Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E52 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 370 / เข้าชม: 994288
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 09:03  
ตอบโดยอ้างถึง  

e52 ผู้เขียน:
ผมเห็นในโบรชัวร์ ที่โนเกียช็อป มีสีดำด้วยครับ

มีอะครับ แตอาจจะนำเข้าไทยแต่ช้า Wink
swatkats
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 08:20  

[quote="WhiteMartini"][quote="gappkoo"][quote="swatkats"]สงสัยอะคับรุ่นนี้คนยังใช้กันน้อยอยู่หรอคับไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาคุย,แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเลย เงียบดีจัง อิอิอิ พอดีตอนนี้อยากได้ตระกูล E มาใช้บ้างแต่อยากรู้ว่าเจ้า E52 + E63 อันไหนจะดีกว่ากันคับ ในเรื่องการใช้งานความสะดวก ไม่นับเรื่องราคาอะคับ[/quote]
E52 จะมีสำหรับคนที่ทำงานเท่านั่นที่ใช้เครื่องตระกูล E
อิอิ
ส่วย E63 และ E52 ไหนดีกว่ารอคนล่างๆนะครับ :wink:[/quote]
[color=blue]รุ่น E ดีที่งานประกอบค่ะ ตัว e63 ทิ้งเพราะเป้นพลาสติด, e52 steel ก้อบางกว่า e71
e63 มีแป้นแบบเต็ม qwertyแต่ e52 ไม่มีค่ะ แต่ก้อยังไม่กดง่ายขนาด BB.
แบตนานมาก อันนี้เป็นข้อดี e series อยู่แล้ว
ถ้าชอบเครื่องเล็กพกสะดวก e52ค่ะ แต่เอาใหญ่หน่อย แชตมันส์ ไม่ serious เรื่อง steel e63
เรื่องสำคัญ steel ไม่ได้แข็งขนาดนั้นนะคะ เป้นรอยยากแต่ บุบได้นะคะ มี 8800 น่ะบุบยากจริงค่ะ[/color][/quote]

ขอบคุงคับน่ารักจิงๆๆ อิอิ ตอบได้ละเอียดดีไว้ว่างๆๆ จะพาไปเลี้ยงไอติม สเวนเซ่น 555 วันไหนไม่รู้เหมือนกัน
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 09:40  

แล้วสีน้ำตาล จะมาเมื่อไหร่ล่ะครับ....เมื่อคืนไปเดินที่เซ็นทรัลลาดพร้าวทุกร้าน...ไม่มีสีน้ำตาลเลย...มีแต่สีเทา...
e52user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e52user
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 10:17  

เครื่องรุ่นนี้งานประกอบห่วยมากครับ เวลาซื้อให้ดูในที่มืดเมื่อกดแป้นดูจะเห็นแสงไฟเป็นดวงรอดออกมาจาก ใต้แป้น เกิดตรงใต้ปุ่ม โฮม กับ ขอบ ๆ ของ เครื่อง ถ้าใครจะซื้อให้รอดีกว่า
เป็นเกือบทุกตัว ผมเพิ่งซื้อเมื่อวาน เอาเครื่องออกมาจากร้าน เห็นแสงรอดออกมาจากใต้แป้นโฮมเอาเข้าไปเปลี่ยนตัวใหม่เลยก็เป็นอีก แต่เป็นน้อยลง แต่จะเป็นที่ขอบมากขึ้นเรื่องแสงไฟรอด

ยังงัย ๆ ก็ดู ๆ เรื่อง นี้หน่อยอาจจะทำให้ผู้ใช้เสียความรู้สึกได้นะครับ
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 12:08  

สังเกตเหมือนกัน ใต้ปุ่ม home แต่ผมแค่สงสัยนะ
ดูเหมือนมันเป็นการเซาะร่องแบบจงใจ นะครับ
ผมเชื่อว่าคงมีเหตุผลอะไรซักอย่างที่เขาำทำแบบนี้
หรืออาจจะเป็นช่องของ microphone ตัวที่สองหรือ อาจจะเป็นช่อง Sensor อะไรซักอย่างหรือเปล่า ผมไ่ม่แน่ใจนะครับ ตอนนี้ยัง search หาใน net ไม่เจอ แต่เท่าที่ดูมันไม่ใช่รอยอ้านะครับ มันเป็นการบากใต้ปุ่ม home ขนาด 2mm แบบจงใจเลย

เดี๋ยวถ้า search เจอแล้วจะมาบอกอีกที ตอนนี้ก็แล้วแต่ครับ อยากเปลี่ยนเครื่องก็ได้
WhiteMartini
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 17:06  

อ้าว มีเหมือนกันเหรอคะ...อิอิ..ของ e71 จะมีช่องระหว่างจอ กับ keyboard อะยาวเป็นแถบเลย 555+
เราไม่ค่อยคิดมากนะเพราะมันเป้นทุกเครื่องอะ เพราะที่เหลือเค้าทำได้ดีเลยทีเดียวอะ แต่ก้อเนอะจ่ายตังมาแล้วก้อต้องคาดหวังกับ คุณภาพสูงที่สุดอะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 17:07  

swatkats ผู้เขียน:
WhiteMartini ผู้เขียน:
gappkoo ผู้เขียน:
สงสัยอะคับรุ่นนี้คนยังใช้กันน้อยอยู่หรอคับไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาคุย,แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเลย เงียบดีจัง อิอิอิ พอดีตอนนี้อยากได้ตระกูล E มาใช้บ้างแต่อยากรู้ว่าเจ้า E52 + E63 อันไหนจะดีกว่ากันคับ ในเรื่องการใช้งานความสะดวก ไม่นับเรื่องราคาอะคับ

E52 จะมีสำหรับคนที่ทำงานเท่านั่นที่ใช้เครื่องตระกูล E
อิอิ
ส่วย E63 และ E52 ไหนดีกว่ารอคนล่างๆนะครับ Wink

รุ่น E ดีที่งานประกอบค่ะ ตัว e63 ทิ้งเพราะเป้นพลาสติด, e52 steel ก้อบางกว่า e71
e63 มีแป้นแบบเต็ม qwertyแต่ e52 ไม่มีค่ะ แต่ก้อยังไม่กดง่ายขนาด BB.
แบตนานมาก อันนี้เป็นข้อดี e series อยู่แล้ว
ถ้าชอบเครื่องเล็กพกสะดวก e52ค่ะ แต่เอาใหญ่หน่อย แชตมันส์ ไม่ serious เรื่อง steel e63
เรื่องสำคัญ steel ไม่ได้แข็งขนาดนั้นนะคะ เป้นรอยยากแต่ บุบได้นะคะ มี 8800 น่ะบุบยากจริงค่ะ

ขอบคุงคับน่ารักจิงๆๆ อิอิ ตอบได้ละเอียดดีไว้ว่างๆๆ จะพาไปเลี้ยงไอติม สเวนเซ่น 555 วันไหนไม่รู้เหมือนกัน

555+
RaTioNaLiZeR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 23:01  

ในที่สุด Siamphone ก็มี Review ของ E52 ออกมาจนได้ Very Happy

แต่ ... คุณภาพภาพถ่ายของ E52 นี่ ... ห่วยได้ใจครับ ... มองใกล้ๆ นึกว่าภาพวาดแบบ Impressionism .... - -' แตกเป็น pixel ๆเลย ...

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับ Review ครับ ;)
A-GPS
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2009 14:20  

สงสัย เกี่ยวกับเรื่อง A-GPS ครับ

เข้าใจว่า A-GPS มันรับสัญญาณจากเครือข่ายโทรศัพท์
และต้องเสียค่าเชื่อมต่อผ่านทาง gprs

จากที่อ่านๆ มา ก็เลย
สงสัย ว่า E52 นี่มันมี GPS ที่ัรับสัญญาณจากดาวเทียมโดยตรงเลยหรือไม่ครับ ?

หรือว่า มีเฉพาะ A-GPS ที่เวลาใช้นำทาง ต้องเสียค่า GPRS ตลอดเส้นทาง ครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ จะสามารถใช้ Ext. GPS Bluetooth มาต่อได้ หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2009 20:21  

รอสี Golden Aluminium .....อยากได้...ไปเดินมาหลายห้าง แทบทุกร้าน...ยังไม่มาที....ถ้ามาต้องเดาะสักเครื่องเป็นแน่แท้....มันงามถูกใจจริงๆ :L
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2009 22:08  

A-GPS ผู้เขียน:
สงสัย เกี่ยวกับเรื่อง A-GPS ครับ

เข้าใจว่า A-GPS มันรับสัญญาณจากเครือข่ายโทรศัพท์
และต้องเสียค่าเชื่อมต่อผ่านทาง gprs

จากที่อ่านๆ มา ก็เลย
สงสัย ว่า E52 นี่มันมี GPS ที่ัรับสัญญาณจากดาวเทียมโดยตรงเลยหรือไม่ครับ ?

หรือว่า มีเฉพาะ A-GPS ที่เวลาใช้นำทาง ต้องเสียค่า GPRS ตลอดเส้นทาง ครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ จะสามารถใช้ Ext. GPS Bluetooth มาต่อได้ หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

a-gps คือการช่วยเชื่อมดาวเทียม จะไม่เปิดก้อได้ ก้อได้รับสัญญานช้าหน่อยก้อเท่านั้นอะ ไม่อยากเสียตังก้อปิดไป แต่อาจจะจับสัญญาช้ามาก
เสียตังแค่ตอนเริ่มเชื่อมเท่านั้นคะ ไม่ถึงนาทีคะ ไม่ถึงบาท
ถ้าอยากซื้อตัว ext. ไปซื้อตัวจิงมาเล่นเลยดีกว่ามั้ยคะ
kongkirch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e52
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2009 11:04  

ตอนนี้ยังหาโปรแกรมอัดเสียงตอนสนทนาแบบไม่มีเสียงเตือนไม่ได้เลยครับ ลองมาหลายโปรแกรมแล้วใช้ไม่ได้เลยครับ ใครใชโปรแกรมอะไรอยู่ช่วยมาแนะนำหน่อยครับ เอามาฝากเลยยิ่งดี Very Happy Very Happy
hua856
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2009 12:53  

ไฟล์ที่มากับการ์ดเมมโมรี่ของผมมันหายไป (อาจเผลอไปลบ) ... เช่น theme , msn ... ฯลฯ

ใครมี backup ไว้บ้างไหมครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2009 20:57  

hua856 ผู้เขียน:
ไฟล์ที่มากับการ์ดเมมโมรี่ของผมมันหายไป (อาจเผลอไปลบ) ... เช่น theme , msn ... ฯลฯ

format mem ใช้เครื่องทำเด่วมันก้อกลับมาเองคะ
hua856
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2009 22:33  

format mem ใช้เครื่องทำเด่วมันก้อกลับมาเองคะ

ใช้ "เครื่อง" นี่ คือ ใช้มือถือ หรือ คอมพิวเตอร์ครับ
(เพราะถ้าเป็นมือถือ..ผมหาคำสั่งฟอรืแมตไม่เจออ่ะครับ ^^"
แล้วถ้าเป็นคอมฯ ... เราไปฟอร์แมตมันก็หายหมดอ่ะครับ)

รบกวนด้วยครับ.
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2009 09:14  

ถามคำถามง่ายๆผมน้องใหม้โนเกีย เพิ่งซื้อรุ่นนี้มา อยากถามว่าต่อหูฟังบูธูทยังไงครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2009 13:18  

ใช้ "เครื่อง" นี่ คือ ใช้มือถือ หรือ คอมพิวเตอร์ครับ
(เพราะถ้าเป็นมือถือ..ผมหาคำสั่งฟอรืแมตไม่เจออ่ะครับ ^^"
แล้วถ้าเป็นคอมฯ ... เราไปฟอร์แมตมันก็หายหมดอ่ะครับ)

มือถือคะ ไปตรงรูป mem อะลองหาดูนะ
hua856
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2009 14:16  

มือถือคะ ไปตรงรูป mem อะลองหาดูนะ

ลองฟอร์แมตแล้ว
ปรากฏว่า นอกจากจะไม่ได้สิ่งที่ลบไปกลับคืนมา
การฟอร์แมตยังไปลบไฟล์ที่มีอยู่เสียเกลี้ยงเลยครับ

รบกวนแนะนำต่อด้วยครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2009 15:48  

E52 สวยแหละน่าบุญครอง แต่ดูไปเรื่อยๆ เผื่อที่ราคาไปลดเดือน ตุลา อิอิ Wink
Zea
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E52 / E63 / E71
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2009 10:43  

ระหว่าง E52 / E63 / E71
ซื้อรุ่นไหนดีอ่าค่ะ กะจะรอ งานมหกรรมมือถือ 1-4 ตุลา
กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอารุ่นไหนดี ช่วยเราด้วย
ตัดสินใจไม่ถูกเลยอ่า
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E52 / E63 / E71
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 11:12  

Zea ผู้เขียน:
ซื้อรุ่นไหนดีอ่าค่ะ กะจะรอ งานมหกรรมมือถือ 1-4 ตุลา
กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอารุ่นไหนดี ช่วยเราด้วย

อีกนานขนาดนั้นคงมีรุ่นใหม่ออกมาแล้วมั่งครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 19:35  

อยากเห็นตัวสีทอง (Aluminum Gold) ตัวจริงอ่ะ...จะงามไหมน่อ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E52 / E63 / E71
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 22:08  

nnnnnnum ผู้เขียน:
Zea ผู้เขียน:

อีกนานขนาดนั้นคงมีรุ่นใหม่ออกมาแล้วมั่งครับ

ถูกเลย Wink
benzkrub
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2009 20:42  

คุณ Anucha.t

ผมตั้งค่าอีเมล์ไม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะเป็น gmail หรือ hotmail
prinm
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : ต้องเข้าไปสมัครในส่วนของ Nokia Messaging ก่อนอ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 14:52  

ต้องเข้าไปสมัครในส่วนของ Nokia Messaging ก่อนอ่ะครับ มันถึงจะใช้ได้ เพราะว่าระบบจะส่งการตั้งค่ามาที่ตัวเครื่องเลย ก็สามารถใช้งานได้ครับ และข้อดีขอตัวนี้ก็คือ สามารถดูเมล์แบบ HTML ได้เลยครับ
แมงกระพรุน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Full Focus vs. Fixed Focus vs. Auto Focus
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 16:34  

Full Focus ไม่ใช่ Fixed Focus อย่าสับสน ถ้าเหมือนกันเขาคงไม่ใช้คำว่า Full ใช้ Fixed เหมือนเดิมไม่ดีกว่าหรอ

Fixed Focus หาได้จากกล้อง Konica แบบกระดาษใช้แล้วทิ้ง คือ ปรับ Focus ไม่ได้เลย เนื่องจากปรับรูรับแสง (Aperture) และ Shutter Speed ไม่ได้ พูดง่ายๆ มันห่วยที่สุด แล้วถ้าห่วยที่สุด ทาง Nokia มันคงไม่เอามาใส่มือถือรุ่นใหม่ๆ หรอก จริงมั้ยท่าน?

ข้อดีของ Full Focus คือ ความคมชัดและมิติของภาพจะดีกว่า Auto Focus โดยเฉพาะเวลาถ่ายรูป Portrait / View ทั่วไป นอกจากนี้มักจะได้ภาพที่ Capture ณ Moment ที่กด Shutter เลย จะไม่มีการหน่วงเหมือน Nokia Auto Focus ซึ่งมักได้ภาพหลังจาก Moment ที่กด Shutter

ข้อเสียของ Full Focus คือ ถ่าย Macro ออกมามักไม่ค่อยดีหากเทียบกับ Auto Focus แต่กระนั้น การถ่ายภาพ Macro ท่านต้องศึกษา Spec ของกล้องแต่ละตัวก่อนว่าถ่ายได้ใกล้สุดที่ระยะเท่าใด

Full Focus เป็น New Technology นะครับ ซึ่งเขาพัฒนา Digital Sensor ตรวจจับให้มากขึ้นและมีประสิทธิภาพกว่า Auto Focus ทั่วไป
Mashimoro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่างไหนดีช่วย บอกหน่อย
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2009 18:09  

ระหว่าง Nokia E66 กับ Nokia E52 ช่วยเปรียบเทียบและแสดงความคิดเห็นให้หน่อยว่าตัวไหนควร กว่ากัน ขอบคุณครับ
TM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลงเพลงไม่ได้อ่ะค่ะ
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2009 15:44  

ทำไมลงเพลงไปในใน E52แล้วมันไม่ขึ้นในไฟล์เพลงเหมือนโนเกียวรุ่น N เลยอ่ะค่ะ

ลงเพลงไปในการ์ด แต่ไปเปิดในเครื่องเล่นเพลงในมือถือกลับไม่มี แต่ว่าไปเปิดเลือกเปนริงโทนมีหล่ะค่ะ??

หรือว่าลงผิดวิธี รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ..ขอบคุณมากค่ะ^^
พิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2009 22:17  

ช่วยด้วยกดปุ่มค้นหาในกูเกิ้ลไม่ได้
มันจะปิดเวบออกไปทุกที
try out
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ลงเพลงไม่ได้อ่ะค่ะ
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2009 09:10  

TM ผู้เขียน:
ทำไมลงเพลงไปในใน E52แล้วมันไม่ขึ้นในไฟล์เพลงเหมือนโนเกียวรุ่น N เลยอ่ะค่ะ

ลงเพลงไปในการ์ด แต่ไปเปิดในเครื่องเล่นเพลงในมือถือกลับไม่มี แต่ว่าไปเปิดเลือกเปนริงโทนมีหล่ะค่ะ??

หรือว่าลงผิดวิธี รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ..ขอบคุณมากค่ะ^^

Refresh library
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2009 08:35  

เอ...รู้สึกเพื่อนๆใช้รุ่นนี้กันน้อยจัง ไม่เห็นมีเพื่อนๆเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเท่าไหร่เลย หรือเพราะ E63 ถูกกว่าคนเลยใช้เยอะกว่าน้า แต่ในความรู้สึกผม E52 สวยกว่าอะคับ แต่การใช้งานไม่รู้ว่ารุ่นไหนจะดีกว่ากัน หรือดีพอๆ กัน กำลังจะซื้อเลยเข้ามาดูความเคลื่อนไหว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2009 09:12  

เอ...รู้สึกเพื่อนๆใช้รุ่นนี้กันน้อยจัง ไม่เห็นมีเพื่อนๆเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเท่าไหร่เลย หรือเพราะ E63 ถูกกว่าคนเลยใช้เยอะกว่าน้า แต่ในความรู้สึกผม E52 สวยกว่าอะคับ แต่การใช้งานไม่รู้ว่ารุ่นไหนจะดีกว่ากัน หรือดีพอๆ กัน กำลังจะซื้อเลยเข้ามาดูความเคลื่อนไหว

ใช้มา 4-5 วันแล้ว ดีถูกใจครับ สวยทำงานไว ไม่เคย hang เลย
imtj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2009 10:15  

ขาย e52 คับ เพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน
ขาย10000 ถ้วนเลยคับ ติดต่อด่วนนะคับ
0845593566
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2009 11:24  

[quote="Anonymous"][quote="swatkats"]เอ...รู้สึกเพื่อนๆใช้รุ่นนี้กันน้อยจัง ไม่เห็นมีเพื่อนๆเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเท่าไหร่เลย หรือเพราะ E63 ถูกกว่าคนเลยใช้เยอะกว่าน้า แต่ในความรู้สึกผม E52 สวยกว่าอะคับ แต่การใช้งานไม่รู้ว่ารุ่นไหนจะดีกว่ากัน หรือดีพอๆ กัน กำลังจะซื้อเลยเข้ามาดูความเคลื่อนไหว[/quote]
ใช้มา 4-5 วันแล้ว ดีถูกใจครับ สวยทำงานไว ไม่เคย hang เลย[/quote]

ขอบคุณครับหรือเพราะว่า เครื่องคุณภาพดีจิงๆๆ ไม่ค่อยมีปัญหา เลยไม่มีคนเขามาคอมเมนต์เท่าไหร่ หว่า 555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2009 08:20  

ลองฟอร์แมตแล้ว
ปรากฏว่า นอกจากจะไม่ได้สิ่งที่ลบไปกลับคืนมา
การฟอร์แมตยังไปลบไฟล์ที่มีอยู่เสียเกลี้ยงเลยครับ

รบกวนแนะนำต่อด้วยครับ

ไป format มัน มันก็ลบหมดซิครับ ไม่เหลืออะไรแน่นอน ข้อมูลมันไม่กับมาเหมือนหางจิ้งจกนะครับ คุณคงต้องหาโปรแกรมกู้คืนกลับมา หรืออีกวิธีคือเข้า โนเกียแคร์ เขาจะลงคืนบางโปรแกรมกลับมาได้ ไม่ทุกโปรแกรมนะครับ ผมเคยไปลงคืนมาแล้ว ไม่น่าไป format มันเลย หนักกว่าเดิมอีก แนะนำไปเลยครับ โนเกียแคร์
saha2538
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งซื้อมา
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2009 17:26  

ผมซื้อมาแล้วขอบอกว่า จอใหญ่ดี

ความเร็วเวลาเล่นนี่แบบว่าเร็วโครตๆ เมื่อเทียบกับพวก 300 mhz

เครื่องไม่หน่วงแม้จะเปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรม

ลำโพงอันนี้ดังนะ แต่ถ้าดังสุดเสียงจะไม่ค่อยดี

ข้อเสียๆๆ

- เวลาพิมข้อความแล้วจะลบนี่ยากมาก น่าจะแบบแค่กดปุ่มขวาแล้วลบได้ง่ายมันมีให้ตั้งค่ามิ

- เวลาพิมอีกนะแหละ เปลี่ยนภาษาได้แค่ ไทย - 123 น่าจะเอาแบบว่า ไทย - Eng - 123
คือภาษาถ้าจะเอาอันไหนต้องตั้งค่าแล้วมันจะให้เฉพาะภาษานั้นๆไปเลย

- กลองนี่กลางวันพอได้นะ พอกลางคืนเปิดแฟลชถ่ายนี่ภาพเบลอมากกก
090p
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E51อดีต E52 ปัจจุบัน
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 09:53  

ใ้ช้ E51 มา 1 ปี ดี คุ้มค่าปัญหาเข้าศูนย์ เรื่องปุ่มกด 1 ครั้ง
พอE52 ออก ว่าจะซื้อโดยไม่คิด ลองค้นข้อมูลE52ประกอบการตัดสินใจ
ก็จะซื้อแล้วล่ะครับ คุ้มค่ากับเงินที่จะเสียไป11000บาท ได้ครบเครื่องราคาไม่สูง และดูดี การใช้งานครบมากสำหรับคนทำงาน

ข้อเสีย มั้ง ที่เจอมาเต็มๆคือ
ราคาขายต่อที่ไม่ได้ราคา ซึ่งร้านมือถือที่รับซื้อจะกดราคาตระกูลE เหตุผลที่ราคาต่ำ เค้าบอกว่าไม่เป็นที่นิยมเหมือนตระกูลN ! เศร้า ไม่ขายก็ได้
nui13cm
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : E52 สีทองแดง จะวางขายเมื่อไหร่
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 10:56  

ทราบแล้วเปลี่ยน
smileman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 11:01  

คงได้ลงเอยกับตัวนี้ในเร็ววัน

เพราะผมรอ E72 ไม่ไหวอะ

ป๋า บอก ให้เร็ว ให้เร็ว เลยต้องเร่ง

แล้วเจอกันนะจ๊ะ

E52
โอ้เอ้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โปรแกรม msn ที่มากะเครื่องหายอ่ะคับ
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 12:00  

ไม่รุ้อยุ่ๆ โปรแกรม msn ก็หายไปไหนไม่รุ้ หาไม่เจอ ไม่รุ้ว่ามีอะไรหายอีกป่าว
ใครพอทราบบ้างครับว่า โปรแกรมเสริมที่ มากะ e52 มีไรบ้างอ่ะครีับ
อ่อ แล้วถ้าจะ block เบอร์ใครนี่ต้องทำยังไงบ้างอ่ะคับ
ddaaoo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 09:26  

ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ
ควรเลือก E52 หรือ E71 ดีอ่ะค่ะ
จะใช่เล่น MSN แล้วก็โทรแบบ VoIP
ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ
จริงก็อยากได้ E72 แต่ไม่มาซักที ต้องรีบซื้อ
มีใครพอรู้ไหม๊ค่ะว่า E72 ใกล้มาหรือยัง
cartoonikkyu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Tak
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 08:43  

ddaaoo ผู้เขียน:
ควรเลือก E52 หรือ E71 ดีอ่ะค่ะ
จะใช่เล่น MSN แล้วก็โทรแบบ VoIP
จริงก็อยากได้ E72 แต่ไม่มาซักที ต้องรีบซื้อ
มีใครพอรู้ไหม๊ค่ะว่า E72 ใกล้มาหรือยัง

ของใหม่มันต้องดีกว่าอยู่แล้ว E52 แบตนานกว่า บางกว่า CPUเร็วด้วย UIใหม่กว่าครับ
ddaaoo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 11:25  

cartoonikkyu ผู้เขียน:
ddaaoo ผู้เขียน:

ของใหม่มันต้องดีกว่าอยู่แล้ว E52 แบตนานกว่า บางกว่า CPUเร็วด้วย UIใหม่กว่าครับ

ขอบคุณค่ะ จริงๆอยากได้ E72 แต่ว่าไม่มาซักที
มีใครพอรู้ไหม๊ค่ะ ว่าใกล้มาหรือยัง
nutthed
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 21:41  

วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ 11,000 บาท
ซื้อที่ เจมาร์ท เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ลองเล่นที่ร้านดูเร็วพอสมควรตอนนี้กำลังชาร์จแบตอยู่พรุ่งนี้คงได้เล่นเต็ม ๆ ถ้ามีข้อสงสัยจะมาโพสต์ถามท่านเกจิทั้งหลายนะครับ

Question
lazercera
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2009 22:12  

รบกวนด้วยครับ

ซื้อ E52 เป็นเครื่องศูนย์จาก M-link
แล้วไม่มี Proram Mail for Exchange ให้ในเครื่อง
ไม่มี MSN LIVE มาให้อีก

ทำยังไงดีครับ หาดาวน์โหลดจาก Nokia Software แล้ว
แต่พอ Install ลงเครื่อง มันขึ้นว่า Expired!

แล้วอย่างนี้จะทำยังไงได้บ้างครับ เอาไปให้ศูนย์ Nokia ลงหรอครับ
mkabb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2009 03:52  

กล้อง E52 ถ้าเทียบกับ E71

อันไหนคุณภาพดีกว่ากันครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียใจด้วย
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2009 20:51  

lazercera ผู้เขียน:
อยากได้ๆๆ

เสียใจด้วยนะครับ ที่ของโดนขโมย เป็นกาลังจายให้นะ ตงตง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2009 21:26  

ขอถามอะไรหน่อยนะครับ อยากทราบว่าเครื่องระหว่าง E55 กับ E52 ตัวไหนประมวลผลเร็วกว่ากันอ่ะครับ
เพราะว่าที่ไปดูรีวิวเครื่องมา เมื่อเขาเข้าโปรแกรมพร้อมกัน
แต่ดูเหมือนว่า เครื่อง E55 จะเร็วกว่าอ่ะครับ
อยากทราบข้อมูลตรงนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
bowowow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เพิ่งซื้อมา
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2009 21:40  

saha2538 ผู้เขียน:
ผมซื้อมาแล้วขอบอกว่า จอใหญ่ดี

ความเร็วเวลาเล่นนี่แบบว่าเร็วโครตๆ เมื่อเทียบกับพวก 300 mhz

เครื่องไม่หน่วงแม้จะเปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรม

ลำโพงอันนี้ดังนะ แต่ถ้าดังสุดเสียงจะไม่ค่อยดี

ข้อเสียๆๆ

- เวลาพิมข้อความแล้วจะลบนี่ยากมาก น่าจะแบบแค่กดปุ่มขวาแล้วลบได้ง่ายมันมีให้ตั้งค่ามิ

- เวลาพิมอีกนะแหละ เปลี่ยนภาษาได้แค่ ไทย - 123 น่าจะเอาแบบว่า ไทย - Eng - 123
คือภาษาถ้าจะเอาอันไหนต้องตั้งค่าแล้วมันจะให้เฉพาะภาษานั้นๆไปเลย

- กลองนี่กลางวันพอได้นะ พอกลางคืนเปิดแฟลชถ่ายนี่ภาพเบลอมากกก

เห็นด้วยกะข้อเสียด้านบนค่ะ แต่เรื่องลบนี่ ก็ใช้ ปุ่มด้านขวาสุด ที่อยู่ข้าง ๆ ปุ่มลัดไปที่เป็นรูปซองจดหมายอ่ะค่ะ

ตอนนี้ใช้มาสองอาทิตย์แล้วค่ะ ชอบมากเลย ตอนแรกไม่ชอบที่ปุ่มพิมใหญ่ แต่พอไว้พิมข้อความเยอะ ๆ แล้ว ก็เห็นความสะดวกค่ะ

แต่พอใช้บ่อยๆ มีอาการรีสตาร์ตเครื่องมา สองสามรอบแล้วค่ะ รอบแรกจำไม่ได้ว่าเครื่องรีสตาร์ตเพราะอะไร รอบสองรอบสาม มาจากเปิดกล้องปิดกล้องบ่อย ๆ ค่ะ

ไม่รู้ว่าคนอื่นมีอาการเครือ่งรีสตาร์ตบ้างไม๊คะ
-Biggy-
Junior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2009 08:38  

รุ่นนี้เล่นไฟล์วิดีโอนามสกุล .wmv ได้หรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบที แล้วถ้าเทียบกะN79อันไหนคุ้มกว่าครับ
เปรี้ยวใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2009 11:07  

ซื้อ E52 มาใช้ได้ 2 อาทิตย์แล้ว

รบกวนสอบถามหน่อยว่า รูปแบตตารี่ มุมบนขวาหน้าจอ มันมีรูปพระจันทร์ขึ้นมาตรงกลาง

รบกวนสอบถามหน่อยว่า มันมีเป็นปกติของมันหรือเปล่า หรือว่าเราไปเปิดโหมดอะไรขึ้นมา

แบบไม่รู้ตัว (เพราะยังใช้ไม่คล่อง) ถ้าต้องการปิดจะต้องทำอย่างไร

ขอบคุณค่ะ
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 10:20  

เปรี้ยวใจ ผู้เขียน:
ซื้อ E52 มาใช้ได้ 2 อาทิตย์แล้ว

รบกวนสอบถามหน่อยว่า รูปแบตตารี่ มุมบนขวาหน้าจอ มันมีรูปพระจันทร์ขึ้นมาตรงกลาง

รบกวนสอบถามหน่อยว่า มันมีเป็นปกติของมันหรือเปล่า หรือว่าเราไปเปิดโหมดอะไรขึ้นมา

แบบไม่รู้ตัว (เพราะยังใช้ไม่คล่อง) ถ้าต้องการปิดจะต้องทำอย่างไร

ขอบคุณค่ะ

มันคือโหมดประหยัดพลังงานครับ จะขึ้นก็ต้อเมื่อ
1. เราเปิดโหมดประหยัดพลังงาน
2. แบตใกล้จะหมดจริงๆ เหลือขีดเดียวละคุยสักแปป มันก็จะขึ้นมา

การปิดคือ ส่วนตัวผมกดไปทีปุ่มปิดเครืองด้านบนอะ 1 ที (ไม่ต้องกดค้างนะครับ เดี๋ยวมันจะเป็นการปิดเครื่อง) มันจะให้เลือกหลายๆอัน ก็ กดหาที่มันเขียนว่า ปิดโหมดประหยัดพลังงานครับ
รัก E-series
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 16:12  

ยิ่งอ่านยิ่งยากได้แหะ .....

ติดใจตั้งกะ E50 ที่ทั้งทนทั้งอึด ไม่เคยง้อแง เลย
pasu6666
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 21:41  

ว่าจะไปซื้อช่วงปีใหม่อ่ะครับ จะล้าสมัยหรือว่าตกรุ่นไปไหมเนี้ย

เพราะคิดว่าตอนนั้นราคาคงจะลงมาต่ำกว่านี้ (+กับช่วงนั้นมีเงินเยอะ)

ไปซื้อช่วงนั้นดีไหมครับ หรือว่าซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ไปเลยดี
peedurst
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : จัดไป!!!
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2009 21:32  

ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน คุ้มค่าแน่นอนครับ เรื่องแบตนี้ต้องยอมรับเลยครับว่าทนจริงๆ

ผมใช้งานทุกวัน เล่นเนต เช็คเมล์ msn ดูคลิป youtube ฟังเพลง แอบถ่ายสาวๆ

ยังอยู่ได้ถึง 4 วัน ซึ่งผมคิดว่า มันทนเว่อร์ๆ ครับ เรื่องที่ค้างและรีสตาร์ทนั้น

ตัวเครื่องผมก็เป็นน่ะ ตอนแรกก็นึกว่า "งานเข้า" ซะแล้ว แต่ลองไปปิดเซ็นเซอร์หมุดจอดู

เรื่องเครื่องค้าง เครื่องรี หายไปเลยครับ คิดว่าคงต้องรอให้มี fw มาแก้ไขตรงจุดนี้ครับ

ยังไง ท่านใดสนใจจริงๆ รีบจัดไปเลยครับ ตัวผมเองไม่ได้เปลี่ยนมือถือมานานมาก (เกือบ 4 ปี)

ใช้ moto v3i มาตลอด พอเครื่องนี้คลอดมาปุ๊บ หาข้อมูลซักแป๊บ ผมก็จัดทันทีเลย

คุ้มค่าแน่นอน อย่างที่เซียนๆ หลายๆ ท่านในนี้ คอมเฟริมมาครับ ฟันธง!!!!
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2009 21:40  

สีทอง (Golden Aluminium) มายังเอ่ย...รอดู...ถ้าสวย...จัด
Saler
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E52
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2009 23:35  

ไม่ได้มาป่วนนะครับ แต่เตือนนิดหนึ่งว่า ถ้าใครอยากได้ต้องทำใจละ รุ่นนี้เป็นรุ่นที่มีระบบตัดเสียงรบกวน แต่กลับมีปัญหาเรื่องเสียงสนทนา เราจะไม่ค่อยได้ยินปลายสาย ผมขายให้ลูกค้าไปหนึ่งราย ไม่ถึงอาทิตย์ She กลับมาวีนแหลกเลย เราเลือดขึ้นหน้าเลย แต่พอลองเครื่องเป็นแบบที่ She บอกจริง ๆ คุยไปซักพักปลายสาย หลุดซะงั้น เลยเปลี่ยนเครื่องให้ She ตามนโยบายเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วันตามนโยบายNokiaเค้าละ เปลี่ยนไปไม่กี่วัน She ก็กลับมาสภาพเดิม แต่เห็นตัวเครื่องเปิดมา คือหน้าจอเหนือปุ่มมันขึ้นมา กดลงก็ไม่ลง ฮืมเซ็ง ลองให้ช่างดู พอดีมีช่างโนเกียประจำช็อป M-shop เลยแก้ไขเบื้องต้นให้ แต่ She กลับมาอีก ประมาณว่าจะเอามาขายทิ้งที่ J-mart แต่พี่ที่ร้านก็ให้She ไปติดต่อทางโนเกีย เพราะว่ารู้สึกจะเป็นปัญหาของทางโนเกียแล้วแหละ หลังจาก She คนนี้ซื้อไปไม่นาน ก็มีสามีภรรยามาซื้อกับผมอีกแล้ว 2 เครื่องเลย กลับไป 2 วัน เป็นเหมือนกัน แต่เป็นแค่เครื่องเดียว ของภรรยา แต่ดีหน่อยที่ลูกค้าไม่วีนมาก เลยเปลี่ยนเครื่องให้เค้าไป จากนั้นก็มีลูกค้านำ E52 มาให้ดูอยู่เรื่อย ๆ จากนั้นพนักงานก็จะไม่ค่อยอยากเชียร์ เมื่อไหร่ที่ลูกค้ามาขอดูรุ่นนี้ พนักงานก็จะสบตากัน เหมือนกันรุ่นนี้เหรอ แน่ใจนะ เฮ้อ ไม่คิดเลยว่าโนเกียจะ... เสียความรู้สึกทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเลย ดูรุ่นอื่นไปก่อนนะ
mad82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 12:50  

ใช้มาเกือบเดือนแล้ว ไม่ได้เป็นหน้าม้าของ Nokia นะ แต่แค่อยากบอกว่าไม่เจออาการเหมือนที่ข้างบนบอกเลย ผมว่ามัน ok นะ มันทำงานไวมาก แบตนานสุดๆ
Pinypiny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 21:47  

ส่วนมากใช้เล่นเน็ต โหลดธีม โหลดเพลง
ไม่ค่อยใช้โทร เคยใช้เล่นเน็ตรวมๆประมาณ
6 ชั่วโมง ภายใน 1 วัน แบตเกือบหมดเหลือ
ขีดเดียว แบบนี้ถือว่าแบตอึดมั้ยคะ เราว่า
มันน่าจะอยู่ได้นานกว่านี้ เพราะเห็นบางคน
บอกอยู่ได้ตั้ง 4 วัน ก็เข้าใจว่าโหลดเพลง
อาจใช้แบตเยอะเพราะเครื่องจะอุ่นขึ้นมากกว่า
เปิดเวบ แล้วของเพื่อนใช้เครื่องทำอะไรบ้าง
และอยู่ได้กี่วัน บอกกล่าวกันด้วยค่ะ
Pinypiny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 21:59  

เรื่องอื่นไม่มีปัญหาใช้ดีชอบค่ะ
มีอีกอย่างที่ไม่ค่อยถูกใจคือ
เสียงเพลงค่ะมันออกจะแหลมๆ
เลือกเปลี่ยนอีควอไลเซอร์ละก็ยัง
แหลมอยู่เมื่อเทียบกับ5700 ที่ใช้อยู่
ใครมีวิธีที่ทำให้มันเสียงไม่แหลม
และหนักแน่นขึ้นช่วยบอกทีค่ะ
ลองเซ็ตอีควอไลเซอร์แบบแต่งเอง
ก็ไม่สำเร็จค่ะ
pop7777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาE52
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 22:08  

ผู้ใช้ E52 ช่วยตอบผมทีครับ
ปุ่มควมคุมทิศทาง สี่เหลี่ยมตรงกลาง มันมีไฟกระพริบทั้งวันเลยทำไงดีอะ
จะกระพริบในขณะ เครื่องอยู่ที่ในที่มีแสงสว่างและเครื่องอยู่ในที่มืด กระพริบทุกๆ 8-9 วินาทีครับ

ผมซื้อมา เพิ่งสังเกตุ จะเลย7วันแล้วด้วยอะ

ตอบคำถามผมหน่อยครับ popcool_j@hotmail.com
Pinypiny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 22:52  

ไฟกระพริบ เข้าเมนูไปที่แผงควบคุม>การตั้งค่า>
ทั่วไป>การปรับตั้งค่า>ไฟแจ้งเตือน>ไฟสแตนด์บาย
ให้ปิดไฟกระพริบค่ะ
pop7777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 23:20  

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณPinypiny
ผมจะเข้าไปsetใหม่
ใช่ตรงนี้มั้ยอะครับ
notification lights >Standby br.light >off
ขอบคุณนะครับคุณ

1ปีที่แล้ว E51
วันนี้E52
Pinypiny
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 23:57  

ไม่เป็นไรค่ะ อะไรรู้ก็บอกกันค่ะ
เคยใช้ e51 มาก่อนเหรอคะ
เราชอบรูปทรง ขนาด e51
รู้สึกจะเล็กกว่ารุ่นนี้นิดนึง
-Biggy-
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2009 04:33  

รุ่นนี้มันสามารถตัดต่อวิดีโอได้เหมือนพวกn seriesหรือเปล่าครับ ใครใช้อยู่ช่วยตอบที ถ้าได้ก็จะไปสอยมาสักเครื่อง
มวนวน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2009 16:33  

ซื้อทีหลัง ได้ใช้ของถูก คุ้มสุดๆครับ

ผมซื้อ E50 ของใหม่ 3,600 เมื่อเกือบ 2 ปีก่อน จากตอนเปิดตัวหมื่นกว่า
ปลื้มสุดสุด ตอนนี้ยังใช้อยู่เลย ผมว่าวัสดุดีกว่าทุกรุ่น(ทุกราคา)ในตลาดตอนนี้เลยก็ว่าได้นะ
ไว้รอพัง ค่อยหารุ่นอื่นที่ตกรุ่นใช้ต่อ
nutthed
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2009 21:20  

ซื้อมาใช้เกือบเดือน วันนี้ (15/9/2009) เจอปัญหาซะแล้วไม่รู้ว่ารุ่นนี้รองรับ Memory Card แบบ Micro SD HC หรือเปล่า ของที่แถมมาน่าจะเป็น Micro SD 1GB เมื่อวานนี้ผมซื้อ Micro SD HC 8GB มาใช้ copy ไฟล์จะการ์ดเดิมมาใส่ทั้งหมดแล้วใส่เข้าไปในเครื่องพอเช้าวันนี้เปิดดูงานเข้าเลยครับ เครื่องเป็นอะไรไม่รู้รีสตาร์ทตัวเองตลอดติด ๆ ดับ ๆ ไม่รู้เกี่ยวกับการ์ดหรือเปล่า ผมลองถอดแบตออกทิ้งไว้สักครู่ก็ไม่หาย ก็เลยถอดทั้งแบต,ซิมการ์ดและ memory card ออกทิ้งไว้สักครู่แล้วใส่แต่แบตกับ memory card เข้าไปแล้วเลือกใช้งานแบบ offline mode กลับใช้งานได้ปกติแถมเร็วอีกต่างหาก อาการแบบนี้ไม่รู้ว่าเป็นที่ memory card หรือ SIM Card กันแน่ครับเนี่ยกะว่าพรุ่งนี้จะแวะเอาไปให้ศูนย์ดูซะหน่อย ... เฮ้ออออ ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้แนะนำวิธีแก้หน่อยนะครับ

Sad
เปรี้ยวใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GSM Phone Club & Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 11:28  

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนนะเรื่องเสียงสนทนา
เครื่องที่ซื้อมาก็เป็นเหมือนกัน คุยได้สักพัก ฝ่ายตรงข้ามจะไม่ได้ยินเสียงเรา
ส่วนเราได้ยินเสียงฝ่ายตรงข้ามชัดแจ๋ว คงเป็นเพราะมีระบบตัดเสียงรบกวนแหละ

มีทั้งข้อดีและเสีย
aassdd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia E52 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 18:41  

ขอถามหน่อยครับ รุ่นนี้3gใช้งานดีแค่ไหนครับ คือมันเชื่อต่อได้เร็วแค่ไหนอ่า - -
eiei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia E52 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 21:27  

ตัวนี้
ราคาเท่าไหร่ แล้วหรอ ครับ

พอดี เล็งๆ E63 กะ ตัวนี้ อยู่

E63 ในเล่น เอ็นเกจ มะได้ อ่ะ เสียดาย ตรงนี้

เลย ลองดู ตัวนี้อยู่ แต่ มะรู้ ราคา มัน ลง ยัง เอ่ย Question
noobomb
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 13:44  

ขอถามสักข้อครับ
ซื้อ E52 สีเงิน (สีทองไม่มีเสียดายจัง) มาเมื่อวานเย็น ยังเล่นไม่ค่อยเป็น แต่เวลามีสายเข้า พอคว่ำหน้าโทรศัพท์ลง ไม่เป็นมันปิดเสียงเรียกเข้าเลย ต้องไปตั่งค่าอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Embarassed
Naver
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 17:03  

^
^
^
^
^

เรป บน ซื้อ มา เท่าไหร่ หรอ คัฟ
Naver
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 17:04  

^
^
^
^
^

เรป บน ซื้อ มา เท่าไหร่ หรอ คัฟ
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 19:56  

Saler ผู้เขียน:
ไม่ได้มาป่วนนะครับ แต่เตือนนิดหนึ่งว่า ถ้าใครอยากได้ต้องทำใจละ รุ่นนี้เป็นรุ่นที่มีระบบตัดเสียงรบกวน แต่กลับมีปัญหาเรื่องเสียงสนทนา เราจะไม่ค่อยได้ยินปลายสาย ผมขายให้ลูกค้าไปหนึ่งราย ไม่ถึงอาทิตย์ She กลับมาวีนแหลกเลย เราเลือดขึ้นหน้าเลย แต่พอลองเครื่องเป็นแบบที่ She บอกจริง ๆ คุยไปซักพักปลายสาย หลุดซะงั้น เลยเปลี่ยนเครื่องให้ She ตามนโยบายเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วันตามนโยบายNokiaเค้าละ เปลี่ยนไปไม่กี่วัน She ก็กลับมาสภาพเดิม แต่เห็นตัวเครื่องเปิดมา คือหน้าจอเหนือปุ่มมันขึ้นมา กดลงก็ไม่ลง ฮืมเซ็ง ลองให้ช่างดู พอดีมีช่างโนเกียประจำช็อป M-shop เลยแก้ไขเบื้องต้นให้ แต่ She กลับมาอีก ประมาณว่าจะเอามาขายทิ้งที่ J-mart แต่พี่ที่ร้านก็ให้She ไปติดต่อทางโนเกีย เพราะว่ารู้สึกจะเป็นปัญหาของทางโนเกียแล้วแหละ หลังจาก She คนนี้ซื้อไปไม่นาน ก็มีสามีภรรยามาซื้อกับผมอีกแล้ว 2 เครื่องเลย กลับไป 2 วัน เป็นเหมือนกัน แต่เป็นแค่เครื่องเดียว ของภรรยา แต่ดีหน่อยที่ลูกค้าไม่วีนมาก เลยเปลี่ยนเครื่องให้เค้าไป จากนั้นก็มีลูกค้านำ E52 มาให้ดูอยู่เรื่อย ๆ จากนั้นพนักงานก็จะไม่ค่อยอยากเชียร์ เมื่อไหร่ที่ลูกค้ามาขอดูรุ่นนี้ พนักงานก็จะสบตากัน เหมือนกันรุ่นนี้เหรอ แน่ใจนะ เฮ้อ ไม่คิดเลยว่าโนเกียจะ... เสียความรู้สึกทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเลย ดูรุ่นอื่นไปก่อนนะ

ของผมไม่เป็นนะครับ ใช้มาเกือบเดือนละ เรื่องเสียงสนทนาดับเวลาคยก็ไม่เคยเป็นนะ แต่แบตทนจริงๆ อันนี้ยอมรับเลย ผมใช้มาเกือบ 2 วันละ แบตลดไปขีดนึง
noobomb
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 11:46  

ผมซื้อมา 10,130 ครับ แล้วตอนนี้เข้าไป ตั้งค่าเวลาคว่ำหน้าแล้วให้ปิดเสียงได้แล้ว
แต่มีปัญาอีกแล้วคือเวลาค้นหารายชื่อด่วน keyตัวอักษรค้นหา ตัวอักษรที่ Key ลงไปถ้ามีสระล่าง สระบน ที่ตัวอักษรนั้น เครื่องจะแสดงรูปแบบที่ผิดเพี้ยนไปเลย แต่พอกดเปิด ที่จอรายละเอียด ก็จะแสดงชื่อ นามสกุลที่ถูกต้องให้ ไม่ผิดเพี้ยน ตัวอย่างเช่น ปุ้ย เปี๊ยก จุ๋ม จิ๋ม พี่ ให้ลอง Key ตัวอักษร ป, จ หรือ พ ลงไป จะแสดงชื่อให้ดูอย่างผิดเพี้ยน หรือจะ Key จนครบคำ ก็ได้เช่น ปุ้ย เปี๊ยก จุ๋ม จิ๋ม
ยกเว้น คำว่า พี่ พอ Key ตัวอักษร พ ลงไป ก็เหมือนตัวอักษรอื่น คือขึ้นชื่อมาอย่างผิดเพี้ยน แต่พอ Key สระ อี ลงไป จะเด้งกลับมาอักษรต้นทันที (ก) แล้วคราวนี้ จะKey อักษรอะไรลงไป ก็จะขึ้นแว๊บเดียวแล้วก็หายไป
วิธีแก้ไข คือการปิดและเปิดเครื่องใหม่
เด๋วเย็นนี้จะลองไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่รู้จะได้หรือเปล่า
misaki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 12:07  

ถ้าเวลาเราชาร์ตไฟอยู่แล้วไปจับไฟจะดูดหรือเปล่าคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 21:45  

หาซื้อซองซิลิโคนยากมากๆ Sad
noobomb
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 19:15  

มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ
คือเวลาต้องการค้นหารายชื่อด่วน เช่นคำว่า "พี่สิทธิ์" ซึ่งในเครื่องเรามีชื่อขึ้นต้นว่าพี่ หลายคน พอพิมพ์ตัวอักษร "พ" ลงไป ชื่อที่มี "พ" ก็จะโชว์ขึ้นมา แต่ชื่อที่มีคำว่าพี่ จะแสดงออกมาเป็น พ แล้วมีวงกลม เป็นจุดไข่ปลาต่อท้าย พ. แล้วมีสระ อี อยู่บนวงกลมนั้น พอ พิมพ์ สระ อี ลงไปอีก ก็จะเด้งออก ไปอยู่ที่อักษรตัวต้น ทันที
พอจะพิมพ์อักษรใหม่ลงไป คราวนี้ ตัวอักษรที่พิมพ์ลงไป จะขึ้นแว๊บเดียว ไม่ถึงวิ แล้วหายไป ซึ่งอาการนี้ทำอย่างไรก็ไม่หาย ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ซึ่ง ปัญหาการค้นด่วน ก็ยังคงเป็นอยู่อย่างนั้น เลยนำเครื่องไปที่ร้าน ทางร้านโทรเข้าศูนย์โนเกีย ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ เลยต้องคืนเงินมาให้ และส่งของคืนศูนย์ (ภายใน 7 วัน) เสียดายจัง อุตส่าห์สืบหาข้อมูลทีแรกว่าจะเอา 5530 พอออกมาแล้วเป็นมีปัญหาบ้าง เลยตัดสินใจเอา E52 เลยมาเจอปัญหากับตัวเองสาเลย 555+ กำ ต้องรอรุ่นต่อไปอีก
gxh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2009 18:29  

ใครจะขายบ้างบอกผมนะ ไม่ซีเรียสเรื่องเครื่องศูนย์ครับ paebooji@gmail.com

ขอบคุณครับ
Linping
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2009 22:01  

อยากทราบว่าเสียงเรียกเข้าถ้าเดินอยู่ริมถนนจะได้พอได้ยินดังไหมครับ แล้วสั่นแรงไหมครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ เพราะผมเน้นเรื่องนี้ครับ ขอบคุณมากครับ
gxh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 10:10  

Linping ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเสียงเรียกเข้าถ้าเดินอยู่ริมถนนจะได้พอได้ยินดังไหมครับ แล้วสั่นแรงไหมครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ เพราะผมเน้นเรื่องนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

เป็นคำถามที่ดีครับรอคำตอบด้วยคนครับ
peedurst
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 15:48  

เรื่องเสียงเรียกเข้านั้น ดังในระดับนึงครับ แต่ระบบสั่นนี้ สั่นเบาอยู่พอควร ไม่แรงมาก

ผมใช้หลักเปรียบกับเครื่องเดิมผมน่ะครับ (V3i)

ยังไงแนะนำลองไปจับของจริง ลองดูก่อนดีกว่าครับ ได้ตัดสินได้ถูกครับ Smile
PARSALMON
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 00:41  

ดีใจด้วยสำหรับคนที่ได้เครื่องดี ดี ไป :wink: พอมาอ่านกระทู้ก็พอจะมั่นใจ กล้าเชียร์ลูกค้าหน่อย อิอิ
//tapode//
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Sep 2009 22:02  

กำลังตัดสินใจซื้อครับ รบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆที่มีใช้กันอยู่ว่าเป็นไงบ้าง

1. เรื่องระบบตัดเสียงรบกวนของ E52 เวลาสนทนานั้นทางคนที่ปลายทางจะได้ยินเสียงแตกต่างจาก nokia รุ่นที่ไม่มีตัดเสียงรบกวนมั๊ยครับ (เหตุผลสำคัญที่อยากได้รุ่นนี้มากๆครับ และถ้าไม่ต่างก็กะว่าจะซื้อ 5530 เปลี่ยนไปเล่นอีกแนวแทน)

2.เสียงลำโพงสนทนา ที่เราได้ยิน ถ้าเปิดสุดๆแล้ว ดังชัดเจนมั๊ยครับ ถ้าหากเราอยู่ในที่มีเสียงดัง เช่นข้างถนน (เคยใช้HTC Touch แล้วเบามากๆๆๆ ไม่ค่อยได้ยินเสียงอีกฝ่ายเลย)

3. เรื่องการใช้สายสนทนา สามารถคุยนานๆ (หมายถึงคุยสายนานๆเป็นชั่วโมง) สามารถคุยได้ ประมาณกี่ชั่วโมงครับ (สมมติว่า ชาร์จเต็มแล้วก็เริ่มโทรคุยเลย) อันนี้ชอบมากครับเห็นว่าแบตจุ 1500 แต่รุ่น5530แบตจุแค่ 1000

4. เวลาคุยนานแบบว่าเป็นชั่วโมงๆ เครื่องร้อนมั๊ยครับ หรือแค่อุ่นๆ หรือไม่ร้อนเลยครับ
เพราะว่าผมคุยโทรนานครับ เคยใช้มาหลายเครื่องแล้วพบว่าเครือ่งร้อนเร็วมากครับ เช่น htc touch, nokia 2630 แค่สิบนาทีก็ร้อนมือแล้วครับ ต้องหนีไปใช้small talkแทน

5. เรื่องการตอบสนองของโปรแกรม แบบว่ากดปุ๊ปติดปั๊บหรือไม่ครับ
เพราะเห็นว่าcpuแรงตั้ง 600 ซึ่งไปเทียบกับ5530 แล้วแค่ 4xx

รบกวนขอความเห็นจากพี่ๆด้วยครับ กำลังตัดสินใจซื้อแล้ว
แบบว่าเป็นคนใช้โทรศัพท์นาน และต้องการเสียงสนทนาที่ชัดเจน
แต่ดั้นนน ไปชอบลูกเล่นของ 5530(พวกลูกเล่นmotion sensor + ราคาที่น่าเล่นมากกก (ถูกกว่าตั้ง2พัน)

หรือว่าๆๆๆๆ พอมีใครทราบมั๊ยครับ ว่า Nokia มีรุ่นที่ตัดเสียงรบกวน และแบตอึดๆ ช่วยแนะนำด้วยค้าบบบ

ขอบคุณค้าบบบ
passer by
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 14:17  

เรื่องปัญหาเสียงหายไม่แน่ใจว่ามาจากการที่ Nokia ย้ายเสาอากาศลงไปไว้ข้างล่างหรือเปล่านะครับ คือระยะหลังมานี้ตั้งแต่แลกเปลี่ยนระบบเสาล่างมาจากซัมซุงแล้ว ใครจับโทสับคุยแบบค่อนด้านล่าง(ผมด้วยครับ..ชินมาตั้งแต่ 8250)จะสัญญาณและเสียงหาย ผมเจอกับพวกรุ่น 1661 ครับพอเลื่อนมือไปจับด้านบนแล้วเสียงกลับมาดังใหม่แฮะ Laughing ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจว่ามือถือทรงแท่งไปเอาระบบเสาต่ำมาใช้ทำไม
shoonkung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 14:06  

เรื่องซีพียูนี่ขอบอกเลยครับว่าแรงมากมาย

ผมลองเล่น N73 me ที่มีเพลง 700 เม็กเครื่องต้องใช้เวลาเกือบนาที กว่ามันจะโชว์เพลงครบ

แต่e52 นี่ 2-3วิเอง แต่ลำโพงห่วยได้ใจ แต่ก็ช่างมัน

เวลากดมันจะเฟสเข้า เฟสออกได้สวยงามมาก

** ใครทำให้ฟน้าจอเมนูเฟสเข้า ออก ให้เหมือนที่มันทำใน Quick office ได้อ่าช่วยบอกที
Nobeta
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 00:40  

ขอแชร์บ้างครับ ผมเป็นลูกค้าโนเกียมาตลอดตอนนี้มี 9500, 9210, E90, E50, E51, E52, N81, N79, 8800Gold, E66 ส่วนตัวเจ้าปัญหา E52 ซื้อมาวันศุกร์ วันอาทิตย์จอขึ้นสีไม่ครบ วันจันทร์เปลี่ยนจอศูนย์ที่เอสพลานาด อังคารไปรับ วันพุธ 24 กันยา เสียงสนทนาหายหลังจากคุยสักสองสามนาที ผมเป็นคนใช้โทรศัพท์เยอะ (ทำงานล้วนๆ) โนเกีย E52 นี่เป็นตัวแรกที่ทำให้ผมเสียความรู้สึกกับ Nokia มากๆๆๆๆ โทรหา 022552111 รวมของเมื่อวานก็ 5 ครั้งล่ะ ยังไม่ได้เครื่องคืนเลย แถมซ้ำร้าย เข้าศูนย์ Esplanade สงสัยว่าวันที่ 24 กันยา ระบบคงมีปัญหา เลยออกใบรับเครื่องแบบใช้เขียนเอา จนถึงวันนี้ แจ้ง nokia care line ไปอย่างที่บอก 5 ครั้งแล้ว งานซ่อมของผมนี้ยังไม่ได้เข้าไปในระบบซ่อมปกติเลย ไม่มีใครโทรมาแจ้งเลย เช็คในเวปเองก็ไม่ได้
ผมได้แจ้ง nokia care line ว่าผมต้องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่รู้ว่าเค้าได้แจ้งให้หรือเปล่า เซ็ง
เครื่องละหมื่นกว่าๆ feature ดี แต่มี bug ของการผลิต ที่ผมพูดแบบนี้เพราะว่า ใช้ Bluetooth หรือว่าฟัง-พูดจากเครื่องแนบหูไม่ได้เลย ต้องเปิด speaker phone เท่านั้น ถึงคุยต่อได้

ผมว่าเครื่อง E52 ประกอบชุดนี้ โนเกีย ประเทศไทย ควรจะออกมารับผิดชอบอะไรบ้าง ไม่ใช่รู้ว่ารุ่นนี้มีปัญหาแล้วปล่อยให้คนซื้อรับเคราะห์ไป
รวมตัวกันฟ้อง สคบ กันน่าจะดีนะครับ ไม่ทำอะไรเลย เหมือนโดนเอาเปรียบจริงๆ

ผมชอบโนเกีย symbian สุดแล้ว ที่ผ่านๆมาก็นิ่ง เสถียร แต่เจออันนี้เข้าไป ขอบ่นหน่อยครับ ไม่ใช่เรื่องตังค์ แต่เจ็บใจ เหมือนโดนโกงยังงัยไม่รู้
E52
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 11:58  

ถามหน่อยครับ เห็นตัว E55 เค้าบอกว่า
- รองรับแอพพลิเคชั่น Nokia Maps 3.0

แต่ E52
- รองรับแอพพลิเคชั่น Nokia Maps

คืออยากรู้ว่า Nokia Maps 3.0 มันต่างจาก Nokia Maps ธรรมดายังไงหรอครับ หรือว่า รองรับ 3.0 เหมือนกันทั้งคู่

จริงๆอยากได้ข้อมูลของ Nokia Maps ด้วยครับใครมีเวบบอกหน่อย
Nobeta
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 20:32  

ได้เครื่องคืนมาล่ะครับ ให้ความเป็นธรรมกับ Nokia Care, เค้าเปลี่ยนลำโพงให้ ก็ลองใช้ๆดู ก็ยังไม่มีแฮงค์ใดๆ เร็วดี เสียงเพลงค่อนข้างแหลมกว่าปกติ เร็วดีมาก แบตอึดสุดๆ รวมๆแล้วก็โอเคอยู่ครับ ขอบคุณครับ
Melkor
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 01:39  

สงสัยเรื่องการปรับเปลี่ยนภาษาครับ ปกติรุ่นก่อนๆหรือ E51 เวลาต้องการที่จะสลับจากอังกฤษไปไทยก้อแค่ไปที่ Option-->Writing Language และก้อเลือกเท่านั้นเอง แต่ว่ารุ่น E52นี้ เวลาไปที่ Option ฒันต้องไปที่ Input แล้วก้อจะเห็นการเช็ตค่า Primary Language & Secondary Language ก้อตั้งเป็น Eng/ไทย ตามลำดับแต่จะไม่สามารถสลับไปมาได้ครับ เวลาจะปลี่ยนภาษาที่จะพิมพ์ต้องถึงขนาดเปลี่ยนภาษาของระบบเครื่องทุกครั้งเลย มีวิธีแก้ไหมครับ หรือเพื่อนๆเป็นกันบ้างไหมครับ?
Max-Q
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 15:16  

ใครทราบช่วยบอกที สีทองจะเข้ามาขายเมื่อไรครับ
โดนเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 22:14  

เจออาการเดียวกับคุณ Nobeta เลยครับ

ตอนนั้นคุณ nobeta ซ่อมไปกี่วันครับ

ผมกำลังรอลุ้นอยู่ ส่ง esplanade เหมือนกันครับ

เฮ้อ เซ็งจิต
EZKR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 20:50  

e52 ผู้เขียน:
ผมเห็นในโบรชัวร์ ที่โนเกียช็อป มีสีดำด้วยครับ

สีดำจะมีเข้ามาขายไหมครับ มีร้านไหนมีบ้าง
Cat-S
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: SamutPrakarn
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 18:24  

โดนเหมือนกัน ผู้เขียน:
เจออาการเดียวกับคุณ Nobeta เลยครับ
ตอนนั้นคุณ nobeta ซ่อมไปกี่วันครับ
ผมกำลังรอลุ้นอยู่ ส่ง esplanade เหมือนกันครับ

มันมีลักษณะร่วมอะไรให้สังเกตไหมครับ? เช่น มาจากผู้จัดจำหน่ายรายเดียวกัน(เลยได้ lot defect เหมือนกัน) ไปเจอว่าบางเจ้าเขาตั้งราคาต่างกัน (3-4 ร้อยก็เยอะนะ) เลยสงสัยว่ามันมี lot ราคาถูกเพราะมีปัญหาหรือเปล่า?

เจอแบบนี้เลยชักลังเลว่าจะยอมถอยไป E75 ชัวร์กว่าไหมหนอ?

ขอบคุณครับ, M@s
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 20:22  

ถ้าให้ดี ก็ลองก่อนเป็นดีที่สุดครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 20:22  

ถ้าให้ดี ก็ลองก่อนเป็นดีที่สุดครับ
seacow
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 22:20  

ใช้มาเดือนนิดๆแล้ว

รุ่นนี้ไม่ผ่านครับ ขอบอกว่าผิดหวังกับมันมากจริงๆ

งานประกอบไม่ดีเลยครับ ไม่สมกับเป็น e seriesเลย ปัญหาเรื่อง bluetoothยังแก้ไม่ใด้ ชอบหลุด แล้วค้างซะงั้น บางทีปิดbluetoothแล้ว iconหูฟังยังอยู่เลย เวลารับสายต้องmanualเอาเอง ปัญหายังไม่หายไปทั้งๆที่เปลี่ยนเครื่องมาครั้งนึงแล้ว (สงสัยเป็นทั้งlot)

อาจจะเป็นที่ firmwareก็ใด้ แต่ผมคงไม่รอแล้วล่ะครับ เพราะว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นน่าจะเป็นที่ตัว hardwareมากกว่า(ในความคิดเห็นผมนะ)

สรุปสำหรับผมไม่ผ่านครับ ว่าจะขายทิ้งไปเล่นBBแล้ว

ว่าจะขายต้นเดือนหน้าครับ ใครสนใจขอปล่อยต่อใน ราคา9000บาทครับ ขอไม่ลดนะครับ เพราะตามตู้ซื้อกัน 8000-8500ครับ

อุปกรณ์ครบ สภาพใหม่จัดครับครับ ประกันยังเหลืออีกยาว ยังไงก็โทรคุยใด้ครับ

ติดต่อ 086-7559583 ถ้าไม่ใด้รับสายจะโทรกลับไปครับ
seacow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 22:27  

Cat-S ผู้เขียน:
โดนเหมือนกัน ผู้เขียน:

มันมีลักษณะร่วมอะไรให้สังเกตไหมครับ? เช่น มาจากผู้จัดจำหน่ายรายเดียวกัน(เลยได้ lot defect เหมือนกัน) ไปเจอว่าบางเจ้าเขาตั้งราคาต่างกัน (3-4 ร้อยก็เยอะนะ) เลยสงสัยว่ามันมี lot ราคาถูกเพราะมีปัญหาหรือเปล่า?

เจอแบบนี้เลยชักลังเลว่าจะยอมถอยไป E75 ชัวร์กว่าไหมหนอ?

ขอบคุณครับ, M@s

ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่มาเลยครับ คนละlotแน่นอน เพราะผลิตคนละเดือนกันเลย(จำไม่ใด้ว่าเครื่องแรกเดือนไหน แต่คนละเดือนแน่ๆครับ) มีปัญหาแบบเดียวกันเลย ืนั่นก็คือเรื่อง bluetooth

เซ็งครับ กับรุ่นนี้ นี่ก็รอคำตอบจาก nokia careอยู่เนี่ยว่าจะเอาไง
Nobeta
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 10:14  

ของผมรอประมาณสองอาทิตย์ครับ เค้าบอกว่าเปลี่ยนลำโพงให้ แต่พอมาใช้ๆดู ก็มีปัญหาเรื่อง bluetooth อยู่ดีครับ คุยๆ แล้วหลุด แต่เครื่องหมายหูฟังยังค้างที่โทรศัพท์ ทำให้เวลามีสายเข้ามา หรือโทรออก ต้องเปิด speaker phone แทน ถึงจะคุยได้

ผมว่า Nokia Thailand น่าจะออกมารับผิดชอบต่อสินค้า lot นี้นะครับ เสียความรู้สึก หรือว่าเราควรร้องเรียน สคบ กันดี ลงหนังสือพิมพ์ไปเลย ดูว่าเค้าจะว่าอย่างไร ผมยังชอบรุ่นนี้อยู่มากนะครับ บาง แบตทนมาก สมุดโทรศัพท์เก็บได้เยอะ A-GPS และอื่นๆ
seacow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 11:19  

ยังให้โอกาสโนเกียอยู่ครับ แต่ถ้าคำตอบออกมาไม่่เป็นที่น่าพอใจ คงต้องให้ สคบ ช่วยแล้วล่ะครับ

ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้นะ แต่ปัญหาที่เจอ ทำให้เสียความรู้สึกไปเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: