Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
 หน้า 1, 2, 3 ... 28, 29, 30  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2980 / เข้าชม: 2030404
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 20:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/motorola/rokr_em30.htm

คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 21:00  

รุ่นน้อง E8 ดีๆ นี่เอง Laughing

สีแดงบาดใจจริงๆ เล้ยย
jenkij
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 21:17  

ในรูปมีคีย์ไทยแล้วด้วยแฮะสงสัยใกล้เข้าแล้วมั้ง ราคากก็พอรับไหว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 01:28  

ท่าทางปุ่มควบคุม 5 ทิศทางจะใช้ง่ายกว่า e8 นะ

แล้วตัวนี้ตัดปุ่มควบคุมทิศทางแบบวงล้อ (Navigation scroll wheel) แบบ e8 ออกเหรอคับ

โดยรวมก็สวยดีนะ ชอบแดง เอ้ หรือส้มหว่า แต่ถ้าหน่วงเหมือน e8 ก็ไม่ไหวนะ คนหนีหมด

รวมทั้งการที่ไม่สั่นพร้อมเสียงไม่ได้ด้วย เรื่องนี้ก็ทำให้หลายคนหนีอีกเช่นกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 10:08  

โมโตเริ่มสู้ศึกกลยุทธ์ทางการตลาดโดยการหั่นราคาแล้ว

ดูท่าจะรุ่งอยู่หลายๆตัวเลยนะเนี่ย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 15:34  

เหอๆ

จอแบนๆ - -*

สวยดีนะ

ยังกะ E8 เลย - -*
clippa
Year's Star

หัวข้อ : ก้อโอเค
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 16:57  

ภาพรวมแล้วก้อโอเคนะครับ

แต่ผมว่ายังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่

รุ่นนี้ เอา ระบบ Linux os เข้ามาใส่ด้วย ผมว่าตัวนี้ไม่มี รวนและไม่หน่วง หรอกมั้งครับ

เพราะ ตัว E8 ไม่มีระบบ Linux นะครับ

เอาไว้ฟังเพลง อย่างเดียวก้อชอบๆนะครับ
clippa
Year's Star

หัวข้อ : เสริมอีกนิดนะครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 17:04  

ขอเสริมอีกนิดนะครับ

ผมว่านะคัรบ การที่เอาสีแดงหรือสีเทามาเป็นขอบ มันก้อสวยดีน่ะครับ แต่มันจะทำให้เครื่องดูใหญ่ๆเพิ่มขึ้นนน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 18:32  

ถูก เเละ งาม
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 21:38  

ที่ถูกก็เพราะว่า

หน่วยความจำในเครื่องรุ่นนี้มันแค่ 30 เมก ถ้าเป็น E8 มัน 2 กิ๊ก และเพิ่มได้ด้วย MicroSD นิครับ
อยากด้าย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 12:09  

สวยจังเลย ชอบคับๆ
Very Happy Very Happy ..แล้ว เรื่องเสียงมันจะสุดยอดเหมือน E8 ป่ะคับ
jack_six
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 12:40  

สวยแสบตา
มี ระบบปฎิบัติการ Linux OS ยังไงอ่ะ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 13:57  

E8 ดูแจ่มกว่านะ รุ่นนี้ดีไซน์ดูแนว Retro ยังไงไม่รู้
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 23:22  

O t a Ku ผู้เขียน:
E8 ดูแจ่มกว่านะ รุ่นนี้ดีไซน์ดูแนว Retro ยังไงไม่รู้

ตัวจิงอาจจะร็อกเกอร์ก็ได้ครับ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 01:14  

ผมว่ารุ่นนี้ อาจจะมีดี ที่ว่า เสียงเรียกเข้าดังกว่าE8 (ดูลำโพงสิ )

หน้าจอแสดงผลดูใหญ่กว่าหน่อย (หรือผมคิดไปเอง?)[/img]
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 00:41  

สเปคก็บ๊างบาง แต่ไมมันดูหนาๆตันๆล่ะเนี่ย
LMMenthol
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 11:32  

ระบบปฎิบัติการ Linux OS คือระบบปฏิบัติการของตัวเครื่องครับ Moto รุ่นใหม่ๆ ที่ใช้ Linux OS เช่น V8 Z6 U9 E2 รวมถึง E8 ก็ด้วยครับ และพวก smart phone ได้แก่ E680 E680i A1200 E6 พวกนี้ก็ใช้ Linux เป็น OS เช่นกันครับ ส่วน EM30 ตัวนี้ก็ใช้ Linux เหมือน E8 ครับ แต่ตัดฟังก์ชั่นบางอย่างของ E8 ออกเช่น ระบบควบคุมทิศทางแบบ Omega wheel
แผงแป้นพิมพ์ระบบสัมผัส อันนี้ก็เปลี่ยนเป็นระบบกดธรรมดาครับ ส่วนฟังก์ชั่นและรูปทรง ขนาด ทุกอย่าง เหมือน E8 หมดครับ แต่ที่เพิ่มเข้ามาคือ สั่นพร้อมเสียงครับ อันนี้ใน E8 ไม่มี
^.^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 20:21  

มันอืดอะเป่าครับ เพราะเคยฝช้Moto มันอืดๆอะ เป็งเพราะระบบหรืออารายอะครับ
นอกใจ อีแปด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 23:48  

มัยมันไม่ออกมาก่อน อีแปด ว๊า เซ็งเป็ด
เป๊ปซ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 21:27  

จอเล็กไปนี๊ด....ดดดดดดดดดดด
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 19:48  

โมโตฯรุ่นใหม่ๆถูกจัง

นับวันๆ เทคโนโลยี จะถูกขึ้นทุกทีๆ ปัญหาอยู่ที่มันจะถูกได้ถึงขนาดไหนต่างหาก Razz
by heart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตัวจริงสวยมากนะเนี่ย
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2008 23:44  

ตัวจริงสวยมากนะครับ มีสามสีคือ แดง เงิน ทอง ขนาดเท่า e8 เลย แต่ว่าใช้กรอบเป็นสีอ่อนไม่ใช่สีดำ เลยทำให้ดูใหญ่กว่า เห็นเครืื่่องทดสอบแล้ว จากราคาเปิดตัวคุ้มค่ามากครับ
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 17:05  

ต่างจาก E8 ตรง
หน้าจอละเอียดน้อยกว่า
ปุ่มกดเป็นแบบธรรมดา ไม่ใช่สัมผัส
วงล้อเล่นเพลงเป็นปุ่ม เอาแบบสัมผัสหมุนๆออกไป
ตัวนี้น่าจะสั่นพร้อมเสียงได้
เมมในเครื่องน้อยกว่า เพราะ E8 กดไป 2GB
อย่างอื่นก็น่าจะเหมือนๆกัน
บ้างคนบอกสวยกว่า E8 (ก็ว่ากันไป) มันก็จับ E8 มาใส่เสื้อเท่านั้นแหละ

ราคาต่างกัน พันนิดๆ

ถ้าชอบแนวนี้ ผมยังชอบ E8
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 14:45  

ผมว่าE8มันสวยแบบหรูหรานะ แต่ตัวนี้ดูฮิพดีออกเหมาะกะวัยรุ่นแนวๆมีแนวสไตล์เท่ๆอ่ะนะ และต้องไม่เหมือนครายด้วยอันนี้สำคัญเลย
Gruu_eng
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 17:16  

ราคากับโทรศัพท์ฟังเพลงก็โอนะ
ความบาง บวกกับความสามารถราคาก็ถูกดี
เปนตัวหนึ่งของโมโตที่น่าสนใจมากเลยทีเดียว
น้องของ E8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 08:22  

โมโตที่ไม่ใช่จอสัมผัส รุ่นไหม่ระดับสูงๆส่วนใหญ่จะเป็นลินุกช์แล้วครับ เช่น v8 v9 u9 e2 e8 em30 z9 zn5
แต่ zn200 L7 L72 Wxxx V3 V3I V6 V3x ไม่เป็นนะครับ ใครเล่นโมโตมามากก็จะสังเกตุความแตกต่างได้แน่นอนครับ
ส่วนลินุกซ์แบบนี้ที่ไม่ไช่จอสัมผัสเค้าเรียกว่า Linux แบบ juix หรือ LJ ก็แล้ววแต่เค้าจะเรียกครับ มันมาจาก linux+java เหมือนกัน คือลงได้แต่จาวาแอปฯครับ ถ้าจะเป็นของระบบลินุกซ์ต้องลอองอัพเองดูนะครับ จะลงประเภท .java .mpkg .mtf ezx pkg ต่างๆเหล่านี้ได้อ่ะครับ ก็แล้วแแต่ว่าเขาจะ'mod มาไห้เราแบบไหนรุ่นๆไหน รวมถึงธีมค้วยครับ คลับโมโตต่างประเทศเค้าจะทำมาครับ ลองไปหาดูครับ www.motofan.ru
ผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยนะครับ
ปล.เลขเฟิร์มแวร์มักจะเป็น Rxxx_xxxxx_xxy ครับประมานนี้ x เป็นตัวเลข y เป็นภาษาอังกฤษอ่ะครับ เจออใครโพสต์บอกไว้เตรียมเฮกะเวอร์ชั่นไหม่ได้เลย รอคนไทยเก่งๆทำไทยให้ก่อนกะดีนะ
tty
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 00:30  

มีใครพอจะทราบไหมครับว่า เค้าจะเอาเข้ามาขายเมื่อไหร่ครับ ตอนนี้อยากได้แล้วครับ

เห็นมีโฆษณาบน BTS ด้วย ทำให้อยากได้มากขึ้นอีก 555+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 15:17  

เอามาขายเเล้วที่ร้านTG ชั้น4 MBK ในราคา6900บาทโดยประมาณ เเถมเม็ม1GB ขอบสีเงินเเต่ไม่เห็นขอบเเดงนะครับ ตัดราคาNokiaสุดๆ เห็นเมื่อวานนี้ For sure
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 21:53  

ใครรู้บอกด้วยว่า Apps. ของ Linux ในโมโตฯ หรือจะเรียกอีกอย่างว่า Apps. ของ MOTOMAGX หาได้จากที่ไหนครับ

ผมเห็นในเว็บโมโตฯมีตัวให้โหลดไปเล่นสำหรับคนที่จะทำโปรแกรมมารองรับ

แต่จนถึงตอนนี้ อย่าว่าแต่ App. ฟรีเลยครับ App. เสียตังยังหาไม่มีเลย

เหมือนกับว่า Linux ในโมโตฯ หรือที่ทางโมโตฯเรียกว่า MOTOMAGX นั้น แค่เข้ามาพัฒนา Software ในเครื่องเฉยๆ

เทียบเคียงได้กับ S40 , A200 ประมาณนี้เท่านั้น เพราะหาลงได้แต่ Java หาโปรแกรมของ Linux ลงไม่ได้เลย ถึงจริงๆแล้วมันจะอยู่ระดับเดียวกับ S60 , UIQ , WM ก็เถอะ

ตัวแปรสำคัญอาจจะอยู่ที่ โมโตฯเน้น Fashion Phone เป็นหลัก ไม่ค่อยทำ Spec. ดีๆออกมาแข่งกับชาวบ้าน คนก็เลยใช้น้อย พอคนใช้น้อยมันก็จะมีคนพัฒนาน้อย ทำให้มีอะไรต่อมิอะไรมารองรับน้อย อย่างนั้นกระมัง

แต่ผมว่า E8 เป็น Music-Saavy Phone ที่อลังการสุดยอดมากๆครับ คุณภาพก็คับแก้ว

ส่วน Zn5 ก็เป็น Camera-Saavy Phone ที่น่าสนน่าเล่น ฟังเพลงได้ไม่ต่างจาก E8 กำลังรอให้เปิดตัวอยู่ครับ Razz
tunot
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถอยมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 14:58  

ถอยมาแล้วครับ
จากร้าน TG เดอะมอลบางกะปิ
ราคา 6,900 บาท
แถมหูฟังสเตอริโอราคา บอกว่า 1,200- , CD เพลง 1 แผ่น
ส่วนอุปกรณ์ในกล่องก้อปกติทั่วไป
สีแดงยังไม่มีเลยได้สีเงินมาก่อน
ลองใช้ไปแล้ว ก้อโอเคนะ เสียงใช้ได้ (ลองใช้กับหูฟังที่แถม และ กับไอพอดที่มี)
เครื่องไม่หน่วง แต่ว่าบางจังหวะก้ออืด (อาจเพราะยังไม่ชินหรือป่าวเลยรีบกดไปหน่อย)
แต่ งง กะเรื่องวิทยุ ที่ล๊อคคลื่นได้ 3 สถานีเท่านั้นอะ
โดยรวม โอเค
ถามหน่อยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2008 10:18  

แล้ว เรื่อง เสียงนี่เป็นไง บ้างคับ แล้วอีกอย่าง FM ใน EM30 กะ E8 อันไหนรับได้ชัดกว่ากันอ่ะ คับ รบกวน ช่วยตอยทีนะคับ ขอบคุง คับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2008 22:09  

ผม(คิด)ว่า มันเหมือนกับ E8 ทุกอย่างอะครับ ต่างกันแค่กรอบเครื่องภายนอก กับ scroll wheel ตรงกลางที่หายไป
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 13:37  

E8 ราคาศูนย์ JayMart ลงมาเหลือ 7990 แซงหน้า E6 ไปแว้วครับ

จ่ายแพงกว่าหน่อย ก็ได้สัมผัสมือถือเสียงดีที่สุดในโลกแล้ว....

ปล.ใช้ Z6 เป็น Linux MOTOMAX ก็ลงได้แต่ Java ครับ แถมบางเกมส์ใช้ Soft key ไม่ได้ บ่างเกมส์ใช้ปุ่มจอย 4 ทิศไม่ได้... หาที่ลงได้สมบูรณ์ค่อนข้างยาก

อยากหาข้อมูลวิธีแฟลช Firmware มากมายครับ ใครรู้รบกวนขอแหล่งข้อมูลด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 15:26  

ถามคนที่ซื้อมาลองใช้แล้ว มีสั่นพร้อมเสียงไหมคับ

ผมรอซื้อรุ่นนี้แทน E8 เพราะ E8 มันสั่นพร้อมเสียงไม่ได้นะคับ ถ้าได้เนี้ยรอซื้อสีแดงโลด
UnsleepK
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 16:09  

หาซื้อได้ที่ไหนคับ แล้วเทียบกับ E8ตัวไหนดีกว่ากันนะ
tunot
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สั่นพร้อมเสียง
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 18:44  

Anonymous ผู้เขียน:
ถามคนที่ซื้อมาลองใช้แล้ว มีสั่นพร้อมเสียงไหมคับ

ผมรอซื้อรุ่นนี้แทน E8 เพราะ E8 มันสั่นพร้อมเสียงไม่ได้นะคับ ถ้าได้เนี้ยรอซื้อสีแดงโลด

รุ่นนี้สามารถตั้งสั่น พร้อม เสียง ได้จ้า
ส่วนสีแดงอะ
รออีกแปบนึง
เพราะยังมะออก

ช่วงนี้ลองแวะไปดูร้าน TG นะ
อาจมีของแถมแยะหลายการเหมื่อนกัน
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 21:10  

เด๋วนี้ Linux Moto จะมี 2 แบบนะครับ คือ Linux จิง กับ Linux ปลอมที่เป็นลักษณะเมนูเลียนแบบ Linux ครับ

www.modmymoto.com เว็บชุมชนคนใช้โมโต ต้องเก่ง English หน่อยนะครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 22:01  

palmpppp ผู้เขียน:
เด๋วนี้ Linux Moto จะมี 2 แบบนะครับ คือ Linux จิง กับ Linux ปลอมที่เป็นลักษณะเมนูเลียนแบบ Linux ครับ

www.modmymoto.com เว็บชุมชนคนใช้โมโต ต้องเก่ง English หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ หาอยู่นานเลยครับ

batistutam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 20:45  

ตัวนี้เวลาสายเข้าตั้งให้เป็นรูปถ่ายของเเต่ละเบอร์ได้หรือป่าวครับ??
tunot
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โชว์เบอร์
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 16:17  

batistutam ผู้เขียน:
ตัวนี้เวลาสายเข้าตั้งให้เป็นรูปถ่ายของเเต่ละเบอร์ได้หรือป่าวครับ??

โชว์เบอร์ พร้อม รูปได้อ่ะ
แต่รูปต้องทำให้เล็กลงด้วยนะ
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 10:38  

Smile อยากรู้ว่าเล่นเนตเร็วไหม โหลดช้ามากไหมความเร็วเท่าไร ลองโหลดเอมวีในแฮปปี้แวมไพร์ดูได้มะว่าโหลดได้ป่าวเรงไหม ความเร็วโหลดของบราวเชอร์มือถือ และแบบต่อโนตบุคคอมต่างกันมากไหมที่เวปเดียวกัน อ่ะถามมากเพราะอยากซื้องล้วอ่ะเน้นเล่นเนตฟังเพลง ใส่เมม4กิ๊กแล้วหน่วงมากไหม เทียบกะนัง8แล้วมันช้าหน่วงพอกันเบยป่ะอ่ะ หน่วงรับได้เพราะรักโมโตนินาลังเลกะนัง8อ่ะตัดใจไม่ลงฮือ...*......
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 13:14  

^^^

ผมว่าถ้าจะซื้อตัวนี้ไม่คุ้มอย่างแรงครับ เพราะ E8 ราคาลงแล้ว เพิ่มเงินจากตัวนี้อีกหน่อยได้ E8 แล้ว

ตัวนี้ไม่มีอะไรแตกต่างกับ E8 ในเรื่องประสิทธิภาพแน่นอน เพราะเป็นแฝดราคาถูกของ E8

EM30 ตัด Omega Wheel ของ E8 ออกไป

EM30 ตัด หน่วยความจำในเครื่อง 2GB ของ E8 ออกไป

EM30 ตัด ความหรูของ E8 ออกไปโดยสิ้น

ลองเปรียบเทียบสเปคด้านล่างดูครับ ไม่มีอะไรแตกต่างกันเลยจริงๆ สิ่งที่ต่างกันคือวัสดุและความหรู

Motorola ROKR E8

- http://www.gsmarena.com/motorola_rokr_e8-2104.php

Motorola EM30

- http://www.gsmarena.com/motorola_em30-2480.php

และทั้ง 2 ตัวนี้ก็ใช้ CPU ความเร็ว 532 MHz เหมือนๆกัน (แนะนำให้ใช้ประกอบการตัดสินใจครับ ละเอียดมากๆ)

- http://www.smape.com/en/reviews/motorola/Motorola_ROKR_EM30-rev.html

- http://www.smape.com/en/reviews/motorola/Motorola_E8-rev.html

ถ้าคิดจะใช้ E8 หรือ EM30 เป็น Music Phone ถือว่าคิดถูกครับ

ดูตามลิงค์เลยครับ จะเป็นการทดสอบคุณภาพเสียงของ Nokia 5310 , Motorola ROKR EM30 , Samsung M3510 , Sony Ericsson W302 (ทั้ง 4 ตัวนี้อยู่ในช่วงราคาเดียวกัน)

Lab report: Latest mid-end music phones tested for sound quality

- http://www.smape.com/en/reviews/motorola/RMAA_test_1.html

ผลที่ได้

1.Motorola ROKR EM30

2.Nokia 5310

3.Samsung M3510

4.Sony Ericsson W302 (ไม่แปลกใจเท่าไหร่)

โดยส่วนตัวผมไม่เห็นว่าไส้ในของ E8 และ EM30 จะแตกต่างอะไรกัน นอกจากสิ่งที่ EM30 ตัดจาก E8 ตามที่ผมบอกไป
iYaEkunG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 19:44  

แต่EM30สั่นพร้อมเสียง แต่E8ทำไม่ได้
สติวปิด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -----
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2008 23:42  

สั่นพร้อมเสียง มันทำยากเหรอครับ E8 ราคาหลักหมื่น มันถึงไม่มี ผมใช้อยู่(ปวดหัว)
akedanay
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2008 09:56  

ใครซื้อไปแล้ว มา review ให้ฟังบ้าง
akedanay
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2008 10:00  

เห็นขายในเจมาร์ท 6990 น่าซื้อเหมือนกัน ใครซื้อแล้วมาเล่าให้ฟังบ้าง
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2008 12:22  

I ♥ Moto

ตอนนี้จะถอยมือถือใหม่ แต่ยังหาถูกใจไม่ได้เลย

ส่วนตัวก็ไม่ชอบทรงนี้

อยากได้แบบ F Phone เพราะดูดี ถือไม่อายใคร ฮิฮิ
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ : Re: ถอยมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2008 23:40  

tunot ผู้เขียน:
แต่ งง กะเรื่องวิทยุ ที่ล๊อคคลื่นได้ 3 สถานีเท่านั้นอะ
โดยรวม โอเค

จริงๆแล้ว คือ 3 ชุดครับ
แต่ละชุดใส่ได้ 9 สถานี
เปลียนชุดโดยการ กด #
เปลี่ยนสถานี(ที่บันทึกไว้)โดยกดที่ตัวเลขได้เลย Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2008 13:02  

สงสัยเพราะคุณ 95CuEMaSTeR95 แน่เลย เลยไม่มีใครรักน้องเล็ก EM30 เลยอ่ะ หันไปโอ๋พี่ใหญ่ E8 กันหมด บอร์ดน้องเลยเหงาๆ เลย เหอๆๆๆ
momiga
Year's Star

หัวข้อ : more than moto
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2008 19:41  

เหนว่าอันนี้มี crystal talk ด้วย แต่ว่า E8 บ่มีอ่ะ เอ๊ะยังไง
แล้วก็เหนว่ามี รองรับ Microsoft™ music ecosystem ด้วยง่ะ
เราว่าเป๊คนี้ดีก่า E8 แยะ ถ้าหากว่าไม่ต้องการสัมผัสอ่านะ
เราเชียร์รุ่นนี้แหละ
DATSUN
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2008 22:15  

ใครก้อได้ถ่ายรูปหูฟังของรุ่นนี้มาให้ดูมั่งคับ
momiga
Year's Star

หัวข้อ : หูฟัง
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2008 19:20  

คิดว่าหูฟังรุ่นนี้ดูดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะเลย
เคยใช้ของ L72 รุสึกว่ารำคาญกับมันอย่างแรง
แต่ไม่รู้ว่าของรุ่นนี้จะเป็นยังไงแต่ดูแล้วดีไซน์ก็งามดีนะ
เห็นตรงก้านของลำโพงมัน วับๆวาวๆ ด้วยง่ะ
เอาไปดูหละกัน http://mobilearsenal.com/review/motorola_em30_just_another_rokr/multimedia.html
DATSUN
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2008 21:21  

ใครก้อได้คับบอกผมทีว่า เสียง bass ของรุ่นนี้ สู้ อีควอไลเซอร์ mega bass ของsony ได้ป่าวคับ
จอรุ่นนี้สัมผัสหรือป่าวคับ
แล้วรุ่นนี้มี พวก กรอบใสและซิลีโคนหรือยังคับ

อยากได้ๆ
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2008 11:44  

DATSUN ผู้เขียน:
ใครก้อได้คับบอกผมทีว่า เสียง bass ของรุ่นนี้ สู้ อีควอไลเซอร์ mega bass ของsony ได้ป่าวคับ
จอรุ่นนี้สัมผัสหรือป่าวคับ
แล้วรุ่นนี้มี พวก กรอบใสและซิลีโคนหรือยังคับ

อยากได้ๆ

เบสของทาง SonyEricsson นะต่างจากยี่ห้ออื่นครับ
ทีน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : EM30
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2008 23:57  

ขายรุ่นนี้ครับ ซื้อมาได้10วัน สภาพ100% ไม่มีรอยประกันเหลืออีกเกือบปี อุปกรณ์ครบยกกล่อง หลายอย่างยังไม่แกะใช้ ขายที่ 5500บาท ซื้อมา 6990บาท ซื้อไปเหมือนได้มือ1 เลยครับ

สนใจติดต่อ 089-327-6789 ครับ
patthavee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2008 12:47  

เจอข้อเสียของ Em30 แล้วครับ คือ ปุ่มล็อคแผงปุ่มกดด้านข้างตัวเครื่องโผล่ขึ้นมาจากช่องนิดเดียวครับ แล้วเวลาจะดันปุ่มเพื่อล็อค - ปลดล็อต ต้องใช้เล็บช่วย บ่อยๆเข้าสีตัวเครื่องตรงขอบปุ่มล็อคจะเกิดการลอกได้ครับ วิธีแก้คือ ไม่ต้องล็อคปุ่มกดครับ เพราะปุ่มสัมผัสของ Em30 ต้องใช้แรงกดครับถึงจะติด ไม่ใช่ลูบๆแล้วติดเหมือนพวกทัชสกรีน เพราะฉะนั้นถ้าไม่คิดมากว่าต้องล็อคทุกครั้งก็ไม่เป็นไรครับ 5 ห่วงทนหายห่วง

ปล. ถ้าปุ่มล็อคแผงปุ่มกดของผมมันตื้นอยู่คนเดียวก็ต้องขออภัยด้วยครับ
ao_555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอความช่วยเหลือด้วยยยยยย
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2008 21:45  

กะลังตัดสินใจซื้ออยู่ครับ EM30 กะ E6 ตัวไหมดีอะครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ใจอยากได้น้องหก แต่เข้าไปอ่านในเว็บลีนุกซ์ เห็นมีแต่ปัยหาเยอะจังเลย หลายคนซื้อมายังไม่ทันทำไรเลย ก็ป่วยซะและ แล้วยังเรื่องของศูนย์อีก แต่ใจรักโมโตนะครับ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับผม Sad
patthavee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2008 11:37  

เชียร์ EM30 ครับ เพราะใช้อยู่ ดีมากครับ เสียงดีมาก ลำโพงก็ดี ปุ่มก็สวย หน้าจอสีสวยมาก คมชัดเกินราคา ประกอบแน่น วัสดุดี แบตทน

อยากจะเสริมเรื่องระบบปฏิบัติการที่เป็น ลีนุกซ์ ว่าประทับใจมากครับ หลายคนยังไม่เคยรู้ ผมก็ไม่เคยรู้ มาลองใช้ EM30 แล้วโอ้โหคิดได้ไงเนี่ย กดปุ่มตัวอักษรแล้วเครื่องจะสุ่มเบอร์(เมมไว้)ที่ใกล้เคียงมาให้เลือก

แต่ที่แอบโง่ก็มีครับ คือ รายการโทรเข้า โทรออก รับสาย จะไม่รวมเป็นอันเดียวครับ โทรเข้า 3 สาย ก็ขึ้นชื่อคนโทร 3 ครั้ง ครับ

ดันครับ ดัน มือถือคุณภาพขนาดนี้ ราคา 6990 หาคุ้มกว่านี้ยากแล้วครับ(ถ้ามี) เหมือน E6 ตอนออกใหม่ๆแหละ แนะนำให้ไปลองเล่นเครื่องจริงอยู่ศูนย์เลยครับ แล้วจะควักเงินซื้อแบบไม่เสียดายเลย(เหมือนผม) เพื่อนยังไม่เชื่อเลยว่าซื้อมา 6990 คิดว่าเป็นหมื่น อิอิ
akedanay
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2008 17:29  

เชียร์อีกคนครับ งานดีเครี่องแน่น เสียงดี ตอนใช้ตอนแรกจะไม่คุ้นมือจะกดยาก แต่ใช้ไปแล้วคุ้นมือกดตามจุดสัมผัส ซื้อหูฟัง In ear AKG 2400 เสียงเยี่ยมเลยครับ
ส่วนข้อเสีย หน่วงนิดหน่อยไม่ซีเรียสครับ
akedanay
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2009 15:33  

ปัญหาหน่วงที่ menu ไม่มากครับ คล่องดีมากทีเดียว จะมีปัญหาหน่วงเวลาเล่นเพลงแล้วจะเข้า menu ต่างๆ เช่นพวกเล่น game หรือ net จะหน่วงในบางจังหวะ แต่ตอนนี้ผมลองเปลี่ยน micro sd card แล้วจากของเดิม 1 GB ที่แถมมาให้ เป็น Kingston 4GB HC Class 4 เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจนครับเวลาเล่นเพลงครับ สามารถแก้ไขข้อบกพร่องในข้อนี้ไปได้เยอะ หา HC Class 6 ไม่มีครับ ถ้าได้ก้จะเร็วขึ้นอีก ถ้าซื้อไปฟังเพลง กับชิ้นงานที่ดีมีคุณภาพไม่ก๊อบแก๊บ เชียร์ครับตัวนี้ แต่ถ้าจะหวังกับการถ่ายภาพที่เยี่ยม หรือเล่นเน็ทได้เร็วๆ ก็ต้องลองพิจารณาตัวอื่นครับ

ปล. เครื่องเล่นเพลงโชว์ปกได้นะครับ แต่ค่อนข้างจะเล็ก หรือว่าทำให้ใหญ่กว่านี้ได้ แต่ผมทำไม่เป็น 555 Wink
britezaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2009 14:48  

รุ่นนี้มันสั่นพร้อมเสียงได้ไหมคับ
แล้วเสียงมันดังไหมคับ

ชอบมากมากคับรุ่นนี้ EM30 Very Happy
Pete Villian
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2009 11:04  

เพิ่งได้มาจากร้าน TG ราคา 5,990 บาท เมม 1G ลองครั้งรู้สึกว่าดีเกินกว่าที่คิดไว้ก่อนซื้อ คุ้มค่ากับราคามากๆครับ ส่วนเรื่องอาการหน่วง ผมไม่ค่อยจะรู้สึกเท่าไหร่เพราะใช้ Moto มาตลอดเลยไม่ค่อบซีเรียสกับเรื่องนี้มั้งครับ
Pete Villian
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2009 11:07  

ลืมบอกไปครับ สั่นพร้อมเสียงได้นะครับ.....
tuucup23
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2009 16:43  

อยากเรียนถามเพื่อนๆแฟนคลับโมโต หน่อยครับว่าระหว่างE8 กับ EM30 ตัวไหนแบตอึดกว่ากันครับในด้านการฟังเพลงและถ่ายรูป และที่พูดกันว่าทั้งสองเครื่องมีอาการหน่วงมันหน่วงเยอะหรือป่าวครับแล้วตัวไหนหน่วงมากกว่ากันในความเห็นของเพื่อนๆ ส่วนตัวผมใช้โทรศัพท์แค่โทร ฟังเพลงมากเป็นพิเศษจะถ่ายรูปนิดหน่อย

เรื่องของเสียงที่ได้ยินจากลำโพงทั้งสองตัวๆไหนให้เสียงดังและใส่กว่ากันครับ

ปล.ราคาทั้งสองตัวตอนนี้มือสองตกประมาณเท่าไรพอทราบกันไมครับ
จั๊กก่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ของเขาดีจริง
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 11:24  

ซื้อมา 5,490 บาท ครับ จาก บิ๊กซี เชียงใหม่ สีเงิน
ตอนแรกนึกว่าโดนหลอกซื้อซะแล้ว ฟังตอนแรก รับไม่ได้จริงๆ
มันต้องเลือกหูฟังมากๆครับ ตัวนี้ ใช้กับหูฟังหลายๆตัวแล้วเสียงออกมา "เน่า" สนิท
ขาดรายละเอียด ขาดเสียงเบส หายหมด โดยเฉพาะ หูฟังของมันเอง หูฟังของ samsung
หูฟังของ ipod แต่พอมาจับคู่กับหูฟังของ sony รุ่น MDR-D333 เท่านั้นล่ะครับ
โอ้ สวรรค์ มันให้มิติเสียงที่ดีกว่า iPod touch ครับ ใสเท่าๆกับหรือมากกว่า samsung YP-T10 เล็กน้อย เสียงคนร้องนี่ลอยเด่นออกมาเชียว

ปกติผมชอบฟัง blue, bossa ทีลองไป ก็คือ Jambalaya-Bossa americana ของ Lisa Ono โดยเฉพาะ เพลง Gentle On My Mind แล้วก็อัลบั้ม Riding with the King แล้วก็ Andres Segovia ครับ ไม่ได้ปรับ EQ หรือ เพิ่ม bass เลยนะครับ

ต้องให้ห้าดาวเลย สำหรับเครื่องฟังเพลง MP3, AAC เสียงไม่ได้ด้อยกว่า iPod แม้แต่น้อยครับ ดีกว่า sony W350i มากๆ เหมือนฟ้ากับเหว ในเรื่องมิติของเสียงครับ

ถ้าใครมาถามหาโทรศัพท์ ฟังเพลงได้ คุณภาพเท่า iPod คนถามชอบฟัง Bossa, Blue, Jazz,
Acoustic ผมฟันธงได้เลยครับ ว่า MotorolaEM30 ไม่มีผิดหวัง แต่ต้องจับคู่หูฟังให้มันหน่อยนะครับ Very Happy
MC70 Phetchabun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2009 19:31  

ผมซื้อมาตั้งแต่ราคา 6900

แต่ไม่น่าเชื่อว่าตอนนี้จะถูกลงขนาดนี้

ซื้อมานี้ก็โอเคนะครับ

เสียงเพราะดี แต่เบาปัยหน่อยน๊ะ

หน้าจอก็ถ้าใหญ่กว่านี้อีกนิด ถือว่า สุดยอดละครับ

ฟังชั่นครบ เยอะจนตกใจ

เสียงพร้อมสั่น

......................................................

แต่ผมขอถามคนที่เจอเหตุการณ์อย่างผมหน่อยนะครับ

รึว่าใครก็ได้ที่สามารถตอบได้ ทางบริษัต ก็ได้ครับ ตอบกระทู้ผมทีน๊ะครับ

ว่า.....

เวลาชาตแบต คุณสังเกตุหรือไม่ว่า ไฟจะเป็นสีเขียวๆ

แต่เครื่องของผม ตกน้ำ 2 ที เกิดอาการ แฮงค์ รีไงก็ไม่รู้

ซื้อมาวันแรกก็ตกน้ำเลย ผมรีบถอดแบตออก ปล่อยให้เครื่องแห้งแล้วเปิดเครื่องแล้วใช้ได้ปกติ

แต่ไม่กี่วันนี้ ไปเล่นน้ำตก ดันตกรอบ2 เซงโครต

ผมก็รีบถอดแบตเช่นกัน

รอจนเครื่องแห้ง แล้วเปิดเครื่องใหม่ ก็ใช้ได้เหมือนเดิมทุกอย่าง เสียที่เวลาชาต

แบตผมหมด ผมชาตมันชาตไม่เข้า ไฟเปลี่ยนสีเป็นสีส้ม

ไฟสีส้มมันแปลว่าอะไร ต้องทำอย่างไรถึงหายครับ

ถ้าสีปกติมันจะสีเขียว

เวลาแบตหมด ผมต้องถอดแบตชาตกับเครื่องชาตแบบนีบอะครับ

ยาวไปหน่อย บอกทีนะครับ

แต่ขอบอกว่า ทนน้ำจริงๆ Laughing

พนักงานรึว่า ผู้ที่รู้ ช่วยบอกผมทีนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2009 20:34  

16 GB ใส่ได้ยังครับ
tt0
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2009 17:23  

รบกวนถามหน่อยครับ อยากทราบว่ารุ่นนี้แสดงชื่อเพลงเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ไหมครับ เผอิญจะหาซื้อรุ่นที่อ่านได้ให้เพื่อนใช้น่ะครับ ใครมี รบกวนลองให้ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
abple
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2009 15:52  

Laughing ที่ jaymart โพสไว้ว่าประชุมสายไม่ได้นี่จริงๆหรอ
แล้ว speakerphone ล่ะมีมั้ย
อัดเสียงเวลาคุยได้ป่าว
สายซ้อนน่าจะมีนะ
ขอรบกวนตอบหน่อย
~_~ จะขอบคุณอย่างมาก Twisted Evil
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
หัวข้อ : ความเห็นส่วนตัว
วันที่โพสท์ : 11 May 2009 19:32  

ตัวนี้ใส้ในเเทบจะถอดมาจาก rokr e8 ที่เขาลือว่าหนึ่งในโลก(ณ.ปีที่แล้ว)พอฟังหูฟังผมว่าเสียงมันก็คล้ายๆrokr e6อยู่น่ะ(ใช้เป็นเครื่องหลักอยู่) หรือว่าหูเพี้ยน หรือว่าต้องModเสียงถึงจะสุดยอด
จินii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2009 02:13  

รุ่น music phone แต่หุฟังที่แถมมาไม่ได้เรื่องเลยครับ ผมหาหูฟังตัวใหม่ใส่เสียงดีขึ้นเยอะเลย
มิน่าถึงขายไม่ค่อยออก บางคนไปฟังแล้วส่ายหน้าเลย
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 03:22  

patthavee ผู้เขียน:
เชียร์ EM30 ครับ เพราะใช้อยู่ ดีมากครับ เสียงดีมาก ลำโพงก็ดี ปุ่มก็สวย หน้าจอสีสวยมาก คมชัดเกินราคา ประกอบแน่น วัสดุดี แบตทน

อยากจะเสริมเรื่องระบบปฏิบัติการที่เป็น ลีนุกซ์ ว่าประทับใจมากครับ หลายคนยังไม่เคยรู้ ผมก็ไม่เคยรู้ มาลองใช้ EM30 แล้วโอ้โหคิดได้ไงเนี่ย กดปุ่มตัวอักษรแล้วเครื่องจะสุ่มเบอร์(เมมไว้)ที่ใกล้เคียงมาให้เลือก

แต่ที่แอบโง่ก็มีครับ คือ รายการโทรเข้า โทรออก รับสาย จะไม่รวมเป็นอันเดียวครับ โทรเข้า 3 สาย ก็ขึ้นชื่อคนโทร 3 ครั้ง ครับ

ดันครับ ดัน มือถือคุณภาพขนาดนี้ ราคา 6990 หาคุ้มกว่านี้ยากแล้วครับ(ถ้ามี) เหมือน E6 ตอนออกใหม่ๆแหละ แนะนำให้ไปลองเล่นเครื่องจริงอยู่ศูนย์เลยครับ แล้วจะควักเงินซื้อแบบไม่เสียดายเลย(เหมือนผม) เพื่อนยังไม่เชื่อเลยว่าซื้อมา 6990 คิดว่าเป็นหมื่น อิอิ
ผมว่าผมชอบนะ ชอบมากๆเลยอ่ะสะดวกเวลาดูรายการซ้ำๆที่ต่างเวลาอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 10:17  

คุ้มกว่าโทรศัพทืบางยี่ห้อที่ชอบใช้วัสดุเเบบพลาสติกเเละเเพงกว่าเยอะ ของเขามีคุณภาพเเละหรุกว่าเยอะ ที่สำคัญลงวีดีโอมาดูดีมากเลย
maiden
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2009 02:53  

ตอนนี้ยังมีขายอยู่ป่าวอ่ะ

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ยังมีศูนย์บริการอยู่ไหม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2009 15:40  

4900ที่ J Martเกือบทุกสาขา
knazz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 02:46  

วันนี้ไปซื้อให้แฟนมาล่ะ

ที่เค้ามาจัดบูธ ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ชั้น 1 น่ะ

นี่ก้อเกือบปีนึงที่ em30 มันออกมาละ

วันแรกๆที่มีงาน เค้าติดป้ายว่า 4,2xx อ่ะ

เราไปซื้อมาวันสุดท้ายเล๊ย ราคา 3,990 จ้า

แหล่มมาก ชอบสุด ๆ เลย

อ่อออเครื่องเป็นของ jay mart นะ รับประกัน 1 ปี Razz Razz
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 13:59  

akedanay ผู้เขียน:
ปัญหาหน่วงที่ menu ไม่มากครับ คล่องดีมากทีเดียว จะมีปัญหาหน่วงเวลาเล่นเพลงแล้วจะเข้า menu ต่างๆ เช่นพวกเล่น game หรือ net จะหน่วงในบางจังหวะ แต่ตอนนี้ผมลองเปลี่ยน micro sd card แล้วจากของเดิม 1 GB ที่แถมมาให้ เป็น Kingston 4GB HC Class 4 เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจนครับเวลาเล่นเพลงครับ สามารถแก้ไขข้อบกพร่องในข้อนี้ไปได้เยอะ หา HC Class 6 ไม่มีครับ ถ้าได้ก้จะเร็วขึ้นอีก ถ้าซื้อไปฟังเพลง กับชิ้นงานที่ดีมีคุณภาพไม่ก๊อบแก๊บ เชียร์ครับตัวนี้ แต่ถ้าจะหวังกับการถ่ายภาพที่เยี่ยม หรือเล่นเน็ทได้เร็วๆ ก็ต้องลองพิจารณาตัวอื่นครับ

ปล. เครื่องเล่นเพลงโชว์ปกได้นะครับ แต่ค่อนข้างจะเล็ก หรือว่าทำให้ใหญ่กว่านี้ได้ แต่ผมทำไม่เป็น 555 Wink
ในโปรแกรมเล่นเพลงกดขึ้นรูปก็ใหญ่แล้ว
Blacktiger
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 19:46  

Jay Mart ลดราคาอีกแล้วครับ เหลือ ประมาณ

4590
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 09:45  

[quote="Blacktiger"]Jay Mart ลดราคาอีกแล้วครับ เหลือ ประมาณ

4590[/quoteลดราคาอีกแล้ว แนะนำครับผม เรื่องเสียงไม่ผิดหวังแน่นอน ไส้ในตัวเดียวกับ rokr e‎8 บอร์ดจะได้ครึกครื้นเหมือน e8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 19:29  

ผมใช้ e8 อยู่อยากรู้วิธีทำให้ปกอัลบั้มมันใหญ่ขึ้นอ้ะ
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2009 19:29  

ผมใช้ e8 อยู่อยากรู้วิธีทำให้ปกอัลบั้มมันใหญ่ขึ้นอ้ะ
.ลองดูที่ www.thailinuxpda.com อยากรู้อะไรถามได้ใจดีกันทุกคนครับ
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 08:18  

เงียบจังครับ ตอนนี้แฟรชเครี่องแล้วการเข้าเมนูต่างๆเร็วขึ้นครับ แต่เมนู3แถว15ไอค่อนงงจังยังทำไม่ได้เลยอ่ะ
NUNGNAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2009 22:53  

คุ้มมากครับซื้อมาแล้ว วัสดุดีมาก แต่ว่าหายากมากเช่นกัน ใครอยากได้ต้องส่องกันหน่อยนะ
ถ้าได้มาแล้วคุ้มแน่นอนครับ 4590 บาท Crystal Talk ยอดมาก Very Happy
อีเอม30
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 30
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2009 12:56  

rokr T ผู้เขียน:
เงียบจังครับ ตอนนี้แฟรชเครี่องแล้วการเข้าเมนูต่างๆเร็วขึ้นครับ แต่เมนู3แถว15ไอค่อนงงจังยังทำไม่ได้เลยอ่ะ

ทำไงครับ บอกหน่อยช้ามาก แล้วมีพวกกรอบใสขายยังครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 30
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2009 23:40  

อีเอม30 ผู้เขียน:

ทำไงครับ บอกหน่อยช้ามาก แล้วมีพวกกรอบใสขายยังครับ
http://www.thailinuxpda.com
NUNGAAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 14:11  

สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ EM30 เข้าเวบนี้เพื่อ Flash ได้เลยนะครับ

http://www.mmus.us/forum/forumdisplay.php?f=169

ปล. พอแฟลช Firmware เสร็จแ้ล้ว อย่าลืมลง Language Pack 0021 ภาษาไทย(ด้วย RSD

Lite) ด้วยเป็นครั้งสุดท้ายนะครับ ตอนนี้เครื่องผมใช้ตัว imperfecto v.1 อยู่ครับลงภาษาไทย

เรียบร้อยแล้ว มีปรับ CPU Speed ด้วย หุหุ ใช้ดีมากครับ Laughing Laughing
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 08:33  

NUNGAAA ผู้เขียน:
สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ EM30 เข้าเวบนี้เพื่อ Flash ได้เลยนะครับ

http://www.mmus.us/forum/forumdisplay.php?f=169

ปล. พอแฟลช Firmware เสร็จแ้ล้ว อย่าลืมลง Language Pack 0021 ภาษาไทย(ด้วย RSD

Lite) ด้วยเป็นครั้งสุดท้ายนะครับ ตอนนี้เครื่องผมใช้ตัว imperfecto v.1 อยู่ครับลงภาษาไทย

เรียบร้อยแล้ว มีปรับ CPU Speed ด้วย หุหุ ใช้ดีมากครับ Laughing Laughing
คุณ NUNGAAA น่าจะทำรีวิวการ Flash หน่อยน่ะครับ ส่วนตัวผมอยากทำแต่ไม่มั่นใจข้อมูลว้าถูกต้องตามstepหรือป่าว เดี๋ยวจะพาเพื่อนๆลงคลองกันหมด ของผมยังขัดใจหลายๆอย่าง ตอนนี้ผมจบที่ R6716_G_71.03.06R ทับด้วย LP0021 เหมือนกัน เร็วขึ้นครับ แต่skinsที่เพิ่มมายังขัดใจอยู่ ไอค่อนGoogle,AIS Mobile Internet3,Song ID ไม่เปลี่ยนยังเป็นรูปเดิม(หรือว่าเป็นไอค่อนลิขสิทธิ์หว่า) MPKG box ยังไม่โผล่มาให้เห็น ตัวนี้มันต้องมาพร้อมกับF/Wนี้หน่า ดันได้ROMเกมส์Famicomมาเกือบ30เกมส์ ก็ดูตามเว็บที่คุณNUNGAAAแนะนำกับthailinuxpdaประกอบ มั่วๆไปก็เป็นอย่างนี้เหละ(โชคดีที่เครื่องไม่ดับ) เดื๋ยวมีเวลาจะFlash ใหม่ ส่วน E6 ขึ้นหิ้งไปแล้วครับ ใช้เวลาส่วนใหญ่เช็ดจอมากกว่า อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : การใช้งานทางด้านโทรศัพท์และกล้อง
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 23:08  

ไม่เห็นมีใครพูดถึงการใช้งานทางด้านโทรศัพท์และกล้องเลย อยากขอทราบข้อมูลเพราะจะไปซื้อในวันเสาร์นี้แล้ว รบกวนด้วย
rokr T
Year's Star

หัวข้อ : Re: การใช้งานทางด้านโทรศัพท์และกล้อง
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 15:16  

ไม่เห็นมีใครพูดถึงการใช้งานทางด้านโทรศัพท์และกล้องเลย อยากขอทราบข้อมูลเพราะจะไปซื้อในวันเสาร์นี้แล้ว รบกวนด้วย
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ทำงานอยู่ในโรงงานย้อมผ้าเสียงสนทนาชัดทั้งต้นสายและปลายสาย(CrystalTalk) มีระบบสมาร์ทเสิร์ช แบตเตอรี่970mAhผมทำงาน12ชม.เล่นเว็บ2-3ชม.ฟังเพลง6-7ชม.เลิกงานเหลือ1ขีด รูปแบบเมนูมี3แบบ ตารางไอค่อน,รายการแนวตั้ง,หมุนวน แนะให้เปิดเสียงปุ่มกดเวลากดเข้าเมนูต่างๆเอฟเฟคเสียงมันได้ใจดี ส่วนกล้องอย่าหวังคุณภาพมากนักต้องมีแสงถึงถ่ายได้ถ้าแสงน้อยจอดสนิท สีจะจืดกว่าความเป็นจริงนิด เว็บเบราเซอร์เป็นOpera8.5เต็มตัวไม่ใช่Mini ผมว่าช้ามากทั้งที่มีEDGEสู้เล่นผ่านOpera Miniไม่ได้เร็วปรื๊ดดด เรื่องเสียงเชื่อขนมกินได้เพราะไส้ในตัวเดืยวกับE8ที่กูรูหลายสำนักให้การยอมรับเรื่องเสียง EQ9แบบ,3D7ระดับ,เพิ่มเบสอีก7ระดับ อย่าวัดหูฟังที่แถมมาน่ะเพราะคุณภาพไม่ดีเท่าไร เรื่องความหน่วงคนเคยใช้โมโตคงชินแล้วแต่ก็ไม่ได้ช้าจนหน้าเกลียดเข้าเมนูใหญ่ไปแล้วเมนูย่อยๆก็วิ่งปรื๊ดดด (ตามสเปกรุ่นนี้ใส่CPU 500MHzแน่ะ) คิดได้เท่านี้ที่เหลือให้ท่านอื่นแนะนำต่อครับ
NUNGAAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 15:16  

ของผมใช้อันนี้ครับ http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=9214

และตัว update ที่ http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=9525

**อย่าลืมเชค Bootloader ว่าเป็นเวอชั่นอะไรนะครับ ปิดเครื่องก่อน

กดปุ่ม #กับ * แล้วกดปุ่ม เปิดเครื่อง ดูว่า 0.6A9 หรือ 0.6AC สมัครเวบก่อนนะครับแล้วโหลด

ตัว NoRSA Bootloader ของเวอชั่นนั้นๆ แล้วก็ทำการแฟลชด้วย RSD Lite วิธีการเดียวกับ E8

เลยครับโหลดได้ที่เวบนี้นะครับ http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&

id=210

ปล. อยากจะทำรีวิวให้อยู่ครับ ถ้ามีเวลาจะทำให้นะครับ
NUNGAAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 15:20  

ุปล. ถ้าใช้ตัวนี้แล้ว MpkgBox จะมาเองครับ ตัวนี้คือการเอา R6716_G_71.03.06R มาโมอีกที

ลองดูนะครับ Very Happy Very Happy ที่เวบนี้เค้าฮิตใช้ imperfecto V2 กัน แต่ผมขี้เกียจลง Font อีกทีเลยเอา

V 1 ดีกว่าึ แล้วใช้ตัว update เอาตามที่ให้ข้างบนนะครับ
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 16:46  

ุปล. ถ้าใช้ตัวนี้แล้ว MpkgBox จะมาเองครับ ตัวนี้คือการเอา R6716_G_71.03.06R มาโมอีกที

ลองดูนะครับ Very Happy Very Happy ที่เวบนี้เค้าฮิตใช้ imperfecto V2 กัน แต่ผมขี้เกียจลง Font อีกทีเลยเอา

V 1 ดีกว่าึ แล้วใช้ตัว update เอาตามที่ให้ข้างบนนะครับ
ขอบคุณNUNGAAAมากมายครับ ยังไงรอรีวิวคุณNUNGAAAดีกว่า(มัดมือชก อิอิ) คราวก่อนทำE6ดับเสียรู้ให้ช่างปลุกตั้ง‎800บาท แต่ตอนนี้ต้องซื้อคอมพิวเตอร์ก่อน ก่อนหน้าจะยืมเพื่อน มีอะไรแนะนำในการซื้อปล่าวครับไม่มีความรู้ด้านสเปกเครื่องคอมพิวเตอร์ มือ2ขาย3500บาทไม่รู้ใช้โมฯได้ปล่าว แล้วระบบปฏิบัติการlinuxสามารถใช้งานได้ปล่าวเห็นถูกดี ท่านใดผ่านมาแวะบอกหน่อย
ooddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 10:41  

เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของ em30 ครับ

สมคำร่ำลือ เรื่องเพลงครับ แต่ค่อนข้างเลือกหูฟังพอสมควร ถ้าหูฟังไม่ีดี เสียงที่ได้จะค่อนข้่างแย่ อย่างเช่นตัวหูฟังทีแถมมา

ส่วนเรืองอื่นชอบหมดเลย งานประกอบ ตัวจริงสวยกว่าโมเดลเยอะ จอสีสดมาก ระบบเมนูก็สวยมาก ถ้าไม่ติดว่าหน่วงๆ นี้จะ perfect มาก

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเมมเป็นตัวใหม่น่าจะเร็วขึ้นบ้าง เหมือนที่คุณ akedanay บอกไว้

สุดท้ายผมยังรอ รีวิว ของ NUNGAAA ด้วยนะครับ แต่ก็หวั่นๆอยุ่กลัว flash แล้วมีปัญหา อย่างที่รุ้กันว่า moto ในไทยมันเดี้ยงไปแล้ว
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 21:42  

ooddy ผู้เขียน:
เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของ em30 ครับ

สมคำร่ำลือ เรื่องเพลงครับ แต่ค่อนข้างเลือกหูฟังพอสมควร ถ้าหูฟังไม่ีดี เสียงที่ได้จะค่อนข้่างแย่ อย่างเช่นตัวหูฟังทีแถมมา

ส่วนเรืองอื่นชอบหมดเลย งานประกอบ ตัวจริงสวยกว่าโมเดลเยอะ จอสีสดมาก ระบบเมนูก็สวยมาก ถ้าไม่ติดว่าหน่วงๆ นี้จะ perfect มาก

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเมมเป็นตัวใหม่น่าจะเร็วขึ้นบ้าง เหมือนที่คุณ akedanay บอกไว้

สุดท้ายผมยังรอ รีวิว ของ NUNGAAA ด้วยนะครับ แต่ก็หวั่นๆอยุ่กลัว flash แล้วมีปัญหา อย่างที่รุ้กันว่า moto ในไทยมันเดี้ยงไปแล้ว
ได้เพื่อนใหม่เพิ่มอีกหนึ่ง นึกว่าจะไม่มีคนเล่นซ่ะแล้ว
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2009 22:16  

ตัวนี้มาแทน E8 ล่ะสิ
แต่E8 สวยกว่าน่ะ
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 08:39  

monososumpa ผู้เขียน:
ส่วนตัวที่ซื้อEm30เพราะสั้นพร้อมเสียงได้
ooddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 09:14  

monososumpa ผู้เขียน:
ส่วนตัวที่ซื้อEm30เพราะสั้นพร้อมเสียงได้

เหมือนกันเลยครับ

หลักๆ ที่เลือกครับ
1 - สั่นพร้อมเสียงได้
2 - ราคาถูกกว่า
3 - ส่วนตัวผมคิดว่า ไอ้วงล้อใช้ไปนานๆ มันอาจจะเสียได้เร็วกว่าปุ่มกดธรรมดา ผมเป็นคนค่อนข้างนานๆๆ เปลี่ยนมือถือที

แต่ที่ชอบ e8
1- ดีไซน สวยกว่าจริงๆ

เฮ้ออ ผมหละเสียดายมือถือยี่ห้อนี้จริงๆ ไม่น่ารีบไปจากเมืองไทยเลย
ผมชอบฟังเพลง เจอตัวนี้เค้าไป ยอมรับเลยว่าเป็นยี่่ห้อมือที่ทำ music phone ได้ดีจริงๆ

ปล. ล่าสุดผมไปซื้อเมม 8 gb มาใส่หละ หาได้แค่ class 4 ได้มาราคา 520 บาท ถูกแสนถูก เมื่อเทียบกับแต่ก่อนที่ ผมเล่น sony erricsson
NUNGAAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2009 00:01  

เฮ้อยังไม่มีเวลาทำรีวิวเลยครับ ตอนนี้งานเยอะมากเลย เลยขอมาตอบกระทู้เพิ่มนะ

แต่เรื่องดีไซน์ส่วนตัวแล้วผมชอบ EM30 มากกว่าE8 นะ สาเหตุคือ สีไฟของปุ่มกดและสีไฟ

ของ "Mode Shift" ซึ่งเป็นสีน้ำเงินและMode Shift เป็นแดง แลดูมีสีสันมากกว่า ในขณะที่

ของ E8 นั้นไฟปุ่มกดเป็นแค่ไฟสีขาวซึ่งจืดมากครับขอบอก

และในเรื่องของวัสดุบอดี้เครื่องผมก็ขอโต้บอกว่า EM30 มีวัสดุที่ดีพอๆกับ E8 นะ ซึ่งเมื่อบวก

กับสีไฟของแผงปุ่มกดแล้วมันดูสวยมากกว่านะ ในความคิดของผม

*****ปล. ต้องลองจับของจริงระหว่าง E8 และ EM30แล้วจะเข้าใจเลยครับ คุ้มของจริง ถ้า

แฟลช Firmware ตามที่ผมแนะนำไป EM30 ของคุณจะมีฟังค์ชั่้นเพิ่มขึ้นมาอีกครับ

ปล.2 ผมจะพยายามทำรีวิวให้ได้เลยนะ แต่ว่าอยากมีคำถามก่อนจะทำการรีวิว(ในอนาคต)

คืออยากได้รีวิวแบบไหนครับ แบบถ่ายรูป Print Screen ขั้นตอนในการแฟลชทั้งหมด

หรือว่า จะให้รีวิวการใช้งานเฉยๆ ( ซึ่งผมไม่รู้จะรีวิวอันไหนดี) หรือจะต้องการแบบไหน

ช่วยบอกมาในกระทู้นะึีครับ
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 10:13  

เฮ้อยังไม่มีเวลาทำรีวิวเลยครับ ตอนนี้งานเยอะมากเลย เลยขอมาตอบกระทู้เพิ่มนะ

แต่เรื่องดีไซน์ส่วนตัวแล้วผมชอบ EM30 มากกว่าE8 นะ สาเหตุคือ สีไฟของปุ่มกดและสีไฟ

ของ "Mode Shift" ซึ่งเป็นสีน้ำเงินและMode Shift เป็นแดง แลดูมีสีสันมากกว่า ในขณะที่

ของ E8 นั้นไฟปุ่มกดเป็นแค่ไฟสีขาวซึ่งจืดมากครับขอบอก

และในเรื่องของวัสดุบอดี้เครื่องผมก็ขอโต้บอกว่า EM30 มีวัสดุที่ดีพอๆกับ E8 นะ ซึ่งเมื่อบวก

กับสีไฟของแผงปุ่มกดแล้วมันดูสวยมากกว่านะ ในความคิดของผม

*****ปล. ต้องลองจับของจริงระหว่าง E8 และ EM30แล้วจะเข้าใจเลยครับ คุ้มของจริง ถ้า

แฟลช Firmware ตามที่ผมแนะนำไป EM30 ของคุณจะมีฟังค์ชั่้นเพิ่มขึ้นมาอีกครับ

ปล.2 ผมจะพยายามทำรีวิวให้ได้เลยนะ แต่ว่าอยากมีคำถามก่อนจะทำการรีวิว(ในอนาคต)

คืออยากได้รีวิวแบบไหนครับ แบบถ่ายรูป Print Screen ขั้นตอนในการแฟลชทั้งหมด

หรือว่า จะให้รีวิวการใช้งานเฉยๆ ( ซึ่งผมไม่รู้จะรีวิวอันไหนดี) หรือจะต้องการแบบไหน

ช่วยบอกมาในกระทู้นะึีครับ
ขอบคุณทียังไม่ทิ้งกันครับ เอาแบบมือใหม่เห็นแล้วทำเป็นอ่ะครับ
อาเลีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาใช้แล้วEM30
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2009 19:39  

ซื้อมาใช้แล้วโวย แหลมจิงๆ ตัวเครื่องประกอบดีมากๆ แน่นปึก เหมือนกับว่าเป็นวัสดุอลูมิเนียมยังไงยังงั้นเลย งานประกอบดีมากๆ เื่องเสียงเพลงท่าฟังผ่านหูฟังเสียงจะใส เบสกำลังดี ทำออกมาโดยรวมดีมาก เปรียบเทียบกับsonyจะเบสหนักเกิน ฟังแล้วปวดหัว แก้วกูจะแตก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3 ... 28, 29, 30  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: