Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1165 / เข้าชม: 1772801
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 23:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไปดูที่งานมาแล้วจ้า ลื่นมากคับ สไตล์ คล้ายๆ satio ราคาถือว่าโอเคเลยนะครับ ถ้าจองเลยได้ของแถมด้วย ถ้าให้เลือก Aino กับ ViVaz ผมว่า Vivaz น่าจะคุ้มกว่านะครับ ราคาต่างกันแค่ 2000 เอง แต่ถ้าชอบมือถือสไตล์สไลด์ผสมทัช ก้ต้อง Aino แหละครับ ดีไซน์แหล่มมาก ^^
Guessจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 23:20  

^

^

^

สไตล์ที่ว่าคือสไตล์เมนูการใช้งานอะไรพวกนี้นะครับ ไม่ใช่สไตล์การออกแบบของเครื่อง ^^
pingclasai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 01:05  

ขอถามหน่อยนะคะ
ระหว่าง vivaz กับ w995 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันคะ
คือ nokia 5800 ของนู๋มันเจ๊งปายแร้วน่ะค่ะก้อเรยว่าจะซื้อใหม่
เลยมาลองดูของค่ายนี้บ้าง

life's style ปกติชอบฟังเพลงค่ะ แล้วก็ ถ่ายรูป ส่วน วิดีโอนั้นถ้ายุในระดับ 5800 ก้อโออ่ะค่ะ
ไม่ชอบพกหลายอย่างก็เลยมองรุ่นที่ทำงานได้หลากหลาย feature เยอะๆ

พอดีตัดสินใจไม่ถูกอ่ะค่ะ เห็นว่า SE รุ่นใหม่จะเน้นด้านความบันเทิงแสดงว่า คุณภาพเสียงต้อง
ดีมากๆใช่ไหมคะ คือเคยลองฟังแต่ w995 ของเพื่อน เสียงดีมากๆกิน iPhone ขาดเรยอ่ะค่ะ
แต่ด้านดีไซน์ vivaz กับ iPhone แซงไม่เห็นฝุ่นเรยอ่ะค่ะ - -"

ขอบคุณล่วงหน้า ค่าาาา ^^~
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 01:46  

pingclasai ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยนะคะ
ระหว่าง vivaz กับ w995 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันคะ
คือ nokia 5800 ของนู๋มันเจ๊งปายแร้วน่ะค่ะก้อเรยว่าจะซื้อใหม่
เลยมาลองดูของค่ายนี้บ้าง

life's style ปกติชอบฟังเพลงค่ะ แล้วก็ ถ่ายรูป ส่วน วิดีโอนั้นถ้ายุในระดับ 5800 ก้อโออ่ะค่ะ
ไม่ชอบพกหลายอย่างก็เลยมองรุ่นที่ทำงานได้หลากหลาย feature เยอะๆ

พอดีตัดสินใจไม่ถูกอ่ะค่ะ เห็นว่า SE รุ่นใหม่จะเน้นด้านความบันเทิงแสดงว่า คุณภาพเสียงต้อง
ดีมากๆใช่ไหมคะ คือเคยลองฟังแต่ w995 ของเพื่อน เสียงดีมากๆกิน iPhone ขาดเรยอ่ะค่ะ
แต่ด้านดีไซน์ vivaz กับ iPhone แซงไม่เห็นฝุ่นเรยอ่ะค่ะ - -"

ขอบคุณล่วงหน้า ค่าาาา ^^~

ผมแน่ใจว่า Vivaz เสียงดีไม่เท่า W995 แน่นอนแหละครับ แต่ไม่แย่แน่นอนและส่วนอื่นๆนอกนั้นน่าใช้มากกว่าเยอะ
Midobew
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 04:24  

ไปดูมาแล้วเหมือนกัน ทามไมช่องเสียบหูฟังมันอยู่ด้านริมบนซ้ายสุดละ น่าจาอยู่ด้านบนไม่ก็เนล่างเนอะ เพราะส่วนใหญ่หูฟังดีๆมันจะไม่ทำแจ็คงอ90องศาอ่ะ มันจาทำตรงเลย เวลาฟังกห้ลำบากหน่อย ได้ไปหยิบเล่นแปปเดียว ก็ชอบมากนะ รุปร่าง หน้าจอ สวยมาก แต่กล้องมันอยุ่กลางๆด้านหลังไปหน่อย ถ้าวางไว้บนพื่น แล้วมีคนโทรเข้า มันจาสั่งแล้วกล้องจาเป้นรอยมั้ยเนี่ย(เพราะตัวเครื่องมันดูโค้งๆด้วยอ่ะ)
อยากได้ainoอยู่เหมือนกัน เพราะชอบเครื่องยาวอ่ะ เท่ห์ดี แต่เห้นตัวนี้แล้วก็น้ำลายหกไปด้วย ชอบๆ
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 09:44  

เรื่องเพลง Aino น่าจะชนะ นะ แต่เสียตรงที่ไม่มี Jack 3.5
เรื่อง Jack ผมว่าเค้าน่าจะทำแบบ 90 องศา แหละ เหมือน X2 แปลกดีเนอะ- -
rkikmou
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 14:12  

รบกวนถามหน่อยครับ พอดีถามไว้ในบางบอร์ดแต่ยังได้คำตอบไม่ครบ

สนใจจะจองVivaz เดิมใช้E72อยู่ อยากได้touch screen เน้นไว้ท่องเนต อ่านเว็บสะดวก ถ่ายรูปดี แชทนิดหน่อย ไม่ฟังเพลงขอรบกวนถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. SE Vivaz สามารถcopyเนื้อหาหน้าเว็บ แล้วนำไปpasteที่อื่นได้ไหมครับ ส่วนใหญ่ที่เคยทำคือแค่copy ตามช่องทีสามารถพิมพ์ได้เท่านั้น หรือผมทำไม่เป็นไม่ทราบครับ

2. คล้ายกับข้อ1 สามารถcopyที่อยู่เว็บurl แล้วนำไปวางทีอื่นได้ไหมครับ

3. สามารถโหลดไฟล์จากเนตครั้งละ100-150mbได้ไหม เพราะเห็นเมมในตัวเครื่องไม่ถึง100mb ไม่ทราบว่าเกี่ยวไหม

4. บางครั้งเราจะคลิกlink แต่มันไม่ยอมเปิดpageใหม่ รุ่นนี้เราสามารถกดshiftค้างไว้ เหมือนที่ทำในคอมได้ไหมครับ หรือมีวิธีไหนที่เราสามารถเปิดหน้าต่างใหม่ได้ตลอดเวลา

5. ผมชอบถ่ายรูปร้านอาหารตอนกลางคืน ตัวนี้สามารถปิดเสียงชัตเตอร์ กับแสงตอนโฟกัสได้ไหมครับ เพราะใช้E72อยู่ รำคาญกับสองจุดนี้มาก

รบกวนถามหลายข้อไปหน่อย คือจะตัดสินใจจองในงานเลยครับ เลยรีบมาหาข้อมูลก่อน ยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Midobew
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 22:31  

AZA ผู้เขียน:
เรื่องเพลง Aino น่าจะชนะ นะ แต่เสียตรงที่ไม่มี Jack 3.5
เรื่อง Jack ผมว่าเค้าน่าจะทำแบบ 90 องศา แหละ เหมือน X2 แปลกดีเนอะ- -

เอ้อ แต่ยังดีกว่าไม่ใส่3.5มาแหละเนอะ ใช้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชินเอง ^^
ดาวกระจาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 17:47  

วันนี้ตั้งใจไปจอง Vivas ในงานอย่างดิบดี
แต่กลับมาบ้านดันได้เจ้า i8910 HD ราคา 16900+เมม8G ในงานมา แทนซะงั้นเรา -*-

ผิดคาดตัวเองเลย
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 19:10  

ดาวกระจาย ผู้เขียน:
วันนี้ตั้งใจไปจอง Vivas ในงานอย่างดิบดี
แต่กลับมาบ้านดันได้เจ้า i8910 HD ราคา 16900+เมม8G ในงานมา แทนซะงั้นเรา -*-

อุบัติระกมั้งครับเนี่ย สงสัย คุณจะไม่มีดวงกะVIVAZ แต่ไปมีกับเจ้าSamsungแทนไง มีตังค์ซื้อๆไปเถอะครับ ผมว่ามันก็ดีพอๆกันนั้นแหละ
Se มือถือร้ายๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 19:12  

ผมไม่เคยใช้มือถือยี่ห้อนี้ รู้สึกโลคาสมากมาย พวกคนใช้ก็ไม่ค่อยมีสมอง วันๆนั่งเถียงกันเรื่องไร้สาระ ไปดูยี่ห้ออื่นโน้นเค้าไปกานไกลแระ แต่อย่างว่าแระ พวกมือถือร้ายๆ กระจอกๆก็เหมาะแล้วล่ะสำหรับคนอย่างพวกคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 19:24  

Se มือถือร้ายๆ ผู้เขียน:
ผมไม่เคยใช้มือถือยี่ห้อนี้ รู้สึกโลคาสมากมาย พวกคนใช้ก็ไม่ค่อยมีสมอง วันๆนั่งเถียงกันเรื่องไร้สาระ ไปดูยี่ห้ออื่นโน้นเค้าไปกานไกลแระ แต่อย่างว่าแระ พวกมือถือร้ายๆ กระจอกๆก็เหมาะแล้วล่ะสำหรับคนอย่างพวกคุณ

ขอบคุณที่แสดงความ"มีสมอง"ให้ดูนะครับ ผมดีใจที่คน SE ไม่มีสมอง(?)แบบคุณครับ
คุ้มครับราคานี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 22:03  

ดีใจด้วยครับ
ได้ของถูกใจ ราคาย่อมเยา
seth vivaz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 22:40  

ปกติผมไม่ค่อยได้โพสหรอก

แต่พอมาเจอคำพูดนี้เลยต้องขอแสดงความเห็นหน่อย ว่า....

ดีใจจังที่คนที่ใช้มือถือSE ไม่คนจำพวกแบบคุณปะปนอยู่

ส่วนผมนะ ภูมิใจแบบสุดๆที่ใช้มือถือ SE เพราะมันดีกว่าชาวบ้าน

ดีจนต้องมีคนแบบคุณที่หาทางออกให้กับมือถือห่วยๆยี่ห้อที่ตัวเองใช้ ตัวเองเชียร์ไม่ได้แล้ว เลยต้องมารังควาญชาวบ้าน ด้วยวิธีการแบบคนการศึกษาต่ำ ไร้ความเป็นคนแบบคุณครับ
sonyfanclub
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 22:48  

ปกติผมไม่ค่อยได้โพสหรอก

แต่พอมาเจอคำพูดนี้เลยต้องขอแสดงความเห็นหน่อย ว่า....

ดีใจจังที่คนที่ใช้มือถือSE ไม่คนจำพวกแบบคุณปะปนอยู่

ส่วนผมนะ ภูมิใจแบบสุดๆที่ใช้มือถือ SE เพราะมันดีกว่าชาวบ้าน

ดีจนต้องมีคนแบบคุณที่หาทางออกให้กับมือถือห่วยๆยี่ห้อที่ตัวเองใช้ ตัวเองเชียร์ไม่ได้แล้ว เลยต้องมารังควาญชาวบ้าน ด้วยวิธีการแบบคนการศึกษาต่ำ ไร้ความเป็นคนแบบคุณ

ชอบความเห็นนี้มาก สุโค่ยๆๆๆ
หรือแค่ในงาน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 00:17  

คุ้มครับราคานี้ ผู้เขียน:

แล้วนอกงานมันราคานี้อีกเปล่าหละ
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 01:07  

ทำไมในห้อง MBK เค้าว่า Vivaz ถ่ายวีดีโอที่ 30 เฟรมหรอครับ แถมเป็นมาตรฐาน HD ตัวแรกของโลก จริงมั้ยครับ? คนทดสอบช่วยคอนเฟิมหน่อยครับ

http://is.gd/7Tb08
http://is.gd/7TceL

ถ้าจริงอย่างงี้ก็ไม่ได้เหนือกว่า i8910 ล่ะสิเนี่ย แต่ไปเล่นมารู้สึกว่ามันเล็ก แข็งแรง กะทัดรัดดีนะ

แต่ก็ยังลังเล ตัวนึงจอใหญ่แจ่มกว่า ตัวนึงเร็วกว่า เ้ห้อ Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 02:01  

TME ผู้เขียน:
ทำไมในห้อง MBK เค้าว่า Vivaz ถ่ายวีดีโอที่ 30 เฟรมหรอครับ แถมเป็นมาตรฐาน HD ตัวแรกของโลก จริงมั้ยครับ? คนทดสอบช่วยคอนเฟิมหน่อยครับ

ถ้าจริงอย่างงี้ก็ไม่ได้เหนือกว่า i8910 ล่ะสิเนี่ย แต่ไปเล่นมารู้สึกว่ามันเล็ก แข็งแรง กะทัดรัดดีนะ

แต่ก็ยังลังเล ตัวนึงจอใหญ่แจ่มกว่า ตัวนึงเร็วกว่า เ้ห้อ Wink

SE Vivaz ถ่ายได้ 720p@24 FPS ครับ ที่ 30FPS จะเป็น VGA

ที่บอกกันว่า 30FPS น่าจะเกิดจากแหล่งข่าวต่างประเทศในตอนเปิดตัวลงข้อมูลผิดพลาดครับ

ผมเองก็เพิ่งทราบเมื่อตอนไปเช็คหลังอ่านรีวิวนี่เอง - -" ขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิดครับ

ปล.แต่ถ้าเป็น 24 FPS จริงๆก็ยังเหนือกว่า HD อยู่ดีนั่นแหละครับ เพราะ HD ทำได้แค่ 20-24 และเฉลี่ยที่ 22 ครับ
Leinoff
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 02:22  

แล้วคนฉลาดเค้าใช้ยี่ห้ออะไรกันหรือครับ อิจฉาล่ะสิ Laughing
(ว่าจะไม่โพสแล้วนะ)

**พวกที่เข้ามากระแนะกระแหนมีอยู่ไม่กี่คนหรอก วนไปวนมา หน้าเดิมๆนั่นแหละ ทำเป็นมาอ้างว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่ว่าคนอื่นเขาไม่ชอบสาวก SE ดูจากสำนวนแต่ละอันที่โพสไว้ คล้ายๆกันทั้งนั้น ทำเป็นมีหลักการแท้จริงก็รู้แค่หางอึ่ง มาบอก SE ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ พอมีคนตอบกลับไป ก็มาบอกประมาณว่า"ทำไมสาวก SE เป็นอย่างนี้ จะไม่เข้ามาอีกแล้ว" เห็นโพสอย่างนี้หลายครั้งแล้ว ลบปมด้อยตัวเองกันหรือไง จะมาป่วนทำไม (คนที่ติชมด้วยความบริสุทธิ์ใจไม่เกี่ยวนะ บอกพวกป่วนอย่างเดียว ไม่ได้เหมารวม)
ยังไงมือถืออินเตอร์แบรนด์ก็เป็นของต่างชาติทั้งนั้น จะเถียงกันทำไม สุดท้ายเขาก็ขนเงินกลับประเทศเขาอยู่ดี นี่ไม่ได้บอกว่าไม่ให้ซื้อมือถืออินเตอร์แบรนด์นะ แต่ละคนก็ซื้อยี่ห้อที่ตัวเองคิดว่าดีก็ซื้อไป ไม่เห็นต้องกระแนะกระแหนกันเลย
ผมเองก็ไม่ได้ชำนาญเรื่องมือถือเท่าไหร่หรอก ตอนนี้ใช้ SE เป็นเครื่องแรกแต่ก็เคยใช้มาแทบทุกยี่ห้อเหมือนกัน ไม่เห็นจะมียี่ห้อไหนวิเศษไปกว่ากัน คุณภาพก็ตามราคา จะยี่ห้อไหนก็ใช้ๆไปเถอะ มาเหน็บกันอยู่ได้หลายกระทู้ไม่จบไม่สิ้น น่ารำคาญ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 08:38  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:

SE Vivaz ถ่ายได้ 720p@24 FPS ครับ ที่ 30FPS จะเป็น VGA

ที่บอกกันว่า 30FPS น่าจะเกิดจากแหล่งข่าวต่างประเทศในตอนเปิดตัวลงข้อมูลผิดพลาดครับ

ผมเองก็เพิ่งทราบเมื่อตอนไปเช็คหลังอ่านรีวิวนี่เอง - -" ขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิดครับ

ปล.แต่ถ้าเป็น 24 FPS จริงๆก็ยังเหนือกว่า HD อยู่ดีนั่นแหละครับ เพราะ HD ทำได้แค่ 20-24 และเฉลี่ยที่ 22 ครับ

แก้ไขข้อความตัวเองอย่างรวดเร็ว - -"

สรุปว่าน่าจะเป็น 30FPS ถูกแล้วครับ

http://img705.imageshack.us/img705/5120/sonyericssonvivazvideo.jpg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 08:39  

ดูเหมือนจะเป็น 30 FPS จริงๆครับ แต่ 24 น่าจะเป็นต่ำสุด

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 08:52  

ฝากรบกวนทีมงาน SP ชี้แจงด้วยนะครับว่า 24 FPS ที่ได้มานี่คือนำข้อมูลจากต่างประเทศมาหรือว่าทดสอบดูด้วยตัวเองครับ ถ้ายังไม่ได้ทดสอบเองแล้วหากมันเป็นเป็น 30 FPS ก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ปล.แนะนำให้ลง Link File ต้นฉบับใน Review ด้วยก็ดีครับ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 10:59  

FPS ในวีดีโอที่บันทึกจาก sony Ericsson Vivaz ตรวจสอบด้วยตัวเองครับ เพราะในรีวิวทางทีมงานไม่นำข้อมูลจากที่อื่นมาอ้างอิงอยู่แล้วครับ ส่วนการตรวจสอบนั้นใช้โปรแกรม KM Player ครับ หากมีโปรแกรมอื่นๆ ที่มีประสิทธิภาพในการตรวจสอบรายละเอียดได้ดีกว่านี้ สามารถแนะนำมาได้ครับ ทาง PM

รายละเอียดในวีดีโอที่ทีมงานสยามโฟนฯ บันทึกมามีหลายไฟล์ครับ ผมขอคัดเลือกมาให้ลง 2 ไฟล์นะครับ

เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:01  

รายละเอียดของอีกไฟล์

pkpaksw
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:14  

นี่มันเครื่องทดสอบนิครับไม่ใช่เครื่องขายจริง อย่าเพิ่งไปด่วนตัดสิน รอให้เครื่องจริงออกมาก่อนดีกว่าแล้วค่อยพูดครับ
เพราะยังไง se ก็สุดยอดอยู่แล้ว Very Happy
sunshin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:27  

เชษ ผู้เขียน:
FPS ในวีดีโอที่บันทึกจาก sony Ericsson Vivaz ตรวจสอบด้วยตัวเองครับ เพราะในรีวิวทางทีมงานไม่นำข้อมูลจากที่อื่นมาอ้างอิงอยู่แล้วครับ ส่วนการตรวจสอบนั้นใช้โปรแกรม KM Player ครับ หากมีโปรแกรมอื่นๆ ที่มีประสิทธิภาพในการตรวจสอบรายละเอียดได้ดีกว่านี้ สามารถแนะนำมาได้ครับ ทาง PM

รายละเอียดในวีดีโอที่ทีมงานสยามโฟนฯ บันทึกมามีหลายไฟล์ครับ ผมขอคัดเลือกมาให้ลง 2 ไฟล์นะครับ

กระจอกกว่าอีกรุ่นที่คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น ชอบยกมาอ้างอีก
แถมVivaz ยังแพงกว่าตั้ง 1000 บาทอีก เฮ้อ... อนาถ
21.144fps
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:31  

ฝากรบกวนทีมงาน SP ชี้แจงด้วยนะครับว่า 24 FPS ที่ได้มานี่คือนำข้อมูลจากต่างประเทศมาหรือว่าทดสอบดูด้วยตัวเองครับ ถ้ายังไม่ได้ทดสอบเองแล้วหากมันเป็นเป็น 30 FPS ก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ปล.แนะนำให้ลง Link File ต้นฉบับใน Review ด้วยก็ดีครับ

รู้สึก Vivaz มันจะเป็น HD ปลอมๆ แบบที่คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เคยพูดหละครับ
21.144fps
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:34  

คุ้มครับราคานี้ ผู้เขียน:

แบบนี้ผมว่า ของถูกและดีกว่า
จะมีในโลกซะแล้ว i8910 HD ราคา 16900+เมม8G

Vivaz มันดันถ่ายออกมาต่ำกว่า 24fps ด้วยซะอีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:37  

ใครเล็งจะสอย OmniaHD ตอนราคาลงคงมีเปลี่ยนใจกันบ้างแหละครับ เพราะว่าดีกว่าทุกอย่างยกเว้นขนาดหน้าจอเท่านั้นเองจริงๆ

ผมว่าไม่จริงอะ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:39  

ไฟล์นี้ตรวจสอบรายละเอียดโดยโปรแกรม QuickTime 7

อย่างไรก็ตามนี่คือผลจากเครื่องสำหรับรีวิว ซึ่งอาจมีความแตกต่างจากเครื่องโปรดักที่วางจำหน่าย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เชษ เมื่อวันที่ 08 Feb 2010 11:46; ทั้งหมด 1 ครั้ง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:46  

เว็ปมาสเตอร์ของบอร์ดออกมาประกาศถึงเพียงนี้แล้ว ถึงจะFPSไม่ได้เป็นอย่างที่ทุกคนคาดกันไว้ แต่ผมคิดว่าเจ้า Vivaz มันมีดีไม่ใช่ที่ถ่ายวิดิโอนะครับ ตั้งแต่ผมใช้โทรศัพท์มาผมยังไม่เคยถ่ายวิดิโอเลย ถ่ายแต่รูป ลองไปเล่นเครื่องจริงในงานแล้วก็ถือว่าokเลยครับ เร็วใช้ได้เลยครับ ผมว่าเอาแค่กล้องชัด ความเร็วเยี่ยม เท่านี้ก็สุดยอดแ้ล้วครับ จะได้เลิกทะเลาะกันเนอะ
สเปคในกระดาษ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:46  

Vivaz ดีกว่าตรงไหน
HDปลอมๆ หลอก สเปคให้คนไปซื้อแล้วดันไม่ถึง ถ่ายได้ 21fps บ้าง 23บ้างนี่
แท้SEแล้ว มาตราฐานเขาหรือเนี่ย
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 12:19  

ขอลบกระทู้ที่ IP ซ้ำนะครับ
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 13:48  

สงคราม เขม่นไม่รู้จบ นี่คือหนังไตรภาค ยิ่งกว่าหนังนาธาน อีก เอ้า ถึงยังไงก้ต้องคอยดูกันต่อไป
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 14:31  

โดยส่วนตัวชอบครับ ไม่ได้คิดมากอะไรครับ เพราะใช้โซนี่มานานแล้ว อย่าทะเลาะกันเลยนะ ดีไม่ดีอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อ ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:01  

ก็แค่คนที่ซื้อมาพอดูสเปคกับของจริงแล้วมันไม่ตรงกันก็มีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องหรือโมโหเป็นธรรมดา ถ้ามือถือคุณสเปคบอก 3.2m พอเครื่องจริงภาพไม่3.2 เป็นคุณคุณจะรู้สึกยังไง แถมเครื่องนี่ก็หมื่นปลายๆนะ ตังไม่ใช่ว่าก้มหน้าแล้วมันจะผุดขึ้นมานะ
Gapom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:08  

Anonymous ผู้เขียน:
ก็แค่คนที่ซื้อมาพอดูสเปคกับของจริงแล้วมันไม่ตรงกันก็มีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องหรือโมโหเป็นธรรมดา ถ้ามือถือคุณสเปคบอก 3.2m พอเครื่องจริงภาพไม่3.2 เป็นคุณคุณจะรู้สึกยังไง แถมเครื่องนี่ก็หมื่นปลายๆนะ ตังไม่ใช่ว่าก้มหน้าแล้วมันจะผุดขึ้นมานะ

อืม ฟังแล้วเหมือนผมตอนติดเนต TOT ตอนสมัยแรกๆเลย
สเปคเขียนว่าได้เท่านั้นเท่านี้
พอเอามาใช้จริง ไม่ได้เท่าที่โฆษณา หรือโม้เอาไว้นี้
นอกจากเสียดายตังที่ดันไม่ไปติดTrue ยังเสียความรู้สึกอีกนี่สิ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:21  

จาก Pantip

Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:23  

ถ่ายได้ 29.97 FPS ถ่ายแค่ 2 นาที ขนาดไฟล์ล่อไปเกือบ 160 M. โอ๊ย แจ่ม ๆ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:34  

Post ซ้ำ ขออภัยคุณรอดูครับ อยากเห็นตัวจริงมาก ๆ เลย แจ่มมาก ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:42  

จากรูปภาพ

ดูจากรายละเอียดแล้ว มันเป็นรูปแบบไฟล์ AVI ระยะเวลาในการบันทึก 2 นาทีกว่า ขนาดไฟล์ประมาณ 160 MB ได้เฟรมเรทเกือบ 30 fps

ขณะที่เครื่องรีวิวของสยามโฟนฯ กลับบันทึกในรูปแบบ MP4 ระบะเวลาในการบันทึกประมาณ 1 นาที ได้เฟรมเรทอยู่ที่ประมาณ 21 fps

ปัจจัยที่ทำให้ความแตกต่างของเฟรมเรทเกิดขึ้นคือ
- วีดีโอที่ได้ 30 fps ต้องดูว่าบันทึกอะไร ตัวกล้องมีการเคลื่อนไหวหรือไม่ สิ่งที่บันทึกมีการเคลื่อนไหวหรือไม่ เพราะวีดีโอที่ผมนำรายละเอียดมาให้ดูมีการถ่ายขณะเคลื่อนไหว ทำให้ค่าเฟรมเรทสูงสุด 21 fps
- ซอฟต์แวร์กล้องที่ใช้ เป็นเวอร์ชั่นเดียวกันหรือไม่ เพราะเครื่องต่างประเทศ เครื่องรีวิว และ เครื่องที่จำหน่ายจริง ซอฟต์แวร์อาจมีความแตกต่างกันพอสมควร

สรุป คงต้องให้ลูกค้าที่ซื้อ vivaz ไปแล้ว บันทึกแล้วทดสอบเอามาเปิดเผยครับ แต่ต้องเป็นเครื่อง vivaz ที่นำเข้ามาจำหน่ายในไทยโดย Sony Ericsson นะครับ ถ้าเอาเครื่องนอกมา ก็คงใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ เพราะลูกค้าส่วนใหญ่เค้าจะใช้เครื่องที่ศูนย์ฯ นำเข้ามาอยู่แล้ว
ดูของไทย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:58  

Kotaros ผู้เขียน:
จาก Pantip

จากภาพที่คุณ รอดู เอาไปโพสที่ Pantip มันไม่น่าจะเป็นตัวที่ขายในไทย
และน่าจะถ่ายไว้นานพอควรแล้ว เพราะสังเกตุจากชื่อ File ที่ยังใช่ชื่อเดิม Kurara อยู่

ซึ่งมีความเป็นไปได้ที่ตัว ที่ จะวางในไทย หรือ ตัวที่
ทาง ทีมงานSiamphone ซึ่งน่าจะเป็นชนิดเดียวกับที่มีให้ลองในงานที่ผ่านมา

จะทำไม่ได้อย่างในรูปนี้
หรืออาจถูกลดสเปคลง เพื่อลดราคาจำหน่าย

ซึ่งกรณีแบบนี้ก็เคยมีเกิดในเครสของ Omnia pro

ที่จำได้ว่า คุณ รอดูก่อนก็เคยพูดถึง เคสแบบนี้บ่อยครั้ง

ในกรณีที่ตัวก่อนจำหน่ายจริงมีระบุ HSDPA ไว้ แต่ในตัวเครื่องที่ปล่อยออกขายจริงทั่วโลกในส่วนนี้ก็ถูกลดลงไป

ซึ่งตอนนี้ข้อมูลจากเมืองนอกก็ยังใช้อ้างอิงได้ แต่ความน่าเชื่อถือ ท่าเทียบกับตัวเครื่องที่แจกให้ตามเว็ปในไทยทดลอง น่าจะเชื่อถือได้และใกล้เคียงมากกว่า

ก็ต้องดูว่า ตัวขายจริงมันจะได้เกิน 21-23 FPS ที่Admin เอามาลงหรือไม่กันอีกที

ปล.ข้อมูลตรงในผิดพลาดขออภัยล่วงหน้าครับ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:01  

ความละเอียดของกล้อง Samsung HD ในการบันทึกวีดีโอ
- 1280x720 พิกเซล อัตรา 24 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 720x480 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 640x480 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4
- 320x240 พิกเซล อัตรา 30 เฟรมต่อวินาที รูปแบบไฟล์ MP4

ใช้โปรแกรม KM Player ในการดูรายละเอียดครับ

------------------

การแสดงความคิดเห็นโดยการให้ข้อมูล คนที่จะได้รับประโยชน์ก็คือลูกค้าที่กำลังตัดสินใจซื้อ
แต่คนที่กำลังตัดสินใจอยู่ ควรดูข้อมูลที่เชื่อถือได้ ไม่ใช่เป็นการกล่าวหากันลอยๆ หรือ โฆษณาเกินจริง ที่สำคัญก็คือ ข้อมูลที่มีคนนำมาแสดงความคิดเห็นนั้น สำคัญกับคุณขนาดไหน ถ้าการถ่ายวีดีโอไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับคุณ ประสิทธิภาพพอๆกัน คุณก็สามารถหาความแตกต่างของคุณสมบัติด้านอื่นมาช่วยในการตัดสินใจได้

ความพึงพอใจของสินค้าในยี่ห้อที่ตัวเองชื่นชอบ มีด้วยกันทุกคน บางคนก็มียี่ห้อที่ชืนชอบเป็นการส่วนตัว บางครอบครัวสมาชิกในบ้านแต่ละคนอาจจะใช้มือถือคนละยี่ห้อ ทำให้โทรศัพท์มือถือแต่ละค่าย มีบ้างที่ออกมาแล้วมีคุณสมบัติใกล้เคียงกันจนเกิดการเปรียบเทียบ ดังนั้นคนที่กำลังตัดสินใจซื้อต้องคิดหนักพอสมควร แต่ถ้าคุณพอใจในคุณสมบัติที่มี และมีความชื่นชอบยี่ห้อเป็นการส่วนตัว ก็เลือกซื้อไปเถอะครับ ไม่มีมือถือยี่ห้อไหนจะสมบูรณ์แบบไปหมดเสียทุกรุ่นหรอกครับ สินค้าทุกอย่างย่อมมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

สำหรับคนที่จะมาแสดงความคิดเห็น โปรดให้ข้อมูลตามความเป็นจริง มีหลักฐาน มิใช่เป็นการนำข้อมูลจากต่างประเทศมาลง และกล่าวโจมตีกัน ผมเชื่อว่าทุกคนดูออกครับว่า การให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับการกล่าวหาโจมตี แตกต่างกันอย่างไร

ผมเขียนให้อ่านแล้ว งง ใช่ไหมเนี่ย.

ปล.ท่านใดซื้อ vivaz ไปแล้ว รบกวนบันทึกวีดีโอสัก 1 นาที ถ่ายอะไรที่เคลื่อนไหวได้ กล้องเคลื่อนไหวตามไปด้วย แล้วตรวจสอบคุณสมบัติของวีดีโอ เอาข้อมูลมาให้ดู จะได้จบประเด็นวีดีโอนี้เสียที -*-
18900บาท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:17  

^
^
ชัดเจนครับ
ตอนนี้ที่เห็นหลักๆว่าต่างน่าจะเป็นที่ราคา Vivaz ที่สูงกว่านะ
gettymaru
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:23  

30 - 24 = 6 fps Laughing
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:32  

ห้ามนำข้อมูลจากต่างประเทศมาลง แปลก ๆ ไปมั้ยครับ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:41  

Kotaros ผู้เขียน:
ห้ามนำข้อมูลจากต่างประเทศมาลง แปลก ๆ ไปมั้ยครับ

อ่านให้ดีครับ "มิใช่เป็นการนำข้อมูลจากต่างประเทศมาลง และกล่าวโจมตีกัน"

ไม่มีคำไหนบอกห้ามเลย -*-
นำมาลงได้ครับ ถ้าคิดว่าเป็นข้อมูลที่จะเข้ามาจำหน่ายในไทยเหมือนกัน

แต่ถ้าจะนำมาให้ดูแล้วมาอ้างว่าเป็นตัวเดียวกับที่ขายในไทย
เราจะทราบได้อย่างไรว่าจริงครับ?

ที่ผมเขียนลงไปนั้นเป็นเพียงการแนะนำครับ จริงอยู่มันอาจไม่ถูกต้องเสมอไป คิดเสียว่าผมก็เป็นสมาชิกธรรมดาที่อยากแสดงความคิดเห็นบ้าง แต่เรื่องความเป็นกลางมีแน่นอนครับ
โปงลางกันตรึม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 17:30  

gettymaru ผู้เขียน:
30 - 24 = 6 fps Laughing

ประเด็นตอนนี้คือ กลัว Vivaz มันจะทำได้แค่ 20-25 fps ซะมากกว่าอะครับ
เท่าที่ดูๆ แนวตอนนี้ เดียวคงได้มีฮา ตรึม^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 19:16  

ถ้าไม่มีหลักฐานมาให้ดูผมก็คงไม่แก้ไขหรอกครับ เพราะถ้าจะเอาจริงๆข้อมูลที่ได้มาแต่ละครั้งก็มีแหล่งข่าวที่มาทุกครั้งไป (ในบอร์ดต่างประเทศยังมั่นใจกันอยู่เลยว่า 30 FPS ครับเพิ่งมีประเด็นให้มึนกันไม่นานมานี้เอง )

ผมเองก็พร้อมแก้ไขหากข้อมูลไม่ถูกต้องครับแต่ตอนนี้มันก็ยังไม่สามารถยืนยันได้เพราะทั้งคู่ล้วนมาจากเครื่องทดสอบเหมือนกัน(เพราะตัวขจริงยังไม่จำหน่าย)อันไหนที่ถูกต้องมากกว่ากันแน่ คงต้องรอตัวจริงออกมาล่ะครับ...ถ้าใครอยู่ตอน Satio คงจำกันได้เครื่องสีดำที่นำมาให้ลองที่ Paragon เร็วกว่าเครื่องสีแดงที่ CTW มากอย่างเห็นได้ชัด เหตุผลคงคล้ายๆกันแหละครับ

ในภาพที่เป็น 30 FPS ก็ไม่เก่าหรอกครับใช้ชื่อ Vivaz เหมือนกันแล้วและนั่นเป็นไฟล์ MP4 เหมือนกันครับตรง Souce นั่นคือชื่อไฟล์ครับเค้าเขียนว่า aka แล้วแปลว่าน่าจะหลังเครื่องเปิดตัวแล้วนะครับ

แต่สังเกตุอะไรได้ง่ายอย่างนึงคือข้อมูลที่ดีไม่พูด พูดแต่ข้อมูลที่ตัวเองพอใจ มีภาพ 20,21,23,24,30 FPS แต่กลับเน้นแต่ที่มันน้อยกว่าบางรุ่น(ที่ลดราคามาเกือบหมื่นแล้วดีใจด้วยนะครับ) แปลกๆเนอะบางคนเนี่ย?

ปล.มีอีกไฟล์นึงแสดงว่า 24 FPS - -"
ปล.2 ผมไม่เคยเห็นมือถือ SE รุ่นไหนเลยที่ตัด Spec ให้แตกต่้างกันแต่ละตลาดนะครับ เลยไม่เคยคำนึงถึงเรื่องนี้เลยครับ ถ้ามันมีก็ต้องขอโทษด้วย แต่ไม่เคยเห็นจริงๆครับส่วนใหญ่อ้างอิงกันได้ตลอด
ไม่พ้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 19:29  

ถ้าไม่มีหลักฐานมาให้ดูผมก็คงไม่แก้ไขหรอกครับ เพราะถ้าจะเอาจริงๆข้อมูลที่ได้มาแต่ละครั้งก็มีแหล่งข่าวที่มาทุกครั้งไป (ในบอร์ดต่างประเทศยังมั่นใจกันอยู่เลยว่า 30 FPS ครับเพิ่งมีประเด็นให้มึนกันไม่นานมานี้เอง )

ผมเองก็พร้อมแก้ไขหากข้อมูลไม่ถูกต้องครับแต่ตอนนี้มันก็ยังไม่สามารถยืนยันได้เพราะทั้งคู่ล้วนมาจากเครื่องทดสอบเหมือนกัน(เพราะตัวขจริงยังไม่จำหน่าย)อันไหนที่ถูกต้องมากกว่ากันแน่ คงต้องรอตัวจริงออกมาล่ะครับ...ถ้าใครอยู่ตอน Satio คงจำกันได้เครื่องสีดำที่นำมาให้ลองที่ Paragon เร็วกว่าเครื่องสีแดงที่ CTW มากอย่างเห็นได้ชัด เหตุผลคงคล้ายๆกันแหละครับ

ในภาพที่เป็น 30 FPS ก็ไม่เก่าหรอกครับใช้ชื่อ Vivaz เหมือนกันแล้วและนั่นเป็นไฟล์ MP4 เหมือนกันครับตรง Souce นั่นคือชื่อไฟล์ครับเค้าเขียนว่า aka แล้วแปลว่าน่าจะหลังเครื่องเปิดตัวแล้วนะครับ

แต่สังเกตุอะไรได้ง่ายอย่างนึงคือข้อมูลที่ดีไม่พูด พูดแต่ข้อมูลที่ตัวเองพอใจ มีภาพ 20,21,23,24,30 FPS แต่กลับเน้นแต่ที่มันน้อยกว่าบางรุ่น(ที่ลดราคามาเกือบหมื่นแล้วดีใจด้วยนะครับ) แปลกๆเนอะบางคนเนี่ย?

ปล.มีอีกไฟล์นึงแสดงว่า 24 FPS - -"
ปล.2 ผมไม่เคยเห็นมือถือ SE รุ่นไหนเลยที่ตัด Spec ให้แตกต่้างกันแต่ละตลาดนะครับ เลยไม่เคยคำนึงถึงเรื่องนี้เลยครับ ถ้ามันมีก็ต้องขอโทษด้วย แต่ไม่เคยเห็นจริงๆครับส่วนใหญ่อ้างอิงกันได้ตลอด

มือถือมันก็ต้องราคาลงอยู่แล้วครับ
ผมว่าปีหน้าSatio ก็ราคาลงอยู่หมื่นกลางๆเหมือนกัน จาก 24900 บาทอะ(ผมว่าไม่ต้องถึงปีด้วยนะ ถ้าคนที่ดูกระแส แวดวงช่วงนี้ออก แข่งดุเดือด)

ขนาดSE ที่ปกติชอบเปิดสูงมาปีนี้ยังไม่กล้าตั้งเลย ขาดทุน 4หมื่นกว่าล้านมันก็ต้องมีคิดปรับตัวแหละธรรมดา

ต้องเทียบตามเวลาที่มันออกครับ อย่างมือถือเก่าผมซื้อตอนเปิดตัว 20800 บาท
ปัจจุบันไม่นาน เหลือ4XXX บาทอะ -*-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 19:45  

ไม่พ้น ผู้เขียน:

มือถือมันก็ต้องราคาลงอยู่แล้วครับ
ผมว่าปีหน้าSatio ก็ราคาลงอยู่หมื่นกลางๆเหมือนกัน จาก 24900 บาทอะ(ผมว่าไม่ต้องถึงปีด้วยนะ ถ้าคนที่ดูกระแส แวดวงช่วงนี้ออก แข่งดุเดือด)

ขนาดSE ที่ปกติชอบเปิดสูงมาปีนี้ยังไม่กล้าตั้งเลย ขาดทุน 4หมื่นกว่าล้านมันก็ต้องมีคิดปรับตัวแหละธรรมดา

ต้องเทียบตามเวลาที่มันออกครับ อย่างมือถือเก่าผมซื้อตอนเปิดตัว 20800 บาท
ปัจจุบันไม่นาน เหลือ4XXX บาทอะ -*-

มันก็ลดอยู่แล้วล่ะครับไม่ได้ว่าไม่ลด

ที่พูดไปแบบนั้นก็เหน็บพวกที่ชอบยกขึ้นมาเทียบนั่นแหละครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 20:14  

สุดท้ายเราจะมาเถียงกันเพื่ออะไรครับ? ทั้งที่เครื่องจริงยังไม่มีใครได้ซื้อมาใช้ ><
งง ๆ ๆ ๆ นะ

ข้อถกเถียงมันคงเกิดมาจาก การกล่าวพาดพิงไปยี่ห้ออื่นกระมัง
เลยมีการยกข้อมูลมาเปรียบเทียบ
สุดท้ายมันก็เป็นเรื่องดี บางทีก็สาดโคลนกันจนวุ่นวาย (ผมพูดรวมเอาห้องอื่นๆ ด้วยครับ)
เอาเป็นว่ามีอะไรดีๆ ก็เอามาแบ่งกันด้วยถ้อยคำที่น่าฟังละกันครับ
จะได้ไม่สร้างโทสะให้สาวกค่ายอื่น
Carwach
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 21:19  

ใครเล็งจะสอย OmniaHD ตอนราคาลงคงมีเปลี่ยนใจกันบ้างแหละครับ เพราะว่าดีกว่าทุกอย่างยกเว้นขนาดหน้าจอเท่านั้นเองจริงๆ

เรื่องนี้ผมว่า คุณ รอดูก่อน วิเคราะห์ไม่ค่อยจะตรงเท่าไร
อย่างความสดของสีจอ นี่vivazที่เจอในงานมันยังสีไม่สดเท่าไร
sefan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 21:42  

ผมไปจองมาละ อิอิ ชอบครับ ใช้ มาตั้งแต่ w800i ตอนนี้ต้องการเปลี่ยนเครื่อง อันที่จริงมองหาเครื่องใหม่มาตลอด แต่โซนี่ ไม่ค่อยปล่อยสเป็คเครื่องที่ครบทุกอย่าง เลยรอมาตลอด เคยสนใจ พวก HTC HERO, NOKIA 5800, SAMSUNG Omnia PRO อะไรประมาณนี้เพราะว่าของโซนี่มันมีสเป็คไม่ค่อยเต็มที่เหมือนเครื่องที่กล่าวมา แต่ที่ยังไม่ตัดสินใจซื้อเพราะว่าชอบเสียงเพลงของโซนี่มาก (ปกติชอบฟังเพลงมากครับ) แตก็ต้องการฟังก์ชั่นอื่นๆด้วย แต่พอเห็น VIVAZ ออกมานี่ ถูกใจ ใช่เลย ก็ลงเอยกันได้ด้วยดี

-
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 21:58  

Carwach ผู้เขียน:

เรื่องนี้ผมว่า คุณ รอดูก่อน วิเคราะห์ไม่ค่อยจะตรงเท่าไร
อย่างความสดของสีจอ นี่vivazที่เจอในงานมันยังสีไม่สดเท่าไร

ใช่ครับ ไปอ่านเจอมา http://is.gd/7WyvG
SEเครื่องที่4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 23:30  

ไปลองที่ศูนย์กันเลย ดีกว่ามั้ย
ชอบก้ซื้อ
ไม่ชอบก้ไม่ซื้อ
ผมว่าพอเอาเข้าจริงๆ VDO นี่มันก้ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่น้ะ(จากประสบการณ์ส่วนตัว)
จะไปซีเรียสอะไรกันมากกับสเปค มันก้แค่ตัวเลขอะคับ
เหมือน วิชาคณิตศาสตร์อะคับ
แคคูลัส/พาราโบล่า
ไม่รูจะเรียนไปทำไม เรียนไปก็ไม่ได้ใช้
เงินหายาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 23:46  

SEเครื่องที่4 ผู้เขียน:
ไปลองที่ศูนย์กันเลย ดีกว่ามั้ย
ชอบก้ซื้อ
ไม่ชอบก้ไม่ซื้อ
ผมว่าพอเอาเข้าจริงๆ VDO นี่มันก้ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่น้ะ(จากประสบการณ์ส่วนตัว)
จะไปซีเรียสอะไรกันมากกับสเปค มันก้แค่ตัวเลขอะคับ
เหมือน วิชาคณิตศาสตร์อะคับ
แคคูลัส/พาราโบล่า
ไม่รูจะเรียนไปทำไม เรียนไปก็ไม่ได้ใช้

ของแบบนี้ผมว่า ทั้งบอร์ดไทย บอร์ดนอก
เขาก็ถกกันนะครับ
ประโยชน์ก็คนซื้อทั้ง ล็อตแรก และล็อตหลัง
จะได้ข้อมูลที่ใกล้เคียงความจริง

หรือถ้าล็อต2 ก็จะได้ข้อมูลจริงไปเสพก่อนตัดสินใจซื้อไงครับ

ก่อนลงทุนอะไรสักหลักหมื่น รู้ข้อมูลของที่จะใช้อย่างครบถ้วน คุณว่าผิดหรือ

ซื้อTV ซื้อ Com คุณไม่ใส่ใจรายละเอียดก่อนซื้อจริงๆหรือ
แต่ถ้าเป็นผมบอกตรงๆ ก็ต้อง ซีเรียสเช็คกันสักตั้งหละครับ

ถึงบางส่วนจะนานๆใช้ที แต่ผมก็อยากให้มันเต็มประสิทธิภาพนะ

เป็นหลักพื้นฐานของผู้บริโภคทั่วๆไปอยู่แล้ว

แล้วรุ่นนี้มันชูอะไร ก็ไม่แปลกที่มันจะเป็นจุดแรกๆที่คนซื้อคาดหวัง หรือจะบอกซื้อVivaz มาเน้นเล่นเน็ต ก็คงไม่ใช่
Joria66
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 00:06  

แล้วรุ่นนี้ซื้อมาเล่นเนต อ่านเว็บไม่เวิร์คเหรอครับ คืออยากเอามาเน้นเล่นเนต แต่ก็อยากได้ถ่ายรูปดีด้วย
เงินหายาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 00:38  

Joria66 ผู้เขียน:
แล้วรุ่นนี้ซื้อมาเล่นเนต อ่านเว็บไม่เวิร์คเหรอครับ คืออยากเอามาเน้นเล่นเนต แต่ก็อยากได้ถ่ายรูปดีด้วย

คงเพราะจอมันเล็ก กว่าHTC กดโดนลำบากกว่า อันนี้น่าจะจริง
เล่นเว็บช้ากว่า safari ของ iphone อันนี้เขาเด่นจนคนยอมรับ
หรือบางคนก็อาจจะเลือกรุ่นที่แสดง flash สมบูรณ์ไปเลย

ส่วนvivaz เน้นอะไรนี้ ผมว่าไปตั้งโผลให้โหวต ก็คงมาทางกระแสว่า ถ่ายวีดีโอ นำโด่งมาก่อนแน่นอนครับ

ไม่เชื่อลองไปตั้งดู ว่าซื้อ Vivaz คิดว่าSE เขาสร้างรุ่นนี้เน้นอะไรเป็นอันดับ 1
เนต กล้อง ถ่ายวีดีโอ ฟังเพลง เล่นเกมส์
(SEนี่น่าจะเข้าใจ เพราะมีทั้งเน้น วอคแมนก็แยกมา เน้น กล้อง ก็ตะกูลcycbershot
มันก็มีเน้นจุดหลักที่โดดเด่นอยู่)

ผมก็ว่าผลโหวต ว่ารุ่นนี้เด่นด้าน VDO จะมาเป็นอันดับ 1 หรือคุณว่าไม่จริงก็ลองตั้งในPantip ดูนะครับ รับลองกระจ่างครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 01:04  

Joria66 ผู้เขียน:

เวิร์คมั้ย อยู่ที่ตัวคุณมากกว่าล่ะครับ สำหรับบางคน จอขนาด 3.2" อย่าง 5800,Vivaz ก็เป็นขนาดที่กำลังดีแล้ว แต่สำหรับบางคน 4.3" ของ HD 2 ยังไม่พอความต้องการเลยด้วยซ้ำไป

จะบอกว่ากดยากมั้ยอันนี้ก็บอกยาก นิ้วแต่ละคนไม่เท่ากัน เอาเป็นว่าไปลองเล่นดูแล้วกันครับ ปัญหาที่บอกว่าเล่นเน็ทลำบากสุดท้ายก็เป็นแค่การกดจอลำบากนั่นแหละครับ ซึ่งแต่ละคนก็ต่างกันอยู่แล้ว ไปลองเองดีที่สุด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 01:39  

งานเปิดตัว Vivaz ที่ TME ครับใครไม่ไปขอบอกว่าพลาด~อย่างแรง มาจาก SE-SO นะครับ

เอามาดับความร้อน (หรือจะร้อนกว่าเดิมละเนี่ย)
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/OYMv77CjpPo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/OYMv77CjpPo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>
chrono1418
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 07:33  

Shocked
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 09:03  

ขอนอกเรื่องนะครับ มาดูรางวัล มือถือยอดเยี่ยม ประจำปี 2009 (TMC Awards 2009)

กันดีกว่า

ไม่อยาก โพส ถ้าอยากดูก็ คลิ๊กตามลิงค์นี้เลย ครับบ
งานนี้ se เราคว้ามาได้หลายรางวัลพอสมควรนะ ถาข้อมุลล่าช้าไป หรือซ้ำซ้อน ก็ขออภัยด้วยนะครับ

http://www.thaimobilecenter.com/home/mobile_article_detail.asp?nid=42
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 15:01  

งานเปิดตัว Vivaz ที่ TME ครับใครไม่ไปขอบอกว่าพลาด~อย่างแรง มาจาก SE-SO นะครับ

เอามาดับความร้อน (หรือจะร้อนกว่าเดิมละเนี่ย)
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/OYMv77CjpPo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/OYMv77CjpPo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>

น่ารัก สด ใส น่าขย้ำ ที่สู๊ดดดดดดดดดด อิอิ โอ๊ยๆๆ ร้อนๆๆ
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 18:18  

เรื่องของผม ผู้เขียน:
ขอนอกเรื่องนะครับ มาดูรางวัล มือถือยอดเยี่ยม ประจำปี 2009 (TMC Awards 2009)

กันดีกว่า

ไม่อยาก โพส ถ้าอยากดูก็ คลิ๊กตามลิงค์นี้เลย ครับบ
งานนี้ se เราคว้ามาได้หลายรางวัลพอสมควรนะ ถาข้อมุลล่าช้าไป หรือซ้ำซ้อน ก็ขออภัยด้วยนะครับ

http://www.thaimobilecenter.com/home/mobile_article_detail.asp?nid=42

สรุป SE ได้ที่ 1 มา 2 รางวัล ใน 2 หมวด จาก 29 หมวด >>> Music Phone (มือถือฟังเพลง), Camera Phone (มือถือถ่ายรูป)

Rolling Eyes
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 08:17  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
เรื่องของผม ผู้เขียน:

กันดีกว่า

สรุป SE ได้ที่ 1 มา 2 รางวัล ใน 2 หมวด จาก 29 หมวด >>> Music Phone (มือถือฟังเพลง), Camera Phone (มือถือถ่ายรูป)

Rolling Eyes

แต่เหรียญเงิน และทองแดง ก็ได้เยอะอยู่นะ
คำถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 13:35  

คือ ตอนนี้ ก็ใกล้จะปิดเทอมแล้ว ใกล้จะสอบแล้ว เลยหวังจะตั้งใจสอบ เพื่อได้มือถือสักเครื่องอ่ะครับ ผมกำลัง เล็ง LG Chocolate BL40 ไว้หลักๆ พอมาเปิดดู Sony ตัวนี้น่าสนใจดี แถมราคา ไม่ค่อยต่างกัน ผมชอบ BL40 อย่างแรกเลย ที่มันยาว ส่วน มาเจอตัวนี้ มันพึ่งออกมา มันก้น่าจะมีอะไร ที่น่าสนใจกว่า ละไปดู X10 มาก็น่าสนใจ

ผมก็เลยอยากมา ปรึกษา อ่ะ ครับว่า ถ้าจะ ซื้อราคาประมาณนี้ จะ ซื้อรุ่นอะไรดี ผมก็มะค่อยรู้เรื่องมือถืออ่ะครับ เพราะปัจจุบัน ใช้ รุ่นไฟฉาย ของโนเกียร์- -" เพราะมะค่อยกล้าใช้รุ่นแพงๆ กลัวทะเลาะก่ะแฟน แล้วมันจะเปง ผง

แต่พอมาตอนนี้อยากได้ละครับ เพราะแฟนมันใช้ BB ผมเลยอยากได้มือถือใหม่มั่ง

ผมก็เลยอยากให้ท่านๆ ช่วยแนะนำหน่อยอ่ะครับ

อยากได้สเปค หลักๆ คือ
ดูหนัง(HD) << คลั่งครับ
ฟังเพลง,<<< ชีวิตครับ
เล่น msn
ความจำเยอะๆ (เพื่อใส่หนังละเพลง)
ลำโพงเสียงดีๆเบสแจ่มๆ(เลยหันมาเล็งโซนี่)
(ซื้อคอมดีกว่าไหม - -")
ส่วนเรื่องกล้อง ยังไงก็ได้ ชิวๆคับ
เกมส์ก็ไม่เดือดร้อนครับ

(ผมเป็นประเภท ใช้นานครับ ไม่เปลี่ยนเครื่องบ่อยครับ!!)

ถ้า มีตัวไหนที่ ตัวเครื่องสวยๆ หรือรุ่น อื่น ที่น่าสนใจกว่า LG Chocolate Bl40 หรือ Vivaz

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ

ปล.ถ้าผมก๊อป พวกนี้ไป โปรดอย่าว่าน้าครับ เพราะผม ก็อยากได้ความคิดเห็นจากหลายๆ ท่าน
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 14:27  

Omnia HD ครับ

- Vivaz ไม่มีโปรแกรมเล่นไฟล์ Video HD และ ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีโปรแกรมเสริมตรงจุดนี้ ส่วน Omnia HD มีโปรแกรมติดเครื่องของซัมซุงมาให้

- Vivaz จอเล็กกว่า Omnia HD อยู่พอสมควร 3.2" กับ 3.7" มีผลต่อการใช้ดูวีดีโอแน่นอน แต่ถ้าคิดว่า 3.2" ก็ใหญ่พอแล้ว ก็โอเคครับ

- Vivaz ไม่มี Equalizers มาให้ใช้ฟังเพลง พวก Clear Bass, Clear Audio, Mega Bass ต่างๆนาๆของ Walkman ก็ไม่มีมาให้ด้วย ส่วน Omnia HD นอกจากมี Equalizers แล้วยังมี virtual 5.1 channel Dolby Surround และ DNSe 2.0 audio enhancement

- Vivaz ให้หน่วยความจำเครื่องมาแค่ 75MB บวกกับการ์ด microSD ที่อัดได้สุดๆอีก 16GB เมื่อเทียบกับ Omnia HD แล้วก็ยังน้อยกว่าเยอะ เพราะ Omnia HD มีหน่วยความจำเครื่องติดมาให้ 8GB เป็นทุนเดิม และยังรองรับ microSD ถึง 32GB(รอแค่วันขายการ์ด 32GB อย่างเดียว ซึ่งซัมซุงทำการ์ด 32GB ออกมาแล้ว)

ถ้าให้พูดจากจุดประสงค์ของคุณคำถาม ผมให้ความเห็นว่า Omnia HD เหมาะสมกว่า(ดูหนัง(HD) << คลั่งครับ/ฟังเพลง,<<< ชีวิตครับ/ความจำเยอะๆ (เพื่อใส่หนังละเพลง)) ส่วนเรื่องอื่นๆ Omnia HD กับ Vivaz ก็ทำได้ไม่ต่างกัน ราคา ณ ตอนนี้ของทั้งสองตัวพอๆกันครับ

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ อยากให้คุณคำถามไปลองเล่นเองมากฝ่า^0^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 16:01  

แต่โดย ส่วนตัว ชอบ อินเตอน์เฟส หรือไอคอน เมนูต่างๆ ของวิวาส มากกว่าเพราะ เราคิดว่าสวยกว่านะ เล็ก และ บางกว่า นี่คือความเห็นส่วนตัว อีกอย่างคิดเหมือนความเห็นข้างบน ว่าไปลองเล่น เอาเองดีกว่า

แต่โดย ส่วนตัวจะชอบมือถือ รูลักษณ์ สวย ภายนอกเท่ เรื่อง คุณสมบัติ ไม่ได้ซีเรียตมาก เพราะ กล้อง ก็ชอบถ่ายอยู่ แต่ ชอบใช้กล้องดิจิตอล มากกว่า เวลาจะ ถ่ายอะไร เรื่องเพลง นานๆฟังที เพราะ ทำงานทั้งวัน ไม่มีโอกาส ได้ฟัง ยิ่ง วิดิโอ นี่ แทบจะไมได้ ถ่ายเลย พวกเนต ก็เล่นที่ทำงาน หรือกลับไปเล่นคอมที่บ้าน นานๆ จะเล่นเนตจากมือถือ ที

ประมาณ นั้นแระ แต่ถ้ามือถือ รูปลักษณ์ ภายนอกดูเท่ สวย เวลาใช้คนมอง และยิ่ง ไม่ค่อยมีคนใช้ด้วย นี่เป็นปลื้มสุดๆ และรัก โซนี่ อิริคสัน มากมาย

อีกอย่างปัจจุบัน ผมใช้ ไอโน่ กะ ซาทิโอ้ อยุ่ครับ
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 17:36  

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_vivaz-review-447p7.php
รีวิวจาก GSMarena อออกมาแล้วครับ

เรื่องวีดีโอ HD Vivaz เหนือกว่า i8910 ทั้งการถ่าบวีดีโอกล้องจะ Auto-Focus ตลอดเวลาเป็นรุ่นแรก เฟรมเรทคงที่ที่ 24fps ซึ่งน่าจะแน่นอนแล้วว่า Vivaz อัดวีดีโอได้เพียงแค่ 24fps ไม่ใช่ 30fps ที่หลายๆคนคาดเดากัน ซึ่งผู้รีวิวบอกว่า 24fps และ 30fps แทบจะไม่ได้ต่างกันเลย หนังหลายๆเรื่องรวมถึง blockbuster Avatar (ร้านเช่าวีดีโอป่ะ?) ก็เล่นที่ 24fps ในขณะที่วีดีโอ i8910 บางครั้งก็จะดร็อบลงมาไม่ถึง 24fps รวมถึงเสียงวีดีโอของ Vivaz ก็มีคุณภาพเหนือกว่าที่ 48kHz i8910 อยู่ที่ 16kHz

และผู้รีวิวยังบอกว่าเครื่องทดสอบนี้ยังไม่เต็ม คือมีจุดที่ต้องแก้ไขก่อนการวางขาย คอนทราสต่ำ สีสันไม่สดใส และ rolling shutter effect ทำให้วีดีโอเหมือนถ่ายจากกล้องถูกๆ(ถ้าสิ่งที่ถ่ายเคลื่อนไหวมากๆเช่นรถวิ่ง ประมาณฉาก action อะไรแบบเนี๊ย ภาพจะมี rolling shutter effect คือภาพจะดูดึ๋งๆเหมือน jelly แต่ถ้าไม่เคลื่อนไหวเร็ว ก็ไม่เป็นไร Credit: http://is.gd/84zbz)

ข้อเสียอื่นๆ
-ไม่มีฝาปิดกล้องไว้ปกป้องคราบเหงื่อ นิ้วมือบนกระจกเลนส์
-ตั้งค่าไฟแฟลชได้แต่ auto และไฟแฟลชไม่สว่างนัก
-ไม่มีเซนเซอร์ตัดไฟที่หน้าจอขณะสนทนา
-ไม่รองรับ DivX หรือ XviD
-ลำโพงเดียว
-ไม่มีเข็มทิศดิจิตอล
-ไม่มีกล้องหน้าใช้กับ video call
-ไม่มีการปรับ qualizers และ alternative visualizations
-kinetic scrolling ใช้ได้แค่บางฟังชั่น

คห.ส่วนตัว
เรื่องถ่ายวีดีโอก็คงจะเคลียร์แล้วนะครับ จริงๆก็ไม่น่าเป็นจุดโจมตีกันเลย Vivaz มีดีที่วีดีโอ Auto Focus รุ่นแรกมากกว่า เอาเข้าจริงก็ได้แค่ 24fps ซึ่งบางท่านบอกว่าเป็น HD เก๊มั่งเทียมมั่ง ไม่รู้จะคาดหวังเป็นจุดเด่นอะไรกันมากมาย ส่วนกล้องภาพนิ่งคุณภาพพอๆกับ SE 8 ล้านรุ่นอื่นๆทั่วไปจากเท่าที่ดูมา

สรุปว่า Vivaz ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับบรรดาแฟนคลับโซนี่ เบื่อวัสดุ, CPU ของโนเกียบ้าง เบื่ออินเตอร์เฟสของซัมซุงบ้าง อยากได้เครื่องระบบซิมเบี้ยนที่เล็กกะทัดรัด สีสันบาดใจ ดีไซน์สวยงาม ถึงฟังชั่นบางอย่างจะขาดๆเกินๆไปบ้างเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆบนระบบซิมเบี้ยน แต่ก็เป็นรุ่นนี่ที่คุณสมบัติถูกใจแฟนๆสมาร์ทโฟน แฟนๆโซนี่ ได้อย่างไม่นากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 18:25  

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_vivaz-review-447p7.php
รีวิวจาก GSMarena อออกมาแล้วครับ

เรื่องวีดีโอ HD Vivaz เหนือกว่า i8910 ทั้งการถ่าบวีดีโอกล้องจะ Auto-Focus ตลอดเวลาเป็นรุ่นแรก เฟรมเรทคงที่ที่ 24fps ซึ่งน่าจะแน่นอนแล้วว่า Vivaz อัดวีดีโอได้เพียงแค่ 24fps ไม่ใช่ 30fps ที่หลายๆคนคาดเดากัน ซึ่งผู้รีวิวบอกว่า 24fps และ 30fps แทบจะไม่ได้ต่างกันเลย หนังหลายๆเรื่องรวมถึง blockbuster Avatar (ร้านเช่าวีดีโอป่ะ?) ก็เล่นที่ 24fps ในขณะที่วีดีโอ i8910 บางครั้งก็จะดร็อบลงมาไม่ถึง 24fps รวมถึงเสียงวีดีโอของ Vivaz ก็มีคุณภาพเหนือกว่าที่ 48kHz i8910 อยู่ที่ 16kHz

และผู้รีวิวยังบอกว่าเครื่องทดสอบนี้ยังไม่เต็ม คือมีจุดที่ต้องแก้ไขก่อนการวางขาย คอนทราสต่ำ สีสันไม่สดใส และ rolling shutter effect ทำให้วีดีโอเหมือนถ่ายจากกล้องถูกๆ(ถ้าสิ่งที่ถ่ายเคลื่อนไหวมากๆเช่นรถวิ่ง ประมาณฉาก action อะไรแบบเนี๊ย ภาพจะมี rolling shutter effect คือภาพจะดูดึ๋งๆเหมือน jelly แต่ถ้าไม่เคลื่อนไหวเร็ว ก็ไม่เป็นไร Credit: http://is.gd/84zbz)

ข้อเสียอื่นๆ
-ไม่มีฝาปิดกล้องไว้ปกป้องคราบเหงื่อ นิ้วมือบนกระจกเลนส์
-ตั้งค่าไฟแฟลชได้แต่ auto และไฟแฟลชไม่สว่างนัก
-ไม่มีเซนเซอร์ตัดไฟที่หน้าจอขณะสนทนา
-ไม่รองรับ DivX หรือ XviD
-ลำโพงเดียว
-ไม่มีเข็มทิศดิจิตอล
-ไม่มีกล้องหน้าใช้กับ video call
-ไม่มีการปรับ qualizers และ alternative visualizations
-kinetic scrolling ใช้ได้แค่บางฟังชั่น

คห.ส่วนตัว
เรื่องถ่ายวีดีโอก็คงจะเคลียร์แล้วนะครับ จริงๆก็ไม่น่าเป็นจุดโจมตีกันเลย Vivaz มีดีที่วีดีโอ Auto Focus รุ่นแรกมากกว่า เอาเข้าจริงก็ได้แค่ 24fps ซึ่งบางท่านบอกว่าเป็น HD เก๊มั่งเทียมมั่ง ไม่รู้จะคาดหวังเป็นจุดเด่นอะไรกันมากมาย ส่วนกล้องภาพนิ่งคุณภาพพอๆกับ SE 8 ล้านรุ่นอื่นๆทั่วไปจากเท่าที่ดูมา

สรุปว่า Vivaz ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับบรรดาแฟนคลับโซนี่ เบื่อวัสดุ, CPU ของโนเกียบ้าง เบื่ออินเตอร์เฟสของซัมซุงบ้าง อยากได้เครื่องระบบซิมเบี้ยนที่เล็กกะทัดรัด สีสันบาดใจ ดีไซน์สวยงาม ถึงฟังชั่นบางอย่างจะขาดๆเกินๆไปบ้างเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆบนระบบซิมเบี้ยน แต่ก็เป็นรุ่นนี่ที่คุณสมบัติถูกใจแฟนๆสมาร์ทโฟน แฟนๆโซนี่ ได้อย่างไม่นากครับ

--24fps และ 30 fps ต่างกันเยอะนะครับ
ความสมูทลื่นไหล อาการกระตุกมองเห็นได้ชัดเวลาเอามาลงคอมดู ไม่ใช่ดูในมือถือ
ต้องใช้เองถึงรู้ครับ ไม่ใช่นั่งอ่านแต่ข้อมูลแล้วมาวิเคราะห์เออเอง
ใครบอกไม่ค่อยต่าง เถียงตายเลยครับ
--จอ AMoled กับ จอธรรมดาก็เห็นผลต่างกันเยอะแล้วครับ ความละเอียดหน้าจอลองไปดู AMOLRD ดูครับ ต่างกันเห็นได้ชัด
--cpu ความเร็ว การ์ดจอ ต่างกันใหม ต้องวัดด้วยครับ
gettymaru
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 18:33  

24-30 = -6 Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 18:33  

ไปดูมาแล้ว
จะสังเกตุเลยว่าเวลาวัตถุวิ่งผ่านกล้องเร็วๆ จะเห็นเป็นซ้อนๆกระตุกเพราะเฟรมเรทนี่แหระ
ซึ่งจุดนี้ i8910 จะสมูทกว่า สังเกตุคลิปที่รถวิ่งดูก็ได้ เห็นชัดเลย

แต่ที่ vivaz ชนะคือ auto focus ของกล้องได้แม่นยำกว่าแม้ในการถ่ายวีดีโอ
แต่สีสันกล้องที่ถ่ายออกมาดูจืดเมื่อเทียบกับ i8910HD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 18:38  

gettymaru ผู้เขียน:
24-30 = -6 Laughing

เข้าใจความหมายใหมครับ

24 frames per second

และ 30 frames per second

เข้าใจความหมายใหมครับ 24เฟรมต่อวินาที กับ 30เฟรมต่อวินาที ต่างกันยังครับ

แหม -6 คิดกันได้

แต่ถ้าลองคิดเป็นวินาทีดู มันไม่ใช่แค่ -6นะครับ
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 19:09  

--24fps และ 30 fps ต่างกันเยอะนะครับ
ความสมูทลื่นไหล อาการกระตุกมองเห็นได้ชัดเวลาเอามาลงคอมดู ไม่ใช่ดูในมือถือ
ต้องใช้เองถึงรู้ครับ ไม่ใช่นั่งอ่านแต่ข้อมูลแล้วมาวิเคราะห์เออเอง
ใครบอกไม่ค่อยต่าง เถียงตายเลยครับ
--จอ AMoled กับ จอธรรมดาก็เห็นผลต่างกันเยอะแล้วครับ ความละเอียดหน้าจอลองไปดู AMOLRD ดูครับ ต่างกันเห็นได้ชัด
--cpu ความเร็ว การ์ดจอ ต่างกันใหม ต้องวัดด้วยครับ

ผมแค่แปลจากเว็บรีวิวครับ ไม่ได้นั่งอ่านแต่ข้อมูลแล้วมาวิเคราะห์เออเอง > (ซึ่งผู้รีวิวบอกว่า...) ซึ่งแน่นอนว่าผู้รีวิวนั้นได้เล่นเครืองจริงแล้วเอามาให้ดูในคอมแล้วถึงได้วิเคราะห์ออกมาและมีหลักฐานมาให้ดู หรือคุณได้ลองเครื่องแล้วหรอครับ จะได้ถามต่อไงครับว่าได้เครื่องจากที่ไหนมา และอยู่สำนักไหนหรือเว็บไหน อยากรู้จากผู้เล่นเครื่องจริงด้วยคนครับ

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นของจอ ผมขอข้ามนะครับ ส่วน CPU ผมไม่ได้กล่าวถึงรายละเอียด ไม่ขอกล่าวถึงครับ
อย่าลืมช้างไทย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 19:48  

ข้อไหนมันเป็นคห.ส่วนตัวหรือไม่แน่ใจผมก็ใส่ไว้ครับ อันไหนเป็นข้อเท็จจริงก็เห็นๆอยู่กันทั่วไปผมก็บอกไว้ตามตรง ผมยกมาบลัฟน่ะใช่ครับ(เพราะมีคนอยากยกมาเทียบก่อน) แต่ไมไ่ด้บลัฟผิดๆเพราะปัญหาต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Video HD ที่ยังแก้ไม่ตก 25FPS ปลอมๆ หรือจอมืดสนิทกลางแดดซึ่งแก้ไม่ได้ หรือขนาดเครื่องก็เป็นเรื่องที่พูดกันทั่วไปครับ ยอมรับความจริงไว้ซะหน่อยก็ดี

สงสัย Vivaz ก็คงไม่พ้นที่ คุณรอดูก่อนค่อยบ่น เคยบอกไว้
กลายเป็นป้อน HD ปลอมๆเพิ่มเข้าตลาดมาอีก 1 เฮ้อ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 20:27  

เรื่อง EQ ไม่มีแน่นอนแหละครับ แต่ถ้าเหมือน Satio ก็คือจะมี Clear Audio ให้มาอยู่แล้วครับ

ส่วนการดู Movie HD ในมือถือ โดยส่วนตัวความเห็นผมว่ามันค่อนข้างไร้สาระอ่ะครับ...เพราะอะไร

ประเด็นที่หนึ่งคือ จอครับ Vivaz Satio OmniaHD ต่างมีจอเท่ากันที่ 640x360 ซึ่งละเอียดแค่ 1 ใน 4 ของ HD คือ 1280x720 เองนะครับการแสดงภาพใหญ่ไปยังไงมันก็ไม่ละเอียดขึ้นครับ ดีไม่ดีภาพจะแย่ลงเพราะโดนบีบอัดซะอีก

ประเด็นที่สองคือ Memory ครับ เรพาะมือถือเครื่องนึงมี Memory จำกัดและการใช้งานก็ค่อยๆเพิ่มส่วนนี้ไปเรื่อยๆ เราจะแปลงหนัง HD ขนาด 2-6 GB ลงไปทำไมในเมื่อไฟล์ nHD ขนาดแค่ 300-1GB ก็ให้ผลที่ไม่แตกต่างกัน

ประเด็นที่สามคือ มือถือแทบทุกรุ่นในตอนนี้ยังไม่มี Port HDMI ครับ ดังนั้นการที่จะใช้เป็นเครื่องเล่นไฟล์ HD แบบพกพานั้นเป็นไปไม่ได้เลยยกเว้นสตรีมผ่านไวเลสแลนเท่าันั้นซึ่งก็ยังไม่มีใครทำได้เลยสักรุ่นในตอนนี้(และน่าจะเป็นการป้องกันตลาดเครื่องเล่น HD ไม่ให้โดนกลืนเหมือน MP3 ด้วยส่วนนึงตามความคิดผม)

ส่วนการถ่ายวีดีโอผมว่า GSM Arena ก็บอกค่อนข้างชัดเจนนะครับ(ที่ผมบอกว่า OmniaHD ไม่ได้มาตราฐานจริงๆเพราะมันชอบดรอบไปที่ 20-22 FPS ครับ ซึ่งมันก็จริงเพราะ FPS ของ HD อยู่ที่ 22 FPS เท่านั้นเอง (ไฟล์ในโรงหนังจริงๆมันคือ 24.99 FPS นะครับ)

สำหรับบางคนใช้ตาอ่านบ้างก็จะดีกว่าปิดหูปิดตาไม่รับรู้อะไรเลยนะครับ

จาก GSM Arena ครับ

The Sony Ericsson Vivaz captures 720p videos at 24 fps, venturing to kick the Samsung Omnia HD out of its complacency.

ค่อนข้างชัดเจนนะครับแทบไม่ต้องแปลก็เห็นถึงความหมายชัดเจน

A really positive thing is that the video framerate is steady, never dropping below 24 frames per second

ชัดเจนนะครับว่าเครื่องที่ GSM Arena ลองไม่เคยมี FPS ดรอบลงต่ำกว่า 24 FP (ส่วนตัวผมคิดว่านั่นหมายถึงถ้าสภาวะแสงดีพอ 30 FPS อาจจะเป็นไปได้ แต่ยืนพื้นไว้ก่อนว่า 24 FPS เพราะเดี๋ยวทำได้ไม่ตลอดก็โดนด่าแบบ HD)

any users are concerned about the difference between the 24fps and 30fps. The truth is both are equally fine and if you see the same footage shot at both framerates

ระหว่าง 24-30 FPS ก็ดูดีพอๆกันครับ(จะบอกว่าเท่ากันเลยในสายตาของมนุษย์ก็ไม่ผิดนัก)

The Sony Ericsson Vivaz has an edge over Omnia HD in audio recording too. Currently, the Vivaz videos use AAC audio with 48kHz sampling rate, while those by the Omnia HD have a sampling rate of 16kHz. And you can definitely tell the difference

นี่แหละครับที่"ต่าง"กันอย่างเห็นได้ชัดไม่ต้องอาศัยหูเทพ หูทองเลย

สุดท้ายก็โหลดคลิบไปดูเอากันเองแล้วกันนะครับ(แต่ช่วยแยกแยะระหว่างมือสั่นกับภาพกระตุกด้วยนะครับ ขี้เกียจต้องมานั่งอธิบาย)

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/sony-ericsson-vivaz.mp4

ปล.เรื่อง 24-30 FPS แทบจะไม่มีทางบอกความแตกต่างได้เลยครับ จริงๆแค่ 16 FPS ตาคนเราก็เห็นเป็นภาพต่อเนื่องแล้วครับ

แต่บางคนที่คิดว่ามันไม่เนียนเหมือนหนังโรงน่ะมันมีเหตุผลครับ เพราะในโรงหนังเนี่ยแต่ละเรื่องเค้ามีการทำ Motion Blur ให้มันดูเนียนขึ้นครับ ภาพที่ออกมาได้จึงดูลื่นไหลกว่าทั้งๆที่ FPS เท่ากัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 20:30  

อย่าลืมช้างไทย ผู้เขียน:

ข้อไหนมันเป็นคห.ส่วนตัวหรือไม่แน่ใจผมก็ใส่ไว้ครับ อันไหนเป็นข้อเท็จจริงก็เห็นๆอยู่กันทั่วไปผมก็บอกไว้ตามตรง ผมยกมาบลัฟน่ะใช่ครับ(เพราะมีคนอยากยกมาเทียบก่อน) แต่ไมไ่ด้บลัฟผิดๆเพราะปัญหาต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Video HD ที่ยังแก้ไม่ตก 25FPS ปลอมๆ หรือจอมืดสนิทกลางแดดซึ่งแก้ไม่ได้ หรือขนาดเครื่องก็เป็นเรื่องที่พูดกันทั่วไปครับ ยอมรับความจริงไว้ซะหน่อยก็ดี

สงสัย Vivaz ก็คงไม่พ้นที่ คุณรอดูก่อนค่อยบ่น เคยบอกไว้
กลายเป็นป้อน HD ปลอมๆเพิ่มเข้าตลาดมาอีก 1 เฮ้อ...

ถ้าดูจาด Feed Back ของ GSM Arena แล้วจะกลายเป็นว่า Vivaz จะเปิดโลกของ HD จริงๆเข้ามาในตลาดเลยล่ะครับเพราะยืนยันชัดเจนว่าต่ำสุดสุดคือ 24 FPS ครับไม่ต้องห่วง ^^
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 21:07  

ตอนแรกผมก็คิดว่าตามนุษย์คงไม่น่าจะมองออกระหว่าง 24fps และ 30fps เหมือนหน้าจอ 2 แสนสีกับ 16 ล้านสี ถ้าทำ blind test นะครับ

แต่ก็ข้องใจคำว่า HD เก๊, ปลอม, มาตรฐาน HD ที่หยิบยกมาใช้โจมตีกัน กด product ของค่ายอื่นบ้าง ว่าใครไปกำหนดคำตลกๆเช่นนี้เองอ่ะนี่ - -"

อ้างอิงจาก

สรุปคือตอนนี้ยังไม่มีมือถือรุ่นไหนได้มาตรฐานจริงๆใช่มั้ยครับ
"ปล.มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ"
"ถ่ายวีดีโอได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรกแค่นั้นเอง (หมายถึงตัวแรกที่ได้มาตราฐาน HD Movie จริงๆซะที - -" )"

แต่ GSMarena ก็แถลงไขได้แจ่มแจ้งครับ งานนี้มีคนหน้าแตกเล็กน้อยครับ
GSMArena
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:07  

ไฟล์นี้ตรวจสอบรายละเอียดโดยโปรแกรม QuickTime 7

อย่างไรก็ตามนี่คือผลจากเครื่องสำหรับรีวิว ซึ่งอาจมีความแตกต่างจากเครื่องโปรดักที่วางจำหน่าย

หน้าแตกเลยครับ รีวิวคนไทย
ถ่ายออกมาดันได้แค่ 21.XX

GSMArena เขายืนยันแล้วว่าได้ 24 ขึ้นไปไม่มีต่ำกว่านี้

ถ่ายออกมายังไงเป็น 21ซะได้
คำถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:25  

คือ เรื่องคุณภาพ คือที่ ผม สน เรื่อง HD ก็เพราะว่า ถ้า เอาหนังมาลงในมือถือ คุณภาพ มันก็คงจะชัดกว่า VCD หรือ DVD อ่ะคับ ละอีกอย่าง ที่ ผม งง คือ ไอ พวก ที่มันติดว่า HD ใน ช่วงนี้ สรุปคือ มันไม่มีสักรุ่นเลยหรอครับที่ อ่านไฟล์ของหนัง HD ได้ แต่ที่ติด มันเป็นเพราะกล้อง แทนหรอครับ

ที่อยากดูหนังในมือถือ ก็เข้าใจคับว่า คุณภาพ ไม่ได้เท่าคอม หรือ จอ ใหญ่ๆ แต่ก็แค่อยากให้ภาพมันชัดสักนิดนึง และ เอาไว้ฆ่า เวลา ครับ

ช่วยแนะนำทีน้าครับ (ดูหนัง, ฟังเพลง, ลำโพง, เล่นเอ็ม)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:32  

ตอนแรกผมก็คิดว่าตามนุษย์คงไม่น่าจะมองออกระหว่าง 24fps และ 30fps เหมือนหน้าจอ 2 แสนสีกับ 16 ล้านสี ถ้าทำ blind test นะครับ

แต่ก็ข้องใจคำว่า HD เก๊, ปลอม, มาตรฐาน HD ที่หยิบยกมาใช้โจมตีกัน กด product ของค่ายอื่นบ้าง ว่าใครไปกำหนดคำตลกๆเช่นนี้เองอ่ะนี่ - -"

อ้างอิงจาก

สรุปคือตอนนี้ยังไม่มีมือถือรุ่นไหนได้มาตรฐานจริงๆใช่มั้ยครับ
"ปล.มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ"
"ถ่ายวีดีโอได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรกแค่นั้นเอง (หมายถึงตัวแรกที่ได้มาตราฐาน HD Movie จริงๆซะที - -" )"

แต่ GSMarena ก็แถลงไขได้แจ่มแจ้งครับ งานนี้มีคนหน้าแตกเล็กน้อยครับ

เข้าใจ FPS ผิดไปหรือเปล่าครับ....คือใน GSM Arena บอกว่ามาตราฐานหนังในโรงเช่น avatar ต้องมี 24 FPS ขึ้นไปน่ะจริงๆแล้วมันหลายระดับครับ

ลองดูใน Link นี้ในตารางด้านล่างนะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/High-definition_video

Standard(ผมแปลคำนี้ว่ามาตราฐานคงไม่ผิดนักนะครับ) high-definition video modes จะมีทั้ง 23.976, 24, 25, 29.97, 30, 50, 59.94, 60 FPS ครับแต่ยังไงก็ไม่ต่ำกว่า 24 FPS(หรือ 23.97 ผมเหมาว่า 24 คงไม่เป็นอะไรนะครับ?) ทีนี้ OmniaHD เนี่ยเวลาถ่้ายก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันอยู่ที่ 20-24FPS ใช่ไหมครับ?(GSM Arena ยังบอกเลยว่าได้ 24 นี่ยังยาก) เมื่อลองเฉลี่ยดูก็คือ 22 FPS เท่านั้นเองแต่เมื่อดูจากแหล่งเดียวกัน Vivaz มี FPS ต่ำสุดคือ 24 FPS ดังนั้นก็น่าพูดได้ว่าเป็น High-definition video ได้เต็มปากกว่าครับ

ส่วน 24-30 FPS หาความแตกต่างยากกว่าสีจอ 2 แสน กับ 16 ล้านเยอะครับ เรื่องจอเวลาไล่เฉดยังพอดูออก แต่นี่แทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ ที่รู้สึกว่ามันลื่นกว่าเพราะ Motion Blur มากกว่า

ปล.จะบอกว่าข้อมูลที่ Vivaz สามารถถ่ายได้ 30 FPS นั้นจะว่าผิดก็บอกได้ไม่เต็มปากครับเพราะ GSM Arena Confirm แค่ว่าต่ำสุดคือ 24 FPSนั้น มากสุดอาจจะเป็น 30 FPS ก็ได้ แต่อาจจะต้องอยู่ในสภาพที่จัดแสงมาอย่างดีอะไรแบบนั้นครับ อันนี้คงยังไม่มีใครกล้ายืนยันจนกว่าจะมีคนทดสอบตัวจริงให้ดูครับแต่ที่แน่ๆก็คือไม่ต่ำกว่า 24 FPS แน่นอนในเครื่องจำหน่ายครับ
คนนอก...แฟนโซนี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:35  

คือ ไม่ได้จะมาเถียงอะไรด้วยนะคับ...
ผมแค่สงสัยว่า เสียงคนที่ทำรีวิว Vivaz ที่เป็นคลิป youtube แนบอยู่ใน Siamphone review เนี่ย เป็นเสียงใครครับ?

ทำไมรีวิวซะน่าเบื่ออะ...น้ำเสียงให้มันมีชีวิตมากกว่านี้นิดนึงไม่ได้เหรอคับ? ผมฟังไปแล้วจะหลับซะให้ได้ ถ้าตอนฟังนึกถึงบรรยากาศว่าอยู่ในห้องเรียนนะ แล้วอาจารย์กำลังบรรยายเรื่องวิชาการให้ฟังอยู่...ได้อารมณ์มาก

แค่คอมเม้นท์นะคับ เพื่อนำไปปรับปรุงครั้งต่อไป ไม่ทราบว่าคลิปเป็นของที่ใด หรือของ Siamphone เอง

ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:35  

GSMArena ผู้เขียน:

หน้าแตกเลยครับ รีวิวคนไทย
ถ่ายออกมาดันได้แค่ 21.XX

GSMArena เขายืนยันแล้วว่าได้ 24 ขึ้นไปไม่มีต่ำกว่านี้

ถ่ายออกมายังไงเป็น 21ซะได้

เครื่องที่ GSM Arena อาจจะใหม่กว่าหรือเหมือนตัวจำหน่ายที่ SiamPhone ก็ได้ครับเค้าถึงกล้ายืนยันแบบนั้น(ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะ GSM Arena นั้นค่อนข้างรู็จักกว้างขวางมากกว่า SP เยอะ การที่จะได้เครื่องที่สมบูรณ์แล้วมาทดสอบไวกว่าคงไม่แปลกนัก) เพราะหากเป็น Prototype น่าจะมีการบอกเหมือนของ Satio ที่มี Review 2 รอบ

อย่างนี้คงไม่ถือว่าหน้าแตกหรอกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:38  

คำถาม ผู้เขียน:
คือ เรื่องคุณภาพ คือที่ ผม สน เรื่อง HD ก็เพราะว่า ถ้า เอาหนังมาลงในมือถือ คุณภาพ มันก็คงจะชัดกว่า VCD หรือ DVD อ่ะคับ ละอีกอย่าง ที่ ผม งง คือ ไอ พวก ที่มันติดว่า HD ใน ช่วงนี้ สรุปคือ มันไม่มีสักรุ่นเลยหรอครับที่ อ่านไฟล์ของหนัง HD ได้ แต่ที่ติด มันเป็นเพราะกล้อง แทนหรอครับ

ที่อยากดูหนังในมือถือ ก็เข้าใจคับว่า คุณภาพ ไม่ได้เท่าคอม หรือ จอ ใหญ่ๆ แต่ก็แค่อยากให้ภาพมันชัดสักนิดนึง และ เอาไว้ฆ่า เวลา ครับ

ช่วยแนะนำทีน้าครับ (ดูหนัง, ฟังเพลง, ลำโพง, เล่นเอ็ม)

ถ้าแค่ 720p Satio,OmniaHD,Vivaz ก็อ่านได้นะครับแต่คงต้องจำกัด Bitrate อย่าเกิน 2 Mbs สำหรับ 2 ตัวแรก

ปล.ไฟล์ HD ขนาด 4 เท่าของจอ กับไฟล์ nHD ขนาดเท่าจอมือถือเล่นในมือถือยังไงก็ออกมาเหมือนกันครับเพราะจอมันแสดงได้เท่านี้ มากกว่านี้ก็เป็นภาระเครื่องซะอีกเปล่าๆ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:48  

ตามที่เคยแนะนำไปเลยครับ Omnia HD ครับ

- เล่นไฟล์ HD codec DiVX/XviD ได้ครับ ถ้ามีซัพฯ มันขึ้นให้ออโต้ด้วยครับ ซึ่งจุดนี้ Vivaz ทำไม่ได้ครับ + จอของ Omnia HD ใหญ่กว่า มองเห็นซัพฯได้ดีกว่า

- ฟังเพลงมี Equalizer และ Virtual 5.1 channel Dolby surround ให้ด้วยครับ ส่วน Vivaz ไม่มีอะไรมาให้เลย

- ลำโพงของ Omnia HD เป็นลำโพงคู่ Stereo Speakers ครับ ส่วนของ Vivaz ลำโพงเดียวเน้นสวยงาม

- เล่นเอ็ม เล่นได้ทั้ง Omnia HD และ Vivaz ครับ

อยากให้ลองไปเล่นดูครับ จะได้รู้ว่าชอบหรือเปล่า แต่ตามความต้องการของคุณคำถามที่บอกมา Omnia HD เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าเห็นๆครับ ส่วนเรื่องถ่ายวีดีโอก็ตามนั้นครับ Omnia HD เฟรมเรทตก ส่วน Vivaz สีจืดชืดรายละเอียดภาพก็ยังต้องปรับปรุง(ตามรีวิวของ GSMArena) ยังไม่มีตัวไหนอัดวีดีโอได้ดีจริงๆ แต่ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับความสามารถในการเล่นไฟล์ HD ที่บางคนในนี้บอกว่าไร้สาระ ถ้าคุณต้องการก็ลองพิจารณาดูได้ครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ

อ้อไฟล์ HD เนี่ย ส่วนใหญ่ถ้าเป็น .avi ก็จะใช้ codec DiVX/XviD กันนะครับ เขาไม่นิยมใช้ codec อื่นกันหรอกครับ หรือไม่ก็จะใช้เป็นไฟล์ .mkv ไปเลย

ประเด็นที่ว่าจำเป็นหรือไม่ ไร้สาระหรือเปล่านั้น ผมเห็นว่ามันไม่ตรงประเด็นในตัวมันเองนะครับ คิดแค่ว่าเราซื้อของมาทั้งที รองรับอะไรไว้เยอะๆก็ย่อมดีกว่า โอกาสที่อยากใช้ยังใช้ได้ ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมากมายซักหน่อย แถมตอนนี้ราคาเครื่องศูนย์ตามร้านตู้ Omnia HD ยังถูกกว่าราคาที่ Vivaz กะจะเปิดตัวแล้วอีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 00:27  

KreanInW9595 ผู้เขียน:

ตามที่เคยแนะนำไปเลยครับ Omnia HD ครับ

- เล่นไฟล์ HD codec DiVX/XviD ได้ครับ ถ้ามีซัพฯ มันขึ้นให้ออโต้ด้วยครับ ซึ่งจุดนี้ Vivaz ทำไม่ได้ครับ + จอของ Omnia HD ใหญ่กว่า มองเห็นซัพฯได้ดีกว่า

- ฟังเพลงมี Equalizer และ Virtual 5.1 channel Dolby surround ให้ด้วยครับ ส่วน Vivaz ไม่มีอะไรมาให้เลย

- ลำโพงของ Omnia HD เป็นลำโพงคู่ Stereo Speakers ครับ ส่วนของ Vivaz ลำโพงเดียวเน้นสวยงาม

- เล่นเอ็ม เล่นได้ทั้ง Omnia HD และ Vivaz ครับ

อยากให้ลองไปเล่นดูครับ จะได้รู้ว่าชอบหรือเปล่า แต่ตามความต้องการของคุณคำถามที่บอกมา Omnia HD เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าเห็นๆครับ ส่วนเรื่องถ่ายวีดีโอก็ตามนั้นครับ Omnia HD เฟรมเรทตก ส่วน Vivaz สีจืดชืดรายละเอียดภาพก็ยังต้องปรับปรุง(ตามรีวิวของ GSMArena) ยังไม่มีตัวไหนอัดวีดีโอได้ดีจริงๆ แต่ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับความสามารถในการเล่นไฟล์ HD ที่บางคนในนี้บอกว่าไร้สาระ ถ้าคุณต้องการก็ลองพิจารณาดูได้ครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ

อ้อไฟล์ HD เนี่ย ส่วนใหญ่ถ้าเป็น .avi ก็จะใช้ codec DiVX/XviD กันนะครับ เขาไม่นิยมใช้ codec อื่นกันหรอกครับ หรือไม่ก็จะใช้เป็นไฟล์ .mkv ไปเลย

ประเด็นที่ว่าจำเป็นหรือไม่ ไร้สาระหรือเปล่านั้น ผมเห็นว่ามันไม่ตรงประเด็นในตัวมันเองนะครับ คิดแค่ว่าเราซื้อของมาทั้งที รองรับอะไรไว้เยอะๆก็ย่อมดีกว่า โอกาสที่อยากใช้ยังใช้ได้ ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมากมายซักหน่อย แถมตอนนี้ราคาเครื่องศูนย์ตามร้านตู้ Omnia HD ยังถูกกว่าราคาที่ Vivaz กะจะเปิดตัวแล้วอีก

ถ้าดูหนังก็คงอย่างที่ว่านั่นแหละครับ แต่ผมว่านะหากต้องการดูหนัง HD จริงๆ และงบสูงพอ HTC HD2 น่าจะเหมาะที่สุดครับ จอใหญ่กว่า,ละเอียดกว่า,CPU แรงกว่า และ WM รองรับไฟล์มากกว่าด้วยครับ แต่ราคาก็แพงกว่า(มาก)เช่นกัน แต่ถ้างบไม่ถึงก็คงต้องดูตามนี้ไปครับ

แต่ขอแนะนำนิดนึงว่าราคาร้านตู้เนี่ยต้องมั่นใจในความสามารถที่จะเลือกเครื่องนิดนึงนะครับเพราะราคาที่ลดลงไปนั้น ส่วนใหญ่ตัดการรับเปลี่ยนเครื่องใน 7 วันทิ้งไป เพราะงั้นหากซื้อมากลับบ้านไปแล้วเครื่องมีปัญหาก็จบกัน...เข้าศูนย์ยาวเลยครับ และหากเจอร้านไม่ดีมีทั้งมือ 2 หรือให้ของไม่ครบก็มีครับ กรุณาใช้ความระมัดระวังอย่างสูงด้วย ถ้าหากไม่อยากเสียงเพิ่มเงินอีกสักนิดเข้าศูนย์หรือร้านอย่าง JayMart ดีกว่าครับ

ปล.ผมไม่แน่ใจว่าร้านตู้นับเวลารับประกันยังไง ตามใบเสร็จหรือเหมือนศูนย์นะครับ ใครทราบช่วยบอกหน่อย

ปล.Mem 16GB Class 6 ที่แถมกับ Vivaz ยังไม่มีขายในไทยเลยนะครับ หากใครไม่ใช้ผมอยากซื้อต่อมากๆเพราะ พันทิพย์มีขายแค่ 16 GB Class 2 เท่านั้นเอง ^^
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 00:33  

เข้าใจ FPS ผิดไปหรือเปล่าครับ....คือใน GSM Arena บอกว่ามาตราฐานหนังในโรงเช่น avatar ต้องมี 24 FPS ขึ้นไปน่ะจริงๆแล้วมันหลายระดับครับ

ลองดูใน Link นี้ในตารางด้านล่างนะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/High-definition_video

Standard(ผมแปลคำนี้ว่ามาตราฐานคงไม่ผิดนักนะครับ) high-definition video modes จะมีทั้ง 23.976, 24, 25, 29.97, 30, 50, 59.94, 60 FPS ครับแต่ยังไงก็ไม่ต่ำกว่า 24 FPS(หรือ 23.97 ผมเหมาว่า 24 คงไม่เป็นอะไรนะครับ?) ทีนี้ OmniaHD เนี่ยเวลาถ่้ายก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันอยู่ที่ 20-24FPS ใช่ไหมครับ?(GSM Arena ยังบอกเลยว่าได้ 24 นี่ยังยาก) เมื่อลองเฉลี่ยดูก็คือ 22 FPS เท่านั้นเองแต่เมื่อดูจากแหล่งเดียวกัน Vivaz มี FPS ต่ำสุดคือ 24 FPS ดังนั้นก็น่าพูดได้ว่าเป็น High-definition video ได้เต็มปากกว่าครับ

ส่วน 24-30 FPS หาความแตกต่างยากกว่าสีจอ 2 แสน กับ 16 ล้านเยอะครับ เรื่องจอเวลาไล่เฉดยังพอดูออก แต่นี่แทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ ที่รู้สึกว่ามันลื่นกว่าเพราะ Motion Blur มากกว่า

ปล.จะบอกว่าข้อมูลที่ Vivaz สามารถถ่ายได้ 30 FPS นั้นจะว่าผิดก็บอกได้ไม่เต็มปากครับเพราะ GSM Arena Confirm แค่ว่าต่ำสุดคือ 24 FPSนั้น มากสุดอาจจะเป็น 30 FPS ก็ได้ แต่อาจจะต้องอยู่ในสภาพที่จัดแสงมาอย่างดีอะไรแบบนั้นครับ อันนี้คงยังไม่มีใครกล้ายืนยันจนกว่าจะมีคนทดสอบตัวจริงให้ดูครับแต่ที่แน่ๆก็คือไม่ต่ำกว่า 24 FPS แน่นอนในเครื่องจำหน่ายครับ

ก็นั่นสิครับ...ผมก็งง ใครเป็นคนกำหนดว่า

ปัญหามันก็คือมีการโฆษณาเกินจริงเกิดขึ้น แล้วทีนี้ พอข้อมูลจากเว็บที่ทดสอบผลออกมาแค่ 24 FPS ก็เลยอยากจะทราบว่ามาตรฐานอะไรที่เค้ายกมานี่ (ต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ, ได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรก - ณ ปัจจุบัน Vivaz ก็ยังไม่เข้าเกณฑ์ที่เค้าอ้างถึง) ที่หยิบมาใช้โฆษณานี่มันยังไงๆชอบกล ซึ่งข้อมูลเค้ามันก็ผิดจากที่คุณยกมาจากวิกิไงครับ (720p - 23.976, 24, 25, 29.97, 30, 50, 59.94, 60 FPS) หมายความว่าเค้ามั่วสิ้นดีครับ จะโจมตีแบรนด์อื่นยังมั่วได้อีก ถึงบอกได้ว่างานนี้มีคนหน้าแตกชัวร์ๆ แต่ก็ยังถือว่า Vivaz เข้าเกณฑ์มาตรฐาน HD ตามที่คุณบอก (720p - 23.976, 24) ตามข้อมูล ณ ปัจจุบัน

ส่วนเครื่องขายจริงก็ต้องรอดูแหละครับถูกแล้ว เพราะที่มีอยู่ตอนนี้ก็มีแต่เครื่องทดสอบทั้งนั้น การที่จะไปฟันธงอะไรอีกเดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องโอละพ่อเอาครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 00:54  

ก็นั่นสิครับ...ผมก็งง ใครเป็นคนกำหนดว่า

ปัญหามันก็คือมีการโฆษณาเกินจริงเกิดขึ้น แล้วทีนี้ พอข้อมูลจากเว็บที่ทดสอบผลออกมาแค่ 24 FPS ก็เลยอยากจะทราบว่ามาตรฐานอะไรที่เค้ายกมานี่ (ต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ, ได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรก - ณ ปัจจุบัน Vivaz ก็ยังไม่เข้าเกณฑ์ที่เค้าอ้างถึง) ที่หยิบมาใช้โฆษณานี่มันยังไงๆชอบกล ซึ่งข้อมูลเค้ามันก็ผิดจากที่คุณยกมาจากวิกิไงครับ (720p - 23.976, 24, 25, 29.97, 30, 50, 59.94, 60 FPS) หมายความว่าเค้ามั่วสิ้นดีครับ จะโจมตีแบรนด์อื่นยังมั่วได้อีก ถึงบอกได้ว่างานนี้มีคนหน้าแตกชัวร์ๆ แต่ก็ยังถือว่า Vivaz เข้าเกณฑ์มาตรฐาน HD ตามที่คุณบอก (720p - 23.976, 24) ตามข้อมูล ณ ปัจจุบัน

ส่วนเครื่องขายจริงก็ต้องรอดูแหละครับถูกแล้ว เพราะที่มีอยู่ตอนนี้ก็มีแต่เครื่องทดสอบทั้งนั้น การที่จะไปฟันธงอะไรอีกเดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องโอละพ่อเอาครับ

อ่าน Link นิดนึงครับ มันมีที่ง 24 และ 25 ด้วยครับ ซึ่งตอนนี้ Vivaz Confirm จาก GSM Arena แล้วว่าไม่ต่ำกว่า 24 แน่ๆ ดังนั้นก็เข้าเกณฑ์แล้วไงครับ...สรุปก็คือยังเป็นตัวที่เข้าเกณฑ์ Hidef ตัวแรกอยู่ดี(ตอนแรกผมเข้าใจผิดว่ามีแค่ 24.9 ครับพอมาดูคือมี 23.97 FPS ด้วยแต่ยังไง Omnia HD ก็ไม่ถึงอยู่ดีครับ) และข้อความที่ผมพิมพ์ก็สื่ออกมาชัดเจนว่าที่ผมพูดคือต้องการสื่อถึง มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันครับ 24,25 ผมจำผิดเองแต่ยังไงผลก็เหมือนเดิมคือ HD ไม่ถึง Vivaz ถึงครับ จริงมั้ย?

ส่วน 30 FPS นั้นก็งงกันหมดแหละครับเพราะจากสื่อนอกมาตอนเปิดตัวก็มีหลายแหล่งระบุ 30 FPS จริงๆ(คุณลองอ่าน Esato,Mobile Review,GSM Arena ก็คุยกันว่า 30 FPS ครับจนกระทั่งมีข้อความใน Product Launch Blog ของ SE เองมาบอกว่า 24 FPS นะ(วันที่ 4-5 นี่เองครับ) จึงมีการแก้ครับ(จริงๆแล้วตอนเปิดตัวไม่ได้บอก FPS ไว้ครับ) ผมพูดเท่าที่มีข้อมูล แก้มันมีอัพเดทมาผมก็แก้ไปแล้วครับ กรุณาอ่านก่อน และที่ 30 FPS นั้นก็ยังมีหลักฐานด้วยว่ามันทำได้ครับ ลองดูด้านบนได้เลยแต่ว่าอาจจะไม่ใช่ทำได้ตลอดเวลาครับ

ปล.ถ้าถือว่าแบบนี้คือหน้าแตกก็หน้าแตกกันทั้งโลกล่ะครับเพราะข้อมูลตอนนั้นมันป็นแบบนั้นจริงๆ ถ้าแบบนั้นผมก็รับได้ครับ ^^
TME
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 02:09  

อ่าน Link นิดนึงครับ มันมีที่ง 24 และ 25 ด้วยครับ ซึ่งตอนนี้ Vivaz Confirm จาก GSM Arena แล้วว่าไม่ต่ำกว่า 24 แน่ๆ ดังนั้นก็เข้าเกณฑ์แล้วไงครับ...สรุปก็คือยังเป็นตัวที่เข้าเกณฑ์ Hidef ตัวแรกอยู่ดี(ตอนแรกผมเข้าใจผิดว่ามีแค่ 24.9 ครับพอมาดูคือมี 23.97 FPS ด้วยแต่ยังไง Omnia HD ก็ไม่ถึงอยู่ดีครับ) และข้อความที่ผมพิมพ์ก็สื่ออกมาชัดเจนว่าที่ผมพูดคือต้องการสื่อถึง มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันครับ 24,25 ผมจำผิดเองแต่ยังไงผลก็เหมือนเดิมคือ HD ไม่ถึง Vivaz ถึงครับ จริงมั้ย?

ส่วน 30 FPS นั้นก็งงกันหมดแหละครับเพราะจากสื่อนอกมาตอนเปิดตัวก็มีหลายแหล่งระบุ 30 FPS จริงๆ(คุณลองอ่าน Esato,Mobile Review,GSM Arena ก็คุยกันว่า 30 FPS ครับจนกระทั่งมีข้อความใน Product Launch Blog ของ SE เองมาบอกว่า 24 FPS นะ(วันที่ 4-5 นี่เองครับ) จึงมีการแก้ครับ(จริงๆแล้วตอนเปิดตัวไม่ได้บอก FPS ไว้ครับ) ผมพูดเท่าที่มีข้อมูล แก้มันมีอัพเดทมาผมก็แก้ไปแล้วครับ กรุณาอ่านก่อน และที่ 30 FPS นั้นก็ยังมีหลักฐานด้วยว่ามันทำได้ครับ ลองดูด้านบนได้เลยแต่ว่าอาจจะไม่ใช่ทำได้ตลอดเวลาครับ

ปล.ถ้าถือว่าแบบนี้คือหน้าแตกก็หน้าแตกกันทั้งโลกล่ะครับเพราะข้อมูลตอนนั้นมันป็นแบบนั้นจริงๆ ถ้าแบบนั้นผมก็รับได้ครับ ^^

นั่นไงครับ จุดที่ผมชี้ให้เห็นว่ามีการใก้ข้อมูลผิดพลาด คุณก็ยอมรับแล้วว่าคุณจำผิดเอง

"ปล.มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ" > ที่ถูกต้องตามมาตรฐานอย่างต่ำสุดคือ 23.976 Fps
"ถ่ายวีดีโอได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรกแค่นั้นเอง (หมายถึงตัวแรกที่ได้มาตราฐาน HD Movie จริงๆซะที - -" )" > ณ ตอนนี้ก็ยังไม่ถึงขั้น 30Fps ครับ ส่วนหลักฐานนั้นใช้อ้างอิงไม่ได้เหมือนกับหลักฐานของสยามโฟนที่หรือจนกว่าเครื่องจะวางขายจริงครับ

ผมก็ไม่ได้เถียงเลยนิครับว่า Vivaz ไม่เข้ามาตรฐาน? แต่ที่น่าขำก็คือจำข้อมูลผิดๆไปบอกคนอื่นว่า "มาตรฐาน HD ต้องมากกว่า 25 FPS ยังงี้นะ, รุ่นนี้ถ่ายได้ HD 30Fps ตัวแรกเชียวนะเออ" มันตลกครับ เรียกว่ามั่วแหลกได้มั้ยครับ?

ส่วนข้อมูล 30 FPS แรกอะไรข้อคุณ ซึ่งอาจจะได้มาถูกต้องบ้างไม่ถูกบ้าง แล้วมาเอามาใช้โจมตี กด product ของค่ายอื่น บวกกับข้อมูลมาตรฐานไฟล์ HD ที่คุณจำผิดเอง มันน่าขำขันมากๆครับ ถ้าได้ข้อมูลมาแล้วเอามาบอกกล่าวกันเฉยๆโดยไม่มีอะไรซ่อนเร้น มันก็อาจจะไม่หน้าแตกหยั่งงี้ก็ได้นะครับ ด้วยความปรารถนาดี...
alohasodae
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 10:36  

Omnia HD เลยดีกว่า

ของเก่า แต่ทรงพลังกว่าอีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 11:49  

alohasodae ผู้เขียน:

วิวาส เลยดีกว่า สวยกว่า
ของใหม่ สวย กำลังดูดี
Mayja
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 12:10  

เรื่องสวย พอดีคิดมาเป็นอันดับรองๆ อะคะ
อยากได้เน้นประสิทธิภาพ แบบชั่งเทียบทั้งหมดแล้วดีกว่า
คุ้มค่า จำนวนเงินที่จ่าย ก็เลือกตรงนั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 12:37  

นั่นไงครับ จุดที่ผมชี้ให้เห็นว่ามีการใก้ข้อมูลผิดพลาด คุณก็ยอมรับแล้วว่าคุณจำผิดเอง

"ปล.มาตราฐานของไฟล์ HD Movie ทั่วไปที่เราดูกันต้องมี 25 FPS ขึ้นไปครับ" > ที่ถูกต้องตามมาตรฐานอย่างต่ำสุดคือ 23.976 Fps
"ถ่ายวีดีโอได้มาตราฐาน HD 720p 30Fps ตัวแรกแค่นั้นเอง (หมายถึงตัวแรกที่ได้มาตราฐาน HD Movie จริงๆซะที - -" )" > ณ ตอนนี้ก็ยังไม่ถึงขั้น 30Fps ครับ ส่วนหลักฐานนั้นใช้อ้างอิงไม่ได้เหมือนกับหลักฐานของสยามโฟนที่หรือจนกว่าเครื่องจะวางขายจริงครับ

ผมก็ไม่ได้เถียงเลยนิครับว่า Vivaz ไม่เข้ามาตรฐาน? แต่ที่น่าขำก็คือจำข้อมูลผิดๆไปบอกคนอื่นว่า "มาตรฐาน HD ต้องมากกว่า 25 FPS ยังงี้นะ, รุ่นนี้ถ่ายได้ HD 30Fps ตัวแรกเชียวนะเออ" มันตลกครับ เรียกว่ามั่วแหลกได้มั้ยครับ?

ส่วนข้อมูล 30 FPS แรกอะไรข้อคุณ ซึ่งอาจจะได้มาถูกต้องบ้างไม่ถูกบ้าง แล้วมาเอามาใช้โจมตี กด product ของค่ายอื่น บวกกับข้อมูลมาตรฐานไฟล์ HD ที่คุณจำผิดเอง มันน่าขำขันมากๆครับ ถ้าได้ข้อมูลมาแล้วเอามาบอกกล่าวกันเฉยๆโดยไม่มีอะไรซ่อนเร้น มันก็อาจจะไม่หน้าแตกหยั่งงี้ก็ได้นะครับ ด้วยความปรารถนาดี...

แล้วที่ผมบอกมีอะไรซ่อนเร้นละครับ? ช่วงนั้นข้อมูลมันเป็นอย่างนัน้จริงๆ การที่คุณมารู้ทีหลังแล้วพูดแบบนี้ผมว่ามันเอาแต่ได้ครับ เพราะอันที่จริงเป็นตัวผมเองด้วยซ้ำเป็นคนโพสแก้ข้อมูลให้ในนี้หลังจากเห็นจุดผิดสังเกตุจากรีวิว+SE PLBครับครับ ส่วนมาตราฐานที่อ้างอิงถึง 24,25 ก็ตามแต่สุดท้ายก็มีคำเป็นภาษาไทยที่ทุกท่านคงเจ้าใจคือ "ทั่วปที่เราดูกัน" ครับถ้าคุณจะจับผิดได้ก็น่าจะไปจับผิดตั้งแต่จตอนนั้นแล้ว่ละครับว่าทั่วไปนะ 24 นะไม่ใช่ 25 แต่นี่ก็แค่อาศัยข้อมูลที่ผมแก้เองเอามาโจมตีซะอย่างนั้น (อันที่จริงใครกันแน่ที่มั่วว่า HD น่ะไม่มีมาตราฐาน? ถ้างั้นผมเอาภาพ 720p 10 ภาพมาต่อกันก็เรียกว่า HD Video ได้แล้วล่ะครับ)

การมั่วแหลกอย่างที่คุณว่าน่ะ คือการนำสิ่้งที่ไม่มีมูลหรือแต่งขึ้นเอง มาใช้ครับ แต่ถ้าคุณหัดลองมองดูรอบตัวไม่คิดแต่เรื่องจะจับผิดคนอื่นน่ะก็จะเห็นว่า ณ ตอนนั้นๆ ข้อมูลมันเป็นเช่นนั้นจริงๆครับถ้ามันเป็นข้อมูลที่มั่ว...มันก็มั่วมาตั้งแต่สื่อนอกแล้ว และก็เชื่อกันทั้งโลก ไม่งั้นคุณก็ลองหาสื่อไหนที่คัดค้านว่ามันเป็น 24 FPS ก่อนวันที่ 2-3 ดูสิครับ ไม่มีหรอกครับ แม้แต่ตัวคุณเองก็เชื่อ(ไม่อย่างนั้นน่าจะออกมาแก้ตั้งแต่ทีแรกแล้วสิจริงมั้ย?)

สุดท้ายคุณก็มาเหมือนคนนึงตอน Satio คือเรียกร้องข้อมูลถูกต้อง 100% ซึ่งถ้าอย่างนัน้จะมาอ่าน Webboard ทำไมครับ? ไปอ่าน Press Release ดีกว่า ข่าวในนี้ก็เหมือนกับต่างประเทศทั่วโลกคือพูดคุยเรื่อง Vivaz ในของผู้ใช้ โดยใช้ข้อมูล ณ จุดๆนั้น คือหากมีข้อแก้ไขก็มาแก้ให้ทราบกัน อยา่งนี้สร้างสรรค์กว่าครับ ดีกว่ามือไม่พายเอาตัวราน้ำ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 13:05  

อีกนิดนึงครับ

แล้วก็มีสิ่งนึงที่คุณพยายามนำเสนอมากก ว่าสิ่งที่ผมพูดมันไม่มหลักฐานเลย ผมมั่วมาทั้งนั้นน่ะ จริงๆแล้วมันมีครับ...อยู่ไม่ไกลซะด้วย

หรือจะเป็นหน้าข่าว(เหลือที่ยังไม่ได้แก้เป็น 24 FPS ยังพอมีบ้าง)

http://bestnewphones.blogspot.com/2010/01/sony-ericsson-vivaz-or-kurara-upcoming.html

http://www.zimbio.com/Cell+Phone+Review+and+News/articles/L7btZnXdCZ-/Sony+Ericsson+Vivaz

เพียงแต่ว่าตอนนี้ไม่มีอะไรยืนยันว่าตัวจำหน่ายจะเป็นแบบนี้ครับ จึงยืนพื้นไว้ที่ 24 FPS ตามที่ประกาศไว้ก่อน(ซึ่งหากลองคิดดูดีๆหาก FPS ต่ำสุดมัน 24 มากสุดมันจะเท่าไหร่ละครับ? 30 FPS อาจจะเป็นจริงแต่ไม่ใช่ทำได้ตลอดก็ได้ครับ)

ส่วนที่ผมผิดจริงๆก็คือแจ้งมาตราฐาน Video HD ผิดจาก 24 เป็น 25 เท่านั้นอันนี้ผมจำผิดจริงๆครับ ขอโทษด้วย Very Happy (คราวหลังจะไม่บอกละเอียดๆดีมั้ยครับให้หาข้อมูลกันเอง แต่จะเข้าใจผิดกันมากกว่าเดิมอีกนะ)

ปล.ก่อนจะจับผิดคนอื่นกรุณาหาข้อมูลให้ดีก่อนนะครับ ไม่งั้นอาจจะเข้าตัวเองแบบนี้ได้...
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 13:07  

คนนอก...แฟนโซนี่ ผู้เขียน:
คือ ไม่ได้จะมาเถียงอะไรด้วยนะคับ...
ผมแค่สงสัยว่า เสียงคนที่ทำรีวิว Vivaz ที่เป็นคลิป youtube แนบอยู่ใน Siamphone review เนี่ย เป็นเสียงใครครับ?

ทำไมรีวิวซะน่าเบื่ออะ...น้ำเสียงให้มันมีชีวิตมากกว่านี้นิดนึงไม่ได้เหรอคับ? ผมฟังไปแล้วจะหลับซะให้ได้ ถ้าตอนฟังนึกถึงบรรยากาศว่าอยู่ในห้องเรียนนะ แล้วอาจารย์กำลังบรรยายเรื่องวิชาการให้ฟังอยู่...ได้อารมณ์มาก

แค่คอมเม้นท์นะคับ เพื่อนำไปปรับปรุงครั้งต่อไป ไม่ทราบว่าคลิปเป็นของที่ใด หรือของ Siamphone เอง

ขอบคุณคับ

เสียงผมเองครับ ขอบคุณที่ติเตือนมา
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 13:15  

>>>รอดูก่อนค่อยบ่น~

ตั้งแต่สยามโฟนเปิดบอร์ดนี้วันแรก คุณก็เริ่มมั่วแล้วหละครับ อยู่หน้าแรกเลยครับ และคุณก็เป็นคนแรกในบอร์ดนี้ที่ดึง Omnia HD มาโจมตี ที่คนอื่นเค้ายก Omnia HD มาเทียบก็เพราะใครหละ ใครเป็นคนเริ่ม(มั่วๆ)

เหตุผลที่ว่าคุณมั่วข้อมูล ผมก็เคย Quote เอาไว้แล้ว คงจะไม่พูดกันซ้ำๆ แต่ประเด็นอยู่ที่คุณจะเอาข้อมูลที่ยังไม่แน่นอนมาบอก สำหรับผม ผมว่ามันเฉยๆนะ มีให้เห็นได้ทั่วไป แต่เพิ่งมาเจอคุณที่กล้าใช้ข้อมูลที่ไม่แน่นอนไปข่มค่ายอื่นหรือโจมตีค่ายอื่น ตรงนี้ที่น่าเกลียด

คนพูดก็ตัวคุณเอง เพราะฉะนั้นคุณก็ต้องรับผิดชอบกับคำพูดของคุณบ้าง คุณสร้างคู่กรณีไว้ก่อนเองนี่ครับ คุณไม่ได้เอามาเล่าให้ฟังอย่างที่คนทั่วไปเค้าควรจะทำกันกลับชักศึกเข้าบ้านซะอีก หัดรับผิดชอบกับคำพูดของตัวเองบ้างนะครับ

***วิธีรับผิดชอบก็คือ ก้มหน้าก้มตาให้เค้าด่าไปเถอะ ปล่อยคนอื่นที่อยู่ฝั่งเดียวกะคุณเถียงแทนไปดีกว่า ไม่งั้นมันไม่จบ ผู้ชายเค้าไม่ทำกันแบบนี้นะครับ***

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย KreanInW9595 เมื่อวันที่ 11 Feb 2010 13:20; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Soci
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 13:17  

Mayja ผู้เขียน:

เรื่องสวย พอดีคิดมาเป็นอันดับรองๆ อะคะ
อยากได้เน้นประสิทธิภาพ แบบชั่งเทียบทั้งหมดแล้วดีกว่า
คุ้มค่า จำนวนเงินที่จ่าย ก็เลือกตรงนั้น

เอาคุ้มเงินก็ไป Omnia HD สิครับคุณ ถูกกว่า 2000 บาท
แต่จอใหญ่เทอะทะ ไม่รู้ด้วยนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 17:28  

อ้างถึง:
ถ้าดูหนังก็คงอย่างที่ว่านั่นแหละครับ แต่ผมว่านะหากต้องการดูหนัง HD จริงๆ และงบสูงพอ HTC HD2 น่าจะเหมาะที่สุดครับ จอใหญ่กว่า,ละเอียดกว่า,CPU แรงกว่า และ WM รองรับไฟล์มากกว่าด้วยครับ แต่ราคาก็แพงกว่า(มาก)เช่นกัน แต่ถ้างบไม่ถึงก็คงต้องดูตามนี้ไปครับ

ไปศึกษาจอใหม่ครับว่าจอของ HD2 กับจอของ i8910 ใครสวยกว่ากันครับ อย่ามั่ว
จอใหญ่ไม่ได้หมายความว่าดีกว่า รองรับไฟล์มากกว่าตรงใหน???

แน่ใจหรือครับว่า HD2 สามารถดูหนัง HDได้ดีกว่า เพราะ เล่นได้เต็มที่ที่ 720p เท่ากับ i8910
ถ้ามากกว่านั้นก็ทำไม่ได้ทั้งคู่

รอดูก่อนค่อยบ่น~ มั่วตลาด เห็นมานานละ ตั้งแต่ satio แล้วนิ เห่อมอยหรือครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 19:07  

อ้างถึง:

ไปศึกษาจอใหม่ครับว่าจอของ HD2 กับจอของ i8910 ใครสวยกว่ากันครับ อย่ามั่ว
จอใหญ่ไม่ได้หมายความว่าดีกว่า รองรับไฟล์มากกว่าตรงใหน???

แน่ใจหรือครับว่า HD2 สามารถดูหนัง HDได้ดีกว่า เพราะ เล่นได้เต็มที่ที่ 720p เท่ากับ i8910
ถ้ามากกว่านั้นก็ทำไม่ได้ทั้งคู่

รอดูก่อนค่อยบ่น~ มั่วตลาด เห็นมานานละ ตั้งแต่ satio แล้วนิ เห่อมอยหรือครับ

ใช้สมองคิดนิดนึงครับว่าพูดถึงเรื่องอะไรอยู่ ผมพูดเรื่องภาพสวยมั้ย?...ไม่เลย

ผมและเค้าพูดเรื่องดูไฟล์ HD บนมือถือครับ

-HD2 ได้ความละเอียดจอมากกว่าแน่นอน จอ 360x640 เอามาดูไฟล์ HD เทียบกับจอ 480 x 800 ของ HD2 แน่นอนว่า HD2 ย่อมเหมาะกว่าครับ
-HD2 เป็น WM ตอนนี้มี Coreplayer รองรับ MKV แน่นอน(ของ Symbian ยังไม่ออก)
-HD2 CPU แรงกว่ามาก

จะตามน้ำไม่ว่าครับ แต่แนะนำว่าใช้สมองก่อนสักหน่อยก็นะดี แต่ก็นะดูจากคำที่เขียนก็พอเข้าใจครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: