Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N85 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 919 / เข้าชม: 1403789
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

mza2562 ผู้เขียน:
aiolos ผู้เขียน:
สำหรับผม
ชอบ85เพราะมันใหม่ดี
ละก็ จอชัด
เสียงดัง
+เหตุผลไร้สาระหน่อยคือ มันสวย ดูแล้วดูเท่กว่า82เยอะ และสไลด์
ตอนแรกผมก็กะซื้อ82อยุ่หละ แต่85ออกใหม่+กะมีทุนถึง เลยซื้อดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวเช่นกันครับ
ครับมะเถียง ทุกอย่างขึ้นกะความพอใจครับ สนุกกับมือถือเครื่องใหม่ละกัน คุคุคุ

ครับๆ
ยังไม่ได้ซื้อครับ
ลองของเพื่อนที่ห้องมา
เด๋วคาดว่าปลายปีนี้จะถอยมาเล่นครับ
ผมว่าคุณถอยปลายปีก็ดีนะครับ เครื่องจะได้เสถียรกว่านี้ อีกอย่างราคาคงถูกกว่านี้แน่ ๆ จะได้ประหยัดตังค์ คุคุคุ
ทักษิณ
Year's Star

จังหวัด: London
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

ถึงแม้ N82 คุณสมบัติไม่ได้หนีจาก N85 แต่ก็มีข้อเสียที่รับไม่ค่อยได้อยู่ 2 อย่าง
อย่างแรกคือ ลำโพงเสียงเบา+ห่วยมาก เอาง่ายๆ ประมาณ N70-72
อีกอย่าง หน้าจอที่สุดแสนจะมือตื้ดตื๋อปรับสุดแล้วถ้าเทียบกับรุ่นอื่นยังไม่ได้ครึ่งเลย
ไม่ได่ว่าคนที่ใช้อยู่นะครับ เผื่อประกอบการตัดสินใจ
aiolos
Year's Star

หัวข้อ :

One-2-Call ผู้เขียน:
ระหว่าง N85 กะ 5800 XpressMusic ตัวไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจาเอาตัวไหนดี Confused ?

ขอความเห็นทุกท่านนิดนึงครับ ขอบคุณครับ Wink

ถ้าคุณชอบฟังเพลง+ทัชสกรีน แล้วก็ซิมเบี้ยนใหม่ๆ แนะนำ5800ครับ

แต่ถ้าต้องการความลงตัว กล้อง จอชัด แนะนำ85ครับ
ความเห็นผมนะครับ ถ้าไม่เน้นตระกูล N 6220C 6210NAVI ก็น่าใช้นะราคาก็ไม่แพงมาก ถ้า N ก็ N78 79 ก็ดีนะครับ หรือไม่ก็หา N82 มือ 2 สภาเทพก็หาได้ไม่ยากนะครับ ราคาไม่แพงด้วย (เหมือนผมเครื่องสภาพดีมาก) ลอง ๆ หาดู วันนี้ที่เซ็นพระรามรอง ร้าน HELLO AUI มี 6210 NAVI สีแดงมือสองสภาพเทพ แปดพันกว่าบาทเอง ลองไปถามดู(ตรงข้าม 0 ซัมซุง )เผื่อได้ของดีราคาถูก ความเห็นผมนะครับ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ถ้าคุณชอบฟังเพลง+ทัชสกรีน แล้วก็ซิมเบี้ยนใหม่ๆ แนะนำ5800ครับ

แต่ถ้าต้องการความลงตัว กล้อง จอชัด แนะนำ85ครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ..

ทัชสกรีน นี่ผมไม่รู้ว่าจะใช้ถนัดหรือป่าว ยังไม่เคยได้ลองอะครับ Very Happy

โดยส่วนตัวผมอยากได้ตัวที่ เสียงดีๆๆไว้ฟังเพลง + กล้องแจ่มๆครับ
แต่รูปทรงต้องเล็กหน่อย แล้วก็ไม่หนาเกินไปอะครับ
อย่างพวก N95, N96 งี้ผมไม่ชอบอ่ะ มันเทอะทะเกินไป เหอะๆ

ครับๆ
95กะ96มันถึกเกินไปจริงๆ
ส่วนทัชกรีนของ5800 ผมยังไม่มั่นใจนะว่ามันจะดีเท่าพวกไอโฟนหรือป่าว
เพราะมันยังเป็นรุ่นแรกๆของโนเกีย ที่เปนทัชสหรีน
ประสิทธิภาพอาจจะยังไม่ดี
อีกอย่าง ถ้าจอพังขึ้นมาเสียตังบานเลยครับ ค่าเปลี่ยนจอแพงมากๆ

ผมว่า85เหมาะสุดละหละ เครื่องไม่ใหญ่ไป เล็กไป

เชียร์85ครับ แต่ถ้างบน้อยประมาน5800 ผมแนะนำ79ดีกว่าครับ +อีก1000-1800
One-2-Call
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ขอบคุณที่แนะนำครับ..

ทัชสกรีน นี่ผมไม่รู้ว่าจะใช้ถนัดหรือป่าว ยังไม่เคยได้ลองอะครับ Very Happy

โดยส่วนตัวผมอยากได้ตัวที่ เสียงดีๆๆไว้ฟังเพลง + กล้องแจ่มๆครับ
แต่รูปทรงต้องเล็กหน่อย แล้วก็ไม่หนาเกินไปอะครับ
อย่างพวก N95, N96 งี้ผมไม่ชอบอ่ะ มันเทอะทะเกินไป เหอะๆ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

Anonymous ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยค่ะ

อยากทราบว่า ตอนซื้อN85เค้าให้8Gbแถมมาด้วยหรือเปล่าค่ะ หรือต้องซื้อเอง

มีๆ พอซื้อมาก็ไม่ต้องไปซื้อไรเพิ่มละ
สิ่งที่ต้องการหลักๆมีให้หมดแล้วหละ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ระหว่าง N85 กะ 5800 XpressMusic ตัวไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจาเอาตัวไหนดี Confused ?

ขอความเห็นทุกท่านนิดนึงครับ ขอบคุณครับ Wink

One-2-Call
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถามหน่อยค่ะ

อยากทราบว่า ตอนซื้อN85เค้าให้8Gbแถมมาด้วยหรือเปล่าค่ะ หรือต้องซื้อเอง
boraxza
Year's Star

หัวข้อ :

ใครใช้ N85 อยู่ช่วยทีครับ

ลองเอาเครื่องมาเขย่าข้างๆหูดูทีครับ

แล้วได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรหลุดอยู่ข้างในเครื่องมั้ยครับ

ลองเขย่าแรงๆๆๆเลยนะ เบาๆจะไม่ค่อยได้ยินอ่ะครับ
แล้วก็ต้องเงี่ยหูเข้าไปให้ใกล้ที่สุดเลยครับ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :

สำหรับผม
ละก็ จอชัด
เสียงดัง
+เหตุผลไร้สาระหน่อยคือ มันสวย ดูแล้วดูเท่กว่า82เยอะ และสไลด์
ตอนแรกผมก็กะซื้อ82อยุ่หละ แต่85ออกใหม่+กะมีทุนถึง เลยซื้อดีกว่า

ครับมะเถียง ทุกอย่างขึ้นกะความพอใจครับ สนุกกับมือถือเครื่องใหม่ละกัน คุคุคุ

ครับๆ
เด๋วคาดว่าปลายปีนี้จะถอยมาเล่นครับ
ผมว่าคุณถอยปลายปีก็ดีนะครับ เครื่องจะได้เสถียรกว่านี้ อีกอย่างราคาคงถูกกว่านี้แน่ ๆ จะได้ประหยัดตังค์ คุคุคุ

ครับๆ
เพราะช่วงนี้รุสึกว่า85จะมีปัญหาจริงๆ
เพื่อนที่ห้องผมใช้กัน2-3คน บ่นกันตลอดเลยครับ
เพื่อนเขาแนะนำว่า
ให้ซื้อปลายปีดีกว่าครับ เพราะถ้าลูกค้าบ่นมามาก ราคาก็จะลงเร็ว
ล็อตใหม่ก็จะมีคุนภาพดีด้วยครับ

ก็ขอบคุนสำหรับคำแนะนำนะครับ

ไม่เสมอไปนะครับ คำว่า "ลอตใหม่คุณภาพดี" ดูออมเนียสิครับ ไปซะแล้ว = ="
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

สำหรับผม
ละก็ จอชัด
เสียงดัง

ครับๆ

ครับๆ
เพราะช่วงนี้รุสึกว่า85จะมีปัญหาจริงๆ
เพื่อนที่ห้องผมใช้กัน2-3คน บ่นกันตลอดเลยครับ
ให้ซื้อปลายปีดีกว่าครับ เพราะถ้าลูกค้าบ่นมามาก ราคาก็จะลงเร็ว
ล็อตใหม่ก็จะมีคุนภาพดีด้วยครับ

mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

Larvaz ผู้เขียน:
สำหรับผม
ละก็ จอชัด
เสียงดัง

ครับๆ

ครับๆ

ไม่เสมอไปนะครับ คำว่า "ลอตใหม่คุณภาพดี" ดูออมเนียสิครับ ไปซะแล้ว = ="

งั้นต้องรอไปเรื่อยๆครับ
เพื่อสิ่งที่ดีที่สุด
cc_louis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : Re: ปุ่ม

nutzukii ผู้เขียน:
ปุ่มกดแข็งขนาดกดแล้วมีเสียงปะคับ ไม่ชอบกดปุ่มแล้วกอปแกปๆ

ไม่มีเสียงเลย แต่ว่าปุ่มมันอยู่ใต้หน้ากากที่เรียบไปเลยงัยเลยกดลำบาก
nutzukii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปุ่ม

ปุ่มกดแข็งขนาดกดแล้วมีเสียงปะคับ ไม่ชอบกดปุ่มแล้วกอปแกปๆ
PINKPINK
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขอทราบเรื่องเสียงสนทนา

ขอทราบเรื่องเสียงสนทนา ผ่านลำโพงที่ตัวเครื่องครับ ไม่ทราบว่าดังกว่า N78 หรือเปล่า เพราะเคยใช้ N78 อยู่ประมาณ 10วัน รับไม่ได้เลยขายทิ้งไป เพราะเสียงสนทนาค่อยมาก ขนาดเร่งสุดแล้ว ยังไม่ได้เรื่องเลย แต่อย่างอื่น ก็ O.K. น๊ะ ขอความเห็นจากผู้ที่กำลังใช้อยู่ด้วยครับ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

กำ
ไหงตอนแรกบอกว่า85ดี
ไปๆมาทำไมกลายเปงแบบนี้อ่า
เปงบางครึ่งหรือป่าว
candy_kidz
Year's Star

หัวข้อ :

จริงค่ะ ลำโพวงซ่ามากเลย ถ้าปรับดังๆๆนะ ถ้าเบาก็ไม่มาก
ดีว่าเราชอบฟังแบบใช้หูฟังเลยไม่มีปัญหาเท่าไร
แต่ข้อดีที่ชอบคือจอ สีสวยมากเลย 55+ โดยรวมก็โอเคนะคะสำหรับเรา
aiolos
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อมากี่บาท

aey6898 ผู้เขียน:
1. แบต
2. หูฟัง
3. รีโมท ฟังเพลง
4. สาย TV OUT
5. ตัวเครื่อง n85
6. เมม 8 กิก
7. สายชาร์ตแบต
8. คู่มือ 2 เล่ม
9. DVD Software 1แผ่น
ซื้อมากี่บาทครับ ดีใหม เทียบกับ N95 แล้วเป็นไง
ถ้าเปลี่ยนจาคุ้มมั้ย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลย N95 น่ะสุดยอดแล้ว ผมขายไปนานแล้วล่ะ ยังเสียดายอยู่เลย ทั้งภาพ วีดีโอ เสียง ผมว่าโอเคนะ ตอนนี้ผมถือ 6220C กะ N85 เท่าที่ใช้มา N85 ยังสู้ 6220C ไม่ได้หลายขุมเลย ภาพของ N85 จะออกมาแดงๆ ขนาดว่า Copy ภาพที่ชัดๆลงการ์ดมาดูใน N85 ยังออกแดงเลย ที่โอเคน่าจะเป็นฟังเพลงนะ แบตก็ไม่อึดเท่าไร 2 วันนิดๆ GPS ก็ไม่เสถียรเลย ผมซื้อมาได้ 7 วันแล้ว ยังให้นำทางแบบ Real time ไม่ได้เลย ขึ้นว่า รอสัญญาณGPS อยู่นั่นล่ะ เกือบชั่วโมงก็ยังต่อไม่ได้ เทียบกับ 6220C หรือ N95ที่เคยใช้ ต่อไวมาก นี่ขนาดลงทุนวางตากแดดเลยนะเนี๊ยะ เครื่องมีปัญหาที่โหมด Real Time แต่ถ้าให้จำลองเส้นทางสามารถทำได้ ใครเป็นสาวกของ N85 ก็ลองดูนะครับ ว่าเป็นแบบผมป่าว เรื่อง GPS สเปคไม่น่าใช่ AGPRS เล๊ย
จริงดิ มันแย่อย่างนั้นเชียว มะเปลี่ยนดีกว่า อีกอย่าง N95 ธรรมดา ปุ่มกดด้านหน้ามันกี่บาทอะ ของเรามันเป็นเขียวด้านนึงกะแดงด้านนึงแล้ว แล้วเปลี่ยนร้านตู้หรือ0ดีครับ
aey6898
Year's Star

1. แบต
2. หูฟัง
ซื้อมากี่บาทครับ ดีใหม เทียบกับ N95 แล้วเป็นไง
ถ้าเปลี่ยนจาคุ้มมั้ย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลย N95 น่ะสุดยอดแล้ว ผมขายไปนานแล้วล่ะ ยังเสียดายอยู่เลย ทั้งภาพ วีดีโอ เสียง ผมว่าโอเคนะ ตอนนี้ผมถือ 6220C กะ N85 เท่าที่ใช้มา N85 ยังสู้ 6220C ไม่ได้หลายขุมเลย ภาพของ N85 จะออกมาแดงๆ ขนาดว่า Copy ภาพที่ชัดๆลงการ์ดมาดูใน N85 ยังออกแดงเลย ที่โอเคน่าจะเป็นฟังเพลงนะ แบตก็ไม่อึดเท่าไร 2 วันนิดๆ GPS ก็ไม่เสถียรเลย ผมซื้อมาได้ 7 วันแล้ว ยังให้นำทางแบบ Real time ไม่ได้เลย ขึ้นว่า รอสัญญาณGPS อยู่นั่นล่ะ เกือบชั่วโมงก็ยังต่อไม่ได้ เทียบกับ 6220C หรือ N95ที่เคยใช้ ต่อไวมาก นี่ขนาดลงทุนวางตากแดดเลยนะเนี๊ยะ เครื่องมีปัญหาที่โหมด Real Time แต่ถ้าให้จำลองเส้นทางสามารถทำได้ ใครเป็นสาวกของ N85 ก็ลองดูนะครับ ว่าเป็นแบบผมป่าว เรื่อง GPS สเปคไม่น่าใช่ AGPRS เล๊ย
aiolos
Year's Star

สรุปมันดีมะจะปซื้อพรุ่งนี้แล้วหรือว่าN82 ดี มันต่างกันมากมะ พอดี N95 มันเพิ่งจมน้ำไปพร้อมกระทงอะ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
cronืonut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

พอดีเราใช้ n85 นะ ลำโพงเราว่าสู้ n81 ไม่ได้เลยอะ เศร้ามากกๆ อะ พี่เราใช้ i8510 เสียงดีกว่าเยอะะะะะะ ราคาก็ต่างกันไม่มาก ลำโพงมันซ่าๆ ฟังไม่รู้เรื่องเลย
แซก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทักษิณ ผู้เขียน:
เสียงลำโพงของ 85 เป็นไงบ้างครับดังมากมั๊ยเทียบกับรุ่นไหนได้ ดังกว่า N81 หรือเปล่าครับ
กำลังตัดสินใจอยู่

ผมใช้ N73 กับ N85 ผมว่า N73 เสียงใส เพราะกว่าเยอะเลย
N85 เสียงมันซ่า ๆ ฟังแล้ว มันลึก ๆ กว้างๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
N81 เคยได้ยินเสียง N81 น่าจะเสียงดีกว่าด้วย N85 เสียงผมไม่ค่อยชอบนะ
แต่อินเตอร์เน็ต ลูกเล่นอื่นๆ ผมชอบ ก็คุ้มดีครับ สำหรับตัวผมนะครับ
แต่ถ้าปรับให้เสียงลำโพง แหล่มกว่านี้ จะยิ่งดีมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
กล้องแฟรซ ก็โคตรแสบตาเลย ถ่ายในที่มืด ก็ยังไม่ค่อยเวิร์กเท่าไหร่
aiolos
Year's Star

หัวข้อ : ซื้อมากี่บาท

1. แบต
2. หูฟัง
โอ้โห แพงจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

1. แบต
2. หูฟัง

ไม่ทราบว่ามี โปรแกรม Nokmote รึป่าวคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

1. แบต
2. หูฟัง
nutzukii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : n85

n85

อยากถามหลายอย่างเลยคับ

1.ปุ่มกดเปนไงมั่งคับ แข็งไหม
2.แบตคุยได้นานติดต่อกันจนหมดจิงๆ ประมาณเท่าไรคับ
3.เสียงเวลาคุยดังไหมคับ กลัวเหมือน n78
4.เสียงลำโพงดังไหมคับ ถ้าจะเปิดเพลงฟัง เวลาอยุ่กับเพื่อนๆเปนกลุ่มๆ
เอ็น 85
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สรุป85นี่ ลำโพงไม่ดีหรอครับ

แต่ทำไมคนขายบอกเสียงดีมากๆ

งงละครับ

แล้วกล้องหน้าใช้ถ่ายรูปได้ไหมอ่า

หรือแค่ไว้รองรับ3G ถ้าถ่ายได้รบกวนถ่ายตัวอย่างให้ดูหน่อยนะครับ

ลำโพงไม่ดีเลยครับ ส่วนตัวผมแล้วไม่ค่อยชอบ เสียงของ n85 แม้กระทั่งฟังกับหูฟัง
แต่เรื่องเสียงนี่แล้วแต่คนชอบบางคน ก็อาจจะชอบครับ ผมว่า เสียงของ n85 เสียงเครื่องดนตรี กับเสียงคนร้อง ออกมาเรียบๆๆ ไม่ค่อยมีมิติ ฟังได้แบบแก้เบื่อ เสียงใสดี ส่วนเรื่องกล้องนี้ ผมว่ามันก็ออก มาสวยดีครับ ไม่เห็นแดง เลย ถ่ายกลางคืน อาจจะไม่ค่อยดี แต่ผมว่ามือถือทำได้ แค่นี้ก็ดีแล้ว ส่วนกล้องหน้า ใช้ถ่ายรูปได้ครับ แต่ไม่ค่อยชัด ภาพ น่าจะประมาณ 3 แสน พิกเซลได้
N85
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ครับๆ

แล้วลำโพงเสียงดังดีไหมครับ

ถ้าเทียบกับ n73

เสียงลำโพงไม่ค่อยดี แต่ได้ ดังครับ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ครับๆ

แล้วลำโพงเสียงดังดีไหมครับ

ถ้าเทียบกับ n73
ทักษิณ
Year's Star

หัวข้อ :

สรุปว่า N85 ลำโพงเสียงดีรึเปล่าครับ เอ้??????เห็นรีวิว ของพี่ Cookiecompany เค้าบอกตัวนี้เสียงดีกว่า N81 อีก งงงงมาก แล้วเพื่อนๆที่ใช้อยู่ว่าไงกัน Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

สรุปมันดีมะจะปซื้อพรุ่งนี้แล้วหรือว่าN82 ดี มันต่างกันมากมะ พอดี N95 มันเพิ่งจมน้ำไปพร้อมกระทงอะ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

คิดว่า
85ดีกว่านะ ระบบใหม่กว่า จอดีกว่า แบตอึดกว่า ฟังค์ชั่นมากกว่า อย่างอื่นพอกัน
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

สรุป85นี่ ลำโพงไม่ดีหรอครับ

แต่ทำไมคนขายบอกเสียงดีมากๆ

งงละครับ

แล้วกล้องหน้าใช้ถ่ายรูปได้ไหมอ่า

หรือแค่ไว้รองรับ3G ถ้าถ่ายได้รบกวนถ่ายตัวอย่างให้ดูหน่อยนะครับ
cc_louis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

1. แบต
2. หูฟัง

ไม่รู้ว่า n95 จะเจ๋งแค่ไหนนะครับ
แต่ n85 ที่(เพิ่ง) ใช่อยู่ คุณภาพของรูปถือว่าค่อนข้างดีเลย พอดีเป็นช่างภาพอ่ะครับ แต่ถ้าถ่ายกลางคืนก้อยังไม่ค่อยเวิร์ค แต่จะเอาไรมากกับก้องมือถือจริงมั้ยครับ
ส่วน GPS ยังไม่มีรถหรอก อิอิ แต่ว่าปกติก้อโดยสารแท๊กซี่เ็ป็นประจำ ก็เลยลองเปิดดู ก้อโอเคนะ ถือว่าใช้ได้เลย เสียงนำทาง turn left turn right ชัดเจน เหอๆ

โดยรวมที่ผมใช้นะครับ ถือว่าโอเคทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องปุ่มกดที่ค่อนข้างจะแข็งมาก กับลำโพงที่เสียงยังไม่ค่อยเวิร์คเท่าไร

ก้ออยากให้เพื่อน ๆ ที่ตัดสินใจจะซื้อก้อหาข้อมูลดี ๆ แล้วกัน
ส่วนตัวผมตอนแรกจะซื้อ n96 แต่ก้อใช้เวลาหาข้อมูลอยูี่ในเน็ตอยู่นาน อ่านกระทู้เกือบจะทั้งหมดแล้วมั้ง เหอๆๆ สุดท้ายก้อมาลงเอยที่ n85

อีกนิดนึง พอดีซื้อที่เพาเวอร์บาย ได้รับส่วนลด 2% แถมบลูทูธ มาอีกอัน คิดว่าราคาไม่ต่างจากร้านตู้ ยังงัยก้อแนะนำให้เพื่อน ๆ ซื้อศูนย์จะดีกว่า เพราะขนาดผมซื้อศุนย์ยังเจอปัญหาเลยอ่ะ พอดีปุ่มมันเผยอออกมาหน่อยนึงไม่ได้สังเกต ใช้ไปเกือบสิบวันถึงเห็น

แต่พูดไปให้ nokia care เ็ซ็นปิ่นดู 0ก้อจัดการแก้ไขให้ด้วยดี ในเวลา 3 ชม อิอิ

Laughing Laughing Laughing Laughing
cc_louis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: n85

nutzukii ผู้เขียน:
n85

อยากถามหลายอย่างเลยคับ

1.ปุ่มกดเปนไงมั่งคับ แข็งไหม
2.แบตคุยได้นานติดต่อกันจนหมดจิงๆ ประมาณเท่าไรคับ
3.เสียงเวลาคุยดังไหมคับ กลัวเหมือน n78
4.เสียงลำโพงดังไหมคับ ถ้าจะเปิดเพลงฟัง เวลาอยุ่กับเพื่อนๆเปนกลุ่มๆ

ปุ่มกดแข็งที่สุดในโลก กดจนเหนื่อจิต
แบตเท่าที่ใช้กะคุยได้นานดี
เสียงสนทนาดังดีเช่นกัน
ลำโพงห่วยมากมาย แย่ๆ แต่อย่างอื่นก้อสุดยอด
ชอบฟังชั่นอ่านข้อความอ่ะ แบบว่าโหลดภาษาไทยมาด้วย
อ่านข้อความไทยได้ เจ๋งดี
ทักษิณ
Year's Star

หัวข้อ :

อีกรอบนะครับพอดีจะซื้อแล้วเลยถามเพื่อนๆที่ใช้ให้ชัวร์ครับว่าตกลง N85 ลำโพงเวลาเปิดเพลงดังมากหรือเปล่า เทียบตัวต่อตัวกับ N81 รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันครับ Laughing
boraxza
Year's Star

หัวข้อ :

ปุ่มกดแข็งมากกก - - Evil or Very Mad
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :

Nokia N85 review: Nseries revved up

- http://www.gsmarena.com/nokia_n85-review-297.php
yasashii
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ถามคุน ekasaks หน่อยนะครับ

85นี่กล้องหน้าใช้ถ่ายรูปได้ไหมครับ
เห้นบางร้านบอกถ่ายไม่ได้ได้แค่รองรับ3G

ถ้าได้รบกวนถ่ายตัวอย่างให้ดูหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

กล้องของ N85 และคุณภาพรูปที่ถ่ายออกมายังถือว่าไม่ดีเท่าที่ควรครับ ภาพจะออกมาแดงๆ ไม่สวยเป็นธรรมชาติเลย และที่สำคัญมากๆคือ จับสัญญาณ GPS นานนนนน มากกกกก ไม่น่าจะเป็น A-Gps เลย ผมวางเทียบกับ 6220C จับสัญญาณ GPS ทั้งในร่ม ในอาคาร กลางแจ้ง ในรถยนต์ 6220C จับได้เร็วมาก แต่ N85 รอจนเซ็ง เลย ผิดหวังมากกกกก หรือเป็นที่เครื่องผมหรือเปล่าหน๊อออ ลองดูนะครับ ผลเป็นไงลงบอกกันด้วย

1. รูปถ่ายที่ถ่ายออกมาสำหรับผม ถือว่าดีมากครับ ภาพที่ได้ออกมาจากกล้องเครื่องผมไม่แดง

และสวยงามเป็นธรรมชาติดี

2. เครื่องผมจับสัญญาณ GPS ไม่ถึง 3 นาทีด้วยซ้ำ (หมายถึงแสดงตำแหน่งที่เราอยู่ จะเป็น

จุดแดงๆ ส่วนโหลดแผนที่ต้องช้าอยู่แล้วไม่ว่าเครื่องไหนก็ช้า เพราะขึ้นอยู่กะระบบเครือข่าย

โทรศัพท์ที่ให้สัญญาน GPRS ว่าแต่ละช่วงเป็นอย่างไร มีผู้ใช้มากหรือปล่าว หรือขึ้นไป

โหลดบนดอยไหน และอีกอย่างระหว่างโหลดต้องพยายามขยับดูแผนที่ให้กว้าง ทุกๆจุด

เพราะตัวโปรแกรมจะได้ทำการโหลดเก็บข้อมูลเอาไว้) ถือว่าเร็วกว่า N 95 8G ที่เคยใช้มา

ไม่ทราบว่าตอนซื้อเครื่องเช็คดีมากน้อยแค่ไหน.....เครื่องจะได้มาดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กะการเอา

ใจใส่ ตรวจสอบเครื่องตอนซื้อของลูกค้าเอง ผมไปซื้อร้านเพื่อนครับ ไปตั้งแต่ 6โมงเย็น เล่น

อยู่ยัน 3ทุ่มครึ่งกว่าจะได้เครื่องที่ดีที่สุดสำหรับผม หิ้วกลับบ้าน

ป.ล. ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่แกะกล่องไป 1 รอบครับ เพราะเครื่องที่ 1 ลำโพงเสียงแตก แม้เร่ง

เสียงที่ 60% ผมเลยขอเปลี่ยนเลยครับ พนักงานเอากล่องใหม่มาแกะกันให้เห็นกะตา จนได้

เครื่องที่ผมพอใจที่สุดอยู่ในตอนนี้ครับ

****กระทู้นี้ลงความเห็นด้วยความเป็นกลาง โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านรับข้อมูล****

***ร้านที่ซื้อ โนเกีย เดอะมอลล์บางกะปิ คนเปลี่ยนเครื่องใหม่แกะให้เห็นกะตา ชื่อเอ็ม***
โอ้เย่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ซื้อมาแล้ว มีอะไรมาให้บ้างครับ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อีกคำถามนะครับ
พอดีลืม
เครื่องนี้ สร้างโฟเดอร์
หลายโฟร์เดอร์ได้ไหมครับ
แบบ ในโฟร์เดอร์ เพลง จะสร้างเพื่อแบ่งเป็น เพลงช้า เพลงเร็ว
อะไรแบบนี้ได้รึป่าวครับ
รบกวนด้วยนะครับ
candy_kidz
Year's Star

หัวข้อ :

ekasaks ผู้เขียน:
NP~Nuch ผู้เขียน:
เมื่อไหร่มานจะมา ...

ยังไม่เห็นโมเดลเลย ยย

><"

สอยมาแล้ว N85 รอ N79 ไม่ไหวละเดีวยลองเล่นก่อน อุอุ

ป.ล. ซื้อจาก โนเกียชอปสีลมนะครับ ลองไปดูว่ามีอีกไหม พนักงานบอกว่ามา 2 เครื่อง ผมซื้อเป็นเครื่องที่ 2 งุงิ Embarassed

น่าอิจฉาจริงจัง กำลังว่าจะซื้อแต่คงอาทิตย์หน้า >.<
- BankZ -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :

N96 แทบไม่มีพัฒนาการจาก N95 เท่าไรเลยครับ

บางทีถ้าใครอยากได้ N96 รอซัมซุงอินโนเวท ดีมั้ย (INNOV8 อ่านว่า Innov eight > Innovate) หลังๆซัมซุงชักจะออกมือถือซีรีย์ 60 ล้ำหน้ากว่าโนเกียซะละ อย่างรุ่น i7110 ก็เป็นทรงแท่งน่าสนใจ เห็นแข่งกันแต่สไลด์ (หน้าตาดีไซน์ของโนเกีย Nseries หลังๆก็น่าเบื่อจัง N81 เอามาหากินได้เสมอ แต่ก็ตัดใจจากโนเกียไม่ได้ >_< )

ส่วน N85 ผมว่ามันก็เป็นรุ่นที่ดีนะ ไม่ต้องจ่ายหนักมาก ก็ได้รุ่นที่ความสามารถไล่ๆ N96 น่ะ ทำได้คล้ายๆกันหลายอย่าง ขนาดก็กำลังดีไม่ใหญ่เป็นรถถัง
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ไปซื้อมาเเล้วเหมือนกันครับ
เเต่เครื่องผมเจอปันหา....มันชอบ reboot เองเวลาไช้ไปได้ซักพัก (เล่นเกม, กดเล่น settings)
ไม่ทราบว่าผมจะต้องทำไงไห้อาการนี้หายไปครับ
ไครรู้ช่วยบอกหน่อย

คุน ekasaks เจอปันหานี้เหมือนผมไหมครับ หรือว่าเครื่องผมเป็นจะ �defect!?! 'Mad'

เครื่องผมไม่เจอปัญหารีสตาร์ทเองเลยแต่จะเจอตอนเข้าโหมดเล่นเพลงมันจะ search ไม่ยอมจบจนต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ในส่วนของคุณไม่น่าจะใช่ข้อบกพร่องของเครื่อง อาจจะเป็นที่ซอฟแวร์ ลองแก้ด้วยการ soft reset ดูนะครับ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

cronืonut ผู้เขียน:
คนข้างบนครับ ช่วย มาบรรยาย รีวิว ให้หน่อยดิว่ามันเป็นไงบ้างอะ

อยากทราบอะไรถามมาหน่อยนะครับ ผมเองไม่ค่อยเก่งรีวิว Embarassed
cronืonut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คนข้างบนครับ ช่วย มาบรรยาย รีวิว ให้หน่อยดิว่ามันเป็นไงบ้างอะ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

><"

สอยมาแล้ว N85 รอ N79 ไม่ไหวละเดีวยลองเล่นก่อน อุอุ

ป.ล. ซื้อจาก โนเกียชอปสีลมนะครับ ลองไปดูว่ามีอีกไหม พนักงานบอกว่ามา 2 เครื่อง ผมซื้อเป็นเครื่องที่ 2 งุงิ Embarassed
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เซ็ง ครับ

gOLrY ผู้เขียน:
shiva180 ผู้เขียน:
yo_1133 ผู้เขียน:
ผมมีปัญหาN85 ซื้อจากศูนย์Nokiaครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบครับ
1. เวลาสนทนา เสียงที่เราฟังมันก้อชัดดี แต่มักมีเสียง จี๊ดๆ ซ่าๆ แทรกมาเป็นระยะ รำคาญใจมากครับ ถามศูนย์ พนง บอกว่า เป็นปกติ ของ N series เพราะลำโพงมันชัดเกินไป ไปถามที่ Nokia MBK ช่างบอกไม่แน่ใจ เพราะเพิ่งวางขาย ขอคอนเฟิร์มกับ Nokia Thailand ก่อน จึงจะตอบได้
2. หน้าจอเวลาโชว์สีขาว หรือรูปที่ถ่าย มันจะออกสีขาวอมเหลือง พนง.ขายบอกว่า ปกติดี ส่วง Nokia MBK...ช่างเอาไปเทส แล้วบอกว่า เหลืองจริงๆ แต่สาเหตุไม่แน่ใจ เพราะเพิ่งวางขาย ขอคอนเฟิร์มกับ Nokia Thailand ก่อน จึงจะตอบได้

ผมร้อนใจมากครับ เซ็งมากๆๆๆๆ เพราะผมเพิ่งหันมาซื้อ N series เป็นครั้งแรก ก้อเจอดีเลยอ่ะ

Mail... yo_1133@hotmail.com
Tel... 0813809655

อาการที่พี่เจอยังอยู่ในระดับปรกติของจอเวงนี่ครับส่วนลำโพงมันเป็นที่น๊อยซ์ครับแต่รุ่นนี้เปอร์เซนเสียงมันสูงครับเลยจี๊ดๆแต่มันชัดครับเลยเป็นอย่างนี้ทำใจก่อนสักพักเฟิร์มแวร์อาจช่วยพี่ได้ด้วยการลดการทำงานของเครื่องอะไรแบบนั้นเหมือนของN95ไงครับมันเลยประหยัดแบตไปเยอะในเฟริมแวร์ตัวใหม่ Laughing
ระหว่าง N79 กับ N85 จะซื้อรุ่นไหนดีอะคะ? มันไม่ค่อยต่างกัน..รึป่าว -*- หรือยังไง
แต่ราคาต่างกันอยู่นา

มันต่างกันที่รูปร่างครับถ้าพี่เปงผู้ชายเหมาะกัน85แต่ถ้าเป้นคนชอบความสวยงามไม่จำเจอันนี้79อาจช่วยคุนได้ Laughing

แสดงว่าหน้าจอ OLED ของ N85 ตอนนี้ห่วยกว่า TFT-LED หรือครับ

ไม่ครับ
AM-OLEDเหนือกว่าTFTมากครับ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

เด๋วรอพี่เค้ามาเคลียร์ก่อนเด๋วผมจะหาเรื่องN85ต่อ Laughing
Panwarit
Year's Star

หัวข้อ :

ไม่ทราบว่ามันเหมือน N96 ตรงไหนอ่ะ

ดูงัย ๆ ก็เหมือน N78 + N79 แล้วก็นำมาทำเป็นสไลด์ แค่นั้น - -

กะลังเล็งอยู่ครับรุ่นนี้ ออกปุ๊บซื้อปั๊บเลย ^^
กำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไปเล่นโมเดลรุ่นนี้มา สวยมาก ไม่หนาจนเกินไปหน้าจอก็ใหญ่ดี อยากลองเล่นตัวจริงเร็วๆจัง
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

พี่เค้าถามว่าของจีนแดงป่าว96.5ผมเลยบอกว่ามะช่ายแต่เค้าลบกระทู้ไปก่อนครับ Cool
NP~Nuch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สอยมาแร้วเปนงัยมั่ง

แถลงด่วน ๆ

><"
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากได้้นะครับ แต่ว่าอ่านกระทู้แล้้วลังแล

ใช้เครื่องเดิมต่อไปแล้วกัน
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ekasaks ผู้เขียน:
อยากทราบว่า
เครื่องนี้ทนทานไหม
ความเร็วในการประมวลผล(โหลด) โปรแกรม เพลง หนัง ต่างๆ
ความดัง คุนภาพของลำโพง
การสนทนา เสียงชัดเจนไหม
คุนภาพกล้อง แฟลช

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

1. เครื่องจะเหมือนพวกรุ่น N Series แบบสไลท์สองทิศทางนะครับ ก็น่าจะทน แต่ถ้าตกก็พังทุกเครื่องแหละครับ เครื่องแบบสไลท์ไม่ควรอาใส่กระเป๋ากางเองยีนด้านหลังอาจเผลอนั่งทับ
2. การประมวลผลทำได้ถือว่าดีไม่อืดมาก แต่จะหน่วงๆตอนเข้าโหมดเพลง ดูรูปที่มีไฟล์ในเครื่องเยอะๆ เพราะตัวเครื่องใช้แมมโมรีแบบภายนอก 8 กิ๊ก
3. ความดังของลำโพงเป็นจุดที่ผมให้ความสำคัญมาก ในรุ่น N85 นี้เสียงดังดีครับ ฟังจากหูผมเองนะครับก็จะดังกว่าพวก N81 N95 ซะด้วยซ้ำ (ความเห็นส่วนตัวเพราะเคยใช้ 2 รุ่นนั้นมาเลยเอามาอ้าง)
4. เสียงสนทนา"ดัง"ชัดเจนดี แต่จะไม่ดังมากเหมือนพวกรุ่น S40 บางรุ่นนะครับ
5. ดูรูปเอาเองเลยครับ ถ่ายวันนี้

ภาพจริงใหญ่ไปหน่อยเลย resize มาเป็นขนาดนี้จะได้โหลดได้ไวๆ Wink

ขอบคุณมากๆเลยครับ
ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่าจะดูรุ่นนี้หรือ79ดี
แต่เห็นของจริงแบบนี้
เลือก85นี่แหละ
อยากจะทราบอีกอย่างว่า
เครื่องนี้แบต อึดไหมครับ
แล้วก็
เครื่องนี้มีโปรแกรมตกแต่งภาพ กับอ่านเอกสาร microsoft word ได้รึป่าว
รบกวนด้วยนะครับ
SokiO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทำไมปัญหา มันดูเยอะจังเลยครับ

แล้วมันจะมีทางแก้ไม๊เนี่ย !? กำลังจะซื้อเลยครับ

พอมาเห็นปัญหา แล้ว เริ่มเอะใจว่าจะซื้อดีรึเปล่าเนี่ย
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากทราบว่า
ความเร็วในการประมวลผล(โหลด) โปรแกรม เพลง หนัง ต่างๆ

1. เครื่องจะเหมือนพวกรุ่น N Series แบบสไลท์สองทิศทางนะครับ ก็น่าจะทน แต่ถ้าตกก็พังทุกเครื่องแหละครับ เครื่องแบบสไลท์ไม่ควรอาใส่กระเป๋ากางเองยีนด้านหลังอาจเผลอนั่งทับ
2. การประมวลผลทำได้ถือว่าดีไม่อืดมาก แต่จะหน่วงๆตอนเข้าโหมดเพลง ดูรูปที่มีไฟล์ในเครื่องเยอะๆ เพราะตัวเครื่องใช้แมมโมรีแบบภายนอก 8 กิ๊ก
3. ความดังของลำโพงเป็นจุดที่ผมให้ความสำคัญมาก ในรุ่น N85 นี้เสียงดังดีครับ ฟังจากหูผมเองนะครับก็จะดังกว่าพวก N81 N95 ซะด้วยซ้ำ (ความเห็นส่วนตัวเพราะเคยใช้ 2 รุ่นนั้นมาเลยเอามาอ้าง)
4. เสียงสนทนา"ดัง"ชัดเจนดี แต่จะไม่ดังมากเหมือนพวกรุ่น S40 บางรุ่นนะครับ
5. Question Arrow

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ekasaks เมื่อวันที่ 26 Oct 2008 20:53; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไปซื้อมาเเล้วเหมือนกันครับ
เเต่เครื่องผมเจอปันหา....มันชอบ reboot เองเวลาไช้ไปได้ซักพัก (เล่นเกม, กดเล่น settings)
ไม่ทราบว่าผมจะต้องทำไงไห้อาการนี้หายไปครับ
ไครรู้ช่วยบอกหน่อย

คุน ekasaks เจอปันหานี้เหมือนผมไหมครับ หรือว่าเครื่องผมเป็นจะ �defect!?! 'Mad'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอถาม shiva180 หรือคนอื่นก็ได้ที่ทราบ...

1. เราสามารถทำ battery ของ N85 ไปใส่ในช่อง battery ของ N96 ได้หรือไม่ อยากรู้มากกกก เอาแบบว่าใส่ได้หรือเปล่า กว้าง X ยาวเท่ากันหรือเปล่า (ถ้า batt N85 หนากว่าปิดฝา N96 ไม่ลง ไม่เป็นไร ประเด็นนี้ไม่สน)

2. มี battery ของ N series อื่น รุ่นไหนบ้าง ที่ความจุ ปนะมาณ 1200 mhA (อาจน้อยกว่านิดหน่อยแต่ขอมากกว่า 950 mhA) แล้วใส่ในช่อง batt ของ N96 ได้บ้าง (ถ้า หนากว่าปิดฝา N96 ไม่ลง ไม่เป็นไร ประเด็นนี้ไม่สน)
cronืonut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เสียงn85 จากลำโพงดีกว่า n81 หรอครับ
แล้วภาพอะเวลาถ่ายมามันมีหมอกๆเหมือนn81มั้ย
เครื่องมันหน่วงนิดๆปะ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากทราบว่า

ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

^^^

เท้าที่ลองเล่นกล้องดูในโหมดวีดีโอไม่มีตัวเลือกให้นะครับ ส่วนในโหมดกล้องถึงจะตั่งเฟรชให้เป็นเปิดแล้วก็ยังไม่เปิดตลอดครับ(ท่านได้ทราบนะนำด้วยครับ)
ปุ่มเกมส์ถึงจะเล็กแต่ก้ไม่ได้กดยากมากครับ เปลียบเทียบกับ N95 แล้วก็ถือว่าโอเคแต่ก็ยังเล็กว่าอยู่ดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใครซื้อมาแล้วช่วยตอบหน่อย

1. รุ่นนี้สามารถเปิดไฟแฟลชค้างเอาไว้ โดย"ไม่" ต้องอัดวิดีโอ ได้หรือไม่ครับ หรือว่าต้องกดอัดวิดีโอไปด้วยจึงจะเปิดค้างได้

2. ปุ่ม gameing key แข็งมากไหม กดถนัดไหม เพราะเห็นมันเล็กกว่า N96 เยอะเลย
เวลาเล่นเกมส์กดถนัดไหม ถ้าเทียบกับ N95 8GB
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

สอยมาแร้วเปนงัยมั่ง

แถลงด่วน ๆ

><"

อย่างที่พี่รีข้างบนบอกนะครับ กล่องทำออกมาเล็กและประหยัดมากต่างจากรุ่น N95 เยอะ และตัวนี้ผมซื้อมา 20570 คับไม่เสียใจจ่ายแพงขอให้เป็นศุนย์ใว้ก่อน ตัวเครื่องสีน้ำตาลเห็นร้านบอกมีสีเดีวย ด้านหลังเครื่องหลังจากถอดฝาหลังออกจะเห็นที่ฝาว่ามีหมุดอยู่ 2 หมุดไม่แน่ใจว่าจะเหมือน N79 ที่จะเป็นตัวเปลี่ยนธีมให้อัตโนมัดิหรือเปล่า ในกล่องมีสายคอมดาต้า สายทีวีเอ้า และที่ชาจไฟบ้าน แบบหัวแบน AC-10U ซึ่งผมไม่เคยเห็นในรุ่นไหนๆมาก่อนของโนเกีย

ด้านการทำงานพอเปิดเครื่องก็บูทจนสแตนบายใช้เวลาประมาณ 20 วินาที ส่วนปิดเครื่องใช้เวลา 7 วินาที (โดยประมาณนะครับ) ต้องยอมรับเลยครับว่าเครื่องรุ่นนี้เสียงจากลำโพงดีกว่า N81 และ N95 8Gb แน่นอน เพราะผมเคยใช้มาก่อนจึงพูดได้ ส่วนเสียงจากหูฟังนั้นดีพอๆกัน (HS45/AD54)เรื่องกล้องก็ทำได้ดีเข้าโหมดกล้องได้เร็วดีแต่ก็ไม่ได้เร็วจนตกใจนะครับ มีต้องรอประมาณ 3 วิหลังจากเปิดเลนส์แล้ว ภาพที่ได้ออกมาก็ถือว่าดีเดีวยวันหลังอับให้ดูวันนี้เน็ตทรูผมเน่าเอามากมาย

ส่วนอื่นที่ชอบก็ยังมีอีกมากเช่นโปรแกรมเยอะ ออโตโรเทต ทำออกมาได้ดี เอียงเป็นหมุน Navi Key ทำงานเร็ว เร็วจนบางทีเลยไอคอนที่เราต้องการไปหลายอัน Evil or Very Mad บางทีหมุนจนไม่วิ่ง เหอๆ ทั้งสองอย่าง autorotation & Navi key ก็สามารถเปิดปิดได้ตามต้องการ

ส่วนข้อเสียที่เจอของรุ่นนี้คือปุ่มจะแข็งมาก(ยกเว้นปุ่มคีเพด จะนิ่มดีกดง่าย) ผู้หญิงคนไหนกลัวนิ้วมีกล้ามคงต้องข้ามรุ่นนี้ไปเพราะใช่แล้วอาจจะทำให้นิ้วท่านมีกล้ามได้ Very Happy

วันนี้แค่นี้ก่อนแบตหมดชาจ+นอนแล้วครับ วันหลังจะมาโม้ใหม่ Laughing
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :

วันนี้ที่ร้านของเข้ามาอีก 4 เครื่อง

กล่องทําเล็กลง ลดโลกร้อน เหอๆ

ที่ mbk ราคา 185xx-20000 บ. (ส่วนใหญ่จะ 19000+) ยังไงๆ ลองดูร้านที่ดีๆ หน่อยละกันครับ เครื่องไม่ใช่บาทสองบาท Wink

NP~Nuch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

><"
glory2
Year's Star

หัวข้อ :

มันมะช่ายแบบนั้นนนน 555+ คือที่บอกอะครับที่เมกาจะกโหลกกว่าที่นี่เลยได้ขายเร็วกว่า+ถูกกว่าครับผมเลยบอกว่ารุ่นที่ขายที่นี่กับทั่วโลกแต่ไม่ใช่จีนและเมกาคือ96.5เป็นตัวที่ดีที่สุดครับบบบแล้วผมขอโทดพี่ด้วยนะครับบ Crying or Very sad

ขอโทษครับ

จะสื่อความหมายว่า อะไรครับ อ่านแล้วงง

ครับ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

มีข่าวมาแจ้งนิดหน่อยครับ
2-3ธันวาคมนี้ ทางโนเกียจะจัดงาน
NOKIA World 2008
Barcelona,spain
ซึ่งภายในงานจะมีโทรศัพท์แยกร่างต่งๆวิธีการผลิตเป็นเครื่องนั้นมาโชว์ให้ดูว่ากว่าจะมาเป็นโทรศัพท์แต่ละเครื่องเค้าทำกันยังไงคิดยังไงใส่ยังไงและที่สำคัญที่สุดเซอร์ไพรซ์ที่โนเกียจะเปิดตัวโทรศัพท์รุ่นใหม่ที่ไม่มีคนทราบรุ่นไม่มีใครรู้ว่าจะมาเปิดตัวให้ดูกี่เครื่องไม่รู้ระหัสเครื่องไม่มีใครรู้ทั้งโลกมีแค่โนเกียเท่านั้นที่ทราบโดยพนักงานทั้งหมดได้เก็บเรื่องเป็นความลับเหมือนN96ที่มาเซอร์ไพรซ์พร้อมกับN78 N82 N81 และโปรเจคที่โนเกียอ๊บไว้ว่าจะทำN85 N79 5800 มาค่อยดูกันสิว่าปีนี้จะมีอะไรเซอร์ไพรซ์กันเหมือนปีที่แล้วหรือป่าว Twisted Evil
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

ถามนิสสิครับผมเคยถ่ายรูปดอกไม้อะที่บอกอะครับตกลงมะมีใครรู้เลยหรอครับหรือหน้าจอสีเยอะเกิดไปเลยให้ภาพหลอกถึง70%... Sad
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

95CuEMaSTeR95 ผู้เขียน:
^^^

ในคลิปที่คุณเอามาให้ดูอะ ที่เห็นชัดที่สุดคือตอนเข้าโปรแกรมกล่อง 3 มิติ มันชัดมากว่า N96 อืดกว่า N95 บาน

ผมว่าถ้าจะไม่ให้มีปัญหาว่ากดก่อนกดหลัง ทำไมไม่ดูคลิปที่หลายๆคนเขาโพสใหู้ดูหละครับ ที่เล่นเกมๆเดียวกันกับ N95 แล้วเห็นกันชัดๆว่า N96 อืดกว่าแค่ไหน และคลิปเหล่านั้นก็มีมากมายในยูทูป แทนที่จะบอกว่าเครื่องเหล่านั้นเป็นเครื่องจีน ผมว่ายอมรับดีกว่าไหมครับ

ข้อมูลเว็บรีวิวที่ผมเอามาให้ดู เขาก็ทดสอบความเร็วในการประมวลผลของ N85 , N82 , N96 ผลปรากฎว่า N96 อืดที่สุดในทุกๆด้านและอืดกว่าเยอะด้วย ทำไมไม่รับฟังหละครับ

ข้อมูลทุกด้านทุกสื่อทุกแขนง เขาก็ออกมาบอกว่า N96 มันอืดตืด จะตาย ทำไมยังปฏิเสธด้วยคำพูดลมลอยอยู่หละครับ

ถ้าจะออกมาค้านแก้ตัวให้ N96 ก็ขออะไรที่ทำให้คนในบอร์ดได้พิสูจน์ร่วมกันซักทีครับ ขออะไรที่เป็นรูปธรรมได้ไหม

อย่าดิสเครดิตตัวเองไปมากกว่านี้เลยครับ

...เออมะได้แก้ตัวนะครับแต่96ของผมแมร่งเร็วมากแต่ผมมะเคยเทส3Dจริงต้องขออภัยที่ว่าอืดมันอาจเกิดจากเครื่องที่เอาไปให้คนนู้นคนนี้รีวิวก่อนเลยแฮงค์ก็เป็นไปได้นะครับเพราะตอนที่ไปยุโรบเค้าบอกว่าแจกรีวิวสำหรับนิตรสารเต็มที่แค่3เครื่องหมุนเวียนกันใช้ผมเลยยังสงสัยแต่คลิปนั้นมันกดช้าครับส่วน3Dยอมรับว่ามะเคยเทสแต่พี่สังเกตปะว่า96ถึงภาพช้าแต่สวยกว่าพี่ว่างั้นมะส่วนในยูธูบที่ว่าของจีนอะมันมีเยอะครับเอาไว้หลอกควายแต่กล้องถึงเครื่องโคตรเหมือนอะแยกไม่ถูกเลยจริงๆพี่ลองไปดูดิผมแยกมะออกเลยนะครับแถบดันทะลึ่งเล่นเอ็นเกจแครกได้อีกเหอๆผมอาจพูดกลับไปกลับมาแต่ผมขอพูดคำเดียวครับว่า คุ้ม Laughing
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

ครับมีครับคือใช้แบบถนุถนอมหน่อยผมเป้นคนบ้าบิ่นครับทั้งเอ็นเกจทั้งเพลงหือๆสุดๆครับแล้วสาเหตุที่เกิดเพราะ
1.ใช้งานหน้าจอมากไปจนหลอดภาพเกิดดีเลย์(หน้าจอเนี้ยผมเกลียดที่สุดแล้วเพราะเวลามันดีเลย์จะไม่มีไฟที่เรียกว่าแบคไลท์มาช่วยจึงติดเดดมาเป็นแบบว่าเห็นเลยอะ)ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจเท่าไรครับว่าเดดแต่พอมาโหลดภาพสีเยอะเห็นเลยมาเป็นครอบครัวทางโนเกียเขียนมาว่า12จุดผมเห้นมาแค่นั้นแหละเข้าบอร์ดด้วยความโมโหเลยพูดแรงขอโทดด้วยนะครับวันนั้นพูดแรงไปหน่อยแต่อย่าบ้าบิ่นแบบผมมากนะครับแฮงค์มา2-6ครังก็ติดเดดได้เกือบทันทีเลยนะครับ Razz

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย shiva180 เมื่อวันที่ 21 Oct 2008 04:09; ทั้งหมด 1 ครั้ง
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

มันอาจเป็นเพราะผมซวยเองก็ได้ครับที่เดดมันโผล่มาตั่ง3-4จุดทางโนเกียบอกว่าจะได้ของคืนแต่เป้นเครื่องใหม่ด้ไหม... Sad ผมบอกได้แล้วเมื่อไร(เจ้แกเงียบไปพักแล้วบอกว่า)ต้นเดือนพจผมงงเลยครับแต่ใช้จอระวังๆมากๆนะครับเดดมันมาง่าย

โอเคครับ
มีเหตุผล
อยากถามว่า
เดดอะ
มันเกิดจากไรอะ
แล้วมีวิธีกันป่าว
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

มันอาจเป็นเพราะผมซวยเองก็ได้ครับที่เดดมันโผล่มาตั่ง3-4จุดทางโนเกียบอกว่าจะได้ของคืนแต่เป้นเครื่องใหม่ด้ไหม... Sad ผมบอกได้แล้วเมื่อไร(เจ้แกเงียบไปพักแล้วบอกว่า)ต้นเดือนพจผมงงเลยครับแต่ใช้จอระวังๆมากๆนะครับเดดมันมาง่าย
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ลำโพงของ
N79=74cc
N85=76cc
N96=92cc ผมชอบ85ตรงที่มันเล็กเวลารับมันมะเหมือนหนังสือถ้าแบบมีตังน้อยอยากได้ของดี85ไปเลยครับถ้าตังเยอะอยากได้ของดีก็96แต่ซื้อเมม8GBเพิ่มดีกว่าอยากเอาไปรวมกันผมเอาเมมเครื่องเก็บเกมN-GAGE2.0 อย่างเดียวครับ Laughing

อ้าว
ทำไมคุนถึงกลับหัวเร็วขนาดนี้ครับ
ในบอร์ด96เห็นคุนด่า85ปาวๆ
บอกว่าใครคิดจะซื้อให้ไปกินหญ้าไป
ไหงกลับมาบอกแบบนี้ครับ
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

แต่ทำไมเว็บโนเกียบอกว่าโวลุ่มอะงงนะในหนังสือก็บอก Surprised

คุนไม่มีความรุทางวิทย์ศาสตร์เลยหรอครับ
พูดง่ายๆคือ
volume มันแปลได้2แบบครับ
แบบแรกคือ เปงความดังของเสียง
แบบที่สองคือ ปริมาตรครับ
มีตัวย่อคือ V

ที่โนเกียพูดคือ ปริมาตรครับ
ไม่ใช่ความดัง
Year's Star

หัวข้อ :

^^^

ในคลิปที่คุณเอามาให้ดูอะ ที่เห็นชัดที่สุดคือตอนเข้าโปรแกรมกล่อง 3 มิติ มันชัดมากว่า N96 อืดกว่า N95 บาน

ผมว่าถ้าจะไม่ให้มีปัญหาว่ากดก่อนกดหลัง ทำไมไม่ดูคลิปที่หลายๆคนเขาโพสใหู้ดูหละครับ ที่เล่นเกมๆเดียวกันกับ N95 แล้วเห็นกันชัดๆว่า N96 อืดกว่าแค่ไหน และคลิปเหล่านั้นก็มีมากมายในยูทูป แทนที่จะบอกว่าเครื่องเหล่านั้นเป็นเครื่องจีน ผมว่ายอมรับดีกว่าไหมครับ

ข้อมูลเว็บรีวิวที่ผมเอามาให้ดู เขาก็ทดสอบความเร็วในการประมวลผลของ N85 , N82 , N96 ผลปรากฎว่า N96 อืดที่สุดในทุกๆด้านและอืดกว่าเยอะด้วย ทำไมไม่รับฟังหละครับ

ข้อมูลทุกด้านทุกสื่อทุกแขนง เขาก็ออกมาบอกว่า N96 มันอืดตืด จะตาย ทำไมยังปฏิเสธด้วยคำพูดลมลอยอยู่หละครับ

ถ้าจะออกมาค้านแก้ตัวให้ N96 ก็ขออะไรที่ทำให้คนในบอร์ดได้พิสูจน์ร่วมกันซักทีครับ ขออะไรที่เป็นรูปธรรมได้ไหม

อย่าดิสเครดิตตัวเองไปมากกว่านี้เลยครับ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

อ้าวทำไมพูดแบบนี้อะอุสาหาความจริงเต็มที่ผมเล่นมันมะเหงเปงไรเลยแล้วไอ้คนที่ลงวีดีโอสังเกตดีๆสิครับว่าไอ้เวลนั้นมันกด96ช้ากว่า952วิเพราะเท่าที่ดูมันแสดงผมภาพดีกว่า95อย่างผมเปงคนที่ใช้โนเยตั้งแต่70ยัน96แต่มะได้ใช้79เพราะมันเหมือนตุ๊ดผมยังงงพวกพี่ๆอยู่เลยว่าผมผิดอะไรผมมะได้เชียร์ผมแค่มาบอกเฉยๆจะได้คุ้มกับตังที่เสียไปเกือบ3หมื่นมะมีปันยาหาข้อมูลแล้วผมจะซื้อไปทำไม Twisted Evil
glory2
Year's Star

หัวข้อ :

shiva180

ผมไม่รู้จะเชื่ออะไรที่คุณ shiva180 พูดแล้วหละครับ

ผมคิดว่าหลายๆคนก็คงจะเบื่อเถียงเหมือนผมแล้ว

ข้อมูลที่พูดจากตัวเอง 2 ครั้ง ยังไม่ตรงกันเลย

และขอติงนิดนึงนะครับ คลิปที่เอามาให้ดู มัน N95 ช้ากว่า N96 ตรงไหนครับ งงมาก

N96 เข้าโปรแกรมช้ากว่า N95 ทุกโปรแกรมเลย Question Question Question

ตอนทดสอบกล่องสีรุ้ง 3 มิติ ก็เห็นกันชัดๆว่า N95 แสดงผลแบบไฮสปีด ส่วน N96 แสดงผลแบบสไลด์โชว์

ผมคิดว่าเหตุผลหลักที่มีการถ่ายคลิปเปรียบเทียบระหว่าง N95 และ N96 มากเหลือเกิน ก็เป็นเพราะ N96 ออกมาทีหลังแต่สู้ N95 ไม่ได้ คนเขาเลยแปลกใจกัน เท่านั้นเองครับ

เลิกเชียร์ N96 ออกนอกหน้านอกตาซักทีครับ ทั้งสเปคก็ต่ำกว่า N95 รวมถึงคลิปในยูทูปที่คุณเอามานั่นแหละ ก็เป็นตัวพิสูจน์ได้เป็นอย่างดีว่าอะไรเป็นอะไร

คลิปที่หลายๆคนเอามาโพสให้ดูว่าเล่นเกมๆเดียวกัน N96 ก็ช้ากว่า N95 แต่คุณกลับบอกว่าเป็นเครื่องจีน

ผมก็แยกไม่ออกแล้วว่าอะไรที่คุณพูดเป็นเรื่องจริง เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามีข้อมูลอะไรดีๆก็เอามาโพสแบ่งปันกันดูดีกว่าครับ

ไม่ใช่บอกว่าผมเพิ่งได้ข้อมูลดีๆมาอย่างนู่นอย่างนี้ สรุป N96 ดีสุด

หรือบอกว่าไปฟังเจ้าของโนเกียพูดมา

คำพูดเหล่านี้ ไม่ใช่คำพูดที่เชื่อถือได้เลยครับ รวมถึงเป็นการดิสเครดิตคนพูดซะเปล่าๆ

ผมสนับสนุน ความคิดเห็นคุณครับ

ผมอ่านโพสต์ ของคุณ shiva180 แล้ว อ่านก็รู้เรื่อง แต่จับใจความไม่ได้อะไรที่เป็นประโยชน์เลย

ไม่เขียนอะไรให้กระจ่างเลย

ใช้ภาษา ก็รู้สึกว่าแปลไม่ออกว่าจะสื่อสาร อะไรออกมา

เชิญกลับ บอร์ด N96 ของคุณ shiva180 เถอะครับ ไปอวดเลยว่าผมรวย

มีตังชื้อ

ลำคลาญครับ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

ขอโทดกับภาษาที่ใช้ครับเรียนอยู่ที่เมกาเลยเขียนมะชัดเออแล้วเครื่องที่ผมได้มาเป็นเครื่อง96.5ที่บอกอะถูกแล้วครับเป็นรุ่นขายทั่วโลกยกเว้นในเมกาเพราะมันมีอีกรุ่นครับที่นี่ก็ขายราคามันเลยแพงตอนนี้ก็เลยใช้96ไปผมมะแค้นหรอกครับผมมะได้เทียงแค่บอกจุดที่บอกแล้วมันไม่ตรงกับความจริงเลยจะมาแก้ไขนะครับขอย้ำ Sad
Year's Star

หัวข้อ :

ข้างๆคูๆ ใครเชื่อ shiva180 ก็เต็มทีละ

สงสัยที่ใช้อยู่จะเป็น N96.5 มันถึงได้(คิดว่า)เร็วกว่า N96 ทั่วทั้งโลก

รีวิวรุ่นอื่นที่เป็น S60 หรือ N85 , N82 เค้าก็รีวิวเจ้าเดียวกัน ไม่เห็นช้าเหมือน N96 เลย

อย่าบอกนะว่ากดเยอะแล้วมันทำให้ CPU มี Specs. ต่ำลง หรือทำให้ 3D Chip มันหายไป (สเปคต่ำไม่ช้าทนไหว ไม่เกี่ยวกับกดเยอะกดน้อยร๊อกกก พูดไปเรื่อย)

ไปดีกว่า ขี้เกียจเถียงละ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

ขอโทดลืมอื่นให้กระจ่างมันมีอีกหน้าเพราะมันติดกัน555คราวหลังจะอ่านให้ดีก่อนแล้วเออามาบอกขอโทดครับบบบ Laughing
อัสสะะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เรียนที่อเมริกา คำว่า volume เอามาโพสในบอดว่าแปลว่าเสียง ทั้งๆที่หน่วยมันเป็น cc ก็คือปริมาตร นายอย่าทำให้อเมริกาด่างไปเพราะนายเลย
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

มันมะช่ายแบบนั้นนนน 555+ คือที่บอกอะครับที่เมกาจะกโหลกกว่าที่นี่เลยได้ขายเร็วกว่า+ถูกกว่าครับผมเลยบอกว่ารุ่นที่ขายที่นี่กับทั่วโลกแต่ไม่ใช่จีนและเมกาคือ96.5เป็นตัวที่ดีที่สุดครับบบบแล้วผมขอโทดพี่ด้วยนะครับบ Crying or Very sad
candy_kidz
Year's Star

หัวข้อ :

รอซื้ออยู่เหมือนกันค่ะ
มาเร็วๆๆนะจ๊ะ >_<
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ข้างๆคูๆ ใครเชื่อ shiva180 ก็เต็มทีละ

สงสัยที่ใช้อยู่จะเป็น N96.5 มันถึงได้(คิดว่า)เร็วกว่า N96 ทั่วทั้งโลก

รีวิวรุ่นอื่นที่เป็น S60 หรือ N85 , N82 เค้าก็รีวิวเจ้าเดียวกัน ไม่เห็นช้าเหมือน N96 เลย

อย่าบอกนะว่ากดเยอะแล้วมันทำให้ CPU มี Specs. ต่ำลง หรือทำให้ 3D Chip มันหายไป (สเปคต่ำไม่ช้าทนไหว ไม่เกี่ยวกับกดเยอะกดน้อยร๊อกกก พูดไปเรื่อย)

อย่าไปเถียงเลยครับ เหนื่อยเปล่าๆ เข้าใจว่าตอนนี้ shiva180 ลงทุนเกือบสามหมื่น แล้วมาเจอข้อมูลต่างๆ ที่บอกว่า n96 ห่วยเลยทำใจรับไม่ได้ ต้องออกเชียร์แบบข้างๆคูไปเรื่อย
ดูจากภาษาที่ใช้ คาดว่าอายุไม่น่าถึง 20 ปี อ่านแล้วอ่านอีกก็เข้าใจยากมาก มีปัญหาเรื่องการจับประเด็นของสิ่งที่ต้องการจะสื่อ และการลำดับความคิด ถ้ายังเรียนอยู่ขอแนะนำ ให้ตั้งใจเรียนภาษาไทยให้มากหน่อย อย่ามัวเอาเวลาไปเล่น N96 มากเกินไป การพิมพ์ควรมีวรรคตอน จบเป็นเรื่องๆไป ไม่ใช่พิมพ์ติดกันเป็นพรืด
แล้วที่บอกว่าเอา N96 เทียบกับ N95 แล้วเห็นว่า N96 เร็วกว่า... นั่นก็แสดงว่าเครื่อง N95 ที่คุณเทียบนั้นเป็นเครื่องจีนครับ Laughing Laughing Laughing เพราะถ้าเป็น N95 แท้ มันจะเร็วกว่า N96 ครับ Laughing Laughing Laughing
SokiO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตกลงมาวันไหนหรอครับ

วันนี้ไปจับโมเดล ของปลอมมาแล้ว

แต่ที่ร้านเค้าบอกว่ายังไม่มาอ่ะคับ

อยากได้มากๆๆ งบก้ถึงแล้ว แต่เค้าบอกว่ามาเร็วๆ นี้ครับ
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

มันไม่ได้ทำให้ช้าลงครับผมห่วงคุนภาพเวลาเปลี่ยนมือเพื่อเกิดไรขึ้นอย่างนั้นผมก็เคยทำรุ่นโปรที่เอาไว้เทสตกตอนแรกปกติหลังจากนั้นอาการมันออกเลยอะครับแฮงค์ช้าค้าง
กระตุกผมเลยมะค่อยแน่ใจเท่าไรอะครับ Surprised
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

3D ไม่มีตัวนอกอะดีแล้วครับซีพียูผมยังงงอยู่ว่ามันช้าตรงไหนแค่ไอ้ตรงที่เค้าเทสกล่องนั้นแหละผมถึงรู้แต่อย่างอืน96ชนะหมดถ้ามันกดดีๆกว่านั้น Smile
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

อยากรุว่า
ถ้าเอา85มาใช้แค่ฟังเพลง ถ่ายรูปนิดๆ
ไม่ได้ลงโปรแกรมไรมาก
มันจะช้าไหมครับ

ไม่ครับเพราะเมมมันไฮด์สปีด Smile
นัทเด็กเตรียม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คือ ปกติผมจะเป็นคนไม่ตอบกระทู้นะครับ แค่เข้าอ่านดูความคิดเห็นเพื่อนๆ ผมเคยอ่านเจอว่าเวบนี้คนเข้ามาเล่นบอร์ดกันน้อย สาเหตุหลักก็เป็นแบบคุณข้างบนอะ ผมอยากแนะนำนะครับ ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะอยู่เฉยๆ มีอะไรผิดก็ยอมรับ ไม่ต้องไปเถียงข้างๆคูๆ อ้างข้อมูลเว็บนุ้นนี่มาแปะ ข้อมูลเวบเค้าอะถูกแล้ว แต่การอ้างของคุณมันผิด แล้วเวลาจะตอบกระทู้นะ ก็ตอบให้มันอยู่ในคอมเมนต์นึง ไม่ใช่ว่านึกอะไรได้ก็พิม แล้วก็กดตอบกระทู้ใหม่ คนอื่นที่เขาเข้ามาชมเว็บ เค้าอยากได้สาระ ความคิดเห็นดีๆไปครับ ไม่ใช่มาเห็นคนมาเถียงกัน และผมขอบอกอะไรอีกอย่างนะครับ มือถือแต่ละรุ่นมันไม่อันไหนเพอเฟคทุกอย่าง ทุกรุ่นย่อมมีจุดเด่นและจุดด้อยของตัวมันเอง อยู่ที่ว่า ผู้บริโภคจะชื่นชอบแบบไหน ต่างคนมันก็ต่างความคิด ไม่ต้องไปด่าครับว่ารุ่นนั้นไม่ดีรุ่นนี้มันไม่ดี
mza2562
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากรุว่า
ถ้าเอา85มาใช้แค่ฟังเพลง ถ่ายรูปนิดๆ
ไม่ได้ลงโปรแกรมไรมาก
มันจะช้าไหมครับ
Year's Star

หัวข้อ :

shiva180

ผมไม่รู้จะเชื่ออะไรที่คุณ shiva180 พูดแล้วหละครับ

ผมคิดว่าหลายๆคนก็คงจะเบื่อเถียงเหมือนผมแล้ว

ข้อมูลที่พูดจากตัวเอง 2 ครั้ง ยังไม่ตรงกันเลย

และขอติงนิดนึงนะครับ คลิปที่เอามาให้ดู มัน N95 ช้ากว่า N96 ตรงไหนครับ งงมาก

N96 เข้าโปรแกรมช้ากว่า N95 ทุกโปรแกรมเลย Question Question Question

ตอนทดสอบกล่องสีรุ้ง 3 มิติ ก็เห็นกันชัดๆว่า N95 แสดงผลแบบไฮสปีด ส่วน N96 แสดงผลแบบสไลด์โชว์

ผมคิดว่าเหตุผลหลักที่มีการถ่ายคลิปเปรียบเทียบระหว่าง N95 และ N96 มากเหลือเกิน ก็เป็นเพราะ N96 ออกมาทีหลังแต่สู้ N95 ไม่ได้ คนเขาเลยแปลกใจกัน เท่านั้นเองครับ

เลิกเชียร์ N96 ออกนอกหน้านอกตาซักทีครับ ทั้งสเปคก็ต่ำกว่า N95 รวมถึงคลิปในยูทูปที่คุณเอามานั่นแหละ ก็เป็นตัวพิสูจน์ได้เป็นอย่างดีว่าอะไรเป็นอะไร

คลิปที่หลายๆคนเอามาโพสให้ดูว่าเล่นเกมๆเดียวกัน N96 ก็ช้ากว่า N95 แต่คุณกลับบอกว่าเป็นเครื่องจีน

ผมก็แยกไม่ออกแล้วว่าอะไรที่คุณพูดเป็นเรื่องจริง เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามีข้อมูลอะไรดีๆก็เอามาโพสแบ่งปันกันดูดีกว่าครับ

ไม่ใช่บอกว่าผมเพิ่งได้ข้อมูลดีๆมาอย่างนู่นอย่างนี้ สรุป N96 ดีสุด

หรือบอกว่าไปฟังเจ้าของโนเกียพูดมา

คำพูดเหล่านี้ ไม่ใช่คำพูดที่เชื่อถือได้เลยครับ รวมถึงเป็นการดิสเครดิตคนพูดซะเปล่าๆ
CRONONUTT
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คำว่าระบบสัมผัสแบบใช้นิ้ว หมายถึง การสัมผัสที่ปุ่มครับ เคยเห็น ipod ที่เค้าหมุนๆเพื่อเลือกเพลงมั้ยครับ n85 n79 ก็ทำได้เช่นเดียวกันกับ ipod เลยย แต่ระบบสัมผัสแบบจิ้มที่หน้าจอ ทำไม่ได้ครับ พอดีเราใช้ n81 อยู่ และมันก็มีฟังก์ชันเดียวกัน แต่ไม่ค่อยเวิร์คมาก บางทีเร็วไป จะจิ้มเพลงนี้ มันก็กลิ้งไปอีกเพลง บางทีก็หมุนไม่ติด แต่เห็นคนที่ใช้ n85 ยังไม่พบปัญหาเรื่องนี้คับ
ตอบหน่อยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

พี่ ครับซื้อมาแล้วมัน Automatic screen rotation ได้เหมือน N82 มั้ยคับ

หรือว่าทำไม่ได้
WAYNARD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Embarassed ซื้อมาแล้วครับ ถูกใจมากๆ หน้าจอสีสวยสุดยอด ส่วนเรื่องช้าก็นิดหน่อยนะครับ เคยใช้n81มาเหมือนกัน แต่ถ้าชอบก็อย่าไปคิดไรมากเลยครับ ช้ากว่าเร็วกว่ามันต่างกันไม่กี่วินาทีหรอกครับ คิดมากไปปวดหัวกันป่าวๆนะครับ ขอตัวไปเล่นn85สุดเจ๋งก่อนนะครับ Embarassed
shiva180
Year's Star

หัวข้อ :

โอเคแบตของ96เป็นรุ่นพิเศษตามที่ได้ฟังมานะครับเป็นรุ่นที่ความจุ950+150อันนี้ได้ยินตอนไปเปิดตัวที่บาเซโนเกียคงไม่ปันยาอ่อนเอาแบตเก่ามาใส่หรอกครับ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไปอ่านรีวิวที่เว็บนึงมา

เห็นว่าเครื่อง N85 การใช้งานทั่วๆไป ช้ากว่า N81 เหรอครับ

อยากถามคนที่ซื้อเครื่องแล้ว หรือผู้ที่รู้ เรื่อง spec เชิงลึก

ช่วยชี้แจงทีครับ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

^^^
ใช้ Nokia Music ในการถ่านข้อมูลเพลงลงเครื่องเรา ไม่ต้องแก้ภาษาครับ ไทยเป้นไทย เลย Laughing
jobsilenser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมเพิ่งซื้อn85มาใช้ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยใช้ nseries มาก่อน
เจออาการแปลกๆคือ
ปกติเวลากดปุ่ม navi ตรงกลางจะมีเสียงกดปุ่ม
แต่ถ้าลูบหรือเลื่อนนิ้วผ่าน อย่าง กดปุ่มขวาแล้วเลื่อนนิ้วผ่านเพื่อไปกดปุ่มซ้าย
เคอร์เซอร์มันจะเลื่อนตามแต่จะไม่มีเลียงกดปุ่มนะครับ
คิดว่าถ้าปุ่มค้างอย่างน้อยก็น่าจะมีเสียงกดปุ่มด้วย
แต่นี้ไม่มีเลยไม่แต่ใจว่าปกติหรือเปล่าอ่านในคูมือก็เห็นว่ามีเซ็นเซ็อนร์แสงด้วยแต่ก็ไม่น่าจะเกียว
ไม่ทราบมีใครเป็นบ้างครับ
tdedrightsan
Year's Star

หัวข้อ : สิ่งที่ไม่ชอบ

สิ่งที่ไม่ชอบเลยของ N85 คือ สายชาร์ท มันจะทำให้หัวแตกต่างจากรุ่นอื่นไปไหน
เวลาหาที่ชาร์จลำบากฉิบ แต่ก็ดี ตรง เสียบ ดาต้าลิงค์ มันชาร์จไปในตัว คิคิ

เสียงลำโพงผมว่า N73 ฟังดูแล้วเนียนกว่าดังกว่า N85 ฟังแล้วมันเหมือนจะลึก ๆ
คล้ายๆ เราฟังอยู่ในฮอล อะไรประมาณนั้น
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: