Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 SONY-ERICSSON T630
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 410 / เข้าชม: 159759
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2005 14:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

T630 ตอนนี้ที่ไหนขายถูกสุดเหรอ

นาซ่าอยู่ตรงไหน?
riny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2005 16:57  

.. ผู้เขียน:
T630 ตอนนี้ที่ไหนขายถูกสุดเหรอ

นาซ่าอยู่ตรงไหน?

ถูกที่สุด ไม่รู้ค่ะ
รู้แต่ นาซ่า อยู่มาบุญครองชั้น 4 ฝั่งโตคิว แต่จะเป็นร้านที่อยู่ริมฝั่งถนนพญาไท คือร้านมันอยู่ริมติดผนังอ่ะค่ะ (อธิบายถูกไหมเนี่ย)
สังเกตง่ายๆ เป็นร้านที่คนมุงซื้อเยอะตลอด โดยเฉพาะเสาร์อาทิตย์
www.nasaphone.com
อารมณ์ดี๊ดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2005 16:49  

ถ้าหาไม่ได้ลองไปที่powerbuy ดูครับราคา 5,900 บาทสีขาวอุปกรณ์ครบ
ตัวเครื่อง+แบต1ก้อน+คู่มือไทย,อังกฤษ+วอลล์ชาร์จ+สายห้อยคอ
ก็ลอง ๆ ดูครับ แต่มาบุญครองน่าจะถูกกว่านี้แหละ
ใช้ดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2005 15:15  

ใช้รุ่นนี้มาครึ่งปีละ (ซื้อต่อเพื่อนมาเพื่อนใช้มา 1 ปี) ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากถามผู้รู้ว่า
== มีเปลี่ยนภาษาตอน inputแบบด่วนๆ(คีย์ลัด) คือเปลี่ยนจากไทยเป็นอังกฤษเลย (เพราะว่าปกติต้องไปเปลี่ยนที่ เขียน sms มันยุ่งยากไปหน่อย)

(ไม่ใช่ เปลี่ยนภาษาที่ menu นะครับ แต่มีคีย์ลัดเปลี่ยนเมนูด้วยก็ดีนะ ^-^)
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 09:54  

ใช้ดี ผู้เขียน:
ใช้รุ่นนี้มาครึ่งปีละ (ซื้อต่อเพื่อนมาเพื่อนใช้มา 1 ปี) ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากถามผู้รู้ว่า
== มีเปลี่ยนภาษาตอน inputแบบด่วนๆ(คีย์ลัด) คือเปลี่ยนจากไทยเป็นอังกฤษเลย (เพราะว่าปกติต้องไปเปลี่ยนที่ เขียน sms มันยุ่งยากไปหน่อย)

(ไม่ใช่ เปลี่ยนภาษาที่ menu นะครับ แต่มีคีย์ลัดเปลี่ยนเมนูด้วยก็ดีนะ ^-^)

หากอยู่ในเมนูที่อนุญาตให้ input เช่น การป้อนตัวอักษรเพื่อค้นหาชื่อใน contact list ในเมนู phonebook
หรือพิมพ์ sms ในเมนู messaging คุณสามารถกดปุ่ม # ค้างไว้เพื่อเลือกภาษาได้ตามต้องการ
กดปุ่ม * หากต้องการเลือกตัวพิมพ์เล็ก-ใหญ่ (สำหรับภาษาอังกฤษ)
และหากกดค้างไว้จะเป็นการเปลี่ยนรูปแบบการป้อนคำ T9 หรือ Multitap

เมื่อหน้าจออยู่ในสถานะ standby (แสดงภาพ wallpaper ที่คุณ set ไว้)
หากกดปุ่ม # ค้างไว้จะเรียก screen saver ออกมาแสดงบนหน้าจอ (ในกรณีที่มีการ set ไว้)
และหากกดปุ่ม C ค้างไว้จะเป็นการปิดเสียงทุกชนิดแม้กระทั่งเสียงชัตเตอร์

ปล. ไม่มีปุ่มลัดในการเปลี่ยนภาษาเมนู ต้องเข้าไปที่เมนู setting คับ
^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 17:17  

อยากถามว่า รุ่นนี้ใช้ภาษาจีนได้มั้ยครับ ??
เพื่อนคนจีนเค้าสนใจครับ

ขอบคุณครับ
หมอเถื่อน
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2005 15:07  

ที่ขายในเมืองไทยไม่มีเมนูภาษาจีนครับ
p**
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2005 18:57  

T630 มีปัญหาเรื่องลำโพงไว ดูดเสียงรอบข้างเข้ามาหมดปะคะ ใช้ตอนเดินบนถนนรถเยอะๆ หรือในห้างเสียงดังๆ จะได้ยินชัดไม๊๊คะ ทั้งทางเราและทางฝั่งนู้น
เพราะเห็นหลายคนเจอปัญหานี้กับSE รุ่นอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใหญ่กว่าเช่น P900 หรือ K700i

และ สามารถส่งภาพผ่าน BT ไปยังมือถือที่มีBTได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นรึเปล่าคะ

อีกคำถาม ภาพจากT630กะ Z600 อันไหนพอดูได้กว่ากันคะ
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ Wink
riny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2005 09:32  

คิดว่าเวลารับสายแล้วตั้ง volume ไว้สูงสุด น่าจะได้ยินอีกฝ่ายชัดนะคะ แต่อีกฝ่ายจะได้ยินเราชัดมั้ย ขึ้นอยู่กับสภาพตอนนั้นล่ะค่ะ สงสัยต้องเอามือป้องเอาไว้

คำตอบอื่น.. รอคนอื่นละกันนะคะ
riny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2005 10:00  

เอ๊ะ ขอแวะถามคนใช้รุ่นนี้ด้วยนะคะ
คือเบอร์ที่รับกับเบอร์โทร.ออกน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามันจะอยู่รวมกันเหรอคะ
เพราะเท่าที่ดู มันจะอยู่รวมๆกันเลย ต้องดูสัญลักษณ์ข้างหน้าเอาว่าเป็นเบอร์โทร.เข้าหรือโทร.ออก อันนี้ทำให้งงไปเล็กน้อย หรือว่าต้องกดคำสั่งตรงไหนรึเปล่าคะ
รึจะเป็นกับซิม เพราะเราใช้ซิมน้องส้มอยู่ Shocked
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2005 22:51  

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
เปง mobile phone ที่ดูหรา ฟังชั่น ครบครัน ความละเอียดของกล้องก็พอใช้ได้ ไม่เลว ซะทีเดียว ตอนนี้ผมใช้เครื่องสีดำ อยุ่ครับ ราคาประหยัดดี เสียงเรียกเข้า แม้ จะไม่เป็น mp3 แต่ก็เคลียร์ ดี Razz เกมส์ ก็สนุกดี นะ หึหึหึ
- เมนู ค่อนข้างหน่วง แต่ ไม่เป็นปัญหา สำหรับการใช้งานทั่วไป
- จอสี สดใส จอสีรุ่นนี้ สีสดกว่า Idea 601 / 602 อีกนะ ไม่เชื่อลองไปเทียบดูได้ครับ
- ราคาประหยัด นี่ละไม้ เด็ด ฟังชั่น ขนาดนี้ ราคา ~ 5900 บาท หารุ่นไหนได้เนี้ย

หากใคร กำลัง มอง หา โทรศัพท์ ไว้เพื่อใช้งาน หรือ นร. ที่ต้องการ โทศัพมือถือ ราคากลางๆ 5000 - 6000 บาท ไว้ใช้งาน T630 เป็น อีก หนึงในตัวเลือก ที่ น่า สนใจไม่น้อยเลยครับ

-------
สุดท้าย ขอ เรียน ถาม คุณ looker หรือ ผู้ที่ รู้ หน่อยนะครับ ว่า
1. ตัวเครื่อง รองรับ เกมส์ java ได้หรือ ไม่ครับ แล้ว ผมสามารถ หาโหลด เกมส์ ลงเครื่องเพิ่มได้ จาก ทางใดบ้างครับ
2. จอผมเปื้อน ง่าย จัง ( เครื่องสีดำ ) จะหาซื้อ ผ้าเช้ด จอ ได้ที่ไหน ใช้ ผ้าที่ใช้ เช็ดเลนส์ แว่นตาได้ หรือป่าวครับ
ใช้อยู่เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2005 16:01  

ช่ายๆ เห็นด้วยว่า functions ขนาดนี้ ราคาแค่นี้ ไปบอกใครๆเค้าก็แทบไม่เชื่อ
1. เกมส์ ลองเข้าเวบของ sonyericsson ดูนะคะ โหลดมาได้ แต่อาจต้องติดตั้งค่า gprs ก่อน
นี่เราก็เพิ่งโหลดเกมส์โกะลงเครื่อง เป็นเกมส์จาวา แต่ไม่ค่อยได้เล่นเพราะมันยากอ่ะ

2. รอคนอื่นตอบละกันค่ะ เราใช้ผ้าเช็ดหน้านั่นล่ะเช็ดเอาตามมีตามเกิด
Dolphin7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : BT
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2005 13:05  

Battery ของ T630 ใช้เปิด Bluetooth ตลอดทั้งวันอยู่ใด้ กี่ชั่วโมงอ่ะ? ถูกดีน่าใช้ แต่ มีคนบอกว่า Battery หมดไวมาก ยากได้คำตอบเร็วๆนะ
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2005 21:20  

Battery ของ T630 ใช้เปิด Bluetooth ตลอดทั้งวันอยู่ใด้ กี่ชั่วโมงอ่ะ? ถูกดีน่าใช้ แต่ มีคนบอกว่า Battery หมดไวมาก ยากได้คำตอบเร็วๆนะ

Reply จริงๆครับ ผมใช้อยู่อะ วันนึง หมดแน่ แบต หุหุ
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2005 23:20  

พอดีเห็นว่ามัน สามารถ เป้น moderm ได้ด้วยเหรอครับ
แล้วมันใช้งานอย่างไรอ่า

---------

ราคาเหลือ ราวๆ 5000 ต้นๆ แล้วงะ
คุณภาพ เหนือ ราคา เทคโนโลยี การเชื่อมต่อให้เครื่องที่แสนครบครัน ไม่ต้องกลัว ตก ยุค หึหึ

ปล. T630 มะใช่ smart phone นะครับ ดังนั้น คงจะเทียบกับ พวก 3230 3650 ไมได้เพราะฟังชั่นมันต่างกันฮับ แต่ T630เปง mobile phone สุดคุ้ม ที่ ฟังชั่นการใช้งานดีมาก ข้อเสีย ก็ มี คือ เมนู หน่วง พอสมควรทีเดียว มะทันใจอย่างที่คิด แต่ ถ้า คิดว่าเงิน 5000 ที่เสียไป คุ้มไหมกับเครื่องรุ่นนี้ ผมขอ การันตีเลย ว่าคุ้มแสนคุ้มครับ

....

ปล.2 ผมมะได้เชียร์ Sony ericcson เลย แต่ ว่า จากการ ใช้งาน เทียบกับ nokia 3120 / 6610 / 3220 และ samsung e700 และ x600 / pana X100,x200 / Moto C550 , E365
ผม เห็นว่า ทั้งราคา และ คุณ ภาพ T630 ดู น่าใช้ที่สุดอะครับ
kobpluem
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2005 23:32  

อยากทราบว่ารถ่นนี้จะเก็บแมสเสด ได้ประมาณกี่ข้อความหรอคะ
Boliden
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : +=+ Float's Mobile Agent ????????????? SE ??????????! +=+
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2005 17:58  

โปรแกรมที่ชาว SE ไม่ควรพลาด! แล้วคุณจะรุถึงความสามารถที่แท้จริงจากมือถือ และจะไม่ผิดหวังที่คุณซื้อมา
http://www.se-club.net/forum/viewtopic.php?t=119&highlight=t630

webboard Sony Ericsson Club
http://www.se-club.net/forum/index.php

Free Download T630 เกม ธีม screensaver ringtone wallpaper software
http://www.myt630.lasyk.net/
t88
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2005 00:32  

เอา t637 มาจากเมกา ไม่ทราบว่าใช้ในบ้านเราได้มั้ยคะ เห็นว่าเหมือน t630 เด๊ะเลย Confused
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2005 12:37  

นิวน้อย ผู้เขียน:
Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
เปง mobile phone ที่ดูหรา ฟังชั่น ครบครัน ความละเอียดของกล้องก็พอใช้ได้ ไม่เลว ซะทีเดียว ตอนนี้ผมใช้เครื่องสีดำ อยุ่ครับ ราคาประหยัดดี เสียงเรียกเข้า แม้ จะไม่เป็น mp3 แต่ก็เคลียร์ ดี Razz เกมส์ ก็สนุกดี นะ หึหึหึ
- เมนู ค่อนข้างหน่วง แต่ ไม่เป็นปัญหา สำหรับการใช้งานทั่วไป
- จอสี สดใส จอสีรุ่นนี้ สีสดกว่า Idea 601 / 602 อีกนะ ไม่เชื่อลองไปเทียบดูได้ครับ
- ราคาประหยัด นี่ละไม้ เด็ด ฟังชั่น ขนาดนี้ ราคา ~ 5900 บาท หารุ่นไหนได้เนี้ย

หากใคร กำลัง มอง หา โทรศัพท์ ไว้เพื่อใช้งาน หรือ นร. ที่ต้องการ โทศัพมือถือ ราคากลางๆ 5000 - 6000 บาท ไว้ใช้งาน T630 เป็น อีก หนึงในตัวเลือก ที่ น่า สนใจไม่น้อยเลยครับ

-------
สุดท้าย ขอ เรียน ถาม คุณ looker หรือ ผู้ที่ รู้ หน่อยนะครับ ว่า
1. ตัวเครื่อง รองรับ เกมส์ java ได้หรือ ไม่ครับ แล้ว ผมสามารถ หาโหลด เกมส์ ลงเครื่องเพิ่มได้ จาก ทางใดบ้างครับ
2. จอผมเปื้อน ง่าย จัง ( เครื่องสีดำ ) จะหาซื้อ ผ้าเช้ด จอ ได้ที่ไหน ใช้ ผ้าที่ใช้ เช็ดเลนส์ แว่นตาได้ หรือป่าวครับ

ขออภัยที่ห่างหายไปนาน...
รุ่นนี้โหลดเกมส์จาวามาเล่นได้แน่นอนช้วร์ป้าด! เข้าไปที่ wap.sonyericsson.com
เลือก Region เลือก Location แล้วเลือกหัวข้อ Fun & Download (สนุกสนาน & ดาวน์โหลด)
มีเกมส์จาวาให้โหลดฟรีเพียบ หากคุณเข้าเวปอื่นส่วนใหญ่จะเสียเงินนะ!

สำหรับตัวบอดี้รวมทั้งหน้าจอ ผ้านุ่มๆ ทั้งหลายแหล่เช็ดได้หมดแหละคับ!
ผ้าแบบไหนเช็ดได้ แบบไหนหยาบเกินไปไม่ควรเอามาเช็ดเราสัมผัสดูก็รู้คับ
เวลาไปไหนมาไหนผมไม่ค่อยชอบพกพาอะไรเยอะแยะ ถ้าเห็นมันเปื้อนทนไม่ไหวก็ถลกชายเสื้อยืดเช็ดเอา!
สะดวกดี สะอาดด้วย แถมไม่เป็นรอยอีกต่างหาก *ยกเว้น เลนส์กล้องควรเอาผ้าเช็ดเลนส์เช็ดนะคับ

ผมไม่แนะนำให้เอาผ้าเช็ดเลนส์ไปเช็ดมั่ว ควรแยกไว้เช็ดเลนส์โดยเฉพาะ
เลนส์กล้องดิจิตอลหรือเลนส์กล้องถ่ายวีดีโอก็เช็ดได้เหมือนกันขอให้เป็น "เลนส์" เท่านั้น
บางคนเอาไปเช็ดกระจกแว่นตา เช็ดมือถือ เช็ดดะไม่ว่าเลนส์ หน้าจอ บอดี้ ฯ
ไม่ควรอย่างยิ่งเพราะผ้าจะติดความมัน เมื่อเอาไปเช็ดเลนส์จะทำให้เลนส์มัว

T630 หากเทียบความสามารถกับราคาค่าตัวขณะนี้คุ้มสุดโต่งแล้วคับ!
เคนชิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2005 20:12  

อยากทราบวิธีการนำรูปภาพตัวเองออกจากตัวเครื่อง ทำอย่างไรใครบอกหน่อยเถอะนะ
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 00:44  

ตอนนี้จอเป็น ลอย เยอะ เลยงะ ว่าจาเอาไป ติดแผ่นกัน เป็นรอยแล้วอะครับ
คิดว่าควรเอาไปติดดีไหมครับ

Cool Cool Cool

ผมจะ ส่งข้อ มูล จาก โทรศัพ - > PC ควร จะ ใช้ อุปกรณ์ ตัวไหนดีครับ
พอร์ต Irda ราคาเท่าไหร่เหรอครับ ที่ไว้ ติดกะ คอมอะครับ

T630 หรู หราดีอะ ชอบๆๆ
ผมว่า ดูดีกว่า T610 ซะอีก ดู modern กว่านะ จอ สดใส กว่าอิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2005 22:42  

ตอนนี้จอเป็น ลอย เยอะ เลยงะ ว่าจาเอาไป ติดแผ่นกัน เป็นรอยแล้วอะครับ
คิดว่าควรเอาไปติดดีไหมครับ

ผมจะ ส่งข้อ มูล จาก โทรศัพ - > PC ควร จะ ใช้ อุปกรณ์ ตัวไหนดีครับ
พอร์ต Irda ราคาเท่าไหร่เหรอครับ ที่ไว้ ติดกะ คอมอะครับ

T630 หรู หราดีอะ ชอบๆๆ
ผมว่า ดูดีกว่า T610 ซะอีก ดู modern กว่านะ จอ สดใส กว่าอิอิ

1. แล้วแต่คุณสิคับ ผมก็อยากได้ ว่าจะหาดูนะ
2. แนะนำว่าให้ซื้อ blutooth port คับ เพราะมีความเร็วมากกว่า infrared + ไม่ต้องจ่อ จะยี้ห่ออะไรก็ได้ แต่ผมใช้ของ billionton ราคาปรามาน ไม่เกิน 1000 มี แบบ 10 เมตร และ 100 เมตร
3. แน่นอน ก็ใหม่กว่านิ อิ

ที่ผมไม่ชอบในรุ่นนี้คือ เมนูหน่วงมาก เปลี่ยนธีม น๊าน นาน เล่น java midp2.0 ไม่ได้ เล่น java บางเกมอืดดดด load นาน และ mem ที่มีเพียงแค่ 2mb ต้องจัดสรรเปนอย่างดีเลย Confused
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2005 23:24  

เมนู หน่วง ทีเดียวอะ แต่ก็ ไม่ เป็นปัญหามาก แต่ อาจจะ หงุดหงิดได้ ถ้ารีบ ใช้ จริงๆ Cool Cool
แต่คุ้มสุด ครับ ทั้ง ดีไซน์ Software ในเครื่อง ครบครันดี

2Mb. ถ้าไม่เล่งเกมส์ ก็ ถือ ว่าใช้ได้ครับ 60 รูป กับ เสียง อีก นิดหน่อย
ธีม น่ารัก สวยงดงาม

ผม ยกให้รุ่นนี้ มี จอ tft - 65000 สี ที่ สวย มากเลย อะครับ อาจจะไม่ที่สุด แต่ ขอบอก ว่า สีสดม๊ากกกก
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2005 18:07  

mem น้อยก็จริง แต่ถ้ารู้จักใช้ก็ไม่มีปัญหา

ตอนผมใช้รุ่นนี้มีซีมอยู่ในเครื่องแค่ 2 อัน (บางคนสะกดว่า ธีม) อันหนึ่งเป็นซีมที่โหลดจากเวปและใช้อยู่ อีกอันลบไม่ได้เพราะเป็น Protected file
ริงโทนก็มีอยู่แค่ 4 อัน จริงๆ แล้วอันเดียวก็พอ แต่อยากแยกเสียงเรียกเข้าเป็นรายบุคคลก็เลยต้องมี 4
พวกภาพวอลเปเปอร์ สกรีนเซฟเวอร์ที่มากับเครื่องลบทิ้งเกลี้ยงเพราะไม่ได้ใช้ ไปหาโหลดในเวปสวยกว่าเยอะ บางทีก็เอากล้องดิจิตอลจริงๆ ถ่ายแล้วใช้โปรแกรม Image Editor ที่มากับแผ่นครอปภาพให้พอดีหน้าจอแล้วค่อยโหลดลงเครื่อง ได้ภาพละเอียดกว่า สวยกว่า ไม่เปลือง mem ที่สำคัญ..ฝีมือเราเอง

ทั้งภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว ริงโทน ซีม ผมมีสต๊อคอยู่ในคอมพ์เพียบ ยกเว้นพวกเกมส์ เพราะไม่ค่อยสนใจ
เวลาเบื่อก็ลบทิ้งแล้วเลือกโหลดอันใหม่ในสต็อคลงเครื่องผ่าน BT รวดเร็วทันใจดีคับ!
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2005 07:28  

Laughing Laughing Laughing

สุดยอดอะ เพิ่งรู้ ว่ารุ่นนี้ ก็ เล่น Karaoke ออน โมบายได้ นะ อิอิ
Nokia ยัง ทำได้ แค่ รุ่นหรู ๆ เท่านั้น เอง
มี 3220 อะมั้ง ที่ ถูกสุด ของ Nokia แล้ว เล่น Karaoke ออน โมบายได้อะ

5000 กว่าบาท นะเนี้ย คิดว่าคุ้มไหม ละครับ คุณผู้ชม

ปล. ค้างคาใจอยู่เรื่อง หนึ่ง อะครับ
จะทำให้ T630 เป็นโมเดม ทำ อย่างไรเหรอครับ
จอมันเป็นรอยง่ายจัง ผมก็ รักษา นะ แต่ มัน ขีดข่วน เตม เลย Y_Y
sonyman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2005 18:31  

ขอถามหน่อยครับ

1.เพิ่งซื้อมา เป็นแบต Li-Polymer 750 mA แต่ทำไมมันหมดเร็วจังครับ ชาร์ตเสร็จไม่กี่ชั่วโมง แบตแหว่งไปขีดนึงแล้วอ่ะครับ วันนึง ก็ 1 ใน 3 ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยได้ใช้เท่าที่ควร หรือเป็นเพราะว่ายังใหม่อยู่ ผมชาร์ตมาแค่ 2 ครั้งเองครับ ใช้ๆไปหายไหมครับ ถ้าไม่หาย เอาไปเคลมได้ไหมครับ แบตโพลิเมอร์ แบบนี้ น่าจะอยู่ได้นานกว่านี้นะครับ อีกนิดครับ แล้วมีวิธีใช้แบตแบบนี้ให้ทนๆนานๆไหมครับ แบบว่าวิธีชาร์ตอ่ะไรน่ะครับ จะได้ทนๆ ไม่เสื่อมไว

2.เวลาชาร์ตอ่ะครับ ถ้าเปิดเครื่องน่ะ ดูยังไงว่าแบตเต็มแล้ว แล้วถ้าปิดเครื่องล่ะครับ ดูไม่ออกเลย ไม่เห็นมีอะไรปรากฏเลย ทั้งปิดและเปิดเครื่องชาร์ต ดูยังไงครับว่าเต็มแล้ว

3.รบกวนสุดท้ายแล้วครับ contrant ของหน้าจอ ควรปรับมากหรือน้อยดี ที่จะทำให้หน้าจอทนๆน่ะครับ ผมเป็นแบบที่ซื้อมา คือ contrant สูงน่ะครับ ปรับไปทางซ้ายสุด ก็สวยดี แต่จะมีผลเสียหรือเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าอยากให้เครื่องทนๆน่ะครับ งบน้อย ได้เครื่องดีขนาดนี้ดีใจแล้วครับ อยากให้มันใหม่ๆๆๆ ทนๆๆๆ นานๆ น่ะครับ ขอบคุณมากครับ

*-* รัก sonyericson มาก ใช้มาตั้งแต่ t29 แล้ว ทนพอสมควร ชอบๆน่ะครับ
Boliden
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2005 15:37  

sonyman ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ

1.เพิ่งซื้อมา เป็นแบต Li-Polymer 750 mA แต่ทำไมมันหมดเร็วจังครับ ชาร์ตเสร็จไม่กี่ชั่วโมง แบตแหว่งไปขีดนึงแล้วอ่ะครับ วันนึง ก็ 1 ใน 3 ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยได้ใช้เท่าที่ควร หรือเป็นเพราะว่ายังใหม่อยู่ ผมชาร์ตมาแค่ 2 ครั้งเองครับ ใช้ๆไปหายไหมครับ ถ้าไม่หาย เอาไปเคลมได้ไหมครับ แบตโพลิเมอร์ แบบนี้ น่าจะอยู่ได้นานกว่านี้นะครับ อีกนิดครับ แล้วมีวิธีใช้แบตแบบนี้ให้ทนๆนานๆไหมครับ แบบว่าวิธีชาร์ตอ่ะไรน่ะครับ จะได้ทนๆ ไม่เสื่อมไว

2.เวลาชาร์ตอ่ะครับ ถ้าเปิดเครื่องน่ะ ดูยังไงว่าแบตเต็มแล้ว แล้วถ้าปิดเครื่องล่ะครับ ดูไม่ออกเลย ไม่เห็นมีอะไรปรากฏเลย ทั้งปิดและเปิดเครื่องชาร์ต ดูยังไงครับว่าเต็มแล้ว

3.รบกวนสุดท้ายแล้วครับ contrant ของหน้าจอ ควรปรับมากหรือน้อยดี ที่จะทำให้หน้าจอทนๆน่ะครับ ผมเป็นแบบที่ซื้อมา คือ contrant สูงน่ะครับ ปรับไปทางซ้ายสุด ก็สวยดี แต่จะมีผลเสียหรือเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าอยากให้เครื่องทนๆน่ะครับ งบน้อย ได้เครื่องดีขนาดนี้ดีใจแล้วครับ อยากให้มันใหม่ๆๆๆ ทนๆๆๆ นานๆ น่ะครับ ขอบคุณมากครับ

*-* รัก sonyericson มาก ใช้มาตั้งแต่ t29 แล้ว ทนพอสมควร ชอบๆน่ะครับ

1. คุณเปิด bluetooth ทิ้งไว้หรือเปล่า ถ้าโอนถ่ายข้อมูลกับคอมบ่อยๆ แบตจะหมดเร็วน่ะ

2. เวลาปิดเครื่องแล้วชารจ จะขึ้นหน้าจอว่ากำลังชาร์จสักพักแล้วจะดับไป จะมีไฟสีแดง ที่จอยสติ้ก เมื่อชาร์จเตม ไฟสีแดงจะหายไป หรือคุณลองกดปุ่มอะไรก็ได้ก็จะโชวหน้าจอชาร์จมาให้คับ

3. ผมไม่ได้ลองคับ เพราะคิดว่ามันก็สวยอยู่แล้ว เรื่องนี้คงต้องถามผู้รู้
sonyman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : batt
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2005 22:43  

ซื้อมาอาทิตย์หนึ่งแล้วครับ เครื่องศูนย์บริสเทล ซื้อมาแล้วแย่มาก แบตใช้เพียง 12 ชั่วโมง แหว่งไปเยอะมากๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เยอะเท่าเครื่องก่อน คาดว่า ถ้าใช้เยอะๆ แบบปกติ วันเดียวแบตหมดแน่ๆ

ชาร์ตเต็มๆ ใช้ 3 วัน แบตหมดครับ ใช้น้อยมากๆ สำหรับผม ถ้าเทียบกับเครื่องอื่นๆ เช่น C650 /moto เครื่องเก่าผม ยังใช้ได้มากกว่านี้อีกเท่าตัว ทั้งๆ ที่แบตธรรมดา ผมถ่ายรูป syn. คอมบ่อยๆ

รู้สึกแย่มาก ๆ ดูๆ แล้ว เพื่อนๆ เป็นแบบนี้กันหรือเปล่าครับ เครื่องอื่นแบบนี้หรือเปล่า

อย่างวันนี้ ชาร์ตเต็มที่ จากแบตหมดเลยนะ ไฟแดงกระพริบๆเลย ชาร์ต 2 ชั่วโมงครึ่ง เต็มแล้ว งงเหมือนกัน ก็เอาไปใช้ โทรไปไม่เกิน 10 นาที แทบไม่ได้เปิดเล่นเลย ประมาณบ่าย5 แบตแหว่งไปแล้วสองแหว่ง sad เลยท่าน ก็เลยอยากรุ้ เลยพยายามโทรๆๆ คุยกับเพื่อน (ก็ไม่นานอีกนั่นล่ะ) ตอนนี้ 22.15 น. แบตหายไป 2 ใน 3 ส่วน จากที่ชาร์ตเสร็จมายังไม่ครบ 12 ชั่วโมง

เซงเลย นี่เหรอ Lithium-Polymer 770mA.

ถ้าทำโทร(ศัพท์แล้ว ไม่ว่าจะเสปกเลิศเลอแค่ไหน เพราะยอมรับว่า ทุกอย่างดีหมด ราคาก็ถูกมากๆ แต่เรื่องแบตสำคัญนะครับ ผมว่าสำคัญกว่า บลูทูส อีก เห็นโฆษณาไว้ว่าแบตดี ไม่จริงเลย แต่แบตเป็นแบบนี้ บอกคำเดียวว่าแย่ครับ ss ที่ว่าแย่นะ เจอ se t630 แย่กว่าอีก

นี่ขนาดแบตยังไม่เสื่อมนะ อีกหน่อยแบตเสื่อม คงต้องคอยชาร์ตทุกชั่วโมง

เสียความรู้สึกที่สุด เรื่องจริงนะครับ ไม่ได้โจมตี airchat_s@hotmail.com
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: batt
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2005 10:49  

sonyman ผู้เขียน:
ซื้อมาอาทิตย์หนึ่งแล้วครับ เครื่องศูนย์บริสเทล ซื้อมาแล้วแย่มาก แบตใช้เพียง 12 ชั่วโมง แหว่งไปเยอะมากๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เยอะเท่าเครื่องก่อน คาดว่า ถ้าใช้เยอะๆ แบบปกติ วันเดียวแบตหมดแน่ๆ

ชาร์ตเต็มๆ ใช้ 3 วัน แบตหมดครับ ใช้น้อยมากๆ สำหรับผม ถ้าเทียบกับเครื่องอื่นๆ เช่น C650 /moto เครื่องเก่าผม ยังใช้ได้มากกว่านี้อีกเท่าตัว ทั้งๆ ที่แบตธรรมดา ผมถ่ายรูป syn. คอมบ่อยๆ

รู้สึกแย่มาก ๆ ดูๆ แล้ว เพื่อนๆ เป็นแบบนี้กันหรือเปล่าครับ เครื่องอื่นแบบนี้หรือเปล่า

อย่างวันนี้ ชาร์ตเต็มที่ จากแบตหมดเลยนะ ไฟแดงกระพริบๆเลย ชาร์ต 2 ชั่วโมงครึ่ง เต็มแล้ว งงเหมือนกัน ก็เอาไปใช้ โทรไปไม่เกิน 10 นาที แทบไม่ได้เปิดเล่นเลย ประมาณบ่าย5 แบตแหว่งไปแล้วสองแหว่ง sad เลยท่าน ก็เลยอยากรุ้ เลยพยายามโทรๆๆ คุยกับเพื่อน (ก็ไม่นานอีกนั่นล่ะ) ตอนนี้ 22.15 น. แบตหายไป 2 ใน 3 ส่วน จากที่ชาร์ตเสร็จมายังไม่ครบ 12 ชั่วโมง

เซงเลย นี่เหรอ Lithium-Polymer 770mA.

ถ้าทำโทร(ศัพท์แล้ว ไม่ว่าจะเสปกเลิศเลอแค่ไหน เพราะยอมรับว่า ทุกอย่างดีหมด ราคาก็ถูกมากๆ แต่เรื่องแบตสำคัญนะครับ ผมว่าสำคัญกว่า บลูทูส อีก เห็นโฆษณาไว้ว่าแบตดี ไม่จริงเลย แต่แบตเป็นแบบนี้ บอกคำเดียวว่าแย่ครับ ss ที่ว่าแย่นะ เจอ se t630 แย่กว่าอีก

นี่ขนาดแบตยังไม่เสื่อมนะ อีกหน่อยแบตเสื่อม คงต้องคอยชาร์ตทุกชั่วโมง

เสียความรู้สึกที่สุด เรื่องจริงนะครับ ไม่ได้โจมตี airchat_s@hotmail.com

ผมใช้รุ่นนี้หลายเครื่อง ซื้อสีขาวแล้วก็เปลี่ยนเป็นสีดำ ขายต่อให้เพื่อนก็ไม่มีปัญหา พี่ชายฝากซื้อ เพื่อนคนอื่นๆ เห็นแล้วชอบก็ฝากซื้อ ทุกคนไม่เจอปัญหาในเรื่องนี้เลยคับ

แบตฯ หมดเร็วมีหลายสาเหตุด้วยกัน
1. แบตฯ มีปัญหาในตัวเอง (หากเพิ่งซื้อสามารถส่งเคลมได้)
2. ใช้งานในพื้นที่สัญญาณอ่อนหรือสัญญาณขาดๆ หายๆ (สังเกตุความเข้มของสัญญาณ) เนื่องจากเครื่องต้องใช้พลังงานในการ search หาสัญญาณตลอดเวลา
3. คุณเปิดฟังก์ชั่นการใช้งาน BT, IrDa ค้างไว้หรือเปล่า? ไฟหน้าจอรุ่นนี้สามารถปรับตั้งความสว่างได้ (contrast) หากคุณตั้งค่าความสว่างหน้าจอมากเกินไปก็กินแบตฯ คับ
4. เครื่อง SE ทุกรุ่นชาร์จแบตฯ เต็มที่ 4 ชั่วโมง ไม่ใช่ 2 หรือ 2 ชั่วโมงครึ่ง (ในกรณีที่แบตฯ หมดเกลี้ยง) ถึงแม้สัญลักษณ์แบตฯ จะเต็มแล้วก็ควรชาร์จให้ครบ 4 ชั่วโมง หากเกินกว่านี้ก็ไม่เป็นไร เช่น ชาร์จกลางคืน พรุ่งนี้เช้าดึงออก แต่ไม่ใช่ชาร์จข้ามวันข้ามคืน
เวลาชาร์จแบตฯ ถ้าเปิดเครื่องไว้และมีการใช้งานตลอดเวลาก็ต้องเพิ่มเวลาชาร์จ แต่ถ้าปิดเครื่องชาร์จให้ครบ 4 ชั่วโมงก็จะดีมาก

วิธีแก้
คุณสามารถเริ่มนับ 1 ใหม่สำหรับแบตฯ รุ่นนี้โดยใช้งานมือถือให้แบตฯ หมดเกลี้ยง (เครื่องดับคามือ) แล้วนำไปชาร์จให้ครบ 4 ชั่วโมงโดยปิดเครื่องทิ้งไว้
พอครบ 4 ชั่วโมงลองนำมาใช้งานดู พยายามหลีกเลี่ยงการใช้งานตามข้อ 2 และ 3 ซึ่งโดยปรกติถ้าแบตฯ ไม่มีปัญหาในตัวเองแล้วใช้งานตามปรกติ ถ่ายรูปบ้างนิดหน่อย สามารถอยุ่ได้ 2-3 วันคับ

ถ้าทำแล้วยังเหมือนเดิม ก็ส่งเครมได้เลยคับ แต่ผมอยากได้ลองแก้ปัญหาด้วยตัวเองดูก่อน เพราะถ้าคุณนำส่งศูนย์ฯ ศูนย์ฯ ก็ต้องรับไว้ test ก่อนอยู่ดี (เครื่องศูนย์ฯ ไหนๆ ก็ส่งเครมได้ที่ Loxley คับ)
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ??????!
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2005 10:56  

T630 เครื่องศูนย์ Loxley
ขายพร้อม HBH-602 (บลูทูธแบบ Headset)
6990 บาท
sonyman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : thanks.
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2005 11:00  

ขอบคุณครับ ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ

จะลองทำดูนะครับ

แต่สงสัยเป็นเรื่องสัญญาณน่ะครับ เพราะรู้สึกว่า สัญญาณมันวูบๆวาบๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับ ทั้งๆที่ก็ใช้งานอยู่ในกรุงเทพ อยู่แถวศิริราชครับ เครื่องอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา ไม่รู้ทำไม สัญญาณมันไม่นิ่ง ไม่เต็มเลย 2-3 ขีดบ้าง เต็มบ้าง

คงเป็นเพราะเรื่องนี้

แต่เดี๋ยวจะลองเริ่มใหม่กับแบตดูก่อนครับ

thanks you ....... chat
ฟหก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2005 17:21  

ผมก้อใช้ไม่ถือว่าเยอะมาก

แต่แบตก้อหมดเรวแต่ไม่เหมือนที่คุณบอกไว้อะ มะรุเหมือนกันทามไม

แต่ก้อมะค่อยซีเรียสอาไร เพราะเท่าที่ใช้ไม่ดีแค่เรื่องแบตนี่แหละ

แล้วก้อตอนแรกสุดชาร์จไว้ 12 ชม.หรือป่าวคับ หรือว่าน้อยกว่า

เหงเค้าบอกครั้งแรกต้อง 12 ชม.อะ
jamy2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2005 10:49  

พอดีเพิ่งซื้อ T630 มาใช้ค่ะ เวลาสแตนบายมันจะเป็นนาฬิกาดิจิตอลที่หน้าจอ พอเวลามีคนโทรเข้าแล้วเราไม่ได้รับ หรือมีข้อความเข้ามา แต่เรายังไม่เห็น สักพักมันจะเข้าสแตนบายเหมือนเดิม แต่มันไม่โชว์สัญลักษณ์ว่ามีคนโทรเข้าหรือมีข้อความที่หน้าจอสแตนบายเลย มีวิธีไหนไหมค่ะที่เวลาสแตนบายให้โชว์บอกว่ามีสายไม่ได้รับหรือมีข้อความเข้าได้น่ะค่ะ
amon2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2005 15:12  

เวลาชาร์จแบตปิดเครื่อง หน้าจอของเราเป็นแถบดำแนวขวาง แปลว่าอะไรค่ะ ในคู่มือทำไมบอกว่าเป็นรูปสัญลักษณ์แบต ยังงี้เครื่องผิดปกติหรือปล่าวค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2005 00:02  

jamy2 ผู้เขียน:
พอดีเพิ่งซื้อ T630 มาใช้ค่ะ เวลาสแตนบายมันจะเป็นนาฬิกาดิจิตอลที่หน้าจอ พอเวลามีคนโทรเข้าแล้วเราไม่ได้รับ หรือมีข้อความเข้ามา แต่เรายังไม่เห็น สักพักมันจะเข้าสแตนบายเหมือนเดิม แต่มันไม่โชว์สัญลักษณ์ว่ามีคนโทรเข้าหรือมีข้อความที่หน้าจอสแตนบายเลย มีวิธีไหนไหมค่ะที่เวลาสแตนบายให้โชว์บอกว่ามีสายไม่ได้รับหรือมีข้อความเข้าได้น่ะค่ะ

ผมว่าก็น่าจะมีอะไรโชว์บ้าง เคยใช้ moto ก็เป็นเสียงบอก ติ๊ดๆ

แต่พอใช้อิริคสัน ก็ไม่มี ซัมซุงก็ไม่มีครับ ต้องกดดูอย่างเดียว ยอมรับว่า น่าจะมีระบบนี้ เพราะพอใช้ๆไปแล้ว สายไม่ได้รับ เพียบ โดยที่เราไม่รู้เลย ถ้าไม่กดดู

ตอนนี้แบตผมที่มีปัญหา ใช้ได้เรียบร้อยแล้วครับ แต่ใช้ได้เวลาสั้นไปนิด คือ 2-3 วัน สองวันกว่าๆน่ะครับ แต่คงเป็นเพราะ อะไรๆ มันสว่างมากน่ะครับ ไฟติดสว่างนานมากๆ กว่าจะดับ จอก็ติดนาน ถ้าไม่ล๊อคเครื่อง วางไว้ ตั้งนานกว่าจะดับ ก้ดีครับ สว่างดี

ก็ไม่ชอบหรอกนะ ที่แบตหมดเร็ว บางวันเอาไปก็ลุ้นๆ ว่าจะพอไหม แต่ก็พอนะ เพราะ พอใกล้หมด มันลดช้าดี แล้วไฟอะไรติดนาน ชอบครับ เหมือนมีไฟฉายเลย

รวมๆ แล้วดีครับ ถูกมากๆ ระบบเยอะ คุ้ม ที่สำคัญ หรูครับ เหมือนขับเบนซ์ ในราคามิตซูครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2005 12:16  

ฟหก ผู้เขียน:
ผมก้อใช้ไม่ถือว่าเยอะมาก

แต่แบตก้อหมดเรวแต่ไม่เหมือนที่คุณบอกไว้อะ มะรุเหมือนกันทามไม

แต่ก้อมะค่อยซีเรียสอาไร เพราะเท่าที่ใช้ไม่ดีแค่เรื่องแบตนี่แหละ

แล้วก้อตอนแรกสุดชาร์จไว้ 12 ชม.หรือป่าวคับ หรือว่าน้อยกว่า

เหงเค้าบอกครั้งแรกต้อง 12 ชม.อะ

แบตฯ รุ่นใหม่อย่าง Li-ion หรือ Li-polymer ชาร์จครั้งแรกหรือครั้งไหนๆ ก็แค่ 4 ชั่วโมง
หากเป็นแบตฯ รุ่นน้องโบ (ราณ) อย่าง Ni-cd หรือ Ni-MH จะต้องชาร์จครั้งแรก 12-16 ชั่วโมงคับ

jamy2 ผู้เขียน:

ทุกอย่างที่คุณว่ามาถือว่าปรกติ เป็น Spec ของเครื่องรุ่นนี้ ไม่สามารถปรับตั้งให้เป็นอย่างที่คุณต้องการได้
หากเป็นเครื่องรุ่น K700i S700i K750i จะมีสัญลักษณ์ missed calls เมื่อมีคนโทรเข้ามาแต่คุณไม่ได้รับหรือสัญลักษณ์รูปซองจดหมายในกรณีที่มีข้อความส่งเข้ามาแต่คุณยังไม่ได้เปิดอ่านแสดงให้เห็นถึงแม้หน้าจอตัดเข้าสู่ saved mode หรือ sleep mode ก็ตาม

amon2 ผู้เขียน:
เวลาชาร์จแบตปิดเครื่อง หน้าจอของเราเป็นแถบดำแนวขวาง แปลว่าอะไรค่ะ ในคู่มือทำไมบอกว่าเป็นรูปสัญลักษณ์แบต ยังงี้เครื่องผิดปกติหรือปล่าวค่ะ

หากคุณปิดเครื่องชาร์จแบตฯ ตรงปุ่มจอยสติ๊กจะมีไฟสีแดงติดค้างพร้อมสัญลักษณ์แบตฯ ขยับไปขยับมาบนหน้าจอ สักพักไฟหน้าจอจะหรี่ลงแล้วจะดับสนิทไม่เห็นอะไรในเวลาต่อมา แต่ถ้าคุณไปสัมผัสถูกปุ่มใดๆ เข้า ไฟหน้าจอจะติดและสัญลักษณ์แบตฯ จะปรากฏบนหน้าจอให้เห็นอีก จะเป็นอย่างนี้เรื่อยไป พอแบตฯ เต็มไฟสีแดงที่ปุ่มจอยสติ๊กจะดับ ถ้าสัมผัสถูกปุ่มใดๆ ก็จะเห็นสัญลักษณ์แบตฯ บนหน้าจอเป็นสีเขียวเต็มแท่งหยุดนิ่งไม่ขยับ
หากคุณชาร์จแบตฯ แล้วไฟเข้าก็ไม่ต้องกังวลอะไร ถือว่าปรกติคับ

ในความคิดเห็นส่วนตัวผม แบตฯ รุ่นนี้มีระยะเวลา standby และ talk time อยู่ในเกณฑ์ปรกติสามารถอยู่ได้ 2-3 วัน แต่ถ้ามีการใช้งานโหดรวมไปถึงการใช้งานอื่นๆ นอกเหนือจากโทรออก-รับสายเข้าก็อาจต้องชาร์จทุกวัน สำหรับผมชาร์จฯ วันเว้นวันคับ
Manhaton
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2005 14:08  

ขอบคุณคุณ Looker มากๆครับ ที่คอยตอบปัญหาให้กับเพื่อนๆน้องๆทุกท่าน
มีส่วนมากที่ทำให้ผมกำลังจะซื้อเครื่องใหม่ ให้แฟนผม และแม่ คนล่ะเครื่องครับ
(ของเก่าที่เค้าใช้กันมันรวนหมดแล้วครับ)
อยากสอบถามนิดนึงครับ ถ้าซื้อที่ Nasa phone นี่ เชื่อถือได้ไหมครับ หมายถึงคุณภาพเครื่องน่ะครับ และเราจะส่งซ้อมยังไงครับ ถ้าเครื่องเกิดเสีย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2005 10:42  

Manhaton ผู้เขียน:
ขอบคุณคุณ Looker มากๆครับ ที่คอยตอบปัญหาให้กับเพื่อนๆน้องๆทุกท่าน
มีส่วนมากที่ทำให้ผมกำลังจะซื้อเครื่องใหม่ ให้แฟนผม และแม่ คนล่ะเครื่องครับ
(ของเก่าที่เค้าใช้กันมันรวนหมดแล้วครับ)
อยากสอบถามนิดนึงครับ ถ้าซื้อที่ Nasa phone นี่ เชื่อถือได้ไหมครับ หมายถึงคุณภาพเครื่องน่ะครับ และเราจะส่งซ้อมยังไงครับ ถ้าเครื่องเกิดเสีย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวโดยไม่ระบุหรือจำเพาะเจาะจงถึงร้านใดนะคับ..
ร้านขายมือถือราคาส่งมีอยู่ด้วยกันหลายร้านในมาบุญครอง ถ้าพูดถึงความน่าเชื่อถือคงตอบยาก ลูกค้าจะต้องใช้วิจารณญาณในการตรวจสอบตัวเครื่องและอุปกรณ์ฯ ที่ให้มาในกล่องก่อนตัดสินใจซื้อไม่ว่าจะซื้อร้านไหนหรือซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรงก็ตาม..

ข้อดีคือ ลูกค้าซื้อเครื่องได้ในราคาถูก
ข้อเสียคือ ลูกค้าส่วนใหญ่แทบไม่มีโอกาสได้ทดสอบการใช้งานเครื่องในเบื้องต้นอย่างที่ควรจะเป็น อย่างดีก็ทำได้แค่ลูบๆ คลำๆ แล้วก็ตรวจดูความครบถ้วนของอุปกรณ์ฯ ที่ให้มาในกล่องเนื่องจากมีลูกค้าออกันอยู่เต็มหน้าร้านตลอดเวลา พนักงานขายก็มัวแต่ขีดๆ เขียนๆ นั่งนับเงิน ไม่มีเวลามาสนใจลูกค้า ถามอะไรก็ไม่รู้เรื่อง รู้แค่ราคาเครื่องแค่นั้น!

ปรกติร้านขายมือทั่วไปจะไม่รับผิดชอบเมื่อลูกค้าซื้อและหิ้วเครื่องออกจากร้านไปแล้ว หากมีปัญหาก็เป็นหน้าที่ของลูกค้าที่ต้องนำส่งศูนย์ฯ เอง บางทีซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรงยังไม่ให้เปลี่ยนเลย! ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้เอาไปเปลี่ยนก็อ้างโน่นอ้างนี่สารพัด ปัดความรับผิดชอบให้ลูกค้าเอาเข้าศูนย์ฯ แต่บางทีเจอลูกค้าขาลุยเอะอะโวยวายก็อาจให้เปลี่ยน!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2005 15:48  

ขอบคุณคุณ looker มากค่ะที่ช่วยตอบคำถามน้อง แต่แล้วทำไมเวลากดปุ่มใดปุ่มหนึงเพื่อดูรูปแบต มันยังบอกว่า กำลังชาร์จล่ะค่ะ แต่รูปแบตเขียวเต็มนิ่งแล้ว เลยทำให้ไม่แน่ใจไม่รู้ว่ามันเต็มแน่หรือยังน่ะค่ะ รบกวนช่วยตอบอีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2005 19:20  

Anonymous ผู้เขียน:
ขอบคุณคุณ looker มากค่ะที่ช่วยตอบคำถามน้อง แต่แล้วทำไมเวลากดปุ่มใดปุ่มหนึงเพื่อดูรูปแบต มันยังบอกว่า กำลังชาร์จล่ะค่ะ แต่รูปแบตเขียวเต็มนิ่งแล้ว เลยทำให้ไม่แน่ใจไม่รู้ว่ามันเต็มแน่หรือยังน่ะค่ะ รบกวนช่วยตอบอีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

การแสดงผลสัญลักษณ์รูปแบตฯ บนหน้าจอขณะชาร์จฯ รุ่นนี้ค่อนข้าง sensitive เพราะโดยปรกติหากคุณปิดเครื่องแล้วชาร์จฯ ทิ้งไว้จนครบ 4 ชั่วโมง เมื่อกดปุ่มใดๆ หน้าจอจะแสดงสัญลักษณ์รูปแบตฯ เป็นสีเขียวเต็มแท่งหยุดนิ่งพร้อมข้อความ Charged (ชาร์จเสร็จแล้ว)

ที่บอกว่ามันค่อนข้าง sensitive ก็เพราะยกตัวอย่างเช่น หากคุณตั้งปลุกไว้และปิดเครื่องชาร์จฯ ทิ้งไว้ทั้งคืนพอรุ่งเช้ามันจะส่งเสียงปลุก ถ้าคุณลุกขึ้นมาปิด (turn off alarm) คุณจะเห็นสัญลักษณ์รูปแบตฯ เป็นสีเขียวเต็มแท่งหยุดนิ่ง แต่ข้อความยังบอกว่ากำลังชาร์จอยู่ (Charging) นั่นเป็นเพราะแบตฯ ถูกดึงพลังงานไปใช้ในการเรียกปลุก (จริงๆ แล้วแค่เล็กน้อยเท่านั้น)

อย่างไรก็ตามคุณสามารถดึงสายชาร์จฯ ออกและนำเครื่องไปใช้งานได้ตามปรกติคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2005 14:32  

ของผมก็เป็นเหมือนกับน้องผู้หญิงนะ ปิดเครื่องชาร์จทิ้งไว้ 10 ชม.แล้ว มันยังบอก กำลังชาร์จอยู่เลย ไม่ได้ตั้งปลุกอะไรเลยนะครับ รอให้มันบอกเต็มไม่ไหว ดึงออกมาใช้ ขีดแบตก็เต็มนะ แต่ไม่ถึงครึ่งวันก็ลดลงแล้ว กดเล่นนิดหน่อยเอง ไม่รู้แบตเสื่อมหรือปล่าวครับ ชาร์จไม่เต็มสักที อีกอย่างของคุณ looker เวลาชาร์จหน้าจอ มืดดำหมดเลยหรือครับ ของผมทำไมมีเป็นแถบดำหนา1ซม. แนวขวางของจอ ตลอดเวลาครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2005 09:58  

ของผมก็เป็นเหมือนกับน้องผู้หญิงนะ ปิดเครื่องชาร์จทิ้งไว้ 10 ชม.แล้ว มันยังบอก กำลังชาร์จอยู่เลย ไม่ได้ตั้งปลุกอะไรเลยนะครับ รอให้มันบอกเต็มไม่ไหว ดึงออกมาใช้ ขีดแบตก็เต็มนะ แต่ไม่ถึงครึ่งวันก็ลดลงแล้ว กดเล่นนิดหน่อยเอง ไม่รู้แบตเสื่อมหรือปล่าวครับ ชาร์จไม่เต็มสักที อีกอย่างของคุณ looker เวลาชาร์จหน้าจอ มืดดำหมดเลยหรือครับ ของผมทำไมมีเป็นแถบดำหนา1ซม. แนวขวางของจอ ตลอดเวลาครับ

เอาเป็นว่าหากคุณชาร์จจนครบ 4 ชั่วโมงก็ดึงสายชาร์จออกได้เลย ไม่ต้องไปสนใจอะไร หากชาร์จแล้วไฟเข้า แบตฯ เป็นสีเขียวเต็มแท่งก็ถือว่า OK คับ
ปัญหาเรื่องแบตฯ หมดไวมีด้วยกันหลายสาเหตุ ผมมีโพสไว้ข้างบนรบกวนลองเลื่อนขึ้นไปอ่านดูนะคับ

พูดถึงเรื่องแบตฯ นี่ผมก็มีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ มาฝากด้วยนะคับ
แบตฯ แบบ Ni-MH, Li-ion หรือ Li-polymer หากมีการ Discharge สักเดือนละครั้งอายุการใช้งานจะยาวนานขึ้น ถ้าทำได้มากกว่านี้ก็ยิ่งดีเลยคับ
วิธี Discharge แบตฯ ก็คือ ให้คุณใช้งานมือถือจนแบตฯ หมดและเครื่องดับเองจากนั้นค่อยนำไปชาร็จให้ครบ 4 ชั่วโมง

T630 FW Version ล่าสุดที่ผมเช็คมาคือ R7A011 (30-05-2005) ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังเป็น Version นี้อยู่หรือเปล่า?
เครื่องของใครซื้อมาจะครบปีแล้วก็ให้รีบเอาไปอัพฯ ที่ Loxley (รัชดาฯ) ซะนะคับ เพราะหากเกิน 1 ปีไปแล้วก็ต้องเสียตังค์คับ!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2005 10:24  

คุณ looker ครับ ไปดู Fw ล่าสุดได้ที่เวบไหนครับ แล้วเราสามารถบอกเขาให้แก้ตรงโชว์ miss call และ sms ตอนสแตนบายจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2005 10:38  

คุณ looker ครับ ไปดู Fw ล่าสุดได้ที่เวบไหนครับ แล้วเราสามารถบอกเขาให้แก้ตรงโชว์ miss call และ sms ตอนสแตนบายจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ

FW Version สามารถโทรเช็คได้ที่ SE Call center 02-248-3030 หรือศูนย์ล็อคเล่ย์ รัชดาฯ 02-515-8383
หากหน้าจอดับ (เข้าสู่ sleep mode หรือ saved mode) จะไม่โชว์อะไรทั้งนั้นนอกจากนาฬิกาดิจิตอล
เป็น spec ของเครื่องรุ่นนี้ แก้ไขไม่ได้คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2005 14:29  

ขอบคุณครับคุณ looker ในความเห็นของคุณตอนนี้ ถ้าเทียบกับรุ่นนี้ มีตัวไหนน่าเล่นกว่าไหมครับ ในระดับราคาเดียวกันน่ะครับ พอดีเจอข้อเสียตรงไม่โชว์ miss call ตอนสแตนบายนี้ล่ะครับ เลยอยากลองดูตัวใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2005 22:10  

ขอบคุณครับคุณ looker ในความเห็นของคุณตอนนี้ ถ้าเทียบกับรุ่นนี้ มีตัวไหนน่าเล่นกว่าไหมครับ ในระดับราคาเดียวกันน่ะครับ พอดีเจอข้อเสียตรงไม่โชว์ miss call ตอนสแตนบายนี้ล่ะครับ เลยอยากลองดูตัวใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมต้องขออนุญาตอธิบายให้เข้าใจก่อนว่า ในรุ่น T610 และ T630 หากมีคนโทรเข้าหรือส่งข้อความมาที่เครื่องแล้วคุณไม่ได้รับสายหรือเปิดดูข้อความจะมีสัญลักษณ์ missed call หรือรูปซองจดหมายโชว์ที่หน้าจออันเบ้อเริ่ม มันจะโชว์ค้างอยู่อย่างนั้นจนกว่าหน้าจอจะตัดเข้าสู่ sleep mode (ไฟดับและแสดงเวลาแบบดิจิตอล) จึงจะมองไม่เห็น แต่ถ้าคุณกดปุ่มใดๆ ก็ตาม หน้าจอจะสว่างขึ้น คุณก็จะเห็นสํญลักษณ์ดังกล่าว ไม่ใช่มันหายไปนะคับ หากเข้าใจตามนี้ก็อ่านต่อข้างล่างได้เลย...

จริงๆ แล้วข้อเสียของ T630 ที่คุณว่ามานั่นไม่ใช่ปัญหาเลย..
ตอนที่ผมใช้รุ่นนี้ก็ไม่เห็นมีปัญหา ไม่เคยคิดว่าเป็นปัญหาด้วยซ้ำไป! เพราะปรกติมือถือจะอยู่ใกล้ตัวตลอด ยกเว้นตอนอาบน้ำ บางทียังไม่ทันเช็ดตัวก็ต้องหยิบขึ้นมากดดูว่ามีใครโทรมาหรือเปล่า? หากก่อนหน้านี้มีคนโทรหรือส่งข้อความเข้ามา ถ้ากดปุ่มใดๆ ให้หน้าจอสว่างขึ้นมาก็เห็นแล้วคับ!
ผมเชื่อว่าคนใช้มือถือทุกคนจะเหมือนๆ กันตรงที่..หากไม่ได้ยินเสียงหรือวางมือถือไว้ห่างตัวเป็นเวลานานๆ พอนึกขึ้นได้ก็จะต้องหยิบขึ้นมาเช็คดู!

จำได้ว่าตอน T610 เปิดตัวครั้งแรกราคา 17900 บาท (เครื่องศูนย์ฯ) ผมงี้อยากได้ใจจะขาด...
อีก 1 ปีต่อมา T630 ก็ตามออกมาในราคาเปิดตัวที่ถูกกว่าคือ 14900 บาท มีคุณสมบัติและความสามารถเหมือน T610 ทุกประการ แต่พัฒนาหน้าจอที่ให้สีสวยสดใสกว่า
สีขาวออกมาวางจำหน่ายก่อน ผมก็ได้แต่ชะเง้อมอง พอรู้ว่ามีสีดำและได้เห็นตัวเป็นๆ ใจแทบละลาย...

วันนี้ผมออกไปสำรวจตลาดมือถือในมาบุญครอง พบว่า T610 ไม่มีจำหน่ายแล้ว มีแต่เครื่องมือสองและเครื่องหิ้วมือ 1 ค้างสต็อคขายไม่ออกเพราะคนหันไปเล่นเครื่องศูนย์ฯ มีภาษาไทย ประกันฯ 1 ปี ราคาไม่แพง
T630 สีดำก็ขาดตลาดเหลือแต่สีขาว!

k300i รุ่นใหม่กว่า mem เยอะกว่า (12 mb) กล้องดีกว่าก็จริง แต่ไม่มี BT หน้าจอก็เล็กกว่าแถมเป็น STN (เหมือน T610) ให้สีสดใสไม่เท่า T630 ซึ่งเป็นแบบ TFT และราคาก็แพงกว่าด้วย!

T610 ไม่มีขายแล้ว T630 ก็เหลือแต่สีขาว ราคาตอนนี้ร่วงลงมาเหลือแค่ 5xxx บาท ยิ่งตอนนี้เครื่องศูนย์ล็อคเล่ย์เอามาเทขายคู่กะ BT รุ่น HBH-602 ราคาแค่ 6990 บาท หากคุณชอบโทรแบบสบายๆ ไม่ต้องถือเครื่องให้เมื่อยก็ซื้อได้เลยราคานี้ถือว่าไม่แพงคับ (BT รุ่นนี้สามารถใช้สายชาร์จร่วมกับ T630 ได้)

T630 ดีที่สุด คุ้มที่สุด หากเทียบกับมือถือยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆ ในระดับราคาใกล้เคียงกัน หากคุณไม่ mind เรื่อง Media player (mp3/วีดีโอคลิ๊ป) และ mem ที่ค่อนข้างน้อยไปนิดกับปัญหาที่คุณว่ามาและผมก็ได้ชี้แจงไปแล้วก็ซื้อได้เลย..

หากคุณยังรีรอพอตัดสินใจจะซื้อถึงเวลานั้นอาจสายเกินไป..
ผมเคยโพสไว้ว่า ตลาดมือถือจะมีช่วงผันผวนของราคาในรุ่นที่เหลือล็อตสุดท้าย หากความต้องการของลูกค้าสูงขึ้นในขณะที่เครื่องมีอยู่จำกัด ราคาจะกระตุกขึ้นเรื่อยๆ จนกว่าเครื่องจะขายหมด!
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2005 22:33  

Very Happy T630 จาเปน คุณปู่ แล้วเหรอ นี่ แบบนี้ อีกหน่อย ผมจะ หา กรอบ สีดำ เปลี่ยนจะมี ให้เปลี่ยนไหมครับ กังวล จังเลย เพราะ หน้า จอ ผม รอยเยอะ งะ แถม อยู่ ต่างจังหวัด กลัวว่า จะหา ซื้อกรอบเปลี่ยนไม่ได้ อีก อย่างผม จะหาซื้อ กรอบเปลี่ยนได้ที่ไหนอะครับ

----------
ปล. หูฟัง Blue tooth ที่ใช้กับ T630 ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2005 22:34  

Very Happy T630 จาเปน คุณปู่ แล้วเหรอ นี่ แบบนี้ อีกหน่อย ผมจะ หา กรอบ สีดำ เปลี่ยนจะมี ให้เปลี่ยนไหมครับ กังวล จังเลย เพราะ หน้า จอ ผม รอยเยอะ งะ แถม อยู่ ต่างจังหวัด กลัวว่า จะหา ซื้อกรอบเปลี่ยนไม่ได้ อีก อย่างผม จะหาซื้อ กรอบเปลี่ยนได้ที่ไหนอะครับ

----------
ปล. หูฟัง Blue tooth ที่ใช้กับ T630 ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2005 23:52  

----------

หากต้องการเปลี่ยนบอดี้สีขาวเป็นสีดำ ก็ตกราวๆ 1700-1800 บาท (ของแท้) เพราะต้องเปลี่ยนยกชุด
มีฝาหน้า-หลัง ฝาครอบแบตฯ รวมทั้งปุ่มกดด้วย สามารถนำไปเปลี่ยนได้ที่ศูนย์ Loxley รัชดาฯ ประกันฯ ที่เหลือก็ยังอยู่คับ

BT แบบหูฟังของ SE มีหลายรุ่น ราคาตั้งแต่ 3xxx ขึ้นไป หาซื้อได้ที่มาบุญครองเห็นมีวางขายเกลื่อน..
หากซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรงจะแพงกว่าหลักพันขึ้น!
แต่ก่อนเป็นยี่ห้อ Ericsson นำเข้ามาแรกๆ อันนึงหมื่นกว่าบาท ตอนนี้ดูไม่จืดเลยทั้งยาวทั้งใหญ่
สมัยนั้นไม่รู้ใครเคยซื้อมาใช้มั่ง? ถ้าให้นั่งนึกตอนเอาใส่หูแล้วเดินคุยคงขำตัวเองกลิ้ง!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2005 10:31  

คุณ looker ครับ รุ่นนี้เวลากดปุ่มโทรมันจะแสดงรายการหมายเลขที่เราเคยโทรออก และหมายเลขที่โทรเข้ามาทั้งหมด แต่ทำไมหมายเลขที่เราเคยกดโทรแล้วโทรล่าสุดอีกทีมันไม่มาอยู่ที่บรรทัดแรกครับ เราสามารถตั้งให้เวลากดหมายเลขโทร ให้มันเรียงลำดับจากการโทรล่าสุดจะได้ไหมครับ ไม่ทราบเข้าใจที่ผมพยายามบอกไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2005 10:32  

คุณ looker ครับ รุ่นนี้เวลากดปุ่มโทรมันจะแสดงรายการหมายเลขที่เราเคยโทรออก และหมายเลขที่โทรเข้ามาทั้งหมด แต่ทำไมหมายเลขที่เราเคยกดโทรแล้วโทรล่าสุดอีกทีมันไม่มาอยู่ที่บรรทัดแรกครับ เราสามารถตั้งให้เวลากดหมายเลขโทร ให้มันเรียงลำดับจากการโทรล่าสุดจะได้ไหมครับ ไม่ทราบเข้าใจที่ผมพยายามบอกไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2005 12:53  

คิดว่ารุ่นนี้แก้ไขไม่ได้ครับ
[F]oamku[B]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2005 18:21  

ถ้าจะลบรายการโทรในรายการเปงบางอันเท่านั้นได้ป่าวคับ

หรือว่าต้องลบทั้งหมดเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: SONY-ERICSSON T630
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 00:09  

MrPhone ผู้เขียน:
ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ SONY-ERICSSON T630
http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/t630.htm

จะส่งรูปต้องทำอะไรก่อนบ้างค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 10:16  

รายการโทรต้องลบทั้งหมดนะครับ

ส่วนส่งรูป ต้องตั้งค่า mms ก่อนนะครับ
sonyman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 10:43  

[F]oamku[B] ผู้เขียน:
ถ้าจะลบรายการโทรในรายการเปงบางอันเท่านั้นได้ป่าวคับ

ลบได้ครับเป็นอันๆ ไม่ต้องลบทั้งหมด เพียงแค่อยากลบอันไหนก็เลื่อนไปที่อันนั้น แล้วก็ กดตัว C แล้วก็กด Yes ก็ลบอันนั้นได้แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2005 10:44  

รายการโทรต้องลบทั้งหมดนะครับ

ส่วนส่งรูป ต้องตั้งค่า mms ก่อนนะครับ

[F]oamku ผู้เขียน:

((ไม่จริงครับ)))

[b]ลบได้ครับเป็นอันๆ
ไม่ต้องลบทั้งหมด เพียงแค่อยากลบอันไหนก็เลื่อนไปที่อันนั้น แล้วก็ กดตัว C แล้วก็กด Yes ก็ลบอันนั้นได้แล้วครับ[/code]
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2005 10:58  

เขียนได้ดี อ่านแล้วเข้าใจคับ
ในรุ่นนี้ call list จะแสดงหมายเลขที่โทรออกล่าสุดไว้บรรทัดแรกเสมอ จุดมุ่งหมายของผู้เขียนโปรแกรมก็คือต้องการให้เกิดความสะดวกเวลา Redial ไงคับ!
ต่อจากนั้นจะเป็นสายที่เกิดขึ้นล่าสุดไล่ลงมาตามลำดับโดยไม่จำกัดว่าเป็นสายประเภทใด

*ในเมนู Call list จะรวมสายทุกประเภทไว้ด้วยกันสูงสุด 30 สายได้แก่ สายที่โทรออก (Dialled calls) 10 สาย สายที่โทรเข้า (Answered calls) 10 สาย และสายที่โทรเข้าแต่ไม่ได้รับ (Missed calls) 10 สายโดยจะมีสัญลักษณ์บอกให้ทราบว่าเป็นสายประเภทใดกำกับไว้ข้างหน้าในแต่ละสาย
หากเป็นสายที่เกิดขึ้นวันนี้จะแสดงเวลาให้ทราบ แต่ถ้าเป็นสายที่เกิดขึ้นก่อนวันนี้จะแสดงเฉพาะวันที่เท่านั้น

อ่านแล้วงงไหมคับ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 18:03  

คุณ looker ครับ ถ้าต้องการให้ T630 ติดต่อกับคอมเพื่อโหลดริงโทนเข้ามือถือ คุณว่าใช้ติดต่อทางอะไรสะดวกที่สุดครับ แล้วราคาเท่าไรครับ เอาราคาไม่แพงน่ะครับ ขอบคุณมากครับ
lek 630
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 21:17  

คุณ looker ครับ ถ้าต้องการให้ T630 ติดต่อกับคอมเพื่อโหลดริงโทนเข้ามือถือ คุณว่าใช้ติดต่อทางอะไรสะดวกที่สุดครับ แล้วราคาเท่าไรครับ เอาราคาไม่แพงน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

โดยส่วนตัวคิดว่าใช้บลูธูทน่าจะโอเคสุดครับ....ราคาอยู่ประมาณ 700 อัพ....ขึ้นอยู่กะยี่ห้อ...ความเร็วในการโหลดใช้ได้ แถมยังสามารถใช้กับเครื่องยี่ห้ออื่นที่มีบลูธูทได้อีกด้วยนะครับ......การใช้งานก้อไม่ยุ่ใยกสักเท่าไหร่
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 09:27  

lek 630 ผู้เขียน:

โดยส่วนตัวคิดว่าใช้บลูธูทน่าจะโอเคสุดครับ....ราคาอยู่ประมาณ 700 อัพ....ขึ้นอยู่กะยี่ห้อ...ความเร็วในการโหลดใช้ได้ แถมยังสามารถใช้กับเครื่องยี่ห้ออื่นที่มีบลูธูทได้อีกด้วยนะครับ......การใช้งานก้อไม่ยุ่ใยกสักเท่าไหร่

ถูกต้องคับ!

BT ราคาไม่แพง ถูกกว่าสายดาต้าลิงค์ของแท้ซะด้วยซ้ำ! การใช้งานก็คล่องตัวกว่าเนื่องจากเป็นเทคโนโลยีไร้สาย มีหลายยี่ห้อและมีให้เลือกตั้งแต่ระยะ 10 เมตรขึ้นไป ผมแนะนำยี่ห้อ Billionton รุ่นใหม่สีดำตัวเล็กนิดเดียวระยะ 10 เมตร ราคาประมาณ 750-800 บาท

สายดาต้าลิงค์มีข้อเสียตรงที่เป็นสายโยงยางไม่คล่องตัวเวลาใช้งาน หากเป็นของแท้ราคาพันขึ้น แถมใช้ได้กะมือถือเฉพาะบางรุ่นเท่านั้นไม่ได้ครอบคลุมการใช้งานเหมือน BT ที่สามารถใช้ได้กับมือถือทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่รองรับเทคโนโลยี BT หากเปลี่ยนมือถือเครื่องใหม่ก็ต้องซื้อสายดาต้าลิงค์เส้นใหม่เพราะของเดิมใช้ด้วยกันไม่ได้ ความเร็วในการโหลดก็สู้ BT ไม่ได้

ส่วนอินฟราเรดพอร์ทก็ไม่ค่อยเวิร์คเพราะต้องคอยเอามาจ่อกัน ขยับหน่อยก็หลุด!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 14:11  

คุณ looker ครับ ผมลองอ่านในเวบที่เขาขาย BT เห็นบอกเวอร์ขั่นด้วย ยังงี้ที่คุณแนะนำ ยี่ห้อ billionton นั้น ควรเป็นเวอร์ชั้นไหนถึงจะใช้ได้กับ T630 ครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 13:16  

มาได้ไง อะไรเนี่ย ได้เงินจริงๆหรือ ไม่อยากจะเชื่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 10:38  

คุณ looker ครับ มีอีเมลติดต่อได้ไหมครับ ผมอยากสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ T630 ครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 09:32  

คุณ looker ครับ ผมลองอ่านในเวบที่เขาขาย BT เห็นบอกเวอร์ขั่นด้วย ยังงี้ที่คุณแนะนำ ยี่ห้อ billionton นั้น ควรเป็นเวอร์ชั้นไหนถึงจะใช้ได้กับ T630 ครับ ขอบคุณมากครับ

นี่เลยคับ billionton Bluetooth USB Adapter
Features:
Bluetooth V1.1 compliant
USB UHCI/OHCI spec 1.1 compliant
Working distance 10 meter
Works with Bluetooth enabled mobile phones

ด้านหน้าบรรจุภัณฑ์

ด้านหลังคับ

ปล. เท่าที่ไปเดินสำรวจมา หากเป็นสินค้าล็อตใหม่รูปภาพบนบรรจุภัณฑ์อาจแตกต่างไปจากที่เห็นในรูป แต่ตัว Bluetooth / spec และราคายังคงเหมือนเดิม (750-800 บาท)
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 11:18  

คุณ looker ครับ มีอีเมลติดต่อได้ไหมครับ ผมอยากสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ T630 ครับ ขอบคุณครับ

looker2001@hotmail.com
ยินดีคับ
อยากรู้ T630
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 20:32  

ต้องการส่งรูปจาก T630 ไปที่อีเมลล์ อ่ะค่ะ จะทำไงอ่ะค่ะ เมลล์ในฮอทเมลล์อ่ะค่ะ
อธิบายวิธีโดยละเอียดให้อ่านหน่อยน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ Wink
canon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 23:46  

จะตั้งคีย์ลัดในการโทรออกเร็วยังไงครับ
ตัวอย่างเช่น กด 2 แล้ว call
จะเซ็ตเบอร์ที่เราต้องการตรงไหนครับ
เคยลองตั้งเบอร์ที่เราต้องการแล้ว มันไม่โทรออกเบอร์ที่ต้องการครับ
เดิม*/
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2005 18:59  

อยากรู้ T630 ผู้เขียน:
ต้องการส่งรูปจาก T630 ไปที่อีเมลล์ อ่ะค่ะ จะทำไงอ่ะค่ะ เมลล์ในฮอทเมลล์อ่ะค่ะ
อธิบายวิธีโดยละเอียดให้อ่านหน่อยน่ะค่ะ

ตอบนู๋หน่อยจิ ^ ^'
รอค่ะ...

บอกแบบละเอียดด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2005 09:36  

เดิม*/ ผู้เขียน:

รอค่ะ...

บอกแบบละเอียดด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

หากคุณต้องการส่งอีเมล์ด้วย T630 คุณจะต้องทำการตั้งค่า GPRS และ E-Mail เสียก่อน อีเมล์ที่จะติดตั้งเพื่อใช้งานจะต้องเป็นแบบ Pop3 หรือ IMAP4 เช่น clickta, gsmadvance, csloxinfo เป็นต้น (Free E-Mail ของ Hotmail หรือ Yahoo ใช้ไม่ได้ ยกเว้นแบบเสียเงิน) โดยเข้าไปที่
http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps3&zone=ps
คุณสามารถตั้งค่า MMS ได้อีกด้วย
อ้อ! สำหรับการตั้งค่า E-Mail เมื่อคุณกรอก app.ไปเรื่อยๆ จะพบข้อความตามตัวอย่างข้างล่าง

ชื่อผู้ใช้อีเมล์

ป้อนชื่อผู้ใช้ที่ได้รับจากผู้ให้บริการเพื่อเข้าสู่บัญชีอีเมล์ของท่าน

หมายความว่า หากอีเมล์ของคุณคือ abcdef@clickta.com ก็ให้ใส่แค่ abcdef เท่านั้นนะคับ

หมายเหตุ
*ไม่ว่าคุณจะใช้งาน E-Mail, MMS หรือท่องเน็ทบนเครื่องมือถือ คุณจะต้องทำการตั้งค่า GPRS เสียก่อนเพราะทั้งหมดจะต้อง run บนระบบ GPRS
*เมื่อคุณตั้งค่า GPRS และ E-Mail แบบ Pop3 หรือ IMAP4 บน T630 เสร็จเรียบร้อยแล้ว คุณสามารถใช้งานรับหรือส่งอีเมล์รวมทั้ง attach file ที่เป็นรูปภาพขนาด VGA (640x480 px) สูงสุดจำนวน 5 ภาพไปพร้อมๆ กันได้ โดยสามารถส่งเข้า mailbox ได้ทุกเมล์รวมทั้ง Hotmail และ Yahoo ด้วย
chamnan102
Year's Star

จังหวัด: นนทบุุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2005 19:50  

[quote="looker"][quote="เดิม*/"]

ขอบคุณค่ะ :wink:

รอค่ะ...

- เข้าไปเมนู mms เลือกเขียนใหม่ เสร็จแล้วเลือกรูปที่จะส่ง....พอใจเสร็จ กด ส่ง จะถามว่าส่งคอนแทค หรือ เมล์ เลือก อีเมล์ เขียนชื่อเมล์ แล้วกดส่ง.....lek630
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2005 10:58  

รุ่นนี้ขอถามคนเคยใช้และใช้อยู่ มีตรงไหนไม่ประทับใจบ้างไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2005 16:18  

รุ่นนี้ยังมีการปรับปรุง FW อีกไหมครับ ล่าสุดเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2005 11:00  

รุ่นนี้ขอถามคนเคยใช้และใช้อยู่ มีตรงไหนไม่ประทับใจบ้างไหมครับ

จอสีสวยสดขนาดใหญ่เพราะเป็น TFT 65K ปรับ Contrast ได้
12 เมนูไอคอนเรียกใช้งานง่ายด้วยปุ่มจอยสติ๊กควบคุม 5 ทิศทาง
ปุ่มกดขนาดใหญ่ไฟสว่างมองเห็นเด่นชัดในที่มืด
รองรับ Multimedia, GPRS WAP, MMS, E-Mail, EMS, SMS
ส่งผ่านข้อมูลรวดเร็วทันใจพร้อมสรรพสารพัดวิธีด้วย BT, IrDA, Data link
เสียงเรียกเข้า 32 Polyphonic ดังกังวาลไพเราะ (T610 กะ T630 สร้างชื่อให้ SE ในเรื่องนี้)
กล้องถ่ายได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนเลือกได้ 3 ขนาด มี Night mode, Timer, effect
แบตฯ อึดใช้งานได้นาน

ที่ไม่ค่อยประทับใจก็คงเป็นเรื่องคุณภาพกล้องที่ไม่ใช่ VGA (มาตรฐานทั่วไป) ภาพที่ถ่ายออกมาคุณภาพยังสู้ T68i ต่อกล้อง MCA-25 ไม่ได้เลย...แต่หากถ่ายเล่นๆ สนุกๆ ไว้เป็น Picture phonebook (CLI) หรือส่ง MMS ก็ Ok คับ
เมนูอาจมีหน่วงบ้างตามสไตล์ SE เวลาเปลี่ยน Theme อาจต้องรอนานนิดนึง

จำได้ว่าตอนเปิดตัวครั้งแรกราคา 14900 บาท ตอนนี้เหลือ 5xxx บาท ซื้อได้เลยไม่ต้องคิดมาก คุ้มค่าคุ้มราคาที่สุดแล้วคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2005 11:09  

ผมได้ ธีม หนังเกาหลีเรื่อง Full House สำหรับ T630 มา สวยมากๆครับ

สำหรับคนใช้ T630 มาคุยกันครับ vayu2@chaiyo.com
sridoi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????? T630
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2005 13:10  

ที่ผมใช้อยู่ก็คือ memory น้อยมาก เพียง 2 เมก ถ้าใช้สีขาวระวังเหลือง ให้หาสีดำมาใช้ดีกว่า
ไม่ทราบว่ายังมีการพัฒนาเฟิร์มแวร์ ต่อหรือไม่ ผมเพิ่งไปอัพมาเมื่อประมาณ กรกฎาคม เป็นเวอร์ชั่น R6C005 ไม่มั่นใจเมนูหน่วงน้อยลงรึเปล่า เพราะว่าชินและรับสภาพความช้านิดหน่อยได้อยู่แล้ว แต่ลองมานั่งสังเกตุ ผมว่ามันเร็วขึ้นนะ และมีเมนูใน More เพิ่มขึ้นคือ Call via call. card งงเลยครับ ใฃ้ไม่เป็น แต่โดยส่วนตัวผมสบายใจที่จะจับ ถือ ใช้งานตัวนี้มากกว่า K750i ที่มีอยู่ เนื่องจากไม่ต้องถนอม (เพราะเห่อของใหม่+ราคาแพง) และอีกอย่างคือ มีซองพลาสติกใสอันละ 20-30 บาทขายในท้องตลาด ใส่แล้วไม่ต้องกลัวถลอก ลาย เลอะ เหลือง

ผมเคยใช้ T610 เมื่อตอนออกใหม่ รู้สึกประทับใจสุด ๆ ตอนนั้นเหมือนกับว่าเป็น โทรศัพท์ที่สมบูรณ์แบบที่สุดแล้ว (ยกเว้นเครื่องเมโมรี่ที่น้อย) ต่อมาจึงได้ซื้อ T630 มาใช้ และด้วยความประทับใจไม่รู้ลืมในบอดี้อลูมิเนียมของ T610 ผมเลยไปสอบถามช่างที่ศูนย์โซนี่ว่าสามารถนำ T630 มาเปลี่ยนโฉมเป็น T610 ได้หรือไม่ ช่างบอกว่าไม่มีปัญหา เปลี่ยนได้ เนื่องจากเฟรมกลางเหมือนกัน บอร์ดเหมือนกัน เพียงแค่ต้องเปลี่ยนบอดี้ยกชุดรอบตัว ทั้ง ฝาหน้า ฝาหลัง ปุ่ม ฝาครอบกล้อง กระจกส่องตัวเอง กะโหลกหลัง ด้วยราคาไม่เกิน 1,100 แถมฟรีค่าแรง (ค่าแรงประมาณ 350) ก็สามารถใช้ T630 ในร่าง T610 ได้สบาย ๆ ซึ่งส่วนตัวผมรู้สึกเหมือนได้ใช้ของอนุรักษ์ เล่นของคลาสสิค เป็นความสุขใจอย่างหนึ่ง โดยไม่ต้อง
กังวลเรื่อง เลอะ เหลือง ถลอก ตอนนี้รออะไหล่ 1 ชิ้น คือกระจกส่อง ได้เมื่อไหร่ช่างจะแจ้งให้ไปเข้าศัลยกรรมทันที

เพ้อมาเยอะเลย อยากบอกแค่ว่า เมมน้อยจ๊ะ
เมียง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : USB Bluetooth Adaptor "Dongle-UB016"
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 19:04  

http://advice.co.th/prod_manager/prev_order.php?code=A0002579

4xx.-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 12:16  

บูลธูท 4ร้อยกว่า ถูกจัง ดีกว่า billionton ไหม
George Benson
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? looker ??????
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2005 23:00  

ผมกำลังจะซื้อรุ่นนี้ใช้อยู่พอดี ได้ทราบข้อมูลอีกเยอะเลย จากคุณ looker ^^ ตอนนี้ราคาที่ศูนย์ขายอยู่ 5700 บาท นะคับ ผมว่าคุ้มสุดๆ อยากจะขอถามคุณ looker อีกข้อหนึ่งคับ T 630 ทนมั้ยคับ?
o'-'o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : T610 vs T630
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 18:27  

อยากรูว่า T610 กับ T630
อันไหนดีกว่ากัน
แร้วควรจะเลือกซื้ออันไหนดี
เพราะตอนนี้ดูๆอยู
แต่ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะซื้ออันไหนดี แร้วจะซื้อที่ไหนดีค่ะ
o'-'o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : mp3 r!nGtOne
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 19:24  

อยากรุว่า T630 เสียงเรียกเข้าทำเป็น mp3 ได้มั้ย

ถ้าได้แร้วต้องทำยังงัย แร้วมีเวบอะไรบ้างที่ดาวโหลดได้มั่งค่ะ
o'-'o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : bOdy T630
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 19:29  

อยากทราบว่าตัว bOdy T630 เป็นมีสีขาวสีเดียวหรอ แร้วมันเป็นยาง หรือว่า เหมือน T610
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2005 12:11  

รุ่นนี้หมดสต๊อกแล้วใช่ไหมครับ
huntny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2005 08:36  

ตอนนี้ยังหาซื้อได้มั้ยคับเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2005 14:40  

หายากแล้วครับ แต่มือ2น่าจะเยอะ
CALL--JA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2005 15:46  

SONYERICSSON จัดงาน PROMOTION ที่ เซ็นทัรลลาดพร้าวค่ะ

ตั้งแต่วันอังคารที่ 15 - วันอาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน
ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ชั้น 1 หน้าโออิชิ ค่ะ
คุณสามารถตรวจเช็คสภาพตัวเครื่องและสอบถามข้อมูลการใช้งานได้ค่ะ
และภายในงานมีการจำหน่ายโทรศัพท์และอุปกรณ์ของโซนี่อิริคสัน
ในราคาโปรโมชั่นค่ะ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ CALLcenter SOnyericsson 02-2483030
CALL..naja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2005 15:50  

Shocked SONYERICSSON จัดงาน PROMOTION ที่ เซ็นทัรลลาดพร้าวค่ะ

Laughing ตั้งแต่วันอังคารที่ 15 - วันอาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน
Razz ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ชั้น 1 หน้าโออิชิ ค่ะ
Very Happy คุณสามารถตรวจเช็คสภาพตัวเครื่องและสอบถามข้อมูลการใช้งานได้ค่ะ
Smile และภายในงานมีการจำหน่ายโทรศัพท์และอุปกรณ์ของโซนี่อิริคสัน
Embarassed ในราคาโปรโมชั่นค่ะ

Wink สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ CALLcenter SOnyericsson 02-2483030
loptar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2005 21:55  

เพิ่งซื้อมาใช้ครับ ประทับใจดีมากครับ T630 ราคา 5490 เท่านั้น
T610 ไม่มีเครื่องมือ1 แล้วมังครับ
ก่อนจะตัดสินใจซื้อ ผมเข้ามาอ่านบอร์ดนี้ และเดินดูมาแล้ว หลายร้าน หลายห้าง
ในที่สุด ก็ถอยมาซะที

ตอนนี้กะลังจะหาแท่ง bluetooth มาติดกะคอม จะได้เอาไว้โยนไฟล์ไปมาได้
สักพักคงได้ซื้อใช้ล่ะครับ ขอบคุณทุกท่านในบอร์ดมากครับ ตามอ่านมานาน
แต่ไม่เคยโพสท์เลย วันนี้ได้ใช้แล้ว ก้เลยเข้ามาโพสท์ซะหน่อย Cool
อยากทราบจ้าาา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2005 15:10  

คือว่า รุ่นนี้ร้องคาราโอโกะ ได้ป่าวค้า
ถ้าได้ต้องทำงัยบ้าง...ช่วยตอบทีน้าค้า...แล้วจ้ารอ "คุนlooker"
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2005 16:19  

คาราโอเกะไม่ได้ครับ รอ k750 ราคาลงดีกว่าครับ คุ้มดี มีครบทุกอย่าง แต่คงอีกนาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : t630
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2005 01:51  

t630 ยังหามือ 1 สีดำได้ไหมครับ
honni
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2005 19:03  

ดำไม่รู้แฮะ แต่สีขาวพาวเวอร์มอลล บนเอ็มโพเรียมยังมี ยังเห็นอยู่หลัดๆ

เห็นข้างบนบอกว่าสีขาวจะเหลืองได้ แล้วมีวิธีป้องกันมั๊ยง่ะ?ไม่อยากเปลี่ยนสีเครื่องหรอกนะ
- -
นิวน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????? ??? ?????
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2006 17:37  

T630 ใช้ร้อง Karaoke ร้องได้นะครับ เพียงแต่ จะมีแต่เสียง ทำนองไม่มี เสียง นักดนตรี ต้นฉบับ ร้อง ครับ Surprised ไม่เชื่อลองเข้าไปโหลดได้ที่เวป playmobus สิครับ เครื่องแม่ผม สีดำ ยังโหลด karaoke เพลง แค่บอกว่ารักเธอ ไว้ร้องเล่นเลย แต่ไม่ได้ อารมณ์เท่าที่ควรเพราะ มันเป็นแค่เสียงทำนอง 32 polyponic ผมใช้ได้ ประมาณ 6 เดือนแล้ว
ขอ สรุป จุด อ่อน จุดแข็ง ตามวิจารณญาณ ของผมดังนี้นะครับ

+++++จุดแข็ง++++++

ราคาถูก ~ 5290 บาท
กล้อง Vga แต่ไม่ชัดเลย
Blue tooth + Irda
ระบบ ธีม สีสัน สวยงาม โหลด ฟรี
ที่เวป www.myt630.com
การประกอบตัวเครื่อง ดู หรูหรา คงทน(อันนี้จริงๆครับ)
เคยทำ ตก จากบันได รร.ชั้น 2 - 1 ก็ ยังรอดได้ แต่ จอ เปนรอยขีดเต็ม
ศูนย์ loxely บริการ ฉับไว เพื่อนเคยนำ K700i ไปเคลม 3 - 4 วันเสร็จแล้วครับ0
หน่วยความจำในตัวเครื่อง 2 mb.
เมนูใช้ง่าย
++++++++++++++++++++

---- จุดอ่อน -------
น่าจะรองรับ mp3 ~ ไม่รองรับ mp3
ไม่มี ลำโพง louad speaker - หรือไม่มีระบบ แฮนฟรี นั่นเอง หรือ เรียกง่ายๆ เปิดลำโพงไม่ได้

ระบบการจัด การ สมุดโทรศัพ ค่อนข้างจะ สับสน หาก ต้องการจะ บันทึกเบอร์ ลงใน ซิมต้อง คัดลอกจาก ตัวเครื่อง ลง ซิม เอา แทนที่จะบันทึก ลง ซิมได้เลย

เสียง poly ค่อนข้างเบาครับ

**** เมนูการใช้งานต่างๆ ค่อนข้าง หน่วง หรือ อืด นั่นเอง *****

โดยรวม

ใช้งานง่าย
ถ่ายรูปได้
เสียง poly
จอ tft 65000 สี
บลูทูช อินฟาเรด ครบ
ราคา คุ้มค่า
คงทน หรูหรา

---- เลือก t60 ไม่ผิดหวังครับ ----
LFT_8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2006 00:14  

ถ้าโหลเสียงเรียกเข้า MP3 มาจะรองรับป่าวอะ Question Question Question
LFT_8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2006 00:24  

ไม่ทราบว่า T630 เอาไปอัพอะไรได้บ้างขอเป็น ข้อๆๆๆนะคับ
แล้วราคาแต่ละอันเท่าไหรคับ...ขอบคูณคับ
อยากรู้ว่าอัพเป็นเสียงเรียกเข้าแบบทรูโทนได้ไหมคับ Question
กรครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2006 11:33  

มีมือสองครับ 0 1 5 5 0 6 2 3 6
เนจิคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 15:25  

ผมอยากรู้ว่า มีเครื่องเล่น MP3 ป่าวคับ แล้วมี FM ป่าว ใครใช้แล้วบอกทีคับอยากรู้ ทรงมันสวยดีอ่ะคับ แล้วมี Bluetooth ป่าว ถ้ามีจะดีมาก
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 13 May 2006 21:56  

เนจิคุง ผู้เขียน:
ผมอยากรู้ว่า มีเครื่องเล่น MP3 ป่าวคับ แล้วมี FM ป่าว ใครใช้แล้วบอกทีคับอยากรู้ ทรงมันสวยดีอ่ะคับ แล้วมี Bluetooth ป่าว ถ้ามีจะดีมาก

รุ่นนี้ฟัง MP3 ไม่ได้ ไม่มีวิทยุในตัว มี Bluetooth ครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2006 21:57  

LFT_8 ผู้เขียน:
ถ้าโหลเสียงเรียกเข้า MP3 มาจะรองรับป่าวอะ Question Question Question

ไม่ได้ครับ ไม่รองรับ MP3 อยู่แล้วรุ่นนี้
มินนี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2006 15:53  

T630 โดนความชื้นแล้วปุ่มกดไม่ติด เวลาอากาศร้อนๆโทรนานๆปุ่มกดไม่ติดทุกที
แถมกล้องก็ไม่ชัด แสน...จะไม่ชัด Rolling Eyes
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: