Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung i8910 HD - ซัมซุง
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 26, 27, 28  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2711 / เข้าชม: 2262515
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2009 16:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

Poomsan ผู้เขียน:
ไม่รุ้มันจะออกเมื่อไหร่ และราคาเท่าไหร่ นานจริงๆ Sad

เพิ่งโทรไปที่ศูนย์ของ SS เขาบอกว่ายังไม่มีกำหนดขายเลย เพราะช่วงนี้มีรุ่นอื่น ๆ ของบริษัท ขายอยู่ น่าเบื่อจริง ๆ ที่ปล่อยให้รออย่างเลื่อนลอย
mesign
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2009 03:26  

ที่น่าเบื่อยิ่งกว่าคือเมืองนอกก็เลื่อนเหมือนกันครับ

มีแต่ค่าย orange ที่อังกฤษ ที่ได้ขาย แต่ติดสัญญาหมดเลย

ส่วนตอนแรกที่ play.com กำหนดว่า 25 ที่จะถึงนี้ ก็เลื่อนเป็นเดือนหน้าแทน

กลายเป็นว่าไม่มีกำหนดแน่นอน น่าเศร้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2009 20:41  

ไปดูเครื่องนี้ ที่รีวิวในไทย โดยคนไทย ได้เครื่องลองมาแล้ว เครื่องจริงก็ไม่นานครับ เหมือนทุกๆรุ่น
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7881628/T7881628.html
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 22:21  

ตัดไปเยอะเหมือนกันเนอะ
แต่เราก็ไม่ได้อะไรมาก
แต่แอบเสียดายตรงเรื่องเสียงอ่า
แต่ก็วีดีโอชัดก็โอแล้วเนอะ
แต่จะว่าไปไม่น่าเลื่อนเลย
อยากเห้นของจริง
ขอบคุณสำหรับลิงค์ที่มีคนไทยรีวิวด้วยนะ
i900
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2009 13:29  

เท่าที่ผมได้ยินมารุ่นนี้ไม่น่าใช้ชื่อ Omnia HD นะครับ

หลังจากตอนแรกที่ได้มีการเปิดตัวรุ่นนี้แล้วใช้ชื่อ Omnia HD ทำให้เกิดความสับสนกับผู้ใช้เนื่องจากรุ่นนี้ใช้ Symbian

ทาง Samsung เองเลยมีการบอกมาว่าจะเก็บชื่อ "Omnia" ไว้ให้สำหรับมือถือที่ออกมาเป็น Windows Mobile เท่านั้นครับ Very Happy
Mite555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ^^''
วันที่โพสท์ : 26 May 2009 17:01  

คือ ผมมีงบ ซื้อสัก ไม่เกิน25000 อะได้อะครับ

ตอนนิในใจผม ก้อมี

1. Omnai HD - เห็นต่างประเทศบอกว่า เป็นมือถือ ที่คุ้มสุดแล้วในตอนนี้ ราคา-ลูกเล่น

2. n97 - เห็น โนเกีย บอกว่า ทำงานได้ไม่แพ้ iPhone - HTC

3. HTC Touch Diamond2 - อันนี้ไม่รุจะพุดไร

4. iPhone - ที่ผม ไว้4 เพราะว่า เห็นเค้าบอกว่า จะมี iPhone รุ่นใหม่ เดือน มิ.ย. ถ้ามีจริง ผมก้อกะจะรอนะ ^^

ฝาก พี่ๆ ทุกคน ช่วย วิเคราะให้หน่อยละกันครับ ลังเลจริงๆ ขอบคุณครับๆๆๆๆ >.<
Siamphoneuser
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2009 17:41  

ไปๆมาๆ ผมว่ามันชักจะไม่ สดวกสบายแล้วล่ะ เพราะ ขนาดมันใหญ่มากมาก เกินฝ่ามือเลย

เพราะจอมันใหญ่ตั้ง 3.8 โอ้ว ถือทีเกินฝ่ามือเลยอะ กำ แบบนี้ใส่กระเป๋ากางเกงมะได้แน่นอน แล้วจอนี่สงสัยต้องระวังเป็นพิเศพ เผลอไปกระแทกนี่สงสัยงานเข้าเลย Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 02:42  

canpeenarok ผู้เขียน:
ไปๆมาๆ ผมว่ามันชักจะไม่ สดวกสบายแล้วล่ะ เพราะ ขนาดมันใหญ่มากมาก เกินฝ่ามือเลย

เพราะจอมันใหญ่ตั้ง 3.8 โอ้ว ถือทีเกินฝ่ามือเลยอะ กำ แบบนี้ใส่กระเป๋ากางเกงมะได้แน่นอน แล้วจอนี่สงสัยต้องระวังเป็นพิเศพ เผลอไปกระแทกนี่สงสัยงานเข้าเลย Twisted Evil

เรื่องจอใหญ่กลัวแตกนี่ตอน iphone ออกแรกๆก็มีคนทักแบบนี้แหละครับ แล้วผลก็.......
อย่างที่รู้ ขายเป็นเทน้ำเทท่า ขนาดเครื่องหิ้วเสี่ยงติดล็อค ก็ยังมีคนเสี่ยงที่จะใช้เลยครับ

อย่ากังวลไปเลย ส่วนเรื่องจอแตก จะ nk5800 หรือ ss omnia hd ถ้าไม่ถนอมมันก็จอแตกหมดแหละครับ ถ้ากลัวพกไม่สะดวกก็พกเป้ อันเล็ก หรือกระเป๋าสะพาย กระเป๋าพาดเอว หรือถ้าทำงาน ก็ใส่รวมกับโน๊ตบุคไปเลยครับ เดียวนี้พวกกระเป๋าต่างๆมันเป็น แฟชั่นอย่างหนึ่งข้างกายไปแล้ว พกไว้เลยครับรับลองไม่แตก แต่ต้องระวังคนล้วงแทน
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 08:37  

Anonymous ผู้เขียน:
canpeenarok ผู้เขียน:

เรื่องจอใหญ่กลัวแตกนี่ตอน iphone ออกแรกๆก็มีคนทักแบบนี้แหละครับ แล้วผลก็.......
อย่างที่รู้ ขายเป็นเทน้ำเทท่า ขนาดเครื่องหิ้วเสี่ยงติดล็อค ก็ยังมีคนเสี่ยงที่จะใช้เลยครับ

อย่ากังวลไปเลย ส่วนเรื่องจอแตก จะ nk5800 หรือ ss omnia hd ถ้าไม่ถนอมมันก็จอแตกหมดแหละครับ ถ้ากลัวพกไม่สะดวกก็พกเป้ อันเล็ก หรือกระเป๋าสะพาย กระเป๋าพาดเอว หรือถ้าทำงาน ก็ใส่รวมกับโน๊ตบุคไปเลยครับ เดียวนี้พวกกระเป๋าต่างๆมันเป็น แฟชั่นอย่างหนึ่งข้างกายไปแล้ว พกไว้เลยครับรับลองไม่แตก แต่ต้องระวังคนล้วงแทน

อะนะ ข้อหลังอะ ระวังคนล้วงนี่อะโดนใจ อิอิ

แต่มันใหญ่มะหึมามากเลยนะเพ่น้อง *0* Omnia HD Shocked แบบว่าเต็มๆมือ Shocked
มันคือเรื่องจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันคือเรื่องจริง
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 11:11  

Samsung i8910HD = 26,900 บาท

จอ OLED สวยจริง แต่ถ้ากลางแจ้งก็จบกันไม่ต้องใช้ ถ่ายภาพ-VDO กลางแจ้ง ทีคงลำบากแย่ กลางคืนไม่ต้องพูดถึง Xenon ไม่มี LED ดวงเดียว คงจะชัดหรอก

กล้อง 8MP เดิมๆ สมัย Pixon เพิ่มแค่ อัด VDO แบบ HD
ส่วนคุณภาพเสียงเวลาอัดวีดีโอ กลับล้าหลังใช้ Codec AMR
คุณภาพเสียงลำโพงงานวัด ยังเพราะกว่าอีกครับ

Widget สมัย F480 ไม่พัฒนาลูกเล่น เข้าลากเข้า-ลากออก
UI ต่างๆก็ไม่มีการอัฟเดทเท่าที่ควร LG ยังล้ำกว่าถ้าในแง่ UI
เดิมๆ เวลาดูรูปยังรอโหลด เช่นเดิม Loading กันทั้งวัน

วัสดุก็พลาสติกจ๋า สงสัยเลียนแบบ Nokia กระมัง
Flash Xenon ไม่มี ไฟ LEDแค่ดวงเดียว นี่หรือ Hi-End คุณภาพระดับ HD
คุุณภาพเสียงระหว่างสนทนาก็ ต่ำกว่ามาตรฐาน

HDMI , FM Transmitter , Lens Cover ถูกตัดทั้งๆที่เครื่อง Prototype ยังยัดมาให้
กลับไปทำการบ้านมาใหม่ก่อนดีกว่าไหม SAMSUNG Question
Year's Star

หัวข้อ : Re: มันคือเรื่องจริง
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 11:51  

มันคือเรื่องจริง ผู้เขียน:

จอ OLED สวยจริง แต่ถ้ากลางแจ้งก็จบกันไม่ต้องใช้ ถ่ายภาพ-VDO กลางแจ้ง ทีคงลำบากแย่ กลางคืนไม่ต้องพูดถึง Xenon ไม่มี LED ดวงเดียว คงจะชัดหรอก

กล้อง 8MP เดิมๆ สมัย Pixon เพิ่มแค่ อัด VDO แบบ HD
ส่วนคุณภาพเสียงเวลาอัดวีดีโอ กลับล้าหลังใช้ Codec AMR
คุณภาพเสียงลำโพงงานวัด ยังเพราะกว่าอีกครับ

Widget สมัย F480 ไม่พัฒนาลูกเล่น เข้าลากเข้า-ลากออก
UI ต่างๆก็ไม่มีการอัฟเดทเท่าที่ควร LG ยังล้ำกว่าถ้าในแง่ UI
เดิมๆ เวลาดูรูปยังรอโหลด เช่นเดิม Loading กันทั้งวัน

วัสดุก็พลาสติกจ๋า สงสัยเลียนแบบ Nokia กระมัง
Flash Xenon ไม่มี ไฟ LEDแค่ดวงเดียว นี่หรือ Hi-End คุณภาพระดับ HD
คุุณภาพเสียงระหว่างสนทนาก็ ต่ำกว่ามาตรฐาน

HDMI , FM Transmitter , Lens Cover ถูกตัดทั้งๆที่เครื่อง Prototype ยังยัดมาให้
กลับไปทำการบ้านมาใหม่ก่อนดีกว่าไหม SAMSUNG Question

โดนใจเลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2009 13:02  

ทำงานอยู่กองตรวจตราแผ่นดินอะไรซักอย่างอยู่หราคระ จับผิดเก่งจัง นับถือสุดๆ

ปล. 2 หมื่น 7 จิงง่ะ
รอดูท่าที 2-3 เดือน ดีก่า ค่อยว่ากัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 13:07  

petitel ผู้เขียน:
HTC HD เห็นซัมซุงตัวนี้แล้วต้องหนาว พร้อมกับลดราคาลงมาแข่งบ้างละนะ ซัมซุงทำราคาดีอยู่แล้ว เปิดตัวแพงไปรอสักนิดหนึ่งเดี๋ยวราคาก็ลงเอง Razz

อยากรู้จังเลยคร่ะ ว่าต้องรอนานแค่ไหน มันถึงจะลด
Year's Star

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 13:25  

petitel ผู้เขียน:
HTC HD เห็นซัมซุงตัวนี้แล้วต้องหนาว พร้อมกับลดราคาลงมาแข่งบ้างละนะ ซัมซุงทำราคาดีอยู่แล้ว เปิดตัวแพงไปรอสักนิดหนึ่งเดี๋ยวราคาก็ลงเอง Razz

อยากรู้จังเลยคร่ะ ว่าต้องรอนานแค่ไหน มันถึงจะลด

ไม่หนาวหรอกครับ HTC เค้า WindowMobile มี CPU Rom ram การทำงานมันต่างกับSamsung
Samsung เค้าเป็นแค่ Symbian™ OS
ระยะการทำงานผมว่ายังไม่เทียบเท่ากับ Window Mobile นะ

มันเก่งคนละงานกันครับ จะว่าหนาวมันไม่หนาวหรอก เอาเป็นว่าแตกต่างจะดีกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 19:49  

คนที่รอ OMnia HD มีตัวเครื่องจริงมาให้ลองจับแล้วในงานมือถือ ที่เซ็ลทรัลลาดพร้าว ตัวไอคอนเปลี่ยนจากตัวก่อนๆหน้าอย่าง SS star กับSS 8300 ไปอีกขั้นนึงครับ(ชั้นเดียวกับที่มี KFC อะครับ เขาเรียกว่าชั้นไรแล้วหว่า)

เจ้าหน้าที่ของSamsung เขาบอกว่าเข้ากลางเดือนหน้า
ส่วนราคาไม่เกินที่เพื่อนๆในนี้หวังกันเท่าไร เกินราคา25000 ที่เพื่อนๆหวังไปนิดนึงอยู่ที่

26xxx บาท ใครผ่านไปแถวนั้นก็ลองแวะไปกดๆดูแล้วกันนะครับ แต่จอแสดงผลภาพวีดีโอ ที่มีอยู่ในเครื่อง ภาพเกินบรรยายจริงๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 19:50  

ภาพใหญ่เต็มตา ก็จริง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยขนาดที่ใหญ่ตอนพกด้วยนะครับ

อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนเลยครับ ว่าจะยอมแลก การดูภาพแบบเต็มตาแต่ต้องแบกภาระเครื่องที่มีขนาดใหญ่ ได้ไหม ถ้าชั่งแล้วว่าจอใหญ่ไม่มีผลมีกระเป๋าพกติดตัวอยู่แล้วก็ซื้อได้ครับ แต่ถ้าจะซื้อให้ผู้หญิงนี่ผมแนะนำว่ารุ่นอื่นดีกว่าเพราะใหญ่ทะลุมือ น้องๆผู้หญิงไปมากแน่นอน (แต่หญิงเทียมนี่คงไม่มีปัญหาข้อนี้)

ก็ต้องชั่ง กับสไตล์ของตัวเองดูครับ ว่า ความแจ๋ม กับ ขนาด คุณรับอันไหนได้ หรือถ้ารับได้ทั้ง2อย่างก็รอสอยเดือนหน้าได้เลยครับ
-----------------------------------------------------------
ตอนซื้อไม่ว่ารุ่นอะไรอย่าลืมตรวจเช็คให้ละเอียดนะครับ
----------------------------------------------------------
agachart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบsamsung
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 22:13  

ช่วยที่samsungทำมัลติ โอเอส เลย ชอบตัวไหน symbian,wm หรือแอนดรอย
ถึงคนทั่วไปติดเองไม่ได้ ให้ช่างเทคนิคก็ยังดี เพราะสเปคเคร่าๆคนละโอเอส ภายใน
คล้ายกันมานานแล้ว รับรอง ดังทะลุ
koolzy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 14:26  

คนที่รอ OMnia HD มีตัวเครื่องจริงมาให้ลองจับแล้วในงานมือถือ ที่เซ็ลทรัลลาดพร้าว ตัวไอคอนเปลี่ยนจากตัวก่อนๆหน้าอย่าง SS star กับSS 8300 ไปอีกขั้นนึงครับ(ชั้นเดียวกับที่มี KFC อะครับ เขาเรียกว่าชั้นไรแล้วหว่า)

เจ้าหน้าที่ของSamsung เขาบอกว่าเข้ากลางเดือนหน้า
ส่วนราคาไม่เกินที่เพื่อนๆในนี้หวังกันเท่าไร เกินราคา25000 ที่เพื่อนๆหวังไปนิดนึงอยู่ที่

26xxx บาท ใครผ่านไปแถวนั้นก็ลองแวะไปกดๆดูแล้วกันนะครับ แต่จอแสดงผลภาพวีดีโอ ที่มีอยู่ในเครื่อง ภาพเกินบรรยายจริงๆครับ

งานมือถือที่เซนทรัลมีถึงวันไหนหรอคับ ว่าจาไปดูน่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2009 14:39  

26 xxx เลยหรา

อยากให้มันลงมาต่ำกว่านี้จังเลยอ่า
คงต้องรอจิงๆ นั่นล่ะ

หวังว่าคงจะไม่ขายดีเว่อร์ ราคาไม่ตกซะทีหรอกนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ....
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 16:08  

koolzy ผู้เขียน:

งานมือถือที่เซนทรัลมีถึงวันไหนหรอคับ ว่าจาไปดูน่ะ

งานจัดช่วง 27 พค- 2มิย ครับ บูทซัมซุงอยู่ตรงตำแหน่งเดียวกับร้านหนังสือแพร่ครับ(คือถ้ายืนอยู่หน้าร้านแพร่แล้วชะโงกหน้าลงมาข้างล่าง ก็จะเจอ บูทซัมซุงครับ) เอ่อ หวังว่าจะนึกภาพออกนะครับ มีเจ้าstar ให้ลองจับ4เครื่องครับ ถ้าจะไปลองจิ้มไม่ต้องไปแย่งกัน ส่วน ตัว omnia hd มีให้ลองเครื่องเดียวนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กลับเพื่อนๆนะครับ
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 16:53  

ตอนที่ออพชั่นมันครบก้อได้ชื่อเป็นตัวที่ดีที่สุดอะ

ตอนนี้มันตัดออพชั่นไปแล้ว ทำให้ความน่าสนใจลดลงเยอะเลย

cpu เร็วจิง แต่ไม่ได้ลื่นไหลเท่าไอโฟน

แถมแพงกว่า n97 อีก ไม่อยากรอแล้ว T^T
mos177
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 19:56  

Larvaz ผู้เขียน:
ตอนที่ออพชั่นมันครบก้อได้ชื่อเป็นตัวที่ดีที่สุดอะ

ตอนนี้มันตัดออพชั่นไปแล้ว ทำให้ความน่าสนใจลดลงเยอะเลย

cpu เร็วจิง แต่ไม่ได้ลื่นไหลเท่าไอโฟน

แถมแพงกว่า n97 อีก ไม่อยากรอแล้ว T^T

ได้ข้อสรุปแล้วเหรอครับ ว่าตัดอะไรบ้าง ขอรายละอียดหน่อยครบั เอาแบบชัวร์ๆเลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 21:38  

เอ่อ มันตัด Wifi หรือ ตัด auto focus ออกครับ ยิ่งถ้าตัดระบบโทรหลอกไปยิ่งไม่ชอบไปใหญ่ ถ้ามันตัดของสำคัญแบบนี้ออก ผมว่ายอดขายในไทยมัน เน่าแน่ครับ รอเจ้งอย่างเดียว Samsung เอ๋ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 21:43  

ตัวอย่าง file vdo ครับ กด save ลงเครื่องแล้วเปิดดูได้เลยครับ(ต้องมีโปรแกรมดูfile Mp4 ก่อนนะครับ)
-----------------------------------------------------------------------
http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/mwc09-samsung/samples/omnia-hd/gsmarena_002.mp4
-----------------------------------------------------------------------

ส่วนภาพนิ่งดูในนี้นะครับ

http://www.gsmarena.com/samsung_mwc_09-review-324.php

ใครเคยดูแล้วขออภัยด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 21:47  

ผมว่าใครอยากรู้ว่ารุ่นนี้มันทำอะไรได้บ้าง ผมแนะนำให้ดูอันนี้ครับ อันเดียวอยู่ สำหรับคนที่มาใหม่ยังไม่ค่อยรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง รับลอง ดูจบ คุยในบอตรู้เรื่องครับ ^^ ว่ารุ่นนี้เขาเน้นไรบ้าง

http://www.youtube.com/watch?v=o0uJptXWWTg&feature=PlayList&p=94A5388FBBCD8E85&playnext=1&playnext_from=PL&index=7
sunter13.hi5.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 00:44  

วันนี้ได้ไปสัมผัสมาแล้วครับ

เรื่องจอสัมผัส รับรองว่าดีกว่าจอสัมผัสตัวก่อนๆแน่นอน แม้แต่omnia เรียกได้ว่า ไม่ต้องใส่น้ำหนักมือเข้าไปมากเหมือนตัวก่อนๆของss และก้ดีกว่า nk n97

ความเร็วของเครื่อง ผมได้ไปเล่นn97มาด้วย รับรองว่าตัวนี้เร็วกว่าแน่ครับ ไวต่อการตอบสนองดีมาก แต่รองกว่า iPhone เพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ความสดของจอภาพ บอกได้เลยว่าแจ่มมากๆ

วัสดุรูปร่าง ดูเผินๆผมว่ามันใหญ่อ่า แต่ว่าบาง ตัวเครื่องผมว่าใช้ไปนานๆ วัสดุเงามันจะเป็นรอยขนแมวป่าวไม่ทราบ หรือมันจะเป็นรอยด้านๆป่าว ความสวยถือว่าเข้าตามาก
dark.g
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 04:37  

เอ่อ มันตัด Wifi หรือ ตัด auto focus ออกครับ ยิ่งถ้าตัดระบบโทรหลอกไปยิ่งไม่ชอบไปใหญ่ ถ้ามันตัดของสำคัญแบบนี้ออก ผมว่ายอดขายในไทยมัน เน่าแน่ครับ รอเจ้งอย่างเดียว Samsung เอ๋ย

เอามาจากไหนครับ ที่ว่าตัด Wi-Fi กับ Auto focus ไม่เคยได้ยินเลย
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 08:57  

เอาหลักๆนะครับ มันตัดฝาปิดเลนส์ออก เปลี่ยนฝาหลังแบบด้านเป้นเงาๆ ตัด fm transmitter เปลี่ยนซิมเบี้ยนเป็นอินเทอร์เฟสใหม่(แต่มันก้อเวอร์ชั่นเดิมแหละ)

มีอีกอะครับ แต่เป็นจุดเล็กๆน้อยๆ จำไม่ค่อยได้

OmniaHD จุดเด่นอยู่ตรงจอขนาดใหญ่ (แต่ยังเล็กกว่าโตชิบ้า เจ้านั้นทำอะไรแปลกๆเวอร์ๆอยู่เรื่อย) ตัวกล้อง 8m และราคาแพงกว่า n97 อยู่ 3k ได้
แมนคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 11:10  

22XXX

อ้างอิงจากโปรชัว์ห้างคอมเพล็กครับแถวบ้านมีรูปด้วย

ใครเครดิตผมด้วยนะขอบคุณครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 23:32  

นั่นมันราคาจองป่ะเนี่ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2009 00:26  

sunter13.hi5.com ผู้เขียน:

เรื่องจอสัมผัส รับรองว่าดีกว่าจอสัมผัสตัวก่อนๆแน่นอน แม้แต่omnia เรียกได้ว่า ไม่ต้องใส่น้ำหนักมือเข้าไปมากเหมือนตัวก่อนๆของss และก้ดีกว่า nk n97

ความเร็วของเครื่อง ผมได้ไปเล่นn97มาด้วย รับรองว่าตัวนี้เร็วกว่าแน่ครับ ไวต่อการตอบสนองดีมาก แต่รองกว่า iPhone เพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ความสดของจอภาพ บอกได้เลยว่าแจ่มมากๆ

วัสดุรูปร่าง ดูเผินๆผมว่ามันใหญ่อ่า แต่ว่าบาง ตัวเครื่องผมว่าใช้ไปนานๆ วัสดุเงามันจะเป็นรอยขนแมวป่าวไม่ทราบ หรือมันจะเป็นรอยด้านๆป่าว ความสวยถือว่าเข้าตามาก

ไปแตะมาละ ที่เซนทรัล เวิร์ลด์ ลานโปรโมชั่นของพาวเวอร์บาย ชั้น 1
FYI ในละแวกเดียวกัน มีซุ้มของโนเกีย ด้วย แต่ ที่ซัมซุงคนแน่นกว่า 55+

เอาเป็นว่า ยืนกดดันคนที่เล่นก่อนหน้านานพอสมควรเลย กว่าเค้าจะเลิกเล่น แล้วเราก้อเข้าไปแตะได้

และเป็นไปอย่างที่มีสตาฟแม้กซ์โฟนเม้นต์ไว้ว่า ขนาดมันใหญ่เกือฝ่ามือ
มือหนูที่แบปกตินิ้วชิด พอวางเจ้ามือถือลงไป เหลือปลายนิ้วชี้ กลาง นาง 1-2 เซนล่ะ
นำ้หนัก 144 กรัมที่ว่า ก้อดูจะไม่ได้หนักอย่างที่คิดเลย ดูเหมาะสมกับขนาดเครื่องดีแท้ พอลองกำๆ ดู แล้วลองแต่เล่นที่หน้าจอด้วยมือเดียว สะดวกสบายใช้งานง่ายดายมาก และนี่ล่ะที่ว่า ทำไมมันถึงไม่มีมัลติทัช เพราะว่า มันทำงานด้วยมือ (นิ้ว) เดียวได้ดีน่ะสิ (มั้งคระ หุหุ)

แน่นอน เรื่องจอนี่ สุดยอดจิงๆ มีคนเอาไอโฟนมาเทียบด้วย เห็นเลยว่าแจ่มกว่ามากมาย
ส่วนไอ้เรื่องที่ว่า จอรุ่นนี้ไม่ได้เรื่องเวลาใช้กลางแจ้ง คงไม่ใช่ปัญหาสำหรับดิชั้นแน่ๆ
เพราะแค่ตัวเอง ก้อยังไม่อยากจะโดนแดด และก้อคงจะไม่ไปยืนกดมือถือกลางแดดโดยไม่มีร่มแน่ๆ คร่ะ

เรื่องขนาดที่กลัวว่าจะเขื่องเกินไป พอเทียบกะไอโฟนแล้ว ก้อยาวกว่าไม่มากไม่มาย และคงไม่เป็นปัญหาในการพกพา (สำหรับหนู) แน่นอนคร่ะ

มาที่เรื่องตัวเครื่องที่มันเงา เราว่ามันสวยดีนะคระ อาจจะเสียตรงติดรอยนิ้วมือง่ายไปหน่อยคร่ะ แต่ก้อเช็ดออกไม่ยากแฮะ

พอลองแตะที่หน้าจอเพื่อเข้าเมนู เครื่องจะตอบสนองด้วยเอฟเฟกสั่ั่นเบาๆ และโปรแกรมตอบสนองต่อการสัมผัสเข้าขั้นว่าดีเยี่ยม ลื่นไหลไม่แพ้ไอโฟนเลย เอฟเฟกการหมุนหน้าจอทำได้เนียนดีมากจาการเฟดอินจากสีดำ ชอบจังคร่ะ

เริ่มลองเล่นแอพลิเคชั่น กดเข้าเมนูเล่นวิดิโอก่อนเลย ไปเปิดวิดิโอที่มีในเครื่องที่เป็นดีโมขนาดไฟล์ 47 เมก ภาพออกมาสวยสดงดงามอย่างที่หลายๆ เว้ป หลายๆ กูรูเค้าเม้นต์กันไป ไม่มีข้อกังขาตรงจุดนี้ เรื่องลำโพงเสียงสเตอริโอ วัดยากหน่อย เพราะคนพลุกพล่าน และงานเสียงดัง แต่พอเทียบกะ เอฟ 480 ที่มี i8910 HD ตัวนี้ เสียงแจ๋วดีกว่าคร่ะ

ต่อจากนั้นก้อมาเล่นกล้องถ่ายภาพ ก้อกดชัตเตอร์เล่นไปสองสามรูป สรุปแล้วว่ามีออโต้โฟกัสแน่ๆ และมีมาโคร สไมล์ ช้อต และ อื่นๆ อีกเยอะ สนุกทีเดียว รูปเต็มพิกัด ไฟล์ขนาด 2-3 เมก ชัดแจ๋วได้ใจ

พอมาเลือกดูรูปที่ถ่ายไว้ ก้อสามารถเลือกดูรูปแบบทีละรูปได้โดยการตะแคงเครื่องในแนวนอน รูปก้อจะเลื่อนออโต้ไปตามทิศทางที่เราตะแคงคร่ะ เก๋จัง

ต่อมาก้อมาถ่ายวิดีโอ ก้อถ่ายรอบๆ งานนั่นล่ะ แป๊บเดียวเอง แล้วก้อเพลย์แบ๊ก เรื่องภาพความเนียน ได้เต็ม 10 แต่เรื่องเ้สียงนี่ แย่กว่าที่คาดไว้ มีเสียงรบกวนเยอะเลย (ว้า...แย่จัง)

จากนั้นก้อแวะไปเล่นเกมส์ที่มีมาให้ เป็นเกมส์แอสฟั้ลท์ 3 ดีที่บังคับซ้ายขวาด้วยการตะแคงเครื่อง น่าสนดีคร่ะ แต่เล่นยากแฮะ เพราะยังไม่ชิน

นอกนั้นก้อไปเล่นพวกส่งข้อความแบบผ่านๆ ยืนเล่นไปเล่นมา ก้อปาไป 30 นาทีได้ (ไม่มีคนมายืนต่อแถวละ ตอนนั้นก้อ จะ 2 ทุ่มละด้วย) ขอบอกว่าชอบมากคร่ะ

สักพักพนักงานก้อมายืนข้างๆ แล้วถามว่าเราสนใจมั้ย อะไรยังงี้ ก้อเลยแอบถามไป ได้ความมาว่า

เข้าขายไทยทางการประมาณกลางเดือน 7 นี้ ราคาเครื่อง 8 กิ๊ก 26900 บาทขาดตัว
แต่ที่พาวเวอร์บายมีรับจองเครื่องจ่ายเต็มราคา แถมบลูทูธสเตอริโอและการ์ดเมม 8 กิ๊กให้ด้วย
มีโปร ผ่อนจ่ายด้วย ซึ่งจำ่ได้แค่ว่า 4 เดือนดอกเบี้ย 0 เปอร์เซนคร่ะ (มีเยอะกว่านี้นะ)
ได้ของวันที่ 7 เดือน 7 แน่นอนคร่ะ
(ไม่ได้ค่าโฆษณาแฮะ งุงิ)

แต่ที่ศูนย์ของซัมซุงก้อรับจองคร่ะ พี่เค้าบอกว่า จ่ายค่าจอง 500 บาทเอง แต่ไม่แน่ใจเรื่องของแถมคร่ะ และคาดว่าจะได้หลังจากวันที่ 7 เดือน 7 ด้วย (วันที่ 8 เป็นต้นไป มั้ง...หุหุ ล้อเล่นคร่ะ)

หลังจากได้ข้อมูล ก้อยืนเล่นต่อสักพัก แตะดูโน่นนี่นั่นในเครื่อง ทำความคุ้นเคย ก่อนคาดว่าจะถอยเครื่องจริงออกมาใช้ หุหุ

ถามตัวเองหลายครั้งอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมต้องเครื่องนี้
ตอบง่ายๆ เลย เพราะว่ามันตรงประเด็นความต้องการของเราที่สุดแล้วคร่ะ
- กล้องเริ่ส รูปนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว ไม่รู้จะพูดอะไรได้อีก
- จอชัด แจ่มมากมาย ดูวิดีโอ เล่นเน็ต เริ่สแน่ๆ
- เกมส์ ก้อน่าจะเล่นเอาสนุกได้สบาย (อยากลงหลายๆ เกมส์จัง)
- เรื่องฟังเพลง ได้หูฟังดี อะไรๆ ก้อดีแน่ๆ กราฟฟิกสวยอยู่แล้ว
- แอพที่มี เก่งกาจ มีมากเหลือใช้ และไม่ใช่วินโดว์โมบาย
- สวยงาม หน้าตาดี น่าจูจุ๊บ

ซึ่งตรงนี้ ไอโฟน เอชทีซี โซนี่ ให้ไม่ได้ทั้งหมด
เจ้า i980 HD เลยมาวินไปเพียวๆ

ได้แต่หวังว่า จะได้เจอกันหลัง 7 กรกฎา นะคระ
ฮิ้วฮิ้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2009 00:35  

อ้อ

ลืมบอกไปว่า งานที่เซนทรัล เวิร์ลด์ จะมีถึงวันที่ 7 มิถุนายนนี้เท่านั้นนะคระ
ไปลองเล่นกันได้คร่ะ แล้วอาจจะติดใจก้อได้
รอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอ
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 08:02  

จากการสัมผัสมาที่เซ็นทรัลเวิร์ลโดยรวมแล้วเป็นมือถือที่เข้าขั้นระดับไฮเลยทีเดียว เห็นตัวอย่างไฟล์วิดีโอที่อยู่ในเครื่องแล้วต้องยอมรับเรื่องภาพเขาจริงๆ คมบาดตาเหลือเกิน

ข้อเสียสำหรับผม
1.เรื่องเสียงเบาไปหน่อย ปรับได้แค่ระดับสิบเอง ตอนเปิดลองในงานแทบไม่ได้ยินต้องเอาหูเข้าไปใกล้ๆ ไม่รู้ว่าเสียงเรียกเข้าจะเบาเท่าตอนเปิดหนังรึป่าว ถึงจะเปิดไฟล์เพลงก็เบาเช่นกัน
2.จออันใหญ่สะใจต้องแลกกับพื้นที่การเก็บที่ไม่ค่อยสะดวกนัก โดยเฉพาะคนที่ชอบเอาไว้ในกระเป๋ากุงเกงมันยาวๆ ใหญ่ๆ เหมือนอะไรบางอย่าง.... Sad (ถ้ามีกระเป๋าอยู่กลางกุงเกงก็....ใช่เลย)
3.การใช้งานด้วยมือเดียวยากยิ่งนัก โดยเฉพาะปุ่มที่อยู่ตามมุมต่างๆ นอกจากคนที่นิ้วยาว (มาก) จึงจะใ้ช้ได้สะดวก แต่ก็นั่นแหละแลกมาด้วยความกว้างของจอ
4.ไอคอนน่าจะปรับให้มันมีมิติและเป็นรูปสวยงามกว่านี้
5.ข้อนี้สำคัญ ราคาแพงหูฉีัก....ใครรอได้ควรรอ แต่รอไปรอมาก็ไม่ได้ซื้อนั่นแหละ เดี๋ยวก็ีมีรุ่นใหม่ดีกว่าอีก เหอะๆๆ
6.พนักงานในงานยังไม่รู้ข้อมูลผลิตภัณฑ์เท่าไหร่เลย ถามอะไรตอบไม่ค่อยได้....

ข้อดีสำหรับผม
1.จอสวยงามมาก
2.บันทึกไฟล์วิีดีโอได้ละเอียด
3.มีฟังก์ชั่นบันทึกรายการวิทยุ (อันนี้ชอบใช้เป็นการส่วนตัว)
4.จอกว้างเล่นเน็ตเต็มตา
5.พนักงานบริเวณตู้ขายเครื่องมือถือน่ารัก

สรุปคงต้องรอดูทีท่าคุณแอนดรอยด์สักหน่อยแล้วล่ะ
รอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รอ
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 08:08  

อ่อ....อีกนิดส์ครับ
รู้สึกว่าเครื่องที่ทดลองจะยังไม่มีระบบข้อความภาษาไทย คาดว่าเครื่องจำหน่ายจริงคงจะลงมาให้
แต่ระบบเขียนข้อความด้วยลายมือเราเองจะยังรองรับได้ไม่ดีเท่า 5800 xm (ไม่ใช่สาวกโนเกียนะครับและก็ไม่ได้ซื้อรุ่นนี้มาใช้ด้วย เดี๋ยวจะหาว่ารับจ้างเขามา) ผมเขียนแล้วไม่ค่อยติด เพราะตอนลอง 5800 ก็ใช้นิ้วลากจะเขียนติดและแปลลายมือได้ตรงกับที่เราเขียนมากกว่า ส่วนตัวนี้เีขียนไม่ค่อยติด และก็ไม่รู้ว่าจะมีปากกา stylus มาให้รึป่าว เพราะถามพนักงานก็....ไม่รู้อีกเช่นกัน Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 08:19  

Transition สุดหวือหวา , ดีไซน์+วัสดุสุดเริ่ด คุณจะหาไม่ได้ใน OmniaHD

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/c2nqDGLT3Ck&hl=en&fs=1&color1=0xcc2550&color2=0xe87a9f"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/c2nqDGLT3Ck&hl=en&fs=1&color1=0xcc2550&color2=0xe87a9f" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
mesign
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 16:46  

22,900 นี่ห้างที่ไหนเนี่ย

ขอหลังไมค์หน่อยครับคุณแมนคุง

ต่างกับราคาพาวเวอร์บายตั้ง 4 พัน แหน่ะ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ : Re: รอ
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 19:38  

รอ ผู้เขียน:
จากการสัมผัสมาที่เซ็นทรัลเวิร์ลโดยรวมแล้วเป็นมือถือที่เข้าขั้นระดับไฮเลยทีเดียว เห็นตัวอย่างไฟล์วิดีโอที่อยู่ในเครื่องแล้วต้องยอมรับเรื่องภาพเขาจริงๆ คมบาดตาเหลือเกิน

ข้อเสียสำหรับผม
1.เรื่องเสียงเบาไปหน่อย ปรับได้แค่ระดับสิบเอง ตอนเปิดลองในงานแทบไม่ได้ยินต้องเอาหูเข้าไปใกล้ๆ ไม่รู้ว่าเสียงเรียกเข้าจะเบาเท่าตอนเปิดหนังรึป่าว ถึงจะเปิดไฟล์เพลงก็เบาเช่นกัน
2.จออันใหญ่สะใจต้องแลกกับพื้นที่การเก็บที่ไม่ค่อยสะดวกนัก โดยเฉพาะคนที่ชอบเอาไว้ในกระเป๋ากุงเกงมันยาวๆ ใหญ่ๆ เหมือนอะไรบางอย่าง.... Sad (ถ้ามีกระเป๋าอยู่กลางกุงเกงก็....ใช่เลย)
3.การใช้งานด้วยมือเดียวยากยิ่งนัก โดยเฉพาะปุ่มที่อยู่ตามมุมต่างๆ นอกจากคนที่นิ้วยาว (มาก) จึงจะใ้ช้ได้สะดวก แต่ก็นั่นแหละแลกมาด้วยความกว้างของจอ
4.ไอคอนน่าจะปรับให้มันมีมิติและเป็นรูปสวยงามกว่านี้
5.ข้อนี้สำคัญ ราคาแพงหูฉีัก....ใครรอได้ควรรอ แต่รอไปรอมาก็ไม่ได้ซื้อนั่นแหละ เดี๋ยวก็ีมีรุ่นใหม่ดีกว่าอีก เหอะๆๆ
6.พนักงานในงานยังไม่รู้ข้อมูลผลิตภัณฑ์เท่าไหร่เลย ถามอะไรตอบไม่ค่อยได้....

ข้อดีสำหรับผม
1.จอสวยงามมาก
2.บันทึกไฟล์วิีดีโอได้ละเอียด
3.มีฟังก์ชั่นบันทึกรายการวิทยุ (อันนี้ชอบใช้เป็นการส่วนตัว)
4.จอกว้างเล่นเน็ตเต็มตา
5.พนักงานบริเวณตู้ขายเครื่องมือถือน่ารัก

สรุปคงต้องรอดูทีท่าคุณแอนดรอยด์สักหน่อยแล้วล่ะ

ข้อดีข้อ 5 นี่สนใจนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 21:14  

คุณ แมนคุง ภาพหายเอามาลงใหม่ให้ทีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2009 21:18  

sunter13.hi5.com ผู้เขียน:

ไปแตะมาละ ที่เซนทรัล เวิร์ลด์ ลานโปรโมชั่นของพาวเวอร์บาย ชั้น 1
FYI ในละแวกเดียวกัน มีซุ้มของโนเกีย ด้วย แต่ ที่ซัมซุงคนแน่นกว่า 55+

เอาเป็นว่า ยืนกดดันคนที่เล่นก่อนหน้านานพอสมควรเลย กว่าเค้าจะเลิกเล่น แล้วเราก้อเข้าไปแตะได้

และเป็นไปอย่างที่มีสตาฟแม้กซ์โฟนเม้นต์ไว้ว่า ขนาดมันใหญ่เกือฝ่ามือ
มือหนูที่แบปกตินิ้วชิด พอวางเจ้ามือถือลงไป เหลือปลายนิ้วชี้ กลาง นาง 1-2 เซนล่ะ
นำ้หนัก 144 กรัมที่ว่า ก้อดูจะไม่ได้หนักอย่างที่คิดเลย ดูเหมาะสมกับขนาดเครื่องดีแท้ พอลองกำๆ ดู แล้วลองแต่เล่นที่หน้าจอด้วยมือเดียว สะดวกสบายใช้งานง่ายดายมาก และนี่ล่ะที่ว่า ทำไมมันถึงไม่มีมัลติทัช เพราะว่า มันทำงานด้วยมือ (นิ้ว) เดียวได้ดีน่ะสิ (มั้งคระ หุหุ)

แน่นอน เรื่องจอนี่ สุดยอดจิงๆ มีคนเอาไอโฟนมาเทียบด้วย เห็นเลยว่าแจ่มกว่ามากมาย
ส่วนไอ้เรื่องที่ว่า จอรุ่นนี้ไม่ได้เรื่องเวลาใช้กลางแจ้ง คงไม่ใช่ปัญหาสำหรับดิชั้นแน่ๆ
เพราะแค่ตัวเอง ก้อยังไม่อยากจะโดนแดด และก้อคงจะไม่ไปยืนกดมือถือกลางแดดโดยไม่มีร่มแน่ๆ คร่ะ

เรื่องขนาดที่กลัวว่าจะเขื่องเกินไป พอเทียบกะไอโฟนแล้ว ก้อยาวกว่าไม่มากไม่มาย และคงไม่เป็นปัญหาในการพกพา (สำหรับหนู) แน่นอนคร่ะ

มาที่เรื่องตัวเครื่องที่มันเงา เราว่ามันสวยดีนะคระ อาจจะเสียตรงติดรอยนิ้วมือง่ายไปหน่อยคร่ะ แต่ก้อเช็ดออกไม่ยากแฮะ

พอลองแตะที่หน้าจอเพื่อเข้าเมนู เครื่องจะตอบสนองด้วยเอฟเฟกสั่ั่นเบาๆ และโปรแกรมตอบสนองต่อการสัมผัสเข้าขั้นว่าดีเยี่ยม ลื่นไหลไม่แพ้ไอโฟนเลย เอฟเฟกการหมุนหน้าจอทำได้เนียนดีมากจาการเฟดอินจากสีดำ ชอบจังคร่ะ

เริ่มลองเล่นแอพลิเคชั่น กดเข้าเมนูเล่นวิดิโอก่อนเลย ไปเปิดวิดิโอที่มีในเครื่องที่เป็นดีโมขนาดไฟล์ 47 เมก ภาพออกมาสวยสดงดงามอย่างที่หลายๆ เว้ป หลายๆ กูรูเค้าเม้นต์กันไป ไม่มีข้อกังขาตรงจุดนี้ เรื่องลำโพงเสียงสเตอริโอ วัดยากหน่อย เพราะคนพลุกพล่าน และงานเสียงดัง แต่พอเทียบกะ เอฟ 480 ที่มี i8910 HD ตัวนี้ เสียงแจ๋วดีกว่าคร่ะ

ต่อจากนั้นก้อมาเล่นกล้องถ่ายภาพ ก้อกดชัตเตอร์เล่นไปสองสามรูป สรุปแล้วว่ามีออโต้โฟกัสแน่ๆ และมีมาโคร สไมล์ ช้อต และ อื่นๆ อีกเยอะ สนุกทีเดียว รูปเต็มพิกัด ไฟล์ขนาด 2-3 เมก ชัดแจ๋วได้ใจ

พอมาเลือกดูรูปที่ถ่ายไว้ ก้อสามารถเลือกดูรูปแบบทีละรูปได้โดยการตะแคงเครื่องในแนวนอน รูปก้อจะเลื่อนออโต้ไปตามทิศทางที่เราตะแคงคร่ะ เก๋จัง

ต่อมาก้อมาถ่ายวิดีโอ ก้อถ่ายรอบๆ งานนั่นล่ะ แป๊บเดียวเอง แล้วก้อเพลย์แบ๊ก เรื่องภาพความเนียน ได้เต็ม 10 แต่เรื่องเ้สียงนี่ แย่กว่าที่คาดไว้ มีเสียงรบกวนเยอะเลย (ว้า...แย่จัง)

จากนั้นก้อแวะไปเล่นเกมส์ที่มีมาให้ เป็นเกมส์แอสฟั้ลท์ 3 ดีที่บังคับซ้ายขวาด้วยการตะแคงเครื่อง น่าสนดีคร่ะ แต่เล่นยากแฮะ เพราะยังไม่ชิน

นอกนั้นก้อไปเล่นพวกส่งข้อความแบบผ่านๆ ยืนเล่นไปเล่นมา ก้อปาไป 30 นาทีได้ (ไม่มีคนมายืนต่อแถวละ ตอนนั้นก้อ จะ 2 ทุ่มละด้วย) ขอบอกว่าชอบมากคร่ะ

สักพักพนักงานก้อมายืนข้างๆ แล้วถามว่าเราสนใจมั้ย อะไรยังงี้ ก้อเลยแอบถามไป ได้ความมาว่า

เข้าขายไทยทางการประมาณกลางเดือน 7 นี้ ราคาเครื่อง 8 กิ๊ก 26900 บาทขาดตัว
แต่ที่พาวเวอร์บายมีรับจองเครื่องจ่ายเต็มราคา แถมบลูทูธสเตอริโอและการ์ดเมม 8 กิ๊กให้ด้วย
มีโปร ผ่อนจ่ายด้วย ซึ่งจำ่ได้แค่ว่า 4 เดือนดอกเบี้ย 0 เปอร์เซนคร่ะ (มีเยอะกว่านี้นะ)
ได้ของวันที่ 7 เดือน 7 แน่นอนคร่ะ
(ไม่ได้ค่าโฆษณาแฮะ งุงิ)

แต่ที่ศูนย์ของซัมซุงก้อรับจองคร่ะ พี่เค้าบอกว่า จ่ายค่าจอง 500 บาทเอง แต่ไม่แน่ใจเรื่องของแถมคร่ะ และคาดว่าจะได้หลังจากวันที่ 7 เดือน 7 ด้วย (วันที่ 8 เป็นต้นไป มั้ง...หุหุ ล้อเล่นคร่ะ)

หลังจากได้ข้อมูล ก้อยืนเล่นต่อสักพัก แตะดูโน่นนี่นั่นในเครื่อง ทำความคุ้นเคย ก่อนคาดว่าจะถอยเครื่องจริงออกมาใช้ หุหุ

ถามตัวเองหลายครั้งอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมต้องเครื่องนี้
ตอบง่ายๆ เลย เพราะว่ามันตรงประเด็นความต้องการของเราที่สุดแล้วคร่ะ
- กล้องเริ่ส รูปนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว ไม่รู้จะพูดอะไรได้อีก
- จอชัด แจ่มมากมาย ดูวิดีโอ เล่นเน็ต เริ่สแน่ๆ
- เกมส์ ก้อน่าจะเล่นเอาสนุกได้สบาย (อยากลงหลายๆ เกมส์จัง)
- เรื่องฟังเพลง ได้หูฟังดี อะไรๆ ก้อดีแน่ๆ กราฟฟิกสวยอยู่แล้ว
- แอพที่มี เก่งกาจ มีมากเหลือใช้ และไม่ใช่วินโดว์โมบาย
- สวยงาม หน้าตาดี น่าจูจุ๊บ

ซึ่งตรงนี้ ไอโฟน เอชทีซี โซนี่ ให้ไม่ได้ทั้งหมด
เจ้า i980 HD เลยมาวินไปเพียวๆ

ได้แต่หวังว่า จะได้เจอกันหลัง 7 กรกฎา นะคระ
ฮิ้วฮิ้ว

ผมไม่ได้ลองที่เซนเวิร์ลคับ

ลองที่เซนลาดอ่าคับ

เหนด้วยกะคุณมากเลย ชอบรุ่นนี้มาก

ติดตรงที่แพงกว่าn97 แบบว่า มากมายเกินไป เพราะ n97 32g แต่ hd 8g ดูแล้วราคามันดูแพงเว่อร์อ่า ตอนนี้ไม่รู้ว่าไอโฟน2g 8g จะตีราคาได้เท่าไหร่ไม่รู้ ใครเคยลองช่วยบอกที ไม่กล้าให้ตี กลัวช้ำใจ
koolzy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : --
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 22:49  

วันนี้ไปดูที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว มาละ ก้อ โอ นะ แต่ราคานี่สิ เปิดตัวกลางเดือนหน้า 26900(พนักงานบอก) ความรู้สึกส่วนตัวผมว่ามันแพงเกินไปน่ะ ถ้าเทียบกับ omnia ที่เป็น WM แต่นี่เป็น ซิมเบี้ยน ดันแพงกว่าซะงั้น แล้วดูราคาเทียบที่คุน แมนคุงมาโพสว่า 22900 เอามาจากไหนจ้ะ ต่างกันตั้ง 4000 -*- ตอนออกจิงมันจาเท่าไหร่นิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 23:43  

แล้วจะคอนดูนะครับ กับความหนาใหญ่ของมัน แรกๆทุกๆคนจะบอกว่ารับได้ แต่พอใช้ไปสักพักจะรู้ว่าอึดอัดมาก เวลาใส่ในเกงสแล๊คทำงาน แถมมีกุญแจรถด้วย ข้างนึงเป๋าตัง ข้างนึงมือถือก่ะกุญแจรถ ผมเข็ดแล้วจาก HTCHD เชื่อผมสิไม่ดีหรอก แม้ฟังชั่นจะจ๊าบ ผมอยากให้ขนาดแค่ N97 หรือ เล็กกว่า ไอโฟนซะหน่อย จะเทพมาก
มันคือเรื่องจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันคือเรื่องจริง
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 11:15  

กล้าขาย 26,xxx

- วัสดุพอๆกับ 5800 มันแวบวับ รอยนิ้วมือ+ขนแมว ตรึมรับรอง

- กล้อง 8mp เดิมๆ

- Flash Led 1 ดวง

- ฝาปิดเลนส์ ไม่มี

- หน้าจอ OMLED อย่าหวังว่าจะไปยืนเล่นกลางแจ้ง เก็บภาพวิวสวยๆ เพราะมันมองไม่เห็น!!

- HD ที่มีดีแต่ภาพ เสียงไม่ได้เรื่อง ไม่ต้องหวังพึ่งว่าเขาจะอัฟ Firmware เพื่อปรับปรุงคุณภาพเสียงให้นะ เขาไม่พัฒนาหรอก
ดูจากรุ่นก่อนหน้านี้ ยังเงียบ...เป็นเป่าสาก

- Widget สมัย F480 ลูกเล่น Transtion ต่างๆไม่มี แข็งทื่อ.. Kinetic Scrolling ยังไม่มีเลย ที่เวลาลากแล้วมันจะค่อยๆ Fade จนหยุดนะ
การทำงานก็ไม่ Smooth... Samsung Star ก็ใช้ Widget แบบเดียวกันเด๊ะๆ ลากเปลี่ยน 3 หน้าจอ เหมือนกันไปดูได้
ผ่านมาเเล้วก้อไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 17:24  

ไปดูที่เซนลาดพร้าวมา มองดุไกลๆๆๆ เเล้วน่าสนจัยมาก

พอเข้าไปจับ โห จอนี่ ชัด เชียว เเต่เปิดเข้าไปดู กรรม ใช้ หน้าจอเหมือนF480 ซะงั้น มะได้พัฒนา เลย

ดูไป อี จอที่ ชัด ๆๆ มานตัวเด่วกะ F480 นี่

- - เข้าไปอยู่ ในเเดงมะไหร่ เหมือน ตาบอด ทุก ที มองไร กะ มะ เหง เเล้วกล้อง ซัมซุง นะ - - อย่าง ว่า 8 ล้าน เดิมๆๆๆ มะมีไรเปลี่ยนเเปลง

- - ผิดหวัง นิ๊ดหน่อย เเละ เดิน ออก มา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 17:46  

กล้าขาย 26,xxx

- วัสดุพอๆกับ 5800 มันแวบวับ รอยนิ้วมือ+ขนแมว ตรึมรับรอง

- กล้อง 8mp เดิมๆ

- Flash Led 1 ดวง

- ฝาปิดเลนส์ ไม่มี

- หน้าจอ OMLED อย่าหวังว่าจะไปยืนเล่นกลางแจ้ง เก็บภาพวิวสวยๆ เพราะมันมองไม่เห็น!!

- HD ที่มีดีแต่ภาพ เสียงไม่ได้เรื่อง ไม่ต้องหวังพึ่งว่าเขาจะอัฟ Firmware เพื่อปรับปรุงคุณภาพเสียงให้นะ เขาไม่พัฒนาหรอก
ดูจากรุ่นก่อนหน้านี้ ยังเงียบ...เป็นเป่าสาก

- Widget สมัย F480 ลูกเล่น Transtion ต่างๆไม่มี แข็งทื่อ.. Kinetic Scrolling ยังไม่มีเลย ที่เวลาลากแล้วมันจะค่อยๆ Fade จนหยุดนะ
การทำงานก็ไม่ Smooth... Samsung Star ก็ใช้ Widget แบบเดียวกันเด๊ะๆ ลากเปลี่ยน 3 หน้าจอ เหมือนกันไปดูได้

คุณมันคือเรื่องจริง นี่ใช้ชื่อเดิม กับที่เล่นในPantip เลยนะครับ
ผมจำได้ว่าตอบไปหลายข้อแล้ว ตั้งเรื่องจอ OMLED และอื่นๆ แต่พอบอกไปอันนึง ก็เปลี่ยนจุดโจมตีไป เรื่อยๆ จนคนที่นั่นเขาไม่ตอบแล้วหละครับ
เพราะจุดประสง ต้องการจะมา ชาบู บูชา โนเกีย หรือเครื่อง ในครอบครอง ก็ติ ย้ายจุดไปเรื่อยๆครับ เดียวผม ถือมา รีวิว ให้ดู เพราะยังไงก็ซื้อ 2 เครื่อง แน่ๆ อยู่แล้ว

ติเปลี่ยนจุดไปเรื่อย คนเขาไม่โง่นะครับ เขารู้ว่าคุณ ต้องการอะไร หุหุ

เดียวเดือนหน้ารอ รีวิว รุ่นนี้ผมนะ หุหุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 17:59  

เรื่องจอนี่รู้สึกในบอตต่างๆ แล้วก็ในบอตนี้เขาคุยไปนานแล้วนะครับว่า
มันจะสะท้อนดูยากขึ้นหน่อย

แต่ ในทิศทางตรงข้าม เมื่อเราใช้ในที่ร่ม เช่น ในoffice บนรถเมล์ ในบ้าน ข้อเด่น ที่คนออกแบบเขาสร้างจอแบบนี้ขึ้นมามันจะแสดงผลของมันออกมาเองครับ ไปดูตามงานแสดงโชว์เอานะครับ แล้วคุณจะรู้ว่าเขาไม่คิดสร้างจอนี้ขึ้นมาเพราะว่างๆแบบไม่มีประโยชน์ครับ

เรื่องจอนี่อาจเก่าไปหน่อยจนคุณ มันคือเรื่องจริง ตามข่าวไม่ทัน
แต่เรื่องแฟลชที่เขาถกๆกันนี้ ยังไม่เก่ามากเท่าไร ลองไปหาดูนะครับ ใน siamphone นี่ก็ได้ครับ

และถ้าเอาใบสำรวจไปให้คนกรอก ว่าปกติในชีวิตประจำวันอยู่กลาง แดด แบบที่ คห บนๆว่า กี่นาที แล้วอยู่ในที่ร่มอย่างอาคาร ในรถ ในบ้าน กี่นาที แล้วเอามาชั่งดูครัง
ใครมันจะไปอยู่กลางแดด ได้นานๆ ก้านนน... ในอาคารนี่ SS 8300 ของผม ชัดแจ๋ว ทิ่มตา ขนาดอยู่ในรถ ยังชัดเล้ย

เฮ้อ เบื่อ คนไม่มีเครื่องแล้วมานั่งเทียน ถามผมนี่ ใช้จอแบบนี้อยู่

ย้ำว่าผมใช้ ทั้ง บนรถ ทั้งในอาคาร เลย กับไอจอที่คุณพูดนี่ ตอนพิมพ์นี่ก็ถืออยู่ในมือนะ ตะกี้ก็พึ่งวิ่งไปหน้าบ้านตรงไม่มีต้นไม้เลย จืดลงนิด เดียว กลับเข้ามาแค่ใต้ต้นไม้เล็กๆหน้าบ้าน สีก็กลับมา สดเหมือนเดิมแล้ว

ถามคนที่ถือมันอยู่อย่างผมสิ อย่านั่งเทียน Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 18:03  

เอ่อ แล้วไอ คห ที่ทั้งติ ทั้งด่า ติดๆกันข้างบน ถ้าจะตั้งหน้าตั้งตา ติ ช่วยเปลี่ยนIP เครื่องด้วยครับ แค่เปลี่ยนชื่อ คนลง มันยังเช็คได้ครับ ผมเห็นแล้วอายแทน.... Razz
Teeann
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 18:16  

Teeann
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 18:18  

http://www.youtube.com/watch?v=o0uJptXWWTg

URL: http://www.youtube.com/watch?v=o0uJptXWWTg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 21:29  

ขอต่อคร่ะ

เรื่องจอน่ะคร่ะ คอนเฟิร์มเลยคร่ะ ว่าเวลาเล่นในที่ร่ม หรือในแสงไฟนีออนทำมะดา ที่ไม่ใช่ไฟสปอร์ตไล้ท์
ภาพที่ได้ ชัดไม่มีที่ติคร่ะ
พอลองเอาไปเล่นใกล้ๆ ที่หน้าสปอร์ตไล้ท์ในงาน หน้าจอก้อยังแสดงภาพได้คมชัดไม่แพ้ไอโฟนของคนข้างๆ เลย

FYI. ดิชั้นไม่ได้ตาพิการหรือบอดสีแต่อย่างใด สายตาปกติ 0 เปอร์เซนคร่ะคริคริ
Midobew
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 22:22  

วันนี้ไปเห็นมาแล้วครับ ที่งานmobile worldที่central world จอยาว เครื่องยาว สยมาก เหมือนทีวีย่อขนาดเลยอ่ะ สวยจัง เอามาแข่งกับN97 ของnokiaและ Saito ของSEได้เลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 21:02  

ไม่ต้องมามัวเกทับหรือ แดกดัน หรอกครับว่าเจ้าไหนดีกว่ากัน SEมี กล้อง12M เจ้าอื่นเขาก็พัฒนาไม่หยุดครับ และ มาก่อนด้วย
-----------------------------------------------------------------------------
ซัมซุง M8910 Pixon12 Pixon ติดกล้อง 12MP+Zenon !!
------------------------------------------------------------------------------
ออกขายที่ยุโรป หลังสิงหานี้ครับ
ส่วยเมืองไทย+เพิ่มไปอีก3-4เดือน ก็ไม่เกินธันวาปีนี้ได้ใช้กล้อง 12 ล้าน+แฟลชZenon

ส่วนเจ้าอื่นๆ ก็คงถยอยกล้อง12 ล้านลงมาแข่งแบบเข้มข้นแน่ครับ ทั้ง LG และnokia

ส่วน SE Satio (Idou) -12MP คงต้องรอหลังปีใหม่ปีหน้า คงลงได้เล่นกัน รอปี2010 ตามที่บอตเมืองนอกและไทยคุยๆกัน

ตามสูตร

http://www.i3.in.th/news/view/780 ลืมลิ้ง ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 10:36  

ใน Phonearena.com ให้รายละเอียดแค่ว่า
SS Pixon 12 จะเปิดตัวไตรมาสที่ 2 ปีนี้

ส่วนใน GSMarena.com คาดว่า
จะมีการเปิดตัวอย่างเป็นทางการ มิถุนายน นี้

ก้อต้องรอดูนะคระ

ส่วนฤกษ์วางขาย ก้อต้องรอดูว่าจะมีโรคเลื่อนอีกรึป่าว

เล็กๆ น้อยๆ
- นอกจากกล้อง 12 เมก แล้วยังมี Xenon - LED Flash มาพร้อมๆ กัน
- หน้าจอทัชสกรีน AMOLED 3.1 นิ้ว (เริ่ส)
- ความละเอียดหน้าจอ 480*800 พิกเซล (เริ่สมาก)
- 150 เมก Built-in Memory + Up to 16 GB (น้อยเนาะ รูปไฟล์นึง ก้อ 6-7 เมกไปละ)
- แบต 1000 mAH

Ref: GSMarena.com นะคระ
???
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 14:03  

ไปจับมาที่ central world
จอตอบสนองดีมาก ดีกว่า omnia รุ่นแรกเยอะ
จิ้ม keyboard เบาๆก็ได้แล้ว
ไม่ต้องเน้น กด หนักๆ เหมือนรุ่นก่อน
เครื่องดูแน่นดี ไม่กร็อบแกร็บ
แต่ราคาสู้ไม่ไหว 26000กว่า
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:29  

เครื่องจอใหญ่ ใช้งานสบายตาดี หุหุ แล้วแบตมันมีความจุเท่าไหร่อ่ะ อยากรูจัง ถ้าให้ซัก1400mahเท่ากับomniaก็ดีสิ หรือมากกว่า บอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:43  

รุ่นนี้ให้แบตมา 1500 ครับ พอตอบโจทย์ไหมครับ
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:53  

รุ่นนี้ให้แบตมา 1500 ครับ พอตอบโจทย์ไหมครับ

แค่ซัก1200ก็เกินพอสำหรับผมแล้วครับ อยากทราบราคาครับ พดีไปหยิบที่Central world ไม่ได้ดูราคาอ่ะ เห็นมันสวยดี

มันมีรูหูฟัง3.5มั้ยเอ่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 18:59  

มี 3.5 ครับ
ราคาตอนนี้มี 3แหล่ง

ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวแปะตรงแท่นวางว่า 26900

ส่วนมีอีกคนโทรไปถามศูนย์ใหญ่ ซัมซุงบอก 26500

อีกแหล่งก็กดกลับไปดูในรุ่นนี้ในหน้าที่ 5 นะครับที่เขาสแกนโบชัว มาให้ดู เขียนไว้ 22900
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 23:27  

มีให้ลองเล่นแล้วเหรอ
ตกข่าวอีกแล้ว
แบบช่วงนี้ไม่ว่างเลยอ่า
สงสัยได้ไป วันสุดท้ายพอดี
อยากเห็นหน้าจอเหมือนกันว่า
จะสวยขนาดไหน
???
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 05:20  

ผมว่ากล้องมือถือ มันดีเกินพอ ตั้งแต่ 5ล้าน แล้วนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 13:37  

oudjunk ผู้เขียน:

ไปเล่นด้วยกันมั้ยคระ??
ว่าจะไปวันนี้ ที่เซนเวิร์ลด์น่ะคร่ะ

ไปค่ำหน่อย คนน้อยดี
รึป่าว??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 14:35  

อ่านรีวิว กันซะนะ จะได้ตาสว่าง กับเขาบ้าง !!!

http://www.mxphone.com/show.php?id=4349
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 14:48  

ถ้าคิดว่านี่คือมือถือราคาสองหมื่นกว่าบาท
พลาสติกที่ทำเครื่องแบบนี้อาจยังให้ความรู้สึกที่ไม่สมราคานัก

จุดสังเกตคือเรื่องหน้าจอ ถึงจะสวยงามน่ามอง แต่เมื่อออกกล้างแจ้งและแดดจัด
หน้าจอกลับไม่สามารถมองเห็นอะไรได้ดีนัก

คุณภาพของการสนทนาทำได้ดี ชัดเจน สัญญาณของตัวเครื่องถือว่ามีความเสถียรกว่ารุ่นก่อนๆ อาจมีแกว่งบ้างเล็กน้อย เสียงลำโพงสนทนาถือว่าดังชัดเจน แต่ไมค์สนทนาค่อนข้างดูดเสียงรบกวนรอบบ้างไปสักนิด เสียงเรียกเข้าตัวเครื่องมีการหน่วงสามวินาทีแรกเหมือนรุ่นอื่นๆ

คุณภาพเสียงของ i8910 HD ถือว่ายังธรรมดาไปนิด ลูกเล่น Cover Flow ยังดูไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

ความเร็วในการล็อกโพกัสและประมวลผล ยังคงมีการหน่วงจังหวะที่นานไปนิด แบบเดียวกับที่เจอในกล้อง Pixon 8 ล้านพิกเซลของค่ายนี้

คุณภาพของภาพถ่ายที่ได้ ค่อนข้างจะยังไม่ต่างจากกล้อง Pixon8 ล้านพิกเซลจากค่ายนี้อย่างชัดเจน

กล้องวีดีโอของตัวเครื่อง ความลื่นไหลและความชัดเจนของเสียง ถึงจะอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพที่ได้จากการถ่าย ถือว่ายังไม่โอเคนักแต่ข้อที่น่าเสียดายของ i8910HD คือการที่ไม่รองรับ HDMI ทำให้วีดีโอที่ดีขนาดนี้หมดสิทธิต่อตรงขึ้น LCD TV หรือจอ LCD ต่างๆ แต่ตัวเครื่องยังรองรับการต่อ TV-Out ได้ แต่ก็ไม่สามารถถ่ายทอดความคมชัดได้ดีเท่าต่อด้วย HDMI

แต่ถึงสเปกกับสัมผัสที่ได้รับจะค่อนข้างน่าประทับใจ แต่ i8910HD ก็ยังมีบางจุดที่ต้องพูดถึง เริ่มที่ตัวเครื่อง งานประกอบในภาพรวมถือว่าโอเคดี แต่การใช้พลาสติกที่ค่อนข้างบางไปสักนิด ทำให้น่าหวั่นใจในแง่ของความทนทานระยะยาว

ไมค์สนทนาที่ยังดูดเสียงรบกวนบ้าง ลูกเล่นบางจุดยังออกแบบให้สอดคล้องกับการใช้งานมือเดียวได้ไม่ดีนัก ความเสถียรในภาพรวมของเครื่องที่ถือว่าดี แต่การเรียกข้อมูลจากความจำหลักของเครื่องยังทำได้ไม่รวดเร็วเท่าที่ควร

กล้องถ่ายรูปที่ถึงจะเยี่ยม แต่ก็น่าจะรีดความสามารถออกมาได้มากกว่านี้ กล้องวีดีโอที่ถึงทำความละเอียดได้ในระดับ 720p แต่ยังมีปัญหาเรื่องความลื่นไหลและการบันทึกเสียงที่ยังใช้ code แบบ AMR ทำให้วีดีโอที่เยี่ยมดูไม่ครบองค์ประกอบความสมบูรณ์

และจุดที่น่าเสียดายคือ ในเมื่อถ่ายวีดีโอออกมาได้สวยขนาดนี้แล้ว กลับไม่รองรับการเชื่อมต่อ HDMI เพราะแค่ TV-Out ธรรมดา ยังไม่เพียงพอต่อการถ่ายทอดคุณภาพวีดีโอขึ้นจอภาพ

ทั้งหมดนี้ i8910 HD ถือเป็นผลงานชิ้นเยี่ยมอีกครั้งจากค่าย SAMSUNG ที่ถึงจะยังไม่เฟอร์เฟคทุกด้าน Evil or Very Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 14:55  

สิ่งที่ SAMSUNG ควรนำไปคิดเป็นการบ้าน

คือการทำยังไงให้ลักษณะทางกายภาพของมือถือ ดูน่าจับถือ ดูลงตัวต่อการใช้มากกว่านี้

SS ทำได้แค่หน้าจอใหญ่ ๆ เครื่องบาง ๆ

ดูอย่าง Pixon 12 ดิ ยังกะ Samsung Star เครื่องละ 8,000 "55+"

ก็ทำได้แค่ยัด Spec เทพๆ ใส่ไปในเครื่อง

แต่พอใช้งานจริง ใครๆก็ต่าง ส่ายหน้า...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 21:52  

รีบนๆ

ไม่เห็นก๊อบข้อดีที่เค้ารีวิวมาลงแฮะ

สงสัยอ่านไม่เจอ

หรือมองเป็นแต่ด้านเดียว
Midobew
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 21:54  

ถ้าคิดว่านี่คือมือถือราคาสองหมื่นกว่าบาท
พลาสติกที่ทำเครื่องแบบนี้อาจยังให้ความรู้สึกที่ไม่สมราคานัก

จุดสังเกตคือเรื่องหน้าจอ ถึงจะสวยงามน่ามอง แต่เมื่อออกกล้างแจ้งและแดดจัด
หน้าจอกลับไม่สามารถมองเห็นอะไรได้ดีนัก

คุณภาพของการสนทนาทำได้ดี ชัดเจน สัญญาณของตัวเครื่องถือว่ามีความเสถียรกว่ารุ่นก่อนๆ อาจมีแกว่งบ้างเล็กน้อย เสียงลำโพงสนทนาถือว่าดังชัดเจน แต่ไมค์สนทนาค่อนข้างดูดเสียงรบกวนรอบบ้างไปสักนิด เสียงเรียกเข้าตัวเครื่องมีการหน่วงสามวินาทีแรกเหมือนรุ่นอื่นๆ

คุณภาพเสียงของ i8910 HD ถือว่ายังธรรมดาไปนิด ลูกเล่น Cover Flow ยังดูไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

ความเร็วในการล็อกโพกัสและประมวลผล ยังคงมีการหน่วงจังหวะที่นานไปนิด แบบเดียวกับที่เจอในกล้อง Pixon 8 ล้านพิกเซลของค่ายนี้

คุณภาพของภาพถ่ายที่ได้ ค่อนข้างจะยังไม่ต่างจากกล้อง Pixon8 ล้านพิกเซลจากค่ายนี้อย่างชัดเจน

กล้องวีดีโอของตัวเครื่อง ความลื่นไหลและความชัดเจนของเสียง ถึงจะอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพที่ได้จากการถ่าย ถือว่ายังไม่โอเคนักแต่ข้อที่น่าเสียดายของ i8910HD คือการที่ไม่รองรับ HDMI ทำให้วีดีโอที่ดีขนาดนี้หมดสิทธิต่อตรงขึ้น LCD TV หรือจอ LCD ต่างๆ แต่ตัวเครื่องยังรองรับการต่อ TV-Out ได้ แต่ก็ไม่สามารถถ่ายทอดความคมชัดได้ดีเท่าต่อด้วย HDMI

แต่ถึงสเปกกับสัมผัสที่ได้รับจะค่อนข้างน่าประทับใจ แต่ i8910HD ก็ยังมีบางจุดที่ต้องพูดถึง เริ่มที่ตัวเครื่อง งานประกอบในภาพรวมถือว่าโอเคดี แต่การใช้พลาสติกที่ค่อนข้างบางไปสักนิด ทำให้น่าหวั่นใจในแง่ของความทนทานระยะยาว

ไมค์สนทนาที่ยังดูดเสียงรบกวนบ้าง ลูกเล่นบางจุดยังออกแบบให้สอดคล้องกับการใช้งานมือเดียวได้ไม่ดีนัก ความเสถียรในภาพรวมของเครื่องที่ถือว่าดี แต่การเรียกข้อมูลจากความจำหลักของเครื่องยังทำได้ไม่รวดเร็วเท่าที่ควร

กล้องถ่ายรูปที่ถึงจะเยี่ยม แต่ก็น่าจะรีดความสามารถออกมาได้มากกว่านี้ กล้องวีดีโอที่ถึงทำความละเอียดได้ในระดับ 720p แต่ยังมีปัญหาเรื่องความลื่นไหลและการบันทึกเสียงที่ยังใช้ code แบบ AMR ทำให้วีดีโอที่เยี่ยมดูไม่ครบองค์ประกอบความสมบูรณ์

และจุดที่น่าเสียดายคือ ในเมื่อถ่ายวีดีโอออกมาได้สวยขนาดนี้แล้ว กลับไม่รองรับการเชื่อมต่อ HDMI เพราะแค่ TV-Out ธรรมดา ยังไม่เพียงพอต่อการถ่ายทอดคุณภาพวีดีโอขึ้นจอภาพ

ทั้งหมดนี้ i8910 HD ถือเป็นผลงานชิ้นเยี่ยมอีกครั้งจากค่าย SAMSUNG ที่ถึงจะยังไม่เฟอร์เฟคทุกด้าน Evil or Very Mad

หุหุ ถ้าเพอร์เฟคแล้วค่ายก็ไม่พัฒนาต่อสิ อิอิ เรื่องแบบนี้ แก้ไขได้ ด้วยการอัพเดทเฟิร์มแวร์ ของSEยังทำได้เลย รุ่นK850iอ่ะ ตอนแรกกล้องไม่ค่อยสวย พอออกซอฟแวร์มาใหม่ กล้องสุดยอดเลย อิอิ SEทำได้ SSก็ต้องทำได้ (ขออภับที่เอาไปเปรียบกับSE แต่ไม่ได้ว่าของSEเค้าไม่ดีนะ อิอิ ของSEเค้าดีอยู่แล้ว)
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 08:58  

ไปใช้ handycam ง่ายกว่ามั้ยครับ
bunny1111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 17:27  

โดยรวมๆตอนนี้ราคาเท่าไหร่คะ

ตอนนี้อยุ่จีน ไม่รุ้เรื่องราคาเลย

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

กำลังจะซื้อเครื่องใหม่อ่ะค่ะ ^ ^
luvsamsung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 19:19  

วันก่อนไปเดินฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตมาครับ ผ่านศูนย์ซัมซุง เค้าบอกว่าเปิดให้จอง ราคาอยู่ 26500 หรือ 26900 ไม่ในใจจำ หลักร้อยไม่ได้ครับ

มีของแถมให้แต่ไม่ได้จดมา >.<

เค้าบอกนี่เป็นราคาจองอะครับผม รู้แค่นี้แหละ

ดูขนาดเครื่องแล้วไม่หนา ออกมาก็สวยดี Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 19:28  

ราคาตามนี้เลยครับ
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7941613/T7941613.html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 20:41  

แล้วรุ่นนี้มันมีกี่สีละ? หรือว่ามีสีดำแค่สีเดียว Question Question Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 20:55  

วันนี้ไปเปิดหนังสือ What phone เขาทำรีวิว รุ่นนี้และเอา ราคามาลง ไว้ที่ 24900 บาท
ตอนนี้ราคาจากสื่อที่ลงๆไว้ให้เห็นๆนี่มันมีหลายราคาเลยครับ เริ่มสับสน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 20:59  

เปิดตัวไม่อีกตัวแล้วครับ SS หลังจากเปิดตัว Pixon 12 กล้อง12ร้านไปก่อนเจ้าอื่นๆ ที่ออกตัวมาก่อนหลายๆเจ้า ตอนนี้มีน้องใหม่คลอดตามมาติด

มี กล้อง 12ล้าน + 3x Optical Zoom !!! ที่ใฝ่ฝันของใครๆหลายคน เปิดตัวเร็วๆนี้ครับ
เร็วกว่าหลายๆเจ้าแล้วตอนนี้ เรื่องกล้อง ภาพก็ตามลิ้งไปดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7944304/T7944304.html#14

มาแรงแซงโค้ง....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 21:00  

เปิดตัวไหม่อีกตัวแล้วครับ SS หลังจากเปิดตัว Pixon 12 กล้อง12ล้านไปก่อนเจ้าอื่นๆ ที่ออกตัวมาก่อนหลายๆเจ้า ตอนนี้มีน้องใหม่คลอดตามมาติด

มี กล้อง 12ล้าน + 3x Optical Zoom !!! ที่ใฝ่ฝันของใครๆหลายคน เปิดตัวเร็วๆนี้ครับ
เร็วกว่าหลายๆเจ้าแล้วตอนนี้ เรื่องกล้อง ภาพก็ตามลิ้งไปดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7944304/T7944304.html#14

มาแรงแซงโค้ง....
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 21:30  

ว่าจะไปวันนี้ ที่เซนเวิร์ลด์น่ะคร่ะ

รึป่าว??

อ่าไปมาแล้วเหรอ
วันนี้เราไม่ว่างอ่านะ
เหอๆๆ กลับมาก็ดึกแล้ว

ว่าแต่ไปมาแล้วเป็นไงบ้างอ่า
เราจะไปสำรวจพรุ่งนี้
ไว้ไปเล่นแล้ว
จะมาร่วมแสดงทัศนคติด้วยคน
ว่าเป็นไง
ก็ไปลอง N97 ด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2009 23:53  

รึป่าว??

อ่าไปมาแล้วเหรอ
วันนี้เราไม่ว่างอ่านะ
เหอๆๆ กลับมาก็ดึกแล้ว

ว่าแต่ไปมาแล้วเป็นไงบ้างอ่า
เราจะไปสำรวจพรุ่งนี้
ไว้ไปเล่นแล้ว
จะมาร่วมแสดงทัศนคติด้วยคน
ว่าเป็นไง
ก็ไปลอง N97 ด้วย

วันที่ 7 มิย นี้ วันสุดท้ายแล้วนะคะ สำหรับที่เซนทรัล เวิร์ลด์
รีบๆ ไปเล่นดู คนเยอะหน่อย แต่ก้อลองไปต่อแถวเล่นดู ได้เล่นแน่ค่ะ

อาจจะไปเจอกันก้อได้นะคะ เพราะว่าจะไปลองเล่นวันสุดท้าย
ก่อนเครื่องจริงจะมา

กรี๊ดๆ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 20:16  

วันนี้ไปมาแล้ว
ไปก็บ่ายๆๆแล้ว
แต่คนยังน้อยอยู่เราไป
แบบงงมาก ไม่มีไครไปเล่นเลย
เราเห็นคนอื่นไปเล่นรุ่นพี่เวียร์กัน
สตาร์อะไรนั่นอ่า

เราไปเล่นแบบ ไม่มีไครกดดัน
จับเครืองครั้งแรก แบบ ตกใจ
ตัวจริงสวยมากกกกกกกกกกกกกก
เราชอบมากเลย
แล้วหน้าจอแบบสุดๆๆอ่า
เราว่าความเร็วลื่นไหลดีนะ
จิ้มไปจิ้มมาไม่หน่วงเลย
เราตอนแรก นึกว่ามันมีปากกาด้วยเราเลยถามคนขาย
ว่ารุ่นนี้มีปากกาหรือป่าว
เขาบอกว่าไม่มี
พนักงานบริการดีอ่า ชอบมากเลยที่บูธ

แต่แอบงงกับพนักงานบูธไกล้ๆ โนเกียอ่า
ดูไม่ค่อยสนใจเราเลย
ทั้้งทีคนน้อยกว่า
เราอยากดูรุ่น N97 ด้วยแต่คนที่มีเครื่องไปไหน
ไม่รู้เลยขึ้นไปดูที่ ด้านบนแทนคิดว่าน่าจะมี
ไปถึงด้านบนเราเอง ก็พนักงานดู
พนักงานแอบตกใจมันรู้ได้ไงว่ามี

พอจับเครื่อง รู้สึกต่างกันมาก
โดยเฉพาะหน้าจอ
ตอนแรก เราสับสนสองรุ่น
ตอนนี้ ไม่สับสนเลย

Omnia HD is Winner

ปล.ความคิดส่วนตัวเรานะ จะโดนคลับโนเกียเล่นไหม เราเองเป็นคนที่ใช้ทั้งซัมซุงและโนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 23:51  

^ ผมก็คิดเหมือนคุณครับ ถ้าใครได้ไปจับทั้ง 2 รุ่นเทียบกัน แบบ ใจเป็นธรรม เพื่อเลือก ให้ได้สักเครื่องเวลานั้น
Omnia HD เป็นคำตอบที่คุณจะพูดออกมาครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 15:25  

การแข่งขันด้านมือถือนั้น หลายค่ายวัดกันด้วยเทคโนโลยีการใช้งานที่นำสมัย หรือบางค่ายก็วัดกันด้วยความบางที่เฉียบคม แต่ก็มีอีกหลายค่ายที่มีจุดขายอยู่ที่หน้าจอแบบพิเศษอย่าง AMOLED… AMOLED เป็นหน้าจอชนิดใหม่ล่าสุดที่ถูกนำมาผลิตร่วมกับโทรศัพท์มือถือของ Samsung แต่ไหนๆ LG ก็เป็นเพื่อนพ้องร่วมสัญชาติแล้ว ขอใช้ด้วยนิดหน่อยจะเป็นไรไป SH150A เป็นมือถือของ LG ที่ทำตลาดโดยใช้หน้าจอ AMOLED SH150A เป็นมือถือที่เน้นด้านการสื่อสารความเร็วสูง HSDPA ที่ถ่ายโอนข้อมูลด้วยความเร็ว 7.2MBps มีกล้องความละเอียด 2 ล้านพิกเซล และเครื่องเล่นมัลติมีเดีย ซึ่งหน้าจอแบบ AMOLED นั้นจะเป็นจอที่สามารถสู้แสงสว่างได้ดีที่สุดในตอนนี้ คุณจะเห็นมิติของภาพจากจอเล็กๆ บนมือถือได้อย่างไม่น่าเชื่อ ซึ่งคาดว่าจะกลายเป็นมาตรฐานของหน้าจอมือถือรุ่นใหม่ในเวลาไม่นาน

http://www.igadgety.com/article.php?id=1606
http://en.wikipedia.org/wiki/AMOLED

ยอมแล๊ะ Spec.โดนจัยย....

Display Type AMOLED capacitive touchscreen, 16M colors
Size 360 x 640 pixels, 3.7 inches Touch iPhone บน Symbian

Speakerphone Yes, with stereo speakers
- 3.5 mm audio jack
- DNSe 2.0 (Digital Natural Sound Engine)
- Virtual 5.1 channel Dolby surround
OS Symbian S60 rel.5
CPU ARM Cortex-A8 600 MHz processor
***3D Graphics HW Accelerator

Browser WAP 2.0/xHTML, HTML, Opera 9.5****

Battery Standard battery, Li-Ion 1500 mAh

Full Spec Info:

http://www.gsmarena.com/samsung_i8910_omnia_hd-2691.php

เปิดจองแล้ว 500 บาท ตั้งแต่วันนี้ถึงสิ้นเดือน ของขึ้น เอ๊ยย.ของเข้า 8 กรกฎาคม 52 ราคาเต็ม 26,400 บาท

สิทธิพิเศษผู้จองจะได้รับหูฟัง BlueTooth เป็นของชำร่วยติดมือในวันรับเครื่อง

ติดต่อสอบถาม

หมายเลขโทรศัพท์ 0-2689-3232 หมายเลขโทรศัพท์ โทรฟรี 1800-29-3232

http://th.samsungmobile.com/footer/contactus/contactusMain.do

หรือ Samsung Mobile Shop

http://th.samsungmobile.com/supports/findingService/samsungMobilePlaza.do

ทะเลาะกันจนงง เชิญที่สำนักงานใหญ่
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 21:16  

ในบอร์ดนี้มีไครจองก่อนไหมอ่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลการจองนะ

ส่วนตัวเราเองไม่ชอบจองก่อน

ซื้อเวลาของออกมาขายเลย

แบบเราจะซื้อของร้านประจำอ่า

แบบประทับใจตอนนั้นแลกเครื่องได้จริง

ในเจ็ดวันเหอๆๆ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2009 22:07  

ในบอร์ดนี้มีไครจองก่อนไหมอ่าขอบคุณสำหรับข้อมูลการจองนะ
ส่วนตัวเราเองไม่ชอบจองก่อนซื้อเวลาของออกมาขายเลยแบบเราจะซื้อของร้านประจำอ่า
แบบประทับใจตอนนั้นแลกเครื่องได้จริงในเจ็ดวันเหอๆๆ

..นี่เทอ Bluetooth ฟรีๆ อ่ะไม่เอาเร๋อ...
ขอถาม..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 00:48  

ขอถามผู้รู้คะ...

พอดีมีโอกาสได้ไปเดินดูโทรศัพท์ที่ห้างเดอะมอลล์ งามฯมา
แล้วพอดีผ่านไปยังร้านที่ใกล้ๆทางออกที่ขายHTCอะคะ
แล้วได้คุยกับพนักงานที่ร้าน เค้าบอกว่า
"ss i8910เนี่ย หาโหลดพวกโปรแกรมยาก ต้องไปหาโหลดเพิ่มเองอย่างยากลำบาก- -"
แล้วตอนนี้กำลังสนใจssตัวนี้อยู่มาก แต่ยังติดใจเรื่องที่พนักงานคนนั้นบอก
เลยอยากถามจากผู้รู้ก่อนคะ ว่าจริงไหม?

ขอขอบคุณล่วงหน้า
ken50
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 00:59  

เอาเว็บนี่ไปดูก่อนครับ
http://samsungi8910omnia.com/
http://hdomnia.com/

เวบหลักของ omnia hd คาดว่าจะมีเพิ่มมาอีก

บางทีคนขายก็ไม่รู้อะไรมาก ขนาดไปซื้อเน็ตบุคพนักงานขายมันยังตอบไม่ได้เลยว่ามีสเปคยังไง แถมอีกตอนโทรไปที่ samsung shop เพื่อถามเรื่องการจอง omnia hd คนขายมันยังไม่รู้เลยว่ามีเปิดจองด้วยเหรอ ผมเลขต้องบอกไปว่าขอคนที่รู้จริง ๆ มาคุยด้วยถึงได้
องุ่นเปรี้ยว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 12:44  

Grace71 ผู้เขียน:

การแข่งขันด้านมือถือนั้น หลายค่ายวัดกันด้วยเทคโนโลยีการใช้งานที่นำสมัย หรือบางค่ายก็วัดกันด้วยความบางที่เฉียบคม แต่ก็มีอีกหลายค่ายที่มีจุดขายอยู่ที่หน้าจอแบบพิเศษอย่าง AMOLED… AMOLED เป็นหน้าจอชนิดใหม่ล่าสุดที่ถูกนำมาผลิตร่วมกับโทรศัพท์มือถือของ Samsung แต่ไหนๆ LG ก็เป็นเพื่อนพ้องร่วมสัญชาติแล้ว ขอใช้ด้วยนิดหน่อยจะเป็นไรไป SH150A เป็นมือถือของ LG ที่ทำตลาดโดยใช้หน้าจอ AMOLED SH150A เป็นมือถือที่เน้นด้านการสื่อสารความเร็วสูง HSDPA ที่ถ่ายโอนข้อมูลด้วยความเร็ว 7.2MBps มีกล้องความละเอียด 2 ล้านพิกเซล และเครื่องเล่นมัลติมีเดีย ซึ่งหน้าจอแบบ AMOLED นั้นจะเป็นจอที่สามารถสู้แสงสว่างได้ดีที่สุดในตอนนี้ คุณจะเห็นมิติของภาพจากจอเล็กๆ บนมือถือได้อย่างไม่น่าเชื่อ ซึ่งคาดว่าจะกลายเป็นมาตรฐานของหน้าจอมือถือรุ่นใหม่ในเวลาไม่นาน

http://www.igadgety.com/article.php?id=1606
http://en.wikipedia.org/wiki/AMOLED

ยอมแล๊ะ Spec.โดนจัยย....

Display Type AMOLED capacitive touchscreen, 16M colors
Size 360 x 640 pixels, 3.7 inches Touch iPhone บน Symbian

Speakerphone Yes, with stereo speakers
- 3.5 mm audio jack
- DNSe 2.0 (Digital Natural Sound Engine)
- Virtual 5.1 channel Dolby surround
OS Symbian S60 rel.5
CPU ARM Cortex-A8 600 MHz processor
***3D Graphics HW Accelerator

Browser WAP 2.0/xHTML, HTML, Opera 9.5****

Battery Standard battery, Li-Ion 1500 mAh

Full Spec Info:

http://www.gsmarena.com/samsung_i8910_omnia_hd-2691.php

เปิดจองแล้ว 500 บาท ตั้งแต่วันนี้ถึงสิ้นเดือน ของขึ้น เอ๊ยย.ของเข้า 8 กรกฎาคม 52 ราคาเต็ม 26,400 บาท

สิทธิพิเศษผู้จองจะได้รับหูฟัง BlueTooth เป็นของชำร่วยติดมือในวันรับเครื่อง

ติดต่อสอบถาม

หมายเลขโทรศัพท์ 0-2689-3232 หมายเลขโทรศัพท์ โทรฟรี 1800-29-3232

http://th.samsungmobile.com/footer/contactus/contactusMain.do

หรือ Samsung Mobile Shop

http://th.samsungmobile.com/supports/findingService/samsungMobilePlaza.do

ทะเลาะกันจนงง เชิญที่สำนักงานใหญ่

เห็นในบอต ชาวSE เขายังด่าไม่เลิกเลยนี่เรื่องการใช้จอ AMOLED ว่ามันไม่ดีไม่มีใครเขาอยากใช้ ออกไปยืนในที่แจ้งมองหน้าจอแล้วเหมือนคนตาบอด มองไม่เห็นอะไรเลย
แต่นี่แม้แต่LG ตัวหลังที่ออกใหม่เขาก็เปลี่ยนมาใช้กันแล้ว ผมว่า SE เขาเป็นพวก องุ่นเปรี้ยวอีกตามเคย ติไว้ก่อนแล้วเดียวสักพักก็ทำออกมาขายเหมือนรุ่นเก่าๆในอดีต บอกนั่นไม่ดีนู้นไม่ดี แล้วก็ทำตาม - -" เขาไปถึงไหนกันแล้วไม่ใช่มีแต่สเปคในกระดาษ รอเป็นปีกว่าจะคลอดออกมา ออกมาทีหลงยุค เพื่อนเขาพัฒนาไปไกลแล้วนา
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 12:55  

องุ่นเปรี้ยว ผู้เขียน:

เห็นในบอต ชาวSE เขายังด่าไม่เลิกเลยนี่เรื่องการใช้จอ AMOLED ว่ามันไม่ดีไม่มีใครเขาอยากใช้ ออกไปยืนในที่แจ้งมองหน้าจอแล้วเหมือนคนตาบอด มองไม่เห็นอะไรเลย
แต่นี่แม้แต่LG ตัวหลังที่ออกใหม่เขาก็เปลี่ยนมาใช้กันแล้ว ผมว่า SE เขาเป็นพวก องุ่นเปรี้ยวอีกตามเคย ติไว้ก่อนแล้วเดียวสักพักก็ทำออกมาขายเหมือนรุ่นเก่าๆในอดีต บอกนั่นไม่ดีนู้นไม่ดี แล้วก็ทำตาม - -" เขาไปถึงไหนกันแล้วไม่ใช่มีแต่สเปคในกระดาษ รอเป็นปีกว่าจะคลอดออกมา ออกมาทีหลงยุค เพื่อนเขาพัฒนาไปไกลแล้วนา

ผมเห็นเงียบไปแล้วนะกระทู้ก็ลบทิ้งไปหลายหน้าแล้วและคุณอะไปขุดเรื่องขึ้นมาให้เกิดการทะเลาะอีกทำไมครับผมไม่เข้าใจ Sad
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 14:00  

Siamphoneuser ผู้เขียน:
องุ่นเปรี้ยว ผู้เขียน:

ผมเห็นเงียบไปแล้วนะกระทู้ก็ลบทิ้งไปหลายหน้าแล้วและคุณอะไปขุดเรื่องขึ้นมาให้เกิดการทะเลาะอีกทำไมครับผมไม่เข้าใจ Sad

ถ้าเราชอบเครื่องไหน ก็เสนอคุณสมบัติเด่นเพื่อให้เพื่อนๆได้พิจารณาจะดีกว่า เสียดสี Brand อื่น คิดแบบนี้ทุกคนจะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน...
...เรื่องจอ AMOLED นี่ SE X2 ก็ใช้

upcoming XPERIA X2 which will feature the following :-

8.1-megapixel camera with auto focus
Supports video recording at VGA @ 30fps (MP4 High Quality)
3.5&acute; WVGA OLED display

http://www.ubergizmo.com/15/archives/2009/06/sony_ericsson_xperia_x2_specs_leaked.html
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 15:01  

หาภาพมุมสวยมาฝากกันของคุณ MXPhone ซึ่งเป็นผู้ทำการทดสอบด้วยตนเอง[Hands On]
ตำหนิเรื่องกล้องไว้เหมือนกัน คิดว่าตัวขายจะปรับ Firmware ให้ดีกว่านี้ได้

http://www.mxphone.com/show.php?id=4349&page=1
..นอกนั้นโดยส่วนตัวคิดว่าราคาเมื่อเทียบกับคุณคุณสมบัติ SAMSUNG ซื่อสัตย์ต่อลูกค้าได้ดี ไม่มีการกั๊ก Spec ไว้ต้อนลูกค้า
ภายหลัง ตรงนี้ถือว่าได้ใจ
...สำหรับกล้องมือถือแล้วเมื่อพิจารณาจากข้อจำกัดคือขนาดของ Lens จะเห็นได้ว่ามันหมดๆตั้งแต่ 3.2 Mpxls แล้ว ฉะนั้น
เราถึงเห็น Brand แพงๆอื่นๆในรุ่นที่ผลิตเพื่องาน Office จริงๆเช่น HTC,Toshiba ฯ จึงทำไว้ที่ 3.2 Mpxls.เท่านั้น
..ในความเป็นจริงไม่มีวันที่กล้องมือถือจะไปเทียบได้กับพวกกล้อง Compact หรอกยิ่งพวก DSLR ด้วยแล้ว อยากจะบอกว่า
เลิกฝันกันซ๊ะที ที่จะมาเปลืองสตางค์กับกล้องเด็กเล่นเหล่านี้ เอาแค่ถ่ายภาพเหตุการณ์ ถ่ายเอกสารช่วยในการทำงานได้ดีก็ถือว่าคุ้มค่าแล้ว....เพราะโดยส่วนตัวจะมีกล้องประเภท Super Compact ติดกระเป๋าเพราะเบาภาพถ่ายระยะ 100 เมตรสู้กับ DSLR ได้สบายๆ...ส่วนเวลาจะถ่ายเอาจริงเพื่อให้ได้ภาพสวยๆระดับ Pro กับเค้ามั่งก็ต้องลาก DSLR ไปซึ่งมันหนักมาก
.....กล้องมือถือจะดีอยู่อย่างที่คล่องตัวในการใช้งานมากๆกับการบันทึกภาพระยะไม่เกิน 5 เมตร เท่านั้น...สำหรับคนใช้กล้องก็คงเข้าใจตรงกัน...อยากจะฝากเพื่อนๆที่ไปเสียสตางค์มากๆกับ Mobile ติดกล้องระดับเทพไว้..ว่าของให้พิจารณา Spec อื่นๆเป็นหลักก่อนจะดีกว่า
...ส่วน M8910 ที่ว่าเป็น 12Pxls. 3X Optical Zoom นั้น Spec. น้อยกว่า i8910 มากๆ ผลิตเพื่อเอาใจคนคิดว่าอยากได้มือถือติดกล้องระดับเทพเท่านั้นเองซึ่งเป็นไปไม่ได้ในความเป็นจริง...

...ที่อยากจะขอฝากไว้อย่างหนึ่งคือเราเป็นเจ้านายของบริษัทผู้ผลิตมือถือเหล่านี้ ใครมีผลงานที่ดีเราก็ให้อนาคตเค้า..อย่าไปลดศักดิ์ศรีของตนเองไปเป็นสาวก..แล้วไปคอยต่อสู้ทางความคิดเพื่อเค้ากันเลย...เค้าไม่รู้จักเราหรอก..ถูกฟ้องหมื่นประมาทแล้วเค้าจะมาช่วยแต่งทนายสู้คดีให้เรามั๊ยล่ะ....เรียนรู้วิธีที่จะสร้างสันติภาพกันดีกว่าเพราะเป็นสิ่งที่มีคุณค่า..ยากและต้องใช้สติปัญญาสูงกว่ากันมาก....
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 15:24  

การออกแบบกล้อง SS สวยทุกตัวเลยหึหึชอบจัง Smile ไม่แปลกเลยว่าทำไมคนชอบทักว่านั้นกล้องตัวใหม่เหรอ แต่จิงๆมันคือมือถือ Twisted Evil
nitt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : memory
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 16:02  

ไม่รู้ว่าตัวที่จะเข้ามาเป็น internal memory 8 GB หรือมีทั้ง 8 กับ 16 GB มีใครรู้บ้างครับ
Mite
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 18:44  

อยากรุว่ามันใช้ระบบ ปติบัตการ อะไรกันแน่อะ

ทำไม ใน www.pdamobiz.com บอกว่าใช้ wm6.1

งง มากๆๆ

ตอนนิ ลังเล อยุ่3รุ่น

omnai hd ,, n97 ,, htc dimon 2

ช่วยเลือกหน่อยดิๆๆๆ ใช้งานทั่วไป เล่นเนต ฟังเพลง

^^
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 21:54  

เหอๆๆ
หูฟังบูธทูธเหรอ
ไม่สนอ่า
ไม่ชอบใช้หูฟัง
หรือเพราะไม่มีรถขับเหอๆ
เลยไม่อยากได้
^_^

เราอยากได้พวกลำโพงมากกว่าหูฟังบูธทูธอีก
เอาแบบลำโพงดีๆ อะไรอย่างนี้
ตอนนี้เริ่มเก็บตังแล้ว

กว่าจะขายคงเก็บได้พอประมาณ
แล้วเก็บต่อไป
ราคาอาจลงมาหน่อยเมื่อเก็บถึง

^O^
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 22:19  

nitt ผู้เขียน:
ไม่รู้ว่าตัวที่จะเข้ามาเป็น internal memory 8 GB หรือมีทั้ง 8 กับ 16 GB มีใครรู้บ้างครับ

จาก Spec.บอกว่า Internal Memory 8/16 Gbs.ขอเดาโดยอ่านจากนิสัยของ SAMSUNG ว่า Internal Mem.ตัวนี้ก็เป็น MicroSDนี่แหละสามารถให้ผู้ใช้งานเปลี่ยนเองได้โดยมี slot ให้เสียบอยู่ภายในตัวเครื่องเหมือนการที่เราสามารถเปลี่ยนขนาดของ RAM ใน Comp.ได้....โดยแรกจะให้ติดเครื่องมา 8Gbs.ก่อนซึ่งเพียงพอต่อการใช้งาน...ที่คิดแบบนี้เพราะ SAMSUNG ไม่ได้ประกาศว่า Omnia i8910HD มีสองรุ่นให้เลือกเหมือน iPhone 3G 8Gbs และ 16Gbs. ตรงนี้ขอความเห็นแตกต่างจากเพื่อนๆด้วย..
Mite ผู้เขียน:
อยากรุว่ามันใช้ระบบ ปติบัตการ อะไรกันแน่อะทำไม ใน www.pdamobiz.com บอกว่าใช้ wm6.1งง มากๆๆ ตอนนิ ลังเล อยุ่3รุ่น omnai hd ,, n97,, htc dimon 2ช่วยเลือกหน่อยดิๆๆๆ ใช้งานทั่วไป เล่นเนต ฟังเพลง^^

...อ้าว..มาถามใน Board i8910HD จะให้ตอบว่าควรใช้ G-Net หรืองัยจ๊ะ...มีสองแนวทางที่ควรคิดดูคือ
1:ถ้าซื้อเครื่องเพื่อจะทำงานเอาเป็นเอาตาย..อย่าได้มีเวลาพักผ่อนกันเลยชีวิตนี้ MV สวยๆภาพสวยๆไม่ดูก็เลือก WinMo ไปเหอะ
2:ถ้าซื้อเครื่องมาเพื่อเป็นเพื่อนใจยามเหงาให้ความบันเทิงที่สมบูรณ์แบบได้ก็ i8910HD

...เหตุผล...ขณะนี้ WinMo ยังไม่สามารถขับจอ 16Mpxls.ได้เราจะเห็นจำนวนสีจากการทำงานของ WinMo เพียง 65K สีเท่านั้น
แม้จำทำเป็น Resolution 800x480 แล้วก็ตามแต่ความลึกของภาพก็น้อยกว่าจอ 16Mpxls อยู่ดี ชอบ WinMo อยู่เหมือนกันหวังว่าใน WinMo 7 คงพัฒนาจนสามารถขับจอ 16Mpxls.ได้ ซื้ออีกเหมือนกัน
...ข้อแตกต่างระหว่างจอ TFT กับ AMOLED คือ
1--TFT ไม่เรืองแสงด้วยตัวเองต้องใช้แสงไฟส่องด้านหลังจอแสดงผลนอกจากจะเปลืองหลังงานแล้ว ที่สำคัญคือจุดสีดำของภาพจะออกเป็นสีเทาเข้มๆไม่ดำจริง ทำให้ภาพเพี้ยนสีอยู่นิดๆเสมอ
2---AMOLED เรืองแสงด้วยตัวเองไม่ต้องใช้แสงไฟส่องหลังจอแสดงผล...จุดใดเป็นสีดำก็จะดำมืดไปได้เลยทำให้การแสดงสีสมจริงได้มากที่สุด ภาพจึงคมชัดกว่า TFT
3---i8910HD มี 3D Graphic HW[Hard Ware] Acceleration มาให้ด้วยถ้าจะเปรียบก็หมายถึง Card จออย่างดีใน Comp.นั่นเองซึ่งเราได้เห็นการทำงานมาแล้วใน N95 ที่มีชื่อเสียงของ Nokia กว่าเก่งขนาดไหน
4--ระบบปฏิบัติการเป็น Symbian S60 rel.5 เป็นความลับว่าจริงๆแล้วมันคือ OS 9.4 5ed หรือ OS 9.5 ตัวTop ของ Symbian กันแน่
ในความเห็นส่วนตัวมันคือ OS 9.5 ตาม Code เดิมที่มี Features มากกว่า OS 9.4 5ed อีกไม่น้อยกว่า 70 Items ทีเดียว
แต่ด้วยพันธสัญญาทางการค้า Symbian จึงเรียกเลี่ยงๆไปเพราะจะเห็นได้ชัดว่า OS ใน Satio นั้นพริ้วไหวขนาดไหนซึ่งผู้ที่ใช้ 5800 XM รู้ดีว่า OS 9.4 5ed ที่ใช้กันอยู่มันไม่มีวันทำได้แน่และ Satio กับ i8910HD ใช้ OS ตัวเดียวกันผิดกันที่ ระบบ Touch เท่านั้นเอง ก็หวังว่าการทำงานของ OS ตัว Top ของ Symbian นี้จะไม่ด้อยไปกว่า WinMo เลยเพราะเค้าก็แข่งกันสุดฤทธิ์อยู่แล้ว
พวกเราสบายๆ จ่ายตังเอาเครื่องมาใช้แค่นั้นแหละ แค่ต้องคิดกันหน่อยว่าชอบแบบไหน

Satio เป็นจอ Resitive จอภาพจะนิ่มๆในส่วนหน้า..ออกแรงจิ้มกันหน่อย ข้อดีคือใช้อะไรจิ้มก็ได้อย่าให้มีคมมีแหลมก็แล้วกัน
i8910HD เป็นจอ Capacitive เช่นเดียวกับ iPhone ใช้อยู่ จอภาพจะแข็งเหมือนกระจกใช้นิ้วได้อย่างเดียวแตะเบาๆทำงานทันทีโดยอาศัยปลายนิ้วมือไปเปลี่ยนค่าความจุทางไฟฟ้าของจอภาพเพื่อกำหนดพิกัดทำงาน
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/s0mYDZ9zIlU&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/s0mYDZ9zIlU&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 22:37  

วันนี้เปิดเว็บเห็นไอโฟนตัวใหม่แล้วคับ

ชื่อว่า iPhone 3Gs

รูปร่างเหมือนเดิม
เพิ่มกล้อง3.2M af macro
MMS
ไรอีกไม่รู้

แต่เพิ่มน้อยมาก ถือว่าแค่ปรับนิดหน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 22:56  

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/E4aQpczZC00&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 08:14  

http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=2089

SS นี่ขยันออกจริง Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 13:04  

http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=2089

SS นี่ขยันออกจริง Laughing Laughing

โอ้ Omnia2 น้อง ๆOmnia HDเลย จอเท่ากัน แถมยังเริ่มพัฒนารูปทรงด้วย เรื่องหน้าจอใหญ่และคมชัด ตอนนี้ในตลาด คงหาแบรนอื่นเทียบได้ยากแล้ว
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 16:43  

สวยดี ^^

จอใหญ่ด้วย
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 19:38  

...มาดูภาพสวยๆกันก่อนแล้วค่อยลงรายละเอียดกันต่อ..เดี๋ยวจาเครียดกันไป..เดือนหน้าได้จับตัวเป็นๆแน่

อ่ะทายกันเล่นๆก่อน ใครคือสาวใน Wallpaper ….?ลองทายดูดิ๊

ตอนนี้ ไป Download คู่มือมาอ่านกันไว้...เพื่อการตัดสินใจ...
http://samsungi8910omnia.com/wp-content/uploads/i8910_um_open_eng_rev10_090518.pdf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 22:42  

วันนี้โทรไปถามที่ บ.ซัมซุง พนักงานบอกว่าเลื่อนรับเครื่องเป็น 25 ก.ค.
แลัวแถมแค่หูฟังบลูทูธ แต่ไม่มีซองหนังและ เมม 8 กิ๊กให้ งงๆเหมือนกัน
ไม่เห็นเหมือนโฆษณาเลย Twisted Evil
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 22:57  

คนในวอลเปเปอร์คือ
เจ๊อุทาดะ ไง
เราเองก็ชอบนะ
ชอบมาตั้งแต่
First love แล้วจนกระทั้งอัลบัม
ล่าสุด ที่เป็นเพลงสากล
ชอบ Apple & Cinamon
เพราะมากกกกกก

วันนี้เขาแอบนอกเรื่องนิดนึงนะ
อิอิอิ
gettymaru
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 13:48  

Grace71 ผู้เขียน:
...มาดูภาพสวยๆกันก่อนแล้วค่อยลงรายละเอียดกันต่อ..เดี๋ยวจาเครียดกันไป..เดือนหน้าได้จับตัวเป็นๆแน่

อ่ะทายกันเล่นๆก่อน ใครคือสาวใน Wallpaper ….?ลองทายดูดิ๊

ตอนนี้ ไป Download คู่มือมาอ่านกันไว้...เพื่อการตัดสินใจ...
http://samsungi8910omnia.com/wp-content/uploads/i8910_um_open_eng_rev10_090518.pdf

หน้าจอสวยสดมากครับ อยู่กลางแดดแล้วมันจะมองไม่เห็นจริงหรือ? ดูจากภาพแล้วน่าจะสู้แสงได้พอควรเลยล่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: