Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson C905 - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า 1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 408 / เข้าชม: 646111
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Sony Ericsson C905 - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 20:02  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Sony Ericsson C905 - โซนี่ อีริคสัน
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2009/sonyericsson/c905/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/c905.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 30 Mar 2009 11:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 20:31  

8ล้าน-*-o_0 เยอะมากมายใช้แทนกล้องได้สบายเล่นนะครับเนี่ยยเหอะๆๆคนแรกค้าบบบ
netcta
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 20:56  

มาเมื่อไรหว่า
analog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วงหลังๆเซ็ง sony มานานไม่จอเล็กก็จะขาดนั้นขาดนี้
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:04  

ช่วงหลังๆเซ็ง sony มานานไม่จอเล็กก็จะขาดนั้นขาดนี้
ในที่สุดก็ออกตัว c905 ที่โดนใจออกมาจนได้ (คงพึ่งรู้ว่ากั๊กมากไป*0*)
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:36  

โว้ว กล้องแปดล้าน

แต่ก็ยังไม่แปลกใหม่
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:43  

ยอมใส่ไวไฟในรุ่นที่ไม่ใช่สมาร์ทโฟนซะที
ดูเรียบๆ กล้องยิ่งเหมือน t-series เข้าไปเรื่อยๆ Razz
วีวี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เกรซซ
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 22:58  

เพอเฟค ฟอ มี 3G + ไซเบอร์ ชอท Embarassed Razz
sphasuta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 23:13  

ไซเบอร์ช๊อตในมือถือแบบสไลด์ ชอบๆ สวยดี
วีวี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ฮึ
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 00:04  

อ๊ากกก ทำไมแค่ 2 แสนกว่าสีเองง่า ทำไมไม่ 16ล้านสี เซงๆๆๆ
kyoung2
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Saraburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 01:17  

กลายเป็นกล้องโทรได้ซะแล้วนะครับท่าน(
รูปทรงนั้นยังสวยตามสไตล์ของSEจริงๆ
ทีนี้ใครเป็นคอสมาร์ทโฟนคงตัดสินใจยากจริงๆครับ

ปล.ช่วงนี้เทรนสมาร์ทโฟนGPSมาแรงดีนะครับ
tyekung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 01:28  

ดีนะคับที่เปิดตัวรุ่นนี้ก่อนที่ผมจะซื้อ C902 เพราะกิเลส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 03:33  

เมื่อไหรจะซูมด้วยเลนสซะที
Bee(TM)
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 06:07  

สวยมากๆ ครับ

สำหรับ Software เป็น A200 (JP 8.4) คงมีอะไรเพิ่มเข้ามาอีก

เสียดายกล้องที่ไม่ติด Optical Zoom ซะที (แต่ก็ยังน่าสอยอยู่ดีล่ะนะ) กล้องครบครัน มี Geo tag filter, Face detection (น่าจะ 3 ใบหน้า มีตั้งแต่ C702, C902), Smart Contrast (รุ่นอื่นๆ ไม่มี ตัวนี้เป็นตัวแรกที่มี)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 19 Jun 2008 19:43; ทั้งหมด 2 ครั้ง
Columbuz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 09:08  

มันต้องอย่างงี้สิ ถึงจะโดน
คงจะแพงแน่ๆ ทะลุ2หมื่นกว่าๆแหงเลย
จ๋าขอ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 09:27  

แง้ๆ...จอเล็กลงอะ..อยากได้ 3นิ้วขึ้นไปอะ...
ออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เสียตังค์
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 09:31  

ได้เสียตังค์แน่ๆ....คราวนี้แหล่ะ...จนชัวส์...
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 10:00  

ชอบมากเลยครับ โดนใจไปซะหมดเลย >_<
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 13:38  

ดู spec แล้ว ไม่รู้ว่า จะใช้ 3G ของ DTAC ได้มั้ยครับ ???
Gongzi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 14:08  

ผ่านมา ผู้เขียน:
ดู spec แล้ว ไม่รู้ว่า จะใช้ 3G ของ DTAC ได้มั้ยครับ ???

ใช้ 3G ได้ทั้งของ DTAC และ AIS ครับ
C905
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 15:04  

1.สวยดี ครับ คล้าย ๆ w910i เสียดายที่หนาไปหน่อย แต่ก็ไม่แปลกเพราะเป็น Cybershot (หนา ๆ แบบนี้ น่าจะให้ ซูมเลนส์มาด้วยจะสุดยอดมาก Very Happy )

2.ปุ่มชัตเตอร์ เป็นวงกลม เหมือน k810i รู้สึกหลายคนจะไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่

3.จอ 2.4 ผมว่ากำลังพอดี ๆ ถ้าใหญ่กว่านี้ กลัวว่าภาพจะหยาบ มี auto rotate ด้วย

4.มี wifi ,edge รองรับ HSPDA ด้วย ไม่รู้ wifi เวลาใช้งานจริง ๆ จะวิ่งเร็วเท่าไหร่

5.ยังไม่มีข้อมูลของ การอัดวีดีโอ น่าจะได้ที่ 640x480 @30 fps นะ

6.เครื่องเล่นเพลง ไม่รู้ว่าเป็น walkman รึปล่าว อยากให้มี megabass ด้วยจัง แหะ ๆ โลภ

7.ราคาถ้าให้เดาจริง ๆ น่าจะต่ำกว่า 20,000 นะ อาจจะ 19900 หรือ 18900 หรือ 17900 ก็ว่ากันไป หรือ อาจจะต่ำกว่านั้นก็ได้ อันนี้ คิดเล่น ๆ
วีวี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Q : A ????
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 16:43  

ช่วยบอกทีได้มั้ยคะว่า 2แสน สี กับ 16 ล้านสี คุณภาพของรูปจะต่างกันมากมั้ยคะ
ชอบถ่ายรูปน่ะค่ะ**
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 17:07  

ไม่ต่างกันครับ ^^

ปล... รุ่นนี้ ลูกเล่นมันคล้ายกล้องดิจิตอลของจริงเลยแหละ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 18:01  

ตัวนี้อาจจะถ่ายวีดีโอได้ขนาด 640*480 ....... รอข้อมูลแน่ชัดอยู่ แต่ถ้าได้ละก็ครบสูตร ..... Very Happy ราคา น่าจะ 20000 + แน่ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Q : A ????
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 18:44  

วีวี่ ผู้เขียน:
ช่วยบอกทีได้มั้ยคะว่า 2แสน สี กับ 16 ล้านสี คุณภาพของรูปจะต่างกันมากมั้ยคะ

ไม่เกี่ยวกับภาพถ่าย ครับ 2 แสนสี กับ 16 ล้านสี คือ ปริมาณสีที่ใช้ครับ

ยกตัวอย่างภาพ ขาว ดำ ก็คือ มี 2 สี

มากกว่านั้นก็คือ 256 สี

ส่วนความต่าง 2 แสนสี คือ ให้สีได้ 2^16 สี
16 ล้าน คือ ให้สีได้ 2^32 สี

สมมติ นำ wallpaper ที่มีการไล่สีละเอียดมาก ๆ จอ 16 ล้านจอจะสวยกว่าครับ
ส่วนจอ 2 แสนสี จะเห็นเป็นริ้ว ๆ ตรงช่วงที่มีการไล่สี เนื่องจากมีปริมาณสีไม่พอใช้

เหมือนกับคอม ทีมีให้ปรับสี 16 bit กับ 32 bit

16 bit คือ 2^16 = 2 แสนสี
32 bit คือ 2^32 = 16 ล้านสี

ภาพแบบ 16 ล้านสีจะดูสวยเนียนกว่าครับ

แต่ ก็ไม่เป็นทุกภาพ แล้วแต่ ภาพ นั้น ๆ ด้วยว่าจะมีการใช้ปริมาณสีมากแค่ไหน

ข้อมูลมาจากการสังเกต ส่วนตัว นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 19:14  

^
^
^
^
ผิด ๆ ครับ มาแก้ 2^18 = 262144 สี ครับ

ส่วน 2^24= 16 ล้านสีครับ

ส่วนของคอม

16 bit คือ 2^16 = 65536 สี
32 bit คือ 2^32 = 4 พันล้านสี
น่าน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 19:47  

ความตั้งใจเดิมที่จะซื้อ C902 เปลี่ยนไปทันทีเลยครับ เมื่อมาเจอรุ่นนี้
JigkoXsee
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองวิ่งควาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 20:16  

ผมไม่ชอบส่วนนูนตรงกล้องเลย่ น่าจะเปลี่ยนเป็นแบบอื่น
แต่๋ก็ดีเ็ป็นเอกลักษณ์เฉพาะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 21:07  

กล้อง!!!!

มันคือกล้อง ปลอมตัวมาหลอกเราว่า เปนมือถือ - -*

สวยสะใจมาก - -*

อยากสอยจริงๆ

กล้อง 8 ล้าน พระเจ้า ....
ritterschaft
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 21:20  

ถ้า ทรงมัน slim นะ จะ PERFECT เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2008 21:49  

ลำโพงอยู่ตรงไหนหรือ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 14:59  

ตัวเครื่องหนาจัง น่าจะทำมาบางๆหน่อย

แต่กล้องเยอะดี 8 ล้านแหนะ แต่ไฟล์ภาพคงใหญ่ กินเมมน่าดู

ออกแบบยังไม่ค่อยโดนใจ ดูขาดๆ เกินๆ

พัฒนาขึ้นมาอีกขั้นกับหน้าจอ 2.4" (ปกติออกมาแต่ 2.2)

ช่วงนี้มือถือพัฒนาเรื่องกล้องกันไวจริงๆ เดี๋ยวต้องมี8ล้าน ของค่ายอื่นๆออกมาแน่ๆ

น่าสนุกดีแห๊ะ
c905
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สุดยอดดดดดดดดดดด
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 16:22  

Shocked พูดได้คำเดียว สุดยอด !!!!!!!!!!!!!!!!
mong2534
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 20:34  

โห กล้องตั้ง 8 ล้าน.. น่าใช้มากมาย Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 20:52  

จะฮือฮากันทำไมครับ ซัมซุงทำ 10 ล้านมาแล้ว ไม่เห็นจะแปลกไหม่และหวือหวา
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2008 21:26  

ตอนนี้ใช้ K850 อยู่อ่ะ ก็โอเคมากๆแล้วล่ะเนี่ยเรื่องกล้องนิ ผมขอการันตีเลยว่า สุดยอด แล้ว8.1 ล้านออกมาไม่ต้องพูดถึง ต่อให้ SS ทำ 11 12 13 ล้าน มาก็สู้ SE ไม่ได้หรอก
ผมขอการันตีครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 11:00  

Anonymous ผู้เขียน:
จะฮือฮากันทำไมครับ ซัมซุงทำ 10 ล้านมาแล้ว ไม่เห็นจะแปลกไหม่และหวือหวา

ต้องเข้าใจว่า

ตัว 10 ล้าน มันไม่เข้าไทย

เลยฮือฮา 8 ล้าน SE กันครับ
JeansZi
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 14:28  

รุ่นนี้สุดยอดของ SE แน่นอนครับ มี Edge ด้วย แต่เรื่องการซูมภาพนั้นผมเห็นว่ายังกั๊กไว้อยู่นะ น่าจะซูมเลนส์ได้แล้ว

มี WiFi ด้วย GPS ก็มี อย่างนี้ก็คงเป็นรอง N96 ก็แค่หน่วยความจำเท่านั้นแหละ

เรื่องกล้อง 8 ล้านนี่ ตอนนี้ยังไม่มี Nokia รุ่นไหนทำได้ดีเท่านี้เลย

ส่วนราคานั้น ถ้าเทียบเรื่องความสามารถแล้ว ไม่แน่อาจแพงกว่า N96 ก็ได้นะครับเนี่ย เห็นอย่างนี้แล้วผมคงสอยไม่ถึงแน่เลย - -"
pymzii
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 14:46  

และแล้ว se ก็ใส่ spec ดีๆมาให้ครบก็มาซะที (รอมานานมากๆ)
รอดูราคาเปิดตัวดีก่า ว่า se จะปรับตัวหรือทำตัวอย่างเคยๆ (ในช่วงที่ iPhone กำลังป่วนราคาตลาดมือถือตอนนี้)

และตัวเครื่องที่เป็น slide จะจับถนัดมือตอนถ่ายรูปไหมเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 16:25  

pymzii ผู้เขียน:

และตัวเครื่องที่เป็น slide จะจับถนัดมือตอนถ่ายรูปไหมเนี่ย

มันไม่ต้องสไลด์ออกมาก้อได้นิคับ
BlackMiracle
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 21:43  

ผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ spec นี่ขาดใจ- -*
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 03:27  

นี่เป็น SE รุ่นแรกที่น่าสนใจหลังจากที่ฮือฮากับ k750/w800 เลยนะเนี่ย

เพราะหลังจากนั้นมันก็กั๊กนู่นกั๊กนี่อยู่ได้

ปีก่อนๆกับ k790/k800 รึ k850 ก็ไม่ครบเครื่องซะอย่าง

ในที่สุดมันก็ออกมาจนได้ Very Happy

แต่ทำไมมันหนาจังเว้ยยย

เอาซัก 15mm ได้มั้ย
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 09:16  

taiki-aik ผู้เขียน:
แต่ทำไมมันหนาจังเว้ยยย

เอาซัก 15mm ได้มั้ย

ต้องเข้าใจนะครับ โทรศัพท์ที่เน้นถ่ายรูป ทำมาให้หนาก็ดีแล้วครับ เพราะจะได้จับถนัดมือและสะดวกในการใช้งานกล้อง ในการทดสอบ Group Test โทรศัพท์กล้อง ใน Whatphone เล่มที่ 76 เห็นว่าเขาตำหนิ C902 ที่มีรูปทรงบางเหมาะกับคนชอบมือถือดีไซน์บางมากกว่าแต่ไม่เหมาะกับคนที่ชอบถ่ายรูปนะครับ เพราะจับไม่ถนัดมือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 21:39  

Bee(TM) ผู้เขียน:
สวยมากๆ ครับ

สำหรับ Software เป็น A200 (JP 8.4) คงมีอะไรเพิ่มเข้ามาอีก

เสียดายกล้องที่ไม่ติด Optical Zoom ซะที (แต่ก็ยังน่าสอยอยู่ดีล่ะนะ) กล้องครบครัน มี Geo tag filter, Face detection (น่าจะ 3 ใบหน้า มีตั้งแต่ C702, C902), Smart Contrast (รุ่นอื่นๆ ไม่มี ตัวนี้เป็นตัวแรกที่มี)

ดูจากรูปแล้ว อ้วนขึ้นรึเปล่าคะ Laughing
???????
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : งงงงงงงงงงงง
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2008 08:00  

ทำไม SE เปิดตัวใหม่เดือนมิถุนายน ไม่เห็นมีในหน้า catalog เปิดตัวใหม่เดือนมิถุนายน อะ ถ้าไม่เข้าหน้า SE ไม่รู้นะนี่ !!! เอ้...หรือว่าของเรามันไม่ Refresh....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 05:07  

อยากให้ พัฒนาตรง ซูมเลนส์ คุณภาพของรูปถ่าย แล้วก็กลางคืนให้มี noise น้อย ๆ

มากกว่า จริง ๆ 5 ล้านก็พอแล้ว หวังว่า คุณภาพของรูปถ่าย คงเพิ่มขึ้นตามจำนวน
pixels

เรื่องเสียงจะเป็นยังไงน้าา ตัวนี้ อยากให้มี megabass ด้วยจัง

รูปแจ่ม เสียงดี(หวังว่านะ) รองรับ3G
มีmegabass(ถ้ามีนะ) มากับGPS พร้อมไวร์เลส
แถมยังมีedge ราคาออกมา เห็นแล้วคง headache
paripari
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 13:12  

เค แปดห้าศูนย์ ของผมกำลังจะกลายเป็นตัวนี้ล่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 20:42  

ราคาคงเปิดตัวที่ 19xxx เหมือนเจ้า k850 นั่นแหล่ะครับ เดาเอานะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 22:30  

เปิดตัววันเกิดมิลค์ซะด้วย

น่าเสียดาย ที่เป็นมือถือเน้นกล้อง แต่ทำหน้าจอเล็กไปนิดนุง

((รึเราชินกับ N95 8GB หว่า))

ถ้าราคาเปิดตัวไม่แพงมาก คงได้สอยมาใช้แหละ ... เหอๆ

((รู้ตัวแล้วสิ ว่าตัวเองเกิดมาเพื่อ มือถือที่เน้นกล้องเท่านั้น))
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 01:14  

W910i ยังหนาขนาดนั้น
แล้วเจ้าตัวนี้จะหนาขนาดไหน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:45  

ล๊อตใหม่ชุดนี้ ไม่มีเป็น walkman เลยแฮะ
รอดู walkman ตัวต่อไป

w910i ยังไม่โดนเท่าไหร่ ออกมาใหม่ขอสไลด์จอใหญ่ ๆ เหมือนเดิมก็แล้วกัน
ถ้าให้ดีเพิ่ม AF ให้กล้องด้วยก็จะดี

ส่วน c905 ตัวนี้ ดูแล้วคงจะแรงไม่เบา มี wi-fi ด้วย แอบลุ้นให้ walkman ตัวถัดไปมีกับเค้าบ้าง
จ๋าขอ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จ๋าอยากได้
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 06:58  

เมื่อไหร่จะขายนะ..รอ รอ รอ รอ รอ
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 06:47  

อยากรู้ว่า i-mobile 902 ถ่ายได้ถึง 8 ล้านจริงๆ หรือเปล่าครับ

ไม่ได้จะมาเทียบชั้นนะ ไม่ว่ายังไงๆน่ะ SE รุ่นนี้สุดยอดกว่าหลายขั้นอยู่แล้ว

แต่ยอมรับครับว่าไอโมบาย มีกล้อง 8 ล้าน หรือ 5 ล้าน ก่อนทั้ง C905 และ N95 อยู่แล้ว

ปล.เดี๋ยวนี้ SE ไม่ลงท้ายเลขรุ่นด้วยตัว i แล้วเหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 10:24  

ไอโมบายกล้อง5ล้านครับที่เหลือมันขยายขนาดภาพจนได้8ล้าน ตามความเข้าใจผมนะ
Tomyamkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 15:24  

เจ๋งโคตรๆเลยนะคับ สำหรับกล้อง ว่าไหม

เเต่อยากได้จอใหญ่กว่านี้อีกนิสสอ่า - -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 15:42  

ไอโมบายกล้อง5ล้านครับที่เหลือมันขยายขนาดภาพจนได้8ล้าน ตามความเข้าใจผมนะ

ไอโมบาย ดูจะพัฒนาถอยหลังนะ ลองถามคนที่ไช้รุ่นกล้อง 5 ล้านดูสิครับ ไม่รู้มีเปล่าว่าเป็นไง ตอนนี้ไอโมบายทำกล้องไม่ประสพผลสำเร็จเลย ดูจากมือถือรุ่นหลังสิครับ เพราะฉนั้นการจะเอามาเทียบกับพวกเจ้าตลาดอย่าง มือถือ cybershot มันเป็นเรื่องแปลกๆเพราะคุณภาพต่างกัน
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 22:32  

ไอโมบายรุ่นที่สุดๆมีแค่รุ่นเดียวครับคือ 902 (และคิดว่าไม่มีอีก)
เพราะใช้เซนเซอร์รับภาพชนิด CCD ภาพเลยออกมาสวยกว่ามือถือรุ่นอื่นๆ
จริงๆถ่ายได้ขนาดแค่ 5 ล้านพิกเซล แต่ขยายด้วยโปรแกรมได้ถึง 8 ล้านพิกเซลซึ่งคุณภาพจะลดลง
mcka_hero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลพบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2008 12:31  

เพิ่มขนาดให้หนา เพิ่งความสะดวกในการใช้ (กล้อง) Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 15:18  

มี Xenon Flash ไหมเนี่ยตัวเนี้ย ถ้ามีสอยแน่ ๆ ถ้าไม่มีก็ขอบาย
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 17:24  

ฟังก์ชั่นแรงมากมาย
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 19:20  

มี Xenon Flash ไหมเนี่ยตัวเนี้ย ถ้ามีสอยแน่ ๆ ถ้าไม่มีก็ขอบาย

มีแน่นอนครับ มองด้านหลังตอนเปิดกล้อง ก็เห็น Xenon Flash มาแต่ไกลเลยครับ นอกจากนี้ยังมีไฟเสริมที่เป็น LED อีก 3 ดวงด้วยครับ แบบ K850 ซึ่งจะเอาไว้ใช้ในการช่วยส่องสว่างขณะโฟกัส ใช้ส่องขณะถ่ายวีดิโอในที่มืด และนอกจากนี้ยังสามารถใช้กับโปรแกรมไฟฉายในเมนู Organizer เพื่อใช้เป็นไฟฉายได้ด้วยครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 21:07  

mcka_hero ผู้เขียน:
เพิ่มขนาดให้หนา เพิ่งความสะดวกในการใช้ (กล้อง) Laughing

ก็เจ้า C902 ทำเอา SE โดนด่าซะยับเลยนิครับ

ตัวเครื่องบางเกินไป ไม่เหมาะสำหรับการถ่ายรูปเท่าไหร่ และแฟลชไม่ใช่ Xenon (ปกติตระกูล Cyber-shot จะใช้ Xenon มาตลอด) แต่เป็น Power Led แทน อันนี้โอเคพอรับได้

ที่เหลือ ก็แล้วแต่ความชอบล่ะครับ แต่ไปลองเครื่องจริงมา ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่เลยอ่ะ (C902 นะ = =)
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 07:35  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:

ก็เจ้า C902 ทำเอา SE โดนด่าซะยับเลยนิครับ

ตัวเครื่องบางเกินไป ไม่เหมาะสำหรับการถ่ายรูปเท่าไหร่ และแฟลชไม่ใช่ Xenon (ปกติตระกูล Cyber-shot จะใช้ Xenon มาตลอด) แต่เป็น Power Led แทน อันนี้โอเคพอรับได้

ที่เหลือ ก็แล้วแต่ความชอบล่ะครับ แต่ไปลองเครื่องจริงมา ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่เลยอ่ะ (C902 นะ = =)

เห็นด้วยครับ การออกแบบดีไซน์ตัวเครื่องของ C902 นี้ดูเหมือนจะเหมาะกับคนที่ชอบโทรศัพท์แนว Fashion Phone มากกว่าครับ ทั้งความบางและสีตัวเครื่องที่ทำให้ดูไม่ค่อยเหมือน Cybershot ซักเท่าไร

เห็นทาง Whatphone เค้าทดสอบ ปรากฏว่า รุ่นนี้สู้ Samsung G800 ไม่ได้ในเรื่องความสะดวกในการใช้ เพราะออกแบบมาซะบางเฉียบเลยครับ

ส่วนที่เห็นว่าสะดวกก็คือปุ่มแบบสัมผัสด้านข้างจอที่มีไว้ควบคุมโหมดกล้องโดยเฉพาะ

สำหรับ C905 ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะมีลูกเล่นแบบสัมผัสแบบ C902 หรือระบบ Touch Focus แบบ G900 หรือไม่ ต้องรอดูเครื่องจริงที่วางจำหน่ายต่อไปครับ

รุ่นนี้ทำออกมาหนากว่า C902 พอสมควรครับ และเมื่อปิดฝาสไลต์ตอนถ่ายรูปก็จะยิ่งเพิ่มความสะดวกในการใช้งานครับ
jedimaster
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2008 15:54  

ตัวนี้ใช้แฟลชแบบ Xenon นะครับถ้าไม่เชื่อสามารถดูข้อมูลในwebนี้ได้เลยครับอย่างละเอียดhttp://www.sonyericsson.com/cws/products/mobilephones/topics/c905/photophone?cc=th&lc=th
Roxas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 01:30  

น่าเสียดาย ตัด MegaBass ออก

อุตส่าห์ใส่มาตอน C902
Roxas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 01:42  

เทียบกับ C902 ด้าน Function

- ตัด MagaBass ออก
- ตัด PictBridge ออก
- เพิ่ม aGPS เข้ามา
- ตัดระบบรับ RSS ออก
- เพิ่มคุณสมบัติลดตาแดง
- เพิ่มความสามารถ Exchange ActiveSync®
- มีสายต่อวีดีโอ
- ตัดระบบ AutoRatate

ส่วนตัวแล้ว ที่ตัดออกไป ผมก็ไม่เคยคิดว่าต้องใช้สักอัน ยกเว้น... เสียดายระบบ MegaBass นั่นแหละครับ
95CuEMaSTeR95
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 03:39  

ตัวนี้ออกมาสร้างกระแส 8 ล้านพิกเซล เป็นตัวแรกในช่วงปี น่าตื้นเต้นดีครับ

อย่างแรกขอบอกนำไว้ก่อนเลยครับว่า ตัวนี้มี MegaBass ครับ รุ่นใหม่ๆของ SE ที่ไม่มีปุมย้อนกลับ จะมี Media Player ที่ใส่ MegaBass มาให้ครับ

Walkman Player เวอร์ชั่นใหม่ๆของ SE เค้าจะปรับ Equalizer ได้มากกว่าเดิม รวมถึงมี Clear Bass และ Clear Stereo ใส่มาครับ เพราะฉะนั้นจึงไม่จำเป็นต้องตัด MegaBass ในรุ่นที่ไม่ใช่ Walkman ออกครับ

รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ทำออกมาดีแทบทุกอย่างครับ

- ลบเอกลักษณ์เดิมๆในเรื่องการเชื่อมต่อไร้สายของตัวเองไป เป็นรุ่นแรกที่มีครบทั้ง WiFi 3.5G EDGE GPRS GPS A2DP

- เพิ่มฟังก์ชั่นกล้องใหม่ๆเข้ามา เช่น Smart Contrast

- การเลือกใช้วัสดุ และการออกแบบเพื่อใช้งาน ทำได้ดี วัสดุที่ใช้ไม่เป็นที่อยู่ของรอยนิ้วมือ ฝาปิดเลนส์แน่นหนา ใช้งานได้จริง และเป็นรุ่นจอใหญ่ของ SE (ไม่นับจอสัมผัส)

- การดีไซนด์ออกจะคล้ายกับ W910i ซึ่งถือว่าเป็นรุ่นที่ออกแบบสวยจนกลายเป็นแฟชั่นโฟนของค่าย และยังเคยได้รับรางวัลอีกด้วย รุ่นนี้ที่มี Pattern เดียวกับ W910i จึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรที่มันจะออกมาสวยงามหยดย้อยเสียขนาดนี้ ถึงจะหนากว่ากันมาก แต่ก็ยังดูสวยงามอยู่ดีครับ

- รุ่นนี้ถือว่าเป็นรุ่นพัฒนาต่อยอดของ Cyber Shot ไม่ใช่รุ่นพัฒนาลงแบบ C902

ถ้าพูดถึงข้อเสียที่ไม่น่าจะมี ก็พอจะบอกได้ดังนี้ครับ

- No Symbian

- ไม่มีช่องใส่การ์ดแบบที่มีใน K850i

- การอัดวีดีโอมีความละเอียดระดับ QVGA 30fps (ควรจะพัฒนาได้แล้ว)

ข้อเสีย 3 ข้อที่กล่าวไว้ด้านบน จะเป็น Downside ที่ร้ายแรงของรุ่นนี้ครับ

- No Symbian = ผมคาดว่าในไม่ช้าไม่นานหลังจากนี้ ค่อนข้างแน่นอนว่า NK และ SS จะส่งตัว 8 ล้าน ลงมาเล่นด้วยอย่างแน่นอน NK จะเป็น NSeries 8 ล้านพิกเซล ส่วน SS จะเป็น G??? 8 ล้านพิกเซล Symbian+Optical Zoom สังเกตุเห็นได้ว่า SE จะเสียเปรียบในเรื่องของ Symbian เสียแล้ว และเป็นเรื่องน่าแปลกด้วย และคงเป็นมือถือเพียงรุ่นเดียวในโลก(อาจจะ) ที่ไม่ใช่ Smart Phone แต่มี WiFi

- ไม่มีช่องใส่การ์ดแบบที่มีใน K850i = ผู้บริโภคต้องซื้อเมมใส่แพงกว่ายี่ห้ออื่นเสียแล้ว ข้อเสียหลักของการเลือกใช้ SE

- การอัดวีดีโอมีความละเอียดระดับ QVGA 30fps (ควรจะพัฒนาได้แล้ว) = อีกเอกลักษณ์หนึ่งที่ยังคงอยู่ของมือถือ SE

สังเกตุว่า ข้อเสีย 3 สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ไม่น่าจะมีเลย ผมจะไม่บอกว่า ทำไมไม่ใช้จอ 16 ล้านสี (ความแตกต่างน้อย กับ 2 แสนสี และเปลืองแบตฯ) หรือจะไม่บอกว่าทำไมไม่มี 3.5 mm. jack (เพราะไม่ใช่รุ่นเน้นฟังเพลง)

การแข่งขันมือถือ 8 ล้านพิกเซล ในช่วงท้ายปีนี้-ปี 2009 ก็คงจะรุนแรงเหมือนกับศึก 5 ล้านพิกเซล ในช่วงปีที่ผ่านมา ความได้เปรียบเสียเปรียบเพียงเล็กน้อย อาจจะเป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจของผู้บริโภคได้ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของผู้บริโภคเองด้วยครับ

สมาชิกที่จะเข้าแข่งขันในศึก 8 ล้านพิกเซล ครั้งนี้ ตัวเต็งอย่าง NK SS ลงแข่งแน่นอนครับ

ส่วน LG ก็เริ่มมีข่าวคราวเกี่ยวกับตัว 8 ล้านพิกเซลออกมาแล้วครับ ในรหัส LG KC910 คอนเซพก็เหมือนกับวิวตี้ครับ เน้นการถ่ายวีดีโอกับจอสัมผัสขนาดใหญ่ (3.0" + 800 x 480 Resolution) มาพร้อมกับเลนส์ Schneider-Kreuznach, Xenon flash, image stabilizer, face detection, etc. ในเรื่องของ Symbian หรือ WM คงจะยากส์ซักหน่อยสำหรับค่าย LG เพราะค่ายนี้ไม่ค่อยเล่น Smart Phone เรื่องจะแก้ตัวให้วิวตี้ได้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับผลงานครับ แต่อย่างไรก็ตาม มันก็แค่ข่าวลือ เห็นว่าจะเปิดตัวเดือนตุลาคมปีนี้ครับ ต้องรอดูว่าจริงหรือหลอกเล่น

ลิงค์ข่าวครับ http://www.intomobile.com/2008/07/02/lg-kc910-8-megapixel-camera-phone-in-works.html

SS ยังไม่มีข่าวคราวอะไรเลยเกี่ยวกับตัว 8 ล้านพิกเซล แต่ต้องมีแน่นอนครับ เพราะ SS เป็นค่ายแรกที่เปิดตัว Module กล้อง 8 ล้านพิกเซลในมือถือครับ

ลิงค์ข่าวครับ http://www.gsmarena.com/worlds_thinnest_8_megapixel_cameraphone_module_by_samsung-news-460.php

NK ยังไม่มีข่าวคราวครับ แต่ไม่พลาดงานนี้แน่นอน การันตีได้เลย

Motoฯ การเคลื่อนไหวของ Motoฯ ในเรื่องกล้อง ออกจะช้ากว่าค่ายอื่นซักหน่อยครับ เพราะจนถึงตอนนี้ก็เพิ่งมี 5 ล้านพิกเซล ออกมาในชื่อรหัส Zn5 ร่วมมือกับ Kodak แถมยังไม่ได้วางขายอีกต่างหาก จะรอ 8 ล้านพิกเซลจากค่ายนี้ อาจจะต้องรอถึงประมาณ กลางปีหน้าก็เป็นได้ครับ (คาดการณ์ส่วนตัว)

และสุดท้ายครับ Spec. เต็มๆของ C905 ครับ

- http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_c905-2427.php
JokE_zaZaz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 14:53  

^
^
^
วิเคราะห์ได้เจ๋งไปเลยคับ เห็นด้วยๆ เทรนด์โทรศัพท์ของปีหน้า คงต้องเป็น Multi touch screen ตามไอโฟน + Window mobile ตาม HTC + กล้องแรงๆ 8-10 ล้าน

ผู้นำตลาดตัวแรกคงต้องยกให้ Samsung i900 ซึ่งตอนนี้สเปกเทพจริงๆ ไร้เทียมทาน มาพร้อมกับราคาที่สั่นสะเทือนวงการ

ดูกันต่อไป ไม่นานไม่ใครก็ใคร ต้องดับกันไปข้างล่ะงานนี้
jinxies
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2008 14:11  

มาทายราคาแข่งกันดีก่า

ใครทายได้ใกล้เคียงผมมีรางวัลให้ Shocked
eam_e
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ฮึ
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 09:25  

อ๊ากกก ทำไมแค่ 2 แสนกว่าสีเองง่า ทำไมไม่ 16ล้านสี เซงๆๆๆ

จะเอาไปทำไม 16 ล้านสี ตาดีขนาดแยกเฉดออกทั้ง 16 ล้านหรือไงครับ
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2008 14:33  

จำได้ส่า Nokia ส่งรุ่นที่มีกล้อง 5 ล้านออกมาเป็นค่ายแรก คือ N95 แล้วค่ายใหญ่อื่นๆ อย่าง SS SE LG ก็ส่งออกมาแข่งบ้าง แต่คราวนี้ SE ส่งต้ว 8 ล้านออกมาเป็นค่ายแรกแบบนี้ Nkia คงไม่ยอมครับ ซึ่งคาดว่าจะเป็น N83 N98 หรือไม่ก็ 6XXX

Nokia มีเลนส์ Carl Zeiss, LG มีเลนส์ Scheneider แล้ว Sony Ericsson จะใช้เลนส์อะไรดีในรุ่นต่อๆ ไป ตอนนี้เห็นยังใช้เลนส์ธรรมดาอยู่เลย
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 09:52  

Roxas ผู้เขียน:
เทียบกับ C902 ด้าน Function

- ตัด MagaBass ออก
- ตัด PictBridge ออก
- เพิ่ม aGPS เข้ามา
- ตัดระบบรับ RSS ออก
- เพิ่มคุณสมบัติลดตาแดง
- เพิ่มความสามารถ Exchange ActiveSync®
- มีสายต่อวีดีโอ
- ตัดระบบ AutoRatate

ส่วนตัวแล้ว ที่ตัดออกไป ผมก็ไม่เคยคิดว่าต้องใช้สักอัน ยกเว้น... เสียดายระบบ MegaBass นั่นแหละครับ
Megabass,Pictbridge,Rss,Auto Rotate ยังอยู่แน่นอนครับ
อ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : RSS
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 00:49  

ฟังค์ชั่น RSS รุ่นนี้ก็ยังมีอยู่นี่ครับ
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 16:41  

Megabass นี่ ผมว่ารุ่นต่อไปคงมีทุกรุ่นครับ เพื่อเป็นเอกลักษณ์เฉพาะด้านเสียงของ SE ยกเว้นรุ่นระดับล่างๆ ที่ไม่ใช่ Walkman ที่อาจไม่มี
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ : Re: ฮึ
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 19:17  

eam_e ผู้เขียน:

จะเอาไปทำไม 16 ล้านสี ตาดีขนาดแยกเฉดออกทั้ง 16 ล้านหรือไงครับ

ผมแยกออกนะ ไม่สิ ไม่ควรใช้คำว่าแยก เรียกว่าดูออกดีกว่าเพราะแค่มองปร๊าดเดียวก็รู้ว่าต่างกัน
ไม่ต้องเพ่งจุดพิกเซลให้ครบทั้งหน้าจอว่าใช้ครบ 16 ล้านสีหรอกครับ Laughing

ลองถ่ายภาพจาก K790i แล้วบลูทูธลง 6300(ของพ่อ)ใช้ภาพถ่ายเดียวกันจาก K790i มาเทียบดูจากหน้าจอ
6300 สีสันจากจอดูสดใสกว่า K790i ดูหม่นๆนิดๆ ลองทำดูครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 17:12  

อยากให้เป็น Carl-Zeiss = ='

ไหนๆ Sony Cybershot ตัวใหม่ เป็น Carl Zeiss หมดแล้ว

ก็น่าจะมาลง SE มั่ง -.-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 08:58  

จอ 16 ล้านสีไม่ได้สีเยอะแค่อย่างเดียวอย่างที่หลายคนเข้าใจ
แต่เกรดการแสดงผลมักจะสูงขึ้นด้วย(ส่วนมากแต่ไม่ทุกรุ่น)ทั้งความใสสว่าง สีสัน คมชัด มุมมอง
ลุ้นให้โซนี่ทำมั่ง ยี่ห้ออื่นเค้าก้าวไปอีกระดับนึงกันแล้ว
สาวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ว้าวๆๆๆๆ
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 18:55  

เจ้ยอยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Cool Cool Cool ราคาอย่าเกิน25000เลย สาธุๆๆๆๆ เด๋วเก็บตังรอ Cool Cool Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 21:12  

จะ 2 แสนสี หรือ 16 ล้านสี ทั้งนี้ความสวยงามของภาพที่แสดงบนจอ ก็จะขึ้นอยู่กับความสว่างของหน้าจอด้วยครับ อย่างรุ่นที่ถูกตำหนิ เช่น N82 จอ 16 ล้านสี แต่มืด แล้วพอเทียบความสวย ก็ยังแพ้รุ่น C902 เลยครับ
ดูดู๊ดู ดูเทอทาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่าเถียงกันเลยนะ
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2008 12:21  

ไปเล่น PDA Phone กันดีกว่า เบื่อแล้วหล่ะมือถือ อิอิ Laughing
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 17:14  

ไม่มี symbian ผมไม่คิดว่าเป็นจุดเสียเลยนะครับ

เพราะยังไงผมก็ไม่ต้องการอยู่แล้ว

a800 platform ก็น่าใช้จะตาย ฟังชั่นล้ำเกือบเท่าพวก symbian แล้ว

ปล. megabass มันก็ไม่ได้น่าใช้ตรงไหนหลอกครับ ปวดหัวจะตาย - -"
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้อง
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 02:43  

เรื่องกล้อง ข้างหน้าอ่าค่ะ

มันจะเอามาใช้ถ่ายรูปได้ไม๊อ่า

อยากรุๆๆๆ

สนใจมากๆเรย

แร้วคาดคะเนไว้ว่ามันจะเข้าไทยเมื่อไหร่หรอค่ะ
เดอลาว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เสียตังค์
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 08:10  

ราคาออกแระ....19900 (ฝันมื่อคืน)..

ถ้าราคานี้จริงๆ...ขายดีแน่ๆ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: กล้อง
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 17:00  

เรื่องกล้อง ข้างหน้าอ่าค่ะ

มันจะเอามาใช้ถ่ายรูปได้ไม๊อ่า

อยากรุๆๆๆ

สนใจมากๆเรย

แร้วคาดคะเนไว้ว่ามันจะเข้าไทยเมื่อไหร่หรอค่ะ

ได้แค่ส่องกระจกครับ ฮ่าๆ (ถ่ายไม่ได้อ่ะ)
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 23:52  

ไหนๆ Sony Cybershot ตัวใหม่ เป็น Carl Zeiss หมดแล้ว

C905 ตัวนี้ใช้เซนเซอร์ตัวเดียวกับ กล้องดิจิตอล slr ของ Sony ครับ ........ คาร์ลไซช่างมันเถอ่ะครับ Very Happy
scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 20:28  

ดีทุกอย่าง

ไม่ดีอยู่2 อย่าง ราคากับดีไซน์ [ความเห็นส่วนตัว]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 21:39  

deksilpa ผู้เขียน:
C905 ตัวนี้ใช้เซนเซอร์ตัวเดียวกับ กล้องดิจิตอล slr ของ Sony ครับ ........ คาร์ลไซช่างมันเถอ่ะครับ Very Happy

SLR...

นี่มัน... กล้องระดับ Professional ของ Sony นิครับ !!!*-*!!!
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 23:30  

^
^
ใช่ครับ ..... ถึงจะไม่ใช่ CCD ก็เถอ่ะ แต่เขากล้าโฆษณาขนาดนี้ไม่ธรรมดาแน่ๆ Very Happy กลัวแต่เรื่องราคาครับ ไม่รู้จะกดราคาได้ไม่เกินกว่า 23000 บาทหรือป่าว
hansols
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 01:36  

ยังไงก้อ ราคาถูกกว่า iphone 3G อยุ๋แล้วครับ กับ ค่าตัว ราคาน่าจะ 2XXXX กลางๆๆๆ แถว น้องนี้ฟังชั่นครบ พร้อมเสริช์ น่าร๊าก น่ากินได้ขนาดนี้ ใครๆๆเหงก้อ อดใจ อ๊อฟน่าคนนี้ไม่ไห๊ว เอิ๊กกกก
pomme'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 13:37  

อยากรู้ว่าเสียงชัดและดังรึป่าวค่ะ

เพราะดูโดยรวมแล้วไม่เห็นลำโพงเลย เพราะ cyber shot ส่วนใหญ่เสียงจะไม่ค่อยดี

ราคาเปิดตัวอยู่ที่ 15,900 บาท แน่นอน
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 14:01  

แจ่มครับ เซนเซอร์ซะขนาดนี้
แต่ยังคิดๆอยู่ว่าจะสู้แค่กล้องคอมแพ็คได้มั้ย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 17:22  

pomme' ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าเสียงชัดและดังรึป่าวค่ะ

เพราะดูโดยรวมแล้วไม่เห็นลำโพงเลย เพราะ cyber shot ส่วนใหญ่เสียงจะไม่ค่อยดี

ราคาเปิดตัวอยู่ที่ 15,900 บาท แน่นอน

...ต่อให้เสียงมันไม่ดัง พวกนักโมฯ ก็ยังทำซ่ะจนมันดังมากๆ อีกครับ Very Happy K810i ผมก้เพิ่งโมฯ ไป เสียงออกหูฟังนี่ แค่ 1 ขีด ก้ดังโครตๆแล้วครับ ไม่เคยปรับเกิน 3 ขีดเลย ........ ส่วนออกลำโพงก็ดังมากๆ จากปกติ ยังไม่โมฯ เดิมๆ ใช้เสียงเรียกเข้าเบอร์ 7 ตอนนี้ ใช้แค่ เบอร์ 4-5 เอง ............. SE ลงดปรแกรมไม่ได้เมือนโนเกีย แต่ลูกเล่นเยอ่ะกว่าซ่ะอีก โมฯได้ยัน นฬิกาปลุกพูดเป็นเสียงคนพุด ....ฯลฯ ... Very Happy แต่ผมก็ไม่สนับนุนการโมฯ เท่าไหร่เพราะกระทบกับประกัน แต่ถ้าประกันหมดแล้วใครอยากลองก็ศึกษาดีๆเท่านั้นเอง Very Happy
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 17:29  

O t a Ku ผู้เขียน:
แจ่มครับ เซนเซอร์ซะขนาดนี้
แต่ยังคิดๆอยู่ว่าจะสู้แค่กล้องคอมแพ็คได้มั้ย

....จะว่าไปเซนเซอร์ขนาดนี้ ก็คงยังสู้กล้องของจริงไม่ได้หรอกครับ เพราะดั้งเดิมของมันก็คือ มือถือ นั่นเอง...... ยังมีหลายๆอย่างที่ มือถือไม่มีแต่กล้องมี เพราะพอมือถือขยับเข้าใกล้กล้องจริงๆ กล้องจริงๆก็ขยับไปเรื่อยๆ ผมว่ายังไงก็ทำไม่ได้ดีกว่ากล้องจริงๆแน่ๆ แต่อาจจะดีกว่าพวกกล้องระดับราคาต่ำ หรือแบรนที่ไม่สูงมาก แต่ก็ถือว่ามือถือทำได้ขนาดนี้ก้ดีแล้วครับ ขนาดที่ญี่ปุ่น เกาหลี เทคโนโลยีมือถือติดกล้องเขาสูงกว่าเรามากๆ แต่คนก็ยังใช้กล้องจริงๆ ถ่ายรูปกันอยู่เลยครับ Very Happy
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 20:44  

เท่าที่ผม อ่านมา มันใช้ sensor ของ Samsung ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนคุณภาพก็อย่าไปคาดหวังมากเลยครับ เดี๋ยวจะผิดหวังกันเป็นแถบๆ เหมือนรุ่นก่อน
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 00:48  

^
^
ทางโซนี่เขาโฆษณามาเองนะครับผม......ว่าใช้ เซนเซอร์ ของSLR เค้าเอง Very Happy
เกี่ยวกับสี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Q : A ????
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 13:37  

ไม่เกี่ยวกับภาพถ่าย ครับ 2 แสนสี กับ 16 ล้านสี คือ ปริมาณสีที่ใช้ครับ

ยกตัวอย่างภาพ ขาว ดำ ก็คือ มี 2 สี

มากกว่านั้นก็คือ 256 สี

ส่วนความต่าง 2 แสนสี คือ ให้สีได้ 2^16 สี
16 ล้าน คือ ให้สีได้ 2^32 สี

สมมติ นำ wallpaper ที่มีการไล่สีละเอียดมาก ๆ จอ 16 ล้านจอจะสวยกว่าครับ
ส่วนจอ 2 แสนสี จะเห็นเป็นริ้ว ๆ ตรงช่วงที่มีการไล่สี เนื่องจากมีปริมาณสีไม่พอใช้

เหมือนกับคอม ทีมีให้ปรับสี 16 bit กับ 32 bit

16 bit คือ 2^16 = 2 แสนสี
32 bit คือ 2^32 = 16 ล้านสี

ภาพแบบ 16 ล้านสีจะดูสวยเนียนกว่าครับ

แต่ ก็ไม่เป็นทุกภาพ แล้วแต่ ภาพ นั้น ๆ ด้วยว่าจะมีการใช้ปริมาณสีมากแค่ไหน

ข้อมูลมาจากการสังเกต ส่วนตัว นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วย

จริงๆ มันคือการใช้สี R G B สามสีรวมกันสีละ 8 bits นะครับ

ซึ่งก็เท่ากับแต่ละสีหลักๆ จะมี 256 เฉด แล้วเอาสีทั้งสามมารวมกัน เป็น 256x256x256 = ประมาณ 16 ล้านสี

ภาพขาวดำก็ไม่ได้ใช้แค่สองสีนะครับ แต่ภาพขาวดำ จะได้จากการเอาสี RGB มารวมในอัตราส่วนที่เท่ากันนะครับ อย่างเช่นสีดำ ก็เท่ากับ RGB#0 0 0, สีขาว RGB#255 255 255, หรือเทากลาง RGB# 133 133 133 ครับ ซึ่งจะแบ่งออกเป็นทั้งหมด 256 เฉดครับ . . .
Booskaboo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 20:16  

Laughing
GoblinKing
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 17:59  

หนาไปแฮะ ไม่ใช่แนวเรา

รอ Walkman ตัวต่อไปเหมือนกัน
analog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รูปที่ถ่าย
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 00:51  

[img]http://www.gsmarena.com/showpic.php3?sImg=reviewsimg/se-c905-preview/camera/gsmarena_001.jpg[/img]
user phone.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : the best phone.
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 13:07  

i m thai people. i stay in singapore. i bought one. just want to say. it's very very nice phone.
อ่านมาเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 23:06  

-MeeTz- ผู้เขียน:

เท่าที่ผม อ่านมา มันใช้ sensor ของ Samsung ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนคุณภาพก็อย่าไปคาดหวังมากเลยครับ เดี๋ยวจะผิดหวังกันเป็นแถบๆ เหมือนรุ่นก่อน

เท่าที่ผมก็อ่านมา ก็จำได้ว่าเค้าบอกว่าใช้ module กล้องของ samsung เหมือนกันนะ

ตัวเดียวกับที่ใช้ใน Samsung i8510
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: