Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Heroท่านอื่นสูบแบตแบบนี้บ้างไหมครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 6579
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Heroท่านอื่นสูบแบตแบบนี้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 15:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

เมื่อคืมผมชาร์ตแบตจนเต็ม ประมาณ 5ทุ่ม
แล้วก็ปิดหน้าจอไว้ไม่ได้ใช้งานอะไรเลยไม่มีสายโทรเข้า
จนกระทั่งวันนี้ตอนบ่ายโมงกว่าๆมีสายดทรเข้ามาพอวางสายเสร็จกลับไปดูที่หน้าhomeปรากฏว่าแบตเหลือ 75% -*-หายไปเยอะแฮะทั้งๆที่ไม่ได้ใช้งานอะไรเลย
ก่อนหน้านี้เหมือนกับว่าถ้าใช้งานลักษณะนี้ผมใช้ได้ 2 วันแล้วชาร์จทีนึง

ไม่ทราบว่าคนอื่นๆสามารถใช้งาน hero ได้เท่าไรก่อนที่จะต้องนำมาชาร์จแบตใหม่ครับ

เผื่อจะเป็นที่ดปรแกรมที่ผมลงไปสูบแบตครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย blitzer เมื่อวันที่ 06 Oct 2009 15:48; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Heroท่าอื่นสูบแบตแบบนี้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 15:47  

ถ้าปิด Mobile Network ไว้ และไม่ได้ใช้ WiFi หรือ GPS เลย จะอยู่ได้ประมาณ 5 วันครับ แต่ถ้าเปิดไว้ ถึงแม้จะไม่ได้ใช้อะไรเลย มันก็จะเข้าเน็ต ก็จะอยู่ได้ประมาณ 1-2 วันครับ

แต่ถ้าใช้งาน WiFi หรือที่ว่าไปข้างบนนี้ไปด้วย ก็ จะเหลือ 8 - 12 ชัวโมงต่อการชาร์ท 1 ครั้งครับ Wink พอๆ กับ Netbook เลยใช่ใหมหละครับ
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Heroท่านอื่นสูบแบตแบบนี้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 19:17  

Hero ที่ตอนนี้ใช้อยู่ปิดการเชื่อมต่อ mobile network และ wifi แทบจะทั้งวัน วันนึงเปิดแค่ไม่ถึง 20 นาทีเพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้โปรฯ unlimited แต่จะมีเล่นเกมส์หรือฟังเพลงบ้างนิดหน่อยแต่แบตอยู่ได้แค่ 1-2วันเท่านั้นเอง

เพื่อนที่ใช้ไอโฟนเปิดegde ตลอดเวลาบอกว่าเค้าชาร์จทุกวัน เลยคิดเอาเองว่าของเราน่าจะปกติ
ความจริงมันไม่ปกติเหรอเนี่ย มันต้องอยู่ได้ 5 วันเลยเหรอคะ ต้องไปให้ที่ศูนย์เช็ครึป่าวคะเนี่ย
iceforest
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Heroท่านอื่นสูบแบตแบบนี้บ้างไหมครับ
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 19:58  

ผมเปิด บลูทูธ ทิ้งไว้ทั้งวัน(10.00-20.00) คุยบ้างประมาณ ครึ่ง ชม เล่น wifi ด้วยประมาณ ครึ่งชม กลางคืนแบตเหลือ 80% ส่วนถ้าไม่เปิด option อะไรเลยปิดจอไม่คุย ก็น่าจะได้ตาม standby time แต่ อย่าหวังกับที่เค้าเขียนครับ เครื่องจริงไม่เคยถึงสักเครื่องทุกยี่ห้อเลยครับ ส่วนมากเวลาstanby time จริงๆ จะอยู่ที่ 70-80% +/- 10% ของที่เค้าเขียน (เหตุผลเพราะเรื่องการเปิดใช้งานโปรแกรมของตัวเครื่องเอง พวก service+startup และ แบต)

ตอบตามอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เคยทำ+ทดลองใช้งานจริงนะครับ ><
ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 01:19  

5 วันขึ้นไปนี้คือ ไม่เล่นนะครับ คือเปิดหน้าจอให้น้อยที่สุดเลยอะครับ ไม่ก็ไม่แตะอะไรเลยวางวันไว้บนหิ้งอะครับ Rolling Eyes ผมว่าคนซื้อไปใช้ส่วนใหญ่ก็ต้องแตะบ้างแหละ เฉพาะฉะนั้น ใครอยู่ถึง 2 วันก็ถือว่านานแล้วครับ Wink
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 09:17  

Laughing ยังไม่เคยลองแบบไม่แตะอะไรเรยนะครับ มันอดใจไม่ได้ Embarassed แต่เล่นทั้งวัน เปิด wifi ตลอด ก้ออยู่ได้ประมาณ 2 วันครับ

อ่อ นิดนึงเวลาชาร์ทให้ชาร์ทกับอะแดปเตอร์ที่แถมมานะครับ เท่าที่ผมสังเกตุถ้าชาร์ทกับ USB ผ่าน PC หรือ Notebook จะไม่ค่อยอึดครับ
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 11:06  

จริงอย่างที่ทุกความเห็นว่ามาครับ

และผมขอเสริมนิดนึงครับ
ปกติผมจะเสียบชาร์จไว้ตลอด เ่ช่นเวลาทำงาน ถ้าหันมาเห็นว่าไม่ได้เสียบ ก็จะเสียบไว้
และจะมีอยู่ 2 แบบคือ ชาร์จจากไฟบ้าน กับจากสาย USB ต่อเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์

แบบแรก เข้าเต็มๆ ครับ ร้อยคือร้อย
แบบหลัง เข้าเหมือนกัน เห็นว่าเป็น 100% เนี่ย พอใช้ไปจึ๋งนึง มันจะลงไปเร็วมาก

ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ HTC Touch เป็น Window Mobile ก็เป็นแบบเดียวกันครับ
และ iPhone ของน้องๆ ที่ออฟฟิซ ก็เห็นเค้าเสียบทิ้งไว้กันตลอดเหมือนกันครับ
ไม่ใช่ว่าจำเป็น แบบประมาณว่า เออนึกออกก็เสียบ ไม่ใช่แบตใกล้หมดแล้วเสียบ

ผมเอาเครื่องเก่าไปให้แฟนใช้ ผมก็สอนเค้าแบบนี้เหมือนกัน เพราะแต่ก่อนเค้าแบตใกล้หมดแล้วถึงชาร์จ
(โทรศัพท์ธรรมดา) คือให้เค้าทำให้แบตมันเยอะอยู่ตลอดเวลา สบายใจดีครับ ไม่ใช่เรื่องหนักหนาอะไรอีกด้วยครับ
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 19:01  

งั้นแสดงว่าปกติดี ขอบคุณที่เข้ามาบอกค่ะ

ปัจจุบันพกที่ชาร์จติดตัวเพื่อความอุ่นใจ
blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 23:39  

ผมว่าจะไปซื้อแบตสำรองไฟของ SANYO มาแล้วละครับ
สถิติผมนี่ไม่เคยเกินวันเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: