Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 20, 21, 22, 23, 24  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2375 / เข้าชม: 3688596
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2010 16:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

gappkoo ผู้เขียน:
พึ่งซื้อให้ น้าเมื่อวาน
ที่ใส่โทรศัพท์(ที่มันให้มาช่วงล็อกแรกๆ) และ Tv -OUT ไม่ให้มา
เราสามารถไปหาซื้อที่ไหน และ ราคากี่บาทหรอครับ Crying or Very sad

ผมเห็นตาม MBK พอมีนะครับ คงจะหลายร้อยอยู่ครับ รุ่นใหม่ตัดออกซะอย่างงั้น ถ้าศูนย์น่าจะใกล้พันนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5800 Xpress Music - โนเกีย [ภาค 5]
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 15:13  

5530 vs 5800

อันไหนดีกว่ากันครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 19:20  

[quote=":b"][quote="gappkoo"]พึ่งซื้อให้ น้าเมื่อวาน
ที่ใส่โทรศัพท์(ที่มันให้มาช่วงล็อกแรกๆ) และ Tv -OUT ไม่ให้มา
เราสามารถไปหาซื้อที่ไหน และ ราคากี่บาทหรอครับ Crying or Very sad[/quote]

ผมเห็นตาม MBK พอมีนะครับ คงจะหลายร้อยอยู่ครับ รุ่นใหม่ตัดออกซะอย่างงั้น ถ้าศูนย์น่าจะใกล้พันนะครับ[/quote]
ขอบคุณครับ Laughing
cdamodify_03
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ประจวบ
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 20:27  

อยากได้โทรศัพท์มือถือและเครื่องใช้ไฟฟ้าถูกๆคลิกแล้วสมัครสมาชิกกันเลยครับ
http://www.25satang.com/?ref_id=25740
GeNMaI
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 22:12  

เหอๆปัญหาของ 5800 ตอนนี้ท่าจะเคลีย์หมดทุกอย่างแล้วแน่ๆเลย

555+ บอร์ดนิ่งไปเลยทีเดียว ว่าแต่ Rep บนมีแอบแฝงด้วย ><

งืมๆ จะดีหรอครับ >< แว้บมาดู ^^ บอร์ดนิ่งๆเงียบๆ
matiny
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 14:37  

ถ้าซื้อตอนนี้ได้อุปกรณ์แถมอะไรบ้างคับ
แล้วพวก ที่วางโทรศัพท์ ที่ติดกระจกรถ ปากกาอีกเล่ม สายTv out
จะแถมอีกมั้ยคับ Smile Smile
matiny
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 14:40  

อีกนิดนะคับ
แล้วตอนนี้หูฟังแถมมาแบบไหนเหรอครับ
WH-205 หรือ หูฟังพร้อมรีโมท
arttapoz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้มือ 2 ครับ !!
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 15:51  

มีใครจะขายเครื่องไหม๊ครับ ผมอยากได้มือ 2 อ่ะครับ
ตอนนี้หา 5700 กับ N76 อยู่ครับ จะซื้อไปให้เพื่อน (หายากมากเพื่อนเวร)
ยังงัยถ้ามีคัยอยากจะขาย 2 รุ่นนี้ ทิ้งเมล์กับเบอร์โทไว้นะครับผม

แฮะๆ > ขอบคุณครับ
JiggO5800
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 19:22  

:b ผู้เขียน:
เราสามารถไปหาซื้อที่ไหน และ ราคากี่บาทหรอครับ Crying or Very sad

ผมเห็นตาม MBK พอมีนะครับ คงจะหลายร้อยอยู่ครับ รุ่นใหม่ตัดออกซะอย่างงั้น ถ้าศูนย์น่าจะใกล้พันนะครับ

สาย TV Out พึ่งซื้อมาจาก Nokia care ราคา 490 บาทครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 19:41  

JiggO5800 ผู้เขียน:
:b ผู้เขียน:

สาย TV Out พึ่งซื้อมาจาก Nokia care ราคา 490 บาทครับ

GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 20:18  

matiny ผู้เขียน:
ถ้าซื้อตอนนี้ได้อุปกรณ์แถมอะไรบ้างคับ
แล้วพวก ที่วางโทรศัพท์ ที่ติดกระจกรถ ปากกาอีกเล่ม สายTv out
จะแถมอีกมั้ยคับ Smile Smile

ไม่มีอะไรให้เลยอ่ะครับ >< ตัดออกปหมดแล้วอ่า แถมสาย USB

ยาว 1 คืบ อีกต่างหาก
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 20:49  

เมื่อกี้พิมพ์ตั้งเยอะ
ตอบไม่ไป
เทสๆๆ

เมื่อกี้ใช้โอเปร่าตัวใหม่
ตอบไม่ไป2 รอบ
เลยเปลี่ยนมาใช้โอเปราโมบายพิมพ์

จะบอกว่า Opera Mini 5 (Thai)มาแว้วว
แต่เมื่อกี้ลอง ไม่ค่อยประทับใจ
อ่ะ ต้องลองอีกที
ลองโหลดได้ที่
m.opera.com
คร้าบ
(ใช้น้องอ้าตอบสลับภาษาก็ยังลำบาก
เหมือนเดิม เฮ้อ)>_<
tonyboy26
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 22:17  

ขอถามครับ

ผมอัพFW40แล้ว
แล้วก็ไปอัพแผนที่ใหม่แล้ว
แต่เพื่อนเปิดแผนที่ทำไมไม่มีแผนที่อ่ะครับ
มีแต่จุดสีแดง ไม่มีเส้นทางถนนอะไรเลย
งงมากๆครับ
มะนาวเน่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 02:38  

ถ้าซื้อเครื่องที่สวีเดน แล้วเอาไปใช้ที่เมืองไทย ทำให้พิมพ์ข้อความเป็นภาษาไทยได้มั้ยค่ะ
แบบว่าสลับไปมา ระหว่าง ภาษาไทยกับสวีดิช ค่ะ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 08:22  

tonyboy26 ผู้เขียน:
ขอถามครับ

แต่เพื่อนเปิดแผนที่ทำไมไม่มีแผนที่อ่ะครับ
มีแต่จุดสีแดง ไม่มีเส้นทางถนนอะไรเลย
งงมากๆครับ

ต้องเชื่อมต่อโทรศัพท์กับคอมเพื่อโหลดแผนที่จาก OVI ก่อนอะครับ

มันจะใหญ่ๆ หน่อยอะครับเป็น 100 Mb เลยทีเดียว >< ที่โหลดจากใน

โทรศัพท์มันจะเป็นเหมือนตัวโปรแกรมอะครับไม่รวม แผนที่
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 08:24  

มะนาวเน่า ผู้เขียน:
ถ้าซื้อเครื่องที่สวีเดน แล้วเอาไปใช้ที่เมืองไทย ทำให้พิมพ์ข้อความเป็นภาษาไทยได้มั้ยค่ะ
แบบว่าสลับไปมา ระหว่าง ภาษาไทยกับสวีดิช ค่ะ

ถ้าไปซื้อที่นู่นน่าจะสลับได้แค่ อังกฤษ กับ สวีดิช อะครับ

แต่ถ้าอยากพิมพ์ไทยจำเป็นจะต้องเปลี่ยน Product code

แล้วทำการอัพเฟิร์มแวร์ของประเทศไทยครับก็จะสามารถเปลี่ยน

ภาษาเป็นไทยกับ อังกฤษ อะครับ ><
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 15:55  

GeNMaI ผู้เขียน:

ถ้าไปซื้อที่นู่นน่าจะสลับได้แค่ อังกฤษ กับ สวีดิช อะครับ

แต่ถ้าอยากพิมพ์ไทยจำเป็นจะต้องเปลี่ยน Product code

แล้วทำการอัพเฟิร์มแวร์ของประเทศไทยครับก็จะสามารถเปลี่ยน

ภาษาเป็นไทยกับ อังกฤษ อะครับ ><

Rolling Eyes ขอบคุณมากนะค่ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 16:02  

Anonymous ผู้เขียน:

ต้องเปลี่ยน Product Codeด้วยJAF และ Flash เฟริมแวร์ใหม่ด้วยPhoenixครับ ยากมากพอดูเลยครับ เพราะไม่ได้ทำกันง่ายๆนะครับ ไม่แนะนำเท่าไหร่นะครับ โปรแกรมพวกนี้ต้องให้ผู้ที่มีความชำนาญทำให้ครับ
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 16:18  

aukkarapong ผู้เขียน:

ต้องเปลี่ยน Product Codeด้วยJAF และ Flash เฟริมแวร์ใหม่ด้วยPhoenixครับ ยากมากพอดูเลยครับ เพราะไม่ได้ทำกันง่ายๆนะครับ ไม่แนะนำเท่าไหร่นะครับ โปรแกรมพวกนี้ต้องให้ผู้ที่มีความชำนาญทำให้ครับ

ไม่ต้อง Flash ครับ แค่เปลี่ยน Product Code แล้วก็อับ FW แบบปกติได้ครับ..
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 18:45  

ใช้ Pheonix เปลี่ยน product code ก็ได้นะครับคุณ อัครพงษ์ มีวิธีอยู่

แต่ยังไม่เคยทำเลย 555+
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 18:49  

ใช้ Pheonix เปลี่ยน product code ก็ได้นะครับคุณ อัครพงษ์ มีวิธีอยู่

แต่ยังไม่เคยทำเลย 555+

หรอครับ ผมเคยทำแต่ใช้ JAFเปลี่ยนProduct Codeเอาอ่านะครับ ส่วน Flashเครื่อง ผมจะใช้PhoenixหรือJAFทำ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลดูดีกว่าครับ ว่าเปลี่ยน Product Code ในPhoenix ทำอย่างไร หุๆ ^^
มือใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 23:22  

คือผมเพิ่งซื้อมือถือรุ่นนี้มาอ่ะครับ

เป็นคนค่อนข้างมีอายุนิดนึงเลยไม่รู้จักวิธีใช้เท่าไหร่

อยากลงแผนที่มากๆเลยครับเห็นน้องๆเค้าใช้กันแต่ไม่มีความรู้เลย

ถ้าน้องคนไหนว่างช่วยสละเวลาอธิบายนิดนึงได้มั้ยครับ

จะเป็นพระคุณยิ่ง

ขอละเอียดนิดนึงนะครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้

อ้อแล้วพอดีผมไม่มีสายต่อเข้าคอมนะครับใช้เมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
มือใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 23:22  

คือผมเพิ่งซื้อมือถือรุ่นนี้มาอ่ะครับ

เป็นคนค่อนข้างมีอายุนิดนึงเลยไม่รู้จักวิธีใช้เท่าไหร่

อยากลงแผนที่มากๆเลยครับเห็นน้องๆเค้าใช้กันแต่ไม่มีความรู้เลย

ถ้าน้องคนไหนว่างช่วยสละเวลาอธิบายนิดนึงได้มั้ยครับ

ขอละเอียดนิดนึงนะครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้

อ้อแล้วพอดีผมไม่มีสายต่อเข้าคอมนะครับใช้เมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ

aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 00:31  

มือใหม่ครับ ผู้เขียน:

ลองอ่านดูนะครับ อันนี้ผมเขียนเองครับ แต่วิธีทั้งหมดต้องใช้สายUSBต่อกับคอมทั้งนั้นเลยครับ ไปซื้อเอาก็ได้นะครับ ประมาณ300บาทครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=298462&postdays=0&postorder=asc&start=1425

อันนี้วิธีลง Garminแบบง่ายๆครับ อันนี้เป็นของรุ่นNokia X6 นะครับ แต่โปรแกรมที่แจกสามารถใช้ลงด้วยกันได้ครับ ลองหาดูนะครับ อยู่ตรงล่างๆวิธีเซ็ตโปรแกรมSlideunlock
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=318895&start=2175
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 08:59  

tonyboy26 ผู้เขียน:
ขอถามครับ

งงมากๆครับ

ต้องเชื่อมต่อโทรศัพท์กับคอมเพื่อโหลดแผนที่จาก OVI ก่อนอะครับ

มันจะใหญ่ๆ หน่อยอะครับเป็น 100 Mb เลยทีเดียว >< ที่โหลดจากใน

โทรศัพท์มันจะเป็นเหมือนตัวโปรแกรมอะครับไม่รวม แผนที่

ทำยังไงอ่ะครับ เข้าเว็บไหน
OverAuraZ
Silver Member
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 17:28  

ขอบคุณทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย OverAuraZ เมื่อวันที่ 07 Nov 2014 21:10; ทั้งหมด 1 ครั้ง
sacha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 19:05  

ถ้าพรุ่งนี้ผมจะซื้อ 5800 express music ที่มาบุญครอง ผมต้องเช็คอะไรบ้างครับ

รบกวนด้วยครับ

-เฟิมแว ล๊อตใหม่เป็นเวอชั่นไรครับ เช็คไงครับ
-เช็คอีมี่ ยังไงครับ
-เช็คประกันศูนย์ ยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 18:27  

เทสๆ
จากน้องอ้า
แล้วใช้โอเปราโมบาย(ล่าสุด)อัพรูป
และลองโพส อิอิ
เอาล่ะจากรูป
นี่คือแอปที่เปิดเอง
เมื่อเราเริ่มเปิดเครื่อง
ไม่ว่าจะทำไงมันก็จะเปิดเองตลอด
อยากถามว่าคนอื่นๆเป็นยังงี้บ้างรึเปล่าครับ
คุณaukkarapong เป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ?
ผมแก้ปัญหาโดยใช้ RAMblow เข้าคลีน
(มันจะปิดให้หมด ก็จะได้แรมคืนมาประมาณ 6MB
ที่ต้องการแรมมากๆ
เพื่อการท่องเว็บครับ
ยิ่งโอเปราโมบายใช้แรมเยอะมาก
(ตัวใหม่ถือว่าลดแรมลงนิดหน่อยจากตัว10เบต้าเวอร์ชั่นก่อนหน้า
)

ลองส่งก่อนกลัวพิมพ์เยอะแล้วหาย หุหุ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 18:45  

ninnin9 ผู้เขียน:

เทสๆ
จากน้องอ้า
แล้วใช้โอเปราโมบาย(ล่าสุด)อัพรูป
ไม่ว่าจะทำไงมันก็จะเปิดเองตลอด
อยากถามว่าคนอื่นๆเป็นยังงี้บ้างรึเปล่าครับ
คุณaukkarapong เป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ?
ผมแก้ปัญหาโดยใช้ RAMblow เข้าคลีน
(มันจะปิดให้หมด ก็จะได้แรมคืนมาประมาณ 6MB
(ตัวใหม่ถือว่าลดแรมลงนิดหน่อยจากตัว10เบต้าเวอร์ชั่นก่อนหน้า
)

ลองส่งก่อนกลัวพิมพ์เยอะแล้วหาย หุหุ

เป็นทุกเครื่องครับ แต่ถ้าใช้ของเครื่องดูจะไม่เห็น ต้องใช้โปรแกรมพวก TaskMan ดูถึงจะเห็น แต่ตอนนี้มีวิธีแก้แล้ว โดยเอา FW 40 มาโม ตัดการทำงานของโปรแกรมที่ว่าตอนเปิดเครื่องนี่ออกไป และปรับแต่งอย่างอื่นอีกหลายอย่าง ทำให้เครื่องทำงานเร้วขึ้น และที่สำคัญเอปเฟ็กอลังการมาก..ลองดูตัวอย่าง จากคลิปเป็น FW ที่ผมพูดถึง
http://www.youtube.com/watch?v=E-g2V61s9Ag
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 19:12  

ช่วงนี้ท่องเว็บด้วยน้องอ้าตลอด
ตอนแรกไม่รู้จะอัพรูปยังไง
แต่ที่เว็บโนเกียแก็งค์
มีให้อัพรูปได้
ก็เลยลอง อิอิ
http://images.nokiagang.com/
แล้วโอเปราเล่นจากมือถือ
มันก็อปลิงค์ ก็อปแทค ได้ อิอิ
เหมือนคอมเครื่องใหญ่เข้าไปทุกที
หุหุ
ในขั้นตอนการท่องเว็บด้วยน้องอ้า
ไม่ให้เกิดเด้งหลุดต้องพยายามมีแรมในเครื่องเยอะๆ
ส่วนตัวนะ
จะเปลี่ยนธีมให้เป็นที่มาจากเครื่องตอนเริ่มใช้
เพราะธีมที่เราไปโหลดมาสวยๆน่ะ
บางตัวกินแรมเกือบ 4 MB ก็มี
(จึงไม่แปลกใจเมื่อเวลาเราต่อกับคอม
ในมือถือเราจะเปลี่ยนกลับเป็นธีมเดิมๆ)
เมื่อเป็นธีมเดิมๆแล้ว
ก็ต้องปิดแอปอื่นๆทั้งหมด
ซึ่งมีแอปที่รันเบื้องหลังอยู่(ตามรูปข้างบน)
ก็ต้องหาแอป RAMblow(หาได้ที่โนเกียแก็งค์นะครับ
ใช้น้องอ้าพิมพ์อยู่ไปก็อปลิงค์มาวางไม่สะดวกครับขออภัย)
แล้วก็ใช้โอเปราโมบายท่องเว็บ
โดยส่วนตัวชอบตัวนี้เพราะเร็ว
หน้าเว็บภาษาไทยตัวหนังสือดูไม่แห้งแล้ง
ชวนอ่าน
อ้อ..ตัดคำไทยให้
ทำให้อ่านได้พอดีในหน้าจอมือถือ
แม้จะยังไม่เลิศแต่ดีกว่าเบราซ์เซอร์
ที่ติดมากับเครื่อง
ซึ่งพี่แกไม่ตัดคำไทยให้พอดีหน้าจอให้เลย เอิ้ก
ในโอเปราโมบาย
รูปต่างๆก็ซูมได้ในระดับต่างๆ
ในการใช้มือถือท่องเว็บ
สำหรับผมจะปิดการโหลดรูปไว้
ถ้าเว็บนั้นเราเข้าบ่อย
เช่น แถวๆนี้เป็นต้น
แต่เมื่อต้องการเห็นภาพค่อยกดไปที่รูปค้างไว้
ก็จะมีให้โหลดเฉพาะรูปที่อยากดู
ไม่เปลืองเวลาดี
ส่วนถ้ามีคลิปจะไปใช้
Skyfire เปิดดูแทน หุหุ
เมื่อเราท่องเว็บไปซักพัก
มันจะเริ่มโหลดไม่ไป
ต้องหมั่นเคลียร์แคช&คุ๊กกี้(clear cache
& clear cookies)
เพราะนี่ไม่ใช่คอม
แล้วการเล่นเน็ตก็จะไหลลื่นๆๆๆ
ไม่เด้งหลุดแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย
เวลาไปโหลดหน้าเว็บหนักๆ

ก็แบ่งปันประสพการณ์
ผมใช้น้องอ้าจนคุ้มแล้ว!!
คนมือสอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 19:22  

สวัสดีครับพี่น้อง5800ทุกท่าน คือผมเข้ามาดูบอร์ดครั้งแรกแล้วเจอปัญหากับตัวเอง อยากวานผู้รู้ช่วยหน่อยครับ(หนักใจมากๆถึงขั้นเก็บไปฝัน) คือแบบว่าซื้อมือถือ5800ต่อเพื่อนมาอ่ะครับ ตั้ง7000 บาท ตอนแรกก้อดูดีทุกประการ แต่พอมาลองเล่นดีๆดู ปรากฎว่ากล้องไม่ชัดทั้งถ่ายภาพและ vdo ตอนแรกก้อคิดว่าคิดมากไป แต่พอลองเอาไปเทียบกับพี่ที่ทำงานก้อต้องช๊อกเพราะถ่ายภาพเดียวกันแต่สีต่างกัน ของผมมันค่อนข้างจะออกขาวๆ จืดๆ มีเม็ดๆขึ้นถ้าจ้องสังเกตดีๆ(อันนี้เซ็ตค่าเดิมหมดละนะ) ผมก้อไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ก้อเลยไปที่nokia care เพราะยังประกันอยู่ เค้าก้อเอาของผมไปซ่อม 1วัน พี่เค้าบอกว่าเปลี่ยนกล้องให้ละนะ ซึ่งก้อคิดว่าต้องดีแล้วแน่ แต่ลองเล่นดูอีกทีก้อปรากฏว่าเหมือนเดิม ตอนนี้เลยเซ็งมากๆ ไม่รู้ทำไงดี จะคืนเพื่อน ก้อกลัวมันด่า จะเทริ์นก้อเสียดาย เพราะมันรู้สึกกับเครื่องนี้ไปแล้ว อึดอัดมากครับ วานท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบหน่อยครับ จนปัญญาแล้ว Sad
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 19:34  

buck ผู้เขียน:

เทสๆ
จากน้องอ้า
)

เป็นทุกเครื่องครับ แต่ถ้าใช้ของเครื่องดูจะไม่เห็น ต้องใช้โปรแกรมพวก TaskMan ดูถึงจะเห็น แต่ตอนนี้มีวิธีแก้แล้ว โดยเอา FW 40 มาโม ตัดการทำงานของโปรแกรมที่ว่าตอนเปิดเครื่องนี่ออกไป และปรับแต่งอย่างอื่นอีกหลายอย่าง ทำให้เครื่องทำงานเร้วขึ้น และที่สำคัญเอปเฟ็กอลังการมาก..ลองดูตัวอย่าง จากคลิปเป็น FW ที่ผมพูดถึง
http://www.youtube.com/watch?v=E-g2V61s9Ag

ปัญหาของผมตอนนี้คือไม่มีเน็ตเร็วและฟรีให้ใช้
อยากจะแฮกเครื่องแบบที่เคยทำได้
แต่ FW 40 รู้มาว่าต้องเสี่ยงตายนิดหน่อย อิอิ
ทำให้ไม่มีปัญญาโม รึ แฮก

เล่นเน็ตรู้โลกภายนอกได้ก็ดีกว่าไม่มีเล่น
จากน้องอ้า
อยากโมๆๆๆ
Ten Ten
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 20:12  

คือว่า อยากได้5800จังอ่า

เครื่องจากที่ไหนดีสุดอะคะ?
แล้วที่ไหนถูกสุดในตอนนี้?

เพราะว่ายังไงจะซื้อแน่ๆ
แต่งบจำกัดนิดนึง
เพราะอยากได้ของอย่างอื่นด้วยอะคะ

อยากได้จริงๆ *0*
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 21:17  

จากในรูปมันมีแอปอยู่ตัว
คือ peninputserver
ไม่รู้มันคืออะไร
เป็นแอปที่โผล่มายังไงไม่รู้
ที่สำคัญมันปิดไม่ได้
ใครพอจะรู้บ้างว่ามันคืออะไร
จะHR ก็เหนื่อยกับการลงโปแกรม
แต่ปล่อยไว้ก็ยังไม่เจอความเสียหาย
แต่อยากรู้มันคืออะไร?
ตอนเริ่มเปิดเครื่องจะไม่มี
แต่พอเข้าเว็บจะโผล่มา
แต่บางทีก็ไม่โผล่
เอาใจยาก
สุดท้ายมันก็มา เอิ้กๆ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 21:27  

Ten Ten ผู้เขียน:
คือว่า อยากได้5800จังอ่า

เครื่องจากที่ไหนดีสุดอะคะ?
แล้วที่ไหนถูกสุดในตอนนี้?

เพราะว่ายังไงจะซื้อแน่ๆ
แต่งบจำกัดนิดนึง
เพราะอยากได้ของอย่างอื่นด้วยอะคะ

อยากได้จริงๆ *0*

แนะนำไม่ถูกอ่ะ
ร้านขายส่งใน MBK น่าจะถูกสุด
แต่เปลี่ยนเครื่องใน 7 วันไม่ได้
แต่ตอนที่ผมซื้อคราวนู้น
ก็ร้านส่ง
ก็แค่เครื่องอ้า(ซื้อตอนนี้คงไม่อ้าแล้ว)
สรุป ก็ดวงดีได้ของถูก
ไม่มีปัญหาการใช้งาน(ผ่านมาจะครบปีแล้ว)
ก็ให้โชคดีละกันจ้าาา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 09:21  

peprmaru ผู้เขียน:
เรียนถามคุณ aukkarapong หรือผู้รู้คนอื่นๆหน่อยนะครับ

เครื่องผม ลง Firmware 40.0.05 แล้ว และทำ HR เครื่องหลังซื้อมาได้ สองสามวัน

พอดีเครื่องแบตหมด แล้วทำการชาร์ตแบตใหม่

พอเปิดเครื่องมา Motion sensor ไม่ทำงานแฮะ

ตะแคงข้างแล้วก็ไม่ตะแคงให้ ทำการปิดแล้วเปิดตรงตั้งค่าแล้ว ก็ไม่ตะแคงให้

เอาไงดี...ต้องทำ Factory setting เออ...ได้ผล กลับมาตะแคงให้เราแล้ว

แต่พอปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันกลับไปเป็นแบบเดิมอีก ต้องทำการ Factory setting อีกแล้ว

ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ พอมีทางแก้ไขแบบ ไม่ต้องทำ Factory setting

หลังจากที่เครื่องปิดได้หรือไม่ แล้วถ้าลง FW ใหม่อีกครั้งจะดีขึ้นหรือป่าวครับ

ป.ล.ผมไม่อยากลง FW อีกรอบอ่ะครับ มันขี้เกียจตั้งค่ามือถือใหม่ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

หลังจากอัพ Firmware ได้HR+Format mem รึยังครับ ลองดูนะครับ

แล้วก็ถ้าไม่หาย สงสัยได้เลยว่า Firmwareที่ลงนั้นไม่สมบูรณ์นะครับ ให้ทำการFlashเฟริมแวร์ด้วยโปรแกรมPhoenix ใหม่อีกรอบครับ ทำตามนี้เลยครับ ดูตรงวิธีของ 5800 นะครับ ให้ทำตามอย่างเคร่งครัดนะครับ!!
กดครับ

กว่าจะได้มาขอบคุณ คุณaukkarapong ก้ปาไปหลายวันแล้ว แฮ่ะๆ

ขอบคุณครับ ^ ^
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 20:08  

เนื่องจากลองใช้โอเปราโมบายตัวเต็ม(Build 498)
มาซักระยะ
ปัญหาในเครื่องผมคือ
เวลาเผลอหมุนหน้าจอกลับไปกลับมา
มันจะหลุด(ปิดไปเอง)
ซึ่งเป็นบ่อยจนสังเกตุได้
ทำให้ต้องลองกับไปใช้ตัวเบต้า3
ที่เคยใช้อยู่ก่อนหน้า(Build 447)
ผลก็
ไม่เด้งบ่อยเหมือนตัวใหม่
อืม...ใช้ตัวเก่าต่อไป อิอิ
AU4th
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 09:47  

ขอถามหน่อยนะครับ...

เรื่องที่ว่าน้องอ้าได้รับการแก้ปัญหามาตั้งแต่กลางปี (เรื่องอ้านี่แหละครับ) เขาแก้ได้ขนาดไหนครับ มันสนิทจนใช้นิ้วกดไม่ลงเหมือน 3 มุมที่เหลือและไม่มีแสงลอดเลยหรือเปล่า?

พอดีผมไปซื้อมา 3 วัน สังเกตุว่าถ้าอยู่ในที่มืดมันยังมีแสงไฟออกมาบ้างตั้งแต่ช่วงปุ่มปรับแสงถึงหัวมุมด้านบนและยังสามารถเอาบีบให้มันสนิทได้อีก (พอบีบแล้ว แสงมันจะไม่ลอดออกมาเลยครับ) แต่ต้องบอกว่ามันไม่ได้มากมายนัก แต่รู้สึกไม่ค่อยดีเพราะอยากให้มันสนิทเท่ามุมอื่นๆ

เลยอยากถามว่าที่เขาว่าแก้แล้ว มันสนิทกันขนาดไหนครับ ถ้าเครื่องอื่นๆมันสนิทกันจนไม่มีแสงลอดออกมาเลย ปัญหาแบบนี้ผมจะเอาเครื่องไปเปลี่ยนได้เลยไหมครับ (ตามประกัน 7 วันเปลี่ยนเครื่องได้ทันที)

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...
AU4th
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 09:49  

^
^
^

ลืมบอกไป เครื่องผมเป็นล๊อตผลิตของเดือน มกราคม ปี 53 นี้ครับ
Gingo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 11:20  

ขอถามหน่อยค่า
ใช้ 5800 มาเป็นปีแล้วค่า
ยังไม่ได้อัพ FW เลย
ตอนจะลง app แล้วมันขึ้นว่า ใบรับรองหมดอายุค่ะ
อย่างนี้ต้องอัพ FW ก่อนมั้ยคะ
หรือว่าเข้าไปขอ Cer & Key ที่ OPDA ตามทีคุณ aukkarapong เคยลงไว้
แล้วค่อยติดตั้ง app โดยไม่ต้องอัพ FW ได้มั้ยคะ
ชอบแบบเดิมๆค่า คุ้นดี
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 11:30  

Gingo ผู้เขียน:
ตอนจะลง app แล้วมันขึ้นว่า ใบรับรองหมดอายุค่ะ
หรือว่าเข้าไปขอ Cer & Key ที่ OPDA ตามทีคุณ aukkarapong เคยลงไว้
แล้วค่อยติดตั้ง app โดยไม่ต้องอัพ FW ได้มั้ยคะ

ไม่ต้องอัพFirmwareก็สามารถSignโปรแกรมได้ครับ ให้ทำตามในนี้ก็ได้ครับ ผมทำวิธีให้เข้าใจง่ายกว่าเดิมหน่อย
กดที่นี่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 18:29  

ใช้ 3G nokia5800 ยังไงคับ
ต้องไปปรับตรงไหนบ้างคับ ใช้ sim true ใช้ได้ไหมคับ 3G

ขอบคุณคับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 21:57  

ใช้ 3G nokia5800 ยังไงคับ
ต้องไปปรับตรงไหนบ้างคับ ใช้ sim true ใช้ได้ไหมคับ 3G

ขอบคุณคับ

ซิมทรูไม่น่าได้
ปรับก็...ให้ร้านที่ซื้อซิม3จีตั้งให้ อิอิ(ผมให้ร้านทำให้)

จากการใช้งาน 3จีมาประมาณ1 เดือน
ทำให้รู้ว่า
ข้อดีคือเร็ว ดูยูทูปไม่สะดุด
ข้อเสียคือ ค่าเล่นยังแพงอยู่(สำหรับงบน้อยอย่างผม)
และที่สำคัญ
แบตหมดเร็วมากกก
เล่นนอกบ้านก็ไม่ต้องโทรคุยกับใครหรอก(จะหมดก่อน)
แบตร้อนเร็วมาก
สรุป ถ้าไม่ดูยูทูป ไม่โหลดอะไรต่างๆ
ผมว่าความเร็วเอจก็พอเพียงในการใช้งานแล้ว
สำหรับน้องอ้ากับโอเปราโมบาย
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 22:08  

5800 มันใช้ 3G ของ True ไม่ได้นี่ครับ...
Gingo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 22:10  

ขอบคุณ คุณ aukkarapong มากๆเลยค่ะ
จะลองทำดูนะคะ
ถ้ามีปัญหาค่อยมารบกวนอีกค่ะ Very Happy
ขอบคุณมากๆค่ะ
MINNER
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2010 03:25  

คือผมกำลังสนใจ2ตัวนี้มากๆ เลือกไม่ถูก คือ 5530 ผมชอบมากก่า
แต่ติดตรงที่มันไๆไม่รองรับ 3G เนี่ยแหละครับ ผู้ที่ใช้อยู่ช่วยลงความเหนหน่อยว่าจำเปนไหม
เพราะ ผมกลัวว่าถ้าต่อ gprs ของ 5530 เนตจาอืดอะครับ มีใครทราบไหมว่าอืดปะ( ของดีแทคครับ ) แร้วอยากทราบราคาอัพเดตของทั้ง2ตัวเรยอ่าครับ รบกวนด้วยครับ ถ้าช่วยตอบ จะเปนพระคุนอย่างศุ.มาก เพราะผมไม่รูั้เรื่องทอสับมาก่อนเรย นี่เครื่องแรก อยากได้ดีๆ เพราะคงใช้ไปอีกนานๆๆ อะครับ ( อยู่ กทม ครับ ใช้3G ได้ แต่ไม่รู้จำเปนมากน้อยแค่ไหน )
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2010 04:44  

MINNER ผู้เขียน:

คือผมกำลังสนใจ2ตัวนี้มากๆ เลือกไม่ถูก คือ 5530 ผมชอบมากก่า
แต่ติดตรงที่มันไๆไม่รองรับ 3G เนี่ยแหละครับ ผู้ที่ใช้อยู่ช่วยลงความเหนหน่อยว่าจำเปนไหม
เพราะ ผมกลัวว่าถ้าต่อ gprs ของ 5530 เนตจาอืดอะครับ มีใครทราบไหมว่าอืดปะ( ของดีแทคครับ ) แร้วอยากทราบราคาอัพเดตของทั้ง2ตัวเรยอ่าครับ รบกวนด้วยครับ ถ้าช่วยตอบ จะเปนพระคุนอย่างศุ.มาก เพราะผมไม่รูั้เรื่องทอสับมาก่อนเรย นี่เครื่องแรก อยากได้ดีๆ เพราะคงใช้ไปอีกนานๆๆ อะครับ ( อยู่ กทม ครับ ใช้3G ได้ แต่ไม่รู้จำเปนมากน้อยแค่ไหน )

5800 ดีกว่าอยู่แล้วครับ 5530 จอเล็กมากกกกก ผมว่าจอ5800มันเล็กแล้วนะครับ 5530นี่แบบว่านิดเดียวจริงๆ ส่วนความเร็วของ GPRSทั้ง 2 รุ่นนี้มีความเร็วเท่ากันนะครับ ไม่มีรุ่นไหนไวกว่าหรอกครับ เพราะมันก็ต่อ Edge เหมือนกันแหละครับ แต่GPRSของD-tacไม่มีอืดนะครับ เท่าที่ดูคนที่ใช้เค้าว่ากันว่าไวกว่าทุกเครือข่ายแล้วครับ

3G ตอนนี้ผมว่ามันยังแพงอยู่พอสมควรเลยครับ ผมว่ายังไม่ค่อยคุ้มที่จะใช้หรอกนะครับ ในตอนนี้น่ะ แต่ก็มีติดเครื่องไว้ก็ดีครับ คิดว่าประมาณปลายปีคงได้ใช้กันทั่วประเทศและราคาคงต่ำลงกว่านี้แน่ๆครับ

5530 ราคาศูนย์อยู่ที่ 8440 บาท 5800 ราคาอยู่ที่ 10900 บาท พูดตรงๆ ผมว่าในบรรดานี้ ผมเชียร์X6 ดีกว่าครับ หุๆ ^^ แต่ถ้าจะเน้นฟังก์ชั่นครบและราคาสุดคุ้มแล้ว ผมว่า5800น่าจะดีที่สุดในบรรดานี้แล้วครับ
bbear*
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2010 22:55  

เพิ่งซื้อน้องอ้ามา ได้ 16 วันแล้วค่ะ

เครื่องไม่อ้าด้วย
เครื่องล็อตเดือน มกราคม 53
แต่โดนตัดของไปเยอะเลย

ตอนนี้อยากได้
อุปกรณ์เสริมน้องอ้ามากเลยค่ะ

มีใครไป MBK บอกด้วยนะคะ
อิอิ
อยากจะฝากบ้าง
^^[/b]
vensz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 11:25  

ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหาอยู่ว่า ในGalleryรูปภาพ มันเห็นภาพไม่ครบอะครับ แล้วบ้างภาพเปิดไม่ได้ด้วย จากที่เคยได้
ทำยังไงดีครับ
Finew
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 11:57  

ใช้5800อยู่เหมือนกันมีปัญหาเครื่องดับบ่อยมากๆ

ย้ำว่าบ่อยมากๆวันนึงเครื่องดับประมาณ2-3ครั้ง

เคยเอาไปให้ที่ร้านดูเค้าก็บอกว่าให้รอประมาณหนึ่งชั่วโมง

พอได้มาก็เป็นแบบเดิมใช้ๆอยู่ก็ดับต้องเปิดเครื่องใหม่ตลอดเลย

เซงมากผิดหวังสุดๆ กรอบมุมบนซ้ายก็อ้าออกแต่ไม่มาก

แต่เครื่องพี่เราไม่เป็น ของเราสีน้ำเงินของพี่เราก็สีน้ำเงินเหมือนกัน

ไม่รู้จะทำไงแล้วอยากขายทิ้งมากเลยแต่เสียดาย

ใครมีปัญหาแบบเราบ้างป่าว

แก้ได้รึยัง
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 12:16  

MINNER ผู้เขียน:

5800 ดีกว่าอยู่แล้วครับ 5530 จอเล็กมากกกกก ผมว่าจอ5800มันเล็กแล้วนะครับ 5530นี่แบบว่านิดเดียวจริงๆ ส่วนความเร็วของ GPRSทั้ง 2 รุ่นนี้มีความเร็วเท่ากันนะครับ ไม่มีรุ่นไหนไวกว่าหรอกครับ เพราะมันก็ต่อ Edge เหมือนกันแหละครับ แต่GPRSของD-tacไม่มีอืดนะครับ เท่าที่ดูคนที่ใช้เค้าว่ากันว่าไวกว่าทุกเครือข่ายแล้วครับ

3G ตอนนี้ผมว่ามันยังแพงอยู่พอสมควรเลยครับ ผมว่ายังไม่ค่อยคุ้มที่จะใช้หรอกนะครับ ในตอนนี้น่ะ แต่ก็มีติดเครื่องไว้ก็ดีครับ คิดว่าประมาณปลายปีคงได้ใช้กันทั่วประเทศและราคาคงต่ำลงกว่านี้แน่ๆครับ

5530 ราคาศูนย์อยู่ที่ 8440 บาท 5800 ราคาอยู่ที่ 10900 บาท พูดตรงๆ ผมว่าในบรรดานี้ ผมเชียร์X6 ดีกว่าครับ หุๆ ^^ แต่ถ้าจะเน้นฟังก์ชั่นครบและราคาสุดคุ้มแล้ว ผมว่า5800น่าจะดีที่สุดในบรรดานี้แล้วครับ

Edge ของดีเทคใช้ดีเฉพาะในเมือง ออกนอกเมืองนี่ไม่ได้เรื่องเลยครับ..
กีต้าร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 15:22  

สอบถามนิดนึงครับ

ผมฝากพี่ที่รู้จักซื้อ 5800 จากร้านนึงใน mbk ชั้น 4 ฝั่ง โตคิว(ผมเป็นคนเลือกร้านเองเพราะเห็ฯเค้าโปรโมทราคาไว้ในเว็บถูกมาก) ผมเลยสั่งให้ร้านเค้าเก็บไว้ให้ 1 เครื่อง แล้วในพี่ไปจ่ายเงินให้ แล้วรับเครื่อง ตอนรับเครื่องพี่ผมบอกว่าร้านเค้าไม่ให้แกะเครื่องเชคดูพี่ผมเลยจ่ายเงินรับเครื่องมาเลย แต่พี่ผมโทรมาบอกว่ากล่องไม่ได้แกะซีลแต่เยินมาก ผมก็เริ่มเสียวๆว่าจะโดนย้อม พอผมมาแกะดู เชคอุปกรณ์ที่แถมมา void ที่ติดเครื่องมาวันหมดอายุไม่ตรงกันสักชิ้น

ตัวเครื่อง 03/09 หมดประกันเดือนนี้
ที่ชาร์จ 01/09 หมดประกันไปแล้ว
แบต 09/09
หูฟัง 03/09

และเชค firmware เครื่อง เป็นวันที่ 29/12/2009 เป็นไปได้หรือเปล่าครับที่เค้าบอกว่าเครื่องไม่ได้แกะ แต่ firmware เป็นวันที่ 29/12/2009 ทั้งๆที่เครื่องตัดศูนย์มาวันที่ 03/09 และยังไม่ได้แกะกล่อง และในกล่องไม่มี ขาตั้งแถม

และผมมาสังเกตุที่กล่องสภาพเยินมาก มีรอยพับ รอยฉีกหลายที่

ตัวเครื่องเปิดฝาหลังมามีฝุ่นติดอยู่ตามซอกต่างๆเหมือนกับผ่านการใช้งานมาแล้ว(เครื่องมือ 2)
ปากกา stylus ติดที่เครือ่ง 1 อันแถมในกล่องอีก 1 อันปกติมั้ยครับ

จากที่ผมอธิบายมาเนี่ย ผมน่าจะโดนทางร้านนำเครื่องมือ 2 มาย้อมขายเป็นมือ 1 หรือเปล่าครับ

แล้วผมจะมีวิธีการจัดการยังงัยครับ จะคืนเครื่องได้หรือเปล่าครับ เพราะเหมือนว่าเค้าจะตั้งใจหลอกผม แล้วยังไม่ให้ใบเสร็จมาด้วย ครับ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
กีต้าร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 15:28  

ขอให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดครับ

พอผมเห็นสภาพตามที่ผมอธิบายด้านบนแล้ว ผมเลยโทรไปถามที่ร้านว่าอุปกรณ์ทำไม void ประกันไม่ตรงกัน

เค้าก็บอกมาว่า void ที่ไม่ตรงกันนั้นไม่ต้องห่วง

เพราะหลังจากที่ผมซื้อไปแล้วประมาณ 1 อาทิตย์

ทางร้านเค้าจะรวบรวม เลข อีมี เครื่องที่เค้าขายได้ทั้งหมด

ไปเติมวันหมดอายุให้เป็นวันที่ซื้อ แล้วไปหมดอายุในวันเดียวกันของปีหน้า

ลูกค้าทุกคนที่ซื้อจากเค้าต้องโทรมาถามเรื่องนี้กับเค้าทุกคน เป็ฯเรื่องปกติ

เลยอยากถามอีกข้อครับ ว่าร้านมือถือทั่วไปถ้าตัดของมาจากศูนย์แล้ววันหมดอายุจะรันจากวันนั้น ไปเรื่อยๆ และเมื่อร้านขายของได้ ก็สามารถเอาเลข อีมี เครื่องไปเติมวันหมดอายุใหม่ได้ด้วยเหรอครับ ผมฟังดูแล้วไม่เคยได้ยินมาก่อนจริงๆครับ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 21:32  

Finew ผู้เขียน:
ใช้5800อยู่เหมือนกันมีปัญหาเครื่องดับบ่อยมากๆ

ย้ำว่าบ่อยมากๆวันนึงเครื่องดับประมาณ2-3ครั้ง

เคยเอาไปให้ที่ร้านดูเค้าก็บอกว่าให้รอประมาณหนึ่งชั่วโมง

พอได้มาก็เป็นแบบเดิมใช้ๆอยู่ก็ดับต้องเปิดเครื่องใหม่ตลอดเลย

เซงมากผิดหวังสุดๆ กรอบมุมบนซ้ายก็อ้าออกแต่ไม่มาก

แต่เครื่องพี่เราไม่เป็น ของเราสีน้ำเงินของพี่เราก็สีน้ำเงินเหมือนกัน

ไม่รู้จะทำไงแล้วอยากขายทิ้งมากเลยแต่เสียดาย

แก้ได้รึยัง

อ่า อาการนี้ทำไมคุณไม่พาน้องอ้า เข้าศูนย์ละครับ

ทำไมพาไปร้านตู้ ผมว่าแพงว่าร้านตู้ไม่เยอะหรอกนะครับ

แต่ผมใช้มาไม่เคยดับเองครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรด้วยครับ

แล้วเมื่อ 4 วันที่แล้วน้องอ้าหิว ม๊อคค่าปั่น ลงไปในถ้วยเลย

เพื่อนปัดตกจากเตียงไป ช๊อคเลย แต่ปิดเครื่อง ถอดแบต

ถอดหมดทุกอย่างปรากฎว่าน้องอ้าผมยังปกติดีอยู่หลังจากปล่อยตากแห้งไป

2 ชม. แสดงให้เห็นถึงความอดทนของน้องอ้ามากๆครับ

ใครไม่เชื่อลองดูก็ได้น้า ^^ อะล้อเลนถ้าตกนานแล้วตกใจ

ป่านนี้ผมไดใช้ X6 ไปและ พอดียังทัน ^^
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 21:35  

vensz ผู้เขียน:
ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหาอยู่ว่า ในGalleryรูปภาพ มันเห็นภาพไม่ครบอะครับ แล้วบ้างภาพเปิดไม่ได้ด้วย จากที่เคยได้
ทำยังไงดีครับ

ปัญหาข้างต้นน่าจะเกิดจากไวรัสจากคอมพิวเตอร์อะครับ

ขอย้ำไวรัสจากคอมพิวเตอร์นะ ไม่ใช่ไวรัสที่มีผลต่อ

symbian มันจะทำการซ่อนไฟล์ในเมมการ์ดอะครับ

ทำให้ไฟล์ที่เครื่องเคยเห็นมันเปิดไม่ได้หรือว่าหายไปครับ

ลองสแกนไวรัสในเครื่องคอมก่อนนะครับแล้วค่อยสแกนโทรศัพท์

ลองดูนะครับ ผมว่าหายแน่นอนพอสแกนเสร็จให้ลองเปิด

show hidden file เช็คดูนะครับว่ามีโฟลเดอร์ไหนถูกซ่อนบ้าง ^^
Somchai.Torpol
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 22:26  

Somchai.Torpol ผู้เขียน:
ไม่เป็นไรครับ ถ้าเครื่องตาย เปิดไม่ขึ้น เรายังFlashปลุกผีได้ครับ ไม่ต้องกลัว ส่วนเรื่องประกันไม่เกี่ยวกันเลยครับ ประกันไม่หมดแน่นอนครับ

แต่ถามอะไรหน่อยนะครับ คือเครื่องนี่ซื้อที่ไหนหรอครับ ซื้อที่ไทยหรือต่างประเทศครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามผมและหลายท่านในนี้
1. ผมลุยแน่ครับ เร็วๆนี้ เพราะมั่นใจมากขึ้น แต่คงต้องเข้าเมืองหลวงก่อน (ทิมพู) เพราะที่นั่นมี 3G ตอนนี้ยังอยู่บ้านนอกของเมืองนอกครับ Wink
2. ซื้อที่ MBK วันที่ 26/01/10 ครับ ตอนกลับไปส่งภรรยากลับบ้าน ที่นี่มีแต่ของปลอมครับ ปีที่แล้วเครื่องที่ซื้อมาจากบ้านเราพัง หาซื้อที่นี่ขออย่างดีที่สุดก็ไม่เจอ มีแต่ของจีน เลยตัดใจเลือก E66 2ซิม Shocked Laughing Rolling Eyes Sad ใช้ไปพลางๆก่อน พอกลับก็เลยซื้อน้องอ้าเลยเนื่องจากติดตามมาตลอด.
3. nokiagang ผมยังสมัครไม่ได้ น่าจะมาจากเหตุผลทางด้านความเร็วของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่นี่ รวมถึงลิ้งที่คุณให้มา เห็นอยู่แต่ไม่สามารถแสดงผลได้สมบูรณ์ ทำให้ความเข้าใจไม่เต็มร้อย ปิดป๊อบอับ ปิดแฟลช ก็ยังถือว่าหนักเอาการกับความเร็วที่ได้ ความรู้ยังไม่แน่น เพราะเห็นบอกว่าที่นั่นมีทุกอย่าง ส่วนใหญ่เปิดเน็ตผ่านคอมครับ แต่บางทีต้องอาศัยน้องอ้าเหมือนกัน
4. ผมใช้ msn จากลิ้งที่คุณให้มา น่าจะมาจากจีน ใช้งานได้พอสมควรแต่ไม่น่าพอใจมากนัก เพราะบรรทัดล่างสุดมันเล็กเหลือเกิน จะพยายามเซ็ต IM ของน้องอ้า แต่ไม่รู้ว่า server ต้องตั้งอย่างไร พยายามหาในอากู๋ก็อย่างที่บอกว่าความเร็วเป็นตัวจำกัด คงต้องรอสักพัก หากไม่ถือว่ารบกวนมากนัก บอกตรงนี้ได้เลยหรือไม่ว่า msn ผ่าน IM ของน้องอ้าต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมมีMSNอีกอันนึงครับ เป็นเวอร์ชั่นแบบ Official แต่วิธีลงแปลกและพิศดารพอสมควรเพราะต้องเปลี่ยนภาษาเครื่องให้เป็นอังกฤษก่อนลงน่ะครับ เดียวไว้จะมาโพสให้นะครับ

ส่วนวิธีแฟลช ลองศึกษาไปก่อนนะครับ เดี๋ยวผมจะส่งวิธีการต่างๆไปที่PMของคุณดีกว่านะครับ เพราะโพสในนี้ เดี๋ยวจะมีคนลองเอาไปทำแล้วเครื่องเน่า จะมาโทษผมอีก เพราะว่าการใช้โปรแกรมนี้ค่อนข้างต้องศึกษาข้อมูลมาพอสมควรเลยแหละนะครับ

ตอนนี้ให้คุณไปโหลดโปรแกรม Navifirm ที่อยู่ในลิ้งที่ผมให้ไปก่อนนะครับ แล้วกดเข้าไปโหลดFirmwareของ5800มาก่อน (ยังไม่ได้แฟลชนะครับ) แค่โหลดตัวติดตั้งมาไว้ในเครื่อ
ก่อน แล้วให้คุณโหลดโปรแกรม Phoenix มาลงในเครื่องให้เรียบร้อยครับ ส่วนวิธีต่างๆ เดี๋ยวผมจะบอกไปที่PMของคุณนะครับ

ส่งไปให้แล้วครับที่ PM เข้าไปเปิดอ่านเลยครับ อยู่ข้างบนสุดของหน้านี้ ตรงแถบสมาชิก จะเขียนว่าคุณมีข้อความใหม่ 1 ข้อความครับ

อย่าลืมHRเครื่อง+Format mem ก่อนทำและหลังทำด้วยนะคร้าบบบบ ^^

เรียบร้อยแล้วครับ
ลุ้นตัวโก่ง แล้วก็ผ่านไปได้ด้วยดี ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ยากเลย เพียงแต่ต้องขยันอ่านและทำตามคำแนะนำเท่านั้น
Somchai.Torpol
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 22:33  

ไม่ต้องอัพFirmwareก็สามารถSignโปรแกรมได้ครับ ให้ทำตามในนี้ก็ได้ครับ ผมทำวิธีให้เข้าใจง่ายกว่าเดิมหน่อย

อันนี้มัน x6 นี่นา ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ
finew
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 22:54  

Finew ผู้เขียน:

แก้ได้รึยัง

อ่า อาการนี้ทำไมคุณไม่พาน้องอ้า เข้าศูนย์ละครับ

ทำไมพาไปร้านตู้ ผมว่าแพงว่าร้านตู้ไม่เยอะหรอกนะครับ

แต่ผมใช้มาไม่เคยดับเองครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรด้วยครับ

แล้วเมื่อ 4 วันที่แล้วน้องอ้าหิว ม๊อคค่าปั่น ลงไปในถ้วยเลย

เพื่อนปัดตกจากเตียงไป ช๊อคเลย แต่ปิดเครื่อง ถอดแบต

ถอดหมดทุกอย่างปรากฎว่าน้องอ้าผมยังปกติดีอยู่หลังจากปล่อยตากแห้งไป

2 ชม. แสดงให้เห็นถึงความอดทนของน้องอ้ามากๆครับ

ใครไม่เชื่อลองดูก็ได้น้า ^^ อะล้อเลนถ้าตกนานแล้วตกใจ

ป่านนี้ผมไดใช้ X6 ไปและ พอดียังทัน ^^

วันนี้ไปที่ร้านมาอีกเพราะเมื่อวานร้านบอกว่าให้ที่ศูนย์แฟลชให้แล้ว

วันนี้ที่ร้านบอกว่าเป็นที่ใช้ธีมการ์ตูนทำให้เครื่องดับได้

แล้วก็ให้ฟอแมตการ์ดมันเกี่ยวกับธีมจริงๆหรอ

ตอนนี้ยังไม่ดับนะ
finew
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 22:55  

อีกนิด

ถ้าหน้าจอมีพวกฝุ่นผงเข้าไปติดอยู่

ถ้าจะเอาออกต้องเสียตังเยอะมั้ยอ่ะ

ถามที่ร้านเค้าบอกว่าเป็นพันอ่ะ
GeNMaI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 23:20  

finew ผู้เขียน:
อีกนิด

ถ้าหน้าจอมีพวกฝุ่นผงเข้าไปติดอยู่

ถ้าจะเอาออกต้องเสียตังเยอะมั้ยอ่ะ

ถามที่ร้านเค้าบอกว่าเป็นพันอ่ะ

หมดประกันยังเอ่ยถ้ายังเข้า 0 ทำไม่เสียเงินจ้า

แต่ถ้าหมดแล้วก็น่าจะเสียค่าเปิดเครื่องอะครับ

ไม่กี่ร้อยหรอก ^^
finew
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 23:26  

finew ผู้เขียน:
อีกนิด

หมดประกันยังเอ่ยถ้ายังเข้า 0 ทำไม่เสียเงินจ้า

แต่ถ้าหมดแล้วก็น่าจะเสียค่าเปิดเครื่องอะครับ

ไม่กี่ร้อยหรอก ^^

ยังไม่หมดอ่ะทุกทีที่ไปทำที่ร้านก็ไม่เสียเงินนะ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะค่ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2010 00:41  

Somchai.Torpol ผู้เขียน:

อันนี้มัน x6 นี่นา ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ

โปรแกรมที่ผมแจกใช้ด้วยกันได้ทั้งหมด ตั้งแต่รุ่น 5230 ยัน N97 เลยครับ

อ้างถึง:
วันนี้ไปที่ร้านมาอีกเพราะเมื่อวานร้านบอกว่าให้ที่ศูนย์แฟลชให้แล้ว

วันนี้ที่ร้านบอกว่าเป็นที่ใช้ธีมการ์ตูนทำให้เครื่องดับได้

แล้วก็ให้ฟอแมตการ์ดมันเกี่ยวกับธีมจริงๆหรอ

ตอนนี้ยังไม่ดับนะ

อาจจะเป็นที่ Theme หรือโปรแกรมก็ส่วนนึงครับ การHRของ 5800 ถ้าเครื่องดับ จอไม่ติด ให้ดึงการ์ดออก ถ้าลงโปรแกรมไว้ที่ไดร์ว E ถ้าเครื่องมันเปิดไม่ติดเพราะโปรแกรมมีปัญหา ดึงการ์ดออกแล้วจะเปิดเครื่องได้ครับ แล้วจากนั้นก็ HR ไป 1 รอบ จากนั้นก็สำรองข้อมูลในเมมการ์ด แล้วจึงFormat เมมการ์ด ให้เรียบร้อย แค่นี้ปัญหาต่างๆก็จบแล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2010 14:57  

คืออยากทราบว่าตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไหร่แล้วคะ

ถ้าซื้อที่มาบุญครองจะราคาเท่าไหร่

แล้วก็ถ้าซื้อประมาณปลายเดือนพฤษภาราคาจะลงประมาณเท่าไหร่คะ

สนใจรุ่นนี้มากๆแต่งบมีจำกัด ช่วยตอบด้วยนะคะคืออยากทราบว่าตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไหร่แล้วคะ
Yoongyoong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2010 00:30  

รุ่นนี้มี ovi storeด้วยรึเปล่าคะ

ถ้าไม่มีสามารถโหลดมาใช้ได้รึเปล่าคะ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2010 00:43  

Yoongyoong ผู้เขียน:
รุ่นนี้มี ovi storeด้วยรึเปล่าคะ

ถ้าไม่มีสามารถโหลดมาใช้ได้รึเปล่าคะ

มีครับ..
กีต้าร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2010 16:16  

คืออยากทราบว่าตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไหร่แล้วคะ

ถ้าซื้อที่มาบุญครองจะราคาเท่าไหร่

แล้วก็ถ้าซื้อประมาณปลายเดือนพฤษภาราคาจะลงประมาณเท่าไหร่คะ

สนใจรุ่นนี้มากๆแต่งบมีจำกัด ช่วยตอบด้วยนะคะคืออยากทราบว่าตอนนี้ราคาเครื่องเท่าไหร่แล้วคะ

9400 ครับผมเอาเครื่องที่โดนย้อมไปคืนร้านที่ซื้อมาแล้วเอาเงินคืน แล้วไปซื้อที่นาซ่าโฟนครับ
Yoongyoong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 01:06  

กีต้าร์ ผู้เขียน:

9400 ครับผมเอาเครื่องที่โดนย้อมไปคืนร้านที่ซื้อมาแล้วเอาเงินคืน แล้วไปซื้อที่นาซ่าโฟนครับ

อยากทราบว่าเป็นลอตที่ผลิตวันที่เท่าไหร่อ่ะค่ะ
รบกวนตอบด้วยนะคะ ราคา9400น่าสนใจมากๆค่ะ วันนี้ไปถามแถวบ้านมาหมื่นกว่าบาท
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 08:41  

Yoongyoong ผู้เขียน:
กีต้าร์ ผู้เขียน:

อยากทราบว่าเป็นลอตที่ผลิตวันที่เท่าไหร่อ่ะค่ะ
รบกวนตอบด้วยนะคะ ราคา9400น่าสนใจมากๆค่ะ วันนี้ไปถามแถวบ้านมาหมื่นกว่าบาท

9400 น่าจะเป็นราคาส่งน่ะครับ แต่จะไม่มีประกันเปลี่ยนเครื่อง 7 วันนะครับ ถ้าเครื่องมีปัญหาส่งซ่อมอย่างเดียว

ส่วนราคา 10900 บาท เป็นราคาศูนย์ ซึ่งมีประกันสามารถเปลี่ยนเครื่องได้ภายใน 7 วันครับ

ถ้าจะซื้อร้านส่ง แนะนำเลยนะครับ ร้านนิด หรือร้านNASA ที่MBKเลยครับ
กำลังตัดสินใจซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 15:07  

คือผมอยากทราบว่า
1. ถ้าตอนนี้ซื้อ ของที่มีมาในกล่องจะมีอะไรบ้างอ่ะครับ(เห็นบางคนบอกว่าราคาถูกลงแล้วตัดบางอย่างออก)
2. firmware ตอนนี้ถ้าซื้อใหม่จะได้เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ
3. ถ้าจะซื้อต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ (ขอแบบละเอียดๆนะครับ)

คือผมเป็นคนนึงที่กำลังตัดสินใจซื้อ 5800 อ่ะครับ แต่เห็นว่าหลายคนพูดถึงปัญหาที่อาจพบได้ในบางเครื่องอ่ะครับ ผมจึงอยากได้ข้อมูลให้มากที่สุดก่อนจะไปซื้อครับ ผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 15:14  

ขายอุปกรณืในกล่อง 5800 ตามไปดูเลย http://www.nokiagang.com/forums/5800-t29201.html
intanaka
Year's Star

จังหวัด: สิงห์บุรี
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:03  

รบกวนพี่ aukkarapong ทำใบรับรองให้ทีได้ไหมคะเพราะลองทำหลายครั้งไม่รู้ผิดพลาดตรงไหนไม่ได้ซักทีท้อแล้ว NOKIK 5800นะคะ IMEI 353205033424696 FW V.40.0.005 รบกวนทีนะคะคืออยากได้โปรแกรมล็อคที่เป็นสัญญาณกันขโมยอ่ะค่ะส่งมาที่ intanaka@hotmail.com รบกวนหน่อยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
beeer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 19:39  

คือ อยากทราบว่า ต้องนี้ ผมใช้ fw เวอร์ 20. แล้ว อยากจะ ลอง เปลี่ยน เป็น 40. แต่ว่า ทางร้าน เค้าบอกผมมา ว่า อาจจะ เกิด ปัญหา บางประการ เวลา ลง fw เวอร์ชั่นใหม่ ตอนนี้ 2 จิต 2 ใจมาก แต่ ใจจริงก็ อยากลอง ของใหม่ ประเด็น คือ ถ้า ผม เกิดลง แล้ว มัน มีปัญหา จริงๆ แล้ว ผมสามารถ ลง fw เวอร์ชั่น เดิม เดิม ได้หรือปล่าว คับ

หรือว่า ใคร สามารถ แนะนำ ที่ ลง fw แบบ ไม่มีปัญหา ให้ได้ แนะนำ ด้วย ละกันคับ ขอบคุณคับ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 19:51  

beeer ผู้เขียน:
คือ อยากทราบว่า ต้องนี้ ผมใช้ fw เวอร์ 20. แล้ว อยากจะ ลอง เปลี่ยน เป็น 40. แต่ว่า ทางร้าน เค้าบอกผมมา ว่า อาจจะ เกิด ปัญหา บางประการ เวลา ลง fw เวอร์ชั่นใหม่ ตอนนี้ 2 จิต 2 ใจมาก แต่ ใจจริงก็ อยากลอง ของใหม่ ประเด็น คือ ถ้า ผม เกิดลง แล้ว มัน มีปัญหา จริงๆ แล้ว ผมสามารถ ลง fw เวอร์ชั่น เดิม เดิม ได้หรือปล่าว คับ

หรือว่า ใคร สามารถ แนะนำ ที่ ลง fw แบบ ไม่มีปัญหา ให้ได้ แนะนำ ด้วย ละกันคับ ขอบคุณคับ

ร้านใหนครับ มั่วจริงๆ คนที่อับแล้วมีแต่คนบอกว่าดี แต่มันจะ Hack ด้วยวิธีเดิมไม่ได้เท่านั้นเอง หลังอับก็ HR ซะทีนึง รับรองจะเห้นถึงความแตกต่าง ไอ้ร้านนั้นไม่ต้องเข้าไปแล้ว...
beeer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 22:15  

buck ผู้เขียน:
beeer ผู้เขียน:

ร้านใหนครับ มั่วจริงๆ คนที่อับแล้วมีแต่คนบอกว่าดี แต่มันจะ Hack ด้วยวิธีเดิมไม่ได้เท่านั้นเอง หลังอับก็ HR ซะทีนึง รับรองจะเห้นถึงความแตกต่าง ไอ้ร้านนั้นไม่ต้องเข้าไปแล้ว...

แล้ว ผม จะไป พิจรณา คร๊าบบบ ขอบคุณ มากกก มายยยย
intanaka
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 17:07  

intanaka ผู้เขียน:
รบกวนพี่ aukkarapong ทำใบรับรองให้ทีได้ไหมคะเพราะลองทำหลายครั้งไม่รู้ผิดพลาดตรงไหนไม่ได้ซักทีท้อแล้ว NOKIK 5800นะคะ IMEI 353205033424696 FW V.40.0.005 รบกวนทีนะคะคืออยากได้โปรแกรมล็อคที่เป็นสัญญาณกันขโมยอ่ะค่ะส่งมาที่ intanaka@hotmail.com รบกวนหน่อยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ไม่รู้พี่ aukkarapong จะเข้ามาดูเมื่อไรแต่ก็จารอ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 02:46  

ไม่รู้พี่ aukkarapong จะเข้ามาดูเมื่อไรแต่ก็จารอ

เรียบร้อยครับ ส่งไปให้ที่เมลล์แล้วนะครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 09:01  

กำลังตัดสินใจซื้อ ผู้เขียน:
คือผมอยากทราบว่า
1. ถ้าตอนนี้ซื้อ ของที่มีมาในกล่องจะมีอะไรบ้างอ่ะครับ(เห็นบางคนบอกว่าราคาถูกลงแล้วตัดบางอย่างออก)
2. firmware ตอนนี้ถ้าซื้อใหม่จะได้เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ
3. ถ้าจะซื้อต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ (ขอแบบละเอียดๆนะครับ)

คือผมเป็นคนนึงที่กำลังตัดสินใจซื้อ 5800 อ่ะครับ แต่เห็นว่าหลายคนพูดถึงปัญหาที่อาจพบได้ในบางเครื่องอ่ะครับ ผมจึงอยากได้ข้อมูลให้มากที่สุดก่อนจะไปซื้อครับ ผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.ที่ชาร์ท สายเสียบเข้าคอม หูฟัง WH-205 MicroSD 8 GB ปิ๊กกีตาร์
2.ตอนนี้ FW 40 แล้วครับผม ล็อกใหม่
3.บอกว่าขอแบบแกะกล่อง และตรวจสอบเครื่องรองเครื่องว่ามีรอยที่ใช้ไหมและตรวจสอบบริเวณเครื่องอ้า อะไรอย่างนี้อะครับผม Wink
jirayut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 13:42  

คือว่าผมเพิ่งซื้อ 5800 มะวานอ่ะครับ

อยากถามว่าส่วนที่อ้าเนี่ยมันอยู่ตรงไหน

จะได้สังเกตดู ตอนนี้ก็เห็นว่าปกติดีอ่ะครับ

แล้วถ้าอ้าเนี่ยมันจะมีปัญหาอะไรตามมาครับ
inthach
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 21:34  

jirayut ผู้เขียน:
คือว่าผมเพิ่งซื้อ 5800 มะวานอ่ะครับ

อยากถามว่าส่วนที่อ้าเนี่ยมันอยู่ตรงไหน

จะได้สังเกตดู ตอนนี้ก็เห็นว่าปกติดีอ่ะครับ

แล้วถ้าอ้าเนี่ยมันจะมีปัญหาอะไรตามมาครับ

Very Happy ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 23:49  

พูดถึงเรื่องอ้า
ยังไม่ได้ไปทำเลย
มาดูเลยปีไปเกือบสิบวันแล้ว 55+
หมดประกัน
แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ อิอิ
ผมว่าเครื่องล็อตใหม่ๆไม่อ้าแล้วแหละ
ตรงที่อ้าก็มุมบนขวาดูในที่มืด
ถ้ามีแสงรอดได้ก็อ้าๆ

ที่ผมไม่ซีเรียสเพราะแรกซื้อ
ก็ใส่เสื้อให้มัน(ใส่เคส)
ติดฟิล์มกันรอย
หลังจากนั้นน้องอ้าก็ทั้งตกๆๆๆ
ลุยน้ำ(ฝนตกเหน็บที่เอวเปียกไปประมาณ5 นาที
นึกว่าไปซะแล้ว
เอาไปตากแห้ง อิอิ
ก็ฟื้น
ตลอด 1 ปี คุ้มค่ามาก
ตอนนี้กลับมาแฮกได้แล้ว
แต่ยังไม่ได้โมเต็มสูบ
เน้นเล่นเน็ตจาก 3 จี
เลยไม่ได้สนใจอย่างอื่น 555
แวะมาบ่นยาว ให้หน้าขยับ
ไปดู x6 แรงจริงๆไปหลายหน้าแล้ว อิอิ
irumii66
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 01:13  

คือกำลังจาซื้อ 5800 อะครับ แต่พี่สาวใช้อยู่บอกว่า
เครื่องชอบค้าง พี่เค้าซื้อมาตอนเดือนมกรา ไม่ทราบ
ว่าถ้าผมซื้อตอนนี้ยังมีปัญหาอารายบ้างที่ยังพบอยู่อะครับ
เช่น เครื่องค้าง มุมบนขวาอ้า ฯลฯ ไม่ทราบว่ายังพบอยู่ไหม
และถ้าเทียบกับตระกูลE เช่น E 66 E 71 แนะนำตัวไหนดีก่า
อ่าครับ ** ผมไม่มีค.รู้มือถือเรย ถ้าช่วยตอบจะเป็นพระคุณมากครับ
jirayut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 14:24  

inthach ผู้เขียน:

Very Happy ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

ซื้อมา 10500 บ. ครับ ที่ศูนย์เซ็นทรัลลาดพร้าวอ่ะครับ

ปู่ซื้อให้ แต่ก็อยากได้ X6 อ่ะ อุปกรณ์ลดลงเยอะเลยอ่ะครับ

แล้วเครื่องนี้รู้สึกไม่อ้านะ อิอิ
jirayut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 14:25  

พูดถึงเรื่องอ้า
ยังไม่ได้ไปทำเลย
มาดูเลยปีไปเกือบสิบวันแล้ว 55+
หมดประกัน
แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ อิอิ
ผมว่าเครื่องล็อตใหม่ๆไม่อ้าแล้วแหละ
ตรงที่อ้าก็มุมบนขวาดูในที่มืด
ถ้ามีแสงรอดได้ก็อ้าๆ

ที่ผมไม่ซีเรียสเพราะแรกซื้อ
ก็ใส่เสื้อให้มัน(ใส่เคส)
ติดฟิล์มกันรอย
หลังจากนั้นน้องอ้าก็ทั้งตกๆๆๆ
ลุยน้ำ(ฝนตกเหน็บที่เอวเปียกไปประมาณ5 นาที
นึกว่าไปซะแล้ว
เอาไปตากแห้ง อิอิ
ก็ฟื้น
ตลอด 1 ปี คุ้มค่ามาก
ตอนนี้กลับมาแฮกได้แล้ว
แต่ยังไม่ได้โมเต็มสูบ
เน้นเล่นเน็ตจาก 3 จี
เลยไม่ได้สนใจอย่างอื่น 555
แวะมาบ่นยาว ให้หน้าขยับ
ไปดู x6 แรงจริงๆไปหลายหน้าแล้ว อิอิ

ขอบคุณคร้าบบบ
intanaka
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 17:08  

เรียบร้อยครับ ส่งไปให้ที่เมลล์แล้วนะครับ
ขอบคุณมากเลยค่ะลองแล้วสุดยอดมากเลยชอบๆๆๆๆค่ะขอบคุณนะคะ
miilkyz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 16:12  

อยากถามอ่าครับ ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง
แล้วพอดีกลับบ้านมา เห็นแผ่นที่แถมมาอันเล็กๆ ของ ovi อ่า
ก็เลยลง พอเสร็จก็ลากเพลงจะลงเครื่อง ดันไปเห็นพื้นที่ 60 กว่า mb เอง
ทั้งๆที่เมมการ์ดมี 8gb ก็เลยลองเข้าไปดูใน app > file mgr. > e:memory card มันบอกว่า no memory card inserted อะครับ

ทำไงดีอ่า...

เวลาลงเพลงเข้ามือถือเหมือนกันครับ
ผมลงไปแล้ว ตามเท่าที่พื้นที่มันมี แต่มันไม่ปรากฎเพลงในเึครื่องเล่นเลย

มันดันไปอยู่ใน My content > Music แทนอะ
งงมากๆครับ ช่วยหน่อย
Ten Ten
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 16:43  

ซื้อมา 10500 บ. ครับ ที่ศูนย์เซ็นทรัลลาดพร้าวอ่ะครับ

ปู่ซื้อให้ แต่ก็อยากได้ X6 อ่ะ อุปกรณ์ลดลงเยอะเลยอ่ะครับ

แล้วเครื่องนี้รู้สึกไม่อ้านะ อิอิ

ซื้อที่เดียวกันเลยคร้า
พึ่งไปซื้อมาเมื่อ3ชั่วโมงก่อนนี่เอง
คิคิ
ถ้ามีอะไรอยากปรึกษา ก็จามาถามนะคร๊า
^ ^"
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 18:22  

miilkyz ผู้เขียน:
อยากถามอ่าครับ ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง
แล้วพอดีกลับบ้านมา เห็นแผ่นที่แถมมาอันเล็กๆ ของ ovi อ่า
ก็เลยลง พอเสร็จก็ลากเพลงจะลงเครื่อง ดันไปเห็นพื้นที่ 60 กว่า mb เอง
ทั้งๆที่เมมการ์ดมี 8gb ก็เลยลองเข้าไปดูใน app > file mgr. > e:memory card มันบอกว่า no memory card inserted อะครับ

ทำไงดีอ่า...

เวลาลงเพลงเข้ามือถือเหมือนกันครับ
ผมลงไปแล้ว ตามเท่าที่พื้นที่มันมี แต่มันไม่ปรากฎเพลงในเึครื่องเล่นเลย

มันดันไปอยู่ใน My content > Music แทนอะ
งงมากๆครับ ช่วยหน่อย

ซื้อมาครั้งแรกให้ HR+Format Memory card ไปก่อนเลยครับ

วิธี็ HR
    สำรองข้อมูลเมมการ์ดในคอมก่อนเลยครับ เลือกเอาเฉพาะที่เราต้องการ เช่น ไฟล์เพลง รูปภาพของเรา วิดิโอต่างๆ แต่ไฟล์ของเครื่องไม่ต้อง ถ้าใครต้องการสำรองข้อมูล sms หรือ เบอร์โทรศัพท์ที่่บันทึกไว้ในเครื่อง ให้ใช้ nokia pc suit ทำการสำรองข้อมูลครับ

ถ้าไม่มีข้อมูลอะไรสำคัญในเครื่อง ให้ทำตามด้านล่างได้เลยครับ

เสียบโทรศัพท์เข้าคอม แล้วดูที่โทรศัพท์ ให้เลือกโหมด mass storage(อันที่2) แล้ว เข้าไป My computer คลิ๊กขวาไดร์วที่เพิ่มขึ้นมา(ไดร์วของเมมโทรศัพท์) แล้วกด Format ครับ พอเสร็จแล้วจากนั้นปิดเครื่องแล้วดึงเมมการ์ดและซิมออกจากเครื่อง แล้วก็ทำการ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง กดค้างไว้ทุกปุ่มจนขึ้นสัญลักษณ์ Nokia แล้วปล่อยครับ ถ้าเครื่องเปิดมาแล้วให้เลือกประเทศ ตั้งวันที่กับเวลาใหม่ก็เรียบร้อยครับ

:b
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 06:44  

เอ่อ...คือว่า แปลกใจว่าทำไม่น้อ...เอา sim GSM ออกจาก 5800 ไปใช้กะ Aircard Sierra 775 แล้วมันใช้ใส่ รหัส.... (ใครจะไปรู้)....ก็เลยเอา sim DTAC ย้ายมาลอง...ใช้ได้เลย....ว่างๆจะไปยกเลิก GSM ....

รายงานการใช้งาน หลังจากใช้มาประมาณ 5 เครื่อง (5800)
ตอนนี้ใช้ G-Black เนี่ย...เป็นเครื่องรุ่นแรกที่ผมใช้ได้เกิน 1 ปี ก็ยังรักมันอยู่เลย....ถึงแม้จอจะเล็กกว่า HTC HD2 อยู่เยอะแยะ (เพื่อนใช้อยู่) แต่มันก็ยังใช้ดีจริงๆ ถึงช่วงหลังจะเอาไว้
1. ทำนาฬิกาปลุก
2. ใช้เล่นเว็ปในห้องน้ำ
3. ยิ่งตอนนี้ติดเกมส์ Mirco Pool S60 งอมแงมเลย (เคยเล่นบน Palm) และ
4. ใช้ GPS คู่กะ Garmin 10X (เอา Receiver ไว้กระจกหน้า ส่วนผมนั่งเล่นอยู่ท้ายรถตู้) เวลาออกตรวจงานต่างจังหวัดเนี่ย... work จริงๆ แบ็ตก็กินน้อยกว่าใช้บนตัวมันเองเยอะแยะครับ อยู่ได้ทั้งวัน ถ้าใช้ตัวมันเอง...ไม่เกินบ่าย 3 หมดแน่ๆ

^ส่วนราคาขายตู้ รุ่นแรกๆของครบ ไม่น่าเกิน 5000 ราคาหน้าตู้เห็นอยู่ประมาณ 6-7 พัน
ส่วน G-Black เคยไปขาย เขาให้แค่ 5 พันเหมือนกัน (MBK) บอกว่าใครเขาใช้กัน GPS เนี่ย ก็แค่รุ่นเดิมเปลี่ยนสีใหม่...ยังแค้นไม่หาย...แต่ที่ขายไป...บางครั้งจอมันพริ้วๆ ในตอนแสดงสีเทา....แต่ G-Black ที่ซื้อใหม่...ไม่เป็นนะครับ

ผมว่าขายไปก็เสียดายนะครับ ถ้ายังใช้ดีอยู่ก็เก็บไว้ดีกว่าครับ...มันครบซะอย่างนี้...เอาไว้ฟังเพลงก็ยังดีนะครับ Very Happy

เกือบไปเอา X6 มาแล้ว...แต่มันไม่มี TV-Out ก็เลยไม่เอา...
แก้ไขหน่อยนะครับ TV Out X6 นะทำได้...แต่แค่ไม่มีสายให้...พอดีได้ลองแล้ว ขออำภัย

"ใช้ไม่ใช้ไม่เป็นไร แต่ต้องมีให้ครบนะครับ" 555 Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย :b เมื่อวันที่ 10 Apr 2010 16:19; ทั้งหมด 1 ครั้ง
uirv
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พังงา
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 20:22  

เห็นคนโน้น คนนี้ ชื่นชมกับ 5800 แล้วทนไม่ไหว ตัดสินใจปล่อย 5230 ออกไป แล้วรับน้อง(ไม่)อ้า สู่อ้อมกอดอันอบอุ่นแทน แล้วจะมาโม้บ้างนะครับ
jirayut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 20:20  

Ten Ten ผู้เขียน:

ซื้อที่เดียวกันเลยคร้า
พึ่งไปซื้อมาเมื่อ3ชั่วโมงก่อนนี่เอง
คิคิ
ถ้ามีอะไรอยากปรึกษา ก็จามาถามนะคร๊า
^ ^"

ถือว่าผมเป็นรุ่นพี่นะครับ 5 55

อย่าถามไรเลย เพิ่งอายุ15เองน้า

ไม่มีปัญญาด้านนี้เท่าไหร่

ผมยังต้องให้ทุกๆคนช่วยอยุถ้ามีปัญหานะ อิอิ

แล้วซื้อสีไรหรอครับ รู้สึกมีแค่ เทา กับ ฟ้า
jirayut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 20:24  

uirv ผู้เขียน:
เห็นคนโน้น คนนี้ ชื่นชมกับ 5800 แล้วทนไม่ไหว ตัดสินใจปล่อย 5230 ออกไป แล้วรับน้อง(ไม่)อ้า สู่อ้อมกอดอันอบอุ่นแทน แล้วจะมาโม้บ้างนะครับ

อิอิ มีไรก็มาบอกมือใหม่บ้างนะครับผม
nikita
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 15:40  

เครื่องผมพอเข้าอินเตอร์เนท มันขึ้นให้เชื่อมต่อใหม่บ่อยมากๆ จนรำคาญ

ผมต่อเนทจากไวเรสที่ทำงานอ่ะคับ

ช่วยทีครับ
fadad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 17:43  

ผมก็เป็นอะ มันชอบเชื่อมต่อใหม่ ใช้ wifi ของที่บ้านอะครับ

ปล. mlkz@ovi.com ใครเล่นแอดมาได้นะงับ อยากจะแซง bb
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 19:47  

อิอิ มีไรก็มาบอกมือใหม่บ้างนะครับผม

....เป็น Smartphone ที่คุ้มค่ามากๆ โดยเฉพาะกับราคาขณะนี้ เสียงเพลงจากลำโพงคู่นอกเพราะกว่าทุกเครื่องที่เคยใช้และใช้อยู่ตอนนี้ด้วย
...อุปกรณ์ที่มากับกล่อง คุณภาพสูงมากๆ
....คิดถึง Nokia เหมือนกันใช้มาตลอดและไม่เคยผิดหวัง แต่ตอนนี้ทำงานต้องใช้เครื่องที่ช่วยงานได้คล่องไว้ก่อน ถ้าลง Windows Mobile เมื่อไหร่ได้เจอกัน
finew
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 23:00  

ตรงที่มันอ้านี่แก้ไขได้มั้ยอ่ะ

เห็นแล้วมันไม่สบายใจอ่ะ
uirv
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พังงา
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 07:00  

Grace71 ผู้เขียน:

....เป็น Smartphone ที่คุ้มค่ามากๆ โดยเฉพาะกับราคาขณะนี้ เสียงเพลงจากลำโพงคู่นอกเพราะกว่าทุกเครื่องที่เคยใช้และใช้อยู่ตอนนี้ด้วย
...อุปกรณ์ที่มากับกล่อง คุณภาพสูงมากๆ
....คิดถึง Nokia เหมือนกันใช้มาตลอดและไม่เคยผิดหวัง แต่ตอนนี้ทำงานต้องใช้เครื่องที่ช่วยงานได้คล่องไว้ก่อน ถ้าลง Windows Mobile เมื่อไหร่ได้เจอกัน

พอได้เครื่องมาครอบครองจริงๆ ไม่รู้จะโม้อะไร เพราะมันถูกใจไปทุกเรื่อง หุหุ
มดดำว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 08:36  

ต่อไวไฟ ทำไมแบตร้อนจังน่ากัวอ่ะ ใช้มาแปดเดือนแล้ว มันปกติหรือปล่าวคะ ใครรู้ตอบด้วยนะ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 11:52  

V.50
ส่วนตัวใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไร อิอิ
(รึยังหาไม่เจอหว่า? หุหุ)

มาอำคนที่ไม่รู้ อิอิ
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 12:09  

มดดำว ผู้เขียน:
ต่อไวไฟ ทำไมแบตร้อนจังน่ากัวอ่ะ ใช้มาแปดเดือนแล้ว มันปกติหรือปล่าวคะ ใครรู้ตอบด้วยนะ

เล่น3 จี ยิ่งร้อนอ่ะ หุหุ
อากาศมันร้อนอยู่แล้วอ่ะนะ
เล่นไปซักพักก็ร้อนแล้ว
ก็ธรรมดานะ
แต่ถ้าร้อนจนถือไม่ได้รีบวางล่ะ
เดี๋ยวมือติดไฟ อิอิ

อ้ะ..!เริ่มหน้า29 หุหุ
poul
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 14:12  

อยากได้โปรแกรม msn อ่ค่ะ ลงมาหลายอันแล้วไม่ work เลย ใครมีรบกวนด้วยนะคะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 20, 21, 22, 23, 24  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: