Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
มีวิธีเลือก Browser จากโปรแกรมอื่นมั้ยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 5007
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : มีวิธีเลือก Browser จากโปรแกรมอื่นมั้ยครับ
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 15:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปรกติแล้วเราใช้พวกโปรแกรมอย่างเมลไรงี้เวลาคลิกลิงก์มันจะใช้ Browser ที่ built-in มาเปิดอะครับ จะช้าๆแล้วก็ออปชั่นน้อยๆ อยากเปลี่ยนให้มันเด้งมาที่ Dolphin จะได้มั้ยครับ แต่ตอนนี้ Dolphin ก็ default Browser อยู่แล้วนะครับ พอมีทางมั้ย?
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: มีวิธีเลือก Browser จากโปรแกรมอื่นมั้ยครับ
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 23:53  

ก็ปกติอีกเช่นกันครับ ถ้าตั้งตัวใหนเป็น Default อยู่ คลิ๊กลิ้งมันก็ไปเปิดโปรแกรมนั้นนะครับ

ขนาดผมเปิด Web Kit ขึ้นมาแล้วคลิ๊กลิ้งค์ในหน้านั้น มันยังเด้งไปเป็น Dolphin เลยครับ

Confused
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: มีวิธีเลือก Browser จากโปรแกรมอื่นมั้ยครับ
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 10:46  

ผมไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะ Sense UI มันเซ็ทไว้แบบนั้นรึเปล่าอะครับ สมมุติว่าเราดู Tweets ใน Peep นะครับ ถ้าเราคลิกลิงก์ในนั้น มันจะไปเปิดใน Browser อะครับ ถ้าลิงก์มีการ redirect มันจะเด้งไปเปิดใน Dolphin ให้อะครับ

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรนะ

EDIT: ได้ละครับ มันแปลกๆ เหมือนว่าตัวเรียก Web Page จะมีสองแบบ คือแบบเรียกWeb Page กับเรียก Browser เลย พอเข้าไปใน Browser จะเห็นว่ามันมี Default บางอย่างอยู่เหมือนกันครับ เลยกดซะ ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ^^v
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 11:46  

น่าจะเป็นการกำหนดเรียกไฟล์ ใช่เปล่าครับ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 15:52  

น่าจะเป็นเหมือนที่บอกครับ

ยังไม่ได้ลองโค้ดเองเหมือนกัน แต่คิดว่าน่าจะเป็นการเรียก Action VIEW ครับ

กำลังสงสัยว่า API อาจจะมีเปลี่ยนเรื่องการเรียก File แบบนี้ทำให้มันมีผสมๆกันอยู่ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: