Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
hero หาทางเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 20161
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : hero หาทางเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 17:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

เพิ่งได้เครื่องมาวันนี้ ไม่ใช่เครื่องหิ้วค่ะ

หาวิธีเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ มีแต่ภาษาจีน

ไม่รู้ว่า setอะไรผิดไปรึเปล่า แต่ตอนเลือกภาษาครั้งแรกก็เลือกเป็น English(Thai)นะคะ
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: hero หาทางเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 17:55  

mu_mu ผู้เขียน:
เพิ่งได้เครื่องมาวันนี้ ไม่ใช่เครื่องหิ้วค่ะ

หาวิธีเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ มีแต่ภาษาจีน

ไม่รู้ว่า setอะไรผิดไปรึเปล่า แต่ตอนเลือกภาษาครั้งแรกก็เลือกเป็น English(Thai)นะคะ

ตอนแรกผมก็เป็นเหมือนกันครับ
วิธี คือ จิ้มตรงช่องที่เราจะพิมพ์ข้อความใส่ค้างครับ
แล้วมันจะ มี menu "Select input method" ขึ้นมาครับ
mu_mu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: hero หาทางเปลี่ยนเป็นคีบอร์ดภาษาไทยไม่เจอค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 18:15  

ขอบคุณมากๆค่ะ
mFarrell
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 21:34  

แล้วเข้าไปตรงไหนที่จะ set พวก setting ของไทยคับ อย่างเช่น auto complete
คือว่าไปดูตรง locale มีแต่ touch input chinese ไม่มีไทยคับ
musashidasg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 21:39  

ในคู่มือ บอกให้กดปุ่ม 12# เพื่อเข้าไปตั้งค่า แต่ปุ่มนี้มันไม่มีนี่ครับ ใครทราบช่วยมาชี้แจงหน่อยครับ หรือว่าศูนย์SISจะ..... แมวเปลี่ยนสี
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 22:24  

คู่มือหน้า 2-30 ครับ

ในนั้นมีบอกไว้หมดตาม คห. ที่ 2 เลย

เป็นคำถามยอดฮิตซะแล้ว

และก็ต้องตอบอีกครั้งว่า โปรแกรมตรงส่วนนี้เวอร์ชั่นล่าสุดได้ถูกปิดไม่ให้ดาวน์โหลดแล้ว(สงสัย CN จะงอนเพราะว่าอีกไม่นาน Google จะทำ Keyboard ไทยออกมาเอง)

ส่วน Auto complete นั้น ไม่มีให้ปรับนะครับ ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเก่า แป้นพิมพ์ 4 บรรทัด
(แต่เวอร์ชั่นนั้นก็ไม่มีขึ้นมาให้เห็นอยู่แล้วก็เลยไม่รู้จะมีให้ปรับทำไม)

เดี่ยวถ้ามีคนถามอีกคงได้ทำเป็นคลิปให้ดูกันแน่เลย >_<
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 22:34  

musashidasg ผู้เขียน:
ในคู่มือ บอกให้กดปุ่ม 12# เพื่อเข้าไปตั้งค่า แต่ปุ่มนี้มันไม่มีนี่ครับ ใครทราบช่วยมาชี้แจงหน่อยครับ หรือว่าศูนย์SISจะ..... แมวเปลี่ยนสี

เหอๆ เค้าเขียนบอกไว้ในนั้นว่าถ้าหากต้องการอัพเดท ให้เข้าไปโหลด ดังนั้น แสดงว่าที่คุณใช้อยู่เป็นเวอร์ชั่นเก่าครับ เท่าที่รู้เครื่อง HTC ลงเวอร์ชั่นเก่าให้เพื่อทดแทนการรอคอยคีย์บอร์ดจาก Google ครับ

แต่เนื่องจากเว็บของ CN เองเค้าไม่เปิดให้โหลดแล้ว
ก็เลยแจกกันตรงนี้เลยหละกัน
อันนี้เวอร์ชั่นเก่า(ที่เห็นในเครื่อง)
http://community.siamphone.com/android/apk/CNSoftKeyboard.apk

อันนี้เวอร์ชั่นใหม่(ที่เห็นในคู่มือและรีวิว)
http://community.siamphone.com/android/apk/CN Thai Keyboard 0.apk
mFarrell
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Sep 2009 09:58  

Nasz ผู้เขียน:
musashidasg ผู้เขียน:

เหอๆ เค้าเขียนบอกไว้ในนั้นว่าถ้าหากต้องการอัพเดท ให้เข้าไปโหลด ดังนั้น แสดงว่าที่คุณใช้อยู่เป็นเวอร์ชั่นเก่าครับ เท่าที่รู้เครื่อง HTC ลงเวอร์ชั่นเก่าให้เพื่อทดแทนการรอคอยคีย์บอร์ดจาก Google ครับ

แต่เนื่องจากเว็บของ CN เองเค้าไม่เปิดให้โหลดแล้ว
ก็เลยแจกกันตรงนี้เลยหละกัน
อันนี้เวอร์ชั่นเก่า(ที่เห็นในเครื่อง)
http://community.siamphone.com/android/apk/CNSoftKeyboard.apk

อันนี้เวอร์ชั่นใหม่(ที่เห็นในคู่มือและรีวิว)
http://community.siamphone.com/android/apk/CN Thai Keyboard 0.apk

ถ้างั้น ถ้าผม update Hero ROM ใหม่ที่ว่า ไม่ช้า
แล้วงี้เครื่องจะ support ไทยในตัวเลยมั้ยคับ
ที่ว่า google ของไทยออกมาเอง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: