Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
นี่หรือคือ Andriod

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 51 / เข้าชม: 36882
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : นี่หรือคือ Andriod
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 14:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

สาเหตุที่ซื้อเพราะเบื่อ WM ที่แฮงค์บ่อยจะไม่อยากจะคบหาต่อไป พอมี Andriod มา หลายๆคนบอกว่าดีกว่ามั่กๆ เพราะ เนตแรงกว่า ไม่เอ๋อ มีให้โหลดเยอะ จนกระทั่ง....
หลังจากซื้อ Hero มาประมาณ 2 สัปดาห์ Factory ไปประมาณ 20 รอบได้มั้ง สาเหตุเพราะ...
1.นาฬิกาปลุก แรกๆก็ปลุก แต่หลังๆไม่ปลุก มีแต่สั่น เปิดเสียงก็ไม่สั่นเป็นใบ้สนิท ลองค้นหาในกระทู้ เขาแนะนำให้โหลด App Audiomanager Wiget มา แต่นั่นมันเป็นแค่ทำให้เรารู้ว่าอันไปเปิดเสียงไปเท่าไหร่ แต่ไม่ได้ช่วยให้หายใบ้ครับ

2.เนตบางครั้งใช้มือจิ้ม จะมีกรอบสีเขียวๆล้อมจุดที่เราจิ้ม บางทีจะไม่ตรง และบางทีจิ้มแล้วไม่ทำงาน ต้องขยันจิ้มประมาณ 2-3 ครั้งถึงจะทำงาน สรุปคือ เนตไม่ได้ดีอะไรมากมาย

3.บางครั้งเปิด EGDE แล้วไม่ทำงาน ทั้งๆที่มัน ON และ ต้องแก้ไขโดยการเปิดโหมด Flight mode แล้วปิด แล้วเปิด EDGE เหมิอนกับว่าเครื่องมันจำค่าเก่าๆไว้

4.จากปัญหาเอ๋อข้างบนทำให้ ต้อง Factory reset หลายๆรอบ และจะพบอีกว่า App ที่โหลดจาก Market ไว้ มันทะลึ่งลงให้เองอัตโนมัติ ทั้งๆที่บางที uninstall แล้วนะ

สรุปปัญหาทั้งหมดน่าจะมาจากROMยังไม่สมบุรณ์ซึ่งคงต้องรอชาติหน้า หรือมีคนใช้เยอะๆ ถึงจะมีการพัฒนาแก้ bug ต่างๆ

เซ็ง หนีความเอ๋อจาก WM มาเจอ Andriod กุ้มๆๆๆ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: นี่หรือคือ Andriod
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 14:21  

มาดิสเครดิต Android รึป่าวเนี่ย ??
Demigodz
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: นี่หรือคือ Andriod
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 14:45  

ปลุกไม่มีเสียงเพราะคว่ำโทรศัพท์อยู่หรือป่าวครับ
spzone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:01  

ผมโชคดีที่เริ่มกับแอนดรอย เลยไม่เจ็บ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:10  

Demigodz ผู้เขียน:
ปลุกไม่มีเสียงเพราะคว่ำโทรศัพท์อยู่หรือป่าวครับ

ไม่ได้คว่ำครับ หงายแอ้งแม้ง เห็นหน้าจอจะๆเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:12  

TiDE ผู้เขียน:
มาดิสเครดิต Android รึป่าวเนี่ย ??

ไม่ได้ discredit เพียงแต่เจอมาจริงๆ และเจ็บใจ เครื่องราคาสองหมื่นต้นๆดันมาเจอแบบนี้ รู้งี้ซื้อ BB ดีก่า ถูกตังค์กว่าหลายพันเลย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:23  

Anonymous ผู้เขียน:

ไม่ได้คว่ำครับ หงายแอ้งแม้ง เห็นหน้าจอจะๆเลย

ลำโพงมันอยู่ด้านหลังนิ เหอๆ คว่ำก็ปิดเสียง หงายก็ไม่มีที่ให้ลำโพงออกอีกอะ Twisted Evil

เครื่องก็คือเครื่องนะครับ android มันคือระบบ ไม่ใช่ว่าจะเกี่ยวกันไปซะทั้งหมด ไม่ชอบเครื่องอย่าพาลถึงระบบครับ เหมือนคุณซื้อคอมพิวเตอร์อะครับ ถ้าไม่ชอบ Windows ก็ลง Linux เล่นได้

แต่ชอบวินโดวส์แต่ไม่ชอบเครื่องก็เปลี่ยนเครื่องไปซื้อเครื่องอื่นมาใช้ก็ได้นิครับ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:29  

Nasz ผู้เขียน:

ลำโพงมันอยู่ด้านหลังนิ เหอๆ คว่ำก็ปิดเสียง หงายก็ไม่มีที่ให้ลำโพงออกอีกอะ Twisted Evil

เครื่องก็คือเครื่องนะครับ android มันคือระบบ ไม่ใช่ว่าจะเกี่ยวกันไปซะทั้งหมด ไม่ชอบเครื่องอย่าพาลถึงระบบครับ เหมือนคุณซื้อคอมพิวเตอร์อะครับ ถ้าไม่ชอบ Windows ก็ลง Linux เล่นได้

แต่ชอบวินโดวส์แต่ไม่ชอบเครื่องก็เปลี่ยนเครื่องไปซื้อเครื่องอื่นมาใช้ก็ได้นิครับ Rolling Eyes

งง สรุปว่าถ้าไม่ได้เป็นระบบเอ๋อของ andriod แล้วถ้าจะให้ปลุกมีเสียงผมต้องวางแบบเห็นหน้าจอหรือวางแบบไม่เห็นจอหละครับ งง

แล้วเรื่องต่อ EDGE ไม่ได้หนะ ผมก็ลองใช้ App APNdroid แล้วนะ คือเหมือนเดิม สั่งมัน on มันก็ on แต่ไม่ต่อเนต

ถ้าเข้าใจระบบมากกว่าผม ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ(ไม่ได้ประชด แต่ผมใช้แล้วเป็นอย่างนี้จริงๆ)
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 16:03  

งง สรุปว่าถ้าไม่ได้เป็นระบบเอ๋อของ andriod แล้วถ้าจะให้ปลุกมีเสียงผมต้องวางแบบเห็นหน้าจอหรือวางแบบไม่เห็นจอหละครับ งง

แล้วเรื่องต่อ EDGE ไม่ได้หนะ ผมก็ลองใช้ App APNdroid แล้วนะ คือเหมือนเดิม สั่งมัน on มันก็ on แต่ไม่ต่อเนต

ถ้าเข้าใจระบบมากกว่าผม ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ(ไม่ได้ประชด แต่ผมใช้แล้วเป็นอย่างนี้จริงๆ)

ถ้าใช้ Hero แล้วจะใช้โปรแกรม APNdroid ทำไมหล่ะครับ เพราะมันมีให้ปิดอยู่แล้วอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 07:57  

ถ้าใช้ Hero แล้วจะใช้โปรแกรม APNdroid ทำไมหล่ะครับ เพราะมันมีให้ปิดอยู่แล้วอะ

ก็โปรแกรมใน Hero มันใช้ปิดเปิดไม่ได้ไงครับ พอโหลดมาใช้ APNdriod มาคิดว่าจะช่วยได้ สุดท้ายก็เหมือนๆกันหละ
Demigodz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 08:02  

ถ้าไม่ชอบก็ส่งต่อมาให้ผมก็ได้ครับ รับเลี้ยงเอง อิอิ
popcom
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 08:30  

วันที่ 16 มกราคมมีมีตติ้ง ผมว่าลองไปร่วมคุยกัน แล้วให้เพื่อนๆ ช่วยดูปัญหาที่เกิดขึ้นก็ได้นะครับ

ดูข้อมูลการมีตติ้งที่ http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=311707&sid=900282cca39349d26fc3118b69768b33
kkks
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 11:23  

ขอโทษนะครับ

ขอถามว่า คุณคาดหวังที่จะซื้อ มือถือระบบ Android มาเพื่อใช้อะไรบ้างครับ

เท่าที่อ่านดู

คุณยังไม่ทันได้ค้นพบถึง หัวใจหลักของการใช้ android คุณก็ท้อแล้ว

หัวใจหลักที่ทำให้ติดใจใน android ของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ

โชคดีที่ผมค้นพบและเจอมันแล้ว

ทุกอย่างที่คุณเล่ามามันแค่ส่วนประกอบเพียงแค่ ไม่ถึง 1 % ของการใช้ ระบบ android เลยครับ

แต่ไม่ว่าจะอย่างไรถ้าคุณไม่ชอบ ก็ขายทิ้งเลยครับเพราะมันคือเงินของเรา

555+ จะรายยาวทำไม

แนะนำให้ขายแล้วไปใช้ ระบบอื่นนะครับเช่น symbian

จะได้สบายใจไม่มีแฮงงงงง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 11:34  

kkks ผู้เขียน:
ขอโทษนะครับ

ขอถามว่า คุณคาดหวังที่จะซื้อ มือถือระบบ Android มาเพื่อใช้อะไรบ้างครับ

เท่าที่อ่านดู

คุณยังไม่ทันได้ค้นพบถึง หัวใจหลักของการใช้ android คุณก็ท้อแล้ว

หัวใจหลักที่ทำให้ติดใจใน android ของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ

โชคดีที่ผมค้นพบและเจอมันแล้ว

ทุกอย่างที่คุณเล่ามามันแค่ส่วนประกอบเพียงแค่ ไม่ถึง 1 % ของการใช้ ระบบ android เลยครับ

แต่ไม่ว่าจะอย่างไรถ้าคุณไม่ชอบ ก็ขายทิ้งเลยครับเพราะมันคือเงินของเรา

555+ จะรายยาวทำไม

แนะนำให้ขายแล้วไปใช้ ระบบอื่นนะครับเช่น symbian

จะได้สบายใจไม่มีแฮงงงงง

ดีจังมีคนช่วยกันตอบกระทู้ แล้วที่คุณบอกว่า "โชคดีที่ผมค้นพบและเจอมันแล้ว" มันคืออะไรเหรอครับ ไขเฉลยให้ผมหน่อยสิ ไอ้ที่คุณบอกว่า "มันแค่ส่วนประกอบเพียงแค่ ไม่ถึง 1 %" อันนี้ถูกเผงเลยครับ เพียงแต่ไอ้ 1% ที่ว่าหนะ มันเหมือนยุงบินวนหน้า วนหู เวลานอนหนะครับ คงนึกภาพและความรู้สึกออกนะครับ

ที่ผมร่ายยาวเพราะเป็นประสบการณ์ที่ผมเจอมา และผมหงุดหงิด อยากหาเพื่อนช่วยแก้ไขหรือบอกทางสว่าง ไม่ได้มีเจตนามาหาเรื่องหรือมาเกรียนแต่อย่างใดเลย เพราะผมซื้อมันมาใช้ ไม่ได้มาโจมตี Andriod เพื่อจะได้มาหาพวกซื้อระบบอื่นที่นะครับ

ด้วยความเคารพ อย่าเกรียน
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 12:14  

ปัญหาที่ เครื่อง หรือ USER เนี่ย? Evil or Very Mad
ikyle
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 12:23  

น่าสงสารเจ้าของกระทู้จัง

ถึงจะเปลี่ยนไปใช้อะไรก็คงไม่ดีขึ้นหรอก มั้ง

เพระาปัญหาน่าจะ อยู่ที่ เจ้าของกระทู้เอง แล้วโทษนั่นนี่
ikyle
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 12:25  

เจ้าของกรทู้ ลองใช้ ไอโฟน ไหมคับ คงน่าจะช่วยได้ หึหึ
Demigodz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 13:18  

งี้ต้องเปลี่ยนคนใช้หรือป่าว Question
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 14:00  

ต้องถามคน จขกท ก่อนว่า

ซื้อ Android มาเพื่ออะไร

โดยส่วนตัว ผมผ่านมาหมดแล้ว WM, iPhone, Symbian บลาๆ

แต่มันยังไม่ได้โดนใจอะไรมากเท่าที่ควร จนมาเจอกับ Android...

เข้าเรื่องๆ

ตอบข้อ 1. : ของผมไม่เป็นนะครับ ไม่ทราบว่าได้ไปตั้งอะไรไว้รึเปล่าในนาฬิกาปลุก ผมใช้มันก็ปลุกดี ปลุกจนรำคาญเลยแหละ เจอยังไม่เจอว่ามันสั่นอย่างเดียว ลองเช็คการตั้งค่าดูนะครับ

ตอบข้อ 2. : มันไม่ใช่เรื่อง Net ครับ มันเป็นทืี่ Font เพราะว่า Font ไทยมันมีสระ ตัว Link มันเลยไปคลุมเอาตรงสระก่อน ทำให้มันลอย ลองเข้าเว็ปที่เป็นภาษาอังกฤษดูสิครับ เพราะผมใช้เล่นเว็ปพวก Webboard ต่างประเทศก็ไม่เป็น ตรงนี้ต้องเข้าใจเรื่อง Font ด้วยครับ แถมถ้าเคยใช้ WM มาจะรู้ว่า แค่ Up Font เข้าไปในระบบ "ไม่ได้" ให้อ่านภาษาไทยออกนะครับ ซึ่งต่างจาก Android ที่แค่แก้ Font ก็ใช้ได้แล้วนะครับ
ผมว่าเรื่องความเร็วในการเข้าเน็ตหรือการแสดงผล WM สู้ไม่ได้หรอกครับเพราะผมก็ใช้มาเหมือนกัน

ตอบข้อ 3. : เนื่องจากน่าจะเป็นความผิดพลาดที่ตัว Hero เอง ซึ่งเครื่องผมก็เป็น ที่จำเป็นต้องเปลี่ยนจากโหมด 2G <=> 3G หรือ Flight Mode ถึงจะหายครับ เหมือนว่ามันมีอะไรไปขัดๆกับการทำงานของ Mobile Network อยู่ครับ อันนี้ก็ต้องทำใจแหละครับ แต่ถ้าเปิด EDGE ไว้บ่อยๆ หรือไม่ได้ปิดทิ้งไว้นานๆก็ไม่เป็นนะครับ

ตอบข้อ 4. : App จาก Market "ไม่มี" ระบบ Autoinstall ครับ ที่ว่าทำไม Factory Reset แล้วยังไม่หาย อาจจะเป็นเพราะว่าเคร่อง Hero ของคุณได้ใช้ระบบ A2SD (Application to SD Card) ที่เหมือน WM ที่จะเก็บโปรแกรมไว้ใน SD Card แทนเครื่องครับ ถ้าคุณใช้ WM คงจะรู้จักดีนะครับ เพราะว่าโปรแกรมหรือ Data ก็ยังจะอยู่บน SD Card ไม่หายไปไหนครับ
คุณสรุปเองสินะครับว่าปัญหาบนๆที่ผ่านมาเกิดจากความเอ๋อของ Android จึงต้องทำ Factory Reset หลายๆรอบ ผมลงรอมมาแล้วน่าจะเกือบ 10 ตัว ไม่เคยทำ Factory Reset และไม่มีอาการแสดงใดๆว่าเอ๋อเลยนะครับ

ROM ออกมามันดีอยู่แล้วครับ ที่ว่าไม่สมบูรณ์เพราะคุณไปลงรอมเองรึเปล่าครับ ผมว่า BUG มันมีทุกโปรแกรมแหละครับ

ไม่มีระบบปฎิบัติการใด Perfect 100% หรอกครับ
Android เข้าตลาดมาไม่ถึง 2 ปี ซึ่งผิดกับ WM ที่เมื่อก่อนเป็น Windows CE หรือ iPhone ที่เข้าตลาดมาได้ประมาณ 5 ปีแล้วนะครับ
ซึ่งถ้าคุณไม่ชอบใจก็กลับไปอยู่กับ WM ก็ได้ครับ หรืออยากจะหนีไปซบ OSX(iPhone), Symbian อะไรก็ตามสบายครับ
เพราะว่าแต่ละ OS ก็มีจุดเด่นของมันครับ

ปล. ผมว่าระดับการเอ๋อ ของ WM ก็ยังมากกว่าอยู่ดีครับ Standby เฉยๆยังค้างเลยครับ WM
kkks
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 14:08  

เอ้าช่วยกันๆเผื่อจะได้เปลี่ยนใจมาชอบ android หรือค้นพบสิ่งที่คุณชอบในตัว android

จากปัญหาที่กล่าวมา
ขอให้ส่ง 0 ครับ เพราะอาจมีปัญหามาจาก Hardware

ผมขอทึกทักเอาเองว่าคุณสามารถ สะเดาะ root ได้
และสามารถแก้ไขเปลี่ยน rom ตัวใหม่ได้นะ
เพราะไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนเป็น rom ตัวไหนมันคงแก้ไม่ได้หรอกครับ

ส่วนเรื่อง Browser ควรโหลดจาก Market มาเปลี่ยนเป็นแบบใหม่
เนื่องจากโดยส่วนตัวผมเองก็ไม่ชอบ Browser ที่ติดตัวมันมาเหมือนกัน
แต่หลังๆเริ่มชอบแล้วเพราะเร็วดี(เริ่มใช้เป็นว่างั้น555+)

แนะนำอีกอย่างขอให้เปลี่ยน OS เป็น android รุ่นใหม่ซะเพราะ 2.0 อาจไม่ีโดนใจคุณ
ตอนนี้เห็นมี 2.1 แล้วนิ ไม่รู้เหมือนกันลองหาดู

สุดท้ายจะบอกว่า
คุณโชคดีมากที่มีเงินซื้อ Hero
ผมทำได้แค่ Magic T T

สิ่งที่ผมค้นพบคือ
มือถือเครื่องนี้ผมสามารถทำให้มันเป็นอย่างที่ผมอยากให้เป็นได้ง่ายๆครับ
เพราะ Android

และผมย้ายมาจาก I900 ครับ ใครย้ายมาจาก I900 ยกมือขึ้น

อ้อผมก็ว่าผม ผมยาวอยู่นะไม่ได้หัวเกรียนแต่อย่างใด
แต่สิ้นปีว่าจะไปตัดอยู่เริ่มรำคราญแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 16:01  

นับเป็นครั้งแรกที่ตอบคำถามได้ถูกใจผมจริงๆ ขอขอบคุณอย่างจริงใจ และกระจ่างแจ้งครับ
gahomaster ผู้เขียน:

ตอบข้อ 1. : ของผมไม่เป็นนะครับ ไม่ทราบว่าได้ไปตั้งอะไรไว้รึเปล่าในนาฬิกาปลุก ผมใช้มันก็ปลุกดี ปลุกจนรำคาญเลยแหละ เจอยังไม่เจอว่ามันสั่นอย่างเดียว ลองเช็คการตั้งค่าดูนะครับ

อันนี้ของผมมันปลุกบ้างไม่ปลุกบ้างครับ งง เหมือนกัน แต่สั่นหนะสั่นแน่ๆๆ แต่คิดว่าเป็นที่ FW ของมันแน่ๆ เรื่องตั้งค่าหนะ ไม่พลาดแน่นอนครับ ลองมาหลายครั้งแล้ว

ตอบข้อ 2. : มันไม่ใช่เรื่อง Net ครับ มันเป็นทืี่ Font เพราะว่า Font ไทยมันมีสระ ตัว Link มันเลยไปคลุมเอาตรงสระก่อน ทำให้มันลอย ลองเข้าเว็ปที่เป็นภาษาอังกฤษดูสิครับ เพราะผมใช้เล่นเว็ปพวก Webboard ต่างประเทศก็ไม่เป็น ตรงนี้ต้องเข้าใจเรื่อง Font ด้วยครับ แถมถ้าเคยใช้ WM มาจะรู้ว่า แค่ Up Font เข้าไปในระบบ "ไม่ได้" ให้อ่านภาษาไทยออกนะครับ ซึ่งต่างจาก Android ที่แค่แก้ Font ก็ใช้ได้แล้วนะครับ
ผมว่าเรื่องความเร็วในการเข้าเน็ตหรือการแสดงผล WM สู้ไม่ได้หรอกครับเพราะผมก็ใช้มาเหมือนกัน

อันนี้คิดว่าตอบเคลียร์ ทำให้ผมเข้าใจชัดกระจ่างแจ้งครับ

ตอบข้อ 3. : เนื่องจากน่าจะเป็นความผิดพลาดที่ตัว Hero เอง ซึ่งเครื่องผมก็เป็น ที่จำเป็นต้องเปลี่ยนจากโหมด 2G <=> 3G หรือ Flight Mode ถึงจะหายครับ เหมือนว่ามันมีอะไรไปขัดๆกับการทำงานของ Mobile Network อยู่ครับ อันนี้ก็ต้องทำใจแหละครับ แต่ถ้าเปิด EDGE ไว้บ่อยๆ หรือไม่ได้ปิดทิ้งไว้นานๆก็ไม่เป็นนะครับ

อันนี้ก็เคลียร์ วิธีการแก้ไขเฉพาะหน้าครับ เปืด Flight Mode แล้วปิดก็หาย

ตอบข้อ 4. : App จาก Market "ไม่มี" ระบบ Autoinstall ครับ ที่ว่าทำไม Factory Reset แล้วยังไม่หาย อาจจะเป็นเพราะว่าเคร่อง Hero ของคุณได้ใช้ระบบ A2SD (Application to SD Card) ที่เหมือน WM ที่จะเก็บโปรแกรมไว้ใน SD Card แทนเครื่องครับ ถ้าคุณใช้ WM คงจะรู้จักดีนะครับ เพราะว่าโปรแกรมหรือ Data ก็ยังจะอยู่บน SD Card ไม่หายไปไหนครับ

อันนี้ตอบได้เคลียร์มากๆ เจ๋งเป้ง

ROM ออกมามันดีอยู่แล้วครับ ที่ว่าไม่สมบูรณ์เพราะคุณไปลงรอมเองรึเปล่าครับ ผมว่า BUG มันมีทุกโปรแกรมแหละครับ

ไม่มีการลงทับครับ มายังไง ไปยังนั้นเลย

สรุป ขอขอบพระคุณอย่างจริงใจ ที่ได้คำตอบอย่างเชิงรู้จริง อยากจะโดดหอมแก้มจัง วู้ๆๆๆๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ
osnail
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 18:39  

user error + ขาดความเข้าใจในระบบ

แต่โทษแบรนด์..
ton
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 19:50  

ขอตอบ จขกท เรื่องที่นาฬิกาปลุกไม่ดังนะครับ ผมเองก็เคยเจอกรณีแบบนี้เหมือนกันครับ

ตอนที่เราเค้าไปตั้งค่านาฬิกาปลุกตรงเลือกเวลาปลุก ถ้าเลื่อนลงมาด้านล่างจะเจอ Alarm sound ให้เลือกเสียงปลุกซักเสียงหนึ่งแล้วให้รีบกดปุ่มเพิ่มระดับที่ด้านข้างเครื่องครับ วิธีอาจจะช่วยได้นะครับ เพราะตอนที่ผมตั้งปลุกเท่าไหร่ก็ไม่ดังมันเกิดจากตอนเลือกเสียงปลุกแล้วมือมันไปโดนปุ่มลดระดับเสียงนี่ละครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับ จขกท นะครับ Very Happy
dtobelis
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 08:26  

เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วตกใจมากๆครับ

แทนที่จะเห็นใจและหาทางช่วยเหลือกันก่อน กลับมานั่งโทษว่าเป็นเำพราะuser errorเป็นอันดับแรก
commentแรกซาบซึ้งมากครับ คนเดือดร้อนมาก็ว่าเค้าdiscreditเลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และคุณgahomasterมากๆครับ เพราะผมเองก็มีปัญหาเปิดedgeไม่ติดเป็นบางทีเหมือนกัน นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว

ตัวผมเองก็ชอบAndroid กับ Heroมากๆครับ ถึงแม้จะเป็นแค่userโง่ๆ ไม่ได้รู้ลึกถึงแก่นอย่างหลายๆคนก็ตาม Arrow
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 09:07  

Laughing Laughing Laughing นี่แหล่ะ Android Laughing Laughing Laughing

Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:42  

dtobelis ผู้เขียน:
เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วตกใจมากๆครับ

แทนที่จะเห็นใจและหาทางช่วยเหลือกันก่อน กลับมานั่งโทษว่าเป็นเำพราะuser errorเป็นอันดับแรก
commentแรกซาบซึ้งมากครับ คนเดือดร้อนมาก็ว่าเค้าdiscreditเลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และคุณgahomasterมากๆครับ เพราะผมเองก็มีปัญหาเปิดedgeไม่ติดเป็นบางทีเหมือนกัน นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว

ตัวผมเองก็ชอบAndroid กับ Heroมากๆครับ ถึงแม้จะเป็นแค่userโง่ๆ ไม่ได้รู้ลึกถึงแก่นอย่างหลายๆคนก็ตาม Arrow

อิๆ เพิ่งจะมีคนมาเห็นใจ

บางคนว่า User Error จริงๆมันก็ใช่(มั้ง)ครับ เพราะใช่ไม่เป็น ใช้ยังไม่เก่ง ก็ต้องมาตั้งกระทู้ถาม แล้วสิ่งที่ผมถามมันก็ผิดปกติไม่ใช่เหรอ เพียงมันเป็นสิ่งผิดปกติที่เราต้องยอมรับ หรือเป็นสิ่งผิดปกติที่ไม่ร้ายแรงอะไร
dome2kn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:44  

เสียใจด้วยนะครับกับประสบการที่ไม่ประทับใจ ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ จริงๆแล้วจะดีไม่ดีไม่ได้อยู่ที่เครื่องหรือคนใช้ แต่จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่ความเหมาะสมครับ เลือกอะไรที่มันเหมอะกับตัวเองดีกว่าครับ
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 13:29  

rnarate ผู้เขียน:
สาเหตุที่ซื้อเพราะเบื่อ WM ที่แฮงค์บ่อยจะไม่อยากจะคบหาต่อไป พอมี Andriod มา หลายๆคนบอกว่าดีกว่ามั่กๆ เพราะ เนตแรงกว่า ไม่เอ๋อ มีให้โหลดเยอะ จนกระทั่ง....
หลังจากซื้อ Hero มาประมาณ 2 สัปดาห์ Factory ไปประมาณ 20 รอบได้มั้ง สาเหตุเพราะ...
1.นาฬิกาปลุก แรกๆก็ปลุก แต่หลังๆไม่ปลุก มีแต่สั่น เปิดเสียงก็ไม่สั่นเป็นใบ้สนิท ลองค้นหาในกระทู้ เขาแนะนำให้โหลด App Audiomanager Wiget มา แต่นั่นมันเป็นแค่ทำให้เรารู้ว่าอันไปเปิดเสียงไปเท่าไหร่ แต่ไม่ได้ช่วยให้หายใบ้ครับ

2.เนตบางครั้งใช้มือจิ้ม จะมีกรอบสีเขียวๆล้อมจุดที่เราจิ้ม บางทีจะไม่ตรง และบางทีจิ้มแล้วไม่ทำงาน ต้องขยันจิ้มประมาณ 2-3 ครั้งถึงจะทำงาน สรุปคือ เนตไม่ได้ดีอะไรมากมาย

3.บางครั้งเปิด EGDE แล้วไม่ทำงาน ทั้งๆที่มัน ON และ ต้องแก้ไขโดยการเปิดโหมด Flight mode แล้วปิด แล้วเปิด EDGE เหมิอนกับว่าเครื่องมันจำค่าเก่าๆไว้

4.จากปัญหาเอ๋อข้างบนทำให้ ต้อง Factory reset หลายๆรอบ และจะพบอีกว่า App ที่โหลดจาก Market ไว้ มันทะลึ่งลงให้เองอัตโนมัติ ทั้งๆที่บางที uninstall แล้วนะ

สรุปปัญหาทั้งหมดน่าจะมาจากROMยังไม่สมบุรณ์ซึ่งคงต้องรอชาติหน้า หรือมีคนใช้เยอะๆ ถึงจะมีการพัฒนาแก้ bug ต่างๆ

เซ็ง หนีความเอ๋อจาก WM มาเจอ Andriod กุ้มๆๆๆ

ตอบ

1.ส่วนมากจะปิดเสียงไว้ครับ ลองลงโปรแกรมพวก Sound Controll มาดูก่อนเพราะ android มันแยกเสียงต่างๆออกจากกันครับ

2.ยอมรับว่ายังมีปัญหากับระบบภาษาไทยอยู่ครับเวลาเล่นเน็ต ถ้าเป็นลิ้งค์ที่เป็นภาษาอังกฤษมันจะกดแล้วได้เลย แต่ไทยมันจะกดแล้วกรอบขึ้นมาไม่ตรง บางทีต้องกดย้ำๆภึงจะไป

3.ถ้าเป็น hero ห้ามลง APNDroid ครับเพราะโปรแกรมนี้มันจะเข้าไปแก้ค่า APN ของเรา ไม่เชื่อลองเข้าดูครับ โปรแกรมนี้แค่ลงก็รวนแล้วครับ มันมีไว้ให้พวกที่ไม่มี UI ของ hTc ครับ ถ้าใช้ Hero อยู่ต้องการปิดก็แค่กดวางสายค้างไว้แล้วเลือกเมนูสุดท้ายก็จบ ง๊ายง่าย

4. ในความเป็นจริงแล้วมีใครบ้างที่ลงโปรแกรมแล้ว Reset Factory ส่วนน้อยครับ ที่มันมาเพราะว่ามันขั้นตอนของระบบครับ เมื่อเราหาโปรแกรมแล้วเลือก install ระบบมันจะตรวจเช็คว่าเป็นเครื่องโซนไหน เช็คต่างๆๆๆๆ จนถึงตอนโหลดมา จนลงโปรแกรมเสร็จ พอใช้แล้ว ล้างเครื่องปั๊บ เราใส่ uername ของ gmail เข้าไปมันก็จะเห็นว่า เมื่อกี้เราพึ่งลงโปรแกรมไปนี่ แล้วเรามีการ sync อีกรอบ เน็ตอาจจะหลุด เลยโหลดโปรแกรมให้อีกรอบ ครับประมาณนี้ เพราะปกติเราสามารถ ดูว่าโปรแกรมที่เราโหลดมาอันไหนมีอัพเดทบ้างจากการเข้าไปดูใน market ครับ ทุกครั้งที่เราต่อเน็ตมันจะเช็คให้ตลอด

5. ไม่มี

ตอบแค่พอรู้ครับ แต่ถ้าใช้งานแล้วคิดว่าไม่เหมาะสมจริงๆ ก็น่าจะเปลี่ยนไปเล่น OS อื่นครับ

OS นี้เป็นตัวที่กำลังมีการพัฒนาอยู่ครับ เหมาะกับคนที่อยากจะพัฒนาตัวเองตามครับ

และก่อนซื้อควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน feed back ใน internet มีมากมาย ทั้ง ไทย อังกฤษ จีน ฯลฯ

ผมว่าการเปิดเว็บหาก่อนซื้อง่ายกว่าใช้แล้วมีปัญหาแล้วมา compain กันเองนะครับ

สวัสดีครับ
@bankkung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 14:46  

ผมไม่อวยแอนดรอยด์หรอกนะว่ามันเพอเฟคต์
ผมก็ไม่รู้ว่าเครื่องของจขกท มันไปเจอะอะไรเข้าให้ถึงได้ทำงานไม่ได้อย่างที่มันควรจะเป็น

ผมรู้แค่ว่าผมช่วยไม่ได้ เพราะผมไม่ได้ใช้ Hero
แต่คิดว่าถ้ามีงานมีท น่าจะลองเอามาให้ดูกัน อาจจะมีทางออก หรืออาจจะมีข้อผิดพลาดในการผลิต และจะได้นำไปเคลมได้อย่างถูกต้องต่อไป
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 09:54  

เป็นปัญหาปรกติของ Hero ครับ เจอกับตัวมานานละฮ่าๆ

ไม่ใช่ user error ครับ

Rom Error

แต่ก็พอแก้ขัดได้ด้วยวิธี ที่ทุกท่านกล่าวมาครับผม

ตอนนี้รอ 2.1 อยู่ครับเผื่อชีวิตจะดีขึ้น
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 12:52  

น่าเห็นใจ เจ้าของกระทู้ครับ

เพราะไอ้ 1% ที่ว่า เป็นปัญหา แต่มันจำเป็นกับการใช้งาน ที่จะต้องใช้อยู่เป็นประจำ

อย่างตอนนี้ผมใช้ WM ตัวเก่าๆอยู่ ก็มีปัญญหาเรื่องตั้ง นาฬิกาปลุก เหมือนกัน เสียงมันเบา มาก แล้วดังแค่ ครั้งเดียว และฟังชั่นนี้ ผมก็จำเป็นต้องใช้ทุกวันด้วยน่ะ ผมเลยเอา โนเกียเครื่องเก่า มาตั้งแทน เพราะ ไม่ได้ซื้อนาฬิกาปลุก อิอิ ขี้เกียจเปลี่ยนถ่าน

ส่วนเรื่อง เล่นเนต ถ้าหากเราจำเป็นต้องใช้ เพื่อหาข้อมูล แล้วมันดันต่อไม่ได้ ก็คงน่าโมโหน่ะครับ

แต่เท่าที่อ่านๆ มา เห็นว่าไม่เป็นทุกท่าน ก็ลองเอาเครื่องเข้า 0 เช็คดูดีกว่าครับ
ถ้าหากมันเป็นทุกคนที่ใช้งาน ก็คงต้องโทษ ระบบ

ลองดูครับ ^^
อยากจะใช้เลยเข้ามา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 18:39  

ผมอ่านมาตั้งนานแล้ว หรือลองอ่านมาตั้งแต่ จขกท เค้าตั้งคำถาม มาเรื่อยๆ

ทำไมคนที่อยู่ที่นี่ ไม่ตอบเค้าดีๆ ล่ะครับ อย่างนี้เวลาคนเข้ามาเพราะมีปัญหา เค้าจะไปถามจากใครล่ะครับ เข้าศูนย์ฺอย่างเดียวเลยสินะครับ

ถ้าแนะนำให้ไปซื้อเครื่องใหม่ อย่างนี้ไม่ควรแนะนำเลย เจ้าของเครื่องทุกคนเค้าก็รู้กันเองแหละครับ

คนที่จะตอบกระทู้ของคนที่มีปัญหาน่าจะเป็นผู้ที่ช่วยเค้าได้ในบางประเด็นมากกว่า

รู้ก็รู้ว่าระบบกำลังพัฒนา เราก็ควรจะช่วยกันให้มากๆ สิครับ มาว่ากันทำไม ตอบคำถามกวนๆ

พวกคุณที่ใช้กันคล่องทุกวันนี้นี่ เก่งแต่เกิดเลยป่าวครับ

ผมรู้สึกดีมากเวลามีคนตอบเข้าประเด็น เพราะคนอ่านคนอื่น ได้ประโยชน์ จขกท เลยเหมือนโชคร้ายโดนด่าก่อนเลย แต่เป็นผู้มีพระคุณสำหรับผมครับ ที่มีปัญหาเหมือนกัน

ตั้ง Community มาทำไม

มาชื่นชม Android อย่างเดียวเลย?
มีปัญหาห้ามเข้ามาตั้งกระทู้?
ใครมีอคติต้องรุมด่า?
ฯลฯ

ลองอ่านกันดูนะครับ ว่าจริงไหม ผมจะ่อ่านเพื่อแก้ปัญหา ก็ต้องมีคนมาแทรกตำหนิเค้าอยู่นั่น

แยกได้เป็นสองพวกชัดเจนเลย คือคนที่ช่วย ก็ช่วยตอบจริงๆ คนโง่อย่างผมขอบคุณมากครับ คุณจะทำให้ผมพยายามขึ้น เพราะเงินผมมีค่าซื้อเครื่องมาแล้วอยากใช้นานๆ กับอีกพวกที่กระแนะกระแหน คนอื่น

ใช้ไม่เป็นไปซื้อเครื่องใหม่บ้างล่ะ
ของผมใช้ดีบ้างล่ะ (ถ้าของคุณใช้ดี ไม่ต้องตอบก็ได้มั๊งครับ เครื่องพวกผมมีีปัญหาเลยอยากขอคำปรึกษาแค่นั้นเอง)

แล้วตอนนี้ผมก็แก้ได้แล้วจริงๆ ด้วย แต่กว่าจะได้ต้องมาอ่านข้าม อะไรไม่รู้อีก
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 23:54  

ใครจะไปรู้ เข้ามาถึงก็โวยวาย ดูหัวข้อด้วยดิครับ ว่าตั้งว่าอะไร

ถ้าตั้งว่าช่วยทีครับมีปัญหา ผมคงโพสแบบนั้นหรอกครับ เข้าใจไว้ด้วย !
klinsmal
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 00:29  

ผมสังเกตุ หลายทีและ คนที่มาตอบบอร์ด ใน siamphone ส่วนมากจะ เกรียน คนเค้าถามดีๆ หรือ ถามเพราะไม่รู้ หรืออะไรก็แล้วแต่ "ด่า" เค้าก่อนเลย เออดี ส่วนคนที่มาตอบแบบมีสาระ ผมขอชมเชยนะ ^^'
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 03:47  

แต่จริงๆ ตั้งหัวกระทู้แรงไปหน่อยนะ ควรจะตั้งว่าขอความช่วยเหลือไรงี้ ถ้าอยากจะได้ความช่วยเหลืออ่ะนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 09:04  

ใครจะไปรู้ เข้ามาถึงก็โวยวาย ดูหัวข้อด้วยดิครับ ว่าตั้งว่าอะไร

ถ้าตั้งว่าช่วยทีครับมีปัญหา ผมคงโพสแบบนั้นหรอกครับ เข้าใจไว้ด้วย !

พอเถอะโยม...
การที่ผมตั้งชื่อกระทู้ว่า "นี่หรือคือแอนดรอย์" มันมองดูแรงไปใช่ไหมครับ ก็คงแรง(มั้ง) แต่เพราะผมเซ็งจริงๆ ผมใส่ความรู้สึกเข้าไปในกระทู้ ไม่ได้ด่า แต่ตำหนิ ว่าทำไมถึงเป็นแบบหนี อุตส่าห์หนี WM แต่กลับมาเจอปัญหาอีก

จะว่าผม User error ยอมรับผมใช่ส่วนนึงครับ เพราะผมไม่รู้ ผมถึงได้ถามไง ถ้าผมรู้ผมจะตั้งกระทู้ทำแมวไรครับ

บางท่านที่เก่ง ถึงขนาดว่าผม โชว์ศักยภาพอันแหลมคม แต่บางเรื่องก็มีที่ท่านไม่รู้ ท่านก็คงตั้งกระทู้ถามเหมือนกัน แต่อาจจะต่างกันที่อารมณ์ที่ใส่ไปในหัวข้อกระทู้

ถ้าผมถามว่า "ช่วยตอบข้อสงสัย xxxxx ให้ทีครับ" ผมคิดว่าคงมีประมาณ 2-3 คำตอบที่ไม่มีสาระอะไร แล้วก็จบไป

ผมตั้งกระทู้ให้มันน่าสนใจ ผมผิดด้วยเหรอ เกิดมาไม่เคยเกรียนใส่ใครครับ ผมถามด้วยอารมณ์เซ็ง ก็หวังว่าจะมีท่านผู้ใจดีช่วยแก้ปัญหาให้ผมได้ใจเย็นขึ้น

ซึ่งตอนนี้ปัญหาต่างๆที่ผมตั้งกระทู้มา ผมก็สามารถแก้ไขได้ด้วยตัวเองแล้ว จากประสบการณ์ Reset Factory หลายๆรอบ ลองผิดลองถูก จนได้รุ้ว่ามันมีข้อผิดพลาดที่สามารถแก้ไขได้แบบอ้อมๆๆ

ท่านผู้ที่ตั้งใจตอบกระทู้ ผมก็ขอบคุณอย่างจริงใจ เพราะตั้งใจให้ความรู้ ความกระจ่าง เพราะจะเห็นได้ว่าผมไม่ได้ตั้งกระทู้แบบคนว่างงาน ผมจะเข้ามาอ่านหรือตอบเป็นระยะๆ ไม่ใช่ตั้งกระทู้แล้วปล่อยทิ้งไว้

ส่วนท่านที่ด่าว่าผม ผมก็ไม่มีสิทธิ์ไปว่าไรท่าน เพราะบางทีถ้าผมเจอคนตั้งคำถามแบบนี้ ผมอาจจะด่าเขาก็ได้

ใจเขาใจเราครับ ใครเกรียนมาก็เกรียนตอบ ใครดีมาผมก็ขอบคุณ

ตอนนี้ แอนดรอย์ของผมเจออีกปัญหานึง ซึ่งใหญ่เหมือนกัน
คือปกติเย็นๆผมจะเข้าไปออกกำลังกาย และเก็บมือถือในล็อคเกอร์ ซึ่งเครื่องเก่าผมจะพบว่าสัญญาณบอดเป็นประจำ คือเพื่อนโทรหาก็ด่าว่าทำไมปิดมือถือ แต่มันคงเป็นจุดอับสัญญาณ ที่นี้พอมาเจ้าแอนดรอย์ มันไม่ได้ไม่มีสัญาณนะครับ แต่มันจะฟ้องว่า "insert sim" หรือ no service ไปเลย ซึ่งผมลองรอสักพัก มันก็ไม่ค้นหาสัญญาณ ซึ่งต้องทำการปิดเปิดเครื่องใหม่ หรือปิดเปิด Flight mode ครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ

ปล.ถ้าท่านใดอยากโชว์เกรียนก็เงียบๆก็ได้ครับ รอให้ท่านผู้ใจดีมาตอบให้ผมดีก่านะครับ ว่าคนอื่นมาระวังจะเข้าตัวนะครับ
Pun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 09:52  

เรียน จขกท.
จากที่ได้อ่านมา ผมเห็นใจ จขกท นะ การที่คุณตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมา เป็นการติเพื่อก่อ
เพื่อให้ระบบ Android ได้มีการพัฒนามากขึ้น ผมว่า ผู้ที่เป็นโปรแกรมเมอร์หรือนักพัฒนาระบบ Android ต้องชอบกระทู้แบบนี้

คุณดันโชคร้าย เจอพวกไม่ยอมรับความจริง เห็นว่าของที่ซื้อมาใช้น่ะ ดีที่สุดไม่มีใครสู้ได้ ห้ามติ ห้ามว่า

ผมอยากให้คุณใช้ android ต่อไป ช่วยกันหาข้อเสียจะได้ช่วยกันมันพัฒนาให้มันเป็นระบบที่ดีที่สุด แล้วก็รับฟังพวกเฉพาะคนที่เข้ามาช่วยเหลือคุณจริงๆก็พอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 14:11  

ข้อสามนะคับ ผมไม่แน่ใจนะครับเพราะผมใช้ tattoo แต่ในเครื่องของผมนั้นถ้าเกิดไปปิด always-on mobile ในเซ็ตติ้งแล้วจะเป็นนะครับ แต่ถ้าเปิดไว้ตลอดจะไม่มีปัญหานี้ แต่ว่าจะกิดแบตเพิ่มขึ้นนิดนึงครับ

ส่วนเรื่องมันขึ้นว่า No SIM Card ของผมเคยเป็นตอนที่พึ่งซื้อมาใหม่ๆ บ่อยมากๆ วิธีแก้ของผมคือถอดซิมแล้วใส่ใหม่ครับ มันก็ดีขึ้น หรือว่ารู้สึกไปเองก็ไม่รุนะ - -"
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 14:59  

อ้างถึง:
ตอนนี้ แอนดรอย์ของผมเจออีกปัญหานึง ซึ่งใหญ่เหมือนกัน
คือปกติเย็นๆผมจะเข้าไปออกกำลังกาย และเก็บมือถือในล็อคเกอร์ ซึ่งเครื่องเก่าผมจะพบว่าสัญญาณบอดเป็นประจำ คือเพื่อนโทรหาก็ด่าว่าทำไมปิดมือถือ แต่มันคงเป็นจุดอับสัญญาณ ที่นี้พอมาเจ้าแอนดรอย์ มันไม่ได้ไม่มีสัญาณนะครับ แต่มันจะฟ้องว่า "insert sim" หรือ no service ไปเลย ซึ่งผมลองรอสักพัก มันก็ไม่ค้นหาสัญญาณ ซึ่งต้องทำการปิดเปิดเครื่องใหม่ หรือปิดเปิด Flight mode ครับ

ลอง Update Radio ดูครับ เพราะว่า Radio ตัวใหม่ๆสัญญาณดีขึ้นมาก แล้วก็เรื่องที่ว่าสัญญาณหายไปแล้วไม่ต่อเอง ยังไม่เคยเจอครับ

อาจจะเป็นที่สัญญาณโทรศัพท์มันอ่อนด้วยรึเปล่าครับ เลย Search ไม่เจอ เพราะคิดว่ามันมีเวลา Refresh การหาสัญญาณเหมือนกันครับ

Hero Radio & Official Rom

ปล. สมัคร Mem ด้วยก็ดีนะครับ จะได้รู้ว่าใครเป็นใคร เห็นแต่ SP Guest
aondroid
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 01:09  

อัพเดต radio ยังไงอ่ะครับ รบกวนพี่ gahomaster ด้วยครับ ผมมีปัญหาเหมือนพี่ท่านข้างบนที่ขึ้น no service มา 3-4 ทีแล้วเหมือนกัน

ส่วนขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงครับ เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ ที่เจอแบบนี้ แต่ผมก็มีปัญหาเหมือนพี่เลยครับ เข้ามาอ่านก็เพิ่งรู้ว่าต้องแก้ไขยังไง อย่างเจ้า apndroid ที่ห้ามลงใน hero ก็เพิ่งจะทราบ เพราะอาการที่เปิด edge แล้วมันไม่โหลดนี่ผมก็เจอมาตลอด และก็พยายามทำใจไปจนมาเจอทางแก้นี่แหละครับ ข้อที่จิ้มแล้วบางทีไม่ติดนี่ก็เป็นเหมือนกันครับ แต่หลังๆ กะจังหวะดีๆ ก็พอได้แล้วครับ ต้องฝึกจนคล่องหน่อย
สรุปโดยส่วนตัวผม ถ้าพยายามมองข้ามข้อเสียบางอย่างไปบ้าง hero สำหรับผมก็ถือเป็นโทรศัพท์ที่ดีเครื่องหนึ่งเลยแหละ แบตที่ให้มาก็คุณภาพดีทีเดียว เพราะผมโทรค่อนข้างเยอะ รู้สึกว่าถึงโทรนานๆติดๆกัน แบตก็ไม่ได้ลดลงจนน่าเกลียดเหมือนหลายรุ่นที่เคยเล่น
ที่ผมไม่ชอบมากที่สุดใน hero ก็คงเป็นกล้องนั่นแหละ นอกนั้นรับได้ครับ Very Happy
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 06:43  

aondroid ผู้เขียน:

ที่ผมไม่ชอบมากที่สุดใน hero ก็คงเป็นกล้องนั่นแหละ นอกนั้นรับได้ครับ Very Happy

ลองหาโปรแกรมชื่อ " Pro Zoom Camera 5X " มาใช้ดูครับ
แล้วชีวิตจะดีขึ้น
aondroid
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 09:55  

Un..Un ผู้เขียน:
aondroid ผู้เขียน:

ลองหาโปรแกรมชื่อ " Pro Zoom Camera 5X " มาใช้ดูครับ
แล้วชีวิตจะดีขึ้น

หาใน market หรอครับ ไป search แล้วไม่เจออ่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 11:46  

เรื่อนาฬิกาปลุกมีปันหา ผมก้เป็น

ใช้โปรแกรม fake call me แทนสิครับ

เป็นโปรแกรม ตั้งเวลา แล้วให้มีสายหลอกโทรเข้ามา

ตั้งชื่อได้ว่าจะให้ใครโทมา

ใช้แทนนาฬิกาปลุก โหลดได้ใน market เลยครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 13:45  

Laughing เป็นกระทู้ธรรมดาๆ ที่ยาวมากๆ Laughing

ขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมมาโชว์เกรียนครับ และไม่ได้มาแสดงความเห็นใจเจ้าของกระทู้ใดๆทั้งสิ้น

แต่อยากเรียนเจ้าของกระทู้และผู้ที่เข้ามาแสดงความเห็นใจว่า สมัคร Mem ซะหน่อยเถอะครับ ที่เพื่อนๆเข้ามาตอบหรือตอบกันกวนๆอาจมาจากสาเหตุนี้ก้อได้ครับ ที่นี่เป็น Community นะครับ คงไม่มีใครอยากจะโต้ตอบกะ bot ครับ

ปล.ถ้าท่านใดอยากโชว์เกรียนก็เงียบๆก็ได้ครับ รอให้ท่านผู้ใจดีมาตอบให้ผมดีก่านะครับ ว่าคนอื่นมาระวังจะเข้าตัวนะครับ

Smile จริงๆปัญหานี้ผมก้อเจอครับ เจอตั้งแต่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆเลย ตอนนั้นไม่รู้จะถามใครด้วย เพราะเท่าที่ดูๆและใช้เครื่องมาซักพักก้อไม่เห็นมีใครมาโวยวายอะไรเรื่องนี้ (ของผมขึ้น NoSim ยาวเลยไม่ใช่รอซักพักแล้วหายด้วย ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่อย่างเดียว )

แสดงว่ามันไม่ได้เป็นทุกเครื่อง ดังนั้นจะไปโทษ ว่าเป็น ที่ FW คงไม่ถูกนัก เพราะถ้าเป็น ที่ FW มันจะต้องเป็นทุกเครื่อง และถ้ามันเป็นทุกเครื่องต้องมีคนมาโวยวายละ

Confused ดังนั้นผมเลยกลับมามองที่ตัวเองว่าทำไรผิดไปป่าว ผมเลยแยกปัญหาเป็นสามประเด็น

1. สัญญานอ่อน ปัญหานี้มันจะเกิดเมื่อไม่มีสัญญานหรือสัญญานอ่อนมากๆเท่านั้น แล้วในห้องทำงานผมเป็นจุดอับสัญญานที่สุดของตึกซะด้วย ดังนั้นปัญหานี้คงแก้ไม่ได้ ถ้าจะหางานใหม่เพื่อให้โทรศัพท์ผมมันดี๊ด๊าได้คงไม่ใช่เรื่อง

2. Setting ต้องมี Setting อะไรที่มันไปเกี่ยวข้องกับสัญญานโทรศัพท์แน่ๆ เพราะว่าตามหลักของซอพท์แวร์ถ้าไม่ได้มีการป้องกันไว้ดีๆ เวลามันร้องขออะไรไปมากๆแล้วมันไม่ได้มันจะเดี้ยงหรือไม่ก้อเพี้ยนไปเลย ผมเลยตรวจดู setting ก้อเจอตัวนี้ ครับ setting-> dateTime settings->Autometic (ด้านล่างจะเขียนไว้ว่า Use network-provider) ชัดเลยครับตัวนี้แหล่ะที่มันจะเรียกร้องหาสัญญาณตลอดเพื่อจะมาตั้งเวลาให้เครื่อง ผมเลยจัดการเอาติ๊กถูกออกซะ

3.ซิมเก่า ซิมที่ผมใช้อยู่มันเก่ามากๆครับ ใช้มา เกือบ 10 ปีแล้วเบอร์เดิมตลอด ตอนซื้อเครื่องคนขายยังทักเรย โหซิมพี่เก่าจัง -..- ผมเลยงัดเอาซิมออกมาทำความสะอาดซะหน่อย มุขเดิมครับ ยางลบดินสอกู้ชาติ ถูๆแล้วก้อยัดซิมกลับไปตามเดิม

Cool หลังจากแก้ปัญหาตามนี้แล้วหายเป็นปลิดทิ้งครับไม่มี No Sim มากวนใจอีกเลย

อีกนิด เรื่องต่อ EGDE ติดบ้างไม่ติดบ้างมันเกี่ยวกะ Radio ด้วยนะครับ มีหลายท่านรายงานว่าอัพ Radio แล้วหาย รวมทั้งสัญญานก้อดีขึ้นด้วย

วิธีการก้อ
* ไปดาวโหลดไฟล์ที่คุณ gahomaster ให้ลิ้งค์มา
* copy ไปไว้ใน SD card แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น update.zip หากมีของเก่าอยู่ใน SD ก็ลบทิ้งซะก่อนนะครับ
* จากนั้นก็ ปิดเครื่อง กดปุ่ม Home+Power
* ตามด้วย Alt+L และ Alt+S (ตรงนี้รู้กันนะว่าทำได้กะเครื่อง G1 นะมันมี keyboard)
* รอจนเสร็จแล้ว restart (กด Home+ย้อนกลับ)

ฝากไว้นิดนึงถ้าอัพ radio ด้วยวิธีนี้ ต้อง root มาแล้ว และการอัพด้วยวิธีนี้มีความเสี่ยงพอๆกะการ root เครื่องเลยครับ ถ้าใจถึงลุยโลด ถ้าใจไม่ถึงรอ 0 เปิดให้อัพ radio จะง่ายกว่าครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 15:09  

[quote="Aida"]:lol: เป็นกระทู้ธรรมดาๆ ที่ยาวมากๆ :lol:

ขอออกตัวก่อนเลยว่า [size=24]ผมมาโชว์เกรียนครับ[/size] และไม่ได้มาแสดงความเห็นใจเจ้าของกระทู้ใดๆทั้งสิ้น

แต่อยากเรียนเจ้าของกระทู้และผู้ที่เข้ามาแสดงความเห็นใจว่า [size=24]สมัคร Mem ซะหน่อยเถอะครับ [/size] ที่เพื่อนๆเข้ามาตอบหรือตอบกันกวนๆอาจมาจากสาเหตุนี้ก้อได้ครับ ที่นี่เป็น Community นะครับ คงไม่มีใครอยากจะโต้ตอบกะ bot ครับ

[quote="Anonymous"]

[b]ตอนนี้ แอนดรอย์ของผมเจออีกปัญหานึง ซึ่งใหญ่เหมือนกัน[/b]
[b]คือปกติเย็นๆผมจะเข้าไปออกกำลังกาย และเก็บมือถือในล็อคเกอร์ ซึ่งเครื่องเก่าผมจะพบว่าสัญญาณบอดเป็นประจำ คือเพื่อนโทรหาก็ด่าว่าทำไมปิดมือถือ แต่มันคงเป็นจุดอับสัญญาณ ที่นี้พอมาเจ้าแอนดรอย์ มันไม่ได้ไม่มีสัญาณนะครับ แต่มันจะฟ้องว่า "insert sim" หรือ no service ไปเลย ซึ่งผมลองรอสักพัก มันก็ไม่ค้นหาสัญญาณ ซึ่งต้องทำการปิดเปิดเครื่องใหม่ หรือปิดเปิด Flight mode ครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ [/b]

ปล.ถ้าท่านใดอยากโชว์เกรียนก็เงียบๆก็ได้ครับ รอให้ท่านผู้ใจดีมาตอบให้ผมดีก่านะครับ ว่าคนอื่นมาระวังจะเข้าตัวนะครับ[/quote]

:) จริงๆปัญหานี้ผมก้อเจอครับ เจอตั้งแต่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆเลย ตอนนั้นไม่รู้จะถามใครด้วย เพราะเท่าที่ดูๆและใช้เครื่องมาซักพักก้อไม่เห็นมีใครมาโวยวายอะไรเรื่องนี้ (ของผมขึ้น NoSim ยาวเลยไม่ใช่รอซักพักแล้วหายด้วย ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่อย่างเดียว )

แสดงว่ามันไม่ได้เป็นทุกเครื่อง ดังนั้นจะไปโทษ ว่าเป็น ที่ FW คงไม่ถูกนัก เพราะถ้าเป็น ที่ FW มันจะต้องเป็นทุกเครื่อง และถ้ามันเป็นทุกเครื่องต้องมีคนมาโวยวายละ

:? ดังนั้นผมเลยกลับมามองที่ตัวเองว่าทำไรผิดไปป่าว ผมเลยแยกปัญหาเป็นสามประเด็น

1. สัญญานอ่อน ปัญหานี้มันจะเกิดเมื่อไม่มีสัญญานหรือสัญญานอ่อนมากๆเท่านั้น แล้วในห้องทำงานผมเป็นจุดอับสัญญานที่สุดของตึกซะด้วย ดังนั้นปัญหานี้คงแก้ไม่ได้ ถ้าจะหางานใหม่เพื่อให้โทรศัพท์ผมมันดี๊ด๊าได้คงไม่ใช่เรื่อง

2. Setting ต้องมี Setting อะไรที่มันไปเกี่ยวข้องกับสัญญานโทรศัพท์แน่ๆ เพราะว่าตามหลักของซอพท์แวร์ถ้าไม่ได้มีการป้องกันไว้ดีๆ เวลามันร้องขออะไรไปมากๆแล้วมันไม่ได้มันจะเดี้ยงหรือไม่ก้อเพี้ยนไปเลย ผมเลยตรวจดู setting ก้อเจอตัวนี้ ครับ setting-> dateTime settings->Autometic (ด้านล่างจะเขียนไว้ว่า Use network-provider) ชัดเลยครับตัวนี้แหล่ะที่มันจะเรียกร้องหาสัญญาณตลอดเพื่อจะมาตั้งเวลาให้เครื่อง ผมเลยจัดการเอาติ๊กถูกออกซะ

3.ซิมเก่า ซิมที่ผมใช้อยู่มันเก่ามากๆครับ ใช้มา เกือบ 10 ปีแล้วเบอร์เดิมตลอด ตอนซื้อเครื่องคนขายยังทักเรย โหซิมพี่เก่าจัง -..- ผมเลยงัดเอาซิมออกมาทำความสะอาดซะหน่อย มุขเดิมครับ ยางลบดินสอกู้ชาติ ถูๆแล้วก้อยัดซิมกลับไปตามเดิม

8) หลังจากแก้ปัญหาตามนี้แล้วหายเป็นปลิดทิ้งครับไม่มี No Sim มากวนใจอีกเลย

อีกนิด เรื่องต่อ EGDE ติดบ้างไม่ติดบ้างมันเกี่ยวกะ Radio ด้วยนะครับ มีหลายท่านรายงานว่าอัพ Radio แล้วหาย รวมทั้งสัญญานก้อดีขึ้นด้วย

วิธีการก้อ
* ไปดาวโหลดไฟล์ที่คุณ gahomaster ให้ลิ้งค์มา
* copy ไปไว้ใน SD card แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น update.zip หากมีของเก่าอยู่ใน SD ก็ลบทิ้งซะก่อนนะครับ
* จากนั้นก็ ปิดเครื่อง กดปุ่ม Home+Power
* ตามด้วย Alt+L และ Alt+S (ตรงนี้รู้กันนะว่าทำได้กะเครื่อง G1 นะมันมี keyboard)
* รอจนเสร็จแล้ว restart (กด Home+ย้อนกลับ)

ฝากไว้นิดนึงถ้าอัพ radio ด้วยวิธีนี้ ต้อง root มาแล้ว และการอัพด้วยวิธีนี้มีความเสี่ยงพอๆกะการ root เครื่องเลยครับ ถ้าใจถึงลุยโลด ถ้าใจไม่ถึงรอ 0 เปิดให้อัพ radio จะง่ายกว่าครับ[/quote]

ขอบคุณครับ ที่ช่วยไขปัญหา ให้ จขกท ครับ

ผมเองก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อ Tattoo ทั้งที่เล็งมาแสนนานแล้ว ก็เลยเข้ามาหาข้อมูลไว้ก่อน หากเจอปัญหาต่างๆนาๆ แต่เท่าที่อ่านมาก็เยอะพอควร

แต่ถ้า มีคนมาช่วยไขปัญเหล่านี้ได้ล่ะก็ ขอขอบคุณแทนด้วยครับ จะได้ ตัดสินใจซื้อได้ซักที อิอิ เล็งมานาน แอนดรอย ราคาย่อมๆ เพราะผม มันงบน้อย เลยตังชัวร์ก่อน
reni
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 20:05  

กระทู้นี้ ยาวดีจัง ....... ^^
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 21:27  

เข้ามาชม.....

เรื่องคำถาม คุณ Aida ก็ให้ข้อมูลไปพอสมควร

มีอะไรอยากจะถาม ตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ หรือ อยากจะต่อกระทู้นี้ก็โอเคไม่เกี่ยงกันครับ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 17:33  

ยาวไปเถ๊อะ +
iamdos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2009 02:20  

อ่านกระทู้นี้สนุกจังได้ทั้งความรู้และความมันส์
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 20:21  

เรื่องยาว ..
rokr T
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 04:04  

ได้ความรู้ดีครับ ยังไงคนไทยช่วยกันอยู่แล้ว ปีหน้าน่าจะได้คบหาระบบปฏิบัติการนี้บ้าง
okeyko
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 15:44  

เราใช้ hero เหมือนกันใช้ได้ประมาณ 2 เดือนแล้วก็ยังงงๆ อยู่อ่ะค่ะ factory ไปสองรอบแล้วติดๆ กันเลย
เรื่องปลุกเจอเหมือนกันเลย สั่นอย่างเดียวเสียงไม่มี เราก็งงๆ ว่าเป็นไรคิดว่าเราใช้ยังไม่เก่งน่ะ เลยลองๆ ใช้ไปก่อนรอเราชินกับเครื่องและเครื่องชินกับเราก่อนน่ะ

เรื่อง Mobile network เราเจอบ่อยมาก ใช้ๆ สลับกันระหว่าง Wi-Fi กับ EGDE คือบางครั้งเลือก toggle ของ mobile network แล้วมันไม่ขึ้น เราแก้ปัญหาโดยการ เข้าไปใน setting แล้วเลือก wireless controls น่ะ แล้วเข้าไป mobile network setting เลือก network operators แล้วให้มัน register เข้า เครือข่ายใหม่น่ะ มันก็จะใช้ได้ ของเรามีปัญหามากตอนมันจะส่ง MMS ออก เพราะมันจะต้องเปิด Mobile network อัตโนมัติ แต่ไม่ยอมเปิดนี่สิ ต้องเปิดเองอีก

ของเราจะมีงงๆ อีกอย่างคือ หน้า home เวลาจะย้าย shortcut ปกติต้องกดแช่ซักพักแล้วจะมีกรอบเขียวขึ้นแล้วเราจะย้ายได้ แต่ของเราเอานิ้วจิ้มมันค้างไว้ มันจะเปิดโปรแกรมนั้นเลย ย้ายไม่ได้ อยากจะลบบาง shortcut ออก เลยไม่ได้เลย ต้องเข้าไป set scenes ใหม่ ไม่ save scenes ที่ใช้อยู่เดิมไว้ แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ เพิ่มเข้าไปใหม่ ตั้ง BG ใหม่ save ครั้งนึง ใส่ widget เสร็จก็ save อีกครั้งกันไว้ก่อน แล้วค่อยมาทำหน้า home ค่อยๆ ทำไป คิดซะว่าฝึกใช้งานจะได้คร่องๆ

วันนั้นงง หนักเลย อยู่ดีๆ reset ตัวเองกลับหมดเลยเรากลุ้มเลย ทุกอย่างหายหมดแทบร้องไห้เลย รายชื่อหายหมด ตอนนี้เลยโหลดโปรแกรม backup มากันไว้ ตั้งให้ back ทุกวันเลย อิอิ สบายใจ ที่นี้เครื่องจะงงยังไง เราก็สบายไม่ต้อง set อะไรมากมาย restore กลับอย่างเดียว
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: