Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6230
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1346 / เข้าชม: 577514
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????????????????????????? 6230
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2004 12:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากให้โชว์รูปคนโทรเข้าเป็นรูปใหญ่ๆทำได้ป่าวครับ 6230 อยากรู้ครับ แล้วมีโปรแกรมอะไรที่ทำให้โชว์ได้มั่งครับ
love 6230
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? AIS GSM
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2004 18:59  

love nokia ผู้เขียน:
1. มีคำถามครับจะเอาตัวหนังสือตรงกลางจอออกทำไงครับตรงคำว่า AIS GSM น่ะ
2. หน้ากากของแท้ราคาซักเท่าไหร่ครับ หน้า หลัง พร้อมปุ่มกด ...ซื้อที่ไหนด้วยถูกน่ะ
อยากได้สีนี้นะ
Laughing ไม่รู้แพงไปป่ะคับแต่ของแท้แน่นอนสีดำแป้นกดดำ หน้ากาก1200แป้นกด490 แท้คับซื้อที่เดอะมอลล์บางกะปิอ่ะที่อื่นถูกกว่านี้มีไหมคับ
joe123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 14:50  

ผมมีปัญหาครับ เรื่องมันมีอยู่ว่า
ผมเพิ่งซื้อ nokia6230 มา ใช้ต่อ gprs กับ notebook ครับ แต่ว่าเล่นไปได้สัก 30 วินาที มันก็หลุดเฉยเลยอ่ะครับ และก็การใช้ pc suite ของ nokia ด้วยครับ ใช้ bluetooth รับส่ง file กันก็ไม่สามารถส่งได้ครับ ส่งไปได้สัก 20% มันก็ค้างแล้วอ่ะครับ แล้วมันก็บอกว่า การเชื่อมต่อหลุดประมาณนี้อ่ะครับ แล้วก็ยังมีอีก บางทีมือถือก็รวนไปเลยอ่ะครับ มันปิด bluetooth ไปเองเปิดอีกก็ไม่ได้ ต้องปิด แล้วเปิดเครื่องใหม่

อย่างนี้เครื่องมันเสียหรือเปล่าครับผม ตอบด้วยครับขอบคุณครับ
มงคล จรัญฯ65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????????????????????????????????????? 6230
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 16:17  

หนูจำมัย ผู้เขียน:
อยากให้โชว์รูปคนโทรเข้าเป็นรูปใหญ่ๆทำได้ป่าวครับ 6230 อยากรู้ครับ แล้วมีโปรแกรมอะไรที่ทำให้โชว์ได้มั่งครับ

รุ่น 6230 โชว์รูปคนโทร.เข้ามาก็ได้แค่นั้นเอง แต่ถ้ามีโปรแกรมทำให้โชว์รูปใหญ่ได้ช่วยบอกให้ทราบด้วย ผมจะได้เอาไปทำด้วยคนนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 16:22  

answer me plz ผู้เขียน:
หลังปีใหม่ราคาจาลงมั้ยอะ
อยากได้มากๆ แต่แม่บอกว่าแพงไป
แม่จะออกให้แค่ หมื่นเดียวอะ
ที่เหลือต้องเกบตังซื้อ
บอกหน่อยนะ มันจะลงมากกว่านี้มั้ย

โอมมมมมมม จงลงๆๆๆๆๆ Wink

ตอนนี้ที่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ก็อยู่ที่ราคา 13,900 บาท นะครับ แต่คิดว่าเดือน มีนาคม รุ่นอื่นที่จะออกมาอีก ราคาก็จะลงมาอีกแต่ไม่มากนะครับ
แป๋ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 16:28  

ตอนนี้กำลังใช้เพลงmp3 ทำเป็นเสียงเรียกเข้าอยู่ แต่อยากได้แค่บางท่อนของเพลงทำเป็นเสียงเรียกเข้าเท่านั่น เราสามารถทำได้ไหมคะ แล้วจะต้องใช้โปรแกรมอะไรเอ่ย และวิธีใช้โปรแกรมนั้นใช้ยังไงคะ ใครพอจะรู้บ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 21:20  

แป๋ว ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังใช้เพลงmp3 ทำเป็นเสียงเรียกเข้าอยู่ แต่อยากได้แค่บางท่อนของเพลงทำเป็นเสียงเรียกเข้าเท่านั่น เราสามารถทำได้ไหมคะ แล้วจะต้องใช้โปรแกรมอะไรเอ่ย และวิธีใช้โปรแกรมนั้นใช้ยังไงคะ ใครพอจะรู้บ้าง

ไม่ทราบว่ามีสายดาต้าลิงค์หรือยัง ถ้ามีแล้วๆไม่มีแผ่น cd มาให้หรือครับ ของผมซื้อสายดาต้าลิงค์มายังมีโปรแกรมให้เลย จะมีวิธีการทำอยู่ในนั้นด้วยนะครับ แต่ถ้ายังไม่มีก็เข้าไปดูที่เว็บไซต์ http://www.thaidatalink.com สายดาต้าลิ้งค์ ของโทร.มือถือต่างๆ นะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 22:21  

ใช้โปรแกรม Nero Wave Editor เป็นโปรแกรมย่อยของ Nero Burning Rom อีกที ถ้าคุณติดตั้ง Nero Burning Rom แล้วจะมีโปรแกรมนี้อยู่ด้วย ดาวน์โหลดได้ที่นี่

Nero Burning Rom 6.0.0.23
http://community.thaiware.com/index.php?showtopic=94813
มี S/N ให้พร้อมอย่าลืมจดมาด้วยนะครับ

หรือจะลองตัวนี้ก็ได้เจ๋งไม่แพ้กัน
NGWave Audio Editor v.2.2.20040221
http://files.ngwave.com/NGSetup.exe คลิ๊กตรงนี้ดาวน์โหลดได้เลย แต่ใจเย็นก่อน อ่านข้อความให้เสร็จแล้วค่อยตัดสินใจก็ไม่สาย
name : www.appzplanet.com
S/N : 9848-42B4-A893-0700-21

วิธีการใช้ทั้งสองโปรแกรมจะคล้ายๆ กัน แต่ที่ผมจะยกตัวอย่างข้างล่างนี้ ผมใช้ Nero Wave Editor เป็นแม่แบบนะครับ (ผมลบ NGWave ออกจากเครื่องแล้ว ไม่ใช่เพราะมันไม่ดีนะ แต่ผมมีโปรแกรมตัดต่อพวกมัลติมีเดียค่อนข้างเยอะแล้ว บางอย่างซ้ำซ้อนกันก็เลยต้องเอาออกบ้าง เก็บไว้มันเปลือง Harddisk)
-เปิดโปรแกรม
-เปิดไฟล์ Mp3 ที่ต้องการ
-เลือกท่อนที่ต้องการนำไปใช้เป็นเสียงเรียกเข้า โดยการคลิ๊กเมาส์ซ้ายค้างแล้วลากไปถึงตำแหน่งที่ต้องการจบ
-ลองฟังจนกว่าจะเป็นที่พอใจ
-สั่งตัด (Crop) ในเมนู Edit
-สั่งบันทึกเป็น (Save As) อันนี้อย่าลืมนะครับ อย่าเผลอไป save ทับไฟล์เดิมล่ะ
-ถ้าใช้ Nero Wave Editor คุณสามารถเลือกนามสกุลเป็น acc ได้ (Nokia รองรับ) ข้อดีของ acc คือขนาดไฟล์จะเล็กกว่า mp3
-ถ้าต้องการให้ขนาดไฟล์เล็กลงโดยยอมให้คุณภาพด้อยลงมาบ้าง ให้กำหนดค่า Bitrate ไม่เกิน 128 kbps (ปกติของ mp3 ที่วางขายในบ้านเราจะมีค่าเท่านี้) แต่ต้องพึงระลึกไว้ด้วยว่ายิ่งลดลงมากเท่าไหร่ คุณภาพก็ยิ่งน้อยลงเท่านั้น (ส่วนตัวผมใช้ที่ 80 kbps)
-เพียงเท่านี้คุณก็จะได้เพลงในท่อนที่คุณต้องการ (ที่จริงคุณยังสามารถ mix เพลงหลายเพลงรวมกันได้ด้วยโปรแกรมที่ว่าทั้งสอง แต่ขอละไว้ ถ้าสนใจก็ค่อยโพสถามกันใหม่)
-จากนั้นก็นำเข้ามือถือคุณด้วย Card Reader หรือจะผ่าน Nokia PC Suit โดยใช้ Nokia Phone Brower หรือ Nokia Audio Manager ก็แล้วแต่ความถนัด

ขอให้สนุกครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 22:31  

joe123 ผู้เขียน:
ผมมีปัญหาครับ เรื่องมันมีอยู่ว่า
ผมเพิ่งซื้อ nokia6230 มา ใช้ต่อ gprs กับ notebook ครับ แต่ว่าเล่นไปได้สัก 30 วินาที มันก็หลุดเฉยเลยอ่ะครับ และก็การใช้ pc suite ของ nokia ด้วยครับ ใช้ bluetooth รับส่ง file กันก็ไม่สามารถส่งได้ครับ ส่งไปได้สัก 20% มันก็ค้างแล้วอ่ะครับ แล้วมันก็บอกว่า การเชื่อมต่อหลุดประมาณนี้อ่ะครับ แล้วก็ยังมีอีก บางทีมือถือก็รวนไปเลยอ่ะครับ มันปิด bluetooth ไปเองเปิดอีกก็ไม่ได้ ต้องปิด แล้วเปิดเครื่องใหม่

อย่างนี้เครื่องมันเสียหรือเปล่าครับผม ตอบด้วยครับขอบคุณครับ

ขอแนะนำอย่างนี้นะครับ
1.ดูวิธีการใช้งานการใช้ Nokia6230 เป็น Modem ในหัวข้อวิธีใช้ใน Nokia PC Suit ครับ
2.ตรวจสอบ FW ครับ ติดต่อ Nokia Care Center ครับ

คุณอาจแย้งผมว่า เครื่องคุณใช้ FW 4.44 ตัวล่าสุดแล้วนะ มันไม่แน่ครับ มีบางคนไป Upgrade FW แล้ว ต้องกลับไปขอติดตั้งเวอร์ชั่นก่อนหน้า ก็มีครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????????????????????????????????? 6230
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 22:32  

หนูจำมัย ผู้เขียน:

นู๋จำมัยครับ ทำไม่ได้ครับ มันไม่ใช่ SmartPhone ครับ เสียใจด้วยครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????? ???????? invalid file ????????
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2004 22:35  

mallogus ผู้เขียน:
อย่างไปโหลดเกม jar มาจากเวปอ่ะครับ
แล้วพอใช้ nokia app install แล้วเกมก็ไปติดตั้งบนเครื่องแล้ว
ไอคอนก็มีแล้ว พอเข้าไปกลับเล่นไม่ได้ ขั้น invalid file
เป็นงี้บ่อยเลยครับ ผมลงผิดวิธีหรือต้องทำอย่างอื่นครับ

อย่างเกมที่โหลดจากเนท แล้วใช้โปนแกรมติดตั้งเอง
กะโหลดผ่านมือถือเลยจะเหมือนกันมั้ยครับ

ถึงจะเป็นเกม Series40 บางเกมก็เป็นอย่างที่คุณพบปัญหาครับ
ผมก็ไม่ทราบทางแก้หรอกนะครับ (เจอบ่อยเหมือนคุณนั่นแหละ)
ทางเดียวคือ ลบมันออกไปซะ อย่าให้เปลืองเนื้อที่ของมือถือเรา

แค่อยากบอกให้คุณสบายใจว่า มันไม่ได้เป็นที่ความผิดพลาดของคุณหรอกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 03:52  

nihon_2005 ผู้เขียน:

1.ดูวิธีการใช้งานการใช้ Nokia6230 เป็น Modem ในหัวข้อวิธีใช้ใน Nokia PC Suit ครับ
2.ตรวจสอบ FW ครับ ติดต่อ Nokia Care Center ครับ

คุณอาจแย้งผมว่า เครื่องคุณใช้ FW 4.44 ตัวล่าสุดแล้วนะ มันไม่แน่ครับ มีบางคนไป Upgrade FW แล้ว ต้องกลับไปขอติดตั้งเวอร์ชั่นก่อนหน้า ก็มีครับ

แต่ของผม FW มันเวอร์ V 4.43 อ่ะครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวันพฤหัส เองครับ
แต่ผมอ่านๆๆ จากกระทู้อื่นๆ บางคนเค้าก็บอก มันมีปัญหา ที่ตัว bluetooth ของ nokia รุ่นนี้เองอ่ะครับ จริงหรือเปล่าครับ

http://www.mobile-review.com/articles/2004/nokia6230bt-en.shtml
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 05:37  

มงคล จรัญฯ65 ผู้เขียน:
answer me plz ผู้เขียน:
หลังปีใหม่ราคาจาลงมั้ยอะ
อยากได้มากๆ แต่แม่บอกว่าแพงไป
แม่จะออกให้แค่ หมื่นเดียวอะ
ที่เหลือต้องเกบตังซื้อ
บอกหน่อยนะ มันจะลงมากกว่านี้มั้ย

โอมมมมมมม จงลงๆๆๆๆๆ Wink

ตอนนี้ที่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ก็อยู่ที่ราคา 13,900 บาท นะครับ แต่คิดว่าเดือน มีนาคม รุ่นอื่นที่จะออกมาอีก ราคาก็จะลงมาอีกแต่ไม่มากนะครับ
ที่โนเกียช๊อบที่เดอะมอลล์บางกะปิ 14900 แต่แถมหูฟังบูลธูทฟรีราคาตั้ง3000ก่าๆแนะแพงกว่า 1000 แต่ได่บูลธูทคุ้มกว่าง่ะ
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 05:41  

Anonymous ผู้เขียน:

แต่ของผม FW มันเวอร์ V 4.43 อ่ะครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวันพฤหัส เองครับ
แต่ผมอ่านๆๆ จากกระทู้อื่นๆ บางคนเค้าก็บอก มันมีปัญหา ที่ตัว bluetooth ของ nokia รุ่นนี้เองอ่ะครับ จริงหรือเปล่าครับผมใช้ V.4.4 ภาพคมชั่ดขึ้นแต่ภาพมืดมากไม่ดีเลยไปเทียบกะของเพื่อน V 4.3 สว่างกว่าได้อย่างเสียอย่างผมใช้ V.4.4กลับไปอัพ V.4.3 ได้ป่ะครับผมซื้อเครื่องบลิสเทลง่ะอัพได้ที่บลิสเทลได้ป่าวแถวบางกะปิครับขอบคุณครับ

http://www.mobile-review.com/articles/2004/nokia6230bt-en.shtml
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 09:35  

แต่ผมอ่านๆๆ จากกระทู้อื่นๆ บางคนเค้าก็บอก มันมีปัญหา ที่ตัว bluetooth ของ nokia รุ่นนี้เองอ่ะครับ จริงหรือเปล่าครับ

เป็นข้อสังเกตุที่น่ารับฟังครับ
เพราะมีความเป็นไปได้ จากปัญหาการผลิต ว่ากันว่าในแต่ละล็อตของสินค้ามักมีสินค้าที่บกพร่องผ่านเข้ามาจำหน่ายด้วยเสมอ (เป็นความไม่ร้บผิดชอบของบ. มุ่งเน้นแต่ยอดขาย)
แต่ก็มีข้อสังเกตุเพิ่มเติม ปัญหาที่พบยังจำกัดอยู่ในวงแคบ(รัสเซีย ซึ่งอยู่ในโซนยุโรป) ผมมีเพื่อนที่ใช้ NK6230 กับฺ Bluetooth แต่เขาเล่นกับ PC ก็ Ok. ดีครับ อีกคนมี NoteBook แต่ดันใช้กับ Infrared เสียนี่
ในความคิดของผมนะ ถ้าผมประสบปัญหาลักษณะนี้ขึ้น การหาสาเหตุสำคัญมาก ผมจะเริ่มจาก
-ลองนำ Bluetooth ไปใช้กับโทรศัพท์เครื่องอื่น ถ้าได้ NK6230 ยิ่งดี เพื่อตรวจสอบว่าจะเป็นปัญหาที่เครื่องเรา(ซึ่งอาจหลุดQC)หรือเปล่า
-ส่วนหนึ่งที่ผมลืมสอบถามคุณไป คุณได้เคยลองใช้ Port Infrared ใน NoteBook กับ NK6230 หรือยัง ผมว่าวิธีนี้น่าจะสามารถบ่งบอกได้ชัดเจนเลยว่าปัญหามาจากส่วนใด
-การ Upgrade FW ทั้งนี้เพื่อตรวจสอบว่า ปัญหามันมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนที่จะเกิดจาก FW อาจจะ Upgrade หรือ Downgrade ก็ได้นะ ถ้าทำแล้วปัญหายังมีอยู่ อาจลองอีกครั้งในเวอร์ชั่นที่แตกต่าง คือ ลอง 3 เวอร์ชั่นกันเลย (4.28,4.43,4.44)

อาจเสียเวลาบ้าง ทำให้หงุดหงิดหัวใจบ้าง ก็คงต้องพยายามหาสาเหตุให้ได้ครับ เพราะเครื่องยังอยู่ในประกัน ถ้ารู้ปัญหาเรายังสามารถส่งให้ทางNokia แก้ไขได้ สิ่งหนึ่งที่หลายคนไม่ทราบก็คือ เราสามารถนำโทรศัพท์ส่งศูนย์ให้ตรวจเช็คได้ก็จริง แต่ถ้าปัญหามันกว้างมากๆ ทางเขาก็จะตรวจเช็คเพียงพอผ่านๆ ไป (เพราะเขาอ้างกับตัวเองว่างานเขาเยอะเกินกว่าจะมาวิเคราะห์หาสาเหตุให้กับเครื่องใดเครื่องหนึ่ง และมักจะโยนปัญหาไปที่อุปกรณ์เชื่อมต่อก่อนเสมอๆ ตามหลักความเชื่อที่ว่าของตัวเองดีอยู่แล้ว) เพราะฉนั้นการหาสาเหตุให้ได้วงแคบที่สุดจึงจำเป็น ขอให้กำลังใจครับ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 19:33  

เราเพิ่งซื้อ6230มาทีนี้ปรกติโนเกียมันจะมีกลุ่มเบอร์โทรอ่ะ (ในรายชื่อ)
แล้วกลุ่มเบอร์โทรของเรามันเข้าไม่ได้ จะแก้ยังงัยแล้วมีวีธีตั้งเพลงคนหนึ่งเสียงหนึ่ง
เปล่าอ่ะ คือคำถามอาจจะดูโง่ไปหน่อยแต่เราไม่รู้วิธีแก้จริงๆๆ
ตอบด้วยนะ ขอบคุณ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : firmware
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 19:49  

เราจะอัพ firmware อ่ะมันต้องอัพที่โนเกียแคร์ แล้วโนเกียแคร์ที่มาบุญครองอยู่ชั้นไหนอ่ะ
เราเห็นแกศุนย์โนเกีย วช่ที่เดียวกันเปล่า ตอบด้วยนะ ขอบคุณมากกกกกก
ผู้พันแซนเดอร์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุม
หัวข้อ : 6230 ???????????????????????? 2 ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 19:56  

6230มุมบนซ้ายของผมมันขึ้นเลข 2 ครับทำไงให้มันออกครับ

มุมบนซ้ายอยู่ข้างบนของ คลื่นหรือสัญญานอะครับ

ไม่เคยมีแต่ตอนนี้มี ทำไงให้ออกไปครับช่วย
ผู้พันแซนเดอร์
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุม
หัวข้อ : 6230 ???????????????????????????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 20:02  

6230คือว่าเอาวีดีโอลงคอมเรียบร้อยแล้วจะดูในคอมต้องมีโปรแกรมอะไรครับ

ช่วยบอกทีครับอยากดูในคอมครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 6230 ???????????????????????? 2 ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 21:00  

ผู้พันแซนเดอร์ ผู้เขียน:
6230มุมบนซ้ายของผมมันขึ้นเลข 2 ครับทำไงให้มันออกครับ

มุมบนซ้ายอยู่ข้างบนของ คลื่นหรือสัญญานอะครับ

ไม่เคยมีแต่ตอนนี้มี ทำไงให้ออกไปครับช่วย

ใช้วิธีเดียวกับการลบโลโก้ระบบออกครับ

การดูวีดีโอคลิป ใช้ Quick Time Player, Nokia Multimedia Player, ACD See
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 21:07  

คนผ่านมา ผู้เขียน:
เราเพิ่งซื้อ6230มาทีนี้ปรกติโนเกียมันจะมีกลุ่มเบอร์โทรอ่ะ (ในรายชื่อ)
แล้วกลุ่มเบอร์โทรของเรามันเข้าไม่ได้ จะแก้ยังงัยแล้วมีวีธีตั้งเพลงคนหนึ่งเสียงหนึ่ง
เปล่าอ่ะ คือคำถามอาจจะดูโง่ไปหน่อยแต่เราไม่รู้วิธีแก้จริงๆๆ

-การเข้ากลุ่มเบอร์โทร Menu>Setting>Restore factory settings>12345
เป็นการคืนการตั้งค่ากลับไปสู่สภาพเดิม(จำเป็นต้องทำโดยวิธีนี้ตราบที่ยังไม่ได้อัพเกรดเฟริม์แวร์)
-ไม่สามารถตั้งเสียงเรียกเข้าเฉพาะบุคคลได้ แต่ตั้งเป็นกลุ่มได้ (กลุ่มละคนก็จะได้เสียงละคน)
-ติดต่อสอบถามโนเกียแคร์เซ็นเตอร์ที่ 0 2255 2111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????? ------------------
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 21:47  

เสียงโพลีเพราะสู้ Siemens S57 ไม่ได้เลยครับ
เสียง mp3 เพระน้อยกว่ายี่ห้อถูกบางยี่ห้ออีกครับ

ลองเปรียบเทียบแล้วนะถึงบอกได้ ------------------
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????? ------------------
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2004 22:00  

เสียงโพลีเพราะสู้ Siemens S57 ไม่ได้เลยครับ
เสียง mp3 เพระน้อยกว่ายี่ห้อถูกบางยี่ห้ออีกครับ

ลองเปรียบเทียบแล้วนะถึงบอกได้ ------------------

.............. Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked .....................
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2004 14:00  

-การเข้ากลุ่มเบอร์โทร Menu>Setting>Restore factory settings>12345
เป็นการคืนการตั้งค่ากลับไปสู่สภาพเดิม(จำเป็นต้องทำโดยวิธีนี้ตราบที่ยังไม่ได้อัพเกรดเฟริม์แวร์)
-ไม่สามารถตั้งเสียงเรียกเข้าเฉพาะบุคคลได้ แต่ตั้งเป็นกลุ่มได้ (กลุ่มละคนก็จะได้เสียงละคน)
-ติดต่อสอบถามโนเกียแคร์เซ็นเตอร์ที่ 0 2255 2111

วิธีทำการตั้งกลุ่ม เช่น นาย ก ให้เราเปิด ชื่อในดทร.ขึ้นมาก่อน แล้ว กดที่ ข้อมูล แล้ว กด ตัวเลือก แล้วเลื่อนหา กลุ่มผู้โทร แล้วกด เลือก แล้วกดที่เราต้องการตั้งกลุ่มอะไรก็เลือกเอาเองนะครับ, แล้วถ้าต้องการใส่รูปภาพที่เราถ่ายไว้มือถือนี้แล้ว ให้เราเลือก นาย ก กดที่ ข้อมูล แล้วกด ตัวเลือก แล้วเลือกที่ ใส่ภาพ แล้วกด เลือก แล้วเราก็ไปหารูปของเพื่อนคนนั้นที่เราถ่ายไว้แล้วเก็บไว้ตรงไหน เมื่อหาเจอแล้วให้กด เปิด แล้วกด ตัวเลือก แล้วเลือกที่ เก็บไว้ในกลุ่มรายชื่อ แล้วกด เลือก แล้วกด กลับ แล้วกด ออก เสร็จแล้วนะครับ เมื่อเพื่อนๆคนที่โทร.เข้ามาก็จะโชว์รูปของเค้าขึ้นมาด้วยนะครับ
มงคล จรัญฯ 65
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2004 14:15  

มงคล จรัญฯ65 ผู้เขียน:

วิธีทำการตั้งกลุ่ม เช่น นาย ก ให้เราเปิด ชื่อในดทร.ขึ้นมาก่อน แล้ว กดที่ ข้อมูล แล้ว กด ตัวเลือก แล้วเลื่อนหา กลุ่มผู้โทร แล้วกด เลือก แล้วกดที่เราต้องการตั้งกลุ่มอะไรก็เลือกเอาเองนะครับ, แล้วถ้าต้องการใส่รูปภาพที่เราถ่ายไว้มือถือนี้แล้ว ให้เราเลือก นาย ก กดที่ ข้อมูล แล้วกด ตัวเลือก แล้วเลือกที่ ใส่ภาพ แล้วกด เลือก แล้วเราก็ไปหารูปของเพื่อนคนนั้นที่เราถ่ายไว้แล้วเก็บไว้ตรงไหน เมื่อหาเจอแล้วให้กด เปิด แล้วกด ตัวเลือก แล้วเลือกที่ เก็บไว้ในกลุ่มรายชื่อ แล้วกด เลือก แล้วกด กลับ แล้วกด ออก เสร็จแล้วนะครับ เมื่อเพื่อนๆคนที่โทร.เข้ามาก็จะโชว์รูปของเค้าขึ้นมาด้วยนะครับ

วิธีตั้งเพลง MP3 เป็นเสียงเรียกเข้า แต่ต้องเป็นของกลุ่มด้วยนะครับ ทำดังนี้นะครับ กดที่ รายชื่อ เลื่อนหา กลุ่มเบอร์โทร กด เลือก จะมีเช่น ญาตพี่น้อง, วีไอพี, เพื่อน, เพื่อนร่วมงาน, อื่นๆ แล้วแต่เราจะตั้งเป็นกลุ่มไหนตามใจชอบ แล้วกด เลือก แล้วให้เลือกที่ เสียงเตือนกลุ่ม แล้วกด เลือก แล้วกด เปิดคลังภาพ แล้วเลือกที่ NO NAME แล้วกด เปิด แล้วเลื่อนลงมาเลือกเพลง MP3 ที่คุณชอบนั้น แล้วกด เปิด เพลงนั้นก็จะดังขึ้นมาให้เราฟังก่อนว่าจะชอบหรือเปล่า ถ้าชอบให้กด หยุด แล้วกด ตัวเลือก แล้วกด เลื่อก เสร็จแล้วครับ แล้วกด กลับหรือกดที่วางสายสีแดงให้ออกไปเลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6230 ???????????????????????? 2 ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2004 14:27  

ให้เลือกที่ การตั้งค่า แล้วกด เลือก แล้วเลื่อนลงมาที่ การตั้งค่าโทร แล้วกด เลือก แล้วเลื่อนลงมาที่ สายใช้โทรออก แล้วจะเห็น สาย2 ให้เรากด เลือก แล้วเปลี่ยนเป็น สาย1 แล้วกด เลือก แล้วกด ที่วางสายที่เป็น สีแดง หน้าแป้นโทร. เสร็จแล้วครับ
ละอ่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230 ??????????????????????????? ??????
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2004 18:05  

เราโหลดมิวสิคเพลงลงโนเกีย6230 โดยผ่านอินฟาเรดจากโน๊ตบุ้ค ตอนโหลดเราเห็นว่ามันนานแล้ว ก็เคย Cancel แล้วปิดโปรแกรม แต่ที่มือถือยังมีเครื่องหมายอินฟาเรดค้างอยู่ซักประมาณ 1-2 นาทีเนี่ยแหละ แล้วก็หายไป เราก็คิดว่าไม่มีอะไรก็เหมือนลงเพลงปกติ ไม่ได้สนใจอะไร แต่พอมีสายเขาเจอปัญหาเลยอะ เครื่องไม่สั่นเตือน ทั้งๆ ที่อยู่ในคำสั่งสั่นเตือน เราลองปิดเครื่อง แล้วเปลี่ยนคำสั่งเป็นไม่สั่น และกลับมาใช้คำสั่งสั่นอีกครั้ง แต่ตอนนี้เป็นอาการสั่นแต่ไม่ต่อเนื่อง บางครั้งก็ไม่สั่น เราลองมาหลายวิธีแล้วอะ ยังมีอาการเหมือนเดิมเลย ใครช่วยเราด้วย มะอยากเอาเครื่องเข้าศูนย์อะ เพราะหลายวันกว่าจะได้ ทำไงดี
เครียดคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? 6230 ???????????????????????????????? ?????????? ??????? ??????
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 03:50  

คือว่า 6230 ผมเพิ่งซื้อมาได้ 3 วันอ่ะคับ แล้วพอวันนี้จาถ่ายรูปมันบอกว่าความจำเต็มจะย้ายไปไว้ที่อื่นมั้ย แต่พอแปบเดียวมันปิดเครื่องแล้วล็อคเครื่งเฉยเลย รหัสปลดล็อครหัสอะไรคับ ลองอีมี่เครื่องแล้วก็ไม่ใช่ ลอง Puk code ของ sim แล้วก็ไม่ใช่ไม่ทราบว่าอะไรคับ เครียดมาก ๆ เลย FW เครื่อง 4.43 คับ แล้วฝาด้านหลังที่ไว้เปิดปิดเอาแบตกับ sim ออกผมทำมันพังอ่ะคับ ไม่ทราบเวลาเอาไปซ่อมมันจะนานมั้ยคับ

ขอบคุณมาก ๆ คับ เครียดมาก ๆ เลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 09:50  

กดปุ่ม # ค้างใว้ เดี๋ยวมันก็หายครับ

เป็นการเลือกว่าเราจะสายที่ 1 หรือ 2 ในกรณีที่มี 2 เบอร์ในซิมเดียวกัน แต่บ้านเราไม่มีก็เลยใช้ไม่ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? 6230 ???????????????????????????????? ?????????? ??????? ??????
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 19:09  

เครียดคับ ผู้เขียน:
คือว่า 6230 ผมเพิ่งซื้อมาได้ 3 วันอ่ะคับ แล้วพอวันนี้จาถ่ายรูปมันบอกว่าความจำเต็มจะย้ายไปไว้ที่อื่นมั้ย แต่พอแปบเดียวมันปิดเครื่องแล้วล็อคเครื่งเฉยเลย รหัสปลดล็อครหัสอะไรคับ ลองอีมี่เครื่องแล้วก็ไม่ใช่ ลอง Puk code ของ sim แล้วก็ไม่ใช่ไม่ทราบว่าอะไรคับ เครียดมาก ๆ เลย FW เครื่อง 4.43 คับ แล้วฝาด้านหลังที่ไว้เปิดปิดเอาแบตกับ sim ออกผมทำมันพังอ่ะคับ ไม่ทราบเวลาเอาไปซ่อมมันจะนานมั้ยคับ

ขอบคุณมาก ๆ คับ เครียดมาก ๆ เลย

ไม่ทราบว่าใช้ของ ระบบไหนอยู่ แต่ถ้าเป็นของ ดีเทค ให้กด 1800 ถ้าไม่ได้ให้โทร.ไปถามที่ศูยน์ที่ทานใช้ของระบบอยู่นะครับ, ไม่ทราบว่าจะเป็น ที่ฝาหลังหรือเปล่าถ้าใช่ก็ซื้อมาเปลี่ยนได้เลยนะครับ หรือเป็นตัวล๊อกฝาหลังหักใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่เอาเข้าศูนย์ฯก็จะแพงหน่อยหรือลองไปถามราคาที่ ห้างมาบุญครองดูนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6230 ??????????????????????????? ??????
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 19:26  

ละอ่อน ผู้เขียน:
เราโหลดมิวสิคเพลงลงโนเกีย6230 โดยผ่านอินฟาเรดจากโน๊ตบุ้ค ตอนโหลดเราเห็นว่ามันนานแล้ว ก็เคย Cancel แล้วปิดโปรแกรม แต่ที่มือถือยังมีเครื่องหมายอินฟาเรดค้างอยู่ซักประมาณ 1-2 นาทีเนี่ยแหละ แล้วก็หายไป เราก็คิดว่าไม่มีอะไรก็เหมือนลงเพลงปกติ ไม่ได้สนใจอะไร แต่พอมีสายเขาเจอปัญหาเลยอะ เครื่องไม่สั่นเตือน ทั้งๆ ที่อยู่ในคำสั่งสั่นเตือน เราลองปิดเครื่อง แล้วเปลี่ยนคำสั่งเป็นไม่สั่น และกลับมาใช้คำสั่งสั่นอีกครั้ง แต่ตอนนี้เป็นอาการสั่นแต่ไม่ต่อเนื่อง บางครั้งก็ไม่สั่น เราลองมาหลายวิธีแล้วอะ ยังมีอาการเหมือนเดิมเลย ใครช่วยเราด้วย มะอยากเอาเครื่องเข้าศูนย์อะ เพราะหลายวันกว่าจะได้ ทำไงดี

ไม่ทราบว่าได้ลองไปตั้งที่เมนู การตั้งค่า หรือยังครับ วิธีทำ ให้เลือกที่ การตั้งค่า กด เลือกแล้วเลือกที่ รูปแบบ กด เลือก แล้วเลือกที่ ทั่วไป แล้วกด เลือก แล้วเลือกที่ ทำงาน กด เลือก ก็เสร็จแล้วครับ ไม่ทราบว่าจะใช่หรือเปล่านะครับ แต่ถ้าเอาไปให้ทาง ศูนย์ตั้งให้ก็ไม่นานรอรับได้เลยนะครับ เพราะว่า เครื่องฯของเราไม่ได้เสียอะไรเพรียงแต่เราตั้งค่าไม่ถูกต้องเอง ถ้าไปให้ทางศนย์ฯก็บอกให้ช่วย ตั้ง GPRS และ MMS เลยนะครับ ฟรีไม่ต้องเสียเงินครับ
abacus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 21:12  

ตอนนี้ผมใช้โนเกีย6230 อยุ่ครับ ซื้อมาตอนออกใหม่ๆๆเลย เครื่องผมชอบมีปัญหามาก เดี่ยวสั่นเดี่ยวไม่สั่น แล้วบางทีคุยโทรศัพท์อยุ๋ ทางปลายสายกับไม่ได้ยินเสียงผมแต่ผมได้ยินเสียงทางปลายสาย ไม่ทรายว่าจะทำไงดี ตอนนี้ของผมเป็น เวอร์ชั่น3.15 แล้วถ้าจะอัพอัพเป็นเวอร์ชั่นไรถึงจะดีอ่ะครับ เวอร์ชั่น4.43 ดีมั้ยครับ ถ่ายรูปชัดมั้ยเพลงฟังดีมั้ยอ่ะครับ และมีข้อเสียยังไงบ้างอ่ะครับ แล้วถ้าผมจะอัพจะไปอัพได้ที่ไหนครับ ต้องใช้เวลาน่านมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณครับผม
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2004 21:29  

abacus ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมใช้โนเกีย6230 อยุ่ครับ ซื้อมาตอนออกใหม่ๆๆเลย เครื่องผมชอบมีปัญหามาก เดี่ยวสั่นเดี่ยวไม่สั่น แล้วบางทีคุยโทรศัพท์อยุ๋ ทางปลายสายกับไม่ได้ยินเสียงผมแต่ผมได้ยินเสียงทางปลายสาย ไม่ทรายว่าจะทำไงดี ตอนนี้ของผมเป็น เวอร์ชั่น3.15 แล้วถ้าจะอัพอัพเป็นเวอร์ชั่นไรถึงจะดีอ่ะครับ เวอร์ชั่น4.43 ดีมั้ยครับ ถ่ายรูปชัดมั้ยเพลงฟังดีมั้ยอ่ะครับ และมีข้อเสียยังไงบ้างอ่ะครับ แล้วถ้าผมจะอัพจะไปอัพได้ที่ไหนครับ ต้องใช้เวลาน่านมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณครับผม

อัพที่ Nokia Care Center ได้ทุกสาขา สอบถามสาขาใกล้บ้านที่ 0 2255 2111
เวอร์ชั่นล่าสุด 4.44
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 03:25  

อัพที่ Nokia Care Center ได้ทุกสาขา สอบถามสาขาใกล้บ้านที่ 0 2255 2111
เว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 03:28  

เว
เวอร์ชั่น4.44 อะไรก็ดีหมดยกเว้นหน้าจอมืดอะ Crying or Very sad
ไทเกอร์จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 15:46  

เราตั้งภาพพักหน้าจอไม่ได้อ่ะ พอตั้งไว้มันก็ไม่ขึ้นอ่ะ
ทำยังไงดีๆๆๆๆ
juipcm
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 16:22  

อยากแปลงเพลงจาก cd เพลง ให้เป็นไฟล์ .aac (หรือ .accไม่แน่ใจ) เอาไว้ฟังใน 6230 ต้องทำอย่างไรครับแล้วโปรแกรมหาได้ที่ไหนครับ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 16:49  

วันนี้เพิ่งไปอัพมาตอนแรกที่อ่านรู้ว่ามัน4.43แต่พอได้เครื่องกดดูมัน4.44แล้ว
แล้วก็ขอบคุณมากๆๆๆสำหรับคนที่ตอบคำถามนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 20:25  

ไทเกอร์จัง ผู้เขียน:
เราตั้งภาพพักหน้าจอไม่ได้อ่ะ พอตั้งไว้มันก็ไม่ขึ้นอ่ะ

มี 2 อย่างที่จะตั้งคือ 1.ภาพพื้นหลัง กับ 2.ภาพพักหน้าจอ นะครับ วิธีทำ ให้เลือกที่ กด เมนู ไปที่ การตั้งค่า กด เลือก แล้วให้เลือกที่ การตั้งค่าการแสดงผล กด เลือก จะเจอ ภาพพื้นหลัง ถ้าเราต้องการก็ให้กด เลือก แล้วให้เลือกที่ เลือกภาพพื้นหลัง ให้กด เลือก ตอนนี้ให้เราไปหารูปภาพสวยๆหรือภาพของเราที่ถ่ายไว้ในมือถือที่เราเก็บไว้ตรงไหนหาดูเอาเองเมื่อเจอภาพที่เราถูกใจก็ให้กด เปิด แล้วกดที่ ตัวเลือก แล้วให้เลือกที่ ตั้งเป็นภาพพื้นหลัง แล้วกด เลือก แล้วตอนนี้มาที่ข้อ 2. ให้เลื่อนลงมาจะเจอ ภาพพัหน้าจอ ให้กด เลือก แล้วให้มาที่ เลือกภาพพัหน้าจอ กด เลือก ตอนนี้ให้เราไปหารูปภาพสวยๆหรือภาพของเราที่ถ่ายไว้ในมือถือที่เราเก็บไว้ตรงไหนหาดูเอาเองเมื่อเจอภาพที่เราถูกใจก็ให้กด เปิด แล้วให้กดที่ ตัวเลือก แล้วให้เลือกที่ ตั้งเป็นภาพพักหน้าจอ แล้วให้กดที่ เลือก พอเสร็จแล้วให้เรากดที่ วางสาย หรือ รูปโทร.สีแดง เผื่อให้ออกไปหน้าปกตินะครับ แล้วถ้าต้องการให้เวลาพักหน้าจอเท่าไรก้ไปเลือกทำจะอยู่ในนั้นนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 20:28  

เว
เวอร์ชั่น4.44 อะไรก็ดีหมดยกเว้นหน้าจอมืดอะ Crying or Very sad

ของผมยังเป็น V 03.15 อยู่เลยนะครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 20:32  

juipcm ผู้เขียน:
อยากแปลงเพลงจาก cd เพลง ให้เป็นไฟล์ .aac (หรือ .accไม่แน่ใจ) เอาไว้ฟังใน 6230 ต้องทำอย่างไรครับแล้วโปรแกรมหาได้ที่ไหนครับ

ก็ลองหาดู http://www.free108.com 108 ดาวน์โหลด หรือ http://www.thaiware.com/ โปรแกรมดาวน์โหลดต่างๆ ในนี้ดูเพราะว่าผมเคยอ่านเจอนะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 21:12  

ไทเกอร์จัง ผู้เขียน:

Menu>Setting>Display settings>Screen saver>On-เมื่อต้องการให้ทำงาน,Off-เมื่อต้องการยกเลิกการทำงาน,Select S.sever-เลือกภาพที่ต้องการใช้,Time-out-เลือกตั้งเวลาให้เริ่มแสดงผล มีแบบ 10 วิ, 30 วิ, อื่นๆ คือตั้งเอง
Makoto[n]
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : .........
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 22:29  

-ลำโพงของ n6230 เป็นสเตอริโอหรือโมโนครับ แล้วถ้าเทียบคุณภาพเสียงกับ QD,7610 เป็นยังไงบ้างครับ
-แล้วถ้าต่อกับชุดหูฟังมันจะเป็นสเตอริโอหรือโมโน แล้วเสียง mp3 ออกมากี่ข้างอะครับ(เคยได้ยินมาว่าข้างเดียวอ่ะ)
-กำลังจะซื้อแล้วเนี่ย รอก่อนดีไหม?
artax
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 00:24  

อยากทราบว่า 6230 นี่รับMMC การ์ดได้สูงสุดเท่าไรอ่ะครับที่มันสามารถอ่านแล้ว
แล้วราคาMMC การ์ดตอนนี้ราคาประมาณเท่าไร อีกข้อครับแล้วMMC การ์ดยื่ห้อไหนที่ใช้งานแล้วsupport 6230 มากสุดอ่ะคับ ใครทราบบ้างช่วยตอบทีคับ
แป๋วคนเดิม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 14:26  

แป๋ว wrote:

ใช้โปรแกรม Nero Wave Editor เป็นโปรแกรมย่อยของ Nero Burning Rom อีกที ถ้าคุณติดตั้ง Nero Burning Rom แล้วจะมีโปรแกรมนี้อยู่ด้วย ดาวน์โหลดได้ที่นี่

Nero Burning Rom 6.0.0.23
http://community.thaiware.com/index.php?showtopic=94813
มี S/N ให้พร้อมอย่าลืมจดมาด้วยนะครับ

หรือจะลองตัวนี้ก็ได้เจ๋งไม่แพ้กัน

NGWave Audio Editor v.2.2.20040221
http://files.ngwave.com/NGSetup.exe คลิ๊กตรงนี้ดาวน์โหลดได้เลย แต่ใจเย็นก่อน อ่านข้อความให้เสร็จแล้วค่อยตัดสินใจก็ไม่สาย
name : www.appzplanet.com
S/N : 9848-42B4-A893-0700-21

วิธีการใช้ทั้งสองโปรแกรมจะคล้ายๆ กัน แต่ที่ผมจะยกตัวอย่างข้างล่างนี้ ผมใช้ Nero Wave Editor เป็นแม่แบบนะครับ (ผมลบ NGWave ออกจากเครื่องแล้ว ไม่ใช่เพราะมันไม่ดีนะ แต่ผมมีโปรแกรมตัดต่อพวกมัลติมีเดียค่อนข้างเยอะแล้ว บางอย่างซ้ำซ้อนกันก็เลยต้องเอาออกบ้าง เก็บไว้มันเปลือง Harddisk)
-เปิดโปรแกรม
-เปิดไฟล์ Mp3 ที่ต้องการ
-เลือกท่อนที่ต้องการนำไปใช้เป็นเสียงเรียกเข้า โดยการคลิ๊กเมาส์ซ้ายค้างแล้วลากไปถึงตำแหน่งที่ต้องการจบ
-ลองฟังจนกว่าจะเป็นที่พอใจ
-สั่งตัด (Crop) ในเมนู Edit
-สั่งบันทึกเป็น (Save As) อันนี้อย่าลืมนะครับ อย่าเผลอไป save ทับไฟล์เดิมล่ะ
-ถ้าใช้ Nero Wave Editor คุณสามารถเลือกนามสกุลเป็น acc ได้ (Nokia รองรับ) ข้อดีของ acc คือขนาดไฟล์จะเล็กกว่า mp3
-ถ้าต้องการให้ขนาดไฟล์เล็กลงโดยยอมให้คุณภาพด้อยลงมาบ้าง ให้กำหนดค่า Bitrate ไม่เกิน 128 kbps (ปกติของ mp3 ที่วางขายในบ้านเราจะมีค่าเท่านี้) แต่ต้องพึงระลึกไว้ด้วยว่ายิ่งลดลงมากเท่าไหร่ คุณภาพก็ยิ่งน้อยลงเท่านั้น (ส่วนตัวผมใช้ที่ 80 kbps)
-เพียงเท่านี้คุณก็จะได้เพลงในท่อนที่คุณต้องการ (ที่จริงคุณยังสามารถ mix เพลงหลายเพลงรวมกันได้ด้วยโปรแกรมที่ว่าทั้งสอง แต่ขอละไว้ ถ้าสนใจก็ค่อยโพสถามกันใหม่)
-จากนั้นก็นำเข้ามือถือคุณด้วย Card Reader หรือจะผ่าน Nokia PC Suit โดยใช้ Nokia Phone Brower หรือ Nokia Audio Manager ก็แล้วแต่ความถนัด

ลองโหลดNero Burning Rom 6.0.0.23 ดูแล้วมันไม่ได้ค่ะ เลยลองโหลดโปรแกรมNGWaveมาแล้ว แต่ว่าใช้ไม่เป็นค่ะ พอจะมีวิธีใช้โปรแกรมนี้ไหมคะ พอเลือกเพลงท่อนที่ต้องการแล้วเราต้องทำยังไงต่อแล้วsaveยังไงคะ แล้วเลือกไฟล์ขนาดเท่าไหร่เอ่ย
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 20:14  

...........................................................................................................
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 20:19  

แป๋วคนเดิม ผู้เขียน:
แป๋ว wrote:
ลองโหลดNero Burning Rom 6.0.0.23 ดูแล้วมันไม่ได้ค่ะ เลยลองโหลดโปรแกรมNGWaveมาแล้ว แต่ว่าใช้ไม่เป็นค่ะ พอจะมีวิธีใช้โปรแกรมนี้ไหมคะ พอเลือกเพลงท่อนที่ต้องการแล้วเราต้องทำยังไงต่อแล้วsaveยังไงคะ แล้วเลือกไฟล์ขนาดเท่าไหร่เอ่ย

1.เปิดโปรแกรมขึ้นมา ที่เมนูเลือก Open ไฟล์ที่ต้องการ
2.ลองฟังเพลง(Play) เพื่อเลือกส่วนที่ค้องการนำไปใช้เป็นเสียงเรียกเข้า (อาจข้ามขั้นตอนนี้ไปได้ หากมีความแม่นยำในการเดาท่อนของเพลง)
3.เมื่อได้ส่วนที่ค้องการแล้วให้หยุดเล่นเพลง(Stop) คลิ๊กเมาส์ซ้ายค้างแล้วลาก **ควรเผื่อพื้นที่ไว้สักเล็กน้อย ในกรณีที่ยังไม่คุ้นเคยในการใช้งาน**
4.ลองฟังเพลง(Play) เพื่อตรวจสอบว่าได้ตรงตามที่ต้องการแล้วหรือไม่ หากยังไม่เป็นที่พอใจให้ทำข้อ 3 ซ้ำอีกจนพอใจ ***การลองฟังเพลงในขั้นตอนนี้โปรแกรมจะทำการเล่นเพลงเฉพาะส่วนที่เราเลือกเท่านั้น***ดังภาพตัวอย่าง
5.เมื่อได้ส่วนที่ต้องการแล้ว ทีเมนู Edit เลือก Crop to Selection (Ctrl+T)
6.สั่งSave As เท่านั้น (ระวังการSave ทับไฟล์เดิมนะครับ)
7.ที่ช่องAttributes เลือก Bitrate ที่ต้องการ
8.ตั้งชื่อไฟล์(หากต้องการเปลียนชื่อ) กด OK

***NGWave มีลักษณะพิเศษอย่างหนึ่ง ก็คือ หากทำงานแล้วปิดโปรแกรมๆ จะไม่ถามหาการบันทึกข้อมูล(Save-ไม่Save) เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่อีกครั้ง งานเดิมที่ไม่ได้สั่งบันทึกข้อมูลจะปรากฏให้เห็น สั่งเกตุจากงานที่ไม่ได้มีการสั่งบันทึกจากTabด้านล่างจะมีเครื่องหมายดอกจันอยู่
golf1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? mmc
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 21:08  

ใครพอรู้ราคา mmc 128 และ 256 บ้าง ยี่ห้อที่ support น่ะค่ะ
abacus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 21:27  

ขอโทดน่ะครับอยากทราบว่า version 4.44 มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้างแล้วต่างจาก version 3.15 ตรงไหนและยังไงครับขอบคุณครับผม
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???? mmc
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 21:28  

golf1 ผู้เขียน:
ใครพอรู้ราคา mmc 128 และ 256 บ้าง ยี่ห้อที่ support น่ะค่ะ
ผมใช้128mb ของkingston ราคา850บาทประกันตลอดชีพซื้อจากร้านคอมที่ตะวันนาบางกะปิ แล้วก็การด์รีดเดอร 3 in1 sd mmc rsmmc 350 บาทของbillontonwไม่ต้องง้อสายดาต้าโหลดเพลงภาพเร็วดีครับ
Makoto[n]
Year's Star

หัวข้อ : ....................
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 23:00  

แล้วทำไงให้ฝาหลังไม่หลวมง่ายๆอะคับ เวลาเอาmmc เข้าออกบ่อยๆ
เหนชอบหลวมกัน
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????? "??????????"
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 00:20  

....
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 00:23  

....
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 00:28  

คุณแป๋วคนเดิมครับ ถ้าเผอิญคุณได้มาอ่านข้อความนี้ก่อน ขอบอกว่คำถามของคุณผมตอบให้แล้วอยู่ข้างบนนะครับ อันนี้เป็นส่วนเพิ่มเติมให้ ในกรณีที่คุณหรือบุคคลอื่นสนใจครับ

เมื่อพูดถึงโปรแกรม NGWave ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่า คุณสมบัติเด่นอีกอย่างหนึ่งของโปรแกรมนี้ ก็คือ Record Now เมื่อคุณติดตั้งโปรแกรมเสร็จจะเห็นว่ามี Icon ปรากฏที่ Desktop สองตัว
Record Now มีไว้ทำอะไร? ชื่อก็บอกอยู่แล้วไว้ใช้สำหรับการบันทึกเสียงต่างๆ ที่เกิดขึ้นภายในเครื่องคอมพิวเตอร์ ซึ่งอาจมาจากการเปิดโปรแกรมฟังเพลงหรือชมภาพยนตร์เช่น Winamp หรือ เปิดโปรแกรมฟังเพลงหรือชมภาพยนตร์จากอินเตอร์เนตในเวปไซต์ต่างๆ
จากที่เราทราบกันดีว่า ปัจจุบันนี้เวปต่างๆ ที่เปิดให้ดาวน์โหลดเพลงทางอินเตอร์เนต จะไม่สามารถให้ผู้ใช้ดาวน์โหลดเพลง(ไทย)ในนามสกุล mp3 ได้เนื่องจากปัญหาทางลิขสิทธิ์ ทางเวปเหล่านี่จึงเปลี่ยนช่องทางในการให้บริการแก่ผู้ใช้โดยการให้ดาวน์โหลดเป็นนามสกุลอื่นๆ เช่น wmv wma asx asf wav swf เป็นต้น ซึ่งก็จะสร้างอุปสรรคให้กับผู้ใช้ที่ต้องการไฟล์เพลงนามสกุล mp3 จะต้องหาโปรแกรมในการแปลงไฟล์นามสกุลต่างๆ ให้เป็น mp3 อีกทีหนึ่ง นับว่าเป็นเรื่องที่ยุ่งยากและเสียเวลามากสำหรับผู้ใช้บางคนที่อาจไม่สันทัดในการใช้งานโปรแกรมเหล่านี้ หรือเม้กระทั่งบางเวปก็จะมีเพียงบริการให้ฟังเพลงแต่เพียงอย่างเดียว ไม่สามารถดาวน์โหลดเพลงเพื่อนำไปฟังที่อื่นได้
Record Now ช่วยท่านได้(เหมือนโฆษณาป่ะ)มาเริ่มกันเลยครับ

เปิด Record Now ขึ้นมา ดังรูปที่ 1
หน้าต่างโปรแกรมจะแสดง Dialog – New File Properties ดังรูปที่ 2
ซึ่งมีคุณสมบัติในการตั้งค่าคุณภาพของเสียงที่ต้องการ โดยโปรแกรมจะให้ค่ามาตรฐานไว้ ซึ่งโดยหลักการง่ายๆ ในการใช้งานก็คือ หากปรับค่าสูงขึ้นก็จะได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้น แต่ขนาดของไฟล์ก็จะใหญ่ตามไปด้วย ในทางตรงกันข้าม หากปรับค่าต่ำลงคุณภาพเสียงก็ด้อยลงไปแต่ขนาดของไฟล์ก็จะเล็กลงไปตามคุณภาพ ถ้ายังไม่สันทัดนักหรือไม่ประสงค์ใช้งานในระดับสูง ก็ให้ใช้ค่าของโปรแกรมที่ให้มาดีที่สุด
คลิ๊ก OK จะปรากฏดังรูปที่ 3
Standing By – NGWave สังเกตุจะมีปุ่ม Stop (สี่เหลี่ยมสีดำ) ปุ่ม Record (วงกลมสีแดง) ปุ่ม Loop Playback (ลูกศรวน)
***ผมจะใช้การบันทึกเสียงจากโปรแกรม Winamp เป็นแม่แบบในการอธิบายนะครับ คุณสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการบันทึกเสียงทางเวปไซต์ต่างๆ ที่ให้บริการฟังเพลงได้เหมือนกัน
เปิดโปรแกรม Winamp ขึ้นมา ดังรูปที่ 4
สั่งบันทึกเสียง Record Now (ขณะเดียวกันก็เปิดเพลงใน Winamp ด้วยครับ) ดังรูปที่ 5
โดยคลิ๊กที่ปุ่ม Record ซึ่งสถานะจะเปลี่ยนไปจากวงกลมสีแดงเป็นวงกลมสีเหลือง เมื่อการบันทึกเสร็จสิ้นลง
ให้คลิ๊ก Stop จะปรากฏดังรูปที่ 6
เส้น Wave จะปรากฏขึ้นในหน้าต่างโปรแกรม
เราสามารถลองฟังเสียงที่ได้ทำการบันทึกโดย คลิ๊กปุ่ม Play ดังรูปที่ 7
จากนั้นปิด Record Now โดยคลิ๊กที่ที่กากบาท มุมบนขวา หลังจากนี้โปรแกรมจะเข้าสู่ส่วนของ NGWave ซึ่งเราสามารถใช้วิธีการตัดต่อหรือปรับแต่งต่างๆ แล้วก็สั่งบันทึก กำหนดคุณสมบัติต่างๆ ตามต้องการ เช่นชนิดของไฟล์ที่ต้องการ มี mp3, aif, wav หรือค่าBitrate ที่ต้องการ เป็นต้น คุณภาพเสียงที่ได้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Sound Card และคุณภาพของเสียงต้นกำเนิด แต่หากนำไปใช้ฟังหรือเป็น Ringtone ในมือถือ บอกได้ว่า “สุดยอด”
***การใช้ Record Now คุณสามารถใช้บันทึกเสียงได้ทุกรูปแบบของเสียง ไม่ว่าจะเป็นเสียงจากเพลง เสียงจากภาพยนตร์ต่างๆ เสียงพูดคุยผ่านเวปแคม ฯลฯ
****คุณสามารถเรียกใช้ Record Now จากหน้าต่างโปรแกรม NGWave โดยที่เมนูบาร์เลือก Control>Record (Ctrl+F1) ได้เช่นกัน ดังรูปที่ 8

อภินันทนาการจาก “คนชอบเสียงเพลง” ถึง “คนชอบเสียงเพลง”เหมือนกัน
ผมไม่เคยเสียเงินในการโหลดเพลงผ่านแวปบนมือถือเลยสักบาทเดียว เพราะคิดว่ามันเป็นค่าใช้จ่ายที่สิ้นเปลืองมากๆ จึงอยากนำเสนอสิ่งนี้ให้กับบุคคลที่สนใจ เพราะจะได้ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากโขอยู่ มือถือที่เราใช้กันอยู่ขณะนี้ต้องถือว่าค่อนข้างแพงมาก(ทุกยี่ห้อและทุกรุ่น) จึงเห็นว่าหากจะมีทางไหนช่วยให้ประหยัดลงได้บ้าง ก็น่าจะเป็นเรื่องดี.....จากใจจริงครับ.
juipcm
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 11:47  

อยากรู้ว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างในการแปลงเพลงจาก cd เพลงให้เป็น .aac ครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 12:07  

juipcm ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างในการแปลงเพลงจาก cd เพลงให้เป็น .aac ครับ

ต้องรบกวนให้คุณดูชนิดของไฟล์ใน CD ให้ก่อนครับ ผมจำเป็นต้องรู้ว่า CD นั้นเป็นไฟล์ชนิดไหน ผมสารภาพเลยนะครับ (แล้วห้ามไปบอกใครล่ะ) ผมไม่ได้ซื้อ CD มาหลายปีแล้วครับ ไม่อยากสนับสนุนของผิดกฏหมายหรอกนะครับ แต่ของแท้มันแพงเกินไปเมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้รับกลับคืนมา (ข้ออ้างของคนมักง่ายหรือเปล่าหว่า?)

เอาเป็นว่าตรวจสอบให้ผมหน่อยล่ะกัน เพราะผมได้ยินมาว่าเดี๋ยวนี้ CD ของบางค่ายเพลงเขาใช้ไฟล์ Flash ก็มี (ไม่ยืนย้นข้อมูล)

แต่ที่แน่ๆ อย่างหนึ่ง ถ้าต้องการ Output เป็น aac แล้วล่ะก็ ไม่พ้น Nero Wave Editor แน่นอนครับ
แป๋ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2004 22:19  

ขอบคุณสำหรับวิธีการใช้นะคะ แต่พอลองทำดูแล้วมันsave ไม่ได้เลยค่ะ ลองsave as ก็ไม่ได้ ลองทำตามที่บอกแล้วไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมsave ไม่ได้ ใช้ไฟล์mp3ด้วยนะคะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2004 17:57  

ขอบคุณสำหรับวิธีการใช้นะคะ แต่พอลองทำดูแล้วมันsave ไม่ได้เลยค่ะ ลองsave as ก็ไม่ได้ ลองทำตามที่บอกแล้วไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมsave ไม่ได้ ใช้ไฟล์mp3ด้วยนะคะ

โปรแกรมแจ้งข้อความยังไงครับ Print Screen มาให้ดูหน่อยครับ

ผมนึกออกแล้วครับ ว่าทำไมคุณแป๋วคนเดิมถึง Save ไม่ได้ คุณแป๋วคนเดิมเรียกข้อมูลจากแผ่น CD ใช้ไหมครับ เวลา Save หรือ Save As คุณแป๋วคนเดิมต้องทำการเปลี่ยนที่อยู่ครับ โดยการกำหนดที่อยู่ของไฟล์ที่จะ Save ให้ไปอยู่ที่ไดร์ฟอื่นที่ไม่ใช่ ไดร์ฟ CD ROM ครับ เช่นในช่อง Save In : D:/music เป็นต้นครับ

แล้วข้อควรระวังอีกอย่าง ในกรณีที่ Save ที่ไม่ใช่ Save As ทับไฟล์เดิมไม่ได้ ทั้งๆ ที่ไฟล์นั้นไม่ได้อยู่ในไดร์ฟ CD ROM ก็คือ ไฟล์นั้นถูกกำหนด Attribute เป็น Read Only คุณแป๋วคนเดิมต้องทำการปลดคุณสมบัติ Read Only ออกก่อน โดยการคลิ๊กขวาที่ไฟล์นั้น เลือก Properties แล้วก็ทำการปลดเครื่องหมายถูกออกจากเช๊คบ๊อก Read Only ลองดูใหม่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oooooooooo เมื่อวันที่ 12 Dec 2004 18:29; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เอมมิลี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2004 21:55  

ผมซื้อสายดาต้าลิ้งค์ DKU-5 มาอ่ะครับ

แล้ว....

ใช้ไม่เปนอะคับ Embarassed

ผมจะทำไงดี ลงแผ่นที่ให้มากับสาย แล้วก้อหาไม่เจอว่า มันไปลงไว้ส่วนไหนของคอมอ่ะคับ

เพราะตอนติดตั้ง มันเปนพาสาอังกิดหมดอะคับ

งง มากคับ ช่วยตอบทีนะคับว่า

DKU-5 ใช้กับ6230 ได้หรือไม่(ที่ร้านบอกใช้ได้) แล้วใช้อย่างรัยคับ

ขอบคุนมากๆคับ
งงมากๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : pc suit ??????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 01:27  

เอ่อ ผมลง pc suit ไม่ได้อ่ะคับ

ไม่ว่าจะเปนตัวที่แถมมากับเครื่อง หรือว่าตัว 6.4 ที่โหลดมาจากเว็บ

พอ install มันก้อบอกว่า " ไม่สนับสนุนปติบัดกานนี้............"

แล้วมานก้อปิดเองอ่ะคับ

ลองกี่รอบๆก้อเปนอย่างงี้อ่ะคับ install ไม่ได้อ่ะคับ

ผมควรจะทำยังไงดี ผมจะร้องไห้แล้ววววววววววววววว Crying or Very sad
LamboR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? contrast ??????? save ??????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 01:39  

ปรับ contrast (ความต่างสี) ภาพแล้ว save ไม่ได้ คือ เข้าไปที่ภาพ แล้วเข้า option => set contrast ก็ปรับค่าเพิ่มขึ้นแล้ว ดูภาพ ก็สวยขึ้น เข้มขึ้น แต่ไม่เห็นมีที่ให้ save ภาพเลย พอ back กลับไปมาดูภาพเดิม มันก็เหมือนเดิมเลยอะ(ตอนยังไม่ได้ปรับภาพ) ... มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างอะ
jolie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 09:12  

ตอนนี้กำลังจะซื้อโทรศัพท์รุ่น 6230 น่ะค่ะ มีใครพอจะบอกราคาที่อัพเดทและวิธีการสังเกตเครื่องให้ได้บ้างรึเปล่า หรือจะแนะนำรุ่นอื่นที่ฟังก์ชั่นใกล้เคียงมาก็ได้ค่ะ แล้วรุ่น 7260 กับรุ่นนี้ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอะไรดีคะ เพราะอะไร Question
เอมมิลี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 12:20  

jolie ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังจะซื้อโทรศัพท์รุ่น 6230 น่ะค่ะ มีใครพอจะบอกราคาที่อัพเดทและวิธีการสังเกตเครื่องให้ได้บ้างรึเปล่า หรือจะแนะนำรุ่นอื่นที่ฟังก์ชั่นใกล้เคียงมาก็ได้ค่ะ แล้วรุ่น 7260 กับรุ่นนี้ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอะไรดีคะ เพราะอะไร Question

6230 ราคา ศูนย์ดีแทค 13590 คับ ศูนย์อื่น 13900 คับ ไม่ใช่เครื่องศูนย์ 13200 คับ
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 19:27  

เอมมิลี่ ผู้เขียน:
jolie ผู้เขียน:

6230 ราคา ศูนย์ดีแทค 13590 คับ ศูนย์อื่น 13900 คับ ไม่ใช่เครื่องศูนย์ 13200 คับ

6230 เครื่องศูนย์โนเกียช๊อบครับ14900 แต่แถมบูลธูตโนเกียแท้ราคา 3000ก่าๆคิดแล้วคุ้มกว่าครับต่างกัน1000 เดียว ได้คุ้มกว่าครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 19:54  

ผมซื้อสายดาต้าลิ้งค์ DKU-5 มาอ่ะครับ

แล้ว....

ผมจะทำไงดี ลงแผ่นที่ให้มากับสาย แล้วก้อหาไม่เจอว่า มันไปลงไว้ส่วนไหนของคอมอ่ะคับ

เพราะตอนติดตั้ง มันเปนพาสาอังกิดหมดอะคับ

DKU-5 ใช้กับ6230 ได้หรือไม่(ที่ร้านบอกใช้ได้) แล้วใช้อย่างรัยคับ

ดูใน Control Panel ครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: pc suit ??????????????
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 20:00  

งงมากๆ ผู้เขียน:
เอ่อ ผมลง pc suit ไม่ได้อ่ะคับ

ไม่ว่าจะเปนตัวที่แถมมากับเครื่อง หรือว่าตัว 6.4 ที่โหลดมาจากเว็บ

พอ install มันก้อบอกว่า " ไม่สนับสนุนปติบัดกานนี้............"

แล้วมานก้อปิดเองอ่ะคับ

ลองกี่รอบๆก้อเปนอย่างงี้อ่ะคับ install ไม่ได้อ่ะคับ

ผมควรจะทำยังไงดี ผมจะร้องไห้แล้ววววววววววววววว Crying or Very sad

มันใช้กับ window 2000/xp เท่านั้นนี่ครับ ถ้าอยากได้ที่สามารถใช้กับ window 98/ME ต้องเป็นตัวนี้ http://www.nokia-asia.com/nokia/0,,59144,00.html
เอมมิลี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : pc suite
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 20:00  

ผมลง pc suite ไม่ได้อ่ะคับ

ลงแล้วมันขึ้นว่า ไม่สนับสนุนปติบัดการนี้ ผมก้อเลยไปโหลดตัว 6.4มาอ่ะคับ

มันก้อลงไม่ได้เหมือนกันอ่ะคับ ผมจาทัมงัยล่าทีนี้ T-T
ผู้โชคร้ายอีกคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2004 20:38  

เป็นข้อสังเกตุที่น่ารับฟังครับ
เพราะมีความเป็นไปได้ จากปัญหาการผลิต ว่ากันว่าในแต่ละล็อตของสินค้ามักมีสินค้าที่บกพร่องผ่านเข้ามาจำหน่ายด้วยเสมอ (เป็นความไม่ร้บผิดชอบของบ. มุ่งเน้นแต่ยอดขาย)
แต่ก็มีข้อสังเกตุเพิ่มเติม ปัญหาที่พบยังจำกัดอยู่ในวงแคบ(รัสเซีย ซึ่งอยู่ในโซนยุโรป) ผมมีเพื่อนที่ใช้ NK6230 กับฺ Bluetooth แต่เขาเล่นกับ PC ก็ Ok. ดีครับ อีกคนมี NoteBook แต่ดันใช้กับ Infrared เสียนี่
ในความคิดของผมนะ ถ้าผมประสบปัญหาลักษณะนี้ขึ้น การหาสาเหตุสำคัญมาก ผมจะเริ่มจาก
-ลองนำ Bluetooth ไปใช้กับโทรศัพท์เครื่องอื่น ถ้าได้ NK6230 ยิ่งดี เพื่อตรวจสอบว่าจะเป็นปัญหาที่เครื่องเรา(ซึ่งอาจหลุดQC)หรือเปล่า
-ส่วนหนึ่งที่ผมลืมสอบถามคุณไป คุณได้เคยลองใช้ Port Infrared ใน NoteBook กับ NK6230 หรือยัง ผมว่าวิธีนี้น่าจะสามารถบ่งบอกได้ชัดเจนเลยว่าปัญหามาจากส่วนใด
-การ Upgrade FW ทั้งนี้เพื่อตรวจสอบว่า ปัญหามันมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนที่จะเกิดจาก FW อาจจะ Upgrade หรือ Downgrade ก็ได้นะ ถ้าทำแล้วปัญหายังมีอยู่ อาจลองอีกครั้งในเวอร์ชั่นที่แตกต่าง คือ ลอง 3 เวอร์ชั่นกันเลย (4.28,4.43,4.44)

อาจเสียเวลาบ้าง ทำให้หงุดหงิดหัวใจบ้าง ก็คงต้องพยายามหาสาเหตุให้ได้ครับ เพราะเครื่องยังอยู่ในประกัน ถ้ารู้ปัญหาเรายังสามารถส่งให้ทางNokia แก้ไขได้ สิ่งหนึ่งที่หลายคนไม่ทราบก็คือ เราสามารถนำโทรศัพท์ส่งศูนย์ให้ตรวจเช็คได้ก็จริง แต่ถ้าปัญหามันกว้างมากๆ ทางเขาก็จะตรวจเช็คเพียงพอผ่านๆ ไป (เพราะเขาอ้างกับตัวเองว่างานเขาเยอะเกินกว่าจะมาวิเคราะห์หาสาเหตุให้กับเครื่องใดเครื่องหนึ่ง และมักจะโยนปัญหาไปที่อุปกรณ์เชื่อมต่อก่อนเสมอๆ ตามหลักความเชื่อที่ว่าของตัวเองดีอยู่แล้ว) เพราะฉนั้นการหาสาเหตุให้ได้วงแคบที่สุดจึงจำเป็น ขอให้กำลังใจครับ

เจอปัญหาเหมือนกัน เลยเอาไป upgrade fw จาก 4.43 เป็น 4.44 ก็ยังไม่หาย เล่นเน็ทผ่าน BT ไม่ถึง 30 วินาทีก็หลุด แต่ใช้กับสาย usb หรือ ir ได้ โทรไปสอบถามที่ศูนย์ซ่อม เค้าบอกว่า fw 4.43 กับ 4.44 ยังมีปัญหากับ BT อยู่ ต้องรอ version ใหม่กว่านี้ ซึ่งเค้าก็ให้คำตอบไม่ได้ว่าจะหายหรือไม่ แย่จริงๆ อุตส่าห์เลือก nokia ไม่เลือก k700i คิดผิดจริงๆ นึกว่าจะได้ใช้ EDGE แต่กลายเป็นว่า ต้องมานั่งกลุ้มใจ อ้ออีกอย่างครับ nokia care center โทรไปช่วยอะไรไม่ได้เลย พยายามจะโบ้ยว่า BT เป็นแค่ transmission ไม่เกี่ยวกับต่อเน็ทได้หรือไม่ได้ หงุดหงิดมาก เกือบจะด่าไปแล้ว เลยขอคุยกับช่างเค้าแทน เลยได้คำตอบอย่างข้างบนคับ
robo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 00:55  

เครื่องผมพึ่งซื้อใหม่ๆมาได้เดือนเดียวจากศ.ดีแทค..เจอปัญหา
สั่นบ้างไม่สั่นบ้าง...เซ็งเลย ตอนนี้เครื่องยังอยู่ iec เลย ไม่รู้ได้วันไหนฃ
อ้อ...ไอ้ตัวอักษรภาษาไทยบางคำไม่รู้อยู่ตรงไหนครับ ทำไม่เป็น เช่น สระอา..ไม้ม้วน ฯลฯ
สาวกอุลตร้าเเมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????....
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 01:08  

ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อมาได้2 วันเเล้วก็ใช้ได้ ของผมเป็นเวอร์ชั่น 4.44 ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาไรเเต่ผมมีไรอยากรบกวนถามหน่อยนะครับ...
1.เปิดเครื่องครั้งเเรกชาร์จไฟนานไหมครับเเล้วต้องชาร์จกี่ครั้งครับ
2.คือผมใช้ card rederในการย้ายไฟล์นะครับเเต่ทำไม เปิด fine vdo ให้เล่นกับคอมไม่ได้ครับ คือวิดีโอที่ถ่ายไว้จะเล่นกันคอมนะครับเเต่เล่นไม่ได้เพราะอะไร เเล้วจะต้องทำอย่างไรครับ
3.ตอนนี้ผมใช้ MMC IProc 256mbไม่รู้ว่าดีหรือป่าวครับเเต่ถ้าจะเปลี่ยนไม่รู้จะใช้ของอะไรดีคับ
4.ทำไมเวลานำข้อมูลลงMMCเเล้วทำไมได้ประมาณ244 เองทำไมลงไม่ได้ถึง256ล่ะครับ(ผมใช้256 เม๊ก นะครับ)เพราะอะไร
-------ขอขอบคุณที่ให้โอกาสผมได้ถาม-------เด็กไร้เดียงสา..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????....
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 01:14  

สาวกอุลตร้าเเมน ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อมาได้2 วันเเล้วก็ใช้ได้ ของผมเป็นเวอร์ชั่น 4.44 ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาไรเเต่ผมมีไรอยากรบกวนถามหน่อยนะครับ...
1.เปิดเครื่องครั้งเเรกชาร์จไฟนานไหมครับเเล้วต้องชาร์จกี่ครั้งครับ
2.คือผมใช้ card rederในการย้ายไฟล์นะครับเเต่ทำไม เปิด fine vdo ให้เล่นกับคอมไม่ได้ครับ คือวิดีโอที่ถ่ายไว้จะเล่นกันคอมนะครับเเต่เล่นไม่ได้เพราะอะไร เเล้วจะต้องทำอย่างไรครับ
3.ตอนนี้ผมใช้ MMC IProc 256mbไม่รู้ว่าดีหรือป่าวครับเเต่ถ้าจะเปลี่ยนไม่รู้จะใช้ของอะไรดีคับ
4.ทำไมเวลานำข้อมูลลงMMCเเล้วทำไมได้ประมาณ244 เองทำไมลงไม่ได้ถึง256ล่ะครับ(ผมใช้256 เม๊ก นะครับ)เพราะอะไร
5.การเปลี่ยนชือของเบอร์ผู้ใช้เเก้ไขตรงไหนคับ
-------ขอขอบคุณที่ให้โอกาสผมได้ถาม-------เด็กไร้เดียงสา..
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 08:52  

robo ผู้เขียน:
เครื่องผมพึ่งซื้อใหม่ๆมาได้เดือนเดียวจากศ.ดีแทค..เจอปัญหา
สั่นบ้างไม่สั่นบ้าง...เซ็งเลย ตอนนี้เครื่องยังอยู่ iec เลย ไม่รู้ได้วันไหนฃ
อ้อ...ไอ้ตัวอักษรภาษาไทยบางคำไม่รู้อยู่ตรงไหนครับ ทำไม่เป็น เช่น สระอา..ไม้ม้วน ฯลฯ

ตอบเรื่องการพิมพ์อักขระไทย พวกสระอา...ไม้ม้วน ฯลฯ อยู่ที่คีย์เลข 0 (ถ้ากดคีย์ 0 ติดๆ กัน 2 ครั้งจะเป็นเว้นวรรค)
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????....
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 09:02  

1. ครั้งแรกประมาณข้ามคืนครับ
2. ต้องใช้ Nokia Multimedia player, Quick Time Player หรือ ACD See v.5 ขึ้นไป
3. ถ้าใช้ได้ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ
4. .... Rolling Eyes Rolling Eyes ....
kassapa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 15:23  

5.การเปลี่ยนชือของเบอร์ผู้ใช้เเก้ไขตรงไหนคับ

ขอตอบข้อ 4 ข้อเดียวครับ
256 MB = 256,000,000 B
ซึ่ง 1 MB = 1024*1024 B = 1,048,576 B
ดังนั้น 256 MB = 256,000,000 / 1,048,576 จะได้เท่ากับประมาณ 244 MB ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 22:25  

แล้ว....

การใช้สาย กับ 6230

1. *** อย่าเพิ่งต่อสาย ***
2. ลง Datalink Driver
3. ลง PS-suit
4. รีสตาร์ทเครื่องคอมฯ
5. ต่อสายกับคอมฯ
6. ต่อสายกับมือถือ (เปิดเครื่องด้วย)
7. หน้าจอคอมฯ จะมีการเจอฮาร์ดแวร์ตัวใหม่ กด next ไปเรื่อยๆ
8. ตรวจสอบว่าเห็นไดรเวอร์ของสายและเครื่อง 6230 แล้วโดยเข้าไปดูใน device manager
-- คลิกขวาที่ My Computer
-- กด Properties => Hadreware => Device Manager
-- สังเกตุบรรทัดล่างจะเห็นไดรเวอร์ใหม่ของ 6230 “Wireless Communication Device”
9. ถอดสายออกจากคอมฯ และถอดสายจากมือถือ จากนั้นเสียบเข้าไปใหม่
10. ที่หน้าจอมือถือจะขึ้นข้อความ data enchancement connected
11. เปิดโปรแกรม PC-suit
12. เข้าไปตั้งค่าการเชื่อมต่อโดยเลือกแบบ USB
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2004 11:55  

kassapa ผู้เขียน:

ขอตอบข้อ 4 ข้อเดียวครับ
256 MB = 256,000,000 B
ซึ่ง 1 MB = 1024*1024 B = 1,048,576 B
ดังนั้น 256 MB = 256,000,000 / 1,048,576 จะได้เท่ากับประมาณ 244 MB ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบปัญหาของผมนะครับ...เเล้วมีอะไรจะถามอีกนะครับ
จาก--เด็กไร้เดียงสา-----
thesun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2004 12:42  

ปุ่มกดแท้สีดำที่สั่งซื้อทางเวปมีที่ไหนบ้างครับ mmc card ของ Pretec 256 กับ ATP ก็หาซื้อไม่ได้เลยแนะนำด้วยครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 01:19  

thesun ผู้เขียน:
ปุ่มกดแท้สีดำที่สั่งซื้อทางเวปมีที่ไหนบ้างครับ mmc card ของ Pretec 256 กับ ATP ก็หาซื้อไม่ได้เลยแนะนำด้วยครับ

ฝาหน้าของแท้ที่สั่งซื้อทางเวป - ไม่มีใครยืนยันได้หรอกว่าเป็นของแท้ คนขายเขาก็ต้องบอกว่าของตัวเองเป็นของแท้อยู่แล้ว ใครจะบอกว่าเป็นของปลอม ต้องเสี่ยงดวงเอาเองครับ ลองดูที่หน้าแรกของบอร์ดสยามโฟนจะมีพวกประกาศขายอุปกรณ์อยู่เยอะแยะ หลายชื่อ แต่ก็เจ้าเดียวกันทั้งนั้น

MMC - ถ้าหายี่ห้อที่ว่าไม่ได้ ลองดู Kingston แทนครับ
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 07:10  

ฝาหน้าของแท้ที่สั่งซื้อทางเวป - ไม่มีใครยืนยันได้หรอกว่าเป็นของแท้ คนขายเขาก็ต้องบอกว่าของตัวเองเป็นของแท้อยู่แล้ว ใครจะบอกว่าเป็นของปลอม ต้องเสี่ยงดวงเอาเองครับ ลองดูที่หน้าแรกของบอร์ดสยามโฟนจะมีพวกประกาศขายอุปกรณ์อยู่เยอะแยะ หลายชื่อ แต่ก็เจ้าเดียวกันทั้งนั้น

MMC - ถ้าหายี่ห้อที่ว่าไม่ได้ ลองดู Kingston แทนครับ

ผมซื้อแป้นดำมา 450 หน้ากากอีก 1200 สีดำ ตัวนอกแท้ ที่เดอะมอลล์บางกะปิไม่รู้แพงไปป่ะ
jay5527
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 08:57  

บิวบางกะปิ ผู้เขียน:

ผมซื้อแป้นดำมา 450 หน้ากากอีก 1200 สีดำ ตัวนอกแท้ ที่เดอะมอลล์บางกะปิไม่รู้แพงไปป่ะ

ผมซื้อ ได้ถูกกว่าครับ แป้นดำแท้+หน้ากากดำแท้ 1200
thesun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 09:53  

kingston ใช้ 256 mbได้มั๊ยครับ ของผมเป็น v 4.43 อยากได้แป้นกดสีดำจังที่อุบล หาซื้อไม่ได้ครับ
thesun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 09:54  

kingston ใช้ 256 mbได้มั๊ยครับ ของผมเป็น v 4.43 อยากได้แป้นกดสีดำจังที่อุบล หาซื้อไม่ได้ครับ อิจฉาคนกรุงเทพมากเลย
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2004 06:52  

kingston ใช้ 256 mbได้มั๊ยครับ ของผมเป็น v 4.43 อยากได้แป้นกดสีดำจังที่อุบล หาซื้อไม่ได้ครับ อิจฉาคนกรุงเทพมากเลย

คุณ the sun คนอุบลหรอครับผมก็อยู่อุบลอ่ะหุๆปีใหม่กลับอุบลครับ
DARKMAGMA
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2004 21:46  

อยากรู้ข้อเสียรุ่นนี้อ่ะ คือที่ผม มองอยู่อ่ะ 7610 6230 7260 อ่ะ ไม่รู้จะเลือกไหนดี
Makoto[n]
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2004 12:16  

DARKMAGMA ผู้เขียน:
อยากรู้ข้อเสียรุ่นนี้อ่ะ คือที่ผม มองอยู่อ่ะ 7610 6230 7260 อ่ะ ไม่รู้จะเลือกไหนดี

6230
-จอเล็ก ไม่เหมาะเป็น viewfinder
-กล้องซูมไม่ได้ (ทำไม?)
-แต่เห็นรูปร่างแล้วยกโทษให้ก็ได้

นึกไม่ออกแล้ว - -*
DARKMAGMA
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2004 22:11  

สรุปรุ่นไหนดีอ่ะครับ
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ???? ?????65
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2004 20:47  

ใครที่ใช้ DTAC การตั้งค่ามือถือ MMS และ GPRS ไม่ได้ให้มาที่เว็บไซต์ http://www.dtac.co.th นี้หรือ http://www.djuice.co.th/thai/03_setting/ นะครับ เมื่อเปิดหน้าขึ้นมาแล้วให้คลิกที่ AUTOMETIC SETTING CLICK HERE แล้วจะเปิดหน้าขึ้นมาให้ใหม่ แล้วเราก็ใส่เบอร์โทร.ของเราลงไป แล้วให้มาเลือกว่าเราใช้ ยี่ห้อ และรุ่นไหน แล้วก็ให้คลิกที่ Submit แล้วก็ให้รอผลในหน้านี้ก่อนว่าจะแจ้งว่าอย่างไรก็ให้ทำตามที่บอกก็เท่านี้เองนะครับ ลืมบอกไปว่า ฟรีจริงๆ นะครับ แต่เมื่อส่งเข้ามาแล้วให้เราไปหาภาพอะไรก็ได้แล้วส่งไปให้เพื่อนๆคนไหนก่อน 1 รูป ถึงจะเสร็จสมบูรณ์นะครับ
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2004 20:51  

ใครที่ใช้ DTAC การตั้งค่ามือถือ MMS และ GPRS ไม่ได้ให้มาที่เว็บไซต์ http://www.dtac.co.th นี้หรือ http://www.djuice.co.th/thai/03_setting/ นะครับ เมื่อเปิดหน้าขึ้นมาแล้วให้คลิกที่ การตั้งค่ามือถือ MMS และ GPRS แล้วจะเปิดหน้าขึ้นมาให้ใหม่ แล้วก็คลิกที่ AUTOMETIC SETTING CLICK HERE แล้วจะเปิดหน้าขึ้นมาให้ใหม่ แล้วเราก็ใส่เบอร์โทร.ของเราลงไป แล้วให้มาเลือกว่าเราใช้ ยี่ห้อ และรุ่นไหน แล้วก็ให้คลิกที่ Submit แล้วก็ให้รอผลในหน้านี้ก่อนว่าจะแจ้งว่าอย่างไรก็ให้ทำตามที่บอกก็เท่านี้เองนะครับ ลืมบอกไปว่า ฟรีจริงๆ นะครับ แต่เมื่อส่งเข้ามาแล้วให้เราไปหาภาพอะไรก็ได้แล้วส่งไปให้เพื่อนๆคนไหนก่อน 1 รูป ถึงจะเสร็จสมบูรณ์นะครับ
มะยุอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? ??? mms ???????????? ????? 1-2-call
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2004 18:47  

คือว่า เครื่องผมส่ง mms ไม่ได้อ่ะครับ ใช้ 1-2-call อ่ะ ต้อง set ค่าที่ไหนยังไงอ่ะครับ ใครรู้บอกทีนะ ขอบคุงครับ -*-
อยากรู้อ่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia 6230
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2004 19:26  

รุ่นนี้6230 ถ้ามือ2ราคา 8000 บาท(ใช้มา1อาทิตย์) น่าซื้อไหมครับ แล้วมีเครื่องที่มีคุณสมบัติ ใกล้เคียงกับ6230มีบ้างไหมอ่ะครับ แล้วก้อ......อยากรู้ข้อดี ข้อเสียอ่าครับ ใครตอบเอาตัวนี้ไปดูเล่นละกานนะ Twisted Evil
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??? ??? mms ???????????? ????? 1-2-call
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2004 20:08  

มะยุอ่ะ ผู้เขียน:
คือว่า เครื่องผมส่ง mms ไม่ได้อ่ะครับ ใช้ 1-2-call อ่ะ ต้อง set ค่าที่ไหนยังไงอ่ะครับ ใครรู้บอกทีนะ ขอบคุงครับ -*-

ไม่ทราบว่า บ้าน หรือ ที่ทำงาน อยู่ใกล้ศูนย์ AIS ที่ไหนก็เข้าไปให้ จนท. ตั้งให้ไม่ต้องรอคิวและเสียเงินสักกระบาทด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็นของ สวัสดี ตั้งไม่ได้นะครับ เพราะว่า ลูกสาวใช้อยู่ลองเอาไปให้ตั้งแล้ว จนท. บอกว่า ใช้ไม่ได้นะครับ
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2004 20:10  

อยากรู้อ่าครับ ผู้เขียน:
รุ่นนี้6230 ถ้ามือ2ราคา 8000 บาท(ใช้มา1อาทิตย์) น่าซื้อไหมครับ แล้วมีเครื่องที่มีคุณสมบัติ ใกล้เคียงกับ6230มีบ้างไหมอ่ะครับ แล้วก้อ......อยากรู้ข้อดี ข้อเสียอ่าครับ ใครตอบเอาตัวนี้ไปดูเล่นละกานนะ Twisted Evil

ถ้าราคา 8,000 บาทจริงๆ รีบความไว้เลยนะครับ ข้อเสียก็จะมีแต่ หน้าจอเล็กไปนะครับ นอกนั้นก็ดีหมดนะครับ
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? ?????65
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2004 20:14  

hs0eaz ผู้เขียน:
อยากรู้อ่าครับ ผู้เขียน:

ถ้าราคา 8,000 บาทจริงๆ รีบความไว้เลยนะครับ ข้อเสียก็จะมีแต่ หน้าจอเล็กไปนะครับ นอกนั้นก็ดีหมดนะครับ

แต่ตอนนี้ผมกำลังมองๆ 6630 อยู่แต่เสียอย่างเดียวไม่มีวิทยุ FM สเตอริโอ เพราะว่า ผมชอบฟังข่าว และ เพลง ไม่อย่างนั้นคว้าเอาไปตั้งแต่ อาทิตย์ก่อนแล้วนะครับ Laughing
หนู PenQuiN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2004 01:12  

สวัสดีค่ะ รบกวนถามหน่อยนะคะ
ใช้ 6230 มาได้ซักพักแล้วแต่รู้สึกว่ายังใช้งานได้ไม่เต็มที่เลยเพราะไม่มีสาย data link
ตอนนี้ก็เลยคิดว่าจะซื้อ เลยอยากปรึกษาหน่อยค่ะ ว่าจะซื้อสายlink หรือว่าซื้อ card reader ดี เพราะว่าที่บ้านก็มีใช้ CF card อยู่แล้วด้วย อย่างไหนดีกว่าแล้วก็ถูกกว่ากันคะหรือว่าจะซื้อเป็นอย่างอื่นดี
ไม่ใช่เฉพาะสาย link ค่ะ ยังไม่ได้ซื้อ MMC เลย เสียดายตังอ่ะค่ะ เพราะพึ่งซื้อ CF กับ Handy drive ไป Sad แต่มันเก็บเพลงได้น้อยไปเลยว่าจะซื้อดีกว่า ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าถ้าจะเอาซัก 128 MB จะซื้อยี่ห้อไหนดี แล้วก็ราคราประมาณเท่าไหร่ค่ะ
เกือบจบแล้วค่ะ Smile แต่มีคำถามหน่อยนึง
-ทำไมไฟล์วีดีโอที่เพื่อนส่งผ่าน bluetooth มาให้ถึงเปิดไม่ได้อ่ะคะ พอรับมาเสร็จมันก็ขึ้นเครื่องหมายคำถามที่ไฟล์
-ใช้ orange อยู่อ่ะค่ะ อย่างนี้ก็ไม่มีให้ดูที่วีใช่มั้ยคะ แล้ว EDGE นี่อาไรอ่ะคะ orange มีมั้ยคะ
-คำถามสุดท้ายค่ะ ใน 6230 มีให้ใช้งาน e-mail กับ chat ใช่มั้ยคะ จะต้องทำยังไงบ้างถึงจะใช้ได้อ่ะคะ

สุดท้ายจิงๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ
บิวบางกะปิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2004 18:27  

[quote="หนู PenQuiN"]สวัสดีค่ะ รบกวนถามหน่อยนะคะ
ใช้ 6230 มาได้ซักพักแล้วแต่รู้สึกว่ายังใช้งานได้ไม่เต็มที่เลยเพราะไม่มีสาย data link
ตอนนี้ก็เลยคิดว่าจะซื้อ เลยอยากปรึกษาหน่อยค่ะ ว่าจะซื้อสายlink หรือว่าซื้อ card reader ดี เพราะว่าที่บ้านก็มีใช้ CF card อยู่แล้วด้วย อย่างไหนดีกว่าแล้วก็ถูกกว่ากันคะหรือว่าจะซื้อเป็นอย่างอื่นดี
ไม่ใช่เฉพาะสาย link ค่ะ ยังไม่ได้ซื้อ MMC เลย เสียดายตังอ่ะค่ะ เพราะพึ่งซื้อ CF กับ Handy drive ไป Sad แต่มันเก็บเพลงได้น้อยไปเลยว่าจะซื้อดีกว่า ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าถ้าจะเอาซัก 128 MB จะซื้อยี่ห้อไหนดี แล้วก็ราคราประมาณเท่าไหร่ค่ะ
เกือบจบแล้วค่ะ Smile แต่มีคำถามหน่อยนึง
-ทำไมไฟล์วีดีโอที่เพื่อนส่งผ่าน bluetooth มาให้ถึงเปิดไม่ได้อ่ะคะ พอรับมาเสร็จมันก็ขึ้นเครื่องหมายคำถามที่ไฟล์
-ใช้ orange อยู่อ่ะค่ะ อย่างนี้ก็ไม่มีให้ดูที่วีใช่มั้ยคะ แล้ว EDGE นี่อาไรอ่ะคะ orange มีมั้ยคะ
-คำถามสุดท้ายค่ะ ใน 6230 มีให้ใช้งาน e-mail กับ chat ใช่มั้ยคะ จะต้องทำยังไงบ้างถึงจะใช้ได้อ่ะคะ

สุดท้ายจิงๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ[/quot

ง่ายๆครับซื้อการด์รีดเดอร์ billionton 350 บาท usb อ่ะครับแล้ว MMC Kingston 128 ประกันตลอดชีพ850 บาท ใช้งานอยู่โหลดเพลงเร็วไม่ต้องลงpc suit แค่ลากคลิกๆเหมือนไดรฟ์ๆหนึ่งเลยครับใช้งานง่ายอีกอย่างตัวการด์รีดเดอร์ตัวนี้ก็3 in 1 ใช้ Sd MMC RSmmc ได้ด้วยครับ
hs0eaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2004 18:33  

หนู PenQuiN ผู้เขียน:

สุดท้ายจิงๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ตอบ
1. http://www.thaidatalink.com สายดาต้าลิ้งค์ ของโทร.มือถือต่างๆ ของผมก็ได้ซื้อจากที่นี้ เค้ามีแผ่นโปรแกรมติดตั้งมาให้ด้วยและเกมส์ และ เพลง และ สอนวิธีติดตั้งให้ด้วย
2. MMC ของผมใช้ 256 MK ตอนนั้นราคา 2,000 บาท ที่ร้าน T.T.A WORLD MOBILE ศูนย์การค้าเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ชั้น4 โซน MOBILE MART หรือจะโทรไปถามก่อนก็ได้ คุณชาย 016592310 นะครับ
3. ของ orange ยังไม่สามารถใช้ได้นะครับเพราะว่าของเพื่อนผมที่ทำงานใช้ 7610 ลองไปให้ตั้งแล้วก็ใช้ไม่ได้ เพื่อนบอกว่า จะต้องไปเปลี่ยน ระบบ ของบริษัทฯอื่นแล้วนะครับ
4. ผมยังไม่เคยใช้นะครับ
somkid6077
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? ?????65
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2004 10:01  

hs0eaz ผู้เขียน:
หนู PenQuiN ผู้เขียน:

ตอบ
1. http://www.thaidatalink.com สายดาต้าลิ้งค์ ของโทร.มือถือต่างๆ ของผมก็ได้ซื้อจากที่นี้ เค้ามีแผ่นโปรแกรมติดตั้งมาให้ด้วยและเกมส์ และ เพลง และ สอนวิธีติดตั้งให้ด้วย
2. MMC ของผมใช้ 256 MK ตอนนั้นราคา 2,000 บาท ที่ร้าน T.T.A WORLD MOBILE ศูนย์การค้าเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ชั้น4 โซน MOBILE MART หรือจะโทรไปถามก่อนก็ได้ คุณชาย 016592310 นะครับ
3. ของ orange ยังไม่สามารถใช้ได้นะครับเพราะว่าของเพื่อนผมที่ทำงานใช้ 7610 ลองไปให้ตั้งแล้วก็ใช้ไม่ได้ เพื่อนบอกว่า จะต้องไปเปลี่ยน ระบบ ของบริษัทฯอื่นแล้วนะครับ
4. ผมยังไม่เคยใช้นะครับ

ตอบ
สวัสดีครับ ผมเพิ่งซื้อ Nokia 6230 มา คุ้มครับ ฟังชั่นครบครัน พกสะดวก ใช้ง่าย
1) ผมมีข้อแนะนำนิดหนึ่งสำหรับ คนที่จะซื้อ MMC ควรซื้อ RSMMC ดีกว่า แพงกว่าร้อยสองร้อย เช่น 256M MMC 1600บาท, 256M RSMMC 1750บาท ประโยชณ์คือ เวลาเราเปลี่ยน โทรศัพท์รุ่นใหม่ซึ่งแนวโน้มเล็กลงแล้วก็จะไปใช้ RSMMCซึ่งเล็กกว่า เราก็สามารถนำไปใช้ได้ ไม่ต้องซื้อใหม่ บางคนอาจถามว่า RSMMCเล็กกว่าจะใส่ได้เหรอ คำตอบคือเวลาซื้อ RSMMC เค้าจะมีadapterติดมาให้ สามารถใส่ช่องMMCได้ทันที เวลาจะนำไปใส่ RSMMCก็เอา adapter ออก ง่ายมาก

2) เรื่อง card reader ผมไม่ได้ซื้อใช้เพราะว่าการถอดออกใส่เข้าMMCของ6230 ต้องเปิดฝาหลัง ถอดแบต ยุ่งพอควร ฉะนั้นผมใส่ 256M ไว้เลย เวลาจะติดตั้งเกมส์ กอบปี้ไฟล์ back upค่า zync outlook calendar, contact, note หรืออื่นๆ ก็ทำผ่านสาย datalink(ซื้อมา 550บาท) และบางครั้งก็ผ่านbluetooth (กรณีไฟล์หรือข้อมูลไม่ใหญ่) ผมก็ว่าสะดวกดี แต่ถ้าจะซื้อcard readerไว้ใช้ด้วยอีกอย่างก็ไม่ผิดกติกานะครับ มีกะตังค์ก็ว่ากันไป
onspeeds
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2004 15:41  

6230ผมดูยังไงครับว่าเป็นเวอร์ชั่นอะไร
Thanks
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2004 18:43  

อยากทราบดังนี้
1. รุ่นนี้ส่ง sms ภาษาไทยได้ไหม
2. กล้องมี Zoom หรือไม่ แต่ถ้าไม่มี เวลาถ่ายรูปไกลๆ จะชัดมากน้อยแค่ไหน
อยากรู้ๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2004 18:58  

ตอนนี้ราคาเท่าไร
และเทียบกับ benq s700อันไหนดีกว่ากัน อ่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: