Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
จะซื้อ hero ดีหรือ รอ nexus one ดีครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 19 / เข้าชม: 15569
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จะซื้อ hero ดีหรือ รอ nexus one ดีครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 15:24  
ตอบโดยอ้างถึง  

ช่วงก่อนปีใหม่เดินๆที่ mbk เห็นเจ้า hero เครื่องศูนย์ ราคาเหลือ แค่ 18900 แถม
การ์ด 2 G ถ้าเครื่องหิ้ว 16000 บาท เกือบสอยแล้ว

แต่พอมาดูสเปค ของเจ้า nexus แล้ว อยากได้มากกว่า

ผมควรรอ ดี หรือว่า ซื้อเจ้า hero ดีกว่าครับ

ขอคำแนะนำที

ปล. ไม่เคยใช้ แอนดรอย มาก่อนเลยครับ
did24251
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: จะซื้อ hero ดีหรือ รอ nexus one ดีครับ
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 20:57  

รอnexusหิ้วอีกหน่อยครับ

nuexusหิ้วก้ราคาไม่แพงครับ
Brave Heart
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะซื้อ hero ดีหรือ รอ nexus one ดีครับ
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 21:24  

jiangyu ผู้เขียน:
ช่วงก่อนปีใหม่เดินๆที่ mbk เห็นเจ้า hero เครื่องศูนย์ ราคาเหลือ แค่ 18900 แถม
การ์ด 2 G ถ้าเครื่องหิ้ว 16000 บาท เกือบสอยแล้ว

แต่พอมาดูสเปค ของเจ้า nexus แล้ว อยากได้มากกว่า

ผมควรรอ ดี หรือว่า ซื้อเจ้า hero ดีกว่าครับ

ขอคำแนะนำที

ปล. ไม่เคยใช้ แอนดรอย มาก่อนเลยครับ

ผมว่าพี่อาจโดนหลอก ไปเช็คมากี่ร้านครับ

ผมว่าเครื่องย้อมรึเปล่า

วันนี้ผมไปมาบุญครองมา ไม่ต่ำกว่า 21,xxx หรือ 2x,xxx (เครื่องศูนย์)

ขอให้ตัดสินใจดีๆละกันครับ โดนหลอกแล้วจะเสียใจ อย่าให้ราคาถูก + ความอยากได้ มันบังตา

ปล.ผมก้อยากได้น่ะ แต่ผมรอ HTC BRAVO
รู้สึกว่าจะดีกว่า NEXUS ONE
เปิดตัวในไทย ไตรมาตร 3 ปีนี้แน่นอนครับ (ผู้บริหาร HTC เค้ายืนยันมา ผมไปแอบถาม- -*)

ราคาเค้าบอกว่า จะไม่ให้แตกต่างจาก NEXUS ONE ซึ่ง NEXUS ONE ราคาอยู๋ที่ 18,xxx
รวมค่าต่างๆ ก้ราว 25,000 บาท ฉะนั้น รอ BRAVO ดีกว่า มีนา นี้หวังว่าจะได้ไปซื้อนะครับ
คิน"
Brave Heart
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 21:27  

ถ้าไม่เคยใช้ ก็ ไปซื้อ TATOO สิครับ + ราคานักศึกษา(ถ้ายังไม่หมดโปรนะ)

จะได้ไม่ต้องเสียใจหรอผิดหวัง

ถ้าคุณไม่รู้จัก ดรอย-แอน .......แอนดรอย ดีพอ
Teamza
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 21:46  

รอ Bravo เลยครับ เพราะผมก็รอ และหากใครรอ Nexus One ผมว่าอย่ารอเลย ไม่มีในไทยหรอกครับ มีก็แต่ Bravo อย่างเดียว รอไตรมาสที่ 2
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 23:19  

ถ้าฝากซื้อได้ก็ไม่ต้องคิดเลยค่ะ Nexus One ดีกว่าทุกด้าน specs สูงกว่าจอใหญ่กว่า Android เวอชั่นล่าสุด แถมถ้าซื้อเครื่องหิ้วก็ถูกกว่า Hero ด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 23:16  

Brave Heart ผู้เขียน:
jiangyu ผู้เขียน:

ขอคำแนะนำที

ผมว่าพี่อาจโดนหลอก ไปเช็คมากี่ร้านครับ

ผมว่าเครื่องย้อมรึเปล่า

วันนี้ผมไปมาบุญครองมา ไม่ต่ำกว่า 21,xxx หรือ 2x,xxx (เครื่องศูนย์)

ขอให้ตัดสินใจดีๆละกันครับ โดนหลอกแล้วจะเสียใจ อย่าให้ราคาถูก + ความอยากได้ มันบังตา

ปล.ผมก้อยากได้น่ะ แต่ผมรอ HTC BRAVO
รู้สึกว่าจะดีกว่า NEXUS ONE
เปิดตัวในไทย ไตรมาตร 3 ปีนี้แน่นอนครับ (ผู้บริหาร HTC เค้ายืนยันมา ผมไปแอบถาม- -*)

ราคาเค้าบอกว่า จะไม่ให้แตกต่างจาก NEXUS ONE ซึ่ง NEXUS ONE ราคาอยู๋ที่ 18,xxx
รวมค่าต่างๆ ก้ราว 25,000 บาท ฉะนั้น รอ BRAVO ดีกว่า มีนา นี้หวังว่าจะได้ไปซื้อนะครับ
คิน"

อะไรที่บอกว่าดีกว่า...
เปิดตัวไตรมาตร3 แล้วมารอซื้ออะไรเดือนมีนา ??

nexus one 18,000 เมืองนอกเขารวมค่าต่างๆของคุณไปเรียบร้อยและ พวกค่าขนส่ง ค่าทำการตลาด .....ฯลฯ ต้นทุนเครื่องจริงๆมันอยู่ที่ 6พันกว่าบาท
25,000 คงจะขายยากซื้อหิ้วดีกว่าไม่ก็สั่งเว็บนอก ไม่เกิน 20,000-22,000
mameooo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 08:48  

จากที่อ่านข้อมูล...ราคา6พันกว่าเป็นเป็นราคาที่ต้องทำสัญญาใช้รายปีกับทางบริษัทเครือข่ายนะคะ
ไม่ใช่ราคาเครื่องซักหน่อย
เหมือนกับ Iphone ที่ขายกับ Trueบ้านเราแหละค่ะ
ที่ก็ราคาลงหน่อยวันซื้อเครื่อง ก็ก็ผ่อนค่าเครื่องไปพร้อมกับได้ค่าโทรด้วย

ก่อนลงข้อมูล รบกวนหารายละเอียดให้ดีด้วยค่ะ
จะได้ไม่เข้าใจกันไปผิดๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 10:46  

mameooo ผู้เขียน:
จากที่อ่านข้อมูล...ราคา6พันกว่าเป็นเป็นราคาที่ต้องทำสัญญาใช้รายปีกับทางบริษัทเครือข่ายนะคะ
ไม่ใช่ราคาเครื่องซักหน่อย
เหมือนกับ Iphone ที่ขายกับ Trueบ้านเราแหละค่ะ
ที่ก็ราคาลงหน่อยวันซื้อเครื่อง ก็ก็ผ่อนค่าเครื่องไปพร้อมกับได้ค่าโทรด้วย

ก่อนลงข้อมูล รบกวนหารายละเอียดให้ดีด้วยค่ะ
จะได้ไม่เข้าใจกันไปผิดๆ

ผมว่าคุณนั่นละหาข้อมูลก่อน

http://www.arip.co.th/news.php?id=410632
เอาไปเลย ราคาแต่ละชิ้นส่วน...

แล้วที่ผมบอก 18000 ผมหมายถึงเมืองนอกที่ขายอยู่ตอนนี้ ถ้าเข้าไทยมา25000+ มันเดินไปรึเปล่า ถ้าการรับประกันมันเป็นแบบ ทั่วโลก สั่งเว็บนอกดีกว่ามั๊ย

ไอโฟนราคาขายเพื่อนบ้านเรายังพอๆกัน...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 10:55  

อ่อแล้วก็ สิงคโปร์ เขาขายอยู่ที่ 577 US ก็ประมาณ2หมื่น และเป็นราคาที่รวมค่าจัดส่งแล้ว
ถ้าประเทศไทยคงต้องไปเดินสอยเอาเอง

อีกอย่างผมไม่ได้บอกนะว่าราคาขายในไทยมันจะ หมื่นแปด... อ่านแล้วอย่าตีึความผิด
Bluemashi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 16:43  

คุณ SP Guest พูดถูกต้องครับ ข้อมูลเหล่านี้มันมีอยู่ทุกวันต้องติดตามให้ดีครับ เพราะมันสินค้ายอดฮิต

ส่วนตัวผมยังไง Nexus One มันใช้งานได้ดีกว่าแน่นอน

ลอง search อ่านเปรียบเทียบ spec และการใช้งานครับ
ส่วน Bravo ยัง ด้อยกว่า Nexus ครับในด้าน spec และ ความเทห์ด้วย Very Happy
ถ้าจะซื้อไปเดินมาบุญครองซักเดือนหน้าสิครับน่าจะมีให้เลือกครับ อันนี้ไม่แน่ใจ O.o Razz
l3aml3oo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 16:54  

Bluemashi ผู้เขียน:
คุณ SP Guest พูดถูกต้องครับ ข้อมูลเหล่านี้มันมีอยู่ทุกวันต้องติดตามให้ดีครับ เพราะมันสินค้ายอดฮิต

ส่วนตัวผมยังไง Nexus One มันใช้งานได้ดีกว่าแน่นอน

ลอง search อ่านเปรียบเทียบ spec และการใช้งานครับ
ส่วน Bravo ยัง ด้อยกว่า Nexus ครับในด้าน spec และ ความเทห์ด้วย Very Happy
ถ้าจะซื้อไปเดินมาบุญครองซักเดือนหน้าสิครับน่าจะมีให้เลือกครับ อันนี้ไม่แน่ใจ O.o Razz

สเปคของ Bravo ด้อยกว่า Nexus One ตรงไหนเหรอครับ?
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 21:41  

เครื่องยังไม่มีขายในบ้านเราทั้งนั้นเอามาเถียงกันทำไม๊
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:45  

l3aml3oo ผู้เขียน:
Bluemashi ผู้เขียน:

สเปคของ Bravo ด้อยกว่า Nexus One ตรงไหนเหรอครับ?

รู้สึกว่า แรมของ bravo จะน้อยกว่า แค่นั้นล่ะ เพราะข่าวที่มันหลุดมาแต่ละสำนักไม่เท่ากัน บางเว็บก็256 , 3ร้อยกว่าๆ , 4ร้อยกว่าๆ แต่ nexus 512 แถมรองรับ แฟลช (ไม่ใช่กล้องถ่ายรูปเน้อ)

ถ้าออกตามหลัง แล้วจัดแรม 512 และกล้อง 8M คงจะยอดเยี่ยมเลย ราคาก็คง 25000-30000 จริงๆก็ไม่น่าแพงถึงขั้นนี้ เพราะน้องดรอยมันหมดปัญหาลิขสิทธิ์วินโ้ดโมไบล์ที่มากะตัวเครื่องหนิ(ไม่ได้ใช้วินโด) ราคามันแรงเพราะกระแส.... และยิ่ง บ. โหมทำโฆษณามากเท่าไหร่ราคาเครื่องก็จะแพงมากขึ้นไปเรื่อยๆ

ผมคิดว่า nexus คงจะเข้าไทยยาก คงต้องรอ htc ตัดสินใจจะทำเข้ารึเปล่า ถ้าเข้าราคายังไงก็คงไม่ใช่ 18000 อย่างน้อยคงจะ 22000-25000 หรือถ้ารอลุ้นจากโอเปอเรเตอร์ ก็คงต้องลุ้นจาก dtac เพราะ vodafone ได้รับสิทธ์สั่งซื้อแล้ว(ล่ะมั๊งครับ) อีกทางก็เครื่องหิ้ว แต่ถ้ามันเกิดเสียขึ้นมาล่ะก็นะ คงได้เซ็งกันเป็นแถบๆ อาจต้องรอให้เปิด Google Care เพื่อมาดูแลมือถือโดยเฉพาะ 555555
(ปล. เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว)
nat_x10
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:58  

ที่เมืองนอกเค้าให้ HTC ซ่อมให้ได้นะครับ

http://www.htc.com/www/support/nexusone/

แต่เรื่องราคานี่ เข้าไทยมาก็คงเซ็งอยู่ดี เหอะๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 23:37  

nat_x10 ผู้เขียน:
ที่เมืองนอกเค้าให้ HTC ซ่อมให้ได้นะครับ

http://www.htc.com/www/support/nexusone/

แต่เรื่องราคานี่ เข้าไทยมาก็คงเซ็งอยู่ดี เหอะๆ

เห็นโยนกันไปโยนกันมาระหว่า htc กับ โอเปอร์ฯที่จำหน่าย
คงจะตกลงกันได้แล้วสินะ ดีจัง...

อย่างน้อยก็ยังมี ศูนย์ซ่อมล่ะครับ เวลาเสียจะได้ไม่ใจแป้ว..
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 00:31  

อืมแต่ว่าศูนย์ HTC เมืองไทยจะรับซ่อมหรือประกันด้วยรึเปล่าคะ คงต้องไปสอบถามก่อนเพื่อความแน่นอน

กลัวไปติดต่อจะเจอเจ้าหน้าที่บอกไม่เคยได้ยินรุ่นนี้ ไอ้ตัว Nexus นี่คืออะไร เหอๆ
Zatang
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 09:34  

Nexus one จะอ่านไทยต้องลง font ซึ่งต้อง root ก่อน หมดประกันครับ (ขั้นตอน root จะขึ้นแจ้งเตือนเลยว่าถ้าทำจะ void warranty)

ถ้าจะใช้แบบมีประกันก็ Hero ไปครับ
nat_x10
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 16:05  

จริงๆผมก็ไม่สนประกันหรอก เพราะซื้อรุ่นไหมมาก็คิดว่าจะ root อยู่แล้ว แต่อยากได้ android 2.0 ขึ้นไปอะครับ เล็งไว้นานแล้วเนี่ย ไม่ได้ซื้อซักที

ได้ข่าวมาว่า Magic น่าจะอัพเป็น 2.0 ไม่ได้ จาก http://www.mrpalm.com/ ตอนนี้เลยเหลือแค่ Hero (เค้าว่า up ได้แน่ แต่แพงชะมัด) Nexus one (อยากได้ไม่เกิน 19,000 มีมั้ยครับ), Moto milestone(หาซื้อไม่ได้ ไม่รู้ราคาด้วย) และก็ของ Samsung ที่เหมือนว่าขนาด spica ยังจะให้ up เป็น 2.0 เลย งงเหมือนกัน magic spec ดีกว่าแท้ๆ จะว่าแตกต่างที่ cpu magic ก็เท่า Hero นี่หว่า 555...ปวดหัว

ผมอยากได้แบบมีคีย์บอร์ดด้วยครับ ใครพอทรายเกี่ยวกะ milestone บ้างครับ
ยังไงก็คงต้องตัดสินใจซื้อภายใน ก.พ.นี้แน่ๆ ขอให้งานมีถือมีโปรโมชั่นดีๆทีเถอะครับ

อ่อออ บอกข่าวอีกนิดครับ เห็นเค้าว่า HTC legend จะเข้าก่อน bravo นะครับ ถ้าเข้ามาราคาไม่แพงก็น่าสนอีก
IamK
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ตรัง
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 21:37  

แนะนำให้รองาน TME 4-7 ก.พ. นี้ อีกไม่กี่วันเอง รอดูโปรโมชั่นว่าน่าสนใจแค่ไหน รวมทั้งคาดว่า Acer Liquid น่าจะเปิดตัวในงานนี้ล่ะ ฝั่ง HTC ก็อาจได้ลุ้น Legend (เหมือน Hero แต่คางไม่งอน) แต่ไม่รู้มาทันมั้ย ส่วน SE X10 คงมาไม่ทันงานนี้ แต่อาจมีโชว์ตัวให้น้ำลายไหล ส่วนผมรอ Bravo มาก่อน แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ไม่รู้มันจะมาทันงานคอมมาร์ต 18-21 มี.ค. มั้ย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: