Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N900 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 12, 13, 14, 15  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1475 / เข้าชม: 2989336
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N900 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 26 May 2010 13:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมุลไม่หายแต่ backup ไว้ก็ดีนะ มี app ชื่อ backup ตอน flash ก็แฟลชแต่ fiasco ไม่ต้องแฟลช emmc... จริง ๆ ถ้าไม่อยากแฟลช รอสักพักน่าจะอัพได้ใน application manager เลยนะแต่ต้องรอหน่อย

แต่ลองแล้วไวขึ้นมากอ่ะ มากจนอึ้ง มีบั๊กบ้าง แต่ไวจริง เห็นว่าแบ็ตอยู่ทนขึ้นด้วย ก็ดู ๆ อยู่ยังไม่รู้
Gixx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ์N900 กับการตั้งค่าบน ซิม ทรูมูฟ
วันที่โพสท์ : 26 May 2010 14:24  

NewMaemo ผู้เขียน:
พยายามตั้งค่า mms ให้ fmms ของทรูมูฟ ไม่เคยสำเร็จ หาค่ามากมายมาใส่ก็ไม่ได้
ใครก็ได้ช่วยด้วยครับ

ให้ลอง โทรถา Truemove ดู หรือ

หาข้อมูลที่ตั้งค่า APN ของ iPhone มาใช้ ซึ่งมันใช้ด้วยกันได้ครับ

http://www.google.com/search?q=TrueMove+APN+for+iPhone&rls=com.microsoft:th&ie=UTF-8&oe=UTF-8&startIndex=&startPage=1

ตาม Link มันไม่ค่อยจะ Update เท่าไหร่
Gixx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N900 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 26 May 2010 16:42  

ken_f_4 ผู้เขียน:
พี่ครับ ถ้าผมอัพแล้วข้อมูลของเก่ามันจะหายไหมครับ และวิธีอัพทำอย่างไรครับ ช่วยสอนผมหน่อย แล้วn900สามารถโดนไวรัสได้ไหมครับ

ยิ่งถ้าใช้ Nokia Software Update ผ่านจาก PC Suite ข้อมูลจะหายหมด
ต้อง BACK UP~ นะครับ เพราะมันจะ format Memory ในเครื่องหมดเลย

ผมยังไม่ได้ลอง ตัว Flasher 3.5เลยแต่ตามเพื่อนคนข้างบนบอก ว่าไม่หาย แต่ก็ควร Backup ครับ
Nonfocus
Year's Star

จังหวัด: Pathum Thani
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 26 May 2010 19:10  

ถ้า Flash เอา พวกโปรแกรมที่ลงเพิ่ม จะหายครับ
แต่พวก รูปภาพ กับ เบอร์โทรศัพท์ จะไม่หายครับ
preaw25
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 26 May 2010 20:10  

หลังจากนั่งโหลดอยู่ทั้งวันเพราะเน็ตช้า ในที่สุดก็ได้flashเครื่องเป็น pr 1.2 เล่นแล้วรู้สึกชอบกว่าเดิมเยอะครับ เปิดเว็บมาก็เว็บก็อ่านภาษาไทยได้เลย แต่ u keyboard โหลดใหม่ครับ เร็วกว่าเดิมเยอะ เวลาดูรูปใช้นิ้วเลื่อนดูรูปได้ดีขึ้น ลำโพงเวลาโทรเข้าผมรู้สึกว่าเสียงที่ได้ยินดีกว่าเดิมครับ
voody
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2010 21:03  

ถ้าเรา up firmware ผิดขั้นอน เครื่องเราจะเป็นไงครับ

มันเปิดเครื่องไม่ได้เลยใช่ไหมครับ หรือมีการ Hang ครับ

ขอบคุรครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 07:21  

ผิดก็ทำซ้ำได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 07:57  

my nokia ใน settings อ่ะ กดไปเสร็จ ส่งข้อความมาสองอัน ซ้ำกัน โดนไป 6 บาท 555 งง unsubscribe ไปละ
จ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 09:00  

ทำไมผม ต่อ 3G ไม่ได้อะครับ หรือ n900 ไม่รองรับ 3G ครับ ช่วยหน่อยน่ะครับ
ถ้าใครต่อได้ ผมใช้ของ True
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 09:48  

จ่า ผู้เขียน:
ทำไมผม ต่อ 3G ไม่ได้อะครับ หรือ n900 ไม่รองรับ 3G ครับ ช่วยหน่อยน่ะครับ

อยู่ที่ SIM

ในทุกๆ Operator ปัจจุบัน SIM ที่เราๆใช้กันอยู่ คือ SIM 2G ครับ

สำหรับบางเจ้า ทีให้บริการ 3G แล้วลูกค้าจะต้องเอา SIM ไปเปลี่ยนให้ใช้งาน 3Gได้ด้วย
สำหรับใครที่ใช้ TOT,i-mobile ก็เอา SIM 3G ไปใช้กะมือถือ 2G ไม่ได้ครับ

อย่าง AIS ยังเก็บข้อมูลลูกค้า 2Gและ3G แยกจากัน

นี่ประเทศอื่นเค้าจะไป 4G กันแระ บ้านเรายังมาแย่ 3G กันอยู่เลย
เปิดเสรี ก็คงจบไปแล้ว... มันแต่กัดกันอยู่ ได้
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 27 May 2010 13:59  

พี่ครับใน App manager มันมีให้อัพเดท maemo5 อะครับ มันคืออะไรครับ มันใช่PR 1.2รึป่าวครับ แล้วสามรถกดอัพได้เลย หรือต้อง backup ข้อมูลไว้ก่อน
food
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 14:59  

พี่ครับใน App manager มันมีให้อัพเดท maemo5 อะครับ มันคืออะไรครับ มันใช่PR 1.2รึป่าวครับ แล้วสามรถกดอัพได้เลย หรือต้อง backup ข้อมูลไว้ก่อน

ใช่ครับ อัพไปเลย ของผมก็อัพจาก App manager เหมือนกันครับ
จ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 19:12  

food ผู้เขียน:

ใช่ครับ อัพไปเลย ของผมก็อัพจาก App manager เหมือนกันครับ

มัน update ไม่ได้อะครับ มันให้ backup อย่างเดียวเลยครับไปไม่ถูกแล้วครับ
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 19:21  

มัน update ไม่ได้อะครับ มันให้ backup อย่างเดียวเลยครับไปไม่ถูกแล้วครับ
ของผมก็ไปbackupก่อนแล้วตอนอัพก็ไม่ต้องกดbackupอีก
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 20:06  

พี่ครับ PR 1.2 มันต่างกับของเก่าอย่างไงครับ แล้วเวอร์ชั่นนี้สามารถเล่น 3G ได้รึป่าวครับ[/list]
นนนี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 20:20  

เอาซิมทรู 3G มาต่อไม่ได้คับ เพราะเค้าใช้ 3Gคลื่น 850

แต่N900 รองรับที่ความถี่ 900 และ 2100 ซิมที่เอามาใช้ได้ตอนนี้มีแค่ AIS 3G และ TOT 3G

จะใช้ซิมไรศึกษาความถี่แของระบบและเครื่องด้วย
pong3190
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 22:10  

ผมเพิ่งถอยมาเลยคับ ผมลงโปรแกรม คีบอร์ด2.1 กับthai font แล้ว ทำไมผมถึงพิมไทยไม่ได้ซะทีละคับหาไม่เจอในคียบอร์ดอ่าาาาา
Larcza
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 23:02  

สำหรับPR1.2

ชอบตรงลูกเล่นกล้องที่ปรับแต่งได้เยอะขึ้น ussdก้อไม่ต้องลงโปรแกรมแล้ว หน้าตาบางโปรแกรมใช้งานดีสวยขึ้น(นิดนึง) และเว็บบาวน์เซอร์เร็วขึ้นกว่าแต่เก่ามากมาย แต่ปัญหาที่กวนใจในตอนนี้คือ

1.วิชวลคียบอร์ด::ตอนนี้ผมเซงกะวิชวลคียบอร์ดมากเลย เพราะเวลาป้อนข้อความนอกจากจะช้ากว่าตัวเดิม(หมายถึงเวลาพิมพ์ข้อความเสร็จ แล้วกดส่งน่ะครับ) และกลับมีอาการเอ๋อๆคือผมพิมพ์ถูกหลักไวยกรณ์ทุกประการแต่ข้อที่ส่งไปกลับ มั่วๆไม่ตรงกับที่เราพิมพ์ไว้ และตัวคียบอร์ดแบบใหม่นี้แป้นพิมพ์เล็กมากจิ้มไม่ถนัดเลย ผมว่าแป้นตัวเก่าดีกว่าเยอะ

2.IM :: เวลาออนไลน์สามารถคุยโต้ตอบได้ปกติ แต่ผมมองไม่เห็นรายชื่อในลิสคอนแท็คเลยน่ะครับ[Select contact] (no contacts) คือคนอื่นเห็นเราออนไลน์แต่เราจะไม่เห็นเค้าเลยต้องให้อีกฝ่ายทักมาก่อนจึง จะรู้ว่าเค้าออนไลน์อยู่ขณะนั้นซึ่งตัวก่อนไม่มีปัญหาเลย

มีวิธีแก้ไขไหมครับแล้วใครเจอปัญหาอะไรบ้างมาแชร์กันครับ - -"
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 01:04  

i'm boring with v-keyboard -_-"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 02:00  

Gixx ผู้เขียน:
i'm boring with v-keyboard -_-"

ต้องลงupkey version ใหม่ครับให้เข้าไป download version 2.3 มาลงครับอันใน app manager มัน 2.1 (maemo.org/packages) แล้วsearchหา keyboard

การใช้จะต้องกดที่ว่างด้านนอกแทนการกดenterนะครับ
เค้าทำมาแก้ให้chatด้วยenterง่ายขึ้น
ขอถามหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 03:00  

พี่ครับ รบกวนถาม นิดนึง คือ n900 นี่สามารถอ่านไฟล์ .avi ได้รึป่าว ครับ แร้วต้อง จำกัด ขนาดมั้ย ว่ากี่ mb หรือ ความกว้าง กี่pixel เพราะว่า เครื่องผม จาลง mv ดู ไฟล์ mv 200mb มันเปิด ไม่ขึ้นอะ ครับ ไฟล์ .avi ไฟล์อื่น ลองแล้วเหมือนกัน ไม่ขึ้นแต่ถ้าเป็น file เล็ก ๆ 10mb มันจาขึ้นให้อะครับ
อยากรู้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 09:45  

ตอนนี้อัพ version ใหม่ล่าสุดแล้วครับ แต่ถ้าผมต้องอัพทับอีกครั้งได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าใครเจอ Bug อะไรบ้างครับ
ของผมเจอ
1. App manage โหลดช้าขึ้น
2. เรื่อง Keyboard มั่วซั่วมากมาย
bboy111
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 10:39  

ในเมื่อมีQWERTYมาให้แล้ว จอน่าจะเปลี่ยนจากressitiveมาเป็นcapasitiveได้แล้ว

เพราะจอressitiveเหมาะกับเครื่องที่ไม่มีคีบอร์ดมากกว่า เพราะมันยังจำเป็นต้องใช้stylusจิ้มๆ

ที่หน้าจออยู่ แต่capasitiveรองรับการสัมผัสด้วยนิ้วมือเท่านั้น เรื่องความลื่นไหลจอcapasitive

จะดูลื่นไหลกว่าจอressitive
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:21  

จอ capacitive ใส่ถุงมือก็ใช้ไม่ได้ เวลาหนาว ๆ
ใช้นิ้วจะเขียนโน้ตเขียนอะไรก็ลำบากต้องมานั่งพิมพ์
โยงเส้นโยงอะไรก็ลำบาก เพราะจอ capacitive ใช้ stylus ก็ไม่ได้
ต้องทำปากกาพิเศษเองอีก แถมแรงกดหนักเบาก็ไม่มี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:23  

อยากทราบว่า firmware PR1.2 มี Bug ไหมครับ และควรที่จะอัพ firmware PR1.2
เลยไหมครับ หรือว่าจะต้องรอดูไปก่อน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:25  

มีปัญหาก็แฟลชทับได้ แต่ไม่ช่วยเรื่อง key มั่ว คงต้องรอไปก่อน

avi ขนาดไฟล์ไม่เกี่ยว เกี่ยวที่ความละเอียดภาพ ถ้าภาพกว้างxยาวเกินจะไม่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:29  

ปัญหาหลัก ๆ ที่สำคัญ ๆ ก็แค่คีย์ภาษาไทย จริง ๆ ไปคีย์ลง leafpad แล้วก็อปมาแปะก็ได้ ไม่สะดวกแต่ก็เวิร์ค
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:31  

ขอบคุน ครับ ตะกี้ไป ถาม ที่ศุนย มาเค้าบอก ว่าต้องลง โปรแกรม ที่ไว้ อ่าน avi โดย ตรง แต่ศูนย์ ไม่รุ้ ตัว ไหน งง เลย ครับ มีใคร ในนี้พอทราบมั้ยครับ ว่า app ที่ต้องโหลด เพิ่ม นี่ app อะไร
atkdead
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:42  

Mobile Phones Reviews --> http://phonesreviewsuk.blogspot.com
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:43  

เข้าใจว่าต้นฉบับใหญ่มากสุดได้แค่ 864x648 ไม่งั้น backend มัน scale ไม่ได้ ลอง convert ดูก่อน

vdo ใหญ่ ๆ (ที่ลองคือ 1440x1080) จะเล่นได้ด้วย mplayer ถ้าใช้ x11 backend (-vf x11) แต่มันจะไม่ accelerate และจะอืดมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 13:53  

-vo ไม่ใช่ -vf พิมพ์ผิด
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 15:26  

พี่ครับ ช่วยแนะนำเกมที่สนุกๆให้หน่อยสิครับ
pong3190
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 21:15  

ตดลงต้องใช้ unkeybord เวอร์ชั่นไหนกันแน่คับถึงจะมีพิม ไทย ผมโหลด มาหลายตัวและไม่เหงมีพิมไทยสักตัว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 21:28  

ไม่ทราบว่าถ้าซื้อ n900 ศูนย์โนเกียตอนนี้ Firmware เป็นเวอชั่นอะไรครับ เป็น PR 1.2 รึเปล่า ไม่อยากซื้อมาแล้วไปอัปเดทอีกรอบ อยากให้มันถูกอัปมาจากโรงงานเลยอะครับ

โทรไปถาม Shop เค้าก้ไม่รู้ให้โทรถามโนเกียแคร์
โทรไปถามโนเกียแคร์เค้าก้ไม่รู้บอกให้เช็คกับ Shop

สรุปคือไม่รู้ทั้งคู่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 21:33  

โนเกียไทยเคยรู้อะไรมั่ง อัพเฟิร์มแวร์เป็นรึเปล่าเหอะ อย่าหวังว่าจะมาจากกล่อง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 21:35  

ukeyboard ใช้ตัวล่าสุดจาก extra ต้องไปเพิ่ม extra ในแคตตาล็อก ลงอัพเดท ukeyboard แล้วปิดซะอันตราย
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 22:13  

ทำไมผล อัพ เฟิร์มแวร์จาก แอพแมแนเจอร์ไม่ได้ มั้นขั้นว่าต้องไปอัพผ่าน pc suite เท่านั้น

ลองอัพผ่าน pc suite แล้วก็ดัน fail อีก บอก usb ไม่ดี ไม่แน่ใจว่า เป็นที่แบตอ่อนหรือป่าว ใครเจอคล้ายๆกันบ้างครับ

แต่ฟังดูเหมือนมีเพื่อนๆหลายคนอัพจากแอพได้
dfsdfsd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 22:46  

ถามหน่อยคับ ผมไปโหลด unketbo.. จากในเว๊ป มา แล้วมันไม่มีภาษาไทยไงคับ จะลบมันออกไงอ่ะ เพราะลองทำตามวิธีที่ไปโหลดใน extra แล้ว แต่เหมือนกัยว่าเครื่องมันใช้ตัวที่ โหลดมาจากเว๊ปมากกว่า เนี่ย เข้าไปใน unin... ก็ไม่มี unit... แอบ unkeybord ทิ้งไปแล้ว แต่ดันยังมีคีบอร์ดที่โหลดมาจากเว๊ปอีก
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 23:54  

dfsdfsd ผู้เขียน:
ถามหน่อยคับ ผมไปโหลด unketbo.. จากในเว๊ป มา แล้วมันไม่มีภาษาไทยไงคับ จะลบมันออกไงอ่ะ เพราะลองทำตามวิธีที่ไปโหลดใน extra แล้ว แต่เหมือนกัยว่าเครื่องมันใช้ตัวที่ โหลดมาจากเว๊ปมากกว่า เนี่ย เข้าไปใน unin... ก็ไม่มี unit... แอบ unkeybord ทิ้งไปแล้ว แต่ดันยังมีคีบอร์ดที่โหลดมาจากเว๊ปอีก

ลง font ภาษาไทยหรือยังครับ
ลงแล้วก็ต้องเลือกภาษาที่ 2 ใน setting
เป็นภาษาไทยด้วยครับ
minilulu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 03:06  

Anonymous ผู้เขียน:
รบกวนผู้รู้น่อยนะครับ
คือผมต่อ wifi แล้วเข้าเว็ปมันขึ้นแบบในภาพอ่ะครับ
ลองใช้โน๊ตบุ๊คมันก้ใช้เว็ปได้อ่ะครับ
พอจะทราบมั้ยครับว่ามันเป็นเพราะอะไร

ตอนแรกเราก็เป็นค่ะ
เราเลยเข้าไปที่ Setting->Internet Connections->Connections แล้วก็เลือกที่จะต่อInternetค่ะ ของเราเป็นwi-fi เหมือนกัน แล้วไปที่ edit กด Next ไปเรื่อยๆๆ จนเจอ Advanced กดเข้าไป กดเลือก IP Address แล้วก็ใส่ ข้อมูลให้ครบค่ะ
เราก็ต่อเน็ทได้ค่ะ

ลองดูนะค่ะ...หรือถ้าเพื่อนคนไหนมีวิธีง่ายกว่านี้ก็ช่วยบอกด้วยนะคะ

^^

รบกวนนะคะ พวกข้อมูล ip address , subnet mask , gate way, DNS ที่เครื่องให้กรอก เราจะดูได้จากไหนอะคะ
Hotty
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 07:18  

ตอนนี้ เครื่องผม PR1.2 แล้ว แต่อยาก UP PR1.2 ซ้ำอีกครั้งได้ไหมครับ จะมีปัญหาไหมครับ

ปล. อัพทับกันได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
อะไรกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 10:24  

อัพ เฟริมแวร์ นี่ต้องอัพผ่าน nokia pc ใช่มั้ย อะครับ ทำไม ของผมอัพแร้วตอนนี้มันค้างอยุ่ที่ 33 mb ไม่โหลด ต่อแร้วอะ ครับใคร พอ จะทราบสาเหตุ มั่งรึเปล่า
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 15:22  

อะไรกัน ผู้เขียน:
อัพ เฟริมแวร์ นี่ต้องอัพผ่าน nokia pc ใช่มั้ย อะครับ ทำไม ของผมอัพแร้วตอนนี้มันค้างอยุ่ที่ 33 mb ไม่โหลด ต่อแร้วอะ ครับใคร พอ จะทราบสาเหตุ มั่งรึเปล่า

ผมลองอัพผ่าน โนเกีย pc suit แล้วก็ fail เหมือนกัน คิดว่าระบบคงยังไม่พร้อม
ลองมัว ใช้ flasher ตามวิธีในเว็บ maemo.org แล้วก็สำเร็จเหมือนกันครับ สรุปว่า FLASH ไปหนึ่งครั้ง อัพะเดธผ่าน app manager ต่ออีกสองครั้ง จึงจะสำเร็จ เล่นเอาเครียดไปเล็กน้อย เพราะตอนแฟลชทีแรก และอัพเดท ครั้งแรกแล้ว มันหาซิมการ์ดไม่เจอ รอจนอัพเดท ครั้งที่สอง แล้วจึงหาเจอ

ถ้ายังไม่แน่ใจ รออีกสักพักคง อัพเฟิร์มแวร์ ผ่าน pc suite ได้ครับ
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 17:07  

virtual keyboard ภาษาไทย ของเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ ยังไม่ค่อยเสถียรนะครับ พิมพ์แล้วมั่วมาก ใครที่ใช้พิมพ์ไทยบ่อยๆ เช่น แชทหรือส่ง sms ภาษาไทยบ่อยๆ แนะนำว่าอย่างเพิ่งอัพเฟิร์มแวร์จะดีกว่า ไม่อย่างนั้นอาจจะมีอารมณ์เสียได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 19:23  

ลงแล้วก็ต้องเลือกภาษาที่ 2 ใน setting

ภาษาที่2นี่อันไหนหรอคับ ผม มีให้เลิอกภาษาไทยแค่ตรง Reginoal settings อะคับ
ตรง device language มันไม่มี thai ให้เลือกคับ และก็ตรง เลือกภาษาของ คีบอร์ดก็ไม่มี thai ให้เลือกเลยคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 20:47  

อ้อ ขอบคุนครับ สำหรับ คำตอบด้านบน แต่ ผม สงสัยอีกอย่างอีกแร้ว ผม ลง app face book ไม่ได้อะ ครับ facebook ที่ สถานะเพื่อน อยุ่ที่หน้าจอ เลยอะครับ ไม่ใช่หน้า profile เรานะครับ ที่อยุ่ที่หน้าจอ เลยอะ ครับ เอ๊ะๆ แต่ app facebook ผมก้อ ลงไม่ได้ เลยอะ ครับ มันต้องลงอะไรก่อนรึป่าว อะครับ โทดทีครับที่ถามบ่อย พอดี พึ่งซื้อ มา ยังไม่รุ้อะไรเรยอะครับบ T T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:51  

[quote="นนนี่"]ขาย N900 ครับผม

อุปกรณ์ : Nokia N900 มือ2 เครื่องนอก อุปกรณ์ครบทุกอย่าง หูฟังไม่เคยใช้งาน+แถมซองมือถือ +ฟรีซิม 3G ของ 365.co.th บนเครือข่ายTOT3G

สภาพ : ภายนอก 98% กิ๊กๆ การใช้งานปกติทุกอย่าง ใช้ได้ทุกฟังก์ชั่น

ราคา : 16,500 บาท (ราคาต่อรองได้อีกคับ โทรมาคุยละกัน)

ตำหนิ : แทบจะไม่มีรอย ขนแมวเล็กน้อย ไม่เคยตก รอยถลอกไม่มี หน้าจอไม่มีรอย แต่มีรอยที่ฟิล์มกันรอย ถ้าซื้อจะเปลี่ยนกันรอยให้ใหม่คับ

อายุการใช้งาน : ประมาณเกือบ3เดือน ลงโปรแกรมให้เยอะด้วยคับ

เหตุผลในการขาย : จะเปลี่ยนไปใช้ BB คับ

หมายเลขโทรศัพท์ : 082-8990584 หรือ 087-3569939 (นน)

วิธีส่งมอบสินค้า :MRTทุกสถานี หรือ BTSสถานีศาลาแดง

รูปครับผม อาจจะเป็นเงานะคับ พอดีถ่ายตอนกลางคืน แฟรซมันสะท้อนแสง

ขออ้างอิงรูปหน่อยนะครับ ^^ เนี่ยครับ อยากได้ การอัพเดต สถานะ fb เหมือน ในรูปอะครับบ ถ้าลง แอพ แอพชื่อไรหรอ ครับ
bUg เหรอเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:52  

ผมได้ PR 1.2 และ Flash แล้วไปแล้ว วันนี้ลอง censorแสง เครื่อง โดยเอานิ้วมือบัง Censor แล้วให้คนโทรมา จากนัั้นปล่อยนิ้วมือออก หน้าจอคนโทรมา มันหมุน 1 ที แล้วกลับเหมือนเดิม
แบบนี้จะมีปัญหาไหมครับ
ปล. ผมตั้งค่า โทรแบบแนวตั้งครับ
_pw_
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 10:19  

ผมได้ข่าวมาว่าโนเกียจะไม่อัพ flash player ให้กับ n900 อีกแล้ว เป็นเรื่องจริงเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 13:31  

เรื่องแฟลช 10 จะไม่มานี่ มีมูลครับ ถ้าโชคดีก็อาจจะมาแบบไม่เป็นทางการได้ครับ
สวัสดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 15:34  

ถ้าผมลงP.R 1.2ไปแล้ว แต่อยากอัพอีกครั้งและflash เครื่องได้อีกไหมครับ
ปล.ผมอัพไปแล้วสองรอบ แบบนี้เครื่องจะไหมครับ ขอบคุณครับ
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 17:26  

พี่ครับ มีโปรแกรมอะไรที่เล่น MSN แบบใช้กล้องหน้าเป็นเว็ปแคมได้บ้างครับ แล้วกล้องหน้าใช้ทำอะไรได้หรอครับ มันเปิดไม่เห็นได้เลย
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 18:08  

ภาษาที่2นี่อันไหนหรอคับ ผม มีให้เลิอกภาษาไทยแค่ตรง Reginoal settings อะคับ
ตรง device language มันไม่มี thai ให้เลือกคับ และก็ตรง เลือกภาษาของ คีบอร์ดก็ไม่มี thai ให้เลือกเลยคับ

setting--->text input อยู่ล่างครับ
อย่าลืมลง font thai กับ upkeyboard ก่อนนะครับ
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 18:14  

ขอถามหน่อยครับ ผู้เขียน:
อ้อ ขอบคุนครับ สำหรับ คำตอบด้านบน แต่ ผม สงสัยอีกอย่างอีกแร้ว ผม ลง app face book ไม่ได้อะ ครับ facebook ที่ สถานะเพื่อน อยุ่ที่หน้าจอ เลยอะครับ ไม่ใช่หน้า profile เรานะครับ ที่อยุ่ที่หน้าจอ เลยอะ ครับ เอ๊ะๆ แต่ app facebook ผมก้อ ลงไม่ได้ เลยอะ ครับ มันต้องลงอะไรก่อนรึป่าว อะครับ โทดทีครับที่ถามบ่อย พอดี พึ่งซื้อ มา ยังไม่รุ้อะไรเรยอะครับบ T T

-_-"

ใน App Manager --->>download แล้วมองหา facebook Installer
จากนั้นคงต้องช่วยตัวเอง (ระวังเปื้อนนะ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 20:13  

มีแอพอะไรรองรับการกำแล้วเขย่ามั่งครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 20:57  

setting--->text input ของผมไม่มี ให้เลือก THAi อ่ะคับ- -

ลงฟ้อนไทย ลง unketbord 2.3-7 [2.1ก็เคยลงแล้วคับไม่มีเหมือนกัน] ครบหมดแล้วอ่ะ
unnur
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 22:22  

ของผมก็ไปbackupก่อนแล้วตอนอัพก็ไม่ต้องกดbackupอีก

รบกวนด้วยค่ะ
พยายามจะupdateหลายครั้งมากค่ะ
แต่มันขึ้นว่า not enough memory on target location ตลอดเลยค่ะ พยายามลบพวก application ไปเป็น100MBแล้ว ก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอีก ไม่รู้แล้วอะคะ ว่าทำไงจึงจะมีเมมพอ ทั้งที่เข้าไปดูก็เห็นที่ว่างหลายGBเลยค่ะ รบกวนจริงๆค่ะ
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 22:30  

มีแอพอะไรรองรับการกำแล้วเขย่ามั่งครับ

มีหลายอันนะ Game อย่าง Amgry Bird ก็รับการเขย่าครับ
Gixx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 22:35  

setting--->text input ของผมไม่มี ให้เลือก THAi อ่ะคับ- -

ลงฟ้อนไทย ลง unketbord 2.3-7 [2.1ก็เคยลงแล้วคับไม่มีเหมือนกัน] ครบหมดแล้วอ่ะ

ลง PR1.2 หรือยังครับ
ถ้าไงลงใหม่เหอะ น่าจะมีอะไรผิดพลาด

เรื่องภาษาไทย นี้มันง่ายที่สุด ยิ่งกว่าอะไรๆ ทั้งนั้น

ไม่แน่ใจว่า ใน Text input คุณไม่ได้ กดแล้วลากหน้าต่างจากด้านล่างขึ้นมาดูจนครบหรือปล่าว?

ลองดูให้ดีก่อนนะครับ ถ้ายังไม่มี ก็ลงเครื่องใหม่ถ้าไม่แน่ใจ เอาไป Nokia Care เถอะ
Let It be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 06:44  

หลังจากลง Thai fontแล้วต้อง รีสตาร์ท N900 ก่อน จึงจะมองเห็น Thai font ให้เลือกครับ ถ้าไม่รีสตาร์ท มันอาจจะเห็นเป็นตัวหนังสือต่างดาว

เข้า text input แล้ว คลิ๊กที่ 2nd language แล้วเลื่อนขึ้นลง มองหา ไทย(ราชอาณาจักร)

ลองอ่านในนี้หรือยังครับ www.maemoclub.com แต่ละหัวข้อ อย่าลืมคลิ๊ก READ MORE เพื่ออ่านรายละเอียด
unnur
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 08:13  

unnur ผู้เขียน:

แต่มันขึ้นว่า not enough memory on target location ตลอดเลยค่ะ พยายามลบพวก application ไปเป็น100MBแล้ว ก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอีก ไม่รู้แล้วอะคะ ว่าทำไงจึงจะมีเมมพอ ทั้งที่เข้าไปดูก็เห็นที่ว่างหลายGBเลยค่ะ รบกวนจริงๆค่ะ

ลองทำซ้ำ4-5รอบ ก็ยังไม่ได้ค่ะ ช่วยด้วยนะคะ
G
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 11:20  

ทำไมผมไม่สามารถ upload รูปภาพโดยตรงได้ครับ มันบอก transfer error ครับ ตลอดเลยครับ
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 11:44  

ลองทำซ้ำ4-5รอบ ก็ยังไม่ได้ค่ะ ช่วยด้วยนะคะ

มันขึ้นข้อความ 'not enough memory' ในขั้นตอน BACK UP หรือป่าวครับ ตอนBACK UP มันจะให้เลือก BACK UP ใน Document หรือใน memory card ไม่ทราบคุณเลือกอันไหนครับ ถ้าหน่วยความจำไม่พอในขั้นตอนแบ็คอัพ ลองเลือกเป็นอีกอันหนึ่งหรือยังครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 12:57  

ศูนย์ทำให้ได้ป่าว หรือน่าจะมีมีตติ้งผู้ใช้แล้วใครไปรับทำก็ทำเลยคิดตังค์ได้ด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 13:07  

ตอนพิมพ์ที่เวลาพิมพ์เสร็จแต่กดออกแล้วมั่ว ๆ ให้พิมพ์ปรกติไปก่อน แล้วเลือกข้อความทั้งหมดแล้วสั่ง copy & paste ทับของเดิมลงไปก่อน แล้วค่อยกดรับรอง
unnur
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 22:02  

Let it be ผู้เขียน:

มันขึ้นข้อความ 'not enough memory' ในขั้นตอน BACK UP หรือป่าวครับ ตอนBACK UP มันจะให้เลือก BACK UP ใน Document หรือใน memory card ไม่ทราบคุณเลือกอันไหนครับ ถ้าหน่วยความจำไม่พอในขั้นตอนแบ็คอัพ ลองเลือกเป็นอีกอันหนึ่งหรือยังครับ

คือ back upเรียบร้อยแล้วค่ะ ขึ้นตอนจะ update เลยค่ะ
วันนี้ลองอีก3-4ครั้งก็เหมือนเดิมค่ะ
minilulu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 23:34  

ติ๊กช่อง virture keyborad อันเดียวนะ อย่าติ๊กพวก word completion ไม่งั้นมันจะไม่ขึ้น
let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 11:58  

คือ back upเรียบร้อยแล้วค่ะ ขึ้นตอนจะ update เลยค่ะ
วันนี้ลองอีก3-4ครั้งก็เหมือนเดิมค่ะ

ลองใช้วิธี FLASH ตามลิงค์นี้ครับ http://themeegoblog.com/2010/02/05/how-to-hard-reset-the-n900-to-the-factory-state/

ใจเย็นๆ ทำทีละขั้นตอนไม่ยากครับ พอเสร็จแล้วเครื่องอาจจะหาซิมการ์ดไม่เจอ ก็ไม่ต้องตกใจครับ ให้เข้าไปอัพเดท Maemo5 ใน APP Manager อีกหนึ่งหรือสองครั้งก็เรียบร้อยแล้วมันจะมองเห็นซิมการ์ดเอง

ถ้าทำตามขั้นตอนทั้งหมด อาจลบไฟล์เดิมที่มีทั้งหมดในเครื่อง จึงควรแบ๊คอัพใส่คอมไว้ก่อน แต่ถ้าเราไม่แฟลช mass storage ก็ไม่ต้อง ดาวน์โหลด eMMC ไฟล์เก่าๆ ก็ยังอยู่ มีเฉพาะ แอพต่างๆ ที่ต้องลงใหม่ครับ
งง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 19:05  

หลังจากเครื่องผม up firmware PR1.2 + Emmc รู้สึกไม่ค่อยเสถียรเลยครับ
บางครั้ง มีโทรมา ไม่มีเสียง Ringtone และ ไม่สั่นด้วย ทั้งทีๆset เครื่องแล้ว

ปล. ถ้า UP Firmware อีกครั้งได้ไหมครับ เครื่องจะเสียหายไหมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 19:06  

อัพกี่ทีก็ได้ตามชอบ ถ้าไม่ใช่ downgrade
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 23:15  

พี่ครับ ช่วยสอนผมตั้งค่า fMMS เวอร์ชั่น 1.1.4 ให้หน่อยครับ เพราะบางอย่างมันไม่มีช่องให้ใส่เหมือนเวอร์ชั่นเก่าอะครับ
1.พี่ครับ เวอร์ชั่น 1.1.4 เข้าConfiguration ตรงไหนหรอครับ ผมหาไม่เจอ และมันก็ไม่มีช่อง Your phonenumber ด้วยครับ
2.แล้วพอตอนส่ง มันขึ้นว่า "operation failed (101, 'Network is unreachable') Please check your setting" อะครับ แปลว่าผมทำอะไรไม่ถูกครับ
3.และมันมีให้เลือก Network mode จะต้องเลือกอันไหนครับ Polite/Rude/Havoc
NewMaemo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 00:14  

ขาย Nokia N900 พอใจแค่ 15,000 บาท ขาดตัว
ช้าาาาาา .... เปลี่ยนใจ

นำเข้ามาเพื่อศึกษาเครื่องและระบบปฏิบัติการ Maemo OS / 2 เดือนเต็ม
ปัจจุบันใช้ Palm/Treo650 (2 ตัว) สุดรักแล้ว

สภาพ 98% ใช้งานบนสักหลาดเท่านั้น
อุปกรณ์ทุกอย่างครบ Firmware ล่าสุด PR 1.2
อ่านไทย ... พิมพ์ไทย ได้หมด
ปรับแก้ขนาด Font จากเล็กกระจี๊ดให้อ่านได้ชัด
ปัญหาทุกอย่าง หาคำตอบได้ที่ http://maemo.org/

ลง App. ที่ควร และ App. ที่น่าใช้ไว้พอสมควร
แผ่นกันรอยหน้าจอพร้อม และอุปกรณ์มาตรฐาน (ไม่มี SD Card แถม)

อัพรูปไม่เป็นครับ ถ้าสนใจแจ้ง e-mail แล้วจะส่งรูปให้ครับ

สนใจ-ติดต่อ : 086-677-2577
สถานที่นัด : รัศมี 5 กม. จาก แยก ลาดพร้าวตัดรัชดาภิเษก
timep
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 14:24  

สอบถามปัญหาคับ
1 ลงคียบอดไทยแ้ล้วแต่พอพิมพ์ส่งข้อความ sms พอจะกดวางเพื่อส่ง fornt มันเปลี่ยนไปจากที่พิมพ์อะคับ ต้องลงไรเพิ่มปะคับ
2 aMSN ผมลงแล้วแต่ พิมพ์ไทยไม่ได้คับแนะนำหน่อยคับ อืมละมัน log in ยากมากอะคับนานมาก
อธิบายละเีอียดๆหน่อยนะคับ ผมมือใหม่มากๆๆๆๆๆ
ผุ้รู้ช่วยตอบด้วยนะ-ขอบคุณ
tong.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 17:20  

ตอนนี้อัพเดท ukeyboard เป็น 2.4-1 อ่ะคับ แต่มันก็ยังไม่มี shift กับ backspace อยู่ดี
ต้องทำไรอีกอ่ะป่าวเอ่ย ช่วยบอกหน่อนนะคับ
-pw-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 19:41  

เครื่องผมไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับเวลาชาร์จแบตเต็มแล้ว พอจะเปิดเคื่องเปิดไม่ได้อะครับเหมือนว่าไฟมันไม่เข้าอะ ผมเลยต้องถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ถึงจะเปิดเครืองติดอะครับ
ใครรู้ช่วยตอบทีครับ ว่ามันเป็นอะไรครับ
แล้วเครื่องจะเสียไหมครับ Sad
ken_f_4
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 21:02  

timep ผู้เขียน:

2 aMSN ผมลงแล้วแต่ พิมพ์ไทยไม่ได้คับแนะนำหน่อยคับ อืมละมัน log in ยากมากอะคับนานมาก

พี่ครับ โปรมแกรม aMSN มันหาจากไหนครับ เครื่องผมไม่เห็นมี แล้วมันใช้กล้องหน้าเป็นเว็ปแคมได้ป่าวครับ
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 22:59  

1 ลงคียบอดไทยแ้ล้วแต่พอพิมพ์ส่งข้อความ sms พอจะกดวางเพื่อส่ง fornt มันเปลี่ยนไปจากที่พิมพ์อะคับ ต้องลงไรเพิ่มปะคับ
อธิบายละเีอียดๆหน่อยนะคับ ผมมือใหม่มากๆๆๆๆๆ

ที่ว่าฟอนต์มันเปลี่ยนนี้หมายถึง ฟอนต์คือแบบตัวอักษรไม่เหมือนกันหรือ ลำดับตัวหนังสือมันเรียงเพี้ยนไปครับ ถ้าเป็นการเรียงผิด ผมสังเกตว่า การพิมพ์sms ห้ามแก้ครับ ถ้าพิมพ์แล้วส่งเลยจะไม่เพี้ยน แต่ถ้าพิมพ์แล้วมีแก้ไข ลำดับตัวอักษรจะเพี้ยนครับ ต้องแก้ไขทั้งวรรค

amsn ยังพิมพ์ไทยไม่ได้ครับ ให้เข้าไปดาวน์โหลด Pidgin Internet Messenger จากใน App Manager มาใช้พิมพ์ไทยได้ครับ login ได้เร็วกว่า amsn

amsn อาจจะมีข้อดีกว่าตรงที่หน้าจอคล้ายกับmsnต้นฉบับ และมีฟังก์ชั่นให้ใช้กล้องหน้ามาด้วย แต่ผมทดลองแล้วก็ยังไม่กล้องหน้าไม่ได้ มันเห็นภาพจากกล้องหน้าเฉพาะขึ้นตอนset up แต่พอจะใช้งานจริงๆ มันขึ้นว่า you are firewalled อ่านวิธีแก้ จากเว็บของ amsn ได้ความว่าเราต้องเข้าไปเปิด port ในเว็บเบส ของ ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตของเรา แต่ผมยังไม่ได้ทดลอง

แต่ที่รู้สึกได้ชัดเลยคือ Pidgin Internet Messenger มัน log in ได้เร็วกว่ามาก และพิมพ์ไทยได้ ดูเหมือนจะมีส่วนเสริมให้ใช้กล้องหน้าได้ แต่ผมยังไม่ได้ทดลองครับ
timep
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 07:52  

พี่ครับ โปรมแกรม aMSN มันหาจากไหนครับ เครื่องผมไม่เห็นมี แล้วมันใช้กล้องหน้าเป็นเว็ปแคมได้ป่าวครับ

ไปตาม link นี้เลยคับ http://www.amsn-project.net/maemo-downloads.php
แต่มันยังพิมพ์ไทยไม่ได้ละมันเข้ายากนิดนะคับ เล่นยากค้างๆ ลองหาโปรแกรมอื่นเล่นดูอะถ้าได้อะไรดีๆจะมาบอกคับ
timep
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 08:24  

ที่ว่าฟอนต์มันเปลี่ยนนี้หมายถึง ฟอนต์คือแบบตัวอักษรไม่เหมือนกันหรือ ลำดับตัวหนังสือมันเรียงเพี้ยนไปครับ ถ้าเป็นการเรียงผิด ผมสังเกตว่า การพิมพ์sms ห้ามแก้ครับ ถ้าพิมพ์แล้วส่งเลยจะไม่เพี้ยน แต่ถ้าพิมพ์แล้วมีแก้ไข ลำดับตัวอักษรจะเพี้ยนครับ ต้องแก้ไขทั้งวรรค

amsn ยังพิมพ์ไทยไม่ได้ครับ ให้เข้าไปดาวน์โหลด Pidgin Internet Messenger จากใน App Manager มาใช้พิมพ์ไทยได้ครับ login ได้เร็วกว่า amsn

amsn อาจจะมีข้อดีกว่าตรงที่หน้าจอคล้ายกับmsnต้นฉบับ และมีฟังก์ชั่นให้ใช้กล้องหน้ามาด้วย แต่ผมทดลองแล้วก็ยังไม่กล้องหน้าไม่ได้ มันเห็นภาพจากกล้องหน้าเฉพาะขึ้นตอนset up แต่พอจะใช้งานจริงๆ มันขึ้นว่า you are firewalled อ่านวิธีแก้ จากเว็บของ amsn ได้ความว่าเราต้องเข้าไปเปิด port ในเว็บเบส ของ ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตของเรา แต่ผมยังไม่ได้ทดลอง

แต่ที่รู้สึกได้ชัดเลยคือ Pidgin Internet Messenger มัน log in ได้เร็วกว่ามาก และพิมพ์ไทยได้ ดูเหมือนจะมีส่วนเสริมให้ใช้กล้องหน้าได้ แต่ผมยังไม่ได้ทดลองครับ

โอ๊ว นายแน่มากเป็นคนแรกที่ตอบผมได้เคลียร์ที่สุด เหมือนฟ้ามาโปรดปวดตัวกับปัญหานี้มานาน คนส่วนมากบอกให้ลง Pidgin แต่พอเปิด App มีโปรแกรม Pidgin เพียบคนไม่รู้มันจะรู้มะว่าต้องลงตัวไหนก๊ากๆๆ ว่าแต่ว่าพอพิมพ์ไทยด้วยหน้าจอใน pidgin ไอแล้วมันไม่มีปุ่มให้กดส่งอะต้องสไลคียร์บอร์ดละกด Enter พอจะพิมพ์ไทยก้อต้องสไลคียร์บอร์ดปิดอีกมะงั้นพิมพ์ไทยไม่ได้ ขอบคุณคับ
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 09:08  

โอ๊ว นายแน่มากเป็นคนแรกที่ตอบผมได้เคลียร์ที่สุด เหมือนฟ้ามาโปรดปวดตัวกับปัญหานี้มานาน คนส่วนมากบอกให้ลง Pidgin แต่พอเปิด App มีโปรแกรม Pidgin เพียบคนไม่รู้มันจะรู้มะว่าต้องลงตัวไหนก๊ากๆๆ ว่าแต่ว่าพอพิมพ์ไทยด้วยหน้าจอใน pidgin ไอแล้วมันไม่มีปุ่มให้กดส่งอะต้องสไลคียร์บอร์ดละกด Enter พอจะพิมพ์ไทยก้อต้องสไลคียร์บอร์ดปิดอีกมะงั้นพิมพ์ไทยไม่ได้ ขอบคุณคับ

ลองสไลด์คีย์บอร์ดลงมาครึ่งเดียว แค่พอกดปุ่ม Enterได้ ก็ไม่ต้องสไลด์ขึ้นลงบ่อยๆครับ
cenotez
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 13:38  

ควรจำซื้อมั๊ยคะ กำลังคิดอยู่

รอ n8 นานมาก จาขาดใจ ฮืออออ

จาซื้อ iphone เด๋วก็ มี 4g อีก

เครียด จาเอาอารายดีคะ

แนะนำหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 21:13  

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ n900 ครับ คือรถมันแรงครับ ไม่เหมาะกับสามัญชน
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 23:42  

เราสามารถแอ๊ด ปุ่ม sent ใน PIDGIN Internet Messenger ได้แล้วครับ

หลังจาก log in แล้ว ที่หน้าหลัก คลิกที่ buddy list เลือก tool แล้ว plug in
จากนั้นเลื่อนดูข้างล่างแล้วติ๊กเลือก send button ถ้ามันค้างก็รอหน่อยครับ ถ้ารอนานก็ไปคลิกพื้นที่ว่างๆ ตอนผมทำมันค้างๆ เลยลองทำซ้ำๆ จนในที่สุดก็มีปุ่ม sent เพิ่มขึ้นมา พอเราใช้ ukeyboard ก็ คลิกปุ่ม SEND ได้เลย

ผมลองติ๊กที่ Plug in - voice and video setting ด้วยแต่ยังไม่เห็นมีกล้องให้เห็นเลย
Thank you
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 15:03  

ถ้าผมใช้เช็คแว่นตามาทำความสะอาด แหย่ตามช่องว่างระหว่างตัวเครื่องกับหน้าจอได้ไหมครับ แบบนี้เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ

รบกวนช่วยสอน set hotmail email ใน N900 หน่อยนะครับขอบคุณครับ
taejedimaster
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 11:00  

วันนี้เครื่องมันให้ update Ukeyboard เวอร์ชั่นใหม่ พอ up แล้วปรากฎว่าใช้งานยากกว่าเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้อีก การเรียงตัวอักษรของเวอร์ชั่นใหม่พิมพ์ยากกว่าของเก่าเยอะเลยครับ อยากกลับไปใช้ Ukeyboard เวอร์ชั่นเก่าหนะครับ ใครมี link ให้ดาวน์โหลด Ukeyboard เวอร์ชั่นเก่า ช่วยเอามาแปะให้ด้วยนะครับ
tong.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 19:20  

ช่วยหน่อยค้าบ ทำยังใง คีย์บอร์ดไทยมันก็ยังไม่มี shift อ่ะคับ อึดอัดมากมาย
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 23:03  

tong....... ผู้เขียน:
ช่วยหน่อยค้าบ ทำยังใง คีย์บอร์ดไทยมันก็ยังไม่มี shift อ่ะคับ อึดอัดมากมาย

ปุ่มที่เป็นรูปลูกศรชี้ขึ้น อยู่ใต้ตัว ฤ หรือ ใต้ ฟ ไงครบ ปุ่ม shift ไม่มีหรอครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 01:31  

ปุ่มที่เป็นรูปลูกศรชี้ขึ้น อยู่ใต้ตัว ฤ หรือ ใต้ ฟ ไงครบ ปุ่ม shift ไม่มีหรอครับ[/quote]

ใช่คับมันไม่มี มันมีแต่ที่คีย์บอร์ดภาษาอังกฤษ เวลาจะใช้ shift ที ต้องสลับไปสลับมาอ่ะคับ
ลองทำตามคำแนะนำใน บอร์ด maemo club ทุกอย่างแล้วด้วยอ่ะคับ ตอนนี้ตัวคีย์บอร์ดเป็น v.2.4-2 ช่วยแนะนำหน่อยคับ
phichak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดูดี
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 08:31  

ว๊าววว ผู้เขียน:
tofuchinoiz ผู้เขียน:
nnnnnnum ผู้เขียน:
มันเกิดมาฆ่า Iphone

จะล้มไอโฟนได้ผมว่ายากนะ

ที่ไอโฟนติดตลาดตอนนี้เพราะแอปมารองรับเยอะนี่แหละ

แอปเยอะ ทำให้ไม่เบื่อง่าย ใช้รุ่นนั้นไปได้นาน ถ้าคนซื้อจะเปลี่ยนก็จะซื้อรุ่นที่ระบบเดิม

เพราะแอปเดิมรองรับเยอะอยู่แล้ว

ถึงให้รุ่นอื่นฟังชั่นโอเคแค่ไหน

แต่คนใช้น้อย คนพัฒนาS/Wก็น้อย แอปก็มีน้อย

รุ่นๆนั้นมันก็ไม่ค่อยป๊อบเท่าไหร่ เพราะคนใช้เบื่อง่าย ไม่มีแอปมารองรับ

นอกจากจะออกมาหลายๆรุ่น แล้วใช้OSเดียวกันเหมือน Symbian รุ่นก่อนๆ งิ

แอฟเยอะ แล้วคนไทยใช้จิงๆ มีซักกี่อัน?
คนที่ใช้ไอโฟนในไทยตอนนี้มีซักกี่คนที่ดึงความสามารถของมันของมาใช้ได้หมด
บางคนยังไม่รุเลยว่ามันส่งข้อมูลผ่านบลูทูดได้

ตามกระแสอยากโชว์แอปเปิ้ลโดนกัดมากว่า
ตอนนี้ก้ไปตามเบอรี่สีดำกันเระ

ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆ

โอ๊ยๆๆใช้เลยแหละแม่งบ้าไอโฟนกันจังตามกระแส
nokiaเขามาตั้งแต่รุ้นพ่อแล้ว
ไอโฟนอะไรกล้องก็ห่วย
ไม่มีดีซักกะอย่างดีแค่ดีไซท์แหละ
น่าซื้อจังเยยn900
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 13:50  

ปุ่มที่เป็นรูปลูกศรชี้ขึ้น อยู่ใต้ตัว ฤ หรือ ใต้ ฟ ไงครบ ปุ่ม shift ไม่มีหรอครับ

ใช่คับมันไม่มี มันมีแต่ที่คีย์บอร์ดภาษาอังกฤษ เวลาจะใช้ shift ที ต้องสลับไปสลับมาอ่ะคับ
ลองทำตามคำแนะนำใน บอร์ด maemo club ทุกอย่างแล้วด้วยอ่ะคับ ตอนนี้ตัวคีย์บอร์ดเป็น v.2.4-2 ช่วยแนะนำหน่อยคับ[/quote]

เครื่องผมก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่เป็นแค่ช่วงเวลาสั้นๆ แล้วมันหายเอง ไม่แน่ใจครับ คิดว่าลองแฟลชเครื่องใหม่ตามวิธีใน maemoclub ก็ได้ครับ หรือถ้าจะเคลียร์หน่วยความจำด้วยเพื่อป้องกันการตั้งค่าเดิมๆที่แบ็คอัพไว้ ก็ลองแฟลชเครื่องตามลิงค์นี้
ครับ

http://themeegoblog.com/2010/02/05/how-to-hard-reset-the-n900-to-the-factory-state/

ต้องทำขั้นตอนทีสองตามลิงค์ด้วยครับ แต่ข้อมูลจะหายหมดต้องแบ็คอัพเก็บไว้ในคอมก่อน
ดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 18:31  

เพื่อนๆๆพี่ๆๆครับ App manager ของ PR1.2 ของใครมีการหน่วงช้ามากกว่า FW ตัวเก่าครับไหมครับ

ปล. อัพ FW ด้วยตัวเองครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 19:14  

ลองทำตามคำแนะนำใน บอร์ด maemo club ทุกอย่างแล้วด้วยอ่ะคับ ตอนนี้ตัวคีย์บอร์ดเป็น v.2.4-2 ช่วยแนะนำหน่อยคับ

เครื่องผมก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่เป็นแค่ช่วงเวลาสั้นๆ แล้วมันหายเอง ไม่แน่ใจครับ คิดว่าลองแฟลชเครื่องใหม่ตามวิธีใน maemoclub ก็ได้ครับ หรือถ้าจะเคลียร์หน่วยความจำด้วยเพื่อป้องกันการตั้งค่าเดิมๆที่แบ็คอัพไว้ ก็ลองแฟลชเครื่องตามลิงค์นี้
ครับ

http://themeegoblog.com/2010/02/05/how-to-hard-reset-the-n900-to-the-factory-state/

ต้องทำขั้นตอนทีสองตามลิงค์ด้วยครับ แต่ข้อมูลจะหายหมดต้องแบ็คอัพเก็บไว้ในคอมก่อน[/quote]

ต้องเปิด extras-devel ใน app manager ลองหาวิธีดูบน maemoclub.com

ลงแล้วรีเฟรชแล้วอัพเฉพาะ ukeyboard แล้ว disable ซะ เพราะอันตราย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 23:01  

ดีครับ ผู้เขียน:
เพื่อนๆๆพี่ๆๆครับ App manager ของ PR1.2 ของใครมีการหน่วงช้ามากกว่า FW ตัวเก่าครับไหมครับ

ปล. อัพ FW ด้วยตัวเองครับ

เป็นเหมือนกันครับ

ของผมค้างไปเลย Sad

รู้สึกว่าถ้า Restore แล้วมันจะหน่วง

ต้องมานั่งลงโปรแกรมเอง Shocked

ตอนนี้เลยเซ็งๆ เริ่มรัก Apple ซะแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 23:10  

จอ capacitive ใส่ถุงมือก็ใช้ไม่ได้ เวลาหนาว ๆ
ใช้นิ้วจะเขียนโน้ตเขียนอะไรก็ลำบากต้องมานั่งพิมพ์
โยงเส้นโยงอะไรก็ลำบาก เพราะจอ capacitive ใช้ stylus ก็ไม่ได้
ต้องทำปากกาพิเศษเองอีก แถมแรงกดหนักเบาก็ไม่มี

มันดีกว่าหลายๆส่วนนะครับ

มัลติทัชนี่เลย สำคัญ

แม้ จอ resistive จะใช้มัลติทัชได้ แต่ไม่ใช่กับ N900

แล้วจอมันแข็ง กว่ามาก ทนทานดีกว่า

ของผมนี่ตอนนนี้เป็นรอยไปแล้วขีดนึง อย่างเซ็ง เปลี่ยนก้ไม่ได้ Sad

ถ้ายังไม่มีวี่แววว่า Maemo จะรุ่งคงหนีไปอยู่ Apple ละครับ

แอป มันเยอะกว่า

ถ้ามีตังค์จริงๆจะซื้อ N900 Iphone N8 ซัก 3 เครื่องเลย Laughing
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 00:26  

วันก่อนผมไปกินข้าวกับเพื่อนและสาวๆ ไปกันสองคู่ครับ นั่นโต๊ะเดียวกัน ระหว่างรออาหารเราก็ต่างคนหยิบมือถือมาถ่ายรูปกัน ผมใช้N900ถ่ายได้เพราะมีแฟลช ของเพื่อนใช้ไอโฟนถ่ายไม่ค่อยชัด สรุปถ่ายได้เครื่องเดียว เพื่อนก็อยากได้รูปของคู่เค้า ผมบอกว่าเปิดบลูทูธสิ จะส่งไปให้ เพื่อนผมมันทำหน้าอธิบายยาก บอกว่าไม่มีบลูทูธ ผมเลยกระเซ้ามันว่า เสียชาติเกิดจริงๆ ควรจะไปเกิดเป็นไอโฟน4นะ เพื่อนบอกว่าโหแรง แต่ไม่โกรธกันเพราะล้อกันเล่นเฉยๆ

ระหว่างกินอาหารและฟังเพลง เพื่อนเกิดสะดุดกับ เพลงฝรั่งเพลงนึง อยากจดไว้ หาปากกาก็ไม่มี ผมเลยหยิบn900มาเปิดแอพ เขียนโน๊ตด้วยStylusได้ทันท่วงที เพื่อนบอก โห เทห์ว่ะ

อีกวันหนึ่งไปกินข้าวแถวๆ บ้านกับเพื่อนกลุ่มเดิม ร้านอาหารเปิดละครน้ำเน่า ผมรำคาญ เลยหยิบN900มาเปิดIRECO โหลดรุ่นรีโมทที่คิดว่าหน้าจอเท่ากันยี่ห้อทีวีที่เห็น ได้ผลครับ มันเวิร์ค เปลี่ยนช่องได้ เจ้าของร้านไม่ทันสังเกต แต่เพื่อนๆที่ไปด้วยกันทึ่งมาก

ไม่ได้บอกว่าโทรศัพท์ไหนดีกว่ากัน แค่เอาเรื่องเฮฮาในหมู่เพื่อนมาแบ่งปันกันครับ

ถ้าผมมีตังค์ก็คงจะไม่ซื้อโทรศัพท์สามเครื่องนะครับ คงใช้n900 ตัวเก่งเหมือนเดิม แต่จะซื้อ ipad และเหลือตังค์นิดหน่อยไว้กินข้าวกับเพื่อนและสาวๆครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 01:55  

น่าจะติดกันรอยไว้ก่อนนะ

จริง ๆ จอเปลี่ยนได้แต่ก็แพงมาก ใจนึงก็อยากได้ multitouch ล่ะ ถึงจริง ๆ จะแทบไม่ค่อยได้ใช้อะไร แต่ทำได้ก็ดีกว่าไม่ได้ แต่ให้ไปใช้ capacitive ก็ไม่เอาด้วยเหมือนกัน ทนมีรอยดีกว่าเสียเวลา ซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาโชว์ แต่ไม่ได้ว่าไรนะ ของมันตั้งหมื่นก็ไม่อยากให้มีรอย เรื่องปรกติ แต่ไม่คิดมากเพราะมันใช้คุ้มอย่างที่อย่างอื่นให้แทนไม่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 02:03  

อ้อ MeeGo ดูจากพาทเน่อแล้วอนาคตน่าจะโอเคเลยนะ รอเข้าที่เข้าทางอีกนิด มีจุดแข็งของมันอยู่ แต่ตอนนี้ต้องลุ้นให้มือถือที่จะใช้ MeeGo ตัวต่อไปของ Nokia ออกมาก่อน ถ้าไม่รีบซื้อใหม่ใช้ N900 อยู่ก็รอรับอานิสงไป แต่ตัวต่อไปเป็น capacitive แน่ ก็คงไม่ใช้แน่นอน ไม่ชอบเอามาก ๆ เป็นคนเขียนโน่นเขียนนี่เยอะด้วย อ้อ เวลาจด ๆ ไรนี่แนะนำให้ใช้พวกที่จดเป็น vector เช่น xournal เผื่อต่อไปจะได้เอาไปเข้าโปรแกรมอ่านลายมือได้ เผื่อต้องการ search ไรย้อนหลัง
it's alright
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 09:25  

N900 ของเพื่อนๆๆพี่ๆๆ เคย hang บ้างๆไหมครับ
ของผม หน้าจอโทรศัพท์ครับ ผม set automatic แต่บ้างครั้ง หน้าจอมันแสดงเป็นแนวนอนอย่างเดียว ผมลองจับตั้ง แต่n900 มันไม่ตั้งตาม เหมือน web brower เลย ผมต้อง reboot เครื่องใหม่
แบบนี่เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 11:05  

จริงๆ ผมก็ไม่ได้อยากใช้ iphone หรอกครับ
เพียงแต่มันมีแอป เยอะกว่ามาก
และคนพัฒนา maemo ก็น้อยเต็มที เพราะมันยังไม่ดัง
และดูเหมือน nokia ก็ให้ความสนใจกับ meego มากกว่า
แล้วจอ cap มันทนทานกว่าด้วย
อีกอย่าง stylus ของจอ cap ก็มี
แล้วซีพียูก็ตามหลังชาวบ้านเขา ส่วนใหญ่ตอนนี้ 1 GHZ กันหมดแล้ว
จะ oc ก็ลำบากอีก แถม oc ที่ 1 Ghz ก็ไส่เสถียร
จอก็ refresh rate น้อยด้วย เวลาเลื่อนภาพมักจะมีริ้วๆ
คงต้องดูกันต่อไปครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็ลาก่อน nokia Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 12:01  

maemo มันก็ใช้ app ด้วยกันได้ และก็ n900 ก็อัพเป็น meego ได้ถึงจะไม่เป็นทางการ stylus จอ cap ต้องทำเอง แต่ว่าไม่มีแรงกดน้ำหนัก ไม่เหมือนนี้วที่มันวัดน้ำหนักจากพื้นที่กด เพื่อนใช้ 1.15 GHZ อยู่ oc มานานเครื่องมันก็ยังดูไม่มีปัญหาไร แต่ก็ไม่แนะนำให้ oc เพราะจริงๆ600mhz นี่มันไม่ได้ช้าอย่าลืมมันมี gpu ช่วย อย่างน้อย 3d ก็แรงกว่า google nexus อ่ะ ก็คงต้องรอให้แอพใช้ gpu มากขึ้น แต่จริงๆเก็บไว้ใช้ตอนที่อยากใช้จริงๆดีกว่า
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 12, 13, 14, 15  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: