Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 19, 20, 21, 22, 23, 24  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2375 / เข้าชม: 3716241
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 12:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

จะแวะมาบอกว่า
Opera Mobile 10
ออกอัพเดทเวอร์ชั่น 10.000447
สิ่งที่ได้คือเห็นภาษาไทยในช่องหากูเกิลแว้วว
อันเก่ามันเห็นเป็นสี่เหลี่ยม หุหุ

เซ้งจัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 12:56  

ทำยังๆงก็ตั้งค่า suite สำหรับเกมส์ที่มันไม่เต็มจอให้กลับมาเต็มจอไม่ได้สักที มันฟ้องว่าแมมเต็มบ้าง ให้ปิดแอปบาตัวบ้างง เซ้งงง
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 15:40  

เซ้งจัด ผู้เขียน:
ทำยังๆงก็ตั้งค่า suite สำหรับเกมส์ที่มันไม่เต็มจอให้กลับมาเต็มจอไม่ได้สักที มันฟ้องว่าแมมเต็มบ้าง ให้ปิดแอปบาตัวบ้างง เซ้งงง

แต่ก่อนของผมที่ขึ้นให้ปิดแอปเกิดจากจะใช้แอปเปลี่ยนโลโก้
แต่ยังไงก็ไม่ได้(ขึ้นเตือนแบบคุณนั่นแหละ)
แต่มีบางจังหวะมันก็เปลี่ยนได้เฉย!
ในความรู้สึกส่วนตัว(อาจจะผิดก็ได้นะ)
โปรแกรมที่มันรันอยู่เบื้องหลังและธีมที่เราไปหามาลง
มันดึงความจำแรมไป
ทำให้บางเกมรึบางแอปมันไม่มีที่ว่างสำหรับรัน
ต้องดูด้วยว่าเครื่องคุณเหลือแรมเท่าไหร่?
ในยามปกติ
ตอนแรกซื้อเราจะเหลือแรมเยอะ
แต่เมื่อใช้ไปใช้มา
มันจะค่อยๆหายไป
จากประสพการณ์
ใช้เอนเกจคิวดี
แรมมีสูงสุด 4 เมกเอง
โห..ตอนนั้นต้องไล่ลำดับในการลงแอป
เพราะบางตัวต้องให้เหลือแรมเป็น2 เท่าของตัวแอป(โปรแกรม)
ผมถึงต้องพยายามรักษาความจำเครื่องให้ได้มากที่สุด
แต่เมื่อเราใช้ไปๆ
มันจะเหลือน้อย
จนต้องHR
เมื่อคุณลงเยอะไปก็ต้องตัดใจทิ้งที่ลงแล้วไม่ค่อยได้ใช้ไปบ้าง
โฮ่ๆ ตอบยาวเดี๋ยวมีพวกไม่ชอบมาเล่นเราปะเนี่ย อิอิ
ถ้าผมเข้าใจผิดผู้รู้สั่งสอนได้นะครับ
ซารุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 15:56  

สงสัยถ้าจะปิดเสียงไม่อยากรับสายเราคงต้องหาผ้ามาอุดเสียงรึเปล่าเนี้ย ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมช่ายป่ะคะ อิอิ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 19:18  

ซารุ ผู้เขียน:
สงสัยถ้าจะปิดเสียงไม่อยากรับสายเราคงต้องหาผ้ามาอุดเสียงรึเปล่าเนี้ย ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมช่ายป่ะคะ อิอิ

ผมว่าตอบชัดแล้วนะให้คว่ำเครื่องเสียงมันก็หยุดดังแล้ว ลองโทรเข้าเครื่องทดสอบดังแล้วคว่ำเครื่องดูนะคร้าบ รึว่ารู้อยู่แล้วแต่เป็นมุกเนี่ย แป่วว!
รึว่าเครื่องคุณซารุไม่ได้เปิดเซ็นเซอร์
ไป menu-->Setting-->Phone-->Sensor Setting-->On
Turning Controlติ๊กถูกทุกช่องด้วยล่ะจ้า
วันนี้อารมณ์ดีขยันเล่นทางน้องอ้า
เดี๋ยวหมดเวลาไม่มาตอบแล้วเน้อ อิอิ
เด็กภูเก็ต
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 22:05  

ผมขอถามต่อนิดนึง ว่า อีเมลล์ที่แสดงอย่หน้าจอนั้น ถ้าเราลงทะเบียนไปแล้วและใช้งานอยู่ แต่ตอนนี้จะลบมันทิ้งเราจะทำยังไง สามารถลบทิ้งแล้ว ตั้งค่าให้เมลล์อันอื่นแสดงแทนได้ไหม ครับ แล้วอีกอย่างนึง อีเมลล์ที่เข้ามาในถาดข้อความที่พอเราอ่านเสร็จ เราจะลบมันทิ้ง พอลบเสร็จมันจะบอกว่าจะเก็บไว้ ความจำเครื่อง ทำไงถึงจะลบมันทิ้งให้หมดไปเลยได้อ่ะครับ
เด็กภูเก็ต
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 22:11  

ผมใช้เครื่องมา 1 ปีเต็มแร้วครับอได้เครื่องล๊อตแรกเลย ตั้งแต่รุ่นอ้าเลย เป็นเครื่องชุดแรกที่ส่งมาที่ศูนย์โนเกียภูเก็ตเลย จำได้ว่า ล๊อตแรกมีแค่สามเครื่อง ผมคือนึ่งในนั้น จะสรุปเลยว่า ใช้คุ้มค่ามากๆ ทั้งหล่นทั้งตก หลายครั้งแรกทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ แต่ระบบทัชก็ดีมากๆ ยิ่งพออัพ FW ใหม่ทีไรก็ทำให้น่าใช้ขึ้นมากทุกที เสียอย่างเดีย ตรงที่ปากกาจิ้ม ที่ติดกับกรอบหลังมันจะหลวมจนหลุดได้ง่ายๆในบางครั้ง แต่ข้อนี้ผมว่าสามารถเปลี่ยนกรอบฝาหลังได้ก็คงหาย อย่างอื่นดีหมด มีแต่จะดีขึ้นเรื่อยๆนะครับ แต่อีกไม่นานคงเปี่ยนไปใช้รุ่นอื่นแระ แต่รุ่นนี้ยอมรับเลยนะครับว่าคุ้มค่ามากๆ สำหรับคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ ผมรับรองเลยว่าไม่ผิดหวัง ^^
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 23:56  

ซารุ ผู้เขียน:

ทำตามที่คุณ ninnin9 ได้บอกไว้เลยครับ ถ้าไม่อยากรับสาย ให้คว่ำโทรศัพท์ลงกับโต๊ะครับ หรือเอามือปิดที่Sensorตรงกล้องหน้าของโทรศัพท์ ที่อยู่ตรงมุมขวาบนสุดครับ แล้วเสียงจะเงียบไปเองครับ ถ้าอยากปิดเสียงไปเลยก็ใช้โปรไฟล์แบบเงียบไปเลยก็ได้ครับ

เด็กภูเก็ต ผู้เขียน:
ผมขอถามต่อนิดนึง ว่า อีเมลล์ที่แสดงอย่หน้าจอนั้น ถ้าเราลงทะเบียนไปแล้วและใช้งานอยู่ แต่ตอนนี้จะลบมันทิ้งเราจะทำยังไง สามารถลบทิ้งแล้ว ตั้งค่าให้เมลล์อันอื่นแสดงแทนได้ไหม ครับ แล้วอีกอย่างนึง อีเมลล์ที่เข้ามาในถาดข้อความที่พอเราอ่านเสร็จ เราจะลบมันทิ้ง พอลบเสร็จมันจะบอกว่าจะเก็บไว้ ความจำเครื่อง ทำไงถึงจะลบมันทิ้งให้หมดไปเลยได้อ่ะครับ

กดถ้าอยากให้มันหายไป ทำไม่ได้ครับ คือที่มีชื่ออยู่ในเครื่องเป็นชื่อเมลล์ที่เครื่องเก็บไว้เฉยๆครับ ไม่ใช่เมลล์จริงๆครับ ถ้าอยากลดจำนวนของเมลล์ที่อยู่ในถาดละก็ พอทำได้อยู่นะคับ โดยเข้าไปที่กล่องเมลล์ครับ แล้วกดตั้งค่า>ตั้งค่าการดึง แล้วจิ้มตั้งที่จำนวนการดึงให้มันมีน้อยๆ เช่น 10 ฉบับ อะไรประมาณนี้นะครับ แล้วกลับเข้าไปในกล่องเมลล์ใหม่แล้วกด ตัวเลือก>เชื่อมต่อเลยครับ แล้วเมลล์ในกล่องจะเหลือ 10 เมลล์ตามที่เราได้ตั้งค่าไปครับ
pungpound607
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 08:19  

aukkarapong ผู้เขียน:
pungpound607 ผู้เขียน:

1. 5800 ของผมมันมีอยู่ช่วงนึง sms มันเปิดอ่านไม่ได้ ผมก็ไม่ได้ทำอะไรเลย ก็เลยเปลี่ยน

ซิมมาใส่เครื่องอื่นประมาณ 3 วันได้ หลังจากนั้นพอเอาซิมกลับไปใส่ที่ 5800 เหมือนเดิม

sms มันก็หายไปหมดเลย แล้วมันก็เปิดอ่านได้แต่ที่อยู่ในซิม

อาการแบบนี้มันเป็นอะไรหรอครับ

2. เสียงเรียกเข้าครับ พอใช่ไปซักพักมันจะตัดช่วงแรกออก เช่น ผมใช้เพลงเล่นของสูง (cal)

จะร้องว่า "ได้เกิดมาเจอเธอทั้งที...." แต่พอใช้ไปซักพักมันจะเหลือแค่ "...ทั้งที.." คือมันตัด

ออกไปเลยอ่ะคับ ผมก็ลองเช็คดูเพลงในคลังแล้ว ปรากฏว่ามันก็ตัดไปจริง ๆ ด้วยครับ

ผมควรทำอย่างไรดี
คุณ aukkarapong รบกวนหน่อยครับ พอจาช่วยผมได้มั้ยอ่า?

ข้อแรกเข้าไปที่ข้อความ กดตัวเลือก แล้วเข้าไปที่ข้อความซิม กดตัวเลือก แล้วกดเลือกทั้งหมด แล้วกดตัวเลือกอีกที แล้วกดCopyไปที่เครื่องครับ

ข้อสองผมไม่ทราบจริงๆครับ อันนี้ตอบยากจริงๆ เป็นผม HR+Format mem ใหม่ก็จบละ อาการนี้ผมไม่เคยเป็นด้วยสิครับ ไม่รู้จะบอกยังไงดีอ่านะครับ แก้ลำบากครับ ถ้ายังไงลองไปถามที่ Nokiagang ดูนะครับ

ผมไม่เห็นที่ถามอ่ะ ขออภัยด้วยละกันนะครับที่ไม่ได้ตอบ

ขอบคุณมากมายครับ แต่ทำยังไงก็ยังไม่หาย เด๋วจะลองหาวิธี HR ดูอ่ะครับ

ถ้าไม่ได้ยังไงจะเข้ามาถามอีกนะครับ
venusza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 11:54  

5800 ของผมตอนนี้มันมีปัญหาเกี่ยวกับ Music Player อะครับ
คือเวลากดเข้าไปดูในเพลง All Songs แล้วมันมีชื่อเพลงขึ้นไม่ครบอะครับ
และสมมุติว่าผมเปิดเพลงแรกที่อยู่บนlist มันจะเป็นเพลงปกติที่เป็นเพลงแรกขึ้นมาแทนอะครับ (เพลงไม่ตรงกับชื่อที่กด)
แต่ว่าเวลากดเปิดเพลงในอย่างอื่น (Artists, Albums, Genres....) มันเป็นปกติอะครับ
มีวิธีแก้ไหมครับ
spectumz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 13:13  

[quote="ninnin9"]
Anonymous ผู้เขียน:
ปายซื้อมาแว้วค้า หุหุ
sumsung star diamond กะ 5800

สรุปก็คือ ถอย 5800 มาแว้วคะ เมื่อวันที่14นี้เอง หุหุ ก็ดีคะ ดีๆ นึกว่าเวลาทัชมันจะแลค แต่ก็เหนือความคาดหมายหน่อย ว่ามันไม่ค่อยแลคเท่าไร หรือว่าต้องนานๆกว่านี้เครื่องมันถึงจะช้าลงรึเปล่าคะ

ลงอะไรก็ไม่ค่อยเป็นอยากจะลงโปรแกรม ไสลด์อันล็อกก็ทำไม่เป็น Y^Y ตอนนี้เปลี่ยนฟร้อนกะอัพเฟริมแวร์เป็นแค่เนี้ยอ่ะคะ
เล่นเนต ฟังเพลงก็เสียงดีมากมายจังคะ

อยากทราบว่า เวลาจะกดปิดเสียงเวลาสายเข้ามาทำไงอ่ะคะ ก็คือเวลาเรากดล็อคปุ่มกด แล้วเวลามีคนโทรเข้ามามันจะไม่ขึ้นปิดเสียงให้อ่ะ เพราะบางครั้งมีคนโทรมาแล้วไม่อยากรับสาย แต่เสียงมันดันดังรบกวนคนอื่นก็เลยต้องจำใจกดรับ Y^Y

ถอยมาเท่าไหร่ครับ ผมก็พึ่งถอยมาเอง 8200 เอง คิคิ ต่อแหลก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 15:26  

10630บาทอะคะ
ตรงดิ่งไปซื้อม่ายได้สำรวจราคาซื้อที่ศูนย์โนเกียเลย อิอิ
GeNMaI
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 22:05  

venusza ผู้เขียน:
5800 ของผมตอนนี้มันมีปัญหาเกี่ยวกับ Music Player อะครับ
คือเวลากดเข้าไปดูในเพลง All Songs แล้วมันมีชื่อเพลงขึ้นไม่ครบอะครับ
และสมมุติว่าผมเปิดเพลงแรกที่อยู่บนlist มันจะเป็นเพลงปกติที่เป็นเพลงแรกขึ้นมาแทนอะครับ (เพลงไม่ตรงกับชื่อที่กด)
แต่ว่าเวลากดเปิดเพลงในอย่างอื่น (Artists, Albums, Genres....) มันเป็นปกติอะครับ

คำถามแรกนะครับกดเข้าเครื่องเล่นเพลงโดยกดที่ปุ่ม xpressbar ก็ได้นะ

แล้วกดตัวเลือกด้านซ้ายล่าง จากนั้นกด รีเฟรชคลังดูนะครับ

เพลงที่คุณเพิ่งเพิ่มไปมันจะถูกรีเฟชรขึ้นมาครับ

ส่วนคำถามที่ สองไม่ค่อยเคลียอะครับขอทราบรายละเอียดมากขึนหน่อยนะ ^^
12454
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 22:34  

1.มันเสียบ USB แล้วมันไม่ชาร์จหรอครับรุ่นนี้......
2.ปัญหาอีกอย่าง เวลา นำทางอยู่แล้วมีสายเข้า
พอรับด้วยหูฟัง .....เสียงคนมันพูดแทรกตลอดเลย
มาสั่งเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา ชิดขวา น่ารำคาณมาก ๆ
3.ใช้นำทาง 2 ชั่วโมง แบตหมด เป็นแบบนี้หรอครับ...หมดเร็วจัง
4.ตัวลบ App มันอยู่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
Ziegfield
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 22:52  

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ว่าถ้าซื้อตอนนี้ firmware จะเป็น version ล่าสุดมาให้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องให้ทางศูนย์โนเกียลงให้อีกที

ขอบคุณมากครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 01:13  

12454 ผู้เขียน:
1.มันเสียบ USB แล้วมันไม่ชาร์จหรอครับรุ่นนี้......
2.ปัญหาอีกอย่าง เวลา นำทางอยู่แล้วมีสายเข้า
พอรับด้วยหูฟัง .....เสียงคนมันพูดแทรกตลอดเลย
มาสั่งเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา ชิดขวา น่ารำคาณมาก ๆ
3.ใช้นำทาง 2 ชั่วโมง แบตหมด เป็นแบบนี้หรอครับ...หมดเร็วจัง
ขอบคุณครับ

1.เสียบUSB แล้วไม่ชาร์ตครับ ไม่ว่ารุ่นไหนๆก็ไม่ชาร์ตครับ X6 5800 5530 5230

2. เวลารับสาย ถ้าเราเปิดโปรแกรมเพลงฟัง คนที่คุยกับเราก็จะได้ยินเสียงด้วย แถมยังใช้โปรแกรมอัดเสียงคนที่คุยกับเราได้อีกด้วยครับ ฉะนั้นไม่แปลกครับ ถ้าเปิดโปรแกรมนำทางเอาไว้แ้ล้วเสียงมันเข้าไป

3. ผมเห็นเค้าใช้ที่ชาร์ตในรถกันนะครับ เพราะใช้GPS Edge อะไรพวกน้ มันกินแบตมากๆครับ

4. ตัวลบแอฟอยู่ตรง เมน>ตั้งค่า>จัดการแอฟ>แอฟที่ติดตั้งแล้ว แล้วไปแล้วกดที่แอฟที่เราจะเอาออก 1 ครั้ง แล้วกดตัวเลือก แล้วกด ถอนการติดตั้งครับ
venusza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 09:16  

GeNMaI ผู้เขียน:
venusza ผู้เขียน:

คำถามแรกนะครับกดเข้าเครื่องเล่นเพลงโดยกดที่ปุ่ม xpressbar ก็ได้นะ

แล้วกดตัวเลือกด้านซ้ายล่าง จากนั้นกด รีเฟรชคลังดูนะครับ

เพลงที่คุณเพิ่งเพิ่มไปมันจะถูกรีเฟชรขึ้นมาครับ

ส่วนคำถามที่ สองไม่ค่อยเคลียอะครับขอทราบรายละเอียดมากขึนหน่อยนะ ^^

ลองรีเฟชรแล้วมันไม่เพิ่มเลยอะครับ
คือประมาณว่ามีชื่อเพลงหายไปอะครับ คำถามทีี่2 คือสมมุติผมกดเปิดเพลงA(ชื่อเป็นเพลงที่1) แต่ว่าเพลงB(ปกติเคยเป็นเพลงที่1) ขึ้นมาแทนอะครับ
POoK~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 14:35  

ไม่ค่อยได้เข้ามาสักเท่าไร
เพราะตอนนี้เล่นน้องอ้ามันส์มาก ถึงจะมีปัญหาเรื่องแฮงค์บ่อยๆ ก็ตาม

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ได้เล่น MSN ที่โหลดจาก Ovi บ้างมากน้อยแค่ไหนเอ่ย
พอดีเล่นๆ กดนู้นนี่นั่น ใน MSN เจอฟังชั่นนึงคือ มันสามารถ ส่งเสียงผ่านการแชทได้ด้วย
ตื่นเต้นจริงๆ คุยกับเพื่อนๆ ที่ออนเอ็มใน คอมได้เลย แต่ Mac จะไม่รองรับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ รู้กันรึยังค๊ะ หรือว่าช้าอยู่คนเดียว^^

ปล.ถ้ารู้แล้วอย่าว่ากันนะ อิอิ
(เล่นมาครบหนึ่งปีละค่ะ มีการพัฒนาต่อเนื่องอย่างมากจากการอัพ เฟริมแวร์)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 16:09  

ขอบคุณครับ
redpeak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 21:55  

วันนี้มีคำถามครับ

- ไอ้ที่บอกว่า เปิด A-GPS นี้มันเปิดตรงไหนเหรอ มะเข้าใจครับ

- โปรแกรมแสกนไวรัสสมควรลงไว้ไหม (เครื่องคอมผมก็ไม่มีไวรัสนะ ไม่เคยมีเลย แล้วก้ไม่เคยเอา โทรศัพท์ไปเสียบที่ไหนนอกจากเครื่องผม) สมควรลงมะครับ

ขอบคุณคราบบบบ Laughing
12454
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 00:40  

12454 ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

1.เสียบUSB แล้วไม่ชาร์ตครับ ไม่ว่ารุ่นไหนๆก็ไม่ชาร์ตครับ X6 5800 5530 5230

2. เวลารับสาย ถ้าเราเปิดโปรแกรมเพลงฟัง คนที่คุยกับเราก็จะได้ยินเสียงด้วย แถมยังใช้โปรแกรมอัดเสียงคนที่คุยกับเราได้อีกด้วยครับ ฉะนั้นไม่แปลกครับ ถ้าเปิดโปรแกรมนำทางเอาไว้แ้ล้วเสียงมันเข้าไป

3. ผมเห็นเค้าใช้ที่ชาร์ตในรถกันนะครับ เพราะใช้GPS Edge อะไรพวกน้ มันกินแบตมากๆครับ

4. ตัวลบแอฟอยู่ตรง เมน>ตั้งค่า>จัดการแอฟ>แอฟที่ติดตั้งแล้ว แล้วไปแล้วกดที่แอฟที่เราจะเอาออก 1 ครั้ง แล้วกดตัวเลือก แล้วกด ถอนการติดตั้งครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
เสียดายข้อ 1 ถ้าเพิ่มตัวนี้มาจะดีไม่น้อย
ข้อ 2 . ผมถือว่าเป็นจุดดับเลยนะเนี่ย โมโตไม่เป็นครับ
3.ข้อนี้เข้าใจครับว่าเปิดอะไรหลาย ๆ อย่างมันกินแบต แต่กับ M20 ของการ์มิน มันยังทนกว่า แต่จอเล็กกว่า
4. ขอบคุณมาก ๆ ครับ ข้อนี้โง่อยู่ตั้งนาน

ถามอีกนิดครับว่า
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 01:31  

redpeak ผู้เขียน:

- ไอ้ที่บอกว่า เปิด A-GPS นี้มันเปิดตรงไหนเหรอ มะเข้าใจครับ

- โปรแกรมแสกนไวรัสสมควรลงไว้ไหม (เครื่องคอมผมก็ไม่มีไวรัสนะ ไม่เคยมีเลย แล้วก้ไม่เคยเอา โทรศัพท์ไปเสียบที่ไหนนอกจากเครื่องผม) สมควรลงมะครับ

เปิด A-GPS ที่ เมนู>แอฟ>ที่ตั้ง>การจัดตำแหน่ง>วิธีจัดตำแหน่ง>แล้วกดให้มีเครื่องหมายถูกที่หน้า GPS แบบช่วยเหลือครับ

โปรแกรมสแกนวรัสไม่มีความจำเป็นครับ เพราะในระบบซิมเปี้ยนยังไม่มีไวรัสครับ อีกอย่างนึกโปรแกรมที่จะลงในเครื่องต้องsignซะก่อน ไวรัสจึงลงตัวเองไม่ได้ครับ แต่ให้ระวังไวรัสของคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะตัวที่ติดทางแฟลชไดร์วนะครับ เพราะมันอาจจะลบไฟล์ในเครื่องโทรศัพท์ได้ครับ ทางที่ดี อย่าเสียบมือถือต่อกับเครื่องคอมของคนอื่นซี้ซั้วจะดีที่สุดครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 15:02  

เพิ่งได้เล่น 3G เชยป่ะ อิอิ
เอาน้องอ้าเป็นโมเด็ม โอย...>_<
โน้ตบุ๊คไม่ได้ต่อเน็ตนาน อัพเดทนู่นนี่อะไรของมัน
แป็บเดียวตังค์หมด..เอิ๊ก..
กลับมาเล่น WIFI ความเร็วต่ำต่อ อิอิ
นานๆได้กลับมาบ้านตัวเอง
เพิ่งจะรู้แถวหลังซาฟารีเวิลด์ก็มี 3G เล่นแว้ววว
แม้จะอยู่ขอบๆสัญญาณ ไม่มีตึกบังอะไรมากมาย
ก็เลยเล่นได้มั้ง? หุหุ

ตอนที่ซื้มซิม 3G(เมื่อวาน23-02-53) พนักงานหาทางต่อเน็ตให้
เป็นชั่วโมงนึกว่าน้องอ้าจะเล่นไม่ได้ซะแล้ว
โฮ่ๆ
บางทีคนขายก็ไม่ได้รู้ไปหมด
บอกว่าแถวซาฟารียังเล่นไม่ได้
นี่ถ้าตูไม่ลองซื้อมาเพื่อเข้าไปเล่นในเมือง
คงคิดว่า โง่ไปอีกนานไม่รู้แถวบ้านมันก็เล่นได้แล้ว
ฮ่าๆ
redpeak
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 20:27  

เปิด A-GPS ที่ เมนู>แอฟ>ที่ตั้ง>การจัดตำแหน่ง>วิธีจัดตำแหน่ง>แล้วกดให้มีเครื่องหมายถูกที่หน้า GPS แบบช่วยเหลือครับ

โปรแกรมสแกนวรัสไม่มีความจำเป็นครับ เพราะในระบบซิมเปี้ยนยังไม่มีไวรัสครับ อีกอย่างนึกโปรแกรมที่จะลงในเครื่องต้องsignซะก่อน ไวรัสจึงลงตัวเองไม่ได้ครับ แต่ให้ระวังไวรัสของคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะตัวที่ติดทางแฟลชไดร์วนะครับ เพราะมันอาจจะลบไฟล์ในเครื่องโทรศัพท์ได้ครับ ทางที่ดี อย่าเสียบมือถือต่อกับเครื่องคอมของคนอื่นซี้ซั้วจะดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

พอดีผมลองโหลด MSN ไปลงแล้ว ใช้ฟร้อนที่ คุณโพสไว้ พอเข้าไปในโปรแกรม MSN มันไม่เห็นพวกวรรณยุค ไม้เอก โท ตรี ไรพวกเนียครับ มีฟร้อนตัวอื่นไหมครับ เอาฟร้อนในเครื่องใส่ได้ไหมครับ
Zeminoes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 21:39  

เล่นเน็ตที่เป็นเว็บไทยแต่มันเป็นภาษาต่างดาวอ่ะครับต้องทำไงหรอ
golf0021
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 23:55  

วันนี้ผมไปซื้อ g black มาจาก power buy เซ็นทรัล บางนาครับ
กลับมาถึงบ้านเปิดกล่อง และเปิดซองที่ใส่ซีดีเพื่อนำมาinstallในคอม ปรากฎว่าไม่มีแผ่นซีดีครับ

ผมจะไปขอรับพรุงนี้ครับ
อยากถามว่าถ้าเกิดทางร้านไม่รับผิดชอบ ผมสามารถนำซีดีของท่านอื่นที่ใช้รุนเดียวกันนี้มาลงแทนได้ไหมครับ

aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 00:22  

golf0021 ผู้เขียน:
วันนี้ผมไปซื้อ g black มาจาก power buy เซ็นทรัล บางนาครับ
กลับมาถึงบ้านเปิดกล่อง และเปิดซองที่ใส่ซีดีเพื่อนำมาinstallในคอม ปรากฎว่าไม่มีแผ่นซีดีครับ

ผมจะไปขอรับพรุงนี้ครับ
อยากถามว่าถ้าเกิดทางร้านไม่รับผิดชอบ ผมสามารถนำซีดีของท่านอื่นที่ใช้รุนเดียวกันนี้มาลงแทนได้ไหมครับ

ไม่จำเป็นต้องไปเอาหรอกครับ โปรแกรมในCDคือโปรแกรม Nokia PC Suit หรือ OVI Suit นะครับ ซึ่งสามารถโหลดเอาในเว็ปของNokiaเลยครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ CD เลยแหละครับ ผมได้มาก็ไม่ได้ใช้ครับ โหลดเอาในเน็ทจะได้เวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าของในCDด้วยครับ

แต่จะว่าไป ไม่มีความจำเป็นเลยที่จะลงโปรแกรมพวกนี้ แต่ถ้าอยากลง เอาลิ้งมาให้แล้วครับ
Download

ขอบคุณครับ

พอดีผมลองโหลด MSN ไปลงแล้ว ใช้ฟร้อนที่ คุณโพสไว้ พอเข้าไปในโปรแกรม MSN มันไม่เห็นพวกวรรณยุค ไม้เอก โท ตรี ไรพวกเนียครับ มีฟร้อนตัวอื่นไหมครับ เอาฟร้อนในเครื่องใส่ได้ไหมครับ

ต้องลองเอาฟ้อนใหม่มาใส่ดูครับ แต่ต้องsaveเป็นชื่อเดิมนะครับ มี5ไฟล์เหมือนเดิม รู้สึกว่ามีตัวนึกเป็นฟ้อนของนาฬิกาซึ่งเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนแล้ว ฟ้อนในเครื่องจะไม่เปลี่ยนตาม ต้องลองๆดูอ่านะครับ ผมไม่เคยทำเหมือนกัน เพราะฟ้อนที่แจกไปผมก็ว่ามันOKแล้วอ่านะครับ =='
golf0021
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 01:19  

ขอบคุณมากครับคุณaukkarapong ที่ช่วยตอบคำถามของผมและเพื่อนๆท่านอื่นในนี้
ผมเป็นคนโลว์เทคมากเลยครับ อาจจะต้องถามคุณ(และผู้รู้ท่านอื่นด้วย)อีกเป็นระยะ เมื่อมีข้อสงสัยนะครับ

อย่างไรก็ตาม จะพยายามอ่านข้อคิดเห็นของเพื่อนๆที่ผ่านมาทั้ง 5 ภาคและเก็บความรู้ให้ได้ทั้งหมดก่อน ถ้าจนปัญญาจริงๆจะมาขอความกรุณาอีกนะครับ
pakmai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 11:12  

Razz Razz Razz
ครบรอบวันเกิดเค้า(สำหรับผม)
ไม่ได้เข้ามานาน หมายถึงการโพส ส่วนมากจะอ่านครับ
เมื่อประมาณปีที่แล้ว ในวันนี้รู้สึกดีใจ ตื่นเต้นที่ได้เปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่
หลังจากอ่านและรอคอยมานานตั้งแต่ตุลา-กุมภา เรียกว่าสิ้นสุดการรอคอย....

แต่พอได้มาก็รู้สึกกลุ้มใจ เพราะจ่ายเต็มแต่ได้เครื่องไม่ค่อยสมประกอบ(อ้า)
ไม่รู้ผมโพสรูปไว้ในหน้าไหน ภาคไหน รู้สึกเครียด ในตอนนั้น จะเปลี่ยนเครื่อง
เปิดเครื่องอื่นดูก็อ้า บางทีเจออ้ากว่า แถมอ่านของคนอื่น มีจับgpsไม่ได้บ้าง แฮงค์บ้าง
โอยหลายอาการ ของเราเป็นแค่นั้น ต้องยอมรับ (ต้องทำใจนาน)

หาข้อมูลวิธีแก้ และอื่นๆ อ่านมันเข้าไป ไปเจออยู่หนึ่งข้อที่เกี่ยวกับสกรู ยังไม่กล้าทำ
และยังไม่รู้วิธีแก้ที่ดีที่สุด (ผมไม่ได้ติดตามตลอด เพราะทำใจ) ตอนนี้จะหมดประกัน
ต้องหาทางแก้ อาจจะลองข้อที่เกี่ยวกับสกรูยึด

กลับมาต่อ ผ่านมา1ปี ผมพอใจกับมัน อาจมีวอกแวกบ้าง แต่มานึกถึงตอนที่อ่านข้อมูลก่อนซื้อและเพื่อนๆที่ใช้ .....ผมคิดถูกแล้ว มั่นใจแล้วกับมัน
ชอบ
ขนาดและรูปทรงที่พอดีๆ
หน้าจอกว้าง-ใหญ่ และทัช
เสียงเรียก+คุย ใช้ได้
ฟังเพลงเยี่ยม(ผมฟังก่อนนอนเกือบทุกวัน)
ถ่ายรูป+วีดีโอ ข้อนี้ผมชอบสุดๆ
ว่างๆ นั่งเล่นแผนที่
ต่อwifi เช็อเมล์ พออ่านข่าวได้
เบื่อๆ เล่นเกมส์ อีกเพียบ!!!!
มีเพื่อนๆใช้งานเยอะ หาข้อมูล+ผู้ช่วยเหลือได้เพียบ (siamphone&nokiagang&.....)
ซื้อตอนแรกแพง แต่ได้ของแถมเพียบ ซึ่งตอนนี้ไม่ได้ อาทิ สายUSB สวยๆยาวๆ ที่ทำให้เชื่อมต่อสะดวกกว่าสั้นๆ และสายต่อทีวี +อื่นๆ (ทำให้ไม่ค่อยน้อยใจที่ตอนนี้ราคาลง)
แบต.สำหรับผมว่าอึดพอได้

ติ
มันอ้า ดูไม่สมประกอบ
อยากให้มีหน้ากากหรือกรอบ เปลี่ยน แบบว่าอยากเปลี่ยนสีเครื่องได้
ทำให้ผมติดทัช ไปใช้เครื่องคนอื่นเผลอไปจิ้มของเขาเฉย
มันทำให้ผมพอใจในสิ่งที่มี และไม่กล้าเปลี่ยนใหม่

ยอมรับว่าดี ไม่ใช่เพราะใช้อยู่หรือเป็นสาวก
ผมซื้อของ ต้องคุณสมบัติและราคาสมเหตุผล(ไม่แพงมาก)
ตอนแรก ผมกะว่าจะไม่ซื้อมือถือแพงๆอีกแล้ว เพราะเข็ด
แต่มาเสร็จน้องอ้า

รุ่นที่เคยใช้มาและประทับใจ
NK 3310
SE T610
SS E700
NK 5800

คิดในใจว่าตัวนี้น่าจะเป็นเหมือน3310 ที่ใช้ฮิตมากและใช้นาน ปัจจุบันเห็นยังมีคนใช้อยู่

[/img]
Zeminoes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 18:43  

เล่นwifiในเว็บไทยมันไม่เป็นภาษาไทยต้องทำยังไงหรอครับ
KGO-Team
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 19:38  

ใครมีเกม GUITAR HERO 5 รบกวนขอหน่อยได้มั้ยครับ

คุณ aukkarapong พอมีมั้ยครับ ขอหน่อย อิอิ
คนไทย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 20:31  

ผมลังเลอยู่ว่าจะเอาเครื่องไหนดี ระหว่าง
5800 กับ X6

อย่างไหนคุ้มค่าเงินกว่ากันครับ
หลักๆใช้โทร ถ่ายรูป ฟังเพลง ดูแผนที่

รูปทรงผมว่า สวยคนละแบบ X6 ดูหรูกว่าหน่อยนึง
แต่ X6 ผมติตรงขอบ มันดูเหมือนอลูมิเนียมเก่าๆยังไงไม่รุ
ส่วน 5800 ผมไม่ชอบด้านหลัง ไม่ทราบว่ามีเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ

ตอนแรกกะว่าจะเอา x6 แต่พอได้มาเล่น 5800 รู้สึกว่าระบบทัชไม่ต่างกันเท่าไหร่
แต่ราคาห่างกันเกือบ 5000

ตอนนี้ก็เลยมีใจเอียงไปทาง 5800 นิดๆ

อยากทราบว่า 5800 ส่วนใหญ่มีปัญหาเรื่องอะไรครับ

ขอบคุณครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 02:58  

KGO-Team ผู้เขียน:
ใครมีเกม GUITAR HERO 5 รบกวนขอหน่อยได้มั้ยครับ

คุณ aukkarapong พอมีมั้ยครับ ขอหน่อย อิอิ

http://www.ziddu.com/download/7504435/GH5_nokia_5800.zip.html
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 10:59  

คนไทย ผู้เขียน:
ผมลังเลอยู่ว่าจะเอาเครื่องไหนดี ระหว่าง
5800 กับ X6

อย่างไหนคุ้มค่าเงินกว่ากันครับ
หลักๆใช้โทร ถ่ายรูป ฟังเพลง ดูแผนที่

รูปทรงผมว่า สวยคนละแบบ X6 ดูหรูกว่าหน่อยนึง
แต่ X6 ผมติตรงขอบ มันดูเหมือนอลูมิเนียมเก่าๆยังไงไม่รุ
ส่วน 5800 ผมไม่ชอบด้านหลัง ไม่ทราบว่ามีเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ

ตอนแรกกะว่าจะเอา x6 แต่พอได้มาเล่น 5800 รู้สึกว่าระบบทัชไม่ต่างกันเท่าไหร่

ตอนนี้ก็เลยมีใจเอียงไปทาง 5800 นิดๆ

อยากทราบว่า 5800 ส่วนใหญ่มีปัญหาเรื่องอะไรครับ

ขอบคุณครับ

X6 ไม่น่าเล่นหรอกครับ ตอนนี้ปัญหาเยอะ หน้าจอเล็ก ไม่มีเมมอีก
sarawanee22
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 13:21  

ระหว่าง

5530 กับ 5800 อันไหนดีกว่ากันค๊ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 13:59  

คนไทย ผู้เขียน:
5800 กับ X6

ขอบคุณครับ

X6 ไม่น่าเล่นหรอกครับ ตอนนี้ปัญหาเยอะ หน้าจอเล็ก ไม่มีเมมอีก

X6หน้าจอเท่ากับ5800นะครับ แถมทัชไวกว่ามากๆ เพราะผมใช้อยู่ทั้ง 2 รุ่นเลย เห็นความแตกต่างได้ชัดเจนครับ ส่วนกล้องถ่ายรูปชัดกว่ามากๆครับ(โดยเฉพาะถ่ายตอนกลางคืน) เมมในเครื่องโหลดตอนเปิดเครื่องไวกว่าเมมนอกเครื่องของ 5800เยอะครับ โดยเฉพาะตอนCopyข้อมูลไฟล์ใหญ่ๆลงเครื่อง เห็นข้อแตกต่างชัดเจนครับ แถมด้วยขนาดเมมในไดร์วCที่ให้มาถึง305MB ซึ่ง5800ให้มาแค่ 86MB ในX6จึงไม่ต้องกังวลกลัวว่าไดร์วCจะเต็มเลยครับ นี่เป็นข้อดีของX6ที่ต่างจาก5800ที่ผมสังเกตุเห็นได้อย่างชัดเจนนะครับ

แต่ว่าใครซื้อเครื่องล๊อตแรกตอนนี้ปัญหาเริ่มมีบ้างเล็กน้อยนะครับ 5800ล๊อตแรกอ้า X6ล๊อตแรกก็ถ่างครับ แต่ของผมไม่เป็นนะครับ แล้วแต่ดวงเลย ใครจะซื้อตอนนี้อยากให้รอล๊อตที่ 2 ปัญหาน่าจะน้อยกว่าเครื่องล๊อตแรกนะครับ

ส่วนเจ้า 5800นั้น เป็นรุ่นสุดคุ้มตลอดกาลอยู่แล้วครับ ใครงบน้อย อยากได้มือถือสุดคุ้มต้องตัวนี้เลยครับ ราคาไม่แพงมากด้วย ฟังก์ชั่นต่างๆถือว่าOKหมด ยอดเยี่ยมครับ เป็นมือถือที่เป็นรุ่นClassicนิยมตลอดกาลของNokiaจริงๆครับ ^^

sarawanee22 ผู้เขียน:
ระหว่าง

5530 กับ 5800 อันไหนดีกว่ากันค๊ะ

ผมว่าเลือกตามที่ชอบดีกว่านะครับ ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่า รุ่นมากกว่าก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 18:25  

test2-3วันมานี่ตอบกระทู้เด้งตลอด เทสๆๆ
เซ็งแล้ว!

ต้องเปลียนบราวเซอร์นี่เอง อิอิ
vTuNeR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 22:31  

มี nokia 5800 สี GunMetal สภาพเยี่ยม อุปกรณ์ครบในกล่อง พร้อมใบรับประกัน ขายที่ 8,500 ครับ สนใจติดต่อ ทูน 086-522-3221 ครับ
alack21
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 04:08  

ooosakuraooo ผู้เขียน:
ผมเห็นเพื่อนกดแบบนี้ในมือถือตอนที่ซื้อเครื่องใหม่

ก็เลยอยากรู้ว่า

*#92702689#

เอาไว้ทำอะไรหรอครับ

ซื้อมือถืออย่างไรไม่ให้ถูกหลอก
1.
ดู EMI (หมายเลขเครื่อง) *#06# ที่มือถือ
จะมีเลข ยาว ๆ ออกมา เช็คดูที่ข้างกล่อง มือถือ ถ้าตรงกัน ต่อไป ถอดแบตออก ดูเลข EMI อีกครั้งที่
ตัวเครื่อง ถ้า 3 ที่ นี้ เลข EMI นี้ตรงกัน ก็
โทรไปเช็คที่ เบอร์ศูนย์ ของเครื่อง ถ้าตรวจสอบว่ามี แสดงว่า เครื่องโทรศัพท์ นี้ เป็นครื่องศูนย์จริง

2.

กด *#92702689# ที่มือถือ จะเป็นการบอกว่า โทรศัพท์ถูกโทรออกไปกี่ชั่วโมงแล้ว

ถ้าเป็นเครื่องมือ 1 จะเป็นเป็นเลข 000000:00
ถ้าถ้าเป็นเลขอื่น มือถือที่คุณดูไม่ใช่มือ 1 แล้ว

ปล. ถ้าเราตรวจสอบแล้ว เจ้าของร้านทำท่าไม่พอใจบริการเรา แนะนำให้เปลี่ยน ร้านซื้อใหม่ซะ
เพราะนั่นเป็นการสงสัยว่า เครื่องโทรศัพท์ร้านนี้ อยาจ ไม่ใช่เครื่องศูนย์ หรือ ผู้ค้าได้ทำการเปลี่ยนอะไร
บางอย่างในดทรศัพท์
ถ้าของเขาดีจริง เขาก็ต้องเต็มใจบริการเราอยู่แล้ว จริงไหม ?

หมายเหตุ การกดหมายเลขดังกล่าว ส่วนใหญ่จะใช้ได้ ทางที่ดี เช็คที่เลข Emi เครื่อง ก็ วางใจได้ระดับหนึ่งแล้วครับ[/quote]

ลองกดดูของผม 000000:18 หมายความว่าไงครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 14:16  

Zeminoes ผู้เขียน:
เล่นwifiในเว็บไทยมันไม่เป็นภาษาไทยต้องทำยังไงหรอครับ
ตอบแบบไม่ตรงคำถาม
ใช้โอเปรามินิครับ
(Opera mini beta 5)
ลองหาในอากู๋เกิล
เล่นจากมือถือ
โหลดมาลงแป็บเดียว
ลองดูนะครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 14:26  

จากติดตามข้อมูล x6
ชั่งน้ำหนักข้อดี ข้อเสีย
สรุป รักน้องอ้ามากขึ้นไปอีก
ส่วนตัวน่ะครับ
อย่าว่ากัน
ผมคงเหมาะกับหน้าจอเล็บจิ้มได้
อิอิ
แต่ใจอยากได้แรมเครื่องเยอะๆ
เพราะท่องเน็ต
หลายตัวพร้อมกัน
ความจำไม่พอ ชอบเด้งหลุดเฉย!!
xxxxx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 15:17  

กำลังจะถอย 5800
ไปซื้อที่ไหนดี ซื้อแบบผ่อน อยากได้ถูกๆ
ไปถามศูนย์ซีคอน ราคา 10,700
มีที่ไหนถูกว่าไหม
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 15:20  

xxxxx ผู้เขียน:
กำลังจะถอย 5800
ไปซื้อที่ไหนดี ซื้อแบบผ่อน อยากได้ถูกๆ
ไปถามศูนย์ซีคอน ราคา 10,700
มีที่ไหนถูกว่าไหม

ร้านส่งที่มาบุญครองครับ ร้านNASA ร้านนิด ราคาคิดว่าไม่น่าถึงหมื่นครับ

แต่ไม่มีประกันเปลี่ยนเครื่องใน 7 วันนะครับ
nongmilk
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 21:34  

สอบถามราคา หูฟัง 5800 แท้หน่อยครับ

ว่าราคาเท่าไร Question
KGO-Team
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 00:49  

KGO-Team ผู้เขียน:

http://www.ziddu.com/download/7504435/GH5_nokia_5800.zip.html

ขอบคุณมากครับคุณ aukkarapong
คุณ aukkarapong ยิ่งกว่า เมอรี่คิงส์ มีทุกสิ่งให้เลือกสรร
peprmaru
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 15:02  

เรียนถามคุณ aukkarapong หรือผู้รู้คนอื่นๆหน่อยนะครับ

เครื่องผม ลง Firmware 40.0.05 แล้ว และทำ HR เครื่องหลังซื้อมาได้ สองสามวัน

พอดีเครื่องแบตหมด แล้วทำการชาร์ตแบตใหม่

พอเปิดเครื่องมา Motion sensor ไม่ทำงานแฮะ

ตะแคงข้างแล้วก็ไม่ตะแคงให้ ทำการปิดแล้วเปิดตรงตั้งค่าแล้ว ก็ไม่ตะแคงให้

เอาไงดี...ต้องทำ Factory setting เออ...ได้ผล กลับมาตะแคงให้เราแล้ว

แต่พอปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันกลับไปเป็นแบบเดิมอีก ต้องทำการ Factory setting อีกแล้ว

ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ พอมีทางแก้ไขแบบ ไม่ต้องทำ Factory setting

หลังจากที่เครื่องปิดได้หรือไม่ แล้วถ้าลง FW ใหม่อีกครั้งจะดีขึ้นหรือป่าวครับ

ป.ล.ผมไม่อยากลง FW อีกรอบอ่ะครับ มันขี้เกียจตั้งค่ามือถือใหม่ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 15:16  

peprmaru ผู้เขียน:
เรียนถามคุณ aukkarapong หรือผู้รู้คนอื่นๆหน่อยนะครับ

เครื่องผม ลง Firmware 40.0.05 แล้ว และทำ HR เครื่องหลังซื้อมาได้ สองสามวัน

พอดีเครื่องแบตหมด แล้วทำการชาร์ตแบตใหม่

พอเปิดเครื่องมา Motion sensor ไม่ทำงานแฮะ

ตะแคงข้างแล้วก็ไม่ตะแคงให้ ทำการปิดแล้วเปิดตรงตั้งค่าแล้ว ก็ไม่ตะแคงให้

เอาไงดี...ต้องทำ Factory setting เออ...ได้ผล กลับมาตะแคงให้เราแล้ว

แต่พอปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันกลับไปเป็นแบบเดิมอีก ต้องทำการ Factory setting อีกแล้ว

ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ พอมีทางแก้ไขแบบ ไม่ต้องทำ Factory setting

หลังจากที่เครื่องปิดได้หรือไม่ แล้วถ้าลง FW ใหม่อีกครั้งจะดีขึ้นหรือป่าวครับ

ป.ล.ผมไม่อยากลง FW อีกรอบอ่ะครับ มันขี้เกียจตั้งค่ามือถือใหม่ ครับ

หลังจากอัพ Firmware ได้HR+Format mem รึยังครับ ลองดูนะครับ

แล้วก็ถ้าไม่หาย สงสัยได้เลยว่า Firmwareที่ลงนั้นไม่สมบูรณ์นะครับ ให้ทำการFlashเฟริมแวร์ด้วยโปรแกรมPhoenix ใหม่อีกรอบครับ ทำตามนี้เลยครับ ดูตรงวิธีของ 5800 นะครับ ให้ทำตามอย่างเคร่งครัดนะครับ!!
กดครับ
ninjadeknarok
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 20:08  

อยากทราบอ่ะครับ ว่า บอร์ด nokiagang มันเป็นอะไรไปหรอครับ

เข้าไม่ได้ซะงั้น
saaf
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 10:39  

อยากรบกวนถามค่ะว่าถอดการ์ดยังไงเหรอคะ ?

คือพยายามมาหลายครั้งแล้วมันดึงไม่ออก

กดลงไปให้การ์ดมันเด้งออกมาแล้วก็นึกว่าจะสามารถดึงออกได้เลยอ่ะค่ะ แต่มันเหมือนติดอะไรซักอย่าง

ปกติ 5800 ถอดการ์ดยากอยู่แล้วรึเปล่าคะ

ใครมีวิธีอะไรช่วยแนะนำทีนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
chaithip
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 14:03  

สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานครับ

คือว่าปกติเวลามีสายโทรฯเข้ามา ทีแรกมันก็สามารถกดรับที่จอทัชสกรีนได้ โดยไม่ต้องปลดล็อคด้านข้างครับ

แต่ตอนนี้มันไม่สามารถกดรับที่จอทัชกรีนได้ครับ จะต้องเลื่อนล็อคก่อนทุกครั้งเลยครับ

เพิ่งซื้อมาได้ 2 เดือนครับ รุ่น GB อ่ะครับ

อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ สามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 15:15  

saaf ผู้เขียน:
อยากรบกวนถามค่ะว่าถอดการ์ดยังไงเหรอคะ ?

คือพยายามมาหลายครั้งแล้วมันดึงไม่ออก

กดลงไปให้การ์ดมันเด้งออกมาแล้วก็นึกว่าจะสามารถดึงออกได้เลยอ่ะค่ะ แต่มันเหมือนติดอะไรซักอย่าง

ปกติ 5800 ถอดการ์ดยากอยู่แล้วรึเปล่าคะ

วันก่อนผมดึงจนเล็บหักเลยครับ กว่าจะออก ==''

ขอบอกว่าแกะยากมากๆครับ ลองเอาเล็บจิกเข้าไปข้างในแล้วดึงมันออกมาดูนะครับ

chaithip ผู้เขียน:
สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานครับ

คือว่าปกติเวลามีสายโทรฯเข้ามา ทีแรกมันก็สามารถกดรับที่จอทัชสกรีนได้ โดยไม่ต้องปลดล็อคด้านข้างครับ

แต่ตอนนี้มันไม่สามารถกดรับที่จอทัชกรีนได้ครับ จะต้องเลื่อนล็อคก่อนทุกครั้งเลยครับ

เพิ่งซื้อมาได้ 2 เดือนครับ รุ่น GB อ่ะครับ

อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ สามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

ผมหาไม่เจออ่ะ ว่าจะตั้งค่าตรงไหน ตั้งค่าดั้งเดิมจากโรงงานไปเลยครับ คิดว่าน่าจะหายนะครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 18:00  

saaf ผู้เขียน:

มันถอดยากเหมือนกันทุกเครื่องครับ
เทคนิกของผมคือ
ใช้แหนบที่ถอนขนคีบครับ
แต่เอาผ้าบางๆรองรึกระดาษเหนียวรองก่อนคีบ(กันการ์ดเป็นรอย)
หนีบแน่นๆแล้วดึง
ออกแรงหน่อยไม่ต้องกลัว อิอิ โชคดี
KR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 20:14  

Nokia 5800 Xpress Music Phone

สภาพใหม่กิ๊ก ประกันเหลือ 11 เดือน

สี G.Black ล็อตใหม่ 29 Jan 2010 Firmware ล่าสุด

ซื้อเมื่อตอนตรุษจีนปีนี้ ขาย 8,500 B

โทร 0819876436
ice_stich
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 21:56  

อยากทราบว่า nokia 5800 กับ X6 มีอันไหนสามารถเล่นเกมส์ใน facebook ได้บ้างรึเปล่าค่ะ
Somchai.Torpol
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 00:24  

หลังจากอัพ Firmware ได้HR+Format mem รึยังครับ ลองดูนะครับ

แล้วก็ถ้าไม่หาย สงสัยได้เลยว่า Firmwareที่ลงนั้นไม่สมบูรณ์นะครับ ให้ทำการFlashเฟริมแวร์ด้วยโปรแกรมPhoenix ใหม่อีกรอบครับ ทำตามนี้เลยครับ ดูตรงวิธีของ 5800 นะครับ ให้ทำตามอย่างเคร่งครัดนะครับ!!
กดครับ

ผมมีปัญหาเหมือนกันครับ ลงFW ไม่สมบูรณ์เนื่องจากเน็ตที่นี่(ภูฏาน)ช้ามาก เครื่องเอ๋อไปเลย ลงหลายครั้ง HR หลายหน จนต้องทำใจ ไม่กล้าflash ครับ กลัวจะเอ๋อไปใหญ่
หากเรา FW ซ้ำหลายครั้ง เราจะได้สมบูร์หรือเปล่าครับ ผมสงสัยว่า
1. ไฟล์ที่ลงเป็นตัวที่เราโหลดมาแล้วคอมบันทึกไว้ หรือว่า
2. gป็นการโหลดมาใหม่ทุกครั้งที่ลง FW ซ้ำ
ถ้าเป็นอย่างหลังผมจะพยายามต่อไปครับ เน็ตที่ผมได้ 2kbps ทั้งคืนครับ ถึงจะผ่าน
ขอคำแนะนำด้วยครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 00:37  

Somchai.Torpol ผู้เขียน:

กดครับ

ผมมีปัญหาเหมือนกันครับ ลงFW ไม่สมบูรณ์เนื่องจากเน็ตที่นี่(ภูฏาน)ช้ามาก เครื่องเอ๋อไปเลย ลงหลายครั้ง HR หลายหน จนต้องทำใจ ไม่กล้าflash ครับ กลัวจะเอ๋อไปใหญ่
หากเรา FW ซ้ำหลายครั้ง เราจะได้สมบูร์หรือเปล่าครับ ผมสงสัยว่า
1. ไฟล์ที่ลงเป็นตัวที่เราโหลดมาแล้วคอมบันทึกไว้ หรือว่า
2. gป็นการโหลดมาใหม่ทุกครั้งที่ลง FW ซ้ำ
ถ้าเป็นอย่างหลังผมจะพยายามต่อไปครับ เน็ตที่ผมได้ 2kbps ทั้งคืนครับ ถึงจะผ่าน
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมคิดว่า เน็ทช้าขนาดนั้น อย่าเพิ่งอัพดีกว่าครับ ใจเย็น แล้วหาเน็ทที่ไวกว่านั้นแล้วค่อยอัพครับ เพราะถ้าเน็ทช้ามากๆ ไฟล์ที่โหลดไปอาจจะไม่สมบูรณ์ ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดได้ครับ

การFlashไม่ได้ทำให้เครื่องเอ๋อนะครับ ปกติเราใช้โปรแกรม Nokia Software Updater นี่ก็เป็นการflash firmware เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าเราเปลี่ยนมาใช้เป็นโปรแกรมPhoenixซึ่งดีกว่า และต้องมีความรู้พอสมควรเท่านั้นเองครับ ผมจะบอกว่าใช้Phoenix Flash Firmware ดีกว่าใช้NSUอีกนะครับ เพราะPhoenix เป็นโปรแกรมที่ช่างในNokia Care เค้าใช้อัพเฟริมแวร์ให้เรา และใช้แก้เมื่อเครื่องเราเปิดไม่ติด(เครื่องDead) ซึ่งต้องบอกว่าเป็นโปรแกรมที่ดีมากๆเลยครับ เพียงแต่ว่าคนใช้ต้องศึกษาวิธีการใช้นิดนึง ซึ่งโปรแกรมนี้ต้องอาศัยความชำนาญเล็กน้อยในการใช้ครับ ศึกษาไว้ก็ไม่เสียหายครับ ถ้าเกิดวันๆนึงโทรศัพท์เราเกิดเปิดเครื่องไม่ติดขึ้นมา แทนที่เราจะส่งเข้าศูนย์Nokia Care แล้วรอเป็นวันหรือหลายๆวัน เราก็ซ่อมของเราเองได้ครับ ^^

อย่างแรกที่ผมจะแนะนำคุณคือ ให้ไปโหลดโปรแกรมNokia PC SUIT มาก่อนครับ แล้วใช้PC SUIT ต่อEDGEจากโทรศัพท์ให้คอมใช้ ทีนี้เราก็จะสามารถเล่นคอมที่มีเน็ทจากEDGEได้แล้วครับ จากนั้นก็ไปโหลดโปรแกรม Phoenix มาก่อน แล้วโหลด โปรแกรมโหลดnavi firm มา แล้วจากนั้นก็โหลดเฟริมแวร์มาให้ตรงรุ่นกับ5800 ซึ่งข้อมูลอยู่ในลิ้งที่ผมให้ไปแล้วนะครับ โหลดครั้งเดียวเสร็จ แล้วเก็บไว้(ถ้าเน็ทเน่าเราก็สามารถโหลดได้อีกเรื่อยๆ เพราะยังไม่ได้เอาไฟFlashมือถือนะครับ) เมื่อโหลดFirmwareเสร็จแล้วเราก็ใช้ Phoenix Flashเครื่อง ด้วยเฟริมแวร์ที่โหลดมา รอบเดียวจบ วิธีต่างๆ ให้ศึกษาจากลิ้งที่ผมให้ไปเลยครับ แล้วให้เก็บเฟริมแวร์นั้นไว้ เผื่อเครื่องดับเปิดไม่ติด จะสามารถใช้Phoenix Flash เครื่องในขณะที่เครื่องปิด(Dead) ได้ด้วยครับ ซึ่งวิธีการนั้นเดี๋ยวไว้ถามผมอีกที ถ้าอยากจะรู้จริงๆอ่านะครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 17:57  

กดครับ[/quote]

ขอคำแนะนำด้วยครับ[/quote]
ผมคิดว่า เน็ทช้าขนาดนั้น อย่าเพิ่งอัพดีกว่าครับ ใจเย็น แล้วหาเน็ทที่ไวกว่านั้นแล้วค่อยอัพครับ เพราะถ้าเน็ทช้ามากๆ ไฟล์ที่โหลดไปอาจจะไม่สมบูรณ์ ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดได้ครับ

การFlashไม่ได้ทำให้เครื่องเอ๋อนะครับ ปกติเราใช้โปรแกรม Nokia Software Updater นี่ก็เป็นการflash firmware เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าเราเปลี่ยนมาใช้เป็นโปรแกรมPhoenixซึ่งดีกว่า และต้องมีความรู้พอสมควรเท่านั้นเองครับ ผมจะบอกว่าใช้Phoenix Flash Firmware ดีกว่าใช้NSUอีกนะครับ เพราะPhoenix เป็นโปรแกรมที่ช่างในNokia Care เค้าใช้อัพเฟริมแวร์ให้เรา และใช้แก้เมื่อเครื่องเราเปิดไม่ติด(เครื่องDead) ซึ่งต้องบอกว่าเป็นโปรแกรมที่ดีมากๆเลยครับ เพียงแต่ว่าคนใช้ต้องศึกษาวิธีการใช้นิดนึง ซึ่งโปรแกรมนี้ต้องอาศัยความชำนาญเล็กน้อยในการใช้ครับ ศึกษาไว้ก็ไม่เสียหายครับ ถ้าเกิดวันๆนึงโทรศัพท์เราเกิดเปิดเครื่องไม่ติดขึ้นมา แทนที่เราจะส่งเข้าศูนย์Nokia Care แล้วรอเป็นวันหรือหลายๆวัน เราก็ซ่อมของเราเองได้ครับ ^^

อย่างแรกที่ผมจะแนะนำคุณคือ ให้ไปโหลดโปรแกรมNokia PC SUIT มาก่อนครับ แล้วใช้PC SUIT ต่อEDGEจากโทรศัพท์ให้คอมใช้ ทีนี้เราก็จะสามารถเล่นคอมที่มีเน็ทจากEDGEได้แล้วครับ จากนั้นก็ไปโหลดโปรแกรม Phoenix มาก่อน แล้วโหลด โปรแกรมโหลดnavi firm มา แล้วจากนั้นก็โหลดเฟริมแวร์มาให้ตรงรุ่นกับ5800 ซึ่งข้อมูลอยู่ในลิ้งที่ผมให้ไปแล้วนะครับ โหลดครั้งเดียวเสร็จ แล้วเก็บไว้(ถ้าเน็ทเน่าเราก็สามารถโหลดได้อีกเรื่อยๆ เพราะยังไม่ได้เอาไฟFlashมือถือนะครับ) เมื่อโหลดFirmwareเสร็จแล้วเราก็ใช้ Phoenix Flashเครื่อง ด้วยเฟริมแวร์ที่โหลดมา รอบเดียวจบ วิธีต่างๆ ให้ศึกษาจากลิ้งที่ผมให้ไปเลยครับ แล้วให้เก็บเฟริมแวร์นั้นไว้ เผื่อเครื่องดับเปิดไม่ติด จะสามารถใช้Phoenix Flash เครื่องในขณะที่เครื่องปิด(Dead) ได้ด้วยครับ ซึ่งวิธีการนั้นเดี๋ยวไว้ถามผมอีกที ถ้าอยากจะรู้จริงๆอ่านะครับ[/quote]

ขอบคุณครับ ปัญหาเน็ตช้ามาจากผู้ให้บริการ ไม่เกี่ยวกับโมเด็มครับ pcsuit ผมมีแล้ว ใช้บ่อยเป็นปกติดีครับ ด้วยความที่อยากใช้งานดีขึ้น ทำให้ลง fw ใช้เวลาวันกว่าก็ได้ ทีแรกไม่ตื่น ก็ตกใจ พอ hr ก็ตื่น สังเกตมีบางอย่างดีขึ้น บางอย่างไม่ทำงาน เหตุผลที่ไม่ดาวโหลดโปรแกรมแฟลชเนื่องจากๆม่มั่นใจในความสมบูรณ์จากความเร็วที่มี อ่านภาคห้ามาทุกหน้าครับไม่ข้าม ความรู้ที่ได้ไม่น้อย ลองผิดถูกหลายหน ทนๆใช้ก็มี เพาระถอยมาเดือนเดีวเองครับ ศึกษาครับ แต่ปัญหาถ้าพลาด ที่นี่ไม่มีศูนย์ให้กู้ครับ ขั่งใจหนักพอสมควร เอางัยดีครับ ต้องบอกว่าสนใจครับ หากไม่เป็นการรบกวนเกินไป
หนึ่ง มีเทคนิคหรือคำแนะนำมากกว่าในลิ้งที่ให้หรือไม่
สอง หากขั้นตอนที่ทำผิดพลาด เพราะมือใหม่ สามารถเริ่มใหม่ในขั้นตอนเดิมหรือต้องส่งศูนย์
สาม ศูนย์สามารถตรวจสอบหรือปฏิเสธการรับประกันได้หรือไม่ เพราะศูนย์ก็ใชแบบเดียวกับเรา
ขอบคุณครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 19:15  

ไม่เป็นไรครับ ถ้าเครื่องตาย เปิดไม่ขึ้น เรายังFlashปลุกผีได้ครับ ไม่ต้องกลัว ส่วนเรื่องประกันไม่เกี่ยวกันเลยครับ ประกันไม่หมดแน่นอนครับ

แต่ถามอะไรหน่อยนะครับ คือเครื่องนี่ซื้อที่ไหนหรอครับ ซื้อที่ไทยหรือต่างประเทศครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 22:39  

ไม่เป็นไรครับ ถ้าเครื่องตาย เปิดไม่ขึ้น เรายังFlashปลุกผีได้ครับ ไม่ต้องกลัว ส่วนเรื่องประกันไม่เกี่ยวกันเลยครับ ประกันไม่หมดแน่นอนครับ

แต่ถามอะไรหน่อยนะครับ คือเครื่องนี่ซื้อที่ไหนหรอครับ ซื้อที่ไทยหรือต่างประเทศครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามผมและหลายท่านในนี้
1. ผมลุยแน่ครับ เร็วๆนี้ เพราะมั่นใจมากขึ้น แต่คงต้องเข้าเมืองหลวงก่อน (ทิมพู) เพราะที่นั่นมี 3G ตอนนี้ยังอยู่บ้านนอกของเมืองนอกครับ Wink
2. ซื้อที่ MBK วันที่ 26/01/10 ครับ ตอนกลับไปส่งภรรยากลับบ้าน ที่นี่มีแต่ของปลอมครับ ปีที่แล้วเครื่องที่ซื้อมาจากบ้านเราพัง หาซื้อที่นี่ขออย่างดีที่สุดก็ไม่เจอ มีแต่ของจีน เลยตัดใจเลือก E66 2ซิม Shocked Laughing Rolling Eyes Sad ใช้ไปพลางๆก่อน พอกลับก็เลยซื้อน้องอ้าเลยเนื่องจากติดตามมาตลอด.
3. nokiagang ผมยังสมัครไม่ได้ น่าจะมาจากเหตุผลทางด้านความเร็วของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่นี่ รวมถึงลิ้งที่คุณให้มา เห็นอยู่แต่ไม่สามารถแสดงผลได้สมบูรณ์ ทำให้ความเข้าใจไม่เต็มร้อย ปิดป๊อบอับ ปิดแฟลช ก็ยังถือว่าหนักเอาการกับความเร็วที่ได้ ความรู้ยังไม่แน่น เพราะเห็นบอกว่าที่นั่นมีทุกอย่าง ส่วนใหญ่เปิดเน็ตผ่านคอมครับ แต่บางทีต้องอาศัยน้องอ้าเหมือนกัน
4. ผมใช้ msn จากลิ้งที่คุณให้มา น่าจะมาจากจีน ใช้งานได้พอสมควรแต่ไม่น่าพอใจมากนัก เพราะบรรทัดล่างสุดมันเล็กเหลือเกิน จะพยายามเซ็ต IM ของน้องอ้า แต่ไม่รู้ว่า server ต้องตั้งอย่างไร พยายามหาในอากู๋ก็อย่างที่บอกว่าความเร็วเป็นตัวจำกัด คงต้องรอสักพัก หากไม่ถือว่ารบกวนมากนัก บอกตรงนี้ได้เลยหรือไม่ว่า msn ผ่าน IM ของน้องอ้าต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 23:56  

Somchai.Torpol ผู้เขียน:

ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามผมและหลายท่านในนี้
1. ผมลุยแน่ครับ เร็วๆนี้ เพราะมั่นใจมากขึ้น แต่คงต้องเข้าเมืองหลวงก่อน (ทิมพู) เพราะที่นั่นมี 3G ตอนนี้ยังอยู่บ้านนอกของเมืองนอกครับ Wink
2. ซื้อที่ MBK วันที่ 26/01/10 ครับ ตอนกลับไปส่งภรรยากลับบ้าน ที่นี่มีแต่ของปลอมครับ ปีที่แล้วเครื่องที่ซื้อมาจากบ้านเราพัง หาซื้อที่นี่ขออย่างดีที่สุดก็ไม่เจอ มีแต่ของจีน เลยตัดใจเลือก E66 2ซิม Shocked Laughing Rolling Eyes Sad ใช้ไปพลางๆก่อน พอกลับก็เลยซื้อน้องอ้าเลยเนื่องจากติดตามมาตลอด.
3. nokiagang ผมยังสมัครไม่ได้ น่าจะมาจากเหตุผลทางด้านความเร็วของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่นี่ รวมถึงลิ้งที่คุณให้มา เห็นอยู่แต่ไม่สามารถแสดงผลได้สมบูรณ์ ทำให้ความเข้าใจไม่เต็มร้อย ปิดป๊อบอับ ปิดแฟลช ก็ยังถือว่าหนักเอาการกับความเร็วที่ได้ ความรู้ยังไม่แน่น เพราะเห็นบอกว่าที่นั่นมีทุกอย่าง ส่วนใหญ่เปิดเน็ตผ่านคอมครับ แต่บางทีต้องอาศัยน้องอ้าเหมือนกัน
4. ผมใช้ msn จากลิ้งที่คุณให้มา น่าจะมาจากจีน ใช้งานได้พอสมควรแต่ไม่น่าพอใจมากนัก เพราะบรรทัดล่างสุดมันเล็กเหลือเกิน จะพยายามเซ็ต IM ของน้องอ้า แต่ไม่รู้ว่า server ต้องตั้งอย่างไร พยายามหาในอากู๋ก็อย่างที่บอกว่าความเร็วเป็นตัวจำกัด คงต้องรอสักพัก หากไม่ถือว่ารบกวนมากนัก บอกตรงนี้ได้เลยหรือไม่ว่า msn ผ่าน IM ของน้องอ้าต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมมีMSNอีกอันนึงครับ เป็นเวอร์ชั่นแบบ Official แต่วิธีลงแปลกและพิศดารพอสมควรเพราะต้องเปลี่ยนภาษาเครื่องให้เป็นอังกฤษก่อนลงน่ะครับ เดียวไว้จะมาโพสให้นะครับ

ส่วนวิธีแฟลช ลองศึกษาไปก่อนนะครับ เดี๋ยวผมจะส่งวิธีการต่างๆไปที่PMของคุณดีกว่านะครับ เพราะโพสในนี้ เดี๋ยวจะมีคนลองเอาไปทำแล้วเครื่องเน่า จะมาโทษผมอีก เพราะว่าการใช้โปรแกรมนี้ค่อนข้างต้องศึกษาข้อมูลมาพอสมควรเลยแหละนะครับ

ตอนนี้ให้คุณไปโหลดโปรแกรม Navifirm ที่อยู่ในลิ้งที่ผมให้ไปก่อนนะครับ แล้วกดเข้าไปโหลดFirmwareของ5800มาก่อน (ยังไม่ได้แฟลชนะครับ) แค่โหลดตัวติดตั้งมาไว้ในเครื่อ
ก่อน แล้วให้คุณโหลดโปรแกรม Phoenix มาลงในเครื่องให้เรียบร้อยครับ ส่วนวิธีต่างๆ เดี๋ยวผมจะบอกไปที่PMของคุณนะครับ

ส่งไปให้แล้วครับที่ PM เข้าไปเปิดอ่านเลยครับ อยู่ข้างบนสุดของหน้านี้ ตรงแถบสมาชิก จะเขียนว่าคุณมีข้อความใหม่ 1 ข้อความครับ

อย่าลืมHRเครื่อง+Format mem ก่อนทำและหลังทำด้วยนะคร้าบบบบ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 02:00  

มีปัญหา ผู้รู้ช่วยหน่อย

คือว่า ผมเพิ่ง ซื้อมา [ 4-3-10 ] ผมไม่สามารถ จะเปลี่ยนเสียงรอ สาย หรือเสียง ข้อความได้เลย เนื่องจากเวลา แตะ ปุ๊บ มันจะขึ้น รอ เป็นเวลานาน นานจน ไม่มาเลย อยากรู้ว่า สาเหตุเกิดจากอะไร แล้วแก้ได้ อย่างไร

แล้วก็ ถ้า อัพ FW 40 ไปแล้ว มี ข้อ เสีย กับ ข้อไม่ดี เอ๊ย !!! ข้อดี กับ ข้อเสีย ใดใด บ้างหรือ คับ เห็น มีคน บอกว่า อายุแบต จะสั้นลง จริงหรือปล่าว เพราะวันๆผมต้อง ใช้ ฟังเพลง นาน เหมือนกัน [ ขี้กียจชาจบ่อย ] ระยะเวลาฟังเพลง 7ชม.+ ต่อวัน

แล้วก็ OPDA สมัครแล้วทำอะไรได้หรอ ใบ cer. คืออะไร งงมากมาย - -*

ขอบคุณ คับ

ปล.แปลว่า ไปและ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 04:58  

มีปัญหา ผู้รู้ช่วยหน่อย

คือว่า ผมเพิ่ง ซื้อมา [ 4-3-10 ] ผมไม่สามารถ จะเปลี่ยนเสียงรอ สาย หรือเสียง ข้อความได้เลย เนื่องจากเวลา แตะ ปุ๊บ มันจะขึ้น รอ เป็นเวลานาน นานจน ไม่มาเลย อยากรู้ว่า สาเหตุเกิดจากอะไร แล้วแก้ได้ อย่างไร

แล้วก็ ถ้า อัพ FW 40 ไปแล้ว มี ข้อ เสีย กับ ข้อไม่ดี เอ๊ย !!! ข้อดี กับ ข้อเสีย ใดใด บ้างหรือ คับ เห็น มีคน บอกว่า อายุแบต จะสั้นลง จริงหรือปล่าว เพราะวันๆผมต้อง ใช้ ฟังเพลง นาน เหมือนกัน [ ขี้กียจชาจบ่อย ] ระยะเวลาฟังเพลง 7ชม.+ ต่อวัน

แล้วก็ OPDA สมัครแล้วทำอะไรได้หรอ ใบ cer. คืออะไร งงมากมาย - -*

ขอบคุณ คับ

ปล.แปลว่า ไปและ

น่าจะเป็นที่เมมการ์ดนะครับ ให้Format+HRสักรอบน่าจะหายครับ ส่วนเฟริมแวร์ใหม่นั้น ดีมากๆเลยครับ แนะนำให้อัพนะครับ เพราะทำให้เครื่องดีกว่าเดิมมากๆครับ

วิธีHRอยู่ในนี้แหละครับ ลองหาดูนะครับ ผมโพสวิธีต่างๆไว้เยอะเลยทีเดียว ย้อนไปไม่เกิน 10 หน้าครับ ลองหาดูนะครับ

ใบCerเอาไว้signโปรแกรมแทนการแฮ็คเครื่องครับ ผมได้เขียนบทความทั้งหมดไว้รวมกับการHRและวิธีการต่างๆทั้งหมด ให้ลองเปิดกลับไปอ่านดูนะครับ
กะลังจะซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 11:24  

กะลังจะซื้อรุ่นนี้อยู่อ่ะค่ะ อยากทราบว่าถ้าซื้อตอนนี้ได้ล็อตไหนค่ะ

แล้วเครื่องจะมีปัญหาไรอีกมั้ยค่ะ แต่ปัญหานิดหน่อยรับได้ค่ะ

แลกกับ5800ยังไงก็ยอม ขอฝากตัวเป็นสาวก5800อีกคนนะค่ะ

ซื้อแล้วจะเข้ามารบกวนบ่อยๆค่ะ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 16:49  

ice_stich ผู้เขียน:
อยากทราบว่า nokia 5800 กับ X6 มีอันไหนสามารถเล่นเกมส์ใน facebook ได้บ้างรึเปล่าค่ะ

อ่าขณะนี้ยังไม่มี Browser ที่เล่นเกมได้สมบูรณ์เลยอะครับ ><
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 16:50  

กะลังจะซื้อ ผู้เขียน:
กะลังจะซื้อรุ่นนี้อยู่อ่ะค่ะ อยากทราบว่าถ้าซื้อตอนนี้ได้ล็อตไหนค่ะ

แล้วเครื่องจะมีปัญหาไรอีกมั้ยค่ะ แต่ปัญหานิดหน่อยรับได้ค่ะ

แลกกับ5800ยังไงก็ยอม ขอฝากตัวเป็นสาวก5800อีกคนนะค่ะ

ซื้อแล้วจะเข้ามารบกวนบ่อยๆค่ะ

ถ้าจะมีปัญหาตอนที่ซื้อมาก็คือความที่ยังไม่ชินกับเครื่องหล่ะครับ

^^ ปัญหาทาง Physical ตอนนี้เหลือน้อยมากๆเลยครับ ^^

ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงยังไงก็ซื้อได้ครับยินดีต้อนรับครับ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 16:54  

สวัสดีครับ

อ่าให้เดาอาการนะครับมาจากแผ่นปิดหน้าจอกันรอยอะครับ

อาจจะมีการบังเซนเซอร์ล๊อกจอที่บริเวณมุมขวาบนครับ

แผ่นปิดหน้าจอที่ใช้กับน้องอ้าต้องไม่ปิดเซนเซอร์ทั้ง 3 จุด

ที่มุมขวาบนนะครับ ลองดูๆครับ
som_mos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 17:55  

มีใครใช้ OVI Contact บ้างจ๊ะ มาร่วมลงชื่อกัน

ของส้ม som_mos@ovi.com

แอดได้เลยนะ อิอิ ช่องทางการคุยใหม่

5800
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 23:36  

สอบถามหน่อยครับ อาจเป็นคำถามที่ถามก้นเยอะ แต่ผมไปไล่อ่านไม่ไหวจิงๆ ตั้ง 5 ภาค(ทำไปได้ -*-)
1.เครื่อง Lot ล่าสุดยังมีปัญหาเรื่องจอเป็นเส้นอีกหรือไม่
2.จอของ 5800 Lot ล่าสุดได้มีการเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆ ยัง
3.อาการเน็ตหลุดบ่อยๆ หายไปหรือยัง
4.ถ้าซื้อเครื่อง ณ ปัจจุบัน ปัญหาใดที่ยังอาจจะพบได้อยู่
5.วัสดุในการผลิตดีขึ้นหรือแย่ลงกว่ารุ่นแรกๆ
6.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kkbobobo
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 09:16  

รบกวนถามเกี่ยวกับ Nokia PC Suite ค่ะ

คือ ต่อน้องอ้าเข้ากับ PC Suite โหมด PC Suite

ซึ่งปกติพอเข้า Message ในตัวโปรแกรม เพื่อก๊อปข้อความทั้งขาเข้า ขาออก ลงคอมฯ

มันก็จะโชว์ทั้ง sms และ mms

แต่ตอนนี้มันโชว์แค่ mms น่ะค่ะ ไปดูที่การเลือกตัวกรอง ก็เลือกแบบ ให้โชว์ทั้งสองแบบ

แต่เหมือนเปิดโปรแกรมเข้ามาแล้วมันจะโชว์แค่เฉพาะ mms

งงมากมายค่ะ เมื่อก่อนก็ใช้อยู่ดีๆ เพิ่งมาเป็นตอนสิ้นเดือนก.พ.นี่เอง

ไม่ได้ตั้งค่าโปรแกรมใหม่ด้วย ตอนนี้ก็เลยสำรอง sms จากเครื่องลงคอมไม่ได้เลยค่ะ T T

ใครทราบช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 20:54  

แอดคุยได้เหมือนกันนะครับ

pichaikiki@ovi.com

เอาบ้างๆ ^^

ไมค์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย GeNMaI เมื่อวันที่ 07 Mar 2010 21:19; ทั้งหมด 1 ครั้ง
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 21:17  

5800 ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ อาจเป็นคำถามที่ถามก้นเยอะ แต่ผมไปไล่อ่านไม่ไหวจิงๆ ตั้ง 5 ภาค(ทำไปได้ -*-)
1.เครื่อง Lot ล่าสุดยังมีปัญหาเรื่องจอเป็นเส้นอีกหรือไม่
2.จอของ 5800 Lot ล่าสุดได้มีการเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆ ยัง
3.อาการเน็ตหลุดบ่อยๆ หายไปหรือยัง
4.ถ้าซื้อเครื่อง ณ ปัจจุบัน ปัญหาใดที่ยังอาจจะพบได้อยู่
5.วัสดุในการผลิตดีขึ้นหรือแย่ลงกว่ารุ่นแรกๆ

1. จอเป็นเส้นมันแล้วแต่เครื่องอะครับเพราะว่าผมใช้มา 1 ปียังไม่มีปัญหาอะไร

2. จอ lot ล่าสุดเท่าที่ผมเห็นมาก็เป็นเหมือนกับรุ่นแรกอะครับไม่มีอะไรเปลี่ยน

เพราะจอของน้องอ้าก็เป็น Resistive อะครับ

3. อาการเน็ตหลุดบ่อยอันนี้ไม่เคลียคำถามเพราะเครื่องผมก็ไม่มีปัญหาอะไร T-T

4. คาดว่าน้อยแล้วหละครับนอกจาก user error จริงๆ

5. วัสดุอาจจะดีขึ้นครับเพราะมี G.Black เข้ามาแล้วตัวสีอื่นๆมันก็ไม่อ้าแล้วด้วยแหละ

6. ไม่เป็นไรครับของอย่างนี้ต้องศึกษากันนานๆ ^^ เหมือนหาแฟนเลยทีเดียว

ถ้าเราอยากได้มือถือคู่ใจเราก็ต้องศึกษามันมากๆครับ
คนอัมพวา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 23:17  

1. จอเป็นเส้นมันแล้วแต่เครื่องอะครับเพราะว่าผมใช้มา 1 ปียังไม่มีปัญหาอะไร

2. จอ lot ล่าสุดเท่าที่ผมเห็นมาก็เป็นเหมือนกับรุ่นแรกอะครับไม่มีอะไรเปลี่ยน

เพราะจอของน้องอ้าก็เป็น Resistive อะครับ

3. อาการเน็ตหลุดบ่อยอันนี้ไม่เคลียคำถามเพราะเครื่องผมก็ไม่มีปัญหาอะไร T-T

4. คาดว่าน้อยแล้วหละครับนอกจาก user error จริงๆ

5. วัสดุอาจจะดีขึ้นครับเพราะมี G.Black เข้ามาแล้วตัวสีอื่นๆมันก็ไม่อ้าแล้วด้วยแหละ

6. ไม่เป็นไรครับของอย่างนี้ต้องศึกษากันนานๆ ^^ เหมือนหาแฟนเลยทีเดียว

ถ้าเราอยากได้มือถือคู่ใจเราก็ต้องศึกษามันมากๆครับ

พอดีกำลัง ดูอยู่ 5800 ว่าจะซื้อ ราคา เห็นอยู่ที่ 9800-10200 อะครับ ตามร้าน / เทเรวิท ก็ 10900 มี หลายสีแล้วเหรอครับ 5800 แล้ว G.Black คืออะไรอะ
chaithip
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 09:59  

สวัสดีครับ

อ่าให้เดาอาการนะครับมาจากแผ่นปิดหน้าจอกันรอยอะครับ

อาจจะมีการบังเซนเซอร์ล๊อกจอที่บริเวณมุมขวาบนครับ

แผ่นปิดหน้าจอที่ใช้กับน้องอ้าต้องไม่ปิดเซนเซอร์ทั้ง 3 จุด

มันก็ไม่ได้ปิดนะครับ
และตอนนี้ก็เจอปัญหาอีกครับ
คืออัพ FW 40 แล้ว
พอมีสายเข้ามันจะมีแถวเขียวๆ วิ่งไปมา แต่มันก็สไลด์รับได้บ้างไม่ได้บ้าง......
งง มึน ตึ๊บ เลย..... HR ก็แล้ว ยังเหมือนเดิม....
รบกวนด้วยครับ
OverAuraZ
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 11:03  

สวัสดีครับ

พอมีสายเข้ามันจะมีแถวเขียวๆ วิ่งไปมา แต่มันก็สไลด์รับได้บ้างไม่ได้บ้าง......
งง มึน ตึ๊บ เลย..... HR ก็แล้ว ยังเหมือนเดิม....

ที่เป็นอย่างนั้น ถูกแล้วครับ FW40 เพิ่มระบบ สไลด์ รับสาย ขึ้นมา

แต่ก็ยังรับสายที่ปุ่มกดได้ครับ
ส่วน รับได้บ้างไม่ได้บ้างเนี่ย ผมก็ไม่รู้่เหมือนกัน ^^"
chaithip
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 14:38  

OverAuraZ ผู้เขียน:
สวัสดีครับ

ที่เป็นอย่างนั้น ถูกแล้วครับ FW40 เพิ่มระบบ สไลด์ รับสาย ขึ้นมา

แต่ก็ยังรับสายที่ปุ่มกดได้ครับ
ส่วน รับได้บ้างไม่ได้บ้างเนี่ย ผมก็ไม่รู้่เหมือนกัน ^^"

ผมลองเอานิ้วไปเช็ดๆ ถูๆ ตรงเซ็นเซอร์ ใกล้ๆ กล้องอ่ะครับ

อาการดังกล่าวหายไปเลยครับ

สงสัยมันจะมีฝุ่นจับเยอะครับ

ขอบคุณครับผม....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 15:42  

ขอบคุณมากเลยครับ ^^

สำหรับข้อ3 ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามไม่เคลียร์ ขอถามย่อยๆ ดังนี้ครับ
3.1 ต่อ WiFi แล้วเปิดอะไรไม่ได้อะครับ
3.2 เห็นเครื่อข่าย wifi บ้างไม่เห็นบ้าง
3.3 การใช้งานเสถียรดีหรือไม่
3.4 ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^
phelpsmagica
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 19:13  

เซ้นเซอร์ มีแค่ 2 จุดตรงมุมขวาของจอนะครับ ซึ่งจุดใหญ่ๆ สุดท้าย ทางขวาเป็นกล้องหน้านะครับ ไม่ใช่เซ็นเซอร์

และอาการ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ การที่แผ่นกันรอย บังเซ็นเซอร์นะครับ เนื่องจาก ไม่มีเซ็นเซอร์ล็อกหน้าจอ .....(การล็อกหน้าจอ ของ 5800 ใช้ Software ในการล็อก และจากการดันปุ่มล็อกด้านข้างเครื่องนะครับ) และที่มุมขวาบนคือ เซ็นเซอร์รับแสง กับเซ็นเซอร์ที่ใช้ในการ วัดระยะความใกล้ - ไกล ที่ใช้ปิดไฟที่หน้าจอเมื่อหูใกล้เซ็นเซอร์ และ ใช้ในการวัดการเอียงเครื่องครับ

ผิดพลาดก็ขออภัยเน้อออ..
OverAuraZ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 21:45  

phelpsmagica ผู้เขียน:
เซ้นเซอร์ มีแค่ 2 จุดตรงมุมขวาของจอนะครับ ซึ่งจุดใหญ่ๆ สุดท้าย ทางขวาเป็นกล้องหน้านะครับ ไม่ใช่เซ็นเซอร์

และอาการ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ การที่แผ่นกันรอย บังเซ็นเซอร์นะครับ เนื่องจาก ไม่มีเซ็นเซอร์ล็อกหน้าจอ .....(การล็อกหน้าจอ ของ 5800 ใช้ Software ในการล็อก และจากการดันปุ่มล็อกด้านข้างเครื่องนะครับ) และที่มุมขวาบนคือ เซ็นเซอร์รับแสง กับเซ็นเซอร์ที่ใช้ในการ วัดระยะความใกล้ - ไกล ที่ใช้ปิดไฟที่หน้าจอเมื่อหูใกล้เซ็นเซอร์ และ ใช้ในการวัดการเอียงเครื่องครับ

เวลาสายเข้า ลองเอานิ้วไปบังเซ็นเซอร์ดูครับ

หรือตอนกำลังโทรออกก็ได้ จะทำให้กดหน้าจอไม่ได้ครับ ^^"
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 08:34  

มีปัญหาอีกแล้วอ่ะครับ

คือเมื่อวานปิดเครื่องไปอ่ะ เพราะว่ามันดูเหมือนจะค้าง แต่พอจะเปิดใหม่ เปิดไม่ติดครับ

ทำไงดี หรือว่า ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว แง้ๆ ใช้ได้แค่ 5 เดือน
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 10:26  

คือเมื่อวานปิดเครื่องไปอ่ะ เพราะว่ามันดูเหมือนจะค้าง แต่พอจะเปิดใหม่ เปิดไม่ติดครับ

ทำไงดี หรือว่า ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว แง้ๆ ใช้ได้แค่ 5 เดือน

อันดับแรก ดึงแบตออก 5 นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ ดูซิว่าเปิดติดไหมนะครับ

ต่อไป ถ้าไม่ติด ให้ปิดเครื่องแล้วดึงเมมการ์ดออกมาก่อนครับ แล้วเปิดเครื่อง ลองดูว่าติดไหม
ถ้าติดใส่เมมการ์ดกลับเข้าไป ให้สำรองข้อมูลและ Formatเมมการ์ด+HR เลยครับ

ถ้ายังไม่ติดอีกให้ปิดเครื่องอีกรอบโดยการดึงแบต(ยังไม่ต้องใส่การ์ด) จากนั้นกดเขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดทุกปุ่มค้างไว้จนขึ้นคำว่า Nokia คิดว่าน่าจะติดนะครับ ถ้าติด ให้ทำการสำรองข้อมูลและHR+format memเลยครับ ผมเคยมาโพสวิธีเอาไว้ ไม่รู้อยู่หน้าไหน ลองย้อนไปดูละกันนะครับ อยู่ใกล้ๆกับที่ผมเคยแจกโปรแกรมอ่าครับ

ส่วนถ้าไม่ติด สงสัยต้องส่งNokia Care ครับ โชคดีนะครับ ==''

Embarassed

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 09 Mar 2010 11:03; ทั้งหมด 1 ครั้ง
som_mos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 10:40  

อาการนี้ ส้มเจอแล้ว แต่ของส้มอะ เครื่องมีการตอบสนองโดยการสั่นเท่านั้น แต่ไม่ขึ้นอะไรเลย

เข้าศูนย์เลยค่ะ ของส้มอะ เปลี่ยนLCDใหม่เลยอะ

เสียดาย ต้องแปะกันรอยใหม่เลย(เกี่ยวมะเนี้ย)

ปล. ของส้มเค้าเปลี่ยนให้เลยนะค่ะ ไม่ได้รอเป็นอาทิตย์
POoK~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 14:01  

som_mos ผู้เขียน:
มีใครใช้ OVI Contact บ้างจ๊ะ มาร่วมลงชื่อกัน

ของส้ม som_mos@ovi.com

แอดได้เลยนะ อิอิ ช่องทางการคุยใหม่

noriwasabi@ovi.com จ้า Spooky...

จะได้ใช้แล้ว โหลดมาเหงาอยู่นาน
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:53  

phelpsmagica ผู้เขียน:

อ่าจะอธิบายหลักกานให้ฟังนะครับ

คือเซนเซอร์ของ 5800 นะครับ อันแรกที่ใสๆอยู่ใกล้กับหูฟัง

จะเป็น "เซนเซอร์วัดแสง" ครับคอยเพิ่มแสงให้จอ

ส่วน 2 จุดถัดมาจะเป็นเซนเซอร์วัดระยะห่างอะครับ

การทำงานของมันถ้าเกิดว่าเราทำการรับสายแล้ว

มันจะปิดหน้าจอให้เราเพื่อไม่ให้เราไปสัมผัสโดนจอ

แต่ถ้าหากมีสายเข้าถ้าเราเอามือปิดตรงเซนเซอร์วัดระยะห่าง

เราจะไม่สามารถกดอะไรที่จอได้เลยครับถือว่ามันทำ

ตัวเป็นเซนเซอร์ล๊อกหน้าจอไปในตัวด้วยครับ

อันนี้ถ้าเกิดไม่เชื่อต้องลองทำเองครับเพราะผมโดน

เองครับแผ่นกันรอยใสๆปิดโดนเซนเซอร์ทำให้ผม

ไม่สามารถกดจอเมื่อมีสายเข้าได้ครับลองดูนะครับ

พอมีคนโทรเข้าเอามีปิดเซนเซอร์ไว้แล้วก็สไลด์

รับดูครับไม่สามารถทำได้แน่นอน N97 ก็เป็นเช่นกันนะ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 21:05  

สำหรับข้อ3 ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามไม่เคลียร์ ขอถามย่อยๆ ดังนี้ครับ
3.1 ต่อ WiFi แล้วเปิดอะไรไม่ได้อะครับ
3.2 เห็นเครื่อข่าย wifi บ้างไม่เห็นบ้าง

อ่า

3.1 อ่าคือเราต้องมั่นใจก่อนครับว่า hotspot หรือ wireless router ที่เราทำการต่

มีการเข้ารหัสไว้รึป่าวครับถ้าไม่ได้เข้ารหัสไว้แล้วปล่อยให้ obtain IP address

ไว้อัตโนมัติยังไงก็สามารถเข้า internet ได้แน่นอนครับ

3.2 อันนี้ต้องแล้วแต่จุดที่เราอยู่ด้วยอะครับว่ามีสัญญาเยอะแค่ไหน

เป็นจุดอับสัญญาณรึป่าว แต่เท่าที่ผมลองใช้มา 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรกับไวเลสนะครับ

3.3 ใช้งานเสถียรดีครับโหลดเพลงมาลองฟังดูก็ไม่มีปัญหาอะไร ^^

3.4 อ่าไม่เป็นไรครับแบ่งปันกัน ^^
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 01:03  

ใครยังไม่มีซิม3จี
ยกมือขึ้น!!
อิอิ มาบอกว่าวันนี้
(10/03/53)จะมีแจกซิม
i-mobile 3GX
แถว IBM ปากซ.อารีย์
เวลา 12:00-13:30 น.
อีกที่ ตลาดยิ่งเจริญ 15:30-18:00 น.
ถ้าอยากรู้ตารางแจกฟรีวันไหนที่ไหน
ลองไปดูที่
https://twitter.com/imobile_3gx
เองละกันเน้ออออ
ผมไปเสียตังค์ซื้อ
เพิ่งจะรู้ว่าก็มีแจกฟรี ...เฮ้อ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 08:02  

อันดับแรก ดึงแบตออก 5 นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ ดูซิว่าเปิดติดไหมนะครับ

ต่อไป ถ้าไม่ติด ให้ปิดเครื่องแล้วดึงเมมการ์ดออกมาก่อนครับ แล้วเปิดเครื่อง ลองดูว่าติดไหม
ถ้าติดใส่เมมการ์ดกลับเข้าไป ให้สำรองข้อมูลและ Formatเมมการ์ด+HR เลยครับ

ถ้ายังไม่ติดอีกให้ปิดเครื่องอีกรอบโดยการดึงแบต(ยังไม่ต้องใส่การ์ด) จากนั้นกดเขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดทุกปุ่มค้างไว้จนขึ้นคำว่า Nokia คิดว่าน่าจะติดนะครับ ถ้าติด ให้ทำการสำรองข้อมูลและHR+format memเลยครับ ผมเคยมาโพสวิธีเอาไว้ ไม่รู้อยู่หน้าไหน ลองย้อนไปดูละกันนะครับ อยู่ใกล้ๆกับที่ผมเคยแจกโปรแกรมอ่าครับ

ส่วนถ้าไม่ติด สงสัยต้องส่งNokia Care ครับ โชคดีนะครับ ==''

Embarassed

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าลองแล้วมันไม่ติดเลยอ่ะ สงสัยต้องไปศูนย์
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 08:02  

อาการนี้ ส้มเจอแล้ว แต่ของส้มอะ เครื่องมีการตอบสนองโดยการสั่นเท่านั้น แต่ไม่ขึ้นอะไรเลย

เข้าศูนย์เลยค่ะ ของส้มอะ เปลี่ยนLCDใหม่เลยอะ

เสียดาย ต้องแปะกันรอยใหม่เลย(เกี่ยวมะเนี้ย)

ปล. ของส้มเค้าเปลี่ยนให้เลยนะค่ะ ไม่ได้รอเป็นอาทิตย์

ขอบคุณครับ แล้วมันต้องเสียตังค์ป่าวอ่ะ ถ้าเปลี่ยน LCD ใหม่อ่ะ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 08:17  

ถามอีกรอบ

แล้วถ้าดึงเมมออกมาแล้ว มันเปิดเครื่องติดอ่ะครับ

ทำไงต่อ?
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 09:19  

ถามอีกรอบ

แล้วถ้าดึงเมมออกมาแล้ว มันเปิดเครื่องติดอ่ะครับ

ทำไงต่อ?

ถ้าติดใส่เมมการ์ดกลับเข้าไปหลังจากเปิดเครื่องแล้ว และให้สำรองข้อมูลและ Formatเมมการ์ด+HR เลยครับ วิธีต่างๆผมเคยโพสไว้ ลองกลับไปอ่านดูครับ

Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 09:51  

ถามอีกรอบ

ทำไงต่อ?

ถ้าติดใส่เมมการ์ดกลับเข้าไปหลังจากเปิดเครื่องแล้ว และให้สำรองข้อมูลและ Formatเมมการ์ด+HR เลยครับ วิธีต่างๆผมเคยโพสไว้ ลองกลับไปอ่านดูครับ

ขอบคุณอีกรอบนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดไม่รู้เรื่องอ่า "-"

คือผมเปิดเครื่องติดแล้วอ่ะครับ แต่ว่าพอใส่เมมไปแล้วกดอะไรไม่ได้เลย

แบบนี้ผมควรทำยังไงต่อไปอ่ะครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 10:11  

ถามอีกรอบ

ทำไงต่อ?

ขอบคุณอีกรอบนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดไม่รู้เรื่องอ่า "-"

คือผมเปิดเครื่องติดแล้วอ่ะครับ แต่ว่าพอใส่เมมไปแล้วกดอะไรไม่ได้เลย

แบบนี้ผมควรทำยังไงต่อไปอ่ะครับ

มีข้อมูลอะไรสำคัญในเมมไหมครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นให้้ทำตามนี้นะครับ
ถอดเมม เปิดเครื่อง แล้วสำรองข้อมูลในเครื่องก่อนด้วย PC SUIT สำรองข้อมูลพวกแมสเสจ รายชื่อcontract อะไรพวกนี้นะครับ ถ้าคิดว่าไม่มีอะไรสำคัญก็ไม่ต้องสนใจ ทำข้างล่างต่อได้เลยครับ

ให้ปิดเครื่อง ตอนเปิดเครื่องกดเขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดทุกปุ่มค้างไว้จนขึ้นคำว่า Nokia จากนั้นใส่เมมเข้าไปแล้วให้ทำการสำรองข้อมูลในเมมการ์ด หลังจากนั้นให้HR+format memอีกรอบเลยครับ

ผมเคยมาโพสวิธีเอาไว้ ไม่รู้อยู่หน้าไหน ลองย้อนไปดูละกันนะครับ อยู่ใกล้ๆกับที่ผมเคยแจกโปรแกรมอ่าครับ

อ้างถึง:
วิธี็ HR
สำรองข้อมูลเมมการ์ดในคอมก่อนเลยครับ เลือกเอาเฉพาะที่เราต้องการ เช่น ไฟล์เพลง รูปภาพของเรา วิดิโอต่างๆ แต่ไฟล์ของเครื่องไม่ต้อง ถ้าใครต้องการสำรองข้อมูล sms หรือ เบอร์โทรศัพท์ที่่บันทึกไว้ในเครื่อง ให้ใช้ nokia pc suit ทำการสำรองข้อมูลครับ

จากนั้นเสียบโทรศัพท์เข้าคอมในโหมด mass storage แล้ว เข้าไป My computer คลิ๊กขวาไดร์วที่เพิ่มขึ้นมา(ไดร์วของเมมโทรศัพท์) แล้วกด Format ครับ พอเสร็จแล้วจากนั้นปิดเครื่องแล้วดึงเมม
ดึงซิมออกจากเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ เหมือนได้เครื่องใหม่แกะกล่อง แล้วปิดเครื่อง เอาเมมกะซิมใส่กลับเข้าที่พร้อมลุย แล้วเปิดเครื่องใหม่ แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 10:40  

ขอบคุณ คุณ aukkarapong
จริง ๆ ครับ เด๋วจะลองทำดู ถ้าไม่ได้อย่างไรจะเข้ามาถามใหม่
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 23:54  

พึ่งซื้อให้ น้าเมื่อวาน
ที่ใส่โทรศัพท์(ที่มันให้มาช่วงล็อกแรกๆ) และ Tv -OUT ไม่ให้มา
เราสามารถไปหาซื้อที่ไหน และ ราคากี่บาทหรอครับ Crying or Very sad
JiggO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 06:00  

อ่า

3.1 อ่าคือเราต้องมั่นใจก่อนครับว่า hotspot หรือ wireless router ที่เราทำการต่

มีการเข้ารหัสไว้รึป่าวครับถ้าไม่ได้เข้ารหัสไว้แล้วปล่อยให้ obtain IP address

ไว้อัตโนมัติยังไงก็สามารถเข้า internet ได้แน่นอนครับ

3.2 อันนี้ต้องแล้วแต่จุดที่เราอยู่ด้วยอะครับว่ามีสัญญาเยอะแค่ไหน

เป็นจุดอับสัญญาณรึป่าว แต่เท่าที่ผมลองใช้มา 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรกับไวเลสนะครับ

3.3 ใช้งานเสถียรดีครับโหลดเพลงมาลองฟังดูก็ไม่มีปัญหาอะไร ^^

3.4 อ่าไม่เป็นไรครับแบ่งปันกัน ^^

จากที่ผมลองใช้มีปัญหานิดหน่อยครับ

- Access Point ผมจะเข้ารหัสแบบ WPA และใช้ Filter MAC Address บางครั้ง เจ้า 5800 จะต่อเข้าครั้งแรกไม่ติด ต้องมี Retry ครั้งที่ 2 ..... แต่ครั้งที่ 2 นี่จะต่อได้ทุกครั้งครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน Nokia บอกเป็นที่ Config แต่จากที่ใช้ Config เดียวกันครับ

- ถ้าใช้ Bluetooth พร้อมกับ Wifi (เช่น ใช้หูฟัง Bluetooth พร้อม WiFi) จะทำให้การรับสัญญาณ WiFi จะตกลง อันนี้ไม่ใช่มาจาก 5800 หรอกครับ แต่ปัญหาเพราะทั้ง 2 ใช้คลื่นวิทยุความถี่เดียวกันที่ 2.4 GHz .... ปัญหาการใช้งาน Wifi กับ Bluetooth ใน Notebook ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันครับ Confused

- ถ้าหยุดใช้ WiFi สักครู่ เจ้า 5800 จะตัด WiFi Connect พอจะใช้อีกที่ก็ต้อง Connect ใหม่ อันนี้ไม่รู่ว่าเป็น Feature หรือเป็นปัญหาของเครื่องผม Rolling Eyes อิ อิ .... แต่ก็ดีน๊ะ หรือบางคนอาจคิดว่าเจ้า 5800 ต่อ WiFi ติดๆ หลุดๆ แต่ผมว่าทำให้ประหยัดแบตดี เพราะจากที่เล่น WiFi นี่มันสูบแบต พอๆ กับการใช้ GPS เลย และก็ป้องกันการลืมปิด Wifi หลังเลิกใช้ด้วย Wink

- จากผมที่ใช้งาน 5800 มา 4-5 เดือน จัดอยู่ในขั้นประทับใจมาก และรู้สึกว่าคุ้มค่าครับ Very Happy
JiggO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 06:15  

คุณ aukkarapong ครับ ขอบคุณสำหรับของแถมในหน้า 25 ครับ .... รับไปใช้แล้วครับ Applause

เจอปัญหาที่ Dance Fabulous ครับ คือ หลักจาก Sign ด้วย Freesign แล้ว Install มันขึ้น Error requested application access not grant ต้องทำไงครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ... เครื่องไม่ได้ Hack ครับ และตอนนี้อยากเล่นจนจะลงแดงแล้วอ่ะครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 09:24  

ถามอีกรอบ

ทำไงต่อ?

มีข้อมูลอะไรสำคัญในเมมไหมครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นให้้ทำตามนี้นะครับ
ถอดเมม เปิดเครื่อง แล้วสำรองข้อมูลในเครื่องก่อนด้วย PC SUIT สำรองข้อมูลพวกแมสเสจ รายชื่อcontract อะไรพวกนี้นะครับ ถ้าคิดว่าไม่มีอะไรสำคัญก็ไม่ต้องสนใจ ทำข้างล่างต่อได้เลยครับ

ให้ปิดเครื่อง ตอนเปิดเครื่องกดเขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดทุกปุ่มค้างไว้จนขึ้นคำว่า Nokia จากนั้นใส่เมมเข้าไปแล้วให้ทำการสำรองข้อมูลในเมมการ์ด หลังจากนั้นให้HR+format memอีกรอบเลยครับ

ผมเคยมาโพสวิธีเอาไว้ ไม่รู้อยู่หน้าไหน ลองย้อนไปดูละกันนะครับ อยู่ใกล้ๆกับที่ผมเคยแจกโปรแกรมอ่าครับ

อ้างถึง:
วิธี็ HR
สำรองข้อมูลเมมการ์ดในคอมก่อนเลยครับ เลือกเอาเฉพาะที่เราต้องการ เช่น ไฟล์เพลง รูปภาพของเรา วิดิโอต่างๆ แต่ไฟล์ของเครื่องไม่ต้อง ถ้าใครต้องการสำรองข้อมูล sms หรือ เบอร์โทรศัพท์ที่่บันทึกไว้ในเครื่อง ให้ใช้ nokia pc suit ทำการสำรองข้อมูลครับ

จากนั้นเสียบโทรศัพท์เข้าคอมในโหมด mass storage แล้ว เข้าไป My computer คลิ๊กขวาไดร์วที่เพิ่มขึ้นมา(ไดร์วของเมมโทรศัพท์) แล้วกด Format ครับ พอเสร็จแล้วจากนั้นปิดเครื่องแล้วดึงเมม
ดึงซิมออกจากเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้จนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ จากนั้นก็เรียบร้อยครับ เหมือนได้เครื่องใหม่แกะกล่อง แล้วปิดเครื่อง เอาเมมกะซิมใส่กลับเข้าที่พร้อมลุย แล้วเปิดเครื่องใหม่ แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ได้แล้ว ตอนนี้ก็เหลือแต่ลงโปรแกรมใหม่ อ่ะครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 09:27  

JiggO ผู้เขียน:
คุณ aukkarapong ครับ ขอบคุณสำหรับของแถมในหน้า 25 ครับ .... รับไปใช้แล้วครับ Applause

เจอปัญหาที่ Dance Fabulous ครับ คือ หลักจาก Sign ด้วย Freesign แล้ว Install มันขึ้น Error requested application access not grant ต้องทำไงครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ... เครื่องไม่ได้ Hack ครับ และตอนนี้อยากเล่นจนจะลงแดงแล้วอ่ะครับ

เกมส์Dance Fabulousผมก็Signไม่ได้เหมือนกันครับ อยากเล่นก็ต้องแฮ็คเครื่องอย่างเดียวนะครับ =='
som_mos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 08:00  

ขอบคุณครับ แล้วมันต้องเสียตังค์ป่าวอ่ะ ถ้าเปลี่ยน LCD ใหม่อ่ะ

ไม่เสียตังค์ค่ะ เพราะเครื่องส้มยังอยู่ในประกัน

ปล.โทษทีนะค่ะ ที่ตอบช้า
angelise
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 08:18  

โนเกียสู้ๆจ๊า
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 09:52  

ไม่เสียตังค์ค่ะ เพราะเครื่องส้มยังอยู่ในประกัน

ปล.โทษทีนะค่ะ ที่ตอบช้า

ขอบคุณ คุณส้มมากครับ แต่ว่าตอนนี้ผมทำ HR+format mem ตามวิธีที่คุณ aukkarapong บอกเรียบร้อย แล้วเครื่องก็ใช้งานได้ตามปกติแล้วครับ (up f/w ตัวใหม่ด้วยอ่ะ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 19, 20, 21, 22, 23, 24  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: