Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Dev: ทำยังไงถึงจะให้ emu รัน avd ที่สร้างไว้ได้ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 4669
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Dev: ทำยังไงถึงจะให้ emu รัน avd ที่สร้างไว้ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 10:02  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือพอลองสั่งรัน emulator แล้วมันบอกว่าไม่มี -avd option อย่างตัวอย่างด้านล่างเนี่ยครับ

Code:

C:\Documents and Settings\mypc>android list avd
Available Android Virtual Devices:
    Name: android15r3
    Path: C:\Documents and Settings\mypc\.android\avd\andApp1.5.avd
  Target: Android 1.5 (API level 3)
    Skin: HVGA

C:\Documents and Settings\mypc>emulator -avd android15r3
unknown option: -avd
Android Emulator usage: emulator [options] [-qemu args]
  options:
<....>

ฉงนเหลือเกิน ลองทั้ง 1.5r2 และก็ r3 ละครับ T_T ไม่เข้าใจว่าผมข้ามขั้นตอนไหนไปรึเปล่า
แต่รัน emulator เฉยๆมันก็ออกให้นะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 10:12  

เหมือนเวลาเรียกจะต้องเรียกจากชื่อไฟล์นะครับไม่ใช่ชื่อของ avd ในที่นี่น่าจะเรียกที่ชื่อ
Code:
emulator -avd andApp1.5

น่าจะเป็นแบบนี้นะ
อ้อ แล้วก็ เวลารัน ถ้าจะให้ดี รันใน path ของ tools ด้วยก็ดีนะครับ เหอๆ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 11:44  

ขอบคุณครับ ลองไปรันใน tools แล้วได้ เลยคิดว่าเป้นเพราะว่ามี Android sdk หลายตัว (แต่ลง PATH ตัวเดียว) มันเลยไปเรียกใช้ตัวเก่าครับ พอลบออกหมดก็ใช้ได้ละครับ ตอนนี้เปลี่ยนมารันในโฟลเดอร์ต่างหากละครับ

แต่พอโหลดดันขึ้น Error Loading Preference นี่สิ งงเลย ไม่ได้ไปแก้อะไรเลยนะเนี่ย Default avd เลย = ="
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 12:53  

Error นี้ผมไม่เคยขึ้นแฮะ แก้ได้แวะมาบอกด้วยนะครับ Surprised
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: