Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
[สำหรับผู้เริ่มต้น] OS Android - บทที่ 2 Google Maps

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 58780
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [สำหรับผู้เริ่มต้น] OS Android - บทที่ 2 Google Maps
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 17:43  
ตอบโดยอ้างถึง  

[สำหรับผู้เริ่มต้น] เริ่มเปิดปฐมบท OS Android - บทที่ 2 Google Maps

การใช้งาน google maps เบื้องต้น
ผู้เขียน neapgo@siamphone

1.เริ่มจาก การเข้าใช้งานเลยน่ะคับ หา APP ตามภาพคับ

2.เมื่อเข้ามาจะเป็นดังรูปนี้คับ

3.เราจะมาหาเพื่อนที่ใช้งาน google latitude แล้วน่ะคับ

4. ว๊าว ๆ เจอเพื่อน ๆ แล้ว 6

5.มีเพื่อน ๆ ส่งคำขอร้องมาให้น่ะคับดูซิว่าใครส่งมา

6.อ่อ ๆ เพื่อน l3ossom นี่เอง สาวสวยประจำทรู

7. มาดูซิคับ ว่า เพื่อน l3ossom เราอยู่ไหน

8. ว๊าว ๆ อยู่ที่ พัฒนาการ แถว (สวนหลวง นี่เอง ) หุหุ

9. จะไปหาเขาทำยังดีเนี่ย( เลือก Get Directions) เพื่อหาเส้นทางไปหาเพื่อน l3ossom น่ะคับ

10. ถ้าขับรถไปก็เลือกนี่เลยคับ

11. แล้วนี่ถ้าเลือกการเดินทางแบบ รถเมล์คับ มีบอกว่าเรานั่งรถตั่งแต่ต้นสายอะไร บระเจ้าโจ๊ก มันทำได้เนอะ

บอก สายรถเมล์ ,MRT ,BTS คับ

12. บอกละเอียดยังงี้คงไม่หลงแล้วน่ะในเมืองกรุง วิ้ว ๆ

--------------------------------
วิธีการ เพิ่มเพื่อน

กดที่ menu เลือก latitude แล้ว เลือก Add friend จะมี เมนูในเลือกสองอันคับ

1 select from contacts (เลือกจาก contact ที่เรามีอยู่จ๊ะ)

** การสร้าง contact -> http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=299004

2 add via email address(พิมพ์ email ของเพื่อนลงไปเอง แนะนำวิธีนี้)

ผมก็พิมพ์ไปแล้วน่ะคับ ชื่อก็ขึ้นตามด้านล่างที่ปรากกฏจะดังว่า "Has not yet responded"
จะได้ก็ต่อเมื่อ อีกฝั่งหนึ่งกดรับอย่างที่ผมทำตอนต้นน่ะจ๊ะ

----------------------------------
Street view (เมืองไทยยังไม่มี)

เป็นความบังเอิญคับที่ได้ใช้เพราะว่าปกติแล้วเราจะ search ไปยังเมืองต่าง ๆ
เพื่อแสดง ภาพจริงของสถานที่นั้น ๆ
ย้ำน่ะคับไม่จำเป็นต้องมีเพื่อนที่อยู่ ต่างประเทศก็ทำอย่างผมได้

** เพื่อนผม นาย ปิติ(มานี มานะ และชูใจ )โตแล้ว ได้ไปอยู่ ต่างประเทศ
แสดงเขตที่อยู่ว่า อยู่ australia นอกนั้นอ่านไม่ออก

ก็เลือก ที่เพื่อนผมคับ 2 ใช้นิ้ว กดค้างประมาณ 2 วินาที หรือเร็วกว่านั้น

มันจะแสดงรายละเอียด ดังนี้คับ แต่เราเลือก Street view

Wow มันแสดงที่อยู่ที่เพื่อนผมอยู่คับ อา - เม๊สสส -- ซิ่งงง สุโค่ยมาก

ขอจบการรายงานเพียงเท่านี้ ถ้ามี โปรเทพ ๆ จะรีวิว ในครั้งหน้าแน่นอนจ๊ะ

มีอะไรปรับปรุงหรือไม่เข้าใจ ถามได้น่ะจ๊ะ ยินดีตอบ(ถ้าตอบได้)หุหุ

มาแอ๊ด "ละติจู๊ด" กัน คับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=302321
Foilster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: [สำหรับผู้เริ่มต้น] OS Android - บทที่ 2 Google Maps
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 16:23  

เพิ่มสถานที่อยา่ง บ้าน หรือที่ทำงานไว้ใน Map ได้ไหม?
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ : Re: [สำหรับผู้เริ่มต้น] OS Android - บทที่ 2 Google Maps
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 17:45  

Foilster ผู้เขียน:
เพิ่มสถานที่อยา่ง บ้าน หรือที่ทำงานไว้ใน Map ได้ไหม?

อันนี้ยังแงะไม่หมดน่ะคับ เบี้องต้น น่ะคับ

แต่ว่าตัว Contact ชี้มาให้แสดงได้แล้วน่ะคับ เดี๋ยวจะทำตัวอย่าง ภาคสอง contact ไว้ให้น่ะคับ หุหุ

ขอให้เล่น andorid ให้สนุกนะคับ
myx
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 13:57  

Foilster ผู้เขียน:

ใช้ My Maps Editor สร้างรายการแผนที่ของเราเองขึ้นมา แ้ล้วเรียกนำทาง มันจะเปิด google map มาให้เอง ข้อดีอีกอย่างคือเปิดเรียกดูจุดพิกัดคร่าวๆ แล้วเอาไปป้อนเป็นข้อมูล nav app ตัวอื่นๆได้ด้วย
Pobrak
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 15:35  

มาจอย Google Latitude กัน
Nukarnda
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 14:21  

Very Powerful Android!!,,,,,,,,,,,,,,,,, Very Happy
saksiri
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2010 14:03  

google Street View ในเมืองไทยยังไม่มี ไม่เป็นไร
เพราะ Map Jack มี Street View ในประเทศไทยด้วย
หลายจังหวัดเลย แต่ไม่มีในกรุงเทพฯ อ่ะ แย่จัง หุหุ

http://www.mapjack.com
thelock
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 20:07  

และงี้เสียตังไงอะครับ เราต้องจ่ายค่า GPRS ตั้งแต่เปิดโปรแกรมเลยใช่ปะ หรือว่ามันโหลด Map มาเก็บไว้ในเครื่องได้เหมือน Ovi และเสียตังแค่ตอนค้นหาอะเพื่อนอะ *-*
RyZeAwaken
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 13:52  

ต้องเสียค่า GPRS มั้ยครับ
nekoicll
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 09:01  

มีกิ๊กทีนะ งานงอกก็แบบนี้แหละ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: