Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 28, 29, 30  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2980 / เข้าชม: 2037057
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 21:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

FW Imp 4.1 ใช้เน็ต Dtac ได้ใช่ไหมครับ
ผมจะลองดูนะครับ

แล้วถ้า Backup ออกมาแล้ว จะใส่กลับไปยังไงหรอครับ ผมไม่ทราบที่อยู่ของไฟล์ในโทรศับ ครับ รู้ไหมครับ อย่าง netprofile อยู่ส่วนไหนของโทรศับหรอครับ Bavkup มา ไม่รู้จะเอาไฟล์ Backup ไปคืนไว้ที่ไหนของโทรศับ ครับ

หรือถ้าให้ไป copy ไฟล์ netprofile มาผ่าน filezilla หรือ ผ่านคอม. ...../ไฟล์ netprofile อยู่ตรงไหนหรอครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ROKR EM30 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:25  

ในที่สุด ..... ผมได้สร้าง Profile การตั้งค่า GRPS, WAP, MMS ของเครือข่าย AIS, TRUE และ DTAC ได้และสามารถนำเอามาใช้กับ FW ตัว Imperfecto V10.3 ที่ไม่สามารถรับการตั้งค่าเครือข่ายของ DTAC ได้แล้วครับ ^^

วิธีการนำไปใช้งาน

1. ดาวน์โหลดไฟล์ Thai data connection จาก http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo

เมื่อแตกไฟล์ออกมา ภายในจะประกอบไปด้วย โฟลเดอร์ NetProfile และไฟล์ devdetail.wbxml

2. สำหรับท่านที่ใช้ Imperfecto V10.3 ให้เลือกโหมดการเชื่อมต่อมือถือ EMME ของท่านเป็นโหมด Modem & Tools จากนั้นทำการเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ ด้วยสาย Micro-USB

3. พิมพ์ \\192.168.16.2 ในช่อง Start >> Run ของคอมพิวเตอร์ครับ จะปรากฏหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ให้เข้าโฟล์เดอร์ Systems

4. Copy ไฟล์ devdetail.wbxml ไปวางทับไฟล์เดิมซึ่งอยู่ที่

ezxlocal/download/appwrite/setup

5. เข้าไปที่ ezxlocal/download/appwrite หาโฟลเดอร์ NetProfile แล้วลบทิ้งครับ

(เนื่องจากไม่ได้ใช้เครือข่ายดังกล่าวเพราะเป็นเครือข่ายโทรศัพท์ของต่างประเทศ อีกทั้งไฟล์ตั้งค่าในโฟลเดอร์ NetProfile นี้เกี่ยวข้องกับไฟล์ devdetail.wbxml ซึ่งเก็บค่าการตั้งค่าเหล่านี้ไว้ด้วยครับ)

6. Copy โฟลเดอร์ NetProfile ที่ได้จากการดาวน์โหลด ไปใส่แทนที่โฟลเดอร์เดิม ที่ ezxlocal/download/appwrite

7. เสร็จสิ้นครับ เวลาจะใช้งาน Internet ก็เลือกใช้ การตั้งค่าที่ชื่อ DTAC-GPRS-WAR ในการเชื่อมต่อนะครับ

ปล. ผมทดสอบแล้วนะครับว่าใช้งานได้จริง ซึ่งต้นฉบับของไฟล์ตั้งค่าดังกล่าวได้ถูกดึงออกมาจาก FW Imperfecto V.4 ครับ ซึ่งเมื่อจับมายัดใส่ V10.3 ผมได้ทำการทดสอบการใช้ Internet กับเครือข่าย DTAC พบว่าใช้งานได้ดีครับ

ขออภัยหากมีข้อผิดพลาดนะครับ
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:31  

โอว ขอบคุณครับ จะลองนำไปใช้ดูนะครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานครับผ้ม..

ยังอุตส่าแวะมาตอบ นึกว่ามีผมเหลืออยู่คนเดียวซะแล้วคับ สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับ^^
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:42  

yclcsg ผู้เขียน:
โอว ขอบคุณครับ จะลองนำไปใช้ดูนะครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานครับผ้ม..

ยังอุตส่าแวะมาตอบ นึกว่ามีผมเหลืออยู่คนเดียวซะแล้วคับ สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับ^^

ท่านใจสู้ผมก็สู้ครับ Very Happy
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:43  

ทำไมผมยัง error เหมือนเดิมอยู่เลยครับ TT

เข้า mobile internet แล้วเช็ค โปรไฟล์แล้ว ชื่อ DTAC-GPRS-WAP ถูกต้องหมดแล้วครับ
(หมายถึงนำของคุณ Taniiiim มาใช้แล้ว) พอพิมพ์ url ว่า www.google.co.th ไปดู ก้ยัง error เหมือนเดิมอะครับ งง แล้ววว TT
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:48  

ทำไมผมยัง error เหมือนเดิมอยู่เลยครับ TT

เข้า mobile internet แล้วเช็ค โปรไฟล์แล้ว ชื่อ DTAC-GPRS-WAP ถูกต้องหมดแล้วครับ
(หมายถึงนำของคุณ Taniiiim มาใช้แล้ว) พอพิมพ์ url ว่า www.google.co.th ไปดู ก้ยัง error เหมือนเดิมอะครับ งง แล้ววว TT

โทรศัพท์ท่านเป็นแบบเติมเงินหรือจดทะเบียนครับ เงินโทรศัพท์เหลือมั๊ยครับ ขออภัยที่สอบถามครับ ผมคิดปัญหาอื่นไม่ออกครับ และปัจจุบันใช้ FW ตัวไหนครับ
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 00:59  

เติมเงินครับ เหลือครับ - - เมื่อสักครู่ที่ลอง ใช่ FW imp 4.1 ครับ เกี่ยวกันไหมครับ หรือผมต้องเปลี่ยนเป็น 10.3 ก่อนครับ ... ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ วันหลังจะเอาปัญหามาให้ทายกันต่อครับ อิอิ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yclcsg เมื่อวันที่ 11 Feb 2011 01:05; ทั้งหมด 1 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 01:05  

เติมเงินครับ เหลือครับ - - เมื่อสักครู่ที่ลอง ใช่ FW imp 4.1 ครับ เกี่ยวกันไหมครับ หรือผมต้องเปลี่ยนเป็น 10.3 ก่อนครับ

ผมดึงมาจาก V.4 น่าจะใช้ด้วยกันได้ (ไม่แน่ใจว่าเป็น FW ตัวเดียวกันที่โหลดมาลงหรือเปล่านะครับ)

ผมทดสอบทั้ง V4 และ V10.3 ที่เอาการตั้งค่าของ V4 มาลงครับ Very Happy
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 01:10  

ถ้างั้น เดี๋ยวผมจะลอง ลง FW imp10.3 ดูแล้วลองทำดูครับ
..FW imp 10.3 ของคุณ Taniiiim เป็น จีนไหมครับ เด๋วผิดรุ่นกันอีก ...
ยังไงก้จะลองดูอย่างสุดความสามารถนะครับ เริ่มงง กะระบบ

อ้อ... การ flash FW ใส่ sim ไว้ไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ ผมกลัวเรื่อง netprofile...

ไว้พรุ่งนี้ ผมมาสร้างปัญหาให้ต่อละกันนะครับ วันนี้ขอตัวไปนอน ฮิๆ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 01:15  

ตัวนี้ครับ Imperfecto_Lite_v10.3_Indian

ขอแนะนำวิธีการลงแบบละเอียดตามนี้นะครับ

กดที่นี่ครับ

เขียนโดยท่าน Rokr T ครับ
TP
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 07:58  

สวัสดีครับ
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้จัดทำได้สำเร็จและใช้งาน EMME อย่างมีความสุข
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:10  

เสนอให้ทดสอบด้วยคน

http://www.4shared.com/file/vi4tWYGK/NetProfile.html

ผมเอามาจากเครื่องผม เป็นของ dtac ลองเอาไว้ในการ์ดโฟลเดอร์ backup > NetProfile

ลอง Restore ดู ( อย่าลืมเก็บค่าของเก่าที่ท่านใช้งานไว้ด้วย เผื่อมีปัญหาจะได้ไม่ต้องอัพ F/W เรียกค่าใหม่ )
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:11  

เสร็จแล้วลองเข้าไปเช็คตามภาพว่ามีของ dtac ไหม

นี้คือ Profile ที่ผมใช้อยู่

เลือก Profile ที่เราใช้งานอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rokr T เมื่อวันที่ 11 Feb 2011 09:13; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:11  

เมื่อเลือกแล้วกดลงมาเรื่อย ๆ จะเจอ ข้อมูลการเชื่อมต่อ.* กดเข้าไป ( ในรูปตอนแรกจะไม่มีชื่อ DTAC อยู่ จะเป็นเครือข่ายอื่นแทน )

ลองดูว่ามีชื่อ DTAC หรือป่าว
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:36  

ขอต่ออีกหน่อยน่ะครับ พอดีจะลบข้อมูลในการ์ดออกบ้าง เจอเจ้านี้พอดีเตรียมไว้นานแล้ว เพิ่งจะนึกได้

เป็นการกำหนดบุ๊คมาร์คใน Opera mini 4.2
ชมตามรูปเลยครับ
โดยผมกำหนดให้ไปที่นี้ http://community.siamphone.com/viewforum.php?f=25 ครับ

ลิงค์ที่ผมกำหนด ไปแทนที่หมายเลข 6

ไปที่หมายเลขที่เราจะกำหนด
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:37  

พอเรากดเลือก มันจะมาแทนที่ของเดิม

เรียบร้อยครับ ท่านใดทราบมาก่อนล่วงหน้าต้องขออภัยด้วยครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 10:09  

เป็นงั้นไป มาที่หลังเจาะลึกกว่า ท่าน rokr T ช่วยกันเจาะเคาะแคะออกมาจนได้ มีภาพประกอบยากก็กลายเป็นง่าย
อ้าวใครยังทำไม่ได้เชิญครับ สำหรับ Dtac
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 10:17  

ยอดเยี่ยมครับ ใจสู้จริง ๆ คุณตุ้ม ตอนผมทำรีบไปหน่อยเลยไม่มีรูปประกอบ อีกทั้งใจร้อนอยากช่วย กลัวรอนานเลยรีบโพสต์ ดันไปโพสในห้อง Zine อีก 555++

เดี๋ยวรอคุณ yclcsg มาทดสอบครับ ผมมั่นใจว่าท่านต้องได้ใช้งานแน่ ๆ ครับ ^^
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 19:29  

ครับ ผมก็ไม่แน่ใจจะได้ผลหรือป่าว แต่มันเป็นข้อมูลที่เรา Backup ไว้ ลองทดสอบดูครับ
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 03:51  

ผมขอขอบคุณทุกคนมากๆๆครับ ที่ช่วยผมอย่างเต็มที่ ตอนนี้ !ใช้ได้แล้วว! ^^ ดีใจมากครับ
ใครมีโปรโมชั่น internet happy แจ่มๆ แน่ะนำกันทีนะครับ ^^

ขอบคุณมากครับ ในที่สุด T^T ก้ได้บริการที่เสียตังเพิ่มมา 1 อันแล้วว! 555
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 05:53  

ผมขอขอบคุณทุกคนมากๆๆครับ ที่ช่วยผมอย่างเต็มที่ ตอนนี้ !ใช้ได้แล้วว! ^^ ดีใจมากครับ
ใครมีโปรโมชั่น internet happy แจ่มๆ แน่ะนำกันทีนะครับ ^^

ขอบคุณมากครับ ในที่สุด T^T ก้ได้บริการที่เสียตังเพิ่มมา 1 อันแล้วว! 555

ยินดีด้วยครับ ที่ใช้งานได้แล้ว ไม่เห็นบอกเลยว่าท่านใช้วิธีใด ของท่าน rokr T หรือท่านเจาะเอาจาก Imp.4.1 [มีอะไรเพิ่มเติมก็บอกกล่าวกันไว้เพื่อเป็นแนวทางให้ผมและท่านอื่น ๆ ได้ทราบกัน]
ขอให้สนุกกับการใช้งาน EMME ครับ

บอกกล่าวครับ ท่านใดที่มี Motorola Z6w อยู่รุ่นนี้ใช้งานได้ดีสำหรับการใช้งาน WiFi และอื่น ๆ [ใครพบเห็นแจ้งเบาะแสให้ผมทราบด้วยจะตามไปจับตัวมาทดสอบประสิทธิ์ภาพ]
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 07:17  

อยากรู้เหมือนกันใช้วิธีไหน ถ้ากลับไป 4.1 เสียเวลาเหมือนกัน แต่ถ้าวิธีผมจะง่าย ทีนี้เราก็แชร์ ค่าอินเตอร์เนตส์ที่เหลืออีกสองค่ายได้เลย
ส่วนโปรการเล่นเน็ตส์ ผมใช้แบบเติมเงิน 20 ชั่วโมง ประมาณ 110 บาท ชั่วโมงหมดค่อยสมัครใหม่เอา ส่วนอีกโปรไม่จำกัดเวลา 800 กว่าบาท ยังไงลองถามศูนย์ก่อนครับ
ท่าน TP Z6 ผมเคยจับพักเดียว สำหรับผมคนไม่เก่งภาษาเล่นยากเหมือนกัน อัพ F/W แล้วเปลียนได้เเต่ Font ติดตั้งโปรแกรมไม่เป็น เครื่องดันไม่รู้จักไฟล์ของ Linux หรือว่าผมทำไม่ถูกขั้นตอน 555 ไม่เหมือน Em30 , E8 , V8 , Zn5 ซึ่งเป็น Linux รุ่นใหม่กว่า เจอแล้วจะส่งข่าวให้ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 10:18  

rokr T ผู้เขียน:
อยากรู้เหมือนกันใช้วิธีไหน ถ้ากลับไป 4.1 เสียเวลาเหมือนกัน แต่ถ้าวิธีผมจะง่าย ทีนี้เราก็แชร์ ค่าอินเตอร์เนตส์ที่เหลืออีกสองค่ายได้เลย
ส่วนโปรการเล่นเน็ตส์ ผมใช้แบบเติมเงิน 20 ชั่วโมง ประมาณ 110 บาท ชั่วโมงหมดค่อยสมัครใหม่เอา ส่วนอีกโปรไม่จำกัดเวลา 800 กว่าบาท ยังไงลองถามศูนย์ก่อนครับ
ท่าน TP Z6 ผมเคยจับพักเดียว สำหรับผมคนไม่เก่งภาษาเล่นยากเหมือนกัน อัพ F/W แล้วเปลียนได้เเต่ Font ติดตั้งโปรแกรมไม่เป็น เครื่องดันไม่รู้จักไฟล์ของ Linux หรือว่าผมทำไม่ถูกขั้นตอน 555 ไม่เหมือน Em30 , E8 , V8 , Zn5 ซึ่งเป็น Linux รุ่นใหม่กว่า เจอแล้วจะส่งข่าวให้ครับ

สำหรับ TRUE ง่ายลงทะเบียนผ่านเว๊บนี้ เลือกรุ่น EM30
http://www.mywds.com/worp/ota/orangeta/phonefirst

ขอเป็น Motorola Z6w [แป้นอักษรไทยนะครับท่าน rokr T] เป็นตัว 2 สีด้านในสีส้มแดง สวยครับ สีดำเทาก็ได้ขออุปกรณ์ครบก็จะสะดวกในการใช้งาน รุ่นนี้ออกในปี 2008 เป็น Linux เดิมของ MOTOMAGX? มี FW อยู่ไม่มากและน่าจะหยุดการพัฒนาแล้ว[อยากลองเล่นดูครับ]
ขอบคุณครับท่าน rokr T

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 12 Feb 2011 18:07; ทั้งหมด 2 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 11:15  

ยินดีด้วยจริง ๆ ครับ ผมบอกแล้วไงว่าต้องได้ ไม่ด้วยทางใดก็ทางหนึ่ง

โปร Internet ผมใช้บ้างครับบางครั้งครับแบบว่าเวลาอยากทดสอบ Internet หรืออยากลองเครื่องว่าเล่นเน็ตเป็นไง หรือจะเอาเครื่องมาเชื่อมเป็น Modem ทำยังไง ผมก็สมัคร 'เล่นเน็ตขำขำ' ครับ เสียเงิน 10.- บาท เล่นได้ 2 ชม. ในเวลา 1 วันครับ

ยินดีด้วยครับ ^^
yclcsg
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 22:46  

TP ผู้เขียน:

ยินดีด้วยครับ ที่ใช้งานได้แล้ว ไม่เห็นบอกเลยว่าท่านใช้วิธีใด ของท่าน rokr T หรือท่านเจาะเอาจาก Imp.4.1 [มีอะไรเพิ่มเติมก็บอกกล่าวกันไว้เพื่อเป็นแนวทางให้ผมและท่านอื่น ๆ ได้ทราบกัน]
ขอให้สนุกกับการใช้งาน EMME ครับ

บอกกล่าวครับ ท่านใดที่มี Motorola Z6w อยู่รุ่นนี้ใช้งานได้ดีสำหรับการใช้งาน WiFi และอื่น ๆ [ใครพบเห็นแจ้งเบาะแสให้ผมทราบด้วยจะตามไปจับตัวมาทดสอบประสิทธิ์ภาพ]

ขอบคุณครับ ผมก้ไม่แน่ใจ ว่าวิธีไหน
ระหว่าง 2 วิธีนี้คือ ของคุณ Taniiiim กับของคุณ Rokr T ครับ ผมลองของคุณ Taniiiim ครั้งแรก ผมยังใช้ไม่ได้ครับ [หรือเป็นที่ว่าผมเพิ่งจะสมัคร Dtac internet เพราะตอนแรกผมยังไม่ได้สมัคร - ข (นึกว่าไม่สมัครก้แค่เสียเงินตามนาที) พอผมสมัครแล้ว ได้รับsms ยืนยันแล้ว ลองเข้าก้ยังไม่ได้นะครับ] แล้วก้มาลองของคุณ Rokr T ครับ แต่ ไม่ได้ใช้ การเชื่อมต่อของคุณ Rokr แต่เป็นของคุณ Taniiiim อยู่ครับ (ซะงั้น) แต่พอลองเข้า internet ได้ (ซะงั้นๆ) (หรือระบบ Dtac internet เพิ่งทำงาน ??) สรุปคือ มีความเป็นไปได้ที่จะใช้ได้ทั้ง 2 คนครับ

งั้นผมก้จะขอลง วิธีทำ เอาไว้ 2 คนเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องมาไล่หากัน ...

Taniiiim ผู้เขียน:

ในที่สุด ..... ผมได้สร้าง Profile การตั้งค่า GRPS, WAP, MMS ของเครือข่าย AIS, TRUE และ DTAC ได้และสามารถนำเอามาใช้กับ FW ตัว Imperfecto V10.3 ที่ไม่สามารถรับการตั้งค่าเครือข่ายของ DTAC ได้แล้วครับ ^^

วิธีการนำไปใช้งาน

1. ดาวน์โหลดไฟล์ Thai data connection จาก http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo

เมื่อแตกไฟล์ออกมา ภายในจะประกอบไปด้วย โฟลเดอร์ NetProfile และไฟล์ devdetail.wbxml

2. สำหรับท่านที่ใช้ Imperfecto V10.3 ให้เลือกโหมดการเชื่อมต่อมือถือ EMME ของท่านเป็นโหมด Modem & Tools จากนั้นทำการเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ ด้วยสาย Micro-USB

3. พิมพ์ \\192.168.16.2 ในช่อง Start >> Run ของคอมพิวเตอร์ครับ จะปรากฏหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ให้เข้าโฟล์เดอร์ Systems

4. Copy ไฟล์ devdetail.wbxml ไปวางทับไฟล์เดิมซึ่งอยู่ที่

ezxlocal/download/appwrite/setup

5. เข้าไปที่ ezxlocal/download/appwrite หาโฟลเดอร์ NetProfile แล้วลบทิ้งครับ

(เนื่องจากไม่ได้ใช้เครือข่ายดังกล่าวเพราะเป็นเครือข่ายโทรศัพท์ของต่างประเทศ อีกทั้งไฟล์ตั้งค่าในโฟลเดอร์ NetProfile นี้เกี่ยวข้องกับไฟล์ devdetail.wbxml ซึ่งเก็บค่าการตั้งค่าเหล่านี้ไว้ด้วยครับ)

6. Copy โฟลเดอร์ NetProfile ที่ได้จากการดาวน์โหลด ไปใส่แทนที่โฟลเดอร์เดิม ที่ ezxlocal/download/appwrite

7. เสร็จสิ้นครับ เวลาจะใช้งาน Internet ก็เลือกใช้ การตั้งค่าที่ชื่อ DTAC-GPRS-WAR ในการเชื่อมต่อนะครับ

ปล. ผมทดสอบแล้วนะครับว่าใช้งานได้จริง ซึ่งต้นฉบับของไฟล์ตั้งค่าดังกล่าวได้ถูกดึงออกมาจาก FW Imperfecto V.4 ครับ ซึ่งเมื่อจับมายัดใส่ V10.3 ผมได้ทำการทดสอบการใช้ Internet กับเครือข่าย DTAC พบว่าใช้งานได้ดีครับ

ขออภัยหากมีข้อผิดพลาดนะครับ

http://www.4shared.com/file/vi4tWYGK/NetProfile.html อันนี้ของคุณ Rokr T เอามาใส่ใน Folder Backup ใน MMC ครับ แล้ว restore จาก Backup helper ครับ
แล้วมาเปลี่ยนเป็น Dtac โดยการเข้าไป แก้ไขโปรไฟล์ ครับ

อย่าลืมโทรไป 1678 ด้วยนะครบ เลือก หัวข้อ 4 แล้วเลือก 2 เพื่อเปิด GPRS ด้วยนะครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 10:35  

เย็นนี้จะลองเอาค่า Dtac ของ Em30 ไปใส่ Zn5 ( ใช้ GSM ) ดูว่าจะใช้ได้ไหม
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 18:34  

เย็นนี้จะลองเอาค่า Dtac ของ Em30 ไปใส่ Zn5 ( ใช้ GSM ) ดูว่าจะใช้ได้ไหม

ผมคาดว่าน่าจะไม่ได้ครับ เพราะ ZN5 มันจะเลือก Cellular กับ Wifi แต่ลองดูก็น่าจะดีครับผม Very Happy
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 20:42  

taniiiim ผู้เขียน:

ผมคาดว่าน่าจะไม่ได้ครับ เพราะ ZN5 มันจะเลือก Cellular กับ Wifi แต่ลองดูก็น่าจะดีครับผม Very Happy

555 ตกม้าตายตั้งแต่ต้นแล้วครับ ท่านเอ็ม หาที่เก็บ Profile Net ไม่เจอ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 21:36  

555 ตกม้าตายตั้งแต่ต้นแล้วครับ ท่านเอ็ม หาที่เก็บ Profile Net ไม่เจอ

5555+ ตามนี้ครับ

1. devdetail.wbxml -- ezxlocal/download/appwrite/setup
2. NetProfile -- ezxlocal/download/appwrite/NetProfile

ตอนผมทำกับ EM30 ผมก็ก๊อบ 2 ส่วนนี้ออกมาครับ แล้วเอามาใส่ใน Imperfecto 10.3
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 23:26  

ขอบคุณครับท่านเอ็ม คงต้องเลื่อนไปทดสอบพรุ่งนี้แทน ปิดคอม ฯ แล้วครับ
แล้วจะมาใหม่
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 23:01  

5555+ ตามนี้ครับ

1. devdetail.wbxml -- ezxlocal/download/appwrite/setup
2. NetProfile -- ezxlocal/download/appwrite/NetProfile

ตอนผมทำกับ EM30 ผมก็ก๊อบ 2 ส่วนนี้ออกมาครับ แล้วเอามาใส่ใน Imperfecto 10.3

ที่ท่านเอ็มบอกใช่ของ EM30 ป่าวครับ แล้วของ ZN5 อยู่ตรงไหนครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 00:35  

@Rokr T

EM30 (เปิดจาก FileZilla)
โฟลเดอร์ NetProfile จะอยู่ที่ /ezxlocal/download/appwrite/
devdetail.wbxml จะอยู่ที่ /ezxlocal/download/appwrite/setup

ZN5 (เปิดจากช่อง Run)
โฟลเดอร์ NetProfile จะอยู่ที่ \\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite
devdetail.wbxml จะอยู่ที่ \\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\setup

สรุปแล้วแล้วอยู่ที่เดียวกันครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2011 14:20  

วันนี้เพิ่งได้มีโอกาสฟังเพลงจาก EM30 ด้วย RB ครับ เจอปัญหาคือเวลาเปลี่ยนเพลงขึ้นเพลงใหม่หรือกำลังฟังไปเรื่อย ๆ จะมีเสียงคล้าย ๆ แผ่นสะดุดครับ เป็นทุกไฟล์ครับ ลองลง RB ใหม่แล้วก็ไม่หายครับ

ปล. ไฟล์เพลงผมเป็น mp3 ความละเอียด 320 kbps ครับ
mr6oldfish
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 11:53  

ไม่ทราบว่าไครพอจะช่วยผมได้บ้้างครับ พอดีว่า

ผมแฟรชจนมันเปิดไม่ได้เลยอ่ะครับ ตอนนี้เปิดไม่ติดแล้ว ไม่กระดิกอะไรเลยนิ่งตายไปเลย

แต่ผมเป็ฯ E8 นะครับ พอดีเห็นคล้าายกันกันเลยถามหลายๆบอร์ด
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 13:00  

วันนี้เพิ่งได้มีโอกาสฟังเพลงจาก EM30 ด้วย RB ครับ เจอปัญหาคือเวลาเปลี่ยนเพลงขึ้นเพลงใหม่หรือกำลังฟังไปเรื่อย ๆ จะมีเสียงคล้าย ๆ แผ่นสะดุดครับ เป็นทุกไฟล์ครับ ลองลง RB ใหม่แล้วก็ไม่หายครับ

ปล. ไฟล์เพลงผมเป็น mp3 ความละเอียด 320 kbps ครับ

สวัสดีครับ
เป็นเช่นกันเมื่อใช้กับ Sim การ์ดที่เปิดสัญญาณโดยเป็น Bug ของ EMME จะมีการตรวจจับสัญญาณทำให้เพลงที่เล่นอยู่ขาดตอนสะดุดบ้างช่วง ลองใช้งานกับ Sim ที่ไม่ได้เปิดสัญญาณดูได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ หรือมีวิธีการอื่นนอกจากนี้ท่านช่วยนำเสนอเป็นแนวทางด้วยครับ[EMME ของผมปลดประจำการแล้วใช้ Zine เป็นตัวหลักได้แล้วทุกอย่างของ Sym.x.1 ลงตัวแล้ว]

ท่าน taniiiim หา Moto E8 ได้ยัง? ระวังปัญหาการ flash FW บางตัวที่เคยแจ้งไว้ว่าจะทำให้เครื่องดับเคยอ่านที่ท่าน bestwebs และ ท่าน Nikhil007? เคยเขียนไว้ใน mmus.us ซึ่งเคยนำมาแจ้งไว้ในห้องนี้ครับ อย่างท่านด้านบนนี้เข้ามาขอความช่วยเหลือซึ่งอยากช่วย แต่ไม่มีเครื่องจึงไม่สามารถอธิบายได้
ขอให้การแก้ไขประสพผลสำเร็จครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 13:24  

สวัสดีครับ
เป็นเช่นกันเมื่อใช้กับ Sim การ์ดที่เปิดสัญญาณโดยเป็น Bug ของ EMME จะมีการตรวจจับสัญญาณทำให้เพลงที่เล่นอยู่ขาดตอนสะดุดบ้างช่วง ลองใช้งานกับ Sim ที่ไม่ได้เปิดสัญญาณดูได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ หรือมีวิธีการอื่นนอกจากนี้ท่านช่วยนำเสนอเป็นแนวทางด้วยครับ[EMME ของผมปลดประจำการแล้วใช้ Zine เป็นตัวหลักได้แล้วทุกอย่างของ Sym.x.1 ลงตัวแล้ว]

ท่าน taniiiim หา Moto E8 ได้ยัง? ระวังปัญหาการ flash FW บางตัวที่เคยแจ้งไว้ว่าจะทำให้เครื่องดับเคยอ่านที่ท่าน bestwebs และ ท่าน Nikhil007? เคยเขียนไว้ใน mmus.us ซึ่งเคยนำมาแจ้งไว้ในห้องนี้ครับ อย่างท่านด้านบนนี้เข้ามาขอความช่วยเหลือซึ่งอยากช่วย แต่ไม่มีเครื่องจึงไม่สามารถอธิบายได้
ขอให้การแก้ไขประสพผลสำเร็จครับ

ขอบคุณมากครับท่าน TP ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ครับ ส่วน E8 ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ ยังขาดทุนทรัพย์อยู่ครับผม Very Happy
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 17:31  

ทดสอบแล้วครับ โดย

1. เปิด Aeroplane Mode แต่ใส่ SIM อาการยังเป็นเหมือนเดิมครับ

2. ถอด SIM ออก แล้วลองเล่นเพลงดู ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ยังไงจะลอง Flash เครื่อใหม่ดูครับ ^^
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 08:34  

1. เปิด Aeroplane Mode แต่ใส่ SIM อาการยังเป็นเหมือนเดิมครับ

2. ถอด SIM ออก แล้วลองเล่นเพลงดู ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ยังไงจะลอง Flash เครื่อใหม่ดูครับ ^^

สวัสดีครับ
ก่อนทำการ flash ใหม่ทำ format เมมการ์ดด้วยก็จะดี เพื่อไม่ให้มีอาการตกค้างของไฟล์เงาต่าง ๆ หรืออีกนัยหนึ่งคือไม่เหลือขยะตกค้างในเมมการ์ดครับ
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 08:59  

สวัสดีครับ
ก่อนทำการ flash ใหม่ทำ format เมมการ์ดด้วยก็จะดี เพื่อไม่ให้มีอาการตกค้างของไฟล์เงาต่าง ๆ หรืออีกนัยหนึ่งคือไม่เหลือขยะตกค้างในเมมการ์ดครับ

เห็นด้วยตามท่าน TP ครับ ล้างการ์ดความจำหน่อยก็ดีครับ ท่านเอ็ม
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 10:37  

สวัสดีครับ

เห็นด้วยตามท่าน TP ครับ ล้างการ์ดความจำหน่อยก็ดีครับ ท่านเอ็ม

ขอบคุณครับ จะลองแก้ไขดูเพราะยังไม่ได้ Format Card ครับ Very Happy
patcharapong
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2011 18:33  

ขอเข้ากลุ่มด้วยคนนะฮะๆ หลังจาก อกหักจาก E8 ขอซบ EM30 แล้วกัน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 03:14  

เจอปัญหาเข้าอีกแล้ว หลังจากผมลงตัว ezx_hsa.cfg ซึ่งอ่านในะเว็บ Thai pda เค้าบอกว่าเป็นตัว slide bar ผมก้เลยลง หลังจากนั้นเครื่องก็ค้างไปเลย

ตอนนี้พอเปิดเครื่องเครื่องก็ค้างหน้า ROKR ครับ แต่ก็สามารถเข้า B/L ได้อยู่นะ

ทำไงดีครับ?
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 08:10  

patcharapong ผู้เขียน:
เจอปัญหาเข้าอีกแล้ว หลังจากผมลงตัว ezx_hsa.cfg ซึ่งอ่านในะเว็บ Thai pda เค้าบอกว่าเป็นตัว slide bar ผมก้เลยลง หลังจากนั้นเครื่องก็ค้างไปเลย

ตอนนี้พอเปิดเครื่องเครื่องก็ค้างหน้า ROKR ครับ แต่ก็สามารถเข้า B/L ได้อยู่นะ

ทำไงดีครับ?

ตัว side bar ลงยังไงครับถึงค้าง เข้า B/L ได้ ก็อัพใหม่โลด
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 08:28  

ทำไงดีครับ?

สวัสดีครับ
ยินดีด้วยครับที่ได้เครื่่องมาใช้งาน คิดว่าปัญหาข้างต้นเป็นจากสาเหตุ font,Skins,และการ flash ที่ไม่สมบูรณ์ เคยเป็นเช่นกัน น่าจะทำการ Reflash ใหม่ก็จะหายครับ สำหรับ Sidebar นั้นไม่จำเป็นต้องทำเองแล้วครับหากท่านใช้ FW ตั้งแต่ Imp.V8-10.3 ใน FW จะมีการตั้งค่าให้ใช้งานได้โดยอัตโนมัติแล้ว รายละเอียดในนี้มีให้ท่านอ่าน เพื่อทำการ FW และยังมีเพื่อน ๆ หลายท่านที่่ยังเล่น EMME อยู่มาให้คำแนะนำในด้านต่าง ๆ ครับ EMME ใช้เมมการ์ดได้ดีสุด 8 กิ๊ก หากเกินกว่านี้จะเป็นอันตรายต่อเครื่อง ร้อนมาก เคยใช้งานดูปรากฏว่าบอร์ดไหม้ ต้องเคลม
ขออนุญาตกล่าวถึง E8 สักเล็กน้อย E8 นั้นมี FW หรือ BL บางเวอร์ชั่นที่เมื่อทำการ flash แล้วจะทำให้มีการเปลี่ยนแปลงของ BL ซึ่งอันนี้แปลกและเป็นฉะเพราะ E8 ซึ่งมีคำเตือนจากหลายท่านในเว๊บ mmus.us และเคยนำ FW ที่เป็นปัญหามาลงแนะนำไว้แล้วหากเลือกที่จะเล่น E8 ต้องสำรวจโดยการกด *#9999# จะปรากกฏรายละเอียดให้เราตรวจสอบได้และตรวจสอบ BL ด้วยเพื่อจะได้เครื่องที่เมื่อทำการ flash แล้วจะไม่มีปัญหาเครื่องดับ วิธีนี้ใช้การตรวจสอบสำหรับ Moto ได้ทุกรุ่นครับ
ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน EMME ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 15:42  

เรียบร้อยและครับ ลง FW ใหม่ก็เปิดได้ปกติแล้ว

มีโปรแกรมเสริม หรือว่าอะไรใหม่ๆบอกกันด้วยนะฮะ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 16:17  

เรียบร้อยและครับ ลง FW ใหม่ก็เปิดได้ปกติแล้ว

มีโปรแกรมเสริม หรือว่าอะไรใหม่ๆบอกกันด้วยนะฮะ

ครับ EMME ง่ายกว่า E8 มากครับ ถ้า Hardware ไม่เสียหาย Software มีทางแก้ไขได้ง่าย ๆ

ไม่ทราบว่าใช้งาน FW Imp. เวอร์ชั่นไหนครับ App.เสริม Opera mini 4.หรือ 5 ไว้เข้าเว๊บ หรือ เกม ดูไฟล์ Doc. Dictionary หรืออื่น ๆ น่าจะมีแปะไว้ในหน้าต้น ๆ แล้วครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 22:23  

ตอนนี้ผมใช้ตัว 10.3 อ่ะครับ

เอ้ออยากทราบวิธีใส่ ธีม ด้วยฮะๆ
แหล่งโหลด ธีม นี่มีเว็บไหนมีะธีมเจ๋งๆ บ้างครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 07:50  

ตอนนี้ผมใช้ตัว 10.3 อ่ะครับ

เอ้ออยากทราบวิธีใส่ ธีม ด้วยฮะๆ
แหล่งโหลด ธีม นี่มีเว็บไหนมีะธีมเจ๋งๆ บ้างครับ

สวัสดีครับ
ตามนี้ครับสำหรับ Skins ของ EMME
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=9
ตั้งระบบใน EMME เรียบร้อยสร้าง Folder ชื่อ Skins นำไปไว้ใน ext2 หรือ 3 ลบไฟล์ .chm ออกเมื่อแตกไฟล์ Skins ออกมาจะใช้การแตกไฟล์ใน EMME เลยก็ได้แล้วนำไปไว้ใน Folder ที่สร้างไว้ใน
การเปลี่ยน Skins เข้าไปที่ การตั้งค่า/รูปแบบ [เลือก Skins ที่ต้องการ] เครื่องจะ Reflash ให้เป็นอันเสร็จ บางอันไม่สามารถใช้งาน Sidebar ได้ หรือที่พิเศษมีการซ่อนไว้มีอยู่หนึ่งเดียว Naruto
ส่วน Themes ของ RB
http://themes.rockbox.org/index.php?allthemes
สำหรับ RB2.22 ที่มี Themes น่าจะครบสำหรับใช้งานใน EMME
http://www.4shared.com/file/pHfz0XDv/RockBox.html
ทดลองใช้งานดู
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 10:34  

Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 18:39  

ผมอยากรู้ว่า บาง สกินมันมีพวกนาฬิกา หรือว่าสไลด์บาร์อ่ะ มันไปเอาออกมายังไง

เพราะว่าผมลงไปมันต้องก็อปแค่ไฟล์สกินลง นอกนั้นไม่รู้่เอาไปไว้ไหนถึงจะขึ้น

แล้วผมเผลอกดตั้งค่าในปุ่มเขียวอ่ะครับ มันเอาออกยังไง เพราะว่าเวลาออกจาก rockbox มันจะต้องกดปุ่มเขียวค้างแล้วก็ kill/stop อ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย patcharapong เมื่อวันที่ 04 Mar 2011 19:09; ทั้งหมด 1 ครั้ง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 18:59  

ผมอยากรู้ว่า บาง สกินมันมีพวกนาฬิกา หรือว่าสไลด์บาร์อ่ะ มันไปเอาออกมายังไง

เพราะว่าผมลงไปมันต้องก็อปแค่ไฟล์สกินลง นอกนั้นไม่รู้่เอาไปไว้ไหนถึงจะขึ้น

ดูหน้าที่ 38 จากต้นนับจากบนลงมาที่หัวข้อที่ 4 ที่ผมลงไว้ใช่อันนี้มั้ย อ่านดูครับ

อย่างนี้ป่าว
การออกจาก RB ของ EMME ง่ายมากกดปุ่มซ้ายล่างข้าง ก็จะออกทันที่ไม่ต้องไป Resume หรือ Kill/Stop ที่ปุ่มเขียวจะใช้งานเมื่อ RB ค้างหรือต้องการกลับไปที่ RB ครับ

ปล.ป้องกันขณะฟังเพลงแล้วมีสายเข้ามาเสียงเรียกเข้าจะดังเข้าหูฟังเช่นกัน แนะนำให้ใช้เป็นเสียงพูดอย่าง Hello Moto หรือ Your Have Messages ทำนองนี้หรือจะสร้างขึ้นมาเองก็ได้
คุณ บอม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 20:16  

ใครสนใจรุ่นนี้โทรคุยได้นะครับ สีเงินสภาพนางฟ้า http://www.thaisecondhand.com/_board/ct/data/CT9547390.html
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 09:56  

ผมไม่เข้าใจไอ้ตรง
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\RokrDesk\skin

อ่ะครับทำยังไง? มันคืออะไรหรอ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 12:29  

ผมไม่เข้าใจไอ้ตรง
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\RokrDesk\skin

อ่ะครับทำยังไง? มันคืออะไรหรอ

สวัสดีครับ
ท่าน patcharapong ท่านคงไม่อ่านหน้าต้น ๆ [เครดิทท่าน taniiiim ที่นำมาแนะนำไว้ในห้อง Zine]
เลยลองใช้กับ EMME ก็ใช้งานได้เหมือนกันดังนี้
1.ตั้งการเชื่อมต่อให้เป็น Modem/Tooth
2.นำ \\192.168.16.2 ใส่ใน run ของ Windows คลิ๊กที่ Start จะเห็นคำว่า run คลิ๊กเปิดออกมาใส่ไว้แล้วกด OK
3.จะเข้าหน้านี้ซึ่งให้ดูที่ System คลิ๊กเข้าไปจะมีอะไรมากมายดูเอาว่าจะใส่ตามนั้นได้
4.ต้องลง RokrDesk ก่อนตามคำอธิบายในหน้าที่แล้วดูให้ดี ๆ

คลิ๊กที่รูปจะเห็นชัดกว่า
ขอให้ทำได้ด้วยดีครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 21:17  

สวัสดีท่าน TP และทุกท่านครับ อยากได้ Profilenet ของ GSM จังครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 07:02  

สวัสดีท่าน TP และทุกท่านครับ อยากได้ Profilenet ของ GSM จังครับ

สวัสดีครับ
ไม่มี Sim ของ AIS ทดลองครับ ท่าน rokr T มีอยู่ก็ติดตั้งได้ง่าย ๆ ดังนี้รูปนี้ครับ

ขอให้ทำสำเร็จครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 06 Mar 2011 10:19; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 08:08  

สวัสดีครับ
ไม่มี Sim ของ AIS ทดลองครับ ท่าน rokr T มีอยู่ก็ติดตั้งได้ง่าย ๆ ดังนี้รูปนี้ครับ

ขอให้ทำสำเร็จครับ

ขอบคุณครับท่าน TP เคยลองแล้ว แต่เราจัดเก็บไม่ได้ครับ อยากได้ค่า Backup เหมือนที่ผมเคยแนะนำของ dtac ไว้เมื่อหน้าที่แล้วจัง ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 08:20  

อ้าว ! เคยลองแล้วหรือ อย่างนี้ต้องกลับไปที่ Imp V 4.1
http://www.4shared.com/get/9u6hQEDO/Imperfecto-41.html
ลงแล้วให้ติดตั้ง NetProfile ของ AIS
แล้วเข้า \\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\setup\NetProfile
วันหยุดมีเวลาทดสอบดูครับ
ได้ผลอย่างไรมา Update ให้ทราบกันทั่ว ๆ ด้วยครับ
เอามาฝากให้ใช้งาน
http://www.4shared.com/file/6UEB0FC1/RingTone_white_PlalyingMusic.html [Ringtoneสำหรับใช้งานขณะฟังเพลง]
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2011 02:45  

ลองตามนี้ดูครับ http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo

ผมทำไว้ทุกเครือข่ายเลยครับ DTAC, GSM, TRUE มีทั้ง Profile สำหรับ GPRS และ MMS ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 12:04  

อาการเหล่านี้เกิดจากอะไรบ้างอ่ะครับ

- อยู่ดีๆเครื่องก็ค้าง กดปุ่มมีไฟติดแต่กดเข้าเมนู หรือทำอะไรไม่ได้เลยพอถอดแบตเปิดใหม่ก็ไปค้าหน้า ที่มีคำว่า ROKR ที่มีเสียงด้วยนั่นแหละ แล้วก็ค้างหน้านั้นตลอด

- ผมลองแก้โดยการแฟรช เฟรมแวร์ใหม่ มันก็กลับมาใช้ได้ปกติ อีกสักพักก็เป็นแบบเดิม
- ผมใช้ตัว V10.3 ตอนแรกใช้ของ chaina ก็เป็น ต่อมาโหลดของ Indian มาแฟรชก็เป็น แฟรชตามวิธีในเว็บเด๊ะๆ

ต้องทำยังไงล่ะครับทีนี้ผมต้องเดินทางไปต่างจังหวัดตั้งสัปดาห์ กลัวพอแฟรชใหม่แล้วเป็นเหมือนเดิม มันจะติดต่อคนอื่นยากล่ะซิทีนี้
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 12:36  

อาการเหล่านี้เกิดจากอะไรบ้างอ่ะครับ

- อยู่ดีๆเครื่องก็ค้าง กดปุ่มมีไฟติดแต่กดเข้าเมนู หรือทำอะไรไม่ได้เลยพอถอดแบตเปิดใหม่ก็ไปค้าหน้า ที่มีคำว่า ROKR ที่มีเสียงด้วยนั่นแหละ แล้วก็ค้างหน้านั้นตลอด

- ผมลองแก้โดยการแฟรช เฟรมแวร์ใหม่ มันก็กลับมาใช้ได้ปกติ อีกสักพักก็เป็นแบบเดิม
- ผมใช้ตัว V10.3 ตอนแรกใช้ของ chaina ก็เป็น ต่อมาโหลดของ Indian มาแฟรชก็เป็น แฟรชตามวิธีในเว็บเด๊ะๆ

ต้องทำยังไงล่ะครับทีนี้ผมต้องเดินทางไปต่างจังหวัดตั้งสัปดาห์ กลัวพอแฟรชใหม่แล้วเป็นเหมือนเดิม มันจะติดต่อคนอื่นยากล่ะซิทีนี้

ก่อนทำการ falsh ใหม่ ท่านทำการ format เมมฯ หรือเปล่าครับ ทดลองดูน่าจะช่วยให้เงาหรือขยะในเมมฯ หมดไปเครื่องน่าจะใช้งานได้ปกติ
ขอให้แก้ไขได้ก่อนเดินทางครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 14:18  

ไม่ไหวเลยครับทีนี้ยังไม่ทันได้ใช้เลย เป็นแล้ว
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 15:03  

ไม่ไหวเลยครับทีนี้ยังไม่ทันได้ใช้เลย เป็นแล้ว

เป็นแบบนี้ลอง flash Imp.v 10 ตามนี้ครับ
http://www.4shared.com/file/LdOEOu-f/Imperfecto_Lite_v10_.html
ทดลองดู แตกต่าง ๆ จาก Imp.v10.3 ไม่มากครับ
สู้ ๆ ครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 19:42  

ท่าน patcharapong ตอนอัพ F/W ได้สังเกตุ เวลาอัพเสร็จ เครื่องจะปิดแล้วเปิดใหม่ ตอนเครื่อง Boot ขึ้นมาใหม่ไฟที่ปุ่มกดติดด้วยหรือไม่ครับ ผมสงสัยว่าขั้นตอนการอัพไม่สมบูรณ์ ( เหมือน E8 ถ้าระหว่างการ Boot หากไฟปุ่มกดไม่ติด ตอนเปิดเครื่องจะค้างที่โลโก้ )
อีกอย่างตรวจสอบขนาดของ F/W ที่โหลดมา ขนาดจำนวน MB เท่ากับของต้นฉบับหรือป่าวครับ ผมสงสัยว่า F/W ที่โหลดมา โหลดมาไม่ครบ MB จากต้นฉบับ พออัพไปแล้วจึงมีปัญหาเนื่องจากใช้ F/W ที่โหลดมาไม่สมบูรณ์
2 ขอนี้จากประสบการณ์ที่ผมเจอกับตัวเอง ลองตรวจเช็คดูครับ
ritthichanan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2011 14:34  

ritthichanan ผู้เขียน:
โอ้วว กระทู้นี้ยังอยู่ เครื่อง EM30 ของผมก็ยังอยู่ เขาลงเวอร์ชั่นไหนกันแล้วเนี่ย เคยลงไปตั้งกะปีมะโว้

สวัสดีครับ
สำหรับ FW ล่าสุดและน่าจะไม่มีเพิ่มเหมือน E8 ที่มีเพิ่มอยู่ ก็เป็นตัวนี้
http://www.4shared.com/file/bMYwfkUB/Imperfecto_Lite_v103_Chinese7z.html เสถียรดีครับ
ที่ว่าไม่มีเพิ่มเนื่องจากท่าน Sandip ผู้สร้าง FW ต่อเนื่องให้ EM30 จนมาถึง 10 เวอร์ชั่นท่านบอกว่าท่านไม่มีเครื่อง EM30 แล้ว คงหันไปหา Android เพราะการสร้าง App. เข้าสู่ Market จะได้รับค่าตอบแทนจาก Google เป็นเปอร์เซ็นต์ ส่วน Linux เป็นการแจกฟรีให้ใช้งานกัน แต่ก็เป็นวิถีทางสำหรับผู้ที่จะเป็น Moderator ซึ่งต่างจาก Hacker

ขอบคุณมากครับผม ช่วงนี้ว่างหลายวัน จะแฟลชเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดให้เสร็จให้จงได้ มันคงจะดีกว่าเวอร์เก่านะครับ เวอร์ชั่นเก่า เคยเจอแบบอยู่ดีๆเครื่องก็เปิดหน้าจอค้างเท้งเต้งอยู่งั้นแหละ จนแบตหมด เป็นหลายครั้งเหมือนกัน แต่ไม่บ่อยหรอกครับ แล้วคงจะได้ปรึกษาหารือพี่น้องผู้ชำนาญ จนกว่าเครื่องจะแจ่มนะครับ (ตื่นเต้นๆอีกแล้ว)

ตอนนี้กำลังไล่หากระทู้ที่บอกวิธีการขั้นตอนการแฟลชอยู่ครับ (จำไม่ได้..ลืม) จะจัดการกับ EM30 ก่อนนะครับอยากได้ดีเหมือนคนอื่น อิอิ ส่วน E8 ไม่กล้าจะลงอะไร ซื้อมาแพงกว่า EM30 ตั้งหลายบาทแน่ะ หวาดกลัว อิอิ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2011 19:11  

โอ้วว กระทู้นี้ยังอยู่ เครื่อง EM30 ของผมก็ยังอยู่ เขาลงเวอร์ชั่นไหนกันแล้วเนี่ย เคยลงไปตั้งกะปีมะโว้

สวัสดีครับ
สำหรับ FW ล่าสุดและน่าจะไม่มีเพิ่มเหมือน E8 ที่มีเพิ่มอยู่ ก็เป็นตัวนี้
http://www.4shared.com/file/bMYwfkUB/Imperfecto_Lite_v103_Chinese7z.html เสถียรดีครับ
ที่ว่าไม่มีเพิ่มเนื่องจากท่าน Sandip ผู้สร้าง FW ต่อเนื่องให้ EM30 จนมาถึง 10 เวอร์ชั่นท่านบอกว่าท่านไม่มีเครื่อง EM30 แล้ว คงหันไปหา Android เพราะการสร้าง App. เข้าสู่ Market จะได้รับค่าตอบแทนจาก Google เป็นเปอร์เซ็นต์ ส่วน Linux เป็นการแจกฟรีให้ใช้งานกัน แต่ก็เป็นวิถีทางสำหรับผู้ที่จะเป็น Moderator ซึ่งต่างจาก Hacker

ขอบคุณมากครับผม ช่วงนี้ว่างหลายวัน จะแฟลชเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดให้เสร็จให้จงได้ มันคงจะดีกว่าเวอร์เก่านะครับ เวอร์ชั่นเก่า เคยเจอแบบอยู่ดีๆเครื่องก็เปิดหน้าจอค้างเท้งเต้งอยู่งั้นแหละ จนแบตหมด เป็นหลายครั้งเหมือนกัน แต่ไม่บ่อยหรอกครับ แล้วคงจะได้ปรึกษาหารือพี่น้องผู้ชำนาญ จนกว่าเครื่องจะแจ่มนะครับ (ตื่นเต้นๆอีกแล้ว)

ตอนนี้กำลังไล่หากระทู้ที่บอกวิธีการขั้นตอนการแฟลชอยู่ครับ (จำไม่ได้..ลืม) จะจัดการกับ EM30 ก่อนนะครับอยากได้ดีเหมือนคนอื่น อิอิ ส่วน E8 ไม่กล้าจะลงอะไร ซื้อมาแพงกว่า EM30 ตั้งหลายบาทแน่ะ หวาดกลัว อิอิ

แอบสน E8 จังเลยครับ >_< ผมกำลังหาแลก E8 กับ EM30 สีแดงอยู่เลยครับ ^^
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2011 23:17  

E8 นี่ ดำทมึน แวววับจับตา ดูเหมือนใหม่ ตลอดเวลา เลยนะขอบอก Razz Razz Razz Razz
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2011 00:15  

E8 นี่ ดำทมึน แวววับจับตา ดูเหมือนใหม่ ตลอดเวลา เลยนะขอบอก Razz Razz Razz Razz

อยากได้จัง Very Happy
nonku_66
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 10:41  

เวลาเสียบหูฟังฟังเพลงแล้วมันกระตุกครับ ใครเป็นแบบนี้บ้าง แล้วพอมีวิธีแก้ไขยังไงมั่งครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 13:59  

nonku_66 ผู้เขียน:
เวลาเสียบหูฟังฟังเพลงแล้วมันกระตุกครับ ใครเป็นแบบนี้บ้าง แล้วพอมีวิธีแก้ไขยังไงมั่งครับ

เคยเจอปัญหานี้ครับ โดยผมเจอปัญหาเวลาเล่น ใน RockBOX วิธีแก้ทำโดย ผม Format การ์ด Micro ครับ แล้วเอาเพลงลงใหม่

แต่มันก็ยังกระตุกอยู่ครับเพราะผมเลือก theme ชื่อ Nerd ครับ แต่พอลองเปลี่ยน Theme ของ RB ดูมันก็หายไปครับ ไม่กระตุกหรือสะดุด
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 14:49  

เคยเจอปัญหานี้ครับ โดยผมเจอปัญหาเวลาเล่น ใน RockBOX วิธีแก้ทำโดย ผม Format การ์ด Micro ครับ แล้วเอาเพลงลงใหม่

แต่มันก็ยังกระตุกอยู่ครับเพราะผมเลือก theme ชื่อ Nerd ครับ แต่พอลองเปลี่ยน Theme ของ RB ดูมันก็หายไปครับ ไม่กระตุกหรือสะดุด

สวัสดีครับ
กำลังทดสอบตามที่ท่าน taniiiim เล่น RB ใช้ Theme ตัว Nerd อยู่ครับ ไฟล์เพลงชนิด .ogg เมมฯ Sandisk C2 8 กิ๊ก เล่นได้ปกติครับสำหรับผม

ปัญหานี้น่าจะหาตันเหตุยาก แต่หากแก้ไขได้ก็เป็นอันว่าใช้งานได้ด้วยดี
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 16:18  

สวัสดีครับ
กำลังทดสอบตามที่ท่าน taniiiim เล่น RB ใช้ Theme ตัว Nerd อยู่ครับ ไฟล์เพลงชนิด .ogg เมมฯ Sandisk C2 8 กิ๊ก เล่นได้ปกติครับสำหรับผม

ปัญหานี้น่าจะหาตันเหตุยาก แต่หากแก้ไขได้ก็เป็นอันว่าใช้งานได้ด้วยดี

หรืออาจจะเป็นที่ไฟล์เพลง ผมใช้ mp3 ริปจากแผ่น 320kbps 48 kHz ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 19:44  

ผมมี E8 ที่พังไครอยากได้ไปซ่อมบ้างฮ๋ะๆๆๆๆ

ไปตจวมา ก็เป็นอีกแล้ว ขนาดฟอร์แมทการ์ดแล้วแต่คราวนี้นานหน่อยกว่าจะเป็น

ส่วนเรื่องไฟล์ตอนโหลดมาเป็นไฟล์ซิป ก็ 95mb ปกติเท่ากับที่มันบอก

พอแตกออกมาแล้วก็เป็น 200 กว่าเมกกะไบท์ ซึ่งผมงงว่ามันยัดใส่ในความจำเครื่องได้ไงทั้งที่มันมีแค่ 30 mb ???

ไครที่ลงไฟล์ไม่มีปัญหา ช่วยอัพโหลดมาให้ผมหน่อยครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 20:26  

อ่านในบอร์ดแล้วมึนงงมากๆ ตั้ง 39 หน้า ยังอ่านไม่หมดเลยครับ แต่ก็จะพยายามอ่านต่อไป แต่ตอนนี้ขอถามก่อนนะครับว่าไฟล์พื้นฐานที่ผมเตรียมไว้เพื่อแฟลช ถูกต้องหรือไม่ครับ

1. EM30_06.A9_NoRSA
2. em30_LP0021
3. Imperfecto_Lite_v10.3_Chinese.zip 7z
4. R6716_G_71.01.02R_A_Bootloader
5. RSDLite_4.5.5
6. P2KToolsVS 3.0.8.864

ปัจจุบันที่ใช้เป็น Imp 4.1 ได้รุ่นน้องคนหนึ่งที่เก่งด้านคอมเป็นคนแฟลชให้ มันก็สำเร็จง่ายซิครับ คนเก่งทำให้ เขาก็คลิกปั๊บๆๆ รวดเร็วว่องไวจนมองไม่ทัน แต่ตอนนี้ผมอยากจะลองแฟลชเองดูบ้าง ดูเหมือนมันจะยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าจะสำเร็จมั้ย
ถ้าแฟลชไม่สำเร็จ ถอดสาย USB แล้วค่อยเอามาแฟลชต่อวันหลังจะได้มั้ยครับ Shocked Shocked Shocked
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 21:24  

อ่านในบอร์ดแล้วมึนงงมากๆ ตั้ง 39 หน้า ยังอ่านไม่หมดเลยครับ แต่ก็จะพยายามอ่านต่อไป แต่ตอนนี้ขอถามก่อนนะครับว่าไฟล์พื้นฐานที่ผมเตรียมไว้เพื่อแฟลช ถูกต้องหรือไม่ครับ

3. Imperfecto_Lite_v10.3_Chinese.zip 7z
4. R6716_G_71.01.02R_A_Bootloader

ปัจจุบันที่ใช้เป็น Imp 4.1 ได้รุ่นน้องคนหนึ่งที่เก่งด้านคอมเป็นคนแฟลชให้ มันก็สำเร็จง่ายซิครับ เวลาคนเก่งๆทำให้นะครับ เขาก็คลิกปั๊บๆๆ รวดเร็วว่องไวจนมองไม่ทัน แต่ตอนนี้ผมอยากจะลองแฟลชเองดูบ้าง ดูเหมือนมันจะยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าจะสำเร็จมั้ย

ถ้าแฟลชไม่สำเร็จ ถอดสาย USB แล้วค่อยเอามาแฟลชต่อวันหลังจะได้มั้ยครับ Shocked Shocked Shocked

เครื่องเคยอัพมาแล้ว เตรียมข้อ 2 , 3 , 5 พอครับ ส่วนวิธีการอัพอยู่ในนี้แล้ว คร่าว ๆ เปฺดโปรแกรม RSDLite > อัพข้อ 3. Imperfecto_Lite_v10.3_Chinese > ตามด้วยข้อ 2. em30_LP0021
ปล.อย่าลืม Backup ข้อมูลจาก Imp 4.1 ไว้ด้วย หาเมนู Backup ได้จากในเครื่อง ต้องขออภัย V.4.1 ผมลืมไปแล้วอยู่ส่วนไหน
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 21:24  

ผมมี E8 ที่พังไครอยากได้ไปซ่อมบ้างฮ๋ะๆๆๆๆ

ไปตจวมา ก็เป็นอีกแล้ว ขนาดฟอร์แมทการ์ดแล้วแต่คราวนี้นานหน่อยกว่าจะเป็น

ส่วนเรื่องไฟล์ตอนโหลดมาเป็นไฟล์ซิป ก็ 95mb ปกติเท่ากับที่มันบอก

พอแตกออกมาแล้วก็เป็น 200 กว่าเมกกะไบท์ ซึ่งผมงงว่ามันยัดใส่ในความจำเครื่องได้ไงทั้งที่มันมีแค่ 30 mb ???

ไครที่ลงไฟล์ไม่มีปัญหา ช่วยอัพโหลดมาให้ผมหน่อยครับ

เสียใจด้วยครับ แบบนี้น่าจะเป็นจากระบบข้างในเครื่องแล้ว
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 01:36  

ปัจจุบันที่ใช้เป็น Imp 4.1 ได้รุ่นน้องคนหนึ่งที่เก่งด้านคอมเป็นคนแฟลชให้ มันก็สำเร็จง่ายซิครับ เวลาคนเก่งๆทำให้นะครับ เขาก็คลิกปั๊บๆๆ รวดเร็วว่องไวจนมองไม่ทัน แต่ตอนนี้ผมอยากจะลองแฟลชเองดูบ้าง ดูเหมือนมันจะยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าจะสำเร็จมั้ย

เครื่องเคยอัพมาแล้ว เตรียมข้อ 2 , 3 , 5 พอครับ ส่วนวิธีการอัพอยู่ในนี้แล้ว คร่าว ๆ เปฺดโปรแกรม RSDLite > อัพข้อ 3. Imperfecto_Lite_v10.3_Chinese > ตามด้วยข้อ 2. em30_LP0021
ปล.อย่าลืม Backup ข้อมูลจาก Imp 4.1 ไว้ด้วย หาเมนู Backup ได้จากในเครื่อง ต้องขออภัย V.4.1 ผมลืมไปแล้วอยู่ส่วนไหน

Imp V.4.1 เครื่องมือ backup อยู่ใน Happy Box >MpkgBox2.0 pro >Backup Helper ทำการ backup โดยเลือก select all แ้ล้วเก็บข้อมูลbackupไว้ในเมม ผมมาถูกทางแล้วใช่ไหมครับ ต่อไปก็อัพเฟิร์มแวร์ในข้อ 2,3,5 อัพเสร็จแล้วก็ค่อยมา Restore ภายหลัง ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับเนี่ย
มีข้อสงสัยสัยอีกนิด อัพแล้วเล่นเน็ตได้ทันทีหรือต้องมาตั้งค่้าในภายหลัง ผมใช้ของ AIS เห็นมีกระทู้เกี่ยวกับการเข้าเน็ตไม่ได้แยะมากเหมือนกัน

อัพแล้วฟังเพลงด้วยโปรแกรม roxbox ได้เลยใช่มั้ยครับ หรือต้องโหลดมาใส่เมมต่างหาก
โปรแกรม filezilla กับ P2KToolsVS 3.0.8.864 เอาไว้ใช้ทำอะไร ตอนไหนครับ ต้องลงคอมหรือลงไว้ในเมม ขอบคุณครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 09:26  

@ท่าน ritthichanan
โปรแกรม filezilla กับ P2KToolsVS 3.0.8.864 เอาไว้ใช้ในการใ่ส่ส่วนโปรแกรม อื่น ๆ ซึ่งลงในคอมฯ ครับ
หากแต่ไม่จำเป็นแล้ว ณ ปัจจุบัน ท่าน taniiiim ที่นำมาแนะนำวิธีดังนี้ซึ่งจะเท่ากับการเข้า root เครื่องซึ่งสะดวกกว่า ดังนี้ครับ
1.ตั้งการเชื่อมต่อให้เป็น Modem/Tooth
2.นำ \\192.168.16.2 ใส่ใน run ของ Windows คลิ๊กที่ Start จะเห็นคำว่า run คลิ๊กเปิดออกมาใส่ \\192.168.16.2 ไว้แล้วกด OK [ดูได้จากต้น ๆ ของหน้านี้ที่ผมลงรายละเอียดไว้ครับ]
นำไฟล์ที่ท่านทำ Backup ออกมาไว้ในคอมฯ ก่อนครับ โดยการถอดเมมฯ ใส่คอมฯ แล้วดูจากในคอมฯ จะมีไฟล์ ฺBackUp ตามในรูป

สำหรับการทำของท่านมาถูกขั้นต้นแล้วครับ แต่ใน Imperfecto_Lite_v10.3_Chinese ท่านต้องนำข้อมูลอื่น ๆ ที่มีอยู่ในเมมฯ ออกมาก่อนการตั้งค่า เพราะเมื่อทำแล้วข้อมูลอาจจะหายหมด
โดยเข้าไปที่ HappyBox/ToolBox/Disk Edtitor/Create Partition/Create 3 Partition/Use Preloaded Values
อันนี้จะทำตามระบบแนะนำหรือจะใส่ตามที่ท่านเลือกก็ได้แนะนำให้ทำตามระบบแนะนำในจำนวนของพื้นที่ใน ext2 ext3 mmc1

ท่านอ่านขั้นตอนนี้หรือยังครับ หลังจากนั้นท่านต้องติดตั้งไฟล์ที่แนบไปด้วยครับ มี
MgxBox.zpk - Pdf_doc_viewer_text_editor_font_manager_ztaskman.zpk ระบบจัดการให้ครับ
- RockBox.zpk โดยท่านจะเลือกไว้ใน ext2 หรือ 3 ก็เลือกเอาครับ
หาอ่านรายละเอียดมีแนะนำอยู่แล้วครับ การตั้งค่า netprofile ท่าน taniiiim ได้นำลิงค์
http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo
มาให้ใช้งานได้ทั้ง 3 ค่ายเลยครับอยู่ในหน้านี้ครับขั้นต้อนในการใส่ก็มีอยู่ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ มีข้อสงสัยใด ๆ เข้ามาทิ้งคำถามไว้ได้มีหลายท่านในนี้ที่เก่ง ๆ จะมาให้คำแนะนำครับ
ปล. คลิ๊กที่รูปจะเห็นชัดกว่าครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 11:01  

backup แล้ว ถอดเมมออกเสียบกับคอม ไม่เจอไฟล์ backup ครับ (เมมขนาด 1G นะครับ)
เป็นที่ทำ backup ไม่สำเร็จ หรือเป็นที่เมมน้อย ทำ backup ไม่ได้ สงสัยเหลือเกิ๊น อิอิ

เมมเหลือที่ว่างเท่านี้น้อยเกินไปหรือเปล่าครับ (ถ้าน้อยไป จะไปซื้อใหม่ 8 G)
ถ้าเปลี่ยนเมมใหม่ก็ก้อบปี้ไฟล์จากเมมเก่าไปใส่เมมใหม่แล้วทำbackup ได้เลยใช่มั้ยครับ
หรือว่าผมสามารถ format การ์ดซะเดี๋ยวนี้เลยได้มั้ย แล้วทำ backup ใหม่จะเป็นอะไรมั้ยน่ะ
ผมลองทำbackupซ้ำหลายครั้งแล้วนะครับเนี่ย พอถอดเมมออกไปเสียบกับคอมก็ไม่เห็นไฟล์ backup เหมือนกับที่ลงรูปให้ผมดูเลยครับ

ส่วนวิธีใช้คำสั่ง run มีปัญหายังงี้ครับ มันจะขึ้นฟ้องเกี่ยวกับ port ตรงมุมจอขวาล่าง พอคลิกขึ้นมาก็จะมีหน้าต่างนี้ หมายความว่าไงครับ ฮืออ อยากจะร้องไห้ แอ๋งๆ

เวลาใช้คำสั่ง run มันฟ้องงี้อีกด้วย ฮืออ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ritthichanan เมื่อวันที่ 14 Mar 2011 11:46; ทั้งหมด 1 ครั้ง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 11:40  

รูปสามฟ้องว่าการเชื่อมต่อ USB ที่วิ่งแบบธรรมดาให้ต่อให้ถูกต้องตาม Hubให้ถูกต้องจะวิ่งแบบ Hi Speed อันนี้ไม่่ต้องสนใจก็ได้ มีขี้นมาถามตลอดเชื่อมแสดงสถานะการเชื่อมต่อ
ไม่ต้องคลิ๊กเพื่อเปิดดูก็ได้
ไดร์เวอร์ครับตัวนี้ใช้งานได้ทุกเวอร์ชั่นของ Window
http://www.motorola.com/staticfiles/Support/Experiences/Global_Drivers/MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0.exe
ติดตั้งแล้วจะมีการ Update โดยอัตโนมัติเมื่อท่านต่อ Internet ไว้
รูปสุดท้ายท่านไม่ได้ตั้งค่าการเชื่อมต่อครับไปที่
การตั้งค่า/การเชื่อมต่อ/ตั้งค่า USB = Modem&Tool ครับ

เชื่อมต่อได้จะปรากฏดังรูปข้างต้นนี้ครับสำหรับ Imp.v.10.3
ใน Imp.v4.1 ลืมไปว่า BackUp จะไม่ต่อเนื่องคือใช้งานร่วมกันไม่ได้ จาก V.8-10.3 จะใช้งานร่วมกันได้
ท่านมีไฟล์อะไรที่สำคัญมั้ยครับ ตามที่มีอยู่ในเมมฯ
ส่วนที่ไม่ต้องนำออกมาเก็บเพื่อใส่กลับไปใช้งานมีไม่มากดังนี้
mgx_flies[อันนี้หากมีไฟล์ที่เป็น .zpk ก็จะสามารถลงใน V.10.3 ได้หากไม่ใช่ทิ้งไปเลยครับ]
MPkgBkox [ระบบจะสร้างขึ้นมาใหม่]
Rockbox [ลงใหม่ครับ] แนะนำให้ไว้ใน ext2 หรือ ext3 และสร้าง folder ชื่อ skins ไว้ใส่ skins ของ EM30 ด้วยก็ดีครับ
อย่างอื่นคิดว่าท่านได้ลงอะไรไว้ใน folder นั้นให้เข้าไปดูหากจะเก็บก็นำออกมาไว้ในคอมฯ ก่อนเมื่อจัดการ flash และตั้งค่าแล้วใช้วิธีที่ผมแจ้งไว้ข้างต้นซึ่งสะดวกสำหรับเป็นการใส่คืนกลับไปก็ได้ครับ
ส่วนเรื่อง netprofiles โหลดเก็บไว้แล้วนำมาใส่ที่หลังก็ได้ หากทำตามวิธีที่ผมแนะนำจะง่ายครับ
ค่อยอ่านให้เข้าใจแล้วค่อยทำจะได้ไม่ผิดพลาด แต่ข้อสำคัญอย่าให้แบตฯ หมดในขณะทำการ flash ละครับ ชาร์ตแบตฯ ให้เต็มก่อนทำนะครับ
สำหรับเมมฯ 1 กิ๊ก พอสำหรับการใช้งานของท่านหรือเปล่าอันนี้ต้องแล้วแต่ท่าน แต่พอสำหรับการ flash ลง Imp.v.10.3 แนะนอนครับ ดูเหมือนไฟล์ที่แตกออกมาจะใหญ่ แต่เมื่อติดตั้งแล้วจำนวนเมมฯ ของเครื่องซึ่งมี 30 mb พอให้ติดตั้งได้ครับ ยังมีที่ท่านต้องตั้งค่าในเครื่องอีกครับ
เช่น HappyBox/ToolBox/iCPU/Status=Running/เลือนลงล่าง
Maximum Frequency = 532
Minimum Frequency = 133
AutoReadStatue = Enabled
ส่วนอื่น ๆ เป็นการตั้งค่าตามความพอใจของท่าน พวกคีย์ลัดต่าง ๆ ไว้ใช้งานตามความสะดวกของท่านเองครับ
ขอให้ทำผ่านโดยสะดวกครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 16:24  

เย้ แฟลชเป็น Imp V.10.3 ได้แล้ว ลงภาษาไทยแล้วด้วยครับ เย้ ผมใส่ซิมการ์ดไว้ด้วยตอนอัพ
หลังอัพเสร็จ จำเป็นต้อง รีเซ็ตระบบ แล้วใส่เลข 000000 หรือไม่
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 19:44  

เย้ แฟลชเป็น Imp V.10.3 ได้แล้ว ลงภาษาไทยแล้วด้วยครับ เย้ ผมใส่ซิมการ์ดไว้ด้วยตอนอัพ
หลังอัพเสร็จ จำเป็นต้อง รีเซ็ตระบบ แล้วใส่เลข 000000 หรือไม่

ควร Reset เครื่องครับ เพื่อเหมือนกับยอ้นการตั้งค่าทุกอย่างให้กลับไปสู่ปกติก่อนใช้งานครับ

หลังจากนั้นจึงคืนค่าการ Backup กลับมาครับ (ถ้าได้ Backup ไว้)

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยเหลือและช่วยแนะนำครับ ^^ หากผิดพลาดอย่างไรให้ท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยนะครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:02  

ยินดีด้วยครับ ทำตามท่่าน taniiiim แนะนำก็ดีครับ จากนั้นก็มาตั้งค่าต่าง ๆ ตามที่บอกกล่าวไว้ข้างต้นเพื่อการใช้งานได้เป็นปกติครับ ท่าน ritthichanan ท่านขยันอ่านศึกษาวิธีการทำ flash และการตั้งค่าต่าง ๆ คิดว่าคงทำได้โดยสะดวกครับ
ขอให้มีความสุขในการใช้งาน EMME
ปล.ขออภัยครับ ท่านเป็นคนเดี่ยวกับที่ใช้นามว่า zjko,k ในห้อง E6 หรือเปล่าครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 20:56  

ยินดีด้วยครับ ทำตามท่่าน taniiiim แนะนำก็ดีครับ จากนั้นก็มาตั้งค่าต่าง ๆ ตามที่บอกกล่าวไว้ข้างต้นเพื่อการใช้งานได้เป็นปกติครับ ท่าน ritthichanan ท่านขยันอ่านศึกษาวิธีการทำ flash และการตั้งค่าต่าง ๆ คิดว่าคงทำได้โดยสะดวกครับ
ขอให้มีความสุขในการใช้งาน EMME
ปล.ขออภัยครับ ท่านเป็นคนเดี่ยวกับที่ใช้นามว่า zjko,k ในห้อง E6 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน ไม่มีบอร์ดนี้ ผมตายสนิทแน่ ภาษาอังกฤษผมแย่มากไม่กระดิกลิ้นเลยงูๆปลาๆครับทั่น ก็พยายามจะอ่านให้เข้าใจ แต่มันยากมากสำหรับผม ตาลายจริงๆ ส่วนชื่อล็อคอิน ziko,k ไม่ใช่ผมนะครับ ผมมีเรื่องจะอวดนะครับ คือว่า ผมมีเครื่อง EM30,E6และำE8 ครบทั้งสามเครื่องเลย มือหนึ่งทั้งนั้น ดีใจ้ดีใจ ฮ่ะ ซื้อมาตอนออกล็อตท้ายๆที่ปรับราคาถูกลงมากแล้ว ไม่รู้ผมนึกคึกยังไง ซื้อมาได้แยะขนาดนี้ งงจริงๆ แต่ก็ปลื้มใจ้ปลื้มใจที่มีไว้ในครอบครอง ฮ่ะ คุ้มมากๆครับ ได้E6มาก่อนเพราะเหล่ๆไว้นานแล้วหน้าจอสัมผัสอยากได้ แต่เมื่อชอบฟังเพลงเลยตัดสินใจไปเอา E8 มาอีกตัว พอได้มาก็ไม่กล้าแฟลชหรอกครับ E6 ตั้ง4,800 E8ก็ตั้ง 6,9000 แน่ะ สุดท้ายก็อดทนไม่ไหวกับราคาแสนยั่วใจเพียง2,900ของ EM30 เลยไปคว้าเอามาเป็นหนูทดลองแฟลชซะ อิอิ Razz Razz Razz Razz Razz ไม่เคยใช้ค่ายโมโต๋เลย พอซื้อเข้าก็ซื้อซะสามเครื่องแน่ะ ฮ่ะ Razz Razz Razz หยุดตรงนี้ที่เธอเลยครับ พอแล้วแค่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ritthichanan เมื่อวันที่ 14 Mar 2011 21:06; ทั้งหมด 3 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 21:03  

@ritthichanan ยินดีด้วยจริง ๆ ครับ ที่ได้ครอบครองของเทพ ๆ ตอนนี้อยากลองเล่น E8 มากเลย เพราะความหรูหราและเสียงที่แจ่ม ๆ แต่ไม่มีโอกาสได้เล่นแบบจริงจัง แต่เคยสัมผัสจากเครื่องของท่าน @Rock T แล้วก็รักเลยครับ ครั้นจะให้ซื้อเครื่องใหม่ในตอนนั้นผมก็ไม่มีเงิน (ยังเป็นนักศึกษาอยู่ครับ ^^)

ยินดีด้วยครับผม Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 21:08  

@ritthichanan ยินดีด้วยจริง ๆ ครับ ที่ได้ครอบครองของเทพ ๆ ตอนนี้อยากลองเล่น E8 มากเลย เพราะความหรูหราและเสียงที่แจ่ม ๆ แต่ไม่มีโอกาสได้เล่นแบบจริงจัง แต่เคยสัมผัสจากเครื่องของท่าน @Rock T แล้วก็รักเลยครับ ครั้นจะให้ซื้อเครื่องใหม่ในตอนนั้นผมก็ไม่มีเงิน (ยังเป็นนักศึกษาอยู่ครับ ^^)

ขอบคุณครัีบ Razz Razz E8 มือหนึ่งในไทยน่าจะไม่มี ส่วนต่างประเทศ จะมีมั้ยน้า Laughing Laughing เป็นนักศึกษาที่เก่งมากเลย เก่งด้านเทคโน รวยอย่างเดียวครับ เดี๋ยวก็มีงบน่า เอาใจช่วย Razz Razz Razz ปุ่มกดของ E8 กดยากเหมือนกันนะ ต้องใช้สมาธิเวลากดปุ่ม ไม่ใช่กดปุ๊บปั๊บๆเอาตามใจ แต่มันมีเอกลักษณ์ชัดเจนมากๆไม่เหมือนใครในจักรวาล Cool แล้วก็ไอ้คำสั่งสัมผัสโค้งๆ น่ะเค้าเรียกอะไรจำไม่ได้ บางทีมันก็สั่งงานโดยไม่ตั้งใจเพราะนิ้วมือไปโดนเข้านะครับ แต่มันเก่ายาก ผมดูแล้ว มันใหม่ตลอด ดำปิ๊ดเงางามเท่ห์ตลอดเวลาล่ะเค้าน่ะ Razz Razz

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ritthichanan เมื่อวันที่ 14 Mar 2011 21:30; ทั้งหมด 3 ครั้ง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 21:13  

ขอบคุณครัีบ Razz Razz E8 มือหนึ่งในไทยน่าจะไม่มี ส่วนต่างประเทศ จะมีมั้ยน้า Laughing Laughing เป็นนักศึกษาที่เก่งมากเลย เก่งด้านเทคโน รวยอย่างเดียวครับ เดี๋ยวก็มีงบน่ะ เอาใจช่วย Razz Razz Razz

ขอบคุณครับ เอาไว้ทำงานแล้วหวังว่าจะยังเหลือรอดให้ผมซื้อนะครับ Very Happy Very Happy Very Happy
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 21:54  

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน ไม่มีบอร์ดนี้ ผมตายสนิทแน่ ภาษาอังกฤษผมแย่มากไม่กระดิกลิ้นเลยงูๆปลาๆครับทั่น ก็พยายามจะอ่านให้เข้าใจ แต่มันยากมากสำหรับผม ตาลายจริงๆ ส่วนชื่อล็อคอิน ziko,k ไม่ใช่ผมนะครับ ผมมีเรื่องจะอวดนะครับ คือว่า ผมมีเครื่อง EM30,E6และำE8 ครบทั้งสามเครื่องเลย มือหนึ่งทั้งนั้น ดีใจ้ดีใจ ฮ่ะ ซื้อมาตอนออกล็อตท้ายๆที่ปรับราคาถูกลงมากแล้ว ไม่รู้ผมนึกคึกยังไง ซื้อมาได้แยะขนาดนี้ งงจริงๆ แต่ก็ปลื้มใจ้ปลื้มใจที่มีไว้ในครอบครอง ฮ่ะ คุ้มมากๆครับ ได้E6มาก่อนเพราะเหล่ๆไว้นานแล้วหน้าจอสัมผัสอยากได้ แต่เมื่อชอบฟังเพลงเลยตัดสินใจไปเอา E8 มาอีกตัว พอได้มาก็ไม่กล้าแฟลชหรอกครับ E6 ตั้ง4,800 E8ก็ตั้ง 6,9000 แน่ะ สุดท้ายก็อดทนไม่ไหวกับราคาแสนยั่วใจเพียง2,900ของ EM30 เลยไปคว้าเอามาเป็นหนูทดลองแฟลชซะ อิอิ Razz Razz Razz Razz Razz ไม่เคยใช้ค่ายโมโต๋เลย พอซื้อเข้าก็ซื้อซะสามเครื่องแน่ะ ฮ่ะ Razz Razz Razz หยุดตรงนี้ที่เธอเลยครับ พอแล้วแค่นี้

ยังขาด ZN5 อีกเครื่องครับท่าน protest
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 23:52  

@Rokr T ใช่แล้วครับ Very Happy
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 12:08  

3วัน 39 หน้า ตั้งแต่เมื่อวานยังไม่ได้นอนเลยครับ ตื่นแล้ว จะ Mod ครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งครับ อัพ ครั้งใหญ่เลย ผมเคยอัพไว้นานแล้ว เป็น IMPERFECTO 1.0 เลย มมีอะไรนำไหมครับ คืนนี้จะมาดูอีกครั้งครับ ก่อน จะ Mod. Laughing
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 13:13  

mitoona ผู้เขียน:
3วัน 39 หน้า ตั้งแต่เมื่อวานยังไม่ได้นอนเลยครับ ตื่นแล้ว จะ Mod ครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งครับ อัพ ครั้งใหญ่เลย ผมเคยอัพไว้นานแล้ว เป็น IMPERFECTO 1.0 เลย มมีอะไรนำไหมครับ คืนนี้จะมาดูอีกครั้งครับ ก่อน จะ Mod. Laughing

อ่านแล้วลองสุปเป็นขั้นตอนคร่าว ๆ ก่อนทำก็ดีนะครับ จะได้ไม่สับสน หรือสงสัยตรงไหนก็ลองโพสต์ถามไว้ก่อนครับ เพื่อไม่ให้ข้องใจระหว่างทำครับ Very Happy
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 17:51  

ขอแสดงความนับถือท่าน mitoona ที่ขยันอ่านมาก คิดว่าท่านคงเข้าใจวิธีการได้ดีระดับทำ flash ได้อย่างสะดวก
ตามที่ท่าน taniiiim แนะนำให้สรุปเป็นขั้นตอนไว้ก็จะสะดวกในการทำ

ขอให้ทำได้โดยสะดวกครับ
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 22:12  

[quote="rokr T"]ขออนุญาติทบทวนความหลังสักหนึ่งโพสต์ครับ สำหรับมือใหม่ซิงๆสิ่งที่ต้องเตรียมคร่าวๆก่อนก่อนจะแปลงร่างให้EM30เป็นร่างสุดยอด

USB Drive Version: 3.9.0-32.zip (เปิด Net. ไว้ก็จะมีการอัพเกรดเป็น V.ล่าสุด)
http://www.4shared.com/file/156432601/ed1c3364/USB_Driver_v390_32.html

RSD Lite V. 4.5.3
http://www.4shared.com/file/166928229/b634ace1/RSD_Lite_453.html

ไฟล์นี้ก่อนจะโหลดให้ปิดเครื่อง กด * และ # และเปิดเครื่อง จะเข้าหน้าbootloaderเครื่องเราตรงกับอันไหนก็โหลดอันนั้น(((คำเตือน อย่าโหลดผิดตัวน่ะครับ)))
06.A9 NoRsa
http://www.4shared.com/file/166991808/f44a05b8/EM30_06A9_NoRSA.html
06.AC NoRsa
http://www.4shared.com/file/238759380/25010501/e8_06ac_noRSA.html

Imperfecto_Sabulous (V9)สำหรับมือใหม่และใช้ดีเทค(ค่ายอื่นไม่แน่ใจ)ต้องอัพตัวนี้ก่อนที่จะโดดไปเวอร์ชั่นที่สูงกว่านี้ เพราะตัวนี้มีเมนูMotorola Setupทำหน้าที่เรียกเครือข่ายการตั้งค่าอินเตอร์เน็ตมาที่เครื่องเราทำให้สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตในมือถือเราได้(เวอร์ชั่นสูงกว่านี้จะไม่มีเมนูนี้)เมื่อตั้งค่าต่างๆในเครื่องเสร็จหมดอย่าลืมBackUp
http://www.4shared.com/file/244733556/50d9d462/ImperfectoSabulousV9.html
Imperfecto_Lite_v10
http://www.4shared.com/file/LdOEOu-f/Imperfecto_Lite_v10_.html
Imperfecto_Lite_v10.3_Chinesezi ตัวนี้ล่าสุดแว้วววว
http://www.4shared.com/file/L6ajYeHh/Imperfecto_Lite_v103_Chinesezi.html

ลิงค์นี้ ยืนยันไหมครับ Imperfecto_Lite_v10.3_Chinesezi ตัวนี้ล่าสุดแว้วววว
http://www.4shared.com/file/L6ajYeHh/Imperfecto_Lite_v103_Chinesezi.html
ผมโหลดมามีแค่ 20 mb เข้าไปเช็คที่ http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=13747 มี 94 mb ครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 01:09  

^
^
ผมใส่ลิงค์ให้ใหม่ในกระทู้เดิมแล้วครับ เลื่อนลงมาอีกครับ
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 03:30  

^
^
ผมใส่ลิงค์ให้ใหม่ในกระทู้เดิมแล้วครับ เลื่อนลงมาอีกครับ

ขอบคุณครับท่านอาจจะสับสนนิดนึงครับ ที่นี่ ท่านไม่ได้ลงลิงค์แก้ไว้ครับ มีลิงคืเดียวที่ผมแจ้ง 20mb แต่ที่ท่านแจ้งแก้ไขลิงค์คือ ที่ PDA มั้งครับ ผมโหลดมาแล้ว แต่ก็ใช้ไม่ได้ครับ RSD Lite ไม่ยอมเรียกให้ บอกว่าไม่สนับสนุน ประมาณนี้ สุดท้ายผมไม่เอามาจาก [url]http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=13747 [/url]
ได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ Very Happy กำลังจะลงไทยครับ ถ้าติดขัดจะสอบถามอีกครั้งครับ
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 05:31  

สุดท้ายจบที่ v9 ครับ 10.3 ผมลองแล้วไม่ชอบครับ ขอลองเล่นก่อนครับ ติดขัดอะไรจนด้วยปัญญาแล้วจะมาขอความรู้ ครับ Very Happy
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 09:10  

สุดท้ายจบที่ v9 ครับ 10.3 ผมลองแล้วไม่ชอบครับ ขอลองเล่นก่อนครับ ติดขัดอะไรจนด้วยปัญญาแล้วจะมาขอความรู้ ครับ Very Happy

ยินดีด้วยครับ สำเร็จจนได้ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 09:50  

ใช้คำสั่ง \\192.168.16.2 ในช่อง run วินโดว์ แล้วเอาอะไรใส่ใน ext3 ไม่ได้ มันฟ้องแบบนี้ ทำไงดีครับ

Shocked

ใน ext2 ผมเอาไฟล์ที่ติดมากับเฟิร์มแวร์ และโปรแกรมต่างๆมาใส่ไว้ยังงี้ ถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับ Confused

Rolling Eyes
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 11:39  

รูปแรกนั้นระบบยังไม่ได้สมบูรณ์ใช้งานไม่ได้ ที่ใช้งานได้จะขึ้นคำว่า lost-found เหมือนใน ext2 ของท่านที่โชว์ไว้ครับ
ทำการติดตั้ง partition อย่างไรครับ ext3 จึงใช้งานไม่ได้หรือว่าเป็นเพราะการเลือกจำนวนของพื้นที่หรือเปล่า[เมมฯ 1กิ๊ก]
กลับไปตั้งค่าใหม่ครับวิธีเลือกค่าดังนี้(Fat32/16/1gb) ext2=32mb ext3=16 mmc1เหลือจากทั้งหมด ตามรูปนี้

ใส่จำนวน 32 แล้ว OK เข้าอีกหน้าหนึ่ง ext3 ใส่ 16 แล้ว OK
ตามรูปที่สอง ให้ท่านคงเหลือแค่ RB skins พอครับ FileZilla ติดตั้งในคอมฯ ครับแต่ไม่จำเป็นแล้วเพราะท่านเก่งมากที่ใช้
งาน \\192.168.16.2 ได้แล้วเพื่อนำเข้าและลบออกจากในเครื่องคอมฯ ได้สะดวกและสมบูรณ์กว่า ระบบ FileZilla
apps ท่านใส่อะไรไว้บ้างครับ นำไปไว้ใน mmc1 จะสะดวกกว่าหรือติดตั้งเสร็จแล้ว copy มาไว้ในคอมฯ แล้วลบทิ้งจากเมมฯ
ของเครื่องโทรฯ เพื่อเพิ่มพื้นที่ใช้งานให้กับเมมฯ เครื่องไว้เก็บข้อมูลที่ต้องใช้งานดีกว่า แต่ถ้าระบบที่ใช้งานในแต่ละโปรแกรม
ขัดข้องสามารถนำมาลงใหม่ได้จากคอมฯ และที่ให้เก็บไว้ใน ext2-3 เพราะสามารถทำการ format ฉะเพราะ ext2-3 ได้โดยไม่เกี่ยว
กับเมมการ์ด หรือ mmc1 พวกไฟล์ .mgx ติดตั้งแล้วจะอยู่ใน MgkBox กดปุ่มเขียวค้างไว้สักพักปล่อยออกจะเข้า MgxBox เข้าไป
เปิดการตั้งค่าแต่ละโปรแกรมครับ น่าจะใส่ Rokelock ไว้สำหรับล๊อกหน้าจอแต่โปรแกรมนี้ หากใช้งานร่วมกับ RokrDesk จะมีอาการ
รวน ๆ หรือเป็นที่ Skin ของ Lisan ที่มีอาการหน่วง ๆ อยู่ครับแต่สวยดีใช้งานได้สะดวกด้วย
ทดลองดูครับ
ปล. นำลิงค์ใหม่ของ Imp.V.10.3 พร้อมกับ 7zip
http://www.4shared.com/get/bMYwfkUB/Imperfecto_Lite_v103_Chinese7z.html
สำหรับแต่ละท้องถิ่นนั้นเหมือนกันหมดครับใช้งานตัวใดก็ได้ครับ Indian-Russian-Chinese เพราะต้องมาลงแพ็คภาษาไทยเพื่อใช้ภาษาของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 16 Mar 2011 17:22; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 15:13  

รูปแรกนั้นระบบยังไม่ได้สมบูรณ์ใช้งานไม่ได้ ที่ใช้งานได้จะขึ้นคำว่า lost-found เหมือนใน ext2 ของท่านที่โชว์ไว้ครับ
ทำการติดตั้ง partition อย่างไรครับ ext3 จึงใช้งานไม่ได้หรือว่าเป็นเพราะการเลือกจำนวนของพื้นที่หรือเปล่า[เมมฯ 1กิ๊ก]
กลับไปตั้งค่าใหม่ครับวิธีเลือกค่าดังนี้(Fat32/16/1gb) ext2=32mb ext3=16 mmc1เหลือจากทั้งหมด ตามรูปนี้

ใส่จำนวน 32 แล้ว OK เข้าอีกหน้าหนึ่ง ext3 ใส่ 16 แล้ว OK
ตามรูปที่สอง ให้ท่านคงเหลือแค่ RB skins พอครับ FileZilla ติดตั้งในคอมฯ ครับแต่ไม่จำเป็นแล้วเพราะท่านเก่งมากที่ใช้
งาน \\192.168.16.2 ได้แล้วเพื่อนำเข้าและลบออกจากในเครื่องคอมฯ ได้สะดวกและสมบูรณ์กว่า ระบบ FileZilla
apps ท่านใส่อะไรไว้บ้างครับ นำไปไว้ใน mmc1 จะสะดวกกว่าหรือติดตั้งเสร็จแล้ว copy มาไว้ในคอมฯ แล้วลบทิ้งจากเมมฯ
ของเครื่องโทรฯ เพื่อเพิ่มพื้นที่ใช้งานให้กับเมมฯ เครื่องไว้เก็บข้อมูลที่ต้องใช้งานดีกว่า แต่ถ้าระบบที่ใช้งานในแต่ละโปรแกรม
ขัดข้องสามารถนำมาลงใหม่ได้จากคอมฯ และที่ให้เก็บไว้ใน ext2-3 เพราะสามารถทำการ format ฉะเพราะ ext2-3 ได้โดยไม่เกี่ยว
กับเมมการ์ด หรือ mmc1 พวกไฟล์ .mgx ติดตั้งแล้วจะอยู่ใน MgkBox กดปุ่มเขียวค้างไว้สักพักปล่อยออกจะเข้า MgxBox เข้าไป
เปิดการตั้งค่าแต่ละโปรแกรมครับ น่าจะใส่ Rokelock ไว้สำหรับล๊อกหน้าจอแต่โปรแกรมนี้ หากใช้งานร่วมกับ RokrDesk จะมีอาการ
รวน ๆ หรือเป็นที่ Skin ของ Lisan ที่มีอาการหน่วง ๆ อยู่ครับแต่สวยดีใช้งานได้สะดวกด้วย
ทดลองดูครับ
ปล. นำลิงค์ใหม่ของ Imp.V.10.3 พร้อมกับ 7zip
http://www.4shared.com/get/bMYwfkUB/Imperfecto_Lite_v103_Chinese7z.html
สำหรับแต่ละท้องถิ่นนั้นเหมือนกันหมดครับใช้งานตัวใดก็ได้ครับ Indian-Russian-Chinese เพราะต้องมาลงแพ็คภาษาไทยเพื่อใช้ภาษาของเรา

ทำตามคำแนะนำแล้ว ext3 ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ ทำไงดี มันฟ้องเหมือนเดิม ลองรีสตาร์ทเครื่อง ก็ใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ แต่มันก็เหมือนจะแบ่งสำเร็จนะ เพราะมันจะแจ้งบอกเนื้อที่แต่ละพาร์ทิชั่นว่ามีเ่ท่าไรๆ นะครับ แต่ทำไม ext3 ถึงใช้ไม่ได้ งงครับ

วิธีแบ่ง partitions ผมเ้ข้าไปที่ Disk Editor - Create Partitions - Create 3 Partitions ครั้งแรกผมใช้คำสั่ง Use Preloaded values แล้วเลือกตามที่ระบบแนะนำ เป็น fat/128/128 แต่ทำครั้งที่2นี้ใช้ที่คำสั่ง Use Custom Values แล้วใส่ 32 แล้ว OK เข้าอีกหน้าหนึ่ง ext3 ใส่ 16 แล้ว OK ตามที่แนะนำเลยครับ

อีกเรื่องที่สงสัยที่ว่าฟอร์แมตแล้วการ์ดล็อค มันคืออะไรครับ หวาดกลัวน่ะ Shocked Shocked Shocked Shocked
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 28, 29, 30  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: