Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากลองย้ายค่าย แต่ตัดสินใจไม่ถูก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 7880
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: Pathumthani
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากลองย้ายค่าย แต่ตัดสินใจไม่ถูก
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 10:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

เน้นถ่ายรูปตัวเองนี่แหล่ะ ต่อเนต ฟังเพลงบ้าง ลงโปรแกรมเพิ่มได้ก็ดี

w760i
w890i
N73

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 18:36  

ถ้าถ่ายรูปตัวเอง......ก็มี N73 ครับที่มีกล้องหน้า และ มีกล้องขนาด 3 ล้าน ที่ดีที่สุด ใน 3 ตัวที่ให้มา สามารถ ต่อเนีตได้เร็วครับ เพราะมี เอดจ์ เหมือนกันทั้ง 3 ตัว หน้าจอใหญ่ และราคาตอนนี้ ถูกที่สุดใน 3 ตัวนี้ด้วยครับ ..............แต่จะขอแนะนำว่า ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมซิมเบี้ยน หรือไม่มีความจำเป็นมากนักที่ต้องใช้ ขอแนะนำว่า อย่าลงครับ หรือถ้าลงก็ขอให้เราได้ใช้งานเช่นโปรแกรมที่เกี่ยวกับการใช้เน๊ต เป็นต้น ....เพราะไม่งั้น เครื่องอยุ่ไม่นานครับ เดี๋ยวจะรวนซ่ะเปล่าๆ ถ้ามาเเบบเดิมๆ อยู่นานครับไม่มีปัญหา ตัวนี้ผมเคยใช้อยู่ ตอนได้มาใหม่ๆ ใช้ดีครับไม่เคยมีปัญหา แต่พอได้มาระยะหนึ่ง เอาไปลงโปรแกรม เครื่อง รวนง่ายมาก ดับบ่อย หรือค้างบ่อย แต่ถ้าลงซัก 2 ดปรแกรมก็คงไม่มีปัญหา Very Happy
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 19:26  

แล้วถ้าตัด N73 ไป เหลือ 2 ตัว

ยังไงดีคะ รบกวนอีกครั้งค่ะ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 00:07  

2 ตัวนั้น กล้อง 3.2 ล้าน ขนาดเท่ากันครับ ถ่ายภาพได้ไม่ต่างกันครับ ....... โดยรวมผมว่า W760i ดูดีกว่าครับ มี GPS ...และลำโพงเสียงที่ดีกว่า น่าเล่นกว่าครับ เสียงหูฟังพอๆกันครับ แต่ถ้าไม่ชอบแบบสไลก็เล่น W890i ได้ครับ เพราะบางคนชอบรูปทรงไม่เหมือนกัน ....แต่ส่วนตัวผม ผมเอา W760i ครับ
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 09:20  

ถ้ามือถือเป็น 3G และในอนาคตสามารถใช้ได้

การเชื่อมต่ออินเตอร์เนตจะเร็วกว่า Edge หรือป่าวคะ

แล้วจะใช้ได้ทุกเคื่องที่มี 3G ไหมคะ แล้ว 3G HSDPA ต่างกับ 3Gเฉยๆ ยังไงคะ

พอดีมีรุ่นอยากให้ลองเปรียบเทียบเพิ่มอ่ะคะ

k660i

w910i

w890i

w760i

-ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (ประมาณว่าบังคับตอบ^^)
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 14:39  

3G อ่ะมีแน่ๆครับผม แต่ต้องรอนิดนึงกว่าเขาจะทำความถี่ได้ครบตามที่มือืถือรองรับ....ซึ่งตอนนี้ก็มีแล้ว 3G เพียงแต่มือถือที่รองรับคลื่นความถี่นี้ยังมีน้อยครับ แต่ก็คงจะเพิ่มมาเรื่อยๆ คาดว่าปีหน้าคงได้ใช้เพราะเขาทำกันไปแล้ว

ส่วน 3G กับ 3G HSDPA ต่างกันที่ความเร็วครับ ซึ่งตัวหลังจะเร็วกว่าทุกอย่าง คือ ประเทศอื่นเขาได้ไปใช้นานแล้ว เจ้า 3G HSDPA เนี่ย และไปถึง 4G แล้วด้วย ในประเทศอื่น ฮัท ถือว่าดังมากในการเปิดเคลือข่าย 3G หรือ 3G HSDPA ซึ่งแค่ 3G บ้านเราถ้ามี ก็ถือว่าเร็วมากแล้วครับ จะเร็วกว่านี้คงสู้ค่าบริการกันไม่ไหว .... แค่ 3G ก็น่าทีล่ะ 3 บาทแล้ว กว่าจะราคาตกคงอีกนาน

... จากเครื่องที่เพิ่มมาให้เปรียบเทียบ ....W760i ก็ยังดีกว่าตัวที่เพิ่มมาอยู่ดีครับผม แต่อาจจะสูสีกับ W890i ในด้านฟังชั่น แต่ก็ยังมีข้อที่เหนือกว่าในบางอย่าง เช่นขนาดหน้าจอที่ W760i ใหญ่กว่า ......เวลาใช้ GPS หรือ โทรคุยกันแบบเห็นหน้า จะชัดเจนกว่า แต่ก็อย่างที่บอกครับว่าถ้าไม่ชอบรูปทรงสไล จะเล่น W890i ก็ได้ครับ ไม่ได้ด้อยอะไรกว่ามากมาย ส่วน W910i นี่ไม่แนะนำครับ กล้อง 2 ล้าน ถ่ายมาไม่ชัดเอาเสียเลย ดูในจอมือถือ สวยครับโอเค แต่พอลงคอมแล้วจะเห้นถึงความไม่ชัดมากครับ ........... กล้องหน้าทุกตัวของ โซนี่ ใช้ถ่ายรูปไม่ได้ครับ แต่ใช้แบบเป็นกระจกส่องหน้าตัวเองได้ เพียงแต่กดถ่ายไม่ได้

พอดีไม่ทราบว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่ และไม่รู้ว่าเน้นถ่ายรูปมากแค่ไหน ฟังเพลงแค่ไหนเลยแนะนำให้ได้เท่านี้ครับ ...... Very Happy
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 17:07  

งบที่ตั้งไว้ก็คงไม่เกิน 12000น่ะค่ะ ถ้าได้ลดกว่านี่ก็ดีเลย

จริงๆฟังเพลงไม่ค่อยเน้นมากน่ะค่ะ แต่อยากได้ตระกูล w ชอบดีไชน์และไอ้ตัวอักษร w นี่แหล่ะค่ะ

ถ่ายรูปไม่เน้นว่าโปร เพราะมีกล้องอยู่แล้ว เน้นถ่ายเล่นๆ รูปตัวเองมากกว่าค่ะ ถ้าในกล้องมีโปรแกรม แต่งภาพแบบขำๆ กรอบรูป ประมาณนี้ก็ดีมากๆเลยค่ะ

ถ้าอยากได้จริงก็คงเป็นอินเตอร์เนตน่ะค่ะ แต่ต้องเป็นตระกูล w นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(และก็เช่นเดิม บังคับตอบ ^^~)
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 21:12  

งั้นก็ W760i ครับ ครบ พร้อมตามที่ต้องการ

W760i - ต่อเน็ตเร็ว
- รองรับ 3G HSDPA
- กล้อง 3.2 ล้านถ่ายภาพได้สวยมาก
- ฟังเพลงได้แจ่ม ลำโพงเสียงดัง
- มี GPS เผื่อได้ใช้
- ราคา 12900 บาท
- หน้าจอ 2.2 นิ้ว

นอกนั้น ถ้านับ ซีรี่ W ที่ราคา 12900 บาท เท่ากันแล้วก้มี W910i W890i ที่มีเอดจ์ ต่อเน็ตเร็ว และรองรับ 3G เหมือนกัน และราคาเท่ากัน ...........แต่ฟังชั่นนั้น ด้อยกว่า W760i ครับ ราคาต่ำกว่านี้ ก็ไม่มีซีรี่ W ตัวไหน ต่อเน็ตเร็วและรองรับ 3G ในตัวเดียวกันแล้วครับ ...............แต่ถ้า ไม่เน้นเอา 3G ก็จะมี W610i ครับที่ราคาถูก 6990 บาท มีเอดจ์ ต่อเน๊ตได้เร็ว ถ่ายรูปสวย เสียงแจ่ม Very Happy
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 07:24  

งาน Mobile Expo จะถูกลงเยอะกว่าเดิมสัก 1000 ไดไหมคะ

ถ้าลงขนาดนี้จะได้รอ ตอนนี้ก็ใช้ Nokia 6610 พลางๆก่อน -*-

แล้วถ้าเทียบกับตัวสไลด็ของ Nokia 6500 กับ สไลด์ Sumsung และ w760i อย่างไหนแข็ง

แรงกว่ากันคะ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 11:10  

เรื่องสไล สำหรับผมที่เคยๆใช้มาผมยกให้ซัมซุงเลยครับ ..... เจ้านี้เขาทำออกมาก่อน สไลแข็งแรงดีมาก ผมเคยใช้ E630i D500i ใช้มานมนานสไลยังไม่เคยมีหลวม แลด้านหลังสไลทำออกมาเรียบร้อยดีกว่าเจ้าอื่นครับ ถ้าเรื่องสไล ผมว่าซัมวุงดีไวและงานประกอบดีกว่าทุกยี้ห้อครับ ............... ส่วนที่งาน Mobile Expo ผมว่าคงลงไม่ถึง 1000 หรอกมั้งครับ แต่อาจจะมีพวกของแถมมาเพิ่มแต่ไม่ลดราคาเช่น เพิ่มเมมโมรี่ หรือมีกระเป๋า ฯ อะไรประมาณนี้มากกว่าจะลดราคาอ่ะครับ .... แต่ถ้ารอไปอีกหน่อยเดี๋ยวมือถือมันก็ราคาตก ตามกลไกตลาดของมันเองครับ ............ จริงๆผมอยากจะแนะนนำ มือถือ ซัมซุง i450 ด้วยซ้ำครับ เสียงอย่างเทพ ดีกว่า W พอควร แต่ไม่เน้นเบส .... ลงดปรแกรมได้เหมือนโนเกีย เพราะเป็น ซิมเบี้ยนเดียวกัน กล้อง 2 ล้าน ต่อเน๊ตเร็วรองรับ 3 G และราคา 6900 บาท เท่านั้นเอง .... แต่เนว่าชอบ โลโก้ W เลยไม่ได้แนะนำ Very Happy
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 07:26  

มาทำให้เขวอีกละ

แต่ก็ขอบคุณค่ะ จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น

เพราะตอนนี้ยังไม่เห็นของจริงทั้งคู่เลย ทั้ง w760i i450
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 20:17  

เห็นเจ้า ss i450 แล้ว ไม่ใช่อย่างแรง

รบกวนอีกนิดนะคะ w580i w 760i

ต่างกันอย่งไรคะ นอกจากกล้องที่ต่างกันแล้ว

แล้วกล้องตัวที่สองของ w760i มันอยู่ตรงไหน ทำไรได้มั่ง

ขอบพระคุณคร่า
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 20:29  

W580i .....ซื้อมารับรองได้ปุ่มแตกกันแน่ๆครับ เดี๋ยวจะลำบากวิ่งไปเคลม ....เพราะเป็นรุ่นที่มีปัญหาเรื่องปุ่มแตกมากที่สุด เพราะปุ่มบางและอ่อนมากๆ ....... กล้องถ่ายไม่ค่อยสวยห่างจาก W760i เย่อะ .......... ไม่มี 3G ด้วย ......... ลำโพงเบากว่า หน้าจอเล้กกว่า รูปทรงสวยน้อยกว่า ............. ส่วนล้องหน้าของ W760i ก็อยู่ด้านหน้าแหล่ะครับ ต้องไปดูที่ตัวจริงครับ ในรูปแทบไม่เห็น ........ส่วนประโยชน์ของมัน ก็คือ ใช้3G ครับ คือ โทรหากับแบบเห็นหน้ากัน และใช้เป็นกระจกส่องตัวเอง .....แต่ใช้ถ่ายรูปไม่ได้ ถ้าเมืองไทยยังไม่ทำ 3G ก็ใช้ทำไรไม่ได้จ้า........แต่ก็กำลังจะมีล่ะ แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนรุ่นอีกในถายภาคหน้าก็ไม่ต้องซีเรียสครับ
whantualek
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 21:55  

แล้ว w760i มีปัญหาเรื่องเครื่องหน่วงไหมคะ เหมือนเคยเห็นในรีวิว
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 22:47  

ไม่มีครับ
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 18:35  

i450 6900 แทบหาไม่ได้แล้วคับตอนี้ ก็ 9900
birdblerza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2008 21:01  

มา se เลยครับ ไม่ผิดหวังครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: