Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia X6 8GB - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 643 / เข้าชม: 2899905
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X6 8GB - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 12:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

วันนี่จะมาไหมเนี่ย
อย่าเบี้ยวอีกนะโนเกีย ... - - !
kodomolove
Year's Star

จังหวัด: ลำพูน
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia X6 8GB - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 13:04  

รออยู่
เซงกับ x6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 13:35  

ผมยังไม่เหนมีเลย

อุตส่าขอแม่เรียบร้อยแล้ว

เซงเลยอ่า

สิ้นเดือนนี้ ต้องรอดู
lagoon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 15:02  

din9don9 ผู้เขียน:
wade ผู้เขียน:
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่ซื้อ Nokia X6 16GB ไปก่อนหน้านี้ เพราะ Nokia X6 8GB เคาะราคาไม่ถึงเก้าพันบาท และจะวางจำหน่าย...

เชื่อว่าหลายๆ คนที่ซื้อ Nokia X6 16GB ไปก่อนหน้านี้ และได้ทราบข่าวว่าจะมี Nokia X6 8GB จะวางจำหน่ายแน่ๆ ในเดือนกรกฎาคม ต่างบ่นอุบ และเซ็งกันไปตามๆ กัน เพราะ Nokia X6 16GB ที่พวกเค้าซื้อไปนั้นราคาเฉียด 15,000 บาท และเมื่อตัวใหม่ที่จะมาขายนั้น ลดหน่วยความจำลงไปครึ่งหนึ่ง เหลือเพียง 8GB แต่มันทำให้ราคาหายไปเกือบ 40% เลยทีเดียว

เอาละ... ใครที่รอๆ Music Phone รุ่นนี้มานาน ท่านมีโอกาสได้จับจองง่ายขึ้น เพราะ Nokia X6 8GBนั้นจะวางจำหน่ายวันแรกในวันที่ 24 กรกฎาคมนี้ ในราคา 8,930 บาท เอาเข้ามาจำหน่ายเพียงสีเดียวเท่านั้น คือ สีฟ้า (กรอบฟ้า)

สเปคหลักๆ ไม่ต่างจากตัว 16GB ครับ มีรายละเอียดคร่าวๆ ดังนี้
- หน้าจอ TFT 3.2 นิ้ว แบบ Capacitive 16 ล้านสี 360x640 พิกเซล อัตราส่วน Wide Screen 16 : 9
- CPU ARM 11 ความเร็ว 434 MHz
- รองรับ HSDPA, 3.6 Mbps และ Wi-Fi 802.11 b/g รองรับ uPnP
- กล้อง 5 ล้านพิกเซลเลนส์ Carl Zeiss ไฟ LED คู่พร้อมฟังก์ชัน Geo-tagging
- หน่วยความจำภายใน 8GB
- รองรับ A-GPS พร้อม OVI Maps 3.0
- แบตเตอรี่ความจุ 1,320 มิลลิแอมแปร์

ปล. ข้อมูลจาก Mxphone.com (update 17/07/53)
http://www.mxphone.com/update/6677/Nokia-Nokia-X6-8GB

น่ามีสีดำล้วน

ยังไม่มีกำหนดครับ ไปถามพนักงานมาแล้ว

เข้ามาอ่านบอด มะวานทำใจเสียเลยออกวันนี้
สรุปก็ยังไม่ออก
lagoon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 15:07  

aukkarapong ผู้เขียน:
NJ_kung ผู้เขียน:
เอก1 ผู้เขียน:
ข่าววงในระบุ โนเกียกำลังหาตัว CEO คนใหม่

คล้อยหลังจากข่าว ผู้ถือหุ้นโนเกียเริ่มกดดันให้เปลี่ยนซีอีโอและบอร์ด ได้ไม่นาน ทางหนังสือพิมพ์ Wall Street Journal อ้างแหล่งข่าววงในว่าโนเกียกำลังเริ่มกระบวนการหาตัว CEO คนใหม่แล้ว และบอร์ดของโนเกียจะตัดสินใจเรื่องนี้ภายในเดือนนี้
แหล่งข่าวยังให้ข้อมูลว่า โนเกียได้ติดต่อไปยัง CEO ของบริษัทไฮเทครายหนึ่งของสหรัฐ แต่ไม่ประสบความสำเร็จเพราะผู้บริหารรายนั้นไม่ต้องการย้ายไปอยู่ฟินแลนด์ ตามข่าวบอกว่ามี CEO จากสหรัฐอีกรายได้รับการติดต่อเช่นกัน
Olli-Pekka Kallasvuo ซึ่งเป็น CEO คนปัจจุบันเข้ามารับตำแหน่งเมื่อปี 2006 ก่อนแอปเปิลเปิดตัว iPhone เพียงหนึ่งปี จากนั้นผลงานก็เป็นอย่างที่เห็นว่าถดถอยลงเรื่อยๆ

======================================

อืมมม .. ขอบคุณสำหรับข่าวนี้มาก

ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่า โนเกีย จะดันทุรังใช้ ซิมเบี้ยน ไปอีกนานแค่ใหน
วินโดวส์โมบาย ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ ... โนเกีย น่าจะยอมรับสังคม ว่า
ชาวบ้านเค้าชอบ แอนดรอย กับโอเอส ของไอโฟนมากกว่า
รู้ทั้งรู้ว่า ซิมเบี้ยน มันไม่ดี ออกมาก็หลายซีรี่ย์ พัฒนาเท่าไหร่ก็เจอทางตัน
... เหมือน โอเอสในเครื่อง พีซี ที่เราใช้แต่ วินโดวส์ เพราะมันจำเป็นต้องใช้
ลอง มี Mac OS มาให้ใช้ฟรีๆดูดิ รับรองชาวบ้าน สะบัดตรูดหนีไปใช้ เมค
กันหมด...

ผมคนนึงหละไม่ใช้แมคเพราะเกมส์เล่นไม่ได้หลายๆเกมส์และผมถนัด window มากกว่า

อนึ่งมีอูบันตู ลินุก เอยอะไรเอยให้ใช้ฟรีๆอยู่แล้วนี่

เห็นด้วยนะครับ ต่อให้เอา MAC มาแจกให้ฟรี ก็ไม่มีทางที่คนจะใช้มากกว่า Windows หรอกนะครับ

ถ้าเป็นโทรศัพท์หรือ Tablet อย่าง Ipad คนคงชอบกับ Apple มากกว่าก็จริงนะ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่น บอกได้เลยว่า Apple ไม่ใช่อันดับ 1 ของทุกอย่างหรอกนะครับ

ซึ่่ง Windows ที่เราใช้ๆกันอยู่เนี่ย มันก็ไม่ฟรีนะครับ ยิ่ง Windows 7 ยิ่งราคาหลายพัน แต่ก็มีคน Hack มันจนได้ ก็เพราะมันเป็นที่นิยมมากกว่าอ่านะครับ ถึงเอา MAC มาแจกฟรีให้ผมใช้ ผมก็ไม่เอาหรอกครับ =='

จะว่าไป แผ่นสำหรับลง MAC OS ก็มีขายนะ แต่มันหายากครับ และไม่เป็นที่นิยม เพราะคนเค้าชอบ Windows กันมากกว่าอยู่แล้วนะครับ เราก็เลยเห็นแต่แผ่น Windows วางอยู่เกลื่อนกลาด ^^

แต่ถ้าจะคิดเทียบกันแค่ OS ของมือถือเฉยๆ ผมว่า Nokia น่าจะเปลี่ยนทัศนคติและตามกระแสบ้างก็ดีนะ เพราะตอนนี้แอนดรอยเค้าไปไกลมากๆแล้ว ถ้ามัวแต่ผลิตOSของตัวเอง ไม่เอาแอนดรอยมาลงในเครื่องของตัวเองบ้าง Nokiaก็จะล้าหลังยิ่งขึ้นไปอีก เพื่อที่ผู้บริโภคจะได้มีโอกาสได้เลือก การนำเอาOSแอนดรอยมาใส่ในโทรศัพท์ของ Nokia เป็นสิ่งที่สมควรจะทำนะครับ เพราะอย่างน้อยผมก็คิดว่า มันน่าจะทำกำไรได้มากกว่า N900 ที่ขายอยู่ตอนนี้แน่ๆครับ

จริงครับคนใช้MAC ไม่เยอะเท่ากับวินโดหรอกครับ

จากยอดขายโน้ตบุคทั่วโลก โดน hp ฟาดอันดับ 1 ไปครับ MAC แค่อันดับ4
คิดดูน่ะครับ ราคาต่อหน่อยมันต่างกันขนาดไหน MAC กับ Hp เนี่ย
zolbe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 20:21  

คุยไรกันเนี่ย
ไม่เห็นx6จะมาเลย
โนเกียทำกันอีกแล้ว
รอจนท้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 20:31  

[quote="zolbe"]คุยไรกันเนี่ย
ไม่เห็นx6จะมาเลย
โนเกียทำกันอีกแล้ว[/quote]

เห็นด้วยอย่างแรงงงงงง โม้จิงๆ โนเกียนิ
ถามมาครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 16:34  

วันนี้ไปถามศูนย์โนเกีย เซ็นทรัลฯแจ้ง มาครับ
พนักงานบอกว่ายังไม่ได้เรียกประชุมเลย

ดังนั้นยังไม่มีกำหนดการอย่างเป็นทางการที่จะบอกได้ว่า
X6 จะมาเมือ่ไร
รู้หรือแกล้งไม่รู้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 17:47  

ผมว่านะ ลองคิดดูดิ ถ้าเขาออก 8gb มาก่อน แล้วตามด้วย 16gb
ควายที่ไหนมันจะซื้อครับ โทรศัพท์ที่คุณ ๆ ใช้กัน อยู่ 2 gb ยังไม่ถึงเลยมั้ง จิงปะคับ
แล้วอีกอย่างคุณคงไม่ว่างมากจนเอาหนังมาเก็บไว้ในเครื่องเยอะ ๆ เพราะเวลาที่เจ้านายไม่อยู่จะได้มาแอบดูหนังใช่เปล่า อีกอย่างมันไม่มีใครเอาโรงหนังมายัดใส่โทรศัพท์ให้ท่านหรอก
โทรศัพท์มันก๊ไม่ใช่ทั้งชีวิตเราเป็นแค่ส่วนหนึ่งเอาไรกับมันมาก
มีบางคนพูดอยากได้ 4G ขอโทษเหอะ 3G ในไทยยังไม่ได้เรื่องอยู่เลย

แล้วลองมาดูราคา
ตัวนี้ เขาก๊เปลี่ยนหน้าจอ แล้วก๊ ลดลงมาเหลือ 8 gb ราคา 9,000 ซึ่งตัวก่อน 14,000
มันก๊ไม่ได้ห่างกันเท่าตัวซักหน่อย (มันก๊เยอะอยู๋ดีหละ) บางคนอาจคิดอย่างนี้
ผมว่านะ มันเป็นเพราะ มันใส่เมมเพิ่มไม่ได้ต่างหาก ราคามันถึงลงขนาดนี้

แล้วอีกอย่างครับ มันออก Q3 พร้อมกับ N8 กล้อง 12 ล้าน system ใหม่ 15K เองราคา
ท่านก๊เลือกเอาซิครับ มีคนบอกทำไมไม่เปลี่ยนรูปแบบตัวเครื่องบ้าง ผมก๊เห็นมันเป็น
4 เหลี่ยม มาตั้งแต่รุ่นปู่แล้วหนะ

ถ้าอยากได้รุ่นที่มันโหด จริง ๆ ผมว่า N series โหดสุด ไอ้บางตัว 4 ปีที่แล้วราคามันยังไม่ต่ำกว่า 10 K เลย
ส่วนรุนอื่น ๆ หนะมันมือถือรุ่นลูก ก๊คิดซะว่ามันยังไม่ออกแล้วรอ N ตัวใหม่จะดีกว่า

ใครเห็นด้วยกด 1
สงสัยรออีกนานครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 22:23  

สรุปแล้วยังไม่มาใช่มั้ยครับ เหอๆ คงรออีกนาน Very Happy
autorunn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 13:09  

โนเกีย ห่วยแตกมาก ออกเครื่องมาทับกันเอง
เอก1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 18:01  

เห็นด้วยนะครับ ต่อให้เอา MAC มาแจกให้ฟรี ก็ไม่มีทางที่คนจะใช้มากกว่า Windows หรอกนะครับ

ถ้าเป็นโทรศัพท์หรือ Tablet อย่าง Ipad คนคงชอบกับ Apple มากกว่าก็จริงนะ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่น บอกได้เลยว่า Apple ไม่ใช่อันดับ 1 ของทุกอย่างหรอกนะครับ

ซึ่่ง Windows ที่เราใช้ๆกันอยู่เนี่ย มันก็ไม่ฟรีนะครับ ยิ่ง Windows 7 ยิ่งราคาหลายพัน แต่ก็มีคน Hack มันจนได้ ก็เพราะมันเป็นที่นิยมมากกว่าอ่านะครับ ถึงเอา MAC มาแจกฟรีให้ผมใช้ ผมก็ไม่เอาหรอกครับ =='

จะว่าไป แผ่นสำหรับลง MAC OS ก็มีขายนะ แต่มันหายากครับ และไม่เป็นที่นิยม เพราะคนเค้าชอบ Windows กันมากกว่าอยู่แล้วนะครับ เราก็เลยเห็นแต่แผ่น Windows วางอยู่เกลื่อนกลาด ^^

แต่ถ้าจะคิดเทียบกันแค่ OS ของมือถือเฉยๆ ผมว่า Nokia น่าจะเปลี่ยนทัศนคติและตามกระแสบ้างก็ดีนะ เพราะตอนนี้แอนดรอยเค้าไปไกลมากๆแล้ว ถ้ามัวแต่ผลิตOSของตัวเอง ไม่เอาแอนดรอยมาลงในเครื่องของตัวเองบ้าง Nokiaก็จะล้าหลังยิ่งขึ้นไปอีก เพื่อที่ผู้บริโภคจะได้มีโอกาสได้เลือก การนำเอาOSแอนดรอยมาใส่ในโทรศัพท์ของ Nokia เป็นสิ่งที่สมควรจะทำนะครับ เพราะอย่างน้อยผมก็คิดว่า มันน่าจะทำกำไรได้มากกว่า N900 ที่ขายอยู่ตอนนี้แน่ๆครับ

===========================================

ไม่จริ๊ง ไม่จริง !!!.. ที่บอกว่า ถ้าเอา โอเอสของแมก มาให้ใช้ฟรีๆแล้วไม่เอา
คุณลองถามใจตัวเองก่อน เวลาเดินในพันธ์ทิพย์ ผมเห็นเกือบทุกคนเวลาเดินในบูตต่างๆ
ต้องเดินไปลูบๆคลำๆเครื่องแมกกันเกือบทุกคน และในแววตาตอนที่แอบมองดูนั้น
เหมือนมันมีความอยากได้กันเกือบทุกคน รวมไปถึงตัวผมด้วย อิ อิ ... แต่ ราคามันมิอาจเอื้อม
เราก็เลยเก็บความรู้สึกไว้ในใจ .. แล้ววินโดวส์ช่วงหลังๆ พยายามสร้างหน้าตาให้มัน
คล้ายๆ แมกโอเอสกันทั้งนั้น จนคนใช้สมัยนี้คิดไม่ถึง ว่านี่คือหน้าของแมก ..
โดยส่วนตัว ผมเองก็ไม่เคยใช้แมกเหมือนกัน แต่ เคยเห็นตามอ๊อฟฟิศหรูๆ มักจะใช้
เครื่องแมกกันทั้งนั้น ยกเว้น อ๊อฟฟิศทั่วไป และ ก็เคยลองถามคนที่เค้าใช้แมกดู
ว่าใช้แล้วเป็นไงบ้าง เค้าก็บอกว่า มันเสถียรกว่าวินโดวส์เยอะ แทบจะไม่เคยเจอแฮ๊งหรือค้างเลย
... คุณพูดถูกว่า ไม่มีวินโดวส์ฟรี .. แต่ ขอถามว่า ไอ่ที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ มันของจริงกันเหรอ!!
จากที่ผมดูๆมา มีแต่ อ๊อฟฟิศ กับ ร้านเน็ต เท่านั้นที่ใช้ของแท้ นอกนั้นก็เถื่อนกันทั้งนั้น
และไม่ใช่เฉพาะในไทย แทบจะทุกประเทศที่เป็นแบบนี้ ก็ราคา วินโดวส์แท้ราคา เกือบห้าพัน
อ๊อฟฟิศอีก หกเจ็ดพัน รวมแล้วก็หมื่นกว่า ..ใครจะมีปัญญาซื้อ สู้พันทิพย์ก็ไม่ได้ ร้อยเดียว
ได้ทุกโปรแกรม ฮ่าๆๆ ..แต่ แค่นี้ บิลเกต ก็รวยจนไม่รู้จะรวยยังไงแล้ว .. สตีฟ จ๊อบ คงจะฟัน
และ ก็อีตอนไอโฟน 4 นี่แหละ ... เพราะสองคนนี้ เป็นอดีตเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด กันมาก่อน
เป็นสิบปี ที่โดน บิลเกตแซงไปไกลลิบ มาวันนี้ คงจะไกล้เคียงกันแล้วมั๊ง ..

ปล. ผมคุยนอกเรื่อง จนกว่า รุ่นนี้จะวางขาย ถ้ามันมาแล้ว ก็จบ ... ถือซะว่าเรามาคุยกัน
หนุกหนาน ตามประสาพี่น้อง เว็บ สยามโฟน ละกันนะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 19:50  

ไม่จริ๊ง ไม่จริง !!!.. ที่บอกว่า ถ้าเอา โอเอสของแมก มาให้ใช้ฟรีๆแล้วไม่เอา
คุณลองถามใจตัวเองก่อน เวลาเดินในพันธ์ทิพย์ ผมเห็นเกือบทุกคนเวลาเดินในบูตต่างๆ
ต้องเดินไปลูบๆคลำๆเครื่องแมกกันเกือบทุกคน และในแววตาตอนที่แอบมองดูนั้น
เหมือนมันมีความอยากได้กันเกือบทุกคน รวมไปถึงตัวผมด้วย อิ อิ ... แต่ ราคามันมิอาจเอื้อม
เราก็เลยเก็บความรู้สึกไว้ในใจ .. แล้ววินโดวส์ช่วงหลังๆ พยายามสร้างหน้าตาให้มัน
คล้ายๆ แมกโอเอสกันทั้งนั้น จนคนใช้สมัยนี้คิดไม่ถึง ว่านี่คือหน้าของแมก ..
โดยส่วนตัว ผมเองก็ไม่เคยใช้แมกเหมือนกัน แต่ เคยเห็นตามอ๊อฟฟิศหรูๆ มักจะใช้
เครื่องแมกกันทั้งนั้น ยกเว้น อ๊อฟฟิศทั่วไป และ ก็เคยลองถามคนที่เค้าใช้แมกดู
ว่าใช้แล้วเป็นไงบ้าง เค้าก็บอกว่า มันเสถียรกว่าวินโดวส์เยอะ แทบจะไม่เคยเจอแฮ๊งหรือค้างเลย
... คุณพูดถูกว่า ไม่มีวินโดวส์ฟรี .. แต่ ขอถามว่า ไอ่ที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ มันของจริงกันเหรอ!!
จากที่ผมดูๆมา มีแต่ อ๊อฟฟิศ กับ ร้านเน็ต เท่านั้นที่ใช้ของแท้ นอกนั้นก็เถื่อนกันทั้งนั้น
และไม่ใช่เฉพาะในไทย แทบจะทุกประเทศที่เป็นแบบนี้ ก็ราคา วินโดวส์แท้ราคา เกือบห้าพัน
อ๊อฟฟิศอีก หกเจ็ดพัน รวมแล้วก็หมื่นกว่า ..ใครจะมีปัญญาซื้อ สู้พันทิพย์ก็ไม่ได้ ร้อยเดียว
ได้ทุกโปรแกรม ฮ่าๆๆ ..แต่ แค่นี้ บิลเกต ก็รวยจนไม่รู้จะรวยยังไงแล้ว .. สตีฟ จ๊อบ คงจะฟัน
และ ก็อีตอนไอโฟน 4 นี่แหละ ... เพราะสองคนนี้ เป็นอดีตเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด กันมาก่อน
เป็นสิบปี ที่โดน บิลเกตแซงไปไกลลิบ มาวันนี้ คงจะไกล้เคียงกันแล้วมั๊ง ..

ปล. ผมคุยนอกเรื่อง จนกว่า รุ่นนี้จะวางขาย ถ้ามันมาแล้ว ก็จบ ... ถือซะว่าเรามาคุยกัน
หนุกหนาน ตามประสาพี่น้อง เว็บ สยามโฟน ละกันนะ

หุๆ ไม่รู้คุณพูดถึงแค่ MAC OS เฉยๆ รึ MAC Book ที่ Apple ขายกันแน่ ผมชักจะงง เพราะมันคนละอย่างกันเลยนะครับ เหมือนจะพูดคนละประเด็น

ราคาที่คุณบอกว่าแพงเกินเอื้อมนี่ใช้ MAC Book รึเปล่าครับ เหตุผลขอแรกที่มันแพงนะ มันสวย สเป็คดีพอใช้ได้ และรวมแล้วกับราคาลิขสิทธิ์ของ OS MAC แต่ผมก็เห็นบางคนเอา MAC Book มาลง Windows 7 นะครับ

แต่สำหรับคอมที่เราใช้ๆกันอยู่นั้น ราคาที่ซื้อส่วนใหญ่จะราคา 25000 โดยประมาณ ซึ่งไม่รวมกับค่าลิขสิทธิ์ของ OS ด้วยนะครับ ส่วนบางรุ่นที่สเป็คพอๆกับ MAC Book ที่มีวินโดว์ของแท้ติดมาด้วย คุณลองไปหารายละเอียดดูจะพบว่า มันก็ราคาไม่ต่างกันมาก สรุปแล้วมันก็พอๆกันแหละนะครับ

อีกอย่างนึงถ้าคุณอยากจะลง MAC OS ลองแวะไปดูแถวๆร้านขายแผ่น CD นะครับ เพราะมันจะมีแผ่น MAC OS ขายเหมือนกันครับ แต่ว่าหายากหน่อย เพราะคนส่วนใหญ่นั้นถนัดการใช้งานในอินเตอร์เฟสของ Windowsมากกว่านะครับ แล้วก็รู้สึกว่า Mac OS จะลงได้กับโน๊ตบุคบางรุ่นเท่านั้นครับ

สรุปแล้วก็คือ ตอนนี้เราไม่ได้ใช้ของฟรีๆกันหรอกนะ MAC OS ก็เสียเงินซื้อ Windows ก็เสียเงินซื้อ แต่ถ้าคุณไม่ต้องการเสียเงินเยอะๆ เพื่อซื้อ คุณก็ไปหาแผ่นเถื่อนมาลง ก็จบครับ

ซึ่งถ้าคุณต้องการลง MAC OS คุณก็ไปหาแผ่น MAC OS มาลง ถ้าคุณอยากจะใช้ Windows คุณก็ไปหาแผ่น Windows มาลง ซึ่งมันแล้วแต่ความถนัดส่วนบุคคลนะครับ และผมเชื่อว่าตอนนี้คุณกำลังใช้ Windows เข้ามาพิมพ์ในบอร์ดนี้อยู่แน่ๆ ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น Mac OS ก็ไปหามาลงละกันนะครับ ^^

แล้วก็อีกอย่างนึง ที่ MAC OS ไม่เป็นที่นิยมเพราะ มันแพง ที่แพงเนื่องมาจากขายพร้อมเครื่องโน๊ตบุคดังนั้นมันจึงบวกค่าลิขสิทธิ์เข้าไปด้วย แต่Windowsนั้นมันขายแยกเป็นแผ่นติดตั้งด้วย ราคามันเลยถูกกว่า และก็มีแผ่นเถื่อนขายซึ่งหาง่ายกว่า ถ้าคุณคิดดูว่า อนาคตถ้า Windows ขาย OSของตัวเองพร้อมกับเครื่องNotebookอย่างเดียวเหมือนกับ Apple ผมว่าราคามันก็ไม่ต่างกันหรอกครับเพราะเราก็ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ของWindowsด้วยเช่นกันนะครับ อันนี้อย่าลืมเชียว

สุดท้ายอีกอย่าง ถ้าคุณต้องการจะดูประสิทธิภาพของ Mac OS เทียบกับ Windows แบบเต็มๆ (เครื่องที่ใช้ทดสอบมีสเป็คเครื่องเดียวกันทั้งสองเครื่อง) คุณสามารถดูได้เต็มๆที่นี่นะครับ
http://reviews.cnet.com/8301-31012_7-10319612-10355804.html

ถ้าคุณเถียงต่อ ผมคงไม่มีไรจะเถียงด้วยแระ ==' ขอบายนะครับ ขี้เกียจหาคนทะเลาะด้วย ผมว่าถ้าถกเถียงกันด้วยข้อมูล น่าจะWorkกว่า เพราะผู้ที่มาอ่านท่านอื่นๆจะได้ความรู้ด้วยนะครับ

สุดท้ายต้องขออภัยด้วยกับคนในบอร์ดนี้นะครับ ที่เอาเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องมาคุยกัน(อาจจะเหมือนเถียงกันด้วยซ้ำ) แต่ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้รอต่อไปอย่างสงบเถอะนะครับ ถ้าเป็นผม คงจะรอถึงต้นปีหน้าเลย รอSymbiam^4 ไม่ก็ Meego ผมคิดว่าสเป็คเครื่องน่าจะดีกว่าซื้อตอนนี้อีกเยอะแยะเลยครับ
Guest9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 22:24  

เมื่อไหร่จะมาซักทีนะ T^T

ปล.ไปทำปลากระป๋องขายไป๊ โนเกีย -*- (คงรุ่งกว่าเยอะอ่านะ 555)
เอก1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 02:22  

แหม .. คุณ akkarapong อย่างอนกันดิ .. ผมไม่ได้ตั้งใจจะเขียนมาเถียงกันหรอก
ผมแค่พิมพ์ไปตามความรู้สึกตัวเองเท่านั้น แล้วก็พิมพ์เพื่อฆ่าเวลาช่วงที่เรากำลังรอ
x6 กันแค่นั้นเอง เห็นบอร์ดนี้มันเงียบๆ วังเวง ก็เลยตั้งกระทู้คุยกันหนุกๆ
ถ้า x6 8 กิ๊ก มาเมื่อไหร่ เราก็เลิกคุยนอกเรื่องกัน ... โดยส่วนตัวผมก็เป็นแฟน
และก็ติดตามกระทู้ของคุณอยู่แล้ว .. บางคนเค้ายกให้คุณเป็นกูรูด้านนี้เลยด้วยซ้ำ
และเท่าที่ผมย้อนกลับไปดู คุณก็ตอบปัญหาให้กับเหล่าสมาชิกได้รวดเร็ว
และ ก็ยังมีเหล่าแมมเบอร์อีกหลายคนที่ไม่ได้กล่าวถึงด้วย .. ก็ถือว่าผู้ใช้โชคดี
ที่มีกลุ่มคนที่เสียสละเหล่านี้มาคอยช่วยแก้ปัญหากับมือถือยี่ห้อต่างๆ
ผมว่า ดีกว่าพวกคอลเซ็นเตอร์ของพวกขายโทรศัพย์ด้วยซ้ำ เพราะไอ่พวกนั้น
โทรไปแต่ละที เจอแต่ผู้หญิงรับ แล้วผู้หญิงมันจะไปรู้เกี่ยวกับเทคนิคอะไร
สุดท้ายก็พูดเหมือนท่องมาว่า " เชิญลูกค้าส่งเครื่องมาที่ศูนย์น่ะคะ "
และเราทุกคนก็รู้ว่า ถ้าส่งเครื่องเข้าศูนย์ ก็เหมือนกินยาทนตราหมาหอนเข้าไปซักสิบเม็ด
เพราะ มันจะต้องรอนานมากๆๆๆ กว่าจะได้คืน ..

ยังไงก็ขอโทษด้วย ถ้าไปเขียนอะไรให้ขุ่นข้องหมองใจ แต่มุมมองของผม
ก็ถือว่า เหล่าแมมเบอร์ในเว็บนี้ ล้วนเป็นคนดี ยอมเสียสละเวลาเพื่อมาตอบปัญหาต่างๆ
ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัทโนเกีย ... ผมคงจ้างคุณอยู่ประจำบอร์ดไปแล้ว
kodomolove
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 07:58  

ไม่ต้องโกรธกัน เรามาแลกความคิดเห็นกัน
gb500tt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 08:50  

มาหรือยัง Sad
funmode77
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 11:24  

MrPhone ผู้เขียน:
ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia X6 8GB - โนเกีย
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/x6_8gb.htm

มันต่างกับ 16GB ยังไงบ้างอกจากเมโมรี่
funmode77
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 11:26  

มันต่างกับ 16GB ตรงไหนบ้างครับ
oatawa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 12:50  

funmode77 ผู้เขียน:
มันต่างกับ 16GB ตรงไหนบ้างครับ

ต่างกันแค่แมม กับราคาเท่านั้นเอง เอ้อ
aichi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 14:27  

รอมานานมากมายจริงๆ เปลี่ยนจาก ซีหกมารอเอ๊กหก เฮ้อ

ที่ชอบเพราะว่า มันไม่ต้องมีคีย์บอร์ด (ไม่ใช่เป็นคนใช้เน็ตในโทรศัพท์ไรงี้) เครื่องบางกว่าชอบ

+กลัวสไลด์พัง

เฮ้อแล้วเมื่อไหร่มันจะมา

อยากเห็นเปรียบเทียบ C6 / X6

ปล X6 8gb จะมีปัญหาเยอะไหมนะ ทั้งๆที่เคยมี 16 มาแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 21:37  

oatawa ผู้เขียน:
funmode77 ผู้เขียน:

ต่างกันแค่แมม กับราคาเท่านั้นเอง เอ้อ

ต่างกันที่สีด้วยครับ
8GB มีแต่สีฟ้าครับ
และนั่นเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่รอ x6 8gb ครับ แฮ่ ๆ ๆ
Chenirano
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2010 15:04  

รอ รอ รอ จนวันนี้ไปสะดุดข่าวนี้

คอนเฟริมแล้ว Nokia X6-00 8GB มาไทยต้นเดือนสิงหาคมนี้แน่นอน
หลังจากที่ทางทีมงาน MXPhone.com ได้ลงข่าวก่อนหน้านี้ไปว่า ได้มีเวลาในการวางจำหน่าย Nokia X6-00 8GB ไว้ว่าเป็นวันที่ 24 กรกฎาคม ที่ผ่านมา แต่ได้มีการเลื่อนการวางจำหน่ายออกไปอีก 1 สัปดาห์นั้น ทางเราได้รับการยืนยันจาก partner เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคมที่ผ่านมาว่า Nokia X6-00 8GB จะเริ่มวางจำหน่ายในวันที่ 2 สิงหาคมนี้ เบื้องต้นจะวางจำหน่ายเพียงสีเดียวคือ สี Azure ส่วนราคานั้นยังไม่ได้มีการกำหนด แต่ทีมงานคาดว่าราคาไม่น่าจะเกิน 9,000 บาท และสินค้าน่าจะกระจายไปตามร้านค้าต่างๆ ในวันที่ 3-4 สิงหาคมนี้ครับ

http://www.mxphone.com/update/6764/Nokia-X6-00-8GB

และก็ต้องรอดูอีกว่าครั้งนี้จะมาจริงไหม
NJ_kung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2010 16:13  

Chenirano ผู้เขียน:
รอ รอ รอ จนวันนี้ไปสะดุดข่าวนี้

คอนเฟริมแล้ว Nokia X6-00 8GB มาไทยต้นเดือนสิงหาคมนี้แน่นอน
หลังจากที่ทางทีมงาน MXPhone.com ได้ลงข่าวก่อนหน้านี้ไปว่า ได้มีเวลาในการวางจำหน่าย Nokia X6-00 8GB ไว้ว่าเป็นวันที่ 24 กรกฎาคม ที่ผ่านมา แต่ได้มีการเลื่อนการวางจำหน่ายออกไปอีก 1 สัปดาห์นั้น ทางเราได้รับการยืนยันจาก partner เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคมที่ผ่านมาว่า Nokia X6-00 8GB จะเริ่มวางจำหน่ายในวันที่ 2 สิงหาคมนี้ เบื้องต้นจะวางจำหน่ายเพียงสีเดียวคือ สี Azure ส่วนราคานั้นยังไม่ได้มีการกำหนด แต่ทีมงานคาดว่าราคาไม่น่าจะเกิน 9,000 บาท และสินค้าน่าจะกระจายไปตามร้านค้าต่างๆ ในวันที่ 3-4 สิงหาคมนี้ครับ

http://www.mxphone.com/update/6764/Nokia-X6-00-8GB

และก็ต้องรอดูอีกว่าครั้งนี้จะมาจริงไหม

งวดนี้โม้อีกละก็ตัดใจรอN8ละ
lost_virgin
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สระแก้ว
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 11:14  

2 สิงหา Very Happy ผมก็มาแอบรอเหมือนกันน๊าาาาา หลังจาก C3 ไม่มา Mad
น้องบี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 12:21  

เมื่อไหร่จัวางจำหน่ายน๊า จะหันไปซื้อ LG มาใช้ละนะ รอนานมากมาย
zolbe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 12:49  

จริงไม่จริงก็จะได้เห็นกัน
ถ้าไม่มาซักซี
พี่น้องๆๆๆๆๆ ย้ายค่ายกันเตอะ
mayinlove
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 13:47  

ถ้าเปลี่ยน CEO เรื่องนำ Android มาใช้มีเปอร์เซ็นต์เป็นไปได้ไหมครับ
รู้สึกว่าการนำ Android มาใช้ จะต้องแบ่งส่วนแบ่งให้ google ด้วยใช่ไหมครับ Nokia คงรับไม่ได้ข้อนี้ (เปรียบเหมือน google คือ CP ให้ 7eleven)
xdx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 16:18  

เงียบมาก....หนีไป wave กันหมดแล้วมั้งนี่ 555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 20:27  

ดองจนเบื่อ ไปแล้วอีกคน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 15:24  

เห็นข่าวบอกเอาเข้ามาสีเดียว

ถ้ารออีกหน่อย ทางโนเกียจะเอาสีอื่นมาเพิ่มด้วยปะคับ

แบบว่าถ้ามีสีอื่นตามมาทีหลังด้วย ก็จะรอต่อไป
hahs
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 21:55  

อีก 2 วัน

จะมาจิงป่ะเนี้ย
add1976
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 23:00  

อยู่ที่การใช้งานนะครับ ผมใช้โนเกีย เพราะมี flash เวลาเข้าเว็บที่ flash เยอะจะอ่านได้สมบูรณ์ เคยลองใช้ omnia window 6.5 เข้าได้แต่ไม่สมบูรณ์ ส่วน ipone เคยอ่านมาไม่รองรับ flash ขอบคุณครับ
kengthekop
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 20:39  

รอแล้ว รอเล่า เฝ้าแต่รอ อีกสองสามวัน Twisted Evil Twisted Evil
Guest9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 20:50  

คงมา 32 กรกฎามั้ง 555+
smartslow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 06:40  

ไม่รู้ว่ายังวุ่นอะไรกันอยู่น้ะ .
ส่วนตัวเราชอบ x6
ส่วนไอ้เรื่องความจำน่ะมันก็อีกเรื่อง
ถ้า 8GB ออกมามากกว่า 8000
เราก็ขอไปเอา 16 GB ดีกว่า ตอนนี้มันเหลือ 13 k แล้ว
ที่สำคัญเราใช้แอปเยอะพอสมควร
smartslow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 06:55  

Anonymous ผู้เขียน:
สาวกโนเกีย ผู้เขียน:
ไอ่พวกที่ออกมาโวยวาย... ถามจริงๆเหอะ พวกเอ็ง เป็นอะไรกันมากป่าว
..ทำไมเหรอ !! เห็นคนอื่นใช้รุ่นเดียวกัน แล้วมันนอนไม่หลับกันเหรอ
ถ้าอยากใช้รุ่นที่ไม่มีใครใช้เหมือนตัวเอง ก็ไปใช้ vertu เลยไป
หรือ ไม่ก็สั่งทำพิเศษไปเลย จะได้ไม่เหมือนใคร ... กุนั่งอ่านมาหลายกระทู้แล้ว
บางคนเป็น เมมเบอร์ ก็ดันเป็นกะเค้าด้วย ... ขอถามหน่อย ทำไมกุกินข้าว
พวกเอ็งก็กินข้าว แล้วพวกเอ็งไม่คิดเหรอว่า ที่กินอยู่มันโหล ก็เห็นกินข้าว
เหมือนๆกัน ... งั้นถ้าไม่อยากให้มันโหล ก็หันไปกินอย่างอื่นสิ ที่ไม่ได้ทำจากข้าว
เช่น กิน แป้งเปียก ที่ทำจากมันสำปะหลัง แล้วกินให้ทุกมื้อน่ะ แล้วประกาศตัวเอง
ไปเลย ว่า ข้านี่แหละ ไม่ชอบเหมือนใคร และ ไม่ชอบให้ใครมาเหมือน ..
.. หัด ปลงๆชีวิตซะบ้าง มองโลกไนแง่ดีๆ .. กุเห็นพวกขับ vios ขับกันให้เกลื่อนเมือง
แถมยังเยอะกว่า มือถือรุ่นเดียวกับในกระทู้นี้อีก ไม่เห็นเค้าจะเดือดร้อนอะไร
.. เคยถามเจ้าของรถเหมือนกัน ว่า ไม่คิดว่ารถ vios มันโหล เหรอ
เค้าก็ตอบว่า .. ดีเหมือนกัน อะไหล่จะได้มีเยอะๆ และราคาถูกๆ ..
.. พวกเอ็ง ลองไปดูยอดจอง iphone 4 ของไทยดูสิ จะเกือบล้านเครื่องแล้ว
นี่ขนาดยังไม่มีขายจริงๆ แล้วทำไมคนก็ยังจอง แล้ว เค้าไม่คิดว่ามันโหลเหรอ
...คุณซื้อมาแล้ว อยู่ที่ว่าคุณจะเอามาใช้ประโยชน์มันยังไง ไม่ใช้มาคิดว่า
จะมีใคร ซื้อ เหมือนกุรึปล่าว ... ถ้าคิดแบบนั้น ก็ เลิกซื้อเหอะ ไปใช้กระป๋องนม
เจาะรูคุยกันดีกว่า จะได้ไม่มีใครเหมือน ...

แรง.......
แต่โดน

ผมขอถามหน่อย ถ้าคุณเป็นคนที่เพิ่งซื้อมือถือรุ่นนึงมาในราคา15000บาทได้ประมาณ1สัปดาห์ ซึ่งออฟชั่นบางอย่างไม่จำเป็นมากสำหรับคุณ แล้วพอสัปดาห์ต่อมา ทางผูผลิต
มือถือที่คุณซื้อมา เค้าตัดเสปคที่คุณไม่ได้ใช้มากออกไป แล้วลดราคาลงครึ่งหนึ่งออกวางขาย

คุณจะรู้สึกอย่างไร?

เฉย ๆ น้ะ เพราะไอ่ x6 เนี่ยมันเพิ่มเมมไม่ได้ เลวร้ายมาก ;{{
มันเหมาะสำหรับการใช้ในระยะยาวนะ พวกเมมเยอะ ๆ
เพื่อนเรามันเก็บฟิกไว้อ่านเยอะมาก มันใช้ได้หลายอย่างไง
บางคนบอกว่าใช้ไป 5GB เอง ไม่แน่เขาอาจจะยังใช้ไม่หมอทุกแอปก็ได้น้ะค้ะ ; DD .
เราเกบรอเอา 16 GB อ่ะ เพราะเราดู ๆ แล้ว มันมากกว่า 8 GB แน่นอน ข้อมูลเราน่ะ
smartslow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 07:07  

inthach ผู้เขียน:
ไอ่พวกที่ออกมาโวยวาย... ถามจริงๆเหอะ พวกเอ็ง เป็นอะไรกันมากป่าว
..ทำไมเหรอ !! เห็นคนอื่นใช้รุ่นเดียวกัน แล้วมันนอนไม่หลับกันเหรอ
ถ้าอยากใช้รุ่นที่ไม่มีใครใช้เหมือนตัวเอง ก็ไปใช้ vertu เลยไป
หรือ ไม่ก็สั่งทำพิเศษไปเลย จะได้ไม่เหมือนใคร ... กุนั่งอ่านมาหลายกระทู้แล้ว
บางคนเป็น เมมเบอร์ ก็ดันเป็นกะเค้าด้วย ... ขอถามหน่อย ทำไมกุกินข้าว
พวกเอ็งก็กินข้าว แล้วพวกเอ็งไม่คิดเหรอว่า ที่กินอยู่มันโหล ก็เห็นกินข้าว
เหมือนๆกัน ... งั้นถ้าไม่อยากให้มันโหล ก็หันไปกินอย่างอื่นสิ ที่ไม่ได้ทำจากข้าว
เช่น กิน แป้งเปียก ที่ทำจากมันสำปะหลัง แล้วกินให้ทุกมื้อน่ะ แล้วประกาศตัวเอง
ไปเลย ว่า ข้านี่แหละ ไม่ชอบเหมือนใคร และ ไม่ชอบให้ใครมาเหมือน ..
.. หัด ปลงๆชีวิตซะบ้าง มองโลกไนแง่ดีๆ .. กุเห็นพวกขับ vios ขับกันให้เกลื่อนเมือง
แถมยังเยอะกว่า มือถือรุ่นเดียวกับในกระทู้นี้อีก ไม่เห็นเค้าจะเดือดร้อนอะไร
.. เคยถามเจ้าของรถเหมือนกัน ว่า ไม่คิดว่ารถ vios มันโหล เหรอ
เค้าก็ตอบว่า .. ดีเหมือนกัน อะไหล่จะได้มีเยอะๆ และราคาถูกๆ ..
.. พวกเอ็ง ลองไปดูยอดจอง iphone 4 ของไทยดูสิ จะเกือบล้านเครื่องแล้ว
นี่ขนาดยังไม่มีขายจริงๆ แล้วทำไมคนก็ยังจอง แล้ว เค้าไม่คิดว่ามันโหลเหรอ
...คุณซื้อมาแล้ว อยู่ที่ว่าคุณจะเอามาใช้ประโยชน์มันยังไง ไม่ใช้มาคิดว่า
จะมีใคร ซื้อ เหมือนกุรึปล่าว ... ถ้าคิดแบบนั้น ก็ เลิกซื้อเหอะ ไปใช้กระป๋องนม
เจาะรูคุยกันดีกว่า จะได้ไม่มีใครเหมือน ...

แรง.......
แต่โดน

ผมขอถามหน่อย ถ้าคุณเป็นคนที่เพิ่งซื้อมือถือรุ่นนึงมาในราคา15000บาทได้ประมาณ1สัปดาห์ ซึ่งออฟชั่นบางอย่างไม่จำเป็นมากสำหรับคุณ แล้วพอสัปดาห์ต่อมา ทางผูผลิต
มือถือที่คุณซื้อมา เค้าตัดเสปคที่คุณไม่ได้ใช้มากออกไป แล้วลดราคาลงครึ่งหนึ่งออกวางขาย

คุณจะรู้สึกอย่างไร?

ถ้าไม่ขาย 8,900.- จะให้ขายเท่าไหร่รึครับ ถ้าแพงกว่านี้แล้วใครจะซื้อ

ดูราคาตลาดมือถือทุกวันนี้ซิครับ ยิ่งรุ่นใหม่ ๆ ที่จะออกมา เช่น C 6 ตัวใหม่ราคา 9,500.-

ถ้า x 6 แพงกว่าก็คงจะขายไม่ได้ และอีกอย่างไม่ใช่แค่โนเกียที่ทำตลาดแบบนี้

ยี่ห้ออื่นก็เป็น ผมขอยกตัวอย่างซัมซุง ซึ่งซัมซุงยิ่งทำมากและน่าเกลียดกว่าโนเกียเยอะ

เพราะว่าซัมซุงเล่นเอาตัวเดิมมาเพิ่มสเปกและออกขายในราคาที่เท่า ๆ กันกับตัวเดิม

บางทีเปิดตัวถูกกว่าด้วยซ้ำ เช่น Samsung Candy Chat WiFi และ Samsung One TV

***โนเกียยังลดสเปกแล้วขายถูกกว่า แต่ซัมซุงเพิ่มสเปกแล้วขายถูกกว่า

แนะนำอย่างว่าให้ทำใจนะครับ ว่ามือถือที่จะออกมาหลังรุ่นที่คุณซื้อจะสเปกดีและราคาถูกกว่า

หรือถ้าคุณรับมันไม่ได้ก็อย่าซื้อมือถือมาใช้เลยครับเพราะยังไง ๆ รุ่นที่จะออกขายทีหลังก็จะมี

สเปกเท่าหรือดีกว่ารุ่นที่คุณซื้อและขายในราคาที่ถูกกว่าอยู่ดี (ย้ำอีกคร้ง) อิอิ...

มือถือที่ท่านใช้อยู่นั้น ในตอนที่ท่านจะซื้อท่านก็เต็มใจที่จะซื้อมันมาใช้ในราคานั้น

และแน่นอนท่านต้องพอใจในราคาและสเปกอย่างแน่นอนท่านถึงซื้อ

ในเมื่อท่านตั้งใจจะซื้อมันมาใช้ก็ใช้มันไปเถอะครับ อย่ามาซีเรียสกับเรื่องแค่นี้เลย

โลกเปลี่ยนไปทุกวันครับ Razz

ใช่ๆๆๆ เห็นด้วย
ปลงๆกันซะบ้าง

ที่ออกมาบอกว่า เหมือนเงินหาย เหมือนขาดทุน แล้วฟังก์ชั่นหรือความจำของคุณมันหายไปด้วยรึป่าว

เข้าใจครับว่ามันรู้สึกแย่ที่ต้องเจอการตลาดแบบนี้ แต่ก็อย่างคุณข้างบนพูดครับ ในตอนที่คุณซื้อ X6 16gb มานั้น คุณเองก็ได้ตัดสินใจแล้วไม่ใช่หรอครับว่าจะเลือกรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้

และบางกะทู้ถึงขนาด ประจาน(แช่ง) เป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ ผมว่าได้ที่คุณออกมาว่า ประจานหรือแช่งอยู่นั้น ก็เป็นยี่ห้อมือถือที่คุณกำลังใช้นั่นแหล่ะ ถ้าคุณคิดว่ายี่ห้อนี้ไม่ดี การตลาดห่วย ชอบหักหลังลูกค้า ต่อไปก็ไม่ต้องซื้อครับ แล้วก็ไม่ต้องมาบ่นด้วย เห็นใจคนที่เขาเข้ามาอ่านเพราะสนใจรุ่นนี้ แทนที่จะได้ข้อมูลสาระสำคัญดีๆ เพื่อใช้ตัดสินใจ

ถ้าอยากบ่น อยากตีโพยตีพาย โน่นครับไปหน้า X6 16gb ครับ ตามสบายเลย...

โนเกียทนจริงน้ะ ถ้าอยากแนวล้ำหน้าใคร แนะนำเลย 3310 ทนจริงค่ะ ; DD
ไอ่พวกที่บ่น ๆ อ่ะ ว่าไม่ใช้ nokiaล้ะ มันจะไปใช้อะไรล่ะ ?
ยี่ห้ออื่นเรื่องคความทนถือว่าต่ำกว่าโนเกียเป็นเท่าตัว มันอยู่ที่คนใช้แหล่ะ
พวกที่ถอยซัมซุงหรือโซนี่มา อาจจะเป็นคคนที่ถนุดถนอมของ
และ 1 ในนั้นก็ไม่ใช่เรา = O = ใช้ของได้แอดแวนเจอร์มาก 5555 .
แล้วไอ้ที่ว่าซื้อของมาก่อนหน้านี้แล้ว มันจะไปยากอะไรค่ะ มีอะไรใช้ก็ใช้
ดีกว่าไม่มีใช้ น้ะ คนที่เขาไม่มีเงินซื้อรุ่นดี ๆ เขายังไม่บ่นซักคำ
ถ้าต่อไป 8GB มันออกมาเราก็ซื้อ 16 GB น้ะ เพราะถ้ามันออกมาจริง 8 GB ลดได้น้อยสุดน่าจะไม่เกิน 5000 ซึึ่งหมายความว่าเราคาของ 16 GB คงจะต่ำสุดไม่เกิน 10 K ยังพอได้ราคาดีอยู่เวลาเทิน

พิจรณากันหน่อยน้ะค้ะ เราแค่แสดงความคิดเห็น ตามหลักการน่ะ .
JustForYou
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 21:50  

มาวันไหนหว่า ?

Rolling Eyes
kengthekop
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 02:22  

โทรไปถามศูนย์โนเกีย บอกว่าไม่วันที่ 2 ก็ 3 ผก็รอคนหนึ่ง Embarassed
เปลี่ยนใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 09:09  

ขอเปลี่ยนใจจาก c6 มารอ x6 ด้วยคน จะออกเร็ว ๆ นี้แน่ป่ะ web nokia ยังไม่ขึ้นราคาเรยอ่ะ
เปลี่ยนใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 09:10  

ขอเปลี่ยนใจจาก c6 มารอ x6 ด้วยคน จะออกเร็ว ๆ นี้แน่ป่ะ web nokia ยังไม่ขึ้นราคาเรยอ่ะ
บิดาโนเกีย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 10:21  

เปลี่ยนใจ ผู้เขียน:

ไม่ต้องรอมันไม่มาแล้ว เพื่อนผมเป็นผู้จัดการฝ่ายการตลาดโนเกีย บอกว่าหลังวันแม่จะประชุมกัน...บางทีจะวางขายพร้อมกันในวันที่ 10/10/10 คือวันที่ 10 เดือน 10 ปี 2010 ครับ
เพราะถ้าวางขายตอนนี้รุ่นอื่นที่เข้ามาก่อนจะขายไม่ได้ มันเป็นเรื่องของการตลาด ราคาศูนย์ตอนนี้วางไว้ที่ 9499 บาทครับ ไม่ถูกไม่แพง ราคาส่งอาจถูกกว่านี้...ของแถมมากพอสมควร
ฟันธงครับ
danaikarn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 10:28  

Very Happy อยากได้มากๆๆคับ
แต่ยังไม่วางจำหน่ายสักที่
...........................................ช้าจัง
เปลี่ยนใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 10:49  

บิดาโนเกีย ผู้เขียน:

ไม่ต้องรอมันไม่มาแล้ว เพื่อนผมเป็นผู้จัดการฝ่ายการตลาดโนเกีย บอกว่าหลังวันแม่จะประชุมกัน...บางทีจะวางขายพร้อมกันในวันที่ 10/10/10 คือวันที่ 10 เดือน 10 ปี 2010 ครับ
เพราะถ้าวางขายตอนนี้รุ่นอื่นที่เข้ามาก่อนจะขายไม่ได้ มันเป็นเรื่องของการตลาด ราคาศูนย์ตอนนี้วางไว้ที่ 9499 บาทครับ ไม่ถูกไม่แพง ราคาส่งอาจถูกกว่านี้...ของแถมมากพอสมควร
ฟันธงครับ

ถ้าเป็นอย่างที่บอกจริงก็ดีอ่ะดิ ของแถมมากพอควรเนี้ย ต้อง shop nokia ป่ะ จะได้เหมือนกันทุกที่มั้ย หรือว่าแถมมาในกล่องเรย ขอให้วางขายเร็ว ๆ นี้ทีเถอะ @^_^@
Arther88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 13:46  

วันนี้ไปดูมากที่ฟิวเจอร์รังสิตครับ
ปรากฎว่า "ไม่มี" โดยพี่ที่ศูนย์โนเกียชั้น 1 บอกว่าไม่ทราบกำหนดการกระจายของด้วยซ้ำ
ผมว่าคนที่รออยู่ย้ายค่ายกันดีกว่า ผมรอจนเริ่มเปลี่ยนใจ
บ.กำลังล่ม เครื่องโบราณ วัสดุแย่ แต่ยังทำแบบนี้อีก
ผมว่าโนเกียนี่กำลังล่มสลายจิงๆนะ
applejuice
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 14:26  

รุ่นอื่นขายไม่ได้ ถ้า x6 8gb ออกตอนนี้

แต่พอถึงเวลาออก ไม่มีคนซื้อซะแล้ว เพราะเค้าไปซื้อยี่ห้ออื่นกันหมด

ถ้ากลัวตัดราคากันเอง ทีหลังไม่ต้องนำเข้ามาขายหรอกครับ จะได้ไม่ต้องเปลืองสมองคิดแผน

เวรกรรม การตลาดโนเกีย Shocked
benzfany
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 15:24  

บิดาโนเกีย ผู้เขียน:

ฟันธงครับ

เรื่องจริงปะครับเนี่ย

เมื่อตอนบ่ายผมเพิ่งโทรไปถาม call center nokia มา เค้าบอกออกหลังวันที่ 3 อะครับ

แต่การตอบเค้าก็ดูไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะออกหลังวันที่ 3 สิงหา จริงหรือเปล่า

ถ้าฝ่ายการตลาดโนเกียคิดจะวางขายพร้อมกันในวันที่ 10/10/10 ผมว่าไปรอเอา N8 เลยดีกว่า
รอนานแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 16:53  

เริ่มเซ็งครับ โนเกียควรจะย้อนกลับมาดูตัวเองได้แล้วนะครับ ว่าตอนนี้คุณไม่ใช่ นัมเบอร์วัน ในตลาดอีกต่อไป
stand up
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 17:35  

เล่นตัวจังนะโนเกีย
ลูกค้าจะหายหมดแล้วยังไม่รู้อีกหรอ Rolling Eyes
Arther88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 17:46  

ตอนนี้เริ่มเล็ง SS Wave ครับ
ใน tohome แค่ 12900 เอง
น่าสนจาย
วัสดุดีมากกกกกกกด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 18:06  

พลิกกันวันสุดท้ายจริงๆ สำหรับราคา Nokia X6-00 8GB ที่เคาะราคาขายแล้วที่ 10,500 บาท โดยมาพร้อชุด Navigator

จากที่ทีมงาน MXPhone ได้คาดการณ์ราคา Nokia X6-00 8GB ไว้ว่าราคาไม่น่าจะเกิน 9,000 บาท แต่แล้วล่าสุดวันนี้เลย Nokia ออกมาเคาะราคาขายแล้ว โดยค่าตัวของ Nokia X6-00 8GB อยู่ที่ 10,500 บาท ซึ่งเป็นชุด Navigator วางจำหน่ายแล้ว ในวันที่ 2 สิงหาคมเป็นต้นไป ตามร้านค้ามือถือชั้นนำทั่วไป

พร้อมกันนี้ Nokia ได้ปรับราคา Nokia X6-00 16GB ลงเหลือเพียง 12,050 บาท ซึ่งเป็นชุด Navigator อีกเช่นเดียวกัน

ผมเห็นราคานี้แล้วอดเป็นห่วง Nokia ไม่ได้จริงๆ ครับ กลัวว่า ผ่านไปไม่ถึง 5 วัน ราคาจะหล่นเหลือ 9,900 บาท เหมือน Nokia C6-00 Smile

Source : mxphone
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 18:34  

ราคาเป็นไปตามที่ผมเคยบอกไว้อ่านะครับ ว่ามันต้องแพงกว่า C6

สรุปแล้ว ราคาเปิดตัวจริงๆของX6 8 GB คือ 10500 บาทนะครับ

http://www.mxphone.com/update/6810/Nokia-X6-00-8GB-10500
Romarneo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 18:45  

10500 ...

wave 12900 ... ชักลังเลแล้วสิ Rolling Eyes

เห็นเวพบอกบริการไม่ดีหรอครับ?
งงงกะเค้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 18:48  

แล้วแบบนี้คนก็ต้องเลือก nokia x6 16gb สิครับ เพราะเพิ่มราคาอีกนิดเดียวได้เมมเพิ่ม หรือว่ามันมีอะไรต่างกันผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับบอกที Confused
ksp
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:20  

งงงกะเค้า ผู้เขียน:
แล้วแบบนี้คนก็ต้องเลือก nokia x6 16gb สิครับ เพราะเพิ่มราคาอีกนิดเดียวได้เมมเพิ่ม หรือว่ามันมีอะไรต่างกันผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับบอกที Confused

Wave ลื่นกว่าเยอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:30  

ksp ผู้เขียน:

ครับลื่นกว่าเยอะ แต่ไม่รู้จะไปลื่นที่ไหน เพราะหา app. มาลื่นไม่ได้เลย เหอๆๆๆ
Romarneo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:32  

ครับลื่นกว่าเยอะ แต่ไม่รู้จะไปลื่นที่ไหน เพราะหา app. มาลื่นไม่ได้เลย เหอๆๆๆ

wave ผมอยุ่ราชรีอะ(บ้านโป่ง) จะหาสอยจากไหนละเเนี้ย ราคา 12900 ?

อืมม... เป็นไงบ้างครั บมีตัวอย่างภาพที่ถ่ายจาก เวพให้ดูบ้างไหมครับ

x6 10kอึ้งๆ นิดหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:38  

ราคาเป็นไปตามที่ผมเคยบอกไว้อ่านะครับ ว่ามันต้องแพงกว่า C6

สรุปแล้ว ราคาเปิดตัวจริงๆของX6 8 GB คือ 10500 บาทนะครับ

http://www.mxphone.com/update/6810/Nokia-X6-00-8GB-10500

ผมก็นึกไว้แล้วละ mxphone มั่วตลอด
X6 มันตัวอัพเกรดจาก 5800 ก็ยังไม่ลดราคา X6 จะไปขายราคาเดียวกันได้ยังไง
ถ้าจะไป 5800 มันก็ต้องลดไปหมดยัน 5233 เลยทีเดียว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:51  

ผมก็นึกไว้แล้วละ mxphone มั่วตลอด
X6 มันตัวอัพเกรดจาก 5800 ก็ยังไม่ลดราคา X6 จะไปขายราคาเดียวกันได้ยังไง
ถ้าจะไป 5800 มันก็ต้องลดไปหมดยัน 5233 เลยทีเดียว

ผมไม่มองว่าmxphoneมั่วหรอก โนเกียฟันราคาสูงเองต่างหาก อะไรที่คนอยากได้เยอะก็จะตั้งราคาให้สูง เพื่อระบายตัว16GBให้หมด แล้วค่อยปรับราคาลง

เหมือนอย่างC3 จะออกขายตั้งแต่เดือนที่แล้ว แต่อยู่ๆก็ดึงของกลับแล้วอัพราคาเป็น4,000กว่าๆเพื่อระบายE63ให้หมด ไม่งั้นC3ออกมาไม่มีใครซื้อE63แน่
Romarneo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:53  

ใครจะเอาบ้างละนิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 20:34  

เปล่าคร้าบบบ = = ผมหมายถึง nokia x6 ตั้งหาก คือใครจะว่า wave ดีกว่าผมไม่สน เพราะอยากได้ x6 แต่สงสัยว่าหาก 8gb ตั้งราคาแบบนี้ คนก็ต้องเลือก 16gbไม่ดีกว่าเหรอ คือผมอยากทราบว่ามันต่างกันยังไงอ่ะครับ
benzfany
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 20:39  

X6 8GB = 10500

X6 16GB = 12500

Samsung Wave = 12900

เอ่อมมม เครียดเลย เอาอะไรดี - -
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 20:44  

เปล่าคร้าบบบ = = ผมหมายถึง nokia x6 ตั้งหาก คือใครจะว่า wave ดีกว่าผมไม่สน เพราะอยากได้ x6 แต่สงสัยว่าหาก 8gb ตั้งราคาแบบนี้ คนก็ต้องเลือก 16gbไม่ดีกว่าเหรอ คือผมอยากทราบว่ามันต่างกันยังไงอ่ะครับ

เมมมากกว่า 8 GB และสีไม่เหมือนกันครับ

นอกนั้นเหมือนกันหมดทุกองค์ประกอบ =='
Arther88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:14  

สรุปคือ ไม่น่าจะมีใครซื้อ
เพราะมันเเพงไป
ใครเห็นด้วย กด Like ให้ด้วยครับ
เอิ๊ก Laughing
xdx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:20  

การตลาดมัน ลับ ลวง พลาง ต้องคิดดีๆ อนาคตมันจะเกิดอะไรขึ้นอีก
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:29  

สรุป คนก็แห่มาซื้อ 16 GB กันหมด เพราะราคาพอๆกัน แต่ได้เมมเยอะกว่า แถมถูกกว่าเดิมตั้ง 2000 เฮ้อ

นึกถึงเมื่อช่วงเดือนกุมภาจัง ผมซื้อเป็นคนที่ 2 ของบอร์ด X6 16GB ราคาตอนนั้นอยู่ที่ 14900 ตอนนี้เหลือ 12050 ซะละ =='

Sad Sad Sad Sad

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aukkarapong เมื่อวันที่ 02 Aug 2010 21:32; ทั้งหมด 2 ครั้ง
xdx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:30  

เมมต่างกัน 8 g หูฟังก็ไม่เหมือนกันด้วยนะครับ ราคาหูฟังต่างกันกี่บาทใครรู้บอกหน่อย
ปล.ผมว่าอีกหน่อยมันต้องลดราคาตามความเห็นข้างบนแน่เลยไม่งั้นขายไม่ออก แต่คงอีกสักพัก
gidd009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:46  

สรุป คนก็แห่มาซื้อ 16 GB กันหมด เพราะราคาพอๆกัน แต่ได้เมมเยอะกว่า แถมถูกกว่าเดิมตั้ง 2000 เฮ้อ

นึกถึงเมื่อช่วงเดือนกุมภาจัง ผมซื้อเป็นคนที่ 2 ของบอร์ด X6 16GB ราคาตอนนั้นอยู่ที่ 14900 ตอนนี้เหลือ 12050 ซะละ =='

แต่ผมกลัวว่าคนจะแห่ไปซื้อยี่ห้ออื่นหมดน่ะซี่ .. เพราะคนที่ผมรู้จักหลายคน เค้าจะเล่น Android หรือ Bada ที่ราคาแพงกว่าหน่อยนึง แต่ก็ยังกัดฟันรอให้ตัวนี้มาก่อนเผื่อว่าราคามันจะมาที่ 89xx จริงๆ

แต่พอเปิดราคามาขนาดนี้ มันก็ทำให้เค้าตัดสินใจได้ไม่ยากเลยซักนิด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 21:51  

benzfany ผู้เขียน:

เอ่อมมม เครียดเลย เอาอะไรดี - -

ผมคนหนึ่งล่ะที่เลือกwaveแน่นอน ราคาห่างกันแค่นี้ waveคุ้มกว่าเป็นไหนๆ บางคนอาจไม่ชอบsamsung เพราะsumsungห่วย nokiaทนกว่าดีกว่า แต่มือถือไม่ว่าของค่ายไหน ไม่ว่าจะเป็น apple HTC ก็มีรุ่นที่ดีบางรุ่นที่ห่วยเป็นธรรมดา แล้วwaveก็คือรุ่นที่ดีของsamsung ถ้าx6 8GBราคาไม่เกิน9,000ก็น่าสน แต่อัพขึ้นมาถึง10,000 ราคาขนาดนี้ซื้อสมาร์ทโฟนพวกandroidรึwindowยังดีกว่าที่จะไปถอยซิมเบี้ยนที่ไม่มีการพัฒนาแอพใหม่ๆ ถ้าคิดว่า10,000แลกกับnokiaที่วัสดุดีกว่า ระบบดีกว่า ผมว่าผิดแล้วx6 8GB วัสดุทำมาจากการรีไซเคิลและสามารถนำมารีไซเคิลได้ ทำให้ลดต้นทุนและขายไม่แพง(ตัวที่ไม่ได้ขายในไทย) ส่วนเรื่องระบบซิมเบี้ยนของX6นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ในราคาขนาดนี้ไม่มีทางสู้waveได้แน่ ยกเว้นจะเป็นnokiaแฟนบอยที่ไม่ว่าnokiaจะห่วยแค่ไหน ดีแค่ไหน หรือแพงแค่ไหนก็จะซื้อnokia

ตอนนี้ผมใช้E63อยู่ เล็งตัวนี้มา2เดือนแล้ว พอราคาออกถึงกับแทบช็อค ราคาขนาดนี้เอาไปเปรียบเทียบกับแบรนด์อื่นๆก็สามารถซื้อสมาร์ทโฟนที่มีระบบสมาร์ทจริงๆด้วย ส่วนเรื่องการฟังเพลง ผมใช้มาตั้งแต่ walkman ipodtouch psp zune มือถือsamsung มือถือmoto มือถือnokia เสียงดีที่สุดคือwalkmanตามด้วยzune ท้ายสุดคือมือถือnokia อาจเป็นเพราะผมใช้nokia E63ซึ่งไม่ใช่music phoneเสียงเลยห่วยไปมาก ก็เลยอยากลองX6ที่เป็นmusic phoneว่าเสียงจะดีว่ารึปล่าว เพิ่มเงินอีก2,000กว่าได้waveที่มีชิพDNSe(Digital Natural Sound engine) จอละเอียดกว่า ชัดกว่า ตัวเครื่องเร็วกว่า(cpu 1GHz Ram 512 เท่ากับiphone4) วัสดุที่ดีกว่า ระบบที่สามารถทำอะไรได้มากว่า และมีอนาคตกว่าซิมเบี้ยน เสียอย่างเดียวคือไม่มีระบบนำทางฟรีเหมือนX6

สุดท้ายหลังจากบ่นซะยาว ทั้งๆที่จะได้มือถือคุุ้มราคากลับโดนอัพราคาจนทำให้รู้สึกขาดทุนถ้าคิดซื้อ ถ้าคิดจะซื้อมือถือก็เหมือนคบแฟน ถ้าไม่คบก็ไม่รู้จักตัวตนที่แท้จริงของคนๆนั้น ถ้าไม่ได้สำผัสเองก็ไม่รู้ขอดีข้อเสียของรุ่นนั้นๆ

รอราคาลง จนกว่าเงินจะพอซื้อwave
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 22:27  

ผมคนหนึ่งล่ะที่เลือกwaveแน่นอน ราคาห่างกันแค่นี้ waveคุ้มกว่าเป็นไหนๆ บางคนอาจไม่ชอบsamsung เพราะsumsungห่วย nokiaทนกว่าดีกว่า แต่มือถือไม่ว่าของค่ายไหน ไม่ว่าจะเป็น apple HTC ก็มีรุ่นที่ดีบางรุ่นที่ห่วยเป็นธรรมดา แล้วwaveก็คือรุ่นที่ดีของsamsung ถ้าx6 8GBราคาไม่เกิน9,000ก็น่าสน แต่อัพขึ้นมาถึง10,000 ราคาขนาดนี้ซื้อสมาร์ทโฟนพวกandroidรึwindowยังดีกว่าที่จะไปถอยซิมเบี้ยนที่ไม่มีการพัฒนาแอพใหม่ๆ ถ้าคิดว่า10,000แลกกับnokiaที่วัสดุดีกว่า ระบบดีกว่า ผมว่าผิดแล้วx6 8GB วัสดุทำมาจากการรีไซเคิลและสามารถนำมารีไซเคิลได้ ทำให้ลดต้นทุนและขายไม่แพง(ตัวที่ไม่ได้ขายในไทย) ส่วนเรื่องระบบซิมเบี้ยนของX6นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ในราคาขนาดนี้ไม่มีทางสู้waveได้แน่ ยกเว้นจะเป็นnokiaแฟนบอยที่ไม่ว่าnokiaจะห่วยแค่ไหน ดีแค่ไหน หรือแพงแค่ไหนก็จะซื้อnokia

ตอนนี้ผมใช้E63อยู่ เล็งตัวนี้มา2เดือนแล้ว พอราคาออกถึงกับแทบช็อค ราคาขนาดนี้เอาไปเปรียบเทียบกับแบรนด์อื่นๆก็สามารถซื้อสมาร์ทโฟนที่มีระบบสมาร์ทจริงๆด้วย ส่วนเรื่องการฟังเพลง ผมใช้มาตั้งแต่ walkman ipodtouch psp zune มือถือsamsung มือถือmoto มือถือnokia เสียงดีที่สุดคือwalkmanตามด้วยzune ท้ายสุดคือมือถือnokia อาจเป็นเพราะผมใช้nokia E63ซึ่งไม่ใช่music phoneเสียงเลยห่วยไปมาก ก็เลยอยากลองX6ที่เป็นmusic phoneว่าเสียงจะดีว่ารึปล่าว เพิ่มเงินอีก2,000กว่าได้waveที่มีชิพDNSe(Digital Natural Sound engine) จอละเอียดกว่า ชัดกว่า ตัวเครื่องเร็วกว่า(cpu 1GHz Ram 512 เท่ากับiphone4) วัสดุที่ดีกว่า ระบบที่สามารถทำอะไรได้มากว่า และมีอนาคตกว่าซิมเบี้ยน เสียอย่างเดียวคือไม่มีระบบนำทางฟรีเหมือนX6

สุดท้ายหลังจากบ่นซะยาว ทั้งๆที่จะได้มือถือคุุ้มราคากลับโดนอัพราคาจนทำให้รู้สึกขาดทุนถ้าคิดซื้อ ถ้าคิดจะซื้อมือถือก็เหมือนคบแฟน ถ้าไม่คบก็ไม่รู้จักตัวตนที่แท้จริงของคนๆนั้น ถ้าไม่ได้สำผัสเองก็ไม่รู้ขอดีข้อเสียของรุ่นนั้นๆ

รอราคาลง จนกว่าเงินจะพอซื้อwave

ผมไม่รู้ว่าคุณเคยใช้ S60v5 มารึยังนะครับ แต่ถ้าคุณลองใช้ดูแล้ว อาจจะชอบมันก็ได้นะ แล้วก็ที่คุณบอกว่า แอฟไม่เคยมีการพัฒนานั้น ไม่จริงนะครับ ไม่เชื่อผมก็ลองดูแอฟจากลิ้งพวกนี้ดูนะครับ จะเห็นได้ว่าแอฟต่างๆันั้นยังมีการพัฒนาอยู่ตลอด แต่ที่ไ่ม่มีการพัฒนาเลยก็คือ OSมากกว่านะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444
http://www.nokiagang.com/forums/symbian-applications-os-9-4-s60v5-f54.html

ซึ่งอีกไม่นานเราก็จะได้เห็นSymbian^3 กันใน N8 นะครับ ซึ่งจะบอกว่ามันเป็นก้าวแรกของซิมเปี้ยน และอีกไม่ช้าก็จะมีซิมเปี้ยนที่เกิดใหม่จริงๆ นั่นคือ Symbian^4 นั่นเองครับ ซึ่งผมยังไม่รู้หรอกว่ามันจะมีอนาคตรึเปล่า แต่ก็จะขอรอดูต่อไปครับ

ส่วนตอนนี้ถ้าคุณเอา Wave มาเทียบกับ X6 ที่แน่ๆ เรื่อง Specเครื่องนั้น X6ไม่สามารถที่จะสู้ได้เลยแม้แต่น้อย เพราะ X6นั้นออกมาขายก่อน Wave ดังนั้นแน่นอนที่ว่า Waveต้องชนะในด้านสเป็คเครื่องอยู่แล้วนะครับ

ดังนั้นเรามาดูด้านอื่นๆกัน ของx6ว่ามีอะไรที่ดีกว่า SS Waveบ้าง ซึ่งอย่างแรกเลยคือ
1. กล้องของ X6 ชัดและละเอียดกว่า SS Wave
2. เสียงจากลำโพงของ X6 ดังและเสียงดีมากกว่าWaveเยอะครับ
3. X6มีชิฟจับสัญญาณ GPSที่ดีกว่า และยังมีโปรแกรมนำทางให้เลือกใช้ได้ฟรีๆหลายโปรแกรม เช่น Nokia Map Google Map Garmin Sygic Ndrive ซึ่งโปรแกรมนำทางใน Wave ยังมีอยู่แค่โปรแกรมเดียวเท่านั้น และยังต้องเสียค่าิขสิทธิ์ในการใช้งานด้วย!

ซึ่งข้อแตกต่างพวกนี้ สำหรับคนที่ไม่ชอบถ่ายรูปและฟังเพลงคงไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่สำหรับผมที่เป็นคนชอบฟังเพลงมากๆ คงเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งเลยครับ

นอกจากนี้ ตอนนี้ Waveเองเป็น OSใหม่ ซึ่งยังมีข้อจำกัดทางด้าน Softwareอยู่มาก ดังนั้นโปรแกรมของ Waveก็ยังไม่เยอะและหลายเท่ากับซิมเปี้ยนนะครับ ซึ่งในส่วนนี้คงต้องรอเวลากันสักพัก สำหรับOSที่เพิ่งเกิดใหม่ครับ

และเหตุผลหลักจริงๆที่ตอนนี้ผมไม่เปลี่ยนไปใช้ Wave นั่นก็คือ X6 นั้นสามารถที่จะ Modify เฟริมแวร์ ของ OS ให้มีประสิทธิภาพดีมากขึ้นและยังสามารถดัดแปลงแก้ไขตัวเฟริมแวร์ได้ ซึ่งในส่วนนี้ ทำให้มีคนช่วยกันนำเอาจำซิมเปี้ยนมาดัดแปลงออกมาหลายๆเวอร์ชั่นให้เราได้เลือกใช้ ซึ่งในส่วนนี้ OSอื่นๆ จะมีการป้องกันเอาไว้ ซึ่งนี่ก็เป็นข้อได้เปรียบอีกอย่างสำหรับซิมเปี้ยนนะครับ

สุดท้ายเลยก็คือ เรื่องของแอฟพลิเคชั่นต่างๆที่มีให้ใช้สอยได้อย่างมากมาย ครอบคลุมและจิปาถะเป็นอย่างยิ่ง ถ้าคุณจะนำเอา Wave มาเทียบ X6 ในตอนนี้ก็บอกได้เลยว่ามันยังเทียบไม่ได้หรอกครับ ผมว่าน่าจะเอา Wave ไปเทียบกับ N8 ที่กำลังจะออกมาดีกว่านะครับ เพราะความได้เปรียบด้าน software และสเป็คเครื่องที่ใกล้เคียงกัน ความทนทานของเครื่อง ผมให้Nokiaมากกว่ายี่ห้ออื่นๆทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ ^^
applejuice
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 22:42  

รออีกอาทิตย์นึง ดูสถานการณ์ก่อน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 22:59  

ผมไม่รู้ว่าคุณเคยใช้ S60v5 มารึยังนะครับ แต่ถ้าคุณลองใช้ดูแล้ว อาจจะชอบมันก็ได้นะ แล้วก็ที่คุณบอกว่า แอฟไม่เคยมีการพัฒนานั้น ไม่จริงนะครับ ไม่เชื่อผมก็ลองดูแอฟจากลิ้งพวกนี้ดูนะครับ จะเห็นได้ว่าแอฟต่างๆันั้นยังมีการพัฒนาอยู่ตลอด แต่ที่ไ่ม่มีการพัฒนาเลยก็คือ OSมากกว่านะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444
http://www.nokiagang.com/forums/symbian-applications-os-9-4-s60v5-f54.html

ซึ่งอีกไม่นานเราก็จะได้เห็นSymbian^3 กันใน N8 นะครับ ซึ่งจะบอกว่ามันเป็นก้าวแรกของซิมเปี้ยน และอีกไม่ช้าก็จะมีซิมเปี้ยนที่เกิดใหม่จริงๆ นั่นคือ Symbian^4 นั่นเองครับ ซึ่งผมยังไม่รู้หรอกว่ามันจะมีอนาคตรึเปล่า แต่ก็จะขอรอดูต่อไปครับ

ส่วนตอนนี้ถ้าคุณเอา Wave มาเทียบกับ X6 ที่แน่ๆ เรื่อง Specเครื่องนั้น X6ไม่สามารถที่จะสู้ได้เลยแม้แต่น้อย เพราะ X6นั้นออกมาขายก่อน Wave ดังนั้นแน่นอนที่ว่า Waveต้องชนะในด้านสเป็คเครื่องอยู่แล้วนะครับ

ดังนั้นเรามาดูด้านอื่นๆกัน ของx6ว่ามีอะไรที่ดีกว่า SS Waveบ้าง ซึ่งอย่างแรกเลยคือ
1. กล้องของ X6 ชัดและละเอียดกว่า SS Wave
2. เสียงจากลำโพงของ X6 ดังและเสียงดีมากกว่าWaveเยอะครับ
3. X6มีชิฟจับสัญญาณ GPSที่ดีกว่า และยังมีโปรแกรมนำทางให้เลือกใช้ได้ฟรีๆหลายโปรแกรม เช่น Nokia Map Google Map Garmin Sygic Ndrive ซึ่งโปรแกรมนำทางใน Wave ยังมีอยู่แค่โปรแกรมเดียวเท่านั้น และยังต้องเสียค่าิขสิทธิ์ในการใช้งานด้วย!

ซึ่งข้อแตกต่างพวกนี้ สำหรับคนที่ไม่ชอบถ่ายรูปและฟังเพลงคงไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่สำหรับผมที่เป็นคนชอบฟังเพลงมากๆ คงเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งเลยครับ

นอกจากนี้ ตอนนี้ Waveเองเป็น OSใหม่ ซึ่งยังมีข้อจำกัดทางด้าน Softwareอยู่มาก ดังนั้นโปรแกรมของ Waveก็ยังไม่เยอะและหลายเท่ากับซิมเปี้ยนนะครับ ซึ่งในส่วนนี้คงต้องรอเวลากันสักพัก สำหรับOSที่เพิ่งเกิดใหม่ครับ

และเหตุผลหลักจริงๆที่ตอนนี้ผมไม่เปลี่ยนไปใช้ Wave นั่นก็คือ X6 นั้นสามารถที่จะ Modify เฟริมแวร์ ของ OS ให้มีประสิทธิภาพดีมากขึ้นและยังสามารถดัดแปลงแก้ไขตัวเฟริมแวร์ได้ ซึ่งในส่วนนี้ ทำให้มีคนช่วยกันนำเอาจำซิมเปี้ยนมาดัดแปลงออกมาหลายๆเวอร์ชั่นให้เราได้เลือกใช้ ซึ่งในส่วนนี้ OSอื่นๆ จะมีการป้องกันเอาไว้ ซึ่งนี่ก็เป็นข้อได้เปรียบอีกอย่างสำหรับซิมเปี้ยนนะครับ

สุดท้ายเลยก็คือ เรื่องของแอฟพลิเคชั่นต่างๆที่มีให้ใช้สอยได้อย่างมากมาย ครอบคลุมและจิปาถะเป็นอย่างยิ่ง ถ้าคุณจะนำเอา Wave มาเทียบ X6 ในตอนนี้ก็บอกได้เลยว่ามันยังเทียบไม่ได้หรอกครับ ผมว่าน่าจะเอา Wave ไปเทียบกับ N8 ที่กำลังจะออกมาดีกว่านะครับ เพราะความได้เปรียบด้าน software และสเป็คเครื่องที่ใกล้เคียงกัน ความทนทานของเครื่อง ผมให้Nokiaมากกว่ายี่ห้ออื่นๆทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ ^^

ถูกต้องนะครั๊าบบ ยกเว้นข้อแรก X6ถ่ายภาพสู้Waveเพื่อนไม่ได้อ่ะ ทั้งๆที่ใช้เลนส์Cralsize Waveสีสดแล้วดูมีมิติกว่า X6รูปดูแบนๆ เพื่อนกลุ่มผมใช้Wave X6 BB ผมไม่สนเรื่องภาพหรอก เพราะผมชอบฟังเพลงงงง X6only เสียตรงที่ApplicationของX6สู้waveไม่ได้ ทางนั้นAppเค้าดูหรูมีประโยชน์น่าใช้กว่าเยอะ เห็นมันเปิดAppรถไฟฟ้า Appหนังสือพิมพ์ออนไลน์กลับเล่นเกมส์Need for Speed Shiftแล้ว แบบว่าสุโค่ยมากๆๆๆ เกมส์X6ยังเป็นGameloft 3Dไม่ค่อยสวยแล้วลื่นเหมือนWave ไม่เป็นไร Appไม่เด่น เกมส์ไม่เจ๋ง แต่ลำโพงเจ่ง ผมชอบบบ

ข้อ2กับข้อ3 เหมือนที่เพื่อนผมบ่น มันว่าWaveตอนแรกบอกGPSนำทางฟรี ซื้อเสร็จเจือกให้ทดลองใช้ซะงั้น ไม่รู้ว่าจริงรึปล่าว แล้วจับสัญญาณช้ามากกก ส่วนคนที่ใช้X6บอกว่ารำคาญQWERTYของNokia น่าจะทำแบบBB ส่วนคนใช้BBก็จะขายทิ้งเพราะเพื่อนในกลุ่มไม่ใช้BB ไม่รู้จะChatกับใคร 555
Romarneo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 00:05  

ถูกต้องนะครั๊าบบ ยกเว้นข้อแรก X6ถ่ายภาพสู้Waveเพื่อนไม่ได้อ่ะ ทั้งๆที่ใช้เลนส์Cralsize Waveสีสดแล้วดูมีมิติกว่า X6รูปดูแบนๆ เพื่อนกลุ่มผมใช้Wave X6 BB ผมไม่สนเรื่องภาพหรอก เพราะผมชอบฟังเพลงงงง X6only เสียตรงที่ApplicationของX6สู้waveไม่ได้ ทางนั้นAppเค้าดูหรูมีประโยชน์น่าใช้กว่าเยอะ เห็นมันเปิดAppรถไฟฟ้า Appหนังสือพิมพ์ออนไลน์กลับเล่นเกมส์Need for Speed Shiftแล้ว แบบว่าสุโค่ยมากๆๆๆ เกมส์X6ยังเป็นGameloft 3Dไม่ค่อยสวยแล้วลื่นเหมือนWave ไม่เป็นไร Appไม่เด่น เกมส์ไม่เจ๋ง แต่ลำโพงเจ่ง ผมชอบบบ

ข้อ2กับข้อ3 เหมือนที่เพื่อนผมบ่น มันว่าWaveตอนแรกบอกGPSนำทางฟรี ซื้อเสร็จเจือกให้ทดลองใช้ซะงั้น ไม่รู้ว่าจริงรึปล่าว แล้วจับสัญญาณช้ามากกก ส่วนคนที่ใช้X6บอกว่ารำคาญQWERTYของNokia น่าจะทำแบบBB ส่วนคนใช้BBก็จะขายทิ้งเพราะเพื่อนในกลุ่มไม่ใช้BB ไม่รู้จะChatกับใคร 555

ขอสต้อปนิดนึง อยากถามว่า x6 ไอที่พิมพ์ในจออะครับ พิมพ์ยากไหมครับ
+
เรื่องรูปภาพ อยากรู้ตรงนี้แหละ อันไหนดีกว่า !!~
gidd009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 00:14  

[quote="aukkarapong"]

1. คิดว่าไม่ใช่ละ.... ไม่รู้ว่าท่านเลยเห็นภาพจากเวฟหรือยัง แต่ผมเคยเห็นภาพจาก X6 มาพอสมควร (พี่ที่ออฟฟิศใช้อยู่) ตอนแรกผมก็คิดยังงั้น แต่พอใช้เวฟแล้ว ไม่แน่ละครับ เอามาเทียบกันแล้ว...ภาพจาก Wave ให้คอนทราสจัดกว่า สีตรงกว่า X6 ที่ผมว่ามันติดเหลือง (อาจจะเป็นที่สภาพอากาศตอนนั้นด้วย) พอสมควร... ส่วนเรื่องความคม ลองขยายดูภาพ 100% ละกัน จาก GSM Arena วิวเดียวกันทั้งสองภาพ

http://www.gsmarena.com/showpic.php3?sImg=reviewsimg/nokia-x6/camera/gsmarena_007.jpg

http://www.gsmarena.com/showpic.php3?sImg=reviewsimg/samsung-s8500-wave/review/camera/gsmarena_007.jpg

กล้องมือถือ ที่ไม่ได้มีชื่อผู้ผลิตเลนส์แปะอยู่ ไม่ได้หมายความว่ามันจะด้อยกว่าเสมอไป

2. อันนี้จริงครับ ริงโทนเดียวกัน X6 ดังกว่าเวฟเยอะเลย

3. Rout 66 เสียตังเฉพาะการนำทางด้วยเสียงเท่านั้นครับ ถ้านำทางปกติก็ฟรีตลอดชีพ..นอกจากนั้น Wave ใช้ Google map 3.02 ได้... และอีกโปรแกรมที่กำลังจะพอร์ทมาลงให้บาด้าคือ N-Drive 2010 for Bada ครับ ตอนนี้มีใช้ในยุโรปกำลังมาเอเชีย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 00:25  

ไปดูตามลิ้งท่านแล้วนะ ยังเป็นแอพที่ยังค่อนข้างจิปาถะเดิมเหมือนในS60vก่อนๆซะส่วนใหญ่ เช่น ปิดเสียงถ่ายรูป folderplayดูไฟล์ โปรแกรมดูรูป โปรแกรมบันทึกเสียงสนทนา โปรแกรมจัดการเมลล์ โปรแกรมแต่งภาพ แต่งวิดีโอ ตัดริงโทน ตู้ปลา ไปฉาย ที่เห็นมีประโยชน์ก็มี Hotspot กับเครื่องคิดเลขวิทยาศาสตร์ ส่วนแอพของwaveที่มีประโยชน์คือ Bangkok Transitใช้ดูสายรถไฟฟ้า โปรแกรมTaxi โปรแกรมอ่านหนังสือพิมพ์ออนไลน์ และอีกเยอะที่เป็นแอพสัญชาติไทย ซึ่งแอพพวกนี้มีประโยชน์และใช้ได้จริงๆ แต่หากพูดถึงแอพที่มีประโยชน์จริงๆคือแอพในiphone เช่นแอพเช็คยอดเงินโอนเงิน สั่งซื้อของออนไลน์ ซื้อหลังสือออนไลน์จากศูนย์หนังสือจุฬา ส่วนแอพจิปาถะBADA OSทำได้ในตัวอยู่แล้ว จากรีวิวที่เว็บMXphone กับเว็บGSMarena โปรแกรมแต่งภาพ ตัดต่อวิดีโอ BADA OSทำได้ดีเลยดีเดียว เพียงแต่ว่าเป็นOSใหม่แอพยังน้อยอยู่ แต่ก็มีแอพใหม่ๆเข้ามาเรื่อยๆเพราะsamsungดันBADAสุดใจขาดดิ้นแล้วยอดขายในต่างประเทศยังแรงมากๆแม้จะขายแพงกว่าในไทยก็เถอะ

แล้วอีกอย่างคือซิมเบียนมีเป็นเวอร์ชั่นเช่น symbian^1 symbian^3 symbian^4(ข่าวออกมาแล้วว่ามีแน่ๆ) ซึ่งเป้นปัญหาตรงที่ว่าเครื่องที่ใช้symbianอะไรก็ใช้อันนั้น อัพซิมเบี้ยนไม่ได้ เช่นใช้symbian^1 จะอัพเป็นsymbian^3ไม่ได้ มีผลกับการพัฒนาแอพระยะยาวซึ่งsymbian^1ในX6ออกมานานแล้ว ผ่านไปมีsymbianใหม่เข้ามา symbianเก่าจะไม่มีแอพใหม่ๆแล้วต้องขุดแอพเก่าๆมาลงเหมือนที่symbian s60v3เป็นอยู่ตอนนี้ ส่วนBADAนั้นก็ใช้ระบบเดิมตั้งแต่ต้นชนปลาย ไม่ต้องกลัวว่าอีก2-3ปีจะต้องขุดแอพเก่าๆมาใช้ และwaveยังเป็นรุ่นhi-endของBADAอีกด้วย สังเกตุจากwave2ที่จะออกปลายปีนี้ specเครื่องต่ำกว่าwave1ที่ขายอยู่ตอนนี้เยอะเลย ดั้งนั้นแอพทุกตัวในอนาคตของโลกBADAสามารถใช้กับwave1ได้อย่างแน่นอน

เรื่องเครื่องทนผมเคยใช้ nokia3310 samsungd600 motov3i sonyw380i iphoneจีน nokia2330classic ทนสุดคือnokia3310 พังง่ายสุดคือnokia2330 รองลงมาก็v3i iphoneจีนทนมากแต่กลัวระเบิด หลังจากที่2330พังไปหลังจากซื้อมาเดือนกว่า ตอนนี้กลับไปใช้samsung d600 ซื้อมา17,000กว่า ถึงตอนนี้ก็ผ่านมา5ปีกว่าๆแล้วยังใช้งานดีอยู่เลย ตกพื้นตกน้ำจนเยินแล้วยังไม่พัง ถ้าพังจะได้เงินช่วยเหลือจากแม่มาสมทบทุน อย่างที่ว่า มือถือไม่ได้ดีทุกค่าย ค่ายที่ดีไม่ได้ดีทุกรุ่น รุ่นที่ดีไม่ได้ดีทุกเครื่อง

สุดท้าย รอราคาลง
kodomolove
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 09:24  

ซื้อโทรศัพท์ดูที่อะไรเป็นหลัก
ผมดูรูปทรงเป็นหลัก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 11:25  

gidd009 ผู้เขียน:

แต่ผมกลัวว่าคนจะแห่ไปซื้อยี่ห้ออื่นหมดน่ะซี่ .. เพราะคนที่ผมรู้จักหลายคน เค้าจะเล่น Android หรือ Bada ที่ราคาแพงกว่าหน่อยนึง แต่ก็ยังกัดฟันรอให้ตัวนี้มาก่อนเผื่อว่าราคามันจะมาที่ 89xx จริงๆ

แต่พอเปิดราคามาขนาดนี้ มันก็ทำให้เค้าตัดสินใจได้ไม่ยากเลยซักนิด

คิดซะว่าได้ใช้ก่อนคนอื่นตั้งหลายเดือน แต่ใครว่าตัดสินใจไม่ยาก ชอบสีของ 8gb แต่ราคากับ mem แล้ว 16gb ดีกว่า ทำให้คิดยากอีกแล้ว -_-!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 11:27  

ทำไมไม่ออกราคามาให้ต่างกว่านี้อีกนิด จะได้คิดไม่ยาก เฮ่อ ใครช่วยแนะนำทีจิ -_-!!
kodomolove
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 11:36  

แล้ววางขายหรือยัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 12:01  

ไม่มีmulti touchใช่มั๊ย

ถ้าไม่มีผมอาจจะไปซื้อwave
lost_virgin
Year's Star

จังหวัด: สระแก้ว
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 14:20  

ไม่มีmulti touchใช่มั๊ย

ถ้าไม่มีผมอาจจะไปซื้อwave

ไม่มีครับ Sad
benzfany
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 15:53  

พลิกกันวันสุดท้ายจริงๆ สำหรับราคา Nokia X6-00 8GB ที่เคาะราคาขายแล้วที่ 10,500 บาท โดยมาพร้อชุด Navigator

จากที่ทีมงาน MXPhone ได้คาดการณ์ราคา Nokia X6-00 8GB ไว้ว่าราคาไม่น่าจะเกิน 9,000 บาท แต่แล้วล่าสุดวันนี้เลย Nokia ออกมาเคาะราคาขายแล้ว โดยค่าตัวของ Nokia X6-00 8GB อยู่ที่ 10,500 บาท ซึ่งเป็นชุด Navigator วางจำหน่ายแล้ว ในวันที่ 2 สิงหาคมเป็นต้นไป ตามร้านค้ามือถือชั้นนำทั่วไป

พร้อมกันนี้ Nokia ได้ปรับราคา Nokia X6-00 16GB ลงเหลือเพียง 12,050 บาท ซึ่งเป็นชุด Navigator อีกเช่นเดียวกัน

ผมเห็นราคานี้แล้วอดเป็นห่วง Nokia ไม่ได้จริงๆ ครับ กลัวว่า ผ่านไปไม่ถึง 5 วัน ราคาจะหล่นเหลือ 9,900 บาท เหมือน Nokia C6-00 Smile

Source : mxphone

สรุปวางขายหรือยังครับ?

ทำไมดูเงียบๆจัง
peachsheza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 16:08  

วางขายเมื่อไรอ่าคะ

วันอาทิตย์ไปถามที่ร้าน J-mart มา เห็นคนขายบอกว่ายังไม่มา

แล้วก็ยังไม่มีกำหนดด้วยอ่าค่ะ

ใครรู้ช่วยบอกทีน้าคะ ^^ SmileSmile Very Happy Smile
ออกเรียบร้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 16:18  

โทรไปถามมา ทางศุนย์โนเกียเดอะมอลลบางกระปิ เซลบอกของยังไม่เข้าเพราะ ถ้าเข้าจะทําให้16GB ขายไม่ออก เหอๆ

เลยโทรไปถาม NOKIA CARE ต่อทอดไป MLING ปรากฏว่าจะกระจายของพรุ่งนี้ตามร้านตัวแทนจําหน่าย ลองเข้าไปดูที่เวปMLINK โดยตรงเลยครับ 10500 ชัวรแล้ว ขอให้ได้ของกันถ้วนหน้า พอดีรุ่นนี้จะซื้อให้แม่ใช้ รอมาเกือบสองเดือนละได้ซะที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 16:37  

จะประกอบเน่าเหมือน ของตอน 16Gb ไหมนะ? ฝุ่นเข้า?
minkAU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 17:05  

มาแน่ๆ

http://www.nokia.co.th/find-products/phones

16 gb เหลือ 12,050 จริงๆแฮะ ,เมมฯต่างกัน 8 Gb ราคาต่างกัน 1,500 (เพราะราคาตกตามเวลา)

ก็ไม่ถือว่าน่าเกลียดนะ ,ตอนแรกคิดว่าต่างแค่ 8 gb ไหงราคามันต่างกันตั้งหลายพัน 55
เอก1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 17:41  

เปิดตัว แพงเกิ้นนนนน ... นี่ถ้า ซัมซุง ว้าเหว่ ทำวัสดุให้มันดีๆ ทนๆ ให้เหมือนโนเกีย

คงจะทำให้เราตัดสินใจไม่ยาก ที่จะเลือกซัมซุงไปเลย .. แต่ เท่าที่เห็นเพื่อนๆใช้ซัมซุง

ไม่เกิน 5 ปี ไม่เจ๊ง ก็ รวน .. ทั้งๆที่ แอพพลิเคชั่น ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ในราคาเดียวกัน

... นี่ถ้า อโฟน 4 ลดราคามาซัก สองหมื่น จะกัดฟันซื้อเลย เพราะอุปกรณ์ทุกชิ้น

แข็งแรงทนทานกว่ามือถือทุกยี่ห้อในโลกใบนี้ โอเอส ก็น่าจะลื่นที่สุด

.. ที่พิมพ์มานี่ เพราะเราไม่ชอบเปลี่ยนมือถือบ่อยๆ ใช้แต่ละเครื่อง ก็ 5 ปีขึ้นไป

จึงอยากใด้ที่มัน ทนๆ เอาไว้ก่อน .. สงสัยต้องรอ x6 ราคาลงมาซัก 8000 ก่อนค่อยซื้อ
minkAU
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 18:12  

^
^

ว้าเหว่ วัสดุมันดีกว่าเยอะเลยไม่ใช่หรอท่าน ,ขึ้นรูป AL ชิ้นเดียวแบบไร้รอยต่อด้วยนา...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย minkAU เมื่อวันที่ 03 Aug 2010 20:50; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 20:13  

ไปจับnokia x6กับss waveมาละ เนื้อพลาสติกss waveดีมากเลยด้านหลังเป็นเหล็กรึปล่าวไม่แน่ใจ แต่แระกอบดีมากๆ x6เป็นพลาสติกแบบว่า ต้องลองไปจับดูอ่ะ แล้วจะรู้สึกว่าวัสดุss waveดีกว่าx6อีก แต่x6ที่ไปดูเป็นตัว16จิกนะ ตัว8จิกออกทีหลังวัสดุน่าจะดีกว่าตัว16จิก แบบว่าอยากได้ss waveเลยอ่า จอสวยมากกกก ชัดเว่อร์ไปเลย พี่พนักงานบอกว่ามันมีเซนเซอร์3แนวแกน โยกได้3ทิศทาง แต่ว่ามันคืออะไร เคยเห็นแต่โยกซ้ายขวา แต่มันแพงกว่ากันตั้งสองพันกว่า เราเก็บเงินกว่าจะได้แต่ละพันยากมากเลยอ่ะ คงต้องเอาx6 8จิกนี่แหละ ถ้า8,900เดือนหน้าก็ซื้อได้แระ แต่ราาคาจริง10,500T[]T เก็บเงินอีกนานเลย แต่เราว่าจะรอ=,=ตามที่หลายๆคนข้างบนบ่นว่าตั้งราคาไว้สูงเกิน ไม่ได้รีบร้อนอะไรมาก^^
zolbe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 20:35  

เราก็เป็นอีกคนที่รอเหมือนกัน
ราคา
คุณภาพ
จะเปลี่ยนไหม
รอเพื่อนๆ ซื้อแล้วมาโพสให้ดูดีกว่า
ใจเย็นๆ ครับเพื่อนๆ พวกเรารอกันมาได้ตั้งหลายเดือน
รออีกหน่อยนึงจะเป็นไรไปนะ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 21:34  

ผมว่า ถ้าจะรอให้ราคาลง คงลงอย่างมากไม่เกิน 500-800 เพราะยังไงก็คงไม่ต่ำกว่า C6 หรอกนะครับ

เพราะถ้าลงมากกว่านี้ ต้องลดราคาพวกรุ่นล่างๆกันหมด ไม่ว่าจะเป็น 5800 5530 5230 อะไรพวกนี้ มันมีผลกระทบมากครับ ฉะนั้นแล้วอย่างที่บอก ซื้อ Nokiaแล้วราคาตกยาก ขายได้ราคาดีครับ =='
9900
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 21:48  

อัจฉรา แอพอท เชียงใหม่ ขาย 9900
Romarneo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 22:27  

aukkarapong ครับ

ผมอ่านหน้า 13 ที่คุณบอกแล้วนะครับ

เอ่อ..คือผมไม่เคยใช้พวกโทรศัพท์ที่ต้องลงนู้นลงนี้อะ ( ใช้แต่ ไอโมบายไม่ต้องทำไรเลย -* -ลงโปรแกรมไม่ได้ )

แต่นี่จะซื้อ x6 เลยอยากถามว่า ถ้าไ้ด้เครื่องมาแล้ว

ก่อนอืน่เลยก็ HR ( เหมือน format ใช่ไหมครับ คือตัวเดียวกันนั่นเอง?? )
แล้วลง garmin << อยากรุ้คืออะไร -*-
แล้วควรลงโปรแกรมไรต่อๆไปดีครับ เป็นลำดับขั้นตอน

อ้อเรื่องกล้อง มีปรับพวกค่า iso ไรงี้เปล่าอะครับ

ขอบคุณนะครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 22:46  

Romarneo ผู้เขียน:
aukkarapong ครับ

ผมอ่านหน้า 13 ที่คุณบอกแล้วนะครับ

เอ่อ..คือผมไม่เคยใช้พวกโทรศัพท์ที่ต้องลงนู้นลงนี้อะ ( ใช้แต่ ไอโมบายไม่ต้องทำไรเลย -* -ลงโปรแกรมไม่ได้ )

แต่นี่จะซื้อ x6 เลยอยากถามว่า ถ้าไ้ด้เครื่องมาแล้ว

ก่อนอืน่เลยก็ HR ( เหมือน format ใช่ไหมครับ คือตัวเดียวกันนั่นเอง?? )
แล้วลง garmin << อยากรุ้คืออะไร -*-
แล้วควรลงโปรแกรมไรต่อๆไปดีครับ เป็นลำดับขั้นตอน

อ้อเรื่องกล้อง มีปรับพวกค่า iso ไรงี้เปล่าอะครับ

ขอบคุณนะครับ

ลำดับขั้นตอนผมเขียนไว้ในโพสที่ 4 แล้วนะครับ แล้วก็แต่ละโปรแกรมคืออะไรบ้าง ผมก็ได้อธิบายไว้ทั้งหมดแล้วนะครับ

แนะนำกลับไปอ่านใหม่ที่หน้า 13 นะครับ
d_bsss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 16:32  

เงียบมากเลย
kaiky_lingnoi
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 16:53  

แล้วนี่ตกลงจะมาป่าวเนี๊ยะ ได้แต่รอ
รู้จิงป่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 17:04  

เว็บนี้ลงราคาไว้ 10,500 บาท
http://www.touchphoneview.com/catalog/html/nokia/x6_8gb.htm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 19:19  

สรุปมาหรือไม่มา

เห็นเรปบนๆบอก 9900
เเร๊สรัก ควย*
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 19:29  

wave

สถุน * ใช่ไปไม่กี้วัน ตาย !!

สุ๊ ไร โนเกี่ย

เป็ น OS ที่มีเเอป ที่รองรับมากมาย

!!!!!!!!!!!!!~
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: