Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ใครพอจะทราบวิธีปิด App ของ Gmail บ้างครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 6709
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ใครพอจะทราบวิธีปิด App ของ Gmail บ้างครับ
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 09:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปัญหาคือ อยากใช้แค่โปรแกรม Mail แต่ Account มันดันเป็น service ของ Gmail พอเวลา get mail มันก็จะขึ้นที่ Gmail (ที่ติดมากับเครื่อง) ก่อน ส่วนไอ่โปรแกรม Mail ก็ไม่ยอม get เพราะเหมือนว่ามันไปขึ้นที่ Gmail แล้ว .... งงมั้ยครับ (เขียนเองก็งงเอง) สรุปอยากปิด app gmail ไม่รู้ว่าจะทำได้มั้ย... ใครพอทราบรบกวนด้วยครับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ใครพอจะทราบวิธีปิด App ของ Gmail บ้างครับ
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 10:37  

ท่านหมายความว่า จะใช้แค่ gmail แต่จะไม่ใช่ google talk,google maps,calendar ใช่ไหมคับ
Aida
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ : Re: ใครพอจะทราบวิธีปิด App ของ Gmail บ้างครับ
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 10:40  

Confused งง ครับ
เท่าที่ดู เหมือนคุณ eddy-morethan จะตั้ง email ไว้ 2 ที่รึป่าวครับ คือที่ gmail กับ htcmail ใช่มั้ยครับ

ดูความต้องการก่อนว่า คุณ eddy-morethan ต้องการให้เข้าทั้งสองที่รึปล่าวครับ

ถ้าต้องการให้เข้าทั้งสองที่ ต้องไปตั้ง Pop ที่ Gmail(ที่ gmail.com นะครับ) ตั้งว่าให้ส่งมาหมดแม้จะเป็นเมล์ที่อ่านแล้วก้อตาม แล้วก้อมาตั้งที่ HTC mail ให้ เซิพเวอร์เป็น pop3

ถ้าต้องการให้เข้าที่เดียว คือที่ HTCmail อย่างเดียวให้ไปปิด process google apps ครับแต่ไม่ควรทำนะครับเพราะมันคือการปิด service google ทั้งหมด อีกทางเลือกนึง คือไป uninstall gmail ออกเลยครับ แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าจะมีผลอะไรกับ service รึป่าว

ถ้าส่วนตัวผมชอบ gmail มากกว่านะมันตั้งเสียงเมล์เข้าได้ ส่วน HTCmail จะใช้เสียง notify ปกติ
eddy-morethan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 14:24  

เป็นอย่างที่คุณ Aida บอกละครับ คืออยากจะใช้แค่ HTC Mail อย่างเดียว เคยลองจะไป uninstall Gmail แต่เครื่องมันไม่ยอม และกลัวจะกระทบกับ service อื่นด้วย

Aida ผู้เขียน:
Confused งง ครับ
เท่าที่ดู เหมือนคุณ eddy-morethan จะตั้ง email ไว้ 2 ที่รึป่าวครับ คือที่ gmail กับ htcmail ใช่มั้ยครับ

ดูความต้องการก่อนว่า คุณ eddy-morethan ต้องการให้เข้าทั้งสองที่รึปล่าวครับ

ถ้าต้องการให้เข้าทั้งสองที่ ต้องไปตั้ง Pop ที่ Gmail(ที่ gmail.com นะครับ) ตั้งว่าให้ส่งมาหมดแม้จะเป็นเมล์ที่อ่านแล้วก้อตาม แล้วก้อมาตั้งที่ HTC mail ให้ เซิพเวอร์เป็น pop3

ถ้าต้องการให้เข้าที่เดียว คือที่ HTCmail อย่างเดียวให้ไปปิด process google apps ครับแต่ไม่ควรทำนะครับเพราะมันคือการปิด service google ทั้งหมด อีกทางเลือกนึง คือไป uninstall gmail ออกเลยครับ แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าจะมีผลอะไรกับ service รึป่าว

ถ้าส่วนตัวผมชอบ gmail มากกว่านะมันตั้งเสียงเมล์เข้าได้ ส่วน HTCmail จะใช้เสียง notify ปกติ
Demigodz
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 21:18  

Settings > Data synchronization > Google
แล้วก็เอาเครื่องหมายถูกที่ Gmail ออกครับ
eddy-morethan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 22:41  

แม่เจ้า!! ขอบคุณมากครับ Very Happy

Demigodz ผู้เขียน:
Settings > Data synchronization > Google
แล้วก็เอาเครื่องหมายถูกที่ Gmail ออกครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: