Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ถามเกี่ยวกับการลง fonts ช่วยทีนะครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 4893
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามเกี่ยวกับการลง fonts ช่วยทีนะครับ
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 02:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถามเกี่ยวกับการลง fonts ช่วยทีนะครับ

พอดีดาวโหลด แล้วก๊อปลง sd card แล้วจากกระทู้นี้

อ้างถึง:
แจก font ไทย ที่ใช้ใน OS Android ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=286931

พอดีจะก๊อปลง system/fonts/ มันก๊อปไม่ได้หน่ะครับ
มันก๊อปไปวางไม่ได้ครับ ใช้โปรแกรม anyExplorer

เป็นเครื่อง vodafone UK ครับ เพื่อนให้มาใช้
มันเลย อ่านเวปภาษาไทย / text ภาษาไทยไม่ได้เลย

ช่วบแนะนำวิธีที่ง่ายที่สุด ในการก๊อปไปวางทับให้ทีนะครับ
ถ้าก๊อปไปวางทับแล้วมันจะอ่านไทยได้เลยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
RERFz
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามเกี่ยวกับการลง fonts ช่วยทีนะครับ
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 04:49  

ผมก๊อป font thai ลงใน sdcard/fonts/
แล้ว

ลงโปรแกรม Better Terminal Emulator Magic

จากนั้น พิมพส์ cp /sdcard/fonts/* /system/fonts แล้วกด enter

มันบอก permission denied ครับ ทำไงต่อดี
gahomaster
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามเกี่ยวกับการลง fonts ช่วยทีนะครับ
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 13:03  

เข้าไปที่ adb shell

# mount -oremount,rw /dev/block/mtdblock3 /system

# chmod 777 /system/fonts

แก้ไข Permission ก่อนครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: