Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile 3G 6530 - ไอโมบาย
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 110 / เข้าชม: 536283
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile 3G 6530 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 14:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile 3G 6530 - ไอโมบาย
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/imobile/3g_6530.htm

Msconfig
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile 3G 6530 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 14:14  

นี่มัน HTC เลยนะเนีย Shocked
Hinokami Akira
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: i-mobile 3G 6530 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 15:20  

I-mo ก็เอากะเค้าด้วยแฮะ....

แต่ก็สวยดีนะครับ น่าเอาไว้เป็นเครื่องสำรอง....
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 15:43  

6350 ครับเห็นที่ศูนย์มาแล้ว เป็น3Gตัวท็อปของไอโมบาย มีกล้องหน้าด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 15:47  

ก็สวยดีนะ รู้สึกราคาเปิดตัวอยู่ที่ 6900
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 18:35  

ตายจริง ยังไม่เลิกนิสัยเดิมอีกหรือนี่
น้องบอม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 18:48  

อย่างงี้แหละ พวก ฮิต 3G ติดกระแส

ขายแพงไว้ก่อน เพื่อเอากำไร แต่เราไม่ค่อยได้ใช้ ผม คงไม่ใช่ คุยแบบใช้โทรศัพท์เห็นหน้า
เพราะถ้า แอบไปเที่ยวกับกิ๊ก เดี๋ยว โดนดีแน่ๆ

แต่ถ้ารักเดียวใจเดียวก็ยังพอลุ้น ได้คุยเห็นหน้าสบายใจ เฉิบๆ

เออ อีกเรื่อง เกิดใคร เพิ่งคบกัน ได้เบอร์มา ยังไม่เคยเห็นหน้า
ตอนนี้ก็มีสิทธิ์ได้เลือกละ ว่า สวย อย่างที่คุยกันจริงๆ หรือเปล่า จะได้ งบ ไม่บานปลายในการจีบสาวๆ หรือ กันโดนหลอกได้ครับ ว่า หน้าตา เป็น คนหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 20:34  

น้องบอม ผู้เขียน:
อย่างงี้แหละ พวก ฮิต 3G ติดกระแส

ขายแพงไว้ก่อน เพื่อเอากำไร แต่เราไม่ค่อยได้ใช้ ผม คงไม่ใช่ คุยแบบใช้โทรศัพท์เห็นหน้า
เพราะถ้า แอบไปเที่ยวกับกิ๊ก เดี๋ยว โดนดีแน่ๆ

แต่ถ้ารักเดียวใจเดียวก็ยังพอลุ้น ได้คุยเห็นหน้าสบายใจ เฉิบๆ

เออ อีกเรื่อง เกิดใคร เพิ่งคบกัน ได้เบอร์มา ยังไม่เคยเห็นหน้า
ตอนนี้ก็มีสิทธิ์ได้เลือกละ ว่า สวย อย่างที่คุยกันจริงๆ หรือเปล่า จะได้ งบ ไม่บานปลายในการจีบสาวๆ หรือ กันโดนหลอกได้ครับ ว่า หน้าตา เป็น คนหรือเปล่า

ไม่ใช้เพราะกลัวแฟนจับได้ว่ามีกิ๊ก Very Happy ส่อ.....เลยนะเนี่ย Laughing
ballang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 20:48  

อาจคล้ายๆ HTC แต่ระบบปฏิบัติการน่าจะไม่ใช่แน่นอน อยากให้ปรับปรุงเรื่องฟอนท์ภาษาไทย ผมว่าเอาฟอนท์ไทยแบบรุ่น 611 หรือ 613 มาใช้จะสวยกว่ารุ่น 650 หรือตระกูล 6 ทั้งหลายที่เอาฟอนท์ angsana เพราะมันไม่เหมาะที่จะนำมาใช้ในมือถือจริงๆ
liilchliil
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: อุทัยธานี
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 21:10  

สวยดีนะ Very Happy
k9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 23:00  

ไม่่เคยมีดีไซด์เป็นของตัวเอง...

แล้วก็มาบอกว่าครบทุกฟังชั่นการใช้งาน -*-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 03:47  

Msconfig ผู้เขียน:
นี่มัน HTC เลยนะเนีย Shocked

ช่าย ๆ เหมือนเด๊ะเลยแต่อันนี้มันไม่มีสไลด์

อ่ะน่ะ

Laughing Laughing
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 06:51  

ดีไซน์คุ้นๆ มั้ย -*-

แต่ถ้าราคาขนาดนี้ ก้อโอเค ^^
งง จริง เลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 07:40  

k9 ผู้เขียน:
ไม่่เคยมีดีไซด์เป็นของตัวเอง...

แล้วก็มาบอกว่าครบทุกฟังชั่นการใช้งาน -*-

ไปดูตัวจริงแล้วครับไม่เห็นเหมือนเลย แค่คล้ายๆ ผมเห็น มือถือคล้ายใหญ่บางทีมันก็คล้ายๆกันไม่ไปว่าบ้าง อ่ะ ก็ไม่ได้เหมือนเป๊ะ สักหน่อย มือถือหน้าจอสัมผัสกับ พวก คิวเวอร์ตี้ มันก็
ดีไซด์ ออกมาคล้ายกันนั้นแหละ
amp1125
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 10:27  

Very Happy Very Happy Very Happy Brand Thai มาแว้วววว 55+ สวยดีๆ หาตัวจริงดูก่อนนะ
เหรออออ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 11:39  

งง จริง เลย ผู้เขียน:

ไปดูตัวจริงแล้วครับไม่เห็นเหมือนเลย แค่คล้ายๆ ผมเห็น มือถือคล้ายใหญ่บางทีมันก็คล้ายๆกันไม่ไปว่าบ้าง อ่ะ ก็ไม่ได้เหมือนเป๊ะ สักหน่อย มือถือหน้าจอสัมผัสกับ พวก คิวเวอร์ตี้ มันก็

คงต้องเรียกว่าไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองสินะ ลองเปืดแคทตาลอคค่ายดังๆดู
แล้วมาเปิดของ i-mo... G-n... Well... ดูว่ามันเป็นยังไง
ทัชตัวแรกๆ ไอโฟน ออมเนีย ไดมอน ดีไซน์-เอกลักษณ์มันเป็นยังไง มันลอกคราบมาแบบนี้รึเปล่า

แค่มันเปลี่ยนตำแหน่งปุ่ม+ขนาดเครื่องต่างกัน ก็ถือว่าไม่เหมือน ???

อ่อแล้วไปทอสับรูปตีนน่ะ เครื่องจีนเค้ามีนานละ เคยเห็นปะ เป็นจู๋ เป็นนมก็มี...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 17:08  

เหรออออ ผู้เขียน:

คงต้องเรียกว่าไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองสินะ ลองเปืดแคทตาลอคค่ายดังๆดู
แล้วมาเปิดของ i-mo... G-n... Well... ดูว่ามันเป็นยังไง
ทัชตัวแรกๆ ไอโฟน ออมเนีย ไดมอน ดีไซน์-เอกลักษณ์มันเป็นยังไง มันลอกคราบมาแบบนี้รึเปล่า

แค่มันเปลี่ยนตำแหน่งปุ่ม+ขนาดเครื่องต่างกัน ก็ถือว่าไม่เหมือน ???

อ่อแล้วไปทอสับรูปตีนน่ะ เครื่องจีนเค้ามีนานละ เคยเห็นปะ เป็นจู๋ เป็นนมก็มี...

ใจแคบ
เหอะๆ

ไอโมไบล์ ก็ไม่ได้ก๊อปน่าเกลียดเท่ากับ บางเเบรนด์นะ
อีกอย่างมือถือ พอมีเเนวนี้ออกมา หลังๆมันก็คล้ายกันหมดนั่นเเหละ

หรือว่าไอโมบายล์ไม่มีโอกาสได้ทำรุ่นดีๆออกมา
เห็นเเต่ละคน พอไอโมบายออกมาเเต่ละรุ่น ถล่มกันท่าเดียว

ทั้งๆที่ ไม่เคยซื้อมาก่อน

นาๆจิตตังอ่ะนะ
เราไปบังคับใจใครไม่ได้ เเต่ก็เเค่อยากให้เปิดใจเเบรนด์ไทย

^^'
imo เมพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 20:10  

555

มันเหมือนตรงไหน 555

ฮา แค่มือถือมันกลมๆคนเราก็ตีตรามันซะแล้วว่ามันก๊อบ เออเยี่ยม

มันเหมือนรุ่นไหนช่วยบอกผมทีเถอะ

ไอ้มือถือทรงกลมๆมนๆงี้มันมีทั่วโลกแหละ อย่าว่าโง้นงี้เลยนะ

แต่มันไม่เห็นเหมือนเลยพูดจริงๆ

ไม่งั้น LG กับ SS ก๊อบกันสนุกแล้ว 55
YoKEYKung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเตป
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 22:24  

ตั้งราคาได้บ้าบอมาก ถ้าเป็นผมนะผมจะซื้อZN5ดีกว่าราคานี้อ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 23:14  

เอ่อ ถ้าบอกว่ารุ่นนี้ไปก๊อบมา นี่สงสัยผมก็คงพูดได้ว่าว่าHTC ก็คงไปก๊อบSamsung มาเหมือนกันแหละ โทรศัพท์รูปร่างอย่างนี้มันมีกันเกือบทุกยี่ห้อละครับ มันเป็นเหมือนมาตรฐาน ถ้างั้นโทรศัพท์ที่สไลด์ได้ก็คือก๊อบกันมาหมดสินะ Laughing
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 23:18  

อย่าทะเลาะกัน -_-"
wowow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 05:13  

สไลด์ = สไตล์ # โมเดล You Know ???

ถ้ามองโทรศัพท์มันก็เหมือนๆกันหมด ทุกวันนี้มันก็น่าจะมีแต่รุ่นกระติกน้ำแล้วล่ะ จะพัฒนามาเพื่ออะไร

พิจารณาจากหน้าตาก็นะ.....

"HTC ก็คงไปก๊อบSamsung มาเหมือนกันแหละ" เอามาเทียบหน้าตากันเลยดีกว่า ยังไงก็ไม่ได้ลอกคราบแบบนี้ วัสดุคุณภาพก็ต่างกันเยอะ ไม่ก๊องแก๋งด้วย

หรือท่านจะบอกว่า MP3 ไม่ใช่ของก๊อบ เพราะมันมีหลายร้อยเพลง เพราะแผ่นแท้มันมีประมาณสิบเพลง แถมสกรีนแผ่น ไม่เหมือนกันด้วย Razz

นานาจิตตัง.....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 06:21  

เฮ้อ จะเถียงกันไป-มา เพื่อจะเอาถ้วยเหรอครับ Rolling Eyes
ถึงไอฯ จะทำออกมาแล้วคล้ายยี่ห้ออื่น แต่สเปคกับราคาก็สมเหตุสมผล Razz
ไม่เหมือนหลายยี่ห้อไม่มีไอเดียป็นของตนเองสเปคด้วยกว่าไอฯ ซะอีก แต่ราคาพอ ๆ กับไอฯ หรือแพงกว่าก็ยังมี Shocked
imo เมพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 10:37  

wowow ผู้เขียน:
สไลด์ = สไตล์ # โมเดล You Know ???

ถ้ามองโทรศัพท์มันก็เหมือนๆกันหมด ทุกวันนี้มันก็น่าจะมีแต่รุ่นกระติกน้ำแล้วล่ะ จะพัฒนามาเพื่ออะไร

พิจารณาจากหน้าตาก็นะ.....

"HTC ก็คงไปก๊อบSamsung มาเหมือนกันแหละ" เอามาเทียบหน้าตากันเลยดีกว่า ยังไงก็ไม่ได้ลอกคราบแบบนี้ วัสดุคุณภาพก็ต่างกันเยอะ ไม่ก๊องแก๋งด้วย

หรือท่านจะบอกว่า MP3 ไม่ใช่ของก๊อบ เพราะมันมีหลายร้อยเพลง เพราะแผ่นแท้มันมีประมาณสิบเพลง แถมสกรีนแผ่น ไม่เหมือนกันด้วย Razz

นานาจิตตัง.....

แบบนี้ลอกคราบตรงไหน คุณดูยังไง

เอาไปเทียบมาใหม่ไปนะ ไม่เหมือนซักรุ่นของ HTC

ทั้ง Viva Elfin 3G 9ล9 ไปเซ็คมาใหม่นะ เอารูปมาเปิดเทียบเลย

ไม่งั้น Plam pre ก็กลายเป็นก๊อบ HTC ไปแล้ว
ป้อม16
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 16:10  

ดูเผินๆเหมือนtouchมากๆเลย
tortor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 19:32  

แปลกนะครับ ดูถูกแบรนด์ไทยกันจัง ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรด้วยเลย แต่บอกตามตรงว่าใช้ไอโมบาย มาหลายรุ่นมาก ที่เปลี่ยนก็เพราะชอบของใหม่ๆ ไม่เคยใช้จนเสียสักที ราคาพอประมาณ สองซิม มีทีวี ในขณะที่ราคาก็ถูกกว่าแบรนด์ดังๆ ทีวีก็ไม่มี ผมอยู่นอกบ้านเป็นส่วนใหญ่ บางทีก็ได้ดูอะไรจากโทรศัพย์นี่ละ ทุกวันนี้ เวลาอยากเปลี่ยนโทรศัพย์ ก็ไม่เคยมองแบรนด์ดังๆของนอกเลยจริงๆ ทั้งๆที่ก็มีเงินพอจะซื้อได้นี่ละ. แต่มันไม่ครบไงครับ ใครจะว่าด้อย หรือกระจอก เพราะใชโทรศัพย์ถูกๆ ก็ว่าไป ผมพอใจแค่นั้นจบ. ไม่สนใจด้วยว่ามันจะเหมือน หรือก้อปรุ่นไหนมา เลือกเพราะฟังชั่นโดนใจครับ ใช้เพราะชอบ ไม่ได้ใช้เพราะอยากเหมือน..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 22:01  

tortor ผู้เขียน:
แปลกนะครับ ดูถูกแบรนด์ไทยกันจัง ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรด้วยเลย แต่บอกตามตรงว่าใช้ไอโมบาย มาหลายรุ่นมาก ที่เปลี่ยนก็เพราะชอบของใหม่ๆ ไม่เคยใช้จนเสียสักที ราคาพอประมาณ สองซิม มีทีวี ในขณะที่ราคาก็ถูกกว่าแบรนด์ดังๆ ทีวีก็ไม่มี ผมอยู่นอกบ้านเป็นส่วนใหญ่ บางทีก็ได้ดูอะไรจากโทรศัพย์นี่ละ ทุกวันนี้ เวลาอยากเปลี่ยนโทรศัพย์ ก็ไม่เคยมองแบรนด์ดังๆของนอกเลยจริงๆ ทั้งๆที่ก็มีเงินพอจะซื้อได้นี่ละ. แต่มันไม่ครบไงครับ ใครจะว่าด้อย หรือกระจอก เพราะใชโทรศัพย์ถูกๆ ก็ว่าไป ผมพอใจแค่นั้นจบ. ไม่สนใจด้วยว่ามันจะเหมือน หรือก้อปรุ่นไหนมา เลือกเพราะฟังชั่นโดนใจครับ ใช้เพราะชอบ ไม่ได้ใช้เพราะอยากเหมือน..

แล้วแต่คนครับ บางคนเขาอยากอวดร่ำอวดรวยเขาก็ซื้อครับ อยากเหมือนดารา เวลาขึ้นTAXI ถ้ามีปัญหาได้แชทขอความช่วยเหลือเพื่อนครับ (ฮามาก มันโทรคุยกันเลยง่ายกว่าไหม) ซื้อมาเดินอวดชาวบ้านก็เยอะครับ บางคนนี่แบบว่าไม่ได้อยากดูถูกนะ แต่เรียกได้ว่ามีปัญญาซื้อ แต่ไม่มีปัญญา..... วันๆโทรเข้าโทรออก ถ่ายรูป โค ตะ ระ คุ้มเลย(มือถือดีๆ เขาเอาไว้ใช้งานหลายอย่าง แต่.. มีปัญญาใช้แค่เนี่ย)

ส่วนใครบ้านรวยหรือซื้อมาใช้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่ความชอบ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 11:03  

เป็นคนที่ นะ ไม่อยากจะพูดเลย คุณอ่ะ ยิ่งกว่าใจแคบอีก เครือ่งเขาไม่ได้ก๊อปปี้ เหมือน แบบที่พวก TWZ GNET Wellcom iLinkก็อป สักหน่อย ไอพวกนั้นนะมันก๊อปรูปทรงเหมือนแป๊ะ
nrbb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 21:00  

ขนาดเขาไม่ได้บอกยี่ห้อ+รุ่น คุณก็จับไปเทียบกันเองได้ล่ะนะ
เขาบอกรึเปล่าว่าเหมือน เอชทีซีทัช ????

ขุดหลุมฝังตังเอง 5555

ลองอ่านใหม่นะ เขาไม่ได้ว่าแค่ค่ายนี้ค่ายเดียว เป็นเดือดเป็นร้อนแทนค่ายนี้กันจัง

ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม มันอยู่ที่คนใช้

คนไทย ก๊อป+พัฒนาเป็น แต่สร้างไม่เป็น (จริงรึเปล่าไปคิดเอาเอง.....)
imo เมพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 22:34  

nrbb ผู้เขียน:
ขนาดเขาไม่ได้บอกยี่ห้อ+รุ่น คุณก็จับไปเทียบกันเองได้ล่ะนะ
เขาบอกรึเปล่าว่าเหมือน เอชทีซีทัช ????

ลองอ่านใหม่นะ เขาไม่ได้ว่าแค่ค่ายนี้ค่ายเดียว เป็นเดือดเป็นร้อนแทนค่ายนี้กันจัง

ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม มันอยู่ที่คนใช้

คนไทย ก๊อป+พัฒนาเป็น แต่สร้างไม่เป็น (จริงรึเปล่าไปคิดเอาเอง.....)

555 ฮา

ผมฝังตัวเองเสียแล้ว

ก็เห็นบนๆบอก HTC แล้วรุ่นไหนมัน มนๆ มั่งหล่ะ ผมพอมีสมองเหมือนกันนะ

แต่ขอโทษ เอาเป้นผมฝังตัวเองไปแล้วกัน สวัสดี

ชื่อผมก็บอกว่าสาวกค่ายนี้ชัวร์ อย่าสงสัยไปเลย 555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 23:09  

คือถ้าคุณมีตานิดนึง ก็ช่วยลองไปมอง คห แรกครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 09:19  

ก็ไอความคิดเห็นแรก เลยอ่ะ ที่มันบอกว่าเหมือน HTC มีตาเปล่าอ่ะครับ จะว่าคนอื่นก็
ดูให้ดีก่อนนะครับ
nrbb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 10:36  

ก็เห็น Quote ด่าแต่ K9,เหรออออ,wowow

"เครือ่งเขาไม่ได้ก๊อปปี้ เหมือน แบบที่พวก TWZ GNET Wellcom iLinkก็อป สักหน่อย"

"ไอโมไบล์ ก็ไม่ได้ก๊อปน่าเกลียดเท่ากับ บางเเบรนด์นะ"

ช่วยแปลเป็นไทยอีกทีด้วยครับ ที่คุณบอกไม่เหมือนไม่ลอก แต่คุณแสดงความคิดเห็นเองแบบนี้...
AJO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 12:00  

เห็นที่ ร้าน I-Mobile บอกว่า ตัวนี้ เป็น Window 6.1 OS ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

ลองจับดู ตัวจริง แบบไม่เปิดเครื่อง งานประกอบค่อนข้างดีทีเดียว

สงสัยมีเรื่องเสียตังค์อีกแระ
proto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 13:52  

สวยดี :shock:[b][/b]
koi_shiyo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 18:47  

แบรนด์ไทยแต่เมดอินไซน่า

แต่ก้อยังดี ที่เมืองไทยมีมือถือเป็นแบรนด์ของคนไทยเอง ...

ผมโชคที่ใช้ ซัมซุง รุ่นที่ไม่ดังไม่เป็นที่รู้จักของตลาดทั่วๆไป

เลยไม่ค่อย มีใครมาทะเลาะกันในบอร์ดเท่าไหร่

ส่วนมากจะมา ปรึกษาหารือเรื่องการใช้งานซะมากกว่า
เด็กเอ๋อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 19:13  

HTC+Candy

ประมาณนั้นมั้ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 19:45  

AJO ผู้เขียน:
เห็นที่ ร้าน I-Mobile บอกว่า ตัวนี้ เป็น Window 6.1 OS ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

ลองจับดู ตัวจริง แบบไม่เปิดเครื่อง งานประกอบค่อนข้างดีทีเดียว

สงสัยมีเรื่องเสียตังค์อีกแระ

ถ้า Window 6.1 OS จริงๆก็ถือว่าราคาถูกมากเลยนะเนี่ย
paulline
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 20:41  

ผมดูแล้วมันไม่เห็นจะเหมือน HTC รุ่นไหนเลย นี่ครับ
แมลงสาปสัญจร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 21:58  

เออ...คนเรานี่มันก็แปลกเป็นคนไทยซะเปล่าแต่กลับเหยียดหยามแบรนด์ไทยด้วยกัน หลงไหลในค่านิยมของต่างชาติมัวแต่สนับสนุนกับของนอกทั้งๆที่มีแบรนด์เป็นของตัวเองแท้ๆ ทำอย่างกับว่าแบรนด์ของเราเองนี้มันห่วยว่าโน่นตินี่ ตรงนี้แหละที่มันต่างจากญี่ปุ่น เกาหลีเขาเพราะเขาสนับสนุนสินค้าของเขาเองเช่น Samsung Panasonic อะไรประมานนี้ อย่าง Nokia iPhone น่ะเหรออย่าคิดจไปเจาะตลาดเขาเลยเพราะเขาชาตินิยมสูงมาก แตกต่างจากคนไทยบ้าเห่อ บ้าแบรนด์ เฮ้อ...แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง "ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ"
อ่านะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 00:13  

Anonymous ผู้เขียน:
tortor ผู้เขียน:

แล้วแต่คนครับ บางคนเขาอยากอวดร่ำอวดรวยเขาก็ซื้อครับ อยากเหมือนดารา เวลาขึ้นTAXI ถ้ามีปัญหาได้แชทขอความช่วยเหลือเพื่อนครับ (ฮามาก มันโทรคุยกันเลยง่ายกว่าไหม) ซื้อมาเดินอวดชาวบ้านก็เยอะครับ บางคนนี่แบบว่าไม่ได้อยากดูถูกนะ แต่เรียกได้ว่ามีปัญญาซื้อ แต่ไม่มีปัญญา..... วันๆโทรเข้าโทรออก ถ่ายรูป โค ตะ ระ คุ้มเลย(มือถือดีๆ เขาเอาไว้ใช้งานหลายอย่าง แต่.. มีปัญญาใช้แค่เนี่ย)

ส่วนใครบ้านรวยหรือซื้อมาใช้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่ความชอบ

ไอโมบาย มันขายให้ไต้หวัน เป็นปีแล้วนี่
ไม่ใช่ของไทยสักหน่อยนึง
jrkk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 10:45  

ก็เห็น Quote ด่าแต่ K9,เหรออออ,wowow

"เครือ่งเขาไม่ได้ก๊อปปี้ เหมือน แบบที่พวก TWZ GNET Wellcom iLinkก็อป สักหน่อย"

"ไอโมไบล์ ก็ไม่ได้ก๊อปน่าเกลียดเท่ากับ บางเเบรนด์นะ"

ช่วยแปลเป็นไทยอีกทีด้วยครับ ที่คุณบอกไม่เหมือนไม่ลอก แต่คุณแสดงความคิดเห็นเองแบบนี้...

ก็ประมาณว่าไม่ได้ก็อปเหมอืนแป๊ะไงครับ แค่คล้ายๆอ่ะ โง่จริง โง่แล้วยัง กวนประสาทอีก
จะกวนตีนกันไปถึงไหนอ่ะ
Everdo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 11:53  

ราคาแรงไปหน่อยครับ น่าจะขายอยู่ช่วง 47xx จะเหมาะกว่า เพราะซัมซุงทำรุ่นจอทัชต่ำกว่า 5000 มาขายแล้ว imobile คงเหนื่อยหน่อย มือถือตัวต่อไปสำหรับผมคือ imobile ตัว Android ครับ ราคาขายกับอรรถประโยชน์ดูสมเหตุสมผลดี โทรศัพท์ซื้อหามาก็เพื่อการใช้งานมันตามเหตุปัจจัยและตั้งอยู่บนความพอเพียง อย่าทะลึ่งให้โทรศัพท์มันกลับมาใช้งานเราแทนนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 13:10  

jrkk ผู้เขียน:

ก็ประมาณว่าไม่ได้ก็อปเหมอืนแป๊ะไงครับ แค่คล้ายๆอ่ะ โง่จริง โง่แล้วยัง กวนประสาทอีก
จะกวนตีนกันไปถึงไหนอ่ะ

แค่คำพูดก็กินขาด คำพูดแบบนี้มันเป็นของพวกไร้การศึกษา ด่าชาวบ้านไปทั่ว
มาแต่ละคน คล้ายตรงไหน เหมือนตรงไหน ลอกคราบตรงไหน ...
ภาษาไทย ไม่เหมือนก็คือไม่เหมือน ไม่ใช่ไม่เหมือนกันเป๊ะ
คล้ายๆมันก็อีกเรื่องนึง ภาษาไทยยังไม่เข้าใจเลยยังจะไปด่าคนอื่นอีก
เขาบอกแปลไทยให้เป็นไทยเพื่อให้คุณคิดว่า ไอ้ข้อความที่ผ่านมาคุณยังบอกเองเลยว่ามั๊นก๊อบ

เขาแค่บอกดีไซน์มันคล้ายโน่นนี่นั่น คุณก็ตีโพยตีพายเดือดร้อน
คุณภาพ ฟั่งชั่นต่างๆ มันก็ตามราคาเครื่องน่ะล่ะ

ก็อยากจะรู้เหมือนกันว่าผู้บริหารแบรนด์ต่างๆ จะกล้าออกมาบอกรึเปล่าว่าเป็นผู้วิจัยคิดค้นดีไซน์+จุดขายนี้ขึ้นมา คุณสมบัติยังไงมันก็ต้องเหมือนๆกันหมด อย่างน้อยแบรรด์ดังๆมันก็ยังมีเอกลักษณ์เฉพาะของตัวเอง ไม่ได้มาลอกอันโน้นทีีอันนี้ทีเหมือน.......... คิดเอาเองละกันเยอะแยะมากมาย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 15:07  

ก้อมันคล้ายๆ กันจิงๆ นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lil' cutie เมื่อวันที่ 19 Jan 2010 15:15; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 15:12  

imo เมพ ผู้เขียน:
555

ฮา แค่มือถือมันกลมๆคนเราก็ตีตรามันซะแล้วว่ามันก๊อบ เออเยี่ยม

มันเหมือนรุ่นไหนช่วยบอกผมทีเถอะ

ไอ้มือถือทรงกลมๆมนๆงี้มันมีทั่วโลกแหละ อย่าว่าโง้นงี้เลยนะ

แต่มันไม่เห็นเหมือนเลยพูดจริงๆ

ไม่งั้น LG กับ SS ก๊อบกันสนุกแล้ว 55

ขอยืนยัน

สองค่ายนี้ LG SS

ยังไงก้อไม่เหมือนกัน

เพราะปุ่มเขา ไม่เหมือนกันเลย!!
่ruri
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 17:49  

มือถือทัชก็แบบนี้แหละ

จะเอารูปร่างพิสดารแบบไหนกัน

มันก็ต้องกลมๆ

ไม่กลมก็เหลี่ยม

ถ้าเค้าทำรูปร่างแปลกแบบเครื่องหมายบวก สามเหลี่ยม หกเหลี่ยมเงี้ย

จะซื้อกันมั้ย

เปิดใจกันหน่อย....

แต่รุ่นนี้ก็สวยอยู่

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:25  

่ruri ผู้เขียน:

ถ้าเค้าทำรูปร่างแปลกแบบเครื่องหมายบวก สามเหลี่ยม หกเหลี่ยมเงี้ย

^^

แต่ละแบรนด์ มันควรจะมีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ของตนเองครับ
สั้นๆง่าย ไอโฟนทั้ง3ตัว โมโตที่ส่วนใหญ่จะเน้นฝาพับและบาง
ไม่ใช่ว่า แบบไหนโก้เก๋ ก็เอาตามเขาหมด BBงี้ เขาขายหน้าตาแบบนี้มันมานานและ พอดังขึ้นมา ก็เอาตามกันใหญ่ มันก็ไม่ต่างจากเครื่องจีน ดีไซน์ไอโฟนหรอกครับ
imo เมพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:26  

lil' cutie ผู้เขียน:
imo เมพ ผู้เขียน:
555

ขอยืนยัน

สองค่ายนี้ LG SS

ยังไงก้อไม่เหมือนกัน

เพราะปุ่มเขา ไม่เหมือนกันเลย!!

ไม่รู้ผมก็ดูภายนอกนะ 555

Eigen กับ Star นี่มันพี่น้องกันชัด ถ้าจะเทียบแบบที่คุณกำลังทำกับ imo ตอนนี้ Laughing

ไหนๆก็เอารูปมาแล้ว ก็พิจารณาเอาเองก็แล้วกันนะว่าเหมือนไม่เหมือน

ขำจริง
imo เมพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:31  

่ruri ผู้เขียน:

^^

แต่ละแบรนด์ มันควรจะมีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ของตนเองครับ
สั้นๆง่าย ไอโฟนทั้ง3ตัว โมโตที่ส่วนใหญ่จะเน้นฝาพับและบาง
ไม่ใช่ว่า แบบไหนโก้เก๋ ก็เอาตามเขาหมด BBงี้ เขาขายหน้าตาแบบนี้มันมานานและ พอดังขึ้นมา ก็เอาตามกันใหญ่ มันก็ไม่ต่างจากเครื่องจีน ดีไซน์ไอโฟนหรอกครับ

แถมหน่อยเหอะ 55 BB

ผมเห็นแค่บางคนเห็น Keyboard แบบ Qwerty ก็มาและ เกาะกระแส BB จะฮาให้

ก่อนนี้ NK ทำ Qwerty จอขาวดำ บอกปุ่มเยอะทำแม่มันหรอ 555

SS HTC ทำ ปุ่ม Qwerty ไม่เห้นจะมีใครมาด่ามันบ้าง

Imo รุ่นที่มที่เป้นปุ่นคีย์บอร์ดไม่เห็นมันจะลอกใครเลย ก็มีคนเดือดร้อนไปว่ามัน เกาะกระแส BB ได้ 555 ฮาจริง

เขาเรียก ธุรกิจ สิ่งใดกำลังอยู่ในกระแสขายได้ เขาก็ขาย ก่อนนี้ไม่เห็นมีใครจะเห็นหัว BB กันซักเท่าไหร่เหตุผลเดิมๆ ปุ่มเยอะแยะไรนักหนามีแต่นักธุรกิจใช้

ตอนนี้เป็นไง ฮิตกานอิบหัย เขาเลยเข็นโปรออกมาปั้มตังจาก BB กันอยู่นีไง

อะไรจขายได้แล้วไม่ทำขายจะรออะไรเล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 23:13  

ก็แค่จะบอกว่า BB มันทำแบบนี้มาตั้งนานและ ไม่ใช่เพิ่งมาทำเมื่อปีที่ผ่านมา
แล้วผมบอกตรงไหนว่า Imo ลอก BB
บางตัวยัง...ลอกแม้กระทั่ว UI เลย

ก็ไอ้ตามกระแสแบบนี้ล่ะประเทศไทยถึงได้ติดอันดับยอดแย่ อันดับต้นๆของโลก เรื่องก๊อบปี้ เรื่องลิขสิทธิ์ อยู่โซนยุโรป ก็โดนฟ้องร้องกันมันไปละ

อ้างถึง:
ไหนๆก็เอารูปมาแล้ว ก็พิจารณาเอาเองก็แล้วกันนะว่าเหมือนไม่เหมือน

ก็รอดูละกัน

อ้างถึง:

ประตูบ้านที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ลวดลายมันยังต่างกันเลย

โครงสร้างหลักมันก็ต้องออกแบบให้เหมาะสมกับสรีระใบหน้าอยุ่แล้ว
แฟน i-mobile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 00:01  

ผมเป็นแฟน i-mobile มาตลอด

ตอนนี้ยังใช้ 902 อยู่เลย

แต่มาเห็นตัวนี้ ก็ต้องยอมรับครับ ว่ารับไม่ได้

ลอกดีไซน์เค้ามาครับ ยอมรับเหอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 15:49  

บังเอิญไปเจอมา รุ่นนี้ซื้อลิขสิทธิ์มาจากยี่ห้อ Huawei
http://www.gsmarena.com/huawei_u7510-3025.php

รูปร่างและเสป็คเหมือนกันเด๊ะ และยังมีรุ่นอื่นอีกที่ i mobile ไปซื้อมา
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 20:34  

ใจแคบ
เหอะๆ

ไอโมไบล์ ก็ไม่ได้ก๊อปน่าเกลียดเท่ากับ บางเเบรนด์นะ
อีกอย่างมือถือ พอมีเเนวนี้ออกมา หลังๆมันก็คล้ายกันหมดนั่นเเหละ

หรือว่าไอโมบายล์ไม่มีโอกาสได้ทำรุ่นดีๆออกมา
เห็นเเต่ละคน พอไอโมบายออกมาเเต่ละรุ่น ถล่มกันท่าเดียว

เราไปบังคับใจใครไม่ได้ เเต่ก็เเค่อยากให้เปิดใจเเบรนด์ไทย

^^'

ช่ายๆ นี่แหละที่ทำให้ชาติไม่เจริญ

ไม่เคยว่าเลยซินะว่า6610ไปก๊อบSony t68i
ไม่เคยว่าเลยซินะว่าMotorola u6ไปก๊อบSamsung
ไม่เคยว่าเลยซินะว่าNokia e Sierieไปก๊อบBB

นี่แหละ...คนไทย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 23:50  

ปิดกระทู้นี้กันดีมะคะ ^^"

เหนอยู่ทนโท่ ว่ามันหน้าตาเหมือนกัน

HTC มีเอกลักษณ์ของ HTC

NK มีเอกลักษณ์ของ NK

SS มีเอกลักษณ์ของ SS

LG มีเอกลักษณ์ของ LG

SE มีเอกลักษณ์ของ SE

แล้ว i mobile อ้ะ มีเอกลักษณ์หรือเปล่า?

พิจารณาตามความเปนจิง ที่ตาเหนดีกว่าค่ะ

แค่วัสดุ ระบบ interface ยี่ห้อ ราคา

ก้อเทียบกันไม่ได้แล้วค่ะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 23:59  

Anycall110 ผู้เขียน:

ใจแคบ
เหอะๆ

^^'

ช่ายๆ นี่แหละที่ทำให้ชาติไม่เจริญ

ไม่เคยว่าเลยซินะว่า6610ไปก๊อบSony t68i
ไม่เคยว่าเลยซินะว่าMotorola u6ไปก๊อบSamsung
ไม่เคยว่าเลยซินะว่าNokia e Sierieไปก๊อบBB

นี่แหละ...คนไทย

e series ไม่ได้ก๊อบ BB ค่ะ

เขามีดีไซน์แบบนี้มาตั้งนานแล้ว

เปิดตัวเดือน พฤษภาคม ปี 49

เปิดตัวเดือน กุมภาพันธ์ ปี 49

เปิดตัวแทบจะพร้อมกันเลย ห่างกันไม่กี่เดือน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 07:24  

ตำแหน่งปุ่ม สี ......
ต่างกันเยอะ
Looker
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 09:13  

จริงๆ รุ่นนี้ผมเห็นวางขายตั้งนานแล้วแต่เพิ่งเอามาใส่ Catalogue laughing6
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 12:55  

Looker ผู้เขียน:
จริงๆ รุ่นนี้ผมเห็นวางขายตั้งนานแล้วแต่เพิ่งเอามาใส่ Catalogue laughing6

ไปดูมาละครับ ซื้อในเดือนวันเกิดลอดให้ 10% เลยอะครับ รอเงินออกก่อน อิอิ

อยากได้เหมือนกัน อยากลองเล่นดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 14:16  

แล้วสรุปว่าเป็นวินโดวโมบาย 6.1 รึป่าว Shocked
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 20:04  

lil' cutie ผู้เขียน:
ปิดกระทู้นี้กันดีมะคะ ^^"

เหนอยู่ทนโท่ ว่ามันหน้าตาเหมือนกัน

HTC มีเอกลักษณ์ของ HTC

NK มีเอกลักษณ์ของ NK

SS มีเอกลักษณ์ของ SS

LG มีเอกลักษณ์ของ LG

SE มีเอกลักษณ์ของ SE

แล้ว i mobile อ้ะ มีเอกลักษณ์หรือเปล่า?

พิจารณาตามความเปนจิง ที่ตาเหนดีกว่าค่ะ

แค่วัสดุ ระบบ interface ยี่ห้อ ราคา

ก้อเทียบกันไม่ได้แล้วค่ะ

มี ก้อรูปแบบแบบImobile 625 626ไง

นั่นแหละเอกลักษณ์ของ I-mobileเค้า

ความคิดส่วนตัวผมนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2010 17:21  

ใครใช้รุ่นนี้แล้วบ้าง มาตอบเรื่องข้อดีข้อเสียให้ดูหน่อยค่ะ กำลังจะซื้อ ชอบมากๆ
art
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 00:09  

โอเคครับ ผมผู้บริหารไอโมบาย

ผมก็อปเขามาครับ พอใจยังครับ

เถียงกันทำบ้าอะไร ไม่ใช่เจ้าของบริษัทซะหน่อย

เสียเวลาไหม ถามจริง มาพิมด่ากัน
jo2499
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 06:29  

ราคาก็โอเคสำหรับคนรายได้ปานกลางพวกที่รายได้ตำรสนิยมสูงก็มีเยอะ
มือถือคนไทยนิยมไทยใช้ของไทยชาติไทยเจริญไม่ต้องไปเป็นหนี้เค้า
โทรศัพย์ออกมาแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อรูปลักษณ์ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย
จะไปยึดติดอะไรมากมายซื้อของแพงของนอกหายไปก็มานั้งกลุ้มใจเสียดาย
ใช้ของไทยคุณภาพดีราคาประหยัดหายไปก็ไม่เสียดายเท่าเศรษฐ์กิจพอเพียง
กระเป๋าตังค์ไม่แฟ่ปมากไม่มานั้งผ่อนเค้าก็โอเคแล้ว อิอิ 5555 Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 09:44  

jo2499 ผู้เขียน:
ราคาก็โอเคสำหรับคนรายได้ปานกลางพวกที่รายได้ตำรสนิยมสูงก็มีเยอะ
มือถือคนไทยนิยมไทยใช้ของไทยชาติไทยเจริญไม่ต้องไปเป็นหนี้เค้า
โทรศัพย์ออกมาแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อรูปลักษณ์ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย
จะไปยึดติดอะไรมากมายซื้อของแพงของนอกหายไปก็มานั้งกลุ้มใจเสียดาย
ใช้ของไทยคุณภาพดีราคาประหยัดหายไปก็ไม่เสียดายเท่าเศรษฐ์กิจพอเพียง
กระเป๋าตังค์ไม่แฟ่ปมากไม่มานั้งผ่อนเค้าก็โอเคแล้ว อิอิ 5555 Laughing

ไม่อยากใช้ตรงที่.......เค้ามานี่ล่ะ ถึงจะอย่างถูกกฏหมายก็เหอะ

ถ้าไม่ยึดติดก็ใช้รุ่นกระติกน้ำก็เวิรคดีนะ..

นิสัยคนไทยแก้ไม่หาย ลิขสิทธิ์ สิทธิบัตรมีไว้เพื่ออะไร ?

รุสึกตัวนี้ก็ไปซื้อต่อเขามาอีกที.... แล้วนี่หรือ ไทยทำ ไทยใช้......
ทำมาขายเองม่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 21:40  

อคติอะไรกับไอโมบายกันนักน่ะ

มือถือก็ต้องมีรูปร่างแบบนี่แหละ ว่าเขาไม่มีเอากลักษณ์เป็นของตัวเอง ไหนลองดูซิ ถ้าคุณ
เป็นคนดีไซน์มือถึงในบริษัทนึง คุณจะออกแบบรูปลักษณ์และฟังค์ชั่นมาดีกว่าคนอื่นๆซักแค่ไหน

ว่าเขาก็อบโน้นก็อบนี่ มันก็เหมือนๆกันหน่ะแหละ ถ้าเราคิดและผลิตออกมาและแต่ยังไม่ทันวางตลาด แล้วมีอีกบริษัทนึงออกมาวางขายก่อนเรา ทั้งๆที่คล้ายกันมากๆ พอเราออกมาวางขายบ้างกลับถูกมองไปว่า ก็อปเขา แลนแบบเขา ทั้งๆที่คิดก่อนหน่ะหรือ

คิดให้ดีๆ คนไทยดูถูกของไทย ว่าของๆไทย ไปชื่นชมต่างชาติ แบบนี้ชาติไทยจะเป็นเมืองขึ้นของใครละนี่ Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 22:52  

ทำมาขายเองม่ะ ผู้เขียน:
อคติอะไรกับไอโมบายกันนักน่ะ

มือถือก็ต้องมีรูปร่างแบบนี่แหละ ว่าเขาไม่มีเอากลักษณ์เป็นของตัวเอง ไหนลองดูซิ ถ้าคุณ
เป็นคนดีไซน์มือถึงในบริษัทนึง คุณจะออกแบบรูปลักษณ์และฟังค์ชั่นมาดีกว่าคนอื่นๆซักแค่ไหน

ว่าเขาก็อบโน้นก็อบนี่ มันก็เหมือนๆกันหน่ะแหละ ถ้าเราคิดและผลิตออกมาและแต่ยังไม่ทันวางตลาด แล้วมีอีกบริษัทนึงออกมาวางขายก่อนเรา ทั้งๆที่คล้ายกันมากๆ พอเราออกมาวางขายบ้างกลับถูกมองไปว่า ก็อปเขา แลนแบบเขา ทั้งๆที่คิดก่อนหน่ะหรือ

คิดให้ดีๆ คนไทยดูถูกของไทย ว่าของๆไทย ไปชื่นชมต่างชาติ แบบนี้ชาติไทยจะเป็นเมืองขึ้นของใครละนี่ Very Happy Very Happy

นี่หรือที่คิดแล้วตามมาที่หลัง - ไปดูว่าไอหน้าตาแบบนี้มันมาปีไหน ห่างกันเป็นปี ไม่ใช่เดือน

นี่หรือ ของไทยคิด ไทยทำ [url]http://www.gsmarena.com/huawei_u7510-3025.php [/url] ฮัวเหว่ย เป็นของไทย ????

แล้วถ้าผมถามคุณว่า คุณชอบฟังเพลงแนวไหนคุณจะตอบว่าอะไร pop ? rock ? jazz ? ska ? .......????????? มากมายก่ายกอง แนวคุณมันแนวไหน ??

ถ้าคุณตอบได้

มันหมายความว่ายังไง

ในเมื่อเพลงมันก็เหมือนๆกันหมดก็แค่จังหวะช้า-เร็ว
สะบึม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 14:45  

ออกมารูปร่างแบบไหน ขอให้สวยก็พอคะ *-*
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 06:53  

จะมาอะไรกันนักหนา....ชอบ...มีเงิน...ก็ซื้อ...

............ไม่ชอบ...ไม่มีเงิน...ก็ไม่ต้องซื้อ...

มันจะมาหาแกว่งเท้าหาเสี้ยนทำไม....มันเดือดร้อนมากมายเลยใช่มั้ย....คุณหอกหักทั้งหลาย
@ying_ying@
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 23:44  

อยากรู้ว่ารุ่นนี้สามารถใช้เป็นโมเด็มได้มั้ยค่ะ ใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 00:41  

จะมาอะไรกันนักหนา....ชอบ...มีเงิน...ก็ซื้อ...

............ไม่ชอบ...ไม่มีเงิน...ก็ไม่ต้องซื้อ...

มันจะมาหาแกว่งเท้าหาเสี้ยนทำไม....มันเดือดร้อนมากมายเลยใช่มั้ย....คุณหอกหักทั้งหลาย

มันจะไม่จบก็เพราะคำพูดแบบนี้ล่ะ "มันจะมาหาแกว่งเท้าหาเสี้ยน" "คุณหอก"

พิจารณาตัวเองด้วยครับ ดีแล้วหรือ ???
minobu17
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 13:41  

เข้ามาอ่านแต่ละความเห็นแล้วแบบว่านะ... อะไรกันเนี่ย!

เชื่อมั๊ยว่ามันต้องมีคนที่แอนตี้รุ่นนี้คนนึงแล้วก็มาโพสตอบโต้คนอื่นๆอยู่บ่อยๆโดยไม่ได้ล๊อกอินแล้วก็ใช้ชื่ออื่นๆมาใส่แทน(คงไม่ต้องบอกนะว่าใคร...ดูจากการสื่อสารผ่านข้อความมันรู้)

เข้าเรื่องเลยนะ...

ไปดูของจริงมาเมื่อวานก็น่ารักดีนะ แต่แค่ดูคล้ายๆแบรน์ดังยี่ห้อนึงเท่านั้นเอง แต่ก็ไม่ได้เหมือนเป๊ะ!
โดยรวมก็รู้สึกว่าน่าใช้ดีนะครับ ฟังค์ชั่นต่างๆก็คุ้มราคาดีนะผมว่า... Very Happy

แต่แถวบ้าน(สัตหีบ)ยังใช้3Gไม่ได้ก็เลยยังไม่ถอยดีกว่า Smile
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 23:56  

^
^
^

ไม่ใช่มิลค์นะคะ

มิลค์ ไม่เคย เข้ามาโพส โดยไม่ล๊อกอิน

จะโดนด่า ก้อขอโดนด่าอย่างมีศักดิ์ศรี

ไม่ขอปิดบังหน้าตา
เหมือนมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 01:15  

เหมือนจริงๆครับ... แต่ราคารับได้ เหลือที่คุณภาพแล้วหละ่. Laughing
DD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 09:08  

จะทะเลาะกันเพื่อไร ใครไม่พอใจแบรนด์นี้ก็ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องใฃ้ของเค้า บ้ากันรึเปล่า จุดประสงค์ที่แท้จริงของโทรศัพท์มือถือคือไร Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 23:29  

ก็แล้วแต่คน...

[img]http://www.shareapic.net/content.php?id=21293111&owner=narokbabie [/img]
[url]http://www.shareapic.net/content.php?id=21293123&owner=narokbabie [/url]
look_nam
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 10:07  

น่าจะมีสีขาวด้วยนะ น่าจะสวย
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:17  

ถ้าถามว่าเหมือนไม๊ ผมว่าไม่เหมือน

แต่ถ้าถามว่าคล้ายไม๊ ก็ต้องบอกว่าคล้าย

การออกแบบจำเป็นต้องมีการได้แรงบรรดาลใจจากที่หนึ่งที่ใดแหละครับ i-mobile เองก็ไม่ได้เก่งกาจถึงขนาดจะออกแบบโทรศัพท์ได้โดนใจผู้บริโภคอยู่ตลอด ก็จำต้องมีการดูว่ารุ่นไหนที่เป็นที่นิยม แล้วออกแบบมาให้คล้าย

ผมว่าดีกว่าอีกหลายๆ ยี่ห้อ ที่ไม่คิดเองเลย copy มาเต็มๆ นะครับ Wink
WanZaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 10:11  

ซื้อมาแระ น่ารักดี ใช้ง่ายค่ะ แต่ไม่ชอบสีเลย มีแค่สีดำเองอ่ะ ซื้อที่งานศูนย์สิริกิต ได้ของแถมเพี๊ยบเลย เอามาต่อกะโน๊ตบุ๊คเล่นเน็ต เร็วได้จัยจิงๆ ถูกและดี ชอบๆๆๆ
ttt3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 02:14  

เห็นแว็บแรกนึกว่า HCT VIVA ที่ใช้อยู่เสียอีก แต่ดูสวยและหรูหรามากทีเดียวตัวจริงไม่รู้เป็นไง เอาเป็นว่าสวย จะก๊อปหรือไม่อย่างไง สุดท้ายประโยชน์ก็ตกอยู่ที่เรา เพราะก๊อปปี้แล้วสวยกว่าต้นฉบับก็โอเคนะ
iamterk
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 08:41  

เอกลักษ์ของ i-mobie คือการทำให้ชนชั้นกลางได้มีของใช้ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับชนชั้นสูง

ผิดไหมนะ ! มือถือแทบทุกยี่ห้อ ออกมาก็หน้าตาคล้ายๆกันหมด

อยู่ที่รูปทรงตัวไหนมันจะดังในระยะเวลาไหน

จะให้ไปใช้แต่ HTC O2 BB จะเอาที่ไหนผ่อนครับบางคนเงินเดือนไม่ถึงหมื่น มีภาระครอบครัว แค่เน้กะหรูแระ เนอะ

ใช้อะไรกะได้ สบายใจคนที่ใช้ดีกว่า ใครไม่คิดจะใช้ก็อย่ามาทำให้รมเสียกันเรยเนอะ !

ปล. ขอโทดนะครับไม่ได้ติดตามในบอร์ดว่าใครบ่นกับใคร แอบเห็นผ่านตา เลยอยากร่วมกระแส

€++++++++++++

เข้าเรื่อง I-Mobie กะโออยู่หรอกเนอะเห็นเพื่อนใช้กัน แต่ผมว่านะสำหรับ 3G รออีกนิดดีก่าราคาอาจถูกลง แล้วก็อาจมีอะไรที่ support มากกว่านี้ ตอนนี้ก็คงใช้ได้แต่ใน กทม มั้ง

มา ตจว เร็วๆนะ ยอดขายจะได้พุ่งๆๆๆๆ
tumdanai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 09:51  

เหมือนไม่เหมือน คล้ายไม่คล้าย ไม่เห็นแปลกตรงไหน อยู่ที่เราพอใจจะเสียเงินซื้อมาใช้ก็แค่นั้น ทะเลาะกันทำไมก็ไม่รู้เรื่องแค่นี้ Shocked
tumdanai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 09:53  

look_nam ผู้เขียน:
น่าจะมีสีขาวด้วยนะ น่าจะสวย

สวยครับสวย Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
vb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 18:13  

ตลกค่ะ มานั่งทะเลาะกันเรื่องไม่เป็น - -* อนาถ

ป.ล.มือถือสวยดีๆ แต่ก็ยังมะมีเงินซื้ออยุ่ดี 55555 อยากได้มือถือ 3 พัน ครบทุกฟังชั่นได้ปะค๊ะ 555555 ขอตัวไปฝัีนกลางวันต่อ อิอิ
คนนอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 09:49  

ง่า...กะเข้ามาอ่านหาข้อมูลค่ะ
แต่เห็นทะเลาะกันเป็นวักเป็นเวรเลย...

อยากทราบว่าใครซื้อรุ่นนี้ใช้แล้วบ้างคะ
อยากจะได้รุ่นนี้อะค่ะ สวยดี
แล้วตอนนี้มันตกราคาเท่าไหร่แล้วเนี่ย??
ผู้รู้ตอบโตยเน้อ...

ปล. ชอบไอโมบายค่ะ ทนโค ตะ ระ
เครื่องเก่านี่ก็ไอโมบาย รุ่นพระเจ้าเหาแล้วใช้มาห้าปีก็ยังดีอยู่ เข้าโรงซ่อมครั้งเดียวเอง
แจ๊กหูฟังมันเสื่อมกับเปลี่ยนแบตแค่นั้น...

สรุป มันถูกและเป็นแบรนด์ไทย ช่วยกันหนับหนุน...หึหึ
WanZaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 13:33  

ตอบคุนคนนอกค่ะ Very Happy เราใช้ตัวนี้อยู่ ซื้อที่งานเปิดตัว3g ศูนย์สิริกิต 6100 ค่ะ ของแถมเพี๊ยบ ชอบๆ เห็นที่งานครั้งแรก ก้อชอบ ตอนแรกอยากได้อีกตัว ที่สีขาว แต่แฟนบอกตัวนี้น่าเล่นกว่า จอใหญ่ดี หน้าจอสัมผัสไวด้วย น้ำหนักเบา จับแร้วเหมาะมือดีค่ะ ใช้ง่าย เล่นเน็ตเร็วกะฉูดเลยค่ะ เพราะเค๊าแถมซิม3g มาให้ด้วย ไม่ผิดหวังเลย เพราะเราเอง ชอบไอโมบายอยู่แร้ว แต่ไม่ชอบสีดำ อยากได้สีเจ็บๆ ไม่แน่อาจจะมีสีอื่นก้อได้ รีบไปซื้อนะคะ แร้วเอามาอวดด้วยน๊า คุ้มเกินราคาจิงๆ ค่ะ แต่น่าเสียดายที่ไม่มีWireless ไม่งั้นได้เล่นเน็ตฟรีด้วย สรุปว่าดีค่ะ ซื้อเลยๆ
เชื่อคนง่าย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 18:27  

ระวังถูกหลอกว่าเป็นของไทยเน้อ ของทำจีนทั้งนั้น
n_mai2009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 16:49  

น่าเบื่อนะ..เวลาเข้ามาอ่านแล้วบอกว่าไปลอกนู่นนี่มา แล้วจะมีใครทำโทรศัพท์มาให้ใช้มั่งนี่...ทำใช้เองเลยดีป่า....คนเรานะคิดไปได้....แล้วถ้าไม่อยากให้เหมือนแบรนด์อื่น คุณก็ทำทรงมือถือทรงกลม ทรง3เหลี่ยม ทรง 6เหลี่ยม 8เหลี่ยมก็ทำมาดิ..ไปเสนอค่ายเค้านู้น..ไม่ใช่มาเก่งแค่ในเวป....อ่านแล้วเซง...ไอโมบายเค้าก็มากทางเดียวกะค่ายๆอื่นนั่นแหละ..ผิดตรงไหน...ผิดที่คุณไม่คิดจะซื้อแล้วยังไม่เปิดใจ รับสิ่งใหม่ๆๆอีก....โลกหนอโลก.มือไม่พาย เอาเท้าราน้ำ
WanZaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 05:14  

Shocked แร้วคัยพอจะรู้บ้างคะ ว่ารุ่นนี้ดูหนังได้อะป่าว? ใช้ไปใช้มางง แบบว่าลูกเล่นเยอะจิงๆ
kirafd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 13:11  

สรุปแล้วจบกันหรือยังครับเรื่องหน้าตามัน

คือ....ผมอยากรู้เรื่องสเปคมันมั่งแล้วว่ามันมีอะไรเจ๋งๆมั่ง

เห็นของยี่ห้ออื่นเครื่องอื่น เค้าคอมเม้นสเปคแข่งกัน แต่นี่มันอารายกัน

แล้วจะเอาอะไรไปตัดสิ้นใจซื้อล่ะครับ ใครรู้รายละเอียดที่ลึกกว่า

ที่สยามโฟนลงช่วยบอกหน่อยสิครับ อยากลองซื้อมาใช้เหมือนกัน

1.จอสัมผัสมันเป็นมันติทัสหรือป่าวครับ
2.โอเอสมันเป็นอะไรหรือครับ หรือเป็นปกติของไอโมบาย
3.เสียงลำโพงหลังเป็นไงบ้าง ดังแบบแตกธรรมดา หรือว่ามีเสียงทุ้มเหมือนเครื่องเก่าๆที่ขายดี
เอทูดีพีมันล่ะครับ เสียงผ่านหูฟัง(ถ้าใช้หูฟังเจ๋งๆ)เสียงใสป่าว ช่องเสียบหูฟังล่ะ
4.เว็ปบาวเซอร์เป็นแบบไหนครับ
5.มีเอทจ มี3จี ก็แจ๋วแล้วครับ ว่าแต่ใช้เป็นโมเด็มได้ป่าว
แล้วอีเมลมันใช้งานของทั่วไปได้มั้ย หรือใช้ได้แต่ของไอโมบายที่ต้องเสียเงิน
6.กล้องมีออฟชั่นอะไรบ้างครับเนี่ย ลงไม่ละเอียดเลย
7.เครื่องเล่นวีดีโอเล่นเพลงปรับอีคิปฯได้มั้ย แล้วเล่นสตรีมมิ่งผ่านเว็ปได้ป่าว
8.ไม่รองรับจาว่าหรือครับ แล้วจะเล่นเกมยังไง ลงโปรจาว่าเพิ่มความสามารถไม่ได้อะดิ

หรือตัวนี้ไอโมบายทำทัสสกรีนออกมาลองเชิงเล่นๆหรอครับ ถึงไม่ใส่ความสามารถอะไรมาให้เลยแบบเอามาทัสให้โก้ๆไปงั้น แต่ที่จริงไม่มีอะไรเลย

สุดท้ายทำไมสยามโฟนลงรายละเอียดตัวนี้เหมือนพวกมือถือจีนแดงเลยครับ
แค่บอกให้รู้ว่ามัน ทัส โท ถ่าย ได้แค่เนี้ย ? ?
jinniemydear
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2010 16:37  

ไอโมบาย เหม่ ไอตอน samsung candy : chat : 3g ออก พุ่งเลย มีทั้ง คิวเวอตี้ และทัส

สกินแหม ทำเป็นมาแรก กลัวยอดขายตกไง
camtasia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 09:21  

ผมซื้อมาใช้แล้วครับ
ok มากเลย แต่หา ฟั่งชั่น แบ็ลกลิสรายชื่อไม่เจออะ
อยากรู้มามันมีหรือป่าว
ใครที่ใช้ M คุยกันได้นะ
pikaju_b2srama2(AT)hotmail.com
Mr.katy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 23:18  

ถ้ามันถูกผลิตขึ้นที่จีนก็มีความเป็นไปได้สูง ว่าไอโมบายไม่ได้ออกแบบเองนะ
เหมือนกับว่า ทางไอโมบายเลือกรุ่นที่จะเอามาขายจากแคตตาล็อก ของโรงงานผลิตมือถือ แล้วเลือกเอาฟังก์ชั้นที่คิดว่าน่าจะขายได้ใส่ลงไป แล้วมันก็ออกมาเป็นแบบที่เราเห็นกันนี้แหละครับ
ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้หรือปล่าวนะ แต่สินค้าอย่างอื่นที่ผมเคยได้ยินมามีครับ ขายเครื่องเปล่าสำเร็จรูปที่ยังไม่ได้ติดยี่ห้อออกไป แล้วทางเจ้าของยี่ห้อก็ซื้อเอาไปติดยี่ห้อขายเองอีกที
ถูกต้มแล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 07:26  

ไอโมบาย สั่งผลิตทีจีน ข้างนอก ข้างในจีนล้วนแหละครับ แทบไม่ได้ใช้หัวคิดอะไรหรอกครับ นอกจากออกแบบสติกเกอร์

เป็นโทรศัพท์ไทย เพราะมีการบริการกันเองแบบไทยๆ ตามมีตามเกิด ตามใจฉัน
คนไทยชอบหลอกกันเอง แล้วทะลึ่ง มาเรียกว่า ลาวต้มลาว
Stepking
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 18:13  

ระหว่างไอโมบาย 6530 กับ Wellcom A88 อันไหนดีกว่ากัน

Wellcom A88 - เวลคอม A88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 02:59  

เอาเหอะใช้ๆ ถูกใจใครซื้อๆไป

ไม่ถูกใจใครก้อ ไม่ต้องซื้อ คุณมาทะเลาะทำไมกัน

เป็นเจ้าของไอโมบายกันหรอ รู้ดีกันอะ

เหอๆ

ทำไมคนไทยถึงเปนแบบนี้ว่ะ ดูถูกแบรนชาติตัวเอง

ไปชื่นชมแบรนต่างประเทศ ให้คนต่างประเทศสมน้ำหน้า

ไม่ชอบก้อไม่เหนเปนไรทำไมต้องไปดูถูก

ทำไมไม่ดูพวกที่เปนชาตินิยมอะ
ขอความรู้นิดหนึ่งครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 13:49  

ขออนุญาตถามผู้ใช้งานนิดหนึี่งนะครับ
1 แจ๊คเสียบหูฟังเป็น 3.5mm หรือเปล่าครับ
2 มีทีวีหรือเปล่าครับ
3 ใช้ 2 ซิมได้หรือเปล่าครับ
4 เฟสบุ๊ค ทวิตเตอร์ msn ด้วยโปรแกรมในเครื่องได้หรือเปล่าครับ
5 ซื้อมาแล้วถูกใจมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
สุพจน์...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 19:19  

ขาย i-mobile 3G 6530 ใหม่ครับ กล่องยังไม่ได้แกะสี purple ราคา 5000 บาท สนใจคลิ๊กไปดูเลยครับ

http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=157742
Glinwine
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 14:58  

อ่า ว่าจะซื้อ TV640 แต่จะว่าไป 3g ก็น่าสน

ว่าแต่ใครใช้แล้ว ดีไม่ดียังไงคะ ช่วยบอกหน่อย
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2010 20:38  

ที่คาร์ฟูร์ขายแค่ 4990.- เองง่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: