Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ปัญหา i-611 ครับ กับคำถาม กดวิดีโอไม่เตมจอ,กำลังไฟเกิน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 5025
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: พัทลุง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ปัญหา i-611 ครับ กับคำถาม กดวิดีโอไม่เตมจอ,กำลังไฟเกิน
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2009 11:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

-อันนี้ตามความคิดของผมและประสบการณ์ที่ถือi-611มาปีเศษ ผมอายุ 17 เปงนร. มะได้เปงช่าง แต่เคยประสบปัญหานี้แล้วทั้งหมด แก้ได้ทั้งหมด แต่จะเสียเวลาคับ เพราะเรียนที่ ทุ่งสง จ.นครศรี ต้องส่งศูนย์ หาดใหญ่ กว่าจะได้เครื่องก้อ เกือบๆ 15 วัน
>>>>ปัญหา กำลังไฟเกิน<<<<

3เดือนแรกที่ใช้ เจอเลย จากการที่ ผมฟังเพลงเปิดปิดเล่นๆเพลินๆ แล้วแบตก้อเกือบหมดแล้วด้วย(1ขีดน่ะ) แล้วก้อปิดเครื่อง ไม่ได้ชาร์จหรอกเพราะจะนอนแล้ว ไม่ชอบชาร์จนานๆ เพราะแบตหมดเรวไงไม่รู้ พอเช้ามาเปิดเครื่องม่ายติด - - เอาแล้วไง ไปร้านที่ซื้อมา ประกันยังมีอยู่ ช่างบอก "แบตหมดเกลี้ยง ต้องหาแบตอื่นมาชาร์จกระตุ้นแบต" แล้วก้อจิงเปลี่ยนแบตปุ๊ป ชาร์จไฟติดเฉย - - แล้วเอากลับไปชาร์จบ้านเท่านั้นแหละ ชาร์จไปสัก 5 นาที จะขึ้นเตือน "กำลังไฟเกิน" ไปร้านอีกรอบ ก้อเข้า0เลย ช่างบอกน่าจะเปงฟิวส์เครื่อง ผมไม่รู้หรอกนะว่าจิงป่าว แล้วก้อรอรับเครื่องกลับมาใช้ปกติดีทุกอย่าง หายยยยไปเลย

>>>>กด*ดูวิดีโอเตมจอม่ายได้<<<<

หลังจากได้รับเครื่องคืนจากเคสแรก ใช้ได้สัก 3-4 เดือน เจออีกปัญหา เมื่อใช้หูฟังไม่ได้ หมายถึง ต่อหูฟังแล้ว มันไม่ขึ้น insert headset ต้องต่อหูฟังไว้ แล้วปิด เปิดมาใหม่ ก้อติดนะแต่พอถอดออก หน้าจอกลับแสดงผล ว่ายังต่อหูฟังอยู่ ต้องปิดเปิดใหม่ แล้วสังเกตง่ายๆ ปัญหานี้คือ "มันจะปลั๊กอิน tv-out เข้า ออก ทั้งที่ไม่ได้ต่อหูฟัง" พอมันติดtv-outค้าง เครื่องจะไม่สามารถดูวิดีโอในมือถือด้าย เพราะมันจะไปแสดงผลยังทีวี เครื่องไม่จำเปนต้องแสดงสว่างในมือถือ ทำให้จอดับขณะดูคลิปในมือถือ และอีกอย่างคือ เครื่องจะช้ามาก กดเข้าเมนูสังเกตง่ายมาก พอไปที่ร้าน ก้อบอก จะลงโปรแกรมใหม่ให้ แต่ไม่หาย ร้านบอกhardwareมีปัญหา เข้า0อีกรอบ พอมารับเครื่องร้านบอก แจ๊จหูฟังเสีย และตอนนี้ ก้อปกติดีจนมาถึงวันนี้ใช้มาปีกว่าแระ
balovekan
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2009 12:09  

คือ ยังมีปัญหาที่ผมไม่ทราบสาเหตุและวิธีแก้(i-611) คือ

1.ตอนนี้ผมใช้USBไม่ได้แล้ว เปลี่ยนมาใช้ card reader แทน เท่าที่ผมพอจะทราบ น่าจะอยู่ที่ รูเสียบมัน จากการที่ผมศึกษาหลายๆกระทู้ น่าจะเปงแจ๊จ
2.เรื่องหน้ากาก คือผมอยากเปลี่ยนมาก จอเปงรอยเหมือนโทสับเก่าๆเน่าๆอยากเปลี่ยนหมดทั้งเครื่อง ทั้งกรอบฝาหน้า-หลัง ทั้งเครื่องเลยคับ เปี่ยนได้ไหมคับ????
3.อันนี้ผมคาดว่าน่าจะเปง ซอร์ฟแวร์นะ คือ เวลามีสายโทรเข้า-ออก-ไม่ได้รับ แล้วหลังจากนั้นเครื่องจะช้าหลังจากการวางสายหรือสายไม่ได้รับ อันนี้จะช้าก่า tv-out ค้างซะอีก คือช้ามากก และเครื่องแบตก้อหมดเรวด้วยถ้าทิ้งไว้ จนรำคาญต้องเปิด-ปิดใหม่อีกรอบแล้วอาการก้อหาย ปกติอีก แต่พอมีสายโทรเข้า-ออก-ไม่ได้รับ ก้อเหมือนเดิม ถ้าซ่อมจะซ่อมได้มั้ยครับ????
4.ผมเปงคนชอบฟังเพลงกะลำโพงมาก เท่าที่ทราบๆกันอยู่รุ่นนี้เสียงดี เบสติ๊บๆ แหลมสะใจ ใช้มาจนลำโพงแตกอ่ะ ฟังไม่เพราะ ประมาณสัก2-3เดือน ก้อแตกแล้ว เซงเลย อยากเปลี่ยนลำโพงใหม่อ่ะครับ ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนได้ไหมครับ ????

อยากถามผู้รู้หรือช่าง ว่า ปัญหาทั้งหมดนี้ แก้ได้ไหมครับ รวมค่าใช้จ่ายแล้ว เท่าไร งบ 2000 น่ะ ไม่อยากซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้
HanD_of_GoD
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2009 20:00  

ผมคิดว่าเครื่องคุณยังไม่หมดปัญหา เรื่อง EARPHONE JACK นะครับ ที่ไปซ่อมมาส่งศูนย์หรือ
ว่าส่งตามร้านทั่วไปครับ ถ้าส่งศูนย์จะได้ EARPHONE JACK ที่มีปัญหาน้อยกว่าเปลี่ยนให้
เท่าที่ดูถ้ายังต่อ USB ไม่ได้ต้องเช็ค EARPHONE JACK เพราะอาจจะมีอาการแบตหมดเร็ว แบตไม่เก็บไฟ ตามมาได้อีก แล้วถ้าเกิดร้านนอกศูนย์ทำพวกอุปกรณ์ รอบ EAR หลุดหายไปตอนซ่อมก็ทำให้มีปัญหาได้เช่นกัน ทางที่ดีลองส่งศูนย์ ดูนะครับ ให้เค้าตรวจดู ส่วนเรื่องฝาหน้ากับลำโพง ไม่เกิน 1000 หากเครื่องคุณหมดประกันแล้วจะคิดค่าบริการ อีก 200 ครับ
balovekan
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2009 16:24  

HanD_of_GoD ผู้เขียน:
ผมคิดว่าเครื่องคุณยังไม่หมดปัญหา เรื่อง EARPHONE JACK นะครับ ที่ไปซ่อมมาส่งศูนย์หรือ
ว่าส่งตามร้านทั่วไปครับ ถ้าส่งศูนย์จะได้ EARPHONE JACK ที่มีปัญหาน้อยกว่าเปลี่ยนให้
เท่าที่ดูถ้ายังต่อ USB ไม่ได้ต้องเช็ค EARPHONE JACK เพราะอาจจะมีอาการแบตหมดเร็ว แบตไม่เก็บไฟ ตามมาได้อีก แล้วถ้าเกิดร้านนอกศูนย์ทำพวกอุปกรณ์ รอบ EAR หลุดหายไปตอนซ่อมก็ทำให้มีปัญหาได้เช่นกัน ทางที่ดีลองส่งศูนย์ ดูนะครับ ให้เค้าตรวจดู ส่วนเรื่องฝาหน้ากับลำโพง ไม่เกิน 1000 หากเครื่องคุณหมดประกันแล้วจะคิดค่าบริการ อีก 200 ครับ

อืม....เท่าที่ผมอ่านและใช้วิจารณญาณ(- -*)ดูอ่ะนะ ไอ้รูเสียบUSBมันก้อไม่ได้มีปัญหาไรมากมายแค่มันเสียบ USB ต่อคอม แล้วมันหาโทรสับไม่เจอเพียงแต่จะขึ้น เตือน ไดรฟ์ใหม่ขึ้นเท่านั้น แล้วมันจะหายไปดื้อๆ แล้วโทรสับจะไม่ชาร์จแบตซะงั้นด้วย(ต่อคอม- -*) และผมก้อสังเกตด้วยว่า เวลาชาร์จแบต มันไม่ปกติอย่างนึงคือ เหมือนมันเสียบไม่แน่น ไปแตะโดนสายหรือเอามาเล่นตอนชาร์จ มันก้อหลุดขึ้น ถอดสายชาร์จซะงั้น แล้วผมก้อต้องดันสายดูมันก้อชาร์จอีก เหมือนมันจะ "หลวมๆ"อ่ะนะ และตอนเสียบผมก้อลองโยกสายดูเหมือนรูมันขยับๆด้วย มันยังไงกาน ....
balovekan
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2009 16:29  

อ่อแล้วก้อ ตอนนี้ สายชาร์จที่มากับกล่องตอนซื้อเสียซะแล้ว ไม่ทราบสาเหตุด้วย เสียดื้อๆ ไปซื้อมาใหม่ ราคา180 แต่ผมเจ็บใจอยู่นิดนึง มันชาร์จนานมากกก(ประมาณ 4 ชั่วโมง ปกติ 2 ชั่วโมงก่าๆเอง)แต่แบตก้อเตมนะใช้ปกติดี แต่อาจจะหมดเรวตามสภาพการใช้งาน1ปีก่าๆ สัก2-3วันหมด ฟังชั่นต่างๆเล่นไปปกติดีแบตไม่ได้หมดเรวไร รู้สึกได้น่ะ

อยากถามหน่อยคับ สายชาร์จของแท้มีมั้ย ถ้ามีราคาประมาณเท่าไร
HanD_of_GoD
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2009 12:10  

balovekan ผู้เขียน:
อ่อแล้วก้อ ตอนนี้ สายชาร์จที่มากับกล่องตอนซื้อเสียซะแล้ว ไม่ทราบสาเหตุด้วย เสียดื้อๆ ไปซื้อมาใหม่ ราคา180 แต่ผมเจ็บใจอยู่นิดนึง มันชาร์จนานมากกก(ประมาณ 4 ชั่วโมง ปกติ 2 ชั่วโมงก่าๆเอง)แต่แบตก้อเตมนะใช้ปกติดี แต่อาจจะหมดเรวตามสภาพการใช้งาน1ปีก่าๆ สัก2-3วันหมด ฟังชั่นต่างๆเล่นไปปกติดีแบตไม่ได้หมดเรวไร รู้สึกได้น่ะ

อยากถามหน่อยคับ สายชาร์จของแท้มีมั้ย ถ้ามีราคาประมาณเท่าไร

ของแท้ที่ศูนย์ราคา 199 ครับ ผมว่าถ้ายังชาร์จเข้าอยู่ ก็คงต้องลองสายชาร์จใหม่แล้วละ
สายชาร์จเดิมที่เป็นของเทียม หัวมันอาจจะเข้ากับรูเสียบชาร์จ ไม่ค่อยพอดีก็ได้ การชาร์จเลยเข้าไม่เต็มจนต้องใช้เวลาชาร์จนาน พูดง่าย อาจจะมีไฟวิ่งเข้าได้ไม่ 100 % เหมือนกับขั้วมันแตะกันไม่แน่น หลวมๆ
dew309
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ยะลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2009 18:51  

อาการอย่างนี้ เปลี่ยน earjack phone หายแน่นอนครับ ที่ศูนย์นะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: