Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
พบปัญหาเครื่องศูนย์อะครับ เรื่อง คียบอร์ดไทยมันหายไปอะครับบ !!!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 4850
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : พบปัญหาเครื่องศูนย์อะครับ เรื่อง คียบอร์ดไทยมันหายไปอะครับบ !!!
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 11:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอเปิดเครื่องมาอีกทีคีย์บอร์ดภาษไทยก็addไม่ได้ซะแล้วอะครับ

ที่add ได้กลายเป็น ภาษจีน Yin-PIn แทนอะครับ งงมากก

แต่พอไปดูที่setting CNthai ก็ยังอยุ่ แต่มันแอดไม่ได้อะ
thanadroid
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: พบปัญหาเครื่องศูนย์อะครับ เรื่อง คียบอร์ดไทยมันหายไปอะครับบ !!!
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 12:18  

ลองกดที่ Tap ที่ไว้พิมตัวอัษรค้างเอาไว้ Select input method เเล้วจะมีให้เลือกขึ้นมาครับ
popcom
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: พบปัญหาเครื่องศูนย์อะครับ เรื่อง คียบอร์ดไทยมันหายไปอะครับบ !!!
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 12:24  

ตามไปดูเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ได้เลยครับ

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=302534
tony147
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 13:20  

ผมเคยเป็นเหมือนคุณเลยครับ ตอนนั้นก็ถาม-ตอบกันยาวมากๆ กว่าจะได้คำตอบจริงๆง่ายนนิดเดียวครับ ผมจะอถิบายเป็นข้อๆนะครับผม

1.ให้เช็คก่อนว่าเปลี่ยน input method ได้ไหม โดยการเข้าไปใน sms แล้วกดค้างไว้ช่องที่เราพิมพ์ข้อความครับ (Tap to compose) (กดครั้งแรกจะไปมี cursor ให้เราพิมพ์ ถึงตอนนั้นให้กดค้างอีกทีนะครับ ถ้ากดค้างตั้งแต่ที่แรกเลยจะไม่ติดครับ) พอกดค้างประมาณ 3 วินาที จะมี Input Medthod จากนั้นกดเลือก CNthai Keyboard หรือ droidsen Keyboard อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Touch Input Chinese ครับผม (ในกรณที่มีให้เลือก CN หรืออะไรก็ตาม คีย์บอร์ดไทยก็จะกลับมาเป็นปกติครับ)

ในกรณีที่กดเลือกขึ้นมาแล้วมีแต่ Touch input Chinese ให้ไป Download Keyboard Thai ตัวใหม่ของ CN ครับผม

[url] http://www.cn.co.th/android [/url] เข้าไปตามนี้เลยครับ จัดการ download แล้ว install โดยใช้โปรแกรม Apps Installer จากนั้นก็ทำตาม วิธีตามข้อหนึ่ง ก็จะได้สุดยอดคีย์บอร์ดไทยแล้วครับผม

**ที่สำคัญไปติ๊กถูก ใน Setting ด้วยนะครับ เมื่อ install เสร็จแล้วจะมี Cn Thai ให้ติ๊กถูกใน หัวข้อ Locale&Text**

ปล.ไม่ว่าจะกรณีไหน แนะนำให้โหลด CN ver 1.07.01 อยู่ดีครับ แล้วลงทับของเก่าไปเลยครับผม จะเป็นอะไรที่ดีที่สุดครับ

เวลามีคีย์บอร์ดภาษาอื่่นๆก็ใช้วิธีนี้หมดเลยครับ เราสามารถลงหลายๆอันได้ เวลากดค้างก็จะขึ้นมา 4-5 อันแล้วแต่ว่าเราลงไปแล้วกี่อัน

ขอให้สนุกในการทำครับ

ปล.ไม่ต้องกลัวผิดพลาดครับ เราลงทับมันไปได้เรื่อยๆๆๆๆๆๆๆ สนุกดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: