Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung Omnia 2 (i8000) - ซัมซุง
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 15, 16, 17, 18, 19  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1817 / เข้าชม: 2215685
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
เจ้าชายเที่ยงคืน
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Omnia 2 (i8000) - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 04:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

Razz

แนะนำขั้นตอนการ Hard Reset ครับ ผมทำของผมเอง

อ่านเป็นแนวทางไว้ก็ดีครับ ส่วนถ้าจะทำตาม โปรดทำด้วยความรอบคอบด้วยนะครับ

v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/home/hard-reset

ถือโอกาสเอารูปหน้าจอมาอวดเลย เหอะๆ ที่สุดของความเบสิคอ่ะคับ WM ดั้งเดิม

Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 02:50; ทั้งหมด 3 ครั้ง
PINNOP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Omnia 2 (i8000) - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 11:15  

ขอบคุนที่ช่วยตอบเรื่องเสียงคับ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 12:38  

เจ้าชายเที่ยงคืน ผู้เขียน:
nuenG9 ผู้เขียน:

เจ้าชาย จะบอกนายว่า เมื่อรันโปรแกรมเสร็จ แล้วมันต้องไปโผล่ที่ Program Files ทั้งใน Device และ My Storage

แต่สิ่งที่เราถาม คือ อยากรู้ว่า มันจะไปฝังตัวที่อื่นอีกหรือไม่ และอยู่ตรงไหนบ้าง นอกเหนือจาก 2ตำแหน่งนี้แล้วครับ รบกวนด้วยนะ

ส่วน WM6.5 เห็นมีคนมาปล่อยให้อัพโหลดแล้วนิเจ้าชาย

ปล.สงสัยต้องพรุ่งนี้ค่อยทำล่ะ ไม่ไหวแล้ว ขอบคุณครับ

การลบเชื่่อว่ามันอาจค้างอยู่บ้างเล็กๆ 1-2k ไรเงี้ย แต่ไม่ทราบจริงๆ ว่ามันฝังอยู่ตรงไหน ให้ลบตามที่บอกก็เพียงพอครับ แล้ว Clean เครื่อง SKTools ก็ Clean สะอาดดีครับ

ส่วน รัน โปรแกรม คือไรอ่ะคับ หมายถึงลง PhonEx แล้วเหรอ หรือยังไง ? ถ้าลงแล้ว เพื่อนหนึ่งเลือกลงที่ My Storage มันก็จะไปอยู่ใน Program Files ที่ My Storage น่ะแหละคับ แต่ที่บอกให้ดูใน My Device ด้วย แค่เผื่อๆ ไว้ บางทีมันอาจไปตั้งสำนักเล็กๆ ที่นั่น เวลาลบจะได้ตามไปลบมันถูกด้วยไง เหอะๆ

ถ้าเป็น WM 6.5 เพียว เห็นแล้วล่ะ แต่ไม่กล้าทำเอง กลัวพัง แต่อัพศูนย์นี้ยังไม่รู้เลย เห็นเคยลงหนังสือพิมพ์ว่าประมาณเดือนพฤศจิกา สงสัยต้นเดือนต้องไปถามอีกที

ขอบคุณเพื่อนหนึ่งที่ช่วยตอบนะ บอกตรงๆ บางอย่างพื้นฐานผมก็ไม่ชอบอธิบายอะไรเยอะแยะ เพราะคิดว่าเค้าน่าจะเข้าใจกันแล้วที่ตัดสินใจมาใช้ WM กัน ประมาณเนี้ย ขอบคุณอีกครั้งเน้อ Cool

เรื่องช่วยตอบ ไม่เป็นไรครับ ช่วยๆๆแชร์กันไป

ส่วนคำว่า รันโปรแกรม ผมหมายถึง ตอน install อ่ะ

แล้วเมื่อ uninstall แล้ว ให้ไปไล่ลบในโฟลเดอร์ program ด้วย โอเค จุดนี้เข้าใจล่ะ
แล้วก็ ที่เหลือค้างๆๆ 1-2 k อยู่ตรงไหน ผมไม่รู้ เจ้าชาย ก็ไม่รู้ เอาเป็นว่า ลบแค่นั้นก็พอเนอะ
555

เท่าที่ผมดูจาก คลิป wm6.5 ผมว่า ถ้าีมีตัวครอบ samsung อยู่ ก็โอเคแล้วนะ
เพราะถ้า wm6.5 เพียวๆๆล่ะกัน จะมีไอคอม 4แถวเรียงกันในแนวตั้ง ผมว่า มีใช้ยาก
เพราะ ตัวครอบ samsung สามารถจัดหน้าได้ครับ

ตามความเข้าใจผมนะ ที่ได้ดูคลิปครับ
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ประจวบคีรีขันธ์
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 15:59  

มีเรื่องรบกวนครับ พอดีจะลบตัว iContacts ออกจากเครื่อง จะไปลบจากตรงไหนครับ เพราะเข้าไปในส่วนของ Mem แล้วหาไม่เจอครับ
jommy_imi
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 16:39  

Very Happy เมื่อไหร จาได้ อัพ 6.5 ซะทีอ่า รอรอรอรอร และ รอ...........
Meen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 19:48  

ผมก็อยากอัพ+ทำรอมเองอ่ะนะ แต่ว่าติดตรงที่ตอนนี้ยังไม่มีโปรแกรมตัวไหน สามารถ Dump ROM เดิมในเครื่องออกมาได้เลย เพราะว่าผมต้องมี Full ROM images ของไทยก่อน (เกิดทำไปทำมา CSC พังหล่ะ งานเข้าเลย)

เรื่องที่พวก Call manager ที่มี Dialer ในตัวมันเอง จะใช้งานรหัสลับ ไม่ได้ครับ
เพราะว่าโปรแกรมพวกนี้ไม่ได้ทำ Shortcut พวกนี้ไว้ ต้องกลับไปใช้งาน
โปรแกรม Dialer เดิม (ก็คือ WM Dialer ที่ SS ทำ Skin มาครอบปุ่มไว้อีกที)

สำหรับ ROM WM 6.5 ที่ออกมาให้อัพเอง ตอนนี้ยังไม่มีครับ ผมเห็นแค่เป็นตัว ROM ที่ติดมากับเครื่องเลย (ทางประเทศยุโรป แกเปิดตัวมือถือหลังวันที่ 1 ตุลา ก็เลยสามารถมี ROM 6.5 ติดมาด้วยเลย แอบอิจฉาจริงๆ)

ปล. ถ้า 6.5 Official มาไทยแล้ว จะดีใจมากๆ เพราะว่าชอบ Today + Lock screen ของ 6.5 สุดๆเลยครับ
ปล2. ตอนนี้ปลื้มกับกล้องของ Omnia2 จริงๆ มีแต่คนชมว่า Video ที่อัดได้ ชัด+ลื่นเหมือน ใช้กล้องจริงๆถ่าย
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 19:53  

patty_ea ผู้เขียน:
มีเรื่องรบกวนครับ พอดีจะลบตัว iContacts ออกจากเครื่อง จะไปลบจากตรงไหนครับ เพราะเข้าไปในส่วนของ Mem แล้วหาไม่เจอครับ

คำตอบครับ
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/setting/delete-program

ถ้ายังไม่เคยเข้าเว็บผมก็พยายามอ่านให้ครบทุกหน้านะครับ หลายคำตอบมีในนั้น

ปล. ที่บอกว่าหาไม่เจอ ลองดูให้ดีอีกรอบดีกว่าครับ ชื่อนำหน้า ใน list มันอาจไม่เหมือนชื่อโปรแกรม เช่น โปรแกรม NoData เวลาอยู่ใน list ก็จะใช้ชื่อ MoDaCo NoData เป็นต้น

Cool
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 11:03  

ได้แล้วครับ มันมากับ Magic Call ครับ ลองลบมันทิ้งไป ตัว iContact ก็หายไปด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 14:19  

เรื่องการใช้งาน internet sharing ไม่ทราบว่ามีคนใช้ผ่าน usb ได้หรือเปล่าอะครับ
ผมลอง หาดูในกระทู้พบว่าไม่สามารถเชื่อมต่อผ่าน usb(ไม่แจก ip) ได้แต่ผ่าน bluetooth ได้
ผมเลยลอง ปรากฎว่าไม่ได้เหมือนกัน

แต่สงสัยว่าทำไมตอนแรกที่ connect มันแจก ip มาเป็น 192.168.0.x ส่วนตัว device จะเป็น 190.168.0.1 แต่พอ connect ครั้งถัดไป กลับไม่ได้ ip ตลอดเลย
ผมจึงลอง set usb connect เป็น active sycn

หลังจากนั้นลอง connect ใหม่ ปรากฎว่า สามารถใช้งาน internet ได้ โดยที่ ip นั้น fix นะครับเป็น 192.168.0.x ชี้ gateway มาที่ 192.168.0.1

ไม่รู้ว่ามีใครงานผ่าน usb ได้หรือเปล่า

ปล. ใช้ผ่าน edge นะครับ
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 16:31  

Very Happy ใครลองเล่น เน็ต โดยใช้น้องออม เป็นโมเด็ม ต่อเข้า โน๊ตบุ๊ค แล้วบ้าง เน็ต เร็วกว่าใช้ ระบบซิมเบียน รึป่าวอ่ะ

พอดี ยังไม่ได้ลองอ่ะคับ เผื่อมีคนลองแล้ว เพราะ ผมต้องสัลบซิม ไปมาเวลาจะต่ออ่ะ ซิมที่ใช้กะน้องออม ไม่ได้เปิดแพ็คเกจเน็ตซิมไว้ เลย ถาม ไว้ก่อน จะได้ ไม่เสียเที่ยวในการถอดซิม

รบกวนด้วยคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 16:41  

jommy_imi ผู้เขียน:
Very Happy ใครลองเล่น เน็ต โดยใช้น้องออม เป็นโมเด็ม ต่อเข้า โน๊ตบุ๊ค แล้วบ้าง เน็ต เร็วกว่าใช้ ระบบซิมเบียน รึป่าวอ่ะ

พอดี ยังไม่ได้ลองอ่ะคับ เผื่อมีคนลองแล้ว เพราะ ผมต้องสัลบซิม ไปมาเวลาจะต่ออ่ะ ซิมที่ใช้กะน้องออม ไม่ได้เปิดแพ็คเกจเน็ตซิมไว้ เลย ถาม ไว้ก่อน จะได้ ไม่เสียเที่ยวในการถอดซิม

รบกวนด้วยคับ

ไม่ได้ใช้ Symbian นะเลยเปรียบเทียบไม่ได้ว่าเร็วกว่ามั้ย ความเร็วผมว่าก็ขึ้นอยู่กับเครือข่ายส่วนหนึ่งอีกส่วนก็คงเป็นที่ระบบโทรศัพท์ล่ะเนอะ ^^ แต่ที่จะบอกคือผมใช้ Omnia ต่อ Edge/Gprs ของ AIS เป็น Modem ผ่าน Bluetooth ครับ เร็วกว่า WiFi Free ที่ผมใช้ของ True ประมาณ 2 เท่าครับ สังเกตได้จากการ Download ตัวเลข WiFi Free ของ True จะอยู่ที่ 5.5-7.5k ส่วน Edge/Gprs ที่ใช้จะอยู่ที่ 14.5-19.5 ครับ โดยสัญญาณ Edge/Gprs นั้นความเร็วก็ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ด้วย ผมว่านะ ยังไงรอท่านอื่นๆ ที่ใช้ทั้ง Symbian และ WM มาตอบอีกทีล่ะกันน่ะครับ Very Happy
sugarRock
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 17:22  

อ้างถึง:
เจ้าชายเที่ยงคืน Posted: 26 Oct 2009 22:20

sugarRock ผู้เขียน:
ยังงงๆอยู่เลยค่ะคุณเจ้าชายเที่ยงคืน เกี่ยวกับการปิดเครื่องที่ว่ามา มันก็คือการกดปุ่มขวา ด้านข้างตัวเครื่อง เพื่อปิดหน้าจอให้ดับมืดไปใช่รึป่าวคะ หรือว่ายังไง เพราะเห็นคุณเจ้าชายเที่ยงคืนบอกด้วยว่าถ้าไม่ได้จะเปิดเครื่องเพื่อรับสายตลอด24ชม.ก็ควรจะปิดบ้าง ส่วนตัวปกติก็ปิดแต่ปุ่มsleepด้านขวามือ(ปุ่มเดียวกับปุ่มwake-upเครื่องน่ะค่ะ)อยู่แล้ว แล้วก็มีการเซ็ตค่าว่าถ้าไม่ใช้นานเท่าไหร่จอมันก็จะดับปิดไปเอง เลยงงๆว่ามันคือการปิดเครื่องแบบเดียวกับที่คุณเจ้าชายเที่ยงคืนว่ามารึป่าวคะ หรือถ้าไม่ใช่ต้องกด ต้องทำยังไงตรงไหน บอกหน่อยนะคะ

แล้วอีกเรื่องค่ะ เรื่องที่ติดกันรอยแบบใสที่คุณเจ้าชายเที่ยงคืนใช้น่ะค่ะ มันเหมือนกับที่ทางศูนย์เค้าปิดมาให้กับตัวเครื่องตั้งแต่แกะกล่องออกมาหรือป่าวคะ ที่เค้าปิดหน้าจอ กับปิดที่เลนส์กล้องมาให้น่ะค่ะ ถ้าเหมือนแล้วคุณเจ้าชายเที่ยงคืนจะต้องไปติดกันรอยแบบใสทำไมอีกล่ะคะ หรือถ้าไม่เหมือน มันแตกต่างกันตรงไหน ดีกว่ายังไงหรือคะ

โดยส่วนตัวคิดว่าจะปิดแบบใสธรรมดากันที่หน้าจอและเลนส์กล้องด้วยแล้วก็ใส่soft jacketแบบที่คุณnuenG9แนะนำมาด้วยจะดีมั๊ยคะ จะหนาไปรึป่าว มีใครใช้แบบนี้บ้างรึป่าว แล้วworkดีมั๊ยคะ แบบว่าอยากถนอมน้องออม2ให้ดีสุดๆแบบไข่ในหินเลยน่ะค่ะ อิอิ
----------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมหมายถึงปิดเครื่องปกติไงคับ ปิดเครื่องเฉยๆ อ่ะ .. เหมือนปิดคอมเมื่อไม่ใช้อ่ะคับ
งง อะไรเนี่ย ? ปุ่มขวาบนเครื่อง ไม่ใช่ข้างเครื่อง ในคู่มืออ่ะคับที่ให้อ่าน !

กันรอย ถ้าเหมือนของศูนย์ ผมคงไม่ไปติดให้เสียเวลาหรอกครับ (เคืองนิดๆ)
แบบใสที่ผมใช้ มันปิดสนิทกว่า บางกว่า ไม่ได้ทำให้หน้าจอดรอปลงเหมือนแบบด้าน
ที่เหลือ ลองหาดูรูปภาพตามเว็บครับ

ผมใส่ถุงผ้าธรรมดา ไม่มีไรมากมาย แบบคุณหนึ่งหรือแบบที่มีฝาปิดหน้าจอดีแล้วคับ
เลือกสิ่งที่ชอบล่ะกัน

ก็อย่างที่บอกล่ะค่ะว่า smart phone เครื่องแรกในชีวิตจริงๆค่ะ คุณเจ้าชายเที่ยงคืน ไม่ได้ตอบคลุมเครือหรอกค่ะ แต่เป็นความบื้อของเนมเองล่ะค่ะที่แทบจะไม่รู้เรื่องอะไรเท่าไหร่เลย ยังไงก็อย่าเคืองเลยค่ะ เรื่องที่ติดกันรอยใสก็ไม่เคยรู้เรื่องค่ะ เพราะอยู่ต่างจังหวัดมันก็ค่อนข้างหาพวกนี้ยากเหมือนกัน ไม่เหมือนที่กทม.หรอกค่ะที่มีมากมายเหลือเกินจนแทบจะเชียร์แต่ละอย่างกันไม่ทัน แถมไปที่มาบุญครองที่เดียวก็มีให้พรึ่บ ครบทุกอย่าง

ยังไงอยากติดกันรอยแบบใสธรรมดาหน้า-หลัง และเลนส์กล้อง ไม่ทราบว่าต้องเอาเครื่องไปให้เค้าติดให้รึป่าวคะ หรือว่าแค่ซื้อมาติดเองได้เลย จะได้ฝากพี่ชายที่กทม.ไปซื้อที่มาบุญครองมาให้ พร้อมกับ soft jacket ของออมเนีย2เลย แล้วปกติตัวกันรอยแบบใสนี่มีขายทุกร้านใช่ปะคะ ยังไงใครเคยไปติดมาแล้วช่วยให้คำตอบหน่อยนะคะ
sugarRock
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 17:25  

อ้อ มีซองหนังแบบslide คล้ายกับที่แบบiphoneมีมาให้ดูกันค่ะ น่าใช้ดีเหมือนกัน ไม่รู้มีขายหรือยัง ใครเคยเห็นหรือใช้อยู่ ช่วยบอกราคากับที่ซื้อให้หน่อยสิคะ เผื่ออาจจะซื้อแบบนี้มาใช้ก็ไม่แน่ เพราะดูสะดวก น่าใช้ดีเหมือนกัน http://www.youtube.com/watch?v=IGR8LIGs5k4
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 18:27  

ขอตอบแทนท่านเจ้าชายเที่ยงคืนนะครับ กันรอยถ้าคิดว่ามีความสามารถติดโดยที่ไม่เกิดฟองได้ก็ซื้อมาติดเองครับ ส่วนตัวผมผมไม่มีความสามารถพอเลยติดที่ร้าน แต่ผมติดแบบด้านมา เพราะจะไม่เป็นรอยนิ้วมือ แต่จิ้มยากกว่าแบบใส ด้านหลังไม่ได้ติดครับยังใช้ของเดิมๆ ที่มีรูปขั้นตอนการถอดฝาอยู่ครับ ที่เลนส์กล้องไม่ได้ติดครับ และใส่เสื้อให้น้องออมเท่านั้นครับ

ปล. แนะนำว่าให้ร้านติดจะดีกว่าครับ เพราะเราต้องเช็ดหน้าจอให้สะอาด แล้วค่อยติด กันรอยมันลอกติดใหม่ได้ไม่กี่ครั้งครับ แต่ถ้าให้ดีไม่ควรลอกออก ควรติดแค่ครั้งเดียวให้ดีไปเลยครับ เพื่อความทนทานไม่หลุดร่อน ผมก็อยุ่ต่างจังหวัดครับ เข้าใจครับว่าอุปกรณ์ตกแต่งหายาก ไม่เหมือนใน กทม แต่ถ้าเป็นพวก โนเกีย มันหาง่ายมาก แต่อย่างว่าเราใช้ของดีครับ ของดีต่างจังหวัดคนใช้จะน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย patty_ea เมื่อวันที่ 29 Oct 2009 08:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 18:32  

แนะนำคุณเนมสมัครสมาชิกเลยครับ จะได้ไม่สับสนครับ กับ Guest ทั่วไปครับ
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 21:19  

Very Happy ร่วมด้วยช่วยตอบ ด้วยคนคร้าบๆ
ถึง คุณ เนม นะ
คือ อย่างผมเนี่ย ตอนนี้ติดฟิล์มแบบธรรมดา หน้าหลังอย่างเดียว แล้วก็ ใส่ซอง หนังอะนะ พอดีไม่อยากเอาอะไรหุ้มตัวน้องออมอ่ะ หน้าร้อนก็เงี้ยแหละ (เกี่ยวกันมะ) คือ จิงิจงอยากใช้แบบเปล่าอะ ไม่อยากเอาอะไรหุ้ม มันจะสวยกว่าอะ และมั้นใจว่าจะไม่ทำตกหล่นโดยง่าย (ของมันแพง) ก็เลยใสแค้นั้นพอ ฟิล์มกันรอยถ้ามั่นใจว่าติดเองได้ก็ลองดูก็ได้นะ ไม่น่ายาก
ของผมก็ซื้อมาติดเอง ก็ไม่ได้สวยอะไรมากมายติดไปฟองอากาศก็มีบ้างนิดหน่อยด้านหลังเครื่องอ่ะ แต่พอดี ที่ผมซื้อมา มันถูกมากมาย เลยซื้อมาสองชุด เป็นกันรอยหน้าหลังอะนะ ก็ติดไปเลยทั้งสองด้าน เพราะ พลาสติกที่ติดมากะน้องออม ตั้งแต่แกะกล่องมัน ร่อน น่ะ แต่ถ้าซื้อจากใน กทม ไปแล้ว ไปให้ร้านไหนติดล่ะ ถ้าไม่รู้จักกะร้านนั้นๆอะ เพราะ เท่าที่เคยเจอ เค้าจะไม่ค่อยจะติดเครื่องที่ไม่ได้ ซื้อกะทางร้านเค้าให้อะ

แต่ถ้ามีร้านที่รู้จักแถวบ้าน ก้ลอง ซื้อไปให้เค้าติดรึว่า จะติดเองก็ได้ คับ ^ ^
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 21:29  

Very Happy อีกเรื่องนึง เกือบลืม

คือ ตอนนี้เวลาต่อเน้ต ผมก็ใช้โทรศํพท์ ซิมเบียน ต่อเน้ต เล่นอยุ่ด้วยอ่ะคับ

แต่น้อง ออม ยังไม่เคยต่อโดยใช้อินเตอร์เน็ตแชรริง อะ เคยแต่ ต่อเข้าเน็ตที่น้องออมเลยตอนเช็ค ผล บอล อะ ^ ^

แต่ทุกวันนี้ใช้โทรศัพท์ ซิมเบียน NOMIA ต่ออยู่อ่ะ การดาวน์โหลด ก็วิ่งที่ 10k -20k ตามนั้นอะ โดยใช้ของAIS และก็ Dtac พอกัน แต่True มะเคย True WiFi ก็มะเคย อะ

แต่ ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้น้องออม เป็ฯโมเด็มบ้าง จะวิ่งโหลด เร็ว เท่าซิมเบียนรึป่าว รึว่า พอกัน

แล้ว ถ้าเป็ฯพวก airGard อ่ะ มีครายเคยใช้บ้างอ่ะ มันเร็วเท่าการใช้โทรศัพท์ต่อเป็นโมเด็มรึป่าว รึว่า มันเร็ว กว่าอ่ะถ้าเร็ซกว่าจะมากกวาขนาดไหนอะ แล้วต้องอยู่ในราคาเท่าไหนรึว่า สเปคขนาดไหนอ่ะ ยี่ห้ออะไรคายแนะนำหน่อยจิ (นอกเรื่องน้องออมนิดนึง)
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 23:45  

Meen ผู้เขียน:
ผมก็อยากอัพ+ทำรอมเองอ่ะนะ แต่ว่าติดตรงที่ตอนนี้ยังไม่มีโปรแกรมตัวไหน สามารถ Dump ROM เดิมในเครื่องออกมาได้เลย เพราะว่าผมต้องมี Full ROM images ของไทยก่อน (เกิดทำไปทำมา CSC พังหล่ะ งานเข้าเลย)

สำหรับ ROM WM 6.5 ที่ออกมาให้อัพเอง ตอนนี้ยังไม่มีครับ ผมเห็นแค่เป็นตัว ROM ที่ติดมากับเครื่องเลย (ทางประเทศยุโรป แกเปิดตัวมือถือหลังวันที่ 1 ตุลา ก็เลยสามารถมี ROM 6.5 ติดมาด้วยเลย แอบอิจฉาจริงๆ)

ปล. ถ้า 6.5 Official มาไทยแล้ว จะดีใจมากๆ เพราะว่าชอบ Today + Lock screen ของ 6.5 สุดๆเลยครับ

คุณ Meen ครับ ถ้าสามารถ Dump ได้แล้วเมื่อไหร่ รบกวนนัดเจอผมด้วยนะ 555 ขอความกรุณาเลย ผมอยากได้ WM 6.5 แบบเพียวมานานแระ

ปล. ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน รักษาสุขภาพล่ะครับ Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 23:53  

ได้แล้วครับ มันมากับ Magic Call ครับ ลองลบมันทิ้งไป ตัว iContact ก็หายไปด้วยครับ

สรุป สองตัวนี้มันมาเป็นแพคคู่เหรอครับ ลบทีนึงต้องจัดการทัั้งสองตัวเลย ^^ อยากรู้ๆ .. ?

รบกวน patty_ea เรื่องนึง ตะกี้ผมเห็นแว่บๆ .. กรุณาเรียกเจ้าชายเที่ยงคืนเฉยๆ ก็พอครับ คำนำหน้าอื่นๆ ดูทางการไปนิดสำหรับผม เรียกแบบเพื่อนๆ กันจะดีกว่า เนอะ Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 00:00  

Very Happy อีกเรื่องนึง เกือบลืม

คือ ตอนนี้เวลาต่อเน้ต ผมก็ใช้โทรศํพท์ ซิมเบียน ต่อเน้ต เล่นอยุ่ด้วยอ่ะคับ

แต่น้อง ออม ยังไม่เคยต่อโดยใช้อินเตอร์เน็ตแชรริง อะ เคยแต่ ต่อเข้าเน็ตที่น้องออมเลยตอนเช็ค ผล บอล อะ ^ ^

แต่ทุกวันนี้ใช้โทรศัพท์ ซิมเบียน NOMIA ต่ออยู่อ่ะ การดาวน์โหลด ก็วิ่งที่ 10k -20k ตามนั้นอะ โดยใช้ของAIS และก็ Dtac พอกัน แต่True มะเคย True WiFi ก็มะเคย อะ

แต่ ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้น้องออม เป็ฯโมเด็มบ้าง จะวิ่งโหลด เร็ว เท่าซิมเบียนรึป่าว รึว่า พอกัน

แล้ว ถ้าเป็ฯพวก airGard อ่ะ มีครายเคยใช้บ้างอ่ะ มันเร็วเท่าการใช้โทรศัพท์ต่อเป็นโมเด็มรึป่าว รึว่า มันเร็ว กว่าอ่ะถ้าเร็ซกว่าจะมากกวาขนาดไหนอะ แล้วต้องอยู่ในราคาเท่าไหนรึว่า สเปคขนาดไหนอ่ะ ยี่ห้ออะไรคายแนะนำหน่อยจิ (นอกเรื่องน้องออมนิดนึง)

เท่าที่ฟังรายละเอียดขนาดนี้ ทำไม jommy_imi ไม่ลองล่ะครับ .. ที่ผมบอกแบบนี้เพราะเห็นว่า jommy_imi ก็มีอุปกรณ์พร้อมหมดสำหรับการเปรีบบเทียบอยู่แล้วไง ใช่ป่ะ จะได้เทียบได้ถูกต้องไงครับ เล่นที่บ้าน สัญญาณจากที่เดียวกัน เครือข่ายมือถือเดียวกัน สถานที่เดียวกัน เทียบระหว่าง omnia กะ nokia จะเห็นความชัดเจนกว่านะผมว่า อิอิ

ปล. เหมือน AirCard จะเร็วกว่านะ เคยได้ยินเพื่อนบอก แต่อย่าพึ่งเชื่อ รอท่านอื่นๆ มาบอกดีกว่า

ปล. อีกรอบ .. ว่าจะแซวตั้งแต่แรกเห็นโพสแระ ที่บอกว่า ทุกวันนี้ใช้โทรศัพท์ ซิมเบียน NOMIA (โนเมีย) 555 แหย่เล่นนะคับ แก้ซะๆ อายเค้า Razz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 00:13  

sugarRock ผู้เขียน:

ก็อย่างที่บอกล่ะค่ะว่า smart phone เครื่องแรกในชีวิตจริงๆค่ะ คุณเจ้าชายเที่ยงคืน ไม่ได้ตอบคลุมเครือหรอกค่ะ แต่เป็นความบื้อของเนมเองล่ะค่ะที่แทบจะไม่รู้เรื่องอะไรเท่าไหร่เลย ยังไงก็อย่าเคืองเลยค่ะ เรื่องที่ติดกันรอยใสก็ไม่เคยรู้เรื่องค่ะ เพราะอยู่ต่างจังหวัดมันก็ค่อนข้างหาพวกนี้ยากเหมือนกัน ไม่เหมือนที่กทม.หรอกค่ะที่มีมากมายเหลือเกินจนแทบจะเชียร์แต่ละอย่างกันไม่ทัน แถมไปที่มาบุญครองที่เดียวก็มีให้พรึ่บ ครบทุกอย่าง

ผมเคืองแค่คำพูดที่ถามนิดหน่อยครับ ไม่ได้ติดใจอะไรครับ .. Wink

สำหรับ WM ยังไงก็พยายามศึกษาวิธีการใช้งานเบื้องต้นก่อนเป็นอันดับแรกให้มากๆ ที่เหลือจะไปแก้ไขระบบตรงนู้นตรงนี้ยังไงค่อยว่ากันอีกที เพราะถ้าอยู่ดีดีอยากแก้นู้นนี่เลย แล้วไม่ทราบระบบ อาจทำให้มีปัญหายุ่งยากตามมาได้ครับ ให้ชินมือสักพักแล้วค่อยเริ่มปรับแต่งจะเป็นผลดีกว่าครับ

เรื่องกันรอยอย่างที่หลายๆ ท่านตอบครับ ตามนั้นเลย

ปล. โหลด Wallpaper ที่เว็บผมไปใส่เล่นๆ ก่อนล่ะกันครับตอนนี้
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/program/wallpaper

Cool
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 01:36  

Sad ก็นะ ผม ก็ลองๆ มาถามดูเชิงไปก่อนอ่ะ เผื่อมีคนเคยทำแล้วอะ ^ ^

เพราะว่า ซิมที่ผมใส่กะน้องออมมะได้เปิด ซิมเน้ตไง คือ ถ้าจะต่อเน็ต ต้องเอาซิมที่อยุ่เครื่องที่สามมาใส่ ในน้องออมอะ
ส่วนซิมที่อยู่ใน NOMIA(จิงจิง T T ) ก็มะได้เปิดซิมเน็ต เช่นกัน สรุป คือ มีสาม ซิมสามเครื่อง แต่ ซิม ที่ต่อเน็ตอะ มันอยุ่ในเครื่องที่ สามอ่ะ ถ้าจะต่อ ต้องถอดซิมสลับไปมา
ซึ่ง ส่วนตัว รู้สึกไม่ดั เพราะมันต้อง ถอดซิมไปมา เดี๋ญว ซิมจะเสียอ่ะ เพราะมันโดนขูดไปมาบ่อยทองที่อยู่บนซิม มันร่อน อ่ะ

แต่ถ้าซักพักไม่มีใครมาตอบ ผม คงต้องทำเองอะ แต่ต้องไปเปิดเน็ตซิม ของน้องออมก่อนอ่ะ

วันนี้นอนดุก รอดูบอล อิอิอิ Laughing
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 02:13  

^
^
^
โห มีตั้ง 3 ซิมแน่ะ ว่าแต่ Nokia ต่อโมเด็มผ่าน USB ใช่มะ (อันนี้ผมเคยใช้ต่อง่ายดี) แต่..

แบบว่าผมต่อ Omnia ผ่าน USB เป็น Modem ไม่ผ่าน(สมัยที่ยัง Activesync ได้อยู่อ่ะนะ)

ปัจจุบัน Bluetoooth ตลอด เหอะๆ เปลืองแบตมั้ย ฮืม เปลือง แต่อึด 1500mA ใช่มะล่ะ

เลยมาบอก พอดีนึกออกตะกี้ รอเพื่อนๆ ดีกว่าหรือไม่ก็ PDAMobiz เลย เคยมีคนถามนะ
v
v
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=251644&PN=1

ลองอ่านดูก่อนนะ ส่วนตัวตอนนี้ USB ผมใช้แค่ Mass Storage อย่างเดียวเลยอ่ะ เหอะๆ

ปล. สนใจวิธีเปลี่ยน Icon ในเมนูของ Samsung มะล่ะ (ลองถามดู)

Cool
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 04:32  

ประกาศสงครามกับ S2U2 .. อ่านด่วน

Evil or Very Mad ท่านที่ใช้ Omnia II แล้วลง S2U2 โปรดอ่านข้อความที่ผมโพสใน PDAMobiz ด้วยครับ ดังนี้

พี่เช่ .. พี่ตี๋ .. คุณพี่หมอคราฟ .. เกิดเรื่องแล้วววว ..

เอาเป็นว่าเรารู้กันแค่สี่คนนะครับ(รวมผม) คนอื่นไม่ต้องรู้ อายเค้า เด๋วเกิดผมเป็นคนเดียวล่ะหน้าแตกเลยอ่ะครับ ผมจะเล่าให้ฟังครับ เคืองมาก .. เกี่ยวกับ S2U2 ครับ มันก่อกบฏ !!

ผมเชื่อว่าพี่ๆ ทั้งสามคนคงเคยใช้ตัว Lock Device ของ WM ดั้งเดิมกันมาก่อนแล้วแน่นอน หลังจากนั้น SS ก็เอาระบบนั้นมาทำเป็นตัว Lock Screen อย่างที่เห็นใน Omnia II นี้ (แต่ตัวเดิมก็ยังอยู่นะ) ประสิทธิภาพของมันตามชื่อครับ ไม่มีผิดเพี้ยนไปจากนี้ ไม่ว่าจะกดปุ่มไหนทำยังไงกับมัน มันก็จะไม่ยอมโต้ตอบเรา จนกว่าเราจะกด ปลด Lock (แต่ผมไม่เคยกดปุ่ม Hard Reset ตอน Lock นะ) .. แต่ S2U2 มันไม่เป็นอย่างนั้นครับพี่ .. มันรั่ว ..

ด้วยความที่พักหลัง ผมชอบเอา Omnia II ใส่กระเป๋ากางเกงยีนส์เพียวๆ จึงอาจมีการกดทับบ้าง อะไรบ้าง นั่นเป็นที่มาของเรื่องนี้ครับ S2U2 มันไม่มีผลกับ .. ปุ่มกล้อง และ ร้ายแรงที่สุดคือ มันไม่มีผลกับ ปุ่มปิดเครื่องครับพี่ .. โอ้โหพี่ๆ ครับคิดดู โปรแกรม Lock หน้าจอ เอ่อ หรือว่าถูกของมันแล้ว คือมันตั้งใจจะ Lock แค่หน้าจอ แต่ผมดันไปคิดว่ามันจะ Lock ปุ่มกดให้ด้วย หรือพี่ๆ ว่ายังไงครับ ?

ผมเลยอยากขอความกรุณาพี่ๆ ทั้งสามท่านช่วยกรุณาเทสให้ผมหน่อยนะครับถ้าใช้ S2U2 อยู่ ว่ามันเป็นอย่างที่ผมว่ามั้ย คือ เมื่อ Lock S2U2 แล้ว .. ปุ่มกล้องก็ยังกดทำงานเพื่อถ่ายรูปได้อยู่ และสำคัญที่สุดคือปุ่มปิดเครื่อง ก็ยังสามารถกดปิดเครื่องได้อยู่เช่นกัน .. เห้อ ..

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ถ้าได้ผลอย่างไร ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ว่ามันเป็นกบฏอย่างที่ผมว่าจริงมั้ย ตอนนี้ผมคงต้องจับมันขังคุกไว้ก่อนอ่ะครับ รอพี่ๆ ช่วยเทส ได้ผลอย่างไร ค่อยเนรเทศมันออกไปอีกที

จากข้อความข้างต้น เพื่อนๆ ชาว Omnia II Club ทุกท่านที่ลง S2U2 โปรดช่วยเทสด้วยครับ ว่าจริงตามที่ผมพูดมั้ย ถ้าผมเป็นคนเดียว ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณมากๆ ครับ .. โพสบอกผมด้วยนะครับ อย่านิ่งเฉย S2U2 มันจะถูกเนรเทศหรือไม่อยู่ที่ทุกคนแล้วครับ Twisted Evil
pornchat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:27  

คุณเจ้าชายเที่ยงคืนครับ เคยเจอเหมือนกันครับ แต่ผมแก้ปัญหาด้วยการเข้าไป setting ตรง General setting >> Button >> Wake up แล้วเลือก " Lock button only" พอแก้ขัดไปก่อนครับ[/quote]
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:51  

^
^
^
OK ครับ ถ้ามันเป็นตามที่ผมเจอจริง ส่วนของโปรแกรมนี้ในเว็บผม

ผมจะได้ใส่ว่าห้ามตั้ง Wake Up เป็นปุ่มใดก็ได้ ให้ Wake Up เฉพาะปุ่มปลดล๊อค ดีมะครับ

มันเป็นอันตรายสำหรับคนที่ตั้งให้กดปุ่มใดก็ได้เพื่อให้เครื่อง Wake Up ขึ้นมาแบบผมอ่ะ

.. อย่างน้อยก็ปลดล๊อคปุ่มเดียว โดนยากหน่อย เพราะถ้า Wake Up ได้เมื่อไหร่

S2U2 มันคงปล่อยให้กดปุ่มกล้อง กับปุ่มปิดเครื่องเหมือนเดิม เหอะๆ Wink
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:54  

อยากลองนะตัว S2U2 แต่ขี้เกียจแบ็คอัพข้อมูลนี่จิ และอีกอย่าง ยังไม่เคยเห็นรูปร่างหน้าตาตัวจริงว่าเป็นอย่างไร เลยไม่ได้ลองใช้ อิอิ แค่ Hard Reset ยังไม่กล้าเลย ต้องให้ชินกับมันเสียก่อน 555
Mr.aker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:58  

เท่าที่ฟังรายละเอียดขนาดนี้ ทำไม jommy_imi ไม่ลองล่ะครับ .. ที่ผมบอกแบบนี้เพราะเห็นว่า jommy_imi ก็มีอุปกรณ์พร้อมหมดสำหรับการเปรีบบเทียบอยู่แล้วไง ใช่ป่ะ จะได้เทียบได้ถูกต้องไงครับ เล่นที่บ้าน สัญญาณจากที่เดียวกัน เครือข่ายมือถือเดียวกัน สถานที่เดียวกัน เทียบระหว่าง omnia กะ nokia จะเห็นความชัดเจนกว่านะผมว่า อิอิ

ปล. เหมือน AirCard จะเร็วกว่านะ เคยได้ยินเพื่อนบอก แต่อย่าพึ่งเชื่อ รอท่านอื่นๆ มาบอกดีกว่า

ปล. อีกรอบ .. ว่าจะแซวตั้งแต่แรกเห็นโพสแระ ที่บอกว่า ทุกวันนี้ใช้โทรศัพท์ ซิมเบียน NOMIA (โนเมีย) 555 แหย่เล่นนะคับ แก้ซะๆ อายเค้า Razz

ผมก็เคยใช้ Nokia ต่อ internet ครับก็ได้ประมาณ 10-20 k
ส่วนน้อง Om ไม่เคยต่อครับเพราะใช้น้อง E51 ต่ออยู่

ส่วนต่อด้วย AirCard นั้นเร็วกว่าครับ ไม่รู้ว่าเร็วกว่าเท่าไหร่แต่ว่าเร็วแบบเห็นความแตกต่างได้ครับเลย

ผมเคยใช้มือถือต่อเล่นเกม Online ด้วยครับ Nokia E51 delay 2 วินาที
AirCard delay 0.5-1 วินาทีครับ ส่วนราคาเท่าไหร่นี่ไม่ทราบครับเนื่องจากใช้ ของบริษัทครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:58  

อยากลองนะตัว S2U2 แต่ขี้เกียจแบ็คอัพข้อมูลนี่จิ และอีกอย่าง ยังไม่เคยเห็นรูปร่างหน้าตาตัวจริงว่าเป็นอย่างไร เลยไม่ได้ลองใช้ อิอิ แค่ Hard Reset ยังไม่กล้าเลย ต้องให้ชินกับมันเสียก่อน 555

ตัวจริงก็มีรูปอยู่ในเว็บผมไงครับส่วนของโปรแกรมนี้เลยอ่ะ ลองเข้าไปดูนะครับ

ส่วนเรื่อง Backup ข้อมูลนี่ อยากทราบว่าทำไมต้อง Backup อ่ะคับ งง หรือต้องทำอะไรเครื่อง ?

Hard Reset ใช้กับเครื่องที่มีปัญหาครับ ไม่ต้องลองก็ได้ เหอะๆ

Wink
Mr.aker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 09:03  

ลองเลยสวยดีครับ ผมชอบตอน slid ปลดล็อก กับ slid รับสายครับ สวยมากๆโดนสุดๆ ลงโปรแกรมนี้ไม่ต้องแบ็คอัพอะไรเลยครับ ถ้าลงแล้วไม่ชอบก็ถอดทิ้งได้ครับ ไม่ต้องไปทำ Hard Reset อะไรหรอกครับ
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 09:12  

Very Happy ขอบคุณครับ คุณ มิสเตอร์ แอคเกอร์

แล้วเรื่องS2U2 อ่ะคับ
ผมก็ลงอ่ะ แล้วก็เจอปัญหาแค่ โดนปุ่มกดวางสายเท่านั้น แล้วเครื่องมันก็จะผปิด เพราะผมใส่ซองหนัง แล้วใส่เป๋ากางเกง อีกทีนึง บางครั้งเวลานั่ง มันก็ไปกดทัก โดนปุ่มกดวางสายค้างมันก็ปิด ไปเอง ตั้งแต่ ลง มา เป็นสองครั้งและ แต่ผม ไม่วอรี่กะมัน เพราะ ไม่ได้มีผลกระทบอะไรมากมาย ถ้ามันปิด ก็เปิด ใหม่ก็จบ

แต่ของยังไม่เคยโดนปุ่มกล้อง เลยไม่ทราบน่ะคับ

มาเล่าสู่กันฟังนะ

แงๆ เมื่อ คือ พอบอลมาปุ๊บ หลับ ปั๊บเลย อดดู เฉยเลย เซ็ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 09:19  

^
^
ทำแบบคุณ pornchat ว่าก็ได้ครับ jommy_imi ปลดล๊อกแค่ปุ่มเดียว

แต่ผมมันกดโดนบ่อยมากอ่ะ Wake Up เมื่อไหร่ โดน ถึงจะ set ปุ่มเดียวแล้วก็เหอะ

55 พลาดสายแฟนทันที 55

ปล. ก็รออยู่มะคืน นึกว่าจะอยู่ดึก ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 29 Oct 2009 10:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 09:28  

เชียร์ S2U2 กันขนาดนี้ ต้องขอลองแล้ว ว่าจะเป้นอย่างไร

ปล เจ้าชายเที่ยงคืนครับ ผมไม่ได้เป็นคนอธิบายเรื่องตั้งล๊อคปุ่มของ S2U2 นะครับ แบบว่า ผมยังไม่ได้ลองใช้เลย 555+
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 10:06  

เชียร์ S2U2 กันขนาดนี้ ต้องขอลองแล้ว ว่าจะเป้นอย่างไร

ปล เจ้าชายเที่ยงคืนครับ ผมไม่ได้เป็นคนอธิบายเรื่องตั้งล๊อคปุ่มของ S2U2 นะครับ แบบว่า ผมยังไม่ได้ลองใช้เลย 555+

โอ้ยตายล่ะ ขอโทษๆ มันเช้าแล้วไงคับ เบลอมาก ^^

ผมมีปัญหากับมันส่วนตัวเฉยๆ ครับ ไม่ต้องกังวลไป ลงได้ครับ
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/program/s2u2

Cool
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 10:28  

กำลังลองลงและปรับค่าอยู่ครับ
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 11:08  

อ้อ ถามหน่อยครับ แล้วเราต้องถอน PhoneEX ออกไหมอ่ะ เพราะมันก็ใช้ สไลด์รับสายวางสายเหมือนกัน มันจะตีกันไหมนี่
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 11:25  

อ้อ ถามหน่อยครับ แล้วเราต้องถอน PhoneEX ออกไหมอ่ะ เพราะมันก็ใช้ สไลด์รับสายวางสายเหมือนกัน มันจะตีกันไหมนี่

ตามหลักการแล้วโปรแกรมอะไรที่มีการทำงานในหน้าที่เดียวกัน ต้องปิดตัวใดตัวหนึ่ง หรือเลือกใช้เพียงตัวใดตัวหนึ่งจะเป็นผลดีกับ WM มากกว่าครับ ในที่นี้ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ S2U2 แล้ว เพราะผมมีปัญหากับมันส่วนตัวจริงๆ

แฟนผมเค้าปิดการ Slide รับสายใน S2U2 ครับ เลือกใช้ Slide รับสายของ PhonEx แทน จำได้คร่าวๆ ว่าใน S2U2 ปิดที่ส่วนของ Phone จะมีตัวเลือก Caller ID ให้ครับ ให้มัน OFF แนวๆ นี้นะ ไม่แน่ใจว่าถูกที่มั้ย คือเลือกให้ S2U2 เป็นตัว Slide Lock หน้าจอ แต่ให้ PhonEx เป็นตัว Slide รับสายแทน ประมาณนั้น

ใช้ S2U2 ก็อย่าลืมปิดการ Lock หน้าจอปกติแบบเดิมของเครื่องด้วยนะครับ มีบอกในเว็บแล้ว

ปล. จะเที่ยงวันล่ะ สงสัยต้องไปนอน 55 .. S2U2 คนใช้เยอะครับ มีปัญหาก็ถามๆ ไว้คนตอบเพียบ

Very Happy
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 15:07  

Very Happy เมื่อคืนไม่ใช่คนดูบอลอ่ะ แต่บอลดู คน อ่ะอ่ะอ่ะ

แล้ว เจ้า phonex อ่ะ มันเปลี่ยนภาพเรียกเข้าที่ไหนอะ คือ อยากเปลี่ยนรูปจากวิวต้นไม้ เป็น แบบอื่นอ่ะคับ มันสามารถอ๊ะป่าวอ่ะ เป็นภาพเรียกเข้าของเบอรืที่เราได้แอดคอนแทคสามารถตั้งเองได้ ชิมิ คับ ?
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 15:19  

เปลี่ยนได้ครับ แต่ที่ผมใช้ผมเปลี่ยนเฉพาะบุคคลครับ แต่โดยรวมยังหาไม่เจอครับ
Mr.aker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 15:43  

phoneEX ตั้ง slid รับสายตรงไหนครับ ผมตั้งได้แค่ show ปุ่มรับสายวางสายเท่านั้นเอง
single_boy
Year's Star

จังหวัด: ตรัง
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 15:44  

Very Happy เมื่อคืนไม่ใช่คนดูบอลอ่ะ แต่บอลดู คน อ่ะอ่ะอ่ะ

แล้ว เจ้า phonex อ่ะ มันเปลี่ยนภาพเรียกเข้าที่ไหนอะ คือ อยากเปลี่ยนรูปจากวิวต้นไม้ เป็น แบบอื่นอ่ะคับ มันสามารถอ๊ะป่าวอ่ะ เป็นภาพเรียกเข้าของเบอรืที่เราได้แอดคอนแทคสามารถตั้งเองได้ ชิมิ คับ ?

ไปที่รายชื่อ แล้วกดที่รายชื่ออีกทีนึง จะเห็นเมนู "หมวด" กด "หมวด" จะเห็นกลุ่มรายชื่อ กดเลือกกลุ่ม แล้วกดปุ่ม "หมวด" ด้านล่างอีกครั้ง เลือก "รูปภาพ" ถ้ามีภาพอยู่แล้วมันจะถามให้ลบก่อน กด ok เพื่อลบ แล้ว add เข้าไปใหม่

ข้างบนคือการเปลี่ยนเป็นกลุ่ม การเปลี่ยนเป็นรายบุคคลก็ทำคล้ายกัน ได้ไปที่รายชื่อ จะเห็นลูกศรชี้ไปด้านหลัง กดลูกศร เลือกเมนูแก้ไขด้านล่าง แลือกรูปภาพ

เปลี่ยนได้ทั้งภาพและเสียง ลองดูนะครับ

โดยส่วนใหญ่เมนูของ phonEx จะเป็นเมนูแบบซ้อน กดแล้วกดได้อีก จะมีเมนูโผล่มาให้เลือกเป็นชั้นๆ
jokekoe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 16:17  

สอบถามหน่อยครับ พอดีใช้ PhonEx อยู่ครับ แต่เมื่อวานอยู่ดีๆพอมีคนโทรเข้ามาหน้าจอมันค้างครับ สไลด์รับสายไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย แล้วจอก็ดับไปเลยครับ เลยรีสตาร์ทเครื่อง อาการมันก็หายครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ จะแก้ไขได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
single_boy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 16:40  

jokekoe ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ พอดีใช้ PhonEx อยู่ครับ แต่เมื่อวานอยู่ดีๆพอมีคนโทรเข้ามาหน้าจอมันค้างครับ สไลด์รับสายไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย แล้วจอก็ดับไปเลยครับ เลยรีสตาร์ทเครื่อง อาการมันก็หายครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ จะแก้ไขได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ในหน้าจอ lock ใช้ของ S2U2 ป่าวครับ ในกรณีถ้าใช้อยู่นะครับให้ไปปิดฟังค์ชั่นการสไลค์รับสายของ S2U2 ก่อนนะครับ ในกรณี(2) ถ้าเกิด ปิดฟังค์ชั่นไปแล้ว แต่ยังค้างอยู่ อาจเป็นเพราะโปรแกรมที่ทำงานซ้ำซ้อนระหว่าง s2u2 กับ phonEx ในฟังค์ชั่นสไลค์ ซึ่งผมก็เป็นนะ แต่ไม่บ่อย
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 16:45  

แบตอ่อนหรือป่าวครับ เพราะถ้าแบตเหลือน้อย มันอาจจะค้างแบบนี้ได้ครับ
OiL
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 18:04  

ออยเองค่ะ หายไปนานเลย ทำงานยุ่งๆ น่ะค่ะ

คือว่าอยากจะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องที่น้องออมส่ง SMS เองสำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ S2U2 น่ะค่ะ
การตั้งค่าในเครื่องตอนนี้ที่เคยบอกว่าเพื่อนๆ กำลังหาข้อมูลอยู่ ไม่รู้ว่าเจอรึยังคะ มันส่งไปหลายทีแล้วชาวบ้านโทรมาบ่นใหญ่เลยว่าทำไมไม่โทรกลับทั้งๆ ที่ส่ง SMS ว่าจะโทรกลับ "แงๆ"

อีกอย่างนึงค่ะ อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่าตอนที่พิมพ์ข้อความในส่วนของการส่ง SMS น่ะค่ะ
บางทีพิมพ์ไปสังเกตุเห็นตัวหนังสือมันขาดๆ เป็นบางครั้งน่ะค่ะ เช่น ถ้าเราจิ้ม ตัวปอปลา
หางปอปลาก้อแอบหายไปอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ เป็นกันบ้างรึเปล่า
หรือว่า ออย เป็นคนเดียวกันน๊า เศร้า (_ _")

OiL Love Om[nia II]..^^
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 18:18  

ตอบคุณออยนะครับ ไม่ทราบว่าที่ส่งเองนั่นเฉพาะที่เราไม่รับสายใช่ไหมครับ ที่ส่งกลับไปหาผู้ที่โทรมาใช่ไหมครับ พอดีผมผ่านตาเรื่องการส่ง SMS ไปหาผู้ที่โทรมา ขอเวลาสักครู่ครับ ขอค้นดูก่อนว่าอยุ่ เมนูไหนนะครับ
patty_ea
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 18:28  

ผมจำได้ว่ามันจะมีเมนูที่ให้ส่ง SMS ไปหาผู้ที่ติดต่อมาเมื่อไม่สามารถติดต่อเราได้อยู่นะครับ (ไม่รู้ว่าผมจำสับสนกับตัว Contact อันอื่นไหม) เพราะผมลองหลายตัวแล้วก็ตอนแรกไม่ได้ใช้ S2U2 ครับ ตอนนี้กำลังหาอยู่ คุณออย ลองดูนะครับ มันมีเมนูนี้จริงๆ แต่ผมจำไม่ได้ว่ามันซ่อนอยู่ในคำสั่งไหนครับ เพราะผมไปตั้งค่าให้ปิดตัวนี้ไปครับ

ปล ตอนนี้ผมใช้ Phone EX + S2U2 ถ้าจะหาต้องถอนออกก่อนน่ะครับ แล้วโปรแกรมก็อยู่อีกเครื่อง ตอนนี้เลยยังหาไม่เจอครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 20:14  

phone ex ตั้งให้มัน slide ตรงไหนอ่าครับ หาไม่เห็นเจอเลย Confused
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 21:32  

Very Happy ทำตามที่บอกได้แล้วคับ คุณ single boy ขอบคุณคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 21:44  

เปลี่ยนได้ครับ แต่ที่ผมใช้ผมเปลี่ยนเฉพาะบุคคลครับ แต่โดยรวมยังหาไม่เจอครับ

โดยรวม คือ .. ทั้งหมด .. ในหมวดนั่นแหละครับ เปลี่ยนตรงนั้น ..

ส่วน รายชื่อที่ไม่รู้จัก ก็ตามนั้นเลย เบอร์ที่ไม่มีใน List ก็เปลี่ยนรูปตรงนั้นเช่นกัน

ผมจำได้ว่ามันจะมีเมนูที่ให้ส่ง SMS ไปหาผู้ที่ติดต่อมาเมื่อไม่สามารถติดต่อเราได้อยู่นะครับ (ไม่รู้ว่าผมจำสับสนกับตัว Contact อันอื่นไหม) เพราะผมลองหลายตัวแล้วก็ตอนแรกไม่ได้ใช้ S2U2 ครับ ตอนนี้กำลังหาอยู่ คุณออย ลองดูนะครับ มันมีเมนูนี้จริงๆ แต่ผมจำไม่ได้ว่ามันซ่อนอยู่ในคำสั่งไหนครับ เพราะผมไปตั้งค่าให้ปิดตัวนี้ไปครับ

ปล ตอนนี้ผมใช้ Phone EX + S2U2 ถ้าจะหาต้องถอนออกก่อนน่ะครับ แล้วโปรแกรมก็อยู่อีกเครื่อง ตอนนี้เลยยังหาไม่เจอครับ

ตัวที่ตั้งค่าไม่ให้ส่ง SMS ได้คือ S2U2 ครับ สำหรับคนที่ใช้ S2U2 อยู่ก็มักจะตั้งกัน

ส่วนที่ patty_ea บอกว่าตั้งค่าในเครื่องได้ .. ยังไงตั้งตรงไหน บอกผมด้วยนะครับ ต้องการเหมือนกัน ^^
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 21:46  

Anonymous ผู้เขียน:
phone ex ตั้งให้มัน slide ตรงไหนอ่าครับ หาไม่เห็นเจอเลย Confused

PhonEx มันก็ Slide เพื่อรับสายของมันปกติอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปตั้งอะไรให้มัน

ขอแค่ถ้าในเครื่องมี S2U2 ด้วย ก็ให้ปิดฟังก์ชั่น Caller ID ของ S2U2 ก่อนเท่านั้นเอง

การใช้อื่นๆ อ่านโพสบนๆ ครับ หรืออ่านโพสหน้าอื่นๆ ที่เกี่ยวกับ PhonEx ก่อนก็จะดีครับ

มีหลายท่านพูดเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว จะได้ไม่ซ้ำนะ Very Happy
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 22:27  

หลังจากใช้งาน PhonEx มาได้ 3-4วัน

มีคำถามมาถามครับ
1. sms ของ PhonEx ไม่มีใช่หรือไม่
(resco contact มี sms ชอบๆๆ)

2. รูปภาพปรากฎเมื่อมีสายเรียกเข้า
จะถามว่า หลายคนบอกว่า รูปใหญ่มากๆ ผมรู้สึกว่า มันก็ใหญ่เท่ากับresco contact นะ
แล้วอีกอย่างรูปที่จับใส่ list รายชื่อ ไม่สามารถปรับแต่ง crop รูปได้ ต้องใส่ไปทั้งภาพเต็ม
หรือถ้าอยาก crop ก็ต้องไปใส่ใน phonebook ของ ss แทนอ่ะ
resco สามารถ crop ได้เลยอ่ะ

ปล. ถ้าผมเข้าใจผิด รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 22:36  

Very Happy ใช่ๆๆ ผมก็เคยเห็นนะ ที่มันจัให้เลือกว่า จะให้ส่ง รึไม่ส่ง sms อ่ะ เคย เห็น แต่ จามมะได้แล้ว เหมือนกันอ่ะ ว่า เข้าที่ตรงไหน ที่ PDAMOBiz ก็มีนะ เห็นอยู่
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 22:47  

ฝากถึงเพื่อน nuenG9 คราฟ ชอบๆ

เปรียบเทียบเห็นภาพดีครับ แต่ผมเลือก PhonEx เพราะต้องการใช้ Slide รับสายน่ะ + กับรูปแบบการตั้งค่าที่หลากหลาย คล้าย S2U2 เช่น สั่นเมื่อรับสาย เป็นต้น (ปัจจุบันนี้แยกทางกันชั่วคราวกับ S2U2 น่ะครับ เลยพึ่งเจ้านี่แทน)

เพื่อน nuenG9 เข้าใจถูกแล้วนะผมว่า ผมจำ Resco ไม่ค่อยได้แล้ว ยังไงก็เลือกตัวที่ชอบที่สุดล่ะกัน ดีมะ การเปรียบเทียบโปรแกรมที่ทำได้เหมือนๆ กัน จะทำให้เราเจอกับโปรแกรมที่เหมาะกับตัวเรามากที่สุดน่ะ ผมว่างั้นนะ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ชอบอ่านโพสเปรียบเทียบโปรแกรมอ่ะ ได้ข้อมูลเยอะดี ขอบคุณนะคราฟ

.....

ฝากถึง jommy_imi

หามาด่วนเลย jommy อยากได้วิธีอ่ะครับ Very Happy เห็นตรงไหนยังไงจำได้เมื่อไหร่ รีบมาโพสเลยนะครับ เพราะที่ผมเห็นมีแค่อันนี้ แต่มันแก้ด้วยตัวของมันเองไม่ได้ครับ เหอะๆ
v
v
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=254780&PN=1

Very Happy
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 23:39  

ฝากถึงเพื่อน nuenG9 คราฟ ชอบๆ

เปรียบเทียบเห็นภาพดีครับ แต่ผมเลือก PhonEx เพราะต้องการใช้ Slide รับสายน่ะ + กับรูปแบบการตั้งค่าที่หลากหลาย คล้าย S2U2 เช่น สั่นเมื่อรับสาย เป็นต้น (ปัจจุบันนี้แยกทางกันชั่วคราวกับ S2U2 น่ะครับ เลยพึ่งเจ้านี่แทน)

เพื่อน nuenG9 เข้าใจถูกแล้วนะผมว่า ผมจำ Resco ไม่ค่อยได้แล้ว ยังไงก็เลือกตัวที่ชอบที่สุดล่ะกัน ดีมะ การเปรียบเทียบโปรแกรมที่ทำได้เหมือนๆ กัน จะทำให้เราเจอกับโปรแกรมที่เหมาะกับตัวเรามากที่สุดน่ะ ผมว่างั้นนะ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ชอบอ่านโพสเปรียบเทียบโปรแกรมอ่ะ ได้ข้อมูลเยอะดี ขอบคุณนะคราฟ

.....

ฝากถึง jommy_imi

หามาด่วนเลย jommy อยากได้วิธีอ่ะครับ Very Happy เห็นตรงไหนยังไงจำได้เมื่อไหร่ รีบมาโพสเลยนะครับ เพราะที่ผมเห็นมีแค่อันนี้ แต่มันแก้ด้วยตัวของมันเองไม่ได้ครับ เหอะๆ
v
v
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=254780&PN=1

Very Happy

ถึงเจ้าชาย
ก็จริงอย่างที่นายบอกแหละว่า อยู่ที่ว่าใครจะชอบแบบไหนมากกว่ากัน

แต่เรามีสิ่งที่จะถามว่า (แต่ผมเลือก PhonEx เพราะต้องการใช้ Slide รับสายน่ะ + กับรูปแบบการตั้งค่าที่หลากหลาย)
คือยังไงหรือ
slide เมื่อรับสาย RESCO ทำไม่ได้ใช่ป่ะ >>>>>>>> รู้สึกว่าที่เราใช้ประจำๆๆ จะมาจาก S2U2
ส่วนรูปแบบตั้งค่าหลากหลาย อธิบายให้ชัดอีกนิดได้ไหม เพราะเราเล่นดูคร่าวๆ ยังไม่เจอการตั้งค่าที่แตกต่างกับ resco อ่ะ

ไม่ได้กวนใจเจ้าชายใช่ป่าว
พอดี กำลังจะชั่งน้ำหนักระหว่าง resco กับ phonex อ่ะ

ขอบคุณครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 00:05  

ถึงเจ้าชาย
ก็จริงอย่างที่นายบอกแหละว่า อยู่ที่ว่าใครจะชอบแบบไหนมากกว่ากัน

แต่เรามีสิ่งที่จะถามว่า (แต่ผมเลือก PhonEx เพราะต้องการใช้ Slide รับสายน่ะ + กับรูปแบบการตั้งค่าที่หลากหลาย)
slide เมื่อรับสาย RESCO ทำไม่ได้ใช่ป่ะ >>>>>>>> รู้สึกว่าที่เราใช้ประจำๆๆ จะมาจาก S2U2
ส่วนรูปแบบตั้งค่าหลากหลาย อธิบายให้ชัดอีกนิดได้ไหม เพราะเราเล่นดูคร่าวๆ ยังไม่เจอการตั้งค่าที่แตกต่างกับ resco อ่ะ

พอดี กำลังจะชั่งน้ำหนักระหว่าง resco กับ phonex อ่ะ

ขอบคุณครับ

นั่นคือประเด็น .. ปัญหาหลักของผมคือ .. ผมเป็นคน ความจำสั้นขั้นเทพ ..

เอาเป็นว่าตามที่ผมจำได้นะ Resco ทำ Slide รับสายไม่ได้แน่นอน แล้วที่ผมเลือก PhonEx เพราะผมทะเลาะกับ S2U2 มา เลยเลิกกับมันชั่วคราว (อย่างที่ทราบ) ซึ่ง PhonEx มีฟังก์ชั่นที่เหมือน S2U2 ในส่วนของการโทรศัพท์ คือ มัน Slide รับสายได้ และ สั่นเตือนเมื่อมีผู้รับสายเรา สองจุดนี้เหมือน S2U2 ผมเลยเอามันมาแทน (มันเป็นโปรแกรมคนละพวกกันนะ แต่มีฟังก์ชั่นจุดนี้เหมือนกัน ต้องเข้าใจไว้ก่อน) .. ตรงจุดนี้ Resco ทำให้ผมไม่ได้ไง ผมเลยว่า PhonEx มันตั้งค่าตามความต้องการของผมได้มากกว่า Resco ..

ที่นี้ก็อยู่ที่เพื่อนหนึ่งล่ะ ทบทวนที่จำได้ใน Resco ให้ดีดี แล้วเทียบกับ PhonEx ที่อยู่ในเครื่องตอนนี้ ว่าอะไรตอบโจทย์การใช้งานของเพื่อนหนึ่งได้มากกว่ากัน สำหรับโปรแกรมจำพวกจัดการ Contact นะ Very Happy

.....

ปล. ถือโอกาสแนะนำการลงโปรแกรมนิดนึงนะครับ ฝากไปถึงท่านอื่นๆ ด้วย

ไม่ควรลงโปรแกรมที่ทำหน้าที่หลักแบบเดียวกันในเครื่องซ้ำกัน
การลงโปรแกรมที่มีฟังก์ชั่นเสริมเหมือนกันนั้นทำได้ แต่ต้องเลือกใช้ตัวใดตัวหนึ่งเท่านั้น
ยกตัวอย่าง เช่น

S2U2 หน้าที่หลักคือเป็นโปรแกรมจำพวก Lock หน้าจอ มีฟังก์ชั่นเสริมคือ สามารถ Slide เพื่อรับสายหรือไม่รับสายได้
PhoneEx หน้าที่หลักคือเป็นโปรแกรมจำพวกจัดการ Contact และมีการ Slide เพื่อรับสายหรือไม่รับสายได้
Resco Contact หน้าที่หลักคือเป็นโปรแกรมจำพวกจัดการ Contact

เราไม่ควรลง PhoneEx และ Resco Contact ในเครื่องเดียวกัน เพราะมันทำหน้าที่หลักเหมือนกัน ตีกันยุ่ง จัดการ Contact ทั้งคู่ เครื่องจะเบลอได้ว่าคุณจะเลือกโปรแกรมไหนแน่

เราสามารถลง PhoneEx หรือ Resco Contact ตัวใดตัวหนึ่งพร้อมกับ S2U2 ได้ เพราะมันทำหน้าที่หลักกันคนละแบบ แต่ข้อสังเกตคือ ..

PhoneEx และ S2U2 มีฟังก์ชั่น Slide รับสายเหมือนกัน ฉะนั้น จึงควรปิดฟังก์ชั่น Slide รับสายใน S2U2 เพื่อให้ไม่ตีกับของ PhonEx เพราะตัว PhonEx มันถูกตั้งค่ามาให้ Slide รับสายอยู่แล้ว เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ และเป็นแนวทางสำหรับการลงโปรแกรมประเภทอื่นๆ ต่อไป

Razz
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 00:19  

ถึงเจ้าชาย

ขอบคุณครับ

นั่นคือประเด็น .. ปัญหาหลักของผมคือ .. ผมเป็นคน ความจำสั้นขั้นเทพ ..

เอาเป็นว่าตามที่ผมจำได้นะ Resco ทำ Slide รับสายไม่ได้แน่นอน แล้วที่ผมเลือก PhonEx เพราะผมทะเลาะกับ S2U2 มา เลยเลิกกับมันชั่วคราว (อย่างที่ทราบ) ซึ่ง PhonEx มีฟังก์ชั่นที่เหมือน S2U2 ในส่วนของการโทรศัพท์ คือ มัน Slide รับสายได้ และ สั่นเตือนเมื่อมีผู้รับสายเรา สองจุดนี้เหมือน S2U2 ผมเลยเอามันมาแทน (มันเป็นโปรแกรมคนละพวกกันนะ แต่มีฟังก์ชั่นจุดนี้เหมือนกัน ต้องเข้าใจไว้ก่อน) .. ตรงจุดนี้ Resco ทำให้ผมไม่ได้ไง ผมเลยว่า PhonEx มันตั้งค่าตามความต้องการของผมได้มากกว่า Resco ..

ที่นี้ก็อยู่ที่เพื่อนหนึ่งล่ะ ทบทวนที่จำได้ใน Resco ให้ดีดี แล้วเทียบกับ PhonEx ที่อยู่ในเครื่องตอนนี้ ว่าอะไรตอบโจทย์การใช้งานของเพื่อนหนึ่งได้มากกว่ากัน สำหรับโปรแกรมจำพวกจัดการ Contact นะ Very Happy

โอเค
เ้ข้าใจมากขึ้นล่ะ
สรุป ผมกับเจ้าชาย ต่างกันตรงที่ S2U2 นั่นเอง
ซึ่งผมใช้ แล้วรับสายแบบ slide รับสายและไม่สายได้
แล้วหน้าจอ ก็ slide unlock ได้ด้วย

ส่วน resco และ phonex ตอนนี้สำหรับผม แค่มาเสริม S2U2 เท่านั้น

งั้นผมคิดว่า จะลองใช้ phonex สักพัก ว่า จะใช้ตัวไหนดีครับ

ส่วนเรื่อง GPS ของออมเนีีย2
ที่ผมคอยถามในนี้ ซึ่งมีผู้รู้ตอบได้น้อยมาก

งั้นผมของอัพเดตให้ฟัง
1. gps จากโปรแกรมใดๆก็ตาม สามารถใช้งานได้จริง จากการค้นหาพิกัดที่ชัดเจนจากการเปิดโปรแกรม แล้วคอย 1-2นาที ในพื้นที่โล่งแจ้ง (สำคัญมากๆๆ)
2. เมื่อรู้ตำแหน่งปัจจุบันแล้ว จะง่ายในการให้ gps นำทางต่อไป
3. garmin การค้นหาตำแหน่งนั่นค่อยข้างยาก เพราะระบบจะถามหาเลขที่บ้านเสมอ(เท่าที่พยายามเล่นเองนะ)
4. garmin เก่งในเรื่องสถานที่สำคัญใกล้เคียงกับตำแหน่งปัจจุบัน เช่น ปั้มน้ำมัน, โรงพยาบาล เป็นต้น
5. Route 66 สามารถค้นหาจากรายละเอียดปลีกย่อยได้ ไม่ต้องระบุเลขที่บ้านเท่านั้น

ปล. เสาร์นี้ไปตจว. จะลองใช้งานเวลาเดินทาง เพราะเป็นที่โล่งแจ้ง น่าจะwork กว่าใช้ในเมือง
sperm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 00:59  

ปัญหาหลักของผมคือ .. ผมเป็นคน ความจำสั้นขั้นเทพ ..

มาแอบฮาตอนดึก 555

ปล. ยังจำผมได้ใช่มั้ยครับ คุณเจ้าชายเที่ยงคืน 555

อันนี้ถึงคุณ nuenG9

เอาเฉพาะตัวขมิ้นนะครับ ไม่แน่ใจว่าที่บอกว่าการค้นหาตำแหน่งค่อนข้างยาก
เพราะระบบจะถามหาเลขที่บ้านเสมอ หมายถึงหาตำแหน่งที่เราอยู่
หรือหาสถานที่ที่จะไปเหรอครับ
เพราะถ้าหมายถึงตำแหน่งที่เราอยู่ ถ้า gps จับพิกัดได้ ก็ไม่ต้องหาแล้วนี่ครับ
มันก็เด้งมาหาที่ที่เราอยู่ปัจจุบันทันทีนี่ครับ
แต่ถ้าหมายถึงการหาสถานที่ที่จะไปล่ะก็ ลองดูแบบที่ผมใช้บ่อยๆนะครับ
ปกติถ้าผมจะใช้งานขมิ้น ผมจะต้องรู้ชื่อสถานที่ที่จะไปก่อน
เช่น ถ้าผมจะไปต่างจังหวัด แล้วผมหาที่พัก เช่นโรงแรม
ผมก็จะเข้าหมวดโรงแรม แล้วก็พิมพ์ชื่อโรงแรมที่ได้จองไว้เข้าไป
มันก็เจอะนะครับ ไม่เคยต้องใส่บ้านเลขที่
แต่ที่ผมลองคือ ถ้าเข้าไม่ตรงหมวด เช่น จะหาโรงแรม แต่ไม่เข้าไปหาในหมวดที่พัก
บางทีมันก็ไม่เจอนะครับ
หรือกลับกัน ถ้าผมจะหาโรงแรม โดยที่ยังไม่รู้จะไปโรงแรมไหนดี
ผมก็จะเข้าหมวดที่พัก แล้วให้มัน search โดยเรียงลำดับความใกล้ไกล
มันก็แสดงผลได้ปกตินะครับ
ถ้างั้นคุณ nuenG9 ลองสถานที่ง่ายๆ ในกทม.ก่อนก็ได้ครับ
ระบุพิกัดให้ได้ก่อน แล้วลองพิมพ์ชื่อห้างใกล้ๆ ก็ได้ครับ
ถ้าหาไม่เจอก็ให้ลองเปลี่ยนหมวดในการหาดูนะครับ
พอเจอแล้วก็ให้ลองกดนำทางดู เพื่อทดสอบก่อนใช้งานจริงครับ
เดี๋ยวไปตจว.จริงๆ อาจจำเป็นต้องพึ่งมันก็ได้นะครับ
และอีกอย่าง ตัวขมิ้นจะมีคนออก poi ดีๆ มาเยอะนะครับ
ลองหามาลงเพิ่มดู ช่วยได้เยอะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 08:38  

แงๆๆ ออย หามะเจออ่ะค่ะ คงต้องรบกวน คุณpatty_ea และเพื่อนๆ ที่ทราบด้วยนะคะ
อยู่ตรงไหน อยู่ตรงไหนง่ะ...

ส่วนอีกเรื่องที่แอบเครียดและ งง ตอนนี้ สดๆ ร้อนๆ เมื่อวาน 6 โมงเย็นคือ น้องออมงอแงค่ะ
เป็นอะไรก้อไม่รู้ อาการคือหน้าจอดับ มืดสนิท ประดุจดั่งเราปิดเครื่องอ่ะค่ะ ตอนแรกก้อนึกว่า
แบตหมดรึเปล่า แต่ก้อคิดได้ว่าไม่น่าจะหมดเพราะตอน 5 โมงเย็น ยังเหลืออยู่ตั้ง 57%
ก้อเลยลองโทรเข้าเบอร์ตัวเองปรากฏว่าติดค่ะ แต่ไม่มีการตอบสนองอะไรใดๆจากน้องออมเลย
ไม่ว่าจะเป็นเสียง หรือ ไฟหน้าจอ กดปุ่มไหนๆ ก้อไม่มีอะไรเกิดขึ้นค่ะ ออย ก้อตกใจ ผ่านไป
เกือบ 2 ชั่วโมงได้ไปอ่าน ข้อมูลเก่าๆ ที่เคยบอกไว้ว่าไม่ว่าเครื่องจะค้างหรืออะไรห้ามถอด
แบตแต่ให้หาอะไรมาจิ้มที่รูเล็กข้างช่องใส่ Sim แค่นั้นล่ะค่ะเครื่องก้อ Boot ตามปกติ แล้วก้อ
ใช้งานได้ตามปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มี Missed call หรือ SMS ที่เราลองส่งตอน
เครื่องนิ่งเลยสักกะอันเดรยวค่ะ ออย เลย งง ค่ะ ว่าเกิดอะไรขึ้น

เพื่อนๆ คนไหนเคยเจออาการแบบ ออย บ้างมั้ยคะ ฮือๆ เศร้า รอบสอง (T T)

OiL Love Om[nia II]..^^
t e e n o i
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 08:59  

หลังจากใช้งาน PhonEx มาได้ 3-4วัน

1. sms ของ PhonEx ไม่มีใช่หรือไม่

2. รูปภาพปรากฎเมื่อมีสายเรียกเข้า
จะถามว่า หลายคนบอกว่า รูปใหญ่มากๆ ผมรู้สึกว่า มันก็ใหญ่เท่ากับresco contact นะ
แล้วอีกอย่างรูปที่จับใส่ list รายชื่อ ไม่สามารถปรับแต่ง crop รูปได้ ต้องใส่ไปทั้งภาพเต็ม
หรือถ้าอยาก crop ก็ต้องไปใส่ใน phonebook ของ ss แทนอ่ะ

ปล. ถ้าผมเข้าใจผิด รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ

PhonEx สามารถ Crop ภาพได้เหมือนกันนะครับ
เวลาที่เลือกภาพได้แล้ว สังเกตุ มุมบนซ้าย กับ มุมล่างขวา จะมีสามเหลี่ยมเล็กๆ
เราสามารถลากเจ้าสามเหลี่ยมนั่นเพื่อ Crop ภาพได้ครับ สะดวกมากๆ ด้วย
single_boy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:08  

t e e n o i ผู้เขียน:

PhonEx สามารถ Crop ภาพได้เหมือนกันนะครับ
เวลาที่เลือกภาพได้แล้ว สังเกตุ มุมบนซ้าย กับ มุมล่างขวา จะมีสามเหลี่ยมเล็กๆ
เราสามารถลากเจ้าสามเหลี่ยมนั่นเพื่อ Crop ภาพได้ครับ สะดวกมากๆ ด้วย

โดยส่วนตัวชอบ การโชว์ sms ของ resco contact เหมือนกันครับ แต่ชอบการโชวรูปเต็มจอของ phonEx โดยการตั้งค่าของตัวโปรแกรมเอง ไม่ต้องพึ่ง S2U2 (ซึ่งบางโปรแกรม add รูปได้ใหญ่จริง แต่ยังอาศัยโปรแกรม S2U2 ให้โชว์เต็มจออยู่) และโหมดปิดเสียงโดยไม่ต้องคว่ำหน้ามือถือ(ปิดแล้วปิดเลยครับ แต่ถ้าเราใช้ฟังค์ชั่นคว่ำหน้ามือถือ ในกรณีที่ยังมีสายเรียกอยู่ พอเราพลิกขึ้นมามันก็ดังต่อขึ้นมาอีก) PhonEx รับสายโดยสไลด์ไปทางซ้ายเมื่อมีสายเข้า และสไลด์ขวาเพื่อเข้าฟังค์ชั่นพิเศษ----

ตอนนี้ก็ยังใช้ phonEx อยู่ และได้ลง Theme ที่เป็นดำแดงไป ก็ถือว่าชอบ เพราะดูมีราคา สมกะมือถือดี---- ก็ลองใช้กันดูนะครับ ฟังค์ชั่นเยอะ อย่างที่เจ้าชายเที่ยงคืนบอกไว้จิงๆ แต่หาให้เจอล่ะกัน บอกแล้วว่า phonEx จะเป็นเมนูแบบซ้อนๆ กดแล้วกดอีกได้ และจะมีอะไรออกมาให้เล่นเยอะ
single_boy
Year's Star

หัวข้อ : phonEx
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:26  

ได้อ่านข่าวของทาง phonEX มาคร่าวๆ อ่ะคับ ว่า version หลังจากนี้ จะมีการพัฒนาเมนู video call กับ วิดีโอเรียกเข้า เข้าไปด้วย ...แต่ไม่รู้ว่าได้เป็นจิงเมื่อไหร่ คงต้องรอดูกันต่อไป
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:41  

single_boy ผู้เขียน:

โดยส่วนตัวชอบ การโชว์ sms ของ resco contact เหมือนกันครับ แต่ชอบการโชวรูปเต็มจอของ phonEx โดยการตั้งค่าของตัวโปรแกรมเอง ไม่ต้องพึ่ง S2U2 (ซึ่งบางโปรแกรม add รูปได้ใหญ่จริง แต่ยังอาศัยโปรแกรม S2U2 ให้โชว์เต็มจออยู่) และโหมดปิดเสียงโดยไม่ต้องคว่ำหน้ามือถือ(ปิดแล้วปิดเลยครับ แต่ถ้าเราใช้ฟังค์ชั่นคว่ำหน้ามือถือ ในกรณีที่ยังมีสายเรียกอยู่ พอเราพลิกขึ้นมามันก็ดังต่อขึ้นมาอีก) PhonEx รับสายโดยสไลด์ไปทางซ้ายเมื่อมีสายเข้า และสไลด์ขวาเพื่อเข้าฟังค์ชั่นพิเศษ----

ตอนนี้ก็ยังใช้ phonEx อยู่ และได้ลง Theme ที่เป็นดำแดงไป ก็ถือว่าชอบ เพราะดูมีราคา สมกะมือถือดี---- ก็ลองใช้กันดูนะครับ ฟังค์ชั่นเยอะ อย่างที่เจ้าชายเที่ยงคืนบอกไว้จิงๆ แต่หาให้เจอล่ะกัน บอกแล้วว่า phonEx จะเป็นเมนูแบบซ้อนๆ กดแล้วกดอีกได้ และจะมีอะไรออกมาให้เล่นเยอะ

เด๋วต้องลง Theme ใหม่ๆๆดูบ้างแล้วล่ะ

เผื่อจะถูกใจ

อิอิ
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:42  

ขอบคุณมากๆๆ โง่อยู่นาน

555
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:50  

sperm ผู้เขียน:

ปัญหาหลักของผมคือ .. ผมเป็นคน ความจำสั้นขั้นเทพ ..

ปล. ยังจำผมได้ใช่มั้ยครับ คุณเจ้าชายเที่ยงคืน 555

เอาเฉพาะตัวขมิ้นนะครับ ไม่แน่ใจว่าที่บอกว่าการค้นหาตำแหน่งค่อนข้างยาก
เพราะระบบจะถามหาเลขที่บ้านเสมอ หมายถึงหาตำแหน่งที่เราอยู่
เพราะถ้าหมายถึงตำแหน่งที่เราอยู่ ถ้า gps จับพิกัดได้ ก็ไม่ต้องหาแล้วนี่ครับ
มันก็เด้งมาหาที่ที่เราอยู่ปัจจุบันทันทีนี่ครับ
แต่ถ้าหมายถึงการหาสถานที่ที่จะไปล่ะก็ ลองดูแบบที่ผมใช้บ่อยๆนะครับ
ปกติถ้าผมจะใช้งานขมิ้น ผมจะต้องรู้ชื่อสถานที่ที่จะไปก่อน
เช่น ถ้าผมจะไปต่างจังหวัด แล้วผมหาที่พัก เช่นโรงแรม
ผมก็จะเข้าหมวดโรงแรม แล้วก็พิมพ์ชื่อโรงแรมที่ได้จองไว้เข้าไป
มันก็เจอะนะครับ ไม่เคยต้องใส่บ้านเลขที่
แต่ที่ผมลองคือ ถ้าเข้าไม่ตรงหมวด เช่น จะหาโรงแรม แต่ไม่เข้าไปหาในหมวดที่พัก
หรือกลับกัน ถ้าผมจะหาโรงแรม โดยที่ยังไม่รู้จะไปโรงแรมไหนดี
ผมก็จะเข้าหมวดที่พัก แล้วให้มัน search โดยเรียงลำดับความใกล้ไกล
ถ้างั้นคุณ nuenG9 ลองสถานที่ง่ายๆ ในกทม.ก่อนก็ได้ครับ
ระบุพิกัดให้ได้ก่อน แล้วลองพิมพ์ชื่อห้างใกล้ๆ ก็ได้ครับ
ถ้าหาไม่เจอก็ให้ลองเปลี่ยนหมวดในการหาดูนะครับ
พอเจอแล้วก็ให้ลองกดนำทางดู เพื่อทดสอบก่อนใช้งานจริงครับ
เดี๋ยวไปตจว.จริงๆ อาจจำเป็นต้องพึ่งมันก็ได้นะครับ
และอีกอย่าง ตัวขมิ้นจะมีคนออก poi ดีๆ มาเยอะนะครับ
ลองหามาลงเพิ่มดู ช่วยได้เยอะครับ

คุณ sperm ครับ

เรื่องหาพิกัดปัจจุบันเนี่ย ผมทำได้แล้วตามที่อธิบายไปครับ
แต่ต้องอยู่ในที่โล่งแจ้ง ถึงจะได้ผลจริงๆๆ

แล้วที่ผมบอกว่า ค้นหาลำบาก คืองี้ครับ

ผมจะไปบ้านญาติอยุ่ที่ระยอง แล้วผมไม่รู้แค่ว่า อยู่ ปากน้ำประแส สามย่าน อ.แกลง ระยอง
เวลาค้นหา ก็คลิกที่ค้นหา ให้ระบุจว. ต่อด้วย เมือง
แล้วมันก็ให้ใส่เลขที่บ้านอ่ะครับ
ผมถึงบอกว่า ลำบากในการค้นหา

แต่ถ้าคุณ sperm
สามารถค้นหาได้ง่ายกว่า จากข้อมูลของผม คือ ปากน้ำประแส สามย่าน อ.แกลง ระยอง ล่ะก็

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
t e e n o i
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 13:24  

sperm ผู้เขียน:

คุณ sperm ครับ

เรื่องหาพิกัดปัจจุบันเนี่ย ผมทำได้แล้วตามที่อธิบายไปครับ
แต่ต้องอยู่ในที่โล่งแจ้ง ถึงจะได้ผลจริงๆๆ

แล้วที่ผมบอกว่า ค้นหาลำบาก คืองี้ครับ

ผมจะไปบ้านญาติอยุ่ที่ระยอง แล้วผมไม่รู้แค่ว่า อยู่ ปากน้ำประแส สามย่าน อ.แกลง ระยอง
เวลาค้นหา ก็คลิกที่ค้นหา ให้ระบุจว. ต่อด้วย เมือง
แล้วมันก็ให้ใส่เลขที่บ้านอ่ะครับ
ผมถึงบอกว่า ลำบากในการค้นหา

แต่ถ้าคุณ sperm
สามารถค้นหาได้ง่ายกว่า จากข้อมูลของผม คือ ปากน้ำประแส สามย่าน อ.แกลง ระยอง ล่ะก็

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ปกติแล้วเรามักจะค้นหาโดยการเข้าในส่วนการค้นหา

ค้นหาตำแหน่ง >> จุดน่าสนใจ >> สะกดชื่อ

อย่างกรณีของคุณ nuenG9 เราก็อาจจะสะกดว่า "ปากน้ำประแส" แล้วปล่อยให้โปรแกรมค้นหาดู ก็จะเจอข้อมูลจำนวนหนึ่ง ซื้ออาจจะเป็นชื่อร้านค้า ร้านอาหาร ธนาคารที่เป็นสาขาปากน้ำประแส เป็นต้น ซึ่งก็น่าจะทำให้เราสามารถเดินทางไป ปากน้ำประแส ได้โดยไม่หลงทาง

แต่ถ้าหากเป็นเมืองใหญ่หน่อย ก็อาจจะค้นหาโดยการ

ค้นหาตำแหน่ง >> เมือง >> สะกดชื่อ

แบบนี้ก็ได้ครับ
t e e n o i
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 13:33  

แต่ถ้าหากเป็นเมืองใหญ่หน่อย ก็อาจจะค้นหาโดยการ

ค้นหาตำแหน่ง >> เมือง >> สะกดชื่อ

เมื่่อเข้ามาวิธีนี้แล้วลองสะกดชื่อ "แกลง" ก็จะเจอ อ.แกลง จ.ระยอง
จากนั้นลองกดเข้าไปเพื่อดูแผนที่ แล้วลองซูมขึ้นมาในระดับความสูงประมาณ 2 - 3 km
ลองดูเมืองต่างๆ รอบๆ อ.แกลง ก็จะเจอ ปากน้ำประแส เหมือนกันครับ

ลองดูนะ
sperm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 16:41  

เมื่่อเข้ามาวิธีนี้แล้วลองสะกดชื่อ "แกลง" ก็จะเจอ อ.แกลง จ.ระยอง
จากนั้นลองกดเข้าไปเพื่อดูแผนที่ แล้วลองซูมขึ้นมาในระดับความสูงประมาณ 2 - 3 km
ลองดูเมืองต่างๆ รอบๆ อ.แกลง ก็จะเจอ ปากน้ำประแส เหมือนกันครับ

ลองดูนะ

เยี่ยมเลย ตามนั้นเลยครับ

จริงๆ ถ้าคุณ nuenG9 อยากได้ละเอียดแบบถึงระดับบ้านอยู่อาศัย
ก็คงต้องเสาะหา poi ของจังหวัดระยองมาลงเพิ่มอะครับ
(ถ้ามีคนทำไว้อะนะ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 12:58  

มันมีระบบการโทรหลอกและไอ่ระบบจดจำลายมือนี่มันใช้งานยังไงอ่ะ ไอ่ที่ว่าจดจำลายมือคือคนอื่นไม่สามารถใช้งานเครื่องเราได้หรือป่าวเอ่ย เข้ามาแอบงง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 13:11  

Anonymous ผู้เขียน:
มันมีระบบการโทรหลอกและไอ่ระบบจดจำลายมือนี่มันใช้งานยังไงอ่ะ ไอ่ที่ว่าจดจำลายมือคือคนอื่นไม่สามารถใช้งานเครื่องเราได้หรือป่าวเอ่ย เข้ามาแอบงง

สำหรับ Omnia II นะครับ

ระบบการโทรหลอก เป็น โปรแกรมเสริมที่ต้องลงเอง จำพวก Fake Call หาได้ตามเว็บครับ

ระบบจดจำลายมือ (Handwriting recognition) ในเครื่อง มีแต่ภาษาอังกฤษครับ ถ้าภาษาไทยต้องลงโปรแกรมเสริมเช่นกัน ในความหมายที่ได้บอกไว้ที่หน้าคุณสมบัติของเครื่องที่ Siamphone นี้หมายถึง การเขียนด้วยลายมือครับ เขียน ก ไก่ มันก็จะพิมพ์เป็น ก ไก่ ให้ ประมาณนั้น อย่าไปสับสนครับ แต่อย่างที่บอกในเครื่องมีแต่เขียนอังกฤษ

ระบบจดจำลายมือที่ทำให้คนอื่นเข้ามาใช้เครื่องไม่ได้ คือ ระบบจำพวก สแกนนิ้วมือครับ มีใน PPC หรือ Notebook บางรุ่น

ระบบจดจำลายมือ (Handwriting recognition) นั้นผมคิดว่า Symbian ทำได้ดีกว่าครับ จากที่ได้ลอง 5800 ของเพื่อนนะ แต่ยังไม่เคยลองของ WM ใครเคยลองแล้วก็เข้ามาบอกด้วยนะครับ

ปล. ที่เหลือรอความเห็นจากท่านอื่นๆ นะครับ หลายๆ ความเห็นดีกว่าความเห็นเดียวครับ
คนช่างสงสัย???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 09:31  

ดีค่ะ นี่เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก..โอ้โฮเยอะมากจนลายตา(*o*)ไม่รู้จะอ่านอันไหนดี..
คือว่ามีเรื่องรบกวนจะถามอ่ะค่ะ...

คือเวลาคนโทรเข้าหาเรามีจะมีขึ้นให้ send&ignor อ่ะค่ะ และแบบว่าบางทีเผลอไปกดโดนบ่อยๆทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งใจ ทำให้สูญเสียเงินมหาศาล(เว่อร์ไป..T_T) เลยอยากจะรู้ว่ามันมีวิธีตั้งไม่ให้มันขึ้นมาได้ไหมไม่อยากไปโดนมันอีก...ใครทราบช่วยตอบทีนะค่ะ

ในหน้าotherอ่ะค่ะเวลาinstall program มันจะไปขึ้นตรงนั้นอยากรู้ว่าถ้าจะสร้างfolderใหม่เพื่อที่จะรวมprogramที่ลงไปให้อยู่ในfolderเดียวกันไม่ให้ตรงนั้นดูรกๆได้ไหมค่ะ

สุดท้ายแล้วค่ะ...คืออยากรู้ว่าถ้าอยากจะโหลดโปรแกรมต่างๆเข้าเคื่องมีwebแนะนำไหมค่ะ คืออยากได้พวกโปรมแกรมทางการแพทย์อ่ะค่ะ หาโหลดได้ที่ไหนเอ่ย เห็นเพื่อนที่ใช้ iphone มีโปรมแกรมโหลดลงเครื่องเต็มเลย เลยอยากได้ลงเครื่องบ้างไม่รู้ว่าWMจะบ้างหรือไม่ค่ะ

อิอิ...เข้ามาครั้งแรกก้อถามเยอะซะขนาดนี้เลย..คือแบบสงสัยมานานแล้วอ่ะค่ะแต่ไม่รู้จะไปถามใคร...รบกวนสาวกน้องออมช่วยแนะด้วยนะคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 11:07  

คนช่างสงสัย??? ผู้เขียน:
ดีค่ะ นี่เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก..โอ้โฮเยอะมากจนลายตา(*o*)ไม่รู้จะอ่านอันไหนดี..
คือว่ามีเรื่องรบกวนจะถามอ่ะค่ะ...

คือเวลาคนโทรเข้าหาเรามีจะมีขึ้นให้ send&ignor อ่ะค่ะ และแบบว่าบางทีเผลอไปกดโดนบ่อยๆทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งใจ ทำให้สูญเสียเงินมหาศาล(เว่อร์ไป..T_T) เลยอยากจะรู้ว่ามันมีวิธีตั้งไม่ให้มันขึ้นมาได้ไหมไม่อยากไปโดนมันอีก...ใครทราบช่วยตอบทีนะค่ะ

ในหน้าotherอ่ะค่ะเวลาinstall program มันจะไปขึ้นตรงนั้นอยากรู้ว่าถ้าจะสร้างfolderใหม่เพื่อที่จะรวมprogramที่ลงไปให้อยู่ในfolderเดียวกันไม่ให้ตรงนั้นดูรกๆได้ไหมค่ะ

สุดท้ายแล้วค่ะ...คืออยากรู้ว่าถ้าอยากจะโหลดโปรแกรมต่างๆเข้าเคื่องมีwebแนะนำไหมค่ะ คืออยากได้พวกโปรมแกรมทางการแพทย์อ่ะค่ะ หาโหลดได้ที่ไหนเอ่ย เห็นเพื่อนที่ใช้ iphone มีโปรมแกรมโหลดลงเครื่องเต็มเลย เลยอยากได้ลงเครื่องบ้างไม่รู้ว่าWMจะบ้างหรือไม่ค่ะ

อิอิ...เข้ามาครั้งแรกก้อถามเยอะซะขนาดนี้เลย..คือแบบสงสัยมานานแล้วอ่ะค่ะแต่ไม่รู้จะไปถามใคร...รบกวนสาวกน้องออมช่วยแนะด้วยนะคะ

send&ignor ยังไม่มีการตั้งค่าแก้ไขได้ ตอนนี้ทำได้เแค่ลง S2U2 เสริม แล้วตั้งให้มันไม่ต้องส่ง sms

โปรแกรมทางการแพทย์รอท่านอื่นมาตอบนะครับ เห็นมีคนในบอร์ดลงเหมือนกัน

ที่เหลือหลายๆ คำถาม ไม่ว่าจะเป็น Other , การจัดหน้าเมนู และอื่นๆ ผมไม่ตอบนะ เพราะอยู่ในเว็บผมแล้ว
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub

กรุณาอ่านข้อมูลในเว็บให้ครบทุกหน้านะครับ ถ้าไม่มีในนั้นค่อยนำมาถามก็ได้ครับผม
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 13:00  

Very Happy

ตอบเรื่อง โปรแกรมทางการแพทย์ อะนะ
คือ ผม ก็ลงอยู่ในเครื่อง สอง สาม ตัวอ่ะนะ แต่ยังมีที่ยังไม่ได้ลงอีกหลายตัว อ่ะ พอดีไม่มีเวลา

ก็ที่ลงไป เป็น โปรแกรม บันทึกค่าต่างๆ และคำนวณค่าต่างๆ บางอย่างอ่ะนะ
คือโปรแกรม บันทึกค่า BP เป็นลิสต์ๆน่ะ เช่น คนชื่อนี้ ค่าsys ได้เท่านี้ ค่า Dias ได้เท่านี้ HR ได้เท่านี้ แล้ว ก็ บันทึกเก็บเป็นกลุ่มๆ ได้อ่ะ

แล้วก็โปรแกรมคำนวนค่า น น ส ส แล้ว หาค่าเฉลี่ยความเหมาะสมที่ควรจะเป็นนั้นๆ
อะไร ประมาณนั้นอ่ะ

วนพวกโปรแกรม Analisys ต่างๆ ที่เป็ฯกราฟ รึว่า สัญญาณบางอย่าง ยังไม่ได้ลงอ่ะนะ ไม่มีเวลาอ่ะคับ แต่ส่วนใหญ่ โปรแกรมพวกนี้น้องออมจะรองรับได้เกือบหมดนะ เพราะ เป็ฯโปรแกรมที่ต้องรันบน วินโดวโมบาย แทบทั้งสิ้น

ไงก็ลอง เซ็รซ์ๆ หาดูในเน็ตดูบ้างอ่ะคับ เยอะนะ ส่วนใหญ่ เว็ปต่างประเทศอ่ะ ^ ^
Tat55
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 17:06  

รบกวนถามอะไร หน่อยคับ พอดีผมก้ใช้ออม2 อยู่เหมือนกัน ก้เล่นเนียนดี แต่..

อยู่มาวันนึง อยากลองเปิดยูทูป ผ่านStreaming playerโดยใช้ไวไฟ แต่มันไม่ขึ้นอ่าคับ
มันมีป๊อบอัปบอกว่า Bad request ดูไม่ได้เลยอ่ะ
ใครเคยเจอแบบนี้มั่งคับ แล้วแก้ยังไง

ปล. ผมเคยเอาไปเข้า 0 ทีนึง แต่เปนเรื่องเครื่องกินแบต แบบว่าแบตหมดเรวเกินความเปนจิง ไม่รู้มันเกี่ยวรึป่าว ขอคำแนะนำด้วยคับ ยังไม่อยากส่ง 0 มันนานมาก
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 19:05  

มีเรื่องถามครับ
เจ้าชายตอบหน่อยได้ป่าว

ถ้าเราเอา s2u2 ออก แล้วใส่ phonex และ resco contact จะเกิดอะไรขึ้นหรือบ้างหรือ

แล้วประเด็นหลัก คือ send&ignor จะหายไปป่ะ

ตอบหน่อยสิ
nuenG9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 19:08  

Tat55 ผู้เขียน:
รบกวนถามอะไร หน่อยคับ พอดีผมก้ใช้ออม2 อยู่เหมือนกัน ก้เล่นเนียนดี แต่..

อยู่มาวันนึง อยากลองเปิดยูทูป ผ่านStreaming playerโดยใช้ไวไฟ แต่มันไม่ขึ้นอ่าคับ
มันมีป๊อบอัปบอกว่า Bad request ดูไม่ได้เลยอ่ะ
ใครเคยเจอแบบนี้มั่งคับ แล้วแก้ยังไง

ปล. ผมเคยเอาไปเข้า 0 ทีนึง แต่เปนเรื่องเครื่องกินแบต แบบว่าแบตหมดเรวเกินความเปนจิง ไม่รู้มันเกี่ยวรึป่าว ขอคำแนะนำด้วยคับ ยังไม่อยากส่ง 0 มันนานมาก

แบตหมดไวเกินความจริง
แปลว่าไรครับ

ขอถามว่า คุณใช้งานอะไรบ้างภายใน 1วัน
แล้วทำการปิดโปรแกรมที่หยุดการใช้งานบ้างหรือไม่ครับ

่ส่วนเรื่องอื่นๆๆ เด๋วให้ผู้รู้ช่วยตอบนะครับ
Tat55
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดูยูทูปไม่ได้อ่า
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 19:57  

ก้ใช้แบตคึ่งวันหมด โดยที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมไรเลย
ไม่ได้คุยด้วย เครื่องอุ่นนิดๆ

แต่อันนั้นผมเข้า0ไปแล้วแล้วได้คืนมาแล้วอ่ะคับ
แต่ติดอย่างที่บอกไป
bossbas
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 20:28  

คืออยากถามหน่อยครับคือผมลงโปรแกรมแล้วเครื่องค้างผมก็เลย
จะไปกดปุ่มรีเซ็ต แต่ดันไปจิมผิดปุ่มดันไปจิมปุ่มที่มีขอบทองดำนะครับ
ตอนแรกมองไม่เห็นปุ่มรีเซ็ตจิมเข้าไป แล้วตอนนี้โทรออกไม่ได้เลยนะครับ

ผมต้องส่ง 0 ให้เขาดูไหมครับ หรือว่ามันมีวิธีแก้ครับ T0T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 21:12  

ขอบคุณเจ้าชายเที่ยงคืน กะ jommy_imi มากๆนะคะที่ช่วยแนะให้
ปลากัด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 23:00  

ขอถามเรื่อง ไอคอน ครับ คือว่าไอคอนเกมที่เราลงไปรูปมันจะเล็ก เราจะทำให้รูปมันใหญ่เท่ากับไอคอนเกมมาตราฐานที่มากับเครื่องได้หรือป่าวครับ ไอคอนใหญ่ๆ มันสวยดีอ่ะ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 23:13  

รบกวนอีกนะคะ...
คืออยากทราบว่าเวลาเราจะลงโปรมแกรมในเครื่องอ่ะค่ะจะลงที่ไหนยังไงเหรอค่ะ
แบบลองโหลดจากwebของเจ้าชายเที่ยงคืนมาแต่แบบว่าแอบลงไม่เปน
ลงในครื่องหรือในcardหรือค่ะ...ถ้าอะไรก้อได้แล้วแบบไหนดีกว่ากัน
อยากได้วิธีลงอย่างละเอียดดูซักครั้ง จะได้ลงเป็นอะค่ะ...ปกติไม่เคยทำเองเลย
ลองทำดูแล้วก้อทำไม่ได้ T_T เศร้าใจจิง

ช่วยทำให้แตกฉานทีค่ะอยากลงโปรมแกรมเปน
ปลากัด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 00:24  

คืออยากทราบว่าเวลาเราจะลงโปรมแกรมในเครื่องอ่ะค่ะจะลงที่ไหนยังไงเหรอค่ะ
แบบลองโหลดจากwebของเจ้าชายเที่ยงคืนมาแต่แบบว่าแอบลงไม่เปน
ลงในครื่องหรือในcardหรือค่ะ...ถ้าอะไรก้อได้แล้วแบบไหนดีกว่ากัน
อยากได้วิธีลงอย่างละเอียดดูซักครั้ง จะได้ลงเป็นอะค่ะ...ปกติไม่เคยทำเองเลย
ลองทำดูแล้วก้อทำไม่ได้ T_T เศร้าใจจิง

ช่วยทำให้แตกฉานทีค่ะอยากลงโปรมแกรมเปน

ตามเวปนี้เลยครับผมลองอ่านแล้วทำตามดู > > > > > http://sites.google.com/site/omniaclub/setting/install-program
ปลากัด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:19  

เจ้าชายๆ ยังใช้ S2U2 อยู่รึป่าวครับ ท่ายังใช้อยู่ มีวิธีเปลี่ยนตัวอักษรที่มันวิ่งๆ ตอน S2U2 มันล็อครึป่าวเอ่ย ตัวเล็กๆ ข้างล่างสุดอ่ะครับ ข้างล่าง Slide to unlock อ่ะ ใครรู้ก้อเข้ามาชี้แนะได้นะครับ Rolling Eyes
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:31  

คุณใช้ Opera เวอชั่นอะไรครับ ถ้าเป็น 9.7 รับรองว่ามีปัญหาแน่นอน เพื่อนๆ ในบอร์ดก็เป็นกัน แต่ถ้าเป็น 9.5 ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหากับการดูสตรีมมิ่งครับ อีกเรื่องคือสัญญา WiFi อาจแรงไม่พอ .. ส่วนเรื่องยอดฮิตคงเป็นที่การตั้งค่า Setting ของตัว Streaming ที่มันอาจไม่ตรงกับ Setting Internet ที่เราใข้ในเครื่องครับ ลองดูล่ะกันเนอะ

การกินแบต อยู่ที่ตัวคุณนะ ตอนได้มาคุณชาร์ต 8 ชั่วโมงรึเปล่า ถ้าไม่ แบตคณก็อาจจะมีปัญหากับการเก็บประจุ .. ส่วนการใช้งานคุณปล่อยให้หมดเกลี้ยงมั้ย ถ้าใช่แบตคุณก็จะหมดอย่างเร็วครับ หลากหลายเหตุผลของแบตหมดเร็ว ลองหาข้อมูลจาก google ดูนะ เกี่ยวกับวิธีการใช้งานแบตลิเที่ยมไอออน แล้วคุณจะพบวิธีการดูแลรักษาแบตให้ไม่หมดเร็วเองแหละครับ

แบตหมดนอกจากเป็นที่ตัวมันเองแล้ว ยังอาจเป็นที่การใช้งานด้วย ถ้าเปิด WiFi ไว้เกือบทั้งวันแบบผมก็หมดเร็วแน่นอน หรือมีการใช้งานเครื่องหนักๆ เปิดโปรแกรมแล้วไม่เคยปิดเลย ค้างๆ ไว้ ก็เป็นอีกเหตุหนึ่งเหมือนกันครับ WM เป็นระบบที่ต้องมีความเข้าใจเป็นพื้นฐาน ยังไงลองศึกษาระบบดูด้วยก็ดีนะครับ เพราะหลายๆ ส่วนไม่ว่าจะเป็นตัว Hardware หรือ Software มันสัมพันธ์กันครับ โยงไปถึงการใช้งานของผู้ใช้ด้วย ถ้าไม่เข้าใจ ลองดูครับ

ที่เหลือรอท่านอื่นๆ มาตอบนะครับผม Cool

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 12:22; ทั้งหมด 1 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:35  

ถ้าเราเอา s2u2 ออก แล้วใส่ phonex และ resco contact จะเกิดอะไรขึ้นหรือบ้างหรือ

แล้วประเด็นหลัก คือ send&ignor จะหายไปป่ะ

ตอบหน่อยสิ

คุณ Meen เคยพูดไว้แล้วนะ ในบอร์ดนี้ ไม่รู้เพื่อนหนึ่งอ่านแค่ผ่านๆ รึเปล่า เรื่องการลงโปรแกรม กรณีที่เพื่อนหนึ่งถาม ทำให้ผมคิดว่า เพื่อนหนึ่งยังไม่เข้าใจเลยว่าโปรแกรมทั้ง 3 ตัวที่ว่ามา แต่ละตัวมันทำหน้าที่หลักอะไร ..

แนะนำให้นิดนึงว่า ก่อนจะลงอะไร ควรศึกษาก่อนว่า โปรแกรมนั้น ทำอะไรเป็นหน้าที่หลัก การลงโปรแกรมที่ทำหน้าที่หลักเหมือนกัน ไว้ในเครื่องเดียวกัน อะไรจะเกิดขึ้น ? .. ตอบง่ายๆ ก็ปัญหาไงครับ .. ถ้าเป็นโปรแกรมเล็กๆ หรือเป็นโปรแกรมที่ไม่ได้มีผลกับระบบมาก ก็อาจพออยู่ร่วมเครื่องเดียวกันได้ แต่โปรแกรมที่มีผลต่อระบบโดยตรงอย่างสองตัวนี้ ไม่มีใครแนะให้ลงพร้อมกันหรอกครับ ถ้าไม่อยากให้เกิดปัญหาตามมา อ่านเว็บที่ให้โหลดโปรแกรมเยอะๆ ครับ แล้วเปรียบเทียบก่อนที่จะลงอะไร ผมคงตอบไม่ได้ทุกโปรแกรมหรอก WM ต้องลอง ลองแล้วหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองครับ ดีสำหรับคนอื่น แต่จะดีสำหรับเรารึเปล่า ไม่มีใครรู้ครับ

คำตอบ ผมตอบไว้ชัดเจนในนี้แล้วครับ สำหรับการ เลือก ลงโปรแกรมที่ถูกต้อง มีตัวอย่างของโปรแกรมทั้งสามที่ว่ามาด้วย กรุณาอ่านให้ละเอียด
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/setting/install-program

ส่วน send&ignor จะหายมั้ย ถ้าเราลงโปรแกรมแกรมจำพวกจัดการการโทรพวกนี้ ไม่ว่าจะเป็น Resco หรือ PhonEx มันหายไปอยู่แล้วล่ะ เพราะมันไปแทนระบบ WM เดิม แต่ถ้าถามว่า ไอ่การส่ง sms เองจะหายมั้ย ผมว่าอาจไม่หาย เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบคือ S2U2 เป็นตัวเดียวที่มีการปิดการส่ง sms เอง นอนนั้นยังไม่มี หรือผมอาจไม่ทราบก็ได้ รอท่านอื่นตอบอีกทีล่ะกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 06:47; ทั้งหมด 4 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:37  

bossbas ผู้เขียน:
คืออยากถามหน่อยครับคือผมลงโปรแกรมแล้วเครื่องค้างผมก็เลย
จะไปกดปุ่มรีเซ็ต แต่ดันไปจิมผิดปุ่มดันไปจิมปุ่มที่มีขอบทองดำนะครับ
ตอนแรกมองไม่เห็นปุ่มรีเซ็ตจิมเข้าไป แล้วตอนนี้โทรออกไม่ได้เลยนะครับ

ผมต้องส่ง 0 ให้เขาดูไหมครับ หรือว่ามันมีวิธีแก้ครับ T0T

เหอะๆ น่ากลัวสุดๆ ปุ่มนั้นผมไม่แน่ใจหรอกนะว่ามันคืออะไร ขอบทองดำ (ปุ่มสัญญาณโทรศัพท์มั้ง)

เอาเป็นว่า จิ้ม Soft Reset อีกทีล่ะกันครับ ถ้าไม่หายก็ Hard Reset .. แต่ ..

รอผู้รู้มาแนะอีกทีนะครับ นี่อาจเป็นปัญหาเกี่ยวกับระบบ Hardware ต้องระวังครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรม ถ้าลงแล้วมีปัญหากับเครื่อง ก็ไม่ต้องไปใช้มันครับ ป้องกันไว้ก่อน

เป็นกำลังใจให้นะครับ Smile

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 06:48; ทั้งหมด 1 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:38  

ปลากัด ผู้เขียน:
ขอถามเรื่อง ไอคอน ครับ คือว่าไอคอนเกมที่เราลงไปรูปมันจะเล็ก เราจะทำให้รูปมันใหญ่เท่ากับไอคอนเกมมาตราฐานที่มากับเครื่องได้หรือป่าวครับ ไอคอนใหญ่ๆ มันสวยดีอ่ะ Very Happy

ทำได้ครับ การเปลี่ยนไอ่ค่อนในหน้าเมนูของ SS ทำได้แน่นอน แต่ต้องเตรียมไอค่อนที่ต้องการไว้ด้วย จากนั้นแก้รีจิสทรี้ ไม่ยากนะ .. ปลากัดต้องนัดเจอผมแล้วล่ะแบบนั้น 55 เพราะวิธีการมันไม่ใช่ของที่จะมานั่งอธิบายกันในบอร์ดได้ ขึ้เกียจพิมพ์อ่ะ .. อ่านของฝรั่งก่อนล่ะกัน ผมทำตามเค้านี่แหละ หนุกดี ^^
v
v

Customizing icons for Samsung main menu

New programs installed always appear in smaller icons with a common white backing. To change to one larger icons similar to that of Samsung, you will need at least one image file of size 128 x 128 and add a few entries to the registry.

Here's the step to add you own customized icon

1) Navigate to the folder where the program reside, jot down the full filename. For instance, the default windows inbox, "tmail.exe".

2) Prepare an image file with the background set to transparent. Copy the file to your device.

3) To add a new icon, edit the following registry entry and increment the stated number in Decimal by one
[HKLM\Software\Cube\MenuSpecialItemCount]
e.g. Since my last count is 65, i entered 66 here.

4) Navigate to the following registry key and add a new value of REG_SZ type[HKLM\Software\Cube\MenuSpecialItems\]
Value Name: 65 (Input the original value in step 3)
Value Data: tmail.exe (the actual filename that you wish to customize)

5) Add a new value of REG_SZ in the either of the following registry key, 3D refers to the green menu while 2D refers to the red variant.

[HKLM\Software\Cube\MenuSpecialItemImages3D]
Value Name: 65 (Same value as in step 4)
Value Data: @menuimage-\Windows\gmail.png

[HKLM\Software\Cube\MenuSpecialItemImages2D]
Value Name: 65 (Same value as in step 4)
Value Data: @menuimage-\Windows\gmail.png

6) Finally, save the changes and restart the main menu =D

Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 02:17; ทั้งหมด 1 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:43  

ปลากัด ผู้เขียน:
เจ้าชายๆ ยังใช้ S2U2 อยู่รึป่าวครับ ท่ายังใช้อยู่ มีวิธีเปลี่ยนตัวอักษรที่มันวิ่งๆ ตอน S2U2 มันล็อครึป่าวเอ่ย ตัวเล็กๆ ข้างล่างสุดอ่ะครับ ข้างล่าง Slide to unlock อ่ะ ใครรู้ก้อเข้ามาชี้แนะได้นะครับ Rolling Eyes

ไม่ได้ใช้แล้วครับ ถ้าใช้อยู่คงคุ้ยหาไฟล์ให้แล้วล่ะ แต่พวกการเปลี่ยนหน้าตาของ S2U2 ส่วนอื่นๆ มันเป็นไฟล์รูปภาพครับ อยู่ในโฟลเดอร์ของมันไม่แน่ใจว่าที่ S2U2 เลยหรือ gfx นะ (น่าจะ gfx) ส่วนตัววิ่งถ้ามันไม่ได้ใช้ไฟล์ภาพ เป็นอักษรเฉยๆ ก็ต้องหาที่เปลี่ยนอีกทีล่ะครับ เป็นค่าที่อยู่ตามไฟล์ต่างๆ ต้องเปิดไล่ดู ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเปลี่ยนมันหรอกครับ ให้เครดิตคนทำโปรแกรมด้วย ส่วนรูปอื่นๆ ถ้าเก่งกราฟฟิคก็แก้เปลี่ยนแล้วนำไปทับไฟล์เดิมได้ครับ ลองดู แต่ควร Backup ของเดิมทั้งหมดไว้ด้วย ถ้าพลาด ไม่มีใครรับผิดชอบให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 07:47; ทั้งหมด 1 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 01:47  

อย่างที่ปลากัดบอกให้ดูในเว็บผมนะ ลองดู .. แต่ที่ผมต้องการจะพูดคือ ..

ผมแนะให้คุณอ่านเว็บผมอย่างละเอียดแล้ว ตามโพสด้านบน ทำไมคุณไม่อ่านก่อนล่ะครับ

ยิ่งคุณบอกว่าไปโหลดโปรแกรมในเว็บผม คุณโหลดอย่างเดียวเลยเหรอครับ หัวข้ออื่นๆ คุณไม่สนใจอ่านมันเลยรึเปล่า ผมตั้งใจทำนะสำหรับเว็บนี้ ยิ่งคุณถามสิ่งที่มีอยู่ในเว็บแบบนี้ โดยที่ผมเป็นคนแนะนำให้อ่านเองด้วย คนทำเสียกำลังใจนะครับ

ถ้าพูดแบบนี้แล้วคุณไม่พอใจ ผมขอโทษ แต่บอกได้แค่ว่ารู้สึกเสียกำลังใจในการทำเว็บนะ

ฝากเท่านี้แหละครับ Neutral

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 07:13; ทั้งหมด 3 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 02:00  

ข้อความดีดี อยากให้เพื่อนๆ ทุกท่านในบอร์ด อ่านแล้วคิดถึง Omnia ของตัวเองด้วยครับ

เครดิต พี่ต๊๋ กับ พี่เช่ PDAMobiz
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=240210&PN=1&TPN=116
v
v

Teeh เขียน:
ผม แนะนำให้นิด ถ้าใช้ออมสองแบบเดิมๆ นั้นเครื่องไม่มีแฮงค์ไม่มีรวนครับ แต่ถ้าลงโปรแกรมเพิ่ม ให้ค่อยๆลงทีละตัวแล้วเทสใช้งานดูครับ เพราะโปรแกรมส่วนมากไม่รองรับหน้าจอและทำให้เครื่องรวนได้ครับ

LS7999 เขียน:
ตามพี่ตี๋ว่าเลยครับ

ไม่อยากบอกเลยว่า เครื่องผมตั้งแต่ใช้มายังไม่มีรวนเลยครับ แต่ผม sr วันละ 2-3 รอบนะครับ ทำจนเป็นนิสัยเลยครับ อ้อ...แต่เครื่องผม ลงโปรแกรมเท่าที่จำเป็นจะใช้เท่านั้นครับ

แล้วก็อีกหลักการนึงที่ผมใช้เสมอๆ กับทุกๆ เครื่องที่ผมใช้คือ ลองลงโปรแกรมที่ต้องการใช้ ลองนู่นลองนี่จนพอใจครับ

แล้วดูว่าตัวไหน ทำงานร่วมกันได้ดี ไม่มีรวน จากนั้น ผมจะ HR แล้วค่อยติดตั้งโปรแกรมใหม่ครับ เอาเท่าที่ใช้ และไม่รวน

..

ผมว่านะ WM จะเป็นปัญหาหรือไม่ อยู่ที่การใช้งานของเราแล้วล่ะครับ ว่ามะ ลองมันไปเลยคร้งเดียว

จากนั้นก็ใช้แบบพอเพียง เท่าที่จำเป็นต้องใช้ เกิดคุณอยากได้นู้นนี่นั่นมาลงอีก ปัญหาตามมา

คุณจะไปโทษอะไรดีล่ะ เครื่อง .. โปรแกรม .. หรือ .. ตัวคุณเอง จริงมั้ยครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เจ้าชายเที่ยงคืน เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 03:52; ทั้งหมด 2 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 02:13  

Very Happy

ฝากถึง .. ปลากัด

ฝากถึง .. nuenG9

ฝากถึง .. ท่านอื่นๆ ที่อาจกำลังคิดจะถาม

.....

รบกวนว่า เวลาถาม อย่าระบุชื่อผมเลยครับ ท่านอื่นที่ตอบได้มีเยอะครับ เราอาจจะได้ความรู้ใหม่ๆ กันนะ ผมตอบแบบเดาๆ ไม่ได้มีหลักการอะไรมาก ยังไง รบกวนด้วยนะครับ

ใครมาเห็นโพสแล้วตอบได้ เค้าจะได้ตอบเลยไงครับ ดีกว่าระบุชื่อเนอะ

Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 03:37  

Very Happy

Block เบอร์โทร โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมเสริม ..

Tip ดีดี จาก พี่เช่ PDAMobiz ครับ

v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/tip/block-bexr-thor

Very Happy
nuenG9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 09:49  

ตอบหน่อยสิ

คุณ Meen เคยพูดไว้แล้วนะ ในบอร์ดนี้ ไม่รู้เพื่อนหนึ่งอ่านแค่ผ่านๆ รึเปล่า เรื่องการลงโปรแกรม กรณีที่เพื่อนหนึ่งถาม ทำให้ผมคิดว่า เพื่อนหนึ่งยังไม่เข้าใจเลยว่าโปรแกรมทั้ง 3 ตัวที่ว่ามา แต่ละตัวมันทำหน้าที่หลักอะไร ..

แนะนำให้นิดนึงว่า ก่อนจะลงอะไร ควรศึกษาก่อนว่า โปรแกรมนั้น ทำอะไรเป็นหน้าที่หลัก การลงโปรแกรมที่ทำหน้าที่หลักเหมือนกัน ไว้ในเครื่องเดียวกัน อะไรจะเกิดขึ้น ? .. ตอบง่ายๆ ก็ปัญหาไงครับ .. ถ้าเป็นโปรแกรมเล็กๆ หรือเป็นโปรแกรมที่ไม่ได้มีผลกับระบบมาก ก็อาจพออยู่ร่วมเครื่องเดียวกันได้ แต่โปรแกรมที่มีผลต่อระบบโดยตรงอย่างสองตัวนี้ ไม่มีใครแนะให้ลงพร้อมกันหรอกครับ ถ้าไม่อยากให้เกิดปัญหาตามมา อ่านเว็บที่ให้โหลดโปรแกรมเยอะๆ ครับ แล้วเปรียบเทียบก่อนที่จะลงอะไร ผมคงตอบไม่ได้ทุกโปรแกรมหรอก WM ต้องลอง ลองแล้วหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองครับ ดีสำหรับคนอื่น แต่จะดีสำหรับเรารึเปล่า ไม่มีใครรู้ครับ

คำตอบ ผมตอบไว้ชัดเจนในนี้แล้วครับ สำหรับการ เลือก ลงโปรแกรมที่ถูกต้อง มีตัวอย่างของโปรแกรมทั้งสามที่ว่ามาด้วย กรุณาอ่านให้ละเอียด
v
v
http://sites.google.com/site/omniaclub/setting/install-program

ส่วน send&ignor จะหายมั้ย ถ้าเราลงโปรแกรมแกรมจำพวกจัดการการโทรพวกนี้ ไม่ว่าจะเป็น Resco หรือ PhonEx มันหายไปอยู่แล้วล่ะ เพราะมันไปแทนระบบ WM เดิม แต่ถ้าถามว่า ไอ่การส่ง sms เองจะหายมั้ย ผมว่าอาจไม่หาย เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบคือ S2U2 เป็นตัวเดียวที่มีการปิดการส่ง sms เอง นอนนั้นยังไม่มี หรือผมอาจไม่ทราบก็ได้ รอท่านอื่นตอบอีกทีล่ะกัน

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่จะบอกว่า สิ่งที่เจ้าชายพูดไว้ก่อนหน้านี้ และในคอมเม้นนี้ ผมเข้าใจเสมอ
และไม่ได้อ่านผ่านๆๆ

เพียงแค่ อยากรู้ว่า ถ้าลงแค่ 2ตัว ผลจะเป็นอย่างไร
ให้มาแชร์กัน ซึ่งผมอยากรู้แค่นั้นเอง (คือผมยังไม่มีเวลาว่างมาลองเองครับ)
และผมก็รู้ด้วยว่า 2ตัวดังกล่าวมีผลต่อระบบครับผม

ขอบคุณครับ
theerapol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 11:24  

ลองไปที่ Setting>General Settings>Power>Battery Power ลงมาข้างล่างจะมี Turn off device ไม่ทราบเซ็ตไว้เท่าไหร่ครับ ถ้า Never แบตฮวบแน่นอน
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 12:55  

Very Happy ตอบคุณ bossbass นะคับ

ครือ ว่า เข้า ศูนย์ดีกว่านะคับ อีหรอบนี้ ถ้า ที่เครื่อง ดูแล้ว มีสัญญาณเต็ม แต่กดโทรออกไม่ได้เนี่ย

เพราะ ตัวนั้นที่คุณ กด มันคือจุดรับสัญญาณ อ่ะคับ

ลอง HR ดูทีนึงก็ได้ เพื่อความชัวรืถ้าหายอ่ะ

แต่ถ้าไม่หาย รีบส่งศูนย์ ดีกว่าคับ
bossbas
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 13:47  

Very Happy ตอบคุณ bossbass นะคับ

ครือ ว่า เข้า ศูนย์ดีกว่านะคับ อีหรอบนี้ ถ้า ที่เครื่อง ดูแล้ว มีสัญญาณเต็ม แต่กดโทรออกไม่ได้เนี่ย

เพราะ ตัวนั้นที่คุณ กด มันคือจุดรับสัญญาณ อ่ะคับ

ลอง HR ดูทีนึงก็ได้ เพื่อความชัวรืถ้าหายอ่ะ

แต่ถ้าไม่หาย รีบส่งศูนย์ ดีกว่าคับ

ผมคงต้องเข้า 0 แล้วละ
ทำตามที่ คุณเจ้าชายเที่ยงคืนบอกแล้วก็ยังโทรไม่ได้
jommy_imi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 15:04  

Very Happy หายไวไวนะคับ คุณ bossbass

Very Happy
t e e n o i
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 15:13  

[quote="nuenG9"]มีเรื่องถามครับ

ตอบหน่อยสิ[/quote

แวะมาบอกว่า
เราอ่ะ ชอบการจัดการ Contact ของ PhonEx ก็เลยลงโปรแกรมนี้ใช้งาน

ต่อมาได้ยินจากคนในบอร์ดบอกว่า การโชว์ SMS ขอบ Resco ทำได้ดี
เราอยากรู้ว่าดียังไง ก็เลยลงโปรแกรมนี้ใช้งาน (ไม่ได้เอา PhonEx ออกนะ)

ในเครื่องตอนนี้ก็มีทั้งสองโปรแกรม แต่...!!!
ความต้องการก็คือ ต้องการใช้ Feature ของ Resco เพื่อแสดง SMS เท่านั้น
การจัดการ Contact, การกดโทรออก, การแสดงภาพของสายโทรเข้า ยังต้องการให้ PhonEx จัดการให้อยู่เหมือนเดิม

ทำได้ครับ แค่ไป Set option ต่างๆ ของทั้ง 2 โปรแกรมนี้ อย่างเหมาะสม
อย่าให้มันทำงาน Feature เดียวกันแค่นั้น

จะยกตัวอย่าง อย่างที่เรา set ไว้แล้วกันนะ
สำหรับ Resco ซึ่งเราต้องการแค่ Feature ของการแสดง SMS
พอลงโปรแกรมเสร็จแล้ว เราก็จะเข้า Options ไป Tab General
ยกเลิกการจัดการสายเรียกเข้า (เอาเครื่องหมายถูกออกจาก Handle Incoming Calls)
สำหรับปุ่มโทรออก ถ้ากดแล้วมันไปเปิด Keypad ของ Resco
ก็ยกเลิกได้โดยเข้า Options ไป Tab Actions
ตรง Call Button Action เลือก Don not override
Set เท่านี้ Resco ก็จะไม่มายุ่งกับการโทรเข้า/ออก อีกต่อไป

สำหรับ PhonEx ก็จะเข้า Options ไป Tab General
ตรง Assign Call button to: ก็จะเลือก PhonEx - Phonepad เอาไว้
เพื่อให้เวลาเรากดปุ่มโทรออก เครื่องมันจะเปิด Kaypad ของ PhonEx มาให้

ทุกวันนี้ก็ใช้แบบนี้อยู่นะครับ ยังไม่เจอปัญหาอ่ะไร
สำหรับ S2U2 ก็ยังมีอยู่ในเครื่อง แต่ไม่ได้เปิด Feature อะไรไว้เลย
จริงๆ ควรจะลบทิ้งไปน่ะแหล่ะ แค่ยังไม่ได้ลบ Razz

จริงๆ แล้วเราไม่ควรลงโปรแกรมที่มี Feature การทำงานเดียวกันไว้ในเครื่อง เครื่องเดียวกัน
เพราะเครื่องมันจะงง ว่าเวลาถึงเวลาที่มันต้องทำงานนั้นๆ มันจะเอาโปรแกรมไหนขึ้นมาทำงานดี
แต่ถ้าเรารู้จักเปิด/ปิด Feature เพื่อไม่ให้มันทำงานซ้อนกันได้
เครื่องมันก็จะตัดสินใจได้ครับ ว่าควรจะเรียกใช้งานโปรแกรมไหนดี
theerapol
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 15:48  

ผมมีเรื่องรบกวนครับ ผมเคยลองนำ SPB Time มาลองใช้ ชอบมากครับ แต่มันให้ใช้แค่15วัน
ไม่ทราบเพื่อนๆคนไหนมีวิธี ทำให้สามารถใช้งานได้ตอลดไหมครับ หรือ ขอโปรแกรมTime ตัวอื่นก็ได้ครับ(หลักๆผมต้องการใช้ นาฬิกานับถอยหลัง ครับ)มีงานอัพเดทไฟล์ ที่มันกินเวลา 15นาทีต่อ 1 ไฟล์อะครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ
t e e n o i
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 16:08  

theerapol ผู้เขียน:
ผมมีเรื่องรบกวนครับ ผมเคยลองนำ SPB Time มาลองใช้ ชอบมากครับ แต่มันให้ใช้แค่15วัน
ไม่ทราบเพื่อนๆคนไหนมีวิธี ทำให้สามารถใช้งานได้ตอลดไหมครับ หรือ ขอโปรแกรมTime ตัวอื่นก็ได้ครับ(หลักๆผมต้องการใช้ นาฬิกานับถอยหลัง ครับ)มีงานอัพเดทไฟล์ ที่มันกินเวลา 15นาทีต่อ 1 ไฟล์อะครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ

แนะนำให้ลองหาใน [url]้http://astalavista.box.sk[/url] นะ
ควรลงโปรแกรมป้องกันไวรัสก่อนเปิดนะ
อ่อ.. ไม่ควรเปิดในที่ที่มีคนพลุกพล่านนะ เดี๋ยวจะเกิดไทมุง แหะ แหะ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 15, 16, 17, 18, 19  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: