Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1165 / เข้าชม: 1789536
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 19:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
>>>รอดูก่อนค่อยบ่น~

ตั้งแต่สยามโฟนเปิดบอร์ดนี้วันแรก คุณก็เริ่มมั่วแล้วหละครับ อยู่หน้าแรกเลยครับ และคุณก็เป็นคนแรกในบอร์ดนี้ที่ดึง Omnia HD มาโจมตี ที่คนอื่นเค้ายก Omnia HD มาเทียบก็เพราะใครหละ ใครเป็นคนเริ่ม(มั่วๆ)

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:
ใครเล็งจะสอย OmniaHD ตอนราคาลงคงมีเปลี่ยนใจกันบ้างแหละครับ เพราะว่าดีกว่าทุกอย่างยกเว้นขนาดหน้าจอเท่านั้นเองจริงๆ

เหตุผลที่ว่าคุณมั่วข้อมูล ผมก็เคย Quote เอาไว้แล้ว คงจะไม่พูดกันซ้ำๆ แต่ประเด็นอยู่ที่คุณจะเอาข้อมูลที่ยังไม่แน่นอนมาบอก สำหรับผม ผมว่ามันเฉยๆนะ มีให้เห็นได้ทั่วไป แต่เพิ่งมาเจอคุณที่กล้าใช้ข้อมูลที่ไม่แน่นอนไปข่มค่ายอื่นหรือโจมตีค่ายอื่น ตรงนี้ที่น่าเกลียด

คนพูดก็ตัวคุณเอง เพราะฉะนั้นคุณก็ต้องรับผิดชอบกับคำพูดของคุณบ้าง คุณสร้างคู่กรณีไว้ก่อนเองนี่ครับ คุณไม่ได้เอามาเล่าให้ฟังอย่างที่คนทั่วไปเค้าควรจะทำกันกลับชักศึกเข้าบ้านซะอีก หัดรับผิดชอบกับคำพูดของตัวเองบ้างนะครับ

***วิธีรับผิดชอบก็คือ ก้มหน้าก้มตาให้เค้าด่าไปเถอะ ปล่อยคนอื่นที่อยู่ฝั่งเดียวกะคุณเถียงแทนไปดีกว่า ไม่งั้นมันไม่จบ ผู้ชายเค้าไม่ทำกันแบบนี้นะครับ***

มันดีกว่าทุกอย่างอย่างน้อยก็สำหรับผมครับ อันนี้เป็นความจริงที่เปลี่ยนไม่ได้

-จอใหญ่ก็จริงแต่เครื่องใหญ่,หนา ตามไปด้วย+ดีไซน์แย่อย่างแรงผมก็เลยไม่ชอบครับ
-ผมบอกแล้วว่าส่วนตัวไม่ชอบ Capacitive เพราะอะไรไปหาอ่านดูนะครับเยอะแยะ
-เรื่องสีจอTFT,AMOLED สำหรับผมยังไงก็ไม่ต่างครับ จริงๆก็เพราะเปิดแสงไม่ถึงครึ่งอยู่แล้วเวลาใช้งานจริง ความสดมันก็ไม่ได้แย่ทั้งคู่สุดท้ายก็สวยเหมือนๆกันสำหรับผม ปล่อยให้พวกตาเทพไปดูกันเองครับ
-เสียง 5.1 จำเป็นมั้ย? อนึ่งเลยผมไม่ใช่พวกหูเทพครับ และหูฟัง 2 Driver ก็แพงมาก(ระดับหมื่นอัพ) ดังนั้นมีมาก็ไม่ได้ใช้เหมือน Noise Canceling ของ Sony แหละครับ เปลืองแบทอีกซะเปล่า

อันที่จริงข้อความนั้นผมไม่ได้พูดให้ข้อมูลอะไรเลยด้วยซ้ำ ผมพูดตามความคิดครับ ถ้าคุณไม่พอใจผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ไอ้ที่ว่าใช้ข้อมูลที่ไม่แน่นอนไปข่มค่ายอื่นหรือโจมตีค่ายอื่น เนี่ยอันไหนครับของข้อความนี้ที่ว่าใช้ข้อมูล ข้อความดังกล่าวไม่ต้องแปลไม่ต้องวิเคราะห์ก็คือพูดตามความรู้สึกได้ชัดเจนมากกว่ามั้งครับ? ถ้าข้อมูลก็คือที่ผมพูดประจำนั้นแหละครับเอาตัวเลขมาชน เอาผลการทดสอบมาชน อันนั้นเรียกข้อมูลครับ

Expression หรือ Information แยกให้ออกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 21:48  

Mayja ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
alohasodae ผู้เขียน:
Omnia HD เลยดีกว่า

ของเก่า แต่ทรงพลังกว่าอีก

วิวาส เลยดีกว่า สวยกว่า
ของใหม่ สวย กำลังดูดี

เรื่องสวย พอดีคิดมาเป็นอันดับรองๆ อะคะ
อยากได้เน้นประสิทธิภาพ แบบชั่งเทียบทั้งหมดแล้วดีกว่า
คุ้มค่า จำนวนเงินที่จ่าย ก็เลือกตรงนั้น

สำหรับผม เรื่องสวยมาก่อน คุณสมบัติ ถึงมันไม่ใช่ที่สุด ผมก็พอใจ เพราะผมเองก็แทบไม่ได้ใช้อะไรเลย เอาไว้โทร เพลงฟังบ้าง ยามเบื่อ กลองถ่ายบ้าง บางเวลา เนตก็อาศัยเล่นที่ทำงาน เพราะปกติ ทำงานหน้าคอมตลอดเวลา ผมเลือก เพราะมันเปนไลฟ์สไตล์ ส่วนตัว เรื่องเงิน มีตังจ่าย ไม่ได้เดือดร้อนใคร แค่นั้นก็โอเค มีความสุขทางใจ กว่าซื้อมือถือเพราะ คนอื่นเค้าว่าดี เลิศเลอ เพอเฟค ใครจะเลิศเลอ เฟอเฟคขนาดไหนก็แล้ว แตคุณๆ เถอะ ครับ

จะดูหนังได้ชัดเจนขนาดไหน จอสีคมชัดขนาดไหน คุ้ม เงินมากกว่าขนาดไหน ก็แล้วแตคุณเถอะครับ แต่สำหรับผม se คือมือถือในดวงใจ วิวาส คือมือถือที่ดีที่สุด รองจาก ซาทิโอ้ที่ผมใช้อยุ่นะปัจจุบัน

โอเค โอเค๊
ข้ามพันธ์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 21:57  

Soci ผู้เขียน:

เรื่องสวย พอดีคิดมาเป็นอันดับรองๆ อะคะ
อยากได้เน้นประสิทธิภาพ แบบชั่งเทียบทั้งหมดแล้วดีกว่า
คุ้มค่า จำนวนเงินที่จ่าย ก็เลือกตรงนั้น

เอาคุ้มเงินก็ไป Omnia HD สิครับคุณ ถูกกว่า 2000 บาท
แต่จอใหญ่เทอะทะ ไม่รู้ด้วยนะ

แต่ปีนี้จะมีมือถือจอ 4 นิ้ว UP จากแต่ละค่ายออกมาอย่างน้อยเป็น 10 ตัวได้ครับ
ก็ต้องดูกันต่อไปว่าเรื่องจอใหญ่ปีนี้ SE จะโดดมาเล่นด้วยรึเปล่า
แต่ราคาคงปาดเหงื่อตามสไตล์อีกแน่เลย
หอวัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 22:01  

ตั้งแต่สยามโฟนเปิดบอร์ดนี้วันแรก คุณก็เริ่มมั่วแล้วหละครับ อยู่หน้าแรกเลยครับ และคุณก็เป็นคนแรกในบอร์ดนี้ที่ดึง Omnia HD มาโจมตี ที่คนอื่นเค้ายก Omnia HD มาเทียบก็เพราะใครหละ ใครเป็นคนเริ่ม(มั่วๆ)

ใครเล็งจะสอย OmniaHD ตอนราคาลงคงมีเปลี่ยนใจกันบ้างแหละครับ เพราะว่าดีกว่าทุกอย่างยกเว้นขนาดหน้าจอเท่านั้นเองจริงๆ

เหตุผลที่ว่าคุณมั่วข้อมูล ผมก็เคย Quote เอาไว้แล้ว คงจะไม่พูดกันซ้ำๆ แต่ประเด็นอยู่ที่คุณจะเอาข้อมูลที่ยังไม่แน่นอนมาบอก สำหรับผม ผมว่ามันเฉยๆนะ มีให้เห็นได้ทั่วไป แต่เพิ่งมาเจอคุณที่กล้าใช้ข้อมูลที่ไม่แน่นอนไปข่มค่ายอื่นหรือโจมตีค่ายอื่น ตรงนี้ที่น่าเกลียด

คนพูดก็ตัวคุณเอง เพราะฉะนั้นคุณก็ต้องรับผิดชอบกับคำพูดของคุณบ้าง คุณสร้างคู่กรณีไว้ก่อนเองนี่ครับ คุณไม่ได้เอามาเล่าให้ฟังอย่างที่คนทั่วไปเค้าควรจะทำกันกลับชักศึกเข้าบ้านซะอีก หัดรับผิดชอบกับคำพูดของตัวเองบ้างนะครับ

***วิธีรับผิดชอบก็คือ ก้มหน้าก้มตาให้เค้าด่าไปเถอะ ปล่อยคนอื่นที่อยู่ฝั่งเดียวกะคุณเถียงแทนไปดีกว่า ไม่งั้นมันไม่จบ ผู้ชายเค้าไม่ทำกันแบบนี้นะครับ***

มันดีกว่าทุกอย่างอย่างน้อยก็สำหรับผมครับ อันนี้เป็นความจริงที่เปลี่ยนไม่ได้

-จอใหญ่ก็จริงแต่เครื่องใหญ่,หนา ตามไปด้วย+ดีไซน์แย่อย่างแรงผมก็เลยไม่ชอบครับ
-ผมบอกแล้วว่าส่วนตัวไม่ชอบ Capacitive เพราะอะไรไปหาอ่านดูนะครับเยอะแยะ
-เรื่องสีจอTFT,AMOLED สำหรับผมยังไงก็ไม่ต่างครับ จริงๆก็เพราะเปิดแสงไม่ถึงครึ่งอยู่แล้วเวลาใช้งานจริง ความสดมันก็ไม่ได้แย่ทั้งคู่สุดท้ายก็สวยเหมือนๆกันสำหรับผม ปล่อยให้พวกตาเทพไปดูกันเองครับ
-เสียง 5.1 จำเป็นมั้ย? อนึ่งเลยผมไม่ใช่พวกหูเทพครับ และหูฟัง 2 Driver ก็แพงมาก(ระดับหมื่นอัพ) ดังนั้นมีมาก็ไม่ได้ใช้เหมือน Noise Canceling ของ Sony แหละครับ เปลืองแบทอีกซะเปล่า

อันที่จริงข้อความนั้นผมไม่ได้พูดให้ข้อมูลอะไรเลยด้วยซ้ำ ผมพูดตามความคิดครับ ถ้าคุณไม่พอใจผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ไอ้ที่ว่าใช้ข้อมูลที่ไม่แน่นอนไปข่มค่ายอื่นหรือโจมตีค่ายอื่น เนี่ยอันไหนครับของข้อความนี้ที่ว่าใช้ข้อมูล ข้อความดังกล่าวไม่ต้องแปลไม่ต้องวิเคราะห์ก็คือพูดตามความรู้สึกได้ชัดเจนมากกว่ามั้งครับ? ถ้าข้อมูลก็คือที่ผมพูดประจำนั้นแหละครับเอาตัวเลขมาชน เอาผลการทดสอบมาชน อันนั้นเรียกข้อมูลครับ

Expression หรือ Information แยกให้ออกครับ

กำ ผมอ่านข้อมูลจากคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เสมอนะ
มักจะเอาไปบอกเพื่อนๆในบอร์ดSE หรือเพื่อนที่เรียนด้วยกันประจำ

แต่กลายเป็นว่ามันดันเป็นข้อมูลชอบส่วนตัว ไม่ใช่ข้อมูลจากสื่อหรอกหรอ

สับสนทีนี้ไม่รู้อันไหนจะเชื่อดี อันไหนข่าวจริงดี อ่านเวปนอกก็มะค่อยออกสงสัยปีหน้าเข้ามหาลัยต้องไปเรียนเสริมเอา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 22:27  

รอดูก่อนค่อยบ่น มั่วมานานแล้ว ความคิดตัวเองล้วนๆ

พอๆกับนางเอกลิเกที่ชอบเอารูปแอร์นั่งเครื่องบินมาลง แล้วเขียนเพ้อเจ้อไปเรื่อย
ชอบเอาข้อมูลต่างประเทศมาลง แต่แปลผิดๆถูกๆ พอมีคนเขียนด่า เจ้แกจะถอดล็อคอินแปลงร่างมาด่าคนอื่น เสียๆหายๆ เหอๆ

2คนนี้เหมือนกันตรงที่ เขียนเหมือนข้อมูลแน่น เด็กใหม่จะคล้อยตาม
แต่พวกเซียนจะส่ายหัว ว่าไอพวกนี้เห่อมอย เขียนน้ำลายฟูมปากแต่อะไรจริงไม่รู้
ตูเซียนใว้ก่อน ให้คนอื่นคิดว่าตูเจ๋ง เหอๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 22:36  

รอดูก่อนค่อยบ่น มั่วมานานแล้ว ความคิดตัวเองล้วนๆ

พอๆกับนางเอกลิเกที่ชอบเอารูปแอร์นั่งเครื่องบินมาลง แล้วเขียนเพ้อเจ้อไปเรื่อย
ชอบเอาข้อมูลต่างประเทศมาลง แต่แปลผิดๆถูกๆ พอมีคนเขียนด่า เจ้แกจะถอดล็อคอินแปลงร่างมาด่าคนอื่น เสียๆหายๆ เหอๆ

2คนนี้เหมือนกันตรงที่ เขียนเหมือนข้อมูลแน่น เด็กใหม่จะคล้อยตาม
แต่พวกเซียนจะส่ายหัว ว่าไอพวกนี้เห่อมอย เขียนน้ำลายฟูมปากแต่อะไรจริงไม่รู้
ตูเซียนใว้ก่อน ให้คนอื่นคิดว่าตูเจ๋ง เหอๆ

คนล้มอย่างข้าม เค้าเอาข้อมุลมาให้ดู ดีแล้ว ฟังหูไว้หู ไม่ใช่สักแต่จะว่าคนอื่น เมื่อเค้าทำให้ตัวเองไม่พอใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 23:08  

หอวัง ผู้เขียน:

กำ ผมอ่านข้อมูลจากคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เสมอนะ
มักจะเอาไปบอกเพื่อนๆในบอร์ดSE หรือเพื่อนที่เรียนด้วยกันประจำ

แต่กลายเป็นว่ามันดันเป็นข้อมูลชอบส่วนตัว ไม่ใช่ข้อมูลจากสื่อหรอกหรอ

สับสนทีนี้ไม่รู้อันไหนจะเชื่อดี อันไหนข่าวจริงดี อ่านเวปนอกก็มะค่อยออกสงสัยปีหน้าเข้ามหาลัยต้องไปเรียนเสริมเอา

ผมเพิ่งโพสที่เป็นความเห็นก็อันนั้นแหละครับ ที่จริงก็เตรียใจไว้แล้วว่าตจ้องมีคนมาจับผิด

ถ้าอันไหนเป็นข้อมูลก็ดูได้ง่ายๆจะมี Link มาให้แทบทุกครั้งครับ หลังจากนั้นก็พิจารณา Link กันเอาเอง โดยไม่ต้องไว้ใจผมเลยก็ได้ครับ ^^ แต่บางทีข้อมูลเล็กๆน้อยๆหรือยอมรับกันมานานแล้วก็ไม่ได้ลงครับ มันรกตาไปหน่อย

ปล.เดี๋ยวหากข้อมูลผมผิดก็มีคนมาแก้ให้เองแหละครับ คนตาดีแถวนี้เยอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 23:10  

ข้ามพันธ์ ผู้เขียน:
Soci ผู้เขียน:

เอาคุ้มเงินก็ไป Omnia HD สิครับคุณ ถูกกว่า 2000 บาท
แต่จอใหญ่เทอะทะ ไม่รู้ด้วยนะ

แต่ปีนี้จะมีมือถือจอ 4 นิ้ว UP จากแต่ละค่ายออกมาอย่างน้อยเป็น 10 ตัวได้ครับ
ก็ต้องดูกันต่อไปว่าเรื่องจอใหญ่ปีนี้ SE จะโดดมาเล่นด้วยรึเปล่า
แต่ราคาคงปาดเหงื่อตามสไตล์อีกแน่เลย

X10 ไงครับจอ 4" ใหญ่ดี(แต่ผมว่าใหญ่ไปสำหรับผม)แต่ราคาก็คงแพงอยู่เหมือนกันครับ
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 02:36  

ถ้าคุณคิดว่าแค่ความคิดความรู้สึกของคุณพียงคนเดียว ทำให้คุณสามารถวิจารณ์มือถือค่ายอื่นแบบในหน้าแรกได้อย่างเสรีแล้วหละก้อ... ต่อไปเวลาผมหรือคนอื่นๆจะวิจารณ์มือถือ SE ก็คงจะใช้ความรู้สึกแทนได้เหมือนกัน... (หรือเปล่า)

และความรู้สึกกับข้อมูล คุณไม่ได้บอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัว ไม่มีใครจะตรัสรู้ไปได้หรอกครับว่าคุณต้องการจะสื่อออกมาแบบไหน เห็นเรื่องอื่นข้อมูลแน่นเหลือเกิน ผมก็ไม่คิดว่าคุณจะมามั่วเอานิ่มๆแบบนี้ เอาง่ายๆครับ

- จอใหญ่ เครื่องเทอะทะ >>> ในขณะที่เทรนจอใหญ่กำลังมาแรง และราคาก็จะขึ้นอยู่กับขนาดจอด้วย

- ไม่ชอบจอ Capacitive >>> ในขณะที่มีความแข็งแรงมากกว่า, แม่นยำกว่า, ลื่นไหลกว่า ฯลฯ ที่มีเหนือจอยุบโบราณ ผมคิดว่า iPhone, HTC, Google Phone และอีกหลายๆค่ายที่เปิดตัวมือถือ Hi-End คิดถูกแล้วที่เลือกใช้จอประเภทนี้

- TFT, AMOLED ไม่ต่าง เพราะเปิดแสงจอแค่ครึ่งเดียว >>> สงสัยเปิดสุดกลัวว่า AMOLED มันจะสวยกว่า TFT ไปให้ได้ ฮ่าๆ

- เสียง 5.1 ไม่จำเป็น, ความจำเครื่องเยอะๆก็ไม่จำเป็น >>> ผมว่าถ้าป่านนี้ SE ยังใช้จอขาวดำอยู่ จอสีสำหรับ SE ก็คงไม่จำเป็น ผมเดาว่าเหตุผลอาจจะเป็น ใช้เครื่องคิดเลขจนชิน พอมามองจอสีเลยไม่ยังถนัด หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย KreanInW9595 เมื่อวันที่ 12 Feb 2010 03:20; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 02:57  

ถ้าคุณคิดว่าแค่ความคิดความรู้สึกของคุณพียงคนเดียว ทำให้คุณสามารถวิจารณ์มือถือค่ายอื่นแบบในหน้าแรกได้อย่างเสรีแล้วหละก้อ... ต่อไปเวลาผมหรือคนอื่นๆจะวิจารณ์มือถือ SE ก็คงจะใช้ความรู้สึกแทนได้เหมือนกัน... (หรือเปล่า)

พูดไปก็ถูกครับนั้นคือสิ่งที่ผมก็คิดเช่นกัน แต่อย่าลืมมันก็ต้องมีเหตุผลด้วยส่วนนึง เพราะแม้แต่ผมเองก็คนธรรมดาคนนึงไม่ได้มีความพิเศษอะไรไม่ได้ต่างกับทุกท่านเลย แค่ขยันหาข้อมูลก็แค่นั้นครับ ผมก็ต้องการที่จะแสดงความคิดส่วนตัวหรือารมณ์ออกไปบ้างก็ไม่แปลก เพราะไม่ได้มีตำแหน่งหน้าที่อะไรเป็นตัวผูกมัดนี่ครับ

แต่ไม่ว่ายังไงกรุณาคำนึงถึงความเหมาะสมในสถานที่ด้วยครับ การจะวิจารณ์โดยแสดงออกในระดับไหนควรจะใช้ในสถานที่ไหน ใครจะก่นด่า สาปแช่ง ทับถม SE แบบไม่เป็นธรรมยังไงก็ตาม แต่ตราบเท่าที่ในบอร์ดอื่นๆของรุ่นที่ตัวเองจะเอาไปเทียบนั้นก็ทำไปเถอะครับผมไม่แคร์อยู่แล้ว เหมือนกับคุณอยู่ในบ้านของคุณ จะด่าใคร บ่นใครก็ทำได้ตามสบาย แต่หากมาในสถานที่ๆเป็นที่อื่นนั้น ก็ต้องคำนึงถึงความเหมาะสมด้วยครับ เพราะปกติคงไม่มีใครเดินดุ่มๆเข้าไปด่าเจ้าบ้านกันหรอกนะครับนอกจากในสังคม Internet นี้เท่านั้น จริงมั้ยครับ?
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 03:23  

บ้านนี้ไม่มีประตูล็อคนะครับ ก่นด่าสาบแช่งคนอื่นลับหลังมั่วๆ ถ้าโดนเจอเข้า ระวังไม่ไหวจะเคลียร์

อ้อ สังคมในอินเตอร์เน็ตมันกว้างนะครับ ใครทำอะไรก็เห็นหมด จะทำตัวเหมือนอยู่ในบ้านตัวเองอย่างที่คุณบอกได้เหรอครับ แล้วมันจำเป็นมากมั้ยที่ต้องโจมตีค่ายอื่นตามความรู้สึกของคุณในบอร์ดนี้

แต่แค่ผมคิดว่าทำไมคุณรอดูก่อนค่อยบ่น~ หรืออีกหลายๆคน ไม่สมัครสามาชิกแล้วแจ้งปัญหากับแอดมินผ่านระบบ pm กลับมาก่นด่าสยามโฟนในเว็บบอร์ดเลย คิดแค่นี้ผมก็รู้สึกแปลกเต็มทนแล้วครับ คุณรู้รึเปล่าว่าเขาคือเจ้าของบ้านที่แท้จริง เหมือนว่าคุณเดินดุ่มๆเข้าไปด่าเจ้าบ้านอย่างที่คุณบอกว่ามันไม่ปกตินั่นแหละ
มันคือเรื่องจริง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 05:16  

siamphone=เจ้าของบ้าน
อืมๆ พูดก็ถูกอะ
Rithophen
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 06:54  

สงสัยต้องรอ มือถือที่ดูไฟล์ mkv ไม่กระตุก Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 08:12  

บ้านนี้ไม่มีประตูล็อคนะครับ ก่นด่าสาบแช่งคนอื่นลับหลังมั่วๆ ถ้าโดนเจอเข้า ระวังไม่ไหวจะเคลียร์

อ้อ สังคมในอินเตอร์เน็ตมันกว้างนะครับ ใครทำอะไรก็เห็นหมด จะทำตัวเหมือนอยู่ในบ้านตัวเองอย่างที่คุณบอกได้เหรอครับ แล้วมันจำเป็นมากมั้ยที่ต้องโจมตีค่ายอื่นตามความรู้สึกของคุณในบอร์ดนี้

แต่แค่ผมคิดว่าทำไมคุณรอดูก่อนค่อยบ่น~ หรืออีกหลายๆคน ไม่สมัครสามาชิกแล้วแจ้งปัญหากับแอดมินผ่านระบบ pm กลับมาก่นด่าสยามโฟนในเว็บบอร์ดเลย คิดแค่นี้ผมก็รู้สึกแปลกเต็มทนแล้วครับ คุณรู้รึเปล่าว่าเขาคือเจ้าของบ้านที่แท้จริง เหมือนว่าคุณเดินดุ่มๆเข้าไปด่าเจ้าบ้านอย่างที่คุณบอกว่ามันไม่ปกตินั่นแหละ

ผมยกตัวอย่างให้เห็นภาพครับ มีใครก่นด่าสาปแช่งจริงๆกันที่ไหน(หรือว่ามี?)เหอๆ ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วนะครับว่าเวลาคุณเข้าห้อง SS ก็ต้องสุภาพหน่อยแม้จะไม่ใช่คนที่ชอบ SS เพราะใครๆก็ทำแบบนั้น

อีกอย่างคือผมไม่ได้บอกให้ทำตัวเหมือนอยู่บ้านตลอดเวลานี่ครับ(หรือคุณเข้าใจแบบนั้น?) หรือถ้าจะยกตัวอย่างใหม่ตามคุณที่เข้าใจว่า SP เป็นบ้านงั้นกระทู้นี้คือห้องใหญ่ๆห้องนึงก็คงได้ละมั้งครับ เป้นห้องที่มีประตูแล้วไม่ได้ Lock ไว้ หากใครตองการเปิดเข้ามาดูได้ก็ตามใจเมื่อเข้ามาเจอกลุ่มคนกลุ่มต่างๆที่มารวมตัวตามคำเชิญของเจ้าของบ้าน ซึ่งแน่นอนว่าแต่ละห้องย่อมมี Topic ในการคุยที่แตกต่างกันหากเป็นคุณจะพูดเหมือนเดิมทุกห้องหรือปรับไปตามคนอื่นๆละครับ

แล้วที่ผมติชมเว็บ ก็ตามปกติทั่วไปครับ ผมเองก็อยากให้ SP พัฒนาเพราะเป็นสื่อมืถืออันดับ 1 ของประเทศก็น่าจะมีการพัฒนามาตราฐานในการรีวิวซักหน่อยตามเว็บนอกอื่นๆบ้างก็ยังดี(จะว่าผมเอาไปเทียบกับเว็บนอกก็ไม่เป็นไรเพราะเค้าทำได้ดีจริงๆครับ) ซึ่งผมก็เห็นเป็นเป็นเรื่องดีซะอีกครับ แต่แปลกใจที่คุณกลับไม่พอใจซะอย่างนั้น?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 08:34  

กรุณา เห็นแก่สวนรวม ด้วยครับ เถียงกันไปก็ไม่มีประโยชน์ แต่โดย ส่วนตัว ผมแอบเข้าข้างคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น~ นะครับ เพราะเค้ามีความศรัทธา เหมือนตัวผม

คนอื่นผมก็ไม่ได้ว่านะ แต่อย่า เถียงกันไปเถียงกันมาเลย บอร์ดนี้จะกลายเป็นบอร์ดล้าง อยุ่แล้ว เท่าที่ดู ก็มีแต่ ชื่อ เดิม ip เดิม ที่คอมเม้น ทั้งนั้น

เค้าเอาข้อมุลมาให้ดู ก็ฟังหูไว้หูสิครับ ผมไม่เห็น เค้า จะ ทำวงเล็บ หรือ ตัวแดง ให้คุณต้องเชื่อเขา สักหน่อย ถ้าไม่เชื่อมนสิ่งที่เขาพูดก็รอ จนกว่าจะได้ของในมือ มาทดสอบดูด้วยตัวคุณเอง ถ้าไม่เปนอย่างที่เค้าว่า ก้ค่อยมาแย้ง หรือ ต่อ ว่าก็ไม่เสีย หาย นี่ บางคนยังไม่ได้ทดลองด้วยตัวเองเลย ก็มีอคติ แล้ว

พวกคุณ แต่คนเก่งๆ ทั้งนั้น เอา ความเก่งของพวกคุณไปใช้ในทงสร้างสรรค์ที่ดีกว่านี้ดีไหม

ขอบคุณ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 10:10  

ไม่ได้เข้าบอร์ด SE ซะนานว่าจะเข้ามาดูความคึกคักของ Vivaz ซะหน่อยเจอแต่ขอมูลความคิดส่วนตัวมากไปหน่อย Confused
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 12:25  

ผมยกตัวอย่างให้เห็นภาพครับ มีใครก่นด่าสาปแช่งจริงๆกันที่ไหน(หรือว่ามี?)เหอๆ ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วนะครับว่าเวลาคุณเข้าห้อง SS ก็ต้องสุภาพหน่อยแม้จะไม่ใช่คนที่ชอบ SS เพราะใครๆก็ทำแบบนั้น

อีกอย่างคือผมไม่ได้บอกให้ทำตัวเหมือนอยู่บ้านตลอดเวลานี่ครับ(หรือคุณเข้าใจแบบนั้น?) หรือถ้าจะยกตัวอย่างใหม่ตามคุณที่เข้าใจว่า SP เป็นบ้านงั้นกระทู้นี้คือห้องใหญ่ๆห้องนึงก็คงได้ละมั้งครับ เป้นห้องที่มีประตูแล้วไม่ได้ Lock ไว้ หากใครตองการเปิดเข้ามาดูได้ก็ตามใจเมื่อเข้ามาเจอกลุ่มคนกลุ่มต่างๆที่มารวมตัวตามคำเชิญของเจ้าของบ้าน ซึ่งแน่นอนว่าแต่ละห้องย่อมมี Topic ในการคุยที่แตกต่างกันหากเป็นคุณจะพูดเหมือนเดิมทุกห้องหรือปรับไปตามคนอื่นๆละครับ

แล้วที่ผมติชมเว็บ ก็ตามปกติทั่วไปครับ ผมเองก็อยากให้ SP พัฒนาเพราะเป็นสื่อมืถืออันดับ 1 ของประเทศก็น่าจะมีการพัฒนามาตราฐานในการรีวิวซักหน่อยตามเว็บนอกอื่นๆบ้างก็ยังดี(จะว่าผมเอาไปเทียบกับเว็บนอกก็ไม่เป็นไรเพราะเค้าทำได้ดีจริงๆครับ) ซึ่งผมก็เห็นเป็นเป็นเรื่องดีซะอีกครับ แต่แปลกใจที่คุณกลับไม่พอใจซะอย่างนั้น?

ผมก็เอาตัวอย่างของคุณมายกให้ดูต่อไงรับ อย่าคิดว่ามั่วแล้วจะไม่มีใครรู้ หน้าต่างมีหูประตูมีตา

ผมถามคุณ คุณยังไม่ตอบผมเลย ตกลงแล้วมันจำเป็นมากไหมที่ต้องโจมตีสินค้าจากค่ายอื่นตามความรู้สึกของคุณในบอร์ดนี้ ไม่ต้องคุยถึงประเด็นอื่นเลย มันอยู่แค่ว่าทำแบบนี้เหมือนที่คุณทำในหน้าแรก มันสมควรหรือจำเป็นที่จะต้องทำหรือเปล่า ดูกันอีกรอบครับกันลืม

และผมบอกแล้วถ้าจะช่วยสยามโฟนแก้ปัญหาจริงๆ คุณ pm ไปบอกแอดมินเขาได้เลยครับ ก่อนหน้านั้นก็ต้องสมัครสมาชิกซะก่อน ผมไม่เคยบอกว่าห้ามติหรือห้ามวิจารณ์สยามโฟน อ่านดูให้ดี จากที่ผมมองดูแล้ว จุดประสงค์จริงๆของคุณก็แค่จะหาเรื่องโจมตีสยามโฟนซะมากกว่า ไม่อย่างนั้นข้อความเสียดสีสยามโฟนด้านล่างมันคืออะไรครับ

เครื่องที่ GSM Arena อาจจะใหม่กว่าหรือเหมือนตัวจำหน่ายที่ SiamPhone ก็ได้ครับเค้าถึงกล้ายืนยันแบบนั้น(ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะ GSM Arena นั้นค่อนข้างรู็จักกว้างขวางมากกว่า SP เยอะ การที่จะได้เครื่องที่สมบูรณ์แล้วมาทดสอบไวกว่าคงไม่แปลกนัก) เพราะหากเป็น Prototype น่าจะมีการบอกเหมือนของ Satio ที่มี Review 2 รอบ

อย่างนี้คงไม่ถือว่าหน้าแตกหรอกครับ

ผมเดาว่าถ้า GSMArena ทดสอบออกมาได้ผลห่วยกว่าของสยามโฟน คุณก็จะบอกว่า เครื่องของสยามโฟนน่าจะเป็นเครื่องที่ใกล้เคียงกับเครื่องวางจำหน่ายในไทยมากที่สุด ควรจะเชื่อสยามโฟนมากกว่า แต่ในกรณีนี้สยามโฟนทดสอบออกมาแล้วมันดันห่วยกว่าของ GSMArena เลยกลายเป็นว่าสยามโฟนรู้จักคนน้อย(กระจอกกว่าหละว่าง่ายๆ) เลยไม่ได้เครื่องที่สมบูรณ์มาทดสอบ ไหลไปได้เรื่อยๆนะครับ ติแบบนี้ไม่ได้ติเพื่อก่อเลย เหมือนทำทุกวิถีทางเพื่อออกมาปกป้องสินค้าของตัวเองมากกว่า
JP66
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 12:56  

พวกนี้ท่าจะประสาท ทำเหมือนญาติมีหุ้นส่วนอยู่ด้วย

ทำตัวเหมือนเด็กมัธยมบ้ากรี๊ดดาราเกาหลี
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 13:01  

JP66 ผู้เขียน:
พวกนี้ท่าจะประสาท ทำเหมือนญาติมีหุ้นส่วนอยู่ด้วย

ทำตัวเหมือนเด็กมัธยมบ้ากรี๊ดดาราเกาหลี

เห็น ด้วย อย่างแรง คอมเม้นนี้น่าจะเป้นคอมเม้น ที่ดีที่สุดแห่งปี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 14:04  

เพราะเขาคือ สาวกSE
แตะต้องแทบไม่ได้ ปกป้องเว่อร์ตลอด ไม่รู้มันไปมีหุ้นหรือไร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 14:33  

อ๋อ มิน่าเค้าว่า พวกแฟนบอย SE ห่วยแตกแตะไม่ได้ เป็นงี้นี้เอง เข้ามาอ่านถึงได้รู้

Brand ไม่เกี่ยว เกี่ยวที่ตัวบุคคล สรุปเรื่องนี้ SE ซวยตรงที่สาวกมันดันบ้า

อ่านดูแล้วเข้าใจเลย พวกบ้าพวกนี้จะทำให้คนอื่นเค้าเกลียด Brand SE ไปด้วยนะ เออ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 16:17  

เพราะเขาคือ สาวกSE
แตะต้องแทบไม่ได้ ปกป้องเว่อร์ตลอด ไม่รู้มันไปมีหุ้นหรือไร

เหอ พวกตัวป่วน ทำตัวน่าเกลียด ชอบโทษ แต่คนอื่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 16:17  

แต่ไม่ว่ายังไงกรุณาคำนึงถึงความเหมาะสมในสถานที่ด้วยครับ การจะวิจารณ์โดยแสดงออกในระดับไหนควรจะใช้ในสถานที่ไหน ใครจะก่นด่า สาปแช่ง ทับถม SE แบบไม่เป็นธรรมยังไงก็ตาม แต่ตราบเท่าที่ในบอร์ดอื่นๆของรุ่นที่ตัวเองจะเอาไปเทียบนั้นก็ทำไปเถอะครับ ผมไม่แคร์อยู่แล้ว

ข้อความนี้หรอครับที่บอกว่าผมมั่ว? มั่วอะไรล่ะครับผมงงคุณจริงๆ อ่านภาษาไทยไม่เคลียร์หรือเปล่า?

ผมบอกว่าจะทำอะไรแย่แค่ไหนในบอร์ดตัวเองผมก็ไม่แคร์ครับ นั่นคือใจความของข้อความครับ ส่วนอื่นๆที่ประกอบนั่นเค้าเรียกว่าการบรรยายให้เห็นภาพครับ เคยเครียนภาษาไทยมาตอนม.ปลายน่าจะเข้าใจถึงพรรณาโวหารนะครับ? (ทำไมผมต้องมาบอกเรื่องง่ายๆแบบนี้ด้วยละเนี่ย หนักใจจริงๆ) จับผืดถ้ามันผิดจริงๆไม่ว่าหรอกครับ แต่เอาข้อความชาวบ้านไปตีความแบบที่คนปกติเค้าไม่เข้าใจแบบนั้นผมว่ามันก็ไม่ไหวครับ

ส่วนนี่

อธิบายไปชาติเศษๆแล้วล่ะครับ กรุณาอ่านสักนิดอย่ามั่วครับ ไปอ่านคห.แรกของหน้านี้ก่อนเถอะครับ

เรื่องการติชมนั้น มันเพราะอคติของคุณเองมากกว่าครับ อันที่จริงผมไม่ได้ก่นด่าด้วยซ้ำ แต่ต้องการให้เกิดการพัฒนาครับอย่างที่บอก SP เป็นสื่ออันดับ 1 เรื่องมือถือในไทย และมาตราฐานรีวิวผมก็เห็นว่าอยู๋ในระดับและรูปแบบเดิมมานานมากแล้วอย่างน้อยการโพสคลิบต้นฉบับคงไม่ยากเกินไปหรอกครับ และเรื่อง เอาไปเทียบกับ GSM Arena นั่นก็ไม่แปลกครับเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลมากๆ เพราะอะไรคุณเองก็รู้อยู่แก่ใจ สื่อระดับ Inter กับสื่อระดับประเทศ การเอาใส่ใจ การตอบรับย่อมแตกต่างกันครับอย่าคิดอยู่ในโลกอุดมคติที่ไม่มีการแบ่งชั้นเลยครับ เพราะว่ามันแทบจะไม่มีจริงในโลกธุรกิจเลยด้วยซ้ำ อันืี่จริงผมคิดว่าคุณก็รู้อยู่แก่ใจนั่นแหละ แต่ก็แค่ต้องการโจมตีผมเท่านั้นเองมั้ง?

ฝากรบกวนทีมงาน SP ชี้แจงด้วยนะครับว่า 24 FPS ที่ได้มานี่คือนำข้อมูลจากต่างประเทศมาหรือว่าทดสอบดูด้วยตัวเองครับ ถ้ายังไม่ได้ทดสอบเองแล้วหากมันเป็นเป็น 30 FPS ก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ปล.แนะนำให้ลง Link File ต้นฉบับใน Review ด้วยก็ดีครับ

ปล.ตรงไหนเสียดสีครับ?
ReaLign
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 19:26  

อยากขายใบจอง vivaz ไปจองมาตอนงาน TME
รับเครื่องที่ พารากอน

จองไว้ 1000บาท

ได้ micro sd 16gb
กรอบรูป digital มูลค่า 7990 ( เว่อไปไหม - -")

เผื่อใครสนใจอยากได้เครื่อง และของแถม

มีใครสนใจไหม เพราะผมต้องใช้เงินด่วน >.<

ป.ล.ผมจะไปด้วยในวันรับเครื่อง เผื่อตัดปัญหาหลายๆอย่าง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 21:57  

แต่ไม่ว่ายังไงกรุณาคำนึงถึงความเหมาะสมในสถานที่ด้วยครับ การจะวิจารณ์โดยแสดงออกในระดับไหนควรจะใช้ในสถานที่ไหน ใครจะก่นด่า สาปแช่ง ทับถม SE แบบไม่เป็นธรรมยังไงก็ตาม แต่ตราบเท่าที่ในบอร์ดอื่นๆของรุ่นที่ตัวเองจะเอาไปเทียบนั้นก็ทำไปเถอะครับ ผมไม่แคร์อยู่แล้ว

ข้อความนี้หรอครับที่บอกว่าผมมั่ว? มั่วอะไรล่ะครับผมงงคุณจริงๆ อ่านภาษาไทยไม่เคลียร์หรือเปล่า?

ผมบอกว่าจะทำอะไรแย่แค่ไหนในบอร์ดตัวเองผมก็ไม่แคร์ครับ นั่นคือใจความของข้อความครับ ส่วนอื่นๆที่ประกอบนั่นเค้าเรียกว่าการบรรยายให้เห็นภาพครับ เคยเครียนภาษาไทยมาตอนม.ปลายน่าจะเข้าใจถึงพรรณาโวหารนะครับ? (ทำไมผมต้องมาบอกเรื่องง่ายๆแบบนี้ด้วยละเนี่ย หนักใจจริงๆ) จับผืดถ้ามันผิดจริงๆไม่ว่าหรอกครับ แต่เอาข้อความชาวบ้านไปตีความแบบที่คนปกติเค้าไม่เข้าใจแบบนั้นผมว่ามันก็ไม่ไหวครับ

ส่วนนี่

อธิบายไปชาติเศษๆแล้วล่ะครับ กรุณาอ่านสักนิดอย่ามั่วครับ ไปอ่านคห.แรกของหน้านี้ก่อนเถอะครับ

เรื่องการติชมนั้น มันเพราะอคติของคุณเองมากกว่าครับ อันที่จริงผมไม่ได้ก่นด่าด้วยซ้ำ แต่ต้องการให้เกิดการพัฒนาครับอย่างที่บอก SP เป็นสื่ออันดับ 1 เรื่องมือถือในไทย และมาตราฐานรีวิวผมก็เห็นว่าอยู๋ในระดับและรูปแบบเดิมมานานมากแล้วอย่างน้อยการโพสคลิบต้นฉบับคงไม่ยากเกินไปหรอกครับ และเรื่อง เอาไปเทียบกับ GSM Arena นั่นก็ไม่แปลกครับเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลมากๆ เพราะอะไรคุณเองก็รู้อยู่แก่ใจ สื่อระดับ Inter กับสื่อระดับประเทศ การเอาใส่ใจ การตอบรับย่อมแตกต่างกันครับอย่าคิดอยู่ในโลกอุดมคติที่ไม่มีการแบ่งชั้นเลยครับ เพราะว่ามันแทบจะไม่มีจริงในโลกธุรกิจเลยด้วยซ้ำ อันืี่จริงผมคิดว่าคุณก็รู้อยู่แก่ใจนั่นแหละ แต่ก็แค่ต้องการโจมตีผมเท่านั้นเองมั้ง?

ฝากรบกวนทีมงาน SP ชี้แจงด้วยนะครับว่า 24 FPS ที่ได้มานี่คือนำข้อมูลจากต่างประเทศมาหรือว่าทดสอบดูด้วยตัวเองครับ ถ้ายังไม่ได้ทดสอบเองแล้วหากมันเป็นเป็น 30 FPS ก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ปล.แนะนำให้ลง Link File ต้นฉบับใน Review ด้วยก็ดีครับ

ปล.ตรงไหนเสียดสีครับ?

กลับไปอ่านโพสผมอีกรอบครับ คุณตอบไม่ตรงคำถาม ขนาด Quote มายังไม่ตรงกับโพสของผมเลย เบลอแล้ว Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 22:19  

เครื่องที่ GSM Arena อาจจะใหม่กว่าหรือเหมือนตัวจำหน่ายที่ SiamPhone ก็ได้ครับเค้าถึงกล้ายืนยันแบบนั้น(ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะ GSM Arena นั้นค่อนข้างรู็จักกว้างขวางมากกว่า SP เยอะ การที่จะได้เครื่องที่สมบูรณ์แล้วมาทดสอบไวกว่าคงไม่แปลกนัก) เพราะหากเป็น Prototype น่าจะมีการบอกเหมือนของ Satio ที่มี Review 2 รอบ

อย่างนี้คงไม่ถือว่าหน้าแตกหรอกครับ

ตรงไหนเสียดสีล่ะครับ เพราะผมหาไม่เจอในข้อความนี้เลยไม่รู้วย่าคุณพูดถึงอันไหนครับ?

จะว่าอันนี้ก็ไม่ใช่

ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะ GSM Arena นั้นค่อนข้างรู็จักกว้างขวางมากกว่า SP เยอะ การที่จะได้เครื่องที่สมบูรณ์แล้วมาทดสอบไวกว่าคงไม่แปลกนัก

หรือว่าอันนี้ (คิดว่าอันนี้)

แสดงว่าไมไ่ด้อ่านที่ผม Quote?

GSMArena ผู้เขียน:

หน้าแตกเลยครับ รีวิวคนไทย
ถ่ายออกมาดันได้แค่ 21.XX

GSMArena เขายืนยันแล้วว่าได้ 24 ขึ้นไปไม่มีต่ำกว่านี้

ถ่ายออกมายังไงเป็น 21ซะได้

ผมว่าอ่านยังไงก็คือผมปกป้อง SP นะครับเนี่ย คือบอกว่า SP ไม่ได้หน้าแตกหรอก เครื่องมันอาจจะเป็นคนละตัวกัน

สรุปคุณเอาอันไหนครับ ผมงงเพราะไม่ได้เสียดสีเลยสักนิดเดียว

ปล.ทำไมผมต้องมานั่งแปลภาษาไทยเป็นภาษาไทยอีกแล้วล่ะเนี่ย?
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 22:47  

ยังไม่ถูกครับ ตีความต่อไป คุณเก่งอยู่แล้วนี่ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 23:01  

ยังไม่ถูกครับ ตีความต่อไป คุณเก่งอยู่แล้วนี่ Very Happy

ไม่ใช่หน้าที่ผมล่ะมั้งครับ? Laughing
KTinflu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 02:14  

ไม่รู้จักโตกันสักที
gettymaru
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 10:19  

Crying or Very sad หลังไม่ค่อยได้เอาข้อมูลมาเถียงกันซักเท่าไหร่นะครับ ดูเหมือนเป็นการเรียนวิชาภาษาไทย ในหัวข้อทักษะกันอ่านหรือการเขียนอะไรทำนองนี้ Neutral
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 17:47  

ใหนคนใหนว่า i8910HD ได้ Framerate ได้เต็มที่แค่ 24 Fps

โชหน้าแตกกันอีกรอบละกัน ที่ Custom Firmware ล่าสุด ทำได้ 30FPS แทบตลอด ไม่dropด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=wbq22dv_mTM

ไม่อยากเปรียบเทียบเลย แต่คนในนี้ชอบมั่วข้อมูล เลยเอาความเป็นจริงมาลงดีกว่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 20:14  

ใหนคนใหนว่า i8910HD ได้ Framerate ได้เต็มที่แค่ 24 Fps

โชหน้าแตกกันอีกรอบละกัน ที่ Custom Firmware ล่าสุด ทำได้ 30FPS แทบตลอด ไม่dropด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=wbq22dv_mTM

ไม่อยากเปรียบเทียบเลย แต่คนในนี้ชอบมั่วข้อมูล เลยเอาความเป็นจริงมาลงดีกว่า

กรุณาสังเกตุตรงช่อง Input,Output ครับแล้วจะเห็นความฮา

720x480 เอ้ะ...เดี๋ยวก่อน HD มันต้อง 1280x720 ไม่ใช่หรอครับ....? นี่มันยังไม่ถึง WVGA เลยนะครับ(แค่ DVD Quality เอง)

ขนาด Custom Firmwre ที่ลงแล้วหมดประกันนะครับเนี่ย...Laughing

ปกติไม่มีใครเค้าอ้างอ้ง Custom Firmware กันหรอกครับไม่งั้นผมก็อ้างได้ว่า Satio ของผมมี Flash Wallpaper แบบ Vivaz ,หมุนจอได้รอบทิศ,Browser มี Cache ไม่จำกัด หรือถ่ายวีดีโอ Nightmode ชัดกว่าเดิม 50% บ้างดีมั้ยล่ะครับเพราะมี Custom Firmware ที่ทำได้แล้วเช่นกัน

ผมว่าไปศึกษาข้อมูลมาใหม่ก่อนดีกว่าครับ...Rolling Eyes

ปล.เป็นการ "โชหน้าแตก" กันจริงๆด้วยแหละครั ฮามากมาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 20:23  

กรุณาสังเกตุตรงช่อง Input,Output ครับแล้วจะเห็นความฮา

720x480 เอ้ะ...เดี๋ยวก่อน HD มันต้อง 1280x720 ไม่ใช่หรอครับ....? นี่มันยังไม่ถึง WVGA เลยนะครับ(แค่ DVD Quality เอง)

ขนาด Custom Firmwre ที่ลงแล้วหมดประกันนะครับเนี่ย...Laughing

ปกติไม่มีใครเค้าอ้างอ้ง Custom Firmware กันหรอกครับไม่งั้นผมก็อ้างได้ว่า Satio ของผมมี Flash Wallpaper แบบ Vivaz ,หมุนจอได้รอบทิศ,Browser มี Cache ไม่จำกัด หรือถ่ายวีดีโอ Nightmode ชัดกว่าเดิม 50% บ้างดีมั้ยล่ะครับเพราะมี Custom Firmware ที่ทำได้แล้วเช่นกัน

ผมว่าไปศึกษาข้อมูลมาใหม่ก่อนดีกว่าครับ...Rolling Eyes

ปล.เป็นการ "โชหน้าแตก" กันจริงๆด้วยแหละครั ฮามากมาย

เถียงอ้างๆคูๆอีกละ เห้อ แล้วมันเกี่ยวอะไร Custom Firmware เหอๆ

ประเด็นที่เอามาโชคือ มีสุนัขมาเห่าว่า i8910Hd มันได้แค่ 24FPS
แต่ พอเอามาลงว่ามันทำได้ 30FPS ในเว็บในระดับ 1280x720 เค้าบอกว่าทำไดเช่นกัน

แต่สุนัขมันดันเห่าอีกว่า หวาย Custom Firmware เกี่ยวอะไรฟะเนี่ย เอิ้กๆ ใหลไปเรื่องอื่นต่ออีก
สุดยอดแถจริงๆ สมแล้วที่บางคนไล่ไปศึกษาประเด็นดีๆ มั่วแถตลอด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 20:30  

ผมว่า รอดูก่อนค่อยบ่น~ เงียบไปดีกว่านะเว็บโซน SE มันจะเน่าเพราะคุณนี้แหระ

ให้ข้อมูลกันมาดีๆ เบื้อกชอบโยงไปหาแบรนอื่น เสร็จบอกว่าความเห็นส่วนตัวอีก
พอใครแย้งดันมาประชดประชัน

พี่อะเทพครับ เจ๋งโคตร พี่สุดยดมาก ความรู้แน่นเปรี๋ย พอใจยังครับ
ในเมื่อมือถือยังไม่มีกับตัว แล้วดันมาอวดภูมิปัญญา แน่ครับพี่ สุดยอดเลยพี่

ไม่เบื่อตัวเองบ้างหรือครับที่ชอบทะเลาะกับคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 20:34  

เถียงอ้างๆคูๆอีกละ เห้อ แล้วมันเกี่ยวอะไร Custom Firmware เหอๆ

ประเด็นที่เอามาโชคือ มีสุนัขมาเห่าว่า i8910Hd มันได้แค่ 24FPS
แต่ พอเอามาลงว่ามันทำได้ 30FPS ในเว็บในระดับ 1280x720 เค้าบอกว่าทำไดเช่นกัน

แต่สุนัขมันดันเห่าอีกว่า หวาย Custom Firmware เกี่ยวอะไรฟะเนี่ย เอิ้กๆ ใหลไปเรื่องอื่นต่ออีก
สุดยอดแถจริงๆ สมแล้วที่บางคนไล่ไปศึกษาประเด็นดีๆ มั่วแถตลอด

ผมว่าแค่เอา Custom Firmware มาอ้างก็จนตรอกสุดๆแล้วล่ะครับ หลักฐานที่ว่าได้ 720p จริงๆก็ยังไม่มีเค้าไหนล่ะครับที่บอก? Offical Firmware ยังไม่รอด 24 FPS เลยครับ

แถสีข้างไหม้แล้วนะครับเนี่ย ฮ่าๆๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 20:42  

ผมว่าแค่เอา Custom Firmware มาอ้างก็จนตรอกสุดๆแล้วล่ะครับ หลักฐานที่ว่าได้ 720p จริงๆก็ยังไม่มีเค้าไหนล่ะครับที่บอก? Offical Firmware ยังไม่รอด 24 FPS เลยครับ

แถสีข้างไหม้แล้วนะครับเนี่ย ฮ่าๆๆๆ

อีกนิดครับนี่ผมไปหาข้อมูลมาให้คุณเลยนะครับเนี่ยจากที่...

http://forums.samsungi8910omnia.com/samsung-i8910-omnia-hd-custom-roms-cooked-roms/8731-sample-video-recording-hx-2-02-a.html

To clear everything out:

1) At HD resolutions, new firmwares drop more frames than older ones, especially those with AMR.
2) At D1 resolutions, new firmwares drop frames once every few seconds, whereas older ones NEVER dropped a single frame.

1+2 cannot be fixed right now

สรุปได้เป็นไทยว่าเมื่อลง Firmware นี้แล้ว...
-ถ่ายวีดีโอ HD FrameRate แย่ลงกว่าเดิมโดยเฉพาะเมื่อเทียบกับ FW เก่าตอนใช้ AMR
-ถ่ายวีดีโอ D1(ในคลิบที่คุณเอามา) Framerate Drop เป็นช่วงๆ....

สุดยอดเลยครับ FW นี้

ปล.กระทืบฝาโลงซ้ำอีกทีสำหรับ CFW นี้

ope,
nor these are 24fps stable.
I know the graph shows almost 24fps. This is the stream rate though. The actual video rate drops to 12fps. A the moment that you see a little jerkiness or stuttering of the video, its actual frame rate is 12fps. Real average fps is about 20-21.
มึน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 21:05  

ถ้าจะมาบอกว่า เบื่อคุณรอดูก่อนค่อยบ่น นี่ จะผิดไหมครับ
ยิ่งอ่านแล้วรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 21:07  

มึน ผู้เขียน:
ถ้าจะมาบอกว่า เบื่อคุณรอดูก่อนค่อยบ่น นี่ จะผิดไหมครับ
ยิ่งอ่านแล้วรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

ผมก็เบื่อเหมือนกันครับ ต้องมานั่งแก้ข้อมูลมั่วๆแบบข้างบนนี่น่ะนะ...

ถ้าไม่มานั่งจับผิด/พยายามหักหน้ากัน ผมก็ไม่ต้องตอบหรอกครับ...
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 21:11  

ผมว่า อ่านแล้วก็ได้ ความรุ้เหมือนกันนะเกี่ยวกับ HD ที่ต้องสู้กันนิ
SS ดีที่จอใหญ่กว่า ชัดกว่า ไม่กี่เฟรม เถียงกันใหญ่ๆ
Midobew
Senior Member
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 21:42  

แล้วที่เถียงกันอยุ่นี่น่ะ มีใครมีเครื่องจริงอยุ่ในมือแล้วบ้างล่ะ

รู้สึกมาอ่านแล้ว เหมือนมาดูคนทะเลาะกันในบอร์ดเลยอ่ะ
อิอิอะอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 21:56  

ผมรอเครื่องที่ขายจริงมาลองใช้ก่อนดีกว่า ถ้ามันไม่ดีก็ขายต่อไป แต่ถ้ามันดีก็ใช้ต่อ
แต่ความต้องการของผม ไม่ถึงขนาดต้องมาฟังเขาเถียงกัน
เพราะว่าพอใจที่จะซื้อรุ่นนี้แล้ว ยั้งไงคงต้องยอมรับในสิ่งที่มันมี ใช่ว่าจะไม่ดีเสียเลย
เพียงแต่ที่เขามาเถียงกันเพราะว่าต้องการเป็นหนึ่ง(ในใจตนเอง)ทั้งนั้นแหละ
ซึ่งถ้าต้องการให้คนอื่นยอมรับก็ต้องพิสูจน์จากการใช้เครื่องจริง
ไม่ใช่จากการทดสอบที่เราเองยังไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า หรือว่าเครื่องจริงมันจะเป็นเหมือนเครื่องทดสอบหรือเปล่า เพราะว่าผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าเครื่องใหนที่ไม่ค่อยสมบูรณ์เหมือนกับรถยนต์
ที่เขาเรียกคืนเพื่อที่จะปรับปรุงให้ดีขึ้น ถ้าเป็นมือถือ เขาก็ออก FW ใหม่ที่แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นได้ใช่ใหมครับ ใครอยากเปลี่ยนก็ไปอับได้ เพราะว่าถ้ายังอยู่ในประกันก็อับฟรีอยู่แล้วนี่ครับว่าแต่เราจะได้ใช้ฟังก์ชั่นที่ว่ากันหรือเปล่า หรือใช้มันจะบ่อยซักแค่ใหนกัน
ถึงขนาดที่ต้องมาเถียงกันไม่จบสิ้นแบบนี้
ผมเป็นคนหนึ่งที่ต้องการหาข้อมูลก่อนตัดสินใจซื้อ
แต่พอมาอ่านกระทู้นี้ มันเน่าเหลือเกิน ไม่สามารถตัดสินใจได้
แต่ดีที่ยังมีเวปต่างประเทศ ให้ศึกษาข้อมูลที่พอจะเป็นประโยชน์สำหรับความต้องการของผม...
(ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว)
an_na123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 22:11  

มีใครซื้อมาใช้บ้างหรือยังอ่ะ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยจิ ดูรูปแล้วมันสวย
น่าใช้ดี กล้อง 8 ล้านมันจะแจ่มขนาดไหนนะ เพราะเคยใช้แต่กล้อง 3.2 อ่ะ
ขนาด 3.2ยังแจ่มเลย ราคาโดยรวมก็โอเค ใครได้ใช้แล้วขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 02:46  

an_na123 ผู้เขียน:
มีใครซื้อมาใช้บ้างหรือยังอ่ะ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยจิ ดูรูปแล้วมันสวย
น่าใช้ดี กล้อง 8 ล้านมันจะแจ่มขนาดไหนนะ เพราะเคยใช้แต่กล้อง 3.2 อ่ะ
ขนาด 3.2ยังแจ่มเลย ราคาโดยรวมก็โอเค ใครได้ใช้แล้วขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

เครื่องยังไม่วางจำหน่ายเลยครับ แต่มีเครื่องให้ลองเมื่อตอน Mobile Expo ที่ผ่านครับ

กล้อง 8 ล้าน ถ้าเทียบกับ 3.2 ล้านแล้วห่างกันมากเลยล่ะครับ หากลองเปลี่ยนมาใช้แล้วจะลืม 3.2 ล้านไปเลย...เก็บรายละเอียดได้เยอะมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 12:30  

ขอบคุณค่ะ

เครื่องยังไม่วางจำหน่ายเลยครับ แต่มีเครื่องให้ลองเมื่อตอน Mobile Expo ที่ผ่านครับ

กล้อง 8 ล้าน ถ้าเทียบกับ 3.2 ล้านแล้วห่างกันมากเลยล่ะครับ หากลองเปลี่ยนมาใช้แล้วจะลืม 3.2 ล้านไปเลย...เก็บรายละเอียดได้เยอะมาก

เห้อ 8ล้าน ก็ใช่ว่าจะดีกว่าเสมอไป
เคยเห็น 8ล้านแต่ชื่อใหมครับ พอขยายออกดูเต็มๆแล้วมัวน๊อยกระจาย สีจืดเอย อะไรเอย

3.2 ล้านบางตัว ทำได้เต็มที่ของมัน ขยายยังชัดเจน สีสันสมจริง ก็มีเยอะแยะไป

3.2ล้านหรือ 8ล้าน มันก็แค่ pixel ที่ทำมห้ีูปใหญ่ขึ้น แค่นั้น
ไม่ได้เป็นตัวช่วยให้รูปจะออกมาดูสวย สดหรืออะไรเลย
อยากให้ดูดิต้องดูองค์ประกอบ ของเลนส์ ระบบในตัวกล้อง แฟรตพวกนั้นองค์ประกอบหลักมากกว่า

ถ้าจู่ๆมาตอบว่า 8ล้านย่อมดีกว่า 3ล้าน
พวกนี้พวกเด็กตอบ อยากอวดภูมิครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 12:44  

หนูค่อยได้เครื่องแล้วค่อยเอามาโช ดีกว่านะ
ช่วงนี้ไปอวดความรู้ให้เพื่อนๆหนูฟังไปก่อน อย่าเพิ่งมาในนี้

มาโชในนี้ตอนยังไม่มีเครื่องจริง คนเค้าสับสนว่าอะไรจริงอะไรเท็จ
เดี๋ยวจะเหมือน satio ที่หนูไปพรรรณาใว้ ว่าดีเลิศประเสริฐศรี คนคล้อยตาม จนเทขายทิ้งกันใหญ่
แหมบอกสะดีเลิศ แต่พอคนใช้จริงมันห่วยกว่าที่บอกใว้เยอะ

รอให้เครื่องขายก่อน แล้วหนูซื้อมาใช้ก่อน แล้วมาเถียงกัน
แล้วหนูอย่าไประรานชาวบ้านแบรนด์อื่น ว่าตัวใหนดีกว่าตัวใหนอีกนะ

คนด่ามาเยอะยังไม่รู้ตัวอีก
chrono1418
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 13:16  

Shocked
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 17:04  

ขอบคุณค่ะ

เห้อ 8ล้าน ก็ใช่ว่าจะดีกว่าเสมอไป
เคยเห็น 8ล้านแต่ชื่อใหมครับ พอขยายออกดูเต็มๆแล้วมัวน๊อยกระจาย สีจืดเอย อะไรเอย

3.2 ล้านบางตัว ทำได้เต็มที่ของมัน ขยายยังชัดเจน สีสันสมจริง ก็มีเยอะแยะไป

3.2ล้านหรือ 8ล้าน มันก็แค่ pixel ที่ทำมห้ีูปใหญ่ขึ้น แค่นั้น
ไม่ได้เป็นตัวช่วยให้รูปจะออกมาดูสวย สดหรืออะไรเลย
อยากให้ดูดิต้องดูองค์ประกอบ ของเลนส์ ระบบในตัวกล้อง แฟรตพวกนั้นองค์ประกอบหลักมากกว่า

ถ้าจู่ๆมาตอบว่า 8ล้านย่อมดีกว่า 3ล้าน
พวกนี้พวกเด็กตอบ อยากอวดภูมิครับ

ง่ายๆนะครับ...ลองหามือถือที่ขายในช่วงเวลาเดียวกันและกล้อง 3 ล้านถ่ายออกมาได้คุณภาพมากกว่า 8 ล้่านให้หน่อยสิครับ คุณผู้ใหญ่จ๋า พอดีผมยังเด็กอยู่น่ะครับอาจจะเกิดมาไม่นานพอจึงไม่เคยเห็นมือถือที่มีกล้อง 3 ล้านตัวไหนที่มีคนกล้าเอาไปเทียบกับมือถือ กล้อง 8 ล้านเลยล่ะครับ

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 17:16  

ถึงข้างบน....เตือนก่อนว่าอย่าอ้างเครื่องจีนนะครับ ผมกลัว ~ Laughing

หนูค่อยได้เครื่องแล้วค่อยเอามาโช ดีกว่านะ
ช่วงนี้ไปอวดความรู้ให้เพื่อนๆหนูฟังไปก่อน อย่าเพิ่งมาในนี้

มาโชในนี้ตอนยังไม่มีเครื่องจริง คนเค้าสับสนว่าอะไรจริงอะไรเท็จ
เดี๋ยวจะเหมือน satio ที่หนูไปพรรรณาใว้ ว่าดีเลิศประเสริฐศรี คนคล้อยตาม จนเทขายทิ้งกันใหญ่
แหมบอกสะดีเลิศ แต่พอคนใช้จริงมันห่วยกว่าที่บอกใว้เยอะ

รอให้เครื่องขายก่อน แล้วหนูซื้อมาใช้ก่อน แล้วมาเถียงกัน
แล้วหนูอย่าไประรานชาวบ้านแบรนด์อื่น ว่าตัวใหนดีกว่าตัวใหนอีกนะ

แล้วจะมี Webboard ไว้ทำอะไรล่ะครับ?

ปล.สังเกตุว่าถ้าโพสข้อมูล SE ในแง่ดีห้ามผิดพลาดแม้แต่ประเด็นยิบย่อยที่แทบไม่ส่งผลอะไรเลย

แต่ถ้าโพสเกี่ยวกับ SS (ในบอร์ด SE ? อย่างที่ผ่านมาไม่นาน) สามารถอ้างข้อมูลอะไรก็ได้(Custom FW) บิดเบือนข้อเท็จจริงได้ตามสบาย (ขนาดมีหลักฐานให้ดูแล้วยังแถเปื่อยต่อ + โกหกแม้กระทั่ง Comment) ไม่จำเป้นต้องมีหลักฐาน (แค่เค้าบอกมาก็เพียงพอ)โดยไม่มีใครต่อว่า ตักเตือนเลยสักนิดเดียว ประหลาดดีครับ (สงสัยไปเที่ยวตรุษจีนกันหมด)
Hinokami Akira
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 17:27  

ekasaks ผู้เขียน:
ไม่ได้เข้าบอร์ด SE ซะนานว่าจะเข้ามาดูความคึกคักของ Vivaz ซะหน่อยเจอแต่ขอมูลความคิดส่วนตัวมากไปหน่อย Confused

Sorari
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 17:57  

ถึงข้างบน....เตือนก่อนว่าอย่าอ้างเครื่องจีนนะครับ ผมกลัว ~ Laughing

แล้วจะมี Webboard ไว้ทำอะไรล่ะครับ?

ปล.สังเกตุว่าถ้าโพสข้อมูล SE ในแง่ดีห้ามผิดพลาดแม้แต่ประเด็นยิบย่อยที่แทบไม่ส่งผลอะไรเลย

แต่ถ้าโพสเกี่ยวกับ SS (ในบอร์ด SE ? อย่างที่ผ่านมาไม่นาน) สามารถอ้างข้อมูลอะไรก็ได้(Custom FW) บิดเบือนข้อเท็จจริงได้ตามสบาย (ขนาดมีหลักฐานให้ดูแล้วยังแถเปื่อยต่อ + โกหกแม้กระทั่ง Comment) ไม่จำเป้นต้องมีหลักฐาน (แค่เค้าบอกมาก็เพียงพอ)โดยไม่มีใครต่อว่า ตักเตือนเลยสักนิดเดียว ประหลาดดีครับ (สงสัยไปเที่ยวตรุษจีนกันหมด)

ู^
^
กำ ยังไม่เลิกอีกคนนี้
เอือม อะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 18:00  

ขอบคุณค่ะ

จำได้กลางปีที่แล้ว I-mobile ทำมือถือติดกล้อง 8 ล้าน ราคาไม่กี่พันออกมา
ฮือฮา กันสักพัก พอเครื่องปล่อยลงตลาดไม่กี่อาทิตย์ โดนด่าเละเลยเรื่องภาพที่ได้
จนตอนนี้บางคนยังไม่รู้เลยว่ามันมีรุ่นนี้อยู่

เป็น 8 ล้านที่อนาถมากครับ กับภาพที่เพื่อนๆเอามาลงไว้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 21:23  

ขอบคุณค่ะ

จำได้กลางปีที่แล้ว I-mobile ทำมือถือติดกล้อง 8 ล้าน ราคาไม่กี่พันออกมา
ฮือฮา กันสักพัก พอเครื่องปล่อยลงตลาดไม่กี่อาทิตย์ โดนด่าเละเลยเรื่องภาพที่ได้
จนตอนนี้บางคนยังไม่รู้เลยว่ามันมีรุ่นนี้อยู่

เป็น 8 ล้านที่อนาถมากครับ กับภาพที่เพื่อนๆเอามาลงไว้

แล้วภาพ 8 ล้านที่ว่าห่วยกว่า 3 ล้านหรือไม่ล่ะครับ? นั่นคือประเด็นไม่ใช่ 8 ล้านห่วยเฉยๆ มันแค่อาจจะห่วยสุดใน 8 ล้านก็ได้ครับ

แล้วอีกอย่าง SE,SS,Nokia เคยทำกล้องห่วยแบบรับไม่ไ่ด้มั้ยล่ะครับ?แค่ตัว SE กับ I-Mobile มันมีความแตกต่างชัดเจนอยู่แล้วระหว่าง International กับ House Brand ครับถึงแม่ I-Moile หลังๆจะเริ่มดีขึ้นก็ตามทีเถอะ
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 22:58  

ก็มีคนเปรียบระหว่าง 8ล้าน SE <X10> กับ 3.2ล้าน Iphone มาแล้ว
ที่บอด X10 ไม่น่าเชื่อว่าจะกล้า เทียบกันได้ - -

คงเป็นสาวก SE เหมือนกัน เหมือนผมรู้สึก เชียร์ คุณ รอดูค่อยบ่น อยู่หน่ะ

ดูเหมือนว่าจะ เปลื่ยนมาเถียงเรื่อง กล้องแล้ว เปลื่ยน ก็ดี เพราะเรื่อง HD ผมบ่รู้เรื่อง= =
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 08:51  

จะ ว่า คุณ รอดูค่อยบ่น คนเดี๋ยวก็ไปถูก นะ ควรจะว่าคนอื่นด้วย อย่างนี้มันไม่ถุกต้อง

มันก็หมือนกันหมดนั่นแระ ว่าแต่ จะใคร ยอมใครก่อนแค่นั้นเอง
seuser
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 10:37  

ก็ยังทะเลาะกันเหมือนเดิมเหอะ ๆ Neutral
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 12:07  

รอดูก่อนค่อยบ่น
ลองไปศึกษาเรื่องกล้องมาให้ดีก่อนครับ
คำว่า pixel คืออะไร
มันไม่เกี่ยวว่ากล้องจะชัดขึ้นอยู่ที่ pixel ต้องมากกว่ากัน
แล้วค่อยมาเถียง อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นบรรทัดฐาน.........

มองดูนี้คุณเถียงเพื่อเอาชนะอย่างเดียวไม่สนอะไรเลย Sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 12:12  

อ้างถึง:
แล้วภาพ 8 ล้านที่ว่าห่วยกว่า 3 ล้านหรือไม่ล่ะครับ? นั่นคือประเด็นไม่ใช่ 8 ล้านห่วยเฉยๆ มันแค่อาจจะห่วยสุดใน 8 ล้านก็ได้ครับ

แล้วอีกอย่าง SE,SS,Nokia เคยทำกล้องห่วยแบบรับไม่ไ่ด้มั้ยล่ะครับ?แค่ตัว SE กับ I-Mobile มันมีความแตกต่างชัดเจนอยู่แล้วระหว่าง International กับ House Brand ครับถึงแม่ I-Moile หลังๆจะเริ่มดีขึ้นก็ตามทีเถอะ

เหอๆห่วยสุดใน 8 ล้าน เขียนมาได้ไง.....
เคยถ่ายแล้วเอามาลงดูคอมใหมครับ ที่เค้าว่าห่วยคือแบบใหน
แย่กว่ากล้อง3ล้านหลายตัวด้วยซ้ำ
แล้วปากบอกใช้มือถือที่เน้นถ่ายรูป แต่ความรู้พื้นฐานพวกนี้ ยังไม่ได้เรื่องเลย
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 12:30  

ผมอัพโหลดวีดีโอที่บันทึกจาก Vivaz (เครื่องที่สยามโฟนฯ ได้มารีวิว) ลองดาวน์โหลดแล้วไปตรวจสอบกันเองนะครับ ได้รายละเอียดอย่างไรมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ แต่ถ้าใครซื้อมาใช้แล้วจะเอาข้อมูลมาบอกก็ยินดีครับ

Video - 29.23 MB
Leinoff
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 16:50  

เห็นข่าวนี้หรือยัง Vivaz Pro กับ Xperia Mini และ Xperia Mini Pro

http://www.manager.co.th/CBiZReview/ViewNews.aspx?NewsID=9530000021734

จะเข้าไทยเปล่า? ใครจะซื้อตอนนี้ ต้องคิดหนักแน่ๆ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 16:56  

>>>วีดีโอต้นฉบับของแอดมิน

- เสียงที่อัดได้ชัดเจนดีมากเลยครับ

- ความลื่นไหลของภาพถือว่าแย่มาก โดยเฉพาะตอนที่หันกล้องไปมา ภาพออกอาการหยุ่นๆด้วย เหมือนว่าจะ Render ไม่ทัน

- ความคมชัดของภาพสังเกตุว่าค่อนข้างต่ำ เหมือนจะมี Noise กระจายเต็มไปหมด Noise เยอะมากๆเลยจริงๆ Sad

เทียบกับ Omnia HD แล้ว เรื่องภาพสู้ไม่ได้เลยจริงๆ ส่วนเสียงอาจจะดีกว่าหน่อย ซึ่งผมว่ายังจับความแตกต่างได้ยากกว่าความแตกต่างของภาพวีดีโอ เพราะเสียงของวีดีโอที่บอกว่าอัดได้ไฟล์ที่มีคุณภาพมากกว่า Omnia HD อันนั้นจริงไม่เถียง แต่อย่าลืมว่าเรื่องนี้มีฮาร์ดแวร์หลักที่จะส่งผลโดยตรงเลยก็คือไมค์เครื่อง

ถามผมตอนนี้ ผมว่า Omnia HD กินขาดนะ เรื่องอัดวีดีโอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 17:34  

vivaz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 18:16  

เชษ ผู้เขียน:
ผมอัพโหลดวีดีโอที่บันทึกจาก Vivaz (เครื่องที่สยามโฟนฯ ได้มารีวิว) ลองดาวน์โหลดแล้วไปตรวจสอบกันเองนะครับ ได้รายละเอียดอย่างไรมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ แต่ถ้าใครซื้อมาใช้แล้วจะเอาข้อมูลมาบอกก็ยินดีครับ

Video - 29.23 MB

Video - 17.51 MB

-ภาพยังไม่คมชัด ออกแนวมึดๆ มี noise เยอะ ลองดูหน้าคนจะออกเบลอๆ
ทำให้รูว่าถ้าถ่ายกลางคืนเมื่อไหร่ เสร็จเมื่อนั้น
-เฟรมเรทได้ 23กว่าๆ มีหน่วงและกระตุกเป็นบางครั้ง แสดงว่ามีเฟรมดร็อปเป็นบางจังหวะ
-เสียงดีกว่า i8910HD พอควร

ดูวีดีโอแล้วทำให้นึกถึงบรรยากาศก่อนฝนตกครับ มันครึ้มๆ
บุคคลชั้นประทวน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 18:31  

ไม่ดีเท่าที่คาดหวัง และรับข้อมูลมา

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 18:35  

ท่าน admin เชษ

ลองทดสอบ 720@480 ดูหน่อยครับว่าได้ 30fps หรือปล่าวครับ พอช่วยได้หรือไม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 20:04  

อ้างถึง:

เหอๆห่วยสุดใน 8 ล้าน เขียนมาได้ไง.....
เคยถ่ายแล้วเอามาลงดูคอมใหมครับ ที่เค้าว่าห่วยคือแบบใหน
แย่กว่ากล้อง3ล้านหลายตัวด้วยซ้ำ
แล้วปากบอกใช้มือถือที่เน้นถ่ายรูป แต่ความรู้พื้นฐานพวกนี้ ยังไม่ได้เรื่องเลย

แย่กว่ากล้อง 3 ล้านของอะไรล่ะครับ ของ Brand Inter ก็ไม่แปลกเพราคุณภาพมันก็ต่างกันอยู่แล้ว ลองเทียบ House Brand ดูสิครับเทียบแบบนั้นเหมือนเอารถ Proton ไปเทียบกับ BMW ซะอย่างนั้น ตลกดีครับ แต่ก็ถือว่าความพยายามสูงครับ

ไฟล์ข้างบนคุณแย่มากจริงครับ แต่ตอนนี้จากที่ดูก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเครื่องความสามารถไม่เท่ากับของต่างประเทศรีวิวครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณที่สละเวลามาอัพให้ครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วจะเห็นถึงความแตกต่าง - -"

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ปล.ถ้าเอาคลิบ SP เป็นหลักผมว่า OmniaHD ก็ดูดีกว่านะครับ แต่ถ้าเอาคลิบต่างประเทศผมเทใจให้ Vivaz เต็มๆเลย ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 20:18  

รอดูก่อนค่อยบ่น
ลองไปศึกษาเรื่องกล้องมาให้ดีก่อนครับ
คำว่า pixel คืออะไร
มันไม่เกี่ยวว่ากล้องจะชัดขึ้นอยู่ที่ pixel ต้องมากกว่ากัน
แล้วค่อยมาเถียง อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นบรรทัดฐาน.........

มองดูนี้คุณเถียงเพื่อเอาชนะอย่างเดียวไม่สนอะไรเลย Sad

ผมว่าคุณคงเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ Pixle ไม่ได้กำหนดคุณภาพของภาพทั้งหมดอันนี้ถูกครับ แต่มันช่วยเรื่องรายละเอียดครับ ลองคิดดูว่าเค้าจะถ่ายรูปขนาดเท่าฝาบ้านมาแล้วใช้อย่างนั้นเลยหรือครับ(คุณจะเอาไปทำโปสเตอร์ทืุกรูปมั้ย? เพราะขนาด 8 ล้าน Pixle นี่เกือบเท่าครึ่งนึงของประตูบ้านหรือนะครับ) สุดท้ายแล้ว Pixle เยอะแค่ไหนก็ต้องเอามาย่ออยู่ดีครับลองเอาภาพ 3 ล้านที่คุณว่าไปอัดลง 3x5 แล้วลองเทียบกับ 8 ล้านที่อัดลง 3x5 เหมือนกันสิครับ(หรือง่ายๆลองเอา 8 ล้านไปย่อเหลือเท่า 3 ล้านดูครับ) นั่นถึงเป็นการเทียบให้เห็นครับถ้าเอามา 100% Crop นั่นก็ไม่แปลกที่ 8 ล้านคุณภาพห่วยจะชัดกว่า 3 ล้านคุณภาพดีครับแต่มันได้รายละเอียดน้อยกว่า
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 20:46  

ไฟล์ข้างบนคุณแย่มากจริงครับ แต่ตอนนี้จากที่ดูก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเครื่องความสามารถไม่เท่ากับของต่างประเทศรีวิวครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณที่สละเวลามาอัพให้ครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วจะเห็นถึงความแตกต่าง - -"

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ปล.ถ้าเอาคลิบ SP เป็นหลักผมว่า OmniaHD ก็ดูดีกว่านะครับ แต่ถ้าเอาคลิบต่างประเทศผมเทใจให้ Vivaz เต็มๆเลย ^^

ไหนคุณเคยบอกว่าไฟล์ที่อัพขึ้น YouTube เชื่อถือไม่ได้ไงหละครับ

ส่วนตัวผมเชื่อไฟล์ต้นฉบับมากกว่าอะ

ปล.ไฟล์จาก YouTube ตรวจสอบอะไรก็ไม่ได้ เพราะไฟล์ถูกเปลี่ยนแปลงให้เข้ากับมาตราฐานของ YouTube เผลอๆไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถ่ายจาก Vivaz จริงๆหรือเปล่า ถ้าไม่มีแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือจริงๆอย่าง GSMArena ก็คงเชื่อไม่ได้ว่าถ่ายจาก Vivaz จริงๆ นับรวมที่พวกเว็บแฟนคลับโซนี่ถ่ายกันเองก็ไม่น่าเชื่อ ต้องเป็นเว็บที่รีวิวทุกยี่ห้อเท่านั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 20:59  

อ้างถึง:

แย่กว่ากล้อง 3 ล้านของอะไรล่ะครับ ของ Brand Inter ก็ไม่แปลกเพราคุณภาพมันก็ต่างกันอยู่แล้ว ลองเทียบ House Brand ดูสิครับเทียบแบบนั้นเหมือนเอารถ Proton ไปเทียบกับ BMW ซะอย่างนั้น ตลกดีครับ แต่ก็ถือว่าความพยายามสูงครับ

ไหนคุณเคยบอกว่าไฟล์ที่อัพขึ้น YouTube เชื่อถือไม่ได้ไงหละครับ

ส่วนตัวผมเชื่อไฟล์ต้นฉบับมากกว่าอะ

ปล.ไฟล์จาก YouTube ตรวจสอบอะไรก็ไม่ได้ เพราะไฟล์ถูกเปลี่ยนแปลงให้เข้ากับมาตราฐานของ YouTube เผลอๆไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถ่ายจาก Vivaz จริงๆหรือเปล่า ถ้าไม่มีแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือจริงๆอย่าง GSMArena ก็คงเชื่อไม่ได้ว่าถ่ายจาก Vivaz จริงๆ นับรวมที่พวกเว็บแฟนคลับโซนี่ถ่ายกันเองก็ไม่น่าเชื่อ ต้องเป็นเว็บที่รีวิวทุกยี่ห้อเท่านั้น

แล้วถ้าเป็นที่ถ่ายจาก OFFICAL SonyEricsson PRoduct Launch Blog ล่ะครับ?

ลองดู Link นี้ครับ : http://blogs.sonyericsson.com/products/2010/02/03/some-hd-videos-shot-with-vivaz/

เค้าพูดถึงคลิบนี้ไว้ว่า....(คลิบนี้วางไว้อันที่ 3 ครับ)

he second and third videos are shot by Daniel, one outside our office in Lund and the other one at a rock concert he enjoyed a few days ago.

สำหรับผมแล้วแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือกว่านี้ไม่มีแล้วครับ...แม้แต่ GSM Arena คงไม่กล้าอ้างเทียบกับ Product Launch Blog ที่ทำโดย SE เองหรอกนะครับจริงมั้ย?

ปล.แปลงไฟล์ให้ดีขึ้นมันเป็นไปไม่ได้นะครับ มีแต่แย่ลงหรือเท่าเดิม
an_na123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 21:05  

ขอบคุณค่ะ

-----------------------------------------------------------------

3.2 ล้านที่ใช้เป็นรุ่น K790i ค่ะ ถึงบอกว่า ภาพยังแจ่มเลย ชอบ sony ericsson ค่ะ
เพราะเท่าที่ใช้มาก็ดี ถ้าคิดจะเปลี่ยนมือถือใหม่ ก็อยากใช้ sony ericsson อยู่ดี ชอบเสียงด้วยแหละ ถึงคิดว่า 8 ล้านมันคงจะแจ่มน่าดู

อย่าลืมนะคะ ถ้าซื้อมาแล้วช่วยเอารูปมาให้ดูหน่อย ขอบคุณมากค่ะ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 21:19  

แนะนำให้เพื่อนๆลองโหลดไฟล์วีดีโอต้นฉบับที่อัดจาก Vivaz อันนี้ไปดูด้วยครับ เป็นของ GSMArena ครับ

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/sony-ericsson-vivaz.mp4

ผมลองโหลดมาดูแล้ว ไม่ต่างจากของสยามโฟนเลยครับ คือ ภาพไม่มีความคมชัดเลย, Noise กระจายเต็มไปหมด, เวลาหันกล้องภาพก็หยุ่นๆเป็นเยลลี่เหมือนกันเป๊ะๆ

ทีนี้ลองมาดูวีดีโอของ Omnia HD กัน จากมุมๆเดียวกันเป๊ะๆ เห็นความแตกต่างชัดเจน ซึ่งผมมองดูแล้วภาพก็หยุ่นๆเป็นเยลลี่เหมือนกัน แต่ดีกว่าเยอะตรงที่ภาพมีความคมชัด, Noise ไม่เยอะมากมายเหมือนของ Vivaz, เสียงวีดีโอดังกว่าอีก

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/omnia-hd.mp4

หมดเวลาโฆษณาเกินจริงแล้วหละครับ Rolling Eyes

อ้อ ที่มาของลิงค์วีดีโออีกอย่างครับ http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_vivaz-review-447p7.php

ปล.โพสนี้ลืมเขียนนู่นเขียนนี่อยู่นั่นแหละ แก้ตั้งหลายที

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย KreanInW9595 เมื่อวันที่ 15 Feb 2010 21:47; ทั้งหมด 2 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 21:27  

แล้วถ้าเป็นที่ถ่ายจาก OFFICAL SonyEricsson PRoduct Launch Blog ล่ะครับ?

ลองดู Link นี้ครับ : http://blogs.sonyericsson.com/products/2010/02/03/some-hd-videos-shot-with-vivaz/

เค้าพูดถึงคลิบนี้ไว้ว่า....(คลิบนี้วางไว้อันที่ 3 ครับ)

he second and third videos are shot by Daniel, one outside our office in Lund and the other one at a rock concert he enjoyed a few days ago.

สำหรับผมแล้วแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือกว่านี้ไม่มีแล้วครับ...แม้แต่ GSM Arena คงไม่กล้าอ้างเทียบกับ Product Launch Blog ที่ทำโดย SE เองหรอกนะครับจริงมั้ย?

ปล.แปลงไฟล์ให้ดีขึ้นมันเป็นไปไม่ได้นะครับ มีแต่แย่ลงหรือเท่าเดิม

ไม่น่าเชื่อถือครับ >>>

- คนจะขายของไม่เคยบอกว่าของตัวเองไม่ดี

- ไหนหละครับไฟล์ต้นฉบับที่คุณบอกว่ามันสำคัญนักหนา เท่าที่ผมหาดูในนั้น มันไม่มี =_=

ผมไม่เคยบอกว่าการแปลงไฟล์มันทำให้คุณภาพไฟล์ดีขึ้นได้หรือไม่ แต่ผมบอกว่าวีดีโอจาก YouTube ใช้ตรวจสอบหรือวัดอะไรไม่ได้ ถ้าไม่ได้มาจากแหล่งที่น่าเชื่อถือและเป็นกลางจริงๆ ส่วนตัวผมไม่เชื่อถือแหล่งข่าวที่คุณยกมา เพราะไม่แฟร์มากพอที่จะเปิดให้โหลดไฟล์ต้นฉบับ ยังไม่นับรวมถึงเป็นเว็บของโซนี่เองที่พูดแค่ยี่ห้อเดียว
มันคือเรื่องจริง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 21:55  

เ่ท่าที่ดู คลิบ มาจากหลายๆที่

รู้สึกได้เลยว่า vivaz จะทำออกมาได้ดี กับภาพที่ไม่มีการแพลนเลื่อนไป ซ้ายหรือ ขวา

เหมาะถือถ่ายวัตถุที่เคลื่อนไหวช้าๆแบบไม่ต้องแพลนกล้อง

เพราะเท่าที่เห็นแพลนกล้องไปด้านข้าง หรือ บนล่าง ด้วยความเร็วบานกลาง ไม่ต้องถึงกับเลื่อนเร็ว

ปัญหาภาพกระตุก กระเพื่อม เกิดชัดทันที เมื่อเทียบกับตัวอื่นในตลาดที่ไม่แสดง

ปล.คงต้องรอ SE พัฒนาในรุ่นต่อๆไป ให้มันดูสมบูรณ์ กว่าตัวนี้อีกทีนึง
จะเรียก HDปลอมๆ ก็กะไร เรียกว่า HD ไม่สมบูรณ์น่าจะดีกว่า
เพราะเวลาใช้งานจริง อย่างคลิปของ Siamphone ที่ทำการแพลนกล้องถ่ายที่ดอนเมือง ถึงจะไม่ได้เลื่อนเร็วนัก อาการก็มาให้เห็นชัดมากเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 22:04  

แนะนำให้เพื่อนๆลองโหลดไฟล์วีดีโอต้นฉบับที่อัดจาก Vivaz อันนี้ไปดูด้วยครับ เป็นของ GSMArena ครับ

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/sony-ericsson-vivaz.mp4

ผมลองโหลดมาดูแล้ว ไม่ต่างจากของสยามโฟนเลยครับ คือ ภาพไม่มีความคมชัดเลย, Noise กระจายเต็มไปหมด, เวลาหันกล้องภาพก็หยุ่นๆเป็นเยลลี่เหมือนกันเป๊ะๆ

ทีนี้ลองมาดูวีดีโอของ Omnia HD กัน จากมุมๆเดียวกันเป๊ะๆ เห็นความแตกต่างชัดเจน

http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/omnia-hd.mp4

หมดเวลาโฆษณาเกินจริงแล้วหละครับ Rolling Eyes

เช็คดูหรือยังครับว่าคืออะไร GSM Arena ไม่ได้โพสไฟล์ต้นฉบับครับ ลองดูจากขนาดไฟล์ได้เลยครับไฟล์ 720p ของ Vivaz ลองดูจาก SP ก็ได้ครับ 1 วินาทีจะประมาณ 1MB กว่าๆครับแต่นี่ 16 วินาทีกลับใช้แค่เกือบๆ 13 MB เท่านั้นเอง(ลดลงเกิน50% เลยนะ) ดังนั้นไฟลฺนี้ผ่านการแปลงแน่นอนครับ

ยืนยันได้จากข้อความนี้ครับ

Plus it's the only full-res video sample of the Vivaz that we'll publish due to the large file size.

ถ้าเค้าอัพไฟล์ต้นฉบับลงไปเค้าคงไม่พูดว่า Only Full Res หรอกนะครับจริงมั้ย?

อีกอย่างก็คือคุณเข้าใจเรื่องการตลาดผิดไปมากครับ อาจจะจะชินกับมาตราฐานไทยๆที่ขนาดเครื่องเดาสุ่มวัตถุระเบิดยังขายกันได้เครื่องละ 7-8 แสนและมีคนระดับดอกเตอร์มายืนยันว่าของแบบนี้ไม่ต้องมีคำอธิบายละมั้งครับ เรื่องแบบนี้ต่างประเทศเค้าสามารถฟ้องกันได้ครับกม.คุ้มครองผู้บริโภคเค้าเข้มแข็งกว่าบ้านเรามาก ไม่มีบริษัทไหนกล้าเสียงหลอกลวงผู้บริโภคโดยการนำภาพที่ถ่ายจากกล้องวีดีโอหรือรุ่นอื่นๆที่ดีกว่า(แต่ในระดับมือถือคงไม่มีแล้วล่ะมั้งครับ?)มาหลอกว่าเป็นกล้องมือถือหรอกครับ มันไม่คุ้มกัน อันที่จริงหากอยู่ในบ้านเค้าการที่คุณกล่าวหาเค้าแบบนี้ว่าก็เหมือนกับเป็นการบอกว่าเค้าจงใจหลอกลวงนะครับ เรียกได้ว่าหมิ่นประมาทกันเลย ช่วยระวังด้วยครับไม่ใช่จ้องจะ ดิสเครดิตกันอย่างเดียว

อีกอย่างลองทำความเข้าใจกับตรรกะง่ายๆดูนะครับ
-การแปลงไฟล์วีดีโอไม่สามารถทำให้ไฟล์คุณภาพดีขึ้นได้
-การอัพลง Youtube ก็เป็นการแปลงไฟล์เช่นกัน

ดังนั้นการที่วีดีโอใน Youtube ออกมาดูดีแล้วมันจะมีได้ 2 ทางครับคือ
-ไฟล์ต้นฉบับมีคุณภาพเท่ากันกับในเว็บ
-ไฟล์ต้นฉบับมีคุณภาพดีกว่าในเว็บ

ดังนั้นถ้าเป็นกรณีนี้ไฟล์ต้นฉบับก็ไม่จำเป็นครับ

-แต่ในทางกลับกันไฟล์ในเว็บมีสิทธิ์ที่จะแย่กว่าต้นฉบับได้ครับนั่นจึงเป็นเหตุผลที่ผมบอกว่า YouTube มันไม่น่าเชื่อถือ เพราะมันบอกได้แค่ไฟล์ต้นฉบับไม่แย่ไปกว่านี้แน่นอน แต่ไม่อาจบอกได้ว่ามันจะดีเท่าไหร่ครับ...หวังว่าจะเข้าใจนะครับละเอียดขนาดนี้?

แล้วคุณจะเอาอะไรมาอ้างว่าไฟล์นั้นคุณภาพดีกว่าต้นฉบับได้ยังไงครับ? ใช้เหตุผลสักหน่อยครับอย่าจับโน่นชนนี่ไปเรื่อยๆมันไม่จบซักที
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 22:18  

^^^ จะมาหลอกภาษาอังกฤษผมเหรอครับ ฮ่าๆ

Here's a direct comparison of the videos recorded by Sony Ericsson Vivaz and the Samsung Omnia HD to give you a better idea. Plus it's the only full-res video sample of the Vivaz that we'll publish due to the large file size.

นี่ครับ เค้าหมายความว่าเค้าจะอัดแค่วีดีโอตัวอย่างให้ดูเท่านั้น(ไม่ได้อัดนานๆเพราะไฟล์มันใหญ่เหลือเกิน) นี่ไม่ได้แปลแล้วหมายความว่ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบัับเลยครับ และยิ่งเขาบอกว่าเป็น full-res video ด้วยแล้ว(full-resolution video >>> วีดีโอขนาดเต็ม สุดๆที่กล้องมันจะทำได้นั่นแหละ) มันยิ่งกว่า 100% อีกครับ ว่ามันคือไฟล์ต้นฉบับ ภาษาอังกฤษเค้าเขียนทิ่มลูกกะตาจะแหกอยู่แล้วครับ อย่ามั่ว! อีกอย่างถ้ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับแล้วเค้าจะเอามารีวิวทำอะไรครับ

ส่วนที่เหลือผมอ่านไม่เข้าใจ ฮ่าๆ เหมือนตอนมีแต่ YouTube ให้ดู คุณก็บอกว่ามันต้องไฟล์ต้นฉบับเท่านั้นถึงเชื่อได้ แต่พอมีไฟล์ต้นฉบับให้ดูแล้วของ Vivaz มันห่วย คุณร้องว่า YouTube ที่ถ่ายจาก SE มันดีกว่า สรุปคือไม่ว่าจะทำยังไงคุณก็โวยอยู่ดีถ้า SE ไม่ใช่ที่ 1

เอ่อ... แล้วจะหาเรื่องให้แอดมินสยามโฟนเค้ามาโพสไฟล์ต้นฉบับให้ดูทำอะไรกันหละครับ ตอนนั้นก็เรียกร้องเอาจะเป็นจะตาย Confused
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 22:23  

ผมไม่มีอคติกับใครเป็นพิเศษ เข้ามาหาข้อมูลมากกว่า แต่อ่านมาตั้งนานรู้สึกว่าคนที่จับนู่นชนนี่ น่าจะเป็นคุณรอดูค่อยบ่นมากกว่านะ

ถ้าไม่ออกมาให้ข้อมูลตั้งแต่แรก vivaz คงจะมีคนพูดถึงในแง่บวกมากกว่านี้ ปล่อยให้เป็นเรื่องของคนที่ซื้อไปแล้วมาพูดคุยกันดีกว่า นี่เล่นงัดข้อมูลกันออกมาโครมๆๆ ทั้งที่ยังไม่มีใครได้ลองสักคน แล้วมันก็ออกมาเละเทะแบบนี้ คนที่จะซื้อมาอ่านแล้วผมว่าพากันส่ายหัว

รอให้ชัวร์ก่อนจริงๆ ค่อยมาบ่น Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 22:54  

รวมฮาของ KreanInW9595 ในบอร์ด Vivaz ครับ

เริ่มจากเกณฑ์แปลกประหลาดเด็ดๆของรอดูก่อนค่อยบ่น Very Happy

- TFT, AMOLED ไม่ต่างกัน เพราะปกติใช้เปิดแสงจอแค่ครึ่งเดียว >>> สงสัยรอดูก่อนค่อยบ่นเปิดจอสุดกลัวว่า AMOLED มันจะสวยกว่า TFT แน่ๆเลย ฮ่าๆ

- เสียง 5.1 ไม่จำเป็น, ความจำเครื่องเยอะๆก็ไม่จำเป็น >>> ผมว่าถ้าป่านนี้ SE ยังใช้จอขาวดำอยู่ จอสีสำหรับ SE ก็คงไม่จำเป็นสำหรับรอดูก่อนค่อยบ่นชัวร์ ทุกสิ่งที่ SE มีคือของจำเป็น อันไหน SE ไม่มี "ไร้สาระ" ไม่จำเป็น

ต่อไปเป็นเกณฑ์แปรผัน(ตามสถานการณ์ SE ได้เปรียบ *0* )

- YouTube เชื่อไม่ได้ๆๆๆๆๆ ต้องเป็นไฟล์ต้นฉบับสิ สยามโฟนไม่มาตราฐานเลย หัดเอาอย่าง GSMArena เค้าบ้าง >>> ในเวลาต่อมาไม่นาน YouTube ในเว็บ SE ดิ สุดยอดๆๆๆๆๆ เชื่อถือได้สุดยอด แถมตอนนี้ GSMArena เพื่อนเก่าที่เคยทำผลงานถูกใจรอดูก่อนค่อยบ่นมากกว่าสยามโฟนมากมาย กลายเป็นคนถ่ายวีดีโอปลอมไปแล้ว หาว่าเค้าไม่ใช้ไฟล์ต้นฉบับ เชื่อไม่ได้ๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆ

- ข้อมูลมาก่อน >>> ต่อมาความรู้สึกแทนที่ ผมมีสิทธิ์อะ ที่ผมๆ ไม่รู้เหรอ ผมว่า Omnia HD มั่วๆอะ ความรู้สึกผมนะ คนอื่นไม่เกี่ยว

ปล.ไปนอนละครับ รวบรวมดราม่าเอาไว้ให้อ่านกันก่อนนอน ^0^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:33  

^^^ จะมาหลอกภาษาอังกฤษผมเหรอครับ ฮ่าๆ

Here's a direct comparison of the videos recorded by Sony Ericsson Vivaz and the Samsung Omnia HD to give you a better idea. Plus it's the only full-res video sample of the Vivaz that we'll publish due to the large file size.

นี่ครับ เค้าหมายความว่าเค้าจะอัดแค่วีดีโอตัวอย่างให้ดูเท่านั้น(ไม่ได้อัดนานๆเพราะไฟล์มันใหญ่เหลือเกิน) นี่ไม่ได้แปลแล้วหมายความว่ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบัับเลยครับ และยิ่งเขาบอกว่าเป็น full-res video ด้วยแล้ว(full-resolution video >>> วีดีโอขนาดเต็ม สุดๆที่กล้องมันจะทำได้นั่นแหละ) มันยิ่งกว่า 100% อีกครับ ว่ามันคือไฟล์ต้นฉบับ ภาษาอังกฤษเค้าเขียนทิ่มลูกกะตาจะแหกอยู่แล้วครับ อย่ามั่ว! อีกอย่างถ้ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับแล้วเค้าจะเอามารีวิวทำอะไรครับ

ส่วนที่เหลือผมอ่านไม่เข้าใจ ฮ่าๆ เหมือนตอนมีแต่ YouTube ให้ดู คุณก็บอกว่ามันต้องไฟล์ต้นฉบับเท่านั้นถึงเชื่อได้ แต่พอมีไฟล์ต้นฉบับให้ดูแล้วของ Vivaz มันห่วย คุณร้องว่า YouTube ที่ถ่ายจาก SE มันดีกว่า สรุปคือไม่ว่าจะทำยังไงคุณก็โวยอยู่ดีถ้า SE ไม่ใช่ที่ 1

เอ่อ... แล้วจะหาเรื่องให้แอดมินสยามโฟนเค้ามาโพสไฟล์ต้นฉบับให้ดูทำอะไรกันหละครับ ตอนนั้นก็เรียกร้องเอาจะเป็นจะตาย Confused

ผมแปลคนละอย่างครับคุณคิดว่าถ้าเค้าจะให้ Samaple Video จริงๆจะเขียนเพิ่มมาอีกประโยคทำไมว่า...

Plus it's the only full-res video sample of the Vivaz that we'll publish due to the large file size

เค้าหมายถึงว่า"จะลงแค่ Full Res ครับ" Full Res หมายถึง Full แค่ Resolution ครับแปลยังไงก็ไม่เกินจากนี้ คำว่า Only ยืนยันได้อย่างดีเลยครับว่าแค่ Resolution นะครับที่เต็ม และเค้าก็บอกที่ไม่ลงต้นฉบับก็เพราะ....due to the large file size ไงครับเห็นๆอยู่ชัดเจนไม่ได้เล่นคำเลยครับ แปลตรงๆเน้นๆ

เท่านั้นที่ีเท่าเดิมแต่ Bitrate ไม่เท่าเดิมนะ(ซึ่งก็เห็นได้ว่ามันลดลงเกือบ 50% และผมก็บอกไปแล้วแต่คุณไม่สนใจจะอ้างเพราะมันไม่เกิดประโชน์ต่อข้อความคุณงั้นหรือครับ? ถ้าไม่จริงช่วยอธิบายสิครับว่า Bitrate ลดลงเกือบครึ่งนี่เป็นไปได้อย่างไรกับเครื่องเดียวกัน (ผมคิดว่าคำแปลของผมสอดคล้องกับความเป็นจริงที่สุดครับ เพราะหากคิดตามคำแปลของคุณแล้วจะไม่สามารถอธิบายทั้งเรื่อง ขนาดไฟล์ได้เลยและทั้งคำว่า Only,Due to ก็ไม่จำเป็นจะต้องใส่มาเพื่อสร้างความสับสนด้วยครับ)

อีกอย่างก็คือคุณเข้าใจที่บอกเกี่ยวกับ Youtube ผิดไปแล้วครับคิดด้วยเหตุผลหน่อยครับไม่ใช่ความรู้สึก

ผมบอกว่าถ้าคุณจะอ้างว่า Vivaz ถ่ายออกมาห่วยน่ะ คุณต้องมีคลิบต้นฉบับครับ เพราะ Youtube มันมีความเป็นไปได้ที่จะดรอบคุณภาพลง

แต่แน่นอนว่าคลิบใน Youtube จะไม่มีทางดีไปกว่าต้นฉบับได้ครับเพราะมันเป็นไปไม่ได้ ขอให้นึกข้อนี้ไว้ก่อนจะเถียงเรื่องต้นฉบับครับ เพราะผมพยายามใช้เหตุใช้ผลมาอธิบายแล้วแต่คุณกลับตอบด้วยการอ้างคำพูดผมทั้งๆที่ไม่ได้เข้าใจถึงเหตุผลของคำพูดนั้น มันน่าขำครับเพราะสุดท้ายคุณก็ไม่สามารถอธิบายได้ว่าทำไม Youtube ทำให้ภาพดีขึ้นได้ เพียงแค่ยกคำพูดในอีกเหตุการณ์มาโยงกับอีกเหตุการณ์ที่ต่างกันครับ

อ่านดูอีกทีครับ

ลองทำความเข้าใจกับตรรกะง่ายๆดูนะครับ
-การแปลงไฟล์วีดีโอไม่สามารถทำให้ไฟล์คุณภาพดีขึ้นได้
-การอัพลง Youtube ก็เป็นการแปลงไฟล์เช่นกัน

ดังนั้นการที่วีดีโอใน Youtube ออกมาดูดีแล้วมันจะมีได้ 2 ทางครับคือ
-ไฟล์ต้นฉบับมีคุณภาพเท่ากันกับในเว็บ
-ไฟล์ต้นฉบับมีคุณภาพดีกว่าในเว็บ

ดังนั้นถ้าเป็นกรณีนี้ไฟล์ต้นฉบับก็ไม่จำเป็นครับ

-แต่ในทางกลับกันไฟล์ในเว็บมีสิทธิ์ที่จะแย่กว่าต้นฉบับได้ครับนั่นจึงเป็น เหตุผลที่ผมบอกว่า YouTube มันไม่น่าเชื่อถือ เพราะมันบอกได้แค่ไฟล์ต้นฉบับไม่แย่ไปกว่านี้แน่นอน แต่ไม่อาจบอกได้ว่ามันจะดีได้ถึงเท่าไหร่ครับ...หวังว่าจะเข้าใจนะครับละเอียดขนาด นี้?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:35  

ถ้าไม่เชื่อถือคลิปของที่ admin เอามาทดสอบ ก็ไม่ต้องเข้าเว็บนี้สิครับง่ายๆ

ถ้าเห็นพวกฝรั่ง GSMArena เขียนแล้วถูกตลอดก็ไปเขียนตอบในบอร์ดเค้าดีกว่าครับ
ฝรั่งเขียนอะไรเชื่อหมด แต่ admin ทดสอบให้เอาคลิปมาลงดันไม่เชื่อ ต้องของต่างประเทศถึงดีเลิศ

เห้อ นิยามคำว่าเกรียนนี้คือไม่ยอมรับผิด เถียงข้างๆคูๆ นี่ใช่เลยนะเนี่ย

ไม่รู้เป็นอะไรกับหุ้น SE หรือครับ ถึงมองหรือด่าในด้านลบไม่ได้เลยแหะ
ของ SE ต้องดีเลิศประเสริฐศรี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:37  

ถาม รอดูก่อนค่อยบ่น~ สั้นๆ
คิดยังไงกับ คลิปที่ admin เอามาทดสอบให้ดู???

กรุณาตอบด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:38  

รวมฮาของ KreanInW9595 ในบอร์ด Vivaz ครับ

เริ่มจากเกณฑ์แปลกประหลาดเด็ดๆของรอดูก่อนค่อยบ่น Very Happy

- TFT, AMOLED ไม่ต่างกัน เพราะปกติใช้เปิดแสงจอแค่ครึ่งเดียว >>> สงสัยรอดูก่อนค่อยบ่นเปิดจอสุดกลัวว่า AMOLED มันจะสวยกว่า TFT แน่ๆเลย ฮ่าๆ

- เสียง 5.1 ไม่จำเป็น, ความจำเครื่องเยอะๆก็ไม่จำเป็น >>> ผมว่าถ้าป่านนี้ SE ยังใช้จอขาวดำอยู่ จอสีสำหรับ SE ก็คงไม่จำเป็นสำหรับรอดูก่อนค่อยบ่นชัวร์ ทุกสิ่งที่ SE มีคือของจำเป็น อันไหน SE ไม่มี "ไร้สาระ" ไม่จำเป็น

ต่อไปเป็นเกณฑ์แปรผัน(ตามสถานการณ์ SE ได้เปรียบ *0* )

- YouTube เชื่อไม่ได้ๆๆๆๆๆ ต้องเป็นไฟล์ต้นฉบับสิ สยามโฟนไม่มาตราฐานเลย หัดเอาอย่าง GSMArena เค้าบ้าง >>> ในเวลาต่อมาไม่นาน YouTube ในเว็บ SE ดิ สุดยอดๆๆๆๆๆ เชื่อถือได้สุดยอด แถมตอนนี้ GSMArena เพื่อนเก่าที่เคยทำผลงานถูกใจรอดูก่อนค่อยบ่นมากกว่าสยามโฟนมากมาย กลายเป็นคนถ่ายวีดีโอปลอมไปแล้ว หาว่าเค้าไม่ใช้ไฟล์ต้นฉบับ เชื่อไม่ได้ๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆ

- ข้อมูลมาก่อน >>> ต่อมาความรู้สึกแทนที่ ผมมีสิทธิ์อะ ที่ผมๆ ไม่รู้เหรอ ผมว่า Omnia HD มั่วๆอะ ความรู้สึกผมนะ คนอื่นไม่เกี่ยว

ปล.ไปนอนละครับ รวบรวมดราม่าเอาไว้ให้อ่านกันก่อนนอน ^0^

พออธิบาย Bitrate ไม่ได้ก็จนมุมไปอ้างคำพูดผมมามั่วๆ....

พออธิบายว่าทำไม Youtube ให้ภาพดีกว่าต้นฉบับไม่ได้ก็จนมุมไปอ้างคตำพูดมามั่วๆเช่นเดิม ตลกดีนะครับ

ลองอ่านนะครับ ตรงมากมาย...

Fallacy of accent (Quoting out from context) – ตัดข้อความเพียงส่วนหนึ่งมาอภิปราย

เป็น fallacy ที่น่าเกลียดมากแต่กลับใช้กันเยอะ คือการเถียงแบบศรีธนญชัย ตัดเพียงข้อความส่วนใดส่วนหนึ่งมาวิพากษ์ การยกเพียงข้อความส่วนหนึ่งของหนังสือ หรือของคำพูดใครก็ตามมาโดยไม่พิจารณาบริบทที่อยู่รอบข้างมีผลทำให้สรุปความ แบบผิดๆได้สูงมาก และถือเป็นเทคนิคหนึ่งของ Propaganda อย่างหนึ่ง ลักษณะการใช้เหตุผลดังกล่าวพบมากในห้องราชดำเนิน จนเว็บมาสเตอร์ต้องออกกฎว่าห้ามถกเถียงกันแบบเจ้าถ้อยหมอความ ตีความทีละประโยค เพื่อลดความขัดแย้งที่อาจเกิดขึ้น

แม่นยังกับจับวางครับท่าน...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:45  

ปัญญาอ่อน ไปเรื่อง youtube ละ
บ้าป่าว แล้วทำไม i8910 HD เอาไปลง youtube แต่ละอัน มันดันไม่ห่วย เหมือน vivazละ
หรือว่าเค้า เอาตัวจริงไม่ได้แปลง ไม่ได้ลง มาลงทุกตัวเลยหรือไง

เห้อเหมือนความรู้เยอะ มั่วเองเออเอง ความรู้มั่วๆทั้งนั้น

รอดูก่อนค่อยบ่น ไปศึกษาเรื่องแปลงไฟล์หนังดีๆไปก่อนมาเขียน
หลายเรื่องละนะ ทั้งเรื่องกล้อง เรื่องแปลงไฟล์
เห็นเขียนออกมาแล้วอนาท เหมือนคนไม่มีความรู้แล้วบิดเบือนว่าตัวเองเก่ง จะพลอยทำให้คนอื่นโง่ตามนี้สิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 23:50  

ถ้าไม่เชื่อถือคลิปของที่ admin เอามาทดสอบ ก็ไม่ต้องเข้าเว็บนี้สิครับง่ายๆ

ถ้าเห็นพวกฝรั่ง GSMArena เขียนแล้วถูกตลอดก็ไปเขียนตอบในบอร์ดเค้าดีกว่าครับ
ฝรั่งเขียนอะไรเชื่อหมด แต่ admin ทดสอบให้เอาคลิปมาลงดันไม่เชื่อ ต้องของต่างประเทศถึงดีเลิศ

เห้อ นิยามคำว่าเกรียนนี้คือไม่ยอมรับผิด เถียงข้างๆคูๆ นี่ใช่เลยนะเนี่ย

ไม่รู้เป็นอะไรกับหุ้น SE หรือครับ ถึงมองหรือด่าในด้านลบไม่ได้เลยแหะ
ของ SE ต้องดีเลิศประเสริฐศรี

มองด้านลบได้ครับ แต่มีเหตุ มีผล ไม่ใช่ใช้เหตุผลวิบัติเหมือนข้างบน หรือว่าเอาคำพูดในสถาณการณ์หนึ่งไปอ้างกับอีกสถานการณ์ ที่คล้ายๆกันโดยไม่มีเหตุผลครับ

ผมคิดว่าคนที่เรียนผ่านม.ปลายมาบ้างคงจำเรื่องตรรกะศาสตร์ได้บ้างนะครับ หากลองอ่านข้อความผมก็จะรู้ว่ามันออกได้คำตอบเดียวคือ สมเหตุสมผล ผิดกับอีกท่านที่เน้นตัดข้อความคนอื่นมาอ้างโดยไม่รู้สักนิดว่ามันหมายถึงอะไรครับ

ลองอ่านดูอีกทีครับแล้วลองหาเหตุผลแย้งดูสิครับว่ามีความเป็นไปได้มั้ย?

ลองทำความเข้าใจกับตรรกะง่ายๆดูนะครับ

-แต่ในทางกลับกันไฟล์ในเว็บมีสิทธิ์ที่จะแย่กว่าต้นฉบับได้ครับนั่นจึงเป็น เหตุผลที่ผมบอกว่า YouTube มันไม่น่าเชื่อถือ เพราะมันบอกได้แค่ไฟล์ต้นฉบับไม่แย่ไปกว่านี้แน่นอน แต่ไม่อาจบอกได้ว่ามันจะดีได้ถึงเท่าไหร่ครับ...หวังว่าจะเข้าใจนะครับละเอียดขนาด นี้?

ถาม รอดูก่อนค่อยบ่น~ สั้นๆ
คิดยังไงกับ คลิปที่ admin เอามาทดสอบให้ดู???

กรุณาตอบด้วยครับ

ก็คิดว่าเป็นคลิบที่ถ่ายจาก Vivaz เครื่องทดสอบตามปกติครับ เพียงแต่ว่าผมลำดับความน่าเชื่อถือไว้ต่ำเพราะมันอาจจะเป็นเครื่องทดสอบก็ได้เพราะมันมีหลักฐานที่ผมให้ความสำคัญมากกว่าจาก GSM Arena มาทับและมีหลักฐานที่น่าเชื่อถือที่สุดมาจาก SE เองอีกต่อนึงครับ(ซึ่งมีโอกาสมีครื่องที่สมบูรณ์มากที่สุดจริงมั้ยครับ? หรือคุณจะกล่าวหาว่า SE เอากล้องวีดีโอมาถ่ายแล้วอ้างว่าเป็น Vivaz ก็คงไม่ใช่นะครับ)

บ้าป่าว แล้วทำไม i8910 HD เอาไปลง youtube แต่ละอัน มันดันไม่ห่วย เหมือน vivazละ
หรือว่าเค้า เอาตัวจริงไม่ได้แปลง ไม่ได้ลง มาลงทุกตัวเลยหรือไง

เห้อเหมือนความรู้เยอะ มั่วเองเออเอง ความรู้มั่วๆทั้งนั้น

รอดูก่อนค่อยบ่น ไปศึกษาเรื่องแปลงไฟล์หนังดีๆไปก่อนมาเขียน
หลายเรื่องละนะ ทั้งเรื่องกล้อง เรื่องแปลงไฟล์
เห็นเขียนออกมาแล้วอนาท เหมือนคนไม่มีความรู้แล้วบิดเบือนว่าตัวเองเก่ง จะพลอยทำให้คนอื่นโง่ตามนี้สิ

มั่วตรงไหนครับเขียนมาเลยดีกว่ามั้ย ยกลมเรื่อยๆก็เหมือนลมตดครับ เพราะคุณว่าผมมั่วแต่คุณเถียงเหตุผลที่ยกมาไม่ได้มันก็ไร้ค่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 00:04  

OmniaHD แปลงออกมาแย่ๆใน Youtube ก็มีครับ(บางที่อ้างว่าห่วยจากต้นฉบับด้วยซ้ำ)แต่ผมไม่เอามาอ้างเพราะ Youtube ไม่สามารถยืนยันว่ามันห่วยจริงๆได้ครับ แต่เพียงสามารถยืนยันได้ว่าไฟล์ต้นฉบับจะไม่แย่ไปกว่านี้แน่นอน ทำความเข้าใจในส่วนนี้ด้วยครับ

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/gry3T-mgQ-M&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/gry3T-mgQ-M&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Ogp1UcX7EwA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/JbkerfpolLU&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/JbkerfpolLU&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 01:16  

vivaz มีดีจริงครับ แต่ไม่ใช่เป็นมือถือที่เทพอะไรมากมายขนาดนั้น ในช่วงราคานี้ผมว่ามีรุ่นอื่นที่สูสี ไม่เน้นเรื่องกล้องจนเกินไป ก็ยังมีทั้ง nokia x6 / samsung hd / nuvifone m10 / HTC Hero ถ้าไม่คิดซื้อมือถือมาเพื่อใช้งานเป็น camcorder ก็อย่าไปซีเรียสเรื่องบันทึกวีดีโอนักเลย จุดขายอื่นไม่มีแล้วหรือไร
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 01:40  

เครื่องนึงมันยังไม่มีขาย

ส่วนอีกเครื่องนึงมันขายซักพักแล้ว

จะเอามาเถียงกันทำไม
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 07:38  

ผมแปลคนละอย่างครับคุณคิดว่าถ้าเค้าจะให้ Samaple Video จริงๆจะเขียนเพิ่มมาอีกประโยคทำไมว่า...

Plus it's the only full-res video sample of the Vivaz that we'll publish due to the large file size

เค้าหมายถึงว่า"จะลงแค่ Full Res ครับ" Full Res หมายถึง Full แค่ Resolution ครับแปลยังไงก็ไม่เกินจากนี้ คำว่า Only ยืนยันได้อย่างดีเลยครับว่าแค่ Resolution นะครับที่เต็ม และเค้าก็บอกที่ไม่ลงต้นฉบับก็เพราะ....due to the large file size ไงครับเห็นๆอยู่ชัดเจนไม่ได้เล่นคำเลยครับ แปลตรงๆเน้นๆ

เท่านั้นที่ีเท่าเดิมแต่ Bitrate ไม่เท่าเดิมนะ(ซึ่งก็เห็นได้ว่ามันลดลงเกือบ 50% และผมก็บอกไปแล้วแต่คุณไม่สนใจจะอ้างเพราะมันไม่เกิดประโชน์ต่อข้อความคุณงั้นหรือครับ? ถ้าไม่จริงช่วยอธิบายสิครับว่า Bitrate ลดลงเกือบครึ่งนี่เป็นไปได้อย่างไรกับเครื่องเดียวกัน (ผมคิดว่าคำแปลของผมสอดคล้องกับความเป็นจริงที่สุดครับ เพราะหากคิดตามคำแปลของคุณแล้วจะไม่สามารถอธิบายทั้งเรื่อง ขนาดไฟล์ได้เลยและทั้งคำว่า Only,Due to ก็ไม่จำเป็นจะต้องใส่มาเพื่อสร้างความสับสนด้วยครับ)

อันนี้คือลิงค์วีดีโอต้นฉบับของแอดมินสยามโฟน

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.siamphone.com/review/2010/sonyericsson/vivaz/23012010001.zip

ส่วนอันนี้เป็นของ GSMArena

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/sony-ericsson-vivaz.mp4

ที่คุณบอกว่า Bitrate มันหายไป 50% นี่คุณคิดไปเองหรือเปล่าครับ คุณทดสอบยังไงถึงรู้ได้ว่ามันหายไป 50% แต่ไม่ต้องห่วงครับมันมีโปรแกรมที่จะดู MediaInfo ได้(แทนคุณ)อยู่

โหลดไปใช้ซะนะครับ http://mediainfo.sourceforge.net/en

ผลคือ Normal Bitrate ของไฟล์เท่ากันคือ 7200 Kbps และเป็น MPEG-4 Visual (Simple@L6) เหมือนกัน ถ้าคุณคิดว่ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับ คุณลองเอาไปแปลงดูสิครับ ค่าต่างๆมันจะออกมาเหมือนเดิมหรือเปล่า Rolling Eyes

ส่วน Overall Bitrate ต่างกันแค่นิดเดียวไม่ถึง 50% ซึ่งก็ปกติเพราะคลิปของสยามโฟนมีการแพนกล้องมากกว่า มีรายละเอียดให้สังเกตุในจุดต่างๆเยอะกว่าเยอะ

ถึงตอนนี้ผมก็ยังพูดได้ว่า ผลการทดสอบของทั้งสยามโฟนและ GSMArena ไม่ต่างกันเลย ไม่ต้องใช้โปรแกรมดูก็รู้ ตาคนเนี่ยแหละครับ ชัดเจน หรือคุณคิดว่าภาพต้นฉบับ Noise กระจาย, เบลอ, สีจืดๆ พอเอาไปแปลงแล้วมันจะต่างกัน

ปล.ไฟล์วีดีโอที่อัดจากกล้องตัวเดียวกัน ปรับตั้งค่าทุกอย่างเหมือนกันหมด ขนาดของไฟล์ก็แตกต่างกันได้ครับ ใครมีกล้องมือถือที่อัดวีดีโอได้อยู่ในมือลองดูได้นะครับ ครั้งแรกถ่ายฝาผนังเอาไว้เฉยๆ ครั้งที่สองหมุนกล้องถ่ายไปรอบๆห้อง ทดสอบทั้งสองครั้งใช้ระยะเวลาแต่ละครั้งซัก 10 วินาทีก็พอ ทีนี้ลองมาดูความแตกต่างของขนาดไฟล์กันครับ (ของผมขนาดไฟล์ต่างกันตั้ง 6 เท่า เกือบ 7 เท่าแหนะ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 08:34  

เบื่อครับ
Battle

KreanInW9595 - รอดูก่อนค่อยบ่น~
เชียร์ ss - เชียร์ se
เหตุผลที่เชียร์ เพราะชอบ ถูกใจ - เหตุผลที่ชอบ ถูกใจ
ไม่ยอมใคร ถ้าไม่มีเหตุผล - ไม่ยอมใคร ถ้าไม่มีเหตุผล
คนอื่นที่เชียร์ ss มีไหม (มี) - คนอื่นที่เชียร์ se มีไหม (มี)
คนอื่นที่ไม่ชอบ ss มีไหม (มี) - คนอืนที่ไม่ชอบ se มีไหม (มี)
เถียงกันเพื่ออะไร (ไม่รู้) - เถียงกันเพื่ออะไร (ไม่รู้)
ถามว่ามีคนเบื่อ ตัวคุณไหม (มี) - ถามว่ามีคนเบื่อคุณไหม (มี)
ข้อเสีย ss มีไหม (มี) - ข้อเสีย se มีไหม (มี)
คนซื้อรับข้อเสียได้ไหม (ได้) - คนซื้อรับข้อเสียได้ไหม (ได้)
เพราะอะไร ( พอใจ) - เพราะอะไร (พอใจ)

สรุปแล้วพวกคุณ 2 คนเหมือนกันทุกประการ
สรุปแล้ว product ทั้ง2 ก็ เหมือนกัน ต่างกันที่ จุดขาย รสนิยมส่วนตัว และคุณสมบัติ
บาง ประการของ product

จบการรายงานข่าว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 12:48  

อันนี้คือลิงค์วีดีโอต้นฉบับของแอดมินสยามโฟน

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.siamphone.com/review/2010/sonyericsson/vivaz/23012010001.zip

ส่วนอันนี้เป็นของ GSMArena

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://pic.gsmarena.com/vv/reviewsimg/sony-ericsson-vivaz/camera/sony-ericsson-vivaz.mp4

ที่คุณบอกว่า Bitrate มันหายไป 50% นี่คุณคิดไปเองหรือเปล่าครับ คุณทดสอบยังไงถึงรู้ได้ว่ามันหายไป 50% แต่ไม่ต้องห่วงครับมันมีโปรแกรมที่จะดู MediaInfo ได้(แทนคุณ)อยู่

โหลดไปใช้ซะนะครับ http://mediainfo.sourceforge.net/en

ผลคือ Normal Bitrate ของไฟล์เท่ากันคือ 7200 Kbps และเป็น MPEG-4 Visual (Simple@L6) เหมือนกัน ถ้าคุณคิดว่ามันไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับ คุณลองเอาไปแปลงดูสิครับ ค่าต่างๆมันจะออกมาเหมือนเดิมหรือเปล่า Rolling Eyes

ส่วน Overall Bitrate ต่างกันแค่นิดเดียวไม่ถึง 50% ซึ่งก็ปกติเพราะคลิปของสยามโฟนมีการแพนกล้องมากกว่า มีรายละเอียดให้สังเกตุในจุดต่างๆเยอะกว่าเยอะ

ถึงตอนนี้ผมก็ยังพูดได้ว่า ผลการทดสอบของทั้งสยามโฟนและ GSMArena ไม่ต่างกันเลย ไม่ต้องใช้โปรแกรมดูก็รู้ ตาคนเนี่ยแหละครับ ชัดเจน หรือคุณคิดว่าภาพต้นฉบับ Noise กระจาย, เบลอ, สีจืดๆ พอเอาไปแปลงแล้วมันจะต่างกัน

ปล.ไฟล์วีดีโอที่อัดจากกล้องตัวเดียวกัน ปรับตั้งค่าทุกอย่างเหมือนกันหมด ขนาดของไฟล์ก็แตกต่างกันได้ครับ ใครมีกล้องมือถือที่อัดวีดีโอได้อยู่ในมือลองดูได้นะครับ ครั้งแรกถ่ายฝาผนังเอาไว้เฉยๆ ครั้งที่สองหมุนกล้องถ่ายไปรอบๆห้อง ทดสอบทั้งสองครั้งใช้ระยะเวลาแต่ละครั้งซัก 10 วินาทีก็พอ ทีนี้ลองมาดูความแตกต่างของขนาดไฟล์กันครับ (ของผมขนาดไฟล์ต่างกันตั้ง 6 เท่า เกือบ 7 เท่าแหนะ)

ทั้ง 2 ไฟล์ก็ไม่ได้ถ่ายเฉยๆทั้งคู่นะครับถ้ามันเป็นภาพนิ่งเลยแน่นอนน้อยกว่ามาก แต่นี่ก็มีการเคลื่อนไหวเช่นกัน และอีกอย่างนึงคือนี่เป็นกล้องคนละตัว ช่วงเวลาต่างกัน(FW อาจจะต่างกันด้วยซ้ำไป) ทั้งคำพูดของ GSM Arena เองยังยืนยันว่า Video ของ Vivaz เขี่ย OmniaHD ทิ้งไปเลยนะครับ ถ้าคลิบนั้นคุณบอกแย่แล้ว OmniaHD ไม่แย่กว่าหรือ?

ผมบอกแลวว่าเครื่องที่ SP นั้นถ่ายออกมาแย่ว่าของ GSM แน่นอนซึ่งก็พูดมาตั้งแต่แรกแล้ว การที่คุณบอกว่าคลิบตัวอย่างนั้นแย่เหมือนกันก็ยิ่งยืนยันได้เลยว่าคลิบนั้นผ่านการแปลงครับ เพราะไม่งั้นคุณจะหมายความว่า GSM Arena เขียนหลอกลวงคนอ่านเลยนะครับ คุณจะยืนยันเช่นนั้นหรือ?

ขนาดคุณเปิดด้วยโปรแกรมที่ใช้ดู MediaInfo ของคุณเองยังบอกว่า Bitrate 6.7k กับ 9.3k (มันก็เพิ่มมาประมาณ 40% ไม่ใช่หรอครับ?)

และอีกอย่างคือเวลาใ้ช้ VLC เปิดเฉพาะคลิบของ GSM Arena เท่านั้นที่โปรแกรมอ่าน Framerate ได้เพี้ยนไปจากความจริงคือเหลือแค่ 12 FPS เท่านั้นเอง(แต่ FPS ที่เล่น =24 แต่ที่โชว์ใน Info เป็น 12) ถ้าไม่เกิดจากการแปลงไฟล์แล้วทำไมถึงเกิดการอ่านค่าผิดเช่นนี้ครับ? ทั้งๆที่ถ่ายจาก Vivaz เหมือนกัน)

และนี่เป็นสิ่งที่อธิบายคลิบของ SP ครับซึ่งเหมือนที่ผมอธิบายไว้แล้วแต่แรก แต่ข้อมูลจาก SE-SO คุณคงบอกว่าไม่น่าเชื่อถือละมั้งครับ?

admin ผู้เขียน:
HC ผู้เขียน:
yuthrebirth ผู้เขียน:
เห็นล่าสุดสยามโฟนเอาไฟล์ต้นฉบับมาลงด้วยครับน่าสังเกตว่าแย่กว่าต่างประเทศรีวิวไว้อย่างเห็นได้ชัดพอจะมีคำอธิบายมั้ยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเครื่องน่าจะอยู่ในไทยมานานและไม่มีการอัพเดทจึงแย่กว่าของต่างประเทศรีวิวครับ

ใช่เลยครับ เคยมีคนบอกมาว่า Vivaz อยู่ในไทยมาตั้งแต่วันที่เปิดให้จอง Satio, Aino, Yari แล้ว เพียงแต่ต้องทำตัวแอบ ๆ ซ่อน ๆ เอาไว้ก่อน Razz

เขาเรียกว่าเสือซุ่ม

admin ผู้เขียน:
ได้ก่อน ก็จะมีปัญหาอย่างที่เห็นหล่ะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:08  

สรุปคือ สยามโฟนถ่ายออกมาไม่ดี = เครื่องเก่าไม่อัพเดต

GSMArena ถ่ายออกมาไม่ดี = ลดคุณภาพไฟล์วีดีโอ, ไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับ

YouTube ในเว็บของ SE ถ่ายออกมาสวยสุด = เชื่อถือได้มากกว่าไฟล์ต้นฉบับ

ที่เหลือผมคงไม่ตอบอะไรเพิ่มเติมครับ ให้คนอ่านเขาพิจารณากันเองดีกว่า ข้อมูลต่างๆมากเพียงพอแล้ว

ปล.ยิ่งข้อความจากแอดมินเว็บ SE-SO ยิ่งทำให้ผมไม่เชื่อถือข้อมูลจากพวกเว็บแฟนคลับพวกนี้เข้าไปใหญ่ แต่ก็คงปกติหละครับ ผลประโยชน์เค้าอยู่ตรงนั้นนี่นา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:20  

อันที่จริงมีตัวเปรียบเทียมที่ดีและง่ายที่สุดเลยก็คือ Video ที่ GSM Arena นั้น Upload ลง Youtube เองนั่นแหละครับซึ่งถ่ายด้วยกล้องตัวเดีัยวกันแน่นอนจริงมั้ยครับ? แต่ภาพใน Youtube ยังออกมาดูดีกว่า Video ที่ให้ Download เลยครับถ้าไฟล์นั้นเป็น Original จริงอย่างที่คุณอ้าง(ซึ่งขัดการคำพูดและข้อสรุปของ GSM Arena เองทั้งหมด..?? เพียงแต่มันเข้าข้อสรุปของคุณเองท่ี่ว่า OmniaHD ดีกว่า)

มีคำอธิบายมั้ยครับ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:27  

จะเสียเวลาอ้างอิงข้อมูลจากเครื่องรีวิวทำไมครับ รอคนได้ซื้อไปใช้แล้วมาให้ข้อมุลดีกว่า จบประเด็นเถียงกันเรื่องวีดีโอเสียที รำคาญ อยากได้ข้อมูลเรื่องอื่นบ้าง

อยากทราบว่าโปรแกรมเอกสารของ vivaz แก้ไขได้ไหมหรืออ่านอย่างเดียว ต้องซื้อใบอนุญาติเพิ่มเติมหรือป่าว
แม่หนูเมย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:29  

เบื่อคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น แล้วอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:39  

จะเสียเวลาอ้างอิงข้อมูลจากเครื่องรีวิวทำไมครับ รอคนได้ซื้อไปใช้แล้วมาให้ข้อมุลดีกว่า จบประเด็นเถียงกันเรื่องวีดีโอเสียที รำคาญ อยากได้ข้อมูลเรื่องอื่นบ้าง

อยากทราบว่าโปรแกรมเอกสารของ vivaz แก้ไขได้ไหมหรืออ่านอย่างเดียว ต้องซื้อใบอนุญาติเพิ่มเติมหรือป่าว

ถ้าอ้างอิงจาก Satio จะมี Office มาให้ใช้ฟรี 30 วันครับโดยสามารถแก้ไขเพิ่มเติมได้ และหลังจากหมดเวลานั้นจะอ่านได้เพียงอย่างเดียว แต่เนื่องจากมันเป็น Symbian ย่อมมีทางลับเสมอครับ ^^"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:53  

สรุปคือ สยามโฟนถ่ายออกมาไม่ดี = เครื่องเก่าไม่อัพเดต

GSMArena ถ่ายออกมาไม่ดี = ลดคุณภาพไฟล์วีดีโอ, ไม่ใช่ไฟล์ต้นฉบับ

YouTube ในเว็บของ SE ถ่ายออกมาสวยสุด = เชื่อถือได้มากกว่าไฟล์ต้นฉบับ

ที่เหลือผมคงไม่ตอบอะไรเพิ่มเติมครับ ให้คนอ่านเขาพิจารณากันเองดีกว่า ข้อมูลต่างๆมากเพียงพอแล้ว

ปล.ยิ่งข้อความจากแอดมินเว็บ SE-SO ยิ่งทำให้ผมไม่เชื่อถือข้อมูลจากพวกเว็บแฟนคลับพวกนี้เข้าไปใหญ่ แต่ก็คงปกติหละครับ ผลประโยชน์เค้าอยู่ตรงนั้นนี่นา

ตามใจครับถ้าคุณบอกว่าแหล่งข่าวไหนก็เชื่อไมไ่ด้สักที่ก็ไม่มีเหตุผลต่อไปแล้ว

GSM Arena เค้าก็บอกไว้ชัดเจน คุณก็บอกไม่เชื่อ

Youtube ผมก็ยกเหตุ ยกผลให้แล้วซึ่งคุณก็ตอบไม่ได้ว่าทำไมภาพใน Youtube สวยกว่าต้นฉบับได้ตามที่คุณต้องการอ้าง คุณก็บอกไม่เชื่อ

ผมหาแหล่งข่าวระดับ Offical มาให้อย่าง SEPLB คุณก็บอกไม่เชื่อ

SE-SO เค้าใช่แฟนคลับธรรมดามั้ย Admin คือใครคุณเคยเข้าไปรู้จักหรือเปล่า(ยิ่งเป็นทางการเท่าไหร่ยิ่งหลอกลวงยากขึ้นนะครับ กม.มันค้ำคอ) คุณก็บอกไม่เชื่อ

ตามสบายครับ....

ปล.นอกเรื่อง แต่สุดท้ายในที่สุดสิ่งที่เป็นความเชื่อที่ถูกบอกให้เพียงแค่เชื่อก็พอโดยคนระดับดอกเตอร์ โดนปกป้องโดยผู้ใหญ่คนโตมากมาย แต่วันนี้ก็ได้ถูกทำลายไปแล้ว 1 อย่างด้วยเหตุและผลทางวิทยาศาสตร์ครับ ขอแสดงความยินดีกับ ดร.เจษฏา ด้วยครับ

ก.วิทย์เสนอ ครม.ยกเลิก GT200 ชี้ประสิทธิภาพต่ำ-ไม่คุ้มเสีย
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9530000022229

ปล.แล้วภาษีประชาชนที่เสียไปแล้วจะเอายังไงล่ะครับ?
petchjira
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 14:00  

ตามอ่านมาจนถึงหน้าที่ 6 ละ ... จบซักทีเถอะครับ ไอ้เรื่องถ่ายวีดีโอเนี่ย ไม่มีมือถือตัวไหน perfect หรอกครับ Mad อยู่ที่ชอบ กับไม่ชอบเท่านั้นแหละ คุณๆที่มาเถียงกัน ก็เป็นผู้มีความรู้ทั้งคู่ น่าจะช่วยกันตอบคำถามของผู้อื่น ที่เค้าอยากรู้จะดีกว่านะครับ อย่าเถียงกันอีกเลย ผมจอง vivaz ไปแล้ว และยังใช้ nokia อยู่อีกเครื่องนึง (รุ่น 5800) แฟนใช้ Samsung candy ผมว่ามันมีข้อดีแตกต่างกันครับ ตามที่บอก ... Laughing
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 14:39  

ตามใจครับถ้าคุณบอกว่าแหล่งข่าวไหนก็เชื่อไมไ่ด้สักที่ก็ไม่มีเหตุผลต่อไปแล้ว

GSM Arena เค้าก็บอกไว้ชัดเจน คุณก็บอกไม่เชื่อ

Youtube ผมก็ยกเหตุ ยกผลให้แล้วซึ่งคุณก็ตอบไม่ได้ว่าทำไมภาพใน Youtube สวยกว่าต้นฉบับได้ตามที่คุณต้องการอ้าง คุณก็บอกไม่เชื่อ

ผมหาแหล่งข่าวระดับ Offical มาให้อย่าง SEPLB คุณก็บอกไม่เชื่อ

SE-SO เค้าใช่แฟนคลับธรรมดามั้ย Admin คือใครคุณเคยเข้าไปรู้จักหรือเปล่า(ยิ่งเป็นทางการเท่าไหร่ยิ่งหลอกลวงยากขึ้นนะครับ กม.มันค้ำคอ) คุณก็บอกไม่เชื่อ

อย่ามั่วครับ ผมหมายถึงคุณนั่นแหละครับ

เดี๋ยวคนเข้ามาอ่านหลังๆจะเข้าใจผิดซะหมด เห็นผมบอกว่าจะไม่เข้ามา รีบโจมตีกันมั่วๆเลย

เจ้าเล่ห์จริงๆนะครับ Twisted Evil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 14:56  

อย่ามั่วครับ ผมหมายถึงคุณนั่นแหละครับ

เดี๋ยวคนเข้ามาอ่านหลังๆจะเข้าใจผิดซะหมด เห็นผมบอกว่าจะไม่เข้ามา รีบโจมตีกันมั่วๆเลย

เจ้าเล่ห์จริงๆนะครับ Twisted Evil

ตรงไหนล่ะครับที่มั่ว? อธิบายได้สักข้อมั้ยครับตามข้างล่างนี้

-Youtube จาก GSM Arena เองดีกว่าคลิบที่ GSM Arena ให้ Download คุณว่าเป็นไปได้ยังไงถ้าไมไ่ด้แปลงมาครับ?

-คำพูดของ GSM Arena ที่มี Just , Due to และยืนยันเองว่าดีกว่าOmniaHD ทั้งภาพและเสียงแต่คุณบอกว่าห่วยหว่า?โดยอา้งหลักฐานของเค้า

-คลิบใน Youtube จะไม่มีทางดูดีกว่าต้นฉบับแน่นอนอันนี้เป็นความจริงที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้ครับ แต่คุณก็หยายามยกคำพูดที่ผมพูดอีกเรื่องมาอ้างเนียนๆว่าเป็นเรื่องเดียวกัน

-ตอนแรกบอกแหล่งข่าวไม่น่าเชื่อถือ พอผมให้แหล่งว่าเป็น Offical คุณก็ยังบอกว่าเชื่อไม่ได้อยู่ดี(สงสัยต้องอ่านไทยรัฐถึงเชื่อได้หรือครับ?)

-ถ้าคุณตาม SE-SO ดีๆก็จะเห็นว่า Vivaz แอบอยู่ในไทยมานานแล้วจริงๆครับ แต่คุณบอกว่าไม่น่าเชือ่ถืออีกซะอย่างนั้น

สรุปว่าอะไรที่บอก Vivaz ดีคุณไม่เชื่อเลยทั้งหมดแม้จะเป็น Offical,มีความเป็นไปได้ 100% ก็ตามที(อย่าง Youtube ที่คุณปฏิเสธตรรกะศาสตร์ทั้งหมดโดนสิ้นเชิง ตามที่คุณยืนยัน) แต่อะไรที่บอกว่า Vivaz ห่วยแม้จะไม่น่าเชื่อถือแค่ไหนคุณก็รับได้ซะอย่างนั้นหรือครับ?

ปล.ผมไม่คิดว่าคุณจะหายไปไหนตั้งแต่แรกอยู่แล้วล่ะครับ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 16:24  

เหมือนความรู้แน่น แต่ถ้าคนมีความรู้จริงอยู่แล้วมาอ่านก็รู้ใครมั่วข้อมูล
น่าเบื่อ

รอดูก่อนค่อยบ่น เครื่องใกล้จะออกแล้ว ต่างประเทศบางประเทศมีแล้วไปซื้อมาใช้ทดสอบดูละกัน
แล้วมาบอก หรือถ่ายมาให้สวยเท่าที่คุณคิดว่าเหมือนของต่างประเทศ เอามาโชเลย ว่าใครหมู่หรือจ่า

เชื่อแต่หลักฐานของคนอื่นเป็นตุเป็นตะ มีแต่ข้อมูลคนอื่นเอามาเถียงสะอย่างกับถ่ายเอง
ลองมีก่อนแล้วค่อยมาเถียงกันดีกว่า

ไม่งั้นจะกลายเป็นที่รกบอร์ดปล่าวๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 16:56  

เชียร์ รอดูก่อนค่อยบ่น~ ครับ สู้ๆ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 18:23  

อ่านแล้ว ไม่ค่อยได้ไรเลยแฮะ ยังไงเอาใจช่วยคุณรอดูนะครับ ข้อมูลแน่นมาก ๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: