Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
มีใครใช้ google talk และ on net ตลอดเวลาบ้างครับมาให้ความรู้หน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 8119
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีใครใช้ google talk และ on net ตลอดเวลาบ้างครับมาให้ความรู้หน่อย
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 13:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

เข้าร่วมเมื่อ: 23-03-07
อยู่ที่: กรุงเทพ
เพราะกำลังจะซื้อมือถือใหม่ เทียบละหว่าง iphone กับ android อยู่
ตอนนี้อยากรู้เรื่อง gtalk อยากรู้ว่าเวลาใช้ gtalk มัน จะให้อารมณ์เหมือน BBM แค่ไหนครับ ส่งไฟล์หากันได้หรือเปล่า ถ้า ต่างคนต่างออน net แต่คนนึงไม่ได้ เปิด gtalk ไว้ เวลาส่ง message หา มันจะ มี alert หามะครับว่ามีคนส่ง message มา

แล้วพี่ๆคนไหนที่ใช้ android แล้วเปิด เน็ตตลอดเวลา แล้วเล่นพวก social อย่าง twitterและ facebook บ้างครับ อยากรู้ว่า ถ้าเครื่องที่ไม่มี widget แบบของ htc เราจะสามารถดู timeline ได้โดยไม่ต้องเปิด app twitter หรือ fb หรือเปล่าครับ

พอดีเรื่องการเล่น social มีผลในการตัดสินใจซื้อเยอะครับ
คือผมเชื่อว่าทั้งสอง os ดีทั้งคู่ครับ ผมเลยต้องตัดสินใจจากเรื่อง ความสะดวกในการเล่น socail และ game เป็นหลัก
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: มีใครใช้ google talk และ on net ตลอดเวลาบ้างครับมาให้ความรู้หน่อย
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 16:09  

Hellogop ผู้เขียน:
เข้าร่วมเมื่อ: 23-03-07
อยู่ที่: กรุงเทพ
เพราะกำลังจะซื้อมือถือใหม่ เทียบละหว่าง iphone กับ android อยู่
ตอนนี้อยากรู้เรื่อง gtalk อยากรู้ว่าเวลาใช้ gtalk มัน จะให้อารมณ์เหมือน BBM แค่ไหนครับ ส่งไฟล์หากันได้หรือเปล่า ถ้า ต่างคนต่างออน net แต่คนนึงไม่ได้ เปิด gtalk ไว้ เวลาส่ง message หา มันจะ มี alert หามะครับว่ามีคนส่ง message มา

แล้วพี่ๆคนไหนที่ใช้ android แล้วเปิด เน็ตตลอดเวลา แล้วเล่นพวก social อย่าง twitterและ facebook บ้างครับ อยากรู้ว่า ถ้าเครื่องที่ไม่มี widget แบบของ htc เราจะสามารถดู timeline ได้โดยไม่ต้องเปิด app twitter หรือ fb หรือเปล่าครับ

พอดีเรื่องการเล่น social มีผลในการตัดสินใจซื้อเยอะครับ
คือผมเชื่อว่าทั้งสอง os ดีทั้งคู่ครับ ผมเลยต้องตัดสินใจจากเรื่อง ความสะดวกในการเล่น socail และ game เป็นหลัก

ไม่เคยใช้ BB นะครับ ออกตัวก่อน จะอธิบายในส่วนของ Android ละกันนะครับ

Gtalk
- ส่งไฟล์ไม่ได้ครับ
- ส่ง Offline Message ได้ เวลาอีกฝ่ายออนไลน์ปั๊บก็ได้รับปุ๊บ(แต่ไม่มี alert บอกว่ามีคนส่งมาหา)

Social Apps
ถ้าสมมุติว่าเป็น Android เพียวๆเลย ดู Timeline ไม่ได้ครับ ต้องไปโหลด app มาก่อน (app ที่พูดถึงคือ Application ที่หาโหลดได้ใน Market ไม่ใช่ Web ของ Social App นะครับ)

Twitter แนะนำเฉพาะที่เห็นว่ามันเด่นๆละกัน Seesmic, Twidroid, JibJib, Twidgit
Facebook มี Blabber กับ Facebook for Android ที่ FB ทำเอง

ทีนี้สมมุติว่าโหลดมาแล้ว sign-in เรียบร้อย โดยปรกติแล้ว โปรแกรมพวกนี้หลังจากเข้าระบบครั้งแรก มันจะเข้าครั้งต่อๆไปพร้อมอัพเดทให้เองโดยอัตโนมัติ
ถ้าเราเปิดไว้เฉยๆโดยไม่ได้เปิด App ใดๆ ตัวโปรแกรมนั้นจะวิ่งไปอัพเดทให้โดยอัตโนมัติแล้วมี Alert ขึ้นมาบอกเราเวลามีข้อความใดๆขึ้นมาใหม่ ให้เรากดดูได้จาก Alert นั้นๆเลย หรือ จะแปะ Widget ลงไปในหน้าจอเลยเพื่อใช้งานก็ได้

Widget ก็มองได้ว่าเหมือนเป็นวินโดว์เล็กๆที่เราเปิดไว้ในคอม อะไรทำนองนั้น แต่จะฝังตัวอยู่กับหน้า home เลย ให้เราใช้งานได้อย่างทันที

ตัวอย่างเลย Facebook for Android จะมี Widget ให้เราสามารถเลื่อนอ่าน updates ของคนอื่นได้โดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม หรือจะ update ผ่าน Widget เลยก็ได้เช่นกัน
หรือจะเป็น Widget ของ Twitter ก็ทำได้เช่นกัน
Hellogop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มีใครใช้ google talk และ on net ตลอดเวลาบ้างครับมาให้ความรู้หน่อย
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 16:36  

ขอ BB เท่าที่รู้ว่ามันส่งได้ทุกอย่างหนะครับ มันเลยล่ำมากๆ โดยเฉพาะ ไฟล์เสียง เพื่อนผมติดกันมากมาย แต่ผมเฉยๆ กับเพื่อนสนิท ผมใช่ ส่งเมล์เอาก็เพียงพอ

พอดีเห็น VDO ของ gtalk on android http://www.youtube.com/watch?v=C3G4Wv6sns4 มันจะมี alert บนหน้าจอ เวลาเราไม่ได้เปิดโปรแกรม ด้วย แอะหรือว่ามัน alert เพราะเรา ทำ multitask อยู่หวา

ส่วนเรื่อง social networkที่จริงผมสนใจที่ตัว widget แหละครับ
อย่างของ Hero มันจะมี widget มาให้ไม่ต้องเขา app ก็เช็คได้ในระดับนึงใช่ไหมครับ
แล้วอย่างงี้ ถ้าไม่ได้ใช้ HTC มันก็จะมี widget ของ FB และ Twitter ให้ใช้ใช่ไหมครับ

ที่จริงผมชอบ sense ui ของ HTC ที่ สามารถ add FB accountลงไปใน contact เพื่อนได้เลย เราก็เลื่อนดูได้เลยว่าเพื่อนคนนี้ update FB ยังไงบ้าง ก็สะดวกดี
แต่ถ้าเป้นของ android เพียวๆไม่ได้แก้ รู้สึกระบบนี้จะมาตอน 2.0 ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 17:01  

ไม่ต้องเปิดครับ ^^ แบบในวีดีโอเลย แค่มีคนทักมามันจะเด้งมาบอกเองครับ จริงๆแล้วมันมี app ที่รันอยู่หลังฉากแค่เราไม่เห็นครับ

ใน Market มีพวก App FB กับ Twitter เยอะมากครับ ไม่ต้องใช้ HTC ก็ได้ด้วยซ้ำ
ผมใช้ Magic ก่อนจะมาใช้ Sense UI ก็ใช้ Twidroid คู่กับ Blabber ครับ สะดวกไม่แพ้กัน เคยใช้ Twidgit Lite แปะจออยู่พักนึงแต่มันรวนๆ เลยใช้แค่ Twidroid พอ ~ ~

ส่วนเรื่องต่อ FB กับ Official ROM นี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ของ Sense UI ทำมาได้สะดวกมากเลยครับ ชอบมากเหมือนกัน ลิงก์แล้วมัน sync พวกรูปดิสเพลย์กับวันเกิดให้เองอีกต่างหาก

Sense UI มันจะเชื่อมกับ FB, Twitter, Flickr ถ้าใช้สามอย่างนี้ก็เยี่ยมครับ จะอัพเดทหรืออัพรูปอะไรก็ทำได้ในตัว Sense UI เลย สะดวกมากๆจริงๆ อัพรูปนี่เลือกอัพหลายๆรูปได้เลยอีกด้วย ส่วนตัวว่ามันสะดวกกว่าของ Facebook เองซะอีก ~ ~
Hellogop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 18:07  

ได้ยินอย่างงี้ก็สบายใจ เพราะที่จริงก็อยากใช้android เป็นทุนครับ
หวังว่าปีหน้า จะเปลี่ยน 2.0 กันให้หมด แต่ที่จริงผมเล้ง x10 ไว้เพราะก็มีแนวคิดดีไม่แพ้ sense ui เลย หวังแค่ว่าตะวจริงจะทำงานได้ดีกว่าตัว prototype นะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: