Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 36, 37, 38  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3708 / เข้าชม: 10423605
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Year's Star

จังหวัด: ยะลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 10:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

ของผมมันเริ่มเป็นช่วงหลังๆอะครับ เวลากลางคืนถ้าอากาศเย็นๆมันก้จะดับไปเลย
มาตอนเช้าก้ต้องชาร์จแบตใหม่ แล้วตอนที่ชาร์จแบต ไม่สามารถกดไรที่หน้าจอได้เลยต้องรอสักพักถึงจากดได้ เป็นมา4-5ครั้งแล้วอะครับ
kamaning
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X6 16GB - โนเกีย [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 14:29  

aukkarapong ผู้เขียน:
เดี๋ยวคืนนี้จะมานั่งทยอยตอบปัญหาทั้งหมดให้นะครับ ^^

Anonymous ผู้เขียน:
X6 ตอนนี้สามารถใช่ 3G ได้มั้ยในประเทศไทย

ใช้ได้ครับ แต่จะสามารถใช้กับคลื่น 900 ของ AIS กับคลื่น 2100 ของ TOT เท่านั้นนะครับ

Anonymous ผู้เขียน:
HARD_CORE ผู้เขียน:
เครื่องผมมีปัญหาแล้วครับ หน้าจอกดไรไม่ได้เลยครับ ผมจาทำไงดีอะ มันครบปีที่ประกันพอดีเลยอะครับ

ท่านครับ มันฟ้องแบบนี้ Phone rebooted but not in flash mode...
หมายความว่าอย่างไรครับ.......ตอบทีครับ

ที่เกิดปัญหานี่เพราะแฟลชเฟริมแวร์ผิดพลาดรึเปล่าครับ หรือว่าอยู่ดีๆมันเป็นเอง ถ้าแฟลชเฟริมแวร์ผิดพลาด ให้แฟลชแบบปิดเครื่องไปอีกครั้งนะครับ แต่ถ้าอยู่ดีๆมันเป็นเอง สามารถส่งศูนย์ให้เค้าอัพSoftwareให้ใหม่ได้ครับ (ช่วยตอบด้วยนะครับว่าเกิดจากอะไรนะครับ)

ผมไม่แน่ใจครับ ว่าอยู่ดีๆ เป็นเองหรือไง เพราะเปนเครื่องน้อง แต่ก่อผมจะแฟลชนั้น
เครื่องเปิดไม่ติดแล้ว ครับ กดปุ่มเปิดก้อไม่ติด
ตอนแรก นึกว่า แบตฯ หมดหรือแบตเสีย ชาร์ตไม่เข้า ลองเปลี่ยนแบตตัวอื่น ก้อแบตใช้ได้ครับ
หรือว่า จะต้องแฟลชกับอุปกรณ์ ทางช่างซ่อมมือถือหรือป่าวครับ
แต่ก้อต้องขอบคุณท่าน aukkarapong มากครับ
ผมส่งเครื่อง เข้าศูนย์แล้วครับ
ผู้ต้องสงสาร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:02  

ขอสอบถามครับ
ตอนนี้ผมใช้ Firmware 21.0.004 อยู่ครับ
ไม่ทราบว่า ผมจะอัพเป็น 31 ได้เลยหรือเปล่าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:14  

HARD_CORE ผู้เขียน:
ของผมมันเริ่มเป็นช่วงหลังๆอะครับ เวลากลางคืนถ้าอากาศเย็นๆมันก้จะดับไปเลย
มาตอนเช้าก้ต้องชาร์จแบตใหม่ แล้วตอนที่ชาร์จแบต ไม่สามารถกดไรที่หน้าจอได้เลยต้องรอสักพักถึงจากดได้ เป็นมา4-5ครั้งแล้วอะครับ

เป็นบ่อยไหมครับ ตอนที่ซื้อมาได้ HR ไปแล้วรึยังครับ..

ถ้า HRไปแล้ว อาจจะมีปัญหาในส่วนของหน้าจอ(ถ้าทัชไม่ไปอ่านะครับ) ลองใช้ไปก่อนนะครับ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆอาจจะต้องส่งศูนย์อาจจะเสียเงินหลายบาทอยู่ == (ถ้าประกันหมดแล้วอ่านะครับ)

ถ้ายังไม่เคย HR ลองทำดูเลยครับ เข้าไปศึกษาได้ที่นี่นะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1150640

ผู้ต้องสงสาร ผู้เขียน:
ขอสอบถามครับ
ตอนนี้ผมใช้ Firmware 21.0.004 อยู่ครับ
ไม่ทราบว่า ผมจะอัพเป็น 31 ได้เลยหรือเปล่าครับ

อัพเป็น 31.0 ได้เลยครับ แต่ถ้าอัพเป็น 31.0แล้วอยากกลับมาใช้ 21.0เหมือนเดิมจะทำไม่ได้นะครับ

kamaning ผู้เขียน:

ผมไม่แน่ใจครับ ว่าอยู่ดีๆ เป็นเองหรือไง เพราะเปนเครื่องน้อง แต่ก่อผมจะแฟลชนั้น
เครื่องเปิดไม่ติดแล้ว ครับ กดปุ่มเปิดก้อไม่ติด
ตอนแรก นึกว่า แบตฯ หมดหรือแบตเสีย ชาร์ตไม่เข้า ลองเปลี่ยนแบตตัวอื่น ก้อแบตใช้ได้ครับ
หรือว่า จะต้องแฟลชกับอุปกรณ์ ทางช่างซ่อมมือถือหรือป่าวครับ
แต่ก้อต้องขอบคุณท่าน aukkarapong มากครับ
ผมส่งเครื่อง เข้าศูนย์แล้วครับ

อื้มครับ ถ้าไม่ได้ยังไงก็ส่งศูนย์ก็ได้นะครับ เพราะน่าจะชัวร์สุดและแก้ไขได้ง่ายกว่านั่งทำเอง แต่คงต้องใช้เวลานิดหน่อยอ่านะครับ

สำหรับอาการเครื่องเปิดไม่ได้(ค้างที่ตรงคำว่า Nokia) มีิวิธีแก้เบื้องต้นคือ อาจจะลองดึงแบตออกสัก 5 นาที แล้วใส่ใหม่ แล้วลองเปิดใหม่ดู ถ้าเปิดไม่ได้จริงๆคงต้อง HRใหม่ ซึ่งแนะนำหลายๆท่านว่าเวลา HRเครื่อง พวกรายชื่อในสมุดโทรศัพท์ ข้อความต่างๆ บันทึก อะไรพวกนี้จะหายไปหมดนะครับ แนะนำให้สำรองข้อมูลของโทรศัพท์สักเดือนละครั้งนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรจะได้สามารถกู้ข้อมูลของเราคืนมาได้ครับ ^_^ ส่วนวิธีBlackupข้อมูลนั้นและวิธี HR สามารถเข้าไปศึกษาได้ด้วยตนเองที่นี่เลยครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1150640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:24  

ขอบคุณ คุณ aukkarapong มากๆครับ ^^
3G
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 00:10  

อยากทราบว่า Nokia X6 เนี่ย มี3G มั้ยคะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:03  

3G ผู้เขียน:
อยากทราบว่า Nokia X6 เนี่ย มี3G มั้ยคะ

เลื่อนขึ้นไปอ่านข้างบนหน่อยนะครับ ^_^"
swatkats
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 16:34  

ท่านอัครพงศ์กลับมาแล้ว555 แล้วไม่ทราบว่าท่านอัพ เฟิร์มแวร์ ตัวล่าสุดของเจ้า X6 แบบแฮคหรือยังคับ แล้วมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างคับ ผมจะได้อัพซะที ข้าม มา 1-2 เวอร์ชั่นและ
สมมุติ นะคะ สมมุติ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 23:10  

พอเราแฮคเครื่องแล้ว ไฟล์เพลงใส่ในไหนอ่าคะ
พอดีลืมไปแล้ว แล้วก้อนั่งหาจนปวดตับแว้ว .TT
taew_x6
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:03  

ช่วยด้วยค้าบ X6 ผมทัชไม่ค่อยได้เรย
เป็นมา2อาทิตย์แร้ว ติดต่อกับคัยก้อไม่สะดวกเรย
กดได้แต่ปุ่ม โทรเข้า โทรออก HOMEเอง
touchได้ในบางครั้ง มักtouchไม่ได้เวลาอากาศเย็น
เครื่องเพิ่งเป็นตั้งแต่หลังการอัพFW 31.o.o.4ไม่นาน
ToT ช่วยแนะนำผมหน่อยเถอะคับ จนปัญญา
HR ไปหลายรอบแร้ว
แค่กดเลือกโหมดยังกดแทบไม่ติดเรย=.="

ขอขอบคุณทุกท่านที่เมตตา ไว้ล่วงหน้าคับ
เครื่องผมสีดำ โค้ด 0598012 ซื้อ 20/02/10 CT.ปิ่นเกล้าจ้า
หรือบอกหน่อยค้าบโปรแกรมที่อัพFWของคุณอัครพงค์ 31
ของผมชื่ออะไร ผมหาตาลายหมดเรย หาไม่เจอ[/quote]
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 08:08  

swatkats ผู้เขียน:
ท่านอัครพงศ์กลับมาแล้ว555 แล้วไม่ทราบว่าท่านอัพ เฟิร์มแวร์ ตัวล่าสุดของเจ้า X6 แบบแฮคหรือยังคับ แล้วมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างคับ ผมจะได้อัพซะที ข้าม มา 1-2 เวอร์ชั่นและ

ผมก็เหมือนกับคุณเลยครับ ยังไม่ได้ไปทำอะไรกับเจ้า X6เลยครับ ปล่อยไว้ตั้งแต่ 21.0 แล้วอ่านะครับ =="

ช่วงนี้ยังไม่ค่อยว่างอ่านะครับ ไว้ว่างๆจะลองอัพเฟริมแวร์ 31.0 ดูครับ ^^"

สมมุติ นะคะ สมมุติ ผู้เขียน:
พอเราแฮคเครื่องแล้ว ไฟล์เพลงใส่ในไหนอ่าคะ
พอดีลืมไปแล้ว แล้วก้อนั่งหาจนปวดตับแว้ว .TT

แล้วแต่ว่าเจ้าของเฟริมแวร์เค้าจะให้ใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ไหนนะครับ เช่นถ้าเป็นเฟริมแวร์ของท่าน iIIuslon ให้เอาไปใส่ไว้ที่ e:\sounds\music

ตามรายละเอียดที่เค้าได้บอกไว้ที่นี่นะครับ ^^
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=3300

taew_x6 ผู้เขียน:
ช่วยด้วยค้าบ X6 ผมทัชไม่ค่อยได้เรย
เป็นมา2อาทิตย์แร้ว ติดต่อกับคัยก้อไม่สะดวกเรย
กดได้แต่ปุ่ม โทรเข้า โทรออก HOMEเอง
touchได้ในบางครั้ง มักtouchไม่ได้เวลาอากาศเย็น
เครื่องเพิ่งเป็นตั้งแต่หลังการอัพFW 31.o.o.4ไม่นาน
ToT ช่วยแนะนำผมหน่อยเถอะคับ จนปัญญา
แค่กดเลือกโหมดยังกดแทบไม่ติดเรย=.="

ขอขอบคุณทุกท่านที่เมตตา ไว้ล่วงหน้าคับ
เครื่องผมสีดำ โค้ด 0598012 ซื้อ 20/02/10 CT.ปิ่นเกล้าจ้า
หรือบอกหน่อยค้าบโปรแกรมที่อัพFWของคุณอัครพงค์ 31
ของผมชื่ออะไร ผมหาตาลายหมดเรย หาไม่เจอ

ลองยัดเฟริมแวร์ Original เข้าไปดูนะครับ ถ้าอาการยังเป็นเหมือนเดิมแสดงว่าจอเสียครับ(มีงานเข้า ==") ถ้าอยู่ในระยะประกัน ก็เปลี่ยนฟรีครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้ว 1000-2000 บาทครับ

ลองแฟลชด้วยเฟริมแวร์ Original ดูนะครับ ลิ้งนี้เลยครับ (โพสแรกสุด)
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=3525
palmyjung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 11:43  

คือ โปรแกรม best screensnap อ่ะคะ ถ้าจะกดถ่ายหน้าจอทำยังไงอ่ะค่ะ?

ช่วยตอบด้วยนะคะ =]
taew_x6
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 12:51  

อ้างถึง:

ของผมชื่ออะไร ผมหาตาลายหมดเรย หาไม่เจอ

ลองยัดเฟริมแวร์ Original เข้าไปดูนะครับ ถ้าอาการยังเป็นเหมือนเดิมแสดงว่าจอเสียครับ(มีงานเข้า ==") ถ้าอยู่ในระยะประกัน ก็เปลี่ยนฟรีครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้ว 1000-2000 บาทครับ

ลองแฟลชด้วยเฟริมแวร์ Original ดูนะครับ ลิ้งนี้เลยครับ (โพสแรกสุด)
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=3525

คุณคับFW 31ที่ผมลงก่อนหน้านี้เป็นoriginalคับ
แต่มันไม่มีโค้ด 0598012
หรือว่าผมลงผิด
คุณอัครพงค์ช่วยผมหน่อยได้มั้ยคับ
ผมเลือก Product[Nokia X6(RM-559)>Releases(31.0.4)>Variant อะไรอ่าคับผมหาไม่เจออ่าคับ

ขอรบกวนอีกนิดนะคับ ไม่ทราบดูยังไงคับว่าประกันหมดรึยัง
แต่x6ที่ผมซื้อมาน่าจะล็อตพอๆกับคุณอัครพงค์อ่าคับ ซื้อแรกๆเรยเหมือนกัน

ขอโทษด้วยนะคับที่ผมรบกวนคุณมากเหลือเกิน
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 20:56  

palmyjung ผู้เขียน:
คือ โปรแกรม best screensnap อ่ะคะ ถ้าจะกดถ่ายหน้าจอทำยังไงอ่ะค่ะ?

เปิดโปรแกรมแล้วตั้งค่าตามรูปเลย..

เวลาจะใช้ก็กด Hide แล้วไปหน้าที่จะถ่าย กดปุ่มกล้องจะมีเสียงชัตเตอร์ดังเป็นอันเสร็จ รูปจะถูกเก็บไว้ที่ E\Images\ScreenSnap(ถ้าตั้งไว้ที่ความจำเครื่องก็ C\....)
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 06:34  

คุณคับFW 31ที่ผมลงก่อนหน้านี้เป็นoriginalคับ
แต่มันไม่มีโค้ด 0598012
หรือว่าผมลงผิด
คุณอัครพงค์ช่วยผมหน่อยได้มั้ยคับ
ผมเลือก Product[Nokia X6(RM-559)>Releases(31.0.4)>Variant อะไรอ่าคับผมหาไม่เจออ่าคับ

ขอรบกวนอีกนิดนะคับ ไม่ทราบดูยังไงคับว่าประกันหมดรึยัง
แต่x6ที่ผมซื้อมาน่าจะล็อตพอๆกับคุณอัครพงค์อ่าคับ ซื้อแรกๆเรยเหมือนกัน

ขอโทษด้วยนะคับที่ผมรบกวนคุณมากเหลือเกิน

ไม่เป็นไรครับ ด้วยความยินดี ^^

โทรไปเช็คที่ศูนย์ Nokia Care ได้เลยนะครับ ว่าประกันเครื่องเราหมดรึยัง เบอร์ติดต่ออยู่ที่นี่นะครับ ผมว่ารีบๆเถอะนะครับ ก่อนประกันจะหมด ถ้าจอเสียจะได้เปลี่ยนฟรีนะครับ
http://www.***Spam***.com/forum/14-NOKIA/310-ศูนย์บริการโนเกีย-เบอร์-Nokia-Care-Centre.html

ถ้าอยากลองทำเอง ให้แฟลชเฟริมแวร์ของโคดอะไรก็ได้ลงไปอีกรอบนะครับ(โคดอะไรก็ได้ ไม่มีปัญหาครับ) ถ้ายังไม่หายก็น่าจะเป็นที่จอแหละนะครับ
g,pN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 07:23  

buck ผู้เขียน:

เปิดโปรแกรมแล้วตั้งค่าตามรูปเลย..

เวลาจะใช้ก็กด Hide แล้วไปหน้าที่จะถ่าย กดปุ่มกล้องจะมีเสียงชัตเตอร์ดังเป็นอันเสร็จ รูปจะถูกเก็บไว้ที่ E\Images\ScreenSnap(ถ้าตั้งไว้ที่ความจำเครื่องก็ C\....)

ธีมพี่สวยขอหน่อย นะคะะะะะ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 08:55  

g,pN ผู้เขียน:

ลองหาดูครับ ในนี้ http://www.nokiagang.com/forums/nokia-series-60v5-themes-f39.html ผมจำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร สมัครสมาชิกก่อนนะถึงจะโหลดได้...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 15:19  

มีข้อสงสัยสอบถามนะครับ
เดิมเครื่องผมมีรหัส 0598012 เฟิร์มแวร์แฮกแล้วเหมือนกัน คือ 21.0 นี่แหละครับ(ตอนนั้นไม่ได้เช็คว่ารหัสเปลี่ยนไหม)
แล้วผมใช้เฟิร์มแวร์ที่แฮกแล้ว ตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น 30.0.3
แต่ ผมลองมาดูรหัสที่ Firmware อีกที กลับเป็น 0589430 ผมควรทำยังไงครับ
ต้องแก้รหัสกลับไหม หรือว่าปล่อยทิ้งไว้อย่างนี้
แล้วถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ จะมีผลกระทบอะไรไหมครับ
เพราะว่าผมก็ลง Firmware ของคุณ Illusion อยู่ครับ ใช้ได้ดีด้วยนะ

แล้วอีกอย่าง ผมลองเข้าไปที่ Software Update จะมี List ให้อัพเดทอยู่ เป็น 31.0.4 อะไรนี่แหละครับ แต่ผมกด Update แล้ว บอกว่าเครื่องไม่รองรับ(มั้ง) แล้วที่อัพเดทไม่ได้นี่ เกี่ยวกับรหัสเครื่องที่เปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ

ใครพอทราบปัญหาหรือมีปัญหาเหมือนกัน รบกวนให้ความรู้ด้วยครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 16:08  

อ้างถึง:
http://www.4shared.com/file/cbAeO41b/NaviFirmPlus.html

เป็น NaviFirm 1.3 Plus ครับ ลองใช้ดูครับ
ขอบพระคุณอย่างหล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 20:16  

g,pN ผู้เขียน:

ลองหาดูครับ ในนี้ http://www.nokiagang.com/forums/nokia-series-60v5-themes-f39.html ผมจำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร สมัครสมาชิกก่อนนะถึงจะโหลดได้...

ขอบคุณ คร้าาาา Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 15:35  

เรื่องรหัสเครื่องเปลี่ยน โอเคแล้วครับ ทราบสาเหตุแล้ว เพราะกลับไปย้อนอ่านตั้งแต่เริ่มต้นใหม่อีกรอบหนึ่ง และตอบกระจ่างทุกคำถามด้วย ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 17:29  

เรื่องรหัสเครื่องเปลี่ยน โอเคแล้วครับ ทราบสาเหตุแล้ว เพราะกลับไปย้อนอ่านตั้งแต่เริ่มต้นใหม่อีกรอบหนึ่ง และตอบกระจ่างทุกคำถามด้วย ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^

เปลี่ยนProduct Codeเครื่องคืนรึยังครับ ใช้ jaf ก็ได้ครับ
http://www.nokiagang.com/forums/product-code-jaf-t23157.html
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 17:23  

ขอบคุณครับคุณ aukkarapong เปลี่ยนกลับเรียบร้อยแล้วครับ ^^
lalabella
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2011 16:23  

ใช้ x6 16 gb เปิดหลายๆแอป พร้อมกันละชอบขึ้นว่า memory full อ่าค่ะ และบางแอปก็ปิดไปเลย อย่างเล่นmsnกับเปิดแอปอืื่นไปด้วย m ก็ปิดไปเลย Sad มีวิธีแก้มั้ยคะ
grungust
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
วันที่โพสท์ : 01 May 2011 18:24  

กลับมาอีกครั้งหลังจากขี้เกียจเข้ามาดูหลายเดือน

ในที่สุด x6ของเราก็มีชีวิตอยู่ครบ 1ปีเป็นที่เรียบร้อย Laughing
ใช้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ในกระเป๋ามีซิบตลอด + ผ้าเช็ดจออีก 1 ชั้น

- จุดที่ฝุ่นเข้าเยอะที่สุด ก็มุมขวาบนนั่นเอง
- ฝุ่นในหน้าจอ ค่อนข้างน้อยจนแทบมองไม่ออก (ต้องส่องกับแสงถึงเห็น)
- การสัมผัส ปกติดีทุกอย่าง (ไม่ค่อยได้เอาไปเล่นเกม)
- ลำโพงหลัก ปกติดี
- ลำโพงสนธนา มีอาการแตกนิดหน่อย (น่าจะเพราะตกพื้นครั้งล่าสุด)
- กล้อง ตั้งแต่เฟิร์มแวร์ตัวใหม่มา(ตัวที่มาต่อจากตัวดั้งเดิม20x) ถ่ายแบบใช้แฟรช ภาพอมม่วงตลอดเลย ๕๕๕+
- ตั้งแต่ตกพื้นครั้งแรกตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆ เครื่องไม่เป็นอะไร แต่คิดว่าน่าจะพากล้องเสื่อมนิดนึง (ตัวโฟกัสหลวมๆนิดนึง)
- แบ็ตมีปัญหากับกล้อง เนื่องจากใช้งานปล่อยไวไฟทั้งวันเป็นเวลาหลายวัน (น่าจะเป็นสาเหตุของแบตเสื่อม) จนเกิดปัญหาเวลาเอาไปถ่ายรูปนานๆ แบ็ตจะคลายประจุเองจนหมดแม้ว่าจะปิดเมนูกล้องแล้ว (รีสตาร์ทถึงหายแต่ไม่ใช่โปรแกรมค้าง)
- ตอนที่ตกพื้นครั้งที่2เมื่อต้นเดือนเมษาที่ผ่านมา โชคดีมากที่มันเอา "เหล็ก" ด้านขวาลงพื้น ผลคือเหล็กบิ่น + ทำให้คานเหล็กโก่งตัวดันฝาข้างปรินิดนึง สลักล็อคหน้าจอหลุดจากตำแหน่งเดิม ฝาหลังหลุด แบ็ตปลิว ........... ประกอบกลับเข้าที่ได้เหมือนเดิมทุกประการ!!!!!!!!!!!!!!............... (ตอนแรกคิดว่าสไลด์ล็อคหน้าจอเสีย แต่พอลองดันๆดูมันก็เข้าล็อคแล้วสไลด์ได้เหมือนเดิม) ส่วนคานเหล็กใช้วิชามารดัดงอนิดหน่อยแล้วดันกลับเข้าที่เดิม แกร็ก!! ใช้ได้ตามปกติ ก็แค่โก่งกว่าเดิมนิดหน่อยแค่นั้น ชิวๆ

คงจะใช้ต่อไปจนกว่าหน้าจอมันจะทัชไม่ได้นั่นล่ะ ช่วงนี้ Nokia ไม่ค่อยมีตัวไหนถูกใจเลย
ว่าจะหนีไปเล่นพวก phone แท่งปุ่มกดธรรมดาบ้างละ ใช้งานสะดวก ใช้SmartPhoneแล้วมันจิตตกไงไม่รู้ กลัวหน้าจอโดนขูดมั่งล่ะ กลัวฝุ่นเข้าจอมั่งล่ะ เวลารับสายลำบากมั่งล่ะ สรุปว่าไม่เหมาะกับเราเลย แต่ถือว่าใช้ได้คุ้มค่ามากสำหรับ x6 ช่วยชีวิตเราได้หลายเรื่องเลย
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2011 15:03  

ขอบคุณค่ะพี่พงษ์ ว่างๆก็เอาโปรแกรมมาแบ่งปันกันบ้างนะคะ อิอิ
faris
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 11:45  

Ultimate Voice Recorder v6.1.2

พออัดเสียงแล้ว มันไปเก็บอยู่ที่ไหนหรอคะ หาไม่เจอ จะเอาลงคอมฟังอ่ะค่ะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 15:06  

lalabella ผู้เขียน:
ใช้ x6 16 gb เปิดหลายๆแอป พร้อมกันละชอบขึ้นว่า memory full อ่าค่ะ และบางแอปก็ปิดไปเลย อย่างเล่นmsnกับเปิดแอปอืื่นไปด้วย m ก็ปิดไปเลย Sad มีวิธีแก้มั้ยคะ

มันเป็นข้อจำกัดของตัวอุปกรณ์อ่านะครับ เพราะเจ้า X6 แรมมันน้อยครับ แค่ 128 MB เวลาเปิดเครื่องจริงๆเหลือแค่ 40 MB แค่นั้นเองครับ

วิธีแก้อาจจะใช้ Homescreen ที่ผมแจกไว้ที่นี่ (จะกินแรมน้อยกว่าโฮมสกรีนปกติ)

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1167991
(แนะนำให้ใช้เวอร์ชั่น 1.00)

ส่วนการดูว่าตอนนี้เหลือแรมเท่าไรแล้ว แนะนำให้ใช้โปรแกรมนี้เลยครับ Handy Task Manager
ii3onG ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยค่ะ คือว่าตั้งไปอัพ fw21 มาก็ทำการ HR แล้วเรียบร้อย แต่มีปัญหาอยู่หนึ่งเรื่องคือ เครื่องมักจะขึ้นว่า หน่วยความจำเต็ม ปิดบางแอพพลิเคชั่น ทั้งที่ลงโปรแกรมน้อยกว่าตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ เป็นแบบนี้บ่อยมาก กดอะไรไม่ได้สักอย่าง ต้องกดปุ่มปิดค้างไว้อย่างเดียวจนกว่าจะดับ เป็นแบบนี้ทุกวัน วันละหลายๆครั้งเลยด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

น่าจะเปิดจากตัวเฟริมแวร์ที่ลงมาอาจจะไม่สมบูรณ์ หรือมีการโหลดแอฟพลิเคชั่นบางตัวตอนเริ่มเปิดเครื่อง มีผลทำให้แรมของเครื่องเต็มอ่านะครับ

ก่อนอื่นต้องถามว่าได้ลงโปรแกรมที่กินแรมเยอะๆ เช่นพวก Theme พวกโปรแกรม Antivirus อะไรพวกนี้รึเปล่าครับ เพราะโปรแกรมพวกนี้จะรันตัวเองตลอดทุกครั้งที่เปิดเครื่อง และเนื่องจากแรมของเจ้า X6 ของเรานั้นมีน้อยพอสมควรทำให้เกิดอาการแรมเต็ม แล้วจะขึ้นว่าหน่วยความจำเต็มได้ครับ

การแก้ปัญหาเบื้องต้นคือ ลองลงโปรแกรม Handy Task manager ตามลิ้งนี้ก่อนเลยครับ

วิธีลงก็ลงเข้าไปก่อนแล้วเปิดโปรแกรมKeygenในคอมแล้วกรอก IMEI เข้าไป จะได้รหัสผ่านมา 2 ชุด เปิดโปรแกรมในโทรศัพท์ขึ้นมาแล้วกด option>register จากนั้นกดเลขที่ได้ใส่เข้าไป เท่านี้เป็นอันเสร็จครับ
Download

เมื่อลงโปรแกรม Handy Task manager เสร็จแล้ว ให้กดปุ่มเมนูค้างไว้ จากนั้นเจ้าโปรแกรม Handy จะเปิดตัวเองขึ้นมา จากนั้นให้กดที่ ตัวเลือก>Setting> ตรงหัวข้อ Default view ให้แก้เป็น Task list จากนั้นกด กลับ

เสร็จแล้วโปรแกรมจะ List รายชื่อของโปรแกรมที่เครื่องเปิดทั้งหมดอยู่ตอนนี้ ให้ไล่ดูว่ามีโปรแกรมอะไรโหลดอยู่บ้างนะครับ แล้วดูว่า Free Ramของเครื่องเหลืออยู่เท่าไร(ให้ดูที่ตรงขวามือของโปรแกรมนะครับ)

โดยปรกติทั่วไปของเครื่องที่ใช้ๆกัน โปรแกรมที่รันอยู่จะมี
1.หน้าจอหลัก
2.บันทึก
3.รายชื่อ
4.นาฬิกา
5.ข้อความ
6.รายชื่อ(มีซ้ำกัน2อัน)

ถ้ามีโปรแกรมนอกเหนือจากนี้รันอยู่ ให้ลองปิดมันไปโดย กดที่ชื่อโปรแกรมที่เราต้องการจะปิด 1 ครั้ง แล้วกดตัวเลือก>kill

เมื่อปิดโปรแกรมไปแล้ว ให้กลับมาดูที่โปรแกรม Task managerอีกครั้ง ดูว่าพื้นที่แรมเพิ่มขึ้นมาเยอะหรือไม่ ถ้าพื้นที่แรมเพิ่มขึ้นมาเยอะมากๆ แสดงว่าเจ้าตัวโปรแกรมนั้นคือโปรแกรมปัญหา ให้เราเอาโปรแกรมนั้นออกไปครับ

faris ผู้เขียน:
Ultimate Voice Recorder v6.1.2

พออัดเสียงแล้ว มันไปเก็บอยู่ที่ไหนหรอคะ หาไม่เจอ จะเอาลงคอมฟังอ่ะค่ะ

อยู่ที่ไดร์ฟ E:\data\UltimateVR ครับ ^^
faris
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 12:11  

อยู่ที่ไดร์ฟ E:\data\UltimateVR ครับ ^^

ขอบคุณมากเลยนะคะ หาอยู่ตั้งนาน แหะๆ

อ้อ แล้วก็อยากถามนิดนึงค่ะ ถ้าจะไปอัพ solfware ที่ศูนย์โนเกียนี่ ต้องเสียเงินด้วยใช่ไหมคะ ถ้าหมดประกันแล้ว
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 16:00  

ขอบคุณมากเลยนะคะ หาอยู่ตั้งนาน แหะๆ

อ้อ แล้วก็อยากถามนิดนึงค่ะ ถ้าจะไปอัพ solfware ที่ศูนย์โนเกียนี่ ต้องเสียเงินด้วยใช่ไหมคะ ถ้าหมดประกันแล้ว

อาจจะเสียครับ ลองถามเค้าดูนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเสียไม่กี่ร้อยนะครับ ^^"

อัพเองก็ได้นะครับ มีวิธีอยู่ ไม่ค่อยยากหรอกครับ แต่ผมว่าปล่อยมันเดิมๆงี้แหละดีละครับ

เครื่องผมไม่ค่อยได้เล่นไรเลย เล่นแต่ FB นำทางบ้างบางครั้ง เล่นเกมส์นิดหน่อย คิดว่าอัพเฟริมแวร์บ่อยๆไม่ค่อยมีความจำเป็นอ่านะครับ

ถ้าNokiaออกเฟริแวร์อัพ X6 เป็นซิมเปี้ยน Anna กะเค้าบ้างก็ดีสิเนอะ เฮ้อ ~~

PS. สงสัยคงได้เปลี่ยนเครื่องก่อน เพราะประกันเครื่องผมก็หมดไปแล้วอ่านะครับ
faris
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2011 20:10  

อาจจะเสียครับ ลองถามเค้าดูนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเสียไม่กี่ร้อยนะครับ ^^"

อัพเองก็ได้นะครับ มีวิธีอยู่ ไม่ค่อยยากหรอกครับ แต่ผมว่าปล่อยมันเดิมๆงี้แหละดีละครับ

เครื่องผมไม่ค่อยได้เล่นไรเลย เล่นแต่ FB นำทางบ้างบางครั้ง เล่นเกมส์นิดหน่อย คิดว่าอัพเฟริมแวร์บ่อยๆไม่ค่อยมีความจำเป็นอ่านะครับ

ถ้าNokiaออกเฟริแวร์อัพ X6 เป็นซิมเปี้ยน Anna กะเค้าบ้างก็ดีสิเนอะ เฮ้อ ~~

PS. สงสัยคงได้เปลี่ยนเครื่องก่อน เพราะประกันเครื่องผมก็หมดไปแล้วอ่านะครับ

เคยไปอัพแล้วเค้าบอกว่าถ้าหมดประกันจะเสีย 500 บาทค่ะ แต่พอดีว่าโชคดี ตอนนั้นไปอัพก่อนหมดประกันไป 1 วัน ^^" เลยอัพฟรี เกือบไปแล้ว แหะๆ จริงๆเราก็ไม่ค่อยได้เล่นอะไรเหมือนกันค่ะ ใช้ fw ไหนก็เหมือนๆกัน ก็คิดว่าคงไม่ไปอัพอีกแล้วล่ะค่ะ กลัวว่าถ้าอัพเองจะมีปัญหาอ่ะค่ะ เพราะเป็น win7 ขอบคุณที่คอยตอบคำถามเสมอมาค่ะ
palmyjung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2011 21:38  

ช่วยด้วยค่ะ !!! ทำไมเวลาเสียบสาย usb มันไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

ช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุนค่ะ ^^
สอบถามหน่อยคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 12:02  

คือว่า ผมมีปัญหาในการขอ cer อ่ะคับ
ทำไมมันต้องเสียเงินอ่า
ตอนนี้ลองขอไปแล้ว มันให้เลือก paypal อ่ะคับ
ทำยังไงดี ทำไม่เป็นอะคับ ช่วยหน่อยค้าบบบบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 12:04  

มันขึ้นมาแบบนี้อ่า คือผมได้cer แล้วนะ พอจะกดโหลด มันก้อมาแบบนี้เลย

Certificate applications as large, resulting in slow access. Give priority to paying customers is to download the certificate and other value-added services. Free users to download, please wait 3-5 business days.

Thank you.
verylove1995
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 15 May 2011 12:25  

ขาย Nokia X6 16GB สีดำ ใช้มา3เดือนคับ [8500.-]

ขาย nokia x6 16GB สีดำคับ สภาพใหม่ พร้อมกล่อง

อุปกรณ์ครบทุกชิ้นคับบ ใช้มา3เดือน

8500บาทคับบ สระบุรี ราคาไม่รวมค่าส่งนะคับ

สนใจโทร 083-2284566

msn&facebookคับ verylove_aofza@hotmail.com

โอนเงินได้ที่

ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาพระพุทธบาท

ชื่อบัญชี อัครเดช เรืองรัตน์

เลขบัญชี 789-25555-30

http://www.nokiagang.com/forums/nokia-x6-16gb-3-t91241.html
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 23:02  

ปัญหาเกี่ยวกับเว็ปขอ Cer คงต้องรอกันสักพักนะครับ กำลังหาเว็ปใหม่ให้ครับ

ช่วงนี้ผมกำลังไม่สบายอย่างหนัก เลยไม่ค่อยได้แวะเข้ามาเท่าไหร่ เดี๋ยวไว้หายดีแล้วจะกลับมาช่วยตอบนะครับ

ตอนนี้ก็ช่วยๆกันในบอร์ดไปก่อนนะครับ..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 01:49  

ขอบคุณล่วงหน้าคับ คุณพงษ์
auddyth
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 02:17  

สวัสดีครับ ผมไม่ได้เข้ามาติดตามในเวปนี้นานเลย เพราะใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่ลำโพงสนทนาแตกพล่าแค่นั้นเอง
วันนี้ x6 ผมมันแจ้ง ว่าให้อัพเดตซอฟแวร์โทรศัพท์ ก้อเลยนึกถึงเวปนี้ทันที
ขอรบกวนท่านผู้รู้ทันหลายเลยแล้วกันว่า ตอนนี้ FW ตัวแฮคล่าสุดของ X6 คือเวอร์ชั่นไหนครับ รบกวน ช่วยลงให้หน่อยนะครับ คงถึงเวลาอัพอีกทีแล้ว ผมใช้เวอร์ชั่น 30.0.003 อยู่ครับ
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : ovi storeมีปัญหาครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 11:22  

ovi storeมีปัญหาครับ
คือว่าผมใช้ c6-00
เวลาเข้าไปโหลด แอป เกม ธีม ...ต่างๆ
แล้วพอเวลาโหลดเสร็จ มันขึ้นว่า "การติดตั้งล้มเหลว"
คับทำไงดี
แล้วพอเวลาบางทีติดตั้งแอปต่างๆในเครื่องมันก็ขึ้นว่า"ไม่สามารถติดตั้ง"
ช่วยนะคับ
ขอคุณคับ
แล้วก็หายเร็วนะคับไม่สบายอ่ะ^^
คนใช้ x6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 19:10  

ถามคุณ aukkarapong หน่อยครับ ว่าเจ้า x6 ผมจะทำไงให้ เพลงที่ผมใส่ไว้เพื่อฟัง

กับเพลงที่ตัดเพื่อเป็นเสียงเรียกเข้า มันไม่มาปนกันนะครับ

เช่นเวลาฟังเพลงมันจะมีเสียงเนียกเข้ามาปนด้วยและเวลาจะเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าก็มีเพลงที่ใช้ฟังมาปนด้วย

มันทำให้ งง เวลาเลือกเพลงที่จะใช้เป็นเสียงเรียกเข้า

รบกวนด้วยนะครับ
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 23:45  

คนใช้ x6 ผู้เขียน:
ถามคุณ aukkarapong หน่อยครับ ว่าเจ้า x6 ผมจะทำไงให้ เพลงที่ผมใส่ไว้เพื่อฟัง

กับเพลงที่ตัดเพื่อเป็นเสียงเรียกเข้า มันไม่มาปนกันนะครับ

เช่นเวลาฟังเพลงมันจะมีเสียงเนียกเข้ามาปนด้วยและเวลาจะเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าก็มีเพลงที่ใช้ฟังมาปนด้วย

มันทำให้ งง เวลาเลือกเพลงที่จะใช้เป็นเสียงเรียกเข้า

โนเกียมันก็เป็นอย่างนั้นอ่ะคับของผมก็เป็ฯ ถ้าเราบันทึกคลิปเสียงเวลาเราเปิดเพลงมันก็ปนอยู่กันหมดอะคับ
หรือถ้าอยากเราเพลงเป็นโฟเดอร์ก็มีโปแกรมเสริมคับลองเข้าไปดูที่เบอดร์ ของเขาได้เลยคับ
(มาช่วยแนะนำเฉยๆคับ)^^ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 18:45  

คือว่าผมลง Fonts ไปแล้วให้กับเจ้า N8 ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ทำไม ตัว Fonts มันไม่เปลี่ยนให้อ่ะคับ ปิด-เปิด เครื่องใหม่แร้วนะคับ มันก้อไม่ได้แห๊ะ มีวิธีแก้มั๊ยคับ
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Home Screen Orange Tsunami
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 22:23  

Home Screen Orange Tsunami
ทำไมใช้กับc6-00ไม่ได้อ่ะ
ลงได้แล้วแต่มันไม่มีตั้งค่าแบบที่บอกอ่ะToT
swatkats
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 10:58  

ท่านอัครพงศ์ X6 ของผมยังไม่ทันได้อัพเฟิรมแวร์ตัวล่าสุด+แฮค เลย X7 ออกมาใหม่ซะและไม่ทราบว่า ท่านจะไปถอย X7 มาใช้หรือเปล่าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 17:08  

กลับมาแล้วครับ หลังจากที่ห่างหายไปนานเนื่องจากไม่สบาย

ที่ไม่ลืมแน่ๆคือเว็ปขอ Cer นะครับ ผมหาเว็ปใหม่มาให้ได้แล้วนะครับ ตามนี้เลยครับ

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ฝนตกทุกวัน ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ^_^

ตอนนี้ให้เปลี่ยนเว็ปที่ขอ Cerใหม่เป็นเว็ปนี้นะครับ

http://cer.s603rd.cn/

เข้าไปแล้วกรอก IMEI อย่างเดียว แล้วรอประมาณ 12 ชั่วโมง - 2 วัน แล้วแต่ว่าคนขอจะเยอะแค่ไหนนะครับ

โดยให้เช็คว่าได้ Cerรึยังโดยการกรอกเลข IMEIและข้อมูลลงไปอีกทีนึงนะครับ

ถ้าได้ Cerมาแล้ว มันจะขึ้นเป็นภาษาจีน 3 หัวข้อให้เรากด ให้กดที่หัวข้อแรก แล้วโหลดไฟล์.rar แล้วแตกไฟล์ออกมา จะได้ Cer กับ Key ของเรามานะครับ

จากนั้นให้โหลดโปรแกรม Signtools ที่นี่ก่อน
กดที่นี่

ส่วน Cer ที่ได้มา สามารถนำมา Sign ด้วยโปรแกรม Signtools ตามวิธีSignโปรแกรม ในวิดิโอที่ลิ้งนี้ได้เลยครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1167981#1167981
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 18:10  

swatkats ผู้เขียน:
ท่านอัครพงศ์ X6 ของผมยังไม่ทันได้อัพเฟิรมแวร์ตัวล่าสุด+แฮค เลย X7 ออกมาใหม่ซะและไม่ทราบว่า ท่านจะไปถอย X7 มาใช้หรือเปล่าครับ

คิดว่าไม่แล้วหละนะครับ X6 คงเป็นซิมเปี้ยนเครื่องสุดท้ายสำหรับผม เครื่องต่อไปผมยังไม่แน่นอนสักเท่าไหร่อ่านะครับ อยากได้เ้จ้า Iphone ไม่ก็ พวก SS Galaxy S II อ่านะครับ เพราะอยากจะลองศึกษาระบบอื่นๆดูบ้าง ไม่แน่ผมอาจจะไปถอย Win phone 7 มาลองดูอ่านะครับ แต่คงสักปลายๆปี เพราะรอ Iphoneตัวใหม่เปิดตัว และรอเก็บเงินให้ได้ก่อนอ่านะครับ ยังไงผมก็ยังอยู่เป็นเพื่อนทุกท่านที่ใช้ซิมเปี้ยนอยู่นะครับ ไม่ได้หนีไปไหน จะแวะมาช่วยบ่อยๆเหมือนเดิมครับ ^^

ping7075 ผู้เขียน:
Home Screen Orange Tsunami
ทำไมใช้กับc6-00ไม่ได้อ่ะ
ลงได้แล้วแต่มันไม่มีตั้งค่าแบบที่บอกอ่ะToT

Home Screen ที่ผมอัพไว้ ใช้ได้กับบางรุ่นแค่นั้นเองครับ ช่วงนี้ผมเองก็ไม่ได้อัพเดทโปรแกรมที่โพสไว้เลยครับ คิดว่าถึงเวลาจะต้องอัพบ้างแล้ว หลังจากห่างหายไปเป็นปี..

ว่างๆ ลองเข้าไปดูโปรแกรมต่างๆ ในเว็ปนี้ก่อนนะครับ
http://www.nokiagang.com/forums/applications-for-nokia-f16.html

สอบถามหน่อยคับ ผู้เขียน:
คือว่าผมลง Fonts ไปแล้วให้กับเจ้า N8 ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ทำไม ตัว Fonts มันไม่เปลี่ยนให้อ่ะคับ ปิด-เปิด เครื่องใหม่แร้วนะคับ มันก้อไม่ได้แห๊ะ มีวิธีแก้มั๊ยคับ

ลอง Font ตามนี้ดูครับ
http://n8lover.com/node/718

ปกติถ้าเล่นเพลงจากโปรแกรมเล่นเพลงตามปรกติ มันจะสแกนรวมทุกไฟล์เสียงที่อยู่ใเครื่องเรา

ทำให้มีพวกเสียงเรียกเข้า หรือไฟล์ที่เราอัดเสียงโผล่เข้ามาด้วย

วิธีแก้แบบง่ายๆคือ การสร้าง playlist โดยเข้าไปที่ เครื่องเล่นเพลง>playlist>ตัวเลือก>รายการเล่นใหม่>จากนั้นเลือกเพลงที่เราต้องการใส่เข้าไปใน Playlist แล้วกดเสร็จ

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

หรืออีกวิธี คือวิธีแก้แบบถาวรไปเลย คือ การลง Firmware Mod โดยตัวเฟริมแวร์จะถูกแก้ไขให้เครื่องเล่นเพลง อ่านไฟล์เสียงที่อยู่ใน E:\Sound\Music เท่านั้นครับ ส่วนวิธีลงก็อาจจะยากนิดหน่อย ลองเข้าไปอ่านดูเล่นๆได้ที่นี่ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=3300#1244743

ping7075 ผู้เขียน:
ovi storeมีปัญหาครับ
คือว่าผมใช้ c6-00
เวลาเข้าไปโหลด แอป เกม ธีม ...ต่างๆ
แล้วพอเวลาโหลดเสร็จ มันขึ้นว่า "การติดตั้งล้มเหลว"
คับทำไงดี
แล้วพอเวลาบางทีติดตั้งแอปต่างๆในเครื่องมันก็ขึ้นว่า"ไม่สามารถติดตั้ง"
ช่วยนะคับ
ขอคุณคับ
แล้วก็หายเร็วนะคับไม่สบายอ่ะ^^

ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้หายดีแล้วครับ

ให้ลองลง OVI Store ทับลงไปอีกครั้งดูครับ โดยโหลดโปรแกรมที่นี่นะครับ
http://store.ovi.mobi/content/5406 (ให้เปิดลิ้งนี้ในมือถือนะครับ แล้วกดโหลดมาลงเครื่องได้เลยครับ)

auddyth ผู้เขียน:
สวัสดีครับ ผมไม่ได้เข้ามาติดตามในเวปนี้นานเลย เพราะใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่ลำโพงสนทนาแตกพล่าแค่นั้นเอง
วันนี้ x6 ผมมันแจ้ง ว่าให้อัพเดตซอฟแวร์โทรศัพท์ ก้อเลยนึกถึงเวปนี้ทันที
ขอรบกวนท่านผู้รู้ทันหลายเลยแล้วกันว่า ตอนนี้ FW ตัวแฮคล่าสุดของ X6 คือเวอร์ชั่นไหนครับ รบกวน ช่วยลงให้หน่อยนะครับ คงถึงเวลาอัพอีกทีแล้ว ผมใช้เวอร์ชั่น 30.0.003 อยู่ครับ

เวอร์ชั่น 32.0.2 ครับ ลองตามเข้าไปโหลดที่นี่ได้เลยครับ(ไม่รู้ว่าในนั้นเค้าอัพกันรึยังอ่านะครับ)
http://www.nokiagang.com/forums/modding-section-f61.html
vespa69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2011 15:02  

ผมไปโหลด โปรแกรม navifirm-0.1-bin (เอาไว้โหลด FW มาเก็บไว้ในเครื่อง)

คำถาม

1. ตรงช่อง "Variants" ผมเลือก "RM-559 CTR 16GB THAI DARK_BLACK (0589430)" (ถูกรึป่าวครับ ผมเครื่องสีดำ-ดำ)

2. ถ้าผมอยากได้ FW ที่เครื่องมันเป็นสี ดำ-ทอง (ไม่มีในไทย) ผมต้องเลือก อันไหนครับ และถ้า แฟลชไปแล้วจะใช้ ภาษาไทยได้มั้ยคับ

3. ที่ทางคุณ iIIuslon แสดงวิธีทำมาเนี่ย มันเป็นของ WindowsXP เครื่องผมมัน Windows7 จะทำได้มั้ยครับ รึว่ามีอีกวิธี ถ้ามี สอนด้วยครับ

4. เครื่องผมหมดประกันไปแล้ว ถ้าแฟลชแล้วหน้าจอเสียไป (หลังๆเจอหลายคนและ) เอาไปให้ Nokia Care ลง FW แล้วบอกไปว่า อัพเดจทาง Ovi แล้วเป็นแบบนี้ จะเสียค่าใช้จ่ายรึป่าวครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 06:01  

vespa69 ผู้เขียน:
ผมไปโหลด โปรแกรม navifirm-0.1-bin (เอาไว้โหลด FW มาเก็บไว้ในเครื่อง)

คำถาม

1. ตรงช่อง "Variants" ผมเลือก "RM-559 CTR 16GB THAI DARK_BLACK (0589430)" (ถูกรึป่าวครับ ผมเครื่องสีดำ-ดำ)

2. ถ้าผมอยากได้ FW ที่เครื่องมันเป็นสี ดำ-ทอง (ไม่มีในไทย) ผมต้องเลือก อันไหนครับ และถ้า แฟลชไปแล้วจะใช้ ภาษาไทยได้มั้ยคับ

3. ที่ทางคุณ iIIuslon แสดงวิธีทำมาเนี่ย มันเป็นของ WindowsXP เครื่องผมมัน Windows7 จะทำได้มั้ยครับ รึว่ามีอีกวิธี ถ้ามี สอนด้วยครับ

4. เครื่องผมหมดประกันไปแล้ว ถ้าแฟลชแล้วหน้าจอเสียไป (หลังๆเจอหลายคนและ) เอาไปให้ Nokia Care ลง FW แล้วบอกไปว่า อัพเดจทาง Ovi แล้วเป็นแบบนี้ จะเสียค่าใช้จ่ายรึป่าวครับ

1. ถูกครับ

2.ไม่ได้ครับ เครื่องจะเป็นภาษาตามที่ในเฟริมแวร์ระบุครับ เช่นถ้าโหลดเฟริมแวร์ของประเทศจีน เครื่องก็จะเป็นภาษาจีน ถ้าโหลดของไทยก็จะเป็นภาษาไทยครับ

3.ลองลงแล้วทำตามนี้เลยครับ
http://www.nokiagang.com/forums/j-a-f-windows-7-t58140.html?forum_uri=j-a-f-windows-7&sid=5e6bb13687607cd5a3803402ba393fe3

4.เสียครับ ถ้าเครื่องหมดประกันแล้ว อะไรๆก็เสียเงินทั้งหมดครับ เอาไปอัพเดทเฟริมแวร์ยังเสียตังเลย =="
vespa69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 14:33  

ว้าว ขอบคุณมากๆครับ

แต่ผมสงสัยคือ

ไอ้ Program Phoenix เนี่ย เราจำเป็นต้องมีในคอมรึป่าวครับ

เข้าไปอ่าน ใน Nokia gang มีทั้งแบบ

แฟลชโดย JAF , แฟลชโดย Phoenix งงคับ

แถม C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\ ผมไม่มีอ่ะครับ

มีแค่ C:\Program Files\Nokia (ลง Ovi Suit แล้วมีแค่นี้)
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 18:07  

ไอ้ Program Phoenix เนี่ย เราจำเป็นต้องมีในคอมรึป่าวครับ

เข้าไปอ่าน ใน Nokia gang มีทั้งแบบ

แฟลชโดย JAF , แฟลชโดย Phoenix งงคับ

แถม C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\ ผมไม่มีอ่ะครับ

มีแค่ C:\Program Files\Nokia (ลง Ovi Suit แล้วมีแค่นี้)

ไม่ต้องลง Phonenix ก็ได้ครับ สร้างเองเลย..
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jun 2011 10:39  

ถ้ายังงงๆกับวิธีการแฟลชอยู่ ลองแวะไปอ่านเล่นๆได้ที่นี่นะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=3300#1244743
vespa69
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jun 2011 16:04  

ถูกต้องเลยคับ ผมสร้างมันเองเลย แล้วๆ แฟลชผ่านฉลุย ชักสนุกเลย เอาไฟล์โม ที่ nokiagang มา แฟลช ไป ตั้งหลายคั้งแหล่ะ มันมือ เหอๆ

ขอบคุณนะคับที่ แนะนำวิธีมา
swatkats
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 17:27  

งานเข้าแล้วคับท่าน อัครพงศ์ ผมเอาเจ้า X6 ไป อัพซอฟแวร์ทางโนเกียซอฟแวร์อัพเดต มันบอกเป็น เวอร์ชั่น ล่าสุด 21.00xxx ทั้งๆ ที่หน้าเวป มันแจ้งว่าอัพเป็น 31.00xx ได้แล้ว แล้วพอจะเอามาอัพเองโดยกด *#0000# มันก็แจ้งว่า ไม่สามารถ อัพเดตได้กรุณาติดต่อกลับไปยัง nokia ซะงั้น ทำไงดีครับ หมดประกันแล้วด้วย เวรกรรม จิงๆๆ
benzjp203
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีฯ
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 23:15  

พี่ครับอยากถามหน่อยว่า
พอดีเพื่อนผมซื้อ C5-30 มาอยากรู้ว่าเราจะลงโปรแกรมเหมือนกับ x6 ที่พี่พงษ์โพสไว้อะ
ได้มั้ยอะคับ พอดีว่าจะอัพโปรแกรมให้เพื่อนอะครับ แต่กลัวว่าอัพแล้วเดี่ยวเครื่องจะมีปัญหา
ผู้รู้ช่วยที
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2011 22:08  

benzjp203 ผู้เขียน:
พี่ครับอยากถามหน่อยว่า
พอดีเพื่อนผมซื้อ C5-30 มาอยากรู้ว่าเราจะลงโปรแกรมเหมือนกับ x6 ที่พี่พงษ์โพสไว้อะ
ได้มั้ยอะคับ พอดีว่าจะอัพโปรแกรมให้เพื่อนอะครับ แต่กลัวว่าอัพแล้วเดี่ยวเครื่องจะมีปัญหา
ผู้รู้ช่วยที

ผมว่่าน่าจะได้นะคับเพราะมันเป็น s^1 s60v5
เหมือนกันน่าจะได้นะคับลองๆดู ของผมc6-00ยังได้เลย^^ Laughing
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ผมอยากรู้วิธีลงเกม Quake 2 คับ
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2011 22:12  

คือว่าของผมเป็น c6-00
อยากลงเกมQuake 2
ผมเห็นในยูทูปแล้วเขาลงกันได้ผมก็เลยศึกาาไปซักพักนึง
แต่ผมก็ยังลงไม่ได้อยู่ดี
ช้วยหน่อยนะคับ อยากเล่นๆ
นี้คือไอคลิปเกมQuake 2ที่ว่านะคับ^^
http://www.youtube.com/watch?v=yWxFSb6OhkY
POPOPOP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 16:08  

ตอนนี้โทรศัพท์ X6 มันไม่ขึ้นสัญญาณให้ แล้วพอเอาไปส่งศูนย์ ก็บอกว่าต้องเปลี่ยนแผงวงจรใหม่ ซึ่งต้องเสียค่าซ่อม 7530 บาท Shocked อยากรู้ว่าถ้าไม่ซ่อมที่ศูนย์จะซ่อมที่อื่นได้ไหม ราคาจะสูงเหมือนกันรึเปล่า..
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 16:39  

POPOPOP ผู้เขียน:
ตอนนี้โทรศัพท์ X6 มันไม่ขึ้นสัญญาณให้ แล้วพอเอาไปส่งศูนย์ ก็บอกว่าต้องเปลี่ยนแผงวงจรใหม่ ซึ่งต้องเสียค่าซ่อม 7530 บาท Shocked อยากรู้ว่าถ้าไม่ซ่อมที่ศูนย์จะซ่อมที่อื่นได้ไหม ราคาจะสูงเหมือนกันรึเปล่า..

แนะนำให้ซ่อมที่ศูนย์นะครับ ถ้าส่งที่อื่น โอกาสโดนแงะอุปกรณ์ในเครื่องเราแล้วเอาของไม่ดีมาใส่ให้ มันมีสูงมากครับ เช่นพวกช่างตาม MBK

ผมว่านะครับ ถึงอายุมันแล้วก็คงต้องขายครับ แต่ถ้าเสียค่าซ่อม 7500 แพงกว่าราคาขายเครื่องอีกครับ พอๆกับซื้อเครื่องใหม่เลย แถมซ่อมแล้วก็อาจจะไม่ดีเท่าเดิมด้วย!! (อาจจะเกิดปัญหาเดิมๆซ้ำอีก แล้วต้องเสียเงินอีกบาน บางทีอาจจะแพงกว่าค่าซื้อเครื่องใหม่)

แนะนำเลยนะครับ เอาข้อมูลเราออกมาจากไดร์ฟ E ให้หมด แล้ว Format+HRซะ แล้วเอาไปขายเลยครับ ได้เท่าไรช่างมันครับ แล้วซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าครับ

นี่คือข้อแนะนำที่ดีที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่อยากเสียเงินเยอะๆแล้วได้เครื่องคืนแล้วมีปัญหาเดิมๆซ้ำๆซากๆ ซื้อใหม่เถอะนะครับ ^^""
ping7075
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : วิธีแฮก C6-00 ??
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2011 14:12  

ผมจะแฮกC6-00ทำไงอ่ะคับ
มีวิธีสอนหรือไม่ก้เว็บคับ
ช่วยหน่อยคับ
คนใช้ x6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2011 21:28  

ถามคุณ aukkarapong หน่อยครับ ว่าเจ้า x6 มันเชื่อมต่อกับ Bluetooth ยี่ห้อ jabra bt 2050 ได้มั้ยครับ

ผมลองค้นหาอุปกรณ์มันหาไม่เจอ หรือมันไม่ซัพพอร์ตกันหรือป่าวครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2011 02:08  

ถามคุณ aukkarapong หน่อยครับ ว่าเจ้า x6 มันเชื่อมต่อกับ Bluetooth ยี่ห้อ jabra bt 2050 ได้มั้ยครับ

ผมลองค้นหาอุปกรณ์มันหาไม่เจอ หรือมันไม่ซัพพอร์ตกันหรือป่าวครับ

น่าจะ Supportหมดนะครับ ก่อนจะค้นหาหูฟัง ได้ใส่ถ่าน แล้วเปิดหูฟังก่อนรึยังครับ แล้วค่อยกดค้นหาอุปกรณ์ในโทรศัพท์อ่านะครับ ลองดูครับ
miyuki911
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2011 15:48  

x6 ดู youtube ได้หรือป่าวคะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2011 17:51  

miyuki911 ผู้เขียน:
x6 ดู youtube ได้หรือป่าวคะ

ดูได้ครับ แต่เวลาถ้าเราขยับวิดิโอไปๆมาๆมันจะแลคครับ เพราะ X6 CPUมันช้าอ่านะครับ

ผมแนะนำว่า ตอนนี้ถ้าจะซื้อโทรศัพท์ ก็ซื้อยี่ห้ออื่นไปก่อนนะครับ ของโนเกียรุ่นที่ดีๆยังไม่ออกมาเลยครับ

พวก SS Cooper Galaxy S II อะไรพวกนี้ที่เป็นแอนดรอยก็เล่นได้หมดครับ แถมลื่นกว่าด้วยครับ

ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้จะไปใช้รุ่นไหนดี ยังใช้ X6 อยู่เหมือนเดิม แต่ถ้า Iphone 5 ออกมาผมอาจจะเปลี่ยนใจอ่านะครับ ตอนนี้อยากใช้ BB Iphone มั่งอ่านะครับ

PS. ตอนนี้ใครที่ใช้ AIS ในกรุงเทพบางพื้นที่มีสัญญาณ 3G ขึ้นแล้วนะครับ X6 ของเราจะขึ้น 3.5G ตัวเล็กๆใต้เกตวัดสัญญาณครับ

ถ้าอยู่ในรัศมี 3G ความเร็วEdge จะเพิ่มเป็น 384 Kbps ซึ่งเปิดยูทูปได้สบายๆเลยครับ ลองกันดูนะครับ ^__^

อีกไม่นาน AIS จะเปิดใช้ 3G ทั่วกรุง ซึ่งเป็นเรื่องน่ายินดีมากครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2011 20:02  

อ้างถึง:
น่าจะ Supportหมดนะครับ ก่อนจะค้นหาหูฟัง ได้ใส่ถ่าน แล้วเปิดหูฟังก่อนรึยังครับ แล้วค่อยกดค้นหาอุปกรณ์ในโทรศัพท์อ่านะครับ ลองดูครับ

คือ เจ้า x6 มันเป็น Bluetooth v.2.0 แต่ jabra bt 2050 เป็น Bluetooth v.1.0 อ่ะครับ ผมค้นหาแล้วมันไม่ได้ ไม่รู้ version ต่างกัน มันจะไม่ซัพพอร์ตกันหรือป่าว
LOVEBIRDI
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 11:14  

กลับมาทักทาย Laughing

หลังจากที่หายไปนานมากกก
เดินผ่านโนเกียมา nokia x7 สวยมาก
หน้าจอใหญ่บิ๊กเบิ้ม บางกว่าด้วย กล้องก็8ล้านเห็นจะได้
ราคาไม่รู้ทำไร
แต่ว่ายังเสียดาย x6 อยู่
แต่เท่าที่ได้ลองเล่นดูนั้น คิดว่าสัมผัสของ x6 รู้สึกจะดีกว่า
ยังไงก็ลองไปเล่นดูละกันนะคะ
bright606
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 19:39  

โทษทีคับ พอดีผมใช้ 5530 อยู่ ตอนลง ttpod 3.71 มันขึ้นว่าถูกจำกัดจากใบรับรองอะคับ
คือ ผม sign แล้วนะคับไม่รู้ทำไง แล้วก็ลง ไฟล์ .sis ไม่ได้ ใครรู้วิธีแก้บอกทีนะคับ ขอบคุณคับ
bright606
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2011 20:04  

ขอโทษคับ คือผมใช้ 5530 อยู่ ตอนลง ttpod 3.71 มันบอก ถูกจำกัดจากใบรับรอง คือผม sign
ไปแล้ว ไม่รู้จะทำไงช่วยบอกทีคับ และอีกปัญหาคือมันลงไฟล์ .sis ไม่ได้คับ
amides
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2011 11:22  

เข้าเวบไป sing ไม่ได้เเล้วอะใครเข้าได้บ้าง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2011 04:46  

amides ผู้เขียน:
เข้าเวบไป sing ไม่ได้เเล้วอะใครเข้าได้บ้าง

ยังเข้าได้อยู่นะครับ

ห่างหายไปนาน คิดถึงบอร์ดนี้พอสมควรเลยครับ เป็นบอร์ดความหลังเก่าๆที่มีความทรงจำดีๆเยอะแยะมากมาย คิดถึงเพื่อนๆหลายๆท่านที่เคยเข้ามาคุยกัน ถามตอบปัญหากันอย่างสนุกสนาน

ตอนนี้หลายๆท่านคงเปลี่ยนไปใช้มือถือรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นกันเกือบจะหมดแล้ว(รวมทั้งตัวผมเองด้วย) แต่ยังไงที่นี่ก็ยังมีความทรงจำดีๆที่คงอยู่ตลอดไปทุกครั้งที่เข้ามาครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 11 Aug 2011 04:50; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2011 12:17  

คุณ aukkarapong เปลี่ยนไปใช้รุ่นไหนแล้วครับ ผมยังใช้ X6 อยู่ เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆ หวังว่าจะมีโปรแกรม Sign ใหม่ๆน่ะครับ
nonjangzanaja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2011 11:38  

สวัสดีครับ รบกวนถามอะไรหน่อยผมไม่ได้ใช้ x6นะครับ ผมใช้ e5 คือผมสงสัยว่าวามจำเครื่องมันไม่มีอะไรเลยแต่มันน้อยลงไปเรื่อยๆ พวกไฟล์แปลกๆเราจะจัดการยังไงดีครับถ้าลบไปจะมีปัญหากับพวกแอฟหรือเปล่าอ่ะครับ พอมีวิธีจัดการไหมครับแอฟผมก็ไม่ได้ลงเยอะมาก มันน้อยลงไปทุกทีเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Aug 2011 05:00  

Update Garmin Map 11.1 ล่าสุด TH+ENG (Mapสองภาษา)

ใครที่เคยติดตั้งไปแล้ว สามารถโหลดมาแล้วแตกไฟล์ใส่ไดร์ฟ E(Mass Memory) แล้วสามารถใช้งานได้เลยครับ
Download

ลิ้งค์สำรอง
Download

ส่วนใครที่ยังไม่เคยลงมาก่อน ตามเข้าไปกันได้ที่นี่เลยครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1167986

คุณ aukkarapong เปลี่ยนไปใช้รุ่นไหนแล้วครับ ผมยังใช้ X6 อยู่ เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆ หวังว่าจะมีโปรแกรม Sign ใหม่ๆน่ะครับ

ตอนนี้ใช้ Iphone กับ X6 อยู่ครับ(เครื่องนี้ไม่อยากขาย ความทรงจำเยอะ)

รอ Iphone 5 ออก ก็เตรียมจะถอยมาอีกรุ่นเช่นกันครับ ซึ่งตอนนี้ผมเข้าไปอัพเดท Map ของ Garmin 11.1 ใหม่แล้วนะครับ

สามารถลงไ้ด้จากลิ้งข้างบนครับ

nonjangzanaja ผู้เขียน:
สวัสดีครับ รบกวนถามอะไรหน่อยผมไม่ได้ใช้ x6นะครับ ผมใช้ e5 คือผมสงสัยว่าวามจำเครื่องมันไม่มีอะไรเลยแต่มันน้อยลงไปเรื่อยๆ พวกไฟล์แปลกๆเราจะจัดการยังไงดีครับถ้าลบไปจะมีปัญหากับพวกแอฟหรือเปล่าอ่ะครับ พอมีวิธีจัดการไหมครับแอฟผมก็ไม่ได้ลงเยอะมาก มันน้อยลงไปทุกทีเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้ให้ใช้ๆไปก่อนครับ แต่ถ้ารู้สึกว่ามันเริ่มจะอืด ไม่ไหวแล้ว ก็HRไปสักรอบ รับรองว่าลื่นขึ้นแน่ๆครับ ส่วนวิธี HR อยู่ที่โพสที่ 4 ในกระทู้นี้เลยครับ(*#7370#)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2011 18:22  

ขอแค่ยังไม่หายไปไหน ผมก็โอเคแล้วครับ ผมสาวกโนเกียตั้งแต่ N-Gage ไม่อยากทิ้งไปไหน รออะไรใหม่ๆเหมือนกันครับ
suthajuy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2011 15:10  

model RM-559 Nokia X6 cable ไม่ให้เลือกครับ ตอนติ้กถูกตรง USE.INI ครับแล้วครับ

เรียนท่านผู้รู้ตอบด้วยครับ
คนเดินทาง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2011 12:14  

รบกวนขอ link load cfw ตัวล่าสุดด้วยครับ(มีรายละเอียดด้วยจะดีม๊าก... มากเลย)

พอดีผมกดหาในบอร์ดนี้ไม่เจอเลย... แสบตาหมดแร้ว Shocked

ขอบคุณมากคร๊าฟฟ

Laughing Razz Very Happy
deathnote
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2011 21:52  

ผมใช้ X6 16GB ฟอแมต/HR อัพเครื่องไรเรียบร้อย....แต่ลงแอฟ ได้ประมาน10แอฟมันจะชอบค้าง เลยลองลบเหลือ 5-6 แอฟ ถึงไม่ค้าง แอฟที่ลงมีแต่เกมครับ มันเป็นไรครับ ช่วยทีครับ อยากลงเกมเยอะๆ อะ Embarassed
ThePS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2011 21:05  

กะจะหาซื้อมือถือใหม่อยู่พอดี ส่วนตัวสนใจรุ่นนี้

แต่ไปถามที่เพาเวอร์บาย เจมาร์ท(ซีคอน)ก็บอกว่าเลิกผลิตแล้ว

พอจะหาซื้อมือ1ได้อยู่มั้ยคะเนี่ย Sad
benzjp203
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีฯ
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2011 10:22  

ผมอยากได้ application facebook ของโนเกีย X6 อะครับ เอาที่มัน chat ใน facebook ได้ด้วยอะครับ มันจะพอมีมั้ยครับ ถ้ามี ขอลิ้งโหลดด้วยละกันครับ ขอบคุณครับ
ii3onG
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Sep 2011 15:02  

น่าจอเสีย ตอนแรกก็เปิดได้แต่หน้าจอลายๆทำอะไรไม่ได้ แล้วตอนนี้กลายเป็นมืดสนิทเลย มีแต่ไฟที่ปุ่มกด ถ้าเอาไปซ่อมที่ศูนย์จะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ
RAZORWIN
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 14:32  

อยากลง Simbian ใหม่อ่า ทำไงดีครับ ผมดูแล้วงงมากๆอ่ะ วิธีการลงมันลงยังไงเหรอครับ บอกหน่อยได้ไหมครับ
asakito
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แพร่
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2011 03:36  

คุณพงษ์คับตอนนี้ FW x6 16 GB ถึงverไหนแล้วละคับ

มีหน้าHackมาให้หน่อยก้อดีนะคับเพราะไม่ได้เข้ามานานแล้ว แหะๆๆ
auyarsenal
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2011 02:52  

อยากทราบว่า ถ้าเกิด ปัจจุบันใช้ fw แฮก แล้วอนาคต มี fw original ตัวล่าสุดเข้ามา แล้วต้องการเปลี่ยนไปใช้ fw original ตัวล่าสุดที่เข้ามาใหม่ สามารถ อัพ fw ผ่าน 3 ทางตามปกติ หรือว่า ต้องแฟลชเป็นตัว original ได้อย่างเดียว รบกวนตอบหน่อยครับ ผู้รู้ อยากทราบ ขอบคุณครับ
asakito
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2011 16:02  

auyarsenal ผู้เขียน:
อยากทราบว่า ถ้าเกิด ปัจจุบันใช้ fw แฮก แล้วอนาคต มี fw original ตัวล่าสุดเข้ามา แล้วต้องการเปลี่ยนไปใช้ fw original ตัวล่าสุดที่เข้ามาใหม่ สามารถ อัพ fw ผ่าน 3 ทางตามปกติ หรือว่า ต้องแฟลชเป็นตัว original ได้อย่างเดียว รบกวนตอบหน่อยครับ ผู้รู้ อยากทราบ ขอบคุณครับ

ส่วนตัวนะคับผมว่าแฟลชปลอดภัยนะคับ ของผม FW มาใหม่ผมก้อแฟลชเอาอะ ถ้ารอทางโนเกียมันจะช้านะคับ

ตอนนี้ FW X6 16 GB ปล่อยตัว 40 แล้วนะคับถ้าใครสนจัยเดียวผมจะเอาลิ้งโหลดมาแปะไว้เปงตัวเดิมๆนะคับไม่ได้ใส่ROM patch
DragO
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2011 19:27  

FW 40.0.002 Hacked

รายละเอียดต่างๆ ไม่ได้แก้อะไรมาก
ใครเคยใช้ตัว 32.0.002 Hacked ของผมคงรู้ว่าแก้อะไรไปมั่ง

สิ่งที่จำเป็นต้องรู้คือ
Music Player ของเครื่อง จะอ่านไฟล์เพลงจากโฟลเดอร์ e:\Music เท่านั้น จะไม่อ่านจากที่อื่น

http://www.fileserve.com/file/etdePm7

http://www.mediafire.com/?6xzy6whwo06a6gi
thun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2011 22:55  

Nokia รุ่นใหม่ๆ พวก 603 นี่สามารถลง Garmin Mobile XT ของ N8 ได้รึเปล่าครับ? เห็นขนาดหน้าจอ 3.5 นิ้วเท่ากัน ใครเคยลองบ้างครับ?
popap
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
หัวข้อ : nokia x6 16gb สามารถใช้3g ของอะไรได้มั่งหรอครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2012 14:07  

คือตอนนี้ผมใช้ดีแทคอยู่อะครับ แต่เห็นบางคนบอกว่าใช้3gของดีแทคได้ บางคนก็บอกว่าใช้ไม่ได้ ผมเลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้ว3gของดีแทค สามารถใช้กับx6ได้หรือไม่ แล้วถ้าไม่ได้จะสามารถใช้ของเครือข่ายอะไรได้บ้างครับ
grungust
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2012 19:48  

ใช้เครื่องมาจะครบ2ปีละ มันเหมาะกับการใช้แอพมากกว่าเอามาแชทซะจริงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก navigator - - (แค่ ovi map ก็พอไปวัดไปวาได้ละ อย่างน้อยใช้ในกรุงเทพก็หาตำแหน่งจุดสำคัญๆง่ายมาก)

ละไอพวก fw แฮคอ่ะ ไม่ต้องไปปรับอะไรให้มันเว่อร์นัก อย่างพวกปรับความเร็วหมุนจออ่ะ (หลังๆแค่เข้าหน้าเมนู มันก็ยังจะหมุนจอให้หน้าตาเฉย =_=") ไม่ต้องไปเร่งอะไรมันมากหรอก ขอแค่ตัดเสียงชัตเตอร์ สกอร์ลื่นๆ อ่านภาษาต่างด้าวได้ จัดการข้อความดีๆได้ ลงแอพ signแอพได้ แค่นั้นก็พอละไม่ต้องมีไรมาก

เสียดาย กล้องเสียเวลาถ่ายรูปใช้แฟลตภาพม่วงตลอด ตั้งแต่ใช้เฟิร์มแวร์แฮค20+ เป็นต้นมา (อันที่ถัดจาก เดิมๆตอนเครื่องออกวางขายใหม่ๆ) แต่เวลาถ่ายปกติกลางแจ้งยังเนียนไหวอยู่

แล้วก็พวกที่จะแฟรชเฟิร์มแวร์น่ะ ไม่ต้องไปกลัวไรมาก เสียก็แค่แฟรชใหม่ -___- (คนเตือนมันเตือนเว่อร์ไปงั้นว่าเสียแล้วจะเจ๊งต้องส่งศูนย์ ศูนย์มันก็ทำแบบที่เราทำนั่นแหละ)
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2012 00:04  

แวะมาทักทายหลายๆท่านครับหลังจากห่างหายจากบอร์ดนี้ไปเกือบปี

สบายดีกันทุกคนนะครับ

ตอนนี้ X6 ของผมยังอยู่ดี เก็บไว้เป็นที่ระลึกไว้เป็นเครื่องสำรองในความทรงจำครับ

เคยแวะเข้ามาคุย ทักทายกับเพื่อนๆหลายๆท่านอย่างสนุกสนานทุกๆวัน ^____^

เป็นความทรงจำที่ประทับใจมากจริงๆ

ตอนนี้ X6 มีเฟริมแวร์ไปถึง 40.0.2 แล้วนะครับ แต่เครื่องผมยังใช้ 21.0 อยู่เลยครับ ^^

เพิ่มเติม

เจ้า X6 ของเราสามารถใช้ 3G คลื่น 900/2100 คือใช้ได้กับ 3G ของ AIS นั่นเอง(ผมใช้อยู่ครับ) ความเร็วก็ถือว่าไวในระดับนึงเลยทีเดียวครับ Smile
GeNMeRs
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อุทัยธานี
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2012 22:09  

พี่ๆครับ คือว่าเจ้า X6 ของผมตัวปลดล๊อคมันหลุดออกมาจากเครื่อง มาเป็นเดือนแล้วไม่ได้ไปซ่อมซะที ว่าจาไปซ่อมจะซ่อมได้ไหมครับ ราคากี่บาทครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2012 10:10  

GeNMeRs ผู้เขียน:
พี่ๆครับ คือว่าเจ้า X6 ของผมตัวปลดล๊อคมันหลุดออกมาจากเครื่อง มาเป็นเดือนแล้วไม่ได้ไปซ่อมซะที ว่าจาไปซ่อมจะซ่อมได้ไหมครับ ราคากี่บาทครับ

ต้องลองไปถามที่ Nokia Care ดูครับ ต้องขออภัยจริงๆ เพราะผมไม่ได้เข้ามานานมากๆหลายปีแล้วอ่าครับ ^^"
yunaro22
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2012 09:42  

แวะมาทักทายหลายๆท่านครับหลังจากห่างหายจากบอร์ดนี้ไปเกือบปี

ตอนนี้ X6 ของผมยังอยู่ดี เก็บไว้เป็นที่ระลึกไว้เป็นเครื่องสำรองในความทรงจำครับ

เคยแวะเข้ามาคุย ทักทายกับเพื่อนๆหลายๆท่านอย่างสนุกสนานทุกๆวัน ^____^

เป็นความทรงจำที่ประทับใจมากจริงๆ

ตอนนี้ X6 มีเฟริมแวร์ไปถึง 40.0.2 แล้วนะครับ แต่เครื่องผมยังใช้ 21.0 อยู่เลยครับ ^^

เพิ่มเติม

เจ้า X6 ของเราสามารถใช้ 3G คลื่น 900/2100 คือใช้ได้กับ 3G ของ AIS นั่นเอง(ผมใช้อยู่ครับ) ความเร็วก็ถือว่าไวในระดับนึงเลยทีเดียวครับ Smile
พี่ครับขอ mail พี่ไว้หน่อยได้ไมครับคือผม Post ไม่ได้ครับผมไม่ไช่คนไทย รบกวนให้เมลผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
yunaro22
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2012 09:48  

เพิ่มเติม

Add มาก็ได้นะครับ yunaro22@gmail.com ผมใช้ x6 อยู่ครับ มีเรื่องอยากถามเยอะเลยครับ
grungust
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2012 18:38  

อืมมมมมม

2 ปีแล้วแฮะ เครื่องเรา ลำโพงนอกยังคงดังแข็งแรงอยู่จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ ฮาๆๆ
icekizz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2012 18:33  

ขอบคุณมากๆเลยครับ Wink
icekizz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2012 18:33  

ขอบคุณมากๆเลยครับ Wink
Maz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2012 15:11  

ช่วยอัพการ์มินใหม่ให้หน้อยครับ ลิงค์ตายหมดแล้ว
Yunaro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2012 13:59  

ผมไม่เห็นมันจะเปลี่ยนอะไรเลย เหมือนเดีมทุกอย่าง
Yunaro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2012 14:02  

DragO ผู้เขียน:
FW 40.0.002 Hacked

รายละเอียดต่างๆ ไม่ได้แก้อะไรมาก
ใครเคยใช้ตัว 32.0.002 Hacked ของผมคงรู้ว่าแก้อะไรไปมั่ง

สิ่งที่จำเป็นต้องรู้คือ
Music Player ของเครื่อง จะอ่านไฟล์เพลงจากโฟลเดอร์ e:\Music เท่านั้น จะไม่อ่านจากที่อื่น

http://www.fileserve.com/file/etdePm7

http://www.mediafire.com/?6xzy6whwo06a6gi
แก้อะไรบ้างครับตัวนี้
Yunaro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2012 14:05  

รบกวนช่วยอัฟ FW 40.0.002 Hacked ให้ด้วยครับใครที่ Hack แล้ว
asakito
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2012 14:07  

ผมก้อเพิ่งกลับมาที่บอร์ดนี้เหมือนกันเลยละก้อเพิ่งอัพเป็น40.0.2เสร็จมะกี้เอง

เกือบลืมวิธีแฟรชละ 5555

ตอนนี้เครื่องผมใช้ก้อเกือบสองปีได้แล้วมั้งเสียดาย T^T

มารำลึกด้วยการแฟรชเวอร์ใหม่ คุณพงษ์สบายดีนะคับ

ปล.ยังงัยก้อจะเก็บเครื่องนี้ไว้ดูต่างหน้า อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 36, 37, 38  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: