Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 บลูทรูธ T610 เครื่อง 0 i-moblie

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 4352
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????? T610 ??????? 0 i-moblie
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2003 17:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือผมซื้อเครื่อง 0 i-moblie มานะครับ
แล้วทีนี้ในกล่องก็มีเอกสารแบบฟอร์มขออนุญาตใช้คลื่นความถี่ (บลูทรูธ)
โดยต้องขออนุญาตกับกรมไปรษณีย์โทรเลข (เหมือนขอคอลไซนด์ ว.)
ค่าธรรมเนียม 500 บาท ตลอดชีพ
คำถาม ?
1.ใครเป็นอย่างผมบ้าง ซื้อ 0 i-moblie แล้วมีเอกสารแบบฟอร์มที่ว่ามาด้วย
2.ถ้าเราไม่ขออนุญาต เราจะใช้ บลุทรูธ ได้หรือไม่ (ผมไม่มีโอกาสได้ลองซักที)
3.ทำไมมันเฉพาะเจาะจงกับ รุ่นนี้ รุ่นอื่น ๆ ต้องขออนุญาตหรือเปล่า (อันนี้คนขายบอกว่า โนเกีย 7650 ก็ต้องขอเหมือนกัน คือหลังเครื่องจะมีหมายเลข ปท. ติดอยู่ แต่กับรุ่น 8950 มันไม่ยักกะมีแฮะ....เลยงง)
ใครเคยมีประสบการณ์ช่วย post แจ้งที.......
ขอบคุณ (ล่วงหน้า) หลาย ๆ
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2003 20:45  

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เท่าที่รู้บลูทรูธ ที่ผมใช้อยู่ไม่เห็นต้องขออนุญาติเลยครับ แล้วเวลาซื้อ บลูทรูธที่ใช้กับ Notebook ไม่เห็นทีใบที่ว่าเลยครับ แล้ว ปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ จะว่ากันตามจิงแล้ว บลูทรูธของมอืถือส่งได้แค่ 10 เมตรเอง ก็ไม่น่าจะต้องขออนุญาติอะไรนี่ครับ ไม่งั้น Wireless lan ก็ต้องขอสิครับ
t_t
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????????? ?
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2003 14:30  

จากกระทู้ข้างตนบังเอิญผมได้ไปเจอบทความดี ๆ จึงขออนุญาตคัดลอกมาแผยแพร่ครับจากกระทู้เมื่อไม่นานมานี้เกี่ยวกับมึผู้อ้างว่าถูกจับกุมและปรับ เมื่อกำลังใช้งานอุปกรณ์ Bluetooth ทำให้เกิดกระแสความกังวลในกลุ่มผู้ใช้อุปกรณ์ขนาดเล็กที่มี Bluetooth ว่าสามารถใช้งานได้ในขอบเขตไหน ควรจะปฏิบัติอย่างไร
ประกอบกับยังมีความไม่เข้าใจข้อเท็จจริงอีกบางประการที่อาจนำไปสู่ความสับสนได้
Pocket PC Thai dot Com ในฐานะของสื่อที่ให้บริการข่าวสารข้อมูลเกี่ยวกับอุปกรณ์ในลักษณะเดียวกันนี้ ขอนำบางส่วนของบทความ "มือถือและพีดีเอ จะติดคุกไหม ถ้าใช้ Bluetooth" ซึ่งเป็นบทความสัมภาษณ์บุคคลที่เกี่ยวข้อง ประกอบด้วย อธิบดีกรมไปรษณีย์โทรเลข, สารวัตรศูนย์ข้อมูลข้อสนเทศน์ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ และ Web Moderator ของ Pocket PC Thai dot Com ตีพิมพ์ในวารสาร PC World Magazine Thailand ฉบับแรก วันที่ 1 กันยายน 2546 มาเสนอกับเพื่อนๆ
เราเชื่อว่าผู้ให้สัมภาษณ์ในบทความดังกล่าวนี้ สามารถเป็นแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้มากที่สุดกลุ่มหนึ่งสำหรับสถานการณ์นี้ และเชื่อว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจ และลดความสับสนที่อาจจะเกิดขึ้น
มือถือและพีดีเอ จะติดคุกไหม ถ้าใช้ Bluetooth
โดย ศรีสุดา วินิจสุวรรณ์
ดูเหมือนว่าข่าวลือได้สร้างความสับสนให้กับผู้ซื้อและผู้ขายเทคโนโลยีใหม่นี
พอสมควร เจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ก็คือบรรดาเครื่องมือสื่อสารไร้สายมาตรฐานต่างๆอาทิ Bluetooth, WiFi และคงมีใหม่ๆตามมาอีกตามประสาของผู้รับเทคโนโลยีิอย่างเรา ซึ่งอุปกรณ์ที่กำลังทยอยเดินหน้าเข้ามานั้น เป็นอุปกรณ์ที่อาศัยคลื่นวิทยุที่มีอยู่ในอากาศ แต่เพื่อการจัดระเบียบการใช้งาน จึงจำเป็นต้องมีกรอบให้ยึดถือปฎิบัติตาม ซึ่งเจ้าภาพในงานนี้คือ กรมไปรษณีย์โทรเลข
เหรียญชัย เรียววิไลสุข
อธิบดีกรมไปรษณีย์โทรเลข
กฏหมายโทรคมนาคมนั้นมีมาตั้งแต่ พ.ศ.2498 มีผลบังคับใช้ในการควบคุมอุปกรณ์ที่เป็นเครื่องรับส่งวิทยุคมนาคม ประชาชนคนไดที่ต้องการมีไว้ครอบครอง จำเป็นต้องขออนุญาตทั้งหมด สมัยก่อนวิทยุบังคับของเด็กเล่นก็ยังต้องขออนุญาต แต่ต่อมาทางกรมฯก็พยายามที่จะออกกฏหมายแก้ไขระเบียบข้อบังคับ เพื่อที่จะทำให้เครื่องมือวิทยุบังคับกำลังต่ำ ไม่ต้องขออนุญาต ก็เลยออกเป็นกฏกระทรวงที่จะยกเว้นให้
แต่ต่อมาเทคโนโลยีก็พัฒนามาเรื่อยๆ ก็มีเครื่องมือใหม่ๆที่ใช้กับคอมพิวเตอร์บ้าง เนื่องจากพวกนี้มาทีหลัง กรมฯยังไม่ได้มีการแก้กฏกระทรวง
เพราะฉนั้นในระยะแรกนี้ จำเป็นต้องมีการขออนุญาตอยู่ แต่อย่างไรก็ตามเรื่องนี้กรมฯได้มีการแก้ไขแล้ว พวก Bluetooth หรือพวกที่กำลังไม่เกิน 2.5 มิลลิวัตต์ ก็กำลังออกกฏกระทรวงแก้ไขยกเว้น ให้ไม่ต้องขอใบอนุญาตเลย
ปกติตอนนี้เราไม่ได้เข้มงวด เราก็รู้ว่าอุปกรณ์พวกนี้ประชาชนใช้งานกันทั่วไป ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ไม่ได้มีการทำอะไรที่ผิดกฏหมาย ไม่ไปรบกวนใคร เราก็ไม่ไปตรวจ ปล่อยค่อนข้างเสรี
เราบอกตรงๆว่าเราจะไม่เข้มงวด พยายามผ่อนปรน พยายามที่จะไม่ควบคุม เราต้องให้ประเทศเราพัฒนาเท่าๆประเทศอื่น
พตต. นิเวศน์ อาภาวศิน
กองกำกับการ 2 ศูนย์ข้อมูลข้อสนเทศน์ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ถ้าว่ากันตามกฏหมายก็จับได้นะครับ เพราะเป็นการกระทำความผิดตาม พรบ. ที่มีโทษทางอาญา ตำรวจมีอำนาจในการจับกุม แต่ตำรวจคงไม่ไปจับเพราะถ้าจะจับกันจริงๆแล้ว การส่งอีเมล์นี่ก็ต้องจับเหมือนกัน เพราะตามกฏหมายแล้ว การส่งจดหมายข้ามประเทศนั้น ต้องผ่านการสื่อสารแห่งประเทศไทย
แม้กฏหมายฉบับปัจจุบันจะไม่ได้กำหนดออกมาอย่างชัดเจนว่าให้ใช้ได้เสรี แต่หากจับกุมไป และมีการดำเนินคดีแล้ว คงต้องขึ้นไปจนถึงขั้นฎีกา แล้วคงเลิกลากันไป เพราะศาลก็อาจจะพิจารณาว่าเป็นเครื่องมือสื่อสารสมัยใหม่ที่ใครเขาก็ใช้กันทั่วโลก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องอยู่ภายไต้เจตนารมณ์ของผู้ใช้ด้วย ที่ว่าไม่ได้ใช้เพื่อเป็นการรบกวนผู้อื่น
ตำรวจคงไม่ไปขอตรวจหรือตามจับกันหรอกครับ เพราะหากไปจับก็ต้องมีผู้มาร้องเรียนว่า การใช้เครื่องมือสื่อสารดังกล่าวไปสร้างความรบกวน
เหลืออยู่ตอนนี้ที่รอก็คือ กฏกระทรวงใหม่ที่จะอำนวยความสะดวกให้กับผู้ใช้มากขึ้น ซึ่งก็คงอีกไม่นาน

อังกุศ รุ่งแสงจันทร์
Web Moderator จาก www.pocketpcthai.com
นอกจากจะเกิดขึ้นบนอินเตอร์เน็ตแล้ว ยังลามออกมาในโลกจริงๆด้วยครับ โดยมีคนที่อ้างว่าเป็นผู้ที่ถูกจับและปรับ โทรไปที่ร้านค้า ซึ่งนายคนนี้อ้างว่าซื้อมาจากร้านนั้น ซึ่งร้านค้าก็ตอบได้ดีมากว่า ขอให้นำใบเสร็จค่าปรับมาติดต่อรับเงินได้เลย ทางร้านจะนำใบเสร็จรับเงินไปเรียกเก็บเงินจากผู้แทนจำหน่ายอีกต่อหนึ่งเอง เพราะเป็นการซื้อขายโดยสุจริต
นายคนนั้นไม่ได้ติดต่อมาอีกเลย แม้ว่าจะอ้างว่าถูกปรับไปถึงห้าพันบาท
เป็นเรื่องโกหกบนอินเตอร์เน็ตอีกเรื่องหนึ่งเท่านั้น
พวกนี้เป็นพวกพอมีความรู้บ้าง แต่มีปมด้อย เรื่องแบบนี้มีออกมาเป็นระยะๆ ทุกครั้งที่มีเทคโนโลยีใหม่ๆด้านนี้ออกมาครับ แล้วก็ได้ผลพอสมควรทุกครั้ง คือกังวลและตระหนกกันไปพักหนึ่งแล้วก็เงียบไปตามธรรมชาติของสังคมเรา
สื่อมวลชน รวมทั้งเว็บไซต์ เป็นองค์กรที่มีบทบาทมากที่สุดองค์กรหนึ่งครับ และเป็นหน้าที่ที่สำคัญอันหนึ่งของสื่อ ที่จะเสนอข้อเท็จจริงและความเห็นที่เหมาะสมและทันกับเหตุการณ์
กฏหมายที่ตราขึ้น ก็มีความเหมาะสมสำหรับยุคสมัยที่ตราขึ้น แต่วันนี้เทคโนโลยี วัตถุประสงค์ในการใช้งาน และสังคมก็แตกต่างไปมากแล้ว การตรวจสอบ ควบคุมและติดตาม หากยังมีความจำเป็นอยู่ ก็ควรปรับปรุงให้เหมาะสม
เจ้าหน้าที่ก็คือผู้ใช้เทคโนโลยีเหมือนกันนะครับ ดังนั้นเขาก็ติดตามเทคโนโลยีเหมือนๆกับเรา และอาจจะลึกซึ้งกว่าด้วย เพราะเกี่ยวข้องโดยตรง
ผมเชื่อว่าเจ้าหน้าที่ของเราตระหนักในเรื่องที่เราคุยกันนี้มานานแล้วครับ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ที่เป็นผู้ปฏิบัติงาน
สำคัญที่ผู้บริหาร จะปรับนโยบาย รวมทั้งมาตรการต่างๆ และกฏหมาย ให้เหมาะสมหรือเปล่า
ส่งท้าย
เราทราบมาว่า PC Word Magazine Thailand ยังคงติดตามเรื่องนี้อยู่ โดยมีกรณีตัวอย่างเกิดขึ้นจริงและดูคล้ายๆกับจะเกี่ยวข้องกับ Bluetooth แต่ประเด็นจริงๆอาจจะเป็นเพียงการกรรโชกทรัพย์ธรรมดา ซึ่งเราจะประสานงานกับ PC Word Magazine Thailand เพื่อร่วมเสนอข่าวสารต่อไป

ขอขอบคุณ คุณน้ำ และทุก ๆ ท่านในเวปบอร์ด แห่ง http://www.mrpalm.com
หวังว่าคงได้รับประโยชน์กันไม่มากก็น้อย
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2003 02:11  

ดีจริงเลย สรุปคือไม่จับนะครับ อิอิ ขอบคุณครับ
t_t
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????????? benzz
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2003 13:46  

ตามกระทู้ข้างต้นเนี๊ยะเค้าว่าอลุ้มอล่วยนาครับแต่ถ้าหากมีการตรวจจับจริง ๆ ก็สามารถกระทำได้ ทางออกที่ดีคือให้แจ้งว่าเรากำลังดำเนินการอยู่ครับ......
แต่ผมว่าถ้าหากเราใช้งานแล้วมันไม่ได้ไปรบกวนใครหรือสรา้งความเดือดร้อนให้ใครก็คงไม่มีการจับกุมกันนะครับ
tidus333
Year's Star

หัวข้อ : Sony Ericsson ????????????????????? Bluetooth ????????????????????????? ????????????????? ????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2003 06:41  

จากที่คุณถามว่าต้องขออนุญาตหรือไม่นั้น ผมก็ซื้อเครื่องจากศูนย์ i mobile เหมือนกันคับ และได้สอบถามกับทาง Sony Ericsson แล้วคับ ได้ความว่า เครื่อง Sony Erisson ที่มี Bluetooth ทุกรุ่นที่เป็นเครื่องศูนย์ หรือ จากตัวแทนจำหน่ายทุกที่ ทางบริษัทได้ขออนุญาตไว้ให้เรียบร้อยแล้วคับ เราไม่ต้องไปขออนุญาตอีก สามารถใช้งานได้เลยคับ ลองสังเกตดูได้คับ เมื่อเราถอดฝาครอบแบตหลังตัวเครื่องออกมาเราจะเห็นสติ๊กเกอร์ของกรมไปรษณีย์โทรเลขติดอยู๋ด้านหลังพร้อมเลขทะเบียบคับ
จิม
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson ????????????????????? Bluetooth ????????????????????????? ????????????????? ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2003 08:32  

tidus333 ผู้เขียน:
จากที่คุณถามว่าต้องขออนุญาตหรือไม่นั้น ผมก็ซื้อเครื่องจากศูนย์ i mobile เหมือนกันคับ และได้สอบถามกับทาง Sony Ericsson แล้วคับ ได้ความว่า เครื่อง Sony Erisson ที่มี Bluetooth ทุกรุ่นที่เป็นเครื่องศูนย์ หรือ จากตัวแทนจำหน่ายทุกที่ ทางบริษัทได้ขออนุญาตไว้ให้เรียบร้อยแล้วคับ เราไม่ต้องไปขออนุญาตอีก สามารถใช้งานได้เลยคับ ลองสังเกตดูได้คับ เมื่อเราถอดฝาครอบแบตหลังตัวเครื่องออกมาเราจะเห็นสติ๊กเกอร์ของกรมไปรษณีย์โทรเลขติดอยู๋ด้านหลังพร้อมเลขทะเบียบคับ

อันนี้เหมือนผมเลยครับ ซื้อเครื่องมาก็มีกระดาษแนบมาให้กรอก ผมก็ไม่สนใจ
------------------------------------------------------------------------------------------
ขอขอบคุณสำหรับบทความครับ.
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: