Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 25, 26, 27  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2645 / เข้าชม: 1242939
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 07 May 2010 01:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

ลืมบอกไปครับว่า ก่อนจะอัพเฟิร์มแวร์ผ่าน EDGE ให้ทำการโอนสายสนธนาก่อน เพื่อความชัวร์ครับ แต่ผมคิดว่า ช่วงกำลังดาวน์โหลดข้อมูล ถึงจะมีสายเข้าก็ไม่น่าจะโทรติดครับ แต่ยังไงก็โอนสายไว้ก่อนน่าจะดีกว่า
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia E71 - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 07 May 2010 07:56  

ผมว่าในความเป็นจริงการอัพfirmware ไม่ได้อัพกันบ่อยๆนะ และไม่จำเป็นเค้าก็ไม่อัพกัน บางที่firmwareใหม่อาจมีปัญหามากกว่าเดิมก็มี อาจเสียบางอย่างเพื่อได้บางอย่างมา หรือปรับปรุงข้อบกพร่อง อยู่ที่ความเหมาะสมของแต่ละคน
บางคนอัพไปแล้วยังกลับมาใช้ของเดิมก็มี ยิ่งพวกPDAมีfirmwareออกมามาก ทั้งของofficeและพวกปรุงรอมกันเอง แต่งรอมกันเหมือนแต่งรถเลย

E71ผมยังใช้version 200 อยู่ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาทั้งที่ลงโปรแกรมเยอะมาก จนเครื่องมาเสีย มันก็น่าเสียหรอก เพราะว่าทำตกกระเด้นนับครั้งไม่ถ้วน แถมโดนละอองน้ำประจำ ไหนๆก็เสียแล้วถือโอกาสลองอัพซะเลย ถ้าไม่เสียคงจะไม่อัพ
-Biggy-
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 08:56  

มาเพิ่มเติมข้อมูลให้น่ะครับ ช่วงที่เครื่องกำลังอัพเดท FW ผ่าน EDGE ถ้ามีสายเรียกเข้า ทางฝั่งที่โทรเข้ามาจะได้ยินสัญญาณเสียงคล้ายกับสายไม่ว่างครับ จึงการันตีได้ว่าปลอดภัยชัวร์ครับ หรือถ้าใครยังไม่ค่อยมั่นใจก็ ใช้วิธีโอนสายเอาก็ได้ครับ
dnopista
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 13:31  

[quote="-Biggy-"]การอัพเดทเฟิร์มแวร์ผ่าน EDGE ที่ผมทำ มันจะเป็นแบบนี้น่ะครับ

กด *#0000# หน้าจอจะโชว์เวอร์ชั่นที่ใช้อยู่ เสร็จแล้วกดตัวเลือก แล้วก็เลือก ตรวจสอบการอัพเดท ถ้ามีเฟิร์มแวร์ล่าสุด มันก็จะทำการดาวน์โหลดครับ พอโหลดเสร็จ หน้าจอจะขึ้นว่า กำลังติดตั้ง... เราก็แค่รอ พอติดตั้
งเสร็จ เครื่องก็จะรีสตาร์ทตัวมันเองครับ ตั้งแต่ใช้มือถือมา ผมเคยอัพเดทเฟิร์มแวร์ผ่าน EDGE ไปแล้วสองครั้ง ก็ผ่านตลอดน่ะครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาระหว่างอัพสักที และที่น่าสังเกตก็คือว่า การอัพเดทผ่าน EDGE ครั้งแรกที่ผมทำ ผมทำกับรุ่น 5230 EXPRESSMUSIC ซึ่งผมอัพอยู่ในห้องน้ำในห้างแห่งหนึ่งครับ นั่งทำธุรส่วนตัวอยู่ก็หยิบมือถือขึ้นมาอัพเดทเฟิร์มแวร์ช่ะงั้น ซึ่งในห้องน้ำในห้างนั้นสัญญาณ EDGE จะไม่ค่อยดีนัก มีขาดหายไปบางช่วงเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็อัพผ่านครับ เอาประสบการณ์การใช้งานมาเล่าสู่กันฟังครับ สำหรับคนที่ยังไม่เคยอัพเดทเฟิร์มแวร์ผ่าน EDGE[/quote]

ลองละ แต่ของผมมันไม่มีปุ่ม option น่ะครับ มีแต่ปุ่มให้กด ok อย่างเดียว

เอ หรือว่ามันทำได้บางรุ่นหนอ เดี๋ยวกลับไปลองกะเครื่อง E63 ของแฟนดูก่อน อิอิ
-Biggy-
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 18:32  

เพิ่งจะรู้เหมือนกันครับว่า e71มันไม่สามารถอัพ fw ผ่าน edge ได้ครับ ^^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 08:39  

[quote="-Biggy-"]เพิ่งจะรู้เหมือนกันครับว่า e71มันไม่สามารถอัพ fw ผ่าน edge ได้ครับ ^^[/quote]

ง่าาา น่าจะทำได้บ้าง คงสะดวกดีครับ เผื่อต้องไปที่ไหนนานๆแบบไม่ได้เอาคอมไป อิจฉานะเนี่ย

ว่าแล้วไปขโมยแฟนมาใช้ดีกว่า 5555
PookPui
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 08:59  

ขาย NOKIA E71 มือสอง เครื่องศูนย์ สีขาว ใช้มาครึ่งปี ไม่เคยตก ไม่มีรอย

แบบว่าเปลี่ยนไปใช้ BB อะค่ะ ใครสนใจติดต่อที่ pui_pr@hotmail.com
lovelyz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 23:06  

dnopista ผู้เขียน:
-Biggy- ผู้เขียน:
เพิ่งจะรู้เหมือนกันครับว่า e71มันไม่สามารถอัพ fw ผ่าน edge ได้ครับ ^^

ง่าาา น่าจะทำได้บ้าง คงสะดวกดีครับ เผื่อต้องไปที่ไหนนานๆแบบไม่ได้เอาคอมไป อิจฉานะเนี่ย

ว่าแล้วไปขโมยแฟนมาใช้ดีกว่า 5555

อ้างถึง:

E71 กับ E63 ตัวไหนโอเคกว่าอ่ะค่ะ แนะนำด้วยค่า ๆ ๆ ๆๆ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 09:30  

คุณสมบัติคุ้มราคาทั้งสองรุ่นครับ

ดูงบประมาณจ้า ถ้าจ่ายไหว เอา E71 ถ้างบน้อยก็ E63

ฟังก์ชั่นมันเพิ่มขึ้นตามราคาครับ คุ้มทังคู่
lovelyz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 16:58  

คุณสมบัติคุ้มราคาทั้งสองรุ่นครับ

ดูงบประมาณจ้า ถ้าจ่ายไหว เอา E71 ถ้างบน้อยก็ E63

ฟังก์ชั่นมันเพิ่มขึ้นตามราคาครับ คุ้มทังคู่

อ้างถึง:
ปัญหาของ E71 หลัก ๆ ตอนนี้จะเป็นปัญหาอะไรหรอค่ะ

แล้ว E71 มันสามารถอัพรูปลง FB ได้ป่ะค่ะ ขอบคุณค่าๆ ๆ

[/quote]
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 21:55  

ข้อเสียของ E71 ผมว่ามีข้อเดียวครับ คือเรื่องการพิมพ์สระในภาษาไทย แต่ปัญหานี้ก็ปรากฏใน E63 เช่นกัน คือ สระ มันไม่ได้กระจายอยู่ตามปุ่ม แต่ดันกระจุกอยู่ที่ปุ่มเดียว

นอกนั้น ไม่น่าจะเรียกว่าเป็นข้อเสียนะครับ

อ่ะ เอาซักหน่อยก็ได้ กล้องสีเพี้ยน เพลงเสียงไม่ดี ลำโพงภายนอกให้เสียงที่ห่วย แต่โนเกียก็แทบจะเป็นแบบนี้เกือบทุกรุ่น 555
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 21:56  

ส่วนเรื่องอัพรูปลงเฟซบุ๊ค ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะทำได้นะครับ แต่ต้องโหลดตัว plug-in จาก ovi store มาก่อน ซึ่งสามารถโหลดได้ฟรีครับ
bassy_jubu
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
วันที่โพสท์ : 16 May 2010 13:32  

อยากถามว่า
ทำไมพอแปลงไฟล์วิดีโอเป็น 3gp แล้ววีดีโอมไม่เต็มคะ
เช่น ความยาว 3 นาที แต่ พอแปลงแล้วเหลือ 1 นาที

ลองใช้โปรแกรม Xilisoft and Imtoo หมดแล้วก็เป็นแบบเดิมค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ Embarassed
อยากได้E71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 18:43  

มีใครอยากขายE71มั้ยครับ อยากได้สีขาว
- สภาพเทพ ไม่มีริ้วรอย
- อุปกรณ์ยกกล่อง ประกันเหลือยิ่งดี
- กทม.เท่านั้นครับ
ใครอยากปล่อยติดต่อมาครับ golf_8023@hotmail.com
หรือ 089-9898756 GOLF
the[1012
Year's Star

หัวข้อ : อยากทราบวิธืเซพรูปจากเวปลงเครื่องครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2010 22:26  

อยากทราบวิธีเซพรูปจากเน็ตลงเครื่องครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 22:38  

[quote="bassy_jubu"]อยากถามว่า
ทำไมพอแปลงไฟล์วิดีโอเป็น 3gp แล้ววีดีโอมไม่เต็มคะ
เช่น ความยาว 3 นาที แต่ พอแปลงแล้วเหลือ 1 นาที

ลองใช้โปรแกรม Xilisoft and Imtoo หมดแล้วก็เป็นแบบเดิมค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :oops:[/quote]

อาการเช่นนี้มาจาก โปรแกรมที่ใช้แปลง เป็นเวอร์ชั่นทดลองครับ แต่ถ้ายืนยันว่าทำให้เป็นตัวเต็มแล้ว ลองเอาออกแล้วลงใหม่นะครับ
dnopista
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบวิธืเซพรูปจากเวปลงเครื่องครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2010 22:39  

[quote="the[1012"]อยากทราบวิธีเซพรูปจากเน็ตลงเครื่องครับ[/quote]

ก็คลิ๊กที่รูปในหน้าเวปเลยครับ แล้วกด option เลือก view image จากนั้นมันจะโหลดรูปขึ้นมาก็เลือก option แล้วก็เซฟครับ
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 May 2010 23:59  

เวลาผมใส่การ์ดความจำ จะดูรายชื่อไม่ได้ครับ มันขึ้นว่า "รายชื่อ ข้อผิดพลาดระบบ "
"แอปพลิเคชั่นถูกผิด main server panic for 3" ต้องถอดการ์ดออกแล้วใส่ใหม่ถึงใช้ได้
แต่สักพักก็เป็นอีก ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. โทรศัพท์ที่บอกว่าเสีย ตกลงถอดเปลี่ยนการ์ดก็กลับมาใช้ได้
quarashi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2010 07:32  

ใครเบื่อรุ่นนี้แล้ว มาแลกกับผมนะครับ อยากได้ อิอิ
ขอสภาพการใช้งาน 100% จริงๆนะครับ

แลกกับ SE W705

ตามนี้ครับ http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=850968
lovelyz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 00:05  

bassy_jubu ผู้เขียน:
อยากถามว่า

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ Embarassed

อาการเช่นนี้มาจาก โปรแกรมที่ใช้แปลง เป็นเวอร์ชั่นทดลองครับ แต่ถ้ายืนยันว่าทำให้เป็นตัวเต็มแล้ว ลองเอาออกแล้วลงใหม่นะครับ

อ้างถึง:

พี่ค่ะ ปิดเสียงชัตเตอร์กล้อง E71 ทำไงหรอค๊ะ ขอบคุนค่าๆๆ
momaui
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 12:24  

มีใครสนใจ 2nd เพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 9 นี้บ้างมั๊ยะ แบบแทบไม่ได้ใช้เลยหน่ะค่ะ
ใหม่มาก...email มาคุยที่ k.aui@msn.com ได้นะคะ
RIIDII
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : Ovi suite
วันที่โพสท์ : 28 May 2010 14:39  

Nokia Ovi suite ทาง Nokia ออกมาใช้แทน Nokia PC Suite เหรอครับ

ถ้าเราจะใช้ Ovi suite ให้ uninstall PC Suite ออกก่อนหรือไม่ แล้วเริ่มตั้งต้น Sync หรือ อื่นๆ กับ Ovi suite ใหม่ทั้งหมด ใช่ป่าวครับ
dnopista
Year's Star

หัวข้อ : Re: Ovi suite
วันที่โพสท์ : 29 May 2010 15:31  

[quote="RIIDII"]Nokia Ovi suite ทาง Nokia ออกมาใช้แทน Nokia PC Suite เหรอครับ

ถ้าเราจะใช้ Ovi suite ให้ uninstall PC Suite ออกก่อนหรือไม่ แล้วเริ่มตั้งต้น Sync หรือ อื่นๆ กับ Ovi suite ใหม่ทั้งหมด ใช่ป่าวครับ[/quote]

จริงๆมันทำงานแยกกันครับ สามารถลงไว้ทั้งสองตัวเลยก็ได้จ้า

แต่เจ้า ovi suit ดีกว่าเยอะครับ ฉะนั้น อย่าไปเสียดาย เอา nokia pc suit ออกไปเล๊ยยยย อิอิ

แล้วเราก็ตั้งค่าใน ovi suit อย่างเดียวครับ สะดวกมากๆ sync online ก็ได้ แหล่มมาก ^_^
RIIDII
Year's Star

หัวข้อ : Re: Ovi suite
วันที่โพสท์ : 29 May 2010 16:20  

RIIDII ผู้เขียน:
Nokia Ovi suite ทาง Nokia ออกมาใช้แทน Nokia PC Suite เหรอครับ

ถ้าเราจะใช้ Ovi suite ให้ uninstall PC Suite ออกก่อนหรือไม่ แล้วเริ่มตั้งต้น Sync หรือ อื่นๆ กับ Ovi suite ใหม่ทั้งหมด ใช่ป่าวครับ

จริงๆมันทำงานแยกกันครับ สามารถลงไว้ทั้งสองตัวเลยก็ได้จ้า

แต่เจ้า ovi suit ดีกว่าเยอะครับ ฉะนั้น อย่าไปเสียดาย เอา nokia pc suit ออกไปเล๊ยยยย อิอิ

แล้วเราก็ตั้งค่าใน ovi suit อย่างเดียวครับ สะดวกมากๆ sync online ก็ได้ แหล่มมาก ^_^

ขอบคุณครับ
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 16:37  

Starkunz* ผู้เขียน:
ค๊าบบ

ผมใช้ ovi map3.01 นำง ได้แปปเดวมันให้ซื้ออะคับ

จะไปใช้ 3.03 ที่ออกใหม่ ฟรีทุกอย่างก้ไม่ได้อะคับ มันไม่สนับสนุน e71

เศร้าคับ

มี crack สำหรับ 3.01 ใหมครับบ

เหอะๆปัญหานี้แก้ไม่ได้ล่ะจ้าาา ช้ำใจเนอะ เอิ๊กๆๆๆ

ใครมีแคร๊กแจกด้วยเน๊อออ 5555

ผมเคยไปสัมมนา Nokia Map เค้าซื้อใบอนุญาตนำทางให้ (ขณะนั้นยังไม่ฟรี) ปัจจุบันฟรีแล้ว เลยไปถามที่ Shop เค้าบอกให้เอาเครื่องไป เค้าจะทำให้ (ยังไม่ได้เอาไปเลย)
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 16:39  

WhiteMartini ผู้เขียน:
ปิ๊ดปี๊ ผู้เขียน:
คุณ dnopista คะ
ใช่ค่ะเรื่องสีเพี้ยน ละเวลาถ่าย Noise เยอะมาก
เข้าใจนะคะ ว่ามือถือ ไม่ใช่กล้องถ่ายรูป
แต่ในเมื่อมีกล้องมาแล้วก็อยากใช้ให้ดี ๆ อ่ะคะ
ปัญหาตรงนี้แก้ไม่ได้เลยหรอคะ

เป็นที่ fw รึเป่าอะคะ แต่กล้องเค้ามันก้อเป้นแบบนั้นนะคะ ปลง อิอิ แต่เคยเห็นแว้ปๆๆ ว่ามี technic ลดเบลอนะคะ ลองหาดู
รอให้สุดหล่อ dnopista มาตอบก้อได้นะคะ อิอิ

ปิ๊ดปี๊ ผู้เขียน:
มีเพื่อนเชียร์ให้ซื้อ BB แต่ปิ๊ดปี๊ไม่ได้จำเป็นต้องออนไลน์ตลอดเวลา
ละกลุ่มเพื่อนสนิทที่ใช้ BB ก็มีไม่กี่คน
เลยคิดว่าฟังก์ชั่นอื่น ๆ ของ BB เทียบกะ E71 ที่ใช้อยู่ก็คิดว่าพอแล้ว
แค่ไม่มีสังคม BB ก็เท่านั้น...รึป่าว
ถ้าเข้าใจอะไรผิดไป คุณ dnopista ช่วยแชร์ไอเดียด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

bb แป้นใหย่กว่าเยอะค่ะ ที่เหลือก้อเแยๆๆ อย่าลองไปเล่นนะเด๋วติด อิอิ ยิ่งถ้าเล่น fb ด้วยนะติดชัว อิอิ

เรื่อง FB นี่ยกให้ BB เลย สมบูรณ์กว่าเยอะ Retweet จาก Twitter ไป FB ก็ได้
แต่ยังไงก้อรู้สึกว่า BB ไม่ค่อยคุ้ม ลองอีกสักหน่อย ถ้าไม่คุ้มจริงคงขาย
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 16:44  

spices ผู้เขียน:
พี่คะขอถามหน่อยอ่าคะ

ใช้มาได้2เดือนกว่าเอง

สรุปว่ากล้องหน้านี่ใช้ได้รึป่าวคะ

เพราะว่าบางคนบอกว่าลงโปรแกรมแล้วจะใช้ได้

แต่พอไปถามร้าน พี่เค้าบอกว่าลงยังไงก้อถ่ายไม่ได้

ถ่ายได้ครับ E71 มีกล้องด้านหน้า แต่จะใช้ด้วยโปรแกรมปกติไม่ได้ ต้องลงโปรแกรม cameraFX หรือ Joyeyes ก่อนครับ แล้วมันจะมีให้เลือก front camera จ้าา

ผมเอาหัวเป็นประกันเลยจ้าาา เพราะใช้อยู่ประจำ

ร้านที่เค้าบอกแบบนั้นแสดงว่าเค้าไม่รู้จริงครับ อย่งน้อยก็น่าจะบอกแค่ว่าไม่รู้ แต่ถ้าบอกว่าไม่ได้ นี่มั่วชัวร์ๆล่ะเน๊ออออ

ขอเมล์ด้วยครับ จะส่งโปรแกรมไปให้พิสูจน์ อิอิ

ยืนยันครับ CameraFX ถ่ายจากกล้องด้านหน้าได้ครับ (มาช้าไปไหมนี่)
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 17:01  

Watch2call ผู้เขียน:
เข้ามาเยี่ยม คุณปอนด์ น้องไวน์ ยังอยู่เหนียวแน่น เยี่ยมจริงๆ
อยากถามเรื่อง รายชื่อถ้ามีทั้งไทย,อังกฤษ มันจะโชว์ไทยก่อน จะให้มันโชว์อังกฤษก่อนได้ไหมครับ
ต้องตั้งค่ายังไง ตอนนี้ต้องใช้ตังอักษรอังกฤษนำหน้าหลอกไว้

ฮ่าา สวัสดีครับคุณอาร์ต อันนี้ผมเองก็ประสบปัญหาแฮะ 555

ไม่รู้เหมือนกันจ้าาา ^_^

ผมใช้เทคนิคนี้ครับ ขึ้นอยู่ว่าเราเซ็ทให้มันแสดง First name > Last name หรือ Last name, First name
ถ้านำด้วย First เอาช่องนี้เป็นอังกฤษทั้งหมด แล้วไทยทั้งหมดไปอยู่ Last Name
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 12:33  

[quote="RIIDII"][quote="dnopista"][quote="Watch2call"]เข้ามาเยี่ยม คุณปอนด์ น้องไวน์ ยังอยู่เหนียวแน่น เยี่ยมจริงๆ
อยากถามเรื่อง รายชื่อถ้ามีทั้งไทย,อังกฤษ มันจะโชว์ไทยก่อน จะให้มันโชว์อังกฤษก่อนได้ไหมครับ
ต้องตั้งค่ายังไง ตอนนี้ต้องใช้ตังอักษรอังกฤษนำหน้าหลอกไว้[/quote]

ฮ่าา สวัสดีครับคุณอาร์ต อันนี้ผมเองก็ประสบปัญหาแฮะ 555

ไม่รู้เหมือนกันจ้าาา ^_^[/quote]

ผมใช้เทคนิคนี้ครับ ขึ้นอยู่ว่าเราเซ็ทให้มันแสดง First name > Last name หรือ Last name, First name
ถ้านำด้วย First เอาช่องนี้เป็นอังกฤษทั้งหมด แล้วไทยทั้งหมดไปอยู่ Last Name[/quote]

โห เทคนิคนี้น่าสนใจมากเลยครับ เอาไปลองดีกว่า อิอิ ขอบคุณนะคร้าบบบ ^_^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 13:03  

พอดีได้มีโอกาสใช้ BB อยู่พักนึง เลยเอามาบอกเพื่อนๆครับ เผื่อหลายท่านลังเลสงสัยว่าทำไมมันดังนักหนา

คือว่า มันถูกออกแบบมาให้คนที่ติดโลกออนไลน์อย่างเต็มประสิทธิภาพเลยครับ ซื้อเเพ็คเกจต่อเนทตลอดเวลาไว้ community ทั้งหลายของท่านจะเข้ามาหมดเลย เมล์เด้งทั้งวัน

ทั้งเฟซบุ๊ค ทวิสเตอร์ เมล์ทั้งหลายของเรา โอย และอีกมากมายหลากหลายน่ะครับ มันจะเข้ามาที่ BB ของคุณโดยตรง พร้อมเสียงเตือนกรุ๋งกริ๋ง คือท่านจะรู้ทันทีว่าหน้าเวปไหนของคุณโดนเขียน มีมันเครื่องเดียวก็เหมือนมีเลขาสังคมออนไลน์คอยบอกว่าที่ไหนมีเพื่อนมาเยี่ยมเยียน

เหมาะมากๆกับคนที่ติดการออนไลน์ตลอดเวลา เข้าบอร์ด เข้านั่นนี่ ตลอดเวลา เหมาะมากๆครับ น่าจะสะดวกที่สุดแล้วในบรรดามือถือทั้งหลาย

ทั้งนี้ถ้ามองกลับไป จะเห็นว่าที่ต่างประเทศนั้น การให้ข้อมูลออนไลน์จะครบมาก อะไรๆก็หาได้ในโลกออนไลน์ และการเชื่อมต่ออินเตอร์เนทตลอดเวลาก็ถือเป็นเรื่องปกติ หนังสือ สั่งซื้อของ เพลง เวปบอร์ด หุ้น หรืออะไรก็ตามมีอยู่ทั้งหมด การใช้ BB จึงถือเป็นทางเลือกที่ค่อนข้างคุ้มค่านะครับ และใครที่ติดตามวงการมือถือมาตลอดคงพอจะทราบว่า BB นั้นมีมานานมากแล้ว และต่างประเทศเค้าก็ใช้กันอย่างเป็นเรื่องปกติ ไม่ได้เห่อหรือเป็นกระแสนิยมอย่างในบ้านเรา

พูดถึง BB ในไทยก็มีเข้ามานานแล้วเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก เพราะในสมัยนั้นยังไม่มีสังคมออนไลน์เยอะขนาดนี้ ในยุคนั้น BB จึงเหมือนจะถูกจำกัดการใช้อยู่ที่นักธุรกิจที่ต้องโต้ตอบ e-mail อยู่ตลอดเวลา เพราะ BB แทบจะเป็นยี่ห้ออันดับต้นที่มีความน่าเชื่อถือที่มี QWERTY มานมนาน

พูดถึงทีไร ผมเองก็อดแปลกใจไม่ได้ ที่บ้านเรามาฮือฮา ที่ BB CHAT ที่ต้องแลก pin กันใหม่ ทั้งที่ msn ,google talk ,yahoo และอะไรต่ออะไรอีกมากมายก็ใช้ chat กันได้ผ่านมือถือมานมนาน แค่ต้องรู้จักลงโปรแกรมให้เป็น พูดง่ายๆก็คือไอ้สิ่งที่เอามาโปรโมทกันน่ะ ทำได้มาเป็นสิบปีแล้วครับ ในมือถือเป็นร้อยๆเครื่องทั้งในระบบซิมเบี้ยน ลีนุกซ์ วินโดว์โมบาย ได้ทั้งนั้น แต่ไม่มีใครรู้ ไม่มีใครทำเป็น ส่วนใหญ่ซื้อซิมเบี้ยนหรือสมาร์ทโฟนไปเพราะมันดูเท่ดูดี แค่นั้นเอง นี่ล่าสุด เพื่อนผมที่มันใช้ BB อยู่มันเห็นผมเล่น MSN บน E71 มันภึงกับตกใจว่า

....เฮ้ย Nokia ก็เล่น BB ได้ด้วยเหรอ เจ๋งว่ะ (ผมล่ะโคตรอยากกระโดดต่อยมากแม่งจริงๆ)

ง่ายๆคือ BB เป็นมือถือประสิทธิภาพสูง ที่ให้โปรแกรม chat มาในตัว (ซึ่งหลังๆเกือบทุกยี่ห้อก็มีมาให้อยู่แล้ว) ที่เอาดารามาโปรโมท ว่า BB คุยกัน 55555 คนก็เลยแห่ไปซื้อกันเต็มไปหมด หนักข้อกว่านั้น ในช่วงแรกๆยังมีคนเชื่ออีกนะ ว่า BB CHAT คือการแชทแบบไม่ต้องออนไลน์ แต่คุยกันผ่านระบบลับเฉพาะ BB เท่านั้น เอาเข้าไป T^T

พูดให้แรงหน่อย ก็คือ คนส่วนใหญ่ที่ซื้อ BB มาเพื่อ chat ก็คือคนโง่คนนึงน่ะครับ ที่ไม่เคยรู้เลยว่าไอ้มือถือที่ตัวเองมีก็ทำได้(ไม่ได้เหมารวมถึงคนที่รู้อยู่แล้ว แต่เลือกที่จะใช้ BB นะครับ)

ส่วนคนที่ซื้อเพราะประสิทธิภาพ ซื้อเพราะรูปร่างหน้าตา หรือจะซื้อเพราะตามกระแสใช้แล้วดูมีชาติตระกูล เราไม่ว่ากัน เพราะนั่นมันเงินคุณนี่นา

ส่วนใหญ่ผมมักไม่ค่อยสนใจสื่อ ผมมักจะสนใจว่าผมเองต้องการอะไร และอะไรตอบโจทย์ผมได้ก็พอ ผมใช้คุ้มอย่างที่มันทำได้หรือยัง

แฟชั่นหรือเปล่า มีชาติตระกูลหรือเปล่า ช่างหัวมัน เพราะผมรู้ว่าผมมีสมอง นั่นเพียงพอแล้ว

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้รังเกียจ BB เพราะมันคือผลงานการสร้างสรรค์ชั้นดี ที่ไม่ใช้เพราะแค่มันไม่ได้ตอบโจทย์การใช้งานของผมแค่นั้นเอง

อยากให้เพื่อนๆช่วยเตือนสติคนข้างๆ ให้ช่วยกันใช้สมองครับ ไม่งั้นคุณก็จะตกเป็นเหยื่อของนักธุรกิจ ที่ป่านนี้นั่งนับเงินหน้าบาน จริงๆนะ

สรุปคือ จะใช้ยี่ห้ออะไร ก็ใช้ไปเถอะครับ เอาให้มันเหมาะกับความต้องการ อย่าไปหลงมัวเมาตามคำโฆษณาครับ เชื่อเถอะว่ามีคนนั่งยิ้มร่าอยู่ 5555
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 18:57  

พอดีได้มีโอกาสใช้ BB อยู่พักนึง เลยเอามาบอกเพื่อนๆครับ เผื่อหลายท่านลังเลสงสัยว่าทำไมมันดังนักหนา

คือว่า มันถูกออกแบบมาให้คนที่ติดโลกออนไลน์อย่างเต็มประสิทธิภาพเลยครับ ซื้อเเพ็คเกจต่อเนทตลอดเวลาไว้ community ทั้งหลายของท่านจะเข้ามาหมดเลย เมล์เด้งทั้งวัน

ทั้งเฟซบุ๊ค ทวิสเตอร์ เมล์ทั้งหลายของเรา โอย และอีกมากมายหลากหลายน่ะครับ มันจะเข้ามาที่ BB ของคุณโดยตรง พร้อมเสียงเตือนกรุ๋งกริ๋ง คือท่านจะรู้ทันทีว่าหน้าเวปไหนของคุณโดนเขียน มีมันเครื่องเดียวก็เหมือนมีเลขาสังคมออนไลน์คอยบอกว่าที่ไหนมีเพื่อนมาเยี่ยมเยียน

เหมาะมากๆกับคนที่ติดการออนไลน์ตลอดเวลา เข้าบอร์ด เข้านั่นนี่ ตลอดเวลา เหมาะมากๆครับ น่าจะสะดวกที่สุดแล้วในบรรดามือถือทั้งหลาย

ทั้งนี้ถ้ามองกลับไป จะเห็นว่าที่ต่างประเทศนั้น การให้ข้อมูลออนไลน์จะครบมาก อะไรๆก็หาได้ในโลกออนไลน์ และการเชื่อมต่ออินเตอร์เนทตลอดเวลาก็ถือเป็นเรื่องปกติ หนังสือ สั่งซื้อของ เพลง เวปบอร์ด หุ้น หรืออะไรก็ตามมีอยู่ทั้งหมด การใช้ BB จึงถือเป็นทางเลือกที่ค่อนข้างคุ้มค่านะครับ และใครที่ติดตามวงการมือถือมาตลอดคงพอจะทราบว่า BB นั้นมีมานานมากแล้ว และต่างประเทศเค้าก็ใช้กันอย่างเป็นเรื่องปกติ ไม่ได้เห่อหรือเป็นกระแสนิยมอย่างในบ้านเรา

พูดถึง BB ในไทยก็มีเข้ามานานแล้วเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก เพราะในสมัยนั้นยังไม่มีสังคมออนไลน์เยอะขนาดนี้ ในยุคนั้น BB จึงเหมือนจะถูกจำกัดการใช้อยู่ที่นักธุรกิจที่ต้องโต้ตอบ e-mail อยู่ตลอดเวลา เพราะ BB แทบจะเป็นยี่ห้ออันดับต้นที่มีความน่าเชื่อถือที่มี QWERTY มานมนาน

พูดถึงทีไร ผมเองก็อดแปลกใจไม่ได้ ที่บ้านเรามาฮือฮา ที่ BB CHAT ที่ต้องแลก pin กันใหม่ ทั้งที่ msn ,google talk ,yahoo และอะไรต่ออะไรอีกมากมายก็ใช้ chat กันได้ผ่านมือถือมานมนาน แค่ต้องรู้จักลงโปรแกรมให้เป็น พูดง่ายๆก็คือไอ้สิ่งที่เอามาโปรโมทกันน่ะ ทำได้มาเป็นสิบปีแล้วครับ ในมือถือเป็นร้อยๆเครื่องทั้งในระบบซิมเบี้ยน ลีนุกซ์ วินโดว์โมบาย ได้ทั้งนั้น แต่ไม่มีใครรู้ ไม่มีใครทำเป็น ส่วนใหญ่ซื้อซิมเบี้ยนหรือสมาร์ทโฟนไปเพราะมันดูเท่ดูดี แค่นั้นเอง นี่ล่าสุด เพื่อนผมที่มันใช้ BB อยู่มันเห็นผมเล่น MSN บน E71 มันภึงกับตกใจว่า

....เฮ้ย Nokia ก็เล่น BB ได้ด้วยเหรอ เจ๋งว่ะ (ผมล่ะโคตรอยากกระโดดต่อยมากแม่งจริงๆ)

ง่ายๆคือ BB เป็นมือถือประสิทธิภาพสูง ที่ให้โปรแกรม chat มาในตัว (ซึ่งหลังๆเกือบทุกยี่ห้อก็มีมาให้อยู่แล้ว) ที่เอาดารามาโปรโมท ว่า BB คุยกัน 55555 คนก็เลยแห่ไปซื้อกันเต็มไปหมด หนักข้อกว่านั้น ในช่วงแรกๆยังมีคนเชื่ออีกนะ ว่า BB CHAT คือการแชทแบบไม่ต้องออนไลน์ แต่คุยกันผ่านระบบลับเฉพาะ BB เท่านั้น เอาเข้าไป T^T

พูดให้แรงหน่อย ก็คือ คนส่วนใหญ่ที่ซื้อ BB มาเพื่อ chat ก็คือคนโง่คนนึงน่ะครับ ที่ไม่เคยรู้เลยว่าไอ้มือถือที่ตัวเองมีก็ทำได้(ไม่ได้เหมารวมถึงคนที่รู้อยู่แล้ว แต่เลือกที่จะใช้ BB นะครับ)

ส่วนคนที่ซื้อเพราะประสิทธิภาพ ซื้อเพราะรูปร่างหน้าตา หรือจะซื้อเพราะตามกระแสใช้แล้วดูมีชาติตระกูล เราไม่ว่ากัน เพราะนั่นมันเงินคุณนี่นา

ส่วนใหญ่ผมมักไม่ค่อยสนใจสื่อ ผมมักจะสนใจว่าผมเองต้องการอะไร และอะไรตอบโจทย์ผมได้ก็พอ ผมใช้คุ้มอย่างที่มันทำได้หรือยัง

แฟชั่นหรือเปล่า มีชาติตระกูลหรือเปล่า ช่างหัวมัน เพราะผมรู้ว่าผมมีสมอง นั่นเพียงพอแล้ว

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้รังเกียจ BB เพราะมันคือผลงานการสร้างสรรค์ชั้นดี ที่ไม่ใช้เพราะแค่มันไม่ได้ตอบโจทย์การใช้งานของผมแค่นั้นเอง

อยากให้เพื่อนๆช่วยเตือนสติคนข้างๆ ให้ช่วยกันใช้สมองครับ ไม่งั้นคุณก็จะตกเป็นเหยื่อของนักธุรกิจ ที่ป่านนี้นั่งนับเงินหน้าบาน จริงๆนะ

สรุปคือ จะใช้ยี่ห้ออะไร ก็ใช้ไปเถอะครับ เอาให้มันเหมาะกับความต้องการ อย่าไปหลงมัวเมาตามคำโฆษณาครับ เชื่อเถอะว่ามีคนนั่งยิ้มร่าอยู่ 5555

ผมใช้มา 2 เดือน รู้สึกว่าไม่ได้เต็มประสิทธิภาพเท่าไหร่ เหมือนซื้อมาลบเมล์ขยะ (แทนการเปิดคอมฯ)
เสียงปิ๊๊งๆ ผมเป็นเสียงโทรศัพท์ และ SMS เท่านั้น ไม่งั้นเสียง twitter, e-mail จะดังบ่อยเกิน
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 18:58  

Watch2call ผู้เขียน:
เข้ามาเยี่ยม คุณปอนด์ น้องไวน์ ยังอยู่เหนียวแน่น เยี่ยมจริงๆ
ต้องตั้งค่ายังไง ตอนนี้ต้องใช้ตังอักษรอังกฤษนำหน้าหลอกไว้

ไม่รู้เหมือนกันจ้าาา ^_^

ถ้านำด้วย First เอาช่องนี้เป็นอังกฤษทั้งหมด แล้วไทยทั้งหมดไปอยู่ Last Name

โห เทคนิคนี้น่าสนใจมากเลยครับ เอาไปลองดีกว่า อิอิ ขอบคุณนะคร้าบบบ ^_^

เชิญครับ ไม่หวงวิธีการนี้ แต่เดี๋ยวบอกเบอร์บัญชีให้บริจาคนะครับ อิอิ ล้อเล่น
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 10:18  

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
RIIDII
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 22:31  

download Ovi map ตัวใหม่ที่ ฟรี ระบบนำทาง พบว่า

มันต่อ GPRS เรื่อยๆ เพื่อบอกตำแหน่งเรา แทนสัญญาณ GPS

ซึ่งตัวเดิม จะถามก่อนว่าจะเชื่อมต่อ internet หรือไม่ ถ้าเราตอบไม่ มันจะไม่เชื่อมต่อเลย หรือบางช่วงถ้าเราจะเชื่อมต่อ มันจะมีเมนูให้ online แต่เวอร์ชั่นนี้ มีเมนูน้อยมาก

ตัวปัจจุบัน เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วจะแจ้งว่า การต่อ internet fail เราก็เข้าใจไปเองว่ามันไม่ตอ internet แล้ว แต่ที่ไหนได้ เราเข้าไปดูที่ Log มี GPRS ขึ้นมาเพียบเลยครับ

ณ เวลานี้ ผมแก้ไขโดย Set เรื่อง Internet ใน โปรแกรม map เป็น offline ไปเลย

โปรแกรม GPS Data ต้อง Setting อะไรอีกหรือเปล่าครับ

คือว่า ผมไม่อยากให้ใช้ internet สำหรับ เรื่อง GPS เลยอ่ะครับ
dnopista
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 12:12  

[quote="RIIDII"]download Ovi map ตัวใหม่ที่ ฟรี ระบบนำทาง พบว่า

มันต่อ GPRS เรื่อยๆ เพื่อบอกตำแหน่งเรา แทนสัญญาณ GPS

ซึ่งตัวเดิม จะถามก่อนว่าจะเชื่อมต่อ internet หรือไม่ ถ้าเราตอบไม่ มันจะไม่เชื่อมต่อเลย หรือบางช่วงถ้าเราจะเชื่อมต่อ มันจะมีเมนูให้ online แต่เวอร์ชั่นนี้ มีเมนูน้อยมาก

ตัวปัจจุบัน เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วจะแจ้งว่า การต่อ internet fail เราก็เข้าใจไปเองว่ามันไม่ตอ internet แล้ว แต่ที่ไหนได้ เราเข้าไปดูที่ Log มี GPRS ขึ้นมาเพียบเลยครับ

ณ เวลานี้ ผมแก้ไขโดย Set เรื่อง Internet ใน โปรแกรม map เป็น offline ไปเลย

โปรแกรม GPS Data ต้อง Setting อะไรอีกหรือเปล่าครับ

คือว่า ผมไม่อยากให้ใช้ internet สำหรับ เรื่อง GPS เลยอ่ะครับ[/quote]

ผมเองก็ตั้ง offline ไว้ครับ เหมือนทางโนเกียเค้าจะเอื้อประโยชน์ให้เครือข่ายน่ะครับ ว่าถึงแม้ไม่มีค่าบริการในการใช้งาน การนำทาง แต่เราต้องเสียค่าเชื่อมต่อทุกครั้ง ที่เราต้องการให้อพเดทสถานะตัวเอง

ผมเองสมัครแบบ unlimit เลยสบายหน่อย
bell-kung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 14:18  

แวะมาดู Very Happy
Boongk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 14:52  

อย่าลืมนะครับว่า E71 ของเราใช้ A-GPS ซึ่งถ้าเปิดใช้งานอยู่ เวลาค้นหาตำแหน่ง มันจะเชื่อมต่อ GPRS ด้วยเป็นระยะครับ ครั้งละประมาณ 10-15 วินาที ส่งข้อมูล 1KB รับข้อมูล 3-5KB
ถ้าจะปิด ต้องไปปิด (disable) ที่ Tools --> Settings --> General --> Positioning --> Positioning methods --> Assisted GPS
แต่ถ้าปิดแล้ว ก็จะรับสัญญาณจากดาวเทียมได้ยากมาก หรือแทบจะไม่ได้เลยนะครับ
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 17:36  

Boongk ผู้เขียน:
อย่าลืมนะครับว่า E71 ของเราใช้ A-GPS ซึ่งถ้าเปิดใช้งานอยู่ เวลาค้นหาตำแหน่ง มันจะเชื่อมต่อ GPRS ด้วยเป็นระยะครับ ครั้งละประมาณ 10-15 วินาที ส่งข้อมูล 1KB รับข้อมูล 3-5KB
ถ้าจะปิด ต้องไปปิด (disable) ที่ Tools --> Settings --> General --> Positioning --> Positioning methods --> Assisted GPS
แต่ถ้าปิดแล้ว ก็จะรับสัญญาณจากดาวเทียมได้ยากมาก หรือแทบจะไม่ได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ เห็นด้วยนะครับ

แต่ขอแย้งนิดนึง มันเป็นพฤติกรรมหรือความพอใจส่วนบุคคลครับ คือ ถ้าเปิด a-gps ไ้ว้ แล้วมันจะต่อเป็นระยะๆ 10-15 วินาที แต่ มันก้อเงินครับ ยกตัวอย่างเช่น เมื่อวานผมนั่งรถไฟ Airport link จากพญาไท มันก้อจับสัญญาณจาก a-gps แต่ยังไงไม่เห็นจะจับสัญญาณ GPS ได้เลย จนถึงสนามบิน แบบนี้มันเชื่อม GPRS เป็นระยะๆ ถี่ๆ แบบนี้ไม่ไหว (สำหรับไม่ได้มี Internet package)

ผมยอมรับนะครับว่าถ้าไม่ได้ online จะหาสัญญาณ gps ยากมาก ดังเช่น version เก่า ผมไม่ให้ online ตั้งแต่ต้น เมื่อเปรียบเทียบ version ก่อน (ซื้อใบอนุญาตนำทาง) กับ ปัจจุบัน ผมเห็นความแตกต่างได้ ดังนี้
1. เก่า เลือก online / offline เมื่อเปิดโปรแกรม เมื่อ offline อยู่ อยากจะ online ก็เลือกที่ เมนูได้ แบบนี้สบายใจ รู้ว่าต่อ GPRS หรือไม่
2. ใหม่ ไม่ได้บังคับให้ online / offline เมื่อเปิด map แต่จะ online เป็นระยะๆ ถ้าคนที่ไม่เข้าใจ หรือไม่รู้วิธีตรวจสอบ เสียเงินบาน
RIIDII
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 17:38  

download Ovi map ตัวใหม่ที่ ฟรี ระบบนำทาง พบว่า

คือว่า ผมไม่อยากให้ใช้ internet สำหรับ เรื่อง GPS เลยอ่ะครับ

ผมเองก็ตั้ง offline ไว้ครับ เหมือนทางโนเกียเค้าจะเอื้อประโยชน์ให้เครือข่ายน่ะครับ ว่าถึงแม้ไม่มีค่าบริการในการใช้งาน การนำทาง แต่เราต้องเสียค่าเชื่อมต่อทุกครั้ง ที่เราต้องการให้อพเดทสถานะตัวเอง

ผมเองสมัครแบบ unlimit เลยสบายหน่อย

ผมก็คิดแบบนี้ครับ ถ้าขายใบอนุญาตนำทาง บางคนอาจจะไม่ซื้อ เพราะอาจจะใช้อย่างอื่นช่วย เช่น google map จาก PC ก่อนเดินทาง ทำให้ nokia ได้รายได้น้อย เลยคิดใหม่ทำใหม่ ไม่ขายแล้ว ให้ฟรีไปเลย แล้วอาจจะไปตกลงธุรกิจกับผู้ให้บริการแบ่งรายได้กัน ก็ได้นะครับ

ไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีนี้ เพราะบางคนไม่ทราบ (ตอนแรกผมก็ไม่รู้) แต่เห็นว่าทำไมจุดๆ มันเปลี่ยนที่ไปได้ แม้สัญญาณ GPS ไม่มี เลยเข้าไปดูที่ Log มันซะหน่อย อ้าว GPRS ขึ้นมาเป็นแผงเลยครับ เลยหาเมนู offline มันซะ นึกว่าไม่มีซะแล้ว (เมนูหน้าจอ map หายไปเยอะมาก)
กล้องe71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 13:18  

need helpค่ะ
- อยากได้วิธีปิดเสียงกล้องค่ะ
- แล้วก็เวลาจะถ่ายรูป พอเปลี่ยนค่าwhite balanceในรูปแรก แล้วรูปต่อไปแสงมันก็จะไม่เหมือนกับในรูปแรกคะ
อย่างสมมติตั้งเป็นsunny ถ้าไม่กลับไปปรับใหม่อีกรอบที่white balance สีมันก็จะเพี้ยนไปจากรูปแรก
มีวิธีไหนมั้ยคะที่จะทำให้ไม่ต้องกลับไปปรับใหม่ทุกๆครั้งที่ถ่าย
กล้อง e71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 13:48  

ขอเพิ่มคำถามอีกนิดค่ะ
- อยากโหลดโปรแกรม camerafx คือตอนนี้ลองโหลดโปรแกรมจากในบอร์ดแล้ว มันก็installในเครื่องไม่ได้ค่ะ ขึ้นerrorแล้วให้contact app supplierตลอดเลย ลองโหลดจากเว็บอื่นก็มีปัญหาเหมือนกัน ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงคะ
แขกผู้มาเยี่ยม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 11:56  

ตอนนี้รุ่น E71 อยู่ที่ประมาณ 10,xxx
ส่วนรุ่น E72 อยู่ที่ประมาณ 12,xxx
ราคาต่างกันไม่มาก อยากสอบถามว่าจุดที่ต่างกันหลักๆเลยมีอะไรบ้างครับ
ขอบคุณสำหรับผู้ให้ความรู้ทุกท่านนะ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:17  

[quote="กล้องe71"]need helpค่ะ
- อยากได้วิธีปิดเสียงกล้องค่ะ
- แล้วก็เวลาจะถ่ายรูป พอเปลี่ยนค่าwhite balanceในรูปแรก แล้วรูปต่อไปแสงมันก็จะไม่เหมือนกับในรูปแรกคะ
อย่างสมมติตั้งเป็นsunny ถ้าไม่กลับไปปรับใหม่อีกรอบที่white balance สีมันก็จะเพี้ยนไปจากรูปแรก
มีวิธีไหนมั้ยคะที่จะทำให้ไม่ต้องกลับไปปรับใหม่ทุกๆครั้งที่ถ่าย[/quote]

เรื่องปิดเสียงกล้องเนี่ย เคยได้ยินว่ามีโปรแกรมนะครับ ใครมีแบ่งเพื่อนหน่อยเร๊ววว

ส่วนเรื่องการตั้งค่าที่เปลี่ยนเองหลังจากถ่ายไปหนึ่งภาพ อันนี้มันเป็นข้อบกพร่องของ firmware น่ะครับ คงต้องรอ firmware ตัวใหม่ออกมาล่ะครับ แก้ไม่ได้จริงๆ ^_^
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:21  

[quote="แขกผู้มาเยี่ยม"]ตอนนี้รุ่น E71 อยู่ที่ประมาณ 10,xxx
ส่วนรุ่น E72 อยู่ที่ประมาณ 12,xxx
ราคาต่างกันไม่มาก อยากสอบถามว่าจุดที่ต่างกันหลักๆเลยมีอะไรบ้างครับ
ขอบคุณสำหรับผู้ให้ความรู้ทุกท่านนะ[/quote]

ความละเอียดกล้องที่เพิ่มเป็น 5 ล้านครับ

ปุ่ม navigator key (ปุ่มควบคุม 5 ทิศทาง)เปลี่ยนเป็น touch pad (ไม่ต้องกด แค่สัมผัสเอา)

ระบบการแสดงผลที่ดูสวยงามและมีลูกเล่นกว่า (แต่ก็กินแรมกว่า)

แต่ปุ่มลัดเข้า อีเมล์ รายชื่อ ปฏิทิน เนี่ย ผมว่ามันกดยากกว่า 71 มากนะครับ

นอกนั้นพอๆกันจ้าาา
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:26  

[quote="กล้อง e71"]ขอเพิ่มคำถามอีกนิดค่ะ
- อยากโหลดโปรแกรม camerafx คือตอนนี้ลองโหลดโปรแกรมจากในบอร์ดแล้ว มันก็installในเครื่องไม่ได้ค่ะ ขึ้นerrorแล้วให้contact app supplierตลอดเลย ลองโหลดจากเว็บอื่นก็มีปัญหาเหมือนกัน ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงคะ[/quote]

ได้ไปตั้งค่าที่แฟ้ม installation หรือยังครับ

ถ้ายัง จัดเลย Installation--------App.Mgr---------option---------setting

software installation ให้เลือกเป็น All

Online certificate check ให้เลือกเป็น off

เสร็จแล้วก็ออกมาแล้วลองลงใหม่ครับ
-Biggy-
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 05:14  

เอาโปรแกรมเกี่ยวกะกล้องมาฝากครับ

อันนี้ใช้ปิดเสียงชัตเตอร์ แต่ต้องใช้โปรไฟล์เป็น Silent
http://biggy.mobie.in/CenRep101F8809.sis

อันนี้ใช้ปิดเสียงชัตเตอร์และแฟลช
http://biggy.mobie.in/files/cCam.sis

อันนี้ใช้ปิดเสียงชัตเตอร์และแฟลช พร้อมถ่ายให้อัตโนมัติ
http://biggy.mobie.in/files/snapper.zip

อันไหนขึ้น certificate error ก็ให้ sign ก่อนครับ ส่วนอันไหนขึ้น certificate expired ก็ให้ลดปี ค.ศ. ก่อนติดตั้งครับ
srakeo
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 14:55  

โทษคับ อยาก รู้ ว่า E71 กับ E72 เนี่ย มันดู Youtube ได้มั๊ยคับ
กล้องe71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 21:44  

รบกวนอีกนิดค่ะ
อยู่ๆปุ่มกดก็ไม่ขึ้นชื่อcontactค่ะ
คือ ปกติแล้วเวลาอยู่ในหน้าจอหลัก แล้วกดปุ่มมันก็มีชื่อของคนในตัวอักษรนั้นๆขึ้นมาให้เลือกโทร อย่างกด p ชื่อในcontact pก็จะขึ้นมา
แต่อยู่ๆตอนนี้มันไม่มีรายชื่อใดๆขึ้นมาเลยค่ะ
ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีคะ

ขอบคุณสำหรับลิงค์โปรแกรม+คำตอบก่อนหน้าด้วยนะคะ
กล้อง e71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 22:37  

หาวิธีแก้เจอแล้วค่ะ
แหะแหะ Smile
เชอรี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2010 04:24  

ขาย nokia e71 สีเทา สภาพใหม่ เพิ่งซื้อจากศูนย์ได้ไม่ถึงอาทิตย์ อุปกรณ์ยกกล่อง+ติดฟิล์มกันรอยหน้าจอแล้ว+ซิลิโคนสีน้ำเงิน ในราคา 9,xxx บาท
สนใจติดต่อมาที่เบอร์ 083 1778 167 อยู่แถวลาดพร้าวค่ะ
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 14:56  

ยางปิดช่อง USB ขาดคร้าบบเหลือแต่ปิด Memory
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 21:57  

[quote="RIIDII"]ยางปิดช่อง USB ขาดคร้าบบเหลือแต่ปิด Memory[/quote]

ของผมก็ขาดไปแล้วเหมือนกันครับ 5555 ใช้มาเกือบสองปี

แต่กะว่าจะไม่ทำอะไรกะมันละ ปล่อยไว้ดีกว่า ดูดิบๆดี 5555
Boongk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 13:54  

ยางปิดช่อง USB ขาดคร้าบบเหลือแต่ปิด Memory

ของผมก็ขาดไปแล้วเหมือนกันครับ 5555 ใช้มาเกือบสองปี

แต่กะว่าจะไม่ทำอะไรกะมันละ ปล่อยไว้ดีกว่า ดูดิบๆดี 5555

555 ผมก็ขาดเหมือนกัน หายไปไหนแล้วไม่รู้
Laughing Laughing Laughing
phoenixz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 15:07  

มือ 2 อยู่ที่เท่าไหร่หนอออ
- . . -
Thannaphas
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 14:28  

อยากรู้ว่า E71 ไม่มีกล้องหน้าหรอค่ะ
aligaa
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 20:46  

พอดีว่าผมเพิ่งซื้อ nokia e71 มาหน่ะครับ เพิ่งลองหัดใช้
อยากสอบถามว่ามีโปรแกรมที่บล็อคเบอร์โทรเข้าไหมครับ

มีความจำเป็นต้องใช้มากครับ ขอบคุณครับ
popstarpoplam
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 23:01  

โนเกีย E71 สามารถแก้ไขไฟล์ word, excel, powerpoint เหมือน E72 ได้หรือป่าวครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 23:39  

[quote="Thannaphas"]อยากรู้ว่า E71 ไม่มีกล้องหน้าหรอค่ะ[/quote]

มีกล้องหน้าครับ แต่มันถูกทำมาไว้เพื่อสนทนาในระบบ 3G ครับ

แต่เราสามารถใช้ถ่ายรูปได้ ด้วยการลงโปรแกรมเสริม เช่น cameraFX หรือ Joyeye ครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 23:40  

[quote="aligaa"]พอดีว่าผมเพิ่งซื้อ nokia e71 มาหน่ะครับ เพิ่งลองหัดใช้
อยากสอบถามว่ามีโปรแกรมที่บล็อคเบอร์โทรเข้าไหมครับ

มีความจำเป็นต้องใช้มากครับ ขอบคุณครับ[/quote]

มีครับ ใช้โปรแกรม blacklist ก็ได้นะครับ โหลดฟรีได้ใน ovi store เลยจ้าาา
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 23:40  

[quote="popstarpoplam"]โนเกีย E71 สามารถแก้ไขไฟล์ word, excel, powerpoint เหมือน E72 ได้หรือป่าวครับ[/quote]

ได้ครับ ซิมเบี้ยนทำได้แทบทุกรุ่นครับ
golfnca
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 10:53  

ขอคำแนะนำด้วยครับ

เมื่อเสาร์ที่แล้ว ผมพาแฟนเอา E71 ไปลง software ใหม่ที่ศูนย์ Nokia Care Esplanade มาครับ เพื่อที่จะลง OVI Map ตัวใหม่ แต่ MSN ที่มีมาในเครื่อง หายไปหมดเลยครับ พยายาม download app ที่พอจะแทน MSN ได้มาใช้ แต่แฟนผมใช้ไม่ถนัดเลยครับ พอจะหา MSN ที่ไหนมาลงได้บ้างครับ เพราะใน Windows Live ใน OVI store ไม่สามารถลง E71 ได้ครับ ได้แต่ E72

ขอบคุณครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 19:59  

ถามอีกหน่อย ไฟล์ที่อ่านได้รวมถึงไฟล์ของ word2007(.docx), excel2007(.xlsx), powerpoint2007 (.pptx) ป่าวครับ หรืออ่านได้เฉพาะ word2003(.doc), excel2003(.xls), powerpoint2003 (.ppt)
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 22:38  

[quote="popstarpoplam"]ถามอีกหน่อย ไฟล์ที่อ่านได้รวมถึงไฟล์ของ word2007(.docx), excel2007(.xlsx), powerpoint2007 (.pptx) ป่าวครับ หรืออ่านได้เฉพาะ word2003(.doc), excel2003(.xls), powerpoint2003 (.ppt)[/quote]

ได้ครับ แต่น่าจะต้องอัพเดทเป็น quickoffice 6 ก่อนนะครับ รู้สึกจะอัพฟรีจ้า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 06:59  

ขอบคุณครับ คุณ dnopista

ขอถามอีกหน่อยครับ เวลาเราพิมพ์งานใหม่บนโปรแกรม quickword6 ในE71 ไฟล์ที่จะเซฟจะสามารถเลือกเป็นนามสกุล .doc หรือ docx เหมือนกับเวลาเราพิมพ์งานบนคอมพิวเตอร์บน microsoft word ได้ป่าวครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 10:51  

[quote="popstarpoplam"]ขอบคุณครับ คุณ dnopista

ขอถามอีกหน่อยครับ เวลาเราพิมพ์งานใหม่บนโปรแกรม quickword6 ในE71 ไฟล์ที่จะเซฟจะสามารถเลือกเป็นนามสกุล .doc หรือ docx เหมือนกับเวลาเราพิมพ์งานบนคอมพิวเตอร์บน microsoft word ได้ป่าวครับ[/quote]

ได้ครับ เราสามารถเลือกได้ว่าจะเซฟเป็นนามสกุลอะไรจ้า

มีให้เลือก 4 อันครับ

.doc .docx .docm .txt จ้าา
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 23:00  

ขอถามอีก 3 คำถามครับ

1) อยากถามว่าเกี่ยวกับรายชื่อในสมุดโทรศัพท์ของ Nokia E71 ถ้าเราบันทึกชื่อคนไว้ว่า Somchai Nokia แต่ถ้าเกิดเราเกิดลืมชื่อเค้าว่าชื่อ Somchai แต่เราจำได้ว่าเค้าอยู่บริษัท Nokia ถ้าเราพิมพ์คำว่า Nokia อย่างเดียว ตอน search หาชื่อ มันจะมีชื่อ Somchai Nokia ปรากฎออกมาให้เราเลือกไหมครับ หรือจะมีแต่ คนที่เราบันทึกชื่อ Nokia นำหน้าอย่างเดียวที่ปรากฎออกมา

2) เราสามารถบันทึกชื่อและเบอร์โทรลงบน micro sd ได้ป่าวครับ เพราะว่าเวลาจะเปลี่ยนมือถือใหม่จะได้เอา micro sd ที่บันทึกชื่อและเบอร์โทรใส่เข้าเครื่องใหม่เลย

3) เราสามารถ export รายชื่อและเบอร์โทร ลงไปในคอมพิวเตอร์เป็นไฟล์ excel หรือไฟล์อะไรก็ได้ ได้หรือป่าว ถ้าได้เราสามารถ import ชื่อและเบอร์โทรบนไฟล์ใส่ลงไปในมือถือเครื่องอื่นได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jul 2010 11:54  

[quote="popstarpoplam"]ขอบคุณครับ คุณ dnopista

1) อยากถามว่าเกี่ยวกับรายชื่อในสมุดโทรศัพท์ของ Nokia E71 ถ้าเราบันทึกชื่อคนไว้ว่า Somchai Nokia แต่ถ้าเกิดเราเกิดลืมชื่อเค้าว่าชื่อ Somchai แต่เราจำได้ว่าเค้าอยู่บริษัท Nokia ถ้าเราพิมพ์คำว่า Nokia อย่างเดียว ตอน search หาชื่อ มันจะมีชื่อ Somchai Nokia ปรากฎออกมาให้เราเลือกไหมครับ หรือจะมีแต่ คนที่เราบันทึกชื่อ Nokia นำหน้าอย่างเดียวที่ปรากฎออกมา

2) เราสามารถบันทึกชื่อและเบอร์โทรลงบน micro sd ได้ป่าวครับ เพราะว่าเวลาจะเปลี่ยนมือถือใหม่จะได้เอา micro sd ที่บันทึกชื่อและเบอร์โทรใส่เข้าเครื่องใหม่เลย

3) เราสามารถ export รายชื่อและเบอร์โทร ลงไปในคอมพิวเตอร์เป็นไฟล์ excel หรือไฟล์อะไรก็ได้ ได้หรือป่าว ถ้าได้เราสามารถ import ชื่อและเบอร์โทรบนไฟล์ใส่ลงไปในมือถือเครื่องอื่นได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ[/quote]

อืมม ตอบข้อแรกนะครับ มันสามารถทำได้ครับ แต่ไม่ค่อยสมบูรณ์ เช่น ผมมีชื่อเพื่อนที่เซฟไว้ว่า non ar หรือ satis art

เวลาพิมพ์คำว่า ar มันจะขึ้นทั้งสองชื่อครับ แต่เพื่อนที่เซฟไว้ว่า tong arkharnthai จะไม่ขึ้นครับ คือมันไม่สมบูรณ์ 100 เปอร์เซ็นต์น่ะครับ อีกอย่างเรื่องการค้นรายชื่อเนี่ย ในเฟิร์มแวร์เดิมของเครื่อง(ถ้ามันยังไม่ได้อัพมาให้)เวลาค้นรายชื่อภาษาไทยจะมีปัญหา เช่น จะหาคำว่า พี่ คือไม่สามารถพิมพ์ พ หรือ พี่ ได้ครับ คือไม่สามารถหาได้ ต้องไล่เอา แต่ปัจจุบันเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ล่าสุดที่ปล่อยมาให้อัพได้แก้ปัญหานี้หมดไปแล้วจ้า

ตอบข้อสอง เราสามารถเซฟรายชื่อและเบอร์โทรไว้ในการ์ดได้ครับ โดยตั้งค่าที่ contact ให้ใช้หน่วยความจำของการ์ด แต่ไฟล์ที่อยู่ในการ์ดนั้นไม่สามารถเอาไปใช้กับรุ่นอื่นได้ครับ น่าจะเนื่องมาจากระบบของโทรศัพท์ครับ ต้องทำการแบ็คอัพด้วยโปรแกรม ovi suit ไว้ก่อน แล้วพอเอามือถือโนเกียเครื่องอื่นมาต่อ สามารถเรียกคืนข้อมูลบางส่วนไปที่เครื่องใหม่ได้ครับ

ตอบข้อสาม สามารถทำได้นะครับ แต่เหมือนต้องลงโปรแกรมเสริม(อันนี้ผมไม่ทราบว่าโปรแกรมอะไร)เหมือนมันจะสามารถแปลงไฟล์ออกมาเป็นไฟล์ excel ได้ครับ แต่มีวิธีที่ง่ายกว่านั้น นั่นก็คือ sync มันกับ ovi suit ทั้งในคอมและใน internet เวลาเราดูในคอมก็สามารถสั่ง print ได้เลยครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jul 2010 10:46  

ขอบคุณมากครับ คุณ dnopista
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jul 2010 19:32  

[quote="popstarpoplam"]ขอบคุณมากครับ คุณ dnopista[/quote]

:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jul 2010 23:29  

ถ้าจะใช้ระบบนำทาง GPS ต้องต่ออินเตอร์เน็ตตลอดเวลาหรือป่าวครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 00:22  

[quote="popstarpoplam"]ถ้าจะใช้ระบบนำทาง GPS ต้องต่ออินเตอร์เน็ตตลอดเวลาหรือป่าวครับ[/quote]

ไม่ต้องนะครับ เช่นใน ovi map เราก็เข้าไปตั้งให้ off line ไว้ เพื่อมันจะได้ไม่ต้องต่อเนทน่ะครับ

สามารถใช้นำทางได้เลยจ้าา

แต่อาจจะมีปัญหานิดหน่อยตอน search เพราะข้อมูลอาจจะน้อยไปนิด อิอิ แต่ถ้าหาพื้นที่หลักๆยังไงก็เจอจ้าาา

แต่ถ้าเป็นพวก google map มันจะต้องต่อเนทครับ ^_^
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jul 2010 20:22  

ขอบคุณนะครับ

ไม่ทราบว่า ปุ่มกดของ E71 เรืองแสงได้ตอนอยู่ที่มืดป่าวครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jul 2010 20:28  

แล้ว E71 มีเข็มทิศเหมือน E72 หรือป่าวครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2010 09:43  

[quote="popstarpoplam"]ขอบคุณนะครับ

ไม่ทราบว่า ปุ่มกดของ E71 เรืองแสงได้ตอนอยู่ที่มืดป่าวครับ[/quote]

เอ คำว่าเรืองเเสงนี่หมายถึงว่า มันสามารถปล่อยแสงออกมาเองได้แบบพลายน้ำในหน้าปัดนาฬิกาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ล่ะก็ ไม่เรืองแสงครับ

แต่ปุ่มบังคับ 5 ทิศทางจะมีหลอดไฟรอบ ซึ่งเราสามารถตั้งให้เป็น breathing light ได้ครับ คือมันจะสว่างแล้วก็มืดแล้วก็สว่างวนไปเรื่อยๆเหมือนจังหวะการหายใจน่ะครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2010 09:45  

[quote="popstarpoplam"]แล้ว E71 มีเข็มทิศเหมือน E72 หรือป่าวครับ[/quote]

เข็มทิศที่เปิดใช้งานได้เลย ไม่มีจ้า

มีแต่เข็มทิศที่ต้องใช้ gps นั่นคือ เราต้องเคลื่อนไหวอยู่ เช่น อยู่บนรถ เวลากดดูมันจะแสดงทิศโดยอ้างอิงจาก gps ครับ

ไม่ใช่เข็มทิศเล็กๆในแผนที่นะครับ แต่เราสามารถกดดูได้ในฟังก์ชั่น gps data จ้า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2010 22:43  

ขอบคุณครับ

ผมขอโทษ ผมใช้คำผิด ผมจะถามว่าถ้าเราอยู่ที่มืด เราจะเห็นปุ่มกดไหมครับว่าปุ่มนี้เป็นตัว a ปุ่มนี้เป็นตัว b
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 09:17  

[quote="popstarpoplam"]ขอบคุณครับ

ผมขอโทษ ผมใช้คำผิด ผมจะถามว่าถ้าเราอยู่ที่มืด เราจะเห็นปุ่มกดไหมครับว่าปุ่มนี้เป็นตัว a ปุ่มนี้เป็นตัว b[/quote]

เห็นแน่นอนครับ เพราะมันมีแผงไฟที่ปุ่มกดจ้าา
RIIDII
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2010 13:57  

popstarpoplam ผู้เขียน:

ขอบคุณมากๆครับ

เพิ่มเติมครับ
ข้อ 3 ใช้ sync กับ MS Outlook ได้ครับ หรือ โปรแกรม PIM (Personal Information Management) อื่นๆ แล้วแต่ถนัด ครับ เพราะถ้าคุณเปลี่ยนไปใช้ Smart Phone อื่นๆ ที่ไม่ใช่ Nokia ก็แค่เสียบแล้ว sync (ผ่านโปรแกรม sync) ครับ

ผมใช้แบบนี้ผ่านมาแล้ว ทั้ง Windows Mobile Phone, Symbian, BB แล้วก้อ iPod touch
enie 71
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 09:54  

Sad หน้าจอไมมันขึ้นเหมือนโอนสายก็ไม่รู้อะ..ต้องทำไงอ่า
enie 71
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 10:04  

enie 71 ผู้เขียน:
Sad หน้าจอไมมันขึ้นเหมือนโอนสายก็ไม่รู้อะ..ต้องทำไงอ่า

รบกวน Guru หน่อยนะค๊า ^^ คือว่าอยาก set เครื่อง e71 ใหม่เหมือนตอนซื้อมาอะ ต้องทำไงอ่า..หรือว่าต้องไปศูนย์อ่า บอกนู๋ทีน๊า
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 17:10  

อืมม ระบุรายละเอียดเพิ่มนิดนึงนะจ๊าา มันขึ้นตอนไหน ตอนนี้ใช้เครื่องได้มั้ย อะไรทำนองนี้อ่ะจ้าา
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำพูน
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2010 18:08  

ดีครับ ผมสมาชิกใหม่ของคนใช้ E71 นะครับ

ยอมรับเลยว่าใช้ดีมากๆ สวยมากๆ และชอบมากๆ 555+

ตอนแรกๆเล็ง E72สีทองไว้ แต่พอไปศุนย์เขาบอกสีทองหมดเลยตัดสินใจเลือก E71 แทน

คงเพราะได้อ่านเวปนี้มานานละ ยิ่งกระทู้นี้นะมีประโยชน์มากๆทำให้ตัดสินใจซื้อเลยไม่รอรี

ที่ผมเลือก E71 มาใช้แทนการเลือก E72 คงเพราะ
1.ราคาถูกกว่า(เอาเงินส่วนต่างไปทำอะไรได้ตั้งหลายอย่าง -................-)
2.ถึงกล้องจะน้อยกว่า แต่ปกติผมก็มีกล้องถ่ายรูปอยู่แล้วนะ -*-
3.CPUถึงจะน้อยกว่า แต่ผมว่าได้แค่นี้ก็ดีมากๆเลยนะฟังชั่นก็เหมือนๆกัน
4.ข้อนี้สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เพราะผมได้เห็นรูปของพระองค์ท่านก็ใช้ E71 เหมือนกัน เลยชอบมันมากขึ้นไปอีก

ไงๆก็แนะนำอะไรๆที่เป็นประโยชน์ให้ผมด้วยนะครับ

ปล.อยากได้โปรแกรมแบบที่พี่เค้าใช้อ่าครับ ที่โชว์เวลาซะเต็มหน้าจอเลยอ่าครับ

ลิงค์ที่ผมโหลดไปทำไมมันลงไม่ได้ไม่รู้อ่าครับ อัพลงอีกทีได้มะครับเนี่ย
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 08:31  

คนเงียบ

คนหาย

ไปกันหมด -*-
Criscake
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 22:11  

อยากได้ โปรแกรม Fscaller ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

eye_kokkak_@hotmail.com แล้วเวลาติดตั้งต้องทำอย่างไรคะ

ซื้อมาเมื่อ วันพุธ สีขาว ตอนนี้ยังเล่นไม่ครบเลย ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
babyrain
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 14:33  

มีปัญหาเรื่อง up fw ค่ะ
ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 อาทิตย์ ได้ up fw เองที่บ้าน และก็เรียกคืนข้อมูลที่สำรองไว้ ทุกอย่างปกติดี ยกเว้นต่อ internet ไม่ได้ค่ะ เช็คกับdtac แล้วสัญญาณก็ปกติดี เมื่อวานเข้าศูนย์โนเกีย ให้ลอง up fw ให้อีกครั้ง และทดสอบการใช้ internet ก็ปกติ แต่พอวันนี้ เรียกคืนข้อมูล ก็ต่อ internet ไม่ได้อีก โดยที่มี error ขึ้นว่า connection not available
ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหาเดียวกันนี้ไหมคะ ถ้าจะทำ factory restoration ดีไหมคะ และ fw จะเป็นตัวไหน (เก่า หรือใหม่) หรือต้อง install fw ใหม่ (วิธีพวกนี้ คิดเองทั้งนั้น แต่หาความมั่นใจจะทำไม่มีเลย)
หรือถ้าพอจะทราบวิธีแก้ไขก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ เพราะเพิ่งเสียตังค์ ค่าทำไป 300 บาทเมื่อวานเอง
Crying or Very sad กระเป๋ายังแฟบอยู่เลย Crying or Very sad
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 15:24  

[quote="babyrain"]มีปัญหาเรื่อง up fw ค่ะ
ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 อาทิตย์ ได้ up fw เองที่บ้าน และก็เรียกคืนข้อมูลที่สำรองไว้ ทุกอย่างปกติดี ยกเว้นต่อ internet ไม่ได้ค่ะ เช็คกับdtac แล้วสัญญาณก็ปกติดี เมื่อวานเข้าศูนย์โนเกีย ให้ลอง up fw ให้อีกครั้ง และทดสอบการใช้ internet ก็ปกติ แต่พอวันนี้ เรียกคืนข้อมูล ก็ต่อ internet ไม่ได้อีก โดยที่มี error ขึ้นว่า connection not available
ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหาเดียวกันนี้ไหมคะ ถ้าจะทำ factory restoration ดีไหมคะ และ fw จะเป็นตัวไหน (เก่า หรือใหม่) หรือต้อง install fw ใหม่ (วิธีพวกนี้ คิดเองทั้งนั้น แต่หาความมั่นใจจะทำไม่มีเลย)
หรือถ้าพอจะทราบวิธีแก้ไขก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ เพราะเพิ่งเสียตังค์ ค่าทำไป 300 บาทเมื่อวานเอง
:cry: กระเป๋ายังแฟบอยู่เลย :cry:[/quote]

ลองเข้าไปดู การตั้งค่าการเชื่อมต่อ อีกครั้งนะครับ เพราะบางทีพอเราอัพเฟิร์มแวร์ การตั้งค่าพวกนั้นมันจะหายไปด้วย ลองไปเช็คดูตรงการตั้งค่าในไอคอน เวป น่ะครับ

ถ้าเช็คแล้วก็ยังมี access point ตามปกติ จะลอง hard reset ก็ได้ล่ะจ้า

อย่าลืม backup ก่อนเน๊ออ ^_^
babyrain
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 17:55  

ขอบคุณค่ะ จะลองดูค่ะ

ว่าแต่ว่า ขอถามแบบผู้รู้น้อยหน่อยนะคะ Embarassed hard reset คือ factory restoration หรือเปล่าค่ะ และสามารถทำได้ที่เครื่องโดยไม่ต้องต่อเข้ากับคอม ใช่ไหมคะ

หรือถ้ามีกระทู้ไหนที่เคยพูดถึงการทำ hard reset ไว้บ้างช่วยแนะนำด้วยจะได้กุศลมาก ๆ ค่ะ Very Happy
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 09:13  

[quote="babyrain"]ขอบคุณค่ะ จะลองดูค่ะ

ว่าแต่ว่า ขอถามแบบผู้รู้น้อยหน่อยนะคะ :oops: hard reset คือ factory restoration หรือเปล่าค่ะ และสามารถทำได้ที่เครื่องโดยไม่ต้องต่อเข้ากับคอม ใช่ไหมคะ

หรือถ้ามีกระทู้ไหนที่เคยพูดถึงการทำ hard reset ไว้บ้างช่วยแนะนำด้วยจะได้กุศลมาก ๆ ค่ะ :D[/quote]

โอ้ว ไม่เป็นไรเลยคร้าบบ ถามได้ๆ จ้า

จริงแล้วมันคือกระบวนการเดียวกันครับ ต่างกันตรงที่ factory restoration จะทำผ่านการเข้าเมนูของเครื่อง

แต่การ hard reset ทำได้โดยตรงโดยไม่ต้องเข้าเมนู โดยการกด *#7370# ครับ จากนั้นมันจะให้ใส่รหัส ก็พิมพ์ 12345 ครับ แล้วเครื่องก็จะดับไปพักใหญ่ มันจะล้างข้อมูลต่างๆออกหมดเลย เฉพาะข้อมูลในเครื่องนะครับ แล้วมันจะรีสตาร์ทตัวเองขึ้นมาอีกครั้งนึงจ้า คราวนี้เครื่องเราจะใหม่ปิ๊งแบบเหมือนเพิ่งซื้อมาเลยครับ

โดยส่วนตัวจากที่ใช้มาหลายเครื่องและทดลองทำเปรียบเทียบกันดู ผมว่าการทำ hard reset ล้างได้สะอาดกว่าครับ

ยังไงไปลองดูนะคร้าบบบ ^_^

อ๊ะ อย่าลืม backup ไว้ก่อนนนะคร้าบบบ ^_^
khanchai224
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 15:07  

พี่ครับผมขอถามหน่อยนะครับ ผมใช้E71 อยู่ มันชอบค้างเวลาเรากดรับสายนะครับ มีวิธีแก้ยังงัยครับ khanchai224@hotmail.com

ขอบคุณครับ
babyrain
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 17:11  

ขอบคุณค่ะ
จะไปลองทำดูค่ะ

เพื่อความมั่นใจ ถอดเม็มโมรีการ์ดออกก่อนดีกว่า Shocked

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
babyrain
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 17:48  

เป็นพระคุณล้นหลามค่ะ

สำมะเร็จแล้ววววววว Laughing

ไม่มี error แล้ว

ดีใจมากหลาย.... Laughing
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 19:15  

khanchai224 ผู้เขียน:
พี่ครับผมขอถามหน่อยนะครับ ผมใช้E71 อยู่ มันชอบค้างเวลาเรากดรับสายนะครับ มีวิธีแก้ยังงัยครับ khanchai224@hotmail.com

ขอบคุณครับ

เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนี้นะครับ ไม่รู้เป็นอาการเดียวกันรึเปล่านะครับ

พอดีผมโหลดโปรแกรมที่ใช้โชว์รูปเต็มหน้าจอมาใช้อ่าครับ (พอดีจำชื่อไม่ได้ -*-) พอลองปิดโปรแกรมดู ไม่มีอาการหน่วงให้เห็นเลยครับ ไม่รู้เป็นแปปเดียวกันเป่านะครับ
babyrain
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ติดตั้ง fscaller
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 22:10  

ถ้าจะติดตั้ง fscaller ต้องทำยังไงบ้างคะ ต้อง hack เครื่องก่อนรีเปล่า Shocked

เห็นมีโปรแกรม keygen มาด้วยค่ะ ใช้ทำยังไงคะ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ Embarassed
khanchai224
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 13:33  

zabonia ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนี้นะครับ ไม่รู้เป็นอาการเดียวกันรึเปล่านะครับ

พอดีผมโหลดโปรแกรมที่ใช้โชว์รูปเต็มหน้าจอมาใช้อ่าครับ (พอดีจำชื่อไม่ได้ -*-) พอลองปิดโปรแกรมดู ไม่มีอาการหน่วงให้เห็นเลยครับ ไม่รู้เป็นแปปเดียวกันเป่านะครับ

ไม่ครับ ไม่ได้ลงโปรแกรมไว้นะครับ เป็นเครื่องเดิมๆครับ เวลากดรับ ก็จะค้างไปเลยครับ ไม่รู้จะแก้ยังงัยเลยครับ
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 12:53  

ขอบคุณครับ

ไม่ครับ ไม่ได้ลงโปรแกรมไว้นะครับ เป็นเครื่องเดิมๆครับ เวลากดรับ ก็จะค้างไปเลยครับ ไม่รู้จะแก้ยังงัยเลยครับ

มือ 2 เป่าคับเนี่ย ถ้าไม่ใช่ก็มะรู้ละครับ อาจจะเป็นเพราะเอามันเสียบเชื่อมต่อกับคอมโดยตรงแล้วโดนไวรัสไรแบบนี้เป่าครับ ไม่รู้นา -*-
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 10:45  

เอาโปรแกรมของ E71 มาฝากทุกๆคนครับ

อัพเดทแล้วครับ ผมเลือกโปรแกรมที่มีประโยชน์เหมาะกับการใช้งานแล้วรวมเป็นไฟล์ Zip นะครับโหลดได้ตามสบายเลยครับ (ในนั้นแถมคีย์ของทุกโปรแกรมมาให้ด้วยครับ หวังว่าคงใช้เป็นนา -........-)

http://www.upload-thai.com/download.php?id=f0bacdbb6e7e6265932240516565a0e5
zabonia
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 12:08  

ถ้าเป็นไปได้ ผมขอโค๊ดของ SmartMovie 4.10 ด้วยก็ดีครับ

หาที่ไหนๆก็ไม่เจอ -*- เซ็ง
sakid
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Aug 2010 09:25  

ถ้าเทียบกับ E5 ตอนนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ตัดสินใจไม่ถูก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2010 11:29  

ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่รู้มาจากสาเหตุอะไร ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ
dnopista
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 00:20  

[quote="Anonymous"][quote="khanchai224"][quote="zabonia"][quote="khanchai224"]พี่ครับผมขอถามหน่อยนะครับ ผมใช้E71 อยู่ มันชอบค้างเวลาเรากดรับสายนะครับ มีวิธีแก้ยังงัยครับ khanchai224@hotmail.com

ขอบคุณครับ[/quote]

พอดีผมโหลดโปรแกรมที่ใช้โชว์รูปเต็มหน้าจอมาใช้อ่าครับ (พอดีจำชื่อไม่ได้ -*-) พอลองปิดโปรแกรมดู ไม่มีอาการหน่วงให้เห็นเลยครับ ไม่รู้เป็นแปปเดียวกันเป่านะครับ[/quote]

ไม่ครับ ไม่ได้ลงโปรแกรมไว้นะครับ เป็นเครื่องเดิมๆครับ เวลากดรับ ก็จะค้างไปเลยครับ ไม่รู้จะแก้ยังงัยเลยครับ[/quote]

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่รู้มาจากสาเหตุอะไร ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ[/quote]

เป็นที่ firmware ครับ อัพเป็นตัวล่าสุดก็จะหายครับ ^^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 25, 26, 27  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: