Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1165 / เข้าชม: 1772752
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 22:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

ลุ้นซะ ผู้เขียน:

ไปอ่านสื่อนอกมา รู้สึกมันจะไม่มีไอช่องได้ข้าง อย่างที่คุณ บอกมานะครับ
เขายืนยันว่าเขาเน้นอยากให้สวยงาม แต่แลกกับการที่เสียงเบาลง

ลูกศรชี้ตำแหน่งของลำโพง

ลูกศรชี้ตำแหน่งที่เสียงรอดออกมา

รูปภาพจาก Press ของ Sony Ericsson ก็มีช่องว่างสำหรับให้เสียงรอดออกมาจากลำโพง ตำแหน่งตรงกับเครื่องจริง

ลองฟังแล้วเสียงออกจากทั้งสองจุดดังนั้นปิดฝาหลังไปแล้วเสียงอาจจะเบาลง แต่ก็ไม่มีผลเท่าไร

จุดเด่นด้านข้างมันคือการใช้แถบสีดำที่มีลักษณะพิเศษ เมื่อมีแสงไฟมาสะท้อน จะเปล่งประกายเป็นสีน้ำเงิน
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 22:54  

sony โซนี่ ผู้เขียน:
เอา น่าอย่าเถียงกันเรยครับ ต่างคนต่างมีข้อคิดกันดี ๆ ทั้งนั้นเลย

สาวกโซนี้น้อย ๆ อยู่คนรู้เยอะ ก็ช่วย ๆ ให้ข้อมูลกันต่อไปดีกว่าครับ

อยากให้ตัวนี้เน้น multimedia พวกถ่ายรูป กะฟังเพลงด้วยจัง T T (หรือว่ามันเน้นแต่ผมไม่รู้)

เน้นมัลติมีเดียแน่นอนครับ นอกจากความสามารถพื้นฐานของ symbian แล้ว ก็ต้องเน้นไปที่ความบันเทิง แอพพลิเคชั่นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต และที่ vivaz เน้นเป็นพิเศษก็เรื่องกล้องกับการบันทึกวีดีโอ และก็ UI บนหน้าจอหลัก แต่จะทำได้ดีแค่ไหนขึ้นอยู่กับแต่ละท่านแล้วล่ะว่าพอใจหรือเปล่า
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 23:17  

อย่างนี้แระครับ สาวก se ไม่สามารถที่จะออกปากออกเสียงได้ พอพูด เข้าก็ว่าเข้าข้างตัวเอง
บ้างก็ว่าเชียร์ se แบบไมลืมหูลืมตาบ้างแระ เงียบๆ ไว้ดีกว่าครับ เค้าจพล่ามไรช่างเค้าเถอะ ครับ ความคิดเห็นของเค้า
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 23:50  

ไม่ชอบข้างหลังเลย
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 03:58  

พูดตรงๆ ผมเพิ่งเคยเห็นโทรศัพท์สเปคโครดเทพ ราคาไม่ถึง20000 แบบนี้เป็นครั้งแรกเลยครับ Shocked

สุดยอดดดครับบบ Shocked Shocked
จิม
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 10:03  

ระบบปฏิบัติการ : Symbian™ OS - S60 5th edition - CPU : 720 MH
18,990 บาท (กุมภาพันธ์ 53) แถม กรอบรูป Digital + MemCard อีก

ผมว่าอย่างนี้ ลืมเจ้า Nokia X6 ไปเลยดีกว่าครับ แพงกว่า แถม CPU ก็แค่นิดเดียวเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 11:09  

การไปวิจารณ์ว่ายี่ห้อไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้ ผมว่ามันไม่ส่งผลกระทบเท่าไรนะกับเจ้าของสินค้า ตราบใดที่เค้ายังคงพึงพอใจกับยอดการจำหน่าย และยังคงพัฒนาสินค้าใหม่ๆ ออกมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อใหญ่ ยี่ห้อเล็ก หากสินค้าไม่ดีจริงๆ บริษัทก็คงล่มจมไปนานแล้ว

Vivaz ก็ไม่ได้แย่ถึงขนาดต้องโดนโจมตีเสียๆ หายๆ เอาเป็นว่าถ้าซื้อไปแล้วมันไม่ดีจริงๆ ค่อยมาบอกข้อมูลจะดีกว่าว่ามีข้อบกพร่องตรงไหน แบบนั้นทางบริษัทอาจจะยอมรับฟัง มากกว่ามาบ่นทั้งที่ตัวเองก็ไม่เคยใช้สินค้าของเค้า
sony โซนี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 14:00  

อยู่ไกล ไม่ได้ไปดูงานอะ เศร้ามากมาย อยากเห็น ๆ

ชอบ UI ของ sony สวยดี ดูละไม่เบื่อเรย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 17:15  

เพิ่มเติมนะครับ หลังจากได้ลองใช้งาน Vivaz มาสักระยะ อยากบอกว่าเวลาใช้ปากกา Stylus จิ้มไปตามเมนูต่างๆ มันจะไม่เปิดเมนูที่เราจิ้มลงไปในครั้งแรก ต้องจิ้มเน้นไปอีกที ทั้งนี้คงเป็นเพราะว่า Vivaz ต้องการลดจุดอ่อนของมือถือหน้าจอสัมผัสแบบเดิมๆ ที่ชอบเปิดเมนูต่างๆ ขึ้นมาโดยไม่ได้ตั้งใจเพียงแค่ปลายนิ้วหรือปากกาแตะไปโดน โดยเฉพาะเวลาที่เราต้องเลื่อนดูรายการต่างๆ โดยการแตะหน้าจอแล้วลากขึ้น/ลง แทนที่จะเป็นการเลื่อนกลับเปิดฟังก์ชั่นที่เราแตะลงไปซะนี่ แต่สำหรับ Vivaz ได้หยุดปัญหาดังกล่าวโดยการให้ผู้ใช้แตะย้ำไปยังเมนูที่ต้องการเปิดอีกครั้งหนึ่ง
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 17:28  

สวยมากๆๆๆ
ขาย iPhone มาซื้อดีปะ อิอิ Very Happy Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 19:37  

Anonymous ผู้เขียน:
เพิ่มเติมนะครับ หลังจากได้ลองใช้งาน Vivaz มาสักระยะ อยากบอกว่าเวลาใช้ปากกา Stylus จิ้มไปตามเมนูต่างๆ มันจะไม่เปิดเมนูที่เราจิ้มลงไปในครั้งแรก ต้องจิ้มเน้นไปอีกที ทั้งนี้คงเป็นเพราะว่า Vivaz ต้องการลดจุดอ่อนของมือถือหน้าจอสัมผัสแบบเดิมๆ ที่ชอบเปิดเมนูต่างๆ ขึ้นมาโดยไม่ได้ตั้งใจเพียงแค่ปลายนิ้วหรือปากกาแตะไปโดน โดยเฉพาะเวลาที่เราต้องเลื่อนดูรายการต่างๆ โดยการแตะหน้าจอแล้วลากขึ้น/ลง แทนที่จะเป็นการเลื่อนกลับเปิดฟังก์ชั่นที่เราแตะลงไปซะนี่ แต่สำหรับ Vivaz ได้หยุดปัญหาดังกล่าวโดยการให้ผู้ใช้แตะย้ำไปยังเมนูที่ต้องการเปิดอีกครั้งหนึ่ง

ฟังค์ชั่นจิ้มครั้งเดียว/สองครั้งในเมนูนี่มันเป็นคุณสมบัติอย่างนึงของ Symbian OS 60 Edition 5ครับ ไม่เกี่ยวว่ารุ่นอะไร มีมาตั้งแต่ใน 5800 เฟิร์มแวร์แรก และก็โดนด่ากันขรม
มาตั้งแต่ตอนนั้นเลยครับ
ผ่านมาเฉยๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 23:14  

ผมค่อนข้างสะสมมือถือ ซื้อมือถือทุกรุ่นที่ดูแล้วอยากได้

แต่น่าแปลกที่ไม่เคยมีมือถือ sony ericsson เลย คือแบบว่ามันเหมือนเครื่องซักผ้าอะบางรุ่น

แต่สำหรับรุ่นนี้ กับ x10 โดนใจมากๆ

สัญญาว่าจะซื้อ ถ้าได้สัมผัสในงาน มือถือเดือนหน้าแล้วมันดูดีเหมือนภาพ

ปล. โดยส่วนตัวที่ผมใช้ ตอนนี้สำหรับผม ผมว่าiphone กับ bb ลงตัวสุด แต่ iphone ลำโพงเบา ส่วน bb พิมพ์ไม่ถนัด โทรไปถนัดเลย แต่ชอบกล้องกับเสียงมันพอสมควร ถ่ายวีดีโอมีไฟด้วย แจ๋มมาก

ของให้ สองรุ่นนี้ เวลาถ่ายวีดีโอมีไฟเหมือน bb ทีเหอะจะเป็นพระคุณ

ปล. เอาใจช่วย sony ericsson นะคับ ผมอยากให้สู้ๆ จะได้มีทางเลือกให้ผู้บริโภคเยอะๆ

อย่าเหมือน moto ที่ผมรักในดีไซน์เขามากๆนะคับ ตอนนี้ดูเหมือนถอดใจแล้วยังไง ชอบกล

ส่วนเซลล์ หรือสาวกที่ชอบว่าคนนู้นคนนี่ ไม่ต้องไปว่าของใครหรอกคับ ของคุณดีก็ขายได้โดยไม่ต้องทับถมคนอื่น

แต่โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบระบบ ของ samsung นะ touch screen เขายังทำได้ไม่ดีอะ ใช้ยากกว่า iphone เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก

แต่ก็ไปลงเอ๋ย ซื้อเขาแทบทุกครั้งที่เขาออก เพราะว่า ราคาไม่แพงแล้วได้อะไรเยอะดี มันก็คุ้มไปอีกแบบ

ไม่ได้ว่าใครนะคับ แต่ไม่อยากให้คนไทยทะเลาะกัน เหลืองแดง เยอะแล้ว toyota กับ honda ก็เยอะแล้ว นี่ ขนาดมือถือ เครื่องไม่กี่บาท ยัง ใส่ไฟกันเลย

ไม่ดีเลย เดี๋ยวนี้ มีอะไร ก็ สาดโคล น ใส่กัน
อ่านะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 01:15  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
รุ่นนี้น่าใช้ดีครับ โดยเฉพาะการออกแบบ แต่โดยรวมยังไม่มีจุดตัดแตกต่างกับค่ายอื่นอย่างชัดเจน เป็นเหมือนตัวเลือกหนึ่งในหลายๆตัวเลือกมากกว่า

จะให้ดีผมอยากให้มี PSP Phone ออกมาจังเลยครับ ผมรอกับ SE ค่ายเดียวเลย และผมแน่ใจว่า PSP Phone เท่านั้นที่จะเป็นจุดเปลี่ยนให้ SE ได้ ขืนไม่มีตัวแปรสำคัญเข็นออกมาช่วย คงไม่พ้นปี 2011 อย่างที่แหล่งข่าวบางที่ให้ความเห็นไว้

PSP Phone ออกมาจริงๆ เกมของ iPhone ที่ครองแท่นอันดับหนึ่งของเกมมือถืออยู่ ก็จะตกที่นั่งลำบากทันที แต่ถ้า SE ยังกั๊กอยู่ ไ่ม่เอาส่วนที่เหนือกว่าค่ายอื่นออกมาเล่น ที่เล่นอยู่ก็มีแต่สิ่งที่สู้ค่ายอื่นเค้าไม่ได้ ก็จงเป็นเบี่ยล่างเขาต่อไป SE

ปล.เกม Fate Unlimited Codes ของ PSP เล่นกันหรือยังครับ หนุกมากๆ มีภาคที่ Port ไป PS2 ด้วย ^^

มีจริงจะรีบซื้อเลยทันที
ชอบมาก เทคเคน
ดูรูปหลุด(หรือเมค) แล้วน่าสนมาก
ไม่น่าเมคเนาะ เพราะตอน psp go นี่ก็
รูปหลุด แล้วก็ดันจริงซะด้วย
ถ้า psp โฟน นี่ออกมาจริงๆราคาเท่าไหร่ครับนี่
จะถึง 30,000 ไหมนะ
ว่าจะเครื่องต่อไปเปลี่ยนไปใช้ไอโฟน 4 g ซะหน่อย
ถ้า psp โฟน มีจริงนี่มีเฮแน่ๆ
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 15:40  

กระทู้ไหนคนสนใจเยอะก็จะมีคนป่วนจนต้องมีลบ Comment ทุกทีสิน่า~

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YND54gtt2Iw&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YND54gtt2Iw&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>

เอาคลิบ App FB มาฝากครับ ที่จริงก็อันเดียวกับที่เพิ่งมีให้โหลดใน Satio ฟรีๆนั่นแหละครับแต่มันไปอยู่ใน Tab ที่ 2 แทน
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 15:56  

ต้นตอยังอยู่ เดี๋ยวก็มีเหตุให้ต้องลบกันอีกสิน่า~
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 19:55  

ไข่เจียวยัดไส้ ผู้เขียน:
เอา น่าอย่าเถียงกันเรยครับ ต่างคนต่างมีข้อคิดกันดี ๆ ทั้งนั้นเลย

สาวกโซนี้น้อย ๆ อยู่คนรู้เยอะ ก็ช่วย ๆ ให้ข้อมูลกันต่อไปดีกว่าครับ

อยากให้ตัวนี้เน้น multimedia พวกถ่ายรูป กะฟังเพลงด้วยจัง T T (หรือว่ามันเน้นแต่ผมไม่รู้)

เน้นมัลติมีเดียแน่นอนครับ นอกจากความสามารถพื้นฐานของ symbian แล้ว ก็ต้องเน้นไปที่ความบันเทิง แอพพลิเคชั่นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต และที่ vivaz เน้นเป็นพิเศษก็เรื่องกล้องกับการบันทึกวีดีโอ และก็ UI บนหน้าจอหลัก แต่จะทำได้ดีแค่ไหนขึ้นอยู่กับแต่ละท่านแล้วล่ะว่าพอใจหรือเปล่า

แต่นู๋ว่า เรื่อง camcorder ยังทำได้ไม่ดีนะ

ดูจาก คลิปแล้ว กระตุกเกินเหตุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 22:38  

lil' cutie ผู้เขียน:

แต่นู๋ว่า เรื่อง camcorder ยังทำได้ไม่ดีนะ

ผมก็ว่างั้น แต่ไม่กล้าพูด เพราะกลัวเห็นไปคนเดียว ว่ามันบันทึกได้ไม่ลื่นเอาซะเลย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 01:13  

ผมก็ว่างั้น แต่ไม่กล้าพูด เพราะกลัวเห็นไปคนเดียว ว่ามันบันทึกได้ไม่ลื่นเอาซะเลย

จริงๆ แล้ว เรื่องของคลิปกระตุกนั้น มันเปนธรรมดาของกล้องมือถือ (คือยังไงมันก้อแค่กล้องมือถืออ้ะ)

แต่ถ้ายกในเรื่องของคุณภาพของคลิปนะ คิดว่า i8910 ของ SS ทำได้ดีกว่าใน ระดับนึง

ตัวอย่างคลิป Samsung i8910 HD
<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

เวลาดูคลิปเปรียบเทียบ อย่าลืมปรับให้เปน 720p ทั้งคู่นะ

เหอๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 07:23  

จริงๆ แล้ว เรื่องของคลิปกระตุกนั้น มันเปนธรรมดาของกล้องมือถือ (คือยังไงมันก้อแค่กล้องมือถืออ้ะ)

แต่ถ้ายกในเรื่องของคุณภาพของคลิปนะ คิดว่า i8910 ของ SS ทำได้ดีกว่าใน ระดับนึง

ตัวอย่างคลิป Samsung i8910 HD
<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

เวลาดูคลิปเปรียบเทียบ อย่าลืมปรับให้เปน 720p ทั้งคู่นะ

เหอๆๆ

ดูจาก Youtube ไม่ได้บอกอะไรเลยครับเพราะว่าเท่าที่สังเกตุ Clip FPS สูงๆเมื่ออัพบน Youtube จะกระตุกครับ(ลองดู Satio VGA 30 FPS ก็กระตุกครับแต่หากโหลดไฟล์มาดูคุณณภาพต่างกันยังราวฟ้ากับดินลื่นหัวแทบแตก - -")
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 08:15  

พูดตรงๆ คลิปจากYoutube ยังไม่สามารถบอกได้หรอกครับ ว่ามันกระตุกจริงๆรึเปล่า ต้องเอาไฟล์ที่บันทึกจริงๆมาให้โหลดแล้วเปิดดูกันถึงจะคอนเฟริมได้เนื่องด้วยเหตุผลจากการแปลงไฟล์ของเว็ปยูทูปให้เป็น.Flvนะครับ ผมคิดว่าก่อนเค้าจะเอาเครื่องมาขาย เค้าต้องเช็คมาแล้วหละ ว่ามันไม่กระตุก ไม่งั้นคงโดนผู้บริโภครุมด่า ซึ่งตอนนี้ยังคอนเฟริมอะไรไม่ได้นอกจากจะสัมผัสกับเครื่องจริงเท่านั้นนะครับ

ซึ่งดูจากวิดิโอรีวิวจากยูทูปในด้านความเร็วถือว่ากินขาดระบบซิมเปี้ยนของโนเกียเกือบทุกรุ่นเลยครับ คิดเหมือนกันว่าทำไมโนเกียถึงไม่ทำโทรศัพท์รุ่นที่มีCPUสูงๆมาบ้าง ตอนนี้มีสูงสุดก็อยู่แึค่424Mhzเท่านั้น ในเมื่อโนเกียยอดขายสูงที่สุด แต่กลับทำมือถือได้ล้าหลังมากที่สุดก็ไม่รู้นะครับ ผมเองเป็นสาวกโนเกียก็ยังอดน้อยใจไม่ได้นะ Confused
ผู้รู้จิง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 13:40  

ซื้อมาแล้วเมื่อวาน

ชอบมากเลย

ใครอยากได้ ถ้าของมาแล้วอย่าลืมไปซื้อกันนะ

ชอบมาก

สวย

กล้องชัด

เสียงดี

ราคา......อืมมม

โทรออกก็ได้ รับสายก็ชัด

ส่ง SMS ได้พร้อม

เอ้อ! เด๋วนี้เค้ามีส่ง MMS กันแล้วนะรู้ยัง รุ่นนี้ก็ส่งได้ด้วย

แต่ต้องเปิดบริการ GPRS ก่อนนะ ใครเปิดไม่เป็นโทรไปคอลเซนเตอร์เลย บริการดีมาก

แต่ไม่รุเมื่อไรจะเปิดทุกพื้นที่ซะที

ตอนนี้ต้องทนใช้ 3G ไปก่อน

GPRS มาเมื่อไรรับรอง

เล่นกระจาย

^^
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 14:33  

ผู้รู้จิง ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วเมื่อวาน

ชอบมากเลย

ใครอยากได้ ถ้าของมาแล้วอย่าลืมไปซื้อกันนะ

ชอบมาก

สวย

กล้องชัด

เสียงดี

ราคา......อืมมม

โทรออกก็ได้ รับสายก็ชัด

ส่ง SMS ได้พร้อม

เอ้อ! เด๋วนี้เค้ามีส่ง MMS กันแล้วนะรู้ยัง รุ่นนี้ก็ส่งได้ด้วย

แต่ต้องเปิดบริการ GPRS ก่อนนะ ใครเปิดไม่เป็นโทรไปคอลเซนเตอร์เลย บริการดีมาก

แต่ไม่รุเมื่อไรจะเปิดทุกพื้นที่ซะที

ตอนนี้ต้องทนใช้ 3G ไปก่อน

GPRS มาเมื่อไรรับรอง

เล่นกระจาย

^^

55555555+ จงใจจะฮาใช่ไหมครับเนี่ยย โทรศัพท์ก็ส่งMMSได้กันทุกรุ่นแล้วอ่านะครับ

มีแถมท้ายด้วย ตอนนี้ต้องทนใช้ 3G ไปก่อน GPRS มาเมื่อไรรับรอง เล่นกระจาย เอิ๊กส์ๆ ตอนนี้ถ้าใช้3Gได้จริงๆผมจะไม่เอาเลย ไอ้GPRSเนี่ย Laughing Laughing
Xunknow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 15:14  

aukkarapong ผู้เขียน:
พูดตรงๆ คลิปจากYoutube ยังไม่สามารถบอกได้หรอกครับ ว่ามันกระตุกจริงๆรึเปล่า ต้องเอาไฟล์ที่บันทึกจริงๆมาให้โหลดแล้วเปิดดูกันถึงจะคอนเฟริมได้เนื่องด้วยเหตุผลจากการแปลงไฟล์ของเว็ปยูทูปให้เป็น.Flvนะครับ ผมคิดว่าก่อนเค้าจะเอาเครื่องมาขาย เค้าต้องเช็คมาแล้วหละ ว่ามันไม่กระตุก ไม่งั้นคงโดนผู้บริโภครุมด่า ซึ่งตอนนี้ยังคอนเฟริมอะไรไม่ได้นอกจากจะสัมผัสกับเครื่องจริงเท่านั้นนะครับ

ซึ่งดูจากวิดิโอรีวิวจากยูทูปในด้านความเร็วถือว่ากินขาดระบบซิมเปี้ยนของโนเกียเกือบทุกรุ่นเลยครับ คิดเหมือนกันว่าทำไมโนเกียถึงไม่ทำโทรศัพท์รุ่นที่มีCPUสูงๆมาบ้าง ตอนนี้มีสูงสุดก็อยู่แึค่424Mhzเท่านั้น ในเมื่อโนเกียยอดขายสูงที่สุด แต่กลับทำมือถือได้ล้าหลังมากที่สุดก็ไม่รู้นะครับ ผมเองเป็นสาวกโนเกียก็ยังอดน้อยใจไม่ได้นะ Confused

แล้วคลิปเจ้าอื่น เขาก็อัพ ลงYoutube นี่ครับ ไม่เห็รกระตุกอะ
แล้ว Clip ที่คุณปุ้ย ลงไว้ผมว่า Siamphone คงไม่ลงคลิปพลาดหรอกครับ เขาลงมาหลายรุ่นแล้ว ก็ปกติดีนี่ครับ

หรือเฉพาะ ของSE ลงYoutube แล้วจะกระตุกอันนี้ผมก็คงตอบไม่ได้อะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 16:16  

Xunknow ผู้เขียน:

แล้วคลิปเจ้าอื่น เขาก็อัพ ลงYoutube นี่ครับ ไม่เห็รกระตุกอะ
แล้ว Clip ที่คุณปุ้ย ลงไว้ผมว่า Siamphone คงไม่ลงคลิปพลาดหรอกครับ เขาลงมาหลายรุ่นแล้ว ก็ปกติดีนี่ครับ

หรือเฉพาะ ของSE ลงYoutube แล้วจะกระตุกอันนี้ผมก็คงตอบไม่ได้อะ

ก้อประมาณนั้น

เด๋วลองถามพี่ปุ้ยดูก้อได้ ว่ามันเปนไง

ไฟล์กระตุกจริงหรือเปล่า

เนอะ พี่ปุ้ยคนงาม >3<

มีสยู จูปั๊บบบบ - 3 -
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 18:02  

Xunknow ผู้เขียน:

คลิบเจ้าอื่นรุ่นไหนล่ะครับ? OmniaHD มันถ่ายได้แค่ 20-24 FPS เท่านั้น ซึ่งก็ไม่แปลกที่เวลาแปลงแล้วมันจะเพี้ยนน้อยกว่า(จากที่ดูคิดว่าถ้ามากกว่า VGA@30FPS จะเริ่มมีปัญหา)

แต่ที่แน่ๆผมว่าไม่ได้ลงคลิบพลาดหรอกครับ เพราะมันเป็นความพลาดที่ Youtube มันแปลงไฟล์เป็น FLV แล้วคุณภาพตกลงไปเยอะครับ

ลองดูนี่ก็ได้ครับ Satio VGA 30 FPS ลองดูฉากหลังหรือการเคลื่อนไหวดูนะครับ

ต้นฉบับ : http://blogs.sonyericsson.com/satio/wp-content/uploads/2009/09/19092009017.MP4

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/LnvSdb84WJo&rel=0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/LnvSdb84WJo&rel=0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>

หรือ X10 WVGA 30 FPS สังเกตุตอนขยับซ้ายขวามันจะกระตุกครับ (มือสั่นไม่นับนะ ^^")

ต้นฉบับ : http://blogs.sonyericsson.com/products/wp-content/uploads/2009/11/MOV_0042.mp4

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/3EWS9d8ZyXI&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=sv_SE&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/3EWS9d8ZyXI&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=sv_SE&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>

ที่จริงเวลารีวิวเครื่องน่าจะคงคลิบต้นฉบับได้แล้วนะครับ ไม่งั้นก็จะมีแบบนี้เรื่อยๆเพราะหลังๆมือถือที่ถ่ายความละเอียดสูงๆ+Fps สูงๆเริ่มเยอะแล้ว
jyocorp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 21:46  

มือถือราคาเกือบ 20000 ชูจุดเด่นเรื่องวีดีโอ 720p ถ้าถ่ายแล้วกระตุกเหมือนในคลิปที่เห็นผมว่า
SE คงต้องเตรียมปิดบริษัทหลังจากรุ่นนี้วางขายซะล่ะมั้งครับ ว่าไหมครับสาวก SE ทุกคน
ไม่ใช่สาวก se
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 22:27  

jyocorp ผู้เขียน:
มือถือราคาเกือบ 20000 ชูจุดเด่นเรื่องวีดีโอ 720p ถ้าถ่ายแล้วกระตุกเหมือนในคลิปที่เห็นผมว่า
SE คงต้องเตรียมปิดบริษัทหลังจากรุ่นนี้วางขายซะล่ะมั้งครับ ว่าไหมครับสาวก SE ทุกคน

คงไม่น่าจะปิดบริษัทหรอก มังคับ
ผมว่า โทรศัพ มัน ไม่น่าจะเด่นแต่ วีดีโอนะ มันเป็น โทรศัพท์ ไม่ใช่ แฮนดีแคม

มันยังคงมีลูกเล่น ต่างๆ ที่ ดูเด่น และ ยังดี อีกมากมาย เพราะ ด้วยว่า มัน คือ โทรศัพท์
ที่โทรออก ฟังเพลง ดูวีดีโอ เล่นเน็ต เฟคบุ๊ค ทวิสเต้อ ยูทู้บ ไวไฟ บลูทูช ส่งข้อความ นำทางจีพีเอส เล่นเกม ทัชสกรีน กล้อง 8 ล้าน เพียงแต่มันดันถ่ายวีดีโอ ได้ระดับ HD (และแค่กระตุก ซึ่งมันคงไม่อาจจะมาแทนที่ระดับแฮนดีแคม หรอก) อีกทั้งเป็นซิมเบี้ยน ที่ลงโปรแกรมได้อีกสารพัด ลองคิด ด้านอื่น ที่ มี สิ ผม ว่า ราคาถูก นะ ที่ให้ได้ ขนาด นี้
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 22:32  

ไม่ใช่สาวก se ผู้เขียน:

คงไม่น่าจะปิดบริษัทหรอก มังคับ
ผมว่า โทรศัพ มัน ไม่น่าจะเด่นแต่ วีดีโอนะ มันเป็น โทรศัพท์ ไม่ใช่ แฮนดีแคม

มันยังคงมีลูกเล่น ต่างๆ ที่ ดูเด่น และ ยังดี อีกมากมาย เพราะ ด้วยว่า มัน คือ โทรศัพท์
ที่โทรออก ฟังเพลง ดูวีดีโอ เล่นเน็ต เฟคบุ๊ค ทวิสเต้อ ยูทู้บ ไวไฟ บลูทูช ส่งข้อความ นำทางจีพีเอส เล่นเกม ทัชสกรีน กล้อง 8 ล้าน เพียงแต่มันดันถ่ายวีดีโอ ได้ระดับ HD (และแค่กระตุก ซึ่งมันคงไม่อาจจะมาแทนที่ระดับแฮนดีแคม หรอก) อีกทั้งเป็นซิมเบี้ยน ที่ลงโปรแกรมได้อีกสารพัด ลองคิด ด้านอื่น ที่ มี สิ ผม ว่า ราคาถูก นะ ที่ให้ได้ ขนาด นี้

ไม่ได้เด่นแค่กล้องอย่างเดียวครับ แต่รุ่นนี้จุดที่ผมสนใจจริงๆคือCPUครับ ถือว่ายอดมากๆ

ถ่ายวิดิโอแล้วกระตุก แต่ประโยชน์จริงๆของมันคือถ่ายรูปนะครับ ตั้งแต่ผมใช้มือถือมายังไม่ได้ถ่ายโหมดวิดิโอเลยครับ ถ่ายแต่รูปอย่างเดียว(คงไม่มีรูปกระตุกหรอกมั้งครับ)

ถึงผมจะเป็นสาวกโนเกีย แต่ขอให้SEสู้ๆละกันนะครับ ได้ข่าวว่าขาดทุนไปเยอะ แต่ก็คิดว่าSonyที่ดังๆำไม่ได้มีแค่ขายโทรศัพท์อย่างเดียว ขายTV ขายโน๊ตบุค คงไม่เจ้งหรอกครับ สู้ๆนะครับ Wink
ไม่ใช่สาวก se
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 22:43  

ไม่ได้เด่นแค่กล้องอย่างเดียวครับ แต่รุ่นนี้จุดที่ผมสนใจจริงๆคือCPUครับ ถือว่ายอดมากๆ

ถ่ายวิดิโอแล้วกระตุก แต่ประโยชน์จริงๆของมันคือถ่ายรูปนะครับ ตั้งแต่ผมใช้มือถือมายังไม่ได้ถ่ายโหมดวิดิโอเลยครับ ถ่ายแต่รูปอย่างเดียว(คงไม่มีรูปกระตุกหรอกมั้งครับ)

ถึงผมจะเป็นสาวกโนเกีย แต่ขอให้SEสู้ๆละกันนะครับ ได้ข่าวว่าขาดทุนไปเยอะ แต่ก็คิดว่าSonyที่ดังๆำไม่ได้มีแค่ขายโทรศัพท์อย่างเดียว ขายTV ขายโน๊ตบุค คงไม่เจ้งหรอกครับ สู้ๆนะครับ Wink

ไงก็ ขอให้ ทำสำเร็จ นะคับ SE สู้ๆ ผ่านวิกฤต นี้ไปให้ได้ Arrow
Midobew
Senior Member
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 23:00  

ไงก็ ขอให้ ทำสำเร็จ นะคับ SE สู้ๆ ผ่านวิกฤต นี้ไปให้ได้ Arrow

ผมก็ไม่ได้คิดว่าSEจัปล่อยให้รุ่นที่ตัวเองทำอเน้นด้านวีดีโอ ถ่ายแล้วกระตุกหรอกนะครับ ของแบบนี้ ออกเฟิร์มแวร์มาแก้ ก็จบแล้ว ถ้าจาเอาวีดีโอจริงๆ ซื้อhandycamดีกว่านะ เพราะว่าถ้ามีตังค์ซื้อเจ้านี่ได้ ก็น่าจาซื้อhandycamได้ ผมไม่คิดว่าคนเราจะเอากล้องมือถือมาถ่ายวีดีโอเป็นงานเป้นการมากขนาดนั้นอยู่แล้ว สำหรับผม ถ้ามันดูชัด รูเรื่องรูราว ก็พอแล้ว

จะเอาอะไรกับมือถือหลั่ลล้า^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 00:00  

สังเกตุเอาแล้วกันนะครับว่าจะมี Guest ที่พยายามเข้ามาโพสว่ากระตุกๆเรื่อยๆทั้งๆที่หลักฐานก็เห็นทนโท่ว่ามันเป็นเพราะ Youtube (คิดว่าพวกนี้คงไม่ได้ดู Video ด้วยซ้ำเห็รแค่ Comment คนอื่นก็โดนลากห่วงก็ตามไปหมดแล้ว

ไม่รู้ว่ามีตาเอาไว้ทำอะไร? หรือเห็นแล้วแต่พยายามทำเป็นไม่เห็นกันแน่

เนอะ^^c
ขออภัยที่เห็นแบบนี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 04:25  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:
สังเกตุเอาแล้วกันนะครับว่าจะมี Guest ที่พยายามเข้ามาโพสว่ากระตุกๆเรื่อยๆทั้งๆที่หลักฐานก็เห็นทนโท่ว่ามันเป็นเพราะ Youtube (คิดว่าพวกนี้คงไม่ได้ดู Video ด้วยซ้ำเห็รแค่ Comment คนอื่นก็โดนลากห่วงก็ตามไปหมดแล้ว

ไม่รู้ว่ามีตาเอาไว้ทำอะไร? หรือเห็นแล้วแต่พยายามทำเป็นไม่เห็นกันแน่

เนอะ^^c

ผมเห็นมันกระตุกจริงๆครับ
แต่ผมพิมพ์ที่เห็น เท่านั้นเอง

เอาเป็นว่าผมไม่เข้ามาเม้นแล้วกันนะครับ
หลังจากนี้ก็คงลดคนพูดเรื่องนี่ ซึ่งก็คือผมไปได้อีกคนนะครับ

ปล.จะให้ผมเม้นว่าเห็นมันลื่นแบบนั้นจริงๆหรอครับ T_T(ทำไมผมกลายเป็น Guest ที่พยายามก่อกวนได้ ทั้งที่พิมพ์ที่เห็นเอง)
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 06:07  

ขออภัยที่เห็นแบบนี ผู้เขียน:

เนอะ^^c

เอาเป็นว่าผมไม่เข้ามาเม้นแล้วกันนะครับ
หลังจากนี้ก็คงลดคนพูดเรื่องนี่ ซึ่งก็คือผมไปได้อีกคนนะครับ

ปล.จะให้ผมเม้นว่าเห็นมันลื่นแบบนั้นจริงๆหรอครับ T_T(ทำไมผมกลายเป็น Guest ที่พยายามก่อกวนได้ ทั้งที่พิมพ์ที่เห็นเอง)

อ่าๆๆๆ คุณ SP guest (คุณ ขออภัยที่เหนแบบนี้) อย่าน้อยใจไปนะคะ - -"

ไม่ต้องคิดมากค่ะ แค่ความเหนเรามันไม่เหมือนกัน

(คือข้าพเจ้าก้อโดนด่ามาเยอะ เพราะความเหนของตัวเองไม่ไปตรงใจกับชาวบ้าน)

คือ มิลค์ก้อไม่เคยจับตัวจริงเช่นเดียวกัน ไม่รุว่า เจ้าวีดีโอตัวนี้เปนอย่างที่เหนหรือเปล่า?

(คงต้องถามพี่ปุ้ย ณ จุดๆ นี้)

แต่มิลค์ก้อเหนมันกระตุกจิงๆ เหมือนอย่างที่คุณเหน

ไม่รุตัวเองเกรียนหรือเปล่า

ตัวมิลค์เอง วีดีโออ่ะ ในมือถือ

มีไว้เอาฮา ... เวลาไปเที่ยวกะเพื่อนก้อถ่ายเก็บไว้

แต่พอจะใช้ทำชิ้นงานสักชิ้นหนึ่ง ก้อต้อง handycam ค่ะ (ขนาด Handycam ยังไม่ได้ดั่งใจ)

เปนลูกค้า Sony เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ลูกค้ามือถือเท่านั้นเอง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 06:09  

Midobew ผู้เขียน:

ผมก็ไม่ได้คิดว่าSEจัปล่อยให้รุ่นที่ตัวเองทำอเน้นด้านวีดีโอ ถ่ายแล้วกระตุกหรอกนะครับ ของแบบนี้ ออกเฟิร์มแวร์มาแก้ ก็จบแล้ว ถ้าจาเอาวีดีโอจริงๆ ซื้อhandycamดีกว่านะ เพราะว่าถ้ามีตังค์ซื้อเจ้านี่ได้ ก็น่าจาซื้อhandycamได้ ผมไม่คิดว่าคนเราจะเอากล้องมือถือมาถ่ายวีดีโอเป็นงานเป้นการมากขนาดนั้นอยู่แล้ว สำหรับผม ถ้ามันดูชัด รูเรื่องรูราว ก็พอแล้ว

จะเอาอะไรกับมือถือหลั่ลล้า^^

ประมาณนั้น Embarassed
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 06:27  

เทือกนั้น :]

ส่วนตัวยอมรับว่า กล้อง (หมายถึงกล้องคอมแพคอ่ะนะ), handycam, ทีวี, เครื่องเสียง, ชุดโฮม, เครื่องเล่นเพลง ของ Sony เจ๋งมากๆ (ครือ แอบเปนลูกค้าหมดเนี่ยเลยอ้ะค่ะ - -")

แต่ดูราคามือถือดิ๊ สองหมื่น (จริงๆ มัน 19900 ชิมิ?)
แต่มันทำได้ตั้งหลายอย่าง (อย่าลืมว่าจุดประสงค์หลักของมือถือคือ โทเข้า-ออก)
camcorder กระตุก มานก้อเปนส่วนหนึ่งค่ะ

ที่เข้ามาคอมเม้นว่า "ในส่วนของ วีดีโอ ยังทำได้ไม่ดีเท่าไรนั้น" มันก้อจิงอ้ะ
ก้อตามที่ตาเหน แต่ถามว่ามันขี้ริ้วขี้เหร่ไหม ก้อไม่

อย่างที่คุณ aukkarapong บอกว่า "ไม่ได้เด่นแค่กล้องอย่างเดียวครับ แต่รุ่นนี้จุดที่ผมสนใจจริงๆคือCPUครับ ถือว่ายอดมากๆ"

เหนด้วยตามนั้นค่ะ :]
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 10:02  

มันเป็นมือถือก็จริง และมันไม่ใช่แฮนดี้แคม แต่ก็ขอให้มันทำออกมาได้ดีในจุดขายของมันนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะเสียลูกค้าให้ Omnia HD ไปหมด คนรอสอยตอนราคาลงอยู่เยอะ

ไปว่าค่ายอื่นทำ fps ปลอมๆ แต่ของตัวเองยังไม่รู้เลยว่าตัวจริงจะกระตุกไม่กระตุก ก็บอกว่าเป็น fps แท้ๆ รอดูกันต่อปายนะ~ แต่ตอนนี้ใน Youtube กระตุก และวีดีโอต้นฉบับก็ไม่มี คงจะไม่แปลกเกินไปที่ใครผ่านมาเห็นแล้วจะบอกว่ามันกระตุก

ถ้าพูดอะไรไม่ได้เลย กลายเป็นพวกตัวป่วนไปอีก มันจะทำให้รู้สึกแย่กับ SE มากเลย จากเมื่อก่อนรู้สึกเฉยๆกับแบรนด์ สนใจเลยเข้ามาดูตัวนี้ เห็นออกแบบสวย ตอนนี้รู้สึกรังเกียจ SE เพราะความเป็น Brand Royalty ของมันนี่แหละ
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 11:55  

งืม แต่ละยี่ห้อ มันก็มีดีคนละอย่าง ซึ่งความสามารถแต่ละอย่าง เขาก็ไม่ได้จด ลิขสิทธิ์ ไว้
ก็ทำมาแข่งๆกันได้ แล้วแต่ตัวไหนมันจะดีกว่าใคร และ คุณจะเลือกตัวไหน ที่สำัคัญ ราคาด้วย
เจ๊ซุง ผมว่าถ้าลดเยอะกว่านี้ มีหวังคนที่ซื้อไปก่อนหน้า งอล ไปตามๆกัน
เจ๊ซุง ดีไซน์ 2009 ViVaz ดีไซน์ 2010 แต่ก็ไม่รุ้ต้องรอตัวจริงออกมาก่อน
ค่อยเอามาเทียบกัน
แล้วก็ไม่ต้องซ้ำเติม ใครทั้งนั้น ถ้ามันด้อยหรือดีกว่า
<แต่ดีแฮะมีแข่งกันเรื่อง Full HD>
[IPhone ได้แข่งแค่เรื่อง Touch อย่างเดียว- -]
สาวก SE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 15:24  

อยากรู้ว่า sony Ericsson x10 เมื่อไหร่จะมาแล้วราคาต่างจาก vivaz แค่ไหน ถ้าแพงกว่ามากก็จะได้ถอย vivaz ไปเลย จะได้ไบอม่ต้องเสียเวลารอ เห็นบอกว่าจะว่าขายไตรมาส 1 จะรอไม่ไหวแล้วนะ :cry:
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 16:30  

ผมว่ารอดู X10 ก่อนจะดีกว่านะครับ ถ้าใครที่รอ X10 อยู่แล้วลังเล กับ ViVaz
เพราะมันก็ต่างกันอยู่มากเหมือนกัน คือต่างกันแบบชัดเจน แต่เน้นกันไปคนละแบบ
ViViaz น่าจะเน้น Entertainment X10 น่าจะเน้น แนวธุรกิจ แต่มันลื่นปรื้ดดีจริงๆอิอิ
ถ้าX10 มา ก็น่าจะเปรียบเทียบได้2รุ่น แถมยังยืดเวลาให้ ViVaz ราคาตก ลงสัก1,000-2,000
สำหรับ ร้านตู้- -

ยังไงผมรอ ดูX10 ก่อนดีกว่า ถึงจะรู้ว่ามันไม่เข้ากับตัวเองก็เถอะ= =
จากบอร์ดX10
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 16:40  

สาวก SE ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า sony Ericsson x10 เมื่อไหร่จะมาแล้วราคาต่างจาก vivaz แค่ไหน ถ้าแพงกว่ามากก็จะได้ถอย vivaz ไปเลย จะได้ไบอม่ต้องเสียเวลารอ เห็นบอกว่าจะว่าขายไตรมาส 1 จะรอไม่ไหวแล้วนะ Crying or Very sad

หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับวันนี้ 19 มกราคม
ลงไว้ในหน้าเทคโนโลยีว่า เจ้าX10 จะลงขายที่ญี่ปุ่น
ให้ได้ใช้ทั่วกัน ในเดือน เมษายน 2010 นี้

สรุป อีก3 เดือน ลงขายในญี่ปุ่น
ถัดมาอีกเดือน SE ไทยเปิดจอง
นับไปอีกเดือนครึ่ง(ถ้าอิง Satioนะ)เครื่องจองก็จะถึงมือคนจองได้ใช้กัน

คนไทยน่าจะได้ใช้ X10 ในช่วงประมาณ เดือน มิถุนายน กลางเดือน

แต่ถ้าติ้งต่างว่า X10 เปิดจองแบบฟ้าแลบ คือเปิดจองวันเดียวกับวันที่ X10 ญี่ปุ่นออกขาย
ก็จะลดเวลาลงมาอีกครึ่งเดือน ก็ต้นเดือน มิถุนายน

สรุป
X10ในไทยน่าจะวางขาย กลางเดือน 6
(เดือนมิถุนายน)อีก 5 เดือนจะวางขายตามShop ในไทยครับ

ปล.อ้างอิงข้อมูล จาก น.ส.พ. ไทยรัฐ ฉบับ วัน อังคารที่19 มกราคม 2553
[/quote]

แก้ไขวันที่ วันที่ หนังสือพิมพ์นะครับ ดูวันผิดไปบรรทัดนึงเลย

จาก น.ส.พ. ไทยรัฐ ฉบับ วัน อังคารที่26 มกราคม 2553
Guessทั่วไป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 17:28  

สมชื่อจริงๆนะครับท่าน KreanInW9595 โชวฺภูมิความรู้ได้โหดมาก

โดนตอกกลับไปยังไม่วายมาป่วน ^^
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 19:24  

มันเป็นมือถือก็จริง และมันไม่ใช่แฮนดี้แคม แต่ก็ขอให้มันทำออกมาได้ดีในจุดขายของมันนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะเสียลูกค้าให้ Omnia HD ไปหมด คนรอสอยตอนราคาลงอยู่เยอะ

ไปว่าค่ายอื่นทำ fps ปลอมๆ แต่ของตัวเองยังไม่รู้เลยว่าตัวจริงจะกระตุกไม่กระตุก ก็บอกว่าเป็น fps แท้ๆ รอดูกันต่อปายนะ~ แต่ตอนนี้ใน Youtube กระตุก และวีดีโอต้นฉบับก็ไม่มี คงจะไม่แปลกเกินไปที่ใครผ่านมาเห็นแล้วจะบอกว่ามันกระตุก

ถ้าพูดอะไรไม่ได้เลย กลายเป็นพวกตัวป่วนไปอีก มันจะทำให้รู้สึกแย่กับ SE มากเลย จากเมื่อก่อนรู้สึกเฉยๆกับแบรนด์ สนใจเลยเข้ามาดูตัวนี้ เห็นออกแบบสวย ตอนนี้รู้สึกรังเกียจ SE เพราะความเป็น Brand Royalty ของมันนี่แหละ

เหนด้วยกะคุณ KreanInW9595 ค่ะ
เรื่องขงผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 19:51  

คุณเป็นไของคุณ เนี๊ยะ เค้าก็แค่มีความคิดเห็นแตกต่างจากคุณ ซึ่งก็เหมือนคุณมีความเห็นแตกต่างจากเขา คุณจะมาใชคำพูดวารังเกียจ se เพราะว่าเค้ามีความเห็นไม่เหมือนคุณ มันก็ไม่ถูกต้องนะ ซึงคำพูดของคุณ ผมฟังแล้ว รู้สึกไม่ชอบคุณขึ้นมาทันที ทั้งที่ยังไม่ได้รู้จักคุณเลยด้วยซ้ำ คำว่ารังเกียจ นี่แระ ซึ้งเลย
nmonk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 20:07  

เนอะ^^c

อ่าๆๆๆ คุณ SP guest (คุณ ขออภัยที่เหนแบบนี้) อย่าน้อยใจไปนะคะ - -"

ไม่ต้องคิดมากค่ะ แค่ความเหนเรามันไม่เหมือนกัน

(คือข้าพเจ้าก้อโดนด่ามาเยอะ เพราะความเหนของตัวเองไม่ไปตรงใจกับชาวบ้าน)

คือ มิลค์ก้อไม่เคยจับตัวจริงเช่นเดียวกัน ไม่รุว่า เจ้าวีดีโอตัวนี้เปนอย่างที่เหนหรือเปล่า?

แต่มิลค์ก้อเหนมันกระตุกจิงๆ เหมือนอย่างที่คุณเหน

ตัวมิลค์เอง วีดีโออ่ะ ในมือถือ

มีไว้เอาฮา ... เวลาไปเที่ยวกะเพื่อนก้อถ่ายเก็บไว้

แต่พอจะใช้ทำชิ้นงานสักชิ้นหนึ่ง ก้อต้อง handycam ค่ะ (ขนาด Handycam ยังไม่ได้ดั่งใจ)

เปนลูกค้า Sony เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ลูกค้ามือถือเท่านั้นเอง

คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เขาก็ ทำทุกอย่างเพื่อ SE เรานะครับ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 20:27  

งั้นขอโทดแล้วกันนะคะ

ไม่น่ามายุ่มย่ามบอร์ด SE เลย

จะรังเกียจกัน ก้อรังเกียจเหอะค่ะ

vivaz วีดีโอเจ๋งมาก ไม่มีกระตุกเลยค่ะ

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 08:36  

จะรังเกียจกัน ก้อรังเกียจเหอะค่ะ

vivaz วีดีโอเจ๋งมาก ไม่มีกระตุกเลยค่ะ

^^

ผมไม่ได้หมายถึงคุณAuthor Message
lil' cutie โทษทีนะ และผมไม่ได้เชียร์ vivaz จนไม่รับฟังความเห็นของคนอื่นหรอกนะ ผมแค่ รู้สึกไม่ดีกับคำว่า เกลียด se เท่านั้นเอง ผมไม่ได้ว่าไรคุณนิครับ งั้นผมขอโทษละกัน นะ ดีๆ กันนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 09:34  

ผมไม่ได้ว่าที่แสดงความเห็นด้านลบนะครับ เพราะถ้ามันเป็นจริงๆมีหลักฐานชัดๆก็โอเค ไม่เถียง

แต่นี่เพราะอะไร? ขนาดเอาหลักฐานมาชัดๆเลยให้ดูว่าเนี่ย พออัพลง Youtube มันถึงกระตุกนะครับ เอาไฟล์ต้นฉบับไปเพ่งดูเลยก็ยังได้ลงไว้ให้แล้ว ก็มีบางท่านเหมือนไม่ได้อ่านเลยด้วยซ้ำยังคงย้ำเหมือนเดิม อย่างนี้จะให้คิดกันอย่างไรล่ะครับ?

พิมพ์เท่าที่เห็นผมไม่ได้ว่าในจุดนี้ครับ แต่เห็นแล้วไม่แก้ไขหรือมีหลักฐานแล้วยังคงย้ำแบบเดิมๆ นี่คือจุดที่น่าโดนว่ามากกว่าจริงมั้ยครับ?

ปล.คลิบ OmniaHD มันไม่กระตุกก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะ FPS แค่ 20-22 เอง ผมให้เหตุผลไปแล้วที่มันกระตุกเห็นๆจะเป็นไปล์ 30 FPS ซะส่วนใหญ่...แต่ก็ไม่สนใจกันเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 09:48  

นิดนึงนะครับ ผมไม่ได้ติ้ต่างเอาเองว่ามันได้แค่ 20-24 FPS ครับแต่มันเป็นเรื่องจริงมีหลักฐานครัแม้แต่ Web ที่เป็นคลับของ OmniaHD เองก็ยังยอมรับในเรื่องนี้ครับ

http://samsungi8910omnia.com/official-samsung-i8910-omnia-hd-update-on-the-way/

No mention of the 720p video now being a flat 24fps, which leads me to beleive that maybe its a hardware limitation. Which is why Samsung cannot give us a flat 24fps on our 720p video recordings. Instead 22 aprox fps will be our maxing frames per second.

ผมพูดอะไรมีหลักฐานนะครับเพียงแต่ว่าหากเอาหลักฐานยาวๆแบบนี้มาลงทุกครั้งมันก็ไม่ใช่ครับ รกตาเปล่าๆ

ส่วนเรื่องไม่มีวีดีโอต้นฉบับนี่คงต้องถามทีมงานแล้วล่ะครับว่าทำไมถึงไม่เอาลง? ซึ่งเรื่องพวกนี้ผมก็พยายามติชมตลอดว่าควรปรับปรุงมาตราฐานการรีวิวได้แล้วครับ ผมเชื่อว่าเว็บนี้มีความสามารถมากพอที่จะทำอะไรให้ได้ทัดเทียมกับสื่อนอกหลายๆแห่งนะครับ อีกทั้งยังมีคนเข้าดูเป็นจำนวนมาก กับการแค่ลง Clip ต้นฉบับไม่กี่สิบ Mb คงไม่ใช่เรื่องหนักหนาจนเกินไปครัคงต้องขอฝากทีมงานพิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ

เรื่อง Brand Royalty มันก็มีกันหมดแหละครับ คุณคงไม่อยากเห็นมือถือแบรนด์ที่ตัวเองใช้หรือชอบโดนดิสเครดิตแบบไม่มีเหตุผลเหมือนกันแน่นอนแหละครับจริงมั้ย? ลองคิดในมุมกลับกันหากคุณติในส่วนที่มันแย่แน่ๆ มีหลักฐานชัดเจน อันนี้คงไม่มีใครว่า หรือด่าคุณหรอกครับ แต่ที่เป็นอยู่ตอนนี้คือ พอมีคนติมาแล้วอีกทางก็มีคนหาหลักฐานมาให้ดูว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดนะ กลับไม่รับฟังซะอย่างนั้นแุถมมาต่อว่าบ้างล่ะ น้อยใจบ้างล่ะ อย่างนี้หรอครับที่บอกว่าเป็นการพูดอะไรไม่ได้เลย ผมว่ามันไม่ใช่แล้วล่ะครับ เพราะคงไม่มีใครปล่อยให้คุณต่อว่า ติชม กันเล่นๆทั้งๆที่มันไม่ใช่ข้อเท็จจริงแน่นอนแหละครับ
koyote
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 09:49  

ชอบดีไซน์ SE ค่ะ ดู Classic ดี (ส่วนตัวนะคะ) ใช้มาหลายรุ่นแร๊ว
ยังงัยรอดูของจิงก่อนเน๊อะ แล้วเดี๋ยวค่อยมาว่ากัน
ถ้าโดยรวม ๆ O.K. ก้อจะซื้อจ้า

แต่...ลำโพงอยู่ใต้ฝาหลังเสียงมันจะเบาหรือเปล่าเน๊อะ เราใช้รุ่น W910i มา 2 ปีแล้ว ลำโพงซ่อนอยู่ใต้ฝาหลังเหมือนกับ Vivaz เสียงไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่ แต่ก้อรับได้นะ

ตอนนี้ W910i น็อคแล้ว พอสไลด์ขึ้น-ลงเครื่องดับเลย จะเอาเข้าศูนย์ ถ้าซ่อมแพงก้อไม่ซ่อมซื้อใหม่เลยดีกว่า
เหอๆ xx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 11:14  

ไม่ชอบแต่ก็ยังเข้ามาดูเนอะ แปลกคน

ก่อนจะรังเกียจคนอื่น ก็ดูตัวเองซะก่อนว่าทำตัวให้คนอื่นเค้ารังเกียจรึเปล่า
gettymaru
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 15:53  

ว่ากันว่าหน้าจอแสตนบายใส่ภาพเคลื่อนไหวได้ จริงเท็จประการใด ใคร่แถลง ด้วยครับ
ถ่ายคนระแนว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 16:19  

nmonk ผู้เขียน:

เนอะ^^c

คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เขาก็ ทำทุกอย่างเพื่อ SE เรานะครับ

คลิปSatio ที่เอามาลงมันไม่กระตุก เพราะตั้งถ่ายแบบไม่ได้ขยับกล้องนะ ต่างกับของ Vivaz ที่ขยับแพน ออกมา ภาพเลยกระตุก กระเพื่อมๆ มากกว่าที่จะเป็นที่Youtube นะ ความคิดผม
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 16:22  

เครื่องเล็กจัง

คล้ายๆ

บวก

แก้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 16:22  

^
^แก้จากSatio เป็น X10 นะครับไปเทียบซะคนละตัวเลยเรา
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 22:23  

^^

ผมไม่ได้หมายถึงคุณAuthor Message
lil' cutie โทษทีนะ และผมไม่ได้เชียร์ vivaz จนไม่รับฟังความเห็นของคนอื่นหรอกนะ ผมแค่ รู้สึกไม่ดีกับคำว่า เกลียด se เท่านั้นเอง ผมไม่ได้ว่าไรคุณนิครับ งั้นผมขอโทษละกัน นะ ดีๆ กันนะ

ไม่เปนไรค่ะ โดนด่าชินแล้ว

แต่ก้อแอบเสียความรุสึก เจอรุมด่าขนาดนี้ก้อมีเสียใจบ้าง

ตะก่องเคยคิดว่าSP board เปนสถานที่ที่เปิดกว้างสำหรับความคิดเหนที่แตกต่างกันบ้าง

สำหรับมาแชร์ประสบการณ์การใช้ และข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่น ตอนนี้น่าจะไม่ใช่แล้ว

ยังไงซะ ก้อเปนแค่คนแปลกหน้าสำหรับที่นี่ไปแล้ว ^^"

ดูท่าจะกลายเปนบอร์ด "เห็นดีเห็นงาม" ซะมากกว่า

กลายเปน "พื้นที่" สำหรับชื่นชมว่า "รุ่นนี้ดีจังนะ"

"โห รุ่นนี้เทพมากๆ เลย" "กล้องแจ่มสุดๆ ไม่มีที่ติเลย" "อยากได้จัง ราคาเท่าไรคะ"

ส่วนใครที่ไม่เหนด้วย ก้อไม่ควรโพส

บทเรียนบทที่ 1 (ถ้าไม่เหนด้วยก้อเก็บไว้ในใจ อย่าไปหน้าโง่โพส เพราะผลที่ได้คือโดนรุมด่า และทำให้เสียใจ เสียความรุสึก ทั้งๆ ที่มันเปนเรื่องไร้สาระ รกสมอง)
aof..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 23:00  

ใจเย็นหนูมิลค์

พี่ขอกินมาม่าบ้างดิ ^^
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 23:16  

aof.. ผู้เขียน:
ใจเย็นหนูมิลค์

พี่ขอกินมาม่าบ้างดิ ^^

มากินที่บ้านมา

เด๋วทำให้กิน ใส่ไข่ด้วย ^^
Meen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 23:27  

คนข้างนอก เขาเอือมจนไม่อยากจะพูดหละ
ผ่านมานะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 15:10  

เรื่องวีดีโอแรกๆเห็นในคลิปที่สยามโฟนเอามาลงในยูทูปเห็นแล้วกระตุกจริงๆนะ
แต่มาดูของคุณรอดูก่อนค่อยบ่น เอามาลงที่มีต้นฉบับผมโหลดมาดูแล้วก็โอเคเลยนะครับ
ถ่ายได้ระดับนี้ ในราคาเท่านี้แล้วทำอย่างอื่นได้อีกหลายอย่างคุ้มค่าตัวจริงๆนะ แต่ผมคง
ไม่ได้ซื้อหรอกนะครับเพราะว่าถอย satio มาแล้ว อยากได้ทั้งคู่เลยจริงๆแต่ต้องรอให้ satio พังก่อนหละครับคงอีกหลายปีก็คงมีมือถือสเป็กเทพๆมาให้ได้ซื้อหากันใช้ต่อไปหละครับ
คงเซงชีวิต
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 16:49  

ผ่านมานะครับ ผู้เขียน:
เรื่องวีดีโอแรกๆเห็นในคลิปที่สยามโฟนเอามาลงในยูทูปเห็นแล้วกระตุกจริงๆนะ
แต่มาดูของคุณรอดูก่อนค่อยบ่น เอามาลงที่มีต้นฉบับผมโหลดมาดูแล้วก็โอเคเลยนะครับ
ถ่ายได้ระดับนี้ ในราคาเท่านี้แล้วทำอย่างอื่นได้อีกหลายอย่างคุ้มค่าตัวจริงๆนะ แต่ผมคง
ไม่ได้ซื้อหรอกนะครับเพราะว่าถอย satio มาแล้ว อยากได้ทั้งคู่เลยจริงๆแต่ต้องรอให้ satio พังก่อนหละครับคงอีกหลายปีก็คงมีมือถือสเป็กเทพๆมาให้ได้ซื้อหากันใช้ต่อไปหละครับ

ที่คุณ รอดูเอามาลงมัน X10 ราคาแพงกว่าVivaz บานเลย เอามาเทียบแล้วว่าเหมือนกันเป๊ะ คงไม่ได้ มันก็คงตามราคา ไม่งั้น X10 จะดูธรรมดาเลยถ้าทำอะไรต่างๆได้เท่าตัวไม่ถึง 19000 บาท ทั้งที่ค่าตัว ต่างกัน -*-
classy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 17:56  

สิ่งที่อยากรู้ คือสามารถใช้อินเตอร์เน็ต และ msn แบบลื่นปริ๊ดได้หรือยัง
และอีกอย่าง text ข้อความทีละเยอะๆ เหมือนยี่ห้ออื่นแล้วหรือยัง เพราะ SE พิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษรก็เต็มซะแระ ถ้าจะพิมพ์ยาวๆก็เปลืองตังค์ค่า sms มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แต่ก็ไม่คิดเปลี่ยนใจจาก SE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 17:56  

AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 19:33  

เรื่อง Design คงไปว่าทาง SE ไม่ได้ว่า เอาของเก่ามา รีทำใหม่
เพราะ ค่ายอื่นก็ออกซ้ำมาตั้งกะรุ่นแรกแล้ว
<คิดไปเองอีก = =>

ไม่รู้ละครับ กล้องยังไงก็ของมือถือคงไม่เท่าพวก กล้องของแท้ๆหรอก แต่ก็ไม่แน่ - -
แต่ที่ผมดูผมว่ามันชัดนะ แต่คงกระตุกเพราะว่า มือส่ายไปส่ายมา น่าจะตั้งถ่ายแบบ Satio
แต่เท่าที่ดูเหมือน X10 จะเก็บรายละเอียดสีได้คมกว่าแฮะ ทั้งรูป ทั้งVDO เลย
1111111111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 11:39  

ดูจากราคาที่ออกมาแล้ว
เพิ่มอีกพันเดียวไปสอย SAMSUNG HD คุ้มกว่าเยอะเลย
ถ้าจะเน้นความบันเทิงจอต้องใหญ่ใว้ก่อน
แล้วถ้าจะเอาใว้ดูหนัง HD แบตก็ต้องอึดๆใว้ก่อนจิงมะ Smile
gettymaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 11:42  

classy ผู้เขียน:
สิ่งที่อยากรู้ คือสามารถใช้อินเตอร์เน็ต และ msn แบบลื่นปริ๊ดได้หรือยัง
และอีกอย่าง text ข้อความทีละเยอะๆ เหมือนยี่ห้ออื่นแล้วหรือยัง เพราะ SE พิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษรก็เต็มซะแระ ถ้าจะพิมพ์ยาวๆก็เปลืองตังค์ค่า sms มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เรื่องข้อความพิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษร นี่หมายถึงรุ่นไหนเหรอครับ Question
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 19:17  

gettymaru ผู้เขียน:

เรื่องข้อความพิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษร นี่หมายถึงรุ่นไหนเหรอครับ Question

จำได้ว่าเคยมีคนบ่นแบบนี้เหมือนกันแต่ความจริงก็คือ

มือถือ SE เวลาพิมพ์ SMS จะมีเขียนจำนวนตัวอักษรที่เขียนได้ต่อ 1 ข้อความเช่น 150(1) คือพิมพ์ 1 Sms จะส่งเป็น 1 ครั้งคิดเงิน 1 ครั้ง แต่หากพิมพ์ 151 ตัวจะเป็น 151(2) คือส่งเป็น 1 ครั้งเหมือนกันแต่คิดเงิน 2 ข้อความ

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่มือถือยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อนั้น ไม่มีบอกข้อมูลตรงไว้นี้เลยหากพิมพ์เกินก็จะส่งเป็น 2,3 SMS เหมือนกันโดยที่เจ้าตัวไม่รู้ด้วยซ้ำ แต่กลับคิดว่าไม่มีจำกัดในส่วนนี้ซะอย่างนั้น

การที่ SE บอกเอาไว้เพื่อหวังดีให้ระวังพิมพ์เกินแล้วจะเสียเงินเพื่มกลับกลายเป็นข้อเสียซะอย่างนั้น นี่แหละความลำบากของ SE ครับ โดนมองในแง่ร้ายตลอด
yootty
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 19:50  

จำได้ว่าเคยมีคนบ่นแบบนี้เหมือนกันแต่ความจริงก็คือ

มือถือ SE เวลาพิมพ์ SMS จะมีเขียนจำนวนตัวอักษรที่เขียนได้ต่อ 1 ข้อความเช่น 150(1) คือพิมพ์ 1 Sms จะส่งเป็น 1 ครั้งคิดเงิน 1 ครั้ง แต่หากพิมพ์ 151 ตัวจะเป็น 151(2) คือส่งเป็น 1 ครั้งเหมือนกันแต่คิดเงิน 2 ข้อความ

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่มือถือยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อนั้น ไม่มีบอกข้อมูลตรงไว้นี้เลยหากพิมพ์เกินก็จะส่งเป็น 2,3 SMS เหมือนกันโดยที่เจ้าตัวไม่รู้ด้วยซ้ำ แต่กลับคิดว่าไม่มีจำกัดในส่วนนี้ซะอย่างนั้น

การที่ SE บอกเอาไว้เพื่อหวังดีให้ระวังพิมพ์เกินแล้วจะเสียเงินเพื่มกลับกลายเป็นข้อเสียซะอย่างนั้น นี่แหละความลำบากของ SE ครับ โดนมองในแง่ร้ายตลอด

เพราะอย่างนี้ไงเดือนที่แล้วผมเสียค่า SMS เป็นพันเลยส่งอวยพรปีใหม่ให้ลูกค้า
พอเห็นบิลเท่านั้นแหละโทรไปโวยวายใส่ AIS เลยเค้าเลยแจ้งมาให้ฟังว่า
SMS ไทยพิมพ์ได้ 75ตัวอักษร เกินคิดเป็นอีก1 ข้อความ
SMS อังกฤษพิมพิ์ได 150 ตัวอักษร เกินคิดเป็นอีก 1ข้อความ
แล้วเค้าก็ให้เราไปเช็คได้ที่เวปของ AIS หายโง่เลยแจ้งมาให้ดูละเอียดยิบเลย
จำนนแก้หลักฐาน ค่าSMS มากกว่าค่าโทรเดือนแรกในชีวิต(ใช้AISมาเกือบ10ปีแล้ว)
ผมใช้
Nokia3210C เครื่องหลักที่1 AISจดทะเบียน(จ่ายอานเดือนนี้)
SE K850i เครื่องหลักที่2 AISเติมเงินไม่มีปัญหา
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 20:42  

มันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วครับสำหรับ SE
ข้อเสีย มักจะอยู่นานแสนนาน ข้อดี อยู่แวบๆหายหาไม่เจอละ
+ข้อดีของSE มักจะโดนใส่ร้าย<มั้งน่าจะคำนี้>ให้เป็นข้อเสียตลอดละ= =
ozaki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 21:52  

มีคนรู้เรื่องนี้ จากSE เยอะไหมครับ
ไหมผมไม่เห็นรู้เลย ถ้าทำแล้วไม่มีคนรู้เท่าไรนี่คนก็เสียตังอยู่ดีอะ
ขึ้นดอยลงทะเล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 21:55  

สรุป Vivaz มีฝาปิดเลนล์ไหมครับ ชอบเที่ยวทะเล ภูเขา ทุกเทศการเลยเรา
อยากได้เหมือนแบบเก่าที่มีคือจะได้ซื้อใช้แบบไม่ต้อกังวล ตอนพกไปไหนมาไหน

เห็นของเพื่อนใช้ SE สีส้มๆ เลนล์กล้องลายไปหมดเลยตอนนี้ถ่ายภาพไม่สวยเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:39  

ozaki ผู้เขียน:

มีคนรู้เรื่องนี้ จากSE เยอะไหมครับ
ไหมผมไม่เห็นรู้เลย ถ้าทำแล้วไม่มีคนรู้เท่าไรนี่คนก็เสียตังอยู่ดีอะ

รู้ไม่รู้ไม่เกี่ยวครับ เพราะถ้าไม่รู้คุณก็เสียเงินเท่าเดิมอยู่ดี

แต่ประเด็นคือคนที่สังเกตุเห็นแล้วคิดไปเองว่ามันเป็นข้อจำกัดมากกว่าครับ จริงๆการที่จะติชมหรือเรียกร้องอะไรควรจะศึกษาข้อมูลมาก่อนครับว่ามันตรงกับที่คิดมั้ยไม่ใช่มองแง่ร้ายไปก่อนแล้วแบบนี้ มันก็ทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิิดไปเรื่อยๆครับ
สาวก se
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 01:39  

เพิ่งรู้ครับว่ายี่ห้ออื่นไม่มีการเตือน หลายปีหลังมานี้ใช้แต่ se มาตลอดยี่ห้อเดียว คนใกล้ตัวผมก็เปลี่ยนมาใช้ตามหลายคน ผมใช้ถนอมมากด้วย เครื่องเลยทน เปลี่ยนก็เพราะอยากได้รุ่นใหม่ รุ่นเก่าก็ขึ้นหิ้ง ชอบเก็บสะสมมากกว่าเอาไปขาย ยอมรับว่าเป็นสาวก ที่บ่นมานี่ก็อยากแสดงความเห็นนิดนึงว่า
คนที่ไม่ชอบก็ไม่มีใครไปว่าหรอกครับ แต่ถ้าคุณมาด่ามั่วมั่งอะ มีเจตนาแฝงมั่ง รับจ้างมามั่ง หน้าม้ามั่งอะ se เค้าตั้งใจทำงานออกมากู้หน้า ก็มาโดนลอบกัดแบบนี้อีก(ในกรณีที่ข้อกล่าวหาไม่จริง) ผมเดือดร้อนครับ สาวก se เดือดร้อน ถ้า se ตัดสินใจถอนฐานในไทยไป ไม่ใช่ว่าผมเป็นเดือดเป็นแค้นแทน se แบบใครแตะไม่ได้ แต่คุณทำเกินขอบเขตการแสดงความเห็นโดยเจตนาบริสุทธิ์ คุณเป็นส่วนหนึ่งในปัจจัยที่อาจทำให้ผมไม่มีมือถือใช้ในอนาคต (ผมไม่ใช้ยี่ห้ออื่น แล้วนี่ก็เป็นปัจจัยส่วนตัวของผม) ผมไม่เคยไปโพสว่ายี่ห้ออื่น ผมตามแค่ในนี้ ก็เซ็งกับพวกต่างค่ายที่มาคอยบอกว่าไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า คือก็ไปโพสที่อื่นเถอะครับ ถ้าคนที่อยากได้จริงๆเค้าก็เข้าไปที่ๆเหมาะเองนั่นแหละ มาให้ข้อมูลเปรียบเทียบ ชี้ชวนแบบนี้ ไม่ให้คิดว่ารับเงินมาโพส ผมก็อดไม่ได้ ซื้ออมเมียเหอะ ซื้ออมเมียเหอะ เกลียดเข้าไส้แล้วยี่ห้อนี้ เพื่อนผมที่ ม.สาปส่งยี่ห้อนี้กันหลายคน ผมด่าในกระทู้นี้ ไม่ได้ตามไปด่าให้สาวกอมเมียเสียใจที่กระทู้คุณ เหมือนทีุ่คุณๆกำลังทำกันอยู่ อย่ามาบั่นทอนกันเลย ผมไม่สั่นคลอนหรอก แต่คนอื่นๆมันก็ต้องมีบ้าง สุดท้ายสาวก se ก็รับกรรม

ส่วนคุณๆที่แสดงความเห็นตามเป็นจริง คุณก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ เพียงแต่เมื่อเขาอธิบายก็อ่านกันหน่อย จะแย้งก็แย้งไปเลยตามหลักฐานหรือเหตุผลหักล้างกัน แต่ผมก็เห็นว่าเข้ามาย้ำกันเหลือเกิน กระตุกก็ไม่เป็นไรบ้างหละ เอาอะไรกับมือถือบ้างหละ เหมือนคุณจะเข้าข้า่ง se แต่ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ เพราะถ้าคนที่มาอ่านเผินๆ ก็จะเชื่อไปโดยปริยายว่า อ้อ รุ่นนี้มันกระตุก แล้วข้ออ้างที่คุณบอกว่ารับได้นั้นมันไม่ได้ทำให้ se ดูดีขึ้นมาเลย กลับทำให้ se ตกอยู่ในสถานะที่เสียเปรียบ ถูกโจมตีอีกว่า ไหนว่าถ่ายคลิปดี บลาๆๆ แล้วก็ตบท้ายด้วยการเชิดใส่ เชอะ แตะต้องไม่ได้ น่าหมันไส้ ไม่ซื้อหรอก อะไรแบบนี้ คือถ้าเป็นกลางแล้วใช้เหตุผลจริง คุณคงไม่เป็นกันแบบนี้ ถ้ามีเหตุผลหน่อยคงรู้ว่า สาวกที่ตอบที่นี่กับมือถือ se มันคนละอันกัน คุณจะพาลคนไปโกรธโทรศัพท์หรือ โตได้แล้ว ถ้าโทรศัพท์มันดีจริง ผมอยากได้จริง ต่อให้คนที่เชียร์จะเลวบัดซบ ผมก็ซื้อ ผมซื้อ se ไม่ได้ซื้อคน เว้นแต่คุณคิดว่าคุณซื้อแล้วผมได้เงินคุณ
คือสรุปว่า ช่วยใช้เหตุผลกันหน่อย อย่าใช้อารมณ์ ระลึกไว้ว่าการกระทำของเรามีผลกระทบมากกว่าที่คิดว่าเป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นตามกระทู้ในเวบบอร์ดภายในรัฐที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยซึ่งทุกคนมีสิทธิและเสรีภาพโดยเท่าเทียมกัน
ชมก็หาว่าแฝงทำลาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 02:36  

^
^
ส่วนคุณๆที่แสดงความเห็นตามเป็นจริง คุณก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ เพียงแต่เมื่อเขาอธิบายก็อ่านกันหน่อย จะแย้งก็แย้งไปเลยตามหลักฐานหรือเหตุผลหักล้างกัน แต่ผมก็เห็นว่าเข้ามาย้ำกันเหลือเกิน กระตุกก็ไม่เป็นไรบ้างหละ เอาอะไรกับมือถือบ้างหละ เหมือนคุณจะเข้าข้า่ง se แต่ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ เพราะถ้าคนที่มาอ่านเผินๆ ก็จะเชื่อไปโดยปริยายว่า อ้อ รุ่นนี้มันกระตุก แล้วข้ออ้างที่คุณบอกว่ารับได้นั้นมันไม่ได้ทำให้ se ดูดีขึ้นมาเลย กลับทำให้ se ตกอยู่ในสถานะที่เสียเปรียบ

อ่านกระทู้คุณ สาวก SE แล้ว

ผมว่าคนที่เข้ามาในบอร์ด SE อย่าคอมเม้นอะไรลงไปจะดีที่สุดนะครับ

อ่านอย่างเดียวพอ

เพราะไม่ว่าคุณจะพิมพ์แบบไหน ก็ยังถูกมองว่าไปใส่ร้ายเขาจนได้

เอ้า ..... ดูเอาสิเออ

เขียนมาได้

คนเขาเอือม สาวก SE กันหมดผมก็ไม่แปลกใจจริงๆ

ขนาดเขาพิมพ์ชม ก็ยังวกมาได้ว่าเขาแฝงทำลาย เฮ้อ..

จะให้ชมอย่างเดียวเลยหรือไง คนเรา ร้อยพ่อพันแม่นะ คุณ สาวกSE
คนแถวนี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 03:43  

สาวก se ผู้เขียน:

คนที่ไม่ชอบก็ไม่มีใครไปว่าหรอกครับ แต่ถ้าคุณมาด่ามั่วมั่งอะ มีเจตนาแฝงมั่ง รับจ้างมามั่ง หน้าม้ามั่งอะ se เค้าตั้งใจทำงานออกมากู้หน้า ก็มาโดนลอบกัดแบบนี้อีก(ในกรณีที่ข้อกล่าวหาไม่จริง)

ไม่มีใครมานั่งด่านะครับ เขามาวิจารณ์ตามที่เขาเห็นต่างหาก

ผมเดือดร้อนครับ สาวก se เดือดร้อน ถ้า se ตัดสินใจถอนฐานในไทยไป ไม่ใช่ว่าผมเป็นเดือดเป็นแค้นแทน se แบบใครแตะไม่ได้ แต่คุณทำเกินขอบเขตการแสดงความเห็นโดยเจตนาบริสุทธิ์ คุณเป็นส่วนหนึ่งในปัจจัยที่อาจทำให้ผมไม่มีมือถือใช้ในอนาคต (ผมไม่ใช้ยี่ห้ออื่น แล้วนี่ก็เป็นปัจจัยส่วนตัวของผม)

อันนี้ผมว่า มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณครับ ที่จะไม่ใช้ยี่ห้ออื่น คุณจะไม่มีมือถือใช้ก็เรื่องของคุณครับ การที่มือถือ หรือผลิตภัณฑ์อื่นๆ เขาทำมาหลายยี่ห้อ ก็เพื่อไม่ให้มีการผูกขาดตลาดสินค้าครับ มันเสียดุลถ้ามีแต่คนซื้อของยี่ห้อเดียว ยี่ห้ออื่นเจ๊งหมด เขาไม่มาลงทุนในประเทศไทย ประเทศชาติจะได้ล่มจมครับ ดี

ผมไม่เคยไปโพสว่ายี่ห้ออื่น ผมตามแค่ในนี้ ก็เซ็งกับพวกต่างค่ายที่มาคอยบอกว่าไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า คือก็ไปโพสที่อื่นเถอะครับ ถ้าคนที่อยากได้จริงๆเค้าก็เข้าไปที่ๆเหมาะเองนั่นแหละ

ผมว่า user ท่านอื่น เขาก็ไม่ได้ต่อว่านะครับ แต่เขาเพียงแค่วิจารณ์และเปรียบเทียบข้อเท็จจริง ดีไม่ดีอย่างไร ผมว่าคุณก็ไม่จำเป็นต้องเครียด ในเมือคุณชอบยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ คุณก็ซื้อไป

มาให้ข้อมูลเปรียบเทียบ ชี้ชวนแบบนี้ ไม่ให้คิดว่ารับเงินมาโพส ผมก็อดไม่ได้

ร้อยพ่อ พันแม่ ต่างคนต่างความคิด ไม่จำเป็นต้องรับเงินมาโพสครับ ข้อเท็จจริง เห็นๆ กันอยู่ตรงหน้า คนที่เห็นว่ามันดี สำหรับเขา เขาก็โพสว่ามันดี คนที่เห็นว่าไม่ดี ก็เพียงชี้ให้จุดที่เขาเห็นว่าไม่ดี

ซื้ออมเมียเหอะ ซื้ออมเมียเหอะ เกลียดเข้าไส้แล้วยี่ห้อนี้ เพื่อนผมที่ ม.สาปส่งยี่ห้อนี้กันหลายคนผมด่าในกระทู้นี้ ไม่ได้ตามไปด่าให้สาวกอมเมียเสียใจที่กระทู้คุณ

ผมมาโพสในกระทู้คุณ ผมก็ยังไม่ได้ด่ายี่ห้อคุณสักคำ มีแต่คุณนั่นแหละ ที่ด่าแต่ยี่ห้ออื่นเขา

เหมือนทีุ่คุณๆกำลังทำกันอยู่ อย่ามาบั่นทอนกันเลย ผมไม่สั่นคลอนหรอก แต่คนอื่นๆมันก็ต้องมีบ้าง สุดท้ายสาวก se ก็รับกรรม

พวกผมทำอะไรครับ พวกผมก็มาโพสไปตามเรื่องราว บางยี่ห้อชี้ให้เห็นถึงข้อเสีย ก็ไม่มีใครมาโกรธ หรือปกป้องกันขนาดนี้นะครับ ก็แค่มาโพสตามความเห็นว่า ตัวนี้มีข้อเสียอะไร หรือไม่มี หากคุณไม่เห็นด้วยในจุดนี้ คุณก็แค่บอกดีดี ไม่จำเป็นต้องด่าก็ได้ครับ ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ยี่ห้อนี้ ในกล่องใส่ยาเสน่ห์อะไรไว้หรือเปล่า ที่พอใช้ปุ๊บก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งของระบบ สาวกSE แต่ผมเองก็เคยใช้ยี่ห้อนี้ กลับไม่เป็นนะครับ แปลกเหมือนกัน

ส่วนคุณๆที่แสดงความเห็นตามเป็นจริง คุณก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ เพียงแต่เมื่อเขาอธิบายก็อ่านกันหน่อย จะแย้งก็แย้งไปเลยตามหลักฐานหรือเหตุผลหักล้างกัน แต่ผมก็เห็นว่าเข้ามาย้ำกันเหลือเกิน

ไม่มีใครผิด ที่จะมาแสดงความคิดเห็นของตัวเอง เขาไม่ได้ย้ำหรอกครับ เพียงแต่มีความคิดเห็นเหมือนกัน พิมเหมือนกันบ้าง ผมว่าคงไม่เป็นไรหรอกมั้งครับ

กระตุกก็ไม่เป็นไรบ้างหละ เอาอะไรกับมือถือบ้างหละ เหมือนคุณจะเข้าข้า่ง se แต่ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่

คนที่มาโพสแบบนี้ไม่มีใครเข้าข้าง SE ครับ และก็ไม่มีใครที่จะต่อว่า SE ด้วย ผมว่ามันก็จริง จะเอาอะไรกับมือถือครับ ถ้าเขาทำออกมาดีมากๆ กล้องคอมแพ็ค กล้องวีดีโอ คงขายไม่ออก โดยเฉพาะยี่ห้อ Sony ก็ทำตลาดตรงนี้ด้วยเหมือนกัน ถ้าเขาไปทุ่มกับคุณภาพกล้องในมือถือมากเกินไป คงไม่มีใครซื้อ กล้องคอมแพ็คหรือกล้องวีดีโอของเขา จนถึงตอนนั้น เจ๊งครับ ขาดทุนย่อยยับ

เพราะถ้าคนที่มาอ่านเผินๆ ก็จะเชื่อไปโดยปริยายว่า อ้อ รุ่นนี้มันกระตุก

ผมเชื่อว่าคนที่เข้ามาอ่านเผินๆ เขามีตาและมีสมองครับ เขาคิดเองเป็น ไม่จำเป็นต้องถูกใครจูงจมูก ถ้าเขาดูในคลิปแล้วเขาเห็นว่ามันกระตุก คุณคงไปทำอะไรเขาไม่ได้ ในเมื่อตาของเขาเห็นเช่นนั้น และสมองของเขาคิดว่า มันกระตุกจริงๆ ส่วนถ้าคุณจะเห็นว่ามันไม่ได้กระตุก ผมก็ไปห้ามอะไรคุณไม่ได้เช่นกันครับ

แล้วข้ออ้างที่คุณบอกว่ารับได้นั้นมันไม่ได้ทำให้ se ดูดีขึ้นมาเลย กลับทำให้ se ตกอยู่ในสถานะที่เสียเปรียบ

เพราะผมรับได้ ผมจึงไม่ซื้อครับ และ SE ก็ไม่ได้เสียเปรียบตรงไหน เพราะมีสาวกอย่างพวกคุณช่วยปกป้องอยู่แล้วนี่ครับ พวกผมจะไปว่าอะไรได้

ถูกโจมตีอีกว่า ไหนว่าถ่ายคลิปดี บลาๆๆ

อ้าว! แต่ทำได้ในระดับนี้ ผมว่าก็คุ้มกับราคาแล้วนี่ครับ กระตุกนิดกระตุกหน่อย ถ้าคนมันอยากได้ มันก็ไม่แคร์หรอกครับ

แล้วก็ตบท้ายด้วยการเชิดใส่ เชอะ แตะต้องไม่ได้ น่าหมันไส้ ไม่ซื้อหรอก อะไรแบบนี้

ก็มันจริงครับ ระบบสาวกของพวกคุณเหนียวแน่นมาก แตะต้องทีละก็ เจ็บปวดกันไปหลายวันเลยทีเดียวครับ

คือถ้าเป็นกลางแล้วใช้เหตุผลจริง คุณคงไม่เป็นกันแบบนี้

เป็นแบบไหนหรือครับ?

ถ้ามีเหตุผลหน่อยคงรู้ว่า สาวกที่ตอบที่นี่กับมือถือ se มันคนละอันกัน

ครับ เพราะผมคิดเช่นนั้น ผมจึงวิจารณ์ไป แต่ผมวิจารณ์มือถือครับ ในตอนแรก แต่ตอนหลังสาวก SE มาวิจารณ์พวกผมครับ ผมจึงต้องวิจารณ์สาวก SE กลับไปบ้างครับ

คุณจะพาลคนไปโกรธโทรศัพท์หรือ โตได้แล้ว

ผมไม่ได้โกรธโทรศัพท์เลยครับ โทรศัพท์มันก็อยู่ของมันดีดี มันไม่มีความรู้สึกหรอกครับ คนต่างหาก ที่ไปใส่ความรู้สึกให้มัน ผมโตแล้วนะครับ ผมมองอะไรต่างๆ ด้วยเหตุ และ ผล ไม่ได้มีอคติใดใด ทั้งสิ้น คุณล่ะครับ โตหรือยัง?

ถ้าโทรศัพท์มันดีจริง ผมอยากได้จริง ต่อให้คนที่เชียร์จะเลวบัดซบ ผมก็ซื้อ ผมซื้อ se ไม่ได้ซื้อคน เว้นแต่คุณคิดว่าคุณซื้อแล้วผมได้เงินคุณ

อ้าว! แล้วคุณจะเดือดร้อนทำไมครับ ก็ซื้อสิครับ ใครว่าอะไรคุณ กระเป๋าสตางค์ของคุณนี่ครับ ผมจะไปว่าอะไรคุณได้

คือสรุปว่า ช่วยใช้เหตุผลกันหน่อย อย่าใช้อารมณ์

90% ของความคิดเห็นคุณ ผมว่ามันอารมณ์ล้วนๆ เลยนะครับ

ระลึกไว้ว่าการกระทำของเรามีผลกระทบมากกว่าที่คิดว่าเป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นตามกระทู้ในเวบบอร์ดภายในรัฐที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยซึ่งทุกคนมีสิทธิและเสรีภาพโดยเท่าเทียมกัน

ครับ ทุกคนมีสิทธิและเสรีภาพเท่ากัน นอกบอร์ดSE ครับ เพราะในบอร์ดSE นี้ อำนาจผูกขาดอยู่ที่พวกคุณชาวสาวกครับ เพราะบอร์ดนี้ปกครองกันในระบบสาวก ครับ

ขอสาวกSE จงเจริญ
gb500
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 08:44  

ร้อนแรงจริงๆ กระทู้นะไม่ใช่มือถือ Very Happy
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 09:14  

ชมก็หาว่าแฝงทำลาย ผู้เขียน:

^
^
ส่วนคุณๆที่แสดงความเห็นตามเป็นจริง คุณก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ เพียงแต่เมื่อเขาอธิบายก็อ่านกันหน่อย จะแย้งก็แย้งไปเลยตามหลักฐานหรือเหตุผลหักล้างกัน แต่ผมก็เห็นว่าเข้ามาย้ำกันเหลือเกิน กระตุกก็ไม่เป็นไรบ้างหละ เอาอะไรกับมือถือบ้างหละ เหมือนคุณจะเข้าข้า่ง se แต่ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ เพราะถ้าคนที่มาอ่านเผินๆ ก็จะเชื่อไปโดยปริยายว่า อ้อ รุ่นนี้มันกระตุก แล้วข้ออ้างที่คุณบอกว่ารับได้นั้นมันไม่ได้ทำให้ se ดูดีขึ้นมาเลย กลับทำให้ se ตกอยู่ในสถานะที่เสียเปรียบ

ผมว่าคนที่เข้ามาในบอร์ด SE อย่าคอมเม้นอะไรลงไปจะดีที่สุดนะครับ

เพราะไม่ว่าคุณจะพิมพ์แบบไหน ก็ยังถูกมองว่าไปใส่ร้ายเขาจนได้

เขียนมาได้

คนเขาเอือม สาวก SE กันหมดผมก็ไม่แปลกใจจริงๆ

ขนาดเขาพิมพ์ชม ก็ยังวกมาได้ว่าเขาแฝงทำลาย เฮ้อ..

จะให้ชมอย่างเดียวเลยหรือไง คนเรา ร้อยพ่อพันแม่นะ คุณ สาวกSE

ก็คนอย่างคุณ นี่ไง เค้าเรียกอีกอย่างว่าหวังดีประสงค์ ร้าย

สาวก อย่างคุณ ดีนักรึไงครับ แตะต้องไม่ได้เหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ พอเค้าว่าคุณ คุณก็ไม่พอใจ หาว่าเค้ามาว่า ที่คุณ ว่า มาว่าเค้า ตัวแดงๆ น่ะ คุณอื่น คงรู้สึกดีใจตายละ

โถ่ มันก็เหมือนกันละครับ นี่ไม่ได้เกี่ยวกับสาวก se นะครับมันเป้นความคิดเห้นส่วนตัว ที่ผม ก็เอือมระอา สาวก เช่นคุณ เหมือนกัน
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 09:22  

ขออธิบาย หน่อยนะ

คุณ มาติชมอะดีแล้ว แต่ คนอื่นไม่ได้โง่นะ ที่จะดูไม่ออกว่าจุดประสงค์ที่คุณมา วิจารณ์แบบนี้เพราะ เหตุผลใด เรื่องถูกก็ว่าไปตามถูก เรื่องผิดก็ว่าไปตามผิด มาหาว่าse แตะต้องไม่ได้ คนที่เค้ามาดี วิจารณ์ในทางที่ดี ผมก็ไม่เคยไป ว่า นิครับ แต่ถ้าผม สัมผัสได้ว่าคุณมีเจตนาที่ไม่ดี หรือที่เค้าเรียกว่าหวังดีประสงร้าย ละก้อ ผมก็อาจจะมีไปบ่นๆบ้างตามประ สา ก็เหมือนคนที่ชอบม่บ่นๆ ว่าse แตะต้องไม่ได้ ว่าไม่ได้ น่านแระครับ

กรุณา ทำความเข้าใจใหม่ ด้วยนะครับ สำหรับสาวก ค่ายอื่น และค่ายเดียวกันที่ยังไม่เข้าใจ

ปล. นี่คือความคิดเห็นส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับ สาวก se อย่าไปว่าคนดี ถ้า คิดว่าผมไม่ได้ ก้มาว่าที่ผมคนเดียว อย่าเหมา รวม
เด็ก ตจว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 10:57  

ใครไปงาน TME ที่ศูนย์สิริกิตติ์มาแล้วบ้าง มาอัพเดทให้หน่อยซิค่ะ จะได้ตัดสินใจถูก
gettymaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:02  

สร้างความร้าวฉานเป็นงานของเค้า(มั้ง) Wink
gettymaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:07  

เรื่องข้อความพิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษร นี่หมายถึงรุ่นไหนเหรอครับ :?:

น่านและครับที่อยากจะบอก อันที่จริงมันพิมพ์ได้ยาวๆมาตั้งแต่สมัย T68i แล้ว แค่อยากทราบว่าเค้าไม่ทราบจริงๆหรือไม่เข้าใจ หรือทราบดีแต่แกล้งทำเป็นไม่ทราบ ก็แค่นั้นเอง
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:07  

เด็ก ตจว ผู้เขียน:
ใครไปงาน TME ที่ศูนย์สิริกิตติ์มาแล้วบ้าง มาอัพเดทให้หน่อยซิค่ะ จะได้ตัดสินใจถูก

ใช่ๆ อยากรู้จังเลย ใครไปมาแล้ว อัพเดท ด่วนเลยนะครับ อิอิ
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:27  

ขึ้นดอยลงทะเล ผู้เขียน:
สรุป Vivaz มีฝาปิดเลนล์ไหมครับ ชอบเที่ยวทะเล ภูเขา ทุกเทศการเลยเรา
อยากได้เหมือนแบบเก่าที่มีคือจะได้ซื้อใช้แบบไม่ต้อกังวล ตอนพกไปไหนมาไหน

เห็นของเพื่อนใช้ SE สีส้มๆ เลนล์กล้องลายไปหมดเลยตอนนี้ถ่ายภาพไม่สวยเลย

ไม่มี lens cover
เด็ก ตจว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:38  

สงสัยเรื่องแป้นพิมพ์จำลองบนหน้าจอด้วย ไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนค่ะ

แล้วเรื่องถ่ายวีดิโอ เป็นยังไงบ้างค่ะ

ให้คะแนนกันเท่าไหร่เอ่ย
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 11:54  

เด็ก ตจว ผู้เขียน:
สงสัยเรื่องแป้นพิมพ์จำลองบนหน้าจอด้วย ไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนค่ะ

แล้วเรื่องถ่ายวีดิโอ เป็นยังไงบ้างค่ะ

ให้คะแนนกันเท่าไหร่เอ่ย

คีย์บอร์ดจำลองบนหน้าจอ มีทั้งแบบ Keypad และก็ QWERTY ครับ มีปุ่มให้กดสลับเปลี่ยนคีย์บอร์ดได้ทันที

เรื่องถ่ายวีดีโอตามนี้ครับ
- 1280 x 720 พิกเซล ความเร็วสุงสุด 24 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 640 x 480 พิกเซล ความเร็วสุงสุด 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 320 x 240 พิกเซล ความเร็วสุงสุด 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 176 x 144 พิกเซล ความเร็วสุงสุด 15 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ 3GP

ส่วนอันนี้ของ Samsung HD
- 1280 x 720 พิกเซล อัตรา 24 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 720 x 480 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 640 x 480 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 320 x 240 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
Lomon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 13:56  

ชมก็หาว่าแฝงทำลาย ผู้เขียน:

^
^

เขียนมาได้

นั่นจิ บางคนก็เขียนชมในหลายส่วน
แต่มีติ ตรงฝาครอบเลนล์ หรือVDOกระตุก
ก็กลายเป็น แฝงทำลายไปอีก

ผมก็เห็นด้วยว่าจะให้มีแต่ชมในบอร์ดหรือไง ใจคนมันไม่เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 17:15  

ไปดูของจริงที่งาน Thai Mobile Expro ทีศูนย์สิริกิต เลยค่ะ
4-7 กุมภาพันธ์นี้ เค้าเอามาให้ดูและให้จองค่ะ
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 18:53  

ในตลาดผมว่า SE เรื่องคุณภาพดีสุดๆละนะ แต่ค่ายอื่นก็คุณภาพไม่ห่างกันมากเท่าไหร่มั้ง
ยังไงก็เคยใช้ SE มาก่อน ก็มั่นใจนคุณภาพ

ถ้าใครเคยใช้อะไรมาก่อนก็ต้องมั่นใจใน แบรน นั้นแหละ
ยังไงก็เอาเถอะ รุ่นไหนดี ก็ชม ไม่ดีก็ติ แบบแนวทางแนะนำ

สรุป ดีทุกยี่ห้อแหละ ยี่ห้อไหนออกมาใหม่ก็ซื้อให้หมดเลย จะได้รู้ไหนดีกว่ากัน 555+
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 19:30  

ได้จับตัวจริงมาแล้วครับที่งานTME ลองเล่นดูถือว่าOKครับผ่านหมด ทัชลื่นมากๆ OK โดนใจครับ ส่วนเรื่องถ่ายวิดิโอที่บอกกันว่ากระตุกนั้น พี่พนักงานขายเค้าบอกว่า เครื่องที่ถ่ายกระตุกนั้นเป้นเครื่องทดสอบครับ เครื่องจริงได้แก้ปัญหานั้นไปเรียบร้อยแล้วครับ

เสร็จจากนั้นผมก็ลองถ่ายรูปดู ขอบอกว่าชัดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สุดยอดครับ

แล้วพอจะถ่ายวิดิโอ เครื่องมันฟ้องว่าไม่ได้ใส่เมมการ์ดซะงั้น เลยอดTestเลยครับ สงสัยพนักงานเค้าจะยังไม่ได้ใส่เมมการ์ดมาให้ในเครื่อง ก็เลยไม่สามารถถ่ายวิดิโอได้น่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 20:05  

ได้จับตัวจริงมาแล้วครับที่งานTME ลองเล่นดูถือว่าOKครับผ่านหมด ทัชลื่นมากๆ OK โดนใจครับ ส่วนเรื่องถ่ายวิดิโอที่บอกกันว่ากระตุกนั้น พี่พนักงานขายเค้าบอกว่า เครื่องที่ถ่ายกระตุกนั้นเป้นเครื่องทดสอบครับ เครื่องจริงได้แก้ปัญหานั้นไปเรียบร้อยแล้วครับ

เสร็จจากนั้นผมก็ลองถ่ายรูปดู ขอบอกว่าชัดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สุดยอดครับ

แล้วพอจะถ่ายวิดิโอ เครื่องมันฟ้องว่าไม่ได้ใส่เมมการ์ดซะงั้น เลยอดTestเลยครับ สงสัยพนักงานเค้าจะยังไม่ได้ใส่เมมการ์ดมาให้ในเครื่อง ก็เลยไม่สามารถถ่ายวิดิโอได้น่ะครับ

ตามนี้เลยครับ และที่แปลกใจมากที่สุดคือ เครื่องโคตรรรรเบา

ส่วนตัวแล้วผมชอบเลยนะ ติดตรงเป็น ซิมเปี้ยน ฮ่าๆๆ เพราะอยากลองใช้ android

กำลังตัดสินใจอยู่เนียะ ว่าจะเอาไงดี
MadFishes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 20:25  

ไปจองมาแล้วที่งาน เครื่องเบา ทัชไหลลื่นชอบๆ แต่... พนักงานขายไม่รู้เรื่องข้อมูลอะไรเลย งงมาก แถมอะไรบ้างก็ไม่รู้ต้องไปถามเจ้านาย ลูกค้ารับเครื่องเมื่อไหร่ก็ตอบไม่ได้ต้องไปถามเจ้านาย ผมก็เหน็บๆไป กลับมาบอกว่า สินค้าเพิ่งมาใหม่เลยไม่รู้ข้อมูล อ้าวเฮ้ย มาขายของแต่ไม่รู้ข้อมูลเนี่ยนะ ผมละกลัวจริงๆเลยกลัวว่าตอนรับเครื่องจะไม่ได้พวกของแถมครบ เพราะรายละเอียดในใบจองถ้าผมไม่บอกให้กำกับเรื่องของแถมทั้งสองอย่างกับวันนัดรับสินค้า ในใบจองแทบจะไม่มีรายละเอียดอะไรเลย ปล.ไม่เคยไปจองแบบนี้มาก่อนนะครับก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นปกติสำหรับสินค้าใหม่หรือป่าว แต่ ที่ชอบที่สุดคือ sony เอา นางแบบ FHM มา โอ้วแม่เจ้า แต่ละนาง เมพขิงๆ 555
ทำไงต่อดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 21:28  

ผมไปลองจับดู คนขายค่อนข้างข้อมูลไม่แน่น ในบางอย่างที่ถามออกแนวปัดๆไปด้วยอะ
เลยรอ ตัดสินใจรอ พวกที่ซื้อล็อตแรกเอามาลองก่อน แล้วค่อยตัดสินใจอีกที
YYY
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 00:56  

เสียงดีมั๊ยครับทั้งลำโพง กับ ในหู

ตอนแรกว่าจะซื้อ aino ยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ Laughing
ขอข้อมูลหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 09:44  

อยู่ต่างจังหวัดว่าจะไปงานที่ศุนย์สิริกิตติ์ อยากทราบรายละเอียดการจองครับว่า เครื่องที่ให้จองมีหลายเครื่องหรือเปล่า ต้องมัดจำเท่าไหร่ และคาดว่าได้รับเครื่องเมื่อไหร่ จะได้เตรียมเงินไปถูก ตอนนี้ผมใช้Aino อยู่ แต่ภรรยาอยากได้ Vivaz เพราะเป็นสาวกSE เหมือนกัน ขอข้อมูลจากผู้ที่ไปจองมาแล้วด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 11:12  

ผมว่าดูที่เครื่องดีกว่านะว่าดีไม่ดี อย่าไปดูทีคน
เราซื้อเราใช้เอง ซื้อเพราะชอบ ไม่ได้เอาไปให้ใครเค้าใช้นิ อยากได้ ถูกใจก็ซื้อใช้เลย
ไม่ใช่ว่าไม่ซื้อเพราะไม่พอใจคนที่ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน มันแปลก ๆ นะผมว่า

.............

เข้าเรื่องดีกว่า อยากไ้ด้อยู่เหมือนกันแต่มันแพงอยู่ง่ะ - -"
ว่าจะไปลองจับ ๆ ที่งานดู กลัวอดใจไม่ไหว 5555+
เด็ก ตจว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 12:03  

YYY ผู้เขียน:
เสียงดีมั๊ยครับทั้งลำโพง กับ ในหู

ตอนแรกว่าจะซื้อ aino ยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ Laughing

อยากทราบเหมือนกันค่ะ ว่าเสียงจะเป็นยังไง ให้พี่ไปดูให้ที่่งาน แต่ไม่ค่อยจะได้ประโยชน์ซักเท่าไหร่ เห็นบอกว่าพนักงานเชียร์ Aino มากกว่า ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงกันบ้างค่ะ ระหว่าง Aino กะ เจ้า Vivaz นี่
Saran Kai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 13:52  

รุ่นนี้น่าใช้ดีครับ โดยเฉพาะการออกแบบ แต่โดยรวมยังไม่มีจุดตัดแตกต่างกับค่ายอื่นอย่างชัดเจน เป็นเหมือนตัวเลือกหนึ่งในหลายๆตัวเลือกมากกว่า

จะให้ดีผมอยากให้มี PSP Phone ออกมาจังเลยครับ ผมรอกับ SE ค่ายเดียวเลย และผมแน่ใจว่า PSP Phone เท่านั้นที่จะเป็นจุดเปลี่ยนให้ SE ได้ ขืนไม่มีตัวแปรสำคัญเข็นออกมาช่วย คงไม่พ้นปี 2011 อย่างที่แหล่งข่าวบางที่ให้ความเห็นไว้

PSP Phone ออกมาจริงๆ เกมของ iPhone ที่ครองแท่นอันดับหนึ่งของเกมมือถืออยู่ ก็จะตกที่นั่งลำบากทันที แต่ถ้า SE ยังกั๊กอยู่ ไ่ม่เอาส่วนที่เหนือกว่าค่ายอื่นออกมาเล่น ที่เล่นอยู่ก็มีแต่สิ่งที่สู้ค่ายอื่นเค้าไม่ได้ ก็จงเป็นเบี่ยล่างเขาต่อไป SE

ปล.เกม Fate Unlimited Codes ของ PSP เล่นกันหรือยังครับ หนุกมากๆ มีภาคที่ Port ไป PS2 ด้วย ^^

ผมว่า Soul Calibur : Broken Destiny ภาพสวยกว่าเยอะ ครับ ลองหามาเล่นดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 20:50  

เข้ามาบอกข่าวครับจากที่ไปเล่นมาเจ้า SE Vivaz นีมีออพชั่นที่แอบอยู่ซึ่งก็คือ Video Auto Focus ครับ หากใครไปลองที่งานสามารถลองได้เลยนะครับแต่เปิดโหมดวีดีโอแล้วหาวัตถุไปใกล้ๆมันจะปรับโฟกัสเองครับ เหมือนกล้องเลย ^^
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 22:23  

Saran Kai ผู้เขียน:

ผมว่า Soul Calibur : Broken Destiny ภาพสวยกว่าเยอะ ครับ ลองหามาเล่นดู

ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองดู^^ แต่ที่ผมเล่น Fate Unlimited Codes แล้วติดมากๆ เพราะผมชอบการ์ตูนเรื่อง Fate/Stay Night เป็นทุนเดิมมาก่อน และตัวเกมนี่ก็ทำคอมโบได้สุดมัน ทุกวันนี้ยังชวนเพื่อนเล่นกันมันส์สุดๆๆๆๆๆๆ
little bird
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 22:30  

ไปมาแล้วครับ
จองมาแล้วด้วย
เสียค่าจองไปสองพัน
รับของที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต
รับของประมาณต้นมกราคม
ใบจองอ่ะไม่ได้บอกเรื่องของแถมเลยแหละ
กลัวๆอยู่เหมือนกัน
แต่เอาเถอะ
ไม่ทันและจองและจ่ายเสร็จไปและ
little bird
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 22:31  

ก้วันรับหน่อยนะครับ
คือรับต้นมีนาครับ
พิมผิด
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: