Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเชียร์กันขนาดนั้น

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 24 / เข้าชม: 8067
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเชียร์กันขนาดนั้น
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2009 23:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ไอโฟนแฟนบอย ผมเองก็ไม่ค่อยชอบสินค้าแอปเปิล (จริงๆคือไม่ชอบวิธีของบริษัทแอปเปิล ไม่ได้แอนตี้สินค้าซะทีเดียว ดีห่วยก็ว่าไปตามกัน)

แต่ทำไมแอดมินที่นี่ถึงต้องเชียร์ Hero เทพอย่างนั้น Android ดีอย่างนี้? ยิ่งอ่านยิ่งงง ไม่เข้าใจ โหย เนี่ยผมว่า Killer เลยนะ ได้ลองใช้รึยัง? ผมไม่ได้มาจับผิดหรือมาว่า แต่ในฐานะคนที่ได้เคยใช้แอนดรอยด์มาพักใหญ่ แอนดรอยด์รุ่นเก่าๆ (G1) มันอืดดดดด ตอน Android 1.0 มันไวโคตรๆ แต่พอมา1.5 มันช้าลง เมมโมรี่ก็เริ่มไม่พอ เพราะ ROM มันกินที่เยอะขึ้น ก็แลกเปลี่ยนระหว่างทำอะไรได้เยอะขึ้นแล้วช้าลงบ้างผมก็เข้าใจ

พอเมจิกมา ผมได้ลองแล้ว โหยมันปรู๊ดปร๊าดเลยทีเดียว คงเป็นเพราะแรมกับรอมมันเยอะกว่า เพราะรุ่นที่ผมลองเป็นของ AIS ที่มันควรจะเป็น non-GMS

แน่นอนว่า Magic+ Rom Hero ผมก็ลองมาแล้ว
หรือจะเป็น G1+ Rom Hero ผมก็ลองมาแล้ว

ไม่เห็นว่า Hero มันจะเป็น iPhone Killer ตรงไหนเลย

การสื่อสารก็ปวดหัวมาก ไม่มีคำอธิบาย ต้องใช้สัญชาติญาณเอา ซึ่งก็ผิดๆถูกๆกันไป เดาถูกบ้างไม่ถูกบ้าง

ถ้าถามส่วนตัว แอนดรอยด์เทพไหม เริ่ดไหม จะชนะไอโฟนไหม

ผมตอบได้เลยว่าตอนนี้ยัง และคงอีกนาน อย่างน้อยก็มี developer มากกว่านี้ มี Killer App มากกว่านี้ และมีเครื่องมากกว่านี้ ตอนนี้ถ้าเทียบกับ iPhone ผมว่าแพ้แน่นอน

ไม่ใช่ผมเกลียดแอนดรอยด์ ผมรักสุดใจ แต่ผมไม่ค่อยชอบ กับการที่ใครมาโอ้วววว สินค้าเทพ ทั้งที่ไม่ได้อยู่กับมันนานๆ

ผมเองก็คงเป็นแค่ Android Users ไม่ใช่ Android Zealot ดีห่วยก็ว่าไปตามนั้น ถามผมว่าชอบไอโฟนหรือแอนดรอยด์ ผมตอบได้ว่าผมชอบไอโฟน มันวิ้งๆกว่า มันเร็วกว่า Transition ทำได้นิ่มนวลกว่า ไม่รู้สึกเลยว่ากำลังรอเครื่องเพื่อทำโน่นทำนี่

แต่ถ้าถามผมว่าเอาไอโฟนมาแลกกับ G1 ผมมั้ย ผมตอบคำำเดียวว่า ไม่! ผมอยากใช้เครื่องของผมอย่างนี้ ผมอยากดูพัฒนาการของผมอย่างนี้

ผมคงเกรียนสินะ....
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 01:07  

น่าจะอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนมากกว่านะครับ

ผมก็เพิ่งเริ่มใช้ได้ไม่นาน แต่ศึกษามาพอสมควรเหมือนกันนะ ก่อนหน้านี้ก็มีเล่น iPhone บ้างเหมือนกัน แต่ผมก็ชอบ Android มากกว่า ผมว่ามันอิสระดีอะ ^^ แต่ต่อ WiFi เล่นเนตนี่ iPhone แจ่มกว่าเยอะเลย = ="
semicolonth
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 02:18  

ผมชอบ Android ตรงที่มัน Open กว่า แค่นั้นครับ ^_^
tony147
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 02:51  

เปิดประเด็นได้ดีครับ ผมก็ไม่คิดว่ามันจะดีกว่าหรอก แต่ผมก็อยากใช้มากกว่า iphone ครับ เพราะผมต้องการหาของเล่นใหม่ iphone ผมเล่นมาจนทะลุแหละ ส่วน android ผมยังไม่เคยลองเล่น เลยสนใจ และผมก็มี ipod touch อยู่แล้วเลยไม่ค่อยสนใจ iphone เท่าไรครับ แต่ประเด็นที่คุณพูดผมเห็นด้วยครับ ต้องรอกันต่อไป สู้ๆๆๆ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 04:41  

จริงๆ ก็อยากทำเปรียบเทียบประสิทธิภาพแบบตัวต่อตัวระหว่าง iPhone กับ HTC Hero เหมือนกันนะครับ เพราะถ้าพูดมาลอยๆ ว่ามันเป็น iPhone Killer คงไม่มีใครเชื่อ ขนาดรีวิวเป็นสิบหน้าเค้้าก็คงไม่เชื่อกัน เพราะคนเรานั้นถ้าได้เชื่อว่าของสิงใหนใช้งานดี ของใหนเทพแล้วจะเปลี่ยนความคิดในตัวสิ้นค้านั้นยากครับ
ผมไม่ได้อะไรกับ iPhone เท่าใหร่ เพราะเห็นเค้าบอกว่า พอลง Android แล้ว ก็ปรีดปราดพอๆ กับใช้ iPhone OS อันที่จริง ถ้าจะบอกว่าอะไรทำให้ฆ่า iPhone ได้ คงไม่ได้เป็นที่ ตัวเครื่องที่เร็วพอๆ กันหรอกครับ แต่เป็นที่ OS มากกว่า ที่ทางฝั่งของ Android นั้นเปิดกว้างมาก จึ่งทำให้มันดูมีสีสัน ประกอบกับในปีนี้จะมีออกมาอีกหลายตัวเลย รับรองมันส์

สรุปก็คือต้องบอกว่า HTC Sense ลงมาใน HTC Hero ซึ่งเป็นเครื่องแอนดรอยด์เครื่องแรกที่มือ แถมลื่นหัวแตกอีก ตัวนั้นแหละครับ เอาออกมาฆ่า iPhone ส่วนทีเห็นช้าๆ ในตัว G1 หรือ Magic คงต้องรอตัว Optimize ที่ออกมาเฉพาะทางของแต่หละรุ่นเอานะครับ

สิ้นปีมีออกสไลด์มาแบบ G1/Dream อีกตัว เห็นตัวเป็นๆ หละ น่าใช้มาก (มีตัวใหนไม่น่าใช้มั่งเนี้ยเรา)

ปล. เดียวพอตอน iPhone 3GS จะอวยคืนหละกันนะ เหอๆ เดี่ยวแฟนๆ iPhone จะน้อยใจ
ปล2. ยังไม่ได้ลอง Galaxy เลยอะ สเป็กเทพอย่างนั้นจะเร็วกว่า Hero ใหมหน๋อใครมีช่วยเปรียบเทียบหน่อย

สุดท้าย ดีใจจัง ห้องเรามีสีสันขึ้นมาอีกแล้ว อิอิ Laughing
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 09:01  

ตัวผมเองก็ใช้ตัว G1 ที่มี GSM อยู่คับ

ผมว่ามันเด่น ในเรื่อง APP คับ

ผมก็ติดตาม พวก Open Source มาพอสมควร

แล้ว ตัวนี้ก้ไม่ได้ทำให้ผิดหวัง ในเรื่องของ การใช้งาน ก็ผมใช้จริง ๆ ง่ะ

การ Sync จากตัว GSM ได้

บางท่านที่ยังไม่เคยได้สัมผัส คงงง ว่าไอ้ GSM คือไร มันทำไรได้ มีประโยชน์อย่างไร

และดีอย่างไร แล้วทำไมต้อง GSM อย่างอื่นได้ไหม มันมีข้อเสียไหม

ผมไม่ได้เชียร์ ว่า android มันดีกว่า iPhone แต่ มันดีมากกว่าที่จะเป็นโทรศัพท์อย่างเดียว คับ

ปล. แล้วจะทำมาให้ชมคับว่า GSM มันดีอย่างไร มันมีข้อเสียอย่างไร

อ่อแล้วถามว่าทำไมต้อง เชียร์กันขนาดนั้น
ผมไม่รู้เรื่องของ iPhone มากหรอกคับ ไม่สันทัดจริง ๆ
แต่มีบางทีเขาบอกมาเท่านั้นคับ แต่ผมก็ไม่ได้เชื่อน่ะ ก็ถ้ามันดีกว่าจริง ๆ ก็ยอมรับคับ

http://dvice.com/archives/2008/10/shift-android--.php

http://www.applematters.com/article/iphone-death-by-android/

ภาพปลากรอบ

@bankkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 09:27  

ALet's me answer in english because I still feeling that g1 thai keyboard is still buggy and not suit for long answer.

I'm glad that's still a respond from user (and also admin that I talked about ;p) I still feeling that admin still not understand my point. I didn't want you to bless anyitem even 3GS or android. I just want you to describe it precisely without any distortion. It mean that what is bad and what is good is about to talk. But you say that 'It doesn't matter to review it for long pages if not touch it yourself' doest it mean that you are not use it yet?

In a matter of fact, if you get a review with speed test, benchmark with timing, quality or else that look sciencific would be better if you will say it 'better' than iPhone or not.

At last yeah I know how life easier on GMS.
Thanks
PS I'll repost it in thai while finishing my thesis this night.
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 09:43  

ยินดีเช่นกันคับ

ผมต้องขอโทษด้วยน่ะคับ ที่ ไม่เข้าใจจุดประสงค์ของ ท่าน
ก็เห็น หัวข้อว่าตามนั้นน่ะคับ

เจอกัน คืนนี้คับท่าน ยินดีที่ได้สนทนา ด้วย ขอรับ Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 10:26  

ไม่รู้ว่าคุณ@bankkung ใช้คีย์บอร์ดอะไร แต่
CN Thai Keyboard ก็สามารถลง G1 ได้นะครับ Wink
แต่ภาษาไทยใช้ของ Android Official(HTC) นะครับถึงจะแสดงผลได้อย่างสมบูรณ์

Font Official

คีย์บอร์ดไทยครับ

เดี่ยววันนี้จะมาแจกตัว unlock เครื่องศูนย์นะครับ ใครที่ได้รอมที่มี GMS ไปแต่ว่าลงไม่ได้วันนี้จะได้ลงแล้วเล่น Market กันโดยถ้วนหน้า อิอิ
@bankkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 18:02  

Oops. Ok I didn't say I haven't got thai leyboard krub. I use droidsans thai keyboard. But I think mobile on screen keyboard not suit me in long answer.

Ps. CN Thaikeyboard and dictionary doesn't support on G1. I tried it already. Even wipe my phone, re-root it again ... and still not worked.
PuiBa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 18:25  

ขอมาแสดงความคิดบ้างนิดๆ หน่อยๆบ้างนะครับ

ที่คุณ Admin มาบอกว่าเป็น Iphone Killer ก็ไม่เห็นแปลกนี่ครับ เพราะทุกๆ ค่าย ทุกๆ ระบบปฏิบัติการ ก็พยายามจะเสนอว่าผลิตภัณฑ์ของตัวเองนั้นสู้ Iphoneได้ ดีกว่า Iphone ใครบ้างจะบอกมาว่าสินค้าของตัวเองนั้น Killed by Iphone Very Happy อย่าคิดมากไปเลยครับ

ส่วนเจ้า Hero เนี่ย ผมมีความคิดว่า มันเป็นเพียงรุ่นหนึ่งของ Android ที่ออกแบบมาให้สามารถแข่งขันกับ Iphone ได้ เป็นตัวเลือกให้สำหรับคนที่ชอบ Iphone แต่ไม่อยากได้ Iphone เพราะมันเกร่อ เยอะ มีของเลียนแบบก็แยะ อะไรประมาณนี้หันมามองบ้าง แต่ก็เป็นเพียงแค่หนึ่งรุ่นเท่านั้นที่ขอให้มันไปโดนใจกะเค้าบ้างเท่านั้น ส่วนสาวก Apple, Mac, Ipod หรือ Iphone นั้นเค้าคงไม่หันมาแล หรอกครับถึงแม้ว่ามันจะดีกว่ายังไง ก็เหมื่อนกันที่คุณ @bankkung ไม่ยอมแลก G1 กับเจ้า Iphone

ส่วนการตลาดของ Android นั้นผมมองว่าเค้าน่าจะใช้กลยุทธ์ ทำมันทุกกลุ่ม หลากหลายราคา ไม่เป็น Unique เหมือนของ Iphone เพราะเจ้า Android ยิ่งคนใช้เยอะ ก็จะมีกลุ่ม User เยอะมากขึ้น จะทำให้กลุ่ม Developer มองเห็นว่าถ้าเค้าสามารถเขียนโปรแกรมดีๆ สำหรับ Android ออกมาได้ ก็สามารถนำมาขายทำเงินให้กับเค้า คนกลุ่มนี้หันเข้ามาเขียนโปรแกรมดีๆสำหรับ Android เยอะมากขึ้น เป็นประโยชน์ด้วยกันทั้งหมดครับผม Very Happy

อย่าคิดมากเลยเนอะ
@bankkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2009 22:59  

อู้งาน Thesis มาตอบแปปๆ

คือผมใช้ G1 ฮะ และที่ตอบเมื่อเช้ากับเย็นก็ใช้ G1 ตอบ แน่นอนว่าคีย์บอร์ดไทยมีฮะ แต่ระบบไทยของ Android ยังเพี้ยนๆหน่อย (เช่นพิมพ์ตัวอักษรที่มีสระไว้ข้างหลัง ถ้าไม่เปิด Hardware Keyboard ออกมากด Alt+เลื่อย scroll จะไม่ไปหลังตัวอักษร เช่น 'ก็' ถ้าผมไม่ทำอย่างที่ว่ามันจะไปค้างที่ตัว 'ก' แล้วพาลลากสระทั้งหมดติดไปด้วย)

ประเด็นก็อย่างที่ว่าฮะ อวยไปนิด (บางคนบอกผมว่าไม่นิด) ผมก็รู้สึกว่ามันมากไปหน่อยเหมือนกัน คือไม่ได้อยากให้อวยฮะ แม้ว่าผมจะเป็นสาวกแอนดรอยด์ (อืม ไม่ถึงขั้น Zealot นะ ผมเป็นแค่ User) แต่ก็อยากให้พูดอิงกับข้อเท็จจริงมากกว่า เช่นเวลาบูท (เห็ฯในอีกกระทู้แล้ว ถ้าเป็นข้อมูลที่ชี้วัดได้จะดีกว่าข้อมูลเชิงความรู้สึกมาก เพราะความรู้สึกของแต่ละคนแตกต่างกัน อย่างผมรู้สึกว่า Hero มันห่วยแตก ไม่สื่ออะไรเลย นอกจากจะลองกดไปครั้งนึงก่อน แล้วดูว่าปุ่มบ้านั่นมันทำอะไร ซึ่ง UI ไม่สื่ออะไรเลยสำหรับคนที่ไม่ได้ใช้มาก่อน)

ไม่ได้บอกว่าไอโฟนเทพฮะ ไอโฟนเองก็ยังคงมีปัญหามากมาย (และแอปเปิลก็แก้ไขอย่างเชื่องช้ามากมาย)

แต่สิ่งที่ต้องยอมรับคือตอนนี้ hTC กำลังเร่งกำลังเต็มสูบ เห็นว่ามี R&D ของแอนดรอยด์ก็ล่อไป 18,000 คนแล้ว แต่ยังไงๆ สองปีนี้ผมว่าก็ยังสู้กับไอโฟนไม่ได้

รอดูสองปีข้างหน้า ถ้าไอโฟนไม่มีอะไรใหม่ และแอนดรอยด์มีพัฒนาการอย่างนี้ไปเรื่อยๆ แน่นอนว่าชนะแน่ครับ

ปล. โปรแกรม CN ทั้งหมดผมแบนฮะ ใช้ไม่ได้ซํกกะตัว ทั้ง Wipe ทั้ง Degrade เฟิร์มแวร์แล้วอัพกลับขึ้นมาใหม่เป็น Cupcake ใช้ไม่ได้ซักตัวฮะ คงต้อง Magic เท่านั้น
nuuneoi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2009 03:20  

สำหรับ User ทั่วไป: ทุกคนมีความเชื่อของตัวเอง ครั้นจะไปเปรียบเทียบว่า iPhone กับ Android อันไหนดีกว่าก็พาลแต่จะทะเลาะกันและแบ่งพวกไปเท่านั้น เพราะทุกคนมีความเชื่อของตัวเอง คำว่าความเชื่อไม่ใช่สิ่งที่ต้องมีเหตุผลเพราะมันคือความรู้สึก ดังนั้นอย่าไปเปรียบเทียบกันเลย (แอบปวดหัวเล็กๆนะตอนมีคนมาแบ่งพวก คนไทยได้อะไรจากแอปเปิ้ลกับกูเกิ้ลหรอ? ต้องแตกแยกกันไปเพื่อแบรนด์เมืองนอกอ่ะหรอ ทำไมนะ ไม่เข้าใจ)

สำหรับผู้ผลิตมือถือ: นี่คือโลกธุรกิจ อวยแปลว่าการตลาด ถ้าไม่อวยก็ขายไม่ได้สิ เป็นเรื่องปกติของธุรกิจแหละ แต่นั่นคือหน้าที่ของผู้ผลิตมือถือ ส่วนหน้าที่ของเราคืออย่าเชื่อทั้งหมดและศึกษาข้อมูลจากทุกฝ่าย

ส่วนการวิเคราะห์ตลาดมือถือ Android คือ iPhone Killer หรอ? อืมๆๆๆ ไม่ใช่เลย เพราะ Android อยู่คนละตลาดกับ iPhone อย่างสิ้นเชิง เพียงแต่ทุกวันนี้ตลาดเมืองไทยมันไม่ได้ดูที่ประสิทธิภาพเป็นหลักแต่ดูที่ราคาและหน้าตาต่างหาก ด้วยการที่ราคามันใกล้กันมันเลยกลายไปอยู่ตลาดเดียวกันโดยปริยาย ส่วนอะไรคือ iPhone Killer? ไม่มีหรอกครับเพราะแบรนด์แอปเปิ้ลมันเหนียวแน่นมาก มีความสามารถในการสร้าง Brand Awareness สูง จริงๆก็พอจะมี iPhone Killer อยู่ ไม่ใช่ใครก็ iPhone เองนั่นแหละ เพราะหลายๆครั้งเค้าทำพลาดจนผู้ใช้ผิดหวังและหันไปใช้อย่างอื่นแทน

ประโยคที่ผมพูดบ่อยถึงบ่อยมากสำหรับการซื้อโทรศัพท์มือถือคือ "มันไม่มีหรอกมือถือที่ดีที่สุด มันมีแต่มือถือที่เหมาะกับคุณที่สุด"
Zatang
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2009 09:34  

nuuneoi ผู้เขียน:
สำหรับ User ทั่วไป: ทุกคนมีความเชื่อของตัวเอง ครั้นจะไปเปรียบเทียบว่า iPhone กับ Android อันไหนดีกว่าก็พาลแต่จะทะเลาะกันและแบ่งพวกไปเท่านั้น เพราะทุกคนมีความเชื่อของตัวเอง คำว่าความเชื่อไม่ใช่สิ่งที่ต้องมีเหตุผลเพราะมันคือความรู้สึก ดังนั้นอย่าไปเปรียบเทียบกันเลย (แอบปวดหัวเล็กๆนะตอนมีคนมาแบ่งพวก คนไทยได้อะไรจากแอปเปิ้ลกับกูเกิ้ลหรอ? ต้องแตกแยกกันไปเพื่อแบรนด์เมืองนอกอ่ะหรอ ทำไมนะ ไม่เข้าใจ)

สำหรับผู้ผลิตมือถือ: นี่คือโลกธุรกิจ อวยแปลว่าการตลาด ถ้าไม่อวยก็ขายไม่ได้สิ เป็นเรื่องปกติของธุรกิจแหละ แต่นั่นคือหน้าที่ของผู้ผลิตมือถือ ส่วนหน้าที่ของเราคืออย่าเชื่อทั้งหมดและศึกษาข้อมูลจากทุกฝ่าย

ส่วนการวิเคราะห์ตลาดมือถือ Android คือ iPhone Killer หรอ? อืมๆๆๆ ไม่ใช่เลย เพราะ Android อยู่คนละตลาดกับ iPhone อย่างสิ้นเชิง เพียงแต่ทุกวันนี้ตลาดเมืองไทยมันไม่ได้ดูที่ประสิทธิภาพเป็นหลักแต่ดูที่ราคาและหน้าตาต่างหาก ด้วยการที่ราคามันใกล้กันมันเลยกลายไปอยู่ตลาดเดียวกันโดยปริยาย ส่วนอะไรคือ iPhone Killer? ไม่มีหรอกครับเพราะแบรนด์แอปเปิ้ลมันเหนียวแน่นมาก มีความสามารถในการสร้าง Brand Awareness สูง จริงๆก็พอจะมี iPhone Killer อยู่ ไม่ใช่ใครก็ iPhone เองนั่นแหละ เพราะหลายๆครั้งเค้าทำพลาดจนผู้ใช้ผิดหวังและหันไปใช้อย่างอื่นแทน

ประโยคที่ผมพูดบ่อยถึงบ่อยมากสำหรับการซื้อโทรศัพท์มือถือคือ "มันไม่มีหรอกมือถือที่ดีที่สุด มันมีแต่มือถือที่เหมาะกับคุณที่สุด"

โปรมือถือมาตอบเองเลยแฮะ แต่เห็นด้วยมากว่าว่า iPhone killer คือ iPhone เอง อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือปิดกั้น app และข้อกำหนด ข้อจำกัดมากมาย จนตอนนี้ flash บน iPhone ยังไม่มีข่าวคืบหน้าเลย

ผมก็เคยใช้ประโยค มันไม่มีหรอกมือถือที่ดีที่สุด มันมีแต่มือถือที่เหมาะกับคุณที่สุด นี้เหมือนกันเลย ไม่มีมือถือที่ดีที่สุด มีแต่เหมาะกับคุณที่สุด

ปล. magic ลดราคาได้บาดใจคนซื้อไปก่อนมากเลย เหอๆ ไม่ได้ซื้อเองยังรู้สึกเลย
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2009 09:42  

" มันไม่มีหรอกมือถือที่ดีที่สุด มันมีแต่มือถือที่เหมาะกับคุณที่สุด " -> ชอบประโยคนี้มากคับโดนใจ

ขอบคุณทุกท่านที่ เปิดประเด็นใหม่ ๆ ให้ผมมี มุมมอง ใหม่ ๆ ที่ไม่เคยคิดมาก่อน

แต่ ก็เหมือนที่ผมพูดไว้และคับ

ผมยอมรับว่า ผม คลั่ง มาก สำหรับ android

เพราะชอบอะไร ที่เป็น open source (แต่ทุกวันนี้ยังทำงานผ่าน window)
แล้วชอบให้ คนมา พูดมาคุยกันว่า app ตัวนี้ดีไม่ดีอย่างไร
อยากให้ พัฒนาไปทางไหน มี feature ใหม่ ๆ อย่าง ไร

คือโดนตรงที่มันสามารถ เสนอหรือ พูดคุย กะผู้ผลิต software ได้โดยตรง ตรงนี้ผมว่ามันเป็น เสน่ห์คับ

ขอให้โทรศัพท์ที่ท่านใช้จงเป็นปรโยชน์ กับท่านสูงสุด Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2009 10:17  

Zatang ผู้เขียน:
nuuneoi ผู้เขียน:

โปรมือถือมาตอบเองเลยแฮะ แต่เห็นด้วยมากว่าว่า iPhone killer คือ iPhone เอง อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือปิดกั้น app และข้อกำหนด ข้อจำกัดมากมาย จนตอนนี้ flash บน iPhone ยังไม่มีข่าวคืบหน้าเลย

ผมก็เคยใช้ประโยค มันไม่มีหรอกมือถือที่ดีที่สุด มันมีแต่มือถือที่เหมาะกับคุณที่สุด นี้เหมือนกันเลย ไม่มีมือถือที่ดีที่สุด มีแต่เหมาะกับคุณที่สุด

ปล. magic ลดราคาได้บาดใจคนซื้อไปก่อนมากเลย เหอๆ ไม่ได้ซื้อเองยังรู้สึกเลย

ผมสงสารเพื่อนผมจริงๆ เลยอะลดเอาซะผมหวิว เลย Crying or Very sad หลายเรื่องหละ แนะนำให้มันซื้อ ได้ของดีไปก็จริง แต่ได้ราคาแพง แว๊ก คราวหน้ามันคงไม่เชื่อผมอีกแล้วอะ เล่นละซะไม่ห่วงคนซื้อก่อนหน้าเลย เศร้าจริงๆ

ปล. ตอนนี้เล่น Sense UI บน Magic รู้สึกว่าจะหรูกว่านะครับ อิอิ เพราะเครื่องมันดูดีกว่าอยู่หละ แล้วมาลื่นปรีดๆ อีก แต่แย่ที่หน้าจอมันไม่ปรับแสงอัตโนมัติเหมือนฮีโร่อะ

จขกท ผมขอไม่ตอบกระทู้ของท่านหละ เตรียมตัวออกอ่าวไทยได้เลยครับ เหอๆ ขอบคุณคุณเนยนะครับ อิอิ ไม่รู้อ่านที่ผมเม้นไว้ในเว็บคุณเนยหรือยัง คือในรีวิวผมไม่ได้มองอะไรเลยอะ มองแต่เล็บคุณเนยอะ อิอิ

Laughing
myrunnary
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2009 23:11  

ยังดีนะครับ ที่มีแต่พวกเราอยู่กัน ถ้า สาวกApple อยู่รับรอง ร้อน

ชมเจ้าของกระทู้ก่อนครับ ที่ดึงเอาท่านเทพ Android ลงมาตอบได้หลายองค์
ทำให้ได้ความรู้สึกถึงความเป็น Android

ผมเอง จับ iPhone iPod ทุกวัน (ที่ร้านขาย+ลงโปร ไม่ขายในนี้นะไม่ต้องPM)
จับจนหน้าจะกลายเป็น Cydia อยู่แล้ว ตรงกันข้าม ผมไม่เคยได้สัมพัส Android ตัวจริงเลยสักครั้ง
แต่ทำไมไม่รู้ ผมถึงชอบ ทุกครั้งที่มีข่าว จะต้องอ่าน เวปของคุณเนย ก็ต้องเข้าไปอ่านอัพเดท
ไปจับๆโมเดลหน้าร้านเจมาร์ท ทำไมต้องมี Wallpaper คอมผมเป็นรูปหุ่นสีเขียว

ตอนนี้ผมยังจับ Android ไม่ถึง(ราคาสูง) แต่ถ้ามันใกล้เข้ามาเมื่อไร ผมจะรับมันเข้ามาทันที

ก็รู้นะครับ มันยังไม่ 100% สำหรับคนไทย แต่จะภูมิใจ ถ้าในอีก 4 - 6 ปีข้างหน้าตอนAndroid เป็นหนึ่งในตลาด แล้วเราบอกกับคนอื่นว่า กว่าจะเป็น Android ในวันนี้ได้ ตอนนั้นเราช่วยกันขนาดไหน Wink
ysl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 14:30  

ผมเป็นสาวก apple ครับ แต่ก็ซื้อ magic มาใช้ โดยรวมก็ชอบดีครับ

ใช้ง่าย อารมณ์เหมือน อยู่ระหว่าง WM กับ Iphone ชอบตอนเล่น เน็ตนี่แหละ เปิดได้หลาย

หน้า ไม่เหมือน iphone 1-2 หน้า ก็เด้งแล้ว ram หมด รอให้มี developer มากกว่านี้

มี app ที่ดีๆ เจ๋งๆกว่านี้ ผมว่าสู้ได้น๊า ทุกวันนี้ อาจจะแพ้ iphone เรื่อง interface

และ app แต่อนาคตมันพัฒนาไปได้แน่นอน

ปล. แต่ตอนนี้ 3GS ก็ยังเท๊พเทพ 55+
azaki
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 14:54  

ไม่รู้เหมือนกัน ผมก็ไม่ได้ซื้อตามแรงเชียร์ใครนะ
แต่ซื้อเพราะใช้ htc มาตั้งแต่เป็น o2mini จนเปลี่ยนมาเป็น dopod จนย้ายมาเป็น htc

ตอนนี้ถือ ไดมอน2 กับ magic อยู่ คิดว่าคงเอา ไดมอน2 ให้แฟนใช้ เพราะมันเข้าเวปช้ากว่าเมจิค

ส่วนเรื่องไอโฟน คิลเลอร์ นั้นขอไม่ออกความคิดเห็นละกันครับ เพราะเคยใช้ iphone แล้วเห็นเด็กลูกร้านของชำข้างบ้าน มันถือมาบอก น้าๆ ลงเกมให้หน่อย เท่านั้นล่ะ ผมขายทิ้งเลย....
เจอมันทักว่าใช้รุ่นเดียวกันกะพวกนู๋เลย ตอนนั้น เหอะๆ....เจ็บใจ อะไรจะโหลขนาดนั้นฟระ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 18:58  

เรื่อง มือถือที่จะออกมาฆ่าไอโฟน มีมานานแล้ว ตั้งแต่ไอโฟนถือกำเนิดขึ้น
ผมมองว่าเป็นการพาดหัวเพื่อให้เกิดความน่าสนใจมากกว่า หรือเพิ่มเรทติ้งให้คนเข้ามาดูนั่นเอง

ส่วนจะฆ่าได้หรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้งานเอง เพราะไอโฟนก็ไม่ได้เพียบพร้อมไปเสียทุกอย่าง ถ้าให้พูดเรื่องความละเอียดกล้อง ยี่ห้ออื่นก็กินขาดแล้ว

ดังนั้นผมขอสรุปว่า killer iPhone คือการจั่วหัวให้น่าสนใจ อย่าไปหลงใหลตาม แล้วไม่ควรจะไปซีเรียสอะไรมากมาย มือถือแต่ละยี่ห้อมีจุดดีจุดเด่นแตกต่างกันไป ใครใช้รุ่นอะไรก็มีไว้โทรเหมือนกัน
Lu Bu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเชียร์กันขนาดนั้น
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2009 18:58  

ชอบห้องนี้จังแฮะ

ความเห็นดีๆ ทั้งนั้นเลยอะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเชียร์กันขนาดนั้น
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2009 22:40  

Lu Bu ผู้เขียน:
ชอบห้องนี้จังแฮะ

ความเห็นดีๆ ทั้งนั้นเลยอะ

ชอบก็แวะเข้ามาบ่อยๆ นะครับ อย่าลืมล๊อคอินด้วยหละ Twisted Evil
popcom
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 09:07  

ผมว่าแต่ละเครื่องก็มีจุดเด่นจุดด้อยของตัวเอง อยู่ที่ว่าใครใช้อะไรแล้วชอบ คงจะบอกไปเลยว่าอะไรดีกว่าอะไรได้ยากครับ บางอย่างผมก็ชอบของ iPhone มากกว่า ในขณะที่บางอย่าง Android ก็ดีกว่า
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 13:18  

@bankkung ผู้เขียน:
การสื่อสารก็ปวดหัวมาก ไม่มีคำอธิบาย ต้องใช้สัญชาติญาณเอา ซึ่งก็ผิดๆถูกๆกันไป เดาถูกบ้างไม่ถูกบ้าง

จิ้มตรงสัญลักค้างครับ หรือ เลื่อนด้วย ball มันจะมี คำอธิบายขึ้นมาจ้า

ก็เห็นด้วยนะว่ายังสู้ i-phone ไม่ได้จ้า

แต่สำหรับผม ผมว่าแค่นี้ก็ happy ละครับ ไม่อยากใช้ iphone คนใช้ตรึ้มเลย
อยากหนี้จากกรอปของคนอื่น
บ้าง Wink
stdennis2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 16:35  

ผมชอบ HTC Magic ที่เพิ่งได้มาอาทิตย์ที่แล้วมากๆครับ
(ขอบคุณ คุณ Nasz ด้วยครับ)

ก็เพราะมันทำให้ผมทำงานกับ Google ได้คล่องมากๆ
Contacts ทุกอย่างตอนนี้ ไม่ต้องมีหลายที่แล้ว sync กันหมด

และเพราะ run tasks ได้หลายอันพร้อมกัน (จุดนี้ iPhone สู้ไม่ได้นะ)
เปิด wifi ไว้ เดี๋ยว Gmail กับ Facebook มีอะไรก็เตือนเอง
อารมณ์คล้ายๆ BB Messenger แต่ใช้นอกสถานที่ยังไม่ได้
เพราะผมยังไม่มี unlimited GPRS/EDGE (เครื่องทำได้ แต่เราไม่อยากจ่าย)

ถ้า 3G ใช้ได้ในราคาที่เหมาะสม ก็คงเวิร์คขึ้นไปกว่านี้อีกครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: