Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung JET S8003 - ซัมซุง [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 635 / เข้าชม: 843228
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung JET S8003 - ซัมซุง [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2010 23:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

big1203 ผู้เขียน:
ไปเจอคลิป jetdroid ของพี่ arsenalamp มาคับบ

ตอนนี้ยังรันเป็นแบบ 0.1 อยู่เลยครับช่วยแนะนำหน่อย ไปไม่ถูกแล้วคร้าบบ

หรือว่าผมลงผิดวิธี T^T

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ก๊อปไฟล์ไปวางที่ ext3 เลย ทั้ง 3 ตัวนะคือ

1. JetKernel-0.2.binary ตัวนี้จะมีไฟล์ที่ชื่อ Boot
2. JetKernel-0.2.source ตัวนี้จะมี 2 ไฟล์ JetKernel กับ kernel

วางทั้ง 3 ใน ext3 เลยจร้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung JET S8003 - ซัมซุง [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 13:47  

ถ้าสมมุติว่าครบ100เปอร์เซ็นต์แล้ว จะมีแบบตัวลง เป็นตัวเดียวเลยมั้ยครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 17:52  

Anonymous ผู้เขียน:
ถ้าสมมุติว่าครบ100เปอร์เซ็นต์แล้ว จะมีแบบตัวลง เป็นตัวเดียวเลยมั้ยครับ

คงจะเป็นแบบนั้นนะครับ คงเหมือน FW samsung ล่ะครับ ตอนนี้ผมกำลังมองๆ ไปทาง galaxy a หรือที่ทางยุโรปเรียกว่า samsung apollo ครับ ถ้าทางไทยได้นำมาขายก็อาจจะคิดๆ เรื่องเปลี่ยนเครื่องเลยก็เป็นไปได้ เพราะสเป็กดี แต่ไม่เท่า galaxy s แต่ก็ใกล้ๆๆ มากเลย ใช้ android ด้วย แต่ยังไม่ข่าวที่จะนำเข้ามาไทยเลย กำลังคิดๆ อยู่ว่าถ้านำเข้าไทยแล้วไม่ลดสเป็กเหมือนที่ยุโรป ก็อาจเปลี่ยนเครื่อง แต่ถ้าลดสเป็กคงจะต้องใช้ jetdroid เราเหมือนเดิมล่ะครับ อ่านสเป็กแล้วราคาไม่น่าจะแพง เลย 15000 ครับ ราคานี้นะครับ สู้ได้ครับราคานี้......อิอิอิ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 07:53  

ใช้เวลาลง jetdroid มาทั้งหมด อาทิตย์กว่าเพื่อเทส กว่าจะสรุปได้ว่าต้องใช้ไฟล์จิงๆ ตัวไหนบ้าง ตัวแรกที่ต้องใช้เลย ก็คือ
1. JetPlatform-experimental-binary-100624.tar ตัวนี้ขาดไม่ได้เลย จากที่ลองเทสดูถ้าไม่มีตัวนี้ก็จะบูตไม่ขึ้น
2. JetPlatform-testing-2.1-100722 เป็นตัวเพิ่มโปรแกรมตัวเทสขึ้นมา เช่นการใช้เทส ทัชสกรีน
3. JetPlatform-build+patch-100725 เพิ่ม patch ครับ
4. qwerty 5-8-53 พระเอกของงานครับตัวเพิ่มทัชสกรีนให้ดีขึ้นครับ
5. JetKernel-0.2.binary.tgz จะมีตัวคทัชสกรีนใหม่กับตัวชี้ให้บูตกับ kernel 0.2 sorce
6. JetKernel-0.2.source.tgz ตัวนี้เป็นตัวบูตเพิ่มข้อมูล เช่น driver ให้อยู่ในเครื่องแต่ยังไม่สามารถให้ได้ เพราะัยังไม่ได้เขียนไฟล์ลิงค์เพื่อที่จะทำการเชื่อมต่อ derver กับตัว อุปกรณ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย arsenalamp เมื่อวันที่ 30 Aug 2010 21:11; ทั้งหมด 1 ครั้ง
แฟนพันธุ์ แท้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 18:43  

arsenalamp ผู้เขียน:
ใช้เวลาลง jetdroid มาทั้งหมด อาทิตย์กว่าเพื่อเทส กว่าจะสรุปได้ว่าต้องใช้ไฟล์จิงๆ ตัวไหนบ้าง ตัวแรกที่ต้องใช้เลย ก็คือ
1. JetPlatform-experimental-binary-100624.tar ตัวนี้ขาดไม่ได้เลย จากที่ลองเทสดูถ้าไม่มีตัวนี้ก็จะบูตไม่ขึ้น
2. JetPlatform-testing-2.1-100722 เป็นตัวเพิ่มโปรแกรมตัวเทสขึ้นมา เช่นการใช้เทส ทัชสกรีน
3. JetPlatform-build+patch-100725 เพิ่มตัวลงโปรแกรม astro ถ้าไม่มีก็จะลงโปรแกรมเพิ่มไม่ได้
4. qwerty 5-8-53 พระเอกของงานครับตัวเพิ่มทัชสกรีนให้ดีขึ้นครับ
5. JetKernel-0.2.binary.tgz จะมีตัวคทัชสกรีนใหม่กับตัวชี้ให้บูตกับ kernel 0.2 sorce
6. JetKernel-0.2.source.tgz ตัวนี้เป็นตัวบูตเพิ่มข้อมูล เช่น driver ให้อยู่ในเครื่องแต่ยังไม่สามารถให้ได้ เพราะัยังไม่ได้เขียนไฟล์ลิงค์เพื่อที่จะทำการเชื่อมต่อ derver กับตัว อุปกรณ์

แอบเชียร์ อยู่นานแล้วนะครับ
อยากให้สมบูรณ์ เร็วๆ จังเลย ครับ
แฟนพันธุ์ แท้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 18:51  

ครับ ขออนุญาติ เล่าหน่อยนะครับ
พอดี ผมจะเอา Jet ไปซ่อมที่ศูนย์ ซัมซุง ฟิืวเจอร์รังสิต อาการคือ จอสัมผัสพังครับ ผมดูในบิลนะครับหมดประกันแล้ว ตั้งแต่เมื่อเดือนที่ผ่านมา แต่ปรากฏว่า ช่างที่ศูนย์ บอกว่า ยังเหลือประกัน อีกเดือนนึงซึ่งเป็นเดือนสุดท้ายพอดี ผมเลย ไม่ต้องเสียตังค์ซ่อม แหมโชคดีไป (แต่ผมก็ยังแอบงงนิดๆ นะครับ ว่า มันเกินมาเดือนนึงหรือว่า เขาลงข้อมูลของทางร้านช้าไปเดือนนึงกันครับ)
ก็เลย เอามาเล่าสู่กันฟัง นะครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 21:29  

ตัว LauncherPro มันเอาไว้ทำอะไรอ่ะคับ แล้วจะรันมันยังไงเอ่ย ??

ตอนนี้ jetdroid ยังเข้าเมนูแบบเลื่อนขึ้นธรรมดาๆ อยู่เลย

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับ LauncherPro รึเปล่าคับ

ขอโทษทีลืมตอบครับ LauncherPro ตัวนี้จะทำให้ทัชเร็วขึ้นครับ download ที่นี้ได้เลยครับ

http://darkforestgroup.com/forum/index.php?topic=5784.0

มี 2 part ครับ แตกแล้วเอามาลงที่ ext3 เลยครับ

แล้วจะมีตัว astro ลงโปรแกรมได้ครับ วิธีลงโปรแกรม ให้เราหาไฟล์ที่เป็น .apk (เป็นไฟล์ที่ลงใน android) ไปลงในที่ sdcard ครับ ที่อยู่ใน ext3 ครับ แล้วเราทำการรัน jetdroid ขึ้นมาแล้วไปเลือกที่ astro ครับ จะมีโปรแกรม กดเลือกแล้วทำการลงโปรแกรมเลยครับ

ยังมีอีกวิธีหนึ่งที่ทำให้ทัชเร็วมากขึ้นครับ คือ ให้เราไปเพิ่มข้อมูลในไฟล์ที่ชื่อว่า build.prop ที่อยู่ใน system เปิดไฟล์ขึ้นมา มาไปบรรทัดสุดท้าย แล้วเพิ่ม ข้อความนี้ลงไปจะทำให้เร็วและลื่นมากขึ้น
ro.sf.lcd_density = 240
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 21:37  

intaradear ผู้เขียน:
Sad แอบน้อยใจแฟนมัวแต่ลง jetdiord

แฟนผมก็เริ่มบ่นแล้ว ว่าสนใจตอบกระทู้แต่คนในบอร์ด ไม่ยอมมาสนใจเขาเลย ผมไม่หนักกว่าหรือครับ เพราะผมตอบกระทู้ที่คุณโฟสทุกคนเลย
Viol2A
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2010 10:01  

ทำไมรุ่นนี้ประชุม3สายไม่ได้ครับ

โทรออกเบอร์ที่1จากนั้นโทรออกอีก1สาย จากนั้นจะมีปุ่มขึ้นมาว่าสลับสายกับร่วมกัน
กดร่วมกันแล้ว มันขึ้นข้อความว่า ขัดข้องหรืออะไรซักอย่างนี้แหละครับ

ใครประชุม3สายได้มั้งครับ Shocked
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Aug 2010 12:29  

Viol2A ผู้เขียน:
ทำไมรุ่นนี้ประชุม3สายไม่ได้ครับ

โทรออกเบอร์ที่1จากนั้นโทรออกอีก1สาย จากนั้นจะมีปุ่มขึ้นมาว่าสลับสายกับร่วมกัน
กดร่วมกันแล้ว มันขึ้นข้อความว่า ขัดข้องหรืออะไรซักอย่างนี้แหละครับ

ใครประชุม3สายได้มั้งครับ Shocked

ได้ปกติครับ ไม่เห็นต้องตั้งค่าอะไรเลย
Viol2A
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2010 14:17  

Viol2A ผู้เขียน:

ได้ปกติครับ ไม่เห็นต้องตั้งค่าอะไรเลย

จิงเหรอครับเหอะๆๆ
เครื่องผมเป็นไรละเนี้ยอัพ firmware ใหม่แล้วนะเนี้ย
ขอบคุณคราบ
สงสัยได้ไปอัพเปง Jetdroid มั้งเนี้ย Laughing
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Aug 2010 16:52  

dew_siamphone ผู้เขียน:
นอกรุ่นนะครับ star diamond มี FW ตัวใหม่ ป่าวครับ

ไม่เป็นไรครับ ไม่รู้คุณใช้ตัวไหน แต่เช็คอยู่ที่ใหม่มีแค่ตัวนี้ครับ S5560XEJD1 ใหม่ที่สุดแล้ว

http://www.4shared.com/file/0pn6MVx1/S5560XEJD1.html

ถ้าคุณใช้ตัวนี้ก็แสดงว่าใหม่แล้วครับ แต่ถ้าไม่ใช้ เปลี่ยนเป็นตัวนี้เลยครับ
Kornzalez
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2010 21:43  

ท่าน arsenalamp ครับเจ้า jet นี่ลง bada ได้ป่าวครับ
เห็นแอปกับเกมส์ ใน samasungapps น่าใช้ดีครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Sep 2010 00:03  

Kornzalez ผู้เขียน:
ท่าน arsenalamp ครับเจ้า jet นี่ลง bada ได้ป่าวครับ
เห็นแอปกับเกมส์ ใน samasungapps น่าใช้ดีครับ

ไม่ได้ครับ
ark2001
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2010 21:44  

dew_siamphone ผู้เขียน:
นอกรุ่นนะครับ star diamond มี FW ตัวใหม่ ป่าวครับ

ไม่เป็นไรครับ ไม่รู้คุณใช้ตัวไหน แต่เช็คอยู่ที่ใหม่มีแค่ตัวนี้ครับ S5560XEJD1 ใหม่ที่สุดแล้ว

http://www.4shared.com/file/0pn6MVx1/S5560XEJD1.html

ถ้าคุณใช้ตัวนี้ก็แสดงว่าใหม่แล้วครับ แต่ถ้าไม่ใช้ เปลี่ยนเป็นตัวนี้เลยครับ

ผมสังเกตจาก S5560XEJD1 XE มันเป็นของโซน ยุโรปน่ะครับ ที่เห็นของไทย
น่าจะเป็น S5560DXIL2 ใหม่ที่สุดแล้วล่ะครับ
http://www.mediafire.com/?z4n2wywyywd
คุ้นๆ เหมือนมีใครถามแล้วครั้งหนึ่งน่ะครับ รุ่นนี้น่ะ
2553
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 07:13  

อยากได้ ระบบ 2 sim มาใส่ jet
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 10:34  

2553 ผู้เขียน:
อยากได้ ระบบ 2 sim มาใส่ jet

ซื้อเจ็ทอีกเครื่องสิครับ...อิอิ
arsujira
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 12:17  

ขอไฟล์ และวิธีลงด้วยอีกคนนะครับ อยากได้ jetdroid กะเขามั่ง รบกวนด้วยนะคับ
arsujira@gmail.com
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 15:52  

arsujira ผู้เขียน:
ขอไฟล์ และวิธีลงด้วยอีกคนนะครับ อยากได้ jetdroid กะเขามั่ง รบกวนด้วยนะคับ
arsujira@gmail.com

ส่งไปแล้วนะครับ
codex
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Sep 2010 11:11  

ขายแล้วขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย codex เมื่อวันที่ 07 Sep 2010 12:44; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Karpin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Sep 2010 15:59  

รบกวนขอโปรแกรมและรายละเอียดการลงโปรแกรมบ้าง
teddy_beebear@hotmail.com
ขอบคุณค๊าบ > /\ <
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 21:18  

บอร์ดกลับมาใช้ได้แล้ว เย้ๆๆๆๆ
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 21:42  

ดีครับ คุณ arsenalamp รบกวนหน่อยครับ พอดีผมอัพ FW เป็นตัวใหม่แล้ว แต่อาการที่ว่าคนโทรเข้าขึ้นเป็น ไม่รู้จัก มันไม่หายอะครับ แล้วก้ผมไปตั้งค่าเริ่มต้นเครื่องใหม่ก็ไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องอัพ FW ใหม่หรือ ทำยังไงดีครับ

อ้อ แล้ว FW ตัวนี้มันเก่าหรือใหม่ครับ S8003DXIG2 ไปดูที่เวปที่คุณให้มา

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.samsungfirmwareworld.com/viewtopic.php?p=582&sid=bdf95df79d19809f9d1f18bc24b6f036
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 12:53  

reun ผู้เขียน:
ดีครับ คุณ arsenalamp รบกวนหน่อยครับ พอดีผมอัพ FW เป็นตัวใหม่แล้ว แต่อาการที่ว่าคนโทรเข้าขึ้นเป็น ไม่รู้จัก มันไม่หายอะครับ แล้วก้ผมไปตั้งค่าเริ่มต้นเครื่องใหม่ก็ไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องอัพ FW ใหม่หรือ ทำยังไงดีครับ

อ้อ แล้ว FW ตัวนี้มันเก่าหรือใหม่ครับ S8003DXIG2 ไปดูที่เวปที่คุณให้มา

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.samsungfirmwareworld.com/viewtopic.php?p=582&sid=bdf95df79d19809f9d1f18bc24b6f036

ล่าสุดเป็นตัวนี้ครับ S800MDXJG1 ตัวที่คุณว่า เก่ากว่าตัวหนึ่งครับ

เรื่องที่ขึ้นไม่รู้จักชื่อ ลองไปตังค่าที่ เมนู/การตั้งค่า/การตั้งค่าโทรศัพท์/ข้อมูลผู้โทร จะมีให้เลือกว่า แสดง กับ ซ่อน เลือกเป็น แสดงครับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 13:52  

อยากลองลงดูบ้าง แต่อ่านมาถึงหน้านี่เริ่มงงครับ 555+

รบกวนขอวิธีลง กับไฟล์ที่จำเป็นด้วยนะครับ

slur.vt@gmail.คอม

ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 13:58  

jaden ผู้เขียน:
jet มี QR code ให้ใช้บ้างหรือเปล่า

ต้องลงโปรแกรมจาวาเพิ่มครับ

ตัวนี้เลยครับ i-nigma

ได้ link ได้ไหมเข้าไปดูมีหลายตัวมากไม่รู้ใช้ตัวไหน ( เห็นคนอื่นเล่นอยากเล่นบ้าง )

ต้องใช้มือถือเข้านะครับ พอเข้าไปในเว็บมันจะให้อินสตอร์เลยครับ

ผมลงแล้ว i-nigma ใหม่แล้วพอใช้แล้ว มันขึ้น ว่า " an error has occurred while opening the camara please check that no other application is using the camera and that is enough disk space available " แต่ว่าก่อนอัฟเดทเป็น new FW ยังใช้ได้อยู่เลย แล้วอีกอย่าง หน้าจอตอน scan โชว์กภาพกล้องแค่ครึ่งเดียว รบกวนช่วยแนะนำการแก้ไขหน่อยครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 16:00  

cefiloz ผู้เขียน:
อยากลองลงดูบ้าง แต่อ่านมาถึงหน้านี่เริ่มงงครับ 555+

รบกวนขอวิธีลง กับไฟล์ที่จำเป็นด้วยนะครับ

slur.vt@gmail.คอม

ขอบคุณมากครับ

arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 16:01  

jaden ผู้เขียน:
jet มี QR code ให้ใช้บ้างหรือเปล่า

ต้องลงโปรแกรมจาวาเพิ่มครับ

ตัวนี้เลยครับ i-nigma

ได้ link ได้ไหมเข้าไปดูมีหลายตัวมากไม่รู้ใช้ตัวไหน ( เห็นคนอื่นเล่นอยากเล่นบ้าง )

ต้องใช้มือถือเข้านะครับ พอเข้าไปในเว็บมันจะให้อินสตอร์เลยครับ

ผมลงแล้ว i-nigma ใหม่แล้วพอใช้แล้ว มันขึ้น ว่า " an error has occurred while opening the camara please check that no other application is using the camera and that is enough disk space available " แต่ว่าก่อนอัฟเดทเป็น new FW ยังใช้ได้อยู่เลย แล้วอีกอย่าง หน้าจอตอน scan โชว์กภาพกล้องแค่ครึ่งเดียว รบกวนช่วยแนะนำการแก้ไขหน่อยครับ

ผมก็ขึ้นครึ่งจอครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่ FW ตัวใหม่นะครับ
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 23:12  

ล่าสุดเป็นตัวนี้ครับ S800MDXJG1 ตัวที่คุณว่า เก่ากว่าตัวหนึ่งครับ

เรื่องที่ขึ้นไม่รู้จักชื่อ ลองไปตังค่าที่ เมนู/การตั้งค่า/การตั้งค่าโทรศัพท์/ข้อมูลผู้โทร จะมีให้เลือกว่า แสดง กับ ซ่อน เลือกเป็น แสดงครับ

ตั้งเป็นแสดงแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมครับไม่หายมันขึ้นไม่รู้จักตอนที่มีคนโทรเข้ามาเลยอะครับ แล้วก็ตอนโชว์สายที่ไม่ได้รับก็ขึ้นเป็น ไม่รู้จักเหมือนกันครับ เป็นที่ FW ไม่สมบูรณ์รึป่าวครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นรบกวนอัพเวปที่โหลดง่ายๆให้หน่อยได้ไม่ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ ตอนนี้จะรับสายใครก็ไม่รู้แล้วครบว่าใครโทรมา -*-
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 06:31  

ตั้งเป็นแสดงแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมครับไม่หายมันขึ้นไม่รู้จักตอนที่มีคนโทรเข้ามาเลยอะครับ แล้วก็ตอนโชว์สายที่ไม่ได้รับก็ขึ้นเป็น ไม่รู้จักเหมือนกันครับ เป็นที่ FW ไม่สมบูรณ์รึป่าวครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นรบกวนอัพเวปที่โหลดง่ายๆให้หน่อยได้ไม่ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ ตอนนี้จะรับสายใครก็ไม่รู้แล้วครบว่าใครโทรมา -*-

ลองอัพใหม่ดูครับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 10:33  

ขอบคุณท่าน arsenalamp นะครับ

พอดีผมได้รับเมล์การติดตั้งภาษาไทยแล้ว

แต่อ่านไปอ่านมาสงสัยจะแปลมาจาก google

ผมเลยขออนุญาติเรียบเรียงให้ใหม่ครับ

-------------------------------------------------------------------------

วิธีลง Jetdroid ครับ

เตรียมอุปกรณ์ครับ

1. Memory sdhc 4 GB ขึ้นไปนะครับ จำเป็นมากๆๆ เลยนะครับ

เตรียมไฟล์ก่อนนะครับ
1. VirtualBox-3.2.6-63112-Win หาได้ที่นี้ครับ http://www.virtualbox.org/wiki/Downloads
2. ubuntu-10.04-desktop-i386 หาได้ที่นี้ครับ http://www.ubuntu.com/desktop/get-ubuntu/download
3. JetDroid - Keyboard layout https://code.google.com/p/jetdroid/downloads/detail?name=JetDroid%20-%20Keyboard%20layout.zip&can=2&q=
4. JetPlatform-experimental-binary-100624.tar 3 กับ 4 หาได้ที่นี้ครับhttp://code.google.com/p/jetdroid/downloads/list
5. JACQUESJK_BUILD_04082010 หาได้ที่นี้ครับ http://darkforestgroup.com/forum/index.php?action=dlattach;topic=5417.0;attach=3040

วิธีลงนะครับ

1. อย่างแรกเลยเราต้องลงโปรแกรม VirtualBox-3.2.6-63112-Win ลงเหมือนลงโปรแกรมทั่วไปครับ

2. พอเราลงเสร็จเราต้องทำการสร้าง windows ขึ้นด้วยใช้ VirtualBox สร้าง Linux ใช้มาใหม่ วิธีการลงดูได้เลยครับhttp://www.youtube.com/watch?v=6WqnGtUTxlw

3. พอเราได้ OS Linux ขึ้นมาแล้วเราจะมาทำการลง Jetdroid กันเลยนะครับ

4. ฟอร์แมท SDHC card ของคุณเป็นรูปแบบ ext3 - file โดย
- ลบข้อมูลทั้งหมดบน SDHC card ของคุณ
- เปิด Ubuntu (OS Linux)
- ตรวจสอบให้แน่ใจว่า SDHC card ของคุณใส่อยู่ใน Jet และเชื่อมต่อ Jet อยู่กับคอมพิวเตอร์ของคุณในรูปแบบ Mass Storage mode
- Close the 2 upcoming windows.
- เริ่มต้น ต้นการใช้ Disk Utility โดยไปที่ System>Administration>Disk Utility

- เลือก Samsung TFLASH (ไม่ MFLASH, MFLASH เพราะเป็นหน่วยความจำภายในโทรศัพท์ของคุณ)
- คลิก Unmount Volume (สำหรับพาร์ทิชันที่เป็นไปได้ทั้งหมด)
- คลิก "Format Drive", เลือก "Master Boot Record", แล้วคลิก format

- คลิก สร้าง Partition > เลือก ext3 , ให้ Partition ของคุณชื่อ (ในกรณีของฉัน"JetDroid") และตรวจสอบ "Take ownership of the Device" (ฉันตั้งขนาดที่ 1GB,ซึ่งต้องน้อยกว่า 2GB)

- คลิก create and confirm
- คลิกที่เหลือ 3GB (หรือมากกว่า), เลือก create Partition และทำให้ทังหมดเป็น FAT (ผมเรียกว่าพาร์ทิชัน"Data")

- เมื่อเสร็จแล้วให้คลิก Mount Volume เพื่อ remount - SDHC card (ทำทั้ง 2 พาร์ทิชัน)
SDHC card ของคุณตอนนี้จะอยู่รูปแบบไฟล์ที่เหมาะสม และข้อมูลทั้งหมดที่มีถูกลบไปแล้ว

2 คัดลอกไฟล์ที่จำเป็นลงใน SDHC card ของคุณ
- เปิดโฟลเดอร์ของ JetDroid- พาร์ทิชัน
- คัดลอกไฟล์ทั้งหมด จากการทดสอบเช่น JetPlatform - 2.1 - 100722.tgz ลงบนพาร์ทิชัน

*** ในส่วนนี้ผมเอามาจาก http://code.google.com/p/jetdroid/wiki/JetDroidBinInstall
พอดูจากที่ท่านส่งเมล์มาแล้วมันไม่เหมือนกันหน่ะครับ

- ตอนนี้ให้ก็อบปี้ไฟล์จาก "JetKernel-0.2.binary.tgz" ไปที่ JetDroid-partition อย่าลืมก็อปปี้โฟลเดอร์ชื่อ ?boot? และไฟล์ข้างใน
- ตอนนี้ให้แทนที่ "qwerty.kl" ใน " JetDroid/system/usr/keylayout/" ด้วยไฟล์จาก "JetDroid_Keyboard_layout.zip"

ระบบแฟ้มควรมีลักษณะเช่นนี้

- สุดท้าย : คลิกขวาที่ JetDroid- Partition คลิก properties และกำหนดสิทธิการเข้าถึงทั้งหมดให้ "create and delete files" . เลือก "run file as program" และคลิกสิทธิ์คัดลอกที่จะมีไฟล์ทั้งหมด

ติดตั้ง bootloader

การจัดเตรียม
1. JACQUESJK_BUILD_04082010 จะมีอุปกรณ์ folder ที่ชื่อ bootloader อยู่ใน JACQUESJK_BUILD นี้อยู่แล้ว
2. ติดตั้ง Samsung New PC Studio (NPS) และไดรเวอร์ทั้งหมดที่มากับมัน
3. multiloader ดาวน์โหลดเวอร์ชั่น 5.54 ขึ้นไป
4. ค้นหาและดาวน์โหลดไฟล์ firmware ของคุณ จริงๆควรใช้ S800XPIJ7 เพราะเขาใช้ FW ตัวนี้ เป็นตัวเทสครับ สามารถบูต JetDroid และสามารถเปลี่ยนเป็น FW ได้โดยที่ไม่ต้องแฟลกบูตใหม่ครับ(สามารถใช้ได้กับประเทศไทยเลยครับ ใช้ sim dtac ได้ฟังวิทยุได้ ทำอะไรๆ ได้หมด ที่ทำไม่ได้คือ พิมพ์ไทยกับฟอน์ตไทยครับ)

ติดตั้ง ครับ
1. เปิดโปรแกรม multiloader

ตามรูปครับ

1.1 เลือก LSI6410 (1)
1.2 เลือก "Boot Change" ทำเครื่องหมาย"(2)
1.3 คลิกที่ "Boot" เลือกไดเรกทอรีที่มีเก็บไฟล์ bootloader ที่คุณเตรียมไว้แล้ว (3)
1.4 เชื่อมต่อโทรศัพท์ของคุณในโหมด ?download? กับคอมพิวเตอร์ คุณอาจจะเห็นไอคอนที่มีลูกศร NPS (ถ้าคุณไม่ปิดการใช้งานก่อน) ในsystem tray แต่ NPS ไม่ควรเริ่มต้น ให้แน่ใจว่า port ที่ตรวจพบโดย multiloader เหมือนที่แสดงในภาพ (4)
1.5 ถ้าคุณรู้ว่าคุณกำลังทำ และคุณแน่ใจว่าต้องการที่จะเสี่ยง ให้คลิกที่ปุ่ม"Download? (5) คุณจะเห็นเส้นวิ่งที่พอร์ต ทั้งหมดควรจะ ok ในไม่กี่วินาที
1.6 หากคุณเห็น "security fail" แล้วลองถอดและเสียบโทรศัพท์อีกครั้ง
1.7 วิธีบูตให้กด โทรออก + วางสาย พร้อมกันครับ

----------------------------------------------------------------

โดยส่วนตัวผมยังไม่กล้าลงเพราะกลัวหมกมุ่นกะ jet มากไป 555+

ผมมีคำถามอะครับ
1. ที่บอกว่าถ้าเป็น FW ของไทยจะต้องบูตครั้งแรกเพื่อเข้า Jetdroid ครั้งที่ 2 เพื่อ บูตกลับมาใช้
FW Samsung นะครับ ถ้าเป็น FW ของทาง EU เราไม่ต้องมาบูตเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ผมงงอ่ะครับ ไอ้การบูตที่บอกว่าเปลี่ยนไปมานี่ทำยุ่งยากไหมครับ แล้วต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มไหม
หรือว่าทำตามขั้นตอนที่ท่านบอกปรกติ

2.จากข้อ 1 ถ้าอย่างนั้นผมก็สามารถสลับการใช้งานระหว่าง FW Samsung กับ Jetdroid ได้ใช่ไหมครับ

3.ตอนนี่ถ้าผมลง Jetdroid มันสามารถทำอะไรได้แล้วบ้างครับ โทรได้หรือยัง
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 13:22  

โดยส่วนตัวผมยังไม่กล้าลงเพราะกลัวหมกมุ่นกะ jet มากไป 555+

1. ที่บอกว่าถ้าเป็น FW ของไทยจะต้องบูตครั้งแรกเพื่อเข้า Jetdroid ครั้งที่ 2 เพื่อ บูตกลับมาใช้
FW Samsung นะครับ ถ้าเป็น FW ของทาง EU เราไม่ต้องมาบูตเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ผมงงอ่ะครับ ไอ้การบูตที่บอกว่าเปลี่ยนไปมานี่ทำยุ่งยากไหมครับ แล้วต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มไหม
หรือว่าทำตามขั้นตอนที่ท่านบอกปรกติ

2.จากข้อ 1 ถ้าอย่างนั้นผมก็สามารถสลับการใช้งานระหว่าง FW Samsung กับ Jetdroid ได้ใช่ไหมครับ

3.ตอนนี่ถ้าผมลง Jetdroid มันสามารถทำอะไรได้แล้วบ้างครับ โทรได้หรือยัง

ขอบคุณที่แปลงให้อีกทีนะครับ มันเยอะมากครับเลยแปลง โดย Google แทน ผมลองอ่านดูแล้วไม่งงเท่าไรเลยส่งให่ท่านตามแบบของผม แต่คุณได้มาขยายตวามให้ดีขึ้นขอบคุณมากๆ เลยครับ

ตอบ

1. มันก็เหมือนกับการลง FW ใหม่นะครับ เวลาที่จะบูต FW ใหม่ก็จะมีเครื่องมือที่ชื่อ MultiLoader_V5.56 ที่เราใช้จะมีให้เราติ๊กตรง Boot ให้เราคลิ๊กที่ Boot แล้วเลือกไฟล์ที่ชื่อว่า boot_loader.mbn เลือกแล้วทำการบูตครับพอบูตเสร็จเราก็ถอดแบตออกแล้วทำตามวิธีครับ แต่พอเวลาที่เราไม่ต้องการใช้งาน Jetdroid แล้วเราก็ทำเหมือนเดิมแต่ไปบูตไฟล์ของ FW แทนครับ เราก็จะเข้า FW ขอ Samsung ได้ เพราะอะไรใช้ไหมครับ คือ FW ที่เราใช้ยังไม่สามารถใช้งานได้แบบขอ EU ครับ เราเลยต้องใช้วิธีนี้ไปก่อนถ้าสมบูรณ์จะมีการแก้ไขอีกทีครับ ไม่ยุ่งยากนะครับ

2. ใช้ครับถ้าทำตามที่ผมบอกตามข้อแรก

3. ต้องนี้ยังไม่สามารถโทรออกได้ครับ แต่สามารถลง เกมส์เล่นได้ปกติแล้วครับ แต่ยังไม่ทุกตัวครับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 13:32  

ขอบคุณที่แปลงให้อีกทีนะครับ มันเยอะมากครับเลยแปลง โดย Google แทน ผมลองอ่านดูแล้วไม่งงเท่าไรเลยส่งให่ท่านตามแบบของผม แต่คุณได้มาขยายตวามให้ดีขึ้นขอบคุณมากๆ เลยครับ

ตอบ

1. มันก็เหมือนกับการลง FW ใหม่นะครับ เวลาที่จะบูต FW ใหม่ก็จะมีเครื่องมือที่ชื่อ MultiLoader_V5.56 ที่เราใช้จะมีให้เราติ๊กตรง Boot ให้เราคลิ๊กที่ Boot แล้วเลือกไฟล์ที่ชื่อว่า boot_loader.mbn เลือกแล้วทำการบูตครับพอบูตเสร็จเราก็ถอดแบตออกแล้วทำตามวิธีครับ แต่พอเวลาที่เราไม่ต้องการใช้งาน Jetdroid แล้วเราก็ทำเหมือนเดิมแต่ไปบูตไฟล์ของ FW แทนครับ เราก็จะเข้า FW ขอ Samsung ได้ เพราะอะไรใช้ไหมครับ คือ FW ที่เราใช้ยังไม่สามารถใช้งานได้แบบขอ EU ครับ เราเลยต้องใช้วิธีนี้ไปก่อนถ้าสมบูรณ์จะมีการแก้ไขอีกทีครับ ไม่ยุ่งยากนะครับ

2. ใช้ครับถ้าทำตามที่ผมบอกตามข้อแรก

3. ต้องนี้ยังไม่สามารถโทรออกได้ครับ แต่สามารถลง เกมส์เล่นได้ปกติแล้วครับ แต่ยังไม่ทุกตัว
ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ งั้นเดี๋ยวผมลองลงดูที่ออฟฟิตนี่เลยดีกว่า
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 16:13  

ทำไมผม format เป็น ext3 ไม่ได้อ่ะครับ Confused

cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 21:20  

ตอนนี้วิธีการลง Jetdroid ดูจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับลองเข้าไปดู
อธิบายเป็นสเต็ปกว่าเดิมมาก

http://code.google.com/p/jetdroid/wiki/InstallationGuide

ไว้จะใช้ความรู้อันน้อยนิดแปลเป็นไทยให้นะครับ ถ้าใครเก่งๆ ก็แปลก่อนก็ดีครับ

แต่ผมยังลงไม่สำเร็จนะ แต่ตอนนี้ทำ ext3 ได้แล้ว
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 00:44  

ตอนนี้วิธีการลง Jetdroid ดูจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับลองเข้าไปดู

http://code.google.com/p/jetdroid/wiki/InstallationGuide

ไว้จะใช้ความรู้อันน้อยนิดแปลเป็นไทยให้นะครับ ถ้าใครเก่งๆ ก็แปลก่อนก็ดีครับ

แต่ผมยังลงไม่สำเร็จนะ แต่ตอนนี้ทำ ext3 ได้แล้ว

ลองทำตามนี้ดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=J-vISMBnA0w
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 09:37  

http://www.youtube.com/watch?v=J-vISMBnA0w

ผมลงตาม http://code.google.com/p/jetdroid/wiki/InstallationGuide

เข้า android ได้แล้ว แต่ทำไมมันอืดมากเลยไม่รุ กดๆไปก็แฮงค์ไปเลย
ผมลงตามนี่อะครับ
1. JetPlatform-experimental-binary-100624.tar
2. JetPlatform-testing-2.1-100722
3. JetPlatform-build+patch-100725
4. qwerty
5. JetKernel-0.2.binary.tgz
6. JetKernel-0.2.source.tgz
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 09:52  

ผมลงตาม http://code.google.com/p/jetdroid/wiki/InstallationGuide

เข้า android ได้แล้ว แต่ทำไมมันอืดมากเลยไม่รุ กดๆไปก็แฮงค์ไปเลย
1. JetPlatform-experimental-binary-100624.tar
2. JetPlatform-testing-2.1-100722
3. JetPlatform-build+patch-100725
4. qwerty

งานเข้าครับ จะกลับไปใช้ FW Samsung ยังไงล่ะที่นี้...
ผมไม่ได้ลง firmware S800XPIJ7 ของนอกอ่ะครับ
ใช้ S800MDXJG1 อยู่

ทาน arsenalamp ช่วยด้วย
Sad
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 14:40  

4. qwerty

งานเข้าครับ จะกลับไปใช้ FW Samsung ยังไงล่ะที่นี้...
ผมไม่ได้ลง firmware S800XPIJ7 ของนอกอ่ะครับ
ใช้ S800MDXJG1 อยู่

ทาน arsenalamp ช่วยด้วย
Sad

ท่านมี FW ตัวอยู่หรือเปล่า ถ้าท่านมี ไม่ยากครับ ท่านใช้ MultiLoader_V5.56 วิธีการใช้ก็เหมือนกับที่ท่านอัพ FW แหละครับ แต่เราจะเลือก Boot ตัวเดียวตัวอื่นเราไม่ใช้ครับ พอ Download เสร็จแล้วท่านก็ถอดแบตครับ แล้วใส่แบตไปใหม่ แล้วก็เปิดเครื่องปกติครับ ท่านก็จะเข้าได้ครับ นี้แหละครับที่ผมบอกว่าทำไมต้องบูตไปบูตมา เพราะ FW ของเรายังไม่ support กับ Jetdroid ครับ ถ้าเป็นขอ EU เราจะไม่ต้องมาอัพไปอัพมาครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 14:51  

4. qwerty

ขอโทษทีลืมตอบครับ LauncherPro ตัวนี้จะทำให้ทัชเร็วขึ้นครับ download ที่นี้ได้เลยครับ

http://darkforestgroup.com/forum/index.php?topic=5784.0

มี 2 part ครับ แตกแล้วลงที่่ ext3 เลยครับ

แล้วจะมีตัว astro ลงโปรแกรมได้ครับ วิธีลงโปรแกรม ให้เราหาไฟล์ที่เป็น .apk (เป็นไฟล์ที่ลงใน android) ไปลงในที่ sdcard ครับ ที่อยู่ใน ext3 ครับ แล้วเราทำการรัน jetdroid ขึ้นมาแล้วไปเลือกที่ astro ครับ จะมีโปรแกรม กดเลือกแล้วทำการลงโปรแกรมเลยครับ

ยังมีอีกวิธีหนึ่งที่ทำให้ทัชเร็วมากขึ้นครับ คือ ให้เราไปเพิ่มข้อมูลในไฟล์ที่ชื่อว่า build.prop ที่อยู่ใน system เปิดไฟล์ขึ้นมา มาไปบรรทัดสุดท้าย แล้วเพิ่ม ข้อความนี้ลงไปจะทำให้เร็วและลื่นมากขึ้น

ลองทตามนี้ดูนะครับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 16:49  

4. qwerty

มี 2 part ครับ แตกแล้วลงที่่ ext3 เลยครับ

ลองทตามนี้ดูนะครับ

ได้แล้วครับ เล่นเอาเสียวเลย นึกว่าต้องเข้าศูนย์ 555+

แล้วมีโปรแกรมอะไรแนะนำให้ลงบ้างไหมครับ

แล้วมันขึ้น sorry บ่อยมากเลยครับ ถือว่าปรกติหรือเเปล่า

แล้วทำไมของนายคนนี้เค้าดูไฮโซมากเลยอ่ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=SsiYuXqpVuo
big1203
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2010 10:10  

มีปัญหาเรื่องจอลายน้ำ หรือ จอรุ่้ง อ่ะคับ
จะเอาไปเข้าศูนย์ จะต้องเตรียมอะไรยังไงบ้างอ่ะคับ

แล้วจะต้องอัพ firmware กลับเป็นตัวเดิมๆด้วยรึเปล่า
เพราะว่าตอนนี้เป็นของยุโรป เอาไว้บูทเป็น jetdroid

แล้วกว่าจะได้คืนจะนานสักกี่วันอ่ะครับ

ช่วยทีนะ...
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2010 08:52  

มีปัญหาเรื่องจอลายน้ำ หรือ จอรุ่้ง อ่ะคับ
จะเอาไปเข้าศูนย์ จะต้องเตรียมอะไรยังไงบ้างอ่ะคับ

แล้วจะต้องอัพ firmware กลับเป็นตัวเดิมๆด้วยรึเปล่า
เพราะว่าตอนนี้เป็นของยุโรป เอาไว้บูทเป็น jetdroid

แล้วกว่าจะได้คืนจะนานสักกี่วันอ่ะครับ

ช่วยทีนะ...

ไม่ต้องเตรียมอะำไร เช็คก่อนว่าเครื่องเราหมดประกันยัง

ถ้ายังอยู่ในประกัน ให้ใช้ FW ขอที่ไทยเราใช้เลยนะครับ เดี๋ยวมีปัญหาเรื่องประกันนะครับ
muslimboy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2010 23:22  

ช่วยทีนะ...

ไม่ต้องเตรียมอะำไร เช็คก่อนว่าเครื่องเราหมดประกันยัง

ถ้ายังอยู่ในประกัน ให้ใช้ FW ขอที่ไทยเราใช้เลยนะครับ เดี๋ยวมีปัญหาเรื่องประกันนะครับ

ถ้าไม่อยากทิ้งเครื่องไว้ หรือรอเครื่องนานแนะนำ ให้ถามทางศูนย์ว่าอะไหล่จะเข้ามาวันไหน

พออะไหล่มาก็ให้ทางศูนย์โทรมาแจ้งแล้วเอาเครื่องเข้าไปซ่อมครับ จะได้ไม่ต้องทิ้งน้อง Jet

ไว้ไกลตัวเดี๋ยวจะเหงานะครับแถมได้ใช้เครื่องไปก่อนด้วย สบายใจ สบายอุรา ครับ (^_^)''
big1203
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2010 20:51  

ตอนนี้น้อง JetDroid ไม่มีความคืบหน้าเลยหรอ

T^T ตอนนี้ก็บูทแค่เข้าไปเล่นเกมอย่างเดียวเอง อิอิ

หวังว่าคงจะเติบโตไปเรื่อยๆแล้วกัน สาธุ !!

มีอะไรอัพเดตก็มาบอกกันบ้างนะ
k4u_man
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2010 12:36  

k4u_man ผู้เขียน:
ผมก็ใช้ เจ็ทอยู่อ่าครับ อยากเปลี่ยนโฉมเจ้าเจ็ทธรรมดา เป็น jetdroid บ้างอ่าครับ ขอวิธีการลงด้วยนะครับผม ที่ surapong_gman@hotmail.com ขอบคุณครับผม

ผมยังไม่ได้รับเมลล์เรยครับ รบกวนส่งใหม่ได้หรือเปล่าครับ ผมตรวจดูทั้งในกล่องเ้ข้าและอีเมลล์ขยะแล้วแต่ไม่เจอครับผม รบกวนหน่อยนะครับ
big1203
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2010 10:29  

ต้องใช้ไฟล์ฺตัวไหน หรือทำยังไง ? ให้กดปุ่ม6เหลี่ยมที่ตัวเครื่องแล้วขึ้นเมนูที่เป็นช่องๆอ่ะคับ

กดแล้วกระพริบแล้วกลับหน้าหลักเหมือนเดิม ปกติเห็นกดแล้วก็มีหน้าเมนูที่เป็นช่องๆขึ้นมาอ่ะ

แง่วๆๆ ช่วยผมหน่อยนะ อยากจะทำให้เมนูเป็นแบบ 3D อ่าา
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Sep 2010 08:50  

ต้องใช้ไฟล์ฺตัวไหน หรือทำยังไง ? ให้กดปุ่ม6เหลี่ยมที่ตัวเครื่องแล้วขึ้นเมนูที่เป็นช่องๆอ่ะคับ

กดแล้วกระพริบแล้วกลับหน้าหลักเหมือนเดิม ปกติเห็นกดแล้วก็มีหน้าเมนูที่เป็นช่องๆขึ้นมาอ่ะ

แง่วๆๆ ช่วยผมหน่อยนะ อยากจะทำให้เมนูเป็นแบบ 3D อ่าา

กดปุ่ม 6 เหลี่ยมค้างไว้ครับ ได้กดค้างหรือเปล่า
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2010 22:16  

ใครมี FW S800MDXJC1 มั้งครับ พอดีผมไปโหลดมาแล้วปรากกว่าโหลดไม่ขึ้นเลย รบกวนใครพอจะอัพเวปไทยใหด้บ้างครับ จะขอบคุณมากๆ

อ้อ ตอนนี้ผมอัพเป็นตัวล่าสุดแล้วครับ ปรากฏว่ามันแก้อาการไม่ขึ้นชื่อให้ผมไม่ได้ ผมเลยต้องการตัวก่อนหน้าครับ

ปล.ส่วนนี้เวปฝากไฟล์ที่เกิน100M ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ ขอเป็น S800MDXJC1น่ัะครับ

http://www.tempfiles.net/
ninepae
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Sep 2010 21:14  

[quote="reun"]ใครมี FW S800MDXJC1 มั้งครับ พอดีผมไปโหลดมาแล้วปรากกว่าโหลดไม่ขึ้นเลย รบกวนใครพอจะอัพเวปไทยใหด้บ้างครับ จะขอบคุณมากๆ

อ้อ ตอนนี้ผมอัพเป็นตัวล่าสุดแล้วครับ ปรากฏว่ามันแก้อาการไม่ขึ้นชื่อให้ผมไม่ได้ ผมเลยต้องการตัวก่อนหน้าครับ

ปล.ส่วนนี้เวปฝากไฟล์ที่เกิน100M ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ ขอเป็น S800MDXJC1น่ัะครับ

http://www.tempfiles.net/[/quote]

ผมมีแต่
s8003olbjc1 ครับ

ทำไมถึงอยากได้ตัวก่อนหน้าล่ะครับ มันดีกว่ายังไงหรอ จะได้กลับไปใช้บ้าง

ตัวที่ผมมีใช้ Route 66 ไม่ได้ ใครรู้วิธีบ้างครับ
DARKNESSCHANG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 22:54  

เสียใจด้วย FW S800MDXJC1 ผมลบไปแล้ว มีไฟล์ S800MDXJG1 แทน

ส่วน GPS มีปัญหาคือ มันรีสตาร์ทเองหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ มันมีทริคนิดนึงคือ ตอนที่มันโหลดแล้วจะซูมเข้าโลก ให้เอานิ้วจิ้มหน้าจอทีนึง มันจะข้ามช่วงที่ไม่สมบูรณ์ให้

ไฟล์ที่สมบูรณ์ของผมมันดันเสีย และไม่ได้สำรองไว้ เปิดมาถนนหายเกลี้ยงเลย ใครมีไฟล์แผนที่ ขนาด 150,919KB(147MB) ที่ถนนไม่หายล้างครับ รบกวนที (T /\ T)
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2010 16:54  

ninepae ผู้เขียน:
ใครมี FW S800MDXJC1 มั้งครับ พอดีผมไปโหลดมาแล้วปรากกว่าโหลดไม่ขึ้นเลย รบกวนใครพอจะอัพเวปไทยใหด้บ้างครับ จะขอบคุณมากๆ

http://www.tempfiles.net/

ผมมีแต่
s8003olbjc1 ครับ

ทำไมถึงอยากได้ตัวก่อนหน้าล่ะครับ มันดีกว่ายังไงหรอ จะได้กลับไปใช้บ้าง

ตัวที่ผมมีใช้ Route 66 ไม่ได้ ใครรู้วิธีบ้างครับ

อ้อ..ป่าวหรอกครับ พอดีผมลงตัวใหม่ไปแล้วอาการเอ๋อของเครื่องผมมันไม่หายอะครับ ก็เลยจะลงตัวเก่าดู ถ้าใครมีก็รบกวนหน่อยน่ะครับ
tazjab
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2010 22:40  

หาซื้อที่ชาร์ดแบต Samsung Jet ที่ไหนขายถูก ใครทราบบอกด้วยครับ

ที่ศูนย์ขาย อันละ 500 บาท แพง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2010 04:02  

ทราบครับ คุณ reun ผมเลยบอกว่า เสียดาย

เพราะตอนนั้นผมโหลดมาทั้ง 2 ตัว แต่ตัดสินใจลงตัวใหม่กว่าเลยลบตัวเก่าไปซะแล้ว

ตัวใหม่ผมลงใช้แล้วก็ไม่ค่อยสมบูรณ์ ในเรื่อง ทัช บางจุดที่เคยทัชง่ายๆก็ทำได้ลำบากขึ้นนิดนึง

คุณ tazjab

ที่ชาร์จใช้ของเทียมไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ อันละไม่กี่สิบบาท(หาลำบากหน่อย)

ถ้าได้ไปเสือป่า ตรงข้าม ธ.กสิกร จะมีร้านนึงขายงานเหมือนแท้ ราคาอันละ 100

ถ้าไม่มีของซัมซุง ก็เอาของยี่ห้ออื่นที่หัวเหมือนกันก็ได้ เช่น โนเมียบางรุ่น

หรือไม่ถ้าได้เดินพวกคลองถมหรือตลาดนัดอื่นๆ จะมีพวกที่ชาร์จแท้วางขายอยู่เหมือนกันอันละร้อยกลางๆ

Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 00:03  

เพิ่มครับ

เรื่องจอที่อัพเฟิร์มแวร์แล้วแตะยากขึ้น calibration ใหม่ก็หาย
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 20:44  

DARKNESSCHANG ผู้เขียน:
เพิ่มครับ

เรื่องจอที่อัพเฟิร์มแวร์แล้วแตะยากขึ้น calibration ใหม่ก็หาย

calibration คือ การทำอะไรอะครับ ผมยิ่งโง่ๆอยู่ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าที่จะอธิบายให้ฟังครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 22:35  

เพิ่มครับ

calibration คือ การทำอะไรอะครับ ผมยิ่งโง่ๆอยู่ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าที่จะอธิบายให้ฟังครับ

ไม่มีใครรู้ทุกอย่างหรอกครับ

การ calibration คือ การตั้งหน้าจอใหม่ เพราะบางครั้งใช้งานไปเรื่อยๆหน้าจอมันจะรวนหรือคลาดเคลื่อนได้

เข้าไปที่ SETTINGS - PHONE SETTINGS แล้วจะเจอ calibration ให้เราแตะตรงกลางวงกลมตามที่มันขึ้นมาจนครบก็เรียบร้อยแล้วครับ

แต่ถ้าทำแล้วหน้าจอคุณยังไม่หายรวน แปลว่า จอเริ่มมีปัญหาแล้ว ต้องเปลี่ยนจอถึงจะหายเข้าศูนย์โลด

เพิ่มครับ

ได้ FW ที่ต้องการหรือยังครับ เพิ่งนึกออกว่า โหลดมาจากเว็บไหน

http://www.samsungfirmwareworld.com/samsung-s8000-firmwares-flashguide-t32.html
~Kira
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 09:58  

บอร์ด เงียบไปแล้ว
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 10:55  

Confused เหอๆยังไม่ได้เลยครับ รอคนใจบุญอยู่เนี่ย ผมโหลดไม่ขึ้นเลย ตัวใหม่ผมพยายามอัพหลายคร้ั้งมันก้เป็นอยู่ อยากลองเวอร์ก่อนหน้าจิงๆ
pipatxta
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 23:18  

คุณ arsenalamp ผมกำลังจะลองอัพเฟิรมแวร์ S800MDXJG1 เป็นครั้งแรกครับ ซื้อเครื่องมายังไม่เคยเลย ไม่ทราบว่า มีขั้นตอนการอัพยังไงบ้างครับ ช่วยส่งขั้นตอนมาได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
cobra5157
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2010 16:46  

Confused เหอๆยังไม่ได้เลยครับ รอคนใจบุญอยู่เนี่ย ผมโหลดไม่ขึ้นเลย ตัวใหม่ผมพยายามอัพหลายคร้ั้งมันก้เป็นอยู่ อยากลองเวอร์ก่อนหน้าจิงๆ

ลองดูที่นี่ครับ ผมพึ่งอัฟขอรับ http://www.4shared.com/file/1moh_viA/S800MDXJC1.html
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 02:16  

อัพช้าไป คุณ cobra อัพไปก่อนแล้ว

อันนี้ของป๋ม อัพหลายรอบกว่าจะผ่าน

http://www.mediafire.com/?3dzybma6x7o9n7n

เอ่อ

แล้วใครพอมีไฟล์แผนที่ ขนาด 150,919KB(147MB) ที่ไม่เสียบ้างไหมครับ

ของผมถนนมันหาย ส่วนของใหม่ Q2 2010 ขนาด 133M มันไม่สมบูรณ์เลย โหลดจากคอมหรือมือถือก็ไม่สมบูรณ์
cobra5157
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 13:44  

อัพช้าไป คุณ cobra อัพไปก่อนแล้ว

อันนี้ของป๋ม อัพหลายรอบกว่าจะผ่าน

http://www.mediafire.com/?3dzybma6x7o9n7n

เอ่อ

แล้วใครพอมีไฟล์แผนที่ ขนาด 150,919KB(147MB) ที่ไม่เสียบ้างไหมครับ

ของผมถนนมันหาย ส่วนของใหม่ Q2 2010 ขนาด 133M มันไม่สมบูรณ์เลย โหลดจากคอมหรือมือถือก็ไม่สมบูรณ์

ลองเอาไฟล์นี้ไปใส่ไว้ในโฟลเดอร์ map ที่เมมของเจ๊ทดูขอรับ http://www.4shared.com/file/4VaPMsWJ/Thailand01.html
dudebeam
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2010 16:57  

ผมใช้ตัวนี้ประมาณปีแล้วอ่ะครับไม่เคยทำอะไรเลย

ไม่ทราบว่าต้องอัฟอะไรเพิ่มหรือไม่

ตอนนี้เครื่องมีปัญหา 2 อย่างครับ

1. เวลาถอดแบตเปลี่ยนซิม เวลา กับ วันที่ต้องตั้งใหม่ ซึ่งแต่ก่อนไม่ต้องตั้ง ไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหรนานๆที เพิ่งต้องมาตั้งใหม่ประมาณ1-2เดือนหลังครับ
2. แมมบางทีก็เห็น บางทีก็ไม่เห็น ผมแก้โดยปิดเครื่องถอดแมมแล้วใส่ใหม่ปิดก็เห็นปรกติ
ใช้ไปสัก 3-4 อาทิตย์ก็เป็นอีก บางทีก็ 2-3 เดือนเป็น เลยไม่รุ้เป็นเพราะอะไรครับ

เครื่องไม่เคยตกหรือกระแทก เลยนะครับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 09:22  

dudebeam ผู้เขียน:
ผมใช้ตัวนี้ประมาณปีแล้วอ่ะครับไม่เคยทำอะไรเลย

ไม่ทราบว่าต้องอัฟอะไรเพิ่มหรือไม่

ตอนนี้เครื่องมีปัญหา 2 อย่างครับ

1. เวลาถอดแบตเปลี่ยนซิม เวลา กับ วันที่ต้องตั้งใหม่ ซึ่งแต่ก่อนไม่ต้องตั้ง ไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหรนานๆที เพิ่งต้องมาตั้งใหม่ประมาณ1-2เดือนหลังครับ
2. แมมบางทีก็เห็น บางทีก็ไม่เห็น ผมแก้โดยปิดเครื่องถอดแมมแล้วใส่ใหม่ปิดก็เห็นปรกติ
ใช้ไปสัก 3-4 อาทิตย์ก็เป็นอีก บางทีก็ 2-3 เดือนเป็น เลยไม่รุ้เป็นเพราะอะไรครับ

เครื่องไม่เคยตกหรือกระแทก เลยนะครับ

อาการแบบนี้เข้าศูนย์เถอะครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 13:04  

ขอบคุณท่าน คอบร้า ครับ

ตัวนี้เหมือนที่ผมมีเลย แต่ของท่านฯสมบูรณ์ดีไม่มีปัญหา เพราะตัวที่มีปัญหาเครื่องจะดับแล้วบู๊ทใหม่เวลาเข้าแผนที่ตลอด(เลยใช้ไม่ได้)

ฝรั่งก็เป็นกัน แต่ดันหาวิธีแก้กันไม่ได้ รีเครื่อง อัพเฟิร์มแวร์ ฯลฯ ก็ไม่หาย แต่ผมหาเหตุได้คือ เป็นที่ไฟล์ครับ(แต่ผมไม่ได้สำรองเอาไว้) คนไทยที่มีปัญหานี้ก็เคยเจอ

วิธีแก้เบื้องต้นสำหรับคนที่มีปัญหานี้คือ ให้กดหน้าจอก่อนที่จะถึงจุดที่มันมีปัญหา(กดก่อนซูมเข้าโลกก็ได้) มันจะข้ามจุดนั้นไป แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ

http://www.youtube.com/watch?v=9afZyd6Y9dk

ส่วนของคุณ dudebeam เห็นด้วยกับคุณ cefiloz ว่าต้องเข้าศูนย์ครับ
GG MMK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 00:13  

ขาย Samsung JET สภาพ 98% ซื้อมาตอน เดือน ธันวาคม ปี 52 แต่เป็นเครื่องร้าน หมดประกัน แล้ว อุปกรณ์ครบ ดังนี้
1.เครื่องโทรศัพท์ 2.สาย USB 3. ที่ชาร์จ 4. หูฟัง 5. ซองหนังแท้ 6. CD +คู่มือ ภายในกล่อง สินค้า สมบูรณ์แบบทั้งภายในและภายนอก

ใช้ FW S800MDXJC1 สภาพใส กริ๊งมาก ดูได้จากรูป เป็นคนรักษาของมากจอเหมือนใหม่
นึกว่าเป็น มือ 1 สะด้วยซ้ำ แต่เปลี่ยนเครื่องแระ เลย ขายดีกว่าเก็บไว้

แจ้งตำหนิ 2% คือ1.หูฟัง ด้านขวา สลักเงินข้างหูฟังหาย ที่มีสัญลักษณ์คำว่า R แต่ใช้การได้ปกติ 100 %

สนใจ ติดต่อได้ที่ TEL. ศูนย์ แปด หก-134สามสี่15 ชื่อ กอล์ฟ ครับ

เรื่องราคา มาคุยกัน พอใจเอาไปเลย ไม่แพงแน่นอน แต่ขายตามสภาพครับ

สะดวก มาบุญครอง และ ปากเกร็ด เมือง แจ้งวัฒนะ และพื้นที่ใกล้เคียง

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 00:16  

by. GG MMK
GG MMK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 00:18  

by GG MMK
GG MMK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 21:51  

ขาย 7500 ครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2010 09:45  

บอกตรงๆ นะครับขาย 7500 แพงไปครับผมขายได้ 4000 เอง ลองขายซะ 5000 นะครับ 7500 ไม่มีทางขายได้แน่นอนครับ คิดดูเองนะครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2010 09:47  

เพื่อนๆ ที่ติดตาม Jetdroid จากผมอยู่นั้น ผมต้องขอบายนะครับ ต้องนี้ผมได้เปลี่ยนไปใช้ Wave ได้ 1 เดือนแล้วครับ ติดตามเรื่อง Jetdroid กันเองนะครับ โชคดีครับเืพื่อนชาว Jet แล้วถ้าไปทักใน บอร์ด Wave ก็แวะทักกันได้นะครับ บายครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2010 16:18  

GG MMK ผู้เขียน:
ขาย 7500 ครับ

ราว 2 เดือนก่อน เครื่องผมสภาพเดียวกัน หมดประกันเดือน 2 ปี 54 ตั้งราคาไว้ 7 พัน ยังขายไม่ออกเลยครับ เลยขาย 5800 ไป เก็บ เจ็ทไว้ใช้เอง

ไม่ได้จะว่านะครับ แต่ ต้องทำใจนิดนึง เพราะ เจ็ท เป็นรุ่นที่ดีแต่ซวยไปหน่อย รุ่นบนเจอเวฟมาฆ่า รุ่นกลางๆก็เจอ SPICA มาเบียด รุ่นล่างๆก็ดันไปคล้าย ไดมอนด์ อีก ราคาเลยต่ำมาก

ฮือๆๆๆ คุณ arsenalamp ไปซะแล้ว

จะว่าไปผมก็อยากได้เวฟเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 09:01  

ขอถามเรื่อง สายชาร์ต หน่อยครับ

ของแท้จากศูนย์ราคาประมาณเท่าไรครับ แล้วถ้าเราใช้ก็เทียม จะมีผลอะไรกับเครื่องหรือเปล่าครับ เผื่อราคาของแท้มันแพ้จัด

นี่เพิ่งออกจากศูนย์ซ่อมที่ เซ็ฯทรัลพระราม 2 อาการชาร์ตไฟก็ยังไม่เข้า เค้าเลยบอกว่า แบตเก็บไฟไม่อยู่ มันเป็นที่แบต พอได้แบตมาใหม่ ชาร์ตไฟก็ยังไม่เข้า เฮ้อดีจิงๆ ตกลงช่างมันเมาป่าวเนี่ย

ไม่ใช่สุดท้ายเป็นที่สายชาร์ต แต่เสือกให้ซื้อแบตใหม่ เอ๊ะ..ยังไง เนี่ย ตั้ง 641 บาท เสียตังไปแล้วก็ยังใช้ไม่ได้อีก

อยากอำลา Jet เหมือนกันนะ เบื่อบริการหลังการขายมากๆ
birdzuza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 09:02  

ขอถามเรื่อง สายชาร์ต หน่อยครับ

ของแท้จากศูนย์ราคาประมาณเท่าไรครับ แล้วถ้าเราใช้ก็เทียม จะมีผลอะไรกับเครื่องหรือเปล่าครับ เผื่อราคาของแท้มันแพ้จัด

นี่เพิ่งออกจากศูนย์ซ่อมที่ เซ็ฯทรัลพระราม 2 อาการชาร์ตไฟก็ยังไม่เข้า เค้าเลยบอกว่า แบตเก็บไฟไม่อยู่ มันเป็นที่แบต พอได้แบตมาใหม่ ชาร์ตไฟก็ยังไม่เข้า เฮ้อดีจิงๆ ตกลงช่างมันเมาป่าวเนี่ย

ไม่ใช่สุดท้ายเป็นที่สายชาร์ต แต่เสือกให้ซื้อแบตใหม่ เอ๊ะ..ยังไง เนี่ย ตั้ง 641 บาท เสียตังไปแล้วก็ยังใช้ไม่ได้อีก

อยากอำลา Jet เหมือนกันนะ เบื่อบริการหลังการขายมากๆ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 11:33  

เพื่อนๆ ที่ติดตาม Jetdroid จากผมอยู่นั้น ผมต้องขอบายนะครับ ต้องนี้ผมได้เปลี่ยนไปใช้ Wave ได้ 1 เดือนแล้วครับ ติดตามเรื่อง Jetdroid กันเองนะครับ โชคดีครับเืพื่อนชาว Jet แล้วถ้าไปทักใน บอร์ด Wave ก็แวะทักกันได้นะครับ บายครับ

ว้า เซียนประจำบอร์ดหายไปอีกคนแล้ว คงใกล้หมดอายุขัยแล้วจิงๆซินะเนี่ย

ไอ้ตัวผมเครื่องก็ค้างเป็นๆหายๆมาหลายวันแล้ว อยากเปลี่ยนไปหา iphone แล้วเหมือนกัน
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 11:38  

birdzuza ผู้เขียน:

น่าเห็นใจครับ ว่าจะไปเช็คอยู่ เครื่องมันค้างๆ

ว่าแต่ว่าจะโพสต์ซ้ำทำไม่ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 15:18  

เรื่องเข้าศูนย์ผมว่าเข้าศูนย์ซัมซุงศูนย์ใหญ่ตรงสีลมดีที่สุดครับ ผมอยู่แถวราม-ลาดพร้าว ยังถ่อไปส่งเครื่องที่นั่นเลย ทั้งๆที่มีศูนย์อื่นใกล้กว่า

ส่วนที่ชาร์จเทียมก็ใช้ได้อยู่ครับ ตามที่ผมแนะไว้ให้ ของเทียมถ้าใช้ปกติก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าสภาพเริ่มไม่ดี หลวมๆช๊อตๆแล้วยังไปฝืนใช้ ไม่ว่าของเทียมหรือแท้ก็บรรลัยได้เหมือนกัน

คุณ คอบร้า แผนที่ผมเสียอีกแล้ว(ทำเครื่องดับ) ใช้ครั้งเดียวเอง แต่ไฟล์ยังมีในคอมอยู่ คงต้องหาตัว 151 เม็กจริงๆแหละครับทนกว่า เพราะตัว 133 เม็ก ตอนโหลดมันยังเตือนเลยว่ามันไม่ดี

พูดถึงเรื่องแผนที่ ผมกำลังคิดเรื่องการแชร์แผนที่กันอยู่ คือ อยากจะมีแผนที่ทุกประเทศที่มีให้โหลดไว้ แต่โหลดเองคนเดียวคงไม่ไหว มันโหลดนานมากๆ ให้แบ่งกันโหลดแล้วอัพขึ้นเว็บเอามาแชร์กันดีกว่า

บอกไว้ก่อนว่า ส่วนตัวผมเองใช้แต่ของประเทศไทยไม่มีโอกาสไปต่างประเทศง่ายๆแน่ แต่อยากมีเก็บไว้เท่านั้น และสำหรับคนที่ได้ไปต่างประเทศก็คงเอาไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง เครื่องอื่นที่ใช้ ROUTE66 เหมือนกันก็น่าจะใช้ได้

แผนที่ ที่ผมมีอยู่แล้วได้แก่

-Austria

-Bahrain

-Belgium

-Canada

-Finland

-Hong Kong

-India

-Indonesia

-Macau

-Malaysia

-Philippines

-Singapore

-Taiwan TA

-United Arab Emirates

ไว้ช่วงหน้าว่างๆผมจะค่อยอัพขึ้นเว็บไว้ให้ครับ ว่าจะหาเรื่องโหลด จีน กับ อเมริกาอยู่ (เยอะมากๆ) ใครมีอยู่แล้วหรืออยากจะโหลดอะไรก็จองกันไว้ก่อนก็ได้นะคร้าบ

เพิ่มเติม

ของเอเซียผมเหลือ 2 ประเทศที่ยังไม่ได้โหลดคือ จีน กับ เกาหลี ของเกาหลีเหมือนมีปัญหายังไงไม่รู้และแผนที่ที่มีให้โหลดคือ 2009Q1 เท่านั้นเอง โหลดประเทศอื่นก่อนดีกว่าเนอะ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2010 08:53  

เรื่องเข้าศูนย์ผมว่าเข้าศูนย์ซัมซุงศูนย์ใหญ่ตรงสีลมดีที่สุดครับ ผมอยู่แถวราม-ลาดพร้าว ยังถ่อไปส่งเครื่องที่นั่นเลย ทั้งๆที่มีศูนย์อื่นใกล้กว่า

ส่วนที่ชาร์จเทียมก็ใช้ได้อยู่ครับ ตามที่ผมแนะไว้ให้ ของเทียมถ้าใช้ปกติก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าสภาพเริ่มไม่ดี หลวมๆช๊อตๆแล้วยังไปฝืนใช้ ไม่ว่าของเทียมหรือแท้ก็บรรลัยได้เหมือนกัน

คุณ คอบร้า แผนที่ผมเสียอีกแล้ว(ทำเครื่องดับ) ใช้ครั้งเดียวเอง แต่ไฟล์ยังมีในคอมอยู่ คงต้องหาตัว 151 เม็กจริงๆแหละครับทนกว่า เพราะตัว 133 เม็ก ตอนโหลดมันยังเตือนเลยว่ามันไม่ดี

พูดถึงเรื่องแผนที่ ผมกำลังคิดเรื่องการแชร์แผนที่กันอยู่ คือ อยากจะมีแผนที่ทุกประเทศที่มีให้โหลดไว้ แต่โหลดเองคนเดียวคงไม่ไหว มันโหลดนานมากๆ ให้แบ่งกันโหลดแล้วอัพขึ้นเว็บเอามาแชร์กันดีกว่า

บอกไว้ก่อนว่า ส่วนตัวผมเองใช้แต่ของประเทศไทยไม่มีโอกาสไปต่างประเทศง่ายๆแน่ แต่อยากมีเก็บไว้เท่านั้น และสำหรับคนที่ได้ไปต่างประเทศก็คงเอาไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง เครื่องอื่นที่ใช้ ROUTE66 เหมือนกันก็น่าจะใช้ได้

แผนที่ ที่ผมมีอยู่แล้วได้แก่

-Austria

-Bahrain

-Belgium

-Canada

-Finland

-Hong Kong

-India

-Indonesia

-Macau

-Malaysia

-Philippines

-Singapore

-Taiwan TA

-United Arab Emirates

ไว้ช่วงหน้าว่างๆผมจะค่อยอัพขึ้นเว็บไว้ให้ครับ ว่าจะหาเรื่องโหลด จีน กับ อเมริกาอยู่ (เยอะมากๆ) ใครมีอยู่แล้วหรืออยากจะโหลดอะไรก็จองกันไว้ก่อนก็ได้นะคร้าบ

เพิ่มเติม

ของเอเซียผมเหลือ 2 ประเทศที่ยังไม่ได้โหลดคือ จีน กับ เกาหลี ของเกาหลีเหมือนมีปัญหายังไงไม่รู้และแผนที่ที่มีให้โหลดคือ 2009Q1 เท่านั้นเอง โหลดประเทศอื่นก่อนดีกว่าเนอะ

โอ้วท่าน ความพยายามสุดยอด นับถือๆ
ann110
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 18:47  

ช่วยด้วยค่ะ..อยู่ๆกำลังโทรออก..แล้วเครื่องก็ดับไปเฉยๆ..เปิดยังไงก็ไม่ติดไปที่ร้านเค้าลองเช็คไฟ..ก็ไม่มีไฟเข้าเลยค่ะ..ไม่เข้าใจว่าเกิดจากอะไร..เพราะอยู่ๆก็ดับไปเฉยๆ..ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ..เครื่องไม่รู้หมดประกันรึยังอ่ะค่ะ..เพราะเป็นเครื่องสิงคโปร์..พอจะแนะนำร้านซ่อมหรือแนะนำวิธีแก้ก็ได้ค่ะ..ขอบคุณนะคะ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 08:30  

ann110 ผู้เขียน:
ช่วยด้วยค่ะ..อยู่ๆกำลังโทรออก..แล้วเครื่องก็ดับไปเฉยๆ..เปิดยังไงก็ไม่ติดไปที่ร้านเค้าลองเช็คไฟ..ก็ไม่มีไฟเข้าเลยค่ะ..ไม่เข้าใจว่าเกิดจากอะไร..เพราะอยู่ๆก็ดับไปเฉยๆ..ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ..เครื่องไม่รู้หมดประกันรึยังอ่ะค่ะ..เพราะเป็นเครื่องสิงคโปร์..พอจะแนะนำร้านซ่อมหรือแนะนำวิธีแก้ก็ได้ค่ะ..ขอบคุณนะคะ

ก็ไปเข้าศูนย์ได้นะครับ ก็เสียค่าใช้จ่ายเอง ที่ซ่อมมือถือโดยเฉพาะมีที่
1.ศรีนครินท์
2.MBK
3.พันทิพย์
4.สีลม
Bonjet
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 15:05  

ตอนนี้อยากลองใช้ jet ต่อ internet แล้ว share ให้ pc ใช้งาน
ผมเล่น GPRS ในมือถือได้ เล่นเวป หรือดู youtube ใน jet ในปกติ แต่พอจะต่อกับ pc
โดยใช้ samsung new pc studio (1.5.1.10064_2) ต่อกับ pc ใช้ win 7 และ winxp
ผมคือ เห็น jet และดูข้อมูลได้หมด แต่พอ กดที่ลูกโลก เพื่อต่อ internet

เลือกการเชื่อมต่อ

สร้างการเชื่อมต่อ

กำลังลงทะเบียนคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้ไวในเครือข่าย

แล้วขึ้น error ว่า

OS: A connection to the remote computer could not be established.
You might need to change the network settiong for this connection
For or further assistance , click More Info or seach Hellp and Support Center fo
this error number

เป็นทั้ง win7 และ winxp ผมใช้ dtac ครับ ไม่ทราบว่า มีทางแก้ไขอย่างไรบ้าง ลองใช้ candy ต่อก็เหมือนกัน
birdzuza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 16:01  

ดู youtube แล้วภาพมันกระตุกๆ เป็นที่อะไรหรอครับ
เพื่อนใช้โนเกีย 5800 นิ่งเลย เหอๆ
reun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 21:51  

เอ่อ

ขอบคุณจิงครับที่อัพให้แต่เรียนด้วยความจริง ของท่านมานเป็นเวอร์S800MDXJG1 ไม่ใช้JC1 งิงิ ดูแล้วงับ ไฟลเท่ากานแปะเยยครับ แค่โฟรเดอร์ เป็น JC แต่ยังก็ขอขอบคุณจากใจจริงครับ ที่ช่วยอะพดหลดให้ เพื่อท่านใดหลงมาก็โหลดอันนี้ได้เลย
playmakersza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 09:34  

Embarassed ขอความกรุณารบกวนด้วยนะครับ อยากได้บ้าง ตอนนี้เริ่มเบื่อรูปแบบเดิมอยากได้ เจ็ทดรอยบ้างอะครับ รบกวนส่งมา rayonkung_inw@hotmail.com ด้วยนะครับซื้อมาเมื่อเมษายนปี53นี้เอง Crying or Very sad
birdzuza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 01:07  

อยาก ขาย Jet จังเลย เบื่อแว้ว
moomaxkub
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 01:24  

พาสเวิดใช้ในการ ตั้งค่าใหม่ พาสไรอะคับ
cefiloz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 08:26  

บอร์ดเงียบจัง
sandansear
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 18:35  

ข่าวเจ็ทดอยเปงไงบ้างครับ ได้กี่เปอร์เซ็นแล้วหรอ
เหงเงียบๆไป หรือว่ามันจะไม่พัฒนาต่อ
ใครรู้ช่วยตอบทีครับ อยากได้เจ็ทดอย
ขอบคุณครับ
aomking
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2010 20:04  

ขาย Samsung JET สภาพ100% ไร้รอยขีดข่วนคับ
*มีกล่อง หูฟัง สายชาต ทุกอย่างพร้อมคับผม*
อัพ FW ตัวใหม่ล่าสุดแล้ว มี GPS ระบบนำทางพร้อมใช้งานได้เลย
ประกัน 14 กุมภา 53 ได้ถึงปีหน้า

อยู่แถว สีลมคับ
ขอสำหรับผู้ที่สนใจจิงๆนะคับ

ขาย 6000 ครับ
tel. 0859900635
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2010 00:11  

บอร์ดเงียบจริงๆด้วย

ผมเพิ่งจะว่าง ยังไม่ได้อัพแผนที่ขึ้นเลย ฮือๆ

ใครสะดวกอัพให้บอกมาได้นะครับ จะไรท์แผ่นส่งไปให้ช่วย pm มาได้นะครับ
~Kira
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2010 23:46  

ชาว Jet ไม่มีแล้วหรอครับ
arsenalamp
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2010 17:22  

พอดีผมคิดถึงบ้านเก่า เลยเข้ามาดูไม่มีคนเลยหรอนี้ jetdroid ก็ไม่ได้มีคนมาดูแลหรือติดตามข่าวเลย บอร์ดเงียบไปเลยจริงๆๆ ผมก็ไม่ว่าง งานก็เยอะแต่ผมยังอยู่ใน badathai อยู่หาข่าวไปเรื่อยๆ OS ใหม่ๆ อย่าง Bada ทำให้ผมสนใจมากขึ้น ผมได้เล่น wave จนทะลุไปถึงไส้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมเข้ามาทักทายนะครับเพื่อนสบายกันหรือเปล่า พอดีผมได้คิดถึง Jetdroid เลยลองเข้าไปหาข้อมูลได้ข้อมูลมาว่ามีบอร์ดใหม่ขึ้นมาอีกแล้ว ได้ใช้ชื่อว่า Jetdroid โดยตรง เพื่อนที่ยังใช้และต้องการติดตามเข้าไปหาข้อมูลในที่นี้ได้เลยนะครับ

http://www.jetdroid.org/forum/

ผมไปล่ะว่างจะเอาข้อมูลข่าวสารมาอัพเดทให้นะครับ
nunta
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2010 20:57  

ผมต้องขายรุ่นนี้ครับ 4000 บาท สนใจโทรสอบถามที่ 08 4334 7227 หรือว่า ส่งเมล์มาได้นะครับ ตามนี้ครับ ntk10@live.com อุปกรณ์ครบครับ ^^
puti
Year's Star

หัวข้อ : เผื่อท่านที่ยังไม่รู้ และยังไม่เบื่อjet
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2010 14:06  

โหลด googlemap V. 3.0.2 ได้แล้วครับ ทำให้เล่น latitude หาตำแหน่งเพื่อนได้ แต่พอติดตั้งแล้วมันจะไปอยู่ในเกมส์และอื่นๆ ไม่ได้ทับตัวเดิม
moomaxkub
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2010 10:33  

jet ของผมบางที่มันหลอนๆอะคับ กด แถว 369 แล้วมันกลางเปน แถวกลางเฉยเลย เหมือนเบี้ยว แต่มันเปนบางที งี้น่าจะเปนที่ทัส หรือ อะไรคับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Nov 2010 01:04  

moomaxkub ผู้เขียน:
jet ของผมบางที่มันหลอนๆอะคับ กด แถว 369 แล้วมันกลางเปน แถวกลางเฉยเลย เหมือนเบี้ยว แต่มันเปนบางที งี้น่าจะเปนที่ทัส หรือ อะไรคับ

ลองตั้งทัชใหม่ครับ

ตั้งค่าโทรศัพท์ CALIBRATION
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เผื่อท่านที่ยังไม่รู้ และยังไม่เบื่อjet
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2010 06:22  

puti ผู้เขียน:
โหลด googlemap V. 3.0.2 ได้แล้วครับ ทำให้เล่น latitude หาตำแหน่งเพื่อนได้ แต่พอติดตั้งแล้วมันจะไปอยู่ในเกมส์และอื่นๆ ไม่ได้ทับตัวเดิม

ไม่ทราบว่าโหลดจากที่ไหนมาหรือครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับผม

ผมลองหาโหลดมาใช้ ติดตั้งได้แต่ใช้งานไม่ได้เลยซะงั้น ERROR หมด พาลให้ของเก่าเจ๊งไปอีก

แก้ให้เป็นเหมือนเดิมก็ไม่ได้ ผมเลยใช้ TkFileExplorer ลองนู่นลองนี่ จนกูเกิ้ลแมพเดิมหายออกจากเครื่องไปแล้ว เลยเอาของใหม่มาลงก็ยัง ERROR เหมือนเดิมเลย

คิดอยู่ว่า ถ้าฮาร์ดรีเซ็ทกูเกิ้ลตัวเก่าน่าจะกลับมา แต่ตอนนี้ยังรีฯไม่ได้ เล่นไฟนอลค้างไว้อยู่ LV40 ไม่นานนักก็น็อคแล้ว
puti
Year's Star

หัวข้อ : Re: เผื่อท่านที่ยังไม่รู้ และยังไม่เบื่อjet
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2010 06:35  

ไม่ทราบว่าโหลดจากที่ไหนมาหรือครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับผม

ผมลองหาโหลดมาใช้ ติดตั้งได้แต่ใช้งานไม่ได้เลยซะงั้น ERROR หมด พาลให้ของเก่าเจ๊งไปอีก

แก้ให้เป็นเหมือนเดิมก็ไม่ได้ ผมเลยใช้ TkFileExplorer ลองนู่นลองนี่ จนกูเกิ้ลแมพเดิมหายออกจากเครื่องไปแล้ว เลยเอาของใหม่มาลงก็ยัง ERROR เหมือนเดิมเลย

คิดอยู่ว่า ถ้าฮาร์ดรีเซ็ทกูเกิ้ลตัวเก่าน่าจะกลับมา แต่ตอนนี้ยังรีฯไม่ได้ เล่นไฟนอลค้างไว้อยู่ LV40 ไม่นานนักก็น็อคแล้ว

โหลดมาจาก getjar.com ครับ ยังใช้ตำแหน่งของฉันไม่ได้ มันขึ้นกำลังอัพเดทสถานที่ตลอด แต่พอไปกลางแจ้งให้หาGPS ก็ใช้ได้ ค้นหาตำแหน่งต่างๆก็ใช้ได้ ลองดูครับ
puti
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Nov 2010 10:27  

โหลดมาจาก getjar.com ครับ ยังใช้ตำแหน่งของฉันไม่ได้ มันขึ้นกำลังอัพเดทสถานที่ตลอด แต่พอไปกลางแจ้งให้หาGPS ก็ใช้ได้ ค้นหาตำแหน่งต่างๆก็ใช้ได้ ลองดูครับ

ขออภัยครับ จำผิด ต้องโหลดจากmobile9.com ครับ ที่getjarยังเป็นตัวเดิม 2.3.2 ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: