Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ทำงัยให้มันไม่ตต่อเน็ตตลอดเวลา

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 6202
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ทำงัยให้มันไม่ตต่อเน็ตตลอดเวลา
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 15:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

เปลืองตังมากครึบ อยากรุวิธีที่ไม่ต้องปิดedgeอะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ทำงัยให้มันไม่ตต่อเน็ตตลอดเวลา
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 16:48  

ปิดเครื่องครับ

Twisted Evil

จำได้ใหมครับว่าตอนซื้อเครื่องครั้งแรกเปิดมาเครื่องก็ให้กรอก Google Account แล้ว ถ้าไม่อยากให้เครื่องใช้งานอินเตอร์เน็ต ก็ต้องปิด Mobile Network (GPRS) ครับ

ถ้าไม่ปิด เครื่องก็จะยังคง Sync กับ Google อยู่ต่อไป เพราะมีหลายโปรแกรมที่ทำงานเป็นพื้นหลังยังใช้งานอินเตอร์เน็ตอยู่

ถ้าจะมีอีกวิธีก็คือ หาตัว Firewall มาลงครับ แล้ว Block ไม่ให้ใช้งาน(ก็ไม่ต่างอะไรจากการปิด GPRS อยู่ดี)

แต่ถ้าใครหาตัวที่ Block Net เฉพาะโปรแกรมได้ มาโพสบอกหน่อยนะครับ จะเป็นประโยชน์อย่ายิ่ง

จริงๆ เครื่อง SAMSUNG ของผมมันต่อตลอดอยู่แล้ว มันจะใช้งานอินเตอร์เน็ตก้ต่อเมื่อผมเข้าโปรแกรมที่ต้องใช้เน็ตเท่านั้น เจ้าตัวแอนดรอยด์ก้เหมือนกัน มันต่อตลอด แต่ว่าจะใช้งานเฉพาะเวลาที่มีโปรแกรมต้องการใช้เน็ตเท่านั้น สังเกตได้จากลูกสรที่กระพิบด้านบน ถ้ามันไม่กระพิบเลยนั้นแสดงว่ามันไม่ได้ใช้งาน

ยังไงแนะนำให้ใช้ Package Internet แบบเหมาจ่ายรายเดือนครับ เพราะแอนดรอยด์มันคือ Internet Phone ยังไงก็ต้องใช้เน็ต คนขายไม่ได้บอกเรื่องนี้เหรอครับ น่าเข้าไปบีบคอคนขายจริงๆ เลย Evil or Very Mad
@bankkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำงัยให้มันไม่ตต่อเน็ตตลอดเวลา
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 16:56  

แนะนำ APNDroid ครับ แต่บางครั้งหลังจากปิดไปนานๆ มาเปิดอีกทีจะต่อไม่ติด ให้ลองรีสตาทครับผม :p
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 20:11  

@bankkung ผู้เขียน:
แนะนำ APNDroid ครับ แต่บางครั้งหลังจากปิดไปนานๆ มาเปิดอีกทีจะต่อไม่ติด ให้ลองรีสตาทครับผม :p

APNdroid ก็ตัดเน็ตครับ เค้าถามว่าทำยังไงไม่ให้มันใช้เน็ตโดยที่ไม่ต้องตัดเน็ตไม่ใช่เหรอครับ Neutral
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: