Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 LG GT505 - แอลจี
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 433 / เข้าชม: 1119192
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: LG GT505 - แอลจี
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 19:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

SALDYA ผู้เขียน:
กำลังตัดสินใจซื้อมือถือใหม่น่ะค่ะ

กำลังเลือกอยู่ระหว่าง LG T505 / STAR / NOKIA 5330
เมื่อวานได้ไปลองเล่น LG T505 มาแล้วชอบมากค่ะ แต่เป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องมือถือเท่าไร
ยังไม่กล้าซื้อ LG เพราะมันเพิ่งออกมา < ส่วนใหญ่ออกใหม่จะมีปัญหาเยอะ >
รบกวนถามผู้รู้ด้วยล่ะกันนะค่ะ

เป็นคนที่ชอบเล่นกล้อง เกมส์ และฟังเพลงน่ะค่ะ เรื่อง gps ไม่ค่อยรุ้เรื่องเลย
แล้ว AF คืออะไรอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

555 ตัวเลือกคล้ายกันกับผมตอนที่จะซื้อเลย ของผมดู nokia5530 สุดท้ายเลือก lg
nokia 5530 ไม่เอาเพราะ จอเล็กมาก ใช้งานไม่สะดวกเลยไม่เอา ทีแรกสนใจจริงๆ ตอบทุกโจทย์ที่ต้องการได้ เสียเรื่องจอนี้หละ
sumsung star ไม่เอาเพราะ เข้าใจผิดเรื่องการอ่านword เข้าใจว่าอ่านไม่ได้ และก็ดันมาเจอ gt505 ซะก่อน แต่ว่ากันจริงๆผมรู้สึกว่า sumsungจะตอบสนองเร็วกว่านิดหน่อยแต่ก็ไม่แตกต่างกันนัก
lg gt505 ที่เลือกนี้ก็เหมือนๆ กับเพื่อนๆ ข้างบนละครับ เหตุผมก็เหมือนกับที่คุณรู้สึกตอนที่ได้ลองใช้ อ่อและก็ชอบตรงที่มีโลหะมีละ รู้สึกแข็งแรงดี

ส่วนเรือง gps ไม่ได้ใส่ใจครับ คิดว่าไปใช้เป็นเครื่องgps โดยเฉพาะเลยดีกว่า เลยไม่เคยลองเลย
Msconfig
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 22:39  

Anonymous ผู้เขียน:
Msconfig ผู้เขียน:
oudoud ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาใช้ได้ไม่ไม่กี่วันครับ
โดยรวมแล้วถือว่าดีคุ้มค่าเงินที่เสียไปครับ
ติอยู่อย่าเดียว ระบบโทรด่วนที่เรารูปมาแปะเห็นไอค่อน นี้ มันเคลื่อนที่ได้แต่ไม่สามารถใช้วิธีเขย่าเครื่องเพื่อเรียงไอค่อนใหม่ได้ (หรือเราไม่รู้วิธีเองหว่า)ใครรู้วิธีแก้บอกผมที่แล้วกันนะครับ

แต่หลายๆอย่างนี้ค่อนข้างพอใจมากครับ
ที่แรกว่าจะเอา star arina เหมือนกันครับ แต่เจอตัวนี้ก่อนเห็นถูกกว่า arina หลายพันเหมือนกัน และได้ยินมาว่า อรีน่าชอบค้าง เลยแอบกลัว แถม 505 ถูกว่า 5000 กว่า เลยนอกใจซะ

ส่วน star ทีแรกว่าจะเอาเหมือนกันครับเพราะเอาเครื่องเก่าไปแลกซื้อได้ด้วย แต่ไม่เอาเพราะstar อ่านไฟล์word ไม่ได้ ครับ

ไฟล์ Word Offic ทั้งหลาย Star อ่านได้ 1000000% ครับ เพราะผมใช้อยู่^^ Word PDF อะไรพวกนี้ได้หมดเลย

ต้องขออภัยด้วยครับ ผมถามคนขายมา เขาบอกว่าไม่ได้ครับพี่ เลยคิดว่างั้น
เลยกลายเป็นการดีสเครดิต sumsung ไปซะงั้น ขออภัยจริงๆ ครับ

โอ้ยไม่เป็นไรหรอกครับนิดนิดหน่อยๆนะ คนขายก็งี้แหละครับ เค้าคงไม่มีเวลามานั่งเล่นจนครบเครื่องหมดทุกรุ่นอะครับ แฮะๆ ก็เลยอาจจะมีข้อมูลที่ผิดเพี้ยนไปบ้างน้า^^
MSN คร่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 00:13  

เล่น MSN ได้ไม๊คะ ???
Embarassed
rtb007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 00:13  

ใครเบื่อเเล้ว เอามาขายผมนะ แฮะๆ จะซื้อมือ1 งบดันไม่ถึง
จะซื้อแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 08:42  

gt505 ผู้เขียน:
ได้ครับ กดปุ่มตรงกลางจะมีรายการ program แสดงให้ดูครับ

ขอบคุณครับถ้างั้นโอเคครับขอร่วมเป็นสมาชิกเลยละกันครับ (รอวันหยุดก่อนนะ)
Batistuta
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 12:40  

กำลังตัดสินใจซื้อมือถือใหม่น่ะค่ะ

กำลังเลือกอยู่ระหว่าง LG T505 / STAR / NOKIA 5330
เมื่อวานได้ไปลองเล่น LG T505 มาแล้วชอบมากค่ะ แต่เป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องมือถือเท่าไร
ยังไม่กล้าซื้อ LG เพราะมันเพิ่งออกมา < ส่วนใหญ่ออกใหม่จะมีปัญหาเยอะ >

เป็นคนที่ชอบเล่นกล้อง เกมส์ และฟังเพลงน่ะค่ะ เรื่อง gps ไม่ค่อยรุ้เรื่องเลย

AF คือ Auto Fogus หมายถึง การโฟกัสภาพอัตโนมัติ จะทำให้ภาพที่ได้นั้นคมชัด
กว่าไม่มี AF ครับ ลองหามือถือที่มี AF กับไม่มี AF มาลองดูครับแล้วจะเห็นความแตกต่าง Wink
อ้อ...เจ้า GT 505 มี MF ด้วยนะ คือ Manual Fogus การปรับหาโฟกัสด้วยตัวเอง
เยี่ยม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 15:39  

Batistuta ผู้เขียน:

AF คือ Auto Fogus หมายถึง การโฟกัสภาพอัตโนมัติ จะทำให้ภาพที่ได้นั้นคมชัด
กว่าไม่มี AF ครับ ลองหามือถือที่มี AF กับไม่มี AF มาลองดูครับแล้วจะเห็นความแตกต่าง :wink:
อ้อ...เจ้า GT 505 มี MF ด้วยนะ คือ Manual Fogus การปรับหาโฟกัสด้วยตัวเอง

เยี่ยมน่ารักมาก 55
Talaybaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 17:22  

LG GT505 กล้องหน้าถ่ายภาพนิ่งชัดไหมคะ

้ถ้าถ่ายได้ช่วยรีวิวภาพจากกล้องให้ดูหน่อยไหมคะ

(ชอบเล่นกล้องคะ ถ้าชัดจะได้ตัดสินใจซื้อเรย 555+)

ขอบคุนล่วงน้าเจ้าค้าา....^^ :D
kyo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 20:22  

กำลังเล็งๆรุ่นนี้อยู่ค่ะ อยากทราบว่ารุ่นนนี้เล่นเนททนไหมคะ (ส่วนใหญ่เอาไว้อ่านเวบกับtwitterค่ะ ไม่ได้หนักกราฟฟิคหรือเล่มเกมบนเวบ)
hs0wwg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 23:11  

ซื้อมาใช้ได้5วันแล้วครับ ตอนแรกเล็งโนเกีย e63กับ 5800 แต่สถานะการณ์ทางการเงิน และที่สำคัญ ผบ.ที่บ้าน เดินผ่านร้านแอลจีก่อน เลยจับยัดใส่มือ "แค่นี้ก็พอและ" จบการสนทนา
จากนั้นก็ถามๆๆๆๆๆคนขายว่าดียังไง รู้บ้างไม่รู้บ้าง ใช้อะไรได้บ้าง(เผื่อมีข้อติ จะได้กลับตัวทัน) "ผบ.ที่บ้าน ซื้อนี่แหละ..ทีวีที่บ้านก็ lg ซื้อมาเป็นสิบปีแล้วมันยังไม่เห็นเคยเสียเลย...(จอแบนๆ รุ่นแรกๆ เงินเดือนตอนทำงานครั่งแรกเลยราคาตอนนั้น 3หมื่นก่าๆ) ลูกๆบอกหิวข้าวแล้วพ่อรีบๆเลย จบ..จ่ายตังค์เลยค่า......
หลังจากได้ใช้ สัมผัส โหสุดยอด(ไม่เคยไถๆ ถูๆ สัมผัสจอมาก่อน หิ หิ)เคยใช้แต่เครื่องปาล์มเมื่อสัก7-8 ปีที่แล้ว โหคนละเรื่อง กดๆๆ โทรๆๆ เออก็ใช้งานดี คุยกับลูกค้าเสียงดังดี ต้องคอยลดปุ่มเวลา ผบ.ที่บ้านโทรมา เพราะความเคยชินเครื่องเก่า อ่อ ต่อไวไฟโอเค (หาโอเปร่ามินิมาลงจะดีมากๆ) แต่ที่ชอบที่สุด(ของเล่นใหม่ของผม) นั่นคือ gps มี่ทั้งของgoogle กับของแอลจีเอง ผมปรับมาแบบสแตนอโลน แล้วใช้ของแอลจี มันจะรอสัญญาณประมาณ 3-5 วินาที สัญญาณเต็มแน่นปึ้ก กดหาตำแหน่งจึ้กๆๆ โหนั้นแน่เราอยู่นี่เองเจ๋ง เอาใหม่ หาเอทีเอ็มดิ (เพื่อความสมจริง ขับรถไปด้วย) มีเสียงบอกทางเลยครับ นั่นแน่ เธอบอกให้ยูเทริน ผมไม่สน วิ่งไปสักหน่อย บอกอีก 300เมตร ให้กลับรถ (เป็นภาษาอังกฤษ) โห...อึ้ง สรุปสำหรับผมตอนนี้ไม่เสียใจที่ผบ.ที่บ้านจับยัดใส่มือ แล้วงานผมต้องเดินทางตลอด คิดว่าจำเป็นสำหรับผมพอสมควร แต่ถ่านกระแสน้อยไปนิด เวลาเล่น gps หมดประมาณ 1.30ชม. แต่ไม่ใช่ปัญหาของผม เพราะกะจะหาซื้อที่ชาร์จไฟในรถไว้อีกอัน (จริงๆแล้วดูแต่ในบอร์ดรุ่นอื่น ไม่นึกว่าจะได้ใช้รุ่นนี้ ผับ..ผ่า)
aomzin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 08:58  

ของผมทำไมมันเชื่อมต่อ wifi ไม่ได้อ่ะครับ

มันขึ้นล้มเหลวตลอดเลย ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีนะครับ

ขอร้องนะครับช่วยตอบหน่อยนะครับ
ขาว สวย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 13:07  

กรีดๆๆ
505สีขาวลงขายที่ศูนย์แล้วคร่า ทุกสาขาเรย
สวยจริงๆน้า (55)

ไม่พูดมากหล่ะ
ซื้อเรย!!!
ด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 13:22  

aomzin ผู้เขียน:
ของผมทำไมมันเชื่อมต่อ wifi ไม่ได้อ่ะครับ

มันขึ้นล้มเหลวตลอดเลย ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีนะครับ

ขอร้องนะครับช่วยตอบหน่อยนะครับ

+1 ผมด้วยคร้าบ ละเอียดทีละขั้นตอน จักขอบพระคุณมากๆครับ รอ
ton
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 13:48  

ขายมือถือ LG GT505 เพิ่งซื้อมาเมื่อวันเสาร์ 3/10/2009 อุปกรณ์ครบ สีดำ ซื้อมา 8900 ศูนย์เจมาร์ท บางกะปิ ขาย 8000 สดๆร้อนๆจากศูนย์ ร้อนเงิน ติดต่อมาได้ที่เบอร์ 089-118-2819 (ผมอยู่แถวเดอะมอล์งามวงศ์วาน)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 16:11  

ด้วย ผู้เขียน:

+1 ผมด้วยคร้าบ ละเอียดทีละขั้นตอน จักขอบพระคุณมากๆครับ รอ

สัญญาณแรงด้วยครับ

พอเราเลือกเชื่อมต่อ มันก็ขึ้นว่ากำลังเชื่อมต่อ

แล้วมันก็ขึ้นว่า เชื่อมต่อล้มเหลวครับ มันเชื่อมต่อไม่ได้เลยครับ

ผมปวดหัวมากเลย

ยังไงช่วยผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
ยังรอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 09:57  

ด้วย ผู้เขียน:

สัญญาณแรงด้วยครับ

พอเราเลือกเชื่อมต่อ มันก็ขึ้นว่ากำลังเชื่อมต่อ

แล้วมันก็ขึ้นว่า เชื่อมต่อล้มเหลวครับ มันเชื่อมต่อไม่ได้เลยครับ

ผมปวดหัวมากเลย

ยังไงช่วยผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

+2 ผมด้วยคร้าบ ละเอียดทีละขั้นตอน จักขอบพระคุณมากๆครับ รอ นะนะนะ
เพิ่งได้มา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 11:52  

ผมเล่นwifiได้แต่รูปไม่ขึ้น บางเวบโหลดนานค้างแล้วเครื่องจะรีใหม่ แต่เข้าgmail hotmail ได้อยู่ ส่วนขั้นตอน การใช้ wifi
-ต้องตรวจดูว่า ตัวwifi ที่จะใช้เชื่อมต่อนั้น มีการเข้ารหัสแบบใด(รูปกุญแจล็อก) แล้วใส่รหัสตามที่ตั้งไว้
-ตัว wifi ทำการแจกเลข ip address หรือไม่ ตรงหัวข้อ ip address ถ้าตัว wifiไม่แจกก็ใส่เลข ip adress เข้าไปเองเลย ใส่เลข pri dns เข้าไปด้วยนะครับ มันจะได้ช่วยออกเวบได้ดีขึ้น
แล้วกดเชื่อมต่อได้เลย
ถ้าเข้าได้แล้วลองเล่นเวบแล้วช่วยดูด้วยนะครับว่ารูป(พวกลายเซ็นตามเวบบอร์ด)ขึ้นหรือเปล่า ค้างแล้วรีหรือเปล่า บางเวบขึ้นภาษาต่างดาว ยังหา edcode ภาษาไม่เจอ
ถ้าไม่มีปัญหาผมจะได้เอาเครื่องไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อมาเมื่อ 5-10-52 เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ใน 7 วัน
LG User
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 13:31  

รบกวนถามผู้ที่ทราบหรือผู้ที่ใช้อยู่นะครับ

เพลงที่ผมนำมาเป็นเสียงเรียกเข้าบางเพลงใช้ไม่ได้ครับ เป็นไฟล์ mp3 แต่กดฟังได้

แต่เลือกเป็นเสียงเรียกเข้าไม่ได้ มันจะขึ้นว่า Invalid file ครับ

อีกเรื่องนะครับ มีอยู่เพลงหนึ่งครับเป็นเพลงเต็ม ผมได้ลบ Tag ไปแล้ว แต่มันขึ้นเป็นภาษาจีนครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ
Please
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 13:35  

คนที่ใช้อยู่ช่วยออกมายืนยันหน่อยครับว่า สรุปแล้วแหล่มไม่แหล่ม ไม่ว่าจะเป็น
1.เสียงเพลง
2.ความเสถียร (ความเร็วหน่วงไม่หน่วง)
3.ดูไฟล์ VDO ลื่นไหลดีไม๊
4.แบตเตอร์รี่ ใช้โทรวันละ 10 นาที ฟังเพลง 3 ชม.เล่นเน็ต 1 ชม.อาจจะดูหนังสักเรื่องครับ อยู่ได้กี่วัน
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ (จริงใจด้วยนะคร้า อิอิแบบเอาจริงๆน่ะ)
ปล.ถ้า 4 ข้อผ่านเค้าก็ไม่ต้องค้นคว้าอะไรแล้วล่ะ จัดไปได้เลย 55
-S a n d m a n-
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 20:37  

Talaybaa ผู้เขียน:
LG GT505 กล้องหน้าถ่ายภาพนิ่งชัดไหมคะ

้ถ้าถ่ายได้ช่วยรีวิวภาพจากกล้องให้ดูหน่อยไหมคะ

(ชอบเล่นกล้องคะ ถ้าชัดจะได้ตัดสินใจซื้อเรย 555+)

ขอบคุนล่วงน้าเจ้าค้าา....^^ Very Happy

เคยใช้ ku990 กล้องหน้าชัดทีเดียวครับ ชัดใกล้เคียงกล้อง2ล้านของ nokia 6300 ครับ
เลยคิดว่าความชัดกล้องหน้าของ GT505 ตัวนี้ก็คงไม่หนีรุ่นพี่ไปมากมาย
user505
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 21:51  

LG User ผู้เขียน:
รบกวนถามผู้ที่ทราบหรือผู้ที่ใช้อยู่นะครับ

เพลงที่ผมนำมาเป็นเสียงเรียกเข้าบางเพลงใช้ไม่ได้ครับ เป็นไฟล์ mp3 แต่กดฟังได้

แต่เลือกเป็นเสียงเรียกเข้าไม่ได้ มันจะขึ้นว่า Invalid file ครับ

อีกเรื่องนะครับ มีอยู่เพลงหนึ่งครับเป็นเพลงเต็ม ผมได้ลบ Tag ไปแล้ว แต่มันขึ้นเป็นภาษาจีนครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ

เข้าไปที่ my stuff - เลือก ringtone ที่ต้องการ - กดปุ่ม เมนู ด้านบน เลือก use as - voice ringtone ครับ

ลองดูครับ
ออออ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 00:40  

ทำไมไม่ค่อยมีคนมาโพสบอดนี้เลย

แอลจีรุ่นนี้ไม่มีปัญหาอารัยร้ายแรงเลยหรอคับ ??
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 12:52  

ออออ ผู้เขียน:

แอลจีรุ่นนี้ไม่มีปัญหาอารัยร้ายแรงเลยหรอคับ ??

ก็เครื่องมันไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนรุ่นอื่น ก็เลยไม่ค่อยมีคนมาโพสถามนู้นถามนี่ Laughing
เห็นด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 15:54  

ออออ ผู้เขียน:

ก็เครื่องมันไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนรุ่นอื่น ก็เลยไม่ค่อยมีคนมาโพสถามนู้นถามนี่ Laughing

ก็อยากเห็นด้วยนะครับแต่จริงๆ????? 55 ก็คงจาดีไม่มีปัญหา หรือไม่ค่อยมีคนเล่นหนอ 55
หนุกนานครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 19:54  

เอออยากรู้ว่าโปรแกรมแผนที่นี่ได้กี่วันครับ
หรือว่าใช้ได้ถาวรเลย
คนใช้lg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 23:05  

ผมซื้อมาได้สองอาทิตย์ไม่มีปัญหาอะไรเล่น gps ได้ดีทีเดียวแม่นยำตรงมากและมีเสียงบอกทางด้วยเมื่อถึงทางแยก ถือว่าดีทีเดียวในภาพรวมทั้งหมดถือว่าคุ้มมากๆกับราคา
อุ๋ม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 22:48  

พยายามจะใช้ GPS ของ GT 505 อ่ะค่ะ แต่ตั้งไม่เป็น รบกวนช่วยสอนหน่อยได้มั้ยคะ ว่าต้องเริ่ม set ตรงไหนบ้าง (มือใหม่สุดๆ อ่ะค่ะ) ขอบคุณค่า
Dkrup
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 00:30  

เข้า เวป youtube ได้
แต่ เล่น vdo ใน youtube ไม่ได้ สักอัน
พอ คลิก ที่ vdo มันจะ ขึ้น connecting ค้าง
เล่น ผ่าน wifi ลองผ่าน GPRS ก็ไม่ได้

ใครเจอปัญหานี้บ้าง แก้ไงครับ

พึ่งซี้อมาได้ สองวัน

ลองเล่น yahoo messenger ตอน ลอก ออฟ จาก yahoo messenger เครื่อง รีสตาจ ทุกครั้ง เลย
ผู้เริ่มใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 09:20  

อุ๋ม ผู้เขียน:
พยายามจะใช้ GPS ของ GT 505 อ่ะค่ะ แต่ตั้งไม่เป็น รบกวนช่วยสอนหน่อยได้มั้ยคะ ว่าต้องเริ่ม set ตรงไหนบ้าง (มือใหม่สุดๆ อ่ะค่ะ) ขอบคุณค่า

เปิดโปรแกรม มานะครับคลิกแผนที่ รอจนมีสัญญาณ (ของผมประมาณ 5-10 วิ) และเมนุด้านบนซ้าย หาคำว่า where I Am (ประมาณนี้) จะได้ที่อยู่เราครับ ถ้าคลิก find จะหาข้อมูลที่ใกล้เรา ส่วนเรา การนำทาง มี 2 แบบ แบบแผนที่กับ สามมิติ
-แผนที่ปกติครับ
- สามมิติกำหนดจุดที่จะไปและคลิกว่าจะไปยังไง(ส่วนมากผมรถครับ) จะบอกเส้นทางให้ ถ้าเลยเส้นทางก็จะหาทางใหม่ให้เราครับ
sompochn
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : หัดใช้ GPS
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 12:24  

ผู้เริ่มใช้ ผู้เขียน:
อุ๋ม ผู้เขียน:

เปิดโปรแกรม มานะครับคลิกแผนที่ รอจนมีสัญญาณ (ของผมประมาณ 5-10 วิ) และเมนุด้านบนซ้าย หาคำว่า where I Am (ประมาณนี้) จะได้ที่อยู่เราครับ ถ้าคลิก find จะหาข้อมูลที่ใกล้เรา ส่วนเรา การนำทาง มี 2 แบบ แบบแผนที่กับ สามมิติ
-แผนที่ปกติครับ
- สามมิติกำหนดจุดที่จะไปและคลิกว่าจะไปยังไง(ส่วนมากผมรถครับ) จะบอกเส้นทางให้ ถ้าเลยเส้นทางก็จะหาทางใหม่ให้เราครับ

ขอละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ Shocked Wink
ball
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 13:15  

ถูกใจเรื่องเสียงสนทนาที่ดังชัดใสมาก และเรื่องการประหยัดแบตเตอรี่ที่ดีกว่า Star มากมายครับ ส่วนระบบการพิมพ์ยังไม่คุ้นเท่าที่เคยใช้ samsung มาแต่ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร ที่ไม่ชอบก็คือพวกไฟล์ต่างๆ มันชอบไปกระจายใน card เหมือน samsung ต่างจาก SE ที่เคยใช้ ส่วน GPS ก็พอใช้ได้ แผนที่ไม่สวย ไม่ละเอียดเท่าไร แต่ผมไม่เน้นอยู่แล้ว เพราะถ้าใช้คงแบตคงหมดซะก่อน

ปุมกดก็แน่นหนาดี ไม่ยวบยาบอะไร

ที่ชอบก็คือกล้องหน้าถ่ายภาพนิ่ง ขนาด VGA และวีดีโอได้ด้วย ในขณะที่ SE และ Samsung ที่รองรับ 3G ไม่สามารถใช้ได้เลยครับ

กล้องก็พอใช้ได้ครับ จะให้ดีต้องเอามาปรับใน ACDsee ก็แจ๋วแล้วครับ เป็น auto focus ก็ได้ หรือปรับเป็นโหมดธรรมดาก็ได้

ตอนนี้ลงดิกชันนารี่ไทย-อังกฤษของ moto dict ก็ใช้ได้ดี ส่วนจาวาตัวอื่นก็ใช้ได้ปกติ เช่น mpay, opera mini ฯลฯ สรุปคุ้มมากมายครับกับราคานี้ เสียดายของดีๆ ไม่ทำตลาด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 15:26  

ball ผู้เขียน:
ถูกใจเรื่องเสียงสนทนาที่ดังชัดใสมาก และเรื่องการประหยัดแบตเตอรี่ที่ดีกว่า Star มากมายครับ ส่วนระบบการพิมพ์ยังไม่คุ้นเท่าที่เคยใช้ samsung มาแต่ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร ที่ไม่ชอบก็คือพวกไฟล์ต่างๆ มันชอบไปกระจายใน card เหมือน samsung ต่างจาก SE ที่เคยใช้ ส่วน GPS ก็พอใช้ได้ แผนที่ไม่สวย ไม่ละเอียดเท่าไร แต่ผมไม่เน้นอยู่แล้ว เพราะถ้าใช้คงแบตคงหมดซะก่อน

ปุมกดก็แน่นหนาดี ไม่ยวบยาบอะไร

ที่ชอบก็คือกล้องหน้าถ่ายภาพนิ่ง ขนาด VGA และวีดีโอได้ด้วย ในขณะที่ SE และ Samsung ที่รองรับ 3G ไม่สามารถใช้ได้เลยครับ

กล้องก็พอใช้ได้ครับ จะให้ดีต้องเอามาปรับใน ACDsee ก็แจ๋วแล้วครับ เป็น auto focus ก็ได้ หรือปรับเป็นโหมดธรรมดาก็ได้

ตอนนี้ลงดิกชันนารี่ไทย-อังกฤษของ moto dict ก็ใช้ได้ดี ส่วนจาวาตัวอื่นก็ใช้ได้ปกติ เช่น mpay, opera mini ฯลฯ สรุปคุ้มมากมายครับกับราคานี้ เสียดายของดีๆ ไม่ทำตลาด

ขอแบ่งลองใช้ ดิกชันนารี่ไทย-อังกฤษของ moto dict ได้ไหมครับ ผมหาแล้วเจอแต่หน้าจอเล็ก ใช้งานไม่ได้ รบกวนเมลล์มาให้หน่อยนะครับที่ kiat_pty@hotmail.com
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 19:19  

ทำไมตอนเข้า wab mobile live มันไม่โชว์ Icon ให้เห็นอ่ะครับ จะมีก็แต่ตัวหนังสือ
ทำยังไงครับ เพื่อนๆที่ใช้ รุ่นนี้อยู่ช่วยบอกทีคับ Sad
TOTO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 20:33  

ผมซื้อมาใช้ได้สักพักแล้วครับ

จะขอสรุปข้อดีข้อเสียฝนความรูสึกผมให้ฟังนะ

ข้อเสียก่อนแล้วกันนะ
1.ปิดเสียงกล้องไม่ได้
2.ลงโปรแกมไรเพิ่มไม่ค่อยได้(ถ้าใช้ปกติไม่ลงอะไรก็OK)
3.ปากที่แถมมาให้กดได้ไม่ดีเท่านิ้วเราเองนะผมว่า
4.วีดีโอที่เอามาดูต้องปรับก่อน

ข้อดี
1.ดูทนทานแน่นหนากว่าถ้าเที่ยบกับรุ่นเดียวกันในยี่ห้ออื่นๆ
2.ประหยัดแบ๊ทกว่าสตาร์ เพราะผมมี2ตัวตัวLG ประหยัดกว่า
3.กล้องชัดกว่าถ้าเที่ยบรุ่นใกล้เคียงยี่ห้ออื่นๆ
4.สัมผัสไวกว่ารุ่นเก่ามากกกกกกกกกกกกกกก

สรุปถ้าไม่ติดยี่ห้อก็ตุ้มดีครับบบบ
Ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 07:19  

-สักพักผมจะส่งดิกไปให้นะครับ kiat_pty@hotmail.com
-เรื่องแบตนี่ผมชอบมากๆ เช้าเมื่อวานชาร์จแบตจนเต็ม เมือวานใช้สายรวมไป 106 นาที (เปิดบลูทูธสนทนามากกว่า 60 นาที) ใช้ wifi ไปอีกประมาณ 20 นาที ที่เหลือจิ้มหน้าจอเปลี่ยน wallpaper รวมแล้วประมาณ 10 นาที คลิ้กเล่นเกมลูกเต๋าและงูรวม 5 นาที จนถึงตอนเช้าวันนี้แบตยังเต็มอยู่เลยครับ นี่ล่ะครับที่ผมชอบ
-ติเรื่องถ่ายภาพ ปิดเสียงชัตเตอร์ไม่ได้ สงสัยต้องเปลบันทึกเสียงเงียบแล้ว save ทับไฟล์เดิมแทน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 09:01  

เคยอ่านมาว่า กฎหมายของประเทศอื่นเค้าบังคับให้กล้องต้องมีเสียงด้วยครับ เพื่อกันการแอบถ่ายรูป

แต่ก็มีทางแก้อยู่คือให้ปรับโปรไฟล์เป็นแบบเงียบซะ แล้วมันก็จะไม่มีเสียงใดๆเลย รวมทั้งเสียงชัตเตอร์ด้วยครับ

เครดิตจากที่ไหนจำไม่ได้แล้ว ขอโทษทีครับ
)))
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 15:51  

ปรับเงียบแล้วเสียชัทเตอร์ไม่เงียบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เซฟเสียงเงียบไปทับทำยังไงบอกด้วยนะครับบบบบบบ
Bullish
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 01:05  

หลังจากที่ผมได้ใช้งานมาเป็นเวลา 1 อาทิตย์เต็มๆครับ ขอบอกไว้ก่อนเลยว่าไม่ได้เชียร์หรือเป็นหน้าม้าใดๆทั้งสิ้น

แต่เป็นการบอกเล่าจากการใช้งานจริงๆ เพราะทุกเครื่องที่ผมเคยใช้มาทุกเครื่องเป็น NOKIA ครับ

GT505 ตัวนี้กล้องผมถือว่าชัดมากๆครับ ส่วนด้านหน้าเป็น VGA สำหรับ VDO call ถือว่าโอเคครับ ,ความเร็วในการสำผัสรวดเร็วดีมากครับ ,GPS ผมได้ลองใช้แล้ว ถือว่าแม่นยำระดับหนึ่งเลยทีเดียวครับ ลองใช้ขณะขับรถ นี่ถ้าผิดพลาดก็เป็นระยะไม่ไกลมากครับ ค่อนข้างพอใจ
เสียงใช้ได้ครับ ดังชัดเจน ผมปรับแค่ระดับสามถึงสี่ก็ดังมากๆแล้ว

ข้อเสียมีครับบางทีการ shake เพื่อจัดเรียงมีไม่ทำตามบ้าง ตอนแรกๆคิดว่าเสีย แต่เข้าไปในเกมลูกเต๋าก็ใช้ได้ปกติดีครับ

โดยรวมแล้วชอบมากๆครับ แต่ยังหาซื้อ crystal case ใส่ไม่ได้ครับ LG คนใช้น้อย ของก็หายากหน่อยครับ แต่ใช้กับ KP500 ได้ครับ แต่รูต่างๆ จะไม่ตรงกัน

อีกอย่างที่ชอบมากที่สุดคือเรื่องแบตเตอรี่ครับ ผมใช้งานแบบว่าฟังเพลงบ้างนิดหน่อยเล่นๆ จับๆบ้างบ่อยพอควร มาวันที่จะชาร์ตเนี่ยแหละครับฟังเพลงไปหลาย ชม.อยู่ สรุปแล้วไม่ได้ชาร์ตโทรศัพท์เลยเกือบๆ 3 วันได้เลยครับ

ผิดพลาดอะไรยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:38  

ไม่ทราบแผ่นกันรอยหน้าจอขอบรุ่นนี้มีขายเพิ่มเติมที่ศูนย์มั้ยครับ ที่แถมมาให้ผมปิดไม่ดีเท่าไร
คนใช้lg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:47  

ผมใช้มาเข้าอาทิตย์ที่3แล้วไม่มีปัญหาอะไร ชอบและถูกใจมาก
การใช้งานทั่วไปทางโทรศัพท์ดีทีเดียว
การเล่นgpsใช้ได้ดีแต่ต้องติดต่อเครือข่ายตนเองก่อนและเลือกเพ็คเก็จที่คุ้มๆ(แล้วแต่คุณ)จากนั้นคุณก็จะใช้งานได้เลือกที่showmapจากนั้นคุณลองเลือกสถานที่ที่คุณจะไปแล้วเลือกที่drivehereรอมันโหลดก่อนแล้วคุณก็ลองขับรถไปเรื่อยๆ(ตอนแรกอาจจะไม่มีสัญญาณ)คุณก็จะทึ่งกับระบบนำทางที่สุดยอดมีเสียงเตือนด้วยผมชอบมาก(จากที่ไม่เคยสนใจเพราะไม่รู้เรื่อง)
ถ้าคุณใช้งานบ่อยควรหาซื้อตัวแปลงไฟรถแบบUSBนะจะได้ใช้ได้นาน แต่ถ้าคุณใช้โทรกับเล่นเกมฟังเพลงบ้างใช้นานอย่างน้อย3วันทีเดียว
แต่สิ่งที่น่าเบื่อคือเวลาหาซื้ออะไรเสริมเติมแต่งหายากมากเพราะคนใช้มีน้อย ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมั่นใจกับlgหรือยี่ห้ออื่นนิยมมากกว่านั่นเอง การตลาดlgรุ่นนี้แย่มากทั้งที่มันคุ้มมากๆเกินราคามันมีทุกอย่างที่ราคานี้ไม่น่ามี ผมคนใช้รุ่นนี้คนนึงรับรองครับว่าดีจริงๆ
ballang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รูปภาพกล้องรุ่นนี้
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:50  

ถ่ายขนาด ๕ ล้านพิกเซล แต่ลดขนาดเหลือ VGA ครับ รีบถ่ายด้วยมือเดียวตอนขับรถ ถ้าแสงดีจะสวยกว่านี้ครับ [/img]http://www.moe.go.th/websm/2009/oct/IMG005.jpg
คนใช้lg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:51  

ballang ผู้เขียน:
ไม่ทราบแผ่นกันรอยหน้าจอขอบรุ่นนี้มีขายเพิ่มเติมที่ศูนย์มั้ยครับ ที่แถมมาให้ผมปิดไม่ดีเท่าไร

ไปที่ศูนย์รับฟรีติดฟรีครับ
ที่แถมมาก็ของจริงหนาดีครับผมใช้อยู่เลย
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:55  

ลองอีกรูปนะครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:57  

อีกรูปนะครับ ถ่ายมือเดียวตอนขับรถ (ไม่แนะนำ) แต่เห็นอากาศมันน่านอนจริงเชียว.. ลดขนาดเหลือ VGA เช่นกันครับ เอาเป็นว่าคุณภาพพอดูได้ขำๆ ครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 08:59  

คนใช้lg ผู้เขียน:
ballang ผู้เขียน:

ไปที่ศูนย์รับฟรีติดฟรีครับ
ที่แถมมาก็ของจริงหนาดีครับผมใช้อยู่เลย

สามารถไปติดเพิ่มได้เลยใช่มั้ยครับ ศูนย์ไหนสะดวกที่สุดครับ ที่แฟชั่นไอส์แลนด์ได้มั้ย
((((
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 10:33  

แบ๊ท อึดมากกกกกกกกกกครับ นั่งยันนอนยัน เลยอะ ว่าแบ๊ท อึดจริงๆ

ว่าแต่ใครรู้เรื่อง วิธีปิดเสียกล้อง บอกหน่อยนะครับบบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 11:40  

(((( ผู้เขียน:
แบ๊ท อึดมากกกกกกกกกกครับ นั่งยันนอนยัน เลยอะ ว่าแบ๊ท อึดจริงๆ

ว่าแต่ใครรู้เรื่อง วิธีปิดเสียกล้อง บอกหน่อยนะครับบบ

เห้นด้วยคนว่าแบตมันทนดี

เรื่องปิดเสียงกล้อง ลองตั้งโปรไฟล์เป็น โหมดเงียบ ดูยังคับ
sompochn
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 12:21  

ซื้อมาเกือบเดือนแล้วครับ ทุกอย่าง Ok มากๆๆเลยครับ เสียอย่างเดียวปิดเสียงชัตเตอร์ไม่ได้ครับ Sad อีกอย่างคือยังใช้ Gps ไม่เป็นเลย เพื่อนๆคนไหนใช้เป็นสอนวิธีใช้ให้บ้างซิครับ Embarassed ขอบคุณล่วงหน้าครับ Laughing
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 14:48  

สังเกตมั้ยครับ มีเมนูที่ทำซ้อนกัน เฉลยครับ [/img]
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 14:50  

ซึ่งจริงๆ เมนูบรรทัดที่สองนั้น จะต้องเป็นเมนู "ตัวแปลงหน่วย" ครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 14:56  

สำหรับส่วนอื่นแล้ว ยังไม่เห็นมีอะไรผิดพลาดนะครับ ส่วนที่ชอบอีกอย่างเหมือน Sony Ericsson ที่เคยใช้มาคือ เมื่อเคยจับคู่กับหูฟังบลูทูธแล้ว หลังจากนั้นเมื่อทั้งสองเจอกัน สามารถจับคู่โดยอัตโนมัติเลยครับ ไม่ต้องมาถามย้ำอีกเหมือนหลายยี่ห้อ รวดเร็วดี

ส่วนการใช้ Wifi ที่บ้านและที่ทำงาน ก็รวดเร็วดี ไม่มีปัญหา ผมลอง opera มาแล้ว แต่ส่วนตัวชอบ browser ที่มากับเครื่องมากกว่า แสดงหน้าเว็บได้ดีกว่า ส่วนความเร็ว edge จะเป็นรองก็เพียง nokia และ Sony Ericsson

มาช่วยกันพูดคุยในกระทู้นี้นะครับ ผมจะพยายามมา update ข่าวสารทุกวัน กระทู้จะได้ไม่เหงา
sompochn
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 16:27  

อยากรู้ว่า theme ของ kp 500 cookie ใช้ร่วมกับ gt 505 ได้หรือเปล่าคับ พอดีผมไปเจอTheme เว็ปนี้มาครับ แต่เป็นของ Kp500 อ่ะ Wink
http://www.knowyourmobile.com/lg/lgkp500cookie/lgkp500/
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 19:25  

^^ คงแยกได้เป็นเฉพาะ wallpaper น่ะครับ เพราะรูปแบบเมนูต่างกัน
(((
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 19:47  

ใช้ได้ ดีไม่มีปัญหา ราคาสบายกระเป๋าาา

ครับตัวนี้

ว่าแต่ เรื่อง GPS

ผมใช้ไม่เป็นเหมือนกันครับใครเป็น สอนกันมั่งนะครับบบ

ขอบคุณล่วงหน้า
Bullish
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 01:46  

ตอนนี้ผมอยากได้ crystal case มากครับ มีแต่ของ KP500 จะใส่ได้พอดี แต่รูต่างๆจะไม่ตรงกัน

ใครเจอว่ามี crystal case ของตัวนี้อยู่ก็บอกกันให้ทราบด้วยนะครับ ^^
maliox
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 11:55  

เผื่อใครยังสนใจจะซื้อ เว็บนี้เค้ามีรีวิวให้อ่ะครับ

http://www.i3.in.th/news/view/1238
KimBomb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 19:35  

LG รุ่นนี้ ดูyoutubeได้ไหมเอ่ย
(((
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 19:45  

อ้างถึง:
LG รุ่นนี้ ดูyoutubeได้ไหมเอ่ย

ดูได้ครับผม

ลองมาแล้ว

ปล วันนี้ทำเครื่องตกจากกระเป๋ากางเกง ใจเสียเลย ดียังไม่มีอะไรเสียยย

นอกจากฟิล์มกันรอย เป้นรอยไปหมด สงสัยต้องเอาไปติดใหม่ๆๆๆ
Bz111
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 10:18  

ใช้มาได้อาิทิตย์นึงแล้วค่อนข้างพอใจมาก การพิมพ์smsแบบใช้ลายมืออันนี้ชอบจิงๆ กล้องใช้งานได้ดีมาก ส่วนwifiใช้ได้ไม่มีปัญหา เปิดfilesต่างๆได้ทั้ง mp3 documents จะมีปัญหาก็GPSนี่ละคับใช้ยากและใช้ไม่เป็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 17:03  

ถ้าเปิดโหมดเงียบแล้วมันจะสามารถทำให้เสียงชัตเตอร์เงียบมั้ยคะ ถ้าเงียบจะได้ตัดสินใจซื้อค่ะ ติดตรงเสียงชัตเตอร์อย่างเดียวเนี่ยแหละ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 21:41  

มารายงานครับ สำหรับการทดสอบ GT505 กับ GPS จากพัทยาไปบุรีรัมย์
ก่อนอื่นผมเติมเงินก่อน 200 บาท happy เปิดบริการ gprs ได้ 50 ชม. แถมอีก 50 ชม.(เงินในเครืองมี 30 กว่าบาท จากนั้นคลิกแผนที่ เลย (กะว่าน่าจะใช้สัก5-6 ชม.แน่ ๆ) จากนั้นซุม 20 km เลื่อนแผนที่ไปหาเมืองบุรีรัมย์ คลิกเลย จะขึ้ข้อความเลือก diver here (ไปโดยรถ) โหลดแผนที่ แบบ 3D เสร็จแล้ว
- ขับไปเรื่อย ผลเป็นแบบนี้ครับ (ที่คิดนะครับ)
การโหลดแผนที่ใช้ gprs แน่ๆ เลย
เราวิ่งตามทางที่เราเคยวิ่ง แต่เจ้านี้บอกอีกทาง เมื่อผิดทางก็หาเส้นทางใหม่ให้(ปกติอยู่แล้ว) แต่ ถ้าผิดทางช่วงที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์จะคำนวณให้นานมาก จนกว่าจะเจอสัญญาณโทรศัพท์นะครับ
===
แต่สิ่งที่สนใจอยู่ตรงนี้ครับ
- รถขึ้นเขาไม่มีสัญญาณ คิดว่า GPS จะดับสนิทแน่ แต่ถ้าวิ่งตามแผนที่สามมิตินะครับ ปรากฎว่ายังมีสัญญารเหมือนเดิมครับ จึงได้ข้อสรุป จะใช้ gprs ในการเปิดแผนที่กับโหลดเท่านั้น
- ถึงที่หมายแล้วปิด GPS แต่ยังไม่เช็ดยอดชั่วโมงนะครับ (เดินทาง 4 ชม.กว่าเกือบห้า) เพราะคิดว่า ยังเช็ดทันที่ไม่ได้ (มาถึงบ่ายสาม) เช็ดยอดชั่วโมงตอนสองทุ่ม (มีการใช้งาน gprs ไปแค่ 75 นาทีกว่า (เล่นเอางงเลย เพราะคิดว่าน่าจะเกือบห้าชม.)

ปล.ตอนนี้อยู่บุรีรัมย์ครับ พรุ่งนี้กลับ จะลองวิ่งตามเส้นทางที่ GPS บอกดีกว่า (หลงก็ช่างมัน อิอิ ให้มันรู้ไปว่า จะใกล้กว่าทางที่เราวิ่งประจำหรือป่าว.....
เอ็ม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 22:29  

มารายงานครับ สำหรับการทดสอบ GT505 กับ GPS จากพัทยาไปบุรีรัมย์
ก่อนอื่นผมเติมเงินก่อน 200 บาท happy เปิดบริการ gprs ได้ 50 ชม. แถมอีก 50 ชม.(เงินในเครืองมี 30 กว่าบาท จากนั้นคลิกแผนที่ เลย (กะว่าน่าจะใช้สัก5-6 ชม.แน่ ๆ) จากนั้นซุม 20 km เลื่อนแผนที่ไปหาเมืองบุรีรัมย์ คลิกเลย จะขึ้ข้อความเลือก diver here (ไปโดยรถ) โหลดแผนที่ แบบ 3D เสร็จแล้ว
- ขับไปเรื่อย ผลเป็นแบบนี้ครับ (ที่คิดนะครับ)
การโหลดแผนที่ใช้ gprs แน่ๆ เลย
เราวิ่งตามทางที่เราเคยวิ่ง แต่เจ้านี้บอกอีกทาง เมื่อผิดทางก็หาเส้นทางใหม่ให้(ปกติอยู่แล้ว) แต่ ถ้าผิดทางช่วงที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์จะคำนวณให้นานมาก จนกว่าจะเจอสัญญาณโทรศัพท์นะครับ
===
แต่สิ่งที่สนใจอยู่ตรงนี้ครับ
- รถขึ้นเขาไม่มีสัญญาณ คิดว่า GPS จะดับสนิทแน่ แต่ถ้าวิ่งตามแผนที่สามมิตินะครับ ปรากฎว่ายังมีสัญญารเหมือนเดิมครับ จึงได้ข้อสรุป จะใช้ gprs ในการเปิดแผนที่กับโหลดเท่านั้น
- ถึงที่หมายแล้วปิด GPS แต่ยังไม่เช็ดยอดชั่วโมงนะครับ (เดินทาง 4 ชม.กว่าเกือบห้า) เพราะคิดว่า ยังเช็ดทันที่ไม่ได้ (มาถึงบ่ายสาม) เช็ดยอดชั่วโมงตอนสองทุ่ม (มีการใช้งาน gprs ไปแค่ 75 นาทีกว่า (เล่นเอางงเลย เพราะคิดว่าน่าจะเกือบห้าชม.)

ปล.ตอนนี้อยู่บุรีรัมย์ครับ พรุ่งนี้กลับ จะลองวิ่งตามเส้นทางที่ GPS บอกดีกว่า (หลงก็ช่างมัน อิอิ ให้มันรู้ไปว่า จะใกล้กว่าทางที่เราวิ่งประจำหรือป่าว.....

กลับมารายงานผลด้วยนะครับ ว่าเส้นทางสั้นลงไหม ^^
(((
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 09:45  

แหล่มเลยยยย
JoHNiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 13:54  

หลายคน อาจจะงงๆ เรื่อง GPS นะครับ ว่า ตกลงแล้ว มันเสียตังค์ หรือ เปล่า

คือว่า ตัวนี้มันเปน A-GPS ซึ่ง A-GPS เนี่ย จำเป็นต้องใช้ GPRS ในการช่วยระบุตำแหน่งพิกัดล่าสุดครับ ซึ่งทำให้ สามารถระบุตำแหน่งได้แม่นยำ และ รวดเร็วกว่า GPS ซึ่งคาดว่า รุ่นใหม่ๆ และหลังๆ นี้ ก็จะเริ่มใช้ A-GPS กันมากขึ้น เนื่องจากความแม่นยำที่มากขึ้น

ทำไมไม่ใช่ GPS ธรรมดา ล่ะ ? มันไม่เสียตังค์นิ
- เนื่องจาก GPS ธรรมดา นั้น เป็นตัวรับสัญญาณจากดาวเทียม ซึ่งดาวเทียมนั้นจะปล่อยสัญญาณ GPS ที่เบาบางลงมายังเครื่องรับสัญญาณ GPS ซึ่งด้วยเหตุผลที่ต้องปล่อยสัญญาณที่เบาบางไม่สามารถปล่อยสัญญาณที่แรงกว่า หรือมากกว่า ได้ เพราะข้อจำกัดเรื่องพลังงานนี้ เอง เนื่องจากดาวเทียม ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ ในการผลิตพลังงานสำหรับใช้บนดาวเทียม ทำให้การปล่อยสัญญาณที่แรงสูง อาจทำให้กินพลังงานมาก และผลิตจากแสงอาทิตย์ไม่ทัน
และ เนื่องจากในการใช้ ดาวเทียมในการช่วยระบุตำแหน่ง ทำให้ เสียเวลาในการค้นหาตำแหน่งของตัวรับสัญญาณ ซึ่งแตกต่างจาก A-GPS ซึ่งใช้ GPRS ช่วยในการระบุตำแหน่งล่าสุด ทำให้ดาวเทียมสามารถค้นหาต่ำแหน่งของเราได้รวดเร็ว และมีความแม่นยำขึ้น

**ปล. หากอธิบายขาดตกบกพล่อง หรือผิดพลาด หรือไม่เข้าใจ ก็ขออภัยด้วยนะครับ แต่ขอแบ่งปันความรุ้ และให้เพื่อนๆ ได้กระจ่างกัน
kiatpty
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:11  

มาล่ะครับ (เล่นเอางงเลย เพื่อนที่นั่งมาด้วยก็ช่วยกัน เชียร์ใหญ่ครับ)
งงเลยครับ
- ตอนไปจากพัทยาเป้าหมายบุรีรัมย์ ผมใช้เส้นทางสระแก้ว GPS บอกให้เลี้ยวซ้ายเลยแยกวัฒนาไปอีกสามสิบกว่ากิโล แต่ผมเลี้ยวก่อน ทำให้ต้องโหลดแผนที่ใหม่ จนขึ้นเขาเรียบร้อยแล้ว มาผิดทางอีกที่ แยกละหารทราย บอกให้ผมตรงไปละหารทราย แต่ผมแยกไปประคำแทน

มาถึงตอนกลับครับ (เท่าที่จำได้นะครับ) ส่วนเส้นทางช่วยกันพิจารณากันนะครับว่าทางไหนใกล้
- จากบุรีรัมย์ เป้าหมายพัทยา (ผมอยู่หน้าโรงโม่หิน ทางไปสุรินทร์ ตรงข้ามปั้มบางจาก) เปิดสัญญาณนำทาง 3D เลยครับ ปลายทางบ้านผมครับ (ระยะะทางที่คำนวณ ประมาณ 441 km แต่ไม่ทราบทาง)

- ทางแรกที่เครื่องบอกร้องคำเดี่ยวจะเชื่อดีไหม (เจ้า GT505) บอกให้ไปทางสุรินทร์ งง ป่าว ถึงทางแยก อ้อ ที่แท้ก็ให้อ้อมเมือง
- ไปอีกหน่อยเจอแยกเลี้ยวซ้ายไปนางรอง แต่ดันออกว่าตรง เพื่อนก็เชียร์ตามมันไปเลย น่าจะหาทางที่ใกล้ที่สุดให้เรา (เข้าข้างตัวเอง)
- ที่ไหนได้ วิ่งทางโคราชเลยครับผ่าน(จักราช-โคราช-กบิน)
*ผมถึงบอกว่า ช่วยกันพิจาณาเส้นทางเอาครับว่าทางไหนใกล้ระหว่างขาไปกับขากลับ
ส่วนเวลาไม่ต้องพุูดถึง เพราะติดอยู่บนเขา รถขนน้ำมันเกือบตกเขาทำให้รถเคลื่อนตัวได้ช้า ๆ ครับ (ฝั่งผมนะ)
**สรุปครับ สัญญาณหลุดบ้างแต่โดยรวมแล้วโอเคครับ รวมชั่วโมง gprs ที่ใช้ไป 31 นาทีได้ครับ ช่วงโคราชเล่นแผนที่ครับ (ออกจากบุรีรัมย์ 15.20 ถึงพัทยา 21.15 น.) เปิด gps ตลอดเวลา............

Twisted Evil Twisted Evil
เอ็ม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 14:30  

kiatpty ผู้เขียน:
มาล่ะครับ (เล่นเอางงเลย เพื่อนที่นั่งมาด้วยก็ช่วยกัน เชียร์ใหญ่ครับ)
งงเลยครับ
- ตอนไปจากพัทยาเป้าหมายบุรีรัมย์ ผมใช้เส้นทางสระแก้ว GPS บอกให้เลี้ยวซ้ายเลยแยกวัฒนาไปอีกสามสิบกว่ากิโล แต่ผมเลี้ยวก่อน ทำให้ต้องโหลดแผนที่ใหม่ จนขึ้นเขาเรียบร้อยแล้ว มาผิดทางอีกที่ แยกละหารทราย บอกให้ผมตรงไปละหารทราย แต่ผมแยกไปประคำแทน

มาถึงตอนกลับครับ (เท่าที่จำได้นะครับ) ส่วนเส้นทางช่วยกันพิจารณากันนะครับว่าทางไหนใกล้
- จากบุรีรัมย์ เป้าหมายพัทยา (ผมอยู่หน้าโรงโม่หิน ทางไปสุรินทร์ ตรงข้ามปั้มบางจาก) เปิดสัญญาณนำทาง 3D เลยครับ ปลายทางบ้านผมครับ (ระยะะทางที่คำนวณ ประมาณ 441 km แต่ไม่ทราบทาง)

- ทางแรกที่เครื่องบอกร้องคำเดี่ยวจะเชื่อดีไหม (เจ้า GT505) บอกให้ไปทางสุรินทร์ งง ป่าว ถึงทางแยก อ้อ ที่แท้ก็ให้อ้อมเมือง
- ไปอีกหน่อยเจอแยกเลี้ยวซ้ายไปนางรอง แต่ดันออกว่าตรง เพื่อนก็เชียร์ตามมันไปเลย น่าจะหาทางที่ใกล้ที่สุดให้เรา (เข้าข้างตัวเอง)
- ที่ไหนได้ วิ่งทางโคราชเลยครับผ่าน(จักราช-โคราช-กบิน)
*ผมถึงบอกว่า ช่วยกันพิจาณาเส้นทางเอาครับว่าทางไหนใกล้ระหว่างขาไปกับขากลับ
ส่วนเวลาไม่ต้องพุูดถึง เพราะติดอยู่บนเขา รถขนน้ำมันเกือบตกเขาทำให้รถเคลื่อนตัวได้ช้า ๆ ครับ (ฝั่งผมนะ)
**สรุปครับ สัญญาณหลุดบ้างแต่โดยรวมแล้วโอเคครับ รวมชั่วโมง gprs ที่ใช้ไป 31 นาทีได้ครับ ช่วงโคราชเล่นแผนที่ครับ (ออกจากบุรีรัมย์ 15.20 ถึงพัทยา 21.15 น.) เปิด gps ตลอดเวลา............

Twisted Evil Twisted Evil

ขอบคุณครับ เล่นเอางงเลย คงต้องรอให้ผู้รู้เส้นทางมาเฉลยว่าสั้นกว่าหรือไม่ - -"

แล้วเราสามารถกดดูพิกัดเหมือนเครื่อง gps ทั่วไปได้ไหมครับ ผมจะเอาพิกัดไปใส่

ในแผนที่ของ google earth แล้วพิมออกมาตอนส่งรายงานออกพื้นที่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 10:24  

รบกวนผู้ที่มีเครื่องช่วยลงภาพคีย์บอร์ดภาษาไทยในแนวนอนให้ดูหน่อยครับ
อยากรู้ว่ามันจัดเรียงแบบไหน Very Happy
kiatpty
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 12:59  

เอ็ม ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ เล่นเอางงเลย คงต้องรอให้ผู้รู้เส้นทางมาเฉลยว่าสั้นกว่าหรือไม่ - -"

แล้วเราสามารถกดดูพิกัดเหมือนเครื่อง gps ทั่วไปได้ไหมครับ ผมจะเอาพิกัดไปใส่

ในแผนที่ของ google earth แล้วพิมออกมาตอนส่งรายงานออกพื้นที่ครับ

เท่าที่ดูเรื่องพิกัดมีนะครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาไปบุรีรัมย์ อาทิตย์หน้าจะไปศีรสะเกษ ครับ ถ้าผมว่าง ๆ หรือมีเวลาจะเอารูปมาผ่านครับ ..............
aeky
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 13:28  

ถ่ายรุปแล้ว up ขึ้น facebook ได้เลย เหมือน star wifi ปะคับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:15  

สำหรับท่านที่อยากรู้ระบบการพิมพ์ภาษาไทยแนวนอนนะครับ มีระบบ T9 มาให้ ตามภาพ แต่สามารถปิดได้ ส่วนรูปแบบการพิมพ์เป็น QWERTY ครับ นี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกเครื่องนี้แทน Star เพราะทราบว่าเครื่องนั้นเรียงตามพยัญชนะ ก ข ค[/img]
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:17  

ส่วนภาพนี้ เป็นหน้าจอเมื่อกด shift ครับ [/img]
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:21  

วันนี้พาเข้า GT505 ออกนอกประเทศเป็นครั้งแรก นับตั้งแต่ซื้อมาไม่กี่วัน เลยโพสต์รูปมาให้จากประเทศบรูไนครับ ลงเครื่องก็เจอสัญญาณ 3G ผมใช้ AIS มีให้เลือก 2 เครือข่าย ย้ำว่าไปไหนทุกแห่งก็เจอแต่ 3G ไม่มีหลุด แต่ไม่อยากเปลืองเลยไม่ได้ลองใช้ data อะไรเลย http://www.moe.go.th/websm/2009/oct/P1070966.jpg[/img]
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:23  

วันนี้พาเข้า GT505 ออกนอกประเทศเป็นครั้งแรก นับตั้งแต่ซื้อมาไม่กี่วัน เลยโพสต์รูปมาให้จากประเทศบรูไนครับ ลงเครื่องก็เจอสัญญาณ 3G ผมใช้ AIS มีให้เลือก 2 เครือข่าย ย้ำว่าไปไหนทุกแห่งก็เจอแต่ 3G ไม่มีหลุด แต่ไม่อยากเปลืองเลยไม่ได้ลองใช้ data อะไรเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:27  

ภาพของเจ้า GT505 ที่กำลังเตรียมจะเข้านอนในห้องหนึ่งริมทะเลที่พักสวยสุดยอด.. The Empire Hotel & Country Club[/img]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:27  

ภาพของเจ้า GT505 ที่กำลังเตรียมจะเข้านอนในห้องหนึ่งริมทะเลที่พักสวยสุดยอด.. The Empire Hotel & Country Club[/img]
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:38  

ฝากบอกถึงผู้ที่ติดฟิล์มหน้าจอแย่ๆ อย่างผม แม้เครื่องรุ่นนี้จะแถมแผ่นฟิล์มติดหน้าจอมาให้ในกล่องเลย แต่หากใครมีฝีมือห่วยๆ อย่างผมในการติดจนหน้าจอขุ่นมัว ก็เอาไปติดใหม่ได้ที่ศูนย์ LG แต่ต้องเสียตังค์นะ.. ๒๐๐ บาทครับ เสียตังค์แล้วสบายใจ

ส่วน crystal ตัวจริงยังไม่เอามาโชว์ให้ลองเล่นนะครับ แต่แค่ลองจับตัวโชว์ก็น่าใช้มาก แต่ยังไงก็จะใช้ 505 ไปเป็นปีๆ แน่นอนครับ เพราะยอมรับว่าทำหลายเรื่องได้น่าประทับใจ เช่น สัญญาณ เสียงสนทนา ฟอนท์ภาษาไทย อัตราการประหยัดแบต ไมค์สมอลทอล์ก

ส่วนที่น่าจะปรับปรุงครับ ควรปิดเสียงชัตเตอร์ให้ได้ (แม้จะใช้ profile ปิดเสียงแล้วก็ตาม) กล้องที่ควรเพิ่มความสดใสในการเก็บสีสันเข้าไปอีกนิด เพราะความคมชัดถือว่าพอรับได้แล้ว รวมทั้งคุณภาพหูฟังครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:47  

ส่วนใครที่เน้นชอบภาพโชว์ใหญ่ๆ เวลารับสายหรือโทรออก GT505 ก็ให้ภาพที่ใหญ่พอสมควร พร้อมรายละเอียดชื่อและเบอร์โทร
[/img]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 01:08  

ขอบคุณ คุณ ballang ครับสำหรับภาพ QWERTY

ผมจะใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อครับ

อยากถามถึงระบบสัมผัสว่ามันเร็วไหมถ้าเทียบกับ star
jocknaja
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 09:38  

มีโปรแกรม drawing panel มาให้หรือเปล่าครับ ผมใช่ kp500 ใช่โปรแกรมนี้ตลอดใครใช่อยู่บอกทีครับ
i'm cookie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 21:18  

Touth ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน วันที่ 9 เดือน 9 ปี 2009

โดยรวมพอใจมากครับ

- กล้อง โอเค ถึงจอแสดงผลจะไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ (ของไม่ถึงหมื่น เอาไรมาก?)

- ความเร็ว เป็น LG ตัวแรกที่ผมคิดว่ามันเร็วมากกกกกกกกกก (หรือที่เคยใช้ของผมมันช้าไปเองกัน -*-)

- เสียง ดังมากกก เป็นข้อดีในที่แจ้ง แต่ผมอยู่ในออฟฟิต มันดังทีนี่ข้อเสียเลยครับ หันมาทั้งห้อง -0-

- เชื่อมต่อครบ มี Wi-Fi ด้วย เล่นเน็ตพอถูไถ มาเจอหน้าจอเว็บ Flash ก็ช้าไปตามระเบียบ

ระบบของมันคล้ายๆ KP500 คุกกี้ ที่อัพเดทแล้ว แล้วก็เอาหน้าตาของ Eligen มายำๆ ผสมๆ รวมกับ Arena

ข้อเสีย!!!

- สัมผัสยังแม่นไม่พอใจครับ บางทีต้องดึงปากกามาจิ้มแทนนิ้ว - -" บางทีลาก Gadget ก็ไม่ค่อยจะวิ่งตามนิ้วมาเลย

- ปุ่มกด 3 ปุ่มล่างไม่ค่อยแน่นแหะ โครงเครงพิกล ทั้งเครื่องทดสอบและเครื่องในมือ

- แบต 1,000 มิลลแอม (น้อยจัง) - -*

มีอะไรสงสัยอีกก็ถามๆ ได้นะงับ กำลังจิ้มเล่นอยู่

แนะนำให้โหลดบราวเซอร์โอเปร่าค่ะ ตอนนี้เวอร์ชั่น 4 ไปก่อนนะคะ 5 นี่เหมือนยังไม่รับไทยเลย รับรองค่ะว่าเข้าเว็บในมือถือเร็วลื่นขึ้นแน่ๆ
oOoJOHNoOo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 22:20  

สามารถลง เกม+ โปรแกรมต่างๆ ได้รึป่าวครับ

ถ้าได้ พอจะมีเวปมั้ยครับ

-สามารถเล่น MSN ได้รึป่าวครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 07:50  

oOoJOHNoOo ผู้เขียน:
สามารถลง เกม+ โปรแกรมต่างๆ ได้รึป่าวครับ

ถ้าได้ พอจะมีเวปมั้ยครับ

-สามารถเล่น MSN ได้รึป่าวครับ

หาดูเองนะครับ

http://www.lgmobilelover.com/club/
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 08:57  

ขอบคุณ คุณ ballang ครับสำหรับภาพ QWERTY

ผมจะใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อครับ

อยากถามถึงระบบสัมผัสว่ามันเร็วไหมถ้าเทียบกับ star

ระบบสัมผัสอาจไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือน iphone หรือ LG รุ่นอื่นที่ราคาแพงกว่านี้ แต่ไม่ถึงกับอืดนะครับ ผมใจร้อนยังสามารถใช้ได้ครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 09:01  

jocknaja ผู้เขียน:
มีโปรแกรม drawing panel มาให้หรือเปล่าครับ ผมใช่ kp500 ใช่โปรแกรมนี้ตลอดใครใช่อยู่บอกทีครับ

เสียดายมากครับ ที่รุ่นนี้ไม่มีโปรแกรม drawing panel แถมมาให้เหมือน KP500 ผมก็แปลกใจว่าเอาออกทำไม?? แต่คิดว่าใน Java คงจะมีดาวน์โหลดให้ใช้ได้ล่ะครับ

ส่วน dictionary ผมไปยืมของ motodict ของ E6 มาใช้แทนครับ เพราะมันค้นหาคำไวกว่าเล็กดิกชันนารี่
kiatpty
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 09:51  

การลงโปรแกรมระวังหน่อยนะครับ ผมโดนมากับตัวเอง เซ้งเลย
โปรแกรมบางตัวจะลงได้แต่ทำงานไม่ได้ ระวังเอาล่ะกันครับ คือ เรื่องเป็นแบบนี้
ผมไปโหลดโปรแกรมมาเมื่ออาทิตย์ก่อน ประมาณ 4 โปรแกรม

ลงติดตั้งใช้ได้ 2 โปรแกรม แต่ที่หน้าเจ็บคือ
อีก 2 โปรแกรมลงได้(หรือไม่ได้ก็ไม่รู้) เครื่องรีเซ็ตเอง (อันนี้ไม่ว่าเพราะอาจเป็นกับโปรแกรม) แต่รอเครื่องรีเซ้ตแล้ว เปิดไม่ได้ไม่ว่า(ลบทิ้งได้) แต่รูปภาพและ วีดีโอ ในเมมของผมมันลบหมดเลยนะครับ Sad เซ็งจริง ๆ ภาพที่ถ่ายมาไม่เหลือแม้แต่รูปเดียว มันหายไปหมดเลย

** ปล. รู้สึกว่าจะโดนไปสองทีแล้ว เลยไม่กล้าลงโปรแกรมอีกแย้ว.............. Twisted Evil Twisted Evil
เอ็ม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 13:03  

kiatptygp ผู้เขียน:

เท่าที่ดูเรื่องพิกัดมีนะครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาไปบุรีรัมย์ อาทิตย์หน้าจะไปศีรสะเกษ ครับ ถ้าผมว่าง ๆ หรือมีเวลาจะเอารูปมาผ่านครับ ..............

ขอบคุณครับ คงตกลงที่รุ่นนี้แหละครับ ครบทุกฟังชั่นที่ต้องการ

พอเริ่มงานคงได้ซื้อมาติดตัวซักเครื่องแล้ว ^^
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 13:47  

ใช้ซิมhutchได้ป่ะคับ
xdsdfs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 19:16  

คืออยากให้ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยล่ะคับ

ผมก็เล็งซื้อมือถือใหม่ของlg เล็งอยู่สามรุ่นอ่าคับ

LG arena LGGM730 LG gt505

คือตัวไหนซื้อมาคุ้มสุดอ่าคับ เอาแบบไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วนตัวเป็นคนชอบดูหนัง+ฟังเพลงไรเงิ้ย ส่วนเน๊ตก็ไม่ค่อยเล่นเพราะเล่นที่notebookตลอด

ยังไงก็แนะนำหน่อยคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 22:00  

ตอนนี้ทาง Siamphone ทำ Review ไอ้เจ้าตัว GT 505 แล้วอ่ะ เพื่อนๆสามารถเข้ามาดูได้ที่ Siamphone ครับ สามารถเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อได้อีกด้วยครับ
ส่วนผมก็ใช้ไอ้เจ้าตัว GT 505 อยู่ คุ้มกับตังค์ที่เสียไปคร๊าบ Laughing
gt 505 user
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 23:51  

มีใครหาซื้อที่แปลงหูฟังเป็น 3.5 มม. ได้ที่ไหน ราคาเท่าไรบ้างไหมครับ
gt505 user
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 23:52  

ถามอีกข้อนึง อัดเสียงการสนทนาโทรศัพท์ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 10:29  

รบกวนด้วยครับ

ผมเห็นภาพถ่าย ของ gt505 ดูจะฟุ้งๆ สว่างๆนิดๆ

ตรงนี้แก้ไขได้ด้วยการ ลดค่าความสว่างก่อนถ่าย รึปล่าวครับ

รึว่า ถ้าลดค่า ภาพก็จะเพี้ยนไป

รบกวนอีกเรื่องครับ

5mp ของ gt505 กับ htc hero ตัวไหนดีกว่ากันครับ

(ถ้าไม่นับเรื่อง flash เพราะ hero ไม่มี)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
biiggun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 20:02  

คือผมกำลังตัดสินใจซื้อ samsung star wifi กับ lg gt505 อะคับ

อยากทราบว่าระบบสัมผัสสองรุ่นนี้อันไหนเร็วกว่ากันคับ

แล้วก้ช่วยบอกข้อดี ข้อเสียของสองรุ่นนี้หน่อยนะคับ

ขอบคุนล่วงหน้าคับ
Cr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 21:41  

คือ สรุปแล้ว ปิดเสียงชัตเตอร์ ไม่ได้หรอคะ ?

คือ ถ้าจะทำให้เสียงหายนี่ต้องทำไงอ่าคะ ?
กำลังมองๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 11:43  

ขอถามเรื่องระบบนำทางครับ ไม่ทราบว่าโปรแกรมที่ให้มากับเครื่องมันมีหมดอายุรึปล่าวครับ ใช้ใด้ตลอดไปเลยรึปล่าว แล้วสามารถลงโปรแกรมอื่นเพิ่มใด้มั้ยครับ
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 11:37  

กำลังมองๆ ผู้เขียน:
ขอถามเรื่องระบบนำทางครับ ไม่ทราบว่าโปรแกรมที่ให้มากับเครื่องมันมีหมดอายุรึปล่าวครับ ใช้ใด้ตลอดไปเลยรึปล่าว แล้วสามารถลงโปรแกรมอื่นเพิ่มใด้มั้ยครับ

ไม่หมดอายุมั้งครับ แต่ส่วนตัวผมใช้ Google maps ซึ่งเป็น A-PPS นำทางดีกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่าไม่ได้ update แผนที่มากเท่าไร ใครจะเน้น GPS อย่ามาจริงจังกับรุ่นนี้เลย

ถ้าจะเน้น ผมแนะนำไปเลือกซื้อ GPS เพียวๆ เลยดีกว่า จอใหญ่ สบายตา จับสัญญาณได้เร็วกว่ามือถือที่ติด GPS แน่นอน
Visitor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 19:36  

รบกวนสอบถาม..
รุ่นนี้มี สีขาว ไหมครับ??
เคยเห็นสีขาว จากเวปอื่น...
Question Question
torya doi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 19:45  

หวัดดี ครับ[/code][/list]
MooK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 20:04  

หนูใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ ตอนนี้มีปัญหามากๆคือเอารูปจากเครื่องลงคอมพิวเตอร์ไม่ได้ค่ะ เสียบสาย USBแล้ว มันก็จะขึ้นเป็น Removable Disk(JSmile แล้วหนูก็กดเข้าไป แต่ว่าทำไมมันไม่มีรูปที่หนูถ่ายในเครื่องเลยอ่ะค่ะ มันมีแต่ โฟลเดอร์Games & Applications ช่วยแก้ปัญหาให้ทีค่ะ ใครรู้ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ เพราะว่าตอนนี้มีความจำเป็นจะต้องใช้รูปมากๆอ่ะค่ะ Neutral
torya doi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 20:13  

เพิ่งถอย น้องคุ้ม..... ออกมาได้ 9 วัน ซำบายดี ไม่เจ็บไม่ไข้...มีแต่อาการ คุ้มๆๆๆๆๆๆๆ(ไม่คลั่ง)นิดหน่อย เราว่าเสียงเพลงผ่านหูฟังผ่าน EQ ในโหมด Lounge ก็ O K น่ะ เราว่าสบายหูดี GPS ของ wisepilot ก็ ไวใช้ได้ประมาณ 2-5นาที(เราอยู่แม่ฮ่องสอน) คลื่นGPSก็มากันตรึม..5 ขีดเต็มพิกัด นำทางด้วยเสียงภาษาอ้งกฤษใสแจ๋ว บอกระยะเป็นหลาและไมล์ บนแผนที่ 2 มิติ ความแม่นยำดีถึงดีมาก ไม่มีพลาด ก่อนถึงทางแยกเสียงนำทางจะเตือนเป็นระยะๆ พร้อมลูกศรบนแผ่นที่ก็แม่นยำดี ไม่มีเลยตำแหน่ง ระยะทางที่แสดงเป็นตัวเลขบนมุมจอด้านซ้ายก็ไม่พลาดเลย(เป็นปลื้มมากๆๆๆๆ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: