Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia X2 - โนเกีย X2
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 492 / เข้าชม: 2878403
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
คนเคยมีอยู่ร้านละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X2 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 18:27  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมซื้อมา4190ร้านmlinkสาขาitสแควผมไช้ไป5วันรู้สุกลำโพงแตกวันที่6เอาไปร้านพนักงานตรวจอยู่นานเอาไปเปิดไห้คนฟังแถวนั้นเยอะมากแล้วบอกลำโพงแตกเค้าบอกเปลี่ยนเครื่องรอนานหน่อยเพราะพึ่งมาไหม่ของขาดรอตรวจสอบอีกทีผมกลัวเค้าส่งศูนซ่อมจังแบบนี้ผมควรทำไงดี
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X2 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 12:36  

เวลาต่อสายusbกับตอพิวเตอร์ ตรงแบตเตอรี่จะมีการชาร์ทไฟตลอดเวลา เป็นเหมือนกันไฟมคiรับ
NIBIRU
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชุมพร
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 15:17  

........ถ้าเสียก็ภายใน 7 วันน่าจะเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่นะ
ถ้าซ่อมเหรอ เอาเป็นว่า5530 ลำโพงแตกเช่นกัน
ส่งซ่อมรออะไหล่ 4 เดือนครับ ของคุณผมว่าขอเครื่องใหม่เค้าเหอะ
สำหรับท่านที่เสียบx2 กับคอมแล้วชาร์จเป็นเรื่องปกติครับ
วันหลังใช้การ์ดรีดเดอร์ดีกว่าครับ แบตจะได้ไม่เสื่อม
จากคนเคยมีอยู่ร้าน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 17:08  

คนที่เคยเปลี่ยนเครื่องผมขอถามหน่อยรอกี่วันนานมั้ย
Newzbaba
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 21:54  

จากคนเคยมีอยู่ร้าน ผู้เขียน:
คนที่เคยเปลี่ยนเครื่องผมขอถามหน่อยรอกี่วันนานมั้ย

ผมเคยซื้อจากร้านตู้ ที่ พิษณุโลก
ใช้สองวัน เครื่อง 2700 จอล้ม ติดๆดับๆ เอาไปเปลี่ยน รอ 10 นาทีเองนะครับ
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 10:11  

........หลังจากให้แฟนไปใช้ได้สักพักนึงแล้ว
และผมก็เอา 5220 xp ของแฟนมาใช้แทนไป 2 อาทิตย์
ปรากฎว่า 5220 ของผมได้หายไปอย่างไร้ร่องรอยซะแล้วครับ
ตั้งแต่เมื่อคืน วันเสาร์ ที่30 ก.ค.
........ตั้งแต่นั้นก็นั่งหาข้อมูลเรื่อยๆ กะจะเอารุ่นใหม่ๆมาลองใช้
ดูซะหน่อย มาดูกันครับอะไรที่อยุ่ในลิสต์ของผมบ้าง
1. 6303 i ตัวนี้รูปทรงสวย ผมชอบมากครับ ปุ่มกดแบบแยก
แบตให้มาเยอะพอตัว เสียงสนทนาก็โอเค เสียอย่างเดียวครับ
มันจะมีเสียงเวลากดปุ่มดังเหมือนไฟช็อต เห็นคนในบอร์ดบ่นกันเยอะ
เลยไม่กล้าลองครับตัวนี้ ที่สำคัญราคาแพงกว่า x2 เกือบ700ครับ
2.3270 classic รุ่นนี้ที่เค้าโฆษณาว่ามันกันน้ำกันฝุ่นดีนักหนา
และเมื่อออกมาขายจริง หลายๆคนจึงบ้าบิ่นขนาดที่เอาไปแช่น้ำ
เพื่อลองดูว่ามันจะทำได้จริงรึเปล่า ผลก็คือ ไม่ได้ครับ ยั่งมีน้ำซึมเข้า
ภายในเครื่อง วัสดุไม่ดีอย่างที่คิด แบตให้มาเยอะจริง แต่เวลาสนทนาหรือ
สแตนบาย ทำได้น้อยกว่าที่คิด ซึ่งผมคิดว่ามือถือถ้าจะขายจุดแข็งที่มันอึด ทน
เรื่องแบตมันควรจะอยู่ได้เป็นเดือนซิ นี่มันไม่ได้เอาดีสักด้านเลยครับ
edge ให้แค่คลาส 11 กล้องคมชัดน้อยกว่าx2 แต่ขายแพงกว่าราว 700เช่นกัน
งานนี้ซื้อ วัสดุล้วนๆครับ ลูกเล่นไม่ได้มีไรคุ้มกว่าx2สักนิด
3.X3 รุ่นนี้เรียกว่าโดดเด่นในเรื่องเสียงเพลงเอามากๆครับ ผมไม่ประทับใจก็แค่
มันเป็นมือถือสไลด์เท่านั้นเอง เพราะมันใช้งานยากและดูไม่ทนทานเท่าไหร่เลย
แถมราคา 4990 กดูจะสูงเกินไปสำหรับผมด้วยซิ และยิ่งค้นลึกลงไป
รุ่นนี้มีปัญหาแอบแฝงมากมายจริงๆ ไล่ตั้งแต่เครื่องล็อตแรกชอบดับเองเวลาฟังเพลง
แบตหมดเร็ว หรือเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นปัญหากับเค้าได้ก็ยังมี เช่นไม่สามารถลบเบอร์
ในประวัติการโทรได้(เฉพาะเบอร์ที่ไม่ได้เมมลงเครื่อง) ตัวนี้ก็เป้นอันตัดไป
4.C5 เรียกว่าเป็นตัวแสบรุ่นนึงเลยก็ว่าได้ ด้วยฟังชั่นระดับเทพ แต่ราคาคนเดินดิน
แถมตัวจริงรูปร่างสวยหรูน่าเอามาประดับบารมีซะเหลือเกิน ซึ่งทุกอย่างที่กล่าวมา
กลับโดนปัญหาเรื่องความเสถียรของเครื่องกลบเกลื่อนไปซะหมด ใครอยากรู้ว่ามีอะไรบ้าง
ไปไล่อ่านบอร์ด C5 เอาเอง แถมราคา 5990 ทำให้ไม่จำเป็นต้องคิดอะไรมากกับทางเลือกนี้
.........และอีกเรื่องที่ผมมักกล่าวถึงก็เรื่อง ค่า SAR
Specific Absorption Rate หมายถึงหน่วยการวัดปริมาณพลังงานที่ร่างกายได้รับขณะที่เราใช้โทรศัพท์มือถือ ผมจะไม่กล่าวว่ามันอันตรายกับส่วนไหนยังไงบ้าง เพราะผมไม่รู้ละเอียด
ขนาดจะมาบอกคนอื่น แต่กับตัวผมๆคิดว่ามันสำคัญเลยเอามาเปรียบเทียบกัน และมันได้
ผลลัพธ์ออกมาดังนี้
1.6303i =1.15 /2.3720c=0.48 /3.X3=0.69 /4.C5=1.34
.........และX2 อยุ่ที่0.82 เมื่อดูปัจจัยด้านราคาประกอบด้วยแล้ว ผมสนใจ3720c
กับX2 เป้นอย่างมาก ผมอาจจะรอดูราคาเจ้า3720 สักระยะครับ ได้ข่าวว่าบิ๊กซีเอามาลด
3990 .-เรียกว่าในราคาเท่ากันมือถือคู่นี้กินกันไม่ลงจริงๆ ผมคงต้องใช้เวลาอีกนิดล่ะครับงานนี้^^
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 17:04  

...........หลังจากบ่นๆอยู่เมื่อตอนสายของวันนี้ ผมก็ไม่ปล่อยให้เวลา
ผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์ครับ จัดการสอยเจ้า 3720 classic มาไว้ใช้อีก 1 เครื่อง
เรียกว่างานนี้ผมตัดสินใจเอาเรื่องค่า sar มาเป็นเหตุผลหลักในการตัดสินใจครับ
ซึ่งหลังจากผมได้ทดลองใช้ตั้งแต่เวลา15.00 จนมาถึงขณะนี้ กล่าวได้เลยว่า
3720 ดีกว่าที่ผมคิดไว้เยอะ วัสดุการประกอบแน่น ให้ความรู้สึกว่าเวลาจับมันแล้ว
ไม่ลื่นหลุดมือแน่ๆ เมนูด้านในยังเป็นแบบเก่าครับถ้าเทียบกับx2 มันดูจะคล้ายๆ
5220 xp เครื่องเดิมของผมเป็นอย่างมาก ความรู้สึกประมาณว่าเรายังใช้เครื่องเก่า
แต่เปลี่ยนกรอบใหม่ล่ะครับ ^^
[img][/img]
NerVas
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 22:03  

กำลังจะเปลี่ยนมือถือใหม่พอดี เจอสเปคแบบนี้พี่ชอบเลย

แต่คิดว่าของลอตแรกมันจะมีปัญหาเยอะไหมครับ เท่าที่อ่านๆดูเหมือนว่าโชคดีก็เจอเครื่องไม่มีปัญหาไป

แล้วก็ขอถามนิดสิครับ ถ้าจะซื้อตัวนี้ควรจะเช็คอะไรมั่งครับ
เอก2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 14:29  

คนเคยมีอยู่ร้านละ ผู้เขียน:
ผมซื้อมา4190ร้านmlinkสาขาitสแควผมไช้ไป5วันรู้สุกลำโพงแตกวันที่6เอาไปร้านพนักงานตรวจอยู่นานเอาไปเปิดไห้คนฟังแถวนั้นเยอะมากแล้วบอกลำโพงแตกเค้าบอกเปลี่ยนเครื่องรอนานหน่อยเพราะพึ่งมาไหม่ของขาดรอตรวจสอบอีกทีผมกลัวเค้าส่งศูนซ่อมจังแบบนี้ผมควรทำไงดี

ที่ว่าลำโพงแตก มันแตกมาตั้งแต่แรกแล้วเราเพิ่งสังเกต หรือว่าท่านใช้งานมันจนแตกอ่ะครับ

แล้วแตกเพราะอะไร เปิดเพลงด้วยเสียงดังสุด ไม่ได้เสียบหูฟัง หรือตั้งต่าเสียงเรียกเข้าแบบดังสุดๆครับ คืออยากรู้ที่มาที่ไปสาเหตุของการที่ลำโพงแตก เพื่อที่จะป้องกันเครื่องของตัวเอง (หมายถึงในกรณีที่ลำโพงมันแตกง่ายนะครับ)

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเครื่องใน7วัน ถ้ายังไม่เกิน7วันเอาเครื่องไปเปลี่ยนรับเครื่องใหม่ได้เลยครับ ถ้าเกิน7วันแล้วก็เข้าศูนย์แน่นอน รอนานเลยทีเดียว
เอก2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 14:39  

NerVas ผู้เขียน:
กำลังจะเปลี่ยนมือถือใหม่พอดี เจอสเปคแบบนี้พี่ชอบเลย

แต่คิดว่าของลอตแรกมันจะมีปัญหาเยอะไหมครับ เท่าที่อ่านๆดูเหมือนว่าโชคดีก็เจอเครื่องไม่มีปัญหาไป

แล้วก็ขอถามนิดสิครับ ถ้าจะซื้อตัวนี้ควรจะเช็คอะไรมั่งครับ

จากส่วนตัวของผม ผมมั่นใจว่าเครื่องผมล๊อตแรกนะครับ ผมซื้อมาตั้งแต่ 10 กค. จนปันจุปันใช้งานมา ยังไม่พบปัณหาใดๆนอกจาก มีครั้ง1 ตอนนั้น แบตมันใกล้หมดครับ แล้วมีคนโทรเข้ามาพอดี กดรับแล้วเครื่องดับไปเลยครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าดับเพราะมันแฮงค์หรือเพราะแบตมันหมดตอนมีคนโทรแล้วสั่นพร้อมเสียงเรียกพอดี แต่นอกนั้นก็ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ กล้องก็แกะพลาสติกออกแล้ว หน้าจอก็ไปติดฟิมล์กันรอยเรียบร้อยแล้ว ของรุ่นมันเลยครับ

ถ้าแนะนำว่าเชคอะไรบ้าง ก็เชคตามเบสิกของโนเกียทั่วไปครับ เวอร์ชั่นเครื่อง
เชคเสียงเชคลำโพงครับ เชคกล้อง เชคเมมโมรี่การ์ด ปุ่มกด การประกอบว่ามีตรงไหนหลวมไม่แน่น ที่สำคัญ เวลาพนักงานหยิบเครื่องจริงให้ตอนซื้อก็ดูด้วยนะครับว่าแกะกล่องใหม่สดๆเลยหรือป่าว เชคให้รอบครอบครับเอาให้หมด ไม่ต้องรีบ เราผู้บริโภค

ตอนผมซื้อ ผมดูอยู่นานมาก แล้วก็บอกพนักงานว่าจะไปกดเงิน แต่ก็ลองไปดู ที่ร้านอื่นอีกทีว่ามันแตกต่างตรงไหน และก็ดูว่าร้านไหนบริการเราดีกว่ากันครับ

Smile
thaizones
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 15:20  

ถอย 5233 ออกมาแล้วครับ สุดยอดมากๆสำหรับคนชอบแบบทัชสกรีนอ่านะ แต่ถ้าใครไม่ชอบทัชก็รุ่นนี้แหละคุ้มแล้วครับ...(สงสัยโนเกียจะเอามาระงับเกมรุกของ Andriod แต่มันจะเอามาแข่งกันยังไงหว่า...??)
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2010 02:48  

NIBIRU ผู้เขียน:
...........หลังจากบ่นๆอยู่เมื่อตอนสายของวันนี้ ผมก็ไม่ปล่อยให้เวลา
ผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์ครับ จัดการสอยเจ้า 3720 classic มาไว้ใช้อีก 1 เครื่อง
เรียกว่างานนี้ผมตัดสินใจเอาเรื่องค่า sar มาเป็นเหตุผลหลักในการตัดสินใจครับ
ซึ่งหลังจากผมได้ทดลองใช้ตั้งแต่เวลา15.00 จนมาถึงขณะนี้ กล่าวได้เลยว่า
3720 ดีกว่าที่ผมคิดไว้เยอะ วัสดุการประกอบแน่น ให้ความรู้สึกว่าเวลาจับมันแล้ว
ไม่ลื่นหลุดมือแน่ๆ เมนูด้านในยังเป็นแบบเก่าครับถ้าเทียบกับx2 มันดูจะคล้ายๆ
5220 xp เครื่องเดิมของผมเป็นอย่างมาก ความรู้สึกประมาณว่าเรายังใช้เครื่องเก่า
[img][/img]

อยากสอบถาม เรื่องเสียงเพลง ผ่านหูฟังของ 3720 หน่อยครับเทียบกับ x2 แล้วเป็นอย่าไรบ้างครับ สนใจอยู่หมือนกัน

ขอบคุณครับ
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2010 08:55  

Newzbaba ผู้เขียน:
[img][/img]

อยากสอบถาม เรื่องเสียงเพลง ผ่านหูฟังของ 3720 หน่อยครับเทียบกับ x2 แล้วเป็นอย่าไรบ้างครับ สนใจอยู่หมือนกัน

ขอบคุณครับ

..........คุณภาพของเสียงที่ผ่านหูฟัง สำหรับ 3720 ผมก็เพิ่งทดลองตะกี้นี่เองล่ะครับ
เพราะซื้อมายังไม่ได้เสียบหูฟังเลย จากการฟังเพลงผ่านเครื่องเล่นเพลงและใช้หูฟังเดิมๆ
ที่แถมมาในกล่อง คุณภาพเสียงด้อยกว่า x2 พอสมควรครับ เสียงออกแนวราบเรียบ ไม่มีมิติ
เหมาะสำหรับคนที่ไม่ใส่ใจในรายละเอียดของเสียง น่าจะอยู่ในระดับแค่พอใช้ได้เท่านั้นครับ
โดยเมื่อมาดูในส่วนอื่นๆของเครื่องก็เหมือนว่า3720 ไม่สนับสนุนการฟังเพลงเท่าไหร่เลย
ไล่มาตั้งแต่ หูฟังสุดโบราณ ขนาด2.5 mm แทนที่จะเป็น3.5mm แบบปกติทั่วไป
ช่องเสียบหูฟังถูกปิดด้วยพลาสติกแข็งๆไม่สะดวกแน่ถ้าจะเสียบหูฟังเข้าออกบ่อยๆ
ต่อด้วยช่องใส่micro sd ที่อยุ่ใต้แบต ทำให้ถอดเมมเข้าออกลำบาก
.........ซึ่งข้อด้อยทั้งหมดที่กล่าวมาต้องเข้าใจด้วยนะครับนี่คือซีรีย์3 ที่เน้นความคุ้มค่าเป็นหลัก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสียงสนทนาที่ผมกล้ายืนยันว่าดีกว่า x2 อย่างรู้สึกได้ และแบตเตอรี่
ที่ให้ bl-5ct ติดเครื่องมา ระยะเวลาสนทนาและสแตนด์บายสูงขึ้นในระดับที่ผมพอใจ
เมนูการใช้งานให้ความรู้สึกใช้ง่าย ปุ่มกดแยกเป็นสัดส่วน แฟลชใช้แทนไฟฉายได้
ความสว่างระดับเดียวกับx2 และ3720ยังมีข้อดีแยกย่อยอีกเยอะครับ อาทิ
ชาร์จแบตใช้เวลาแค่1ชั่วโมงครึ่ง ตัวเครื่องประกอบมาแน่นดีมาก หน้าจอชัดเจนมากถึง16ล้านสี ภาพจากกล้องชัดเจนพอใช้ได้ครับ รูปร่างหน้าตาของ3720ยังออกแนวเรียบหรู
แต่แฝงความดุดันไว้ในตัวครับ กล่าวได้ว่าเป็นมือถือสำหรับผู้ชายโดยแท้จริงครับ
.........ข้อดีข้อเสียคร่าวๆที่ได้บอกกล่าวไปลองเอาไปคิดดูอีกทีนะครับ ว่ามันตรงกับไลฟ์สไตล์ของคุณ newzbaba รึเปล่า ถ้าคุณเป็นคนที่ออกแนวลุยๆ ออกกลางแจ้งบ่อย
ใช้โทรศัพท์เพื่อโทรออก-รับสายเป็นหลักเวลาเหงาๆแอบฟังเพลงดูคลิปนิดหน่อย
3720classic ตอบสนองการใช้งานเหล่านั้นได้ครบถ้วนแน่นอนครับ

ปล.เครื่องรุ่นนี้ made in korea ด้วยนะครับ ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าmade in china รึเปล่า
แต่ผมว่าคุณภาพชิ้นงานออกมาดูดีมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2010 10:43  

รุ่นนี้มี MSN ให้ในเครื่องไหมคับ
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 00:21  

Anonymous ผู้เขียน:
รุ่นนี้มี MSN ให้ในเครื่องไหมคับ

..........มีซิครับ เดี๋ยวนี้ msn facebook youtube เป็นแอพลิเคชั่นพื้นฐานของโทรศัพท์
ไปแล้วนะครับ
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 00:40  

[img][/img]

ขอบคุณครับ

..........คุณภาพของเสียงที่ผ่านหูฟัง สำหรับ 3720 ผมก็เพิ่งทดลองตะกี้นี่เองล่ะครับ
เพราะซื้อมายังไม่ได้เสียบหูฟังเลย จากการฟังเพลงผ่านเครื่องเล่นเพลงและใช้หูฟังเดิมๆ
ที่แถมมาในกล่อง คุณภาพเสียงด้อยกว่า x2 พอสมควรครับ เสียงออกแนวราบเรียบ ไม่มีมิติ
เหมาะสำหรับคนที่ไม่ใส่ใจในรายละเอียดของเสียง น่าจะอยู่ในระดับแค่พอใช้ได้เท่านั้นครับ
โดยเมื่อมาดูในส่วนอื่นๆของเครื่องก็เหมือนว่า3720 ไม่สนับสนุนการฟังเพลงเท่าไหร่เลย
ไล่มาตั้งแต่ หูฟังสุดโบราณ ขนาด2.5 mm แทนที่จะเป็น3.5mm แบบปกติทั่วไป
ช่องเสียบหูฟังถูกปิดด้วยพลาสติกแข็งๆไม่สะดวกแน่ถ้าจะเสียบหูฟังเข้าออกบ่อยๆ
ต่อด้วยช่องใส่micro sd ที่อยุ่ใต้แบต ทำให้ถอดเมมเข้าออกลำบาก
.........ซึ่งข้อด้อยทั้งหมดที่กล่าวมาต้องเข้าใจด้วยนะครับนี่คือซีรีย์3 ที่เน้นความคุ้มค่าเป็นหลัก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสียงสนทนาที่ผมกล้ายืนยันว่าดีกว่า x2 อย่างรู้สึกได้ และแบตเตอรี่
ที่ให้ bl-5ct ติดเครื่องมา ระยะเวลาสนทนาและสแตนด์บายสูงขึ้นในระดับที่ผมพอใจ
เมนูการใช้งานให้ความรู้สึกใช้ง่าย ปุ่มกดแยกเป็นสัดส่วน แฟลชใช้แทนไฟฉายได้
ความสว่างระดับเดียวกับx2 และ3720ยังมีข้อดีแยกย่อยอีกเยอะครับ อาทิ
ชาร์จแบตใช้เวลาแค่1ชั่วโมงครึ่ง ตัวเครื่องประกอบมาแน่นดีมาก หน้าจอชัดเจนมากถึง16ล้านสี ภาพจากกล้องชัดเจนพอใช้ได้ครับ รูปร่างหน้าตาของ3720ยังออกแนวเรียบหรู
แต่แฝงความดุดันไว้ในตัวครับ กล่าวได้ว่าเป็นมือถือสำหรับผู้ชายโดยแท้จริงครับ
.........ข้อดีข้อเสียคร่าวๆที่ได้บอกกล่าวไปลองเอาไปคิดดูอีกทีนะครับ ว่ามันตรงกับไลฟ์สไตล์ของคุณ newzbaba รึเปล่า ถ้าคุณเป็นคนที่ออกแนวลุยๆ ออกกลางแจ้งบ่อย
ใช้โทรศัพท์เพื่อโทรออก-รับสายเป็นหลักเวลาเหงาๆแอบฟังเพลงดูคลิปนิดหน่อย
3720classic ตอบสนองการใช้งานเหล่านั้นได้ครบถ้วนแน่นอนครับ

ปล.เครื่องรุ่นนี้ made in korea ด้วยนะครับ ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าmade in china รึเปล่า
แต่ผมว่าคุณภาพชิ้นงานออกมาดูดีมากครับ

ขอบคุณ คุณ nibiru มากครับ
ผมเห็นด้วยเกี่ยวกับ เรื่องเสียงสนทนา
และ ที่สำคัญ เรื่องแบต

แบต ตระกูล ct (4ct or 5ct) จะใช้เวลา ชาร์ตสั้นกว่า 4c และ 5c ธรรมดา ที่ความจุเท่าๆกัน
จริงๆผมมองว่าเวลาชาร์ต มันก็สำคัญ เหมือนกัน หากใช้หนักๆ แล้ว ใช้เวลาชาร์ตต่อวันนานเกินไป มันก็ ส่งผลต่อความสะดวก และ ระยะ เวลาในการใช้งานในอนาคต
x3 ก้ ใช้เวลาชาร์ต 1.5 ชั่วโมง เพราะแบตเปน 4ct
จริงๆ ตระกูล x น่าจะให้แบต ct แต่กไม่เข้าใจ x2 จะลดต้นทุนไปไหน ผมเชื่อว่า ต้นทุน 4c กับ 4ct ต่างกันไม่กี่ สิบ กี่ร้อยบาท แต่ก็อย่างว่าเสีย ดาย x2 ตรงใช้เวลาชาร์ท นานไปหนอยชาร์ททีลืม... ราวๆ สามชั่วโมง
คนที่ซื้อใช้แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 22:46  

ขอพูดหน่อยเน้อครับ

สี่ลำโพงจริง* แต่เสียงแหล่มไปนิดครับ

กล้อง 5 ล้าน ชัดมากตอนกลางวันแต่กลางคืนม่ะเท่าไรครับ

รูปสรงสวยดี แต่ความระเอียดจอน้อยไปครับ

Game ไม่รู้เพราไม่ชอบเล่น แต่ก็มีเยอะครับ

แต่ราคานี้ผมว่าคุ้มสุดๆ (ถูกครับ) เพราะซื้อมาแว้ว อิอิ
sofly99
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 23:00  

ขอพูดหน่อยเน้อครับ

สี่ลำโพงจริง* แต่เสียงแหล่มไปนิดครับ

กล้อง 5 ล้าน ชัดมากตอนกลางวันแต่กลางคืนม่ะเท่าไรครับ

รูปสรงสวยดี แต่ความระเอียดจอน้อยไปครับ

Game ไม่รู้เพราไม่ชอบเล่น แต่ก็มีเยอะครับ

แต่ราคานี้ผมว่าคุ้มสุดๆ (ถูกครับ) เพราะซื้อมาแว้ว อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 23:25  

อยากเห็นตัวอย่างภาพจากกล้องอีกเยอะๆครับผม ว่าคุณภาพดีแค่ไหน

แล้วเรื่องแบต นี่ สรุปคือ ใช้งานปกติ ได้ประมาณ2วัน แต่ใช่เวลาชาร์ตนานกว่ารุ่นอื่น คือ 3 ชั่วโมง ใช่ป่ะครับ?

ส่วนเรื่องเสียงสนทนา สรุปคือ ไม่ค่อยเคลียร์ ไม่ค่อยชัดเจน เท่ารุ่นอื่นๆของโนเกีย แค่พอรู้เรื่อง ใช่ป่ะครับ?
sofly99
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 00:05  

เสียงตอนสนทนา ก็ถือว่าชัดนะครับ แต่ผมก็ว่ามันเบาไปนิด แต่ก็รับได้ครับ

แบตผมเปิดรอรับสายได้ สาม วันครับถึงชาร์ตอีกที แต่เวลาชาร์ต ก็ประมาณ สอง เกือบ สาม ชั้วโมงครับ

เรื่องรูปผมถือว่าพอใช้ได้ครับ สู้รุ่น N ไม่ได้ครับ

แต่ก็ถือว่าไม่น่าเกรียดจนรับไม่ได้ครับ

ถ้ามีเวลามากกว่านี้จะเอามาลงให้ดูนะครับ
ใช้มา 6 วัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 14:01  

สวัสดีครับ จากที่ใช้มามีปัญหาดังนี้ครับ ..... ใครมีคำแนะนำรบกวนขอคำชี้แนะแต่ละข้อด้วยนะครับ
1. เวลาชาร์ตแบตนานมากครับ ของผมรอจนเตือนแล้วชาร์ต ครั้งแรก 3 ชม. ครึ่ง ครั้งที่ 3 ซัดไป 4 ชม. ครับ แล้วก็ไม่เห็นมันจะมีเสียงเตือนเลยครับ เห็นแต่ข้อความว่าแบตเต็มอย่างเดียว
2. ชุดหูฟังใช้ยากมากครับ ต้องอัดเข้าไปในรูหู เลอะขี้หูแน่ ๆ ครับ แล้วก็ได้ยินเสียงคู่สนทนาเบามาก ขนาดปรับดังสุด ยังเบากว่าเสียงกดปุ่มเยอะเลยครับ
3. เวลาเปิดสปีกเกอร์ คู่สนทนาบอกว่าได้ยินเสียงแอกโค่ดังมาก คาดว่าลำโพงด้านหลังมันอยู่ใกล้ไมล์ด้านหน้าอ่ะครับ คนอื่นเป็นไหมครับ
4. อันนี้แย่สุด....ใช้มาได้ 6 วัน หน้าจอขึ้นเส้นแนวตั้ง 1 เส้นแล้วครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง เอาไปโนเกียแคร์บอก LCD เสีย รออะไหล่ 2 อาทิตย์ เลยเอากลับมาใช้ก่อน ... เสียใจอ่ะครับ ( ถ้าเอาไปเข้าศูนย์โนเกียแคร์ ต้องระวังอะไรบ้างไหมครับ กลัวโดนรื้อเครื่องแล้วไม่เหมือนเดิมอ่ะครับ) Crying or Very sad
ข้อดีก็มีนะครับ....ตามคุณสมบัติเลยอ่ะครับ
1. ราคาถูก/เทียบกับความสามารถ
2. วิทยุ / ไฟฉาย / กล้อง 5 ล้าน ( ไม่รู้จริงป่าวเพราะถ่ายออกมาขนาดภาพมันไม่ถึง 1mb. เลยครับ ) / เสียบหูฟังธรรมดาได้ 3.5 มม.
สรุปแล้วผมว่าคุ้มครับ แต่เอาแบบรับประกันเปลี่ยนเครื่องดีกว่าครับ ไม่งั้นเสี่ยงไปหน่อยครับ....อย่าลืมบอกคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Smile
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 19:42  

ใช้มา 6 วัน ผู้เขียน:
สวัสดีครับ จากที่ใช้มามีปัญหาดังนี้ครับ ..... ใครมีคำแนะนำรบกวนขอคำชี้แนะแต่ละข้อด้วยนะครับ
1. เวลาชาร์ตแบตนานมากครับ ของผมรอจนเตือนแล้วชาร์ต ครั้งแรก 3 ชม. ครึ่ง ครั้งที่ 3 ซัดไป 4 ชม. ครับ แล้วก็ไม่เห็นมันจะมีเสียงเตือนเลยครับ เห็นแต่ข้อความว่าแบตเต็มอย่างเดียว
2. ชุดหูฟังใช้ยากมากครับ ต้องอัดเข้าไปในรูหู เลอะขี้หูแน่ ๆ ครับ แล้วก็ได้ยินเสียงคู่สนทนาเบามาก ขนาดปรับดังสุด ยังเบากว่าเสียงกดปุ่มเยอะเลยครับ
3. เวลาเปิดสปีกเกอร์ คู่สนทนาบอกว่าได้ยินเสียงแอกโค่ดังมาก คาดว่าลำโพงด้านหลังมันอยู่ใกล้ไมล์ด้านหน้าอ่ะครับ คนอื่นเป็นไหมครับ
4. อันนี้แย่สุด....ใช้มาได้ 6 วัน หน้าจอขึ้นเส้นแนวตั้ง 1 เส้นแล้วครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง เอาไปโนเกียแคร์บอก LCD เสีย รออะไหล่ 2 อาทิตย์ เลยเอากลับมาใช้ก่อน ... เสียใจอ่ะครับ ( ถ้าเอาไปเข้าศูนย์โนเกียแคร์ ต้องระวังอะไรบ้างไหมครับ กลัวโดนรื้อเครื่องแล้วไม่เหมือนเดิมอ่ะครับ) Crying or Very sad
ข้อดีก็มีนะครับ....ตามคุณสมบัติเลยอ่ะครับ
1. ราคาถูก/เทียบกับความสามารถ
2. วิทยุ / ไฟฉาย / กล้อง 5 ล้าน ( ไม่รู้จริงป่าวเพราะถ่ายออกมาขนาดภาพมันไม่ถึง 1mb. เลยครับ ) / เสียบหูฟังธรรมดาได้ 3.5 มม.
สรุปแล้วผมว่าคุ้มครับ แต่เอาแบบรับประกันเปลี่ยนเครื่องดีกว่าครับ ไม่งั้นเสี่ยงไปหน่อยครับ....อย่าลืมบอกคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Smile

..........เท่าที่ผมใช้มาเวลาชาร์จแบตอยุ่ที่ 3 ชม.ครับแต่นั้นคือการชาร์จหลังจากแบตเหลือขีดเดียวนะครับ ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานจนใกล้จะหมดจริงๆหรือจนเครื่องดับ เวลาชาร์จย่อมต้องเพิ่มขึ้น ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติครับ ของผมก็ไม่มีเสียงเตือนเวลาชาร์จแบตเต็มครับ เข้าใจว่าระบบเตือนคงเป็นแค่ข้อความให้ถอดปลั๊กออกเท่านั้นครับ เรื่องหูฟังแบบอินเอียร์นี่ลองเปลี่ยนยางรองหูฟังที่เค้าแถมมารึยังครับ ถ้าขนาดพอดีกับหูคุณเสียงน่าจะดีขึ้นครับ เรื่องลำโพงมีเสียงแอคโค่ ของผมไม่เป็นนะครับ ลองลดระดับเสียงลงมาหน่อยนะครับ เปิดดังไปผมว่าลำโพงมันจะขาดเอาได้นะครับ และเรื่องสุดท้ายขอบอกว่าเครื่องที่ส่งศูนย์ไม่มีอะไรมารับประกันได้หรอกนะครับว่าคุณจะได้เครื่องเดิมกลับมาบ่อยครั้งที่เค้าเอาเครื่องซึ่งผ่านการเคลมจากคนที่เจอปัญหาหนักกว่าคุณ พอซ่อมเสร็จ จะเอาไปไหนล่ะครับ เค้าก็เอามาให้คุณใช้ต่อนั้นเองล่ะครับ หรือที่แย่กว่านั้นเค้าจะสับเปลี่ยนอะไหล่จากเครื่องใหม่ของคุณ เรื่องที่ผมพูดมา
คุณต้องค่อยๆศึกษาไปเองนะครับ อย่าเชื่อในสิ่งที่คนอื่นพูดให้ฟัง แต่ใช่ว่าคุณจะต้องกลัวจนไม่กล้าซื้ออะไรเลยนะครับ คุณคิดถูกแล้วครับต่อไปต้องซื้อจากร้านที่ให้เปลี่ยนเครื่องได้ภายใน7วันซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเป็นมาตรฐานของร้านขายมือถือไปแล้วนะครับ อย่างนี้แสดงว่าคุณ ซื้อมาจากร้านไม่ได้มาตรฐานเหรอครับ ท้ายสุดผมขออวยพรให้คุณโชคดีอะไหล่มาเร็วๆนะครับ ^^
joecho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Aug 2010 16:36  

สำหรับผมใช้ๆอยู่ไม่กี่วันก็มีไฟลแปลกๆมาอยู่ในการ์ดชื่อ BGSA_upload จะเพิ่มขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่ใครเป็นบ้างครับ
อ้วนอ้วน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Aug 2010 20:24  

จากที่ใชัมา 2 วัน
ถ้าแบตขึ้นขีดแดง ชาร์ทเต็มที่ประมาณ 4 ชม.ครับ

ปล.ใครพอจะทราบบ้างว่ามีซิลิโนรุ่นนี้ขายรึยังครับ ทั้งของทั่วไป และของศูนย์โนเกีย
boyinw
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 09:24  

รุ่นนี้แบตอึดป่าวครับ

แล้วสรุปว่ารุ่นนี้ดีป่าวครับ (ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาพอใช้ไปไม่กี่วันลำโพงจะแตก)
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 19:55  

boyinw ผู้เขียน:

แล้วสรุปว่ารุ่นนี้ดีป่าวครับ (ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาพอใช้ไปไม่กี่วันลำโพงจะแตก)

แบต ใช้ คุยต่อเนื่องได้เต็มที่ 5 ชั่วโมงเศษๆ

เรื่องความอึด ผมใช้ โทรเข้ารับ สาย วันละ 1 ชั่วโมง กับอีก 20 นาที
ถ่ายรูปใช้แฟลช 10-15 รูป ฟังเพลง 2 ชั่วโมง
อยู่ได้ 2 วันเต็มๆ

ถามว่าอึดไหม ผมว่าใช้ได้ครับ ไม่ต่างอะไรกับรุ่นพี่ x3
แต่เสียที่แบตมันใช้เวลาชาร์ต นานไปหน่อย 3 ชั่วโมงกว่าจะเต็ม
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 20:04  

[quote="Anonymous"]อยากเห็นตัวอย่างภาพจากกล้องอีกเยอะๆครับผม ว่าคุณภาพดีแค่ไหน

แล้วเรื่องแบต นี่ สรุปคือ ใช้งานปกติ ได้ประมาณ2วัน แต่ใช่เวลาชาร์ตนานกว่ารุ่นอื่น คือ 3 ชั่วโมง ใช่ป่ะครับ?

ส่วนเรื่องเสียงสนทนา สรุปคือ ไม่ค่อยเคลียร์ ไม่ค่อยชัดเจน เท่ารุ่นอื่นๆของโนเกีย แค่พอรู้เรื่อง

1.เรื่องรูปถ่าย เรื่องสีสันของภาพ ทำได้ดีครับ สีไม่เพี้ยน ความคมชัด ปานกลาง แต่โดยรวม ในระดับ 5 ล้านที่ไ้ร้ auto focus ผม ค่อนข้าง พอใจครับ 7/10 อะครับ

2. ตามนั้นครับ
3. เรื่องเสียงสนทนา ผมใช้คุยใน ห้าง เดิน ข้างถนน ไม่ พบปัญหาว่า จะ ไม่ชัดตรงไหนนะครับ เครื่องที่ผ่านๆมา 5230 moto em30 lg kf350 ถ้าเทียบกับพวกนี้ ก็ไม่ต่างกันนะครับ
ดังนั้น ใครคิดว่า มันมีปัญหาตรงนี้ผมมองว่า ไม่มีนะครับ ชัดเจน ปกติดีครับ
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 07:54  

แบต ใช้ คุยต่อเนื่องได้เต็มที่ 5 ชั่วโมงเศษๆ

เรื่องความอึด ผมใช้ โทรเข้ารับ สาย วันละ 1 ชั่วโมง กับอีก 20 นาที
ถ่ายรูปใช้แฟลช 10-15 รูป ฟังเพลง 2 ชั่วโมง

ถามว่าอึดไหม ผมว่าใช้ได้ครับ ไม่ต่างอะไรกับรุ่นพี่ x3
แต่เสียที่แบตมันใช้เวลาชาร์ต นานไปหน่อย 3 ชั่วโมงกว่าจะเต็ม

ขอบคุณมากครับ
แต่ขอถามอีกเรื่องนึงนะครับว่ารุ่นนี้ถ้าเปิดเสียงให้ดังสุด เสียงแตกป่าวครับ
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 08:07  

แต่ขอถามอีกเรื่องนึงนะครับว่ารุ่นนี้ถ้าเปิดเสียงให้ดังสุด เสียงแตกป่าวครับ

ของผมเปิดดังสุดไม่แตกนะครับ แต่เสียงมันจะ แสบแก้วหู มากกว่า จะให้ความไพเราะ ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยเปิดฟังบ่อยนัก
ส่วนถามผมว่าเปิดสุดบ่อยๆ ลำโพงมีสิทธิแตกไหม ผมตอบว่า มีสิทธิ เพราะว่า มันดังมากซะขนาดนั้น เปิดเอาดังเท่าที่ฟังดีกว่าครับ
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 11:10  

http://www.google.co.th/url?q=http://www.youtube.com/watch%3Fv%3DjpxaUho_-W0&sa=X&ei=609mTJj2MIPQcdHOnbwP&ved=0CDoQuAIwCg&usg=AFQjCNGY8LRLTS-Pvd7MRz2syzgtiAnkTA

ลองไปดูกันครับ
fomat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 23:46  

โดยรวมไม่เวิร์ค
1. กล้อง 5M ยังสู้ 2M 5233 ไม่ได้เลย แถมหน่วงตอนจัดเก็บ
2. ฟังเพลงเสียงดังสุด ไม่มีความไพเราะเลย เหมือนคนแหกปากร้องเพลง
3. ต่อชุดหูฟังบูลธูทอยู่ และตั้งเสียงเรียกเข้าไว้ที่ตรงกลาง หรือตรงไหนก็แล้วแต่ พอมีคนโทรเข้ามา เสียงเรียกเข้ามันเท่ากับเราตั้งไว้ดังสุด
4. ลื่น ไม่กระชับเลย
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 04:48  

fomat ผู้เขียน:
โดยรวมไม่เวิร์ค
1. กล้อง 5M ยังสู้ 2M 5233 ไม่ได้เลย แถมหน่วงตอนจัดเก็บ
2. ฟังเพลงเสียงดังสุด ไม่มีความไพเราะเลย เหมือนคนแหกปากร้องเพลง
3. ต่อชุดหูฟังบูลธูทอยู่ และตั้งเสียงเรียกเข้าไว้ที่ตรงกลาง หรือตรงไหนก็แล้วแต่ พอมีคนโทรเข้ามา เสียงเรียกเข้ามันเท่ากับเราตั้งไว้ดังสุด
4. ลื่น ไม่กระชับเลย

1. วัดกันตรงไหนครับ วัดที่ความคมชัด หรือ วัดที่ สีสันครับ ถ้าจะบอกว่า x2 แพ้ 5233 นี่คงจะเปนไปไม่ได้ครับ ลองเอารูปที่ ถ่ายจาก x2 และ 5233 มาเปรียบเทียบกันดูใหม่นะครับ
2. เสียงเพลงว่าเพราะ ไม่เพราะ ไม่ได้วัดกันที่ เสียงจากลำโพง เพียงอย่างเดียว นะครับ ลองซื้อหูฟังดีๆ มา ลองฟังดูก่อนไหม สัก sound magic pl-21 อะไรประมาณนั้น ถึงจะรู้วา x2เสียงเป็นไง
ปล.เปิดไม่สุด มันก้ดังมากๆแล้วสำหรับ ลำโพง คุณบอกไม่เพราะ แต่ผมวาเพราะกว่า 5233 และ 5230 ที่เป็นลำโพงเดี่ยวเยอะ
3. อันนี้ อาจเป็น bug เด่วก้มี FW ใหม่มาแก้ไข
4. จริงครับ แต่ 5233 ก้ไม่ได้กระชับ เช่นกัน

ปล.ติดใจ คุณภาพ รูปถ่ายกับเสียงผ่านลำโพง
คุณเอาไปเทียบกับ 5233 แล้ว 5233 มันจะดีกว่าได้ยังไง ผมก้ใช้อยู่
หรือผม ตาบอด หูเพี้ยน
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 08:56  

ตอนนี้มีเฟิมแวร์ versionใหม่สำหรับ X2 แล้วนะครับ
v04.80
03-08-10
Rm-618
ผลจากการอัพเดต พบว่า
หลักๆ ปรับปรุงในเรื่อง ความเร็วของ การเข้า เมนู รวมถึง การเซฟ รูป ถ่ายได้ไวขึ้น ประมวล ผลรูปภาพไว ขึ้น

ทุกท่านสามารถโหลดตัวตรวจสอบและอัพเดตได้ที่เวปไซต์
http://www.nokia.co.th/support-and-software/software/phone-software-update#

1.โหลดโปรแกรม nokia software updater ลงมาติดตั้งทีคอม
2.ต่อสาย usb เข้ากับ nokia x2 เลือก mode การเชื่อมต่อเป็น pc suite
ก่อนอัพแดตควรมีแบต เหลือเกิน ครึ่งนึง
3. เปืด โปรแกรม nokia software updater เพื่อตรวจสอบ การอัพเดต และ ทำตามขั้นตอนที่ปรากฏ
Mexplotion
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 11:29  

ซื้อมาแล้วเพิ่งรู้ว่าไม่มี โหมดกลางคืน T^T
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 13:58  

Mexplotion ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วเพิ่งรู้ว่าไม่มี โหมดกลางคืน T^T

แต่ทดแทนได้ด้วยแฟลชครับ

ปล.กำลังพูดถึง โทรศัพราคา4000 ถ้วนครับ เห็นหลายๆคนบ่นเหลือเกิน ขาดนั้น ขาดนี้
ทั้งนี้ทั้งนั้นดูราคาของมันด้วยครับ อยากได้ครบ อนาคตมีแน่ครับ แต่ยังไม่ใช่วันนี้
EDNY
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 21:14  

อยากทราบว่ามีแบต รุ่นไหนที่สามารถใส่แทน แบต BL-4C ของX2 ได้บ้างครับ
และราคาเท่าไหร่ครับ
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 07:06  

EDNY ผู้เขียน:
อยากทราบว่ามีแบต รุ่นไหนที่สามารถใส่แทน แบต BL-4C ของX2 ได้บ้างครับ

Bl-4ct ครับ
ความอึดเท่าๆเดิม แต่ใช้เวลาชาร์ทสั้นขึ้น ประมาณ 1 ชั่วโมง ครึ่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 20:28  

EDNY ผู้เขียน:

Bl-4ct ครับ
ความอึดเท่าๆเดิม แต่ใช้เวลาชาร์ทสั้นขึ้น ประมาณ 1 ชั่วโมง ครึ่ง

ขอบคุณครับ ว่าแต่ราคามันเท่าไหร่เหรอครับ
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 13:33  

มาแสดงความเห็นหลังจากซื้อมาแล้วครับ

เอาข้อดีก่อนแล้วกันครับ

1.เสียงสนทนาชัดเจนดีครับ ได้ยินชัดเจนทั้ง 2 ฝ่าย

2.กระทัดรัด พกพาสะดวก

3.ฟังเพลงผ่านหูฟัง(ไม่ใช่อันแถม)เสียงนับว่าไม่ขี้เหร่ครับ

4.การประกิบแน่นหนาดี ไม่กรอบแกรบ

5.ไฟฉายแสงสว่างมาก Shocked

เอาข้อเสียที่ผมพบ

1.ไม่แสดงเวลาพูดคุยระหว่างสนทนา

2.ลำโพงเสียงเรียกเข้า ค่อนข้างไม่ไพเพาะ ทั้งที่เป็นstereo(ไม่ได้เปิดสุดจนลำโพงแตกน่อ)

3.ตั้งเวลาปลุกได้เพียง 1 เวลา

4.จอแสดงผลจะสีเพี้ยนหากมองไม่ตั้งฉากกับเครื่อง เพี้ยนเยอะมาก

5.ปุ่มกด หน้าจอมันเงา เป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก วัสดุข้างตัวเครื่องที่เป็นยางดูเหมือนของเกรดไม่ดี(แต่ท่าทางจะทน)

เฟิร์มแวร์ลองอัพแล้ว แต่มันไม่ผ่าน ตอนแรกนึกว่าจะใช้ไม่ได้แล้ว

ลองกี่ทีก็ไม่ผ่าน

แต่มีอะไรเปลี่ยนไปนิดนึงคือ จากตอนแรกที่บันทึกภาพแล้วเครื่องแสดงผลว่าไฟล์มีขนาดไม่กี่kb แสดงผลได้ถูกต้องแล้ว

ไม่รู้แบบนี้เรียกว่าอัพแล้วรึยังหนอ

Question

ราคา 4 พันนี่ได้lgคุกกี้ จอสัมผัสเชียว Laughing

แต่ที่เลือกโนเกียเพราะคิดว่าเสียงสนทนาน่าจะดีกว่า

และงานประกอบที่ดูแน่หนาน่ะนะ

เคยเจอบางตัว รุ่นเคยแพงของโมโต เสียงจากหูฟังฝ่ายเราเบามาก คุยที่เสียงดังไม่รู้เรื่องเลย

เปลี่ยนแทบไม่ทัน Laughing
40degree
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 13:58  

X2 ผู้เขียน:
มาแสดงความเห็นหลังจากซื้อมาแล้วครับ

1.เสียงสนทนาชัดเจนดีครับ ได้ยินชัดเจนทั้ง 2 ฝ่าย

3.ฟังเพลงผ่านหูฟัง(ไม่ใช่อันแถม)เสียงนับว่าไม่ขี้เหร่ครับ

4.การประกิบแน่นหนาดี ไม่กรอบแกรบ

1.ไม่แสดงเวลาพูดคุยระหว่างสนทนา

2.ลำโพงเสียงเรียกเข้า ค่อนข้างไม่ไพเพาะ ทั้งที่เป็นstereo(ไม่ได้เปิดสุดจนลำโพงแตกน่อ)

4.จอแสดงผลจะสีเพี้ยนหากมองไม่ตั้งฉากกับเครื่อง เพี้ยนเยอะมาก

5.ปุ่มกด หน้าจอมันเงา เป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก วัสดุข้างตัวเครื่องที่เป็นยางดูเหมือนของเกรดไม่ดี(แต่ท่าทางจะทน)

เฟิร์มแวร์ลองอัพแล้ว แต่มันไม่ผ่าน ตอนแรกนึกว่าจะใช้ไม่ได้แล้ว

แต่มีอะไรเปลี่ยนไปนิดนึงคือ จากตอนแรกที่บันทึกภาพแล้วเครื่องแสดงผลว่าไฟล์มีขนาดไม่กี่kb แสดงผลได้ถูกต้องแล้ว

ไม่รู้แบบนี้เรียกว่าอัพแล้วรึยังหนอ

Question

ราคา 4 พันนี่ได้lgคุกกี้ จอสัมผัสเชียว Laughing

แต่ที่เลือกโนเกียเพราะคิดว่าเสียงสนทนาน่าจะดีกว่า

เคยเจอบางตัว รุ่นเคยแพงของโมโต เสียงจากหูฟังฝ่ายเราเบามาก คุยที่เสียงดังไม่รู้เรื่องเลย

แย้งข้อเสีย
- มี เราตั้งค่าได้

ขอถามต่ออีกว่า
อัพเฟิมแว ถ้าไม่มีสาย usb เราสามารถอัพได้ไหม? คือตอนนี้อยู่ ตจว. สายที่แถมมากับเครื่องอยู่ที่บ้าน
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 14:26  

Laughing

ขอบคุณครับคุณ40degree

ตอนนี้เลยเซทละ Cool
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 14:28  

รบกวนคนที่ใช้อยู่ ช่วยอัพโหลดภาพถ่ายจากกล้อง x2 ให้ชมหน่อยครับผม

อ่านดูในบอร์ดต่างประเทศ เขาว่า ห่วยกว่ากล้อง 2mp ของโนเกียรุ่นล่างๆซะอีก

มันจริงเหรอเนี่ยะ? Confused
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 14:28  

40degree ผู้เขียน:

Question

แย้งข้อเสีย
- มี เราตั้งค่าได้

ขอถามต่ออีกว่า
อัพเฟิมแว ถ้าไม่มีสาย usb เราสามารถอัพได้ไหม? คือตอนนี้อยู่ ตจว. สายที่แถมมากับเครื่องอยู่ที่บ้าน

ผมว่าถ้าคอมคุณต่อbluetoothได้ก็ลองดูเลยครับ

ส่วนตัวไม่รู้เหมือนกันเพราะใช้สายที่แถมมา

แต่คิดว่ามือถือสมัยนี้น่าจะเชื่อมต่อคอม-เครื่องผ่านบลูทูชได้หมดแล้วนะ
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 15:31  

แวะมาอัพ ภาพถ่าย จาก x2 ให้ชมครับ
ไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น ถ่ายทีความละเอียด 800x600 ทุกอย่าง auto หมด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Newzbaba เมื่อวันที่ 17 Aug 2010 15:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 15:31  

รบกวนคนที่ใช้อยู่ ช่วยอัพโหลดภาพถ่ายจากกล้อง x2 ให้ชมหน่อยครับผม

อ่านดูในบอร์ดต่างประเทศ เขาว่า ห่วยกว่ากล้อง 2mp ของโนเกียรุ่นล่างๆซะอีก

มันจริงเหรอเนี่ยะ? Confused

กล้องมันก็พอถูไถนะผมว่า

แต่ลองไปอ่านๆในพันทิปเห็นเขาบอกว่าสู้ไอโมบาย 630 ไม่ได้นะ เรื่องกล้องน่ะ

ตามไปดูก็จริงดังว่า Laughing

แต่ผมไม่ค่อยสนใจพวกกล้องน่ะครับ เพราะไม่ได้สนใจกล้องจากมือถืออยู่แล้ว
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 15:36  

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 16:19  

กระต่ายน่ารักที่สุด^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 16:35  

ขอบคุณ คุณNewzbaba มากเลยครับ ที่ใจดีอัพโหลดรูปให้ได้ชม ^ ^

เท่าที่ดู คุณภาพรูป ในที่แสงน้อย จัดได้ว่าแย่พอควรเลย

แต่ในที่แสงมากก็ถือว่าสอบผ่านในระดับหนึ่งเลย

สรุปคือ คำว่า 5mp คงสำคัญแค่ว่า ถ่ายออกมาได้ภาพขนาดใหญ่แค่ไหน แต่เรื่องคุณภาพของภาพ ยังไงก็พอๆกับ 2 - 3.2 mp ของโนเกียทั่วไป
40degree
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 09:11  

ตอนนี้มีเฟิมแวร์ versionใหม่สำหรับ X2 แล้วนะครับ
v04.80
03-08-10
Rm-618
หลักๆ ปรับปรุงในเรื่อง ความเร็วของ การเข้า เมนู รวมถึง การเซฟ รูป ถ่ายได้ไวขึ้น ประมวล ผลรูปภาพไว ขึ้น

ทุกท่านสามารถโหลดตัวตรวจสอบและอัพเดตได้ที่เวปไซต์
http://www.nokia.co.th/support-and-software/software/phone-software-update#

1.โหลดโปรแกรม nokia software updater ลงมาติดตั้งทีคอม
2.ต่อสาย usb เข้ากับ nokia x2 เลือก mode การเชื่อมต่อเป็น pc suite
ก่อนอัพแดตควรมีแบต เหลือเกิน ครึ่งนึง
3. เปืด โปรแกรม nokia software updater เพื่อตรวจสอบ การอัพเดต และ ทำตามขั้นตอนที่ปรากฏ

โหลดตรงไหนอ่ะ เซิทมีแต่ x3
40degree
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 09:32  

40degree ผู้เขียน:
v04.80
03-08-10
Rm-618

โหลดตรงไหนอ่ะ เซิทมีแต่ x3

ใครก็ได้ช่วยหาตัวติดตั้งมาให้เลยได้ป่าวอ่า แงแง อยากอัพเดท
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 09:56  

เมื่อวานตอนอยู่ที่ทำงานลองเข้าไปหาๆดูเจอ

พอกลับบ้านไป ลองหาไม่เจอแล้ว เจอแต่x3เช่นกัน

คาดว่าอาจจะยังมีปัญหาเลยเอาออก Laughing
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 22:34  

เมื่อวานตอนอยู่ที่ทำงานลองเข้าไปหาๆดูเจอ

พอกลับบ้านไป ลองหาไม่เจอแล้ว เจอแต่x3เช่นกัน

คาดว่าอาจจะยังมีปัญหาเลยเอาออก Laughing

จริงๆแล้วโหลด ตัวอัพเดต ของ รุ่นไหนมาก้ได้ครับ
เสร็จแล้ว ลอง set up และเปิดโปรแกรมดูนะครับ
มันจะ หาตัว update ให้อัตโนมัตื
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 00:40  

คุณ Newzbaba ครับ
เรื่องเสียงลองเทียบกับโมโต EM30 E6 แล้วต่างกันมากไหมที่หูฟังอันเดียวกันแบบปิด EQ
เพราะเล่นดูแล้ว UI S40 ตัวนี้ พัฒนาไปมาก ใช้งานได้ดีทีเดียว
เรื่องแฟลชส่องมุมกล้อง เป็นที่ฟิล์มกันรอยจริงๆ เพราะฟิล์มมันนำแสง
เรื่องเสียงสนทนาสู้ Series 1 ไม่ได้ไม่แปลกหรอกครับ เป็นเรื่องจริงด้วยเพราะ รุ่นพวก เลข1 ทำตลาดคนสูงอายุอยู่แล้ว ดังสุดในทุกซีรีย์ เล่นโนเกียมานานๆ หรืออยู่ในวงการนี้มานานน่าจะพอเข้าใจกันนะ
กล้องถ่าย landscape ในที่แสงจ้า สวยมาก รับได้ คงเพราะเค้าตั้งโฟกัสไกล้สุดไว้ค่อนข้างไกล
สนใจอยู่ครับไงช่วยตอบเรียงเสียงด้วยนะครับ เพราะใช้แต่โมโต พอไปเจอซัมซุง หรือ โซนี่ มันแทนเรื่องเสียงกันไม่ได้ คุณNewzbabaคงพอช่วยได้ เพราะเคยใช้โมโตมากก่อน

และก็เรื่องFW มันอัพเองในตัวได้นิครับ หรือไม่ได้แล้ว เพราะ 5300 ของผมมันก็มีอยู่นะ ตอนเล่นเครื่องไม่ได้กดเข้าไปดู

ปล. แอบเห็นบางคนคิดว่าเป็น S60 ด้วย เหอๆ มันก็คล้ายๆๆนะ มั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 10:22  

จริงๆแล้วโหลด ตัวอัพเดต ของ รุ่นไหนมาก้ได้ครับ
เสร็จแล้ว ลอง set up และเปิดโปรแกรมดูนะครับ
มันจะ หาตัว update ให้อัตโนมัตื

ผมเคยลองอัพผ่านโปรแกรมoviที่ให้มาในเครื่องแล้ว

มันไม่ผ่านน่ะสิครับ

เลยอยากลองแบบโหลดมาเป็นแพคเกจเลย

ตอบคุณNBS_K

ความจริงผมไม่ได้จะซื้อโนเกียตัวนี้หรอก

ซื้อe6eมา แต่ทีนี้เสียงสนทนาจากspeakerมันเบามาก

ปรับเท่าไหร่ ลงเฟิร์มแวร์ แก้ในค่าที่เซทในเครื่องก็ไม่ดังขึ้น

เลยไปขอเปลี่ยนเป็นโนเกียตัวนี้ละครับ

Laughing

ความจริงอยากใช้โมโตนะ เครื่องประกอบดีมาก จอก็สีสันดี

แต่โทรแล้วคุยไม่รู้เรื่องก็ต้องลาจาก

เสียงจากหูฟังผมยังไม่ได้ลองเลยว่าe6เสียงดีไหม

แต่เสียงเรียกเข้าจากลำโพงe6ดีกว่าแน่นอน แม้จะลำโพงเดียวก็เถอะ

แต่เสียงเพลงผ่านx2ด้วยหูฟัง(ไม่ใช่หูแถม)ผมว่าไม่ขี้เหร่เลยล่ะครับ

ขอเพิ่มข้อที่คิดว่าอาจจะเป็นข้อเสียในอนาคตคือ

ปุ่มกดอาจจะพังง่ายนะผมว่า Confused

มันมีแวว แล้วจอที่ให้มาคุณภาพค่อนข้างแย่ด้านมุมมอง
sally
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 17:58  

ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ
ชาร์จแบต 3 ชม.กว่าๆ แล้ว แบตก้อยังไม่เต็ม
เครื่องมีปัญหารึเปล่าคะ
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 09:26  

ขอบคุณครับ
เรื่องอัพเดตไงก็พยายามเข้านะคับ
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 16:01  

ใครก็ได้ช่วยสรุปให้หน่อยว่ารุ่นนี้ดีป่าวครับ

แล้วเสียงเรียกเข้ากับเสียงสนทนาดังป่าวครับ
tangzaza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 22:16  

มันจะทนเหมือน3110ไหมเนี่ย
อยู่โรงเรียนก็ตกตลอด ขว้างบ้างก็มี
ก็ไม่เป็นไร
ส่วนX2ตกแล้วใช้งานได้ปรกติรึปล่าว
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 23:31  

คุณsally

ผมชาร์แบตตอนกลางคืนเลยไม่รู้ว่านานแค่ไหนแต่เห็นบางคนบอก3 1/2 ชม.นะครับ ถ้าเลยนี้คงผิดปกติ

คุณบอยเทพ

เสียงเรียกเข้าดังระเบิดครับ
เสียงสนทนาอยู่ในเกณฑ์ดี บนรถเมล์ร้อนคุยสบายๆ(รู้เรื่อง)

คุณtangzaza

ความทนน่าจะปานกลาง
ถ้าเอาด้านหลังลง เพราะมันเป็นโลหะ(อลูมิเนียม)
แต่ถ้าส่วนอื่นๆก็น่าจะทำให้เสียโฉมล่ะครับ

การประกอบแน่นหนานะ แต่วัสดุน่าจะเป็นรอยง่าย

รวมทั้งอายุการใช้งานปุ่มกดน่าเป็นห่วงในระยะยาว
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 10:02  

คุณsally

ผมชาร์แบตตอนกลางคืนเลยไม่รู้ว่านานแค่ไหนแต่เห็นบางคนบอก3 1/2 ชม.นะครับ ถ้าเลยนี้คงผิดปกติ

คุณบอยเทพ

เสียงเรียกเข้าดังระเบิดครับ
เสียงสนทนาอยู่ในเกณฑ์ดี บนรถเมล์ร้อนคุยสบายๆ(รู้เรื่อง)

คุณtangzaza

ความทนน่าจะปานกลาง
ถ้าเอาด้านหลังลง เพราะมันเป็นโลหะ(อลูมิเนียม)
แต่ถ้าส่วนอื่นๆก็น่าจะทำให้เสียโฉมล่ะครับ

การประกอบแน่นหนานะ แต่วัสดุน่าจะเป็นรอยง่าย

รวมทั้งอายุการใช้งานปุ่มกดน่าเป็นห่วงในระยะยาว

แล้วรุ่นนี้เสียงเพลงmp3แตกป่าวครับ

1.nokia x2(xpresmusic)

2.nokia x3-02(รุ่นนี้พึ่งออกมาใหม่)

3.nokia 5233(จอสัมผัสขนาด3.2)

nokia3รุ่นนี้ รุ่นไหนน่าใช้ที่สุดครับแล้วรุ่นไหนดีที่สุดครับ

ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยครับ
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 10:09  

ผมไปเห็นจากเว็บบอร์ดที่อื่นมาว่า

เขาบอกว่ารุ่นนี้เวลาเปิดเสียงดังสุดเสียงจะแตก

แล้วผมขอถามว่ารุ่นนี้มีอาการค้างป่าวครับ

ปล.ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วจะเสียใจภายหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย boyinw เมื่อวันที่ 21 Aug 2010 11:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 10:40  

NBS_K ผู้เขียน:
เรื่องเสียงลองเทียบกับโมโต EM30 E6 แล้วต่างกันมากไหมที่หูฟังอันเดียวกันแบบปิด EQ
เพราะเล่นดูแล้ว UI S40 ตัวนี้ พัฒนาไปมาก ใช้งานได้ดีทีเดียว
เรื่องแฟลชส่องมุมกล้อง เป็นที่ฟิล์มกันรอยจริงๆ เพราะฟิล์มมันนำแสง
เรื่องเสียงสนทนาสู้ Series 1 ไม่ได้ไม่แปลกหรอกครับ เป็นเรื่องจริงด้วยเพราะ รุ่นพวก เลข1 ทำตลาดคนสูงอายุอยู่แล้ว ดังสุดในทุกซีรีย์ เล่นโนเกียมานานๆ หรืออยู่ในวงการนี้มานานน่าจะพอเข้าใจกันนะ
กล้องถ่าย landscape ในที่แสงจ้า สวยมาก รับได้ คงเพราะเค้าตั้งโฟกัสไกล้สุดไว้ค่อนข้างไกล
สนใจอยู่ครับไงช่วยตอบเรียงเสียงด้วยนะครับ เพราะใช้แต่โมโต พอไปเจอซัมซุง หรือ โซนี่ มันแทนเรื่องเสียงกันไม่ได้ คุณNewzbabaคงพอช่วยได้ เพราะเคยใช้โมโตมากก่อน

และก็เรื่องFW มันอัพเองในตัวได้นิครับ หรือไม่ได้แล้ว เพราะ 5300 ของผมมันก็มีอยู่นะ ตอนเล่นเครื่องไม่ได้กดเข้าไปดู

ปล. แอบเห็นบางคนคิดว่าเป็น S60 ด้วย เหอๆ มันก็คล้ายๆๆนะ มั้ง

ขอเปรียบเทียบ จาก ที ยังมี em30 ใช้อยู่นะครับ
em30 ให้เสียง ที่มีมีความคมชัด เสียงกลางเด่น แต่ เบส ก้ด้อย ลงไป
ส่วน x2
ให้เสียง ครบทุกย่าน มี ไดนามิค ที่ดี เบส เป็นลูกๆ ไม่ บวม หรือ ตูมตาม เท่า se ส่วนเสียงในย่านอื่นๆ ทำได้ดี
ผมมองว่า x2 ฟังสนุก และ ได้ทุกแนวกว่า em30 ครับ
เพราะ em30 ถ้าฟัง เพลงพวก easy listening pop jazz อันนี้ กิน x2 แน่นอน
แต่ถ้าชอบฟัง rock r&b dance หรือ pop jazz x2 ก็ทำได้ไม่น่าเกลียด

ผมสรุปตามความเห็นผมนะครับ
ฟังสนุก x2 ตอบโจทย์ได้ครับ
ฟังเอารายละเอียดจริงๆ แต่ขาด เบส ไปหน่อย em30
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 11:13  

ผมไปเห็นจากเว็บบอร์ดที่อื่นมาว่า

เขาบอกว่ารุ่นนี้เวลาเปิดเสียงดังสุดเสียงจะแตก

แล้วผมขอถามว่ารุ่นนี้มีอาการค้างป่าวครับ

ปล.ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วจะเสียใจภายหลัง
อ้วนอ้วน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 18:10  

sally ผู้เขียน:
ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ
ชาร์จแบต 3 ชม.กว่าๆ แล้ว แบตก้อยังไม่เต็ม
เครื่องมีปัญหารึเปล่าคะ

เท่าที่สังเกตุ แบต 1ขีด/1ชม. รุ่นนี้เต็มที่ 4 ขีด ประมาณ4 ชม.ครับ Cool
By_tat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 20:05  

ขอถามหน่อยครับ

MSN มันอยู่ตรงไหนหรอครับ หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอหรือเธอไม่มี

-*-

ขอบคุณครับ Crying or Very sad
boyinw
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 17:43  

รุ่นนี้เสียงเรียกเข้าชัดป่าวครับแล้วดังป่าวครับ

ผมไปเห็นมาเว็บนึงเขาบอกว่ารุ่นนี้เสียงเรียกเข้าแย่มาก

แล้วแบตรุ่นนี้ใช้ได้กี่วันหรอครับ
(แบตมันอึดรึป่าวครับ) Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 20:54  

เอ... ใครใช้ X2 แล้วต่อ bluetooth แล้วเวลามีโทรศัพท์เข้ามา แล้วเสียง Ringtone มันดังมาก
เหมือนเปิดอยู่ที่ระดับ 5 (MAX) ทั้งๆที่ผม set เอาไว้ที่ ระดับ 2 เท่านั้น

ลอง up firmeware 4.8 แล้วก็ยังคงเป็นแบบเดิมอยู่

เอาเป็นว่า ใครใช้ bluetooth แล้วมีปัญหาแบบผมบ้างไหมครับ?
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 11:04  

เปิดสุดเสียงลำโพงแตกแน่นอนครับ(ลำโพงฟังเพลง-เสียงเรียกเข้า)

รุ่นนี้ลำโพงฟังเพลงแค่พอไปวัดไปวาได้นะครับ เรียกว่าอยู่ในขั้นงั้นๆ

การใช้งานยังไม่พบอาการแฮงก์

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าลำโพงมือถือเล็กๆ(ก็เล็กทุกตัวแหละ)ควรจะเอามาเปิดฟังเพลง

หรืออะไรนานๆดังๆน่ะนะครับ มันฝืนตัวมันอยู่แล้ว

ตรงจุดนี้ผมก็เลยไม่สนใจเท่าไหร่ Laughing
X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 11:49  

batteryรุ่นนี้กับคนไม่ค่อยโทรไม่ค่อยยุ่งกับโทรศัพท์ อยู่ได้3 วันกว่าๆครับ

เสียดายถ้าแบตจุกว่านี้คงจะแจ๋วเลย Pray

ก่อนมาใช้ตัวนี้ใช้โซหนี้ เค610ไอ มาก่อน ประทับใจแบตมากๆ

อยู่ได้4วันกว่าๆ ใช้มา 2 ปีกว่า แบตยังใ้ชได้ 4 วันอยู่เลย

เลยไม่สงสัยว่าทำไมแบตโซหนี้มันถึงแพง
Laughing

เปลี่ยนแบตทีเปลี่ยนเครื่องเลย
ไม่รู้แมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X2 - โนเกีย X2
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2010 22:47  

จำเป็นต้องแกะแผ่นที่ติดอยู่กับกล้องป่าวครับ ของผมถ่ายแล้วมันไม่ชัดเลยสีก็จืด
X2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X2 - โนเกีย X2
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2010 19:54  

ผมมีฟิลม์อะไรแกะหมด

แต่ไม่น่าแกะตรงหน้าจอออกเลย

สีจากกล้องจืดอยู่แล้วครับ

ทำใจ

รุ่นนี้กล้อง 5 ล้านที่ให้คุณภาพไม่เต็ม 5 ล้าน Laughing

ไม่แต่ใจว่ากล้องมีติดฟิลม์มาไหม แต่ตรงแฟลชต้องแกะออกครับ

ไม้งั้นแฟลชจะไม่ออกตรงมุม
tatohi02
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Aug 2010 21:46  

มันมีภาษาไทยป่าวคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 11:44  

ถ้ามีสีอื่น เช่น ขาว-ดำ ดำ-เงิน จะดูดีกว่านะอีก Neutral

เอาเป็นว่าเราชอบรุ่นนี้อ่านะ

ท่าซื้อมาใช้แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังว่ามันจะค้างไม๊

กล้องเป็นไง

ฟังชั่นขนาดนี้เวอร์ไปป่าว

ทนแค่ไหน

อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่าของถูกคุณภาพจะไม่ได้เรื่อง

ต้องลองสัมผัสจิงๆกันซะก่อน
อ้วนอ้วน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 16:03  

หลังจากอัพ fw กล้องทำงานเร็วขึ้นเยอะเลย Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 18:15  

ใช้มา 3-4 วันแล้ว เป็น FW ตังล่าสุด ก็พอใจดี พบอย่างหนึ่งที่น่าจะทำได้ดีกว่านี้ ก็คือภาพแสดงคนโทรเข้ามา มันดูเหมือนจะเต็มจอ แต่ดันเห็นแค่ครึ่งบน ครึ่งล่างจะถูกบังโดยชื่อและเบอร์โทร ใครโทรเข้ามาจะเห็นแค่หน้าผาก
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 02:17  

x2 เครื่องผมมันสัญญาณขาดๆหายอ่ะ..ทั้งๆที่อยู่ใกล้กะเสาโทรศัพท์...ลองเปลี่ยนซิมอันอื่นดูก็เป็นเหมือนเดิม...งงเลย...
secrettime
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 19:58  

กล้องดูในมือถือไม่ชัดหรอก เอามาเปิดในคอมดิ ชัดแจ๋ว
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 17:14  

NBS_K ผู้เขียน:

ขอเปรียบเทียบ จาก ที ยังมี em30 ใช้อยู่นะครับ
em30 ให้เสียง ที่มีมีความคมชัด เสียงกลางเด่น แต่ เบส ก้ด้อย ลงไป
ส่วน x2
ให้เสียง ครบทุกย่าน มี ไดนามิค ที่ดี เบส เป็นลูกๆ ไม่ บวม หรือ ตูมตาม เท่า se ส่วนเสียงในย่านอื่นๆ ทำได้ดี
ผมมองว่า x2 ฟังสนุก และ ได้ทุกแนวกว่า em30 ครับ
เพราะ em30 ถ้าฟัง เพลงพวก easy listening pop jazz อันนี้ กิน x2 แน่นอน
แต่ถ้าชอบฟัง rock r&b dance หรือ pop jazz x2 ก็ทำได้ไม่น่าเกลียด

ผมสรุปตามความเห็นผมนะครับ
ฟังสนุก x2 ตอบโจทย์ได้ครับ
ฟังเอารายละเอียดจริงๆ แต่ขาด เบส ไปหน่อย em30

Thx อย่างแรง ผมคงซื้อ zn5 มาลง rockbox เอาน่ะครับ พอดีได้ที่ลองที่โลตัสแห่งนึงเสียบเสียงเทียบแล้ว ถือว่าทำได้ดีกว่า XP รุ่นไม่เกิน หมื่นเมื่อก่อน เยอะเลย แต่พอดีผมไม่ชอบแนวเสียง เลยกลับไปหา ทางเลือกเก่า เลยได้ ZN5 มือสองสภาพสวยมาอัพFW เอง อิอิ
PKII_e
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 20:27  

เพื่งจะซื้อ 5130 XP มาใช้ได้ไม่ถึง 3 เดือนเอง... แถมเห็นเร็บแรกๆบอกว่าออกมาเพื่อฆ่า 5130 XP อีก... Crying or Very sad
แย่แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 09:20  

ทำไมอยู่ๆก็ดู youtube ไม่ได้ละเครื่องผม เปิดไฟล์วีดีโอก็ดูได้หมด เข้าเวปก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่ทำไมเปิด youtube ไม่ได้ แย่แล้ว..

พอมีคำแนะนำไหมครับ ไม่อยากเข้าศูนย์เลย ซื้อมาก้อเป็นเดือนแล้วด้วย เฮ้อ
Newzbaba
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 14:52  

PKII_e ผู้เขียน:
เพื่งจะซื้อ 5130 XP มาใช้ได้ไม่ถึง 3 เดือนเอง... แถมเห็นเร็บแรกๆบอกว่าออกมาเพื่อฆ่า 5130 XP อีก... Crying or Very sad

มันก็จริงนะครับ ถ้าวัดกันที่ เรื่องของเสียงเพลง และ กล้องละก็ x2 กินอย่างไม่ต้องคิดเลย

x2 เสียงดี ถ่ายรูป ใช้ได้ ดู youtube ได้ edge ก้มี ซื้อไปไม่ต้องคิดไรมาก บันเทิง ไม่ด้อยเลย สำหรับเงิน 4 พัน
ColdMan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2010 13:39  

รุ่นนี้ใช้ GPS เสียเงินมั้ยอะครับ ?
MarchXIII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2010 03:23  

ระหว่าง X2 กับ X3 รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันครับ
nineyoyo
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2010 12:48  

ตัวนี้เท่าไรแล้วอะ?
ปัจจุบัน ราคา?
อยากได้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาใช้แล้วค่ะ
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 02:59  

ตอนแรกใช้ทัชกรีนของLGมันกดสัมผัสไม่ดีเครื่องดับอีกพอมาใช้โนเกีย5230ดีเลยนะ;-
ติดแค่สัมผัสมันไม่ดีเหมือนไอโฟนอ่ะเวลาเล่นNETมันลำบาก
X2เล่นNETได้เร็วสะดวกมากมันจะเหมือนใช้เมาส์กดเลยกล้องชัดมากๆๆเวลาลงคอมแต่จอมือมันแสดงแค่2แสนสีคนส่วนใหญ่เลยบอกว่าไม่ชัดแต่พอโอนรูปไป5233ซึ่งแสดงสีได้16ล้านจะเหนว่าชัดกว่ากล้ฮง2ล้าน
เบาดีไม่หนักกระเป๋า0
เสียแค่เวลาพิมจะช้ากว่าแป้นแต่คุ้มมากนะเพาะจากโต๊ะมายังใช้ได้ดี
แนะนำให้ซื้อศูนนะบลิสเทลเจมาทโนเกียจะได้ไม่โดนหลอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาใช้แล้วค่ะ
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 02:59  

ตอนแรกใช้ทัชกรีนของLGมันกดสัมผัสไม่ดีเครื่องดับอีกพอมาใช้โนเกีย5230ดีเลยนะ;-
ติดแค่สัมผัสมันไม่ดีเหมือนไอโฟนอ่ะเวลาเล่นNETมันลำบาก
X2เล่นNETได้เร็วสะดวกมากมันจะเหมือนใช้เมาส์กดเลยกล้องชัดมากๆๆเวลาลงคอมแต่จอมือมันแสดงแค่2แสนสีคนส่วนใหญ่เลยบอกว่าไม่ชัดแต่พอโอนรูปไป5233ซึ่งแสดงสีได้16ล้านจะเหนว่าชัดกว่ากล้ฮง2ล้าน
เบาดีไม่หนักกระเป๋า0
เสียแค่เวลาพิมจะช้ากว่าแป้นแต่คุ้มมากนะเพาะจากโต๊ะมายังใช้ได้ดี
แนะนำให้ซื้อศูนนะบลิสเทลเจมาทโนเกียจะได้ไม่โดนหลอก
nineyoyo
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 17:01  

เท่าไรแล้วคับตัวนี้ ?
เล่น msn ได้มั๊ยคับ ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 17:14  

nineyoyo ผู้เขียน:
เท่าไรแล้วคับตัวนี้ ?
เล่น msn ได้มั๊ยคับ ?

ซื้อมานานละค่ะ เลยไม่รู้ว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่ แหะๆ

แต่เล่น MSN ได้ค่ะ (ผ่าน eBuddy)
Hazarachi
Year's Star

จังหวัด: น่าน
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2010 00:01  

EM30
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2010 13:14  

MarchXIII ผู้เขียน:
ระหว่าง X2 กับ X3 รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันครับ

เสียงผ่านหูฟัง ไม่ต่างกันครับ
แต่ลำโพง x2 ได้ดังแหลมกว่า
x3 เบาแต่ เสียงนุ่มกว่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2010 23:21  

EM30 ผู้เขียน:
เสียงผ่านหูฟัง ไม่ต่างกันครับ
แต่ลำโพง x2 ได้ดังแหลมกว่า
x3 เบาแต่ เสียงนุ่มกว่า

ขอบคุณมากครับ Smile
Hazarachi
Year's Star

จังหวัด: น่าน
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2010 00:25  

พึ่งได้มาเมื่อวานรู้สึกว่า แบต ไม่ค่อยอึดเลยอะ หรือว่าเราใช้งานมากไป
แค่เปิดเพลง กะ วิทยุ นิดหน่อยไม่ถึงชั่วโมงเลย แบตก็เหลือสองขีดแหละ
อืม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2010 10:52  

Hazarachi ผู้เขียน:
พึ่งได้มาเมื่อวานรู้สึกว่า แบต ไม่ค่อยอึดเลยอะ หรือว่าเราใช้งานมากไป
แค่เปิดเพลง กะ วิทยุ นิดหน่อยไม่ถึงชั่วโมงเลย แบตก็เหลือสองขีดแหละ

เครื่องเราเองเปิดเพลงmp3 1 ขีด ยังเปิดได้เกือบชม.

แต่ถ้าเปิดเพลงหรือวิทยุพร้อมเข้าเวปหรือ เล่นfacebook แบตจะหมดเร็วค่ะ

ลองสังเกตุการใช้งาน+ชาร์ทแบตให้เต็มดูอีกครั้งนะคะ ถ้าผิดปกติเครื่องได้ไม่เกิน 7 วันลองเช็คกับศูนย์ดูค่ะ
OoooO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2010 23:26  

เครื่องผมมีปัญหาครับซื้อมาวันแรก คู่สนทนา ของผมบอกว่าเสียขาด ๆ หายไปแล้วเครื่องผมก็ไม่ค่อยจะได้ยินคู่สนทนาของผมด้วย เป็นมาหลายคนแล้ว พึ่งซื้อมาวันแรกแท้ ๆ ได้ไม่ถึง24ชม.
อะครับ แล้วผมเอาเครื่องไปติดกันลายแล้ว เค้าจะเปลี่ยนเครื่องให้ผมมั้ยอะครับ กลุ้ม !!
OoooO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 17:32  

เอาไปเปลี่ยนแล้วครับ ผมซื้อวันที่ 30 ก.ย. 53 เอาไปเปลี่ยน 1 ต.ค. 53 ทาง Jay mart บอกว่าราคามันขึ้น เป็น 4190 ผมซื้อมา 4000 เค้าเลยบอกว่าต้องจ่ายมาอีก 190 บาทถึงจะเปลี่ยนได้เพราะว่ามันขึ้นเดือนใหม่แล้วราคาไม่เท่ากันแง้วซะงั้น (Jay mart บอกว่าปกติ Nokia เค้าไม่ให้เปลี่ยนเครื่องนะคะมีแต่ส่งเค้าศูนย์ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องต้องจ่ายมา 190 บาทเพราะว่าราคามือถือเครื่องนั้น 4190 แต่วันที่ 30 ก.ย. 53 ผมซื้อมาแค่ 4000 จากร้านเดียวกันแท้ ๆ งงเลย ทั้ง ๆ ที่ปัญหามันไม่ได้เกิดจากเรา ) Sad ซื้อที่ Telewiz น่าจะดีกว่า Jay mart The mall
โคราชนะ เฮ้อ
อืม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 17:36  

แล้วเครื่องใหม่เป็นไงบ้างคะ

ทดสอบก่อนออกจากร้านเรียบร้อยแล้ว? นะคะ
OoooO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 23:32  

เครื่องใหม่ ok ครับทุกอย่างไม่มีปัญหาทางคู่สายบอกว่าเสียงไม่ขาดแล้วครับ ok แล้วครับสบายใจแล้วจ้าไม่ีปัญหา Laughing
NIBIRU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 13:46  

แบตแค่ 860 mah เท่านั้นเอง
เป็นเรื่องปกติที่มันจะหมดไว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 18:19  

x6/c6/e5 ก็5 ล้านแต่ชัด คม กว่าอีก
ดูคลิปภาพแตกมากๆ ดีสุดก็แค่ลำโพง
เอ่อ 4000 กว่าจะเอาอะไรมากมาย
ซื้อร้าน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2010 00:11  

ถ้าซื้อเจมาร์ท เค้าจะไม่ให้เปลี่ยนภายใน7วัน ต้องส่งศูนเท่านั้น
ซื้อร้านทั่วไป ชอบวิ่งไปร้านนู้นร้านนี้ ปัญหาเยอะชอบหลอกอ่ะ
ซื้อบลิสเทลดีสุด รับประกันให้เปลี่ยนเครื่องได้ใน7วัน
ซื้อศูนย์โนเกียเองก้ดีเหมือนกัน

ชอบรุ่นนี้ใช้ดีนะ พูดกับใคร เพื่อนก็บอกว่าได้ยินชัดเจนนะ
ติดแต่เปิดไฟล์pdfไม่ได้ แต่พอโอนลงคอมถึงเปิดได้
อยากจะบอกว่าไฟฉายอ่ะ แจ่มมาก เดินตอนกลางคืนมืดๆนี่ช่วยให้ปลอดภัยได้เยอะ
ชอบมือถือจอสี ที่เบาๆรุ่นนี้เลย เจอมาแต่พี่จะใหญ่ไปไหน พี่จะหนักไปไหน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: