Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N97 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 16, 17, 18, 19  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1869 / เข้าชม: 2663194
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N97 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 18:59  
ตอบโดยอ้างถึง  

resolution ผู้เขียน:
josefin231 ผู้เขียน:
ผมใช้ n97 เชื่อม wireless ของบริษัท แล้วเข้าเวป google เพื่อ search ครับ พอใส่คำที่ผมจะ search ลงไปในช่องหน้าเวป มันก็เด้งกลับมาหน้าที่ให้เลิกว่าจะเชื่อมต่อ wireless อันไหนน่ะครับ เ็ป็นแบบนี้โทรศัพท์ผมมีปัญหารึเปล่าครับ

ปัญหานี้ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติของมือถือที่เชื่อมต่อกับ WLAN นะครับเพราะเวลาที่เราถืออยู่ในมือเราจะขยับไปๆ มาๆ ตลอด ทำให้ตัวจับสัญญาณนั้นเกิดอาการหลุดครับ สรุปก้คือเวลาเชื่อมต่อ wireless พยายามอย่าขยับเครื่องมากครับ ไม่เชื่อลองดูครับ อาการนี้ผมเจอมาทั้ง Iphone 3G , 3Gs , Window Mobile ของ HTC ก้เป็นครับเจออาการแบบเดียวกันเพราะงั้นไม่ต้องคิดมากครับ

ถ้าเป็นทุกครั้งนี่ไม่ปกติแล้วล่ะครับ น่าจะเกิดจากตัวเครื่องมากกว่า หรือไม่ก็ยังต่อสัญญาณไวเลสไม่ได้
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Wireless LAN Problem
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 14:44  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:
josefin231 ผู้เขียน:
ผมใช้ n97 เชื่อม wireless ของบริษัท แล้วเข้าเวป google เพื่อ search ครับ พอใส่คำที่ผมจะ search ลงไปในช่องหน้าเวป มันก็เด้งกลับมาหน้าที่ให้เลิกว่าจะเชื่อมต่อ wireless อันไหนน่ะครับ เ็ป็นแบบนี้โทรศัพท์ผมมีปัญหารึเปล่าครับ

ปัญหานี้ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติของมือถือที่เชื่อมต่อกับ WLAN นะครับเพราะเวลาที่เราถืออยู่ในมือเราจะขยับไปๆ มาๆ ตลอด ทำให้ตัวจับสัญญาณนั้นเกิดอาการหลุดครับ สรุปก้คือเวลาเชื่อมต่อ wireless พยายามอย่าขยับเครื่องมากครับ ไม่เชื่อลองดูครับ อาการนี้ผมเจอมาทั้ง Iphone 3G , 3Gs , Window Mobile ของ HTC ก้เป็นครับเจออาการแบบเดียวกันเพราะงั้นไม่ต้องคิดมากครับ

ถ้าเป็นทุกครั้งนี่ไม่ปกติแล้วล่ะครับ น่าจะเกิดจากตัวเครื่องมากกว่า หรือไม่ก็ยังต่อสัญญาณไวเลสไม่ได้

มาตราฐานการใช้งานอินเตอร์เนตไร้สาย IEEE802.11a/b/g/n ซึ่ง N97 จะรองรับ มาตราฐาน b/g ที่ 2.4 Gigahertz แต่ถ้าแบบว่า ถ้าขยับแล้ว หลุดมันคงน่าจะเป็นเรื่องอื่นแล้วครับ ลองสังเกตสิ่งอื่น ๆ ในสภาพแวดล้อมนั้น ว่า อาจจะเป็นจุดทีมีการปล่อยสัญญาณ WiFi หลายอันมาก ๆ หรือเปล่า เพราะ WiFi มาตราฐาน b และ g มีช่องคลื่นที่ใช้ได้เพียงแค่ไม่มากกว่า 13 ช่อง แล้วในบางสภาพแวดล้อมนะ ใช้ router ยี่ห้อเดียวกันหมด แถมคน set router ยังดันตั้งชื่อ network เหมือนกันไปหมด เช่น Linksys หรือ Zyxel คือตามยี่ห้อ router กันเลย สภาพแวดล้อมนั้น ๆ จะปั่นป่วนมาก ๆ เพราะเหมือนถูกหลอกจาก SSID ที่ชื่อเดียวกันและคลื่นเดียวกันอีก ไหนจะเจออีกหลายท่านดันไปตั้งเครื่อง notebook ตัวเองให้เป็น adhoc mode ชือ่ซ้ำกับเขาอีก แบบนี้ เป็นตัวอย่างของ network ที่ยุ่งเหยิงมาก คือไม่ต้องขยับ ก็หลุดแล้วครับ แบบนั้น

ส่วนประเด็นว่าทำไม N97 network ชอบถามชอบหลุด ลองใช้ Tip การตั้งค่าตามนี้ดู ซึ่ง ใช้ได้กับ Symbian Version ใหม่ ๆ รวมถึง E series, ข้ามไป Samsung 8910i HD รวมถึง Sony Satio ด้วย

ขออภัย ผมใช้ menu ภาษาอังกฤษนะครับ

- ไปที่ Menu/Setting/Connectivity/Destinations

- จากจุดนี้ คุณจะเห็น list ของชนิดของ เครือข่ายที่คุณสามารถเลือกได้ ผมขอให้ไปเลือก Internet แล้ว กด options เลือก Default connection

- คุณจะเห็นเครื่องหมายกา "ถูก" อยู่ที่ Internet นั่นก็มาครึ่งทางแล้ว

- กดเข้าไปที่ Internet

- จากจุดนี้ คุณจะเห็น list รายการของ network ที่จะถูกเลือกก่อนหรือหลัง

สูตรมีอยู่ว่า:

1. ถ้าคุณเคยเล่น WiFi เครือข่ายไหน มันจะมา list อยู่ในหน้า intenet นี้ ให้เลือกเอา WiFi ที่เล่นที่ทำงาน, มหาวิทยาลัย หรือ ที่ไหนก็แล้วแต่ที่เล่นประจำ แต่ไม่ใช่ที่บ้าน ขึ้นบนสุด โดยการไปเลือก WiFi ชื่อนั้น ๆ
- กด Options/Organize/Change priority
- ไปเลือก ตำแหน่งที่ต้องการให้ Wifi นั้นไป แล้วกดย้ำอีกที มันก็จะเปลี่ยน Priority ให้
(อาจจะฟังแล้ว งง ๆ ลองซ้อมปรับ priority ของ WiFi ขึ้น ๆ ลง ๆ ดู ซ้อม ๆ ได้ครับ)

2. หากมีเครือข่ายที่เล่นนอกบ้านมากกว่า 1 อัน ให้ปรับว่าอันไหน ใช้บ่อยสุดให้อยู่บนสุด แล้วปรับเครือข่ายต่อไป ให้อยู่ลำดับต่อมา

3. ปรับ Priority ของ WiFi ที่คุณเล่นที่บ้าน ลงมาเป็นอันดับต่อจากเครื่อข่ายที่เล่นนอกบ้าน

4. สุดท้าย ปิดด้วย เครือข่าย Internet จาก GPRS/EDGE ของเบอร์ที่คุณใช้ไว้ล่างสุด

5. หมายเหตุ ถ้า FW ต่ำกว่า 12 จะมี Boingo ด้วยให้เอาไอ้นั้นไว้ล่างสุดกว่า GPRS อีก (แต่ถ้า FW12 แล้ว Boingo จะหายไปแล้ว)

ถ้าคุณต้องใช้ Net ประจำ แนะนำให้ ทำ Short Cut "Destination" ไว้บน Home Screen เลย ชีวิตคุณจะสะดวกขึ้นมาก ๆ

เน้นอีกครั้งนะครับ เครื่องหมายถูก หรือ Default Connection ต้อง "กาถูก" อยู่ที Destination/Internet เสมอ และ ต้องหมั่นเช็คบ่อยๆ ด้วยเพราะบางที่คุณไป Add Network ใหม่ ๆ มันจะตั้งค่าตัวนั้นเป็น Default Connection แทน

จากนั้น ถ้าคุณใช้ Opera Mini version 5 (Download ได้ที่ mini.opera.com) คุณไม่ต้องทำอะไรอีกเลย เพราะ Opera มันจะไปค้นหา Network ตามลำดับที่คุณตั้งไว้ใน Internet แล้วมันจะเชื่อมต่อให้เอง เรียงลำดับตามใน list นั้น ๆ รวมทั้ง Widget Accuweather/Facebook/Hi5 ก็จะใช้วิธีการเลือก Network อัตโนมัติในแบบเดียวกัน

แต่ถ้าคุณใช้ Browser ของ Nokia (ซึ่งจะว่าไปแล้ว FW 12 จะทำให้มันเอ๋อ ๆ ไปหน่อย แต่ผมก็ชอบนะ) คุณจะสามารถเลือกเครือข่ายของคุณได้เองทุกครั้งที่เข้า Internet จะมี Tip เพิ่มเติม

- ให้สร้าง Destination เพิ่มเติม ใน Internet โดยทำแบบเดิม คือ กด Menu/Setting/Connectivity/Destination แล้วกด Option/Manage/New Destination
- ตั้งชื่อ Destination ใหม่นี้ว่า "EDGE/GPRS"

- จากนั้นให้เข้าไปที่ Destination/Internet แล้ว Copy เครือข่าย EDGE/GPRS ของคุณ ไปเก็บไว้ใน Destination/ "EDGE/GPRS" อีกรอบนึง

- เปิด Nokia Browser (OSS Browser 7.1)

- ไปที่ Options/Setting/General แล้วดูบนสุด Access Point ให้เลือก "Ask When Need"

ทีนี้ทุกครั้งเวลาเปิด Nokia Browser มันจะถามทุกครั้งว่าจะให้ไปต่อเครือข่ายไหน หลัก ๆ คุณควรจะเลือก Internet แล้วมันจะบอกต่อด้วยซ้ำว่าตอนนี้ เรียงลำดับแล้ว ได้เครือข่ายไหน แต่ถ้าไม่พอใจ ทีนี้ เราสามารถบังคับให้ไปเลือกเครือข่าย EDGE/GPRS ที่เราสร้างขึ้นไว้ได้อีกต่างหาก

อ่านเองแล้วก็งงมาก แต่ลองทำดูครับ สูตรนี้ใช้กับ S60 V5 รวมทั้งในตระกูล E52 E72 และ N-Series รุ่นล่า ๆ ได้หมดครับ และแม้แต่ 5530 ก็ใช้วิธีเดียวกันนี้ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Anucha.t เมื่อวันที่ 30 Sep 2009 16:22; ทั้งหมด 2 ครั้ง
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แผ่นกันรอย และจอเป็นรอย
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 14:48  

Dek doi xxi ผู้เขียน:
N97 ผม หน้าจอเปงรอย ทำไงดีอ่า

ไม่รู้ไปโดนอะไรข่วนมา เปงรอบแถบยาวแต่ไม่ลึก เช็ดก็ไม่ออก

เพิ่งซื้อมา 2 ทิตเอาอะครับ ไม่ได้ติดกันรอย เศร้าใจ

ตอนแระชะล่าใจคิดว่าหน้าจอมันทนแบบ clip ใน youtube ที่ไหนได้ คนละเรื่องเลย

ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้วละครับ คงทำได้เพียงแค่กลบรอยเอาไว้โดยการใช้แผ่นป้องกันรอยแบบขุ่น หรือแบบลดการสะท้อนแสงมาปิดเอาไว้อะครับ เพราะมันลดการสะท้อนแสงได้เวลาเราเอามาส่องกับแสงก็อาจจะมองไม่เห็นก็ได้นะครับ คงแนะนำได้แค่นี้อะครับ Surprised

เป็นไปได้ไหมที่คุณยังไม่ได้แกะแผ่นที่ติดจากโรงงานมา...?!!

แต่ถ้าแกะแล้ว ก็ใช้ไปเถอะครับ ผมไม่ติดแผ่นกันรอย และไม่ใส่ซองอะไรเลย ยัดมันเข้ากระเป๋ากางเกงดื้อ ๆ เลยเพราะ พอมันเยินเต็มที่แล้ว ก็ไปเปลี่ยนกรอบพร้อมแผ่น layer ชั้นบนสุด 1500 บาทครับ ฝาหลังยิ่งแล้วใหญ่ 150 บาทเอง และเห็นเขาบอกว่า วันพฤหัส อะไหล่ลด 10% ซึ่งไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมลดแค่วันพฤหัส

แต่แบบนี้ รับประกันว่าคุณได้จอที่ใสกว่าชาวบ้านชัวร์
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : การตั้งค่าเพือประหยัดพลังงาน
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 14:56  

N97 ผมเป็นเหมือนคนอื่น ๆ คือกิน Batt จนน่าเบื่อ.. แต่มีอยู่ช่วงนึงผมชอบตื่นมาดึก ๆ แล้ว เอาโทรศัพท์มาเช็คข้อมูลใน Net สังเกตว่า จอมันสว่างมาก

ผมเคยคิดว่า ไอ้ Ambient Light Sensor ของตัวนี้มันไม่ทำงานหรือไงจ๊ะ จนเคยมา post ว่าอาจจะไม่ได้เขียนคำสั่งส่วนนี้ใน firmware หรือเปล่าเนี่ย จนคืนนั้นตัดสินใจ ปรับค่าความสว่าง

Menu/Setting/Phone/Display

ผมเลือก Light Sensor มาต่ำสุด (ซ้ายสุดเลย)

แล้วปรับ Light Time-Out มาเป็น 45 Second (อันนี้แล้วแต่คนนะครับ)

ด้วยความที่ว่า ผมไม่ได้ติดกันรอย... คือเคยติด แต่แบบขุ่น แล้วมันไม่ work เอาเสียเลย เลยดึงออกแล้วไม่ติดอีกเลย

การปรับค่า Light Sensor ครั้งนี้ ทำให้ผมทราบว่า จริง ๆ แล้ว Ambient Light Sensor มันทำงานครับ และทำงานได้ดีด้วย เพราะถ้าอยู่ในภาวะที่มืด จอก็จะปรับเป็นความสว่างน้อย ส่วน ถ้ากลางวัน มันก็ปรับจ้าได้เต็มที่เลย ไม่เคยรู้สึกว่าจอมืดไปเลยซักครั้ง

แล้วที่สำคัญที่สุด

มันกิน Batt น้อยลง ร่วม 30% ครับ

ทดลองเองเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Anucha.t เมื่อวันที่ 30 Sep 2009 15:15; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : การใช้งาน Widget
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 15:03  

จากที่ได้ post ไว้เกี่ยวกับเรื่องการตั้งค่า Internet ด้วยสูตรที่บอก ทำให้ผมใช้ Widget ได้ดีกว่าเดิม

ผมใช้วิธีนี้...

หากคุณอยู่บ้าน ให้กดค้างที่ Widget บนหน้าจอนั้น ๆ จนมันมี Menu ให้เลือกว่า Remove หรือ Change Wallpaper

ให้เลือก Remove ปล่อยให้มันโล่ง ๆ ไปแบบนั้นแหละ

แล้วที่ตำแหน่งเดิม ให้คุณกดค้าง แล้ว Add Content แล้ว เลือก Widget ที่ต้องการอีกที

หลังจากนี้ ระบบมันจะถามให้คุณเลือกเครือข่ายใหม่ ซึ่งคุณสามารถเลือกว่าจะใช้ตัวไหนในสภาพแวดล้อมที่คุณอยู่ตอนนั้นได้เลย

การทำเช่นนี้จะเหมือนเป็นการ Reset ค่า Network ที่ค้างไว้ บน OnScreen Widget โดยไม่ต้อง Reboot เครื่องครับ

วิธีนี้สามารถทำได้ทุกครั้งที่ คุณคิดว่า คุณกำลังย้ายจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่ง เพราะพวก Widget ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น AccuWeather,Facebook,Hi5,Tweeter มันจะไม่ปรับค่า Network ได้เองครับ (ที่ทำได้เองมีตัวเดียวที่ผมใช้นะ คือ Mail for Exchange) แล้วแถม บางคนต่อ EDGE/GPRS ไว้ มันก็จะต่อค้างแบบนั้นไปเรื่อย ๆ ซะงั้น ทั้ง ๆ ที่คุณมี WiFi ที่เร็วกว่า ที่บ้านหรือที่ทำงานอยู่แล้ว

เคยใช้วิธี ที่หน้า Home Screen แล้วกด Options/Content to offline mode มันก็ไม่ work เพราะพอเรากลับให้มันมา online มันก็จะจำแต่เครือข่ายสุดท้ายที่เราใช้ตลอด น่าเซ็งมาก เลยมาใช้วิธีนี้ สะดวกกว่ากันเยอะเลย

ลองดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Anucha.t เมื่อวันที่ 30 Sep 2009 16:34; ทั้งหมด 2 ครั้ง
jessyshika
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N97 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 15:14  

ใครมีปัญหาเรื่องชุดหูฟังบ้างคะ
ซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์
ตอนฟังเพลงมันบังคับ ให้เล่น หรือให้หยุด
เพิ่มลดเสียงไม่ได้ เป็นหลายครั้งมาก
เอาไปเคลมมาแล้วครั้งนึง
พอเอาอันใหม่มาก็เป็นเหมือนเดิมอีก
thammatho
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 19:25  

มีใครเป็นเหมือนผมป่าวคับ น้อง N97 ผม
เล่นเน็ตแล้ว ประมาณ5 นาที มันเด้งออก
ตอนนี้มันเล่นเน็ตไม่ได้เลย
มันเด้งออกเป็นจอหลักตลอดเลย Crying or Very sad
SamuraiXXY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แผ่นกันรอย และจอเป็นรอย
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 23:55  

Anucha.t ผู้เขียน:
Dek doi xxi ผู้เขียน:
N97 ผม หน้าจอเปงรอย ทำไงดีอ่า

ไม่รู้ไปโดนอะไรข่วนมา เปงรอบแถบยาวแต่ไม่ลึก เช็ดก็ไม่ออก

เพิ่งซื้อมา 2 ทิตเอาอะครับ ไม่ได้ติดกันรอย เศร้าใจ

ตอนแระชะล่าใจคิดว่าหน้าจอมันทนแบบ clip ใน youtube ที่ไหนได้ คนละเรื่องเลย

ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้วละครับ คงทำได้เพียงแค่กลบรอยเอาไว้โดยการใช้แผ่นป้องกันรอยแบบขุ่น หรือแบบลดการสะท้อนแสงมาปิดเอาไว้อะครับ เพราะมันลดการสะท้อนแสงได้เวลาเราเอามาส่องกับแสงก็อาจจะมองไม่เห็นก็ได้นะครับ คงแนะนำได้แค่นี้อะครับ Surprised

เป็นไปได้ไหมที่คุณยังไม่ได้แกะแผ่นที่ติดจากโรงงานมา...?!!

แต่ถ้าแกะแล้ว ก็ใช้ไปเถอะครับ ผมไม่ติดแผ่นกันรอย และไม่ใส่ซองอะไรเลย ยัดมันเข้ากระเป๋ากางเกงดื้อ ๆ เลยเพราะ พอมันเยินเต็มที่แล้ว ก็ไปเปลี่ยนกรอบพร้อมแผ่น layer ชั้นบนสุด 1500 บาทครับ ฝาหลังยิ่งแล้วใหญ่ 150 บาทเอง และเห็นเขาบอกว่า วันพฤหัส อะไหล่ลด 10% ซึ่งไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมลดแค่วันพฤหัส

แต่แบบนี้ รับประกันว่าคุณได้จอที่ใสกว่าชาวบ้านชัวร์

ถ้าประกันไม่หมดแล้วเราไปเปลี่ยนกรอบ(กระจกที่หน้าจอ) ประกันจะหมดไหมอะ หรือว่าต้องส่งให้ศูนย์เปลี่ยนครับ ?
tUmpZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ;;;
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 00:37  

N97 ผมเป็นอะไรไม่รู้

สมมุติกำลังคุยอยู่
พอเสียหูฟังที่มากะเครื่องปุ๊บดับปั้๊บเลยย

งง

แล้วตอนนี้หูฟังก็ใช้งานไม่ได้เลย

ใครก็ได้ช่วยทีคร้าบบบบบบ
guestsss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ;;;
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 07:41  

tUmpZ ผู้เขียน:
N97 ผมเป็นอะไรไม่รู้

สมมุติกำลังคุยอยู่
พอเสียหูฟังที่มากะเครื่องปุ๊บดับปั้๊บเลยย

งง

แล้วตอนนี้หูฟังก็ใช้งานไม่ได้เลย

ใครก็ได้ช่วยทีคร้าบบบบบบ

เคยเป็นแล้วค่ะ ตอนที่เป็น หูฟังใช้ได้ข้างเดียว พอขยับตัวแจ๊คที่ต่อ เครื่องดับบ้าง หน้าจอเป็นขีดเส้นๆ แล้วก็หายไป เลยไม่กล้าเสียบหูฟังอีก

ติดต่อที่ศูนย์ เค้าเช็คโดยลองต่อกับหูฟังอันใหม่ หลายอัน ก็ยังเป็นอยู่ ก็เลยต้องส่งเข้าศูนย์ใหญ่ เช็คไปเช็คมา เป็นที่ main board ค่ะ เปลี่ยนใหม่ก็หาย ใช้เวลาทั้งหมดทั้งเช็คทั่วไปและเปลี่ยน main board ก็ประมาณ 3 อาทิตย์ ตอนนี้เครื่องก็ปรกติดี

ส่งเข้าศูนย์เช็คดีที่สุดค่ะ
Kyrios
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 23:31  

รบกวนหน่อยคับ
พอดีอยากรู้ว่า N97 ภายในกล่องแถมอะไรบ้างคับ
พอดี กำลังตัดสินใจจะซื้อ
ถ้าใครมีรูปก็ช่วยโพสด้วยนะคับ
gudjund
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 23:31  

ผมเจอปัญหา เล่น Internet บน N97
เวลาจะกด login หรือ submit ทำอะไรแล้วมันชอบหลุดจากโปรแกรมไป
ปัญหานี้แก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ มีใครเป็นอย่างนี้มั๊ยครับ
หรือมีโปรแกรม browser อื่นสำหรับเล่น Internet บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 10:13  

โปรแกรม operamini 5 ผมใช้อยุ่คับเท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหาคับ
http://www.opera.com/mini/next/
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 10:19  

Kyrios ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยคับ
พอดีอยากรู้ว่า N97 ภายในกล่องแถมอะไรบ้างคับ
พอดี กำลังตัดสินใจจะซื้อ
ถ้าใครมีรูปก็ช่วยโพสด้วยนะคับ

อุปกรณ์ภายในกล่องก็มี
1. ตัวเครื่อง n97
2. ที่ชาตโทรศัพท์
3. สายUSB
4. สไตลัสแบบสี่เหลี่ยมยาวๆ
5. ซองใส่โทรศัพท์
6. แบตเตอร์รี่
7. ผ้าเช็ดโทรศัพท์
8. หัวแปลงขั้ว
9. ซีดี โปรแกรม
10. คู่มือการใช้งาน
Kyrios
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 16:44  

ขอบคุณที่บอกคับ
อยากจะถามอีกว่า
N97 จอสัมผัส มันอืดเหมือน 5800 รึป่าว
ถ้าอืด พอจะมีวิธีทำให้มันลี่นไหลเหมือน Iphone ได้รึป่าว
TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 10:14  

5800 อืดยังไง ผมไม่เคยใช้

แต่ 97 ไวดีใช้ได้ครับ

Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 18:55  

TT ผู้เขียน:
ชั้น 4 ถูกแล้วครับ

เอาร้านที่ผมซื้อก็ได้

อยู่โซน โตคิว ถ้าเดินออกมาจากประตูโตคิวตรงชั้น 4

ร้านนี้จะอยู่ฝั่งตรงข้ามโตคิวครับ

ดูแผนที่ ผมทำคร่าวๆ ไม่ตรงเปะนะ แต่ใกล้เคียง

จุดแดงๆ คือบริเวณที่ร้านตั้งอยู่ มี อยู่ 3 หรือ 4 ร้าน ที่ผมหาเจอ

บอกชื่อร้านให้ร้านหนึ่ง อยู่ตรง หมายเลข 1 ชื่อ ถ้าจำไม่ผิดชื่อ The Best ครับ

ป้ายชื่อร้านสี เหลือง แดง หรือเดินตรงไปอีก ก็จะมีอีก 2 ถึง 3 ร้าน

บางร้านขาย 500 บาท แต่อย่าไปซื้อ เพราะที่ผมเช็คราคามา 400 บาทถูกสุด

เรื่องเดินหลง คนที่นานๆไปที เรื่องหลง ไม่แปลกครับ เพราะร้านแต่ละร้าน หน้าตาคล้ายๆกัน

Razz

TT ผู้เขียน:
เมื่อแกะออก

กรอบหลังมีแบบสีดำด้วยครับ

400 บาท แถม แผ่นฟิลม์กันรอยด้วย

ที่ MBK มีขาย 3 - 4 ร้านที่ผมหาเจอนะ

Razz Very Happy Smile

วันนี้เราไปเดินหา Soft Jacket ตามลายแทงที่คุณ TT บอกแต่หาไม่เจอร้านที่ว่าเลยซักร้านค่ะ พยายามมองหาร้าน The Best ก็ไม่เจอ มองหาร้านที่แขวนเจ้า capcase ตามรูปก็ไม่มี สุดท้ายเลยต้องเดินหามันทั้งชั้น 4 .... ถามแทบทุกร้านก็ได้คำตอบเหมือนกันว่ารุ่นนี้ไม่ทำคะ แป่วววว .... เท่าที่เราเห็นมีขายแต่ของ BB & iPhone

เดินหาอยู่ 2 ชั่วโมงจนถอดใจ เมื่อยขาโคดๆ มาหยุดพักหน้าร้านเล็กๆร้านนึง เห็นในตู้ก็ขาย Soft Jacket ของ BB อีก ลองถามเล่นๆว่ามีของ N97 สีขาวมั้ยคะ น้องเค้าโทรเช็คกับเพื่อน ปรากฎว่ามีค่ะ เหลืออยู่อันเดียว กรอบหลังติดแล้วแน่นดี แต่กรอบหน้าไม่แน่นเลยค่ะ กดแล้วมันไม่คลิก คอยแต่จะหลุดอยู่เรื่อย แถมน้องเค้าติดฟิล์มไม่เนียนเท่าไหร่อีกด้วย แต่เราก็ซื้อมานะคะ กรอบหน้าช่างมัน กรอบหลังแน่นก็พอแล้ว ส่วนฟิล์ม ... เราจะลองแก้เองดู ให้กลับไปหาใหม่ก็ไม่เอาแล้วค่ะ มาบุญครองไม่ใช่ที่ที่เราไปบ่อยๆ วันนี้ไปก็เพราะต้องการซื้อ capcase เหมือนของคุณ TT เท่านั้นเอง ไม่ไปอีกแล้วค่ะ เข็ด!
Plan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 23:05  

n97 อะ มีตัวปรับรับแสงหรือเปล่า เวลาถ่ายรูปอะ แบบ n81

วันนี้ลองเข้าดูไม่มีอะ (หรือว่ามี แล้วเข้าไม่ถึง)

ฟังชั่น ปรับโทนสี แสง พวกนี้มันอยู่ตรงไหนอะ
josefin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 09:58  

มันก็ยังเป็นอยู่ดีอ่ะครับ มันเด้งเป็นบางเวปนะครับ
ผมเข้าเวปอื่นได้ตามปกติไม่มีเด้ง
แต่ถ้าเข้า google แล้ว search ปุ๊บ ก็เ้ด้งออกมาที่หน้าจอเลือกเครือข่าย
อีกอันที่เด้งก็คือเข้าเวป msn แล้วจะเริ่มแชท แ้ล้วพอใส่ ไอดีกับพาสเวิร์ดก็เด้งออกมาตามเคยคับแต่ว่าเวปอื่นก็ได้ตามปกตินะครับ
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : เล่น Web แล้วเด้ง
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 11:16  

josefin ผู้เขียน:
มันก็ยังเป็นอยู่ดีอ่ะครับ มันเด้งเป็นบางเวปนะครับ
ผมเข้าเวปอื่นได้ตามปกติไม่มีเด้ง
แต่ถ้าเข้า google แล้ว search ปุ๊บ ก็เ้ด้งออกมาที่หน้าจอเลือกเครือข่าย
อีกอันที่เด้งก็คือเข้าเวป msn แล้วจะเริ่มแชท แ้ล้วพอใส่ ไอดีกับพาสเวิร์ดก็เด้งออกมาตามเคยคับแต่ว่าเวปอื่นก็ได้ตามปกตินะครับ

งง ตรงคำว่า "เด้ง" นี่แหละ
สงสัยต้องตีความคำว่าเด้งก่อน

การเด้งมาที่หน้าจอเลือกเครือข่าย มันคือการพยายามค้นหา network ที่มันหาไม่เจอ แล้วกลับมาถามคุณ ถ้าคุณไม่ตอบ ไม่เลือกเครือข่ายให้มัน มันก็จะเล่นไม่ได้ แบบนี้ ไม่รู้ใช่ที่คุณเป็นหรือเปล่านะ

อีกปัญหานึงคือ wireless network ที่คุณเล่น มันไม่นิ่ง คือหลุด ๆ ติด ๆ ผมเคยเจอ แบบว่า router ที่ apartment เพื่อนนี่แหละ คนเล่นกันเยอะเกิน แล้วแต่ละคนก็พยายามจะครอง network นี้ไว้คนเดียวด้วยวิธีการต่าง ๆ หรือ Router มันรับไม่ไหว ฯลฯ
แต่ประเด็นนี้ น้อย และสามารถสังเกตได้ง่าย ครับ มันจะเป็นช่วงเวลาของมัน เช่น เช้ามืดจะไม่เป็น จะมาเป็นตอนที่คนกลับมาใช้กันเยอะ ๆ

แต่อีกอันนึง ที่อาจจะเป็นไปได้ คือ เวปที่คุณบอก คุณดันไปทำการ bookmark ไว้ แล้วใน bookmark มันดันไประบุว่าต้องใช้เครือข่ายที่มันหาไม่เจอ ถ้าแบบนี้ก็แก้อย่างนี้

- เปิดเวป browser

- ไปที่ Options/Go to/Bookmarks/ แล้วไปเลือกเวปที่บอกว่ามีปัญหาเช่น www.google.com

- แล้วกด Options/Bookmark Manager/Edit

- ใต้ชื่อ เวปดังกล่าว มองหาคำว่า Access Point ถ้ามันเลือกเครือข่ายอื่น ๆ ไม่ใช่ Default แสดงว่า คุณเจอปัญหาเข้าแล้ว จากนั้นให้เลือกกลับเป็น Default

- พอแก้แล้ว มันก็อาจจะยังไม่จบ เพราะการตั้งเครือข่าย คุณต้องเข้าใจการตั้งค่ามันก่อน แล้วจะเล่นได้สนุกเลย เพราะ N97 นี่ได้ผมอธิบายวิธีการทำงานของเครือข่ายมันได้ง่าย ๆ และผมได้เขียนไว้แล้ว ในหน้านี้ หัวข้อ Wireless Lan Problem ขอให้กลับขึ้นไปอ่าน และให้ลองทบทวนทำตามทีละขั้น

- จำไว้ว่า เวลาไป Join Network ที่ไหนก็แล้วแต่ ให้ กลับไปตรวจสอบดูใน Connectivity/Destinations ด้วย ว่ามันไป add network ใหม่เพิ่มและขวางทาง default connections ของเราด้วยหรือเปล่า และให้แน่ใจว่า คุณ set Default Network ไว้ที่เครื่อข่ายที่ชื่อว่า "Internet" หรือ Default

ลองทำตามก่อนนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 12:39  

idy ผู้เขียน:
Fw นี่อัพยังไงค่ะ อัพเองได้รึป่าวหรือต้องไปอัพที่ศูนย์

รบกวนถามเรื่องกล้องนิดนึง

เวลาถ่ายรูปแล้วมีแสงไฟ แสงนีออน อยู่ พอถ่ายออกมาปั๊ป

( นึกภาพถือมือถือแนวนอนน่ะค่ะ ) ถ่ายแล้วด้ายซ้ายของรูปมีเหมือนหมอกๆ อ่า

มันเป็นที่การตั้งค่าหรือกล้องกันแน่

แต่ถ้าถ่ายแบบธรรมดาไม่ได้อยู่ในที่มีแสงไฟไม่เป็น

แบบนี้ต้องส่งศูนย์มะเนี่ย TwT

ปัญหา ถ่ายแล้วด้านซ้ายของรูปมีเหมือนหมอกๆ ของผมก็เป็นครับ

เดิมเคยนึกว่ากล้องเสีย แต่พอลองเอาไปถ่ายภายนอก แบบไม่ต้องใช้แฟลช

ก็เห็นว่า ปัญหานี้ไม่เกิดครับ

และไม่นานมานี้ ไปอ่านที่ไหมไม่ทราบ เห็นมีบางรุ่น ภาพเป็นแบบนี้เหมือนกัน

เค้าบอกว่าภามเกือบครึ่งที่มันมัวๆ นั้น เป็นเพราะปัญหา จากแสงแฟลช สะท้อน

ที่ขอบด้านนอกครับ แล้ว สะท้อนไปเข้าเลนส์รับภาพ

ซึ่งผมดูๆ แล้วเข้าใจว่าสาเหตุ น่าจะเป็นเช่นนั้นจริงๆ เพราเเวลาถ่ายปกติ โดยไม่ใช้แฟลช

ไม่เกิดปัญหาใดๆ แสดงว่า เลนส์ของกล้อง น่าจะปกติดี

ผมก็เลย ไม่ได้เอาไปส่งให้ศูนย์เช็ค ครับ กลัวจะไปกันใหญ่

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ ไม่มากก็น้อย
Kyrios
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 13:17  

อยากถามท่านที่เคยลองเล่น N97 Mini ในงานที่ผ่านมา
ระหว่าง N97 กับ N97 Mini อันไหนน่าใช้กว่า
แต่ผมรู้สึก N97 มากกว่าที่ จอมัน3.5 และกล้องด้วยหลังมันสวยกว่า
แต่N97 Mini เปิดตัว แพงพอๆกับ N97 ในราคาตอนนี้เลย
เอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มี Nokia N97 ขาย 18,000 หมดประกัน 19-09-2553
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 13:55  

มี Nokia N97 ขาย 18,000 หมดประกัน 19-09-2553
ครบกล่องสภาพแทบจะ 100% 081-0072888
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 14:21  

Kyrios ผู้เขียน:
อยากถามท่านที่เคยลองเล่น N97 Mini ในงานที่ผ่านมา
ระหว่าง N97 กับ N97 Mini อันไหนน่าใช้กว่า
แต่ผมรู้สึก N97 มากกว่าที่ จอมัน3.5 และกล้องด้วยหลังมันสวยกว่า
แต่N97 Mini เปิดตัว แพงพอๆกับ N97 ในราคาตอนนี้เลย

จอใหญ่เล็กน้อยก็มีผลครับ แต่สิ่งที่ Nokia พยายามจะทำ คือการแทนที่ N97 ด้วย N97 Mini เหมือนเป็นการ fine tune product ตัวนี้ให้มัน match กับ ตลาด

ใหญ่ ๆ เลยนะ ครับที่ต่าง

- 97Mini เล็กกว่า 97 ถึง 13 cc
- แลดู Hiso กว่านิดนึง (อันนี้ส่วนตัวนะครับ)
- Internal Memory ต่างกันมาก 97 ให้มาเลย 32GB แต่ 97mini ให้มา 8GB อย่างไรก็ตาม ผมพยายามเยอะแล้วนะ ผมว่า 8GB ก็ ok นะ ถ้าไม่ ok ก็ซื้อเพิ่มเอาได้นี่
- NAND memory (ไว้เก็บ source ของ OS) ของ 97 ให้มา 256mb ส่วน 97mini ให้มา 512mb
- 97mini ตัด FM Transmitter ออกไป (ซึ่ง ผมพยายามใช้แล้ว คุณแทบจะต้องไปจ่อกับ วิทยุเลยถึงจะใช้ได้บ้าง และยิ่งใน กทม นะ จูนให้ไม่มีเสียงรบกวนยากมาก โดยเฉพาะกับวิทยุในรถ)
- แบตเล็กลง จาก 1500ma เป็น 1200ma และผมว่าตรงนี้จะทำให้ต่าง คือ ถึงจะแก้ fw แล้ว มันก็น่าจะใช้หมดวันต่อวันแน่เลย
- กล้องหน้า 97 เป็น 640x480 Zoom ได้ 2x แต่ mini เป็น 320x240 No Zoom
- 97mini กำลังจะบอกว่ามันมี Video Stabilizer ในขณะที่ N97 ไม่มี แต่เชือว่าหลังจาก การเปิดตัว 97mini ได้ซาลงแล้ว Nokia อาจจะใจดี up fw ให้ 97 มี feature ที่ 97mini มีเพิ่มอีกนิด ๆ หน่อย ๆ ทั้งหมด เพราะจริงๆ แล้ว spec แทบจะไม่ต่างกันเลย และราคาก็ อะนะ แทบจะชนกันเองตาย

สรุปหลัก ๆ ถ้าถามผมนะ ด้วยความที่คงใช้ mem 32GB ไม่หมด fm transmitter แทบไม่เคยได้ใช้ และ ผม charge แบต วันต่อวันอยู่แล้ว กล้องหน้าก็ไม่เน้น

ถ้าผมต้องเลือกแค่สองตัวนี้ คงจะหันไปทาง 97mini ครับ

แต่ก็อีก หลังจากที่ได้ใช้ 97 มาจนรู้สึกชำนาญแล้ว ผมกำลังคิดว่า full qwerty มันไม่ได้ช่วยให้ชีวิตผมดีขึ้นเท่าไหร่ สาเหตุที่ผมพอจะสังเกตได้นะครับ

- keyboard screen layout ที่ใส่ตัวหนังสือไปเยอะ ๆ ทั้ง ไทยและ อังกฤษ ในพื้นที่เล็ก ๆ ทำให้คุณงงมาก

- แต่กับการใช้ Virtual keyboard แบบ 5800 มันจะเน้น แค่ช่องนึงมีตัวหนังสือตัวเดียว ทำให้หาได้ง่ายขึ้นมาก ผมลอง พิมพ์ภาษาไทยใน 5800 ใน 5 นาที ผมพิมพ์ภาษาไทยได้เป็นหน้าเลย คือจะสะดุดตรงบางตัวที่ไม่ตรงตำแหน่งไม่กี่ตัวเอง แล้วเมื่อสะดุด ก็หาได้ง่ายเพราะมันเน้นให้มอง screen ปุ่มละตัวอยู่แล้ว ไม่มีการเอา ตัวหนังสือมาซ้อน ๆ ๆ กัน แบบปุ่มนึงมี 4 ตัว เพ่งมาก ๆ โอ้ย ปวดหัว และใช้ N97 ถึงวันนี้แล้ว ส่วนตัวผมยังขยาดกับการพิมพ์ไทยด้วย keyboard N97 จนต้องเลี่ยงไปใช้ keypad+T9 เหมือนเดิม

- บางที ไฟ keyboard มันไม่ขึ้น หรือมาช้า แล้วถ้า key ดำในที่มืดนิดนึงนะ จบข่าว มองไม่เห็น ต้องรอไฟมา

- คุณต้องออกแรงกดนิดนึง ซึ่งไป ๆ มา ๆ มันทำให้คุณเมื่อยนิ้วซะงั้น

- Virtual keyboard ใน 5800 มีให้เลือกในแนวตั้งด้วย โดยใช้ stylus จิ้ม ผมคิดว่า ถ้า up FW N97 แล้วมี Virtual Keyboard ด้วยนะ ผมคงไม่ต้อง slide out keyboard อีกต่อไป

- แต่ถ้าเป็น ฝรั่ง ก็คงจะชอบล่ะครับ คือมันต่างกันตรงนี้ ทั้งเครื่อง BB ก็คงจะด้วย คือ พวก Full Qwerty มันออกแบบมาตอบโจทย์ ของการพิมพ์ภาษาอังกฤษ ที่ปุ่มมันลงตัว แทบไม่ต้องมองเลยด้วยซ้ำ ตลาด ต่างประเทศ น่าจะได้รับความนิยมเหมือนเดิม แต่กับพี่ไทยแบบผม ต้องพิมพ์อะไรต่อมิอะไรมากมายในภาษาไทย ผมคงอาจจะต้องรอ X6 หรืออะไรพวกนั้นแทน

ดังนั้น สรุปว่า ปัญหาของ N97 ผมมองว่า Nokia เห็นแล้ว เลยไปแก้ที่ 97Mini สำหรับตลาด America, Europe แต่จะมี X6 มาเป็นตัวเลือกแก้ลำให้กับแถบ APC ที่มีภาษาหลากหลายมาก และการจะยัดตัวหนังสือมากมายลงไปใน keyborad screen คงจะไม่ใช่คำตอบที่ดีนัก รวมทั้งชดเชย keyboard ที่หายไปด้วย จอ Capacitive แทน ซึ่งต้องดูว่ามันจะทำให้ชีวิตดีขึ้นไหม

แต่ทั้ง 97Mini และ X6 ก็ยังไม่สุดนะ ยังคงดื้อใช้ CPU ตัวเดิม ซึ่ง แค่ขอให้ใช้ CPU ของ E52 E72 ที่วิ่ง 600 MHz จะทำให้ X6 น่าซื้อขึ้นอีกเยอะเลยนะ

X6 จะเปิดตัว ยิ่งใหญ่เลยในเดือน กพ ครับคน nokia thailand บอกมา คงต้องรอกันอีกหลายเดือนเลย สำหรับผมก็จะใช้ N97 ต่อไปจนถึงวันนั้นดีกว่า เพราะ หลังจาก FW 12 แล้ว ผม happy กับมันแล้ว และถึงจะอยากมากมายจะเปลี่ยน ก็ไม่แน่ใจว่าจะไป X6 ดีหรือเปล่า
Kyrios
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 16:43  

พอจะทราบมั้ยครับว่า
N900 จะเข้าไทยวันไหน ชอบมากเลย N900
isabel
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 22:06  

,, ช่วยไปอ่าน ตามลิ้งค์นี้นิดนึงนะคะ
http://www.arip.co.th/news.php?id=409872

เค้าบอกว่าตัว N97 mini ปรับปรุงอะไรนี่ล้ะค่ะ
แล้วก็จอเร็วกว่าตัว N97 เดิม
.
คือเรากำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจอ้ะค่ะ
อยากให้เพื่อนๆช่วยดูนิดนึง
N97 กับ N97 mini นะคะ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 22:13  

isabel ผู้เขียน:
,, ช่วยไปอ่าน ตามลิ้งค์นี้นิดนึงนะคะ
http://www.arip.co.th/news.php?id=409872

เค้าบอกว่าตัว N97 mini ปรับปรุงอะไรนี่ล้ะค่ะ
แล้วก็จอเร็วกว่าตัว N97 เดิม
.
คือเรากำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจอ้ะค่ะ
อยากให้เพื่อนๆช่วยดูนิดนึง
N97 กับ N97 mini นะคะ ^^

เหมือนๆเดิมนั่นแหละครับ โดยรวมต่างแค่ SW ที่ทำให้เกิดความต่างที่เห็นได้ชัด จาก คห.บนๆ ก็บอกทั้งหมดแล้ว

แต่ SW N97 เดือนหน้าก็กำลังจะได้รรับการอัพเดทอยู่แล้ว

ถ้าไม่ติดเรื่องขนาด N97 คุ้มค่ากว่าแน่นอนครับ(ดูจากราคา ณ ปัจจุบัน)
isabel
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 23:08  

,, เห็นกระทู้ N97mini บอกว่า
มีคนได้ลองไปเล่นตัวจริงมาแล้ว
เค้าว่า จอเร็วกว่าอ่ะค่ะ (เร็วกว่า 97 ตัวเดิม)

ตอนนี้เลยเขวๆอ้ะค่ะ
แล้วมีถึง 2 ท่านนะคะ ที่ได้ลองไปเล่นมา
แล้วมีใครได้ไปเล่นตัวจริงมาอีกมั่งมั๊ยคะเนี้ย ??
>"<

,, เลือกมั่ยถูกเลยจริงๆค่ะ
ผู้รู้แนะนำด้วยค่า า.. : )
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 16:38  

ทำไมเจ้า N97 ของผมเวลาถ่ายรูปแล้วเปิดFlash รูปมันจะติดไฟจากไฟ Flash ทางด้านซ้ายของรูปทุกรูปเลยอ่ะครับ
min
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 18:56  

ลองใช้แร้ว เครื่องสีดำ

เครื่องหนักมาก

ฟังชั่นเยอะมากเพราะมันเหมือนมีคอมมารวมอยู่ด้วย

ส่วนตัวเลื่อนก้ไม่เป็นปันหานะ

แร้วก้โหลดไรมาลงเพิ่มได้เยอะเลย

เสียงก้โอเคนะ

เกมในเครื่องลงกีต้าฮีโร่มา แร้วก้มีเฟสบุค กะไฮไฟล แร้วก้ ...

แต่สงสัยว่ามันต้องเปิดGPRS ตลอดเวลาเลยมั้ย เห็นหน้าจอ มี loading ตลอดเวลา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 19:10  

min ผู้เขียน:
ลองใช้แร้ว เครื่องสีดำ

เครื่องหนักมาก

ฟังชั่นเยอะมากเพราะมันเหมือนมีคอมมารวมอยู่ด้วย

ส่วนตัวเลื่อนก้ไม่เป็นปันหานะ

แร้วก้โหลดไรมาลงเพิ่มได้เยอะเลย

เสียงก้โอเคนะ

เกมในเครื่องลงกีต้าฮีโร่มา แร้วก้มีเฟสบุค กะไฮไฟล แร้วก้ ...

แต่สงสัยว่ามันต้องเปิดGPRS ตลอดเวลาเลยมั้ย เห็นหน้าจอ มี loading ตลอดเวลา

ถ้าเอาAppไว้ข้างหน้ามันก็จะต่อNetตลอดครับ ระวังค่าโทรหน่อยนะ
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 15:53  

... ผู้เขียน:
ทำไมเจ้า N97 ของผมเวลาถ่ายรูปแล้วเปิดFlash รูปมันจะติดไฟจากไฟ Flash ทางด้านซ้ายของรูปทุกรูปเลยอ่ะครับ

ใครก็ได้ ช่วยตอบทีครับ อยากทราบว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียวหรือเปล่า
WattZ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 20:51  

[quote="..."][quote="..."]ทำไมเจ้า N97 ของผมเวลาถ่ายรูปแล้วเปิดFlash รูปมันจะติดไฟจากไฟ Flash ทางด้านซ้ายของรูปทุกรูปเลยอ่ะครับ[/quote]
ใครก็ได้ ช่วยตอบทีครับ อยากทราบว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียวหรือเปล่า[/quote]

ของผมไม่เป็นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 23:10  

ใครก็ได้ ช่วยตอบทีครับ อยากทราบว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียวหรือเปล่า

ของผมก็เป็นคับเป็นทุกรูปเลยเพิ่งซื้อมาเดือนกว่าๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 23:17  

Anonymous ผู้เขียน:

ของผมก็เป็นคับเป็นทุกรูปเลยเพิ่งซื้อมาเดือนกว่าๆ

ยังไม่ได้แกะพลาสติกที่ปิดเลนส์ออกหรือเปล่าครับ
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 00:46  

ยังไม่ได้แกะพลาสติกที่ปิดเลนส์ออกหรือเปล่าครับ

แกะแล้วแน่นอนครับ พลาสติก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 01:11  

ลองโพสภาพตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะช่วยให้บอกได้ว่าเกิดจากอะไร
creative49
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 12:02  

ผมใช้แล้ว โดยส่วนตัว ผมว่า ผมโอเคกับมันนะครับ ทั้งๆ ที่เครมเปลี่ยนไปแล้ว 1 เครื่อง หลังๆ นี่ดีใจ ที่ไม่มีการป่วนกระทู้ มาทะเลาะกันเหมือนตอนแรกๆ แล้ว ตอนนี้บอร์ด SE กำลังมันส์กันใหญ่เรื่องของ satio

แรกๆ ผมก็เออ ปัญหาแม่มเยอะดีจังเลยครับ ทั้งเสียงไม่ชัด ชาร์ตไฟไม่เข้า อันนี้เครื่องผมเลยนะฮะ แต่ก็ ผมอาจจากในนี้แหละ ได้จาก คุณ anuchai จาก คุณ รอดูก่อนแล้วค่อยบ่น ก็เอา สู้ๆ เว้ยตู ลองเครมดูซักรอบ หุๆๆ ตอนนี้ก็กลับมาใช้งานได้ดี อัพ firmware แล้ว ใส่ Themes แหล่มๆ ลงโปรแกรมที่ต้องใช้ในตอนทำงาน ผมว่ามันก็โอนะ ใช้งานดี เครื่องกินแบตนิดหน่อย

หน้าจอไม่ได้เร็้วเหมือน ไอโฟน ไม่หล่อหรูดูดี เหมือน TouchPro2 จอไม่ได้ชัดกริ๊บหรือเป็น WM แต่มันก็ทำให้งานผมเสร็จลุล่วงด้วยดี

สำหรับใครที่ซื้อไปแล้ว กำลังเบื่อๆ กับมัน จุกจิกอยู่ ลองเปิดใจกว้างๆ แล้วจะชอบมันครับ มันดีจริงๆ ไม่มีตัวแสดงแทน

อ้อออ แล้วก็ท่านใดที่สามารถอัพ Firmware V.2.0 ได้ รบกวน Post บอกกันด้วยนะครับ ผมไปถามที่ nokia มาแล้ว เค้าบอกว่า ไม่สามารถอัพทาง *#0000# ได้ ต้องทำผ่าน PC Suite เท่านั้น ท่านใดทำได้แล้วไม่แบ่ง ขอให้เป็นหมันนะครับ ขอบคุณมากๆ ฮะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 13:59  

ลองโพสภาพตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะช่วยให้บอกได้ว่าเกิดจากอะไร

นี่ครับรูป

บอกก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่ได้ไม่พอใจในมือถือของผม และไม่ได้มาว่ามาบ่นเจ้า N97 ผมแค่สงสัยว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียวหรือเป็นทุกเครื่องเท่านั้น เพราะถ้าผมเป็นอยู่คนเดียวผมจะได้นำมันไปแก้ไขที่ศูนย์ครับ

ปล. โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเพราะแฟลชที่แรงเกินไป หรืออาจจะเป็นที่กล้องมันถ่ายเร็วเกินไปครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 14:02  

นี่ครับรูป

บอกก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่ได้ไม่พอใจในมือถือของผม และไม่ได้มาว่ามาบ่นเจ้า N97 ผมแค่สงสัยว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียวหรือเป็นทุกเครื่องเท่านั้น เพราะถ้าผมเป็นอยู่คนเดียวผมจะได้นำมันไปแก้ไขที่ศูนย์ครับ

ปล. โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเพราะแฟลชที่แรงเกินไป หรืออาจจะเป็นที่กล้องมันถ่ายเร็วเกินไปครับ

เป็นขนาดนี้ ถ้ายังไม่เกิน 7 วันน่าจะนำไปเปลี่ยนได้นะครับ เกิดที่ตัว Hardware แน่นอน
creative49
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 15:21  

เป็นที่ตัวเครื่องครับ ของผมเคยเป็นแบบนี้ แต่ไม่แรงเท่านี้ ของผมเหมือนมีเป็นเงาๆ ขาวๆ ขึ้นมา ไปเปลี่ยนเครื่องมาก็หาย

ของผมโชคดี หลายอย่างกับ 97 เครื่องแรกของผม
- เครื่องเปิดไม่ติด ชาร์ตไฟไม่เข้า
- เสียง ซู่ ซ่า เวลาคุย แต่คุยผ่าน bluetooth ไม่เป็น
- อัพ firmware ไม่ได้
- เวลาถ่ายภาพ จะเป็นเงาขาวๆ ขึ้นมา บางๆ จะเห็นชัดเวลาที่แสงน้อย

ทั้งหมดเกิดดับเครื่องของผมเครื่องเดียว ถือว่า ผมมีบุญมากๆ
ตอนแรกตั้งใจว่า เปลี่ยนเครื่องมาแล้วจะขายออก
2 อาทิตย์กว่าๆ ผ่านไป ได้เครื่องที่เคลมมา ความซวยก็หายไปแล้วครับ
เครื่องกลับมาใช้งานได้อย่างที่มันควรจะเป็น

สู้ๆ ครับ เครื่องนึงก็หลายตังค์ ขอให้กลับมาใช้ได้ดีๆ ฮะ
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 15:25  

เครื่องผมก็ซื้อมาได้เดือนกว่าๆแล้ว

ยังงี้ถ้าเอาไปเข้าศูนย์ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างไหมครับเนี่ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 16:34  

เครื่องผมก็ซื้อมาได้เดือนกว่าๆแล้ว

ยังงี้ถ้าเอาไปเข้าศูนย์ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างไหมครับเนี่ย

ลักษณะนี้เป็นจากการผลิต ยังอยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่แนะนำให้เข้าศูนย์ใหญ่ๆ จะได้ไม่เสียเวลาครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 20:48  

ลักษณะนี้เป็นจากการผลิต ยังอยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่แนะนำให้เข้าศูนย์ใหญ่ๆ จะได้ไม่เสียเวลาครับ

ขอบคุณมากครับ และไอ้ศูนย์ใหญ่มที่ว่า มันอยู่แถวไหนบ้างอ่ะครับ พอดีบ้านอยู่แถวงามวงศ์วาน ว่าจะเอาไปที่ศูนย์ของมันนี่แหละ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 20:49  

ขอบคุณมากครับ และไอ้ศูนย์ใหญ่มที่ว่า มันอยู่แถวไหนบ้างอ่ะครับ พอดีบ้านอยู่แถวงามวงศ์วาน ว่าจะเอาไปที่ศูนย์ของมันนี่แหละ

ลืมพิมพ์ไปว่าศูนย์ของ The Mall งามอ่ะครับ
Samraui xxi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 23:31  

นี่ครับรูป

เป็นขนาดนี้ ถ้ายังไม่เกิน 7 วันน่าจะนำไปเปลี่ยนได้นะครับ เกิดที่ตัว Hardware แน่นอน

ใช่ครับ เครื่องผมก็เป็น แถบทางซ้ายเป็นสีขาวๆ สะท้อนแฟลช
แต่พอปิดแฟลช มันกับไม่เป็นแถบขาวซ้ายมือครับ

แสงสะท้อนจากแฟลช confirm ++!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 12:35  

Samraui xxi ผู้เขียน:

นี่ครับรูป

ใช่ครับ เครื่องผมก็เป็น แถบทางซ้ายเป็นสีขาวๆ สะท้อนแฟลช
แต่พอปิดแฟลช มันกับไม่เป็นแถบขาวซ้ายมือครับ

อ่าว ยังงี้ก็แปลว่าเป็นกันหลายคนเลยสิครับ เอ๊ะหรือเราเป็นกันแค่ 2 คนหว่า Embarassed
ap
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 14:10  

คือผมพึ่งซื้อมาได้วันเดียวเอง เวลาเล่นหรือเปิดจอนาน
เช่นโปรแกรมovi หรืออะไรก็ตาม พอเปิดไปสัก20-30นาที แล้วปิกโปรแกรม
จะสักเกตเห็นหน้าจอที่เราพึ่งปิดไปบางๆเหมือนเป็นพื้นหลังจางๆ พอปล่อยไปสัก10-20นาทีมันก็หาย
ทำยังไงดีอ่า เซ็งๆๆ
toh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 16:50  

ขออนุญาติ ขาย N97 ขาว อุปกรณ์ครบ เครื่องศูนย์ใช้มา 3 เดือนประกันเหลือครับ
0840750828 ขาย 17,000 บาท
Msconfig
Bronze Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 16:56  

ทำไมถึงขายกันหลายคนจังครับ อ่านมาเจอแต่ขาย ขอขาย -*- เครื่องก็ออกจะดีนะ
Samraui xxi 2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 21:23  

Samraui xxi ผู้เขียน:

นี่ครับรูป

อ่าว ยังงี้ก็แปลว่าเป็นกันหลายคนเลยสิครับ เอ๊ะหรือเราเป็นกันแค่ 2 คนหว่า Embarassed

ผมลองหลายรอบแล้วครับ เป็นสีขาวทางซ้าย
ไม่รุนะว่าทำไม เพราะบางทีเช็ดหน้าจอกล้อง ก็จะเป็นปกติไม่สะท้อนแฟลช

หรือบางทีแสงเยอะหน่อยจะไม่สะท้อนแฟลช

แต่บางทีไม่ได้เช็ดหน้าจอกล้อง ถึงถ่ายที่สว่างแล้วเปิดแฟลช ก็มีแสงสะท้อนด้านซ้าย

งงอยุ ประมาณว่าเช็ดก่อนถ่ายจะไม่ค่อยมี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 22:15  

มีใคอัพ 2.0 ได้แล้วมั่งปะคับ
ผมลองทั้งทาง ota และ pc suite ยังไม่ได้เลย
ใหม่สุดมัน 1.2.024 เอง
TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 16:37  

เรื่อง Flash นี่แก้ไขได้ครับ

ภาพที่มักมีแสงจ้าด้ายซ้าย เพราะเราถ่ายภาพที่ไม่จำเป็นต้องใช้ flash ครับ

ลองปิด flash แล้วถ่ายดู จะเห็นว่ามันสว่างพอ

ถ่ายภาพแบบใช้แสง flash ช่วยถ้าจะใช้ ควรห่างจากวัตถุที่จะถ่าย 1 เมตรครึ่ง

ถ่ายวัตถุที่ใกล้กว่านั้นมักมีแสงรบกวนทางด้านขวาครับ
TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 16:46  

สรุปง่ายๆ

ถ้ามีแสงจ้า ที่ภาพถ่าย ก็ให้ปิด flash ครับ

(flash รุ่นนี้มันแรง Razz )

ปิด flash แล้วไม่ต้องกลัวภาพมือ กล้องมันจะปรับให้ภาพสว่างพอดีเอง

.........

ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้ Capdase แล้ว เพราะมีปัญหาหลุดบ่อย

กลับมาใช้ซองของเดิมแล้วครับ

........

ช่วงนี้ผมมาตอบช้าหน่อยเพราะมัวไปเล่นเวปอื่น ครับ
Searcher 8910
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 22:47  

ตอนนี้สนใจรุ่นนี้มากมากครับ ไม่ทราบว่าราคาตอนนี้เท่าไหร่ครับที่ถูกที่สุดและซื้อได้ที่ไหน
ไปเดิน เอ็ม บี เค มา เห็นราคาตั้งไว้ 26900- ราคายังไม่ลดเลย

ไม่ทราบพี่ ๆ คิดยังไงบ้างครับถ้ารอจน SE Satio เข้ามาแล้ว HD จะถูกลงกว่านี้มากมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 22:52  

Searcher 8910 ผู้เขียน:
ตอนนี้สนใจรุ่นนี้มากมากครับ ไม่ทราบว่าราคาตอนนี้เท่าไหร่ครับที่ถูกที่สุดและซื้อได้ที่ไหน
ไปเดิน เอ็ม บี เค มา เห็นราคาตั้งไว้ 26900- ราคายังไม่ลดเลย

ไม่ทราบพี่ ๆ คิดยังไงบ้างครับถ้ารอจน SE Satio เข้ามาแล้ว HD จะถูกลงกว่านี้มากมั้ยครับ

รู้สึกว่าจะถามผิดห้องใช่ไหมครับเนี่ย - -"

ตอบซะหน่อยในงาน TME เห็นมีโปรเอามือถือเก่าไปแลกได้ 22900 แต่เห็นบางท่านบอกว่านอกงานก็ได้ราคานี้(ไม่ต้องแลกด้วย) ลองถามร้านใหญ่ๆให้เค้าเช็คราคาดูครับ
Searcher 8910
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 11:03  

ขอโทษครับพี่ ที่เข้ามาถามผิดห้อง เผอิญเปิดไว้ทั้ง 2 หน้า แต่ขอบคุณพี่
รอดูก่อนค่อยบ่น สำหรับคำตอบครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 23:08  

เปิดเครื่องแล้วค้างตอนขึ้นคำว่า Nokia แล้วเข้าหน้าจอหลักไม่ได้ เป็นสองครั้งแล้วครับ ครั้งที่สองชาร์ตไฟไม่เข้าอีก Confused เข้าศูนย์อีกครั้งแล้วจะเป็นรอบที่ 3 รึป่าวคับนี เฮ้อ.... Rolling Eyes
MegaMixZ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 01:53  

แย่แล้ว !! ปุ่มอันล๊อคหลุด แล้ว ตกหายไปเลย

ทำไงดี

ถ้าไปซ่อมราคาราวๆ เท่าไหร่ครับ
kronenen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 18:38  

ใครมีเว็ปโหลด Applications กับ Games ฟรี เจ๋งๆของ nokia n97 บ้างอ่ะครับ หรือว่าโหลดใน ovi กันอย่างเดียว ผมเห็นที่แจกฟรีก็มีอยู่ไม่กี่อัน ใครมีเว็ปดีๆก็เอามาแจกกันบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ Very Happy
bigbearr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 21:50  

ขาย N97 ค่ะ ใช้ได้ประมาณเดือนครึ่ง
เครื่องยังอยู่ในสภาพดี 99%
มีอุปกรณ์ครบทุกอย่าง ซื้อมาจากอเมริกา คีย์บอร์ดไม่มีภาษาไทยนะคะ
มันไม่รกดีค่ะ เหมาะสำหรับคนที่ใช้พิมภาษาอังกฤษบ่อย

สนใจติดต่อ 0869981498 ค่ะ
เรื่องราคาคุยกันได้ค่ะ
pondzzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 10:04  

ถามทีครับ

ขอบ ด้านข้าง ใครขูด ๆ เป็นรอยขนแมว มั่งครับ
love u today
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 13:39  

ขอความรู้ครับ

พอดีอยากได้มือถือ จอใหญ่ เน้นกล้อง อะคับ

ชอบถ่ายภาพครับ เน้นชัด คม ลูกเล่นไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร (ใช้ไม่เป็น ออโต้ตลอด)

-ภาพจากกล้อง 5 ล้านนี่ ถ้าเอามาเป็น wallpaper ในคอมแบบเต็มจอ ภาพมันจะแตกมั๊ยครับ
-ถ้าล้างออกมา ใหญ่สุด โดยภาพไม่แตก จะได้ขนาดประมาณเท่าไรอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Wink Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 14:30  

love u today ผู้เขียน:

พอดีอยากได้มือถือ จอใหญ่ เน้นกล้อง อะคับ

ชอบถ่ายภาพครับ เน้นชัด คม ลูกเล่นไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร (ใช้ไม่เป็น ออโต้ตลอด)

-ภาพจากกล้อง 5 ล้านนี่ ถ้าเอามาเป็น wallpaper ในคอมแบบเต็มจอ ภาพมันจะแตกมั๊ยครับ
-ถ้าล้างออกมา ใหญ่สุด โดยภาพไม่แตก จะได้ขนาดประมาณเท่าไรอะครับ

Wink Wink

-จอใหญ่เน้นกล้องไม่น่าใช่ N97 แล้วล่ะครับ น่าจะไปทาง OmniaHD หรือ Satio มากกว่า

-Wallpaper จอ Com อย่างใหญ่สุดก็ไม่เกิน 2 ล้าน ถ้าเอา 5 ล้านมาย่อก็พอจะไหวอยู่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:00  

Wink Wink

-จอใหญ่เน้นกล้องไม่น่าใช่ N97 แล้วล่ะครับ น่าจะไปทาง OmniaHD หรือ Satio มากกว่า

-Wallpaper จอ Com อย่างใหญ่สุดก็ไม่เกิน 2 ล้าน ถ้าเอา 5 ล้านมาย่อก็พอจะไหวอยู่ครับ

คือ OmniaHD ไม่ชอบ body คับ เป็นพลาสติดมันๆเงาๆ จับแล้วเห็นรอยนิ้วมือชัดมาก
ส่วน satio ก็โอเค ครับ ขนาดจอ และ 12 ล้าน pixel ตอบโจทย์ผมได้

***แต่มันอดไม่ได้จิงๆคับ ผมชอบดีไซน์ กับวัสดุ โดยเฉพาะสีขาว ลองจับดูแล้วใช่เลย
บางคนคงว่าผม.....ว่ะ ราคา n97 กับ satio ต่างกันนิดเดียว กล้อง12 ล้าน กะ 5 ล้าน
มัลติมีเดีย ก้พอๆกัน

***ผมใช้รูปใหญ่สุดก็แค่ wallpaper ในคอม ตอนนี้ใช้ pixon อยู่ 8ล้าน ผมว่าเจ๋งแล้วละ
ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้ N97 5ล้านนี่ ความคมชัด ความละเอียด น่าจะพอกัน ต่างกันที่
8 ล้าน ล้างรูปออกมาได้ขนาดใหญ่กว่า แค่นั้น

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ว่า 8 กับ 5 ล้าน ไม่ต่าง ถ้าต้องการแค่ wallpaper

แนะนำด้วยครับ จะซื้อแล้วละ
ชอบดีไซน์+วัสดุมาก แต่กลัวกล้องจะแป๊ก
pondza1z
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:07  

ถามทีครับ

ขอบ ด้านข้าง ใครขูด ๆ เป็นรอยขนแมว มั่งครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:12  

Wink Wink

คือ OmniaHD ไม่ชอบ body คับ เป็นพลาสติดมันๆเงาๆ จับแล้วเห็นรอยนิ้วมือชัดมาก
ส่วน satio ก็โอเค ครับ ขนาดจอ และ 12 ล้าน pixel ตอบโจทย์ผมได้

***แต่มันอดไม่ได้จิงๆคับ ผมชอบดีไซน์ กับวัสดุ โดยเฉพาะสีขาว ลองจับดูแล้วใช่เลย
บางคนคงว่าผม.....ว่ะ ราคา n97 กับ satio ต่างกันนิดเดียว กล้อง12 ล้าน กะ 5 ล้าน

***ผมใช้รูปใหญ่สุดก็แค่ wallpaper ในคอม ตอนนี้ใช้ pixon อยู่ 8ล้าน ผมว่าเจ๋งแล้วละ
ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้ N97 5ล้านนี่ ความคมชัด ความละเอียด น่าจะพอกัน ต่างกันที่
8 ล้าน ล้างรูปออกมาได้ขนาดใหญ่กว่า แค่นั้น

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ว่า 8 กับ 5 ล้าน ไม่ต่าง ถ้าต้องการแค่ wallpaper

ชอบดีไซน์+วัสดุมาก แต่กลัวกล้องจะแป๊ก

อันนี้ผมก็บอกไม่ได้นะครับว่าคุณจะพอใจไหม ถ้ายังไงหารูปทดสอบตาม Web ต่างๆมาย่อให้ได้ขนาดแล้วลองทำเป็น Wallpaper ดูน่าจะพอตอบคำถามได้นะครับ

และมันไม่ได้ต่างกันที่ Pixle อย่างเดียวนะครับมันอยู่กับคุณภาพเลนส์และแื่นๆอีกซึ่งถ้าหากคุณพอใจกับ Pixon แล้ว N97 จะดรอบลงไปเยอะเหมือนกันครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:18  

Wink Wink

อันนี้ผมก็บอกไม่ได้นะครับว่าคุณจะพอใจไหม ถ้ายังไงหารูปทดสอบตาม Web ต่างๆมาย่อให้ได้ขนาดแล้วลองทำเป็น Wallpaper ดูน่าจะพอตอบคำถามได้นะครับ

และมันไม่ได้ต่างกันที่ Pixle อย่างเดียวนะครับมันอยู่กับคุณภาพเลนส์และแื่นๆอีกซึ่งถ้าหากคุณพอใจกับ Pixon แล้ว N97 จะดรอบลงไปเยอะเหมือนกันครับ

wallpaper ในคอม นี่ ขนาดจะประมาณ เท่าไร คูณ เท่าไร ครับ
จะลองทดสอบตามที่คุณ แนะนำอะคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:31  

Wink Wink

wallpaper ในคอม นี่ ขนาดจะประมาณ เท่าไร คูณ เท่าไร ครับ
จะลองทดสอบตามที่คุณ แนะนำอะคับ

ลองกดคลิกขวาที่ Desktop>>>Properties>>>Setting แล้วดูตรง Screen Resolution ครับ

แต่ทั่วไปปกติ จอธรรมดา 1024x768 จอ Wide Screen 1280x800 ครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 12:26  

แวะมาทักทายชาว N97 คับ ผมเองก้อใช้ แต่มะค่อยได้มาโพสที่นี่ซะที อิอิ (มัวแต่ไปยุ่งกะบอร์ดอื่น ) ^^

ตอนนี้ผมใช้งานได้อย่างม่ายมีปันหาเลยครับ แต่เครื่องต่อไปขอให้มันบางๆด้วยเถิดด สาธุ งุงิ อิอิ Cool
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 13:30  

Wink Wink

ลองกดคลิกขวาที่ Desktop>>>Properties>>>Setting แล้วดูตรง Screen Resolution ครับ

แต่ทั่วไปปกติ จอธรรมดา 1024x768 จอ Wide Screen 1280x800 ครับ

ลองทำตามดูแล้วครับ
ก็รู้สึกว่าต่างกัน พอสมควรครับ
แต่ถ้าผมไม่เคยใช้ pixon มาก่อน ก็คงรู้สึกว่ารูปจาก n97 แจ่มมาก คงรัก n97 หมดใจ

5 ล้าน เลนส์เทพ แพ้ 8 ล้าน เลนส์ธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 15:13  

Msconfig ผู้เขียน:
ทำไมถึงขายกันหลายคนจังครับ อ่านมาเจอแต่ขาย ขอขาย -*- เครื่องก็ออกจะดีนะ

ผมใช้ Nseries มาตลอดไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเลย ตอนนี้ต้องเปลี่ยนใจจริงๆ ไปลองเล่นทั้ง OmniaHDและ Satio แล้วต้องยอมรับความสามารถของเจ้า I8910HD จริงๆว่ามันเหนือกว่ามากๆ โดยเฉพาะจอภาพดีที่สุดตอนนี้แม้แต่ในกลุ่มเครื่อง Samsung ด้วยกันเอง ขาย N97 ไป 18000 ครับเพิ่มเงินอีกหน่อยเดียวซื้อแลกโทรศัพท์เก่ามา 23000 หมดเรื่องคาใจไป รายละเอียดซื้อแบบแลกเครื่องเก่าดูได้จากบอร์ด I8910HD ครับ
pondza12
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 08:09  

ถามทีครับ

jessyshika
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 08:35  

ขอถามหน่อยคะ ไม่รู้ว่าตัวเรื่องมีปัญหารึเปล่า

เวลาปิดเครื่อง ปกติ จะขึ้นเป็นหน้าจอขาว ขึ้น โลโก้ โนเกีย
แล้วก็ดับไหมใช่ไหมคะ แต่เครื่องที่ใช้พอขึ้นจอขาว ขึ้นโลโก้ โนเกีย
มันยังไม่ปิดคะ มันขึ้นเหมือน โปรแกรมต่างๆที่เคยเปิดไว้ค้างๆ
หลายๆ โปรแกรม แล้วเครื่องถึงจะปิด ทั้งๆที่ไม่มีโปรแกรมใดเปิดค้างไว้เลย
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ถามเพิ่มคะ โปรแกรม Flash lite จะหาโหลดเพิ่มได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 12:57  

jessyshika ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยคะ ไม่รู้ว่าตัวเรื่องมีปัญหารึเปล่า

เวลาปิดเครื่อง ปกติ จะขึ้นเป็นหน้าจอขาว ขึ้น โลโก้ โนเกีย
แล้วก็ดับไหมใช่ไหมคะ แต่เครื่องที่ใช้พอขึ้นจอขาว ขึ้นโลโก้ โนเกีย
มันยังไม่ปิดคะ มันขึ้นเหมือน โปรแกรมต่างๆที่เคยเปิดไว้ค้างๆ
หลายๆ โปรแกรม แล้วเครื่องถึงจะปิด ทั้งๆที่ไม่มีโปรแกรมใดเปิดค้างไว้เลย
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ถามเพิ่มคะ โปรแกรม Flash lite จะหาโหลดเพิ่มได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณคะ

N97 ไม่ได้ลงมาให้หรอครับ?

อันนี้ผมก้อบมาให้นะครับจะไม่เหมือนกับอันที่ลงมาในเครื่อง

ตอนนี้ Flash lite 3 เปิดให้นักพัฒนาดาวน์โหลดฟรีแล้วครับ แต่เอาใช้ในทางธุรกิจไม่ได้ เวอร์ชั่นนี้ก็มี logo animation ตอนเปิดโปรแกรมเหมือนกับ 2.1 (ถ้าติดตั้งมากับมือถือ จะไม่มี logo)

ถ้าใครจะทำเกมส์หรือโปรแกรมด้วย Flash lite 3 ขาย ต้องรอให้มือถือที่มี Flashlite 3 ออกมาเยอะๆก่อน
และเท่าที่ผมลองใช้ เวอร์ชั่น 3 มีการจำกัด security ทำให้ส่งค่าผ่าน network ไม่ได้ ดาวน์โหลดที่ลิงค์ด้านล่าง

The Flash Lite 3 Developer Edition is a standalone player for supported mobile phones to allow developers to test their Flash Lite 3 applications before commercial devices start shipping with the full version of Flash Lite 3 pre-installed.

http://http//labs.adobe.com/technologies/flashlite3/
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 13:27  

ตกลง FW 2.0 นี่จะเข้าไทยไหมครับ
TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 23:55  

97 ถ่ายได้ชัดแบบนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 18:31  

os symbian เวอร์ชั่น n97 นี่ มี app ' game แปลกๆ น่าสนใจเยอะมั๊ยครับ (ไม่เคยใช้คับ)

อ่านดูในบอร์ด android มันมี app น่าสนหลายตัวเลยคับ (ไม่เคยใช้อีกเหมือนกัน)

คือกำลังคิดว่าจะซื้ออะไรดี HTC Hero กับ N97 อะคับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
USER OPINIONS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 01:34  

N97 ของผมใช้มาสองเดือนละครับ

เครื่องสีดำ แล้วขอบเงิน

ดีหมดนะครับ ไวดี ถ่ายรูปก็ชัด เสียตรงแฟลชแรงไปหน่อยเลยสะท้อนนิดๆ

แล้วผมเซ็งตรงที่

__ ปุ่มกดเร่งเสียงเพิ่มข้างเครื่อง ที่มันนูนๆออกมาอะครับ
__ กับปุ่มชัตเตอร์ถ่ายรูป เดิมมันเป็นสีเงิน
__ ใช้ไปสองเดือน สีเงินมันลอก กลายเปงสีขาวเฉยเลย Y Y
__ จะเปลี่ยนไงหละหนิ
__ แต่อย่างอื่นไม่มีปัญหาไรหนักใจครั้บ

__ แต่หน้าจอ N97 ไม่ได้กันรอยได้เทพ เหมือนคลิบใน Youtube นะ
__ ดูจากราคาในคตอนนี้ประมาณ 22000 บาท แล้วเทียบกับราคา
__ รวมถึงคุณภาพ ผมก็ว่าคุ้มนะครับ ถ้าจะเอา ยี่ห้อ Nokia (ในความคิดผมนะ)

ตอนนี้รอ FW 2.0 อยู่เลยครับ ใครลงได้หรือเขาเปิดให้โหลดทางไหนแล้ว
ช่วย Post ลงด้วยนะครับ
pondzzzzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 12:08  

ถามทีครับ

ขอบ ด้านข้างสีเงิน ใครขูด ๆ เป็นรอยขนแมว มั่งครับ
diny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 16:20  

Tucker ผู้เขียน:
ไม่มีทางต่อกร iPhone ได้หรอกครับ เพราะ iPhone ขาย Service

การสร้างโครงข่ายแบบ iTune ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ Nokia คงไม่สามารถล้ม iPhone ได้

แต่สำหรับตลาดเมืองไทย...ก้อคงขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเหมือนเดิม

N97 มี OVI อะ ไม่รู็สู้ iTune ได้เปล่า
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 16:34  

iTune มันไม่ใช้เด็กๆเลยนะ มันมีมานานมากมากแล้วด้วย Shocked
TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 19:22  

USER OPINIONS ผู้เขียน:
N97 ของผมใช้มาสองเดือนละครับ

เครื่องสีดำ แล้วขอบเงิน

ดีหมดนะครับ ไวดี ถ่ายรูปก็ชัด เสียตรงแฟลชแรงไปหน่อยเลยสะท้อนนิดๆ

แล้วผมเซ็งตรงที่

__ ปุ่มกดเร่งเสียงเพิ่มข้างเครื่อง ที่มันนูนๆออกมาอะครับ
__ กับปุ่มชัตเตอร์ถ่ายรูป เดิมมันเป็นสีเงิน
__ ใช้ไปสองเดือน สีเงินมันลอก กลายเปงสีขาวเฉยเลย Y Y
__ จะเปลี่ยนไงหละหนิ
__ แต่อย่างอื่นไม่มีปัญหาไรหนักใจครั้บ

__ แต่หน้าจอ N97 ไม่ได้กันรอยได้เทพ เหมือนคลิบใน Youtube นะ
__ ดูจากราคาในคตอนนี้ประมาณ 22000 บาท แล้วเทียบกับราคา
__ รวมถึงคุณภาพ ผมก็ว่าคุ้มนะครับ ถ้าจะเอา ยี่ห้อ Nokia (ในความคิดผมนะ)

ตอนนี้รอ FW 2.0 อยู่เลยครับ ใครลงได้หรือเขาเปิดให้โหลดทางไหนแล้ว
ช่วย Post ลงด้วยนะครับ

ปปุ่มถ่ายภาพ ผมไม่ลอกนะครับ

ถ่ายประจำเลย

และปุ่มปรับเสียง ของผมก็ไม่ได้นูนอะไรมากเลย

ลองเอาไปที่ศูนย์ให้เค้าตรวจดูนะครับ เผื่อมีอะไรไม่ปกติ

Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 19:26  

pondzzzzz ผู้เขียน:
ถามทีครับ

ขอบ ด้านข้างสีเงิน ใครขูด ๆ เป็นรอยขนแมว มั่งครับ

ตรงส่วนที่เป็น โครเมี่ยม ของผมไม่ลอก หรือเป็นรอยครับ แม้จะขูดเบาๆก็เถอะ

Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 21:48  

เวลาผมเข้ากระทู้ที่มี log in

มันจะเด้งออกมาหน้าจอหลักทุกที

อัพ FW เป็น V.12 แล้วก็ยังเป็น

ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็น Sad
อยากรู้อยากเห็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 23:33  

MegaMixZ ผู้เขียน:
แย่แล้ว !! ปุ่มอันล๊อคหลุด แล้ว ตกหายไปเลย

ทำไงดี

ถ้าไปซ่อมราคาราวๆ เท่าไหร่ครับ

มันหักง่ายมากเลยเหรอคับ มีคนอื่นๆเป็นบ้างหรือเปล่าคับ อยากเห็นรูปอ่ะคับ ว่าหักยังไง
boss22553
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 07:43  

สอบถามหน่อยครับ คือชื่อในรายชื่อมันแสดงไม่หมดอ่ะครับ ชื่อที่ยาว ๆ น่ะครับ

เช่น Playgame จะขึ้นแค่ประมาณ playg อะไรแบบนี้อ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ Very Happy
อยากรู้อยากเห็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 13:10  

boss22553 ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ คือชื่อในรายชื่อมันแสดงไม่หมดอ่ะครับ ชื่อที่ยาว ๆ น่ะครับ

เช่น Playgame จะขึ้นแค่ประมาณ playg อะไรแบบนี้อ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ Very Happy

ลงย้ายรายชื่อไปยัง ตัวเครื่องหรือยัง เพราะซิมไม่รองรับชื่อที่ยาวเกิน
boss22553
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 16:16  

อยากรู้อยากเห็น ผู้เขียน:

ลงย้ายรายชื่อไปยัง ตัวเครื่องหรือยัง เพราะซิมไม่รองรับชื่อที่ยาวเกิน

ย้ายรายชื่อจากซิมไปยังความจำเครื่องแล้วครับ แล้วกดให้แสดงรายชื่อจากความจำเครื่องแล้วครับ แต่มันยังขึ้นไม่หมดอ่าครับ
kuch
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 18:30  

ช่วยด้วยจ๋า สอบถามผู้รู้จ๊ะ ทำไมไม่สามารถอ่านไทย ทั้งชื่อเพลง ไฟล์ที่มากับ email เปิดแล้วเป็นภาษาต่างดาว ช่วยแนะนำหน่อยจะแก้ไขอย่างไร
pondzaz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 21:02  

ถามทีครับ

Hizoka26
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 13:51  

เวลาเล่น msn มันใช้คีบอดเล่นได้ไหมอ่ะครับ แล้วเข้าเวบเร็วไหม
ข้อมูลมือถือ แสดงค
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 17:36  

ย้ายรายชื่อจากซิมไปยังความจำเครื่องแล้วครับ แล้วกดให้แสดงรายชื่อจากความจำเครื่องแล้วครับ แต่มันยังขึ้นไม่หมดอ่าครับ

ผมก็เป็นครั้บ
มันเกิดจาก การที่ผมคัดลอกรายชื่อจากเครื่องเดิม(มือถือที่เคยใช้)
ไปไว้ใน SIM Card แล้วเอาซิมการ์ดนั้นมาใส่ในมือถือใหม่(N97)
แล้วคัดลอกรายชื่อจากซิมการ์ดลง N97

มันโดนตัดรายชื่อให้สั้นตั้งแต่สั่งก็อบลงSIM แล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 18:25  

- ใน ovi มีเพลงไทย / เกาหลี ให้โหลดมั๊ยคะ ส่วนใหญ่ฟรี หรือ เสียตังค์คะ

- ovi มีเป็นภาษาไทยรึป่าวคะ หรือ เป็นอังกฤษหมด

- การเล่นเน็ทนี่ ใช้งานยังไง ยังสับสนเล็กๆ ไม่เคยใช้มือถือมีแป้น qwerty

เลื่อน ซูม ใช้นิ้ว แล้วถ้าต้องการพิมพ์ ค่อยเลื่อนเอาแป้นมาใช้ แล้วพอปิดกลับมันจะออกจาก

หน้าเว็บรึป่าวคะ เพราะลองนึกภาพ เลื่อนแป้นออกมาแล้วต้องยื่นนิ้วไปลากๆ บนหน้าจอ

มันจะถนัดมั๊ย ยังงงๆค่ะ ลองแนะนำหน่อยค่ะ ว่าใช้จริงเป็นไง

- เราดาวน์โหลดไฟล์ ต่างๆ จากเว็บได้เหมือนใช้คอมจริง มั๊ยคะ เช่น โหลดเพลง หรือ save

รูปภาพจากเวบ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
P_ing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 18:25  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่คับ
ราคาปัจจุบัน

อยากได้ๆๆ
boss22553
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 08:06  

ข้อมูลมือถือ แสดงค ผู้เขียน:

ผมก็เป็นครั้บ
มันเกิดจาก การที่ผมคัดลอกรายชื่อจากเครื่องเดิม(มือถือที่เคยใช้)
ไปไว้ใน SIM Card แล้วเอาซิมการ์ดนั้นมาใส่ในมือถือใหม่(N97)
แล้วคัดลอกรายชื่อจากซิมการ์ดลง N97

มันโดนตัดรายชื่อให้สั้นตั้งแต่สั่งก็อบลงSIM แล้วครับ

แล้วมันจะมีวิธีแก้ไหมครับ หรือว่าต้องแก้ไขชื่อที่ยาวไปทั้งหมด Shocked
bigcin123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 19:46  

ช้าไปหน่อย แต่ก็ซื้อมาแล้ว

สีขาว 22700 Jmart

ถูกใจทุกอย่าง แต่...ด้านหน้าใช้พลาสติกที่ดูแวบๆ ก้ำกึ่งจะเป็นของก๊อบ

สงสัยอะไร ถามได้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 21:31  

อยากทราบว่า n97 สามารถลง Skyfire ได้รึป่าวคะ

พอดีลองเซิชดู เห็นเค้าว่ามันworkนะคะ แต่ไม่สมบูรณ์
http://nokiamobileblog.com/skyfire-works-in-the-nokia-n97-skyfire-for-the-nokia-n97/

แต่คือว่าของเราไม่ลงแล้วพอเข้าแอปแล้วมันให้กด Accept ค่ะ เป็นหน้า License Agreement

ไม่ว่าจะกด Accept หรือ Cancle มันก็ไม่เกิดอะไรขึ้นทั้งนั้นอ่ะค่ะ

เค้าเล่นได้ แต่ว่าเราทำไม่ได้อ่ะค่ะ
ตอนนี้อัพเป็น FW 12 แล้วค่ะ

เรื่องของเรื่องคือว่าอยากจะเล่นเกม Pet Society ใน Facebook อ่ะค่ะ
ได้ข้อมูลมาว่าถ้าลง Skyfire แล้วจะเล่นได้
แต่นี่ไม่สามารถใช้งาน Skyfire ได้
ไม่ทราบว่าจะต้องลงอะไรเพิ่มรึป่าวคะ
เพิ่งจะซื้อเครื่องมา2วัน ยังทำอะไรไม่ค่อยเป็น อัพเป็นแต่ FW ค่ะ
Chupy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 21:32  

อยากทราบว่า n97 สามารถลง Skyfire ได้รึป่าวคะ

พอดีลองเซิชดู เห็นเค้าว่ามันworkนะคะ แต่ไม่สมบูรณ์
http://nokiamobileblog.com/skyfire-works-in-the-nokia-n97-skyfire-for-the-nokia-n97/

แต่คือว่าของเราไม่ลงแล้วพอเข้าแอปแล้วมันให้กด Accept ค่ะ เป็นหน้า License Agreement

ไม่ว่าจะกด Accept หรือ Cancle มันก็ไม่เกิดอะไรขึ้นทั้งนั้นอ่ะค่ะ

เค้าเล่นได้ แต่ว่าเราทำไม่ได้อ่ะค่ะ
ตอนนี้อัพเป็น FW 12 แล้วค่ะ

เรื่องของเรื่องคือว่าอยากจะเล่นเกม Pet Society ใน Facebook อ่ะค่ะ
ได้ข้อมูลมาว่าถ้าลง Skyfire แล้วจะเล่นได้
แต่นี่ไม่สามารถใช้งาน Skyfire ได้
ไม่ทราบว่าจะต้องลงอะไรเพิ่มรึป่าวคะ
เพิ่งจะซื้อเครื่องมา2วัน ยังทำอะไรไม่ค่อยเป็น อัพเป็นแต่ FW ค่ะ

ขอโทษค่ะ เมื่อกี้ลืมใส่ชื่อ -*-
เข้ามาบอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 08:07  

FW v.20.0.019 ออกมาให้เราใช้แล้วนะครับ สุดยอดมากๆครับ

Very Happy http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=311845&postdays=0&postorder=asc&start=0
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 16, 17, 18, 19  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: