Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 22, 23, 24, 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2645 / เข้าชม: 1247654
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 09:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

[quote="boatzeed"]คือว่าผม บ้าคลั่งฟังเพลงมาก ๆ แล้วอยากเปลี่ยนเปนหูฟังสเตอริโอ อะครับ
อยากรุ้ว่าราคาประมานเท่าไหร่ ...

แล้วอีอกอย่างคือ มันจะมีปัญหากับแบตเตอรี่มากน้อยแค่ไหนอะครับฟังเพลงเยอะ ๆ เนี่ย ??

:D :D[/quote]

ปกติหูที่แถมมาก็เป็นสเตอริโออยู่แล้วนะครับ เพียงแต่คุณภาพมันไม่ค่อยดีครับ อีกทั้งคุณภาพเสียงที่ออกมาจากเครื่องก็แค่พอถูๆไถๆ เพราะชิพประมวลผลของเครื่องไม่ได้เน้นที่เสียงล่ะครับ

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียง ก็ไปหาซื้อสายแปลงแจ็คตามคลองถมน่ะครับ เส้นนึงไม่น่าเกินสิบยี่สิบบาท เอามาใช้แปลงหัวแจ็ค เพราะหูมาตรฐานทั่วไปขนาดแจ็คจะ 3.5 มม แต่เจ้านี่ยังทำมาเป็นขนาด 2.5 มม อยู่ ซึ่งหูทั่วไปที่ราคา 300 ขึ้นไปก็พอฟังได้แล้วล่ะครับ ย้ำว่า ต้องไม่ซีเรียสเรื่องเสียงนะ

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีมีคุณภาพ เท่าที่ผมลองเอาเอาหูฟังคุณภาพดีมาต่อแล้วลองฟังดู(พอดีผมเล่นพวกหูฟังบ้างนิดหน่อย ตัวที่เอามาลองนี่อยู่ในราคาช่วง 2,xxx บาทครับ) ผมว่าคุณภาพเสียงที่ได้ ก็ไม่ได้ต่างจากหูแถมซักเท่าไหร่เลยครับ ไม่ได้หมายความว่าหูของผมไม่ดีนะ แต่ตัวเครื่องที่ปล่อยสัญญานเสียงออกมามันทำได้แค่นั้น ต่อให้เอาหูฟังราคาเป็นหมื่นมาฟังก็ไม่ได้ดีขึ้นครับ ไม่คุ้มที่จะลงทุนล่ะเน๊อออ

เลยขอสรุปทางออกให้สองทาง

หนึ่งคือ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพเสียง ว่าแหลมจะสุดมั้ย เสียดหูมั้ย เบสมีมั้ย กระชับหรือเปล่าหรือว่าถูกบูสจนบวมฟังไม่รู้เรื่อง มิติของเสียงหรือขนาดเวทีกว้างหรือเปล่า ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเหล่านี้ สามารถซื้อแค่สายแปลงกับหูฟังราคา 300 ขึ้นไปก็น่าจะโอเคแล้วล่ะครับ

สอง คือ ถ้าซีเรียสเรื่องเสียง แนะนำว่า เอาเงินที่จะซื้อหูฟังกะสายแปลงบวกเพิ่มนิดหน่อย ไปหาซื้อเครื่องเล่น mp3 ดีกว่า เครื่องนึงราคาประมาณ 1500 ก็พอใช้ได้แล้วครับ เสียงดีกว่าโทรศัพท์จมเลย แถมยังสามารถอัพหูฟังให้ดีขึ้นเพื่อเพิ่มคุณภาพเสียงได้ด้วย แต่งบประมาณก็เพิ่มขึ้นไปด้วยอ่ะนะครับ

ถ้าสนใจเรื่องหูฟัง ลองเข้าไปที่นี่ www.munkonggadget.com ดูนะครับ อ่านกระทู้ต่างๆที่เค้าโพสน์กันไว้ ของมือสองก็เยอะ ผมเองก็เป็นสมาชิกของที่นั่นจ้าา

ลืมตอบเรื่องแบต ถ้าฟังเยอะขนาดนั้นล่ะก็คงอยู่ได้แค่วันเดียวล่ะครับ อย่างที่แนะนำ ถ้าฟังเยอะซื้อเครื่องเล่นแยกดีกว่าครับ

ลองดูเน๊ออ

ถ้าจะปรึกษาเรื่องคุณภาพเสียง เมล์มาหาผมได้เลยนะครับ ^_^
nainoomguest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 13:16  

มีวิธีการทำให้ calendar มันแสดงวันเกิดหรือวันครบรอบ จาก contact ไหมครับ... หรือ ถ้าไม่ได้พอมีโปรแกรมอะไรแนะนำไหมครับ
boatzeed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 11:15  

ใครรุ้รายระเอียดเรื่อง 3G ว่ามันเปนยังไงใช้ยังไงทำอะไรได้บ้างเอาสำหรับแค่เครื่อง e71 ก้พอนะครับ
ช่วยนิดนึง พอดีแอบโง่ ศึกษาดูหลายเวปแล้วมันก้ยังไม่เข้าใจอยุ่ดี เอาคร่าว ๆก้ได้คร๊าบ

อย่าว่าโง่เลยนะ พอดีไม่รุ้จิง ๆ พยายามศึกษาแล้วมันก้ไม่เข้าใจอยุ่ดี อิอิ

Very Happy Very Happy
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 09:21  

boatzeed ผู้เขียน:
ใครรุ้รายระเอียดเรื่อง 3G ว่ามันเปนยังไงใช้ยังไงทำอะไรได้บ้างเอาสำหรับแค่เครื่อง e71 ก้พอนะครับ
ช่วยนิดนึง พอดีแอบโง่ ศึกษาดูหลายเวปแล้วมันก้ยังไม่เข้าใจอยุ่ดี เอาคร่าว ๆก้ได้คร๊าบ

อย่าว่าโง่เลยนะ พอดีไม่รุ้จิง ๆ พยายามศึกษาแล้วมันก้ไม่เข้าใจอยุ่ดี อิอิ

Very Happy Very Happy

3G คือระบบที่สามารถมีการใช้งานทุกอย่างได้เร็วขึ้น อาทิ อินเตอร์เน็ต สามารถโหลดเพลง ได้อย่างรวดเร็ว
ตอนนี้ เราใช้ 2.5G โหลดเพลง 3 เมก ใช้เวลา 2 - 3 นาที
แต่เมื่อใช้ 3G สามารถโหลดเพลงได้โดยประมาณ 30 - 40 วินาที เร็วขึ้น 3 เท่า
และ 3G สามารถรองรับการสนทนาผ่านหน้าเราได้ด้วยนะครับ Wink
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 07:02  

รบกวนถามหน่อยน่ะค่ะ

คือว่าเวลาใช้ E71 (ระบบดีแทคน่ะ) เข้าเวปที่จะดูทีวีออนไลน์ หรือ ฟังเพลงออนไลน์ หรือ youtube(บางอัน) มันเปิดไม่ได้ เลยลองไปอ่านตาม google เค้าบอกกันว่า ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม เช่น เวป mydrmobile.com ก็บอกให้ไปซื้อ แผ่นซิมเบี้ยน 2009 (190บาท) ซึ่งรวมโปรแกรมเสริมหลากหลายไว้ให้โหลด

คือเพื่อนๆคิดว่า จะไปซื้อแผ่นนี้มาดีไหม แล้วมาลงเอง หรือ ไปให้ตามร้านลงโปรแกรมดี?

แล้วลงโปรแกรมแล้วเครื่องจะมีปัญหาไหมค่ะ ที่ต้องการจะลงก็โปรแกรมดูทีวีออนไลน์,เพลงวิทยุออนไลน์,โปรแกรมตัดต่อเพลง/ภาพ ,โปรแกรมดูหนัง ไรประมาณเนี้ยอ่ะค่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 09:17  

[quote="oohEis"]รบกวนถามหน่อยน่ะค่ะ

คือว่าเวลาใช้ E71 (ระบบดีแทคน่ะ) เข้าเวปที่จะดูทีวีออนไลน์ หรือ ฟังเพลงออนไลน์ หรือ youtube(บางอัน) มันเปิดไม่ได้ เลยลองไปอ่านตาม google เค้าบอกกันว่า ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม เช่น เวป mydrmobile.com ก็บอกให้ไปซื้อ แผ่นซิมเบี้ยน 2009 (190บาท) ซึ่งรวมโปรแกรมเสริมหลากหลายไว้ให้โหลด

คือเพื่อนๆคิดว่า จะไปซื้อแผ่นนี้มาดีไหม แล้วมาลงเอง หรือ ไปให้ตามร้านลงโปรแกรมดี?

แล้วลงโปรแกรมแล้วเครื่องจะมีปัญหาไหมค่ะ ที่ต้องการจะลงก็โปรแกรมดูทีวีออนไลน์,เพลงวิทยุออนไลน์,โปรแกรมตัดต่อเพลง/ภาพ ,โปรแกรมดูหนัง ไรประมาณเนี้ยอ่ะค่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะ[/quote]

ซื้อแผ่นดีกว่าครับ เพราะแผ่นนึงมันได้เป็นร้อยๆโปรแกรมเลยล่ะจ้า ตามร้านเนี่ยเค้าก็เอาแผ่นพวกนี้แหละครับมาลงให้เรา(คิดดูว่าจะกำไรขนาดไหน 555)

ตอนซื้อก็ดูดีดีครับ ว่ามันเป็นโปรแกรมสำหรับรุ่นที่เราใช้อยู่ แล้วเอามาลงเองได้เลยจ้าาาา อิอิ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 09:19  

แต่ถ้าบอกกันตรงๆ แผ่นพวกนี้ก็คือแผ่นโปรแกรมที่ละเมิดลิขสิทธิ์นั่นแหละนะครับ เหมือนแผ่นวินโดว์ที่ขายกันตามพันธ์ทิพย์น่ะจ้า

ยังไงถ้าตัดสินใจซื้อก็ลองไปดูที่พันธ์ทิพย์หรือมาบุญครองก็ได้ครับ เพียบเลยล่ะ อิอิ
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 09:55  

ขออีกนิ๊ดน่ะค่ะ

คือว่าไม่เคยซื้อแผ่นมาลงเองมาก่อนเลย

ไม่ทราบว่า ลงยากไหมค่ะ แล้ว มันจะทำให้เครื่องแฮงค์กันบ้างไหมค่ะ

แล้วคุณ dnopista คุณใช้ GSM ใช่ไหมค่ะ เครื่องคุณเปิดฟังเพลงออนไลน์ได้เลยโดยไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มจริงไหมค่ะ สงสัยๆ

ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 20:22  

เพิ่งซื้อมาค่ะ มีคำถามมากมายแต่มีปัญหาเรื่องกล้องอ่าค่ะ T^T ซื้อมาบุญครองค่ะ

คือตอนกดถ่ายภาพ ภาพไม่ชัดเลยค่ะ ต้องรอซักพักถึงจะชัด อันนี้ผิดปกติมั้ยคะ

แต่พอภาพชัดแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยชัดอะค่ะ คือภาพมันฟุ้งๆเหมือนความฝัน(บางภาพ โดยเฉพาะภาพที่ใช้แฟลช) อันนี้ผิดปกติด้วยรึป่าวคะ?
Yuna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia or HTC
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 21:35  

เพื่อนๆ เราอยากรู้ว่าNikiaE71กับ HTC snap อันไหนน่าลงทุนกว่ากัน จริงๆแล้วอบากลองอะไรใหม่ไม่เคนใช้htc แต่ดูๆอะไรๆนองnokiaก็มีเยอะแต่ชอบมีปัญหา ที่ใช้อยู่ค้างตลอด
รบกวนเพื่อนผู้รู้ช่วยบอกหน่อย ว่าจะซื้อเดือนหน้าวันเกิดพอดี ขอบคุณจ้า
Pompoko
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 00:11  

ได้ FS caller มาแล้ว ขอบคุณมากค่ะ
แต่มีปัญหาว่า install ไม่ได้ค่ะ เครื่องหาไฟล์ไม่เจอ
ใช้ pc suite โดย drag & drop ก็ลองทำแล้วแต่พอจะ install ขึ้นว่า file corrupted ค่ะ
ต้องแก้ไขยังไงคะ หรือต้อง hack เครื่องก่อนคะ
หรือมีกระทู้เก่าอันไหนที่เกี่ยวข้่อง กรุณาแนะนำหน่อยค่ะ จะได้ย้อนกลับไปอ่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 10:41  

[quote="oohEis"]ขออีกนิ๊ดน่ะค่ะ

คือว่าไม่เคยซื้อแผ่นมาลงเองมาก่อนเลย

ไม่ทราบว่า ลงยากไหมค่ะ แล้ว มันจะทำให้เครื่องแฮงค์กันบ้างไหมค่ะ

แล้วคุณ dnopista คุณใช้ GSM ใช่ไหมค่ะ เครื่องคุณเปิดฟังเพลงออนไลน์ได้เลยโดยไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มจริงไหมค่ะ สงสัยๆ

ขอบคุณค่ะ[/quote]

ลงไม่ยากจ้าา เครื่องก็ไม่แฮงค์ครับ ถ้าเกิดสงสัยเรื่องขั้นตอนการลง สามารถสอบถามได้เลยนะครับ ^_^

ผมใช้ GSM คร้าบบ แต่ไม่เคยฟังเพลงออนไลน์อ่ะจ้า เอิ๊กๆๆ ขออภัยเน๊อออ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 10:43  

[quote="Anonymous"]เพิ่งซื้อมาค่ะ มีคำถามมากมายแต่มีปัญหาเรื่องกล้องอ่าค่ะ T^T ซื้อมาบุญครองค่ะ

คือตอนกดถ่ายภาพ ภาพไม่ชัดเลยค่ะ ต้องรอซักพักถึงจะชัด อันนี้ผิดปกติมั้ยคะ

แต่พอภาพชัดแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยชัดอะค่ะ คือภาพมันฟุ้งๆเหมือนความฝัน(บางภาพ โดยเฉพาะภาพที่ใช้แฟลช) อันนี้ผิดปกติด้วยรึป่าวคะ?[/quote]

อย่าเพิ่งตกใจครับ อิอิ ที่มันไม่ชัดก็เพราะว่ามันยังไม่ได้โฟกัสนั่นเองคร้าบบบ รุ่นนี้เจ๋งกว่ารุ่นอื่นตรงที่กล้องสามารถ focus วัตถุได้ชัดเจนมากกว่าตัวอื่น

ง่ายๆคือ เปิดกล้องมา เล็งภาพ แล้วกดเลข 2 จ้าาา มันจะโฟกัสให้ทันทีเน๊ออ รับรองชัดแจ๋วเล๊ยยย
dnopista
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia or HTC
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 10:45  

[quote="Yuna"]เพื่อนๆ เราอยากรู้ว่าNikiaE71กับ HTC snap อันไหนน่าลงทุนกว่ากัน จริงๆแล้วอบากลองอะไรใหม่ไม่เคนใช้htc แต่ดูๆอะไรๆนองnokiaก็มีเยอะแต่ชอบมีปัญหา ที่ใช้อยู่ค้างตลอด
รบกวนเพื่อนผู้รู้ช่วยบอกหน่อย ว่าจะซื้อเดือนหน้าวันเกิดพอดี ขอบคุณจ้า[/quote]

HTC ไม่เคยใช้เหมือนกันนะครับ แต่ว่ามันเป็นคนละระบบนะครับ

HTC เป็นระบบวินโดว์โมบาย ซึ่งจะซับซ้อนกว่าแต่ก็ตอบสนองการทำงานมากกว่า

ส่วน NOKIA เป็นระบบซิมเบี้ยนที่ใช้งานง่ายกว่า แต่ถ้าเอามาทำงานก็คงสู้วินโดว์โมบายไม่ได้หรอกครับ

ส่วนเรื่องค้างนั้น 71 แทบไม่ค้างเลยครับ เสถียรมากที่สุดแล้วตั้งแต่มีซิมเบี้ยนมา
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 10:49  

[quote="Pompoko"]ได้ FS caller มาแล้ว ขอบคุณมากค่ะ
แต่มีปัญหาว่า install ไม่ได้ค่ะ เครื่องหาไฟล์ไม่เจอ
ใช้ pc suite โดย drag & drop ก็ลองทำแล้วแต่พอจะ install ขึ้นว่า file corrupted ค่ะ
ต้องแก้ไขยังไงคะ หรือต้อง hack เครื่องก่อนคะ
หรือมีกระทู้เก่าอันไหนที่เกี่ยวข้่อง กรุณาแนะนำหน่อยค่ะ จะได้ย้อนกลับไปอ่านค่ะ

อ่ะ เข้าไปอ่านดูเน๊ออ
Yuna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 14:52  

ขอบคุณมากนะคะ ว่าจะลองไปเล่นๆดู แล้วตัดสินใจอีกที ไม่ก็ไปไอโฟนนี่แหละ มาอีกทางเลือกฮิฮิ
aabbccdd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 22:40  

แก้ไขจากเดิมน่ะคับ กรอบหน้า 550 บาท

ตอนนี้ผมได้มาสองอัน แต่ใช้เองอันนึง

อยากถามว่าในบอร์ดมีคนไหนอยากได้บ้างคับ

กรอบหน้าสีขาวคับใครเป็นรอยเยอะๆ ก้อซื้อเปลี่ยนได้น่ะคับผม ขาย 450

ใครสนใจเมลมาได้น่ะคับ lift_asas@yahoo.com

ยังไงเดี๊ยวผมส่งรูปให้ดูทางเมลได้น่ะคับ
dnopista
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 09:02  

[quote="Yuna"]ขอบคุณมากนะคะ ว่าจะลองไปเล่นๆดู แล้วตัดสินใจอีกที ไม่ก็ไปไอโฟนนี่แหละ มาอีกทางเลือกฮิฮิ[/quote]

อิอิ ไอโฟนก็เปนตัวเลือกที่คุ้มค่านะครับ ถ้าไม่ได้ต้องการฟังก์ชั่นการพิมพ์หรือการทำงานแบบ multi tasking (การเปิดใช้งานพร้อมๆกันหลายๆโปรแกรมและเลือกปิดหรือเปิดได้)

ถ้าความต้องการใช้งานอยู่ในกลุ่มดูหนัง ฟังเพลง เช็คเมล์ ถ่ายรูป เล่นเกมส์ หรือพูดง่ายๆออกไปในแนวเอนเตอร์เทนซะส่วนใหญ่ ผมว่าเหมาะกับไอโฟนนะครับ แต่อย่างว่าราคาค่าตัวมันก็กระโดดขึ้นไปอีกเกือบหนึ่งเท่าควบคู่ไปกับคุณสมบัติที่มากขึ้นและความเสถียรที่ยังไม่มีมือถือยี่ห้อไหนในโลกทำได้ล่ะ

แต่ผมไม่ใช้ไอโฟนเพราะมันตอบสนองการทำงานของผมไม่ได้แค่นั้นเองจ้า ถ้าไม่ได้เอาไว้ใช้งานก็คงอยู่นตัวเลือกเหมือนกันเน๊ออ
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 09:04  

ซื้อแผ่นโปรแกรมซิมเบี้ยนมาแล้วค่ะ
แต่ว่า....
พอลงแล้วมันขึ้นว่า ....not support ทุกไฟล์ เลย
ทำไงดีค่ะ Crying or Very sad

ช่วยด้วยค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 09:32  

[quote="oohEis"]ซื้อแผ่นโปรแกรมซิมเบี้ยนมาแล้วค่ะ
แต่ว่า....
พอลงแล้วมันขึ้นว่า ....not support ทุกไฟล์ เลย
ทำไงดีค่ะ :cry:

ช่วยด้วยค่ะ[/quote]

เอ๋ ถ้ามันขึ้นแบบนั้นแสดงว่าโปรแกรมมันไม่ซัพพอร์ทน่ะครับ เอ๋ งงแฮะ

ถ้าที่ซองมันระบุไว้ว่า ใช้ได้กับ E71 มันก็น่าจะใช้ได้นะครับ อืมมม

เพราะที่ผมซื้อมาก็ใช้ได้นะ

เป็นเพราะอะไรหว่าาา
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 09:49  

หรืออีกอย่างนึงที่เป็นไปได้ก็คือ ในหนึ่งแผ่นมันมีโปรแกรมของหลายรุ่นครับ

แต่โดยปกติมันจะแยกเป็น folder ไว้ให้นะครับ

ยังไงลองเช็คดูอีกทีเน๊ออ

เดี๋ยวผมเข้ามาช่วยหาทางออกจ้าาา
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 10:37  

คือว่าในแผ่นมันไม่ได้ระบุว่าสำหรับ E71
มันเขียนว่า โปรแกรม2009 แล้วก็มีโปรแกรมซิมเบี้ยน และก็มีหลากหลายโปรแกรมให้เลือกลง
และที่สำคัญ คุณคนขายมันบอกว่าลง E71 ได้

มันต้องเจาะจง รุ่น E71 เลยด้วยเหรอค่ะ
ปวดหมองๆ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 16:25  

[quote="oohEis"]คือว่าในแผ่นมันไม่ได้ระบุว่าสำหรับ E71
มันเขียนว่า โปรแกรม2009 แล้วก็มีโปรแกรมซิมเบี้ยน และก็มีหลากหลายโปรแกรมให้เลือกลง
และที่สำคัญ คุณคนขายมันบอกว่าลง E71 ได้

มันต้องเจาะจง รุ่น E71 เลยด้วยเหรอค่ะ
ปวดหมองๆ[/quote]

ใช่แล้วจ้า ต้องระบุอยู่ที่ซองด้วยนะครับ ว่าใช้ได้กับ E71 อย่าไปเชื่อคนขายเน๊ออ พวกนั้ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ จะขายอย่างเดียว

ที่ต้องระบุว่ารุ่นไหนก็เพราะว่า ซิมเบี้ยนนั้นมีด้วยกันหลายเวอร์ชั่นครับ และแต่ละเวอร์ชั่นก็เอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ ดังนั้นเซฟสุด ดูด้านหลังซองหรอหน้าซองที่มันจะระบุว่ารองรับเครื่องรุ่นไหนบ้าง ให้มันมี E71 อยู่ด้วยนะจ๊าาา
linchuhui
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 17:23  

อยากสอบถามหน่อยคะ
ตอนซื้อE71 มาช่วงแรกๆก็สามารถใช้ MSN ได้ แต่อยู่ๆก็ใช้ไม่ได้ขึ่้นมาคะ
มันขึ้นว่า Authorization failed อ่ะคะ คือมันเป็นโปรแกรม chat ที่ทางโนเกียรวมพวก msn,yahoo,....มาให้หลายๆอย่างอ่ะคะ อยู่ดีๆ ก็เล่นไม่ได้เฉยเลย

คืออยากได้โปรแกรม MSN อย่างเดียวเลยอ่ะคะ เราต้องโหลดมามั๊ยคะ แล้วต้องโหลดจากไหน
รบกวนสอนหน่อยคะ

ขอบคุณคะ
swatkats
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 15:18  

พี่ dnopista หรือ เพื่อนๆท่านใดที่มีความรู้และใช้งานเครื่องตระกูล E อยู่รบกวนหน่อยครับ
พอดีผมไปลองเครื่อง E63, E71, E72 มาแล้วปรากฎว่าเกิดปัญหาปุ่มกดเล็กกว่ามือผมกดไม่สะดวกซะงั้น เฮ่อๆๆๆ แต่พอดีหันไปเห็น E52 ลองดูอืมปุ่มกดพอดีมือ ไม่ทราบว่า เครื่องรุ่นนี้ใช้งานดีหรือเปล่าครับ และมีปัญหาที่เครื่องหรือซอฟฟ์แวร์ หรือเปล่าครับ ช่วยบอกหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูกระทู้ของ E52 แล้วไม่ค่อยได้ประโยชน์เจอแต่คนมาโพสว่าเครื่องมีปัญหา หรือไม่ก็พวกไม่เคยใช้เครื่องตระกูลนี้ แต่โพสตอบมั่วๆ ไปงั้นเลยรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 19:23  

swatkats ผู้เขียน:
พี่ dnopista หรือ เพื่อนๆท่านใดที่มีความรู้และใช้งานเครื่องตระกูล E อยู่รบกวนหน่อยครับ
พอดีผมไปลองเครื่อง E63, E71, E72 มาแล้วปรากฎว่าเกิดปัญหาปุ่มกดเล็กกว่ามือผมกดไม่สะดวกซะงั้น เฮ่อๆๆๆ แต่พอดีหันไปเห็น E52 ลองดูอืมปุ่มกดพอดีมือ ไม่ทราบว่า เครื่องรุ่นนี้ใช้งานดีหรือเปล่าครับ และมีปัญหาที่เครื่องหรือซอฟฟ์แวร์ หรือเปล่าครับ ช่วยบอกหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูกระทู้ของ E52 แล้วไม่ค่อยได้ประโยชน์เจอแต่คนมาโพสว่าเครื่องมีปัญหา หรือไม่ก็พวกไม่เคยใช้เครื่องตระกูลนี้ แต่โพสตอบมั่วๆ ไปงั้นเลยรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอาหล่ะ E52 ยังมีปัญหาอยู่ แล้วตอนนี้ยังแก้ไขไม่ได้ด้วย
และ ตอนนี้ผมว่าเล่น E63 หรือไม่ก็ E72 ไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ
หรือ E75 ก็ได้นะครับ
เพราะคุณสมบัติน่าจะดีกว่า E52 อยู่แล้ว Crying or Very sad
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2010 17:34  

แนะนำ E71 72 ถึงปุ่มเล็กใช้สักพักก็จะชินครับ ลองดูครับ เพื่อแลกกับสิ่งที่ได้มา
รับรองจะชอบ พวก BB เค้าก็ปุ่มเล็กใช้กันเยอะเลย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2010 19:28  

Watch2call ผู้เขียน:
แนะนำ E71 72 ถึงปุ่มเล็กใช้สักพักก็จะชินครับ ลองดูครับ เพื่อแลกกับสิ่งที่ได้มา
รับรองจะชอบ พวก BB เค้าก็ปุ่มเล็กใช้กันเยอะเลย

ใช่ครับ BB เล่นกันมาก ถ้าเปรียบเทียบกับ E72 สนใจมากเลยทีเดียว Laughing
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2010 21:50  

[quote="gappkoo"][quote="swatkats"]พี่ dnopista หรือ เพื่อนๆท่านใดที่มีความรู้และใช้งานเครื่องตระกูล E อยู่รบกวนหน่อยครับ
พอดีผมไปลองเครื่อง E63, E71, E72 มาแล้วปรากฎว่าเกิดปัญหาปุ่มกดเล็กกว่ามือผมกดไม่สะดวกซะงั้น เฮ่อๆๆๆ แต่พอดีหันไปเห็น E52 ลองดูอืมปุ่มกดพอดีมือ ไม่ทราบว่า เครื่องรุ่นนี้ใช้งานดีหรือเปล่าครับ และมีปัญหาที่เครื่องหรือซอฟฟ์แวร์ หรือเปล่าครับ ช่วยบอกหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูกระทู้ของ E52 แล้วไม่ค่อยได้ประโยชน์เจอแต่คนมาโพสว่าเครื่องมีปัญหา หรือไม่ก็พวกไม่เคยใช้เครื่องตระกูลนี้ แต่โพสตอบมั่วๆ ไปงั้นเลยรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ[/quote]
เอาหล่ะ E52 ยังมีปัญหาอยู่ แล้วตอนนี้ยังแก้ไขไม่ได้ด้วย
และ ตอนนี้ผมว่าเล่น E63 หรือไม่ก็ E72 ไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ
หรือ E75 ก็ได้นะครับ
เพราะคุณสมบัติน่าจะดีกว่า E52 อยู่แล้ว :cry:[/quote]

ช่วยเข้ามาเสริมนะครับ ผมใช้ E50 กับ E51 มาเครื่องละหนึ่งปี ปัญหาที่พบก็คือความบกพร่องของซอฟแวร์ เกี่ยวกับพวกเรื่องการลงโปรแกรมเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งจะว่ากันตามตรงก็ไม่ได้เป็นที่กวนใจเท่าใดนักครับ พอไหว

แต่ถ้าเทียบราคาและความคุ้มค่าแล้วเนี่ย 52 ค่อนข้างด้อยกว่า 63 71 72 อยู่ค่อนข้างเยอะครับ ทั้งหน้าจอ ปุ่มกด ความเสถียร อีกเยอะแยะเลยจ้า

ถ้าจะให้แนะนำ ก็แนะนำเป็นสามตัวหลังดีกว่า ส่วนเรื่องปุ่มกดที่ค่อนข้างเล็ก นั่นเป็นเรื่องที่ผมเข้าใจเลยจ้า 55 เพราะมันเล็กจริงๆ แต่มันตอบสนองดีมากนะครับ ผมเองมือและนิ้วใหญ่มาก แต่แทบไม่พลาดเลยครับ เพราะปุ่มมันนูนและตอบสนองดีเยี่ยม แรกอาจขัดๆเพราะไม่ชิน แต่ใช้ไปซักพักจะคล่องสุดๆครับ ยังไงลองไปลองเรื่องดูอีกทีเน๊ออ

ถ้ายังกดพลาดแสดงว่า นิ้วคงใหญ่จริงๆ งั้นผมแนะนำไปเล่นพวก 75 หรือ N97 จะดีกว่าจ้าาาา อิอิ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 10:57  

[quote="oohEis"]คือว่าในแผ่นมันไม่ได้ระบุว่าสำหรับ E71

ปวดหมองๆ[/quote]

รบกวนคุณ oohEis ติดต่อผมกลับทางเมล์ด้วยนะคร้าบบบบ ^_^
swatkats
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 12:43  

ขอบคุณ ท่าน dnopista และเพื่อนๆ ที่ช่วยให้ผมพิจารณาได้ง่ายขึ้น ขอถามอีกนิดครับแล้วเจ้าE63,E71 ที่ขายตามศูนย์ในปัจจุบันนี้เป็นซอฟฟ์แวร์ตัวเก่าหรือตัวใหม่ครับ มีความเสถียรแล้วใช่ไหมครับ เพราะคาดว่าผมคงเลือก 1ใน 2 รุ่นนี้แหละครับ นี่ถ้าไม่ติดที่เครื่องเก่าชาร์ตแบตเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง นาฬิกาเดิน ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง ต้องคอยมาเซ็ทเวลาบ่อยๆ คงไม่ลำบากรบกวนเพื่อนๆ แบบนี้ ขอบคุณครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 14:09  

[quote="swatkats"]ขอบคุณ ท่าน dnopista และเพื่อนๆ ที่ช่วยให้ผมพิจารณาได้ง่ายขึ้น ขอถามอีกนิดครับแล้วเจ้าE63,E71 ที่ขายตามศูนย์ในปัจจุบันนี้เป็นซอฟฟ์แวร์ตัวเก่าหรือตัวใหม่ครับ มีความเสถียรแล้วใช่ไหมครับ เพราะคาดว่าผมคงเลือก 1ใน 2 รุ่นนี้แหละครับ นี่ถ้าไม่ติดที่เครื่องเก่าชาร์ตแบตเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง นาฬิกาเดิน ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง ต้องคอยมาเซ็ทเวลาบ่อยๆ คงไม่ลำบากรบกวนเพื่อนๆ แบบนี้ ขอบคุณครับ[/quote]

เรื่องเฟิร์มแวร์นี่ไม่แน่ใจอ่ะจ้าาา มันขึ้นอยู่กับว่าสินค้าตัวนั้นมาล็อตไหน ดังนั้นผมว่าอย่าไปกังวลเรื่องเฟิร์มแวร์เลยครับ เพราะเรามาอัพเองได้จ้าา ไม่ยากครับ
nakung27
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 15:31  

รบกวนหน่อยนะคะ โหลด FS caller มาแล้ว install แล้ว ที่บอกว่าหมดอายุ

ก็ลองเปลี่ยน พ.ศแล้ว ก็ยังลงไม่ได้ ลองไปอ่าน วิธีลง จากหน้าก่อนๆๆ

ก็ยังลงมะได้อ่ะ หรือว่าเป็นเพราะ ที่หาโหลดมาเอง ใช้ไม่ได้

หรือเป็นเพราะต่อเน็ตด้วย install ด้วย

ถ้ายังไง รบกวน ช่วยส่ง FS caller พร้อมวิธีแก้ไข ที่มีอยู่ให้หน่อยได้ไหมคะ

nakung27@hotmail.com ขอบพระคุณมากค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 08:33  

[quote="nakung27"]รบกวนหน่อยนะคะ โหลด FS caller มาแล้ว install แล้ว ที่บอกว่าหมดอายุ

ก็ลองเปลี่ยน พ.ศแล้ว ก็ยังลงไม่ได้ ลองไปอ่าน วิธีลง จากหน้าก่อนๆๆ

ก็ยังลงมะได้อ่ะ หรือว่าเป็นเพราะ ที่หาโหลดมาเอง ใช้ไม่ได้

หรือเป็นเพราะต่อเน็ตด้วย install ด้วย

ถ้ายังไง รบกวน ช่วยส่ง FS caller พร้อมวิธีแก้ไข ที่มีอยู่ให้หน่อยได้ไหมคะ

nakung27@hotmail.com ขอบพระคุณมากค่ะ[/quote]

ต้องทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ การที่มันแจ้งว่าหมดอายุนั้นหมายถึงว่าวันที่เราติดตั้งนั้นล่วงเลยเวลาที่มันถูกกำหนดไว้ในโปรแกรมมาแล้ว

ดังนั้น เราจึงต้องย้อนเวลาในเครื่องของเราให้ถอยหลังลงไป

แต่...

ย้อนลงไปเท่าไหร่ถึงจะไม่มากเกินไป หรือน้อยเกินไป

เช่น...

สมมติว่าโปรแกรมหมดอายุวันที่ 1 มกราคม 2007

ถ้าเราย้อนไปยังไม่ถึงวันนั้น มันก็จะฟ้องอยู่นั่นแหละครับ ว่ามันหมดอายุ

หรืออีกอย่าง เราย้อนไปปี 2000 เลย มันก็จะฟ้องว่าระยะเวลาที่เราย้อนไปน่ะผิด พูดง่ายๆก็คือเราย้อนมากเกินไปนั่นเองครับ

ดังนั้น ที่แจ้งว่าให้เปลี่ยน พ.ศ. นั้นหมายความความว่า ค่อยๆเปลี่ยนแล้วก็ดูเอาว่ามันน้อยหรือมันมากไป โดยดูจากข้อความตอบสนองจากเครื่อง

ถ้ามันแจ้งว่า หมดอายุ เราก็ถอยหลังลงไปอีก

แต่ถ้ามันแจ้งว่าย้อนเวลาผิด เราก็ร่นขึ้นมา

ทำแบบนี้ไปซักครั้งสองครั้ง เดี๋ยวก็ได้ตำแหน่งที่ถูกต้องเองนั่นแหละจ้า

งั้นต้องรบกวนเพื่อนๆปรับความเข้าใจกันนิดนึงนะจ๊าา ^_^
nakung27
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 11:16  

ขอบพระคุณมากนะคะ ที่ชี้ทางสว่างให้

เด๋วข้าน้อยไปลองทำดูอีกที

...อย่าเพิ่งรำคาญเลยนะ..Joobu Joobu...
nakung27
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 22:26  

ตอนนี้ลง FS caller ได้แล้วค่ะ

ปรับไปมา ตามคำแนะนำ

ขอบคุณมากค่ะ

แต่ก็ต้องมาเสียใจอีก เพราะอยู่ได้แค่ 15 วันเองค่ะ

ใครมี โปรแกรม นี้รบกวน ส่งให้หน่อยได้ไหมคะ

nakung27@hotmail.com
ขอบคุณค่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 13:38  

dnopista ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาค่ะ มีคำถามมากมายแต่มีปัญหาเรื่องกล้องอ่าค่ะ T^T ซื้อมาบุญครองค่ะ

แต่พอภาพชัดแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยชัดอะค่ะ คือภาพมันฟุ้งๆเหมือนความฝัน(บางภาพ โดยเฉพาะภาพที่ใช้แฟลช) อันนี้ผิดปกติด้วยรึป่าวคะ?

อย่าเพิ่งตกใจครับ อิอิ ที่มันไม่ชัดก็เพราะว่ามันยังไม่ได้โฟกัสนั่นเองคร้าบบบ รุ่นนี้เจ๋งกว่ารุ่นอื่นตรงที่กล้องสามารถ focus วัตถุได้ชัดเจนมากกว่าตัวอื่น

ง่ายๆคือ เปิดกล้องมา เล็งภาพ แล้วกดเลข 2 จ้าาา มันจะโฟกัสให้ทันทีเน๊ออ รับรองชัดแจ๋วเล๊ยยย

ขอบคุณมากน้าค้า ขอบคุณมากจริงๆค่า

รบกวนอีกอย่างค่ะ คือเมื่อก่อน เวลาอยู่หน้าจอปกติ พอกดตัวอักษร ก็จะขึ้นเป็นรายชื่อเบอร์ของเราให้กดเลือกได้เลย แต่ตอนนี้เวลากดตัวอักษรแล้วก็ไม่ขึ้นให้เลือกอะค่ะ ต้องเข้าไปในคอนแทคเอง อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ มีวิธีแก้มั้ยคะ เพราะแบบเดิมสะดวกกว่าเยอะเลยอะค่ะ ไม่ต้องเข้าคอนแทค แค่กดตัวอักษรตัวแรกของชื่อก็ขึ้นให้เลย

รบกวนด้วยนะคะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 13:57  

เอ อันนี้ไม่แน่ใจแฮะ เพราะของผมกด มันก็ยังขึ้นนะครับ แค่ช้ากว่าเดิมนิดหน่อยจ้า

ใครรู้มาช่วยหน่อยเร๊ววว

หรืออาจเป็นไปได้มั้ยครับว่า เราอาจเปิดภาษาไทยไว้ เพราะเวลากดเนี่ย ถ้าอยู่ในโหมดภาษาอังกฤษ มันก็จะโชว์เฉพาะ contact ที่เป็นภาษาอังกฤษ

แต่ถ้าเป็นโหมดภาษาไทย มันก็จะโชว์เฉพาะภาษาไทย ซึ่งถ้าเราไม่ได้เซฟชื่อเป็นภาษาไทยเลย มันเลยไม่แสดงหรือเปล่าครับ

อันนี้ผมเดาเน๊ออออ อิอิ
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 17:56  

ยังหาทางแก้ไม่ได้เลยค่ะ T^T ไม่มีใครเคยเป็นเลยหรอคะ?

พอกดตัวอักษร ตรงโหมดข้างบน(ที่เปนรูปดินสอ) เป็นหมด 123 abc อะค่ะ เปนอย่างนี้รึป่าวคะ? แต่ทำไมคอนแทคไม่ขึ้นก็ไม่รู้
boatzeed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 21:51  

ผมก้เคยเปนครับอย่าไปซีเรียส เด่วก้หาย อิอิ

ลองสลับโหมด หรือไรมั่วๆ ไป

อยุ่ดีๆของผมก้กลับมาเหมือนเดิม Very Happy Very Happy
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 07:38  

อย่างที่คุณ boatzeedว่าละค่ะ
เดียวมันก็หายเองอ่ะค่ะ
เคยเป็นเหมือนกันคะ
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 08:06  

รบกวนถามค่ะว่า เวลาออนเอ็มอะค่ะ
มันขึ้นว่า

The wireless network is not available right now
Messenger is trying to re-establish a connection
และตัวสัญลักษณ์ E บนมุมซ้าย มันก็ ติดๆ หายๆ อ่ะค่ะ

(msn version 1.1.9000)

หมายฟามว่าไงค่ะ? ตอนต่อก็ใช้ dtac internet (gprs) น่ะค่ะ
แล้วต้องทำยังไงดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 09:05  

[quote="oohEis"]รบกวนถามค่ะว่า เวลาออนเอ็มอะค่ะ
มันขึ้นว่า

The wireless network is not available right now
Messenger is trying to re-establish a connection
และตัวสัญลักษณ์ E บนมุมซ้าย มันก็ ติดๆ หายๆ อ่ะค่ะ

(msn version 1.1.9000)

หมายฟามว่าไงค่ะ? ตอนต่อก็ใช้ dtac internet (gprs) น่ะค่ะ
แล้วต้องทำยังไงดีค่ะ

ไม่มีอะไรจ้า แปลตรงตัวเลยครับ ช่องสัญญานมันเต็มน่ะครับ รอพักนึงแล้วค่อยต่อใหม่หรือไม่ถ้าใจร้อนก็รีสตาร์ทเลยจ้า มันจะช่วยดึงสัญญานให้เข้ามาเร็วขึ้นครับ อิอิ

ถ้าทำแล้วยังไม่ได้ แสดงว่าตอนนั้นคนใช้งานเยอะมากจริงๆ ก็รอซักพักแล้วค่อยต่อใหม่นะคร้าบบบบ ^_^
czhecter
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 12:50  

E71 ของผมหล่นลงไปในน้ำมันที่เป็นฉนวนไฟฟ้า หลังจากนั้นผมก็ทำความสะอาดจนแห้ง ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ยังมีน้ำมันบางส่วนอยู่ในจอซึ่งมองเห็นได้ชัดเจน และเสียงจากลำโพงหูฟังมันเบา เลยอยากทราบ
- วิธีการถอดหน้ากากด้านหน้า ผมจะถอดเพื่อเช็ดคราบน้ำมันออกครับ
- ส่งศูนย์เพื่อตรวจเช็คจะเสียเงินมั้ยครับ เพิ่งซื้อมา 5 เดือน อยู่ในประกัน
- ถ้าต้องเปลี่ยนลำโพง จะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ
ปิ๊ดปี๋
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยเทียบ E71 กะ E72 ให้หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 13:25  

คือเคยอ่านเจอว่า วัสดุ + งานประกอบ E71 ทำได้กว่า E72
แต่ E72 มี Function ครบ คุ้มกว่า
แล้วตอนนี้ ทั้ง 2 รุ่นนี้ ยังมีอาการเครื่องค้างบ้างมั้ยคะ
ไม่อยากเจอปัญหานี้ เพราะเคยซื้อ Nokia รุ่นนึง ใช้ได้ 2 อาทิตย์ Hang ค้างใช้อะไรไม่ได้เลย
ส่งซ่อม 4 เดือน ยังไม่ได้ โทรตามก็แจ้งว่ายังไม่ได้ตลอด พอได้มา ก็อาการเดิม ต้องเข้าศูนย์เรื่อย ๆ สรุปใช้มาปีกว่า อยู่ด้วยกันจริง ๆ ไม่ถึงครึ่งปี เลยไม่อยากเจอปัญหาเดิมอีกแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 13:52  

[quote="czhecter"]E71 ของผมหล่นลงไปในน้ำมันที่เป็นฉนวนไฟฟ้า หลังจากนั้นผมก็ทำความสะอาดจนแห้ง ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ยังมีน้ำมันบางส่วนอยู่ในจอซึ่งมองเห็นได้ชัดเจน และเสียงจากลำโพงหูฟังมันเบา เลยอยากทราบ
- วิธีการถอดหน้ากากด้านหน้า ผมจะถอดเพื่อเช็ดคราบน้ำมันออกครับ
- ส่งศูนย์เพื่อตรวจเช็คจะเสียเงินมั้ยครับ เพิ่งซื้อมา 5 เดือน อยู่ในประกัน
- ถ้าต้องเปลี่ยนลำโพง จะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ[/quote]

วิธีถอดนี่ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้หมดประกันทันทีจ้า

ส่งศูนย์ ปกติแล้วถ้ายังอยู่ในประกันและอาการที่เกิดขึ้นอยู่ในรายละเอียดประกัน จะไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่กรณีนี้คาดว่าน่าจะเสียค่าใช้จ่ายล่ะจ้า เพราะเป็นความเสียหายที่เกิดจากผู้ใช้ครับ

ราคาลองโทรถามที่ศูนย์ได้เลยจ้าา 02 255 2111 ศูนย์โนเกีย แคร์ จ้าา
dnopista
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยเทียบ E71 กะ E72 ให้หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 13:56  

[quote="ปิ๊ดปี๋"]คือเคยอ่านเจอว่า วัสดุ + งานประกอบ E71 ทำได้กว่า E72
แต่ E72 มี Function ครบ คุ้มกว่า
แล้วตอนนี้ ทั้ง 2 รุ่นนี้ ยังมีอาการเครื่องค้างบ้างมั้ยคะ
ไม่อยากเจอปัญหานี้ เพราะเคยซื้อ Nokia รุ่นนึง ใช้ได้ 2 อาทิตย์ Hang ค้างใช้อะไรไม่ได้เลย
ส่งซ่อม 4 เดือน ยังไม่ได้ โทรตามก็แจ้งว่ายังไม่ได้ตลอด พอได้มา ก็อาการเดิม ต้องเข้าศูนย์เรื่อย ๆ สรุปใช้มาปีกว่า อยู่ด้วยกันจริง ๆ ไม่ถึงครึ่งปี เลยไม่อยากเจอปัญหาเดิมอีกแล้วค่ะ

เรื่องการประกอบวัสดุนั้น เข้าใจถูกแล้วครับ

ส่วนเรื่องฟังก์ชั่นครบกว่าก็ถูกต้องครับ เพราะราคามันแพงกว่า

แต่เรื่องความคุ้ม เนี่ยไม่คุ้มเท่า 71 ครับ

ฟันธงว่า E71 คุ้มกว่า ราคาถูก ฟังก์ชั่นเกินราคา ต่างจาก E72 ที่ฟังก์ชั่นแค่ตามราคา นะครับ

ส่วนเรื่องความเสถียรนั้นไม่กล้าเปรียบเทียบเพราะไม่เคยใช้ 72 จริงจัง แต่เท่าที่ใช้ 71 มาปีกว่า เทียบกับโนเกียซิมเบี้ยนรุ่นก่อนๆที่ใช้มาเกือบสิบรุ่น

ฟันธงว่า 71 เสถียรที่สุดตั้งแต่มีซิมเบี้ยนมาครับ
ปิ๊ดปี๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 15:56  

ขอบคุณ คุณ dnopista มากค่ะ
งั้นเดี๋ยว พรุ่งนี้ ไปเอา E71 เลย
หวังว่าคงได้ล๊อตที่ไม่มีปัญหาอะไรแล้วนะคะ ^ ^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 16:11  

[quote="ปิ๊ดปี๋"]ขอบคุณ คุณ dnopista มากค่ะ
งั้นเดี๋ยว พรุ่งนี้ ไปเอา E71 เลย
หวังว่าคงได้ล๊อตที่ไม่มีปัญหาอะไรแล้วนะคะ ^ ^[/quote]

ส่วนนึงเราจะวัดคุณภาพมันได้จากการโพสน์ด้วยครับ

บอร์ดรุ่นอื่นๆตอนนี้ภาคแรกยังไปไม่รอดเลย แถมไปได้แค่หลักสิบยี่สิบหน้าเท่านั้นเองครับ อีกทั้งคนใช้ก็น้อยกว่า การเข้ามาให้ความรู้แบ่งปันก็น้อยกว่ามาก

71 เราเนี่ย แรงจนซัดไปสองภาคแล้วนะเอ๊ออ อิอิ ภาคแรกก็ไปตั้งสามสิบสี่สิบหน้าแล้วอ่ะจ้า ภาคสองนี่จริงๆแล้วมันขึ้นไปเกือบสี่สิบหน้าแล้วนะครับ แต่ทางเวปเค้าตัดทอนลงไปเยอะเลย อิอิ

อ่อ อีกอย่างก็คือไม่ค่อยมีคนขายด้วยนะคร้าบบบบบ ^_^
ปิ๊ดปี๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 16:24  

แต่เท่าที่ใช้ 71 มาปีกว่า เทียบกับโนเกียซิมเบี้ยนรุ่นก่อนๆที่ใช้มาเกือบสิบรุ่น
^
^
^
^
อุ้ยยยยย เกือบ 10 รุ่นงิ.....แปลว่าเปลี่ยนบ่อย หรือเยอะตามอายุ
อ่า...ล้อเล่นค่ะ
ขอบคุณอีกรอบค่ะ

ไว้ถ้าใช้แล้วมีปัญหาไง จะรบกวนอีกนะคะ
แต่หวังไว้ว่า ไม่มีปัญหาจะดีที่สุด - -"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 19:49  

czhecter ผู้เขียน:
E71 ของผมหล่นลงไปในน้ำมันที่เป็นฉนวนไฟฟ้า หลังจากนั้นผมก็ทำความสะอาดจนแห้ง ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ยังมีน้ำมันบางส่วนอยู่ในจอซึ่งมองเห็นได้ชัดเจน และเสียงจากลำโพงหูฟังมันเบา เลยอยากทราบ

ขอบคุณมากครับ

วิธีถอดนี่ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้หมดประกันทันทีจ้า

ส่งศูนย์ ปกติแล้วถ้ายังอยู่ในประกันและอาการที่เกิดขึ้นอยู่ในรายละเอียดประกัน จะไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่กรณีนี้คาดว่าน่าจะเสียค่าใช้จ่ายล่ะจ้า เพราะเป็นความเสียหายที่เกิดจากผู้ใช้ครับ

ราคาลองโทรถามที่ศูนย์ได้เลยจ้าา 02 255 2111 ศูนย์โนเกีย แคร์ จ้าา

ขอบคุณมากครับ คงต้องส่งศูนย์ละครับ แต่ตอนนี้อาการลำโพงเบาหายแล้ว การใช้งานก็ปรกติทุกอย่างครับ เหลือแต่มีน้ำมันขังอยู่ด้านใต้ของจอดิสเพลย์

เท่าที่ลองสังเกตุดูน้ำมันไม่ได้อยู่ใต้หน้ากาก แต่มันอยู่ใต้ชั้นดิสเพลย์อีกที
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 02:23  

ขอบคุณมากน้าค้า หวังว่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมเร็วๆ ^^ เพราะกดตรงหน้าจอแล้วคอนแทคขึ้นเลย มันสะดวกดีอะค่ะ ชอบตรงนี้มากๆ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 09:25  

[quote="ปิ๊ดปี๋"]แต่เท่าที่ใช้ 71 มาปีกว่า เทียบกับโนเกียซิมเบี้ยนรุ่นก่อนๆที่ใช้มาเกือบสิบรุ่น
^
^
^
^
อุ้ยยยยย เกือบ 10 รุ่นงิ.....แปลว่าเปลี่ยนบ่อย หรือเยอะตามอายุ
อ่า...ล้อเล่นค่ะ
ขอบคุณอีกรอบค่ะ

ไว้ถ้าใช้แล้วมีปัญหาไง จะรบกวนอีกนะคะ
แต่หวังไว้ว่า ไม่มีปัญหาจะดีที่สุด - -"[/quote]

ฮ่าๆ ทายถูกต้องเลยคร้าบบบบ เอิ๊กๆๆๆ

ใช้มาตั้งแต่ 3660 น่ะครับ แล้วก็เปลี่ยนเฉลี่ยปีละเครื่อง ผมใช้งานเยอะมากจนพังคามือเลยอ่ะจ้า 55555555
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 09:26  

[quote="Anonymous"][quote="dnopista"][quote="czhecter"]E71 ของผมหล่นลงไปในน้ำมันที่เป็นฉนวนไฟฟ้า หลังจากนั้นผมก็ทำความสะอาดจนแห้ง ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ยังมีน้ำมันบางส่วนอยู่ในจอซึ่งมองเห็นได้ชัดเจน และเสียงจากลำโพงหูฟังมันเบา เลยอยากทราบ

ขอบคุณมากครับ[/quote]

ราคาลองโทรถามที่ศูนย์ได้เลยจ้าา 02 255 2111 ศูนย์โนเกีย แคร์ จ้าา[/quote]

ขอบคุณมากครับ คงต้องส่งศูนย์ละครับ แต่ตอนนี้อาการลำโพงเบาหายแล้ว การใช้งานก็ปรกติทุกอย่างครับ เหลือแต่มีน้ำมันขังอยู่ด้านใต้ของจอดิสเพลย์

เท่าที่ลองสังเกตุดูน้ำมันไม่ได้อยู่ใต้หน้ากาก แต่มันอยู่ใต้ชั้นดิสเพลย์อีกที[/quote]

เอาใจช่วยคร้าบบ อิอิ :oops: :oops:
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 09:27  

[quote="waterz"]ขอบคุณมากน้าค้า หวังว่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมเร็วๆ ^^ เพราะกดตรงหน้าจอแล้วคอนแทคขึ้นเลย มันสะดวกดีอะค่ะ ชอบตรงนี้มากๆ[/quote]

เหอๆ ผมเองก็ยังไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองค้นๆดูนะครับ อิอิ ถ้าคืบหน้าจะมาแจ้งเน๊อออ
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 17:14  

กลับมาเหมือนเดิมแล้วค่า หาทางแก้ได้แล้ว แหะๆ หลังจากลองเข้าหมดทุกโหมดแล้วก็เจอจนได้ค่า

คือเข้าไปแก้ตรง setting>phone>call>contact search ตรงนี้จะเป็น on อยู่แล้วอ่าค่ะ ก็กดเลือด off แล้วก็กดเลือก on อีกที พอกลับมาหน้าจอปกติ คอนแทคก็ขึ้นเหมือนเดิมแล้วค่า

ขอบคุณทุกคนมากๆๆๆน้าค้า ^^
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 17:30  

ขอถามอีกนิดค่า คือลงคลิปเปน .mp4 ไป ไปเก็บไว้ตรง วีดีโอ อะค่ะ แต่พอเปิดมันมีแต่เพลงอะค่ะ ไม่เปนคลิปเลย อยากรุ้ว่าทำอะไรผิดรึป่าวคะ คือลงเหมือนลงรูปลงเพลงปกติ แต่คราวนี้ลงคลิปแล้วภาพไม่ขึ้นเลยอะค่ะ
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 00:33  

ลืมบอกค่ะ ขนาดไฟล์ของคลิปวีดีโอที่เราลงไปประมาน 50กว่าmb อะค่ะ (ไม่รู้มีผลทำให้ภาพไม่ขึ้นรึป่าว แต่มาบอกไว้ก่อนอ่าค่ะ) ใครทราบว่าควรทำยังไง รบกวนช่วยหน่อยน้าค้า
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 00:33  

[quote="waterz"]กลับมาเหมือนเดิมแล้วค่า หาทางแก้ได้แล้ว แหะๆ หลังจากลองเข้าหมดทุกโหมดแล้วก็เจอจนได้ค่า

คือเข้าไปแก้ตรง setting>phone>call>contact search ตรงนี้จะเป็น on อยู่แล้วอ่าค่ะ ก็กดเลือด off แล้วก็กดเลือก on อีกที พอกลับมาหน้าจอปกติ คอนแทคก็ขึ้นเหมือนเดิมแล้วค่า

ขอบคุณทุกคนมากๆๆๆน้าค้า ^^[/quote]

โอย ความรู้ดีดีนะเนี่ย ขอบใจจ้าาา ^_^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 00:36  

[quote="waterz"]ขอถามอีกนิดค่า คือลงคลิปเปน .mp4 ไป ไปเก็บไว้ตรง วีดีโอ อะค่ะ แต่พอเปิดมันมีแต่เพลงอะค่ะ ไม่เปนคลิปเลย อยากรุ้ว่าทำอะไรผิดรึป่าวคะ คือลงเหมือนลงรูปลงเพลงปกติ แต่คราวนี้ลงคลิปแล้วภาพไม่ขึ้นเลยอะค่ะ[/quote]

เอ ตามปกติก็ไม่น่าจะหายไปไหนนะครับ ลองดูใน video clip แล้วหรือยังครับ ในเมนู gallery อ่ะจ้าาา

ถ้าดูแล้วไม่มี อาจเป็นเพราะว่า ไฟล์.mp4 มันมีหลายแบบครับ อาจเป็นเพราะตัวที่แปลงไป เครื่องมันไม่ซัพพอร์ตก็ลองเปลี่ยนเป็น .mp4 แบบอื่นดูนะจ๊าาา อิอิ
waterz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 03:35  

ไม่มีเลยค่ะ T_T คือมันเข้าไปอยู่ตรงส่วนของเพลงไปแล้ว เปิดมาก็กลายเป็นเพลงธรรมดา ทั้งที่ใส่เปนคลิปไป ก็เลย งงๆ เหนว่ารุ่นนี้ดู mp4 ได้ก็เลยคิดว่าน่าจะดูได้ แต่พอลงไปแล้วกลับดูไม่ได้ก็แปลกใจเหมือนกัน อาจจะผิดพลาดอะไรที่ไฟล์รึป่าวก็ไม่แน่ใจ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 14:39  

[quote="waterz"]ไม่มีเลยค่ะ T_T คือมันเข้าไปอยู่ตรงส่วนของเพลงไปแล้ว เปิดมาก็กลายเป็นเพลงธรรมดา ทั้งที่ใส่เปนคลิปไป ก็เลย งงๆ เหนว่ารุ่นนี้ดู mp4 ได้ก็เลยคิดว่าน่าจะดูได้ แต่พอลงไปแล้วกลับดูไม่ได้ก็แปลกใจเหมือนกัน อาจจะผิดพลาดอะไรที่ไฟล์รึป่าวก็ไม่แน่ใจ[/quote]

อืมมมม ได้ลองเปิดดูไฟล์ต้นฉบับหรือยังครับ ถ้าดูได้ แสดงว่ามีปัญหาตอนแปลงไฟล์ล่ะนะคร้าบบ

ลองไปหาโหลดพวกโปรแกรม Imtoo หรือ Xilsolf มาใช้ดูนะครับ อิอิ
kittypink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 16:20  

E71 ในด้านความเร็วของการเล่นเน็ทไวหรือป่าวค่ะ กำลังตัดสินใจซื้อค่ะ ใจจริงอยากซื้อ E72 แต่งบไม่ถึงค่ะ
ปิ๊ดปี๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 16:38  

ได้มาแล้ว ๆๆ...ไม่ช้าไปเนอะ ^ ^
แต่เรื่องกล้องนี่ ทำไรไม่ได้เลยใช่ป่ะคะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 20:51  

[quote="kittypink"]E71 ในด้านความเร็วของการเล่นเน็ทไวหรือป่าวค่ะ กำลังตัดสินใจซื้อค่ะ ใจจริงอยากซื้อ E72 แต่งบไม่ถึงค่ะ[/quote]

เร็วครับ ถ้าจะเอามาเล่นเนทเป็นหลัก ใช้ 71 ก็พอแล้วครับ เพราะ 72 เท่าที่ผมได้ลองก็ไม่ได้ต่างกันจ้าา
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 20:54  

[quote="ปิ๊ดปี๋"]ได้มาแล้ว ๆๆ...ไม่ช้าไปเนอะ ^ ^
แต่เรื่องกล้องนี่ ทำไรไม่ได้เลยใช่ป่ะคะ[/quote]

โอ้ววว ยินดีต้อนรับสมาชิดใหม่คร้าบบบ

อิอิ กล้องมีลูกเล่นเยอะพอดูนะครับ ปรับโหมดการถ่ายได้ มาโครก็ได้ ปรับ white balance ก็ได้ เปิดปิดแฟลชได้ ตั้งค่าชดเชยแสงได้ เลือกรูปแบบสี(ซีเปีย เนกาทีพ)ได้ อ่อ ที่เด็ดสุดคือสามารถโฟกัสได้ชัดเจนครับ

ข้อเสียของมันก็คือ สีมันเพี้ยนจ้าาาา อิอิ เช่นตั้งค่า white balance ให้ป็น sunny ก็จะส้มแป๊ดเลย เอิ๊กๆๆๆๆ
weva
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 12:47  

ขายได้แล้วค่า ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย weva เมื่อวันที่ 02 Feb 2010 21:47; ทั้งหมด 2 ครั้ง
บอยคุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 01:14  

ฝากเนื้อฝากตัว ครับ เพิ่งถอยมา.. ยังทำไร ไม่ค่อยเป็นนอกจากเล่นเอ็ม ฟังวิทยุ ออนไลน์ ผ่าน E71 และเน็ตทั่วไป แต่ เมื่อวาน ผมสมัคร แพคเก็ต 3G AIS เรียบร้อย ละ จะลองใช้ ทำไมไม่เห็น มัน ขึ้น เป็น 3G เรย มันยังเป็น E เหมือนเดิม...........เช็ค จาก เว็บ มันก็ ครอบคลุม แถวบ้าน ผม นะ แถวแม๊คโค หางดง อ่ะ ใครรู้ว่า ต้อง ตั้งค่าอะไรพอเศษ หรือ ป่าว รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณ ครับ :wink:
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 12:33  

kittypink ผู้เขียน:
E71 ในด้านความเร็วของการเล่นเน็ทไวหรือป่าวค่ะ กำลังตัดสินใจซื้อค่ะ ใจจริงอยากซื้อ E72 แต่งบไม่ถึงค่ะ

เร็วครับ ถ้าจะเอามาเล่นเนทเป็นหลัก ใช้ 71 ก็พอแล้วครับ เพราะ 72 เท่าที่ผมได้ลองก็ไม่ได้ต่างกันจ้าา

ขอบคุณนะค่ะ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 14:46  

ใช้เครื่องนี้มาเกือบปีแล้วครับใช้ดีมากครับปกติสองสามเดือนจะเปลี่ยนเครื่องแล้ว พอใช้รุ่นนี้แล้ว ยอมรัเลยครับ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 14:56  

ต้องขออภัยครับที่พิมพ์สั้นๆ เนืองจากเริ่มหัดใช้ E71 พิมพ์ครั้งแรกครับ ยังไม่ค่อยมีไคร พูดเรื่องโปรแกรมเล่นเน็ตเลยครับ ผมขอพูดหน่อยนะครับ อาจยังมีใครยังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ ตอนนี้ผมใช้ เบราเซอร์เล่นเน็ตจากมือถือ 3 ตัวครับ คือ เบราเซอร์ที่ติดมากกับเครื่องครับ เรียกว่าอะไรไม่รู้เหหมือนกัน แล้วก็ OPERA MOBILE และ SKYFIRE ครับ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:07  

เบราเซอร์ที่ติดมากับเครื่องครับ เสถียรมากครับ พิมไทยอังกฤตได้ครับ เหมาะแก่การหาข้อมูล พวกรูปภาพต่างๆตามเวปทั่วไปนอกจากกุเกิลครับ วิธีการ คือเราต้องกดดูภาพก่อนนะครับ ก่อนจะเซพครับ ผมคิดว่ามันมีข้อเสีย นิดนึงครับ คือเน็ต gprs ดู youtube ช้ามากครับ กระตุกบ่อยครับ แต่ชัดมากครับ แนะนำให้เชื่อมต่อทาง wifi ครับ เกือบลืมครับ youtube สามารถดูได้แบบ real payer หรือแบบ mobile ครับ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:22  

ส่วน opera mobile ไม่ไช่ opera mini นะครับ สามารถพิมไทยได้แล้วครับ มีฟังชั่น opera turbo ด้วย สามารถดูyoutube ได้โดยผ่าน real payer โดยให้ real payer สตรีมผ่าน gprs or wifi ได้ครับ การโหลดภาพผมยังทำไม่ได้ครับ แต่สามารถโหลดเพลงจากเน็ตได้เป็นปกติครับ ซูมได้ 1 ระดับครับ การดูหนังไม่ค่อยชัดเท่าเบราเซอร์ตัวแรกครับ แต่รับรองได้ว่บครังที่กระตุกได้แน่นอนครับ สรุปว่าน่าใช้กว่าเบราเซอร์ที่ติดมากับเครื่องแน่นอนครับ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:31  

skyfire เหมือนเราเล่นผ่านคอมเลยครับ ที่พิเศษครับ มี flash สามารถสตรีมได้ดีมากครับ แต่พิมพ์ไทยไม่ได้ครับ เล่น youtube หรือเช็คเมลนี่เหมือนคอมเลยครับ GPRS ก็ดู yOUTUBE ได้ครับ แต่ MTHAI แนะนำ WIFI ครับ แล้วความสนุกจากการเล่นเวปจะมากขึ้นครับ ไม่ขอพูดอะไรเพิ่มเดียวจะหาเป็นการชักนำ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:41  

ไครที่ชอบฟังเพลงรอเวลาครับ แนะนำหูฟัง asaki ครับ ซื้อที่เซเว่นครับ 300กว่าบาทครับ แต่แจ็กจะเป็น 3.5 ครับ ซื้อแล้วให้ไปลองต่อกับตัวแปลง2.5 ซื้อตามตลาดนัดทั่วไปครับ ไม่เกิน40 บาทครับ ถ้าหูฟังข้างเดียว ลองเปลี่ยนตัวแปลงครับ กระหึ่มมากๆครับ
ป.ล.ผมไม่ไช่เซลลแมนหรือตัวแทนขายครับ ไม่มีเจตนาขายของครับ ขออภัยที่เอ่ยชื่อสินค้าครับ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:50  

เฟตบุค ทวิตเตอร์ ไฮไฟ เล่นได้ครับ สามารถโปรแกรมได้จาก nokia.com ครับ ทุกโปรแกรมที่พูดถึงสามารถ ไช้มือถือโหลดได้ครับ wifi gprs เล่นวันเดียวแบทหมดเรืองธรรมดาครับ ศงสัยอะไรถามได้ครับถ้ารู้จะช่วยตอบ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 01:32  

ฮ่าาๆ มาแบบยาวๆเลยนะครับ อิอิ

ดีเลยจ้าา มาช่วยกันตอบเน๊ออ เพื่อนยังเข้ามาถามเรื่อยๆเลยครับ สงสัยจะมีภาคสาม 555
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 08:57  

รบกวนถามหน่อยค่ะ

คือปกติส่งเช็คเมลและส่งเมล จากเมนูข้อความ (ใช้ gprs ของdtac)
ก็สะดวกดีน่ะ ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ว่าเมื่อคืนนี้ พอออกจากการเช็คเมล แล้วสัญญาณโทรศัทพ์มันหายไปเลย โทรเข้า-ออก ไม่ได้เลย รวมทั้ง เข้าเวปเพจ ไม่ได้ด้วย
เลยลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ สัญญาณก็ยังไม่มา เลยต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งคืน เช้านี้ถึงหายเป็นปกติ

มีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมค่ะ ??? :cry:
Starkunz*
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 15:49  

ค๊าบบ

ผมใช้ ovi map3.01 นำง ได้แปปเดวมันให้ซื้ออะคับ

จะไปใช้ 3.03 ที่ออกใหม่ ฟรีทุกอย่างก้ไม่ได้อะคับ มันไม่สนับสนุน e71

เศร้าคับ

มี crack สำหรับ 3.01 ใหมครับบ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 17:35  

ตอบเรื่องการเชื่อมต่อนะครับ เนื่องจากใช้ e71 ตอบจึงไม่สามารถก็อบคำถามได้ครับขออภัย ผมคิดว่า ณ ช่วงเวลานั้นอาจจะมีการใช้งานเยอะ เช่น ช่วงที่มีการโทรเยอะหรือเทศการครับ เป็นปกติของเครือข่ายครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับมือถือ วิธีแก้เบื้องต้น ให้ถามการเชื่อมต่อทุกครับ โดยจะมีให้เลือก DTAC WAP DTAC INTERNET DTAC MMS DTAC STREAMING ให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ ถ้ายังเชื่อมต่อไม่ใด้ให้เปลี่ยนการเชื่อมต่อครับ สุดท้ายจริงๆก็ WIFI ครับ
ปิ๊ดปี๊
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 18:54  

คุณ dnopista คะ
ใช่ค่ะเรื่องสีเพี้ยน ละเวลาถ่าย Noise เยอะมาก
เข้าใจนะคะ ว่ามือถือ ไม่ใช่กล้องถ่ายรูป
แต่ในเมื่อมีกล้องมาแล้วก็อยากใช้ให้ดี ๆ อ่ะคะ
ปัญหาตรงนี้แก้ไม่ได้เลยหรอคะ

มีเพื่อนเชียร์ให้ซื้อ BB แต่ปิ๊ดปี๊ไม่ได้จำเป็นต้องออนไลน์ตลอดเวลา
ละกลุ่มเพื่อนสนิทที่ใช้ BB ก็มีไม่กี่คน
เลยคิดว่าฟังก์ชั่นอื่น ๆ ของ BB เทียบกะ E71 ที่ใช้อยู่ก็คิดว่าพอแล้ว
แค่ไม่มีสังคม BB ก็เท่านั้น...รึป่าว
ถ้าเข้าใจอะไรผิดไป คุณ dnopista ช่วยแชร์ไอเดียด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
nim
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 20:00  

ทำไงดี e71ปุ่มครงกลางแผงเลขอ่ะคะมันหลวมมันนูนๆอ่ะ เพิ่งซึ้อเมื่อวานที่เจมาร์ทอ่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ
WhiteMartini
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:21  

oohEis ผู้เขียน:
รบกวนถามหน่อยค่ะ

คือปกติส่งเช็คเมลและส่งเมล จากเมนูข้อความ (ใช้ gprs ของdtac)
ก็สะดวกดีน่ะ ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ว่าเมื่อคืนนี้ พอออกจากการเช็คเมล แล้วสัญญาณโทรศัทพ์มันหายไปเลย โทรเข้า-ออก ไม่ได้เลย รวมทั้ง เข้าเวปเพจ ไม่ได้ด้วย
เลยลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ สัญญาณก็ยังไม่มา เลยต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งคืน เช้านี้ถึงหายเป็นปกติ

มีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมค่ะ ??? Crying or Very sad

ใช้ sim ของ true ปะคะ เราเคยใช้แล้วเป็นแบบนั้นอ่ะค่ะ อยู่ดีๆๆ สัญญาณก้อหายอะ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:40  

ปิ๊ดปี๊ ผู้เขียน:
คุณ dnopista คะ
ใช่ค่ะเรื่องสีเพี้ยน ละเวลาถ่าย Noise เยอะมาก
เข้าใจนะคะ ว่ามือถือ ไม่ใช่กล้องถ่ายรูป
แต่ในเมื่อมีกล้องมาแล้วก็อยากใช้ให้ดี ๆ อ่ะคะ
ปัญหาตรงนี้แก้ไม่ได้เลยหรอคะ

เป็นที่ fw รึเป่าอะคะ แต่กล้องเค้ามันก้อเป้นแบบนั้นนะคะ ปลง อิอิ แต่เคยเห็นแว้ปๆๆ ว่ามี technic ลดเบลอนะคะ ลองหาดู
รอให้สุดหล่อ dnopista มาตอบก้อได้นะคะ อิอิ

ปิ๊ดปี๊ ผู้เขียน:
มีเพื่อนเชียร์ให้ซื้อ BB แต่ปิ๊ดปี๊ไม่ได้จำเป็นต้องออนไลน์ตลอดเวลา
ละกลุ่มเพื่อนสนิทที่ใช้ BB ก็มีไม่กี่คน
เลยคิดว่าฟังก์ชั่นอื่น ๆ ของ BB เทียบกะ E71 ที่ใช้อยู่ก็คิดว่าพอแล้ว
แค่ไม่มีสังคม BB ก็เท่านั้น...รึป่าว
ถ้าเข้าใจอะไรผิดไป คุณ dnopista ช่วยแชร์ไอเดียด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

bb แป้นใหย่กว่าเยอะค่ะ ที่เหลือก้อเแยๆๆ อย่าลองไปเล่นนะเด๋วติด อิอิ ยิ่งถ้าเล่น fb ด้วยนะติดชัว อิอิ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:46  

[quote="oohEis"]รบกวนถามหน่อยค่ะ

มีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมค่ะ ??? :cry:[/quote]

คาดว่าคู่สัญญานน่าจะเต็มน่ะครับ ปกติวิธีแก้เบื้องต้นก็ให้รีสตาร์ทเพื่อดึงสัญญานคืนครับ ทำซักสองสามครั้ง ถ้ายังไม่หายแสดงว่าสัญญานแน่นมาก ให้รอซักพักแล้วลองดูอีกทีจ้าาา ^_^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:47  

[quote="nim"]ทำไงดี e71ปุ่มครงกลางแผงเลขอ่ะคะมันหลวมมันนูนๆอ่ะ เพิ่งซึ้อเมื่อวานที่เจมาร์ทอ่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ[/quote]

ถ้าเพิ่งซื้อมาเมื่อวานล่ะก็ เอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยจ้าา ไม่ต้องคิดมากครับ อิอิ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:49  

[quote="Starkunz*"]ค๊าบบ

ผมใช้ ovi map3.01 นำง ได้แปปเดวมันให้ซื้ออะคับ

จะไปใช้ 3.03 ที่ออกใหม่ ฟรีทุกอย่างก้ไม่ได้อะคับ มันไม่สนับสนุน e71

เศร้าคับ

มี crack สำหรับ 3.01 ใหมครับบ[/quote]

เหอะๆปัญหานี้แก้ไม่ได้ล่ะจ้าาา ช้ำใจเนอะ เอิ๊กๆๆๆ

ใครมีแคร๊กแจกด้วยเน๊อออ 5555
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 00:59  

[quote="WhiteMartini"][quote="ปิ๊ดปี๊"]คุณ dnopista คะ
ปัญหาตรงนี้แก้ไม่ได้เลยหรอคะ [/quote]
[color=blue]
เป็นที่ fw รึเป่าอะคะ แต่กล้องเค้ามันก้อเป้นแบบนั้นนะคะ ปลง อิอิ แต่เคยเห็นแว้ปๆๆ ว่ามี technic ลดเบลอนะคะ ลองหาดู
รอให้สุดหล่อ dnopista มาตอบก้อได้นะคะ อิอิ[/color]

[quote="ปิ๊ดปี๊"]มีเพื่อนเชียร์ให้ซื้อ BB แต่ปิ๊ดปี๊ไม่ได้จำเป็นต้องออนไลน์ตลอดเวลา

[color=blue]bb แป้นใหย่กว่าเยอะค่ะ ที่เหลือก้อเแยๆๆ อย่าลองไปเล่นนะเด๋วติด อิอิ ยิ่งถ้าเล่น fb ด้วยนะติดชัว อิอิ[/color][/quote]

เรื่องกล้องต้องทำใจล่ะคร้าบบบบ 5555 ขึ้นชื่อว่าโนกียแล้ว กล้องเพลงจะห่วยเสมอครับ 555

แต่เรื่องการใช้งานที่เข้าใจง่ายแต่ประสิทธิภาพสูงนี่ต้องยกให้เค้าเนอะ อิอิ

ส่วนเรื่อง BB นั้น มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราจริงๆครับ ต้องยอมรับกันว่าที่คนเห่อ BB กันตอนนี้ก็เพราะกระแส แฟชั่น เท่านั้นล่ะครับ ไอ้ BB CHAT เนี่ย มันจะดีกว่า MSN ได้ยังไงครับ ผมว่าดาราที่โปรโมทน่ะ ลงโปรแกรมไม่เป็น ใช้ซิมเบี้ยนไม่เป็นเสียมากกว่า เพราะถ้าคนใช้เป็นเนี่ย จะรู้ว่าใช้ซิมเบี้ยนเนี่ยมีโปรแกรมสำหรับเเชทเพียบเลย แต่สำหรับคนที่ใช้งานมันจริงจังก็อีกเรื่องนะครับไม่ได้เกี่ยวกันเน่อ เพราะ BB เป็นมือถือที่ตอบสนองการทำงานกับคอมพิวเตอร์ได้ดีกว่าจ้า

ดูที่การใช้งานดีกว่าเน่อ เอาไว้ใช้งานจริงจังก็เลือก BB แต่ถ้าใช้งานทั่วไป ทำงานบ้างนิดหน่อยเลือก 71 ดีกว่าครับ ส่วนเรื่องแชทนั่นทิ้งไปได้เลยจ้าา

....แซวอารายยน้องไวท ไม่เจอกันนานเลยนะ 555 ว่างๆเข้ามาตอบมั่งนะน้อง อิอิ

:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 02:02  

nim ผู้เขียน:
ทำไงดี e71ปุ่มครงกลางแผงเลขอ่ะคะมันหลวมมันนูนๆอ่ะ เพิ่งซึ้อเมื่อวานที่เจมาร์ทอ่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

ปุม่มันนูนอยู่แล้วนิ 555+ ก้าไม่ชัวไปเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยคะจาได้สบายใจ อิอิ
ปิ๊ดปี๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 11:35  

ก็คงจะใช้ E71 ของพวกเรากันต่อไปเนอะ
ไม่ไปเสียตังค์กะ BB เพิ่มละ

ไว้งงตรงไหน จะรบกวนเข้ามาถามอีกนะคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:03  

ปิ๊ดปี๋ ผู้เขียน:
ก็คงจะใช้ E71 ของพวกเรากันต่อไปเนอะ
ไม่ไปเสียตังค์กะ BB เพิ่มละ

ไว้งงตรงไหน จะรบกวนเข้ามาถามอีกนะคะ

ลองแลกๆๆกะเพื่อนใช้ดูก้อได้ค่ะ อิอิ ยินดีให้ถามจ้า ฮาโหลพี่ปอนด์ด้วยนะคะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 23:06  

อิอิ ลองใช้ดูครับแล้วจะรู้ว่า คุ้มทุกบาทที่เสียไปจริงๆล่ะเน๊ออ

น้องไวท์กิจการงานเป็นไงมั่ง เป็นเศรษฐีไปแล้วมั๊งเนี่ย อิอิ
DoMiNaTer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 12:06  

ไครไปงานไทยแลนโมบายเอ็กโปแล้วครับเป็นไงมั่ง
แล้วขอสอบถามเรื่องการอับเฟริมแวร์ใหม่ดีใหมครับ เสถียรใหม ไม่เคยอับเลย ใช้ตัวเก่าอยู่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 12:56  

อิอิ ลองใช้ดูครับแล้วจะรู้ว่า คุ้มทุกบาทที่เสียไปจริงๆล่ะเน๊ออ

น้องไวท์กิจการงานเป็นไงมั่ง เป็นเศรษฐีไปแล้วมั๊งเนี่ย อิอิ
krung7
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 12:59  

[quote="Anonymous"][quote="dnopista"]อิอิ ลองใช้ดูครับแล้วจะรู้ว่า คุ้มทุกบาทที่เสียไปจริงๆล่ะเน๊ออ

ทำไม E71ถึงใช้ ovi ที่โนเกียให้ใช้ฟรีไม่ได้ครับ อยากใช้มั่งจัง
oohEis
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 14:06  

ใน ovi store ก็มีทั้ง แบบโหลดฟรี และแบบเสียเงินให้เลือกนี่คะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 15:33  

[quote="oohEis"]ใน ovi store ก็มีทั้ง แบบโหลดฟรี และแบบเสียเงินให้เลือกนี่คะ[/quote

ผมหมาย ovi map นะครับใช้ในทางนการเดินทางของโนเกียแบบไม่เสียนะครับ แต่ไม่รองรับ E71 Rolling Eyes
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 16:41  

[quote="Anonymous"][quote="oohEis"]ใน ovi store ก็มีทั้ง แบบโหลดฟรี และแบบเสียเงินให้เลือกนี่คะ[/quote

ผมหมาย ovi map นะครับใช้ในทางนการเดินทางของโนเกียแบบไม่เสียนะครับ แต่ไม่รองรับ E71 :roll:[/quote]

ovi map แบบฟรีมันมาทีหลังอ่ะจ้า รู้สึกรุ่น71 จะใช้ไม่ได้ล่ะเน๊ออ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 19:47  

ยังจนอยู่พี่ ขอตังกินข้าวดด้วย ที่ kuu เซนทรัลเวิลนะ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 19:49  

[quote="dnopista"]
Anonymous ผู้เขียน:
oohEis ผู้เขียน:
ใน ovi store ก็มีทั้ง แบบโหลดฟรี และแบบเสียเงินให้เลือกนี่คะ[/quote

ผมหมาย ovi map นะครับใช้ในทางนการเดินทางของโนเกียแบบไม่เสียนะครับ แต่ไม่รองรับ E71 Rolling Eyes

ovi map แบบฟรีมันมาทีหลังอ่ะจ้า รู้สึกรุ่น71 จะใช้ไม่ได้ล่ะเน๊ออ

ใช้ได้แต่ e72 อ่ะค่ะ ก้อนะเอาใจคนใหม่ๆๆ เราใช้ได้แค่ office ฟรี อิอิ ก้อหนีไปใช้ garmin แทนสิคะ ไม่ต้อง hack ด้วยนะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 22, 23, 24, 25, 26, 27  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: