Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
สอบรายละเอียดนิดหน่อยครับพอดีวางแผนจะซื้อครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 2913
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : สอบรายละเอียดนิดหน่อยครับพอดีวางแผนจะซื้อครับ
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2009 00:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้เท่าที่ลองอ่านๆดูก็ยังงงๆนิดหน่อยครับ คือ

เครื่องศูนย์ - เครื่องหิ้ว ต่างกันตรงไหนเหรอครับ เคลมศูนย์ได้มั้ย? เข้า market ได้มั้ย(เห็นมีกระทู้นึงบอก เครื่องศูนย์ เข้าไม่ได้ จริงรึเปล่าครับ)?

ปัจจุบันนี้ โมเดลที่มีขายในไทยมีตัวไหนบ้างเหรอครับ(ดูจากกระทู้ปักหมุดแล้ว เข้าใจว่าตัวที่ลิงก์อยู่คือมีขายในไทย ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่าครับ) แล้วราคาที่ "พอดี" ของรุ่นนั้นควรจะอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ (พอดีไม่อยากใช้เงินเกินตัวมากครับ แล้วก็กลัวโดนฟันด้วย) ที่สำคัญเลย ข้อแตกต่างของแต่ละรุ่นเนี่ย มีข้อดี/เสียยังไงเหรอครับ มีตัวไหนมีปัญหายังไงรึเปล่า อะไรแบบนั้นครับ

ตัว OS ของ HTC เนี่ย สามารถอัพเกรด ได้รึเปล่าครับ (เหมือน พวก iPhone อัพกันอะครับ)

สุดท้ายเลยคือ ถ้าจะมาใช้ Android จริงๆ มีอะไรที่ผมควรจะรู้มั้ยครับ?

อาจจะถามมากไปนิดนึง ขอโทษด้วยนะครับ แค่อยากแน่ใจว่าซื้อมาแล้วจะเป็นของที่ใช่สำหรับเราน่ะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ข้อแตกต่าง
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 18:04  

เนื่องจากเครื่องศูนย์ใช้ Android คนหละตัวกับเครื่องที่สกรีนติดหลังว่า with Google ครับ เป็นแอนดรอยตัวที่ไม่ได้ติด Google App มาด้วยเลยไม่สามารถใช้งาน Android Market ได้สามารถใช้ Slideme.org แทนได้ และก็น่าจะทำการลง API ขอวกูเกิลเพิ่มได้ในอนาคต(ตอนนี้กำลังลองอยู่ครับ)

เครื่องศูนย์ มีประกันครับ สามารถส่งซ่อมได้ฟรี เงื่อนใขอยู่ในกล่อง ส่งซ่อมได้ตามศูนย์ตัวแทนของ SiS และ HTC ประเทศไทย รวมทั้งที่ร้าน MFA ก็ได้ครับ

ปัจจุบันเครื่อง Android ที่เข้าขายในไทยจริงๆ มีเครื่องเดียวครับคือ HTC Magic ที่สกรีนติดหลังเครื่องว่า htc และก็มีสองสี สีขาวแถบเทา กับสีดำแถบน้ำตาล ครับ รุ่นอื่นๆ ถ้าอยากได้ก็มีเหมือนกันครับแต่เป็นเครื่องหิ้ว หาซื้อได้จากร้านใน MBK ครับ ข้อแตกต่างเจ้าตัวที่ขายในไทยกับตัวที่หิ้วมาก็มีแค่ ตัวที่ออกจาก htc ประเทศไทยจะมีระบบภาษาไทยที่สมบูรณ์กว่า และตัวแกนของระบบเป็นตัวใหม่ล่าสุดครับ เป็นรองก็แค่ตัว Sense UI ที่ใช้ แกนที่ใหม่กว่าขึ้นไปอีกครับ แต่ถ้าเทียบกับเครื่องตัวอื่นๆ ที่ใช้แอนดรอย ถือว่าใหม่สุดครับ(เป็นรองแค่ HTC Hero)
เรื่องนี้คุยยาว เอาไว้หลังไมค์กันก็ได้ครับ

ตัว OS ของ HTC อัพเดทได้ครับ เช่นเดียวกัน Android ที่อยู่ในเครื่องทุกเครื่อง ก็สามารถอัพเดทได้ทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่กับว่าแกนที่เราใช้นั้นมันมีไฟล์อัพเดทหรือเปล่าครับ ผมเคยเห็นหน้าจออัพเดทมาแล้วตอนได้รับเครื่อง HTC Dream ที่ทาง HTC สิงค์โปร พอเปิดเครื่องปุ๊บ หากมีการอัพเดทมันก็จะขึ้นมาเตื่อน มีให้เลือกว่า จะยอมรับหรือไม่ แล้วเราก็กด "ยอมรับ" ไป มันก็รีสตาร์ทเครื่องแล้วอัพเดท เลยครับ ดูเหมือนตอนนั้นจะเป็นการอัพเดทจาก 1.1 เป็น 1.5 มั้งครับ

สุดท้าย ... จริงๆ แล้วใครที่ไม่เคยใช้เลยจะใช้งานได้ง่ายกว่าคนที่เคยใช้พวก Windows Mobile, iPhone, BlackBerry, Sybian ซะอีกครับ รับรองได้จับแล้วจะติดใจ แล้วยิ่งถ้ามี Market ด้วยนี่ คุณจะวางเครื่องไม่ลงเลยหละครับ (อันนี้พูดจริง เสาร์อาทิตย์ไม่ทำอะไรนั่งเล่นมันตั้งแต่เช้ายันค่ำผมก็เคยมาแล้ว)
nuuneoi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 23:58  

สำหรับเครื่องศูนย์ ในอนาคต HTC Thailand จะอัพรอม HTC Magic ให้เป็น HTC Hero ให้ครับผม สบายใจได้
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 09:52  

ขอบคุณมากครับ ช่วยตัดสินใจได้เยอะเลยครับ ^^
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 23:24  

ขอถามเพิ่มนิดครับ วันอาทิตย์จะไปดูในงานละ
สงสัยเรื่องโปร 300 คนแรกเหมือนกัน ถ้าไปวันอาทิตย์จะได้มั้ยเนี่ย หรือว่า 300 ต่อวันหว่า

ยังไงก็ตาม อยากรู้ว่า ถ้าซื้อของศูนย์เนี่ย ไปลง Market ได้มั้ยครับ หรือมีทางทำให้มันลงได้มั้ยครับ กำลังหันมามุ่งหนทาง Dev กับ Android เลยครับ กำลังจับๆอยู่อยากรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้างอะครับ เลยอยากได้ Market มาศึกษาในส่วนนี้ด้วยน่ะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ว่าแต่ทำไมหน้าลงทะเบียนของ AIS มันลงแล้วเด้งไปหน้าหลักเลยละเนี่ย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 01:36  

Rob G ผู้เขียน:
ขอถามเพิ่มนิดครับ วันอาทิตย์จะไปดูในงานละ
สงสัยเรื่องโปร 300 คนแรกเหมือนกัน ถ้าไปวันอาทิตย์จะได้มั้ยเนี่ย หรือว่า 300 ต่อวันหว่า

ยังไงก็ตาม อยากรู้ว่า ถ้าซื้อของศูนย์เนี่ย ไปลง Market ได้มั้ยครับ หรือมีทางทำให้มันลงได้มั้ยครับ กำลังหันมามุ่งหนทาง Dev กับ Android เลยครับ กำลังจับๆอยู่อยากรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้างอะครับ เลยอยากได้ Market มาศึกษาในส่วนนี้ด้วยน่ะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ว่าแต่ทำไมหน้าลงทะเบียนของ AIS มันลงแล้วเด้งไปหน้าหลักเลยละเนี่ย

300 คนแรกของวันครับเหอๆ Cool ไม่งั้นคนเชียงใหม่จะทำไงหละ จัดเป็นวันที่สามเลยอะ คงไม่เหลือให้คนเชียงใหม่หละงั้น (กลับบ้านไปซื้อดีใหมเนี้ย)

เห็นเค้าบอกว่า HTC ประเทศไทยทำได้แล้ว ... แอบลง Market มาให้เลย(อันนี้ไม่รู้จริงหรือเปล่า เพราะแค่มี Market ตัวเดียวอยากได้ Google App ตัวใหนต่อไปก็จะหามาลงได้หมดเลยครับ)
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 11:02  

โทรไปสอบถามจากศูนย์มาเลยครับ ^^"

ทางช่างเทคนิคเค้าว่ามาแบบนี้

เครื่องของศูนย์เป็น OEM จึงตัด GMS ออกทั้งหมดในส่วนนี้ ดังนั้นจะไม่มี Android Market ให้ แต่จะมี SlideMe เข้ามาแทนและถ้าใช้ซิม AIS ก็จะมี AIS Market ให้ครับ

ตามนี้เลย
แต่ส่วนหน้าร้านจะมีทริคอะไรตรงนี้มั้ยนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ คิดหนักๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: