Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
[ROM] myHero สำหรับเครื่อง HTC Magic PVT32A(เครื่องศูนย์)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 8388
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [ROM] myHero สำหรับเครื่อง HTC Magic PVT32A(เครื่องศูนย์)
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 22:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

คำเตือน!
1. การแฟรชรอมนั้นจะทำให้ข้อมูลต่างๆ ภายในเครื่องหายไปรวมทั้งโปรแกรมที่คุณโหลดมาด้วย ดังนั้นถ้าไม่อยากโหลดโปรแกรมใหม่ ให้ใช้โปรแกรม AppManager(Application Manager) สำรองไฟล์ติดตั้งโปรแกรมเก่าเก็บไว้ก่อนนะครับ Wink
2. การอัพเดทรอมเองนั้น หากเกิดข้อเสียหายไดๆ กับตัวเครื่องทางร้านมีสิทธิ์ที่จะปฏิเสทการเครมของได้นะครับ ทางที่ดี ควรอ่านและทำตามทุกขั้นตอนให้เข้าใจก่อน และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด หากมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น ให้ถอดแบทออก แล้วลองเปิดเครื่องใช้งานตามปกติ
3. ข้อสอบถามอื่นๆ โพสไว้ในกระทู้นี้นะครับ

สิ่งที่ต้องมี
Android SDK โหลดมาแล้วแตกไฟล์ติดตั้งให้เสร็จสัพก่อน
2.53.707.2_-_sappimg.zip สำหรับทำให้เครื่องศูนย์ Root ได้
recovery-RAv1.2.1H.img สำหรับใช้สิทธิ์ Root ในการอัพเดท
myhero-1.1.1.zip สำหรับอัพเดทเป็น Hero
โฟร์เดอร์ fonts ที่ภายในมี fonts ภาษาไทยอยู่ในนั้น

ขั้นตอนการเตรียมของ
1. นำไฟล์ 2.53.707.2_-_sappimg.zip ไปวางไว้ใน microSD แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น sappimg.zip
2. นำไฟล์ myhero-1.1.1.zip ไปวางไว้ใน microSD เช่นเดียวกัน ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ
3. นำไฟล์ recovery-RAv1.2.1H.img ไปวางไว้ในโฟร์เดอร์ tools ของ android sdk
4. นำโฟร์เดอร์ fonts ที่มี fonts ภาษาไทยอยู่ในนั้นไปวางไว้ใน โฟร์เดอร์ tools เช่นกัน

ขั้นตอนการชำแหละ
1. ปิดเครื่อง(อยาก hardcore หน่อยก็ให้ถอดแบทออกดือๆ เลย)
2. กดปุ่ม Back กับ Power ค้างไว้เพื่อเข้าหน้าจอ Fastboot
3. ต่อสาย extUSB เข้ากับคอมพิวเตอร์
4. เปิดโปรแกรม command ขึ้นมาแล้วเข้าไปที่พาร์ทของ tools ใน Android SDK
5. พิมพ์คำสั่ง fastboot boot recovery-RAv1.2.1H.img แล้วกด Enter หากรันคำสั่งนี้ได้ให้ข้ามไปอ่านข้อที่ 10
6. หากไม่สามารถรันคำสั่งในข้อ 5 ได้ให้ไปกดปุ่ม Volume Down ที่ตัวเครื่องเครื่องจะตรวจหาไฟล์ sappimg.zip
ที่อยู่ใน microSD ของเรา
7. เมื่อเครื่องถามว่าเราต้องการจะ Flash เครื่องหรือไม่ให้ตอบตกลงไป
8. เมื่อเครื่องทำการ Flash ตัวเองแล้วมันจะถามว่าเรา Restart หรือไม่ให้เลือก ไม่ต้องการ
9. กลับไปที่คอมพ์แล้วพิมพ์คำสั่งในข้อ 5 อีกครั้ง

downloading 'boot.img'... OKAY
booting... OKAY

10. จะประกฏหน้าจอ RAv 1.2.1 H Recovery ขึ้นมา
11. ใช้ Trackball เลื่อนลงมาเลือกที่ Apply sdcard:choose zip แล้วกดเลือก
12. เลื่อนไปยัง SDCARD:myhero-1.1.1.zip แล้วกดเลือก
13. เครื่องมันจะอัพเดทตัวมันเองซักพักหากมันไม่อัพเดทให้กลับไปข้อ 11 ใหม่
14. หลังจากนั้นกลับไปที่คอมพิวเตอร์ให้รันคำสั่งต่อไปนี้ใน cmd

adb remount

adb push fonts/DroidSans-Bold.ttf /system/fonts/DroidSans-Bold.ttf
adb push fonts/DroidSerif-Bold.ttf /system/fonts/DroidSerif-Bold.ttf
adb push fonts/DroidSans.ttf /system/fonts/DroidSans.ttf
adb push fonts/DroidSerif-BoldItalic.ttf /system/fonts/DroidSerif-BoldItalic.ttf
adb push fonts/DroidSansFallback.ttf /system/fonts/DroidSansFallback.ttf
adb push fonts/DroidSerif-Italic.ttf /system/fonts/DroidSerif-Italic.ttf
adb push fonts/DroidSansMono.ttf /system/fonts/DroidSansMono.ttf
adb push fonts/DroidSerif-Regular.ttf /system/fonts/DroidSerif-Regular.ttf

15. หากทำการคัดลอกไฟล์เสร็จแล้วก็สามารถเลือก Reboot system now ได้เลย

ในขั้นตอนที่ 14 หากเกิดข้อผิดผลาดในการคัดลอกไฟล์ให้ข้ามไปก่อน โดยให้ boot เข้าแอนดรอยด์ก่อน
แล้วค่อยทำอีกครั้งก็ได้

ปล. ก่อนที่จะลงรอมตัวนี้ต้องแน่ใจก่อนว่าคุณมีความคลั่งในโลกของ Social network พอหรือยัง ถ้าคิดว่าพอ ก็ควรจะมี ID ของ Social network เหล่านี้ไว้ ก่อนที่จะเปิดนะครับ

1. Twitter
2. Plurk
3. Facebook
4. Flikr
และที่จำเป็นมากที่สุด Google Account

และก็คำเตือนที่ต้องเตือนกันทุกครั้ง ใครที่ไม่ได้ซื้อ Package GPRS ไว้ ก่อนเปิดเครื่องให้เอาซิมออกก่อนนะครับ เพราะรอมตัวนี้มันต่อเน็ตของไทยได้ นั่นหมายความว่าพอมันเข้าหน้า Sense UI ปุ๊บมันก็จะเร่มดูดเงินในกระเป๋าคุณเลยครับ Shocked

ข้อที่ 6 - 9 เป็นการเปลี่ยน SPL ให้รองรับกับคำสั่ง fastboot และเจ้าตัว myHero ครับ ถ้าใครเป็นเวอร์ชั่น 1.3.2010 อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องทำนะครับ แต่ถ้าใครไม่ใช่ ให้เปลี่ยนเป็น 1.3.2010 ก่อน ไม่งั้นรอมจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ครับ
Original Thread: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=552274

ปล เวอร์ชั่นล่าสุดวันนี้คือ 1.1.2 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nasz เมื่อวันที่ 19 Sep 2009 18:24; ทั้งหมด 3 ครั้ง
tikattan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 22:07  

ขอ link URL download file หน่อยคับ >_<

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tikattan เมื่อวันที่ 12 Sep 2009 21:26; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Annatcha
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 23:58  

อยากได้ภาพประกอบด้วยจังเลยครับ

อืม แต่อ่านๆดูแล้วจะให้ทำภาพประกอบด้วย ก็ค่อนข้างจะลำบากเหมือนกันเนาะ
ได้ขั้นตอนการทำก้ดีแล้ว ขอบคุณมากครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2009 00:21  

รูปปลากรอบ

แฮะๆ ล้อเล่นนะครับ อันนี้เป็นช่วงแรกที่ทำตอนอัพเดทรอมครับ

เสร็จแล้วครับ Twisted Evil
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2009 01:13  

ทนเสียงเรียกร้องหลังไมค์ไม่ใหว แหม แปะให้ก็ได้ Crying or Very sad

2.53.707.2_-_sappimg.zip
myhero-1.1.1.zip
recovery-RAv1.2.1H.img

ขอให้สนุกกับ myHero นะครับ
Thank our Heroes in XDA Developer
doodeewa
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2009 07:36  

ขอบคุณครับ

ว่าแต่เวลาอัพรอม ประกันจะหมดไหมครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2009 10:24  

doodeewa ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

ว่าแต่เวลาอัพรอม ประกันจะหมดไหมครับ

ประกันบ้ายบายครับ Rolling Eyes
Annatcha
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2009 00:09  

เอ่อ!

กินแล้วจะไอ ไหมเนีึ่ย ช่วงนี้เจ็บๆคออยู่
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: วิธีอัพเดทรอม myHero สำหรับเครื่อง HTC Magic
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 18:19  

สำหรับคนที่ push font เข้าไปในระบบไม่ได้ให้ใช้คำสั่งนี้ก่อนนะครับ
adb remount

แล้วก็ตรวจสอบดูว่าใน D:\androidsdk\tools\fonts\ ของเราในนั้นมี fonts ครบทุกตัวหรือเปล่าด้วยนะ

เห็นหลายคนบ่นว่าทำไม่ได้

ปล. ตอนนี้เค้าออกเวอร์ชั่น 1.1.2 ออกมาแล้วนะครับ เท่าที่ดูก็ไม่มีอะไรแปลกใหม่ จากตัว 1.1.1 เลย เหอๆ
poompotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: [ROM] myHero สำหรับเครื่อง HTC Magic PVT32A(เครื่องศูนย์)
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 18:27  

ถ้าเครื่องเรา root อยู่แล้ว ก็แค่ แฟลชตัวรอมเข้าไปเลยใช่ไหมครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: [ROM] myHero สำหรับเครื่อง HTC Magic PVT32A(เครื่องศูนย์)
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 18:33  

poompotter ผู้เขียน:
ถ้าเครื่องเรา root อยู่แล้ว ก็แค่ แฟลชตัวรอมเข้าไปเลยใช่ไหมครับ

ตัว myHero มันเป็น ROM Port ครับคือ เป็นรอมของ HTC Hero ไม่ใช่ของ HTC Magic โดยตรง ผมจึงไม่แนะนำให้อัพเดทจากตัวเดิม ถ้าจะให้ดีคือล้างเครื่องแล้วอัพใหม่ตามขึ้นตอนด้านบนเลยครับ จะสมบูรณ์กว่า เพราะผมเคยลองใช้งาน หลายตัวหละ ผมว่าตัวนี้ Work สุด แล้ววิธีนี้ก็ดีที่สุดหละครับ

เคยใช้รอมที่ root อยู่แล้วอัพเดทเป็นตัวนี้ ผมมีความรู้สึกว่ามันมีข้อมูลขยะที่เกิดจากการอัพเดทเยอะเกินไปอะครับ แล้วทำให้เนื้อที่ในการติดตั้งโปรแกรมลดลง

เอาเป็นว่า หาโปรแกรมอะไรมา Backup ข้อมูลและ ลงแบบ Fresh ดีกว่านะครับ Wink
doodeewa
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 21:42  

ชักจะอดใจไม่ไหวแล้ว >_<
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: