Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
จะให้มันremindวันเกิดได้ไหมครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 7749
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จะให้มันremindวันเกิดได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 20:54  
ตอบโดยอ้างถึง  

จะให้ hero เตือนเราว่าวันนี้วันเกิดใคร อะไรแบบนี้ได้ไหมครับ
ชินกับ Nokia ครับตั้งไว้ที่ปฏิทินถึงเวลาเตือนว่าใครเกิดวันไหน อายุเท่าไร gero ทำยังไงครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: จะให้มันremindวันเกิดได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 21:47  

มีตั้งให้ Repeat เป็น Yearly อะครับ เหอๆ เตือนซ้ำในปีหน้า

Rolling Eyes น่าจะใช้ทดแทนได้
blitzer
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะให้มันremindวันเกิดได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 10:09  

Nasz ผู้เขียน:
มีตั้งให้ Repeat เป็น Yearly อะครับ เหอๆ เตือนซ้ำในปีหน้า

เห็นมีให้ตั้งวํนเกิดใน contact ตอนแรกนึกว่ามันจะขึ้นให้เองกลับไม่ซะงั้น -*-
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 12:56  

blitzer ผู้เขียน:
Nasz ผู้เขียน:

เห็นมีให้ตั้งวํนเกิดใน contact ตอนแรกนึกว่ามันจะขึ้นให้เองกลับไม่ซะงั้น -*-

อ๋อไม่ใช่ครับ วันเกิดนั่นยังเป็นแค่เอาไว้ดูเฉยๆ ข้อมูลมันเชื่อมไปที่ Facebook ได้ครับ ถ้าเชื่อมแล้วก็คงเป็นธรรมนองที่ว่าใช้การแจ้งเตือนจาก Facebook แทนอะครับ Wink
someone38
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 21:54  

หลังจากมาอ่านกระทู้นี้แล้วก็เลยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมทำไม่ได้หว่า... ก็เลยไปลองขุ้ยหาๆวิธีมา ในที่สุดก็หาเจอมัน ตามนี้ครับ

1. เข้า Facebook แล้วหาโปรแกรมนี้ครับ fbCal (Search เอาเลย)
2. ทำตามที่เขาบอกมันจะสามารถเลือก sync ได้ทั้ง event และ birthdays ครับ
3. และแล้วมันก็จะ sync กับ Google Calendar ของเราครับ

ข้อเสียคือว่ามันจะ sync contact ของ Facebook มาทั้งยวงเลย ไม่ใช่แค่ที่เรา link กับ contact ไว้ครับ

อีกวิธีคือใช้โปรแกรม EboBirthday (โหลดฟรีใน Market) มันจะสามรถมีให้เลือก sync กับ Facebook ได้เลย เข้าใจว่าถ้าเรา save ชื่อ contact เหมือนชื่อใน Facebook แปะๆ มันจะเอาข้อมูลเข้า contact เลยครับ (แต่ใครจะไปเมมไว้ตรงแปะ...) หลังจาก sync เสร็จก็สามารถเข้าโปรแกรมไปดูได้คับและตั้งเตือนได้ แถมมี widget ให้ด้วย ใน option มันก็มีให้เลือกว่าเอาวันเกิดพวกนี้ไปลง Calendar ได้ แต่ผมทำไม่เห็นได้ ไม่แน่ใจเหมือนกัน.. (ใครทำสำเร็จบอกด้วยนะครับ) ข้อดีของอันนี้คือจะบอก อายุ ให้ด้วย 5555 แล้วก็ถ้าไม่อยากให้เข้าไปรกใน Calendar เราครับ
blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 00:17  

someone38 ผู้เขียน:
หลังจากมาอ่านกระทู้นี้แล้วก็เลยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมทำไม่ได้หว่า... ก็เลยไปลองขุ้ยหาๆวิธีมา ในที่สุดก็หาเจอมัน ตามนี้ครับ

1. เข้า Facebook แล้วหาโปรแกรมนี้ครับ fbCal (Search เอาเลย)
2. ทำตามที่เขาบอกมันจะสามารถเลือก sync ได้ทั้ง event และ birthdays ครับ
3. และแล้วมันก็จะ sync กับ Google Calendar ของเราครับ

ข้อเสียคือว่ามันจะ sync contact ของ Facebook มาทั้งยวงเลย ไม่ใช่แค่ที่เรา link กับ contact ไว้ครับ

อีกวิธีคือใช้โปรแกรม EboBirthday (โหลดฟรีใน Market) มันจะสามรถมีให้เลือก sync กับ Facebook ได้เลย เข้าใจว่าถ้าเรา save ชื่อ contact เหมือนชื่อใน Facebook แปะๆ มันจะเอาข้อมูลเข้า contact เลยครับ (แต่ใครจะไปเมมไว้ตรงแปะ...) หลังจาก sync เสร็จก็สามารถเข้าโปรแกรมไปดูได้คับและตั้งเตือนได้ แถมมี widget ให้ด้วย ใน option มันก็มีให้เลือกว่าเอาวันเกิดพวกนี้ไปลง Calendar ได้ แต่ผมทำไม่เห็นได้ ไม่แน่ใจเหมือนกัน.. (ใครทำสำเร็จบอกด้วยนะครับ) ข้อดีของอันนี้คือจะบอก อายุ ให้ด้วย 5555 แล้วก็ถ้าไม่อยากให้เข้าไปรกใน Calendar เราครับ

ถ้าตามวิธีใช้งานที่เขียนไว้ในโปรแกรมรู้สึกว่าทมันสามารถถึงจาก Phonebook ได้ดว้ยนะครับแต่พอผมกด import จาก phonebook มัน import มา0รายการซะั้งน
popcom
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 10:28  

ลองดูแอพพลิเคชั่นนี้ครับ GBirthday

http://web.os2power.com/yuri/GBirthDay

blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 15:26  

popcom ผู้เขียน:
ลองดูแอพพลิเคชั่นนี้ครับ GBirthday

http://web.os2power.com/yuri/GBirthDay

ขอบคุณครับมี QR code ด้วย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: