Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
รบกวนทีนะครับ จะซื้อ Magic ครับ ปัญหาคาใจ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 5766
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนทีนะครับ จะซื้อ Magic ครับ ปัญหาคาใจ
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:22  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่า ตอนนี้ผมอ่านเวบแล้วก็กระทู้เกี่ยวกับ magic กับ android มาเยอะมากจนตาลายเลย

ตอนนี้ ผมมีปัญหาคาใจ อยู่นิดหน่อยน่ะครับ

1. ถ้าผมซื้อ htc จากศูนย์ แล้วให้เค้าอัพรอมเป็น hero ให้ ก็จะได้ rom hero ประกันยังอยู่ใช่ป่ะครับ (ถ้าเราอัพ rom hero เวลาเราดูรูปจะซูม หรือเปลี่ยนรูป นี่แบบเีดียวกะ iphone เลยป่ะครับ)
2. เรื่อง Root คือการที่เรา เจาะระบบเข้าไปเพื่อ Modify หรือ อัพรอม ด้วยวิธีของเราเอง หรือตกแต่งอะไรเพิ่มเติมของเราเอง หรือพวก อัพ rom บางโปรแกรม (เช่น Radio รึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ) ในเคสนี้ ประกันยังอยู่รึเปล่าครับ
3. ถ้าเราลอง Root ไปถ้ามันไม่ดี ไม่ถูกใจ เราสามารถ Reset มาเป็นค่าัตั้งต้นได้ใช่มั๊ยครับ แล้วมีเคสไหนรึเปล่าที่ knock ไปเลย แบบ ทำอะไรกับมันไม่ได้อีกแ้ล้ว
4. Market น่ะครับ คือเราสามารถไปโหลด Apps เพิ่มได้ แล้วพวก Apps เสียตังค์นี่โหลดได้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้พอมีวิธีมั๊ยครับ
5. ความเร็วของตัวเครื่องนี่ เวลา touch มันพอไหวใช่ป่ะครับ ถ้าเทียบกับพวก Iphone 2g หรือว่าเร็วพอๆกับพวก 3g หรือ 3gs เลย
6. เราสามารถเปลี่ยน font ในตัวเครื่องได้รึเปล่าครับ
7. Gps นี่ เวลาเราใช้ต้องเสีย Gprs รึเปล่าครับ

ถามซะเยอะ แต่ก็ขอรบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ
ตังค์ก็ไม่ค่อยมี แต่สนใจในเรื่อง Android น่ะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่าน และตอบคำถามนะครับ
nat_x10
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนทีนะครับ จะซื้อ Magic ครับ ปัญหาคาใจ
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:51  

ตอบเท่าที่ตอบได้ก่อนนะครับ ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบต่อนะครับ

2. root แล้วประกันจะหายนะครับ

4. โปรแกรมเสียเงินใน market ประเทศไทยซื้อไม่ได้อะครับ แต่พอมีวิธีมั้ยไม่ทราบเหมือนกัน โปรแกรมฟรีก็เยอะแล้วนะครับ อิอิ

5. ผมว่ามันก็ใช้ได้นะ รอลองไปสัมผัสตัวจริงที่งานมือถือเดือน ก.พ. มั้ยครับ เพื่อความมั่นใจ หรือถ้ารีบซื้อก็ลองไปที่ ฟอร์จูน ครับน่าจะมีเครื่องให้ลอง มันเป็นเรื่องของความรู้สึกต้องลองเองครับ

7. GPS ถ้าใช้ของในเครื่องมันจะต้องต่อเน็ตครับ ก็จะเสียค่า GPRS หรือไม่ก็หาจุดที่มี wifi เล่นนะครับ แต่สามารถลงโปรแกรม GPS ตัวอื่นเช่น Sygic เราก็จะสามารถเปิด GPS ผ่าน Sygic ได้โดยไม่ต้องต่อเน็ตครับ

ถ้ามีไรผิดพลาดท่านอื่นช่วยแย้งได้นะครับ อิอิ
ohoho
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนทีนะครับ จะซื้อ Magic ครับ ปัญหาคาใจ
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 00:39  

4. ง่ายๆค่ะ ใช้ Market Enabler เอา
MintJi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 00:47  

1. ถ้าผมซื้อ htc จากศูนย์ แล้วให้เค้าอัพรอมเป็น hero ให้ ก็จะได้ rom hero ประกันยังอยู่ใช่ป่ะครับ (ถ้าเราอัพ rom hero เวลาเราดูรูปจะซูม หรือเปลี่ยนรูป นี่แบบเีดียวกะ iphone เลยป่ะครับ)

น่าจะประกันอยู่นะคะ เพราะตอนที่มิ้นซื้อจากศูนย์ เค้าอัพให้เลย เวลาซูมรูป ดูรูป แบบไอโฟนเลยค่ะ แต่รู้สึกไปเองรึเปล่าไม่รู้ว่ามันขัดๆ แหะๆ หรือเพราะเพิ่งใช้มาอาทิตย์เดียวเองก็ไม่ทราบนะคะ
Karamen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 19:34  

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำตอบ ^^

รอท่านอื่น ช่วยกระจ่างต่อไป ^^
nat_x10
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 22:02  

ขาดข้อ 3 กับ 6 ครับ ใครตอบได้ช่วยกันหน่อย
MintJi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 13:56  

6. เราสามารถเปลี่ยน font ในตัวเครื่องได้รึเปล่าครับ

ขอตอบข้อนี้ละกันนะคะ ไม่เห็นมีให้เปลี่ยนเลย หรือเราหาไม่เจอเองหว่า =.=

ส่วนข้อ 3 ยังไม่เคยลองเลยค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: