Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากทราบจุดด้อยจุดเด่นของ iPhone ค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 27730
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากทราบจุดด้อยจุดเด่นของ iPhone ค่ะ
วันที่โพสท์ : 22 May 2009 23:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบจุดเด่นของเครื่อง ว่าทำไม iphone ถึงน่าซื้อ

แล้วเครื่องมีข้อเสียอะไรบ้าง อย่างที่รู้มาก็เรื่องกล้อง กับการแชร์ไฟล์ผ่านบลูทูธ
อยากจะรู้อะไรที่มากกว่านี้ (ถ้ามันมี)

รวบไปถึงเรื่อง solfware ของตัวเครื่องด้วยอะค่ะ

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อยากทราบจุดด้อยจุดเด่นของ iPhone ค่ะ
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 02:34  

piziiz ผู้เขียน:
อยากทราบจุดเด่นของเครื่อง ว่าทำไม iphone ถึงน่าซื้อ

แล้วเครื่องมีข้อเสียอะไรบ้าง อย่างที่รู้มาก็เรื่องกล้อง กับการแชร์ไฟล์ผ่านบลูทูธ
อยากจะรู้อะไรที่มากกว่านี้ (ถ้ามันมี)

รวบไปถึงเรื่อง solfware ของตัวเครื่องด้วยอะค่ะ

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่เห็นจะน่าซื้อเลยครับ ที่จริงก็เฝ้ารออยู่เหมือนกัน แต่พอศึกษาไปเรื่อยๆ ก็รู้แล้วว่าไม่ควรซื้ออย่างยิ่ง ด้วยเหตุผลส่วนตัวดังนี้

1. ราคาแพง
2. การถ่ายโอนข้อมูลต้องผ่าน iTune
3. เสียงลำโพงไม่ประทับใจ
4. คุณสมบัติน้อยไปเมื่อเทียบกับราคา
5. มีตัวเลือกอื่นที่คุ้มค่ามากกว่า

ใครจะซื้อใช้ก้อได้นะครับ ไอโฟนก็มีข้อดีอยู่มากเพียงแต่มันไม่เข้ากับผมเท่านั้นเอง
lovemobiz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 03:06  

อ่านลิงค์นี้สิ ง่ายดี
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=109814&PN=1

ข้อเสียมีเยอะ
แต่ผมว่าน่าจะเรียกว่าข้อจำกัดมากกว่าแฮะ เพราะมันไม่ได้เสีย แต่เขาทำให้มันไม่มีแค่นั้นเอง (55) มีหมด ดีหมด มือถือยี่ห้ออื่น ไม่ต้องขายกัน(เลยมั๊ง) เลยเหลือไว้ให้เขาด่า

แต่คิดถึงข้อดี ข้อเสียจิ๊บ ๆ (ว่ะ)
ใครขาเกม ขอบอกเยอะโคตร ๆ ๆ ๆ ๆ ไม่ต้องกดแต่ก ๆ ๆ
เพราะเขย่าเล่น สะบัดเล่น หมุน ๆ เล่น นิ้วถู ๆ เล่น ได้อีก (55)
ผมว่าน้อง ๆ PSP , DS เลย เล่นเกมมันสุดแล้ว ภาพก็สวย มีเกมดัง ๆ ค่ายวีดีโอเกมญี่ปุ่น
มาทำลงให้เฉพาะไอโฟนเลยด้วย

software ที่มีกับเครื่องมาก็ใช้ได้
แต่คุณต้องลงเพิ่มเอา มีดี ๆ เยอะ ถ้ารู้จักเลือกสรรหามาเล่น ก็คุ้ม!!(จริง ๆ คอนเฟิร์ม)
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 09:48  

ข้อเสียว่าไปแล้ว มาพูดถึงข้อดีบ้าง

ข้อดีของมันคือ เป็นมือถือที่มีทั้งเทคโนโลยีและความงามอยู่ด้วยกัน เทคโนโลยีที่ว่าก็คือจอสัมผัสแบบมัลติทัช ใช้นิ้ว การตอบสนองที่ดีมาก ส่วนเรื่องของความงามคือ เป็นมือถือจอสัมผัสเครื่องเดียว(มั้ง) ที่ไม่ได้ทำจากพลาสติก แต่เป็นโลหะแทน รสสัมผัสการใช้งานเหนือว่ารุ่นอื่น เช่น OMNIA

ด้านบนเป็นเหตุผลว่าทำไมคุณถึงชอบไอโฟน คล้ายๆกับซื้อความพอใจในตัวเครื่องแบบโนเกียตระกูลแปดอะครับ พอใจที่จะใช้มากกว่าความสามารถที่คุ้มราคา
Manosoma
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 15:49  

ความเสถียรเครื่อง ความเร็วในการสัมผัส กดปุ๊บไปปั๊บ การหมุนจอ
ระบบสัมผัสแบบมัลติทัช รวมถึงใครหลายคนชอบไอพอด
แต่ขี้เกียจพกไปสองเครื่อง ก็ใช้ไอโฟนเครื่องเดียวเลย Shocked

แล้วก็ที่เด่นอีกเรื่องก็เห็นจะเป็น เวบบราวเซอร์หน้าตาดีที่สุดในโลก (เห็นเค้าว่ากันนะ)
อย่างซาฟารีนี่แหล่ะครับ Very Happy Very Happy

ส่วนตัวผมชอบระบบสัมผัสที่ตอนนี้คู่แข่งต่างก็ยังทำมาสู้เจ้าไอโฟนไม่ค่อยได้
แล้วก็ระบบการเล่นเวบแหล่ะครับ
แต่ข้อจำกัดก็เยอะมากจริงๆ Crying or Very sad Crying or Very sad
piziiz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 16:13  

แล้วถ้าไม่นับเรื่องระบบสัมผัสเนี่ย
iPhone กับ Omnia อันไหนดูจะมีปัญหาน้อยกว่ากันค่ะ

หรือรุ่นไหนดูจะหน้าสนใจกว่ากันค่ะ
(หรือว่าก็ยังคงเป็น iPhone เหมือนเดิม ?)
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 01:19  

piziiz ผู้เขียน:
แล้วถ้าไม่นับเรื่องระบบสัมผัสเนี่ย
iPhone กับ Omnia อันไหนดูจะมีปัญหาน้อยกว่ากันค่ะ

หรือรุ่นไหนดูจะหน้าสนใจกว่ากันค่ะ
(หรือว่าก็ยังคงเป็น iPhone เหมือนเดิม ?)

คำว่าปัญหาเกิดจากสองกรณีคือ ตัวเครื่อง (อันนี้อยู่ที่การผลิต) กับการใช้งานของคุณ ซึ่งก้มีสาเหตุมาจาก ความยุ่งยาก ซับซ้อน ของระบบต่างๆในตัวเครื่อง ปรับมากก็ปัญหามากล่ะครับ

OMNIA เหมาะกับคนที่ใช้งานจริงๆจังๆมากกว่า ความสามารถมากกว่า เช่น สมมุติเชคเมล แล้วรับไฟล์งานมา ก็เปิดแก้ไข แล้วส่งไปปิ้นได้เลย จณะที่ไอโฟนทำได้แค่ดูอีเมลแล้วส่งต่อ สังเกตได้ว่า OMNIA มีอะไรให้เล่นเยอะกว่า ซึ่งความสามรถเหล่านี้ก็เกิดจากการศึกษาการใช้งานจนคล่อง จึงจะใช้ได้ ไม่มีปัญหา แต่เมื่อไอโฟนไม่มีไอ้พวกลูกเล่นเหล่านี้ ปัญหาการใช้งานจึงมีน้อยกว่าครับ

สรุปคือ ไม่ว่าเครื่องไหน ถ้าคุณสนใจในตัวมันสักหน่อย อย่างน้อยอ่านคู่มือใช้งานครับ ไม่มีปัญหาหรอก
Blizzarddd
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 16:46  

ใช้เล่นเกมนี่มันได้ใจจริงๆ
piziiz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2009 16:59  

ขอนอกเรื่องนิดนึงค่ะ

สรุปว่าจะมี iPhone ตัวใหม่ออกมารึเปล่าค่ะ?
ถ้าออก มันจะอีกนานมั้ยอะค่ะ?
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2009 17:01  

ช่วงมิถุนายน แอปเปิ้ลจะเปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ครับ ไม่แนใจเหมือนกันว่าเป็นอะไร
piziiz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 21:59  

ต้นเดือน กลางเดือน หรือว่าปลายเดือนอะค่ะ?

นี่จะตัดสินใจซื้ออยู่แล้ว เจอแบบนิก็เริ่มไม่มั่นใจแล้ว

ว่าควรจะซื้อเลยดีมั้ย? แงๆๆๆ
SONEBAMMY
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 22:07  

อย่ารอเลยครับ สิ่งที่เพิมมาหลักๆก็กล้อง 3.2MP กับ Mem 32GB
ดีไซน์คล้ายๆตัว 3G เลยครับ ต่างกันแค่ฝาหลัง

ถึงมันจะมาเร็วแต่ว่าก็ต้องรออะไรอีกหลายอย่างครับ รวมๆแล้วน่าจะ 7-8 เดือนถึงราคามันพร้อมขายอยู่ในราคาเท่า 3G ครับ

ใช้ตัว 3G ก็ไม่ผิดหวังอะไรนี่ครับ ;)
aragon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบจุดด้อยจุดเด่นของ iPhone ค่ะ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2011 09:18  

คือว่าเปงคนสมถะคะใช้สองชีมานานละ
สวยดีเคสไม่ก๋องแก๋งสวยด้วย
เนตอาจช้า
เห้อก้อยากใช้นี่หน่าแบทหมดทนเอา
ใช้พอเท่าที่ใชได้เวงของกำ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: