Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 14, 15, 16, 17, 18  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1735 / เข้าชม: 1579364
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 15:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

TP ผู้เขียน:
สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่าเป็นเช่นไรครับ เคยลง FW silence7 แต่ไม่ได้ทดลองใช้งานในระยะยาว ดูจากระบบแล้วไม่ค่อยเหมาะกับผมเลยไม่เคยทดสอบเกินหนึ่งวันครับ ต้องรอท่านอื่นที่ใช้งานตัวนี้มาแนะนำครับ

ก็เวลาที่เรากดลงจะเข้ารายชื่อ กดขึ้นจะเป็นสร้างข้อความใหม่นั่นแหล่ะครับ โชว์ตลอดเลย

ติดตั้งธีมใหม่ก็ไม่หาย พอนึกออกเลยครับที่ท่านบอก ต้องลงโปรแกรมเพิ่มเพียบเลบ
ไม่มีล็อกอิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 15:52  

รูปนี้มาได้งัยครับ ธีมตัวไหน โปรแกรมอะไร ช่วงนี้วุ่นวายหน่อยนะครับ โทษที

กำลังลอง Freedom Extreme Brazil (Final) by Junior Passos อยู่ครับ
เคยแฟลชมาหลายทีแล้วตัวนี้ พอแฟลช LP เท่านั้นแหล่ะ ค้างตลอด ที่แท้ใช้ LP ผิด ฉลาดขึ้นอีกนิดแล้ว (หลังจากโง่มานาน) Laughing
TP
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 15:55  

ครับอย่างที่เรียนให้ทราบครับ FW Extreme BraZil Final และ ilove3d จำเป็นต้องลงทะเบียนเพื่อเปิดการใช้งาน Magic Box pro และตามที่ท่าน taniiiim แนะนำไว้ในวิธีการปลดล๊อก Sim ดูจากการทดสอบในต้นของหน้านี้ ทดสอบดูแล้วเลือกตัวที่เหมาะสมกับการใช้งานของตนเองไว้ใช้งานครับ

Theme ของ Motodesk ชื่อ Sumurai
หาโหลดได้จากที่นี่
http://modmymobile.com/forums/387-basico/528348-aporte-compilado-de-skins-para-motodesk-rc1.html
ตัวโปรแกรม Motodesk
http://www.megaupload.com/?d=QPZZYAM6
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 17:34  

@ ท่านไม่มีล็อคอิน การยกเลิกการแสดงไอคอน 4 ทิศทางที่หน้า Home นั้นทำได้โดย Menu >> Setting >> Home Screen >> Navigation Keys

ที่หัวข้อ Icon display เลือก Hide ครับ

@ TP ใช่แล้วครับ FW ดังกล่าวติดปัญหาเรรื่อง Magicbox Pro ครับ และการเรียกใช้งาน Application ในนั้นก็ลำบากครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียน

การลงทะเบียน (ด้วยการไม่เสียเงิน) สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้างครับ ถึงสำเร็จแต่ถ้าเครื่องดับหรือ Restart ใหม่ก็ต้องลงทะเบียนใหม่ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 17:54  

ผมคิดว่า FW Sym.x.1 เหมาะสมกับการใช้งานของผมมากที่สุด ให้ดูจากในรูปครับค่าต่าง ๆ ได้มากกว่า FW ตัวอื่น ๆ ที่จะให้ค่าได้ ร่วมถึงการใช้ปุ่มลัดต่าง ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 19:42  

ขอบคุณท่านTP และ ท่านtaniiiim มากมายเลยครับ
สุดท้ายผมก็มาจบที่ sym X.1 เหมือนเดิมครับ หลังจากไม่ได้ใส่ฝาหลังมา 1 วัน (24 ชั่วโมง)
Laughing Laughing Laughing
แต่ได้เพิ่มมาอีกก็ motodesk นี่แหล่ะครับ
อยากให้ผีเข้า เจมาร์ท เอา E8 EM30 ZN5 มาขายอีกจังเลย คงมีแนวร่วมมากกว่านี้
เครื่องนี้กว่าจะได้มา ผมนั่งเฝ้า ocz เป็นอาทิตย์เลยครับ สภาพแจ่มสุด ๆ พลาสติกยังไม่ลอก อุปกรณ์ทุกชิ้นยังไม่แกะ
เจ้าของเดิมใช้แค่ที่ชาร์จ ตั้งราคา 3300 ต่อเล่น ๆ 3000 ให้ซะงั้น Very Happy

ถือโมโต-ลีนุกซ์ นี่รู้สึกภูมิใจแปลก ๆ ครับ ถึงแม้ข้อด้อยจะมี แต่ข้อดีตรงกับความต้องการของผมเป๊ะ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 21:39  

ไม่มีล็อกอิน ผู้เขียน:
ขอบคุณท่านTP และ ท่านtaniiiim มากมายเลยครับ
สุดท้ายผมก็มาจบที่ sym X.1 เหมือนเดิมครับ หลังจากไม่ได้ใส่ฝาหลังมา 1 วัน (24 ชั่วโมง)
Laughing Laughing Laughing
แต่ได้เพิ่มมาอีกก็ motodesk นี่แหล่ะครับ
อยากให้ผีเข้า เจมาร์ท เอา E8 EM30 ZN5 มาขายอีกจังเลย คงมีแนวร่วมมากกว่านี้
เครื่องนี้กว่าจะได้มา ผมนั่งเฝ้า ocz เป็นอาทิตย์เลยครับ สภาพแจ่มสุด ๆ พลาสติกยังไม่ลอก อุปกรณ์ทุกชิ้นยังไม่แกะ
เจ้าของเดิมใช้แค่ที่ชาร์จ ตั้งราคา 3300 ต่อเล่น ๆ 3000 ให้ซะงั้น Very Happy

ถือโมโต-ลีนุกซ์ นี่รู้สึกภูมิใจแปลก ๆ ครับ ถึงแม้ข้อด้อยจะมี แต่ข้อดีตรงกับความต้องการของผมเป๊ะ

ยินดีด้วยครับ ผมใช้เครื่องนี้เป็นเครื่องที่ 3 แล้วครับ ก่อนหน้านี้ซื้อเครื่องแบบอยากลอง ไม่สวยบ้างของไม่ครบบ้าง ตอนนี้เครื่องที่ 3 เป็นเครื่องที่สวยมาก ๆ ของครบ บางอย่างไม่เคยใช้ คราวนี้หลงรักแบบคลั่งไคล้เลยครับ Very Happy
โคตรงงเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 21:40  

ใครเคยเจอปัญหาอย่างผมบ้างตอนนี้ผมใช้
Freedom Extreme Brazil by Junior Passos.sbf
ปัญหาคือส่งข้อความไปแล้วไม่มีตัวอักษรไทยไปด้วย มีแต่ตัวอักษรอังกฤษกับตัวเลข
พอเข้าไปดูที่ข้อความออกก็เหมือนกันคือเหลือแค่เลขกับตัวอักษรอังกฤษทั้งๆที่ พิมพ์ไปแล้ว
เคยลองแฟตใหม่ก็ไม่หาย ลองเปลี่ยนฟอร์นก็ไม่ขาย ส่งได้ปกติแต่ไม่มีอักษรไทยไปด้วย

ปล.ชอบเฟริมแวร์ตัวนี้มากเพราะไม่ค่อยวุ่นวายเท่าไหร่
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 03:30  

โคตรงงเลย ผู้เขียน:
ใครเคยเจอปัญหาอย่างผมบ้างตอนนี้ผมใช้
Freedom Extreme Brazil by Junior Passos.sbf
ปัญหาคือส่งข้อความไปแล้วไม่มีตัวอักษรไทยไปด้วย มีแต่ตัวอักษรอังกฤษกับตัวเลข
พอเข้าไปดูที่ข้อความออกก็เหมือนกันคือเหลือแค่เลขกับตัวอักษรอังกฤษทั้งๆที่ พิมพ์ไปแล้ว
เคยลองแฟตใหม่ก็ไม่หาย ลองเปลี่ยนฟอร์นก็ไม่ขาย ส่งได้ปกติแต่ไม่มีอักษรไทยไปด้วย

ปล.ชอบเฟริมแวร์ตัวนี้มากเพราะไม่ค่อยวุ่นวายเท่าไหร่

พบปัญหานี้เช่นกันครับ หาทางแก้ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับที่มาแจ้ง ผมก็เพิ่งทราบเมื่อลองเปิดดูครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 07:48  

Tmoto ผู้เขียน:
ลองลบไฟล์ที่คิดว่าไม่ได้ใช้ออกจาก rockbox แล้วครับ รันได้ไม่มีปัญหา
แต่สงสัยลบมากไปหน่อย เมนูเลยซ้อนกัน ลบมั่ว ๆ ครับ ลองดูว่าจะรันขึ้นหรือเปล่าแค่นั้น
เดี๋ยวลองอีกที ผลเป็นยังงัย จะแจ้งอีกทีครับ

ไฟล์ ogg เวลาเปลี่ยนเพลง มีเสียง แต๊ก หนึ่งที ปกติหรือเปล่าครับ ตอนนี้ก็เลยคิดว่าฟังจาก flac เอา ไฟล์ใหญ่นิดนึง ช่างมัน

ผิดปกติ การเล่นเพลงไม่ว่าเป็นไฟล์นามสกุลใดจะไม่เสียงดังที่กล่าว ท่านใช้วิธีการลบออกอย่างไรจากตัวเครื่องเอง หรือให้การเข้าไปทำในหน้าจอคอมฯ

ถึงบางอ้อแล้วครับ เป็นที่ไฟล์เพลงเอง เปิดเล่นในคอม แต๊ก ก่อนเริ่มทุกเพลง

ogg vs flac ยังงัยผมก็ว่า flac เสียงอิ่มกว่าครับ จะแปลง ogg ระดับดีสุดก็เถอะ หรือผมคิดไปเอง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 09:18  

สวัสดีครับ
สำหรับการแปลงไฟล์เพลง ต้องคำนึงถึงต้นทางก่อนครับ ได้ไฟล์แบบใดมา อย่างเช่นเป็นไฟล์ .wav ซึ่งมักจะมาจากแผ่น CD โดยตรงถ้าท่านนำมาแปลงไฟล์เป็น .ogg เลยท่านจะได้รับไฟล์เสียงที่ดีกว่า MP3-320 ไม่ต่างมากนักจากไฟล์ flae เท่าใด แต่ได้เปรียบกว่า flae เรื่องขนาดของไฟล์ การใช้โปรแกรม ในการแปลงไฟล์ก็เป็นส่วนประกอบสำคัญมาก ที่ท่านจะได้ไฟล์ที่มีคุณภาพดี อย่างไรลองศึกษาตามนี้ครับ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=9725
ขอให้สนุกกับการใช้งาน Zine ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 14:24  

สวัสดีครับ
สำหรับการแปลงไฟล์เพลง ต้องคำนึงถึงต้นทางก่อนครับ ได้ไฟล์แบบใดมา อย่างเช่นเป็นไฟล์ .wav ซึ่งมักจะมาจากแผ่น CD โดยตรงถ้าท่านนำมาแปลงไฟล์เป็น .ogg เลยท่านจะได้รับไฟล์เสียงที่ดีกว่า MP3-320 ไม่ต่างมากนักจากไฟล์ flae เท่าใด แต่ได้เปรียบกว่า flae เรื่องขนาดของไฟล์ การใช้โปรแกรม ในการแปลงไฟล์ก็เป็นส่วนประกอบสำคัญมาก ที่ท่านจะได้ไฟล์ที่มีคุณภาพดี อย่างไรลองศึกษาตามนี้ครับ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=9725
ขอให้สนุกกับการใช้งาน Zine ครับ

ไฟล์ที่ผมได้มาน่าจะเป็น flac แท้ ๆ ครับ (rip จาก CD โดยตรง) เพราะมีไฟล์ .cue ติดมาด้วย
ลองไปที่ http://thepiratebay.org แล้วค้นหาดูครับ เวบนี้เป็นเวบเปิดครับ ไม่ต้องสมัครอะไร

ส่วนตัวแล้วชอบฟัง jazz ครับ เฉพาะ smooth jazz นะครับ acid jazz ฟังไม่ติดหูเหมือนกัน
jazz + zn5 ผมชอบกว่าฟังจาก walkman อีก แต่ถ้าเป็น rock ก็ปรับ eq กันเหงื่อตก เหมือนกัน
เพราะทางนั้นเค้ามี mega bass ตอนนี้ walkman ผมพักยาวครับ

ป.ล ฟังกับ sony ex500 ไม่ต่อแอมป์ครับ
http://www.computeraudiophile.com/Kent-Poon-Audiophile-Jazz-Prologue-III-Review
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 16:17  

ยินดีด้วยครับ ที่ใช้งานได้ตามที่ต้องการ สำหรับเว๊บ โจรสลัด บ้างครั้งก็มีปนปลอมมาเหมือนกัน เรื่องหูฟังเป็นส่วนประกอบสำคัญในการฟังเพลง ส่วนจะแนวใดก็อยู่ที่เจ้าตัวชอบ ผมฟังได้ทุกแนวเพลง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพลงยุคเก่า 60 ไล่ขึ้นมาถึงปัจจุบัน
สำหรับการปรับเสียงใน RB ผมใช้การปรับ EQ แบบ Flat
Sound Settings กดเลือก
Equalizer/Advanced EQ Settings/Low Shelf Filter/Cutoff Frequency=18,000 HZ
Q=1.5
Gain=5.5
เท่านี้ก็พอสำหรับผมที่ใช้หูฟัง Senn.MX400 และ จัน2R และ Koss Portapro 25 Th,
ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine

เพิ่มเติมสำหรับ FW Sym.x.1 ท่าน lDeNl กลับมาทำ Patch แก้ไขอาการโทรเข้า-ออกช้ามาให้ใช้งานแล้วครับ
http://www.4shared.com/file/S6x5s2mD/Sym_Test_upd.html
ลงซ้ำตัว Sym.x.1. ใช้งานได้เลย
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 19:37  

เข้ามาเก็บขอมูลครับ ขอบคุณท่าน TP สำหรับลิงค์ด้านบนด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 19:42  

ขอบคุณมากครับ หมายถึง แฟลชทับ ไม่ลบข้อมูลเก่าหรือเปล่าครับ
motodesk มีวิธีสร้าง shortcut ตรงไปที่ RB เลยหรือเปล่าครับ

เพลงก็มาจากหลายที่ครับ ไม่กล้าโพส กลัวโดนข้อหาโฆษณาเวบบิต ก็มีบ้างที่คนปล่อยบอกว่า แปลงจาก mp3 เป็น flac ช่างคิดน้อ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 21:23  

วันนี้ขอกลับไปใช้ SYm.X1 Final ครับ ^^ เพื่อจะเอา Patch ที่ท่าน TP โพสต์บอกไว้มาลองลงทับดู ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 09:01  

โหลดอยู่ครับ 40 MB กว่า ๆ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 10:22  

สวัสดีครับ

ตามรูปท่านจะพบ Phon ซึ่งยังไม่ flash Patch Sym_Test_upd เราจะไม่พบตัวนี้เลย การใช้งานได้ดีขึ้นไม่หน่วงเวลาโทรเข้า-ออก
ขอเล่าเรื่องเล็กน้อยที่อ่านมาว่า ท่าน lDeNl หายไปจาก Zine เนื่องจากท่านได้ซื้อ Nokia N8... เมื่อ 6 เดือนที่ผ่านมาจึงหยุดในการพัฒนาให้ Zn5 มาขณะนี้ท่านได้กลับมาทำให้กับ Zn5 โดยเป็นการแก้ไข้อาการหน่วงเวลาโทรเข้า-ออก หากมีอะไรที่ยังไม่สมบูรณ์ ให้ช่วยกันบอกมาเพื่อจะได้ทำการแก้ไขให้ถูกต้องต่อไป[จากข้อความ mmus.us เมื่อเป็นเช่นนี้อนาคตของตระกูล Sym. ยังคงมีภาคต่อไปจากท่าน lDeNl] Zine มีผู้ทำ FW ใ้ห้ใช้งานเท่าที่นึกออกมีอยู่ 4-5 ท่าน แต่ Sym. มีเวอร์ชั่นต่อเนื่องมากสุด
สรุปเมื่อลงทับแล้วข้อมูลเดิมไม่หาย มีเปลี่ยนแปลงเท่าที่บอกครับ เพิ่ม Phon ใน zTaskMan ก็ให้ท่านทดสอบใช้งานดูครับมีผลเป็นอย่างไรนำมาบอกเล่ากันครับ

@ไม่มีล็อกอิน
motodesk ไม่มีวิธีสร้าง shortcut ตรงไปที่ RB เลย ท่านต้องเข้า MgxBox ก่อน แต่ถ้าท่านใช้งาน Sym.x.1 ทางที่สะดวกสุดในการใช้งานในหลายโปรแกรม[Muti Tasking] ท่านทำการเปิด MgxBox เพื่อใช้งาน motodesk, RB ขณะที่เล่นเพลงอยู่หรือจะ Paused ก็ได้ ให้กดปุ่มลูกศรสีม่วง เข้า zTaskMan เพื่อเลือกที่จะใช้งานใด ๆ เมื่อเสร็จแล้วก็กลับไปที่ RB โดยใช้งาน zTaskMan กลับเข้าไปที่หน้าที่ต้องการได้ วิธีนี้น่าจะสะดวกสุด[ดูรูปประกอบครับผมจะกลับที่ใดก็เลือกเอา เช่น RB เปิดแล้วจัดการ Play กดกลับที่ zTaskMan เพื่อกลับไปที่ motodesk จากใน motodesk นั้นเราสามารถที่จะเลื่อกโปรแกรมที่ทำ shortcut ขึ้นมาทำงานได้พร้อมกับฟังเพลงจาก RB ไปด้วย] แต่การใช้งานในลักษณะ Muti Tasking จะมีอาการหน่วง ๆ กระตุก ๆ บ้าง หากจะเล่นเกมส์ Java ทำได้แต่ RB จะเปิดเสียงไปเมื่อหยุดเล่นเกมส์ RB จะปล่อยเสียงออกมาให้อีก แต่ถ้าเล่นเกมส์ใน RB เองเสียงจะกระตุก

ขอให้ใช้งาน Zine ด้วยความสุขครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 13:16  

ขอบคุณครับ
ท่าน TP ครับ ไม่ทราบว่าท่านเคยคุยเป็นการส่วนตัวกับท่าน lDeNl หรือเปล่าครับ
เรื่องกล้องผมว่ายังขาดอยู่อย่างหนึ่ง คือ manual focus ครับ เคยเล่น SE w810 มี patch ซุมแบบ manual ได้ ว่าสร้างความน่าสนใจให้รูปได้ดีทีเดียว
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 14:07  

ขอบคุณครับ
ท่าน TP ครับ ไม่ทราบว่าท่านเคยคุยเป็นการส่วนตัวกับท่าน lDeNl หรือเปล่าครับ
เรื่องกล้องผมว่ายังขาดอยู่อย่างหนึ่ง คือ manual focus ครับ เคยเล่น SE w810 มี patch ซุมแบบ manual ได้ ว่าสร้างความน่าสนใจให้รูปได้ดีทีเดียว

ไม่ได้คุยกับท่าน lDeNl เป็็นการส่วนตัวครับ สำหรับเรื่องกล้อง patched lib เป็นท่าน Ralf เป็นผู้ทำครับ ณ ปัจจุบันท่าน Ralf คงยุ่งกับงานประจำจึงไม่ได้เข้ามาดูแล คิดว่าคงต้องรอไปอีกระยะหนึ่งจึงจะมีอะไรใหม่ ๆ มาให้ได้ทดสอบเล่นกันครับ แล้วลง Patch Sym_Test_upd การโทรเข้า-ออกยังหน่วงมั้ยครับไม่เห็นบอกมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 14:50  

ขอบคุณครับ

ไม่ได้คุยกับท่าน lDeNl เป็็นการส่วนตัวครับ สำหรับเรื่องกล้อง patched lib เป็นท่าน Ralf เป็นผู้ทำครับ ณ ปัจจุบันท่าน Ralf คงยุ่งกับงานประจำจึงไม่ได้เข้ามาดูแล คิดว่าคงต้องรอไปอีกระยะหนึ่งจึงจะมีอะไรใหม่ ๆ มาให้ได้ทดสอบเล่นกันครับ แล้วลง Patch Sym_Test_upd การโทรเข้า-ออกยังหน่วงมั้ยครับไม่เห็นบอกมา

ยังไม่ได้ลองโทรหาใครเลยครับ ไม่มีใครคบ Very Happy
แต่ลองโทรเข้าศูนย์ ไวขึ้นครับ ตอนวางสายกดวางก็ตัดเลย แต่ก่อนกดวางสายแล้ว เวลายังเดิน ต้องกดซ้ำ ๆ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2011 23:16  

วันนี้ลง Symbiosys X.1 Final >> Patch ใหม่ >> Pack THAI

สิ่งที่เห็นได้ชัดเจน โดยภาพรวมการตอบสนองของเครื่องเร็วขึ้น (ในความรู้สึกผมเมื่อเทียบกับที่เคยใช้) ไม่ว่าจะเป็นการกดเข้าเมนูต่าง ๆ เปิดเข้าได้โดยไม่หน่วง การกดปุ่มโทรออก (ใช้เวลาประมาณ 1 วินาที หรือชั่วอึดใจเท่านั้น) รอท่านอื่น ๆ มาแชร์กันครับ

แต่ปัญหาที่พบตอนนี้คือเวลาทำ Swap partition ใช้เวลานานมากจนผมคิดว่าค้างไปแล้ว กดปุ่มใด ๆ ไม่มีการตอบสนองเลย ซึ่งกรณีนี้ไม่เกี่ยวกับ Patch ที่ลงใหม่นะครับ ผมใช้ Mem 4 GB แบบ HDSC Class 4 ครับ

Destination >> SD
Size >> 200

มีคำแนะนำมั๊ยครับ ถ้าผมสามารถสร้าง Swap partition ได้ เครื่องน่าจะเร็วกว่านี้ครับ แต่ตอนนี้ก็โอเคมาก ๆ ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 07:03  

taniiiim ผู้เขียน:
วันนี้ลง Symbiosys X.1 Final >> Patch ใหม่ >> Pack THAI

สิ่งที่เห็นได้ชัดเจน โดยภาพรวมการตอบสนองของเครื่องเร็วขึ้น (ในความรู้สึกผมเมื่อเทียบกับที่เคยใช้) ไม่ว่าจะเป็นการกดเข้าเมนูต่าง ๆ เปิดเข้าได้โดยไม่หน่วง การกดปุ่มโทรออก (ใช้เวลาประมาณ 1 วินาที หรือชั่วอึดใจเท่านั้น) รอท่านอื่น ๆ มาแชร์กันครับ

แต่ปัญหาที่พบตอนนี้คือเวลาทำ Swap partition ใช้เวลานานมากจนผมคิดว่าค้างไปแล้ว กดปุ่มใด ๆ ไม่มีการตอบสนองเลย ซึ่งกรณีนี้ไม่เกี่ยวกับ Patch ที่ลงใหม่นะครับ ผมใช้ Mem 4 GB แบบ HDSC Class 4 ครับ

Destination >> SD
Size >> 200

มีคำแนะนำมั๊ยครับ ถ้าผมสามารถสร้าง Swap partition ได้ เครื่องน่าจะเร็วกว่านี้ครับ แต่ตอนนี้ก็โอเคมาก ๆ ครับ

ตอนทำ swap นานมากครับ น่าจะปกตินะ ของผม 4GB class6 ก็นานเหมือนกัน
เร็วขึ้นมั๊ยอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่รันโปรแกรมใหญ่ ๆ ได้สบายกว่าเดิม แต่ก่อนออกจาก RBทีไรค้างตลอด swap แล้วเข้าออกสบายครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 07:14  

สวัสดีครับ
การทำ Swap Partition นั้นในครั้งแรกแนะนำให้ืทำแบบ Nand จำนวน 16 Mb จากนั้นให้ใช้งานไประยะหนึ่งก่อน[ใช้งานในทุกระบบที่จะใช้เป็นประจำ] แล้วเพิ่มจำนวนขึ้นไปเป็น 200 Mb แล้วเปลี่ยนจาำก Nand เป็น SD การใช้งานก็มีความเสถียรเพิ่มขึ้น[การสร้าง Swap แบบ SD จะเป็นการสะดวกเมื่อเราจำเป็นต้อง flash FW ใหม่การทำ Swap ก็จะเร็วขึ้น]

ไม่ทราบว่าได้จำนวนตัวเลขเท่าใดของท่าน taniiiim ของผมใช้งาน 16 กิ๊ก Sandisk C2 จะได้ตามรูปที่เห็นครับ มีท่านใดทำ Partition โดยตัวเครื่องหรือเปล่าครับ คิดว่าจะเป็นการเพิ่มความเสถียรภาพและรวดเร็วขี้น แต่่ต้องระวังเรื่องเมมการ์ดล๊อกครัับ การทำก็ต้องเลือนในหน้าที่เห็นในรูปไปที่ Partition Manager ผมเองยังไม่เคยทดสอบเพราะเมมฯ 16 กิ๊ก มีข้อมูลมาก เมื่อ format แล้วข้อมูลเดิมหายต้องมีการถ่ายโอนก่อนการทำด้วยครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 11:05  

ผมเพิ่งอัพเสร็จ จะเข้าไป Swap มันตั้งค่ามาให้แล้ว อย่างนี้ปรกติหรือป่าวครับ
ถามท่าน TP หน่อยครับ ไฟล์ Backup เวอาเรา Backup มันเก็บอยู่ตรงไหนของระบบครับ ของ EM30 จะอยู่ที่การ์ด แต่ ZN5 ผมหาไม่เจออ่ะครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 11:15  

rokr T ผู้เขียน:
ผมเพิ่งอัพเสร็จ จะเข้าไป Swap มันตั้งค่ามาให้แล้ว อย่างนี้ปรกติหรือป่าวครับ
ถามท่าน TP หน่อยครับ ไฟล์ Backup เวอาเรา Backup มันเก็บอยู่ตรงไหนของระบบครับ ของ EM30 จะอยู่ที่การ์ด แต่ ZN5 ผมหาไม่เจออ่ะครับ

คุณตุ้มลง Patch ใหม่ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ผมสันนิษฐานว่าก็น่าจะปกติครับ เพราะตามที่ท่าน |DeN| ได้เอามาลงผมว่าไม่น่าจะไปแก้ไขการสร้าง Swap partition ครับ

Very Happy
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 12:15  

ถ้าเป็นการ flash FW ใหม่ Swap ที่ตั้งค่ามาให้แล้วนั้นไม่น่าแปลก[น่าจะตกค้างของเดิมเนื่องจากไม่ได้ทำ format เมมการ์ด] แต่มีค่าเดิมที่จะยังคงอยู่เมื่อเราใช้ตระกูล Sym.x.1 แล้วเคยทำไว้แล้วค่าเก่าจะยังอยู่ให้ใช้งานได้ไม่ว่าจะทำแบบ SD หรือ Nand แต่ก็ต้องมาตั้งค่าในการทำแต่จะทำได้รวดเร็วกว่าการทำใหม่หลังจาก format [จึงแนะนำให้ทำขนาด 16 Mb แบบ Nand เพื่อความรวดเร็ว ก่อนจึงมาเปลี่ยนค่าในภายหลังได้ Swap ไฟล์จะมีชื่อว่า .image ถ้าเลือก SD จะอยู่ที่เมมการ์ด ถ้าเลือก Nand จะอยู่ใน Phone] ลองใช้งานไปดูก่อน
Backup จะเก็บในเมมการ์ด มีชื่อเดียวกันอยู่ใน .system จะแบ่งเป็น 5 โฟร์เดอรครับ
ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine ครับ
.
http://www.4shared.com/file/Lz0NYKgf/GingerBread.html
Skin ใหม่จาก Z6 ที่ปรับมาใช้งานใน Zine ชื่อ GingerBread ท่าน Huatz84 ทำให้ใช้งานเหมือนใน Android แต่จะหน่วง ๆ ต้อง reboot ด้วยเมื่อติดตั้งแล้ว แต่สวยดี
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 02:07  

กำลังทดสอบการใช้งาน Zine เป็น Modem โดยไม่ต้องใช้ MPT ใน Window7 ครับ ซึ่งผมใช้ระบบ DTAC นะครับ

วิธีการทำได้โดย

1. เลือกโหมดการเชื่อมต่อ USB แบบ Modem & Tools เสียบสายให้เรียบร้อย

2. ที่ด้านล่างแถบนาฬิกา เลือก Open network and Sharing center

3. เลือก Setup a new connection or network

4. เลือก a dial-up connection

5. เลือกอุปกรณ์ Motorola USB Modem

6. ใส่เลข *99# สำหรับ DTAC เครือข่ายอื่นผมไม่ทราบครับ ตั้งชื่อการเชื่อมต่อนี้ กด Connect

7. รอซักพักครับ แล้วจะสามารถใช้งานได้ครับ

ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ ผมเพิ่งทำได้ครับ เลยอยากแบ่งปันเผื่อใครอยากทดสอบใช้งานดูบ้างครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 07:31  

สวัสดีครับ
ท่าน taniiiim Superb ได้ทำการทดลองในหลาย ๆ อย่างนำมาแบ่งปัน
ขอบคุณในการแบ่งปันเป็นประโยชน์สำหรับทุกท่าน ที่ยังไม่ทราบเพื่อเป็นแนวทางในการใช้งานต่อไป เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 11 Feb 2011 07:51; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 07:34  

skins ผมยำใส่กันเละ ๆ หน่อย ใช้ DANBO ภาพพื้นหลังกับไอคอนของ Rokr red
กำลังดูว่าจะทำอะไรได้อีก Laughing Laughing ( ลดขนาดตัวอักษร softkey แยกไอคอนให้ห่างจากกันอีกนิด DANBO ไอคอนชิดกันเกินไป )
kaod
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 18:53  

มีใครรู้สึกแบบผมบ้างครับ
เวลาที่เอาหูฟังของzn5ฟังเพลงในrockboxปรับเสียงนิดเดียวก็ได้ยินแล้ว

แต่เอาหูฟังmp3อื่นอย่างของsonyมาเสียบ จะต้องปรับเสียงเพิ่มเยอะมากแล้วรู้สึกเบสและน้ำหนักเสียงมันดร็อบลงไปมากถ้าเทียบกับตัวหูฟังของ zn5เอง ตอนนี้หูฟังของzn5ผมก็พังซะแล้ว

อยากถามถึงรุ่นของหูฟังที่รองรับของzn5หน่อยครับเพราะไปเอาของรุ่นอื่นอย่างnokiaมาเสียบก็ต้องกดไมล์ทิ้งไว้ถึงจะได้ยินเสียง

วอนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่มีความสุขในการฟังเพลงเลย

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 19:25  

kaod ผู้เขียน:
เวลาที่เอาหูฟังของzn5ฟังเพลงในrockboxปรับเสียงนิดเดียวก็ได้ยินแล้ว

แต่เอาหูฟังmp3อื่นอย่างของsonyมาเสียบ จะต้องปรับเสียงเพิ่มเยอะมากแล้วรู้สึกเบสและน้ำหนักเสียงมันดร็อบลงไปมากถ้าเทียบกับตัวหูฟังของ zn5เอง ตอนนี้หูฟังของzn5ผมก็พังซะแล้ว

อยากถามถึงรุ่นของหูฟังที่รองรับของzn5หน่อยครับเพราะไปเอาของรุ่นอื่นอย่างnokiaมาเสียบก็ต้องกดไมล์ทิ้งไว้ถึงจะได้ยินเสียง

วอนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่มีความสุขในการฟังเพลงเลย

ขอบคุณครับ

แรงขับไม่พอมั้งครับ อย่างผมตอนนี้ใช้ sony ex500 เสียงเบามาก ถ้าฟังที่บ้าน เสียงก็นิ่มพอดี แต่ก็อย่างว่าที่บ้านก็มีเครื่องเสียงแล้ว
ออกไปฟังข้างนอก เสียงรบกวนเยอะ ต้องปรับ eq ช่วย
ยกตัวอย่างนะครับ โหลด eq ที่ชอบได้แล้ว ก็ไปปรับที่ eq graphic ช่วย กดเพิ่มไปย่านละ 10 จุด
ตรง sound settings อ่ะครับ ค่อย ๆ เลือกปรับไป (เพิ่ม) แล้วลองฟังดู
ใจเย็น ๆ ขืนใจร้อนไป เสียงเน่าหมด
http://fws.cc/em30club/index.php?topic=15.0

หูฟังของผม ยังไม่แกะพลาสติก แค่เอาออกมาทดลองฟัง แล้วเก็บเลย ไม่ทราบว่าท่านสนใจเปล่าครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 22:45  

ขอบคุณครับ

ใน RockBOX ลองปรับ Settings >> Sound setting >> Limiter Preamp

ลองเพิ่มค่าดูครับผมเลือกสูงสุดที่ 8 dB ใช้กับหูฟังแบบครอบครับ เสียงที่ได้ดังขึ้นกว่าเดิมแต่ไม่คลิปนะครับ ถ้าหูฟังเราต้องใช้กำลังขับมาก ๆ

แต่ถ้าหูฟังที่ดังพอดีอยู่แล้วก็มาปรับตรงนี้ลดลงครับ
โคตงงงเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 13:35  

ผมต้องการลงแค่ โปรแกรมปรับ cpu กับ ทำ swap
โดยที่ไม่ต้องการปรับแต่งอะไรกลับเฟิมแวร์ พอจะมีไหมครับ
รบกวนหน่อย
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 14:10  

โคตงงงเลย ผู้เขียน:
ผมต้องการลงแค่ โปรแกรมปรับ cpu กับ ทำ swap
โดยที่ไม่ต้องการปรับแต่งอะไรกลับเฟิมแวร์ พอจะมีไหมครับ
รบกวนหน่อย

ท่านใช้ FW ของศูนย์ต้องทำการลง PinkMod ถึงจะทำได้นั้นเป็นการปรับส่วนที่น้อยที่สุดแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 12 Feb 2011 16:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
โคตงงงเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 14:26  

รบกวนหน่อย

ท่านใช้ FW ของศูนย์ต้องทำการลง PinkMod ถึงจะทำได้นั้นเป็นการปรับส่วนที่น้อยที่สุดแล้ว
ทำตามนี้
วันนี้ผมมีของเล่นใหม่มานำเสนอ หลายท่านอาจจะลองเล่นแล้ว หลายท่านอาจจะมองข้ามไป
นั่นก็คือเจ้า PinkMod ซึ่งเป็น Mod รวมโปรแกรม Utility หลายๆตัวของ ZN5
ข้อดีของเจ้าตัวนี้ก็คือ เราไม่ต้องทำการ Mod Firmware ก็สามารถใช้ได้ครับ
ส่วนท่านที่ลง Mod FW แล้ว อาจจะข้ามไปก็ได้เพราะ Utility พวกนี้ ส่วนใหญ่ Mod FW จะมีให้อยู่แล้ว
แต่เท่าที่ผมลองใช้มา Stock FW + PinkMod แล้วใช้โปรแกรม CPU Frequency เร่งความเร็ว CPU เอาเนี่ยแหละ
ถูก ใจผมที่สุด เลยอยากจะเอามาแบ่งปันกัน เพราะคิดว่าคนที่เบื่อเมนูหน่วงๆของ ZN5 แต่ไม่อยากลง Mod FW คงจะเยอะทีเดียว (ผมก็คนนึงล่ะ ^^!)

1. เริ่มเลยนะครับ ก่อนอื่น โหลดเจ้า PinkMod มาก่อนครับ จากที่นี่ครับ
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=8749

2. เมื่อเราโหลดโปรแกรมมาแล้ว แตกไฟล์ออกมา ภายในจะมีโฟลเดอร์ .system อยู่

3. เข้าไปที่ .system/java/ เราจะเจอไฟล์ 3 ไฟล์คือ
- CardRegistry
- MemoryCardConfig
- script.sh

4. ให้เราใช้โปรแกรมพวก Text Editor พวก EditPlus หรือ UltraEdit เปิดไฟล์
CardRegistry และ MemoryCardConfig ขึ้นมา
(ถ้าใช้ Notepad อาจจะเห็นเป็นข้อความติดกันเป็นพรืดนะครับ)

5. เมื่อเปิดไฟล์ขึ้นมาแล้ว จะเจอบรรทัดที่เขียนว่า
IMEI = XXXXXXXXXXXXXXX
(ทั้ง 2 ไฟล์จะมีบรรทัดนี้ทั้งคู่)

6. ให้เราเปลี่ยน XXXXXXXXXXXXXXX เป็นหมายเลข IMEI ของเครื่องเราเองทั้งสองไฟล์ (กด *#06# เพื่อดูหมายเลข IMEI)
ตัวอย่างเช่น IMEI = 345612345123456
เสร็จแล้วจัดการเซฟไฟล์ทั้งคู่

7. หลังจากนั้นให้ Copy โฟลเดอร์ .system มาไว้ใน Memory Card ของมือถือเรา
* ข้อควรระวัง หากมีการลงโปรแกรมไว้ใน Memory Card อยู่ก่อน จะทำให้โปรแกรมที่เคยลงไว้ไม่สามารถใช้ได้นะครับ ต้องลงใหม่
** ถ้าเรา Copy โฟลเดอร์ .system ลงไปในหน่วยความจำเครื่อง จะไม่สามารถทำงานได้นะครับเพราะ Script ต่างๆจะถูกเรียกจาก Memory Card

8. จากนั้นให้ Restart มือถือ 1 ครั้ง

9. ให้เข้าไปที่ Main Menu > Office Tools ในเมนูด้านล่างสุด จะมีหัวข้อ Install Mod อยู่ ให้เลือกแล้วตอบ Yes เพื่อ Install ได้เลยครับ หลังจากนั้นเครื่องจะ Restart อีกครั้ง

*บางเครื่องหัวข้อ Install Mod จะอยู่ในหัวข้อ Game นะครับ

10. เมื่อ Restart เครื่องมาแล้วจะเจอกับเมนูที่เรียงต่างไปจากเดิม + SubMenu สวยกว่าเดิม
แต่ความเร็วยังเท่าเดิมคือหน่วง!! (เอ๊ะ.. ยังไง)

11. ให้เข้าไปที่ Office Tools อีกครั้ง จะมีหัวข้อใหม่เพิ่มขึ้นมาคือ Utilities เข้าไปจะมีหัวข้อ CPU Frequency เมื่อกดเข้าไปอีกทีจะมีเมนูเลือกความเร็ว CPU ให้เลือก กดเลือก 532Mhz ได้เลยครับ แล้วจะเห็นความแตกต่าง ^^

* วิธีนี้อาจจะทำให้มือถือของท่านซดแบตเพิ่มมากขึ้นนะครับ แต่ก็แลกมากับการทำงานที่เร็วขึ้น
** ถ้าเราไม่ต้องการให้ CPU กลับมาทำงานตามปรกติแบบที่เคยเป็น ให้เลือก Auto ครับ
*** จากที่ลองใช้อยู่ 2 วันไม่มีอาการผิดปรกติแต่อย่างใดครับ ยกเว้นกินแบตมากขึ้น -_-!
เครดิทท่าน โดดเดี่ยวแสวงพ่าย
หมายเหตุ ผมทำไม่สำเร็จครับถึงจะทำตาม

ขอบคุณครับ และขอบอกว่า ตอบเร็ว แรง ทันใจดีจริงๆเลยพี่ชาย Laughing
Anasheed
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 16:41  

รีสตาร์ทเครื่องยังไงอะค้าบ หาไม่เจอเลยหัวข้อที่ว่าให้รีสตาร์ มันอยู่ตรงไหนอ่า
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 17:56  

Anasheed ผู้เขียน:
รีสตาร์ทเครื่องยังไงอะค้าบ หาไม่เจอเลยหัวข้อที่ว่าให้รีสตาร์ มันอยู่ตรงไหนอ่า

กดปุ่มแดงปิดเครื่องสักระยะแล้วกดเปิดอีกครั้ง ก็เท่ากับ reboot ใหม่ครับ ท่านทำสำเร็จมั้ยครับ
โคตงงงเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 21:16  

รบกวนหน่อย

ของเขาดีจริงๆครับ ลองทดสอบแล้วรู้สึกชอบมากเลย
meth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 00:29  

มขายที่ไหนบ้างครับ
meth9168@gmail.com
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 07:52  

รบกวนหน่อย

ของเขาดีจริงๆครับ ลองทดสอบแล้วรู้สึกชอบมากเลย

สวัสดีครับ
ยินดีด้วยครับ ที่ท่านทำได้สำเร็จ ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 08:22  

สวัสดีครับ จากที่ท่าน TP แนะนำเรื่อง Swap ให้เริ่มจากน้อยไปหามาก ผลทดสอบตอนนี่ทำที่ 16 MB เร็วกว่าเก่าจากตอนแรกที่ผมทำไว้สูงสุดครับ เยียมครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 10:05  

สวัสดีครับ จากที่ท่าน TP แนะนำเรื่อง Swap ให้เริ่มจากน้อยไปหามาก ผลทดสอบตอนนี่ทำที่ 16 MB เร็วกว่าเก่าจากตอนแรกที่ผมทำไว้สูงสุดครับ เยียมครับ
ยินดีด้วยครับ ที่ได้วิธีทำที่สะดวกรวดเร็ว ใช้งานสักระยะปรับเพิ่มขึ้นตามการใช้งาน เปลียนการจาก Nand เป็นแบบ SD แล้วระบบจะเก็บไว้ให้ใช้งานในคราวต่อไปเมื่อ flash ใหม่ในตระกูล Sym.

ตั้งค่าต่าง ๆ ให้เรียบร้อยแล้วทำ Backup ไว้และทุกครั้งที่ได้สร้างหรือทำสิ่งใดเพิ่มเติมให้ทำ Backup หากมีปัญหาซ้อมเมมการ์ดผิดปกติให้ยกเลิกการซ้อมนั้นแล้วกลับไปที่ Restore ปัญหาที่มีอยู่จะหายไปกลับเป็นปกติเหมือนที่เราทำ Backup ไว้ล่าสุด[สำหรับ ตระกูล Sym. ไว้จะทดสอบทำ Partition 3 พาร์ฯ ไว้ใน เมมการ์ดแบบเดียวกับ EMME]
ขอให้มีความสุขในการใช้งาน Zine
kaod
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 18:26  

ต่อยอดกับถามเรื่องหูฟังครั้งก่อนนะครับ

ด้วยความสงสัยอย่างมาก คือหูฟังบางอันตรงที่เสียบมี2ขีดบ้าง 3ขีดบ้าง
ถ้าจะซื้อใหม่จะต้องดูมั้ยครับว่าจะเอาสองขีดสามขีด

หรือใครมีแนะนำบ้างครับ ชอบฟังเพลงฝรั่งซึ้งๆ กับเพลงมันๆเช่นlinkin parkไรงี้ครับ
ของบไม่เกิน1500นะครับ

ขอบคุณครับ
Anasheed
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 18:58  

Anasheed ผู้เขียน:

กดปุ่มแดงปิดเครื่องสักระยะแล้วกดเปิดอีกครั้ง ก็เท่ากับ reboot ใหม่ครับ ท่านทำสำเร็จมั้ยครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่มากนะครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 20:14  

ต่อยอดกับถามเรื่องหูฟังครั้งก่อนนะครับ

ด้วยความสงสัยอย่างมาก คือหูฟังบางอันตรงที่เสียบมี2ขีดบ้าง 3ขีดบ้าง
ถ้าจะซื้อใหม่จะต้องดูมั้ยครับว่าจะเอาสองขีดสามขีด

หรือใครมีแนะนำบ้างครับ ชอบฟังเพลงฝรั่งซึ้งๆ กับเพลงมันๆเช่นlinkin parkไรงี้ครับ

ขอบคุณครับ

หาจาก overclockzone hifi ดูครับ งบประมาณนี้น่าจะเกินพอ

พวกของสำเนา AAA อะไรน่ะ ข้ามไปได้เลยครับ ก็อปยังงัยก็ก็อป สู้ของแท้ไม่ได้หรอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2011 18:27  

ไป ๆ มา ๆ เริ่มสงสัยแล้วครับ sd card ที่เหมาะกับ ZN5 นี่ ฟอแม็ทเป็นอะไรดีครับ ระหว่า fat กับ fat32
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 14:09  

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
เอาที่ราคาถูกและคุ้มนะครับไม่ชอบก็ทิ้งไปได้โดยไม่เสียดาย
1.Sennheiser MX400=280.-[บ้างครั้งมีโปรฯ 1แถม1ในห้างรถเต็ม ใช้อยู่และชอบมาก]
2.Oker H05=120.-[เบสส์หนักดี แต่เป็นระบบปิดที่ห้ามใช้ขณะขับรถ-รถจักรยานยนต์]

วิธีใส่

หามาใช้งานดูครับ ถ้าอยู่ใน กทม.หาในห้าง 1000ทิป ประตูน้ำ
ถ้าอยู่ ตจว. ดูตามนี้
http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/index.php/topic,623.0.html
ผมไม่มีส่วนได้เสียใด ๆ กับเว๊บที่แนะนำนะครับ
ปล.ต้องทำการเบริน์โดยมีไฟล์ทั้งหมดดังนี้ครับ
http://www.4shared.com/file/sWCcuUQH/Burn_in.html

@ไม่มีล็อกอิน

ไป ๆ มา ๆ เริ่มสงสัยแล้วครับ sd card ที่เหมาะกับ ZN5 นี่ ฟอแม็ทเป็นอะไรดีครับ ระหว่า fat กับ fat32
Linux ชอบ fat ครับ fat32 น่าจะมองไม่เห็น [ลองทำ 3 Partition ใน Sym.x.1 แล้วปรากฏว่าข้อมูลอยู่ครบไม่ถูก format ทั้งที่มีคำเตือนขึ้นมา หรือว่าระบบทำงานไม่สำเร็จเหมือน E6e ที่ทำไม่สำเร็จโดยระบบในเครื่อง ต่างกับ EM30 ทำได้ เมื่อนำเมมการ์ดออกมาใส่การ์ดรีดเดอร์อ่านจะมองไม่เห็นเลยเพราะเมมการ์ดล็อก ต้อง format ด้วยโปรแกรม format ของ Panasonic ถึงจะทำได้ คอมฯ มองไม่เห็นเลย]
ปล.หูฟังที่ท่านมีมากับเครื่องเป็นของ Moto. หรือเปล่าครับ ของผมไม่มีจึงอยากทดลองฟังดูว่านำเสียงเป็นเช่นไร (ถ้าขายจริงลงล็อกอินแล้ว PM แจ้งมาได้ครับ) อยากทดลองฟังดู
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 19:20  

ไม่ได้ใช้เลยครับ ชอบอินเอียร์มากกว่าเรียกว่ายังไม่พ้นเบิร์นเลย เสียงโปร่งตามประสาเอียร์บัด เบสมี

ปัญหาก็คือ ผมไม่รู้จะขายเท่าไหร่นี่สิ

Neutral
ป.ล. มีล็อกอินแล้วครับ Surprised
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 20:39  

[quote="TP"]

ปล.หูฟังที่ท่านมีมากับเครื่องเป็นของ Moto. หรือเปล่าครับ ของผมไม่มีจึงอยากทดลองฟังดูว่านำเสียงเป็นเช่นไร (ถ้าขายจริงลงล็อกอินแล้ว PM แจ้งมาได้ครับ) อยากทดลองฟังดู

ท่าน TP หาหูฟังติดมากับเครื่องไม่กระซิบบอกเลย อยู่กันมาตั้งนาน คนกันเองทั้งนั้น ผมให้สมาชิก Zine ท่านหนึ่งเว็บเพื่อนบ้านไปแล้ว
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 17:22  

[quote="rokr T"]

ท่าน TP หาหูฟังติดมากับเครื่องไม่กระซิบบอกเลย อยู่กันมาตั้งนาน คนกันเองทั้งนั้น ผมให้สมาชิก Zine ท่านหนึ่งเว็บเพื่อนบ้านไปแล้ว

สวัสดีครับ
ผมเพียงอยากทดลองฟังเสียงดูครับ เพราะไม่เคยมีหูฟังแท้ของ Moto. ที่มากลับเครื่องเลยสักตัวที่เป็นแจ๊ค 3.5 หรือ USB สำหรับ Zine ใช้งานได้ทั้งสองแบบครับ ขอบคุณท่าน rokr T

@ท่าน zn_moto
ผมก็ไม่ทราบว่าราคาเท่าใดจึงเหมาะสมครับ
ท่านตั้งราคามาเลยครับแบบมิตรภาพ จะได้รับไว้ทดลองดูว่าน้ำเสียงเป็นเช่นไร ตัวนี้ไม่มี Smalltalk ใช่มั้้ยครับ
ยินดีด้วยครับที่มีล็อกอินแล้ว PM ราคามาได้เลยครับท่าน

ขอเล่าเรื่องการทดสอบเกี่ยวกับการต่อออก AV ครับต่อเข้ากับ Monitor LCD เก่า ๆ ที่มีช่อง AV in และ Mic in ภาพที่ได้เหมือนหน้าจอของ Zine ทุกประการไม่ว่าจะเข้าในโหมดใด หากเล่น WiFi แล้วเข้าเว๊บก็สามารถใช้งานแทน Com. ได้เลยครับ ดูได้สบายตากว่าในจอของ Zine สำหรับผมที่มีสายตาไม่สมบูรณ์นัก[สายตายาว] แต่หากต่อออก TV ในช่อง AV in ภาพจะไม่่ละเอียดเท่า Monitor แต่หาก TV ที่สแกน 100 Hz ภาพก็จะเนียนพอ ๆ กับ Monitor พอดีที่บ้านมีทั้ง 3 แบบที่กล่าวข้างต้นจึงเปรียบเทียบได้ แต่ยังไม่เคยลองต่อออกจอ LCD, LED, TV ภาพจะเป็นเช่นไร[ไม่มีเครื่องให้ทดสอบ] ไว้ไปตามห้างฯ อาจจะขอเขาทดสอบครับ แต่คิดว่าภาพคงออกมาเนียนแบบ Monitor ครับ
ขออภัยที่ทราบแล้วครับ
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 07:36  

@ท่าน TP
เป็น smalltalk ครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ พอดีว่าโทรศัพท์แฟนมีปัญหา แล้วผมตั้งว่าจะซื้อ e6e ที่เจมาร์ทนำมาขายให้แฟน ได้ยินมาว่าในชุดไม่มีหูฟังให้
จะเอาไปใช้กับตัวใหม่อ่ะครับ ต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ
เข้าเรื่อง ZN5 ผมเพิ่งรู้ว่าดูวีดีโอได้
Laughing Laughing
ผมเคยแปลงไฟล์แบบว่าความละเอียดต่ำสุด ๆ ไปดูกับ stock f/w ดีเลย์ครับ ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน
แต่พอมาดูกับ sym x.1 ลื่นหัวแตก ( เปิด aicpu full, swap เมม 64เมก )
ตอนนี้ก็เลยแปลงแบบความละเอียดปานกลาง ขนาด 320x240 ลื่นสุด ๆ
ลองแปลงแบบความละเอียดสูงสุด กับปานกลางมาดูเทียบกัน จอขนาดนี้แทบไม่เห็นความแตกต่างครับ

Very Happy
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 08:33  

zn_moto ผู้เขียน:
@ท่าน TP
เป็น smalltalk ครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ พอดีว่าโทรศัพท์แฟนมีปัญหา แล้วผมตั้งว่าจะซื้อ e6e ที่เจมาร์ทนำมาขายให้แฟน ได้ยินมาว่าในชุดไม่มีหูฟังให้
จะเอาไปใช้กับตัวใหม่อ่ะครับ ต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ
เข้าเรื่อง ZN5 ผมเพิ่งรู้ว่าดูวีดีโอได้
ผมเคยแปลงไฟล์แบบว่าความละเอียดต่ำสุด ๆ ไปดูกับ stock f/w ดีเลย์ครับ ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน
แต่พอมาดูกับ sym x.1 ลื่นหัวแตก ( เปิด aicpu full, swap เมม 64เมก )
ตอนนี้ก็เลยแปลงแบบความละเอียดปานกลาง ขนาด 320x240 ลื่นสุด ๆ
ลองแปลงแบบความละเอียดสูงสุด กับปานกลางมาดูเทียบกัน จอขนาดนี้แทบไม่เห็นความแตกต่างครับ

Very Happy

สวัสดีครับ
ถ้านำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ ก็ดีครับ ส่วนผมแค่ต้้องการทดลองฟังเสียงเท่านั้น
Zine ที่ท่านเล่นไฟล์ Video เป็นไฟล์ชนิดใดครับ ใช้งาน Mplayer หรือเปล่า เพราะใช้งาน Mplayer แล้วเล่นภาพกระตุกมากที่ทดลองใช้งานดู ไฟล์ flv 320X240 แถมค้างด้วย ถ้าจะดูเทียบกัน ต่อออกจอ TV จะเห็นได้ีดีกว่าครับ
ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine ครับ
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 08:53  

@ท่าน TP

Very Happy

สวัสดีครับ
ถ้านำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ ก็ดีครับ ส่วนผมแค่ต้้องการทดลองฟังเสียงเท่านั้น
Zine ที่ท่านเล่นไฟล์ Video เป็นไฟล์ชนิดใดครับ ใช้งาน Mplayer หรือเปล่า เพราะใช้งาน Mplayer แล้วเล่นภาพกระตุกมากที่ทดลองใช้งานดู ไฟล์ flv 320X240 แถมค้างด้วย ถ้าจะดูเทียบกัน ต่อออกจอ TV จะเห็นได้ีดีกว่าครับ

ใช้ ultra mp4 converter แปลงไฟล์ mp4 360p เป็น mp4 320x240 ครับ
ทดสอบแล้วครับ ตั้งค่า normal เสียงไปก่อนภาพ medium,good,high ภาพเสียงตรงกัน
superb อันนี้ไม่แน่ใจว่าภาพหรือเสียงไปก่อน ดีเลย์นิดนึงครับ profile ที่ใช้ก็ mp4 ธรรมดาครับ
ดูจาก player ของเครื่องครับ mplayer อย่างท่านว่าแหล่ะครับ คุ้มดีคุ้มร้าย flv 240p พอไหว ถ้า 360p นี่เตรียมรีเครื่องได้เลย
ถ้าท่านเป็นแฟน youtube ถ้าอยากได้ไฟล์ mp4 ลองไป www.savevid.com ดูครับ
ขออภัยถ้าทราบแล้ว
เพิ่มเติมนิด ลองปิด zcpu แล้ว clock ตั้งไว้ที่ 266 ยังลื่นครับ

กำลังเตรียมหา player เล็ก ๆ ไว้ดูวีดีโอแก้เบื่อตอนนั่งรถ ตอนนี้ไม่ต้องแล้ว Laughing
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 23:44  

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=401190&PN=1&TPN=1
ขออนุญาติ เผื่อมีสาวกท่านไหนสนใจ ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกันครับ
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 07:30  

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=401190&PN=1&TPN=1
ขออนุญาติ เผื่อมีสาวกท่านไหนสนใจ ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกันครับ

ว่าจะแจ้งข่าวอยู่เหมือนกัน
ราคาผมว่าแรงไปนิด + ค่าโอน 25 บาท ร่วม ๆ 300 ทีเดียวเชียว
ขอเวลาทำใจ 2-3วัน มีสั่งชัวร์ Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zn_moto เมื่อวันที่ 20 Feb 2011 07:39; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 07:33  

ว่าจะแจ้งข่าวอยู่เหมือนกัน
ราคาผมว่าแรงไปนิด + ค่าโอน 25 บาท ร่วม ๆ 300 ทีเดียวเชียว
ขอเลาทำใจ 2-3 มีสั่งชัวร์ Laughing

Very Happy Very Happy Very Happy ผมซื้อฟิล์มกันรอยตรงรุ่นในเว็บตกแผ่นละตั้ง 100.- บาทเลยครับ แต่ติดแล้วก็ดูแน่นและทนทานกว่าแผ่นละ 40-60 บาทอ่ะครับ
m598
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 10:28  

รบกวนเซียนทั้งหลายหน่อยครับ
พึ่งได้ Zn5 อยากจะลองเล่นบ้าง อยากลง Rockbox อะครับ
เท่าที่หาข้อมูลมาเขาบอกว่าจะใช้ได้กับ fw อยู่ 2 ตัวคือ
1. Evo2 Evo3 by iLove3d
2. Freedom Evolution Brazil by Junior Passos
ใช่ไหมครับที่จะถามคือ 2 ตัวนี้ตัวไหน เสถียรและลื่นกว่ากัน ข้อดีข้อเสีย เอาแบบคร่าวๆ
นะครับเพราะเห็นว่า mod fw แต่ละตัวมีปัญหาต่างๆกัน เช่นเรื่อง ภาษาไทย กล้อง เรื่องหน่วง
คือจุดประสงค์กะเอาเครื่องนี้ไว้ ใช้โทร ฟังเพลง อาจจะถ่ายรูปเล่นบ้าง
หรือมี Fw ตัวไหนที่ลง Rockbox ได้แล้วดีกว่า 2 ตัวบนรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
เห็นมีตัว Emu ไว้เล่นเกมของค่าย VBA/GBA ใครเคยลองไมครับ work เปล่า

ตอนนี้ไฟล์ที่โหลดมาเตรียมไว้มี
Rsdlite4.5.3
LP0021
Rockbox3.4
Motorola USB Driver ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0
ตัว bootloader มันมีหลายตัวอะครับโหลดตัวไหนครับ
รบกวนหน่อยครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 16:05  

m598 ผู้เขียน:
รบกวนเซียนทั้งหลายหน่อยครับ
พึ่งได้ Zn5 อยากจะลองเล่นบ้าง อยากลง Rockbox อะครับ
เท่าที่หาข้อมูลมาเขาบอกว่าจะใช้ได้กับ fw อยู่ 2 ตัวคือ
1. Evo2 Evo3 by iLove3d
2. Freedom Evolution Brazil by Junior Passos
ใช่ไหมครับที่จะถามคือ 2 ตัวนี้ตัวไหน เสถียรและลื่นกว่ากัน ข้อดีข้อเสีย เอาแบบคร่าวๆ
นะครับเพราะเห็นว่า mod fw แต่ละตัวมีปัญหาต่างๆกัน เช่นเรื่อง ภาษาไทย กล้อง เรื่องหน่วง
คือจุดประสงค์กะเอาเครื่องนี้ไว้ ใช้โทร ฟังเพลง อาจจะถ่ายรูปเล่นบ้าง
หรือมี Fw ตัวไหนที่ลง Rockbox ได้แล้วดีกว่า 2 ตัวบนรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
เห็นมีตัว Emu ไว้เล่นเกมของค่าย VBA/GBA ใครเคยลองไมครับ work เปล่า

ตอนนี้ไฟล์ที่โหลดมาเตรียมไว้มี
Rsdlite4.5.3
LP0021
Rockbox3.4
Motorola USB Driver ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0
ตัว bootloader มันมีหลายตัวอะครับโหลดตัวไหนครับ

สวัสดีครับ

จากที่ผมเคยลองใช้ทั้ง iLOVE3d และ Freedom Extreme Brazil ถ้าเปรียบเทียบกันระหว่าง FW ทั้ง 2 ตัวนี้ผมคิดว่าความสามารถในการทำงานไม่แตกต่างกันครับ แต่ถ้าให้เลือกทั้ง 2 ตัวนี้ผมเลือกใช้ Extreme Brazil ครับ เพราะมี Application ติดตั้งมาให้อย่างครบถ้วนและการทำงานก็ไม่หน่วงครับ แต่ปัญหาที่ผมเจอของ FW ทั้ง 2 ในขณะที่ใช้คือ โปรแกรม MagicBox Pro ที่เป็นตัวจัดการ Application (*.mgx, *.mpkg ) ต่าง ๆ ในเครื่องจะไม่มีทางลัดในการเปิดครับ ถึงจะลงโปรแกมที่ช่วยให้เข้าถึงได้ (ZDockBar) แต่ก็ใช้งานไม่ได้ การติดตั้ง Application บางตัวไปแล้วพบว่าไม่สามารถใช้งานได้หรือเกิดอาการค้างครับ อีกทั้งการออกจาก MagicBox Pro นั้น จะมข้อความเด้งขึ้นให้ใส่ License ทุกครั้งไป

ที่กล่าวมาข้างต้นผมจะบอกว่ามี FW ที่ผมคิดว่าใช้งานได้ดีและเสถียรพอสมควรคือ Symbiosys X.1 Final + Patch ครับ (วิธีการลงดูได้จากหน้าที่ 15 เขียนโดยท่าน TP) FW ตัวนี้สามารถติดตั้ง RockBox ได้ครับ Very Happy

และไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้นั้นได้แก่
1. Bootloader ที่ตรงกับเวอร์ชั่นของเครื่อง ดูได้โดย ปิดเครื่องให้ดับเรียบร้อย เมื่อดับสนิทแล้วให้กดปุ่ม * และ # ค้างไว้ จากนั้นกดปุ่มเปิดเครื่อง จะแสดงหน้าจอของโหมด Bootloader ซึ่งสามารถดูเวอร์ชั่นได้จากบรรทัดบนสุด และโดยปกติน่าจะเป็นเวอร์ชั่น 06.2A และถ้าเปลี่ยน Bootloader แล้วชื่อเวอร์ชั่นจะเปลี่ยนเป็น NoRSA 06.2A ครับ ซึ่งดาวน์โหลดได้จากหน้า 15 เช่นกัน

2. โปรแกรม RSDLite ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 4.5.5 แล้วครับ
http://www.4shared.com/file/105093245/9981b38e/RSDLite_455.html

3. Pack ภาษาไทย http://www.4shared.com/file/ShXeg4b8/Zn5_LP0021.html

4. FW Symbiosys X.1 Final ดาวน์โหลดได้จาก
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=13997 ซึ่งจะต้องเลือกโหลดให้ตรงกันกับเวอร์ชั่นของ Bootloader ครับ

5. Patch สำหรับปรับปรุงการทำงานของ FW Symbiosys X.1
http://www.4shared.com/file/S6x5s2mD/Sym_Test_upd.html

6. ไดร์เวอร์นั้นสามารถดาวน์โหลดได้จากน้าที่ 15 โดยเลือกดาวน์โหลดให้ตรงกับ Windows ที่ท่านใช้งานอยู่ครับ
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 20:27  

คอนเฟิร์ม Symbiosys X.1 อีกเสียงครับ แต่ก่อนมีปัญหาโทรเข้าออกช้า แต่ตอนนี้มี patch มาแก้ให้แล้ว
swap mem สัก 64เมก เรียบลื่นสุด ๆ ถ้าค้างตอนปิด rockbox (ซึ่งเป็นบ่อย Mad ) ก็กดปุ่ม multimedia เลือก Ztask แล้ว kill rockbox ซะ
f/w ตัวนี้เตรียมมาให้ทุกอย่างเกี่ยวกับการจัดการระบบ สมบูรณ์สุด ๆ แล้วครับ สำหรับผม
m598
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 08:02  

ขอบคุณครับท่าน ZN_MOTO กับท่าน taniiiim เมื่อวานลองไปหลายตัวแล้ว สงสัยต้องเล่น
Symbiosys X.1 เหมือนกันเพราะดูแล้วชอบเหมือนกัน นี่ก็ลงไปแล้วยังไม่ได้ลงแพทแก้กับ
ภาษาไทย เดี๋ยวมีปัญหาจะมารบกวนอีกนะครัย อิอิ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 09:57  

สวัสดีครับ
ยินดีด้วยครับที่ท่านได้ Zine มาใช้งาน ยืนยันตามคำแนะนำของท่าน ZN_MOTO กับท่าน taniiiim ขอนำวิธีการใส่ font แบบ root ง่าย ๆ
ใช้งาน \\192.168.16.2 ใส่ช่อง run ของ Start ในซ้ายมือของ window เป็นการง่ายที่จะนำ fonts ใส่โดยตรงในเครื่องเลย ท่านจะติดต่อกับคอมฯ วิธีนี้ไม่ต้องใช้ App. ใส่ fonts ที่รองรับภาษาไทยเท่านั้น เมื่อลงแพ็คภาษาไทยแล้วอักษรไทยจะแสดงให้เห็นเลยครับ อ่านหน้าที่ 18 ดูครับมีวิธีการเข้าใช้งาน ตามรูปหน้า 19
http://www.4shared.com/file/dA3Eb8j7/font.html [font Thaiที่รองรับ และโปรแกรมติดตั้ง Zn5]
แนะนำให้อ่านเพิ่มเติมในหน้า 17-20 มีวิธีการแก้ไขปัญหาและวิธีการใช้งานที่สะดวกสำหรับ Sym.x.1
ขออภัยท่านที่ทราบแล้ว

m598
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 11:49  

ลองลงภาษาไทยแล้วยังมีข้อความบางส่วนเป็นสี่เหลี่ยมอยู่ เหมือนจะเป็นข้อความของธีม
ไม่รู้มีปัญหากับธีมรึเปล่าใช้ธีม sunset ของ Symbiosis X.1 ครับ
หรือผมทำอะไรผิดรึเปล่า
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 12:22  

m598 ผู้เขียน:
ลองลงภาษาไทยแล้วยังมีข้อความบางส่วนเป็นสี่เหลี่ยมอยู่ เหมือนจะเป็นข้อความของธีม
ไม่รู้มีปัญหากับธีมรึเปล่าใช้ธีม sunset ของ Symbiosis X.1 ครับ
หรือผมทำอะไรผิดรึเปล่า

ไม่ใช่ปัญหาของ Theme เป็นปัญหาของ font ที่ไม่รองรับภาษาไทย ท่านต้องโหลดตามที่แปะไว้ในข้างต้นเพื่อใช้งาน ซึ่งจะมี App. ไว้ให้เปลี่ยน font ทั้ง 4 ตัวที่ใช้งานภาษาไทยได้ หรืออ่านให้เข้าใจตามที่บอกหน้าไว้เพื่อจะได้ใช้งาน font ได้โดยไม่ต้องอาศัย App.

ขอให้ทำได้สำเร็จครับ
เอ็ม_MJU
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 23:20  

1. Bootloader ที่ตรงกับเวอร์ชั่นของเครื่อง ดูได้โดย ปิดเครื่องให้ดับเรียบร้อย เมื่อดับสนิทแล้วให้กดปุ่ม * และ # ค้างไว้ จากนั้นกดปุ่มเปิดเครื่อง จะแสดงหน้าจอของโหมด Bootloader ซึ่งสามารถดูเวอร์ชั่นได้จากบรรทัดบนสุด และโดยปกติน่าจะเป็นเวอร์ชั่น 06.2A และถ้าเปลี่ยน Bootloader แล้วชื่อเวอร์ชั่นจะเปลี่ยนเป็น NoRSA 06.2A ครับ ซึ่งดาวน์โหลดได้จากหน้า 15 เช่นกัน

2. โปรแกรม RSDLite ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 4.5.5 แล้วครับ
http://www.4shared.com/file/105093245/9981b38e/RSDLite_455.html

3. Pack ภาษาไทย http://www.4shared.com/file/ShXeg4b8/Zn5_LP0021.html

4. FW Symbiosys X.1 Final ดาวน์โหลดได้จาก
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=13997 ซึ่งจะต้องเลือกโหลดให้ตรงกันกับเวอร์ชั่นของ Bootloader ครับ

5. Patch สำหรับปรับปรุงการทำงานของ FW Symbiosys X.1

6. ไดร์เวอร์นั้นสามารถดาวน์โหลดได้จากน้าที่ 15 โดยเลือกดาวน์โหลดให้ตรงกับ Windows ที่ท่านใช้งานอยู่ครับ

ไม่ทราบว่า Symbiosys X.1 Final กับ Symbiosys X.1 Beta ตัวไหนใหม่กว่า และดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ Laughing
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 01:15  

เอ็ม_MJU ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่า Symbiosys X.1 Final กับ Symbiosys X.1 Beta ตัวไหนใหม่กว่า และดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ Laughing

ถ้าใหม่กว่าผมเข้าใจว่าจะเป็น X.1 Final นะครับ ส่วนการใช้งานผมไม่เคยลองใช้ Version Beta เลยไม่สามารถตอบได้ครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 01:18  

ส่วนรุ่นของ FW ที่ออกมาและปักหมุดสำหรับดาวน์โหลดลองเข้าไปดูได้ที่

http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=194

Very Happy
เอ็ม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 07:45  

ส่วนรุ่นของ FW ที่ออกมาและปักหมุดสำหรับดาวน์โหลดลองเข้าไปดูได้ที่

http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=194

Very Happy

ขอบคุณครับ เด๋วต้องไปอ่านวิธีแฟรชใหม่อีกครั้ง ทำครั้งที่แล้วได้แบบฟลุกๆ

ส่วนตรง 5. Patch สำหรับปรับปรุงการทำงานของ FW Symbiosys X.1 <<< ลงยังไงครับ

ทำเหมือนตอนแฟรชหรือเปล่าครับ
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 09:31  

เอ็ม ผู้เขียน:

Very Happy

ขอบคุณครับ เด๋วต้องไปอ่านวิธีแฟรชใหม่อีกครั้ง ทำครั้งที่แล้วได้แบบฟลุกๆ

ส่วนตรง 5. Patch สำหรับปรับปรุงการทำงานของ FW Symbiosys X.1 <<< ลงยังไงครับ

ทำเหมือนตอนแฟรชหรือเปล่าครับ

แฟลชลงไปเลยครับ เป็นส่นเสริม ข้อมูลเดิมไม่หาย
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 11:02  

สวัสดีครับ
ขออนุญาตบอกความแตกต่างกับ Sym.x[betaต้องทำ flash Patch 2 ครั้งรวมกับ LP00021 อีกก็เป็น 3 ครั้ง] กับ Sym.x.1[final]
การใช้งานในเรื่องฟังชั่นต่าง ๆ ไม่แตกต่างกัน ในส่วนของเครื่องมือ Tweaks จะต่างกัน
สำหรับ beta ไม่สามารถสร้าง Partition ได้สำเร็จ มีเหมือนว่าจะทำให้แต่เมื่อแจ้งเตือนเรีองข้อมูลใน SD การ์ดจะหายไปแต่ไม่หาย ทำไม่ได้จริง
ส่วน final ทำได้จริง ข้อมูลหายหมด [การ์ดไม่ล๊อก]เมื่อนำมาใส่การ์ดรีดเดอร์ คอมฯ จะเห็นในชื่อ SD เลย ตามรูป

การตั้งขนาดของพื้นที่ทำภายหลังในเครื่อง Zine
การโอนถ่ายข้อมูลได้ปกติ จะพบเห็น SD part 2 ในเครื่อง Zine นำข้อมูลเก็บไว้ไม่ได้[ไม่ได้ทำ Partition ก็พบเห็นอยู่]
ทำ Partition หรือไม่ทำ ความเร็วไม่แตกต่าง
พื้นที่ของเมมฯ ตัวเครื่อง 350 Mb
แต่จะแตกต่างจากการทำใน EM30 ที่เมื่อเสร็จแล้วจะมี 3 พาร์ ext2, ext3, SD. ใช้งานได้ทั้งหมดในสามส่วนนั้น

การใช้งานของ Muticamera จะต่างกันดังนี้
beta ฟังชั่นมีให้ใช้งานได้น้อยกว่าขณะที่เข้าไปเลือกในการเปลี่ยน
Mode มีเหมือนกันกับ final เลือก Video/Photo
Libs มีเหมือนกันแต่จะไม่แสดงเป็น Photo เมื่อเลือก 10i
Modding จะมีแค่ Day-Everning-Night
final มีดังรูป และแตกต่างกว่าตามข้างต้นที่กล่าวไว้

สำหรับความเห็นส่วนตัวผมใช้งาน Sym.x.1 [final] ตั้งหน้ากล้องได้ละเอียดกว่า
เมื่อมีการใช้งานในฟังชั่นต่าง ๆ ระยะหนึ่งเมื่อระบบนิ่งแล้ว[มีการสร้างไฟล์ระบบเพิ่มเติมในตัวเมมฯ] ไว้แล้วระบบจะตอบ
สนองกับการใช้งานได้ดีมาก[AA+] การใช้งาน Gallery จะมีการสร้างไฟล์สำรองไว้ให้ตรวจสอบได้เร็วขึ้นและหากมีภาพ
เพิ่มขึ้นมา[ถ้าดูหลังการถ่ายเสร็จ]การดูก็จะเร็วขึ้น ดูตามรูปครับ

เราสามารถลบออกได้ระบบจะสร้างขึ้นมาใหม่ หรือเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงของภาพเช่นลบออกถ่ายเพิ่ม[การสร้างขึ้นมาใหม่ก็ต่อเมื่อเราใช้งาน Gallery]
เรื่องเมมฯ 16 กิ๊ก นั้นระบบจะตรวจพบในจำนวน 4 กิ๊ก เท่านั้น เมื่อเราใช้งานถ่ายรูปไปไม่เลยขนาดของเมมฯ 4 กิ๊กที่ระบบเห็นจำนวนเป็น 2749 รูปเท่า 4 กิ๊ก ซึ่งเมื่อถ่ายไปแล้วเลขก็จะไม่เปลี่ยนไปตามลำดับที่ใช้งานไปจริงเพราะจำนวนที่มีเหลืออยู่ยังมีมากกว่า 4 กิ๊กจึงไม่เปลี่ยน หากใช้งานจนเมมฯ 16 กิ๊ก เหลือที่ว่าง 4 กิ๊ก การถ่ายภาพเมื่อเสร็จแล้วตัวเลขก็จะเปลี่ยนไปตามขนาดที่เมมฯ เหลืออยู่ครับ การแก้ไขใช้พื้นที่ในเมมฯ ให้เหลือ 4 กิ๊ก[ใส่เพลงในเมมฯ] หมดปัญหาหน้าจอของกล้องถ่ายรูปแล้วจำนวนตัวเลขไม่เปลี่ยนตามลำดับที่ถ่ายภาพ[ใช้งานเมมการ์ด 16 กิ๊ก]ได้แล้ว [ส่วนของ beta ก็จะเปลี่ยนไปตามลำดับเมื่อเลือกการใช้งาน 10i แต่เลือกตัวอื่น เลขจำนวนรูปไม่เปลี่ยนหมายถึงยังไม่ทำการแก้ไขตามข้างต้น]

ยังมีภาคต่อครับ โปรดติดตามต้อนต่อไป
หากอ่านแล้วมีข้อเสริมเพิ่มเติม ช่วยกันเพิ่มเติมได้ครับ
เอ็ม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 13:19  

ขอบคุณ คุณ TP มากครับ กระจ่างเลย

แต่ตอนนี้มีปัญหาอีกนิด พอโหลด Symbiosys X.1 Final มาแตกซิปปรากฎว่ามี 3 ไฟล์

1.Adv_Camera.pep 2.Int_Lang.sbf 3.Symbiosis_X.1.sbf

เลยสงสัยว่าต้องลง 3 ไป 2 ไป 1 หรือเปล่าครับ โดยการแฟลชวนไปเรื่อยๆ แบบปกติ

ขอบคุณครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 13:33  

ขอบคุณ คุณ TP มากครับ กระจ่างเลย

แต่ตอนนี้มีปัญหาอีกนิด พอโหลด Symbiosys X.1 Final มาแตกซิปปรากฎว่ามี 3 ไฟล์

1.Adv_Camera.pep 2.Int_Lang.sbf 3.Symbiosis_X.1.sbf

เลยสงสัยว่าต้องลง 3 ไป 2 ไป 1 หรือเปล่าครับ โดยการแฟลชวนไปเรื่อยๆ แบบปกติ

ขอบคุณครับ

FW คือตัวนี้ครับ Symbiosis_X.1.sbf
เอ็ม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 13:45  

ขอบคุณครับ

FW คือตัวนี้ครับ Symbiosis_X.1.sbf

แล้วอีก 2 ตัวละครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับมันหรอ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 14:12  

ขอเสริมสักนิดครับ สำหรับ Adv_Camera.pep ท่านต้อง Copy ไว้ในเมมฯ เพื่อการติดตั้งโดย Zine เพื่อการใช้งาน Muticamera จะมีตัวเสริมอีก 2 ตัวเพื่อการใช้งานได้สมบูรณ์
http://www.4shared.com/file/Q0f3uJUT/Apppep.html [สำหรับ Muticamera 3 ตัวลงในเครื่อง]
Adv_Camera.pep ขนาด 2,523 KB
MultiCamera.pep ขนาด 1,044 KB
update_img.pep ขนาด 1 KB
เมื่อติดตั้งแล้วจะอยู่ตามรูปนี้

คลิ๊กที่รูปจะเห็นชัด PEM เป็นที่อยู่ของ App. pep ซึ่งอยู่ใน Phone เมมฯ
ถ้าไม่ติดตั้้งไฟล์เหล่านี้เมื่อเรียกใช้งาน Muticamera จะเรียกให้ติดตั้งก่อน และทุกครั้งที่ทำการ flash ใหม่ต้องทำการติดตั้งใหม่ ส่วน App.mgx เมื่อติดตั้งแล้วสามารถเลือกไว้ในเมมฯ เครื่องหรือเมมการ์ด ถ้าเลือกไว้ในเมมการ์ด เมื่อ flash ใหม่ก็ไม่จำเป็นต้องลงใหม่ถ้าไม่ทำการ format เมมการ์ด ทำการ copy MgxBox มาไว้ในคอมฯ แล้วนำ copy ไว้ในเมมการ์ด ก็ยังใช้งานได้เหมือนทำการติดตั้งใหม่แต่ประหยัดเวลากว่าการติดตั้งใหม่ หรือจะย้ายไปไว้ใน Phone เมมฯ ก็ยังใช้งานได้เช่นกัน
รวม App. สำหรับ Zine
http://www.4shared.com/file/mc1wgzgk/App_mgx.html [App.pep & mgx RB GoogleMap]
เอ็ม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 17:31  

ลงได้เรียบร้อยแล้ว ขอบพระคุณมากครับ

จากที่เคยลง Symbiosys X.1 Beta ผมใช้ฟังเพลงรู้สึกเสียงจากหูฟังเบากว่าตัวศูนย์มาก

ไม่รู้เกี่ยวกันไหม ไม่ทราบท่านทั่งหลายเป็นเหมือนผมไหม หรือหูฟังผมใกล้จะพังหว่า

ตอนนี้ Symbiosys X.1 final ส่วนตัวคิดว่าดีมาก โทรออกก็เร็วขึ้น แต่แบตหมดไว

และหน้าจอตอนพักวิทยุไว้หน้าหลักมองสถานีที่ฟังไม่เห็นครับ(สีเดียวพื้นหลัง)
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 11:24  

ยินดีด้วยครับ สำหรับการใช้งาน Skins มีส่วนช่วยในการใช้งานได้พอสมควร บ้าง Skins ช่วยให้มองเห็นในส่วนอื่น ๆ ได้ชัดขึ้น บ้างอันมีลูกเล่นที่เพิ่มความน่ารัก น่าใช้งาน ทดลองหา Skins มาใช้งานดู ตามนี้
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=192

มีเทคนิคมาบอกกล่าว สำหรับการใช้งานในส่วนของ App.mgx บางตัวไม่สามารถใช้งานได้เมื่อติดตั้งใน Phone เมมฯ เช่น Zdockbar, shutdown_gui ต้องติดตั้งในเมมการ์ดถึงใช้งานได้ ส่วนถ้าทำการติดตั้งหลังทำการ flash FW แล้วไม่ว่าจะเป็นการติดตั้งโดยไฟล์ .mgx หรือเป็นการ copy ไปก็ใช้งานได้เป็นปกติ หากจะทำการเคลือนย้ายมาไว้ในเมมการ์ด โดยการ copy จากในตัว Zine หรือ \\192.168.16.2\sd สำหรับ RB จะใช้งานไม่ได้ต้องทำการลบออกใน root \ezx_user\.rockbox แล้วติดตั้งโดยไฟล์ RockBox.mgx การสร้างไฟล์ .mgx สำรองโดยที่ได้ปรับแต่ง App. ตัวปรุงแต่งไว้เหมาะสมสำหรับตนเองแล้วโดยตามดูตามรูป เข้าืัที่ MgxBox/Options แล้วเลือกตามรูป

จะได้ไฟล์ .mgx เก็บไว้แล้วแต่ท่านจะเลือกใน Phone หรือ เมมฯ อยู่ใน mgx_flie
ระบบจะสร้างไว้ให้ใช้งานได้ในคราวจำเป็นต้องติดตั้งใหม่ อีกวิธีหนึ่งใช้คอมฯ ทำ 7zip อย่างเช่น โฟร์เดอร์ RB ที่ได้ปรับแต่งการใช้งานไว้แล้ว เมื่อได้ RockBox.7z ทำการเปลี่ยนชื่อของ .7z ให้กลายเป็น RockBox.mgx นำ copy ไว้ในเมมการ์ด ติดตั้งโดย Zine App.นั้นก็จะใช้งานได้โดยปกติไม่ต้องทำการปรับแต่งอีกครับ [สำหรับ RB,Mplayer ซึ่งมีขนาดใหญ่ไม่แนะนำให้ทำใน Zine เพราะใช้เวลานานมาก]

mr6oldfish
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 12:15  

ไม่ทราบว่าไครพอจะช่วยผมได้บ้้างครับ พอดีว่า

ผมแฟรชจนมันเปิดไม่ได้เลยอ่ะครับ ตอนนี้เปิดไม่ติดแล้ว ไม่กระดิกอะไรเลยนิ่งตายไปเลย

แต่ผมเป็ฯ E8 นะครับ พอดีเห็นคล้าายกันกันเลยถามหลายๆบอร์ด
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 17:28  

mr6oldfish ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าไครพอจะช่วยผมได้บ้้างครับ พอดีว่า

ผมแฟรชจนมันเปิดไม่ได้เลยอ่ะครับ ตอนนี้เปิดไม่ติดแล้ว ไม่กระดิกอะไรเลยนิ่งตายไปเลย

แต่ผมเป็ฯ E8 นะครับ พอดีเห็นคล้าายกันกันเลยถามหลายๆบอร์ด

สงสัยจะอาการหนักครับ รอท่านอื่นมาแนะนำดูครับ เพราะผมไม่เคยจับ E8 ครับ
โคตงงงเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 19:11  

เงียบจัง

เป็นมาหลายวันแล้วสิพวก เรา
zn_moto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 23:46  

เงียบจัง

`ไม่มีอะไรให้เล่นอ่ะครับ ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ดีแล้ว
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 08:06  

เงียบจัง

`ไม่มีอะไรให้เล่นอ่ะครับ ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ดีแล้ว

สวัสดีครับ
มาเล่าสู่กันฟัง Zine เวลาใช้ RB ของท่านอื่น ๆ เป็นอย่างไรเช่นเล่นเพลงได้ระดับเสียงดังเต็มกำลังขับ เมื่อหยุดเล่นโดย Kill Task แล้วกลับมาเล่นใหม่กำลังขับจะตกลงไม่เหมือนเดิม ต้องทำการ Reboot เล่น RB จะได้กำลังขับเท่าเดิม สังเกตุเรื่องนี้หรือเปล่า หรือเป็นฉะเพราะ Zine ของผม ช่วยกันสังเกตุแล้วมา Update ให้ทราบด้วย
การเล่นไฟล์ Video เมื่อแปลงเป็น MPEG4 ใช้งานกับ Mplayer ได้ในระดับหนึ่งไม่น่าพอใจอาจมีอาการค้าง เล่นแล้วไม่สามารถหยุดได้แต่ถ้าใช้งานโปรแกรมของเครื่องเล่นได้ดี
ใช้โปรแกรมในการแปลงที่สะดวกสุดคิดว่าเป็น FormatFactory เป็นโปรแกรมฟรีและใช้งานได้กับหลายยี่ห้อ สำหรับ Moto มีให้เลือกอยู่ประมาณในรูป

ข่าวล่ามาเร็วมือถือของ Moto ในรุ่นต่อ ๆ ไป [Android ราคาระดับกลาง] จะกลายร่างเป็น nettop ได้
เอามาฝาก
http://www.4shared.com/file/6UEB0FC1/RingTone_white_PlalyingMusic.html [Ringtoneสำหรับใช้งานขณะฟังเพลง]
http://www.4shared.com/file/N3dpbBPO/font.html [font ที่เหมาะกับ Zine]
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 19:48  

มี Skin ใหม่มาแนะนำครับ

ดาวน์โหลดจาก

http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=file&id=6840
pattigorn2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:10  

เจ้า Zn5 ของผมเนี่ยยังรับ MMS ไม่ได้เลยครับ พอมี MMS เข้ามันก็จะบอกว่า"คุณมีข้อความรอการดาวน์โหลอยู่ จาก..." พอกดดาวน์โหลดก็จะขึ้นว่าไม่สามารถดาวน์โหลดได้ ลองทำตามที่ในบอร์ดบอกมาทั้ง 2 วิธีเเล้ว ทั้งให้ระบบทำให้ เเล้วก็ตั้งตามที่ในเวบบอกก็ยังไม่ได้ รบกวนพวกพี่ๆช่วยโพสรูปการเซตเครื่องที่ทำให้รับ MMS ได้ทีนะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
อ้อมีอีกอย่างครับ คือเจ้าเนี่ยเวลามันปลุกมีวิธีทำให้มันสั่นด้วยไหมครับ ของผมมันปลุกอย่างเดียวเเฮะไม่ยอมสั่น
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:14  

@ท่าน taniiiim
ท่านเห็น FW ใหม่มั้ยครับ ที่อยู่ใน MobileModding General and Forum NewS

เข้าตามลิงค์นี้
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=14914
โหลดมาแล้วแต่ยังไม่ได้ flash เพราะขณะนี้ใช้งานเป็นตัวหลักจึงยังไม่กล้าทดสอบครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:36  

pattigorn2 ผู้เขียน:
เจ้า Zn5 ของผมเนี่ยยังรับ MMS ไม่ได้เลยครับ พอมี MMS เข้ามันก็จะบอกว่า"คุณมีข้อความรอการดาวน์โหลอยู่ จาก..." พอกดดาวน์โหลดก็จะขึ้นว่าไม่สามารถดาวน์โหลดได้ ลองทำตามที่ในบอร์ดบอกมาทั้ง 2 วิธีเเล้ว ทั้งให้ระบบทำให้ เเล้วก็ตั้งตามที่ในเวบบอกก็ยังไม่ได้ รบกวนพวกพี่ๆช่วยโพสรูปการเซตเครื่องที่ทำให้รับ MMS ได้ทีนะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
อ้อมีอีกอย่างครับ คือเจ้าเนี่ยเวลามันปลุกมีวิธีทำให้มันสั่นด้วยไหมครับ ของผมมันปลุกอย่างเดียวเเฮะไม่ยอมสั่น

ใช้เครือข่ายโทรศัพท์อะไรครับ ตั้งค่า GPRS และ MMS รึยังครับ ถ้ามีการตั้งค่าที่ตัวเครื่องแล้ว

ต้องตั้งค่าที่ส่วนของ MMS อีกครั้งครับ โดย

1. เข้า Menu >> Message >> กดปุ่มซ้าย Options >> Setting
2. เลือก Multimedia message
3. เลือก Services Profile >> Create
4. Profile name : ตั้งชื่ออะไรก็ได้ครับ ชื่อที่เราอยากใช้
Services center : *** ตรงนี้ผมไม่ชัวร์ครับ ลองไม่ต้องใส่อะไรดูก่อนครับ
Internet connection : เลือก Profile ของเครือข่าย MMS ที่โหลดการตั้งค่าเข้ามาใช้ครับ
5. กลับออกมาที่หน้า Multimedia message (MMS) เลือก Active profile เป็น Profile ที่เราสร้างไว้ดูครับ

ส่วนเรื่องปลุกนั้น เครื่องผมก็ไม่สั่นครับ แต่เสียงดังใช้ได้ครับ อาจจะมีวิธีครับ ลองให้ท่านอื่น ๆ แนะนำครับ

*** ลองทดสอบดูนะครับ ผิดพลาดอย่างไรก็ลองแก้ไขและแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taniiiim เมื่อวันที่ 14 Mar 2011 20:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:40  

@TP ผมเพิ่งเห็นครับท่าน เป็นผมก็ยังไม่กล้าเสี่ยงนะครับ เป็นไปได้ผมอยากลองเฉพาะตัวที่มีรายละเอียดชัดเจนและมีผู้ทดสอบแล้วบางส่วน กลัวว่าอาจจะเป็นหน่วยกล้าตายนิดนึงครับ ^^ อัพแล้วเครื่องดับไปผมก็แย่เหมือนกัน

ยังไงรอดูสถาณการณ์ต่อไปก่อนแล้วกันครับท่าน Very Happy
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 18:00  

@TP ผมเพิ่งเห็นครับท่าน เป็นผมก็ยังไม่กล้าเสี่ยงนะครับ เป็นไปได้ผมอยากลองเฉพาะตัวที่มีรายละเอียดชัดเจนและมีผู้ทดสอบแล้วบางส่วน กลัวว่าอาจจะเป็นหน่วยกล้าตายนิดนึงครับ ^^ อัพแล้วเครื่องดับไปผมก็แย่เหมือนกัน

ยังไงรอดูสถาณการณ์ต่อไปก่อนแล้วกันครับท่าน Very Happy

ยังไม่ได้ทดลองครับ ไว้สักระยะให้ว่าง ๆ ก่อนจะทดลองครับ
แล้วจะมา Update ให้ทราบครับ
เครื่อง Zine. Em30, E6e ไม่สั่นพร้อมเสียงปลุกครับ
sdssd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 03:01  

อยากรู้ว่า ราคา มือ 2 หรือ มือ 1 ตอนนี่ เท่าำครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 09:06  

sdssd ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า ราคา มือ 2 หรือ มือ 1 ตอนนี่ เท่าำครับ

มือ 1 น่าจะไม่มีแล้วครับ

ราคามือ 2 ถ้าสภาพสวย ๆ ยกกล่อง ก็ราว ๆ 3,000.- บวกลบนิดหน่อยครับ แต่ก็ไม่แน่ว่าอาจจะเจอถูกกว่านี้ก็ได้ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 10:44  

ขออนุญาตเล่าความหลังสักเล็กน้อย ดังนี้ครับ
ราคามือหนึ่งเมื่อ เม.ย. 51 ที่คลังพลาซ่า โคราช มีการทำโปรโมชั่นวันละ 5 เครื่อง/2,500.-จัดอยู่ 3 วันครับท่าน [ขออภัยครับเอาความหลังมาเล่าใหม่ เสียด้ายฝากเพื่อนซึ้อไม่ทัน]เคยมีท่านหนึ่งเล่าในห้องนี้ถึงเรื่องการทำโปรฯ ของ Jmart ยังถูกต่อว่าว่าไม่จริง ถึงขนาดต้องนำภาพมาลงเป็นเครื่องพิสูจน์ไว้แต่ข้อความเหล่านั้นได้ถูกลบไปหมดแล้ว ณ ปัจจุบันนี้มือหนึ่งน่าจะไม่มีแล้ว มือสอง ราคาราวเท่ากับการทำโปรฯ ของ Jmart ที่คลังพลาซ่าโคราชครับ และก็หายากพอสมควร ในห้องนี้ปี 2551 มีการนำวิธีการทำ Mod มาบอกกล่าวกันในห้องนี้ มีการขัดแย้งกันด่าทอกัน ซึ่งบางท่านไม่เข้าใจในวิธีการก็เป็นเรื่องยากไป รวมทั้งยังมีพวกเกรียน เข้าโพตส์ด่าท้อคนที่ไม่สามารถเข้าใจวิธีทำการ Mod อีก ใช้ถอยคำไม่สุภาพต่อกันเกิดขึ้นในห้องนี้มาแล้วเช่นกันข้อความเหล่านั้นไดุ้ถูกลบไปหมดแล้ว
ผู้ที่ติดตามตั้งแต่แรก ๆ จะทราบและมีการขายมือสองออกมากเพราะเครื่องใช้งานได้สุดยอดแย่ หน่วง ค้าง ไม่มีความเสถึยรในการใช้งานโทรฯ วิธีการ Mod ก็เข้าใจยาก ผมจึงได้มือสองในราคาเดียวกับที่ทำโปรฯ ของคลังพลาซ่าครับ ของครบขาดหูฟังอย่างเดียว เมมฯ 1 กิ๊กเป็นของแถม ฟรีค่าส่ง EMS จากท่านหนี่งที่นครศรีฯ
ขออภัยด้วยที่นำความหลังที่เคยพบเห็นมาเล่าไว้ ณ ที่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 16 Mar 2011 10:51; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pattigorn2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 10:49  

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบ ผมใช้ AIS ครับ ตอนนี้ก็ยังรับไม่ได้เหมือนเดิมเด๋วจะลองหาข้อมูลจากหลายๆที่ดูครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 11:00  

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบ ผมใช้ AIS ครับ ตอนนี้ก็ยังรับไม่ได้เหมือนเดิมเด๋วจะลองหาข้อมูลจากหลายๆที่ดูครับ

ท่านนำตัวนี้ใ่ส่ไว้หรือเปล่าครับ
AIS-GPRS-MMS ใส่ไว้ตามนี้ครับ
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile
โหลด์ได้ตามนี้ของท่าน taniiiim นำมาแปะไว้ที่ห้อง EM30 ครับ
http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo
ทดสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรมา Update ให้ทราบด้วยครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 11:33  

55 บอร์ดนี้ผมก็ตามมาตั้งแต่เปิดตัวแล้วครับ ก่อนหน้านี้เล่น EMME อยู่ คิดในใจ Zine รุ่นนี้มันต้องมีดีให้เทพ Mod ได้สรรสร้างอะไรให้พวกเราได้เล่นแน่นอน มองแล้วเหมือนโมโตจะส่งท้าย Linux Phone ด้วยรุ่นนี้จึงอัดฟังก์ชั่นมาอย่างไม่ยั้ง แต่เมืองนอกก็มีรุ่นใหม่ออกตามมา แต่ลูกเล่นยังสู้ตัวนี้ไม่ได้
ก่อนหน้านี้ก็ด่ากันเยอะครับ เหมือนที่ท่าน TP เล่าให้ฟัง จนถึงตอนนี้ผมเชื่อว่าเกือบทุกท่านเริ่มยอมรับถึงความสามารถของเจ้า Zine ตัวนี้แล้ว สังเกตุจากบอร์ดซื้อขายมือสอง ลงขายทีไรออกไวทุกที
อนึ่ง คิดอยู่เหมือนกัน ถ้าโมโตไม่ลาไทย ผมก็คงไม่มีโอกาสได้เล่นรุ่นนี้หรอก ตลอดถึงรุ่นอื่น ๆ ด้วย อิอิ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 14:44  

ท่านนำตัวนี้ใ่ส่ไว้หรือเปล่าครับ
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile
โหลด์ได้ตามนี้ของท่าน taniiiim นำมาแปะไว้ที่ห้อง EM30 ครับ
http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo
ทดสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรมา Update ให้ทราบด้วยครับ

Profile ของ EM30 ไม่มั่นใจว่าจะใช้กับ ZN5 ได้หรือไม่นะครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 14:54  

Profile ของ EM30 ไม่มั่นใจว่าจะใช้กับ ZN5 ได้หรือไม่นะครับ

ใ้ห้ท่าน pattigorn2 ทดลองใช้งานดูตามความคิดผมว่าน่าจะใช้งานร่วมกันได้
หากได้มีการทดสอบก็จะทราบผลครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2011 07:14  

@TP ครับผม Very Happy
pattigorn2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2011 15:57  

ขอบคุณมากครับแล้วจะมารายงานผลภายหลังนะครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2011 19:25  

ขอบคุณมากครับแล้วจะมารายงานผลภายหลังนะครับ

มารอฟังผลครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 08:41  

ผมได้ทดสอบเอา NetProfile ของ EM30 มาใส่ ZN5 ครับ (ถึงจะไม่มี EM30 แล้วแต่ยังเก็บข้อมูลทุกอย่างไว้อยู่ครับ) ผลการทดสอบโดยการเข้าไปดูการตั้งค่า Data Connections ของเครื่องพบว่า

1. หน้า Edit Data connection พบรายการ Profile ที่ได้ย้ายจาก EM30 มาใส่ครบถ้วนครับ

2. ลองเข้ามาดูการตั้งค่าการเชื่อมต่อ GPRS ของเครือข่าย AIS พบว่ารายละเอียดเป็นดังนี้

3. ลองเข้ามาดูการตั้งค่าการเชื่อมต่อ GPRS ของเครือข่าย DTAC พบว่ารายละเอียดเป็นดังนี้

หากท่านใดอยากลองทดสอบการใช้งาน GPRS, MMS ดูเบื้องต้น ผมคาดว่าน่าจะใช้งานได้ เนื่องจากข้อมูล Profile นั้นมีค่าที่ถูกต้องครับ (แต่ผมยังไม่ได้ทดสอบดูนะครับ)

ก่อนหน้านี้ผมเคยเอา Net Profile ของ E6e มาลองใส่ดูพบว่าไม่เจอ Profile อะไรเลยครับ เลยสงสัยว่ามันจะใช้ด้วยกับได้หรือไม่เพราะ ZN5 มี wifi แต่ EM30 ไม่มี แต่ตอนนี้หากเอา Profile ของ Em30 มาใส่ ZN5 ก็น่าจะใช้ได้นะครับ จากผลที่ได้เอามาแสดงให้ดูครับ

*** ผมทดสอบตามที่ได้แจ้งไว้เท่านั้นครับ ถ้านอกเหนือจากนี้มีอะไรผิดพลาดสามารถแนะนำได้ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 09:59  

ขอบคุณท่่าน taniiiim ที่ทำการทดสอบแล้วนำมาแบ่งปั่นครับ สำหรับ E6-E6e การนำข้อมูลในนั้นมาใช้งานไม่ได้ครับ ตัวอย่าง เช่นการส่งต่อผ่าน BT ส่งมาให้ Zine ได้แต่ข้อมูลจะไม่สามารถใช้งานได้ สำเร็จแค่การส่ง แต่จะเปิดดูหรือใช้งานไม่ได้ ยกเว้นในส่วนของภาพ เสียงเพลง แต่ถ้าเป็นการส่งจาก Zine ผ่าน BT ไป E6e ใช้งานไปปกติทุกอย่างที่ส่งไปไม่ว่าจะเป็นบันทึก ไฟล์เอกสาร เสียงเพลง ภาพ ฯ [ปล่อย Red EMME ไปแล้วหรือแลกอะไรมาเล่นครับ]
ปล. มี App.ใหม่ zDeskClock.pep ใช้แสดง เวลาใหญ่มาก ตัวอย่างข้างต้นที่โพตส์รูปไว้ให้ดูครับ
http://modmymobile.com/forums/211-motozine-zn5/561059-pep-zdeskclock.html
การติดตั้งแล้วไปที่ Tweaks/nClock กดใช้งานจะขี้นมาให้เลย Run/Stop
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 14, 15, 16, 17, 18  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: