Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1038 / เข้าชม: 1320607
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 10:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

aosora ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้แล้วครับ แต่ทำไมผมต่อกับคอมไม่ได้อ่า มันsyncไม่เจออ่ะครับ

ถ้าใช้ XP ไม่ทราบว่าได้ลง Microsoft ActiveSync 4.5 หรือยังครับ?

ถ้าใช้ Vista หรือ 7 ไม่ทราบว่าได้ลง Windows Mobile Device Center หรือยังครับ?

เพราะถ้าไม่ลง มันจะ Sync กับคอมไม่ได้ครับ ใช้ได้เพียงแค่เป็น Disk Drive เท่านั้น ลิงค์ดาวน์โหลดครับ ดาวน์โหลดฟรีจากไมโครซอฟต์

- http://www.microsoft.com/windowsmobile/en-us/downloads/microsoft/activesync-download.mspx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 13:51  

OGAWA ผู้เขียน:
OGAWA ผู้เขียน:
lek10 ผู้เขียน:
vanai_s ผู้เขียน:
ใช่ครับใช้แผนที่ได้แต่เป็นgooglemapครับไม่สามารถใช้กามินได้ ต้องอธิบายถึง a-gps กรณีนี้ต้องใช้ gprs เสียตังค์ครับ แต่กรณี gps ต่อใช้งานไม่ได้เสียตังค์ครับ ผมว่าผมเข้าใจถูกต้องนะ แต่ขอความเห็นของผู้รู้ครับ

คุณยังเข้าใจผิดไปครับ
ระบบหรือเครื่องที่มี gps จะมี a gps คู่กันเสมอครับ
a-gps จะใช้ช่วยในการหาตำแหน่งเริ่มต้น ได้เร็วกว่าใช้ gps หาตำแหน่ง
เมื่อหาตำแหน่งเริ่มต้นได้แล้ว ระบบจะปิดการทำงาน a gps ไป (จะเสียเงินค่า gprs ก็นิดเดียวครับ) แล้วใช้ gps นำทางไป ถ้าไม่อยากิสียเงิน ก็ปิด a gps ไม่ใช่ก็ได้ครับ ใช่ gps อย่างเดียวไปเลย ก็ได้

ดังนั้น ถ้าคุณเห็นแคตาล๊อก บอกว่าเครื่องนั้นมี a-gps ก็คือมันต้องมี gps ครับ เพราะมีแต่ a-gps อย่างเดียว ทำงานไม่ได้ครับ ไม่ใช่ใช้ a-gps นำทางแล้วเสียตัง มันนำทางไม่ได้ ใช่แค่หาตำแหน่งเริ่มต้นเท่านั้น

คือเรื่องพวกนี้ยังมีคนไม่รู้ ไม่เข้าใจถ่องแท้อยู่เยอะ

เดี๋ยวค่อยๆให้ข้อมูลไปบ่อยๆ เพื่อนๆก็เริ่มรู้เยอะขึ้นแล้วบอกต่อๆไป เป็นวงกว้างเอง

ว่า Omnia Pro มันยืดหยุ่นแล้วลงโปรแกรม ใช้งานได้ จ้า ...

^
^
อ่าว โพสเสร็จเพิ่งมาเห็นว่า เขียนชื่อรุ่นผิดซะงั้น มันต้องเขียน
ว่า Omnia Lite (อ่านว่า ลิท ที่แปลว่า เล็ก ครับ)

Omnia Lite อ่านว่า ออมเนีย ไลท์ บ้างเหอะพ่อ
sasuke808
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 19:29  

ขอบเงินรอบๆ มันจะลอกมั้ยง่า
หยกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 00:21  

สวัสดีครับเพืี่อนๆ ผมก็ถอยมาแล้วครับ ได้ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ

ทยอยศึกษาครับ เพราะใหม่กับ WM มากครับ เพราะเดิมเล่นกับ Symbian มานานแล้วครับ

มีเรื่องเล่าสู่กันฟังเกี่ยวปัญหาเสียงสนทนาครับ คุยกับพ่อแม่ ตลอดจนแฟนที่คุยกันทุกวัน บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ทำไมไมไมไม เสียงเบาาาาาาา จังเลย

เครียดเลยครับ search ใน google ตั้งวันแรกที่ซื้อมาก็หาวิธีแก้ไม่ได้ กะว่าจะไปเปลี่ยนแล้ว พอดีวันนี้โชคเข้าข้างครับ

ปรากฎว่ามีเพื่อนๆ หลายท่านทั้งไทยและเทศเจอปัญหาแบบนี้เดียวกันครับ แก้กันตั้งแต่ Omnia รุ่นแรกเลยครับ ดังนี้เลย

http://translate.google.pl/translate?u=http%3A%2F%2Fpdaclub.pl%2Fforum%2Findex.php%3Ftopic%3D152760.0&sl=pl&tl=en&hl=&ie=UTF-8

ผมขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ

1.เปิด keypad แล้วกด *#0002*28346#

2.จะเข้าหน้าจอตั้งค่าต่างๆ ให้เลือกไปที่ Voice receiver แล้วจิ้มที่ Gain ล่างซ้ายครับ

3.ไปที่ *******INPUT VOLUME **********

==> 1.Mic Amp Gain (05h)

MGNR7~4 แก้เป็น 0100 ==> 4
MGNL3~0 แก้เป็น 0111 ==> 7

4.จิ้ม Apply ครับ แล้ว Exit ออกมานะครับ เป็นอันเรียบร้อย

หมายเหตุ 0100 มันเป็นเลขฐานสอง แปลงเป็นฐานสิบ จะได้ 4 ครับ

ค่าเริ่มที่เครื่องตั้งมาคือ MGNR7~4 ==> 0011 คือ 3
MGNL3~0 ==> 0101 คือ 5

เพื่อนจะปรับเป็นค่าอื่นๆ ก็ได้นะครับ แต่อย่าปรับมากนะครับ ค่อยๆ เพิ่มทีละหนึ่ง ระวังความสามารถของอุปกรณ์ด้วยเดี๋ยวลำโพงจะแตก อิอิ

ค่านี้ผมลองโทรคุยกับแฟนครับ แฟนบอกว่าโอเคครับ พรุ่งนี้ลองคุยกับพ่อกับแม่ดู เพราะตอนนี้หลับกันหมดแล้วครับ

เพิ่มให้อีกนิดนึงสำหรับเพื่อนๆ ที่ไม่เข้าใจเลขฐานสองนะครับ ให้เปิดเครื่องคิดเลขบน windows pc นะครับ ไปที่เมนู view==>เลือกเป็น Scientific

แล้วคลิกเลือกที่ Dec (ฐานสิบ) ใส่ตัวเลขเข้าไปที่ต้องการ เมื่อใส่แล้วให้คลิกไปที่ Bin (ฐานสอง) แล้วนำค่าที่ได้ไปปรับครับ

สุดท้ายดีใจสุดๆ ครับ บายครับ
หยกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 00:42  

Anonymous ผู้เขียน:
มีใครมีปัญหาคู่สนทนาได้ยินเสียงของเราไม่ชัดบ้างครับ แต่เราได้ยินฝั่งโน้นชัด
มีวิธีแก้ไหมครับ
ตอนนี้ปวดหัวมากเลย Sad

แก้ตามนี้นะครับ ผมหายปวดหัวแล้ว

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1085718#1085718
zulatan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 00:58  

รบกวนท่านผู้รู้ ชีแจ้ง หน่อยคับ
อยากทราบว่ามันรองรับ สัญญาณ Wireless ไหม แล้ว WLAN (Wireless LAN) กับ Wi-Fi™ 802.11 b/g, DLNA certified™ ต่างกันอย่างไรครับ
แล้วรุ่นนี้จะใช้ต่อ Wireless แบบที่อยู่ในมหาลัยได้มั้ยคับ
หยกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 01:31  

zulatan ผู้เขียน:
รบกวนท่านผู้รู้ ชีแจ้ง หน่อยคับ
อยากทราบว่ามันรองรับ สัญญาณ Wireless ไหม แล้ว WLAN (Wireless LAN) กับ Wi-Fi™ 802.11 b/g, DLNA certified™ ต่างกันอย่างไรครับ
แล้วรุ่นนี้จะใช้ต่อ Wireless แบบที่อยู่ในมหาลัยได้มั้ยคับ

รุ่นนี้รองรับ Wireless LAN ครับ ต่อ Wireless ที่่มหาลัยได้ครับ ถ้ามี password ก็เข้าได้เลย

Wi-Fi™ คือ http://th.wikipedia.org/wiki/วายฟาย

DLNA certified™ ลองดูในนี้ครับ http://www.dlna.org/digital_living/product_types/

ประมาณนี้อ่ะครับ รอผู้รู้อธิบายยาวๆ อีกทีนะครับ
sometime555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 12:29  

หยกครับ ผู้เขียน:
มีใครมีปัญหาคู่สนทนาได้ยินเสียงของเราไม่ชัดบ้างครับ แต่เราได้ยินฝั่งโน้นชัด
มีวิธีแก้ไหมครับ
ตอนนี้ปวดหัวมากเลย Sad

แก้ตามนี้นะครับ ผมหายปวดหัวแล้ว

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1085718#1085718

ขอบคุณมากนะคับ
Mio A702
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ROM กับ RAM
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 23:08  

สรุปแล้ว ROM กับ RAM มันเท่าไหร่กันแน่ครับ หาข้อมูลจากตรงนี้ไม่ได้เลย
กลัวว่าลง I-Go แล้วมันจะใช้งานไม่ได้นะครับ

แล้วไอ้ที่ว่า หน่วยความจำ 250 MB นั่นหนะ มันก็ไม่น่าจะใช่ Ram อ่ะครับ
วานผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ผมมีตัวเลือกระหว่าง Omnia Lite กับ Acer X960 อยู่น่ะครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 02:50  

เมื่อก่อนเคยใช้ WM แฮงค์+ค้างบ่อยมาก ตั้งไว้เฉยๆ เครื่องเน่าไปเองก็มี แค่อยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้มันเสถียรขึ้นเยอะไหม ถ้าเจอกับอากาศร้อนแฮงค์บ่อยไหม อยากทราบครับ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 09:19  

เพิ่งถอยมาครับ 9,750 โดยรวมโอเค ระบบสัมผัสลื่นใช้ได้

มีคำถามอยากจะถภามดังต่อไปนี้

1.ของเพื่อนๆที่ซื้อมาได้แถมสาย tv-out มั๊ยทำไมผมถึงไม่ได้แถม
แล้วถ้าซื้อราคาเท่าไหร่ซื้อได้ที่ไหน
2.มีตัวแปลงหูฟังให้เป็น 3.5 มั๊ย
3.รุ่นนี้มีซีลีโคนมั๊ย
4.ลงแผนที่ของอะไรดีระหว่าง igo กับ garmin
5.ดู youtube กันได้มั๊ยทำไมผมดูไม่ได้

มีคำถามเท่านี้หล่ะยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ROM กับ RAM
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 17:45  

Mio A702 ผู้เขียน:
สรุปแล้ว ROM กับ RAM มันเท่าไหร่กันแน่ครับ หาข้อมูลจากตรงนี้ไม่ได้เลย
กลัวว่าลง I-Go แล้วมันจะใช้งานไม่ได้นะครับ

แล้วไอ้ที่ว่า หน่วยความจำ 250 MB นั่นหนะ มันก็ไม่น่าจะใช่ Ram อ่ะครับ

ผมมีตัวเลือกระหว่าง Omnia Lite กับ Acer X960 อยู่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ROM 512 MB
RAM 256 MB
ดูมาจาก settings ในตัวเครื่องเลย
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 09:48  

ไม่ทรบว่ามีโหมดถ่ายภาพ พาโนราม่า มั๊ยครับ Rolling Eyes
ถามหน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 10:31  

มีคำถาม
1. ฝาหลังด้านล่างก๊อปๆแก๊ปๆเหลือเกิน (ใครเป็นบ้างครับ)
2. ผมยังหาที่ปิดเสียงชัตเตอร์ไม่ได้ T T
3. stylus น่าจะเสียบอยู่ในเครื่องได้ ไม่ชอบห้อยข้างนอกเลย เกะกะ
4. Calling ID picture รูปเล็กเกิ๊น มองไม่ค่อยเห็น
5. อัดเสียงได้เบามาก แทบไม่ได้ยินเสียงพูดที่อัดไว้เลย
6. Blutooth เสียงไม่ชัดเอาซะเลย ผมใช้ Plantonic ซึ่งใช่กับโทรศัพท์เครื่องเดิม(SE W810i) เสียงชัดแจ่มมาก พอเอามาต่อกับ Omnia Lite คุยกับใครแทบไม่รู้เรื่อง
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ROM กับ RAM
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 13:36  

Mio A702 ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ผมลง Igo8 ได้ไม่มีปัญหาครับ แค่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 13:40  

ถามหน่อย ผู้เขียน:
มีคำถาม
1. ฝาหลังด้านล่างก๊อปๆแก๊ปๆเหลือเกิน (ใครเป็นบ้างครับ)
2. ผมยังหาที่ปิดเสียงชัตเตอร์ไม่ได้ T T
3. stylus น่าจะเสียบอยู่ในเครื่องได้ ไม่ชอบห้อยข้างนอกเลย เกะกะ
4. Calling ID picture รูปเล็กเกิ๊น มองไม่ค่อยเห็น
5. อัดเสียงได้เบามาก แทบไม่ได้ยินเสียงพูดที่อัดไว้เลย
6. Blutooth เสียงไม่ชัดเอาซะเลย ผมใช้ Plantonic ซึ่งใช่กับโทรศัพท์เครื่องเดิม(SE W810i) เสียงชัดแจ่มมาก พอเอามาต่อกับ Omnia Lite คุยกับใครแทบไม่รู้เรื่อง

1. ของผมไม่เป็นครับ
2. รู้สึกจะปิดไม่ได้ครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าปิดเสียงเครื่องไปเลยจะปิดเสียงชัตเตอร์ตามมั้ย
3. รำคาญเหมือนกันครับ แต่พอรับได้
4. ต้องหาโปรแกรมเสริมมาลงครับ
5. ไว้จะลองดูครับ
6. เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ ผมก็ว่าจะซื้อBTอยู่เหมือนกัน ต้องคิดหนักหน่อยนี่
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 13:42  

สงสัย ผู้เขียน:
ไม่ทรบว่ามีโหมดถ่ายภาพ พาโนราม่า มั๊ยครับ :roll:

มีครับ :P
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 13:45  

เพิ่งถอยมาครับ 9,750 โดยรวมโอเค ระบบสัมผัสลื่นใช้ได้

1.ของเพื่อนๆที่ซื้อมาได้แถมสาย tv-out มั๊ยทำไมผมถึงไม่ได้แถม
แล้วถ้าซื้อราคาเท่าไหร่ซื้อได้ที่ไหน
2.มีตัวแปลงหูฟังให้เป็น 3.5 มั๊ย
4.ลงแผนที่ของอะไรดีระหว่าง igo กับ garmin
5.ดู youtube กันได้มั๊ยทำไมผมดูไม่ได้

มีคำถามเท่านี้หล่ะยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ Laughing

1.ไม่มีแถมครับ
1.2.3. ต้องเดินหาดูครับ น่าจะมีแน่ๆ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบซองซิลิโคนนะ ดูไม่ค่อยสวย
4. ผมลง Igo8 ครับ เพราะเห็นหลายคนลงกับ Omnia I900 ได้ไม่มีปัญหาและปรับขนาดได้ตามหน้าจอ 240 x 400 ได้พอดีด้วย
5. ยังไม่เคยลองดูเลยครับ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 16:22  

Jao ผู้เขียน:

1.ไม่มีแถมครับ
1.2.3. ต้องเดินหาดูครับ น่าจะมีแน่ๆ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบซองซิลิโคนนะ ดูไม่ค่อยสวย
4. ผมลง Igo8 ครับ เพราะเห็นหลายคนลงกับ Omnia I900 ได้ไม่มีปัญหาและปรับขนาดได้ตามหน้าจอ 240 x 400 ได้พอดีด้วย
5. ยังไม่เคยลองดูเลยครับ

ขอบคุณครับ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 19:20  

samsung ตัวนี้ สามารถ รัน flash ที่ ใช้สตรีมมิ่งดูหุ้นแบบ realtime ได้หรือป่าว ครับ
pppp44444
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2010 14:38  

ซัมซุง ไลท์ ตัวนี้ สามารถดูวงจรปิดได้หรือเปล่าครับ ถามช่างเทคนิคของบริษัทที่ติดกล้องวงจรปิดแล้ว เค้าบอกว่าให้ซื้อpda ที่เป็น วินโดส์5 ขึ้นไป แล้วลงโปรแกรมก็จะดูได้(ดูผ่านอินเตอร์เนท)ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้แล้วมั่ง จะใช้ได้จริงหรือเปล่า รบกวนถามด้วยครับ ขอบคุณครับ
xylose
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 00:03  

พี่ๆ ค่า รบกวนช่วยหน่อยนะค่า คือว่า เข้าอินเตอร์เน็ตทางโทรศัพท์ sumsung GT-B7300 แต่พอกดออกจากเน็ต แรกๆ กดออกเน็ตก็ตัดให้นะค่ะ แต่อยู่ๆ เน็ตมันไหลอะค่ะ เน็ตไหลมา 3 วันแล้วค่ะ T Tพี่ๆ พอรู้วิธีไหมค่ะ ว่าถ้าเราใช้เน็ตแล้ว เราต้องกดตัดการเชื่อมต่อยังไงที่เน็ตมันจะไม่ไหลอีกค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 10:26  

xylose ผู้เขียน:
พี่ๆ ค่า รบกวนช่วยหน่อยนะค่า คือว่า เข้าอินเตอร์เน็ตทางโทรศัพท์ sumsung GT-B7300 แต่พอกดออกจากเน็ต แรกๆ กดออกเน็ตก็ตัดให้นะค่ะ แต่อยู่ๆ เน็ตมันไหลอะค่ะ เน็ตไหลมา 3 วันแล้วค่ะ T Tพี่ๆ พอรู้วิธีไหมค่ะ ว่าถ้าเราใช้เน็ตแล้ว เราต้องกดตัดการเชื่อมต่อยังไงที่เน็ตมันจะไม่ไหลอีกค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

เวลาต่อเน็ตติดมันจะขึ้นตัว G หรือ E อยู่ตรงขีดเสาสัญญาณนะครับ จิ้มไปตรงนั้นเลย จะมีให้เลือก all data connection ให้เลือกเป็น disconnected นะครับ

ทีหลังลองตั้งค่าใน setting/ general setting/ wireless manager แล้วให้เลือกกดปุ่มวางหูเป็นออกจากเน็ตก็ได้นะครับ สะดวกดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 11:57  

ไม่เคยใช้WMเลยครับ

ถ้าจะมาเริ่มกับตัวนี้ไม่ทราบว่าจะยากไปสำหรับมือใหม่หรือเปล่าครับ

และมันมีภาษาไทย เมนูไทยอะไรพวกนี้ไหมครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 13:07  

ไม่เคยใช้WMเลยครับ

ถ้าจะมาเริ่มกับตัวนี้ไม่ทราบว่าจะยากไปสำหรับมือใหม่หรือเปล่าครับ

และมันมีภาษาไทย เมนูไทยอะไรพวกนี้ไหมครับ

ภาษาไทยมี พิมพ์ อ่านไทยได้ แต่ไม่มีเมนูภาษาไทยครับ

ผมเคยแตะๆ pda phone มาบ้างเหมือนกัน แต่ที่ใช้งานเป็นของตัวเองเครื่องแรกจริงๆก็เครื่องนี้เหมือนกันครับ หากใช้PCเป็นผมว่าไม่ยากหรอกครับ ค่อยๆหัด ค่อยๆลองไป เดี๋ยวก็คล่องครับ
xylose
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 15:55  

รบกวนอีกทีนะค่ะ ..

บางทีเข้าเน็ตบางเวป หน้าจอก็ rotate ได้ บางเวปก็ rotate มะได้ค่ะ
แต่พอเข้า inbox ดู sms กลับ rotate ให้เฉยเลยค่ะ แต่พอจะ พิมข้อความ sms กลับไม่ rotate ให้ อันนี้ต้องเข้าไปตั้งค่า การ rotate ไหมค่ะ

** หน้าจอจากแนวตั้งไปเป็นแนวนอน ไม่รู้เขาเรียกว่า rotate หรือเปล่านะค่ะ ถ้าเรียกผิดขอโทษด้วยนะค่ะ*
*

ขอบคุณมากค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 10:29  

ช่วยแนะนำโปรแกรมดีๆที่ควรลงใน omnia liteให้หน่อยสิครับ
พร้อมเว็บโหลด+วิธีลง และขอวิธีลงเกมส์+เว็บโหลดเกมส์ด้วยครับ
ขอบคุณมาก
boonchai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 10:43  

อยากได้เหมือนกันครับ
kingdevil17
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 09:01  

ผมไม่เคยเล่น WM มาก่อนเลย ตอนนี้กำลังจะหาซื้อ WM เครื่องแรก
ในชีวิต แต่กำลังลังเล ระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้อ่ะครับ

Samsung B7300 Omnia LITE กะ LG GM730 Eigen

เพราะราคาใกล้เคียงกัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ GM730 Eigen
ก็สามารถอัพ WM 6.5 ได้เหมือนกับ Omnia LITE แนะนำหน่อยครับ
ใครเคยเล่น 2 ยี่ห้อนี้มาแล้วมั้งครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 11:21  

บางทีเข้าเน็ตบางเวป หน้าจอก็ rotate ได้ บางเวปก็ rotate มะได้ค่ะ
แต่พอเข้า inbox ดู sms กลับ rotate ให้เฉยเลยค่ะ แต่พอจะ พิมข้อความ sms กลับไม่ rotate ให้ อันนี้ต้องเข้าไปตั้งค่า การ rotate ไหมค่ะ

** หน้าจอจากแนวตั้งไปเป็นแนวนอน ไม่รู้เขาเรียกว่า rotate หรือเปล่านะค่ะ ถ้าเรียกผิดขอโทษด้วยนะค่ะ*
*

เวลาเข้าเน็ต ผมใช้ opera ที่มากับเครื่องก็ rotate ได้ทุกเว็บนะครับ ลองไปตั้งค่า rotate ใหม่ก็ได้ครับ วางมือถือในที่เรียบๆ แล้วดูจุดให้มันอยู่ตรงกลางน่ะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 11:25  

kingdevil17 ผู้เขียน:
ผมไม่เคยเล่น WM มาก่อนเลย ตอนนี้กำลังจะหาซื้อ WM เครื่องแรก
ในชีวิต แต่กำลังลังเล ระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้อ่ะครับ

Samsung B7300 Omnia LITE กะ LG GM730 Eigen

เพราะราคาใกล้เคียงกัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ GM730 Eigen
ก็สามารถอัพ WM 6.5 ได้เหมือนกับ Omnia LITE แนะนำหน่อยครับ
ใครเคยเล่น 2 ยี่ห้อนี้มาแล้วมั้งครับ

LG GM730 เป็น windows mobile 6.5 อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ถ้าดูจากเสป็คแล้ว GM730 จะเหนือกว่าด้วยกล้องห้าล้าน ระบบเมนูแบบ S-class ก็ดูสวยดี

แต่เท่าที่ลองมาผมรู้สึกว่า Omnia lite จะตอบสนองระบบสัมผัสดีกว่าน่ะครับ ประกอบกับดูรูปร่างถูกชะตากว่าเลยเลือกตัวนี้ครับ Wink

เอาเป็นว่าเลือกแบบที่ชอบได้เลยครับ ราคาต่างกันพันนึง ถ้าได้เครื่องที่ชอบมามันก็อยู่กับเราไปอีกนานครับ
G-sensor
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 17:53  

อยากใช้ G sensor แบบ Omnia I กะ II ได้อ่ะ แงๆๆๆๆ ทำไง นิ Neutral

ลง HTC Emu G sensor ใช้ไม่ได้
omnia lite
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 14:33  

เปิด gprs ไม่ได้อ่ะครับ ผมใช้ของTRUEตั้งค่ายังไงเอ่ย
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 15:57  

ลงแผนที่ igo แล้ว แต่ไม่รู้ว่าเปิด gps ยังไง ต้องเปิดที่ตัวเครื่องเหมือนที่เราเปิด wifi
หรือเปิดที่ตัวโปรแกรม igo เพิ่งเคยใช้ gps ครั้งแรกช่วยบอกหน่อยนะ ขอบคุณครับ Crying or Very sad
งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 16:03  

คือว่าผมไม่สามารถเขียนด้วยลายมือเป็นภาษาไทยได้เวลาส่งข้อความ
แต่สามารถพิมพ์ไทยได้ปกติ แต่เขียนด้วยลายมือไม่ได้
ไม่ทราบว่าต้องไปปรับตรงไหนครับ Crying or Very sad
ขอถาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 16:47  

ไม่ทราบว่าตั้งพาสเวิร์ดตอนเปิดเครื่องได้มั๊ยครับ Shocked
ไม่เป็น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 20:07  

ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าไวไฟยังไง
ทำไมผมconnect ไม่ได้เลย เจอสัญญาณไวไฟแบบไม่ได้ล๊อกใว้ก็ไม่ได้
ทำไงบอกหน่อยคับ Crying or Very sad
xylose
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 21:24  

*

เวลาเข้าเน็ต ผมใช้ opera ที่มากับเครื่องก็ rotate ได้ทุกเว็บนะครับ ลองไปตั้งค่า rotate ใหม่ก็ได้ครับ วางมือถือในที่เรียบๆ แล้วดูจุดให้มันอยู่ตรงกลางน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่า...การตั้งค่า rotate เข้าที่ไหน และทำยังไงค่ะ
รบกวนอีกทีนะค่ะ เพราะว่างง จริงๆ ค่ะ
kingdevil17
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 12:44  

ผมซื้อมาใช้ได้ 2 วันแล้ว
แต่ระบบสัมผัสแบบ TouchWiz 2.0 ของ samsung
คือกดลากออกมาใช้งานแล้ว กดเพื่อเข้าเมนูหรือใช้งาน
จะกดไม่ค่อยติดหรือไปเท่าไหร่ หรือบ้างทีก็ไม่ไปเลย
แต่พอเข้า menu ปกติหรือเข้าหน้า WM ก็ ok ลื่นไหลดีมากๆ

ก็เลยเอาไปที่ตัวจำหน่ายของ samsung ที่ซื้อมาเขาทำการ
hard reset ให้ ทดลองกดดูก็พอใช้ได้ แต่พอกลับมาเล่นๆ
ดูที่บ้านต้องออกแรงกดเป็นพิเศษ เพื่อนเป็นแบบผมหรือเปล่าครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:00  

omnia lite ผู้เขียน:
เปิด gprs ไม่ได้อ่ะครับ ผมใช้ของTRUEตั้งค่ายังไงเอ่ย

เข้า Settings >> Network settings >> Operator setttings >> True ครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:01  

ลงแผนที่ igo แล้ว แต่ไม่รู้ว่าเปิด gps ยังไง ต้องเปิดที่ตัวเครื่องเหมือนที่เราเปิด wifi
หรือเปิดที่ตัวโปรแกรม igo เพิ่งเคยใช้ gps ครั้งแรกช่วยบอกหน่อยนะ ขอบคุณครับ :cry:

เข้าไปที่Folder Igo แล้วเลือก Igo8.exe ครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:02  

งง ผู้เขียน:
คือว่าผมไม่สามารถเขียนด้วยลายมือเป็นภาษาไทยได้เวลาส่งข้อความ
แต่สามารถพิมพ์ไทยได้ปกติ แต่เขียนด้วยลายมือไม่ได้
ไม่ทราบว่าต้องไปปรับตรงไหนครับ :cry:

ปกติครับภาษาไทยพิมพ์ได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ แต่ถ้าภาษาอังกฤษจะได้ทั้งพิมพ์และเขียนครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:03  

ขอถาม ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าตั้งพาสเวิร์ดตอนเปิดเครื่องได้มั๊ยครับ :shock:

ลองดูใน Settings >> Security นะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:06  

ไม่เป็น ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าไวไฟยังไง
ทำไมผมconnect ไม่ได้เลย เจอสัญญาณไวไฟแบบไม่ได้ล๊อกใว้ก็ไม่ได้
ทำไงบอกหน่อยคับ :cry:

ปกติก็เข้าได้หมดนะครับ ลองเปิด wifi แล้วเลือกเมนูตรงแถบซ้ายล่างจะมีให้ตั้งค่านะครับ ลองดูในms setting หากมีพวก prefer list ลองลบออกก่อนให้หมดแล้วค่อย search wifi ใหม่ อาจจะได้นะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:08  

*

ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่า...การตั้งค่า rotate เข้าที่ไหน และทำยังไงค่ะ
รบกวนอีกทีนะค่ะ เพราะว่างง จริงๆ ค่ะ

เข้า Settings >> Motion settings >> Calibration ครับ อย่าลืมวางมือถือในที่ราบนะครับ เลือกให้จุดอยู่ตรงตำแหน่งกลาง แต่ไม่ใช่กลางจอนะครับ เป็นแถบบนน่ะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 13:10  

แต่ระบบสัมผัสแบบ TouchWiz 2.0 ของ samsung
คือกดลากออกมาใช้งานแล้ว กดเพื่อเข้าเมนูหรือใช้งาน
จะกดไม่ค่อยติดหรือไปเท่าไหร่ หรือบ้างทีก็ไม่ไปเลย
แต่พอเข้า menu ปกติหรือเข้าหน้า WM ก็ ok ลื่นไหลดีมากๆ

ก็เลยเอาไปที่ตัวจำหน่ายของ samsung ที่ซื้อมาเขาทำการ
hard reset ให้ ทดลองกดดูก็พอใช้ได้ แต่พอกลับมาเล่นๆ
ดูที่บ้านต้องออกแรงกดเป็นพิเศษ เพื่อนเป็นแบบผมหรือเปล่าครับ

ผมใช้ touch wiz ได้ปกติ แต่ถ้าเวลามี missed call หรือ sms มาแล้วขึ้น touchwiz บอกตรงหน้าจอนี่กดไม่ค่อยเข้าครับ บางทีต้องกดหลายครั้งหน่อย แต่ยังไม่ได้ไปให้ศูนย์ลองดูครับ เห็นไม่ค่อยร้ายแรงเท่าไหร่เลยไม่ซีเรียส
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 14:01  

ผมใช้ touch wiz ได้ปกติ แต่ถ้าเวลามี missed call หรือ sms มาแล้วขึ้น touchwiz บอกตรงหน้าจอนี่กดไม่ค่อยเข้าครับ บางทีต้องกดหลายครั้งหน่อย แต่ยังไม่ได้ไปให้ศูนย์ลองดูครับ เห็นไม่ค่อยร้ายแรงเท่าไหร่เลยไม่ซีเรียส

เจ้า touch wiz ไอ้เจ้าเมนู missed call,SMS,Email และ MeMO นี้ล่ะครับที่ผมกดเข้ายาก
กดไม่ค่อยเข้าครับ บางทีต้องกดหลายครั้งหน่อย แต่ลองจิ้มแรงๆถึงจะเข้าได้นะไม่ต้องกดหลายครั้งเหมือนเก่า

อีกเรื่องครับ MSN นี้เข้าไปเล่นแล้วทำมัยไม่พิมพ์ไทยบ่ได้อ่า
งงค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 15:23  

คือลองเข้า wifi ของ truewifi เปิดเน็ตได้หน้าใส่ username และ password
แต่ลองไปใช้wifiของโรงเรียน ซึ่งเพื่อนที่ใช้ nokia ก็ใช้ได้ แต่ของฉัน มันขึ้นเป็น
page cannot be displayed ตลอดทุกเว็บเลย เกิดจากอะไร แก้ยังไงคะ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 18:03  

งงค่ะ ผู้เขียน:
คือลองเข้า wifi ของ truewifi เปิดเน็ตได้หน้าใส่ username และ password
แต่ลองไปใช้wifiของโรงเรียน ซึ่งเพื่อนที่ใช้ nokia ก็ใช้ได้ แต่ของฉัน มันขึ้นเป็น
page cannot be displayed ตลอดทุกเว็บเลย เกิดจากอะไร แก้ยังไงคะ

ลองเปิด wifi แล้วเลือกเมนูตรงแถบซ้ายล่างจะมีให้ตั้งค่านะครับ ลองดูในms setting หากมีพวก prefer list ลองลบออกก่อนให้หมดแล้วค่อย search wifi ใหม่ อาจจะได้นะครับ

บางทีเครื่องมันจำ wifi ที่เคยเข้าเป็น prefer list น่ะครับ พอเปิด wifi มันจะคอยconnectอันเก่าก่อนพอลบออก seach หาใหม่น่าจะเจออันที่โรงเรียนและเข้าได้ครับ
skywalkman555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 19:26  

ไม่เห็นมีใครแนะนำโปรแกรมให้เลยอะ รบกวนหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 21:30  

chiwawa ผู้เขียน:
สมมุติว่าเราเอารูปถ่ายหรือรูปในเมมโมรี่การ์ดมาตั้งเป็น wallpaper อะครับ แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนธีมอ่ะ มันจะเปลี่ยนเฉพาะตรงแถบสี ตรง start ด้านบนกับด้านล่างอ่ะคับ ถ้าอยากจะให้รูป wallpaper มันเปลี่ยนตามธีมด้วย ต้องทำยังไงอ่ะครับ มีใครพอทราบบ้างเอ่ย

ไปที่ Start> setting > Memory Setting เลือก Clear Memory ใส่ 1234 แล้วรอบู๊ทแล้วตั้งค่าอะไรเรียบร้อยแล้ว จากนั้นไปเลือกธีมที่ต้องการที่หน้าจอที่มีไอคอน เมื่อเลือกธีมเสร็จแล้ว หน้าจอจะเปลี่ยนเป็นธีมที่เลือกมา ส่วนหน้าจอที่เหลือ (ดูที่ - บนหน้าจอ) โดยส่วนตัวจะไม่ค่อยอยากไปเปลี่ยนอะไรสักเท่าไร เพราะว่ายีงไงหน้าขอที่เราใช้คือหน้าจอที่มีไอคอนแล้วเลือกธีมที่อยากได้ไปแล้ว เพราะเคยเปลี่ยนรูปวอลเปเปอร์ ที่หน้าจอที่ 2-3 แล้วๆกลับมาเปลี่ยนธีมหน้าจอที่มีไอคอนอีกครั้ง จะเป็นเหมือนที่ chiwawa บอกมา (เดินเข้าร้าน 2วัน 3รอบ) เพราะเปลี่ยนธีมนี่ล่ะ ฟังจากช่างมา เขาบอกว่าเปลี่ยนธีมได้เเค่หน้าที่มีไอคอนหรือหน้าหลักเท่านั้น จะไปเปลี่ยนหน้าอื่นไม่ได้ เจอมากับตัวเองตอนนี้เลยเปลี่ยนธีมหน้าหลักที่มีไอคอนแล้วจบ ที่เหลือไม่ต้องวุ่นวายกับมันอีก กลัวช่างบ่นว่ามาอีกแล้วหรอ..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 00:10  

ขอบคุณท่าน Jao และ ท่าน SP Guest มากๆครับ
กระจ่างแล้วเรื่อง Rom กับ Ram
วันศุกร์ที่จะถึงนี้ จะได้เป็นสาวก Onnia LITE แล้ว
โดยส่วนตัวผมใช้ Window Mobile มา 4-5 ปีแล้วค่อนข้างคุ้นเคย
ไม่น่าจะติดปัญหาใดๆ Program Crack WM มีเพียบครับผม
xylose
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 00:54  

*

เข้า Settings >> Motion settings >> Calibration ครับ อย่าลืมวางมือถือในที่ราบนะครับ เลือกให้จุดอยู่ตรงตำแหน่งกลาง แต่ไม่ใช่กลางจอนะครับ เป็นแถบบนน่ะครับ

เข้าตามที่บอกแล้วอ่ะค่า แต่ว่า..มันไม่ยอมเลื่อนมาอยู่ตรงกลางแถบบนเลยค่า จุดสีแดงมันอยู่แต่ตรงกลางอย่างเดียว ทำไงดีค่ะ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 09:13  

เจ้า touch wiz ไอ้เจ้าเมนู missed call,SMS,Email และ MeMO นี้ล่ะครับที่ผมกดเข้ายาก
กดไม่ค่อยเข้าครับ บางทีต้องกดหลายครั้งหน่อย แต่ลองจิ้มแรงๆถึงจะเข้าได้นะไม่ต้องกดหลายครั้งเหมือนเก่า

อีกเรื่องครับ MSN นี้เข้าไปเล่นแล้วทำมัยไม่พิมพ์ไทยบ่ได้อ่า

อ้อ ผมใช้ได้แล้วครับ คืออย่างเวลามี sms มานี่ ให้กดลงไปตรงตัวเลขตรงๆ เลย ครั้งเดียวเข้าแน่นอน Razz ผมไปกดตรงรูปซองจดหมายมันเลยไม่เข้า
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 09:15  

*

เข้าตามที่บอกแล้วอ่ะค่า แต่ว่า..มันไม่ยอมเลื่อนมาอยู่ตรงกลางแถบบนเลยค่า จุดสีแดงมันอยู่แต่ตรงกลางอย่างเดียว ทำไงดีค่ะ

ลองขยับเครื่องเอียงไปเอียงมาเรื่อยๆครับ ถ้าตั้งตำแหน่งไม่ตรงเวลาrotateมันจะไม่ค่อยเอียงตามเรา แต่ถ้าเอียงเครื่องไปมาแล้วมันไม่ยอมเลื่อนตามก็คงต้องเข้าศูนย์ดูก่อนแหละครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 09:18  

skywalkman555 ผู้เขียน:
ไม่เห็นมีใครแนะนำโปรแกรมให้เลยอะ รบกวนหน่อยครับ

เรื่องโปรแกรมนี่ผมลงเพิ่มแค่บางตัวอย่างSPBWallet น่ะครับ เพราะที่มีในเครื่องนี่ครอบคลุมการใช้งานผมอยู่แล้ว ยังไงลองเข้าไปดูmenu marketplace ในมือถือก่อนนะครับ มีหลายโปรแกรมให้โหลดฟรีตอนนี้

ถ้าอยากหาโปรแกรมอื่นก็ดูที่เป็นสำหรับ windows mobile 6.5 จะใช้กันได้หมดครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 09:21  

ขอบคุณท่าน Jao และ ท่าน SP Guest มากๆครับ
กระจ่างแล้วเรื่อง Rom กับ Ram
วันศุกร์ที่จะถึงนี้ จะได้เป็นสาวก Onnia LITE แล้ว
โดยส่วนตัวผมใช้ Window Mobile มา 4-5 ปีแล้วค่อนข้างคุ้นเคย
ไม่น่าจะติดปัญหาใดๆ Program Crack WM มีเพียบครับผม

ยินดีครับ ได้เป็นเพื่อนใช้ด้วยกัน

ผมก็ไม่ค่อยเก่งแต่ที่เข้ามาตอบบ่อยเพราะรู้สึกว่าข้อมูลสำหรับเครื่องรุ่นนี้มีน้อยทั้งๆที่คุณสมบัติมันก็ดี

มีโปรแกรมดีๆแบ่งปันกันได้ครับ Razz
ลองดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 11:03  

เมื่อวานเพิ่งไปจองมาอะครับ ได้ราคา 10100 แต่ต่างจังหวัด แล้วส่งเคลมศูนย์มือถือชื่อดังแห่งหนึ่งได้่ พอหยวนๆครับ >< กว่าจะได้วันหยุดแน่ะ รอไม่ไหวแล้ว แต่ข้องใจโปรแกรมนำร่องมากอะครับ พอดีมีเพื่อนใช้ Omnia2 บอก garmin กับ igo ไม่ค่อยเวิค มีตัวไหนดีๆมั่งอะครับ
kingdevil16
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 11:50  

ผมเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าไม่ได้อ่ะครับ
เอาเพลง mp3 มาลงแล้ว เลือกเปลี่ยน
ไม่เป็น เข้าไปแล้วไม่เห็นมีให้เลือกอะไรเลย

ใครเปลี่ยนเป็นแนะนำวิธีทีครับ
PMG
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 12:47  

ผมกำลังดู Omnia Lite กับ HTC Touch 2 อยู่ มีใครพอแนะนำได้บ้างไหมว่า รุ่นไหนจะดีกว่า ผมดูๆแล้ว สเปคไม่ต่างกันมาก หรือใครที่เคยใช้มาแล้วช่วยวิจารณ์ ถึงข้อดีข้อเสียเทียบกันทั้ง2รุ่นให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
kingdevil16
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 16:16  

PMG ผู้เขียน:
ผมกำลังดู Omnia Lite กับ HTC Touch 2 อยู่ มีใครพอแนะนำได้บ้างไหมว่า รุ่นไหนจะดีกว่า ผมดูๆแล้ว สเปคไม่ต่างกันมาก หรือใครที่เคยใช้มาแล้วช่วยวิจารณ์ ถึงข้อดีข้อเสียเทียบกันทั้ง2รุ่นให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนแรกผมก็ลังเล Omnia Lite กับ LG GM730 กะ HTC Touch 2 อยู่ เหมือนกันแต่ก็ไปสอย Omnia Lite มาได้ 3 วันล่ะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 16:47  

kingdevil16 ผู้เขียน:
ผมเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าไม่ได้อ่ะครับ
เอาเพลง mp3 มาลงแล้ว เลือกเปลี่ยน
ไม่เป็น เข้าไปแล้วไม่เห็นมีให้เลือกอะไรเลย

ใครเปลี่ยนเป็นแนะนำวิธีทีครับ

Settings >> sound settings ครับ

หรือขณะฟังเพลงอยู่ เลือก Menu >> set as ringtone เลยก็ได้ครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 16:59  

Omnia lite จะมีหน้าจอใหญ่กว่าหน่อยนึง 3.0 นิ้ว และ CPU 667 ครับ Touch2 หน้าจอ2.8 CPU น่าจะ 528 ถ้าผมจำไม่ผิด

HTC มีชื่อทางด้าน PDA อยู่แล้ว ไม่น่ามีปัญหาด้านการใช้งานอะไร

ทาง Omnia liteนี่แบตจะทนกว่า HTC อยู่พอควร วัสดุผมว่าดีกว่า เรื่องหน้าตาแล้วแต่คนชอบ

ผมว่า spec ไม่ได้ต่างกันจนรู้สึกน่ะครับ รวมๆแล้วผมว่า Omnia lite จะเหนือกว่านิดๆทั้งขนาดหน้าจอ CPU และแบตแต่อย่างที่บอกว่าไม่ได้ต่างจนรู้สึก ใจเย็นๆลองหาเครื่องเล่นก่อนทั้งสองตัวดีกว่าครับ จะได้เทียบได้ว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 17:00  

kingdevil16 ผู้เขียน:

ตอนแรกผมก็ลังเล Omnia Lite กับ LG GM730 กะ HTC Touch 2 อยู่ เหมือนกันแต่ก็ไปสอย Omnia Lite มาได้ 3 วันล่ะครับ

ใช้แล้วไม่ผิดหวังหรอกครับ :P
rich
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 19:46  

ขาย Omnia Lite 9,000 บาท อุปกรณ์ครบ
เพิ่งซื้อเมื่อตอนปีใหม่ ซื้อศูนย์ซัมซุง พารากอน
อยากขายเพราะใช้ WM ไม่ถนัด
สนใจติดต่อ ริช 081-9061292
sarastro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 21:46  

เพิ่งซื้อมาในราคา 9900 ที่ร้านซัมซุง เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ด้วยบัตรเครดิตไทยพาณิชย์ ต้องใช้คูปองที่ส่งมากับใบแจ้งยอดเดือนที่แล้วร่วมด้วย จะได้ลด 1000 (หมดเขต 17 ม.ค. นี้แล้ว รู้สึกว่าจะใช้ได้เฉพาะที่ร้านซัมซุงครับ)

เครื่องเป็นสีดำล้วน ขอบบน, ล่างก็เป็นสีดำ ไม่ใช่สีแดงหรือน้ำเงินอย่างที่เห็นกันในรูป คนขายบอกว่าเครื่องสีดำเพิ่งมา

โดยรวมใช้ได้ดี แต่รู้สึกว่าจอไม่ค่อยไว ต้องกดแรงๆ หน่อย แล้วก็ถ้าจอเปื้อนน้ำมันจากหน้าเรา จะกดไม่ค่อยไป พอเช็ดด้วยทิชชูหรือกระดาษซับมันแล้วก็พอใช้ได้

ใช้ซิม TOT 3G ก็เล่นเน็ต 3G ได้ดี (เพิ่งลองแค่แถวอนุสาวรีย์ชัย กับแถวตลิ่งชัน) ยังไม่ได้ลอง video call เพราะไม่มีใครใช้ TOT 3G ด้วย

ลองต่อเน็ตผ่านไวไฟที่มหาลัย (ต้องตั้ง proxy server ซึ่งก็ตั้งแล้ว) แต่ต่อไม่ได้ โทร.ไปถาม Samsung call center ก็เอาแต่บอกว่าไม่ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติม แล้วก็บอกแต่ให้ปิดโปรแกรม เปิดใหม่ อยู่นั่นแหละ สุดท้ายก็ไปโบ้ยความผิดให้ไวไฟของมหาลัย บอกให้ผมไปขอ IP address มาเพื่อมาตั้งค่าในเครื่อง (เกี่ยวด้วยเหรอ??) พอบอกไปว่าตอนใช้โน้ตบุ๊กต่อไวไฟที่มหาลัยก็ไม่เห็นเคยต้องตั้งค่า IP address เลย เขาตอบมาว่าระบบของมือถือกับโน้ตบุ๊กไม่เหมือนกัน ก็เลยเลิกถามมันไปเลย คิดว่าคงไม่ได้คำตอบ

แถวนี้มีใครพอจะทราบวิธีแก้ไหมครับ happy3
kingdevil15
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 09:00  

sarastro ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาในราคา 9900 ที่ร้านซัมซุง เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ด้วยบัตรเครดิตไทยพาณิชย์ ต้องใช้คูปองที่ส่งมากับใบแจ้งยอดเดือนที่แล้วร่วมด้วย จะได้ลด 1000 (หมดเขต 17 ม.ค. นี้แล้ว รู้สึกว่าจะใช้ได้เฉพาะที่ร้านซัมซุงครับ)

เครื่องเป็นสีดำล้วน ขอบบน, ล่างก็เป็นสีดำ ไม่ใช่สีแดงหรือน้ำเงินอย่างที่เห็นกันในรูป คนขายบอกว่าเครื่องสีดำเพิ่งมา

โดยรวมใช้ได้ดี แต่รู้สึกว่าจอไม่ค่อยไว ต้องกดแรงๆ หน่อย แล้วก็ถ้าจอเปื้อนน้ำมันจากหน้าเรา จะกดไม่ค่อยไป พอเช็ดด้วยทิชชูหรือกระดาษซับมันแล้วก็พอใช้ได้

ใช้ซิม TOT 3G ก็เล่นเน็ต 3G ได้ดี (เพิ่งลองแค่แถวอนุสาวรีย์ชัย กับแถวตลิ่งชัน) ยังไม่ได้ลอง video call เพราะไม่มีใครใช้ TOT 3G ด้วย

ลองต่อเน็ตผ่านไวไฟที่มหาลัย (ต้องตั้ง proxy server ซึ่งก็ตั้งแล้ว) แต่ต่อไม่ได้ โทร.ไปถาม Samsung call center ก็เอาแต่บอกว่าไม่ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติม แล้วก็บอกแต่ให้ปิดโปรแกรม เปิดใหม่ อยู่นั่นแหละ สุดท้ายก็ไปโบ้ยความผิดให้ไวไฟของมหาลัย บอกให้ผมไปขอ IP address มาเพื่อมาตั้งค่าในเครื่อง (เกี่ยวด้วยเหรอ??) พอบอกไปว่าตอนใช้โน้ตบุ๊กต่อไวไฟที่มหาลัยก็ไม่เห็นเคยต้องตั้งค่า IP address เลย เขาตอบมาว่าระบบของมือถือกับโน้ตบุ๊กไม่เหมือนกัน ก็เลยเลิกถามมันไปเลย คิดว่าคงไม่ได้คำตอบ

แถวนี้มีใครพอจะทราบวิธีแก้ไหมครับ happy3

ผมก็เข้า wi-fi ได้ปกตินะครับไม่ต้องปรับอะไรเลย
กด tap here to turn on wi-fi รอมันโหลดหาสัญญา
เจอก็กดเข้า ขึ้นหน้า configure wi-fi กด next ถ้า router
ตั้ง pass ไว้ก็ใส่รหัสไป ถ้าไม่ได้ตั้งก็กด finish ก็เข้าเล่นได้
เลย ไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ

ส่วน "แต่รู้สึกว่าจอไม่ค่อยไว ต้องกดแรงๆ หน่อย" ของผมก็เป็นครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 13:26  

ลองต่อเน็ตผ่านไวไฟที่มหาลัย (ต้องตั้ง proxy server ซึ่งก็ตั้งแล้ว) แต่ต่อไม่ได้ โทร.ไปถาม Samsung call center ก็เอาแต่บอกว่าไม่ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติม แล้วก็บอกแต่ให้ปิดโปรแกรม เปิดใหม่ อยู่นั่นแหละ สุดท้ายก็ไปโบ้ยความผิดให้ไวไฟของมหาลัย บอกให้ผมไปขอ IP address มาเพื่อมาตั้งค่าในเครื่อง (เกี่ยวด้วยเหรอ??) พอบอกไปว่าตอนใช้โน้ตบุ๊กต่อไวไฟที่มหาลัยก็ไม่เห็นเคยต้องตั้งค่า IP address เลย เขาตอบมาว่าระบบของมือถือกับโน้ตบุ๊กไม่เหมือนกัน :smt011 ก็เลยเลิกถามมันไปเลย คิดว่าคงไม่ได้คำตอบ :smt019

แถวนี้มีใครพอจะทราบวิธีแก้ไหมครับ :happy3:

หา wifi ไม่เจอหรือว่าหาเจอแต่ connect ไม่ได้ครับ ถ้าเป็นอันหลังลอง

ลองเปิด wifi แล้วเลือกเมนูตรงแถบซ้ายล่างจะมีให้ตั้งค่านะครับ ลองดูในms setting หากมีพวก prefer list ลองลบออกก่อนให้หมดแล้วค่อย search wifi ใหม่ อาจจะได้นะครับ

บางทีเครื่องมันจำ wifi ที่เคยเข้าเป็น prefer list น่ะครับ พอเปิด wifi มันจะคอยconnectอันเก่าก่อนพอลบออก seach หาใหม่น่าจะเจออันที่โรงเรียนและเข้าได้ครับ

เพราะอย่างตอนนี้ผมเข้าที่ทำงานเวลาเปิด wifi จะconnect ให้เลย ไม่ต้องใส่ password อีก

แต่ถ้าหาwifiไม่เจอเลยนี่ต้องเอาเครื่องเข้าศูนย์แล้วแหละครับ
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 16:04  

ขอโปรแกรมนำทาง Garmin rout66 บ้างครับ
sarastro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 23:15  

เครื่องหาไวไฟเจอ เชื่อมต่อได้ แต่เล่นอินเตอร์เนทผ่านไวไฟไม่ได้

วันนี้ไปถามช่างที่มหาลัยมาแล้ว ปรากฏว่าตรง proxy server ที่ตั้งไว้ ต้องใส่เป็นเลข (เช่น 202.5. .....) ถ้าเราใส่เป็นตัวหนังสือ เครื่องจะไม่รู้จัก (ตอนแรกใส่ไว้เป็นตัวหนังสือ ก็เลยใช้ไม่ได้) ส่วน username กับ password ค่อยใส่ตามปกติตอนเปิด IE หรือ Opera ขึ้นมาแล้ว ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 09:57  

ขอโปรแกรมนำทาง Garmin rout66 บ้างครับ

ไม่แนะนำโปรแกรม ละเมิดลิขสิทธิ์ ครับ!! Neutral
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 13:13  

ไม่แนะนำโปรแกรม ละเมิดลิขสิทธิ์ ครับ!! Neutral

ง่ะ ผมว่าโปรแกรม windown xp vita อื่นๆ mp3 ที่อยู่ในเครื่องคอมหรือมือถือที่ทุกคนใช้อยู่อาจจะร่วมถึงคุณด้วยผมว่าโดยส่วนใหญ่ก็ ละเมิดลิขสิทธิ์ 60-70 เปอร์เซนต์นะผมว่ากับโปรแกรมที่คนไทยใช้อยู่ทั่วประเทศ

แต่ผมเข้าใจครับว่าไม่ควรแนะนำ ขอบคุณครับ

แต่ใครเห็นสมควรก็แนะนำหน่อยครับ
skywalkman555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 14:45  

ลบเพลงใน Library ทำไงครับ?
คือผมได้ลบเพลงในmemแล้ว แต่ในlist Libraryที่เล่นเพลงยังจำค่าเดิมอยู่เลยนะ ถึงแม้จะสั่งsearchใหม่แล้วก็ตาม รบกวนทีครับ และทำไงให้เวลาเล่นเพลงแล้วหน้าจอมันเป็นแนวนอนและมีรูปปกเพลงต่างๆเรียงกันอยู่ครับ เหมือนพวก itune นะ เคยฟลุ๊คทำได้ครั้งนึง
AouN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 11:22  

ลอง igo 8.3 แล้ว ใช้งานได้ แต่ 8.4 ยังหาค่าพอร์ตไม่เจอเลย T T
mt4928
Year's Star

จังหวัด: ชุมพร
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 13:12  

โปรแกรมนำทาง แนะนำ Igo8 เลยครับ
ลูกเล่นเยอะ หน้าจอสวยงาม ใช้ได้เลย
จับสัญญาณดาวเทียมได้ดีกว่า หลายดวงกว่าด้วย

แนะนำให้ลงทีละตัวนะครับ ไม่ใช่ลงพร้อมกันหลายดปรแกรม
เพราะพอร์ต GPS มันมีพอร์ตเดียว เดี๋ยวก็ตีกันตายเลย

มีอะไรก็แบ่งปันกันนะครับ Omnia Lite ยังใหม่อยู่
เป็นมือถือตัวแรกในตระกูลที่ใช้ WM6.5 อาจจะหาโปรแกรมยากไปนิด

ติดขัดตรงไหนก็ถามๆกันเข้ามาได้ครับ ตอบได้ก็ตอบเพื่อนไปเลย
อย่ากั๊ก ถ้าไม่อยากใช้มือถือรุ่นนี้ เทพ อยู่ผู้เดียว

โปรแกรมทั่วไปที่ใช้งานกับมือถือรุ่นนี้ สามารถหาข้อมูลที่รุ่นพี่ๆตอบกันไว้ในหน้า Omnia2 ได้ ใช้ร่วมกันได้เกือบหมดครับ

ส่วนเทคนิคการเพิ่มเสียง ปิดเน็ท เพิ่มความไวทัชสกรีน ฯลฯ ก็สามารถใช้ได้เช่นกัน

อุตส่าห์สมัครสมาชิกเข้ามาตอบเลยนะเนี่ย ปกติจะเข้ามาอ่านเฉยๆ
กลัวคนใช้ไม่เป็นแล้วจะเบื่อกันก่อน จะกลายเป็นมาประกาศขายเป็นของมือสองไปซะ น่าเสียดายน่ะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 15:01  

ใช้ Igo8 อยู่เหมือนกันครับ หาลงไม่ยาก พยายามหน่อยครับ Shocked

เห็นด้วยกับคุณ mt2498ครับ มือถือหลายรุ่นเป็นมือถือที่ดี แต่มีข้อมูลน้อยเลยทำให้คนใช้น้อยไปด้วย น่าเสียดาย
งงมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 18:29  

โอเคครับสำหรับข้อมูลต่างที่นำมาแบ่งปันกัน
ตอนนี้ผมไม่การอะไรแล้วโปรกงโปรแกรมลงหมดใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
รวมถึง i-go8 ด้วยยอมรับเลยว่าหาสัญญาณดาวเทียมได้เร็วมาก
ที่มาถึงปัญหาของผมบ้างนะครับ
ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยต่อไวไฟติดเลยครับพี่น้อง
นอกจากที่เราไปเปิดไวไฟแล้ว ผมอยากรู้ว่ามันต้องไปเซ็ทอะไรตรงไหนอีกมั๊ยครับ
ผมเห็นมีบางคนบอกว่าต้องไปเซ็ทที่ proxy แล้ว proxy มันคืออะไร เซ็ทตรงไหน
วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ คือถ้ามันมีปัญหาผมจะได้เอาไปที่ศูนย์อ่ะครับ Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 03:16  

งงมาก ผู้เขียน:
โอเคครับสำหรับข้อมูลต่างที่นำมาแบ่งปันกัน
ตอนนี้ผมไม่การอะไรแล้วโปรกงโปรแกรมลงหมดใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
รวมถึง i-go8 ด้วยยอมรับเลยว่าหาสัญญาณดาวเทียมได้เร็วมาก
ที่มาถึงปัญหาของผมบ้างนะครับ
ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยต่อไวไฟติดเลยครับพี่น้อง
นอกจากที่เราไปเปิดไวไฟแล้ว ผมอยากรู้ว่ามันต้องไปเซ็ทอะไรตรงไหนอีกมั๊ยครับ
ผมเห็นมีบางคนบอกว่าต้องไปเซ็ทที่ proxy แล้ว proxy มันคืออะไร เซ็ทตรงไหน
วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ คือถ้ามันมีปัญหาผมจะได้เอาไปที่ศูนย์อ่ะครับ Crying or Very sad

เครื่องผม และแฟนที่ซื้อใช้พร้อมกัน ก็ ต่อ wifi ติดดี ปกตินะครับ
ลองศึกษาเพิ่ม หรือเอาเครื่องไปถามร้านที่ซื้อมาดูนะ
เพราะผมกับแฟนใช้แล้ว ไม่เจอปัญหาเลย
mt4928
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 07:48  

การต่อสัญญาณWi-Fi
ก่อนอื่นต้องเปิดตัวรับสัญญาณที่เครื่องเราก่อน ดังนี้
1. Start - Setting - Network setting - Wi Fi
แตะตรงรูปโทรศัพท์เพื่อเปิดสัญญาณไวไฟ และค้นหาเครือข่าย
2. เมื่อเจอเครื่องส่งสัญญาณในรัศมีแล้ว ให้แตะที่รูปเครื่องส่งนั้น
3. กด Next - Finish - OK

ถ้าเป็นสัญญาณที่เปิดให้ใช้ฟรี จะสามารถเข้าใช้งานได้เลย แต่ถ้าเป็นจุดบริการที่ต้องเสียเงิน ก็ต้องจ่ายค่าบริการเพื่อขอรหัสผ่านก่อนครับ

วิธีป้องกัน GRPS/EDGE รั่ว
หลายคนขายเครื่อง WM เพราะไม่เข้าใจ ต่อเน็ทผ่านไวไฟ ทำไมต้องเสียตังค์
ก่อนอื่น ถ้าจะใช้เน็ทผ่านไวไฟ ให้เข้าไปปิดการใช้งาน GPRS ขณะต่อเน็ทก่อน โดย
1. Start - Setting - Advance setting - Connection - Advance - Select Network - ที่แถบแรก ให้เลือกเป็น My ISP - OK ซึ้ง
ง่ายๆแค่นี้ พอเราออกจากรัศมี WiFI เช่นกลับบ้านแล้ว ต้องการใช้ GPRS ก็กลับไปเลือกเป็น My Internet เช่นเดิม
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 13:28  

mt4928 ผู้เขียน:
การต่อสัญญาณWi-Fi
ก่อนอื่นต้องเปิดตัวรับสัญญาณที่เครื่องเราก่อน ดังนี้
1. Start - Setting - Network setting - Wi Fi
แตะตรงรูปโทรศัพท์เพื่อเปิดสัญญาณไวไฟ และค้นหาเครือข่าย
2. เมื่อเจอเครื่องส่งสัญญาณในรัศมีแล้ว ให้แตะที่รูปเครื่องส่งนั้น
3. กด Next - Finish - OK

ถ้าเป็นสัญญาณที่เปิดให้ใช้ฟรี จะสามารถเข้าใช้งานได้เลย แต่ถ้าเป็นจุดบริการที่ต้องเสียเงิน ก็ต้องจ่ายค่าบริการเพื่อขอรหัสผ่านก่อนครับ

วิธีป้องกัน GRPS/EDGE รั่ว
หลายคนขายเครื่อง WM เพราะไม่เข้าใจ ต่อเน็ทผ่านไวไฟ ทำไมต้องเสียตังค์
ก่อนอื่น ถ้าจะใช้เน็ทผ่านไวไฟ ให้เข้าไปปิดการใช้งาน GPRS ขณะต่อเน็ทก่อน โดย
1. Start - Setting - Advance setting - Connection - Advance - Select Network - ที่แถบแรก ให้เลือกเป็น My ISP - OK ซึ้ง
ง่ายๆแค่นี้ พอเราออกจากรัศมี WiFI เช่นกลับบ้านแล้ว ต้องการใช้ GPRS ก็กลับไปเลือกเป็น My Internet เช่นเดิม

เข้า Select Network แล้ว มีแต่ Internet,WAP,Work,Secure WAP
ไม่เห็นมี My ISP งงครับ
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 13:30  

ใช้ Igo8 อยู่เหมือนกันครับ หาลงไม่ยาก พยายามหน่อยครับ Shocked

เห็นด้วยกับคุณ mt2498ครับ มือถือหลายรุ่นเป็นมือถือที่ดี แต่มีข้อมูลน้อยเลยทำให้คนใช้น้อยไปด้วย น่าเสียดาย

แนะนำหน่อยครับหาลงยังไม่ได้เลย
kingdevil17@hotmail.com
พอใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 16:25  

LG GM730 เป็น windows mobile 6.5 อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ถ้าดูจากเสป็คแล้ว GM730 จะเหนือกว่าด้วยกล้องห้าล้าน ระบบเมนูแบบ S-class ก็ดูสวยดี

แต่เท่าที่ลองมาผมรู้สึกว่า Omnia lite จะตอบสนองระบบสัมผัสดีกว่าน่ะครับ ประกอบกับดูรูปร่างถูกชะตากว่าเลยเลือกตัวนี้ครับ Wink

เอาเป็นว่าเลือกแบบที่ชอบได้เลยครับ ราคาต่างกันพันนึง ถ้าได้เครื่องที่ชอบมามันก็อยู่กับเราไปอีกนานครับ

GM730 กล้อง 5 MP แต่ถ่ายVDO ได้ชัดแค่ 320x240 qvga ไฟล์ 3GP ไม่ชัดเอาซะเลย
omnia lite กล้อง 3 MP ถ่ายกระดาษ a4 ทั้งแผ่น ก็ชัดขนาดอ่านตัวหนังสือบนกระดาษได้หมด VDO ก็ระดับ VGA640x320 MP4 file ชัดกว่า เนียน กว่า ของ GM730 4 เท่าตัว

ศูนย์ samsung ก็แพร่หลายกว่า LG
WM ของ samsung ก็มีมาหลายรุน พัธณามานานกว่า LG ที่เพิงมี wm เอง
omnia lite wm6.5 ได้เลย ไม่ต้องรออัพ แต่ LG เปน WM6.1 ต้องรอศูนย์อัพให้ ชาติหน้าตอนดึกดึก

CPU omnia lite เร็ว6xx กว่า แต่ LG แค่528

อย่างอื่น สองตัวนี้ก็แทบไม่ต่างกัน

ลองไปคิดดูดีดีครับ ควรเลือกอะไร
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 19:20  

พอใจ ผู้เขียน:

GM730 กล้อง 5 MP แต่ถ่ายVDO ได้ชัดแค่ 320x240 qvga ไฟล์ 3GP ไม่ชัดเอาซะเลย
omnia lite กล้อง 3 MP ถ่ายกระดาษ a4 ทั้งแผ่น ก็ชัดขนาดอ่านตัวหนังสือบนกระดาษได้หมด VDO ก็ระดับ VGA640x320 MP4 file ชัดกว่า เนียน กว่า ของ GM730 4 เท่าตัว

ศูนย์ samsung ก็แพร่หลายกว่า LG
WM ของ samsung ก็มีมาหลายรุน พัธณามานานกว่า LG ที่เพิงมี wm เอง
omnia lite wm6.5 ได้เลย ไม่ต้องรออัพ แต่ LG เปน WM6.1 ต้องรอศูนย์อัพให้ ชาติหน้าตอนดึกดึก

CPU omnia lite เร็ว6xx กว่า แต่ LG แค่528

อย่างอื่น สองตัวนี้ก็แทบไม่ต่างกัน

ลองไปคิดดูดีดีครับ ควรเลือกอะไร

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
แต่ผมไปถอย omnia lite มาอาทิตย์กว่าๆแล้ว
เหตุผลเดียวกับคุณ พอใจ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 11:09  

ใช้ Igo8 อยู่เหมือนกันครับ หาลงไม่ยาก พยายามหน่อยครับ :shock:

แนะนำหน่อยครับหาลงยังไม่ได้เลย

***********************8

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jao เมื่อวันที่ 12 Feb 2010 12:48; ทั้งหมด 1 ครั้ง
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 13:37  

ผมมีIGO8นะครับ ถ้าหาไม่ได้จริงเดี๋ยวจะส่งเป็นเมล์ให้ครับ

ผมหามาลงแล้วครับ igo8 แต่พอเข้าปุ๊บมันเด้งออกเลยครับ
จนปัญญาจะ search หาแล้วครับ ลงไป 2 รอบแล้ว
รบกวนส่ง เมล์ kingdevil17@hotmail.com ให้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
mt4928
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 14:40  

iGo8 ที่จะลง แนะนำให้ดูขนาดหน้าจอด้วยนะครับ
ของเราใช้ 240 x 400 นะครับ

ไฟล์ที่แจกกัน สามารถ copy ไปวาง ในเมม
แล้วเรียกไฟล์ iGo.exe ใช้งานได้เลย

ไฟล์ที่คุณหาเจอ ที่เข้าแล้วเด้งนั้น ผมก็เคยเจอครับ เกิดจากการที่เราไปเอาไฟล์ของเครื่องรุ่นอื่นที่มีขนาดหน้าจอต่างกับเรามาใช้ คือที่จริงโปรแกรมมันมีขนาดหน้าจอหลากหลายนะครับ แต่ไฟล์มันใหญ่ เวลาใช้งานจริงเขาก็จะตัดเอาเฉพาะส่วนที่ต้องการไว้ ส่วนที่ไม่ใช้ก็ทิ้งไป

ลองพยายาม search หาอีกทีครับ มีแน่นอน

เวอร์ชั่นที่ดีที่สุดที่ผมเจอตอนนี้เป็นไฟล์ที่อยู่บน mediafire ที่มี 3 part น่ะครับ
มีสกิน รูปรถ POI ครบถ้วนเลย แต่ไม่ต้อง PM มาถามนะครับ เพราะผมจำ URL ไม่ได้แล้ว ถ้าใครอยากได้ตอนนี้ลองค้นหาในกูเกิ้ลดูไปเรื่อยๆ คีย์เวิร์ด IGO น่าจะเจอแน่นอนครับ

แนะนำเว็บ navthai.net สำหรับคนที่รักการเดินทาง
ส่วนคนที่อยากได้โปรแกรมหรือเกมสวยๆ เชิญที่ omniahub เลยครับ

ตอนนี้ผมติดเล่นเกมเศรษฐี Monopoly มากๆเลย
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 15:16  

ใช้ Igo8 อยู่เหมือนกันครับ หาลงไม่ยาก พยายามหน่อยครับ :shock:

ผมมีIGO8นะครับ ถ้าหาไม่ได้จริงเดี๋ยวจะส่งเป็นเมล์ให้ครับ

ผมหามาลงแล้วครับ igo8 แต่พอเข้าปุ๊บมันเด้งออกเลยครับ
จนปัญญาจะ search หาแล้วครับ ลงไป 2 รอบแล้ว
รบกวนส่ง เมล์ kingdevil17@hotmail.com ให้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอโทษทีครับผมลืมไปว่าไฟล์มันใหญ่เกิน 170 กว่าm ได้ ยังไงผมจะลองหา URL ให้โหลดละกันนะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 16:06  

ผมส่งเมล์ไปแล้วนะครับคุณ kingdevil17 ผมลงได้ไม่มีปัญหา ยังไงลองดูนะครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 16:08  

mt4928 ผู้เขียน:
iGo8 ที่จะลง แนะนำให้ดูขนาดหน้าจอด้วยนะครับ
ของเราใช้ 240 x 400 นะครับ

ไฟล์ที่แจกกัน สามารถ copy ไปวาง ในเมม
แล้วเรียกไฟล์ iGo.exe ใช้งานได้เลย

ไฟล์ที่คุณหาเจอ ที่เข้าแล้วเด้งนั้น ผมก็เคยเจอครับ เกิดจากการที่เราไปเอาไฟล์ของเครื่องรุ่นอื่นที่มีขนาดหน้าจอต่างกับเรามาใช้ คือที่จริงโปรแกรมมันมีขนาดหน้าจอหลากหลายนะครับ แต่ไฟล์มันใหญ่ เวลาใช้งานจริงเขาก็จะตัดเอาเฉพาะส่วนที่ต้องการไว้ ส่วนที่ไม่ใช้ก็ทิ้งไป

ลองพยายาม search หาอีกทีครับ มีแน่นอน

เวอร์ชั่นที่ดีที่สุดที่ผมเจอตอนนี้เป็นไฟล์ที่อยู่บน mediafire ที่มี 3 part น่ะครับ
มีสกิน รูปรถ POI ครบถ้วนเลย แต่ไม่ต้อง PM มาถามนะครับ เพราะผมจำ URL ไม่ได้แล้ว ถ้าใครอยากได้ตอนนี้ลองค้นหาในกูเกิ้ลดูไปเรื่อยๆ คีย์เวิร์ด IGO น่าจะเจอแน่นอนครับ

แนะนำเว็บ navthai.net สำหรับคนที่รักการเดินทาง
ส่วนคนที่อยากได้โปรแกรมหรือเกมสวยๆ เชิญที่ omniahub เลยครับ

ตอนนี้ผมติดเล่นเกมเศรษฐี Monopoly มากๆเลย

omniahub ก็ดีครับ ตอนนี้ผมยังเล่น zenonia อยู่เลย
kingdevil17
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 08:03  

ผมส่งเมล์ไปแล้วนะครับคุณ kingdevil17 ผมลงได้ไม่มีปัญหา ยังไงลองดูนะครับ

ขอบคุณท่าน jao มากครับ ผมใช้ได้แล้ว
แต่ คีย์บอด มันทะแม้งๆ ครับ
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 09:47  

ขอบคุณท่าน jao มากครับ ผมใช้ได้แล้ว
แต่ คีย์บอด มันทะแม้งๆ ครับ

คีย์บอร์ดต้องทำใจหน่อยครับ มันฉลาดเกินไป คือเวลาหาสถานที่มันจะเดาไปตามสถานที่ต่างๆที่มีเลย แต่ถ้าจะsaveพวกจุดหมายเก็บเองก็คีย์ได้ปกติทุกตัวครับ

ผมยังใช้ไม่ค่อยคล่องเลย ไม่ค่อยได้ใช้ ปกติก็ไม่ได้ขับรถไปไกลมาก
ake-lite
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 14:18  

คุณ Jao ครับ ผมรบกวนขอด้วยได้ไหมครับ cheataccount@gmail.com
ussaree
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 21:06  

ake-lite ผู้เขียน:

คุณ Jao ครับ ผมรบกวนขอด้วยได้ไหมครับ cheataccount@gmail.com

คุณ Jao ครับ รบกวนขอด้วยคนได้ไหมครับ maybe_mui@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ
koi_shiyo
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 23:27  

มีใครขายถูกๆมั้ย
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 10:28  

^
^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jao เมื่อวันที่ 12 Feb 2010 12:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
bbbbbbbbb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 14:06  

รบกวนด้วยค่ะ ขอ iGO8 ด้วยคนค่ะ อยากได้มากๆเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nikornsiri@gmail.com
ake-lite
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 14:39  

^
^
ส่งให้ทั้งคู่แล้วนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ ช่างมีน้ำใจไมตรีจริงๆ Smile
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 17:14  

bbbbbbbbb ผู้เขียน:
รบกวนด้วยค่ะ ขอ iGO8 ด้วยคนค่ะ อยากได้มากๆเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nikornsiri@gmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jao เมื่อวันที่ 12 Feb 2010 12:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Jao
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 17:15  

ake-lite ผู้เขียน:
^
^
ส่งให้ทั้งคู่แล้วนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ ช่างมีน้ำใจไมตรีจริงๆ :)

ยินดีครับ ใครมีอะไรก็มาแบ่งกันกันได้นะครับ ผลประโยชน์ก็อยู่กับผู้ใช้งานอย่างเราทุกคนนี่แหละครับ
eyyyyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 18:53  

คุณ jao ครับ
ผมขอ igo8 ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ploeyploey@hotmail.com
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: