Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung Wave (Bada OS) - ซัมซุง [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 841 / เข้าชม: 1280977
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Wave (Bada OS) - ซัมซุง [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 12:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

อ้าวเลิกกันแล้วรึครับ

ว่าจะเข้ามางับหัวeน้องเหมียวซะหน่อย Embarassed
puen93
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Wave (Bada OS) - ซัมซุง [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 12:58  

แค่ไอโฟน4กูก็มีปัญญาซื้อ เหอะๆๆ กูอายุ15นะคงเด็กกว่ามึงอ่ะ แต่กูไม่ซื้อกูสงสารพ่อแม่
แบรนกินไม่ได้หรอกนะถึงใช้ของดีๆๆไปหมดดไฮคลาส แต่จะบอกว่างหน้าตาโลคลาส+สันดาสถุนไปก็เท่านั้นแหละ คงไม่มีคนจับคนอย่างคุณไปทำพันธุ์หรอก เหอะๆๆน่าสมเพช เพื่อน ที่มึงมีเป็นเพื่อนที่........ กูแนะนำมึงไปคบบัณฑิตนะ สมองจะได้มีหยัก มึงเกิดมาไมหว่ะมาผลานเงินพ่อแม่หรอ กูจะบอกว่าคนอย่างมึงอ่ะรวยอย่างเดียวไม่พอต้องไร รู้ป่ะ........................................คิดเอาเอง เอ้ยไม่ได้คนยังงี้คงไม่มีสมอง บอกให้เป็นบุญนะ เอาป่ะ โง่ดักดาน ไง ควายยังมีความคิดมากกว่ามึงเลย ควาย ยังมีประโยชน์ต่อชาติมากกว่าเด็กอย่างมึงอีกนะ มึงคิดว่ามึวรวยแล้วไง เอาเงินกับสมองที่มึงมีไปทำบุญเหอะ คนยังมึงอ่ะตายไปก็ตกนรก ที่กูกับพวกพี่ๆๆเค้าพูดคงไม่มีใครอิจฉามึงอ่ะ สมเพชว่ะ แล้วกูจะบอกว่าถ้ามึงอยากได้อ่ะนะท มึงกูตั้งใจเรียนทำเกรดดดีๆๆดิ แต่เห้ยไม่ๆๆๆๆ ยังมึงทำไม่ได้หรอกไม่มีสมองนี่หว่าลืมๆๆ5555+ ก่อนไป อยากบอกว่าไปตายซะนะ คนอย่างมึงก็ขยะสังคมอ่ะ โตขึ้นไปก็ไม่มีประโยชน์หรอก กูจะบอกว่าอย่างมึงอ่ะ แทนที่จะใช้ไอโฟน สอบเข้าเตรียม หมาลัยดีๆๆได้ยังหน้าภูมิใจกับการใช้ ไอโฟนอีก กูไม่เคยใช้ว่ากูกับใครแต่คนยังมึงต่ำๆๆจริงๆๆนะ แล้วจะบอกว่าคนอย่างกูอยากได้อะไรก็ต้องได้แต่กูก็เก็บเงินซื้อเอง ว่ะ
ไม่ยุ่งกับเงินพ่อแม่หรอก คนรวยจริงเค้าไม่อวดอย่างมึงหรอกนะ ของที่มึงอยากได้กูมีหมดอ่ะแต่กูเก็บเงินซื้อเอง พูกไปคนยังมึงก็คงไม่เข้าใจหรอกนะ ห่ารากจรืิงๆๆๆเหอะๆๆ อยากด่ากูแก็ตามสบายนะ Very Happy
puen93
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 13:00  

เลิก กันแร้วอ่อ5555555555
Steve Jabs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 13:53  

อีกหน่อยพ่อตาย ก็คงต้องขายตัวซื้อมือถือ

อ้าว โพสผิดกระทู้ ไปดีกว่า 555+
ShangriLa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 15:37  

ถ้าเป็นเรื่องจริง ถ้าเหมียวไม่ได้สตอ และเป็นได้ขนาดนั้น คิดได้เท่านี้ พูดได้คำเดียว...

ออกมาจากโรงเรียนเถอะค่ะ ไปช่วยควายไถนาไปน้องเหมียว

ไม่ได้ซ้ำเติมนะค่ะ แต่นี่แนะนำวิถีทางชีวิตที่ดีที่สุดให้เหมียวค่ะ!!
ลูกคนใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 16:51  

ได้อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกรักแม่ขึ้นมาจับใจเลย

แม่เป็นคนรับใช้ ได้เงินเดือน 4 พันบาท

ส่งลูกเรียน 2 คน คนโตปัจจุบันเป็นแพทย์

คนเล็กทำงานบริษัท ถึงเงินเดือนไม่มากมาย แต่ก็มี iPhoneใช้ แค่ขยันทำงานหน่อย เจ้านายก็ให้มาเป็นโบนัสแล้ว

ไม่ต้องมีพ่อแม่ร่ำรวย ลูกก็มีiPhonใช้ได้

แม่เรานี้ช่างเก่งจริงๆเลย

พี่ขอแนะนำว่าถ้าน้องอายเพื่อน น้องก็ย้ายโรงเรียนซะสิ

เรียนทำไมโรงเรียนแพงๆ แล้วมีสมองคิดได้แค่นี้

เด็กโรงเรียนวัดยังคิดได้มากกว่าน้องอีก
หุหุหุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 17:08  

คนละคนกันเปล่า น้องเหมียวเนี่ย

ถึง น้องเหมียวiphone4: อายุเท่าไหร่กันแน่?
ตัวจริงคงไม่ใช่เด็กแล้วล่ะ แล้วมาว่าคนอื่นแก่อยู่ปาวๆๆ แหม...โตขึ้นจะให้พวกพี่ๆมากราบเท้า
ภาษาไทยก็ใช้วิบัติอีก เฮ้อ...
ดราม่ากันมากเลยนะ

กรณีศึกษางั้นหรอ? เหอะๆ
O...TOP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 19:36  

"เหมียวโรคจิต" ไม่มีเพื่อนใช่มั้ย

ถึงจิต...ขนาดต้องเอา Iphone มาสร้างภาพลักษณ์ให้ตัวเองดูดี เพื่อจะได้เข้ากลุ่มได้ใช่มะ

เเต่เอาเข้าจิงเธอคงไม่มีตั้งแต่ Wave แหลชัดๆ
รับซื้อม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 21:29  

น้องครับ

วิธีมีแน่นอน

1 . น้องใช้ msn เป็นใ่ช่ไหมครับ เว็บหาเพื่อนรู้จักใช่ไหม
ขายซิ ครั้งละพันสองพัน สิบครั้งก็ได้แล้ว

2. เพื่อนน้องมีใช่ไหม สนิทกับเพื่อเพื่่อนเคยเผลอวางเลินเล่อไหม
ถ้าเพื่อนเผลอ ก็ล้วงมาซิครับ ได้มาให้เอาไปแลกเครื่องที่ร้านตู้อย่าเอาเครื่องล้วงมาใช้เด็ดขาด

3. พ่อแม่น้องวางเงินวางของในบ้านเลินเล่อหรือเปล่า
ถ้าวางก็เอาไปเปลี่ยนเป็นเงินซิ

นี้ไงวิธีที่น้องจะได้มาซึ่งไอโฟนสี่ ง๊ายย งาย พี่ว่าน้องทำได้ ลองซิ
xeno
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 23:20  

เหมียว504(ช ผู้เขียน:
ต้องขอโทษพี่ ๆ ทุกคนจริง ๆ ค่ะ

ทีแรกตั้งใจจะเก็บข้อมูลไปเรื่อย ๆ ก่อนนะคะ

แต่เห็นว่าชักจะไปกันใหญ่แล้ว ... เพราะเมื่อครู่เห็นมีกระทู้ที่เว็บหนึ่งนำเรื่องนี้ไปลงเป็นกระทู้แนะนำ คิดว่าคงต้องอธิบายและชี้แจงให้เข้าใจ ก่อนที่จะถูกตำหนิไปมากกว่านี้ ซึ่งไม่สบายใจจริง ๆ และเชื่อว่า คงมีพี่ ๆ หลายคนตำหนิหลังอ่านคำชี้แจงทั้งหมดจบ

ต้องขอโทษจริง ๆ ค่ะ แต่จำเป็นต้องรับรู้ความคิดเห็นของคนส่วนรวม เพื่อประโยชน์ในการทำ ทีซิส

จริง ๆ แล้วอาจจะทำให้พวกพี่ ๆ เข้าใจว่าเป็นเด็กสปอยด์หรือเอาแต่ใจ แต่ต้องขอโทษจริง ๆ และเรื่องราวทั้งหมดที่เหมียวบรรยายมานั้น หากทำให้พวกพี่ ๆ ไม่พอใจ หากดูก้าวร้าวผู้ใหญ่ หรือล่วงเกินผู้ใหญ่

ขอบอกว่า ไม่ได้เจตนาแต่อย่างใดทั้งสิ้นค่ะ ...

เหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเพียงกรณีศึกษา เพียงแค่ต้องการนำข้อมูลจากผลสะท้อนของปัญหาของเด็กวัยรุ่น มาทำ ทีซิส ซึ่งจำเป็นมากสำหรับนักศึกษา ป.โท ค่ะ

ขอโทษทุกคนมา ณ ที่นี้ และขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทั้งหมด ที่ทำให้เหมียวได้รับทราบมุมมองและค่านิยมของเด็กวัยรุ่น รวมถึงผลสะท้อนที่ตามมาเป็นอย่างสูงค่ะ

อย่างที่เหมียวชี้แจงไปแล้วข้างต้น ขอบคุณสมาชิกทุกคนมาล่วงหน้า และขอบคุณทางเว็บด้วยค่ะ

เหมียว

การเก็บข้อมูลทำการศึกษาของคุณ ถ้าต้องหลอกด่าว่ากล่าวดูถูกคนอื่นในกระบวนการแล้วล่ะก็
ไอ้เจ้าการศึกษามันจะผ่านคณะกรรมการจริยธรรมไหมครับ?
มันเป็น Thesis จริงเหรอเนี่ย แล้วไอ้วิธีการนี้มันระบุใน proposal ของคุณไหม ถ้าระบุแล้วอาจารย์ว่ากล่าวตักเตือนอะไรหรือเปล่า หรือแค่ว่าคุณไม่บอกคณะกรรมการแต่ใช้วิธีการศึกษาอย่างนี้โดยพลการ

จากตรงนี้ ผมว่าคุณไม่น่าจะเป็นนักศึกษาป.โท แต่เป็นแค่เด็กแก่แดดที่พยายามเอาตัวรอดจากหลุมพรางที่ตัวเองขุดมากกว่า

หรือถ้าเป็นนักศึกษาป.โทก็เถอะ ถ้าทำแบบนี้จริงๆ ถ้าผมเป็นอาจารย์ ผมปรับตกเลยนะ

อยากได้ข้อมูลก็ทำ questionnaire แจกสิครับ ใครอยากตอบก็ตอบ ใครไม่อยากตอบก็ปล่อยผ่าน
นี่อะไร มาโพสข้อความล่อเป้าในกระทู้ แล้วยังด่ากราดคนที่มาตอบด้วยความหวังดีด้วยถ้อยคำเสียดแทงแบบนี้

ขอโทษไปแล้ว ไอ้ความรู้สึกที่เสียไปของคนที่หวังดีมาเตือนคุณแล้วถูกต่อว่ากลับไปเจ็บๆมันจะได้คืนมาไหมครับ?

จะเป็นยัยเหมียวสก๊อยที่อยากได้มือถือจนตัวสั่น หรือเป็นคุณเหมียวที่เป็นนักศึกษาป.โทที่ต้องการผลงาน Thesis โดยไม่เลือกวิธีการก็แล้วแต่...

ถ้ายังทำพฤติกรรมแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆล่ะก็
ผมขอภาวนาให้คุณโชคดีก็แล้วกัน!
คนเดินดิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 00:53  

รู้ว่าบางทีน้องเหมียวอาจจะไม่ได้มาอ่านแล้ว แต่ก็อยากจะโพสท์ไว้เล็กๆน้อยๆ

ผมอยากจะบอกน้องอย่างหนึ่งว่า

หน้าที่ของคนเป็นพ่อ ไม่ใช่การทำให้ลูกมีความสุขโดยการซื้อทุกอย่างที่ลูกอยากได้

แต่หน้าที่ของคนเป็นพ่อที่แท้จริง คือการอบรมเลี้ยงดูสั่งสอน ให้ลูกเป็นดี และสามารถยืนหยัดด้วยขาของตนเองได้ โดยความรักและความอบอุ่นที่พ่อมอบให้

อยากฝากให้ไปคิดนะครับ

ผมไม่ขอพิมพ์อะไรพร่ำเพ้อมาก เพราะคิดว่าน้องควรที่จะมีสติปัญญาและวิจารณญาณ มากพอที่จะคิดด้วยตนเองได้แล้ว
KU
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 01:04  

น้องขา.. น้องเป็นคนที่โคตรกากมากเลยค่ะ เพื่อนมันเป็นญาติทางส่วนไหนของน้องมิทราบคะถึงได้ตามมันขนาดนี้!! อีกหน่อยคงไม่ประท้วง หนีไปขายตัวดีกว่าม้างง แบบนี้

ถ้าพี่มีลูกแบบนี้ พี่ฆ่ามันทิ้งตั้งนาน ไม่ปล่อยมันออกมาทำตัวโง่แบบน้องหรอกค่ะ

ด่าคนอื่นจั๊งงง ว่าไม่มีปัญญาซื้อ แล้วหาตังได้เองแล้วเหรอ?
ชาบูวiPhone4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 01:06  

Steve Jabs ผู้เขียน:
อีกหน่อยพ่อตาย ก็คงต้องขายตัวซื้อมือถือ

อ้าว โพสผิดกระทู้ ไปดีกว่า 555+

โพสผิดก็ได้ใจครับพี่ XD
from p ken
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 09:07  

เหมียว เรียน โท อะไรครับ

เหมียว บรรยาย หรือ เหมียว ระบาย ครับ

ก่อน ที่ เหมียว จะถอย ยอมรับ หรือ อะไรก็แล้วแต่ แต่ นี่ คือสิ่งสุดท้ายที่เขียนไว้

เหมียวไม่มีอะไรจะพูดแระอ่ะค้ะ
ตอนนี้เหมียวก็รอเครื่องไอโฟนแล้ว พวกพี่จะด่าว่าก็ไม่มีคามหมายหร็อก

พวกพี่ที่มาด่าเหมียวเนี้่ยะ เหมียวเข้าจัยนะ ว่าวุทธิภาวะของพวกพี่ยังน้อย ทำงานก็ไม่มีเงินเดือนมาก รอให้หนูเรียนจบก่อนแล้วค่อยดูกันว่าอย่างหนูจะทำให้พวกพี่ไหว้หนูแบบที่หัวหน้าเป็นได้ป่าว

พวกพี่มารุมด่าเด็กที่ไม่รู้อะไรแบบนี้ หนูแค่เป็นคนรักมือถือ อยากได้มือถือ หนูไม่ได้ด่าพวกพี่เรยนะ แล้วมาด่าเด็กหย่างนี้ มันแปลว่าอารัยคะ

พ่อตามใจหนู แล้วงัยอ้ะ ก้อหนูเป็นลูก พ่อแม่ก้อต้องเลี้ยงให้ดีสิ ถ้าพ่อแม่ไม่ดูแลลูก แล้วต่อไปเราจะทำยังไง ในเมื่อเราเป็นลูก พ่อแม่ก้อต้องรู้ว่าเราต้องการอะไร ไม่ใช่พวกพี่หนิ จะได้ทำเป็นคนดี

หนูไม่ใช่หน้าม้าใครอ้ะค่ะ แค่มาระบายความคิดเห็นของเด็กคนนึงให้ฟัง หนูไม่ได้ก้าวร้าวผู้ใหญ่แบบพวกพี่เลยนะ แต่พวกพี่มาด่าเด็กเอง

คนอย่างหนู เป็นเด็กรุ่นใหม่แล้วค่ะ ไม่มีใครเค้าอยู่แต่ที่เหมือนพวกคนรุ่นพี่หร็อก หนูเป็นเด็กหนูยังฉลาดกว่าเลย แล้วอย่างนี้จะบอกว่าเด็กไม่ดีได้งัย

หนูอ่านมาเยอะ ก็คิดได้อย่างเดียวว่า พวกพี่อิจฉาหนูมากกว่าค่ะ บ้านหนูมีเงิน พ่อหนูตามจัย อยากได้อะไรก้อได้ เลยอิจฉาเด็กแบบนี้ไม่ดีนะค่ะ

จะขอโทษเหมียวก้อได้นะ หนูไม่ติดใจอะไรหร็อกค่ะ อภัยให้พวกพี่ที่อายุมาก แต่โตสะเปล่า ต้องให้เด็กอย่างหนูมาสอน

คนแก่อย่างพวกพี่ก็ไม่พัฒนาเลย ใช้อะไรไม่ตามยุคสมัย เห็นเด็กวัยรุ่นถือมือถือแพงๆ ก้อบอกว่าหาเงินไม่เป็น แต่พวกหนูคิดว่าพวกพี่อิจฉามากกว่าค่ะ ที่เด็กมีปัญญาใช้แต่พวกพี่ไม่มี

เรื่องจริงคือ เป็นความรู้สึกจริงๆ แล้ว เอามาบอกว่าเป็นการทำวิจัย หรือปล่าวครับ

มันแรงมาก และ ออกแนวดูถูกเหยียดหยามซะมากกว่า การที่จะเอาเรื่องนี้มาเป็นเครื่องมือวัดค่านิยม ในการใช้พวกมือถือ รุ่นต่างๆ ที่กำลังนิยมเสียอีก

ไม่รู้มันเป็นความรู้สึกดีรึไม่ทีได้ ทับถมคน เริ่มเจอ ผู้หญิง แบบนี้มากขึ้น

อยู่กับที่สูง แต่ จิตใจ ตกต่ำเพราะ ตีค่าคนแค่ เงิน รวยมากรวยน้อย

คิดว่าคนอื่น แกล้งทำเป็นคนดี เหรอครับ คนที่ดี จริงๆก็มี ไม่ได้แกล้ง แต่ รวยจน นั้น ไม่ใช่เครื่องมือวัดคุณค่าของคน เลย อย่าเพิ่งเข้าใจผิด นะ

ไม่ใช่จะมาสอน หรือจะไม่เคารพ ใคร หากเค้าคนนั้น เก่งมีความสามารถ หาเงินได้เอง โดยสุจริต ไม่ต้อง ขอใคร หาเองซื้อเอง ด้วยความรู้ความสามารถ ที่ได้ร่ำเรียนมา แม้อายุน้อยกว่าก็ นับถือ แต่ไม่นับถือ คนที่ รวยเพราะ พื้นฐานรวย ไม่ได้ ดิ้นรน ด้วยตัวเอง

หากฐานะครอบครัวไม่รวย น้องอาจจะไม่ได้ไปอยู่กับเพื่อนระดับนั้น หรือเพื่อนระดับนั้นก็ อาจจะเป็นคนแบบเดียวกับน้อง ที่อยากได้ก็ต้องได้ เพื่อ ไม่น้อยหน้าเพื่อนที่คบอยู่

หาก มีรุ่นใหม่ออกมา แพงขึ้น เชื่อได้ว่า ก็ต้องไขว่คว้า ให้ได้ อีกแบบเดิม

ไม่รู้จักพอ ก็ ต้องหาไปเรื่อยๆ แต่การหาของน้อง นั้น หาโดย ต้องพึ่งคนที่เป็นพ่อแม่ ผู้ปกครอง การที่เกิดมา แล้วมีผู้ปกครอง รวย มันก็เป็นโชคดีของน้อง แต่อย่าเอาความโชคดีไป ดูถูกเหยียด หยามคน อื่น**

มือ ถือ 3 หมื่นกว่าๆ พี่ จะซื้อเหรอ ก้ได้ และพี่ไม่ต้องมา อวดใคร หรือดูถูก พวกที่ไม่ได้ใช้ด้วย แต่ เมื่อพี่หาเงินเองได้ มีภาระ ผ่อนบ้าน และเก็บเงินแต่งงาน

เป้าหมาย เลยไม่ใช่ มี มือถือที่อยากได้ แต่ มีเป้าหมายที่ต้องเก็บเงิน เพื่อ สิ่งอื่นที่สำคัญกว่า

ไม่ใช่ไม่มีปัญญาซื้อ ให้น้องต้องมาดูถูกว่าน้องซื้อได้ น้องรวยกว่าคนอื่นๆ

คนอื่นๆ กลายเป็นคนจน และ ไม่มีคุณค่า ในสายตาน้อง

แต่ในทางกลับกัน คนที่มองน้อง ก็มองว่าน้องนั้นก็ไร้ค่าในสายตา ไม่ต่างกัน

แต่ไม่จำเป็นต้องไป อิจฉา กับ สิ่งที่น้องทำหรอก นั่นมันความต้องการ ของน้อง

คนอื่นก็ต้องการ ไม่ต่างกัน อยากได้ อยากมี แต่ มันต้องมีเหตและผล มากกว่าแค่เพื่อ ไม่อายเพื่อนเท่านั้น

บอกตรงๆ นะ หากพี่ ไม่คิดอะไร ไม่คิดว่าต้องผ่อนบ้านให้หมดไวๆ ไม่คิดจะต้องเก็บเงินแต่งใคร ไม่คิดว่ารายได้รายจ่ายเท่าไหร่ จะอยู่ยังไงไม่ให้ติดลบมากมาย ไม่คิดจะต้องส่งเงืนตอบแทนพระคุณพ่อแม่ พี่ซื้อไปแล้ว พี่อาจไม่ใช่คนรวย มหาศาล ก็แค่ มนุษย์ เงินเดือน หรือถึงพี่ จะรวยมหาศาล พี่ก็ จะมอง มันเป็นเรื่อง ของบุคคล ไม่จำเป็นต้อง อวด ร่ำอวดรวย เพื่อ ไปทับถมเหนียดหยามคนที่ไม่ได้เท่าเรา

**เพราะมันไม่วิสัยที่ดี ของคน ที่จะทำกับคนด้วยกัน**

พ่อตามใจหนู แล้วงัยอ้ะ ก้อหนูเป็นลูก พ่อแม่ก้อต้องเลี้ยงให้ดีสิ ถ้าพ่อแม่ไม่ดูแลลูก แล้วต่อไปเราจะทำยังไง ในเมื่อเราเป็นลูก

**คำว่าพ่อแม่ต้องเลี้ยงให้ดี คือ เลี้ยงให้เป็นคนดี ครับ แค่ มีที่อยู่อาศัย มีปัจัยในการดำรงชีวิตขั้น พื้นฐาน ไม่อดไม่อยาก มีกินมีนอน มีเที่ยวบ้าง ไม่ขัดสน ก็ถือว่าดีมากแล้ว

การมีมือถือ แพงๆ แต่ได้มาจาก พ่อแม่ล้วนๆ ก็ บอกอยู่แล้ว ว่าไม่ใช่การหาเงิน เป็นการ ขอเงิน**

หาก หาเงินเอง ซื้อเอง น่าชื่นชมกว่า หรือ หาก หาเอง + กับ ที่ พ่อแม่ ช่วย ซื้อ ยังดูน่ารักกว่านะ

น้อง บอกว่า ***
พวกพี่ที่มาด่าเหมียวเนี้่ยะ เหมียวเข้าจัยนะ ว่าวุทธิภาวะของพวกพี่ยังน้อย ทำงานก็ไม่มีเงินเดือนมาก รอให้หนูเรียนจบก่อนแล้วค่อยดูกันว่าอย่างหนูจะทำให้พวกพี่ไหว้หนูแบบที่หัวหน้าเป็นได้ป่าว

พวกพี่มารุมด่าเด็กที่ไม่รู้อะไรแบบนี้ หนูแค่เป็นคนรักมือถือ อยากได้มือถือ หนูไม่ได้ด่าพวกพี่เรยนะ แล้วมาด่าเด็กหย่างนี้ มันแปลว่าอารัยคะ

**คือน้องไปว่าเค้าก่อนว่า **วุฒิภาวะน้อยกว่า แล้ว มาบอกว่า พวกพี่มารุมด่าเด็กที่ไม่รู้อะไรแบบนี้ หนูไม่ได้ด่าพวกพี่เรยนะ

อืม ไม่ด่าก็เหมือนด่า แหละ ครับ

หนูไม่ใช่หน้าม้าใครอ้ะค่ะ แค่มาระบายความคิดเห็นของเด็กคนนึงให้ฟัง หนูไม่ได้ก้าวร้าวผู้ใหญ่แบบพวกพี่เลยนะ แต่พวกพี่มาด่าเด็กเอง

**คนไม่ก้าวร้าว เค้าไม่เอาคำว่าวุฒิภาวะของคนอื่นมา บอกว่าน้อยกว่าตัวเอง นะ

คนอย่างหนู เป็นเด็กรุ่นใหม่แล้วค่ะ ไม่มีใครเค้าอยู่แต่ที่เหมือนพวกคนรุ่นพี่หร็อก หนูเป็นเด็กหนูยังฉลาดกว่าเลย แล้วอย่างนี้จะบอกว่าเด็กไม่ดีได้งัย

**คำว่าฉลาดนี่ เรียน ดี หรือ เข้าใจว่า การขออะไรแล้วได้ดังใจ เป็นคนฉลาด หรือ ฉลาด ที่จะ ใช้วิธีการประท้วงเมื่อไม่ได้ดังใจ

หนูอ่านมาเยอะ ก็คิดได้อย่างเดียวว่า พวกพี่อิจฉาหนูมากกว่าค่ะ บ้านหนูมีเงิน พ่อหนูตามจัย อยากได้อะไรก้อได้ เลยอิจฉาเด็กแบบนี้ไม่ดีนะค่ะ

**ไม่มีใครอิจฉาน้องเลย แต่เค้า สงสาร ในความคิด ของ น้อง ที่คิด กับ คนด้วยกัน แบบนี้ และเศร้าใจ กับ สิ่งที่หล่อหลอมให้น้องเป็นอยู่ ณ เวลานี้

จะขอโทษเหมียวก้อได้นะ หนูไม่ติดใจอะไรหร็อกค่ะ อภัยให้พวกพี่ที่อายุมาก แต่โตสะเปล่า ต้องให้เด็กอย่างหนูมาสอน

**นี่อะนะที่เรียกไม่ด่า ลอง เจอ คนที่เด็กกว่าน้อง มาพูดกับน้องแบบนี้สิ รู้สึก ยังไง คิดออกไหม

คนแก่อย่างพวกพี่ก็ไม่พัฒนาเลย ใช้อะไรไม่ตามยุคสมัย เห็นเด็กวัยรุ่นถือมือถือแพงๆ ก้อบอกว่าหาเงินไม่เป็น แต่พวกหนูคิดว่าพวกพี่อิจฉามากกว่าค่ะ ที่เด็กมีปัญญาใช้แต่พวกพี่ไม่มี

**มีปัญญาใช้ ใครก็มีปัญญาใช้ แต่ ใคร จะมีปัญญา หาเงิน เพื่อซื้อเองโดยไม่ต้องขอใคร นี่คือ ประเด็น ที่คนเค้าสงสาร ความคิดของน้อง ก็เพราะน้อง พึ่งพิงแต่พ่อแม่ เพียงอย่างเดียว

พี่ ไม่ได้มา อิจฉา อะไรน้องนะ แต่ เข้ามา สงสาร ที่ ไม่มีใคร สอนให้น้อง เข้าใจ คุณค่าของคน ได้มากกว่า รวยกว่า มีเงินใช้มากกว่า มีมือถือ แพงกว่า หรือ ตัดสินคนโดยไม่มีพื้นฐาน อื่นๆ เป็นตัวแปร เลย และ สมเพช สังคมเพื่อนๆ ของน้อง ที่ ทำให้น้อง ต้อง บีบคั้น เอาให้ได้ เพื่อ ให้ตัวเองมีเหมือนเพื่อน เพื่อไม่ต้องอายเพื่อน โดย ส่วนตัว พี่คิดว่า พ่อแม่น้อง ต้องมีปัญหาบ้าง ในการจะซื้อให้ จึง ไม่ควักเศษเงิน จ่ายให้ทันที ที่ขอ แต่ น้องต้องออกแรงประท้วง จนได้มา

หากมันรวย มากมายไม่ต้องคิดมาก ไม่น่าจะต้องให้ออกอาการประท้วงเลย นะ

แอบสงสัย เหตอะไร ที่ คนรวย แบบ พ่อแม่น้อง จะไม่ ตามใจกับเงินไม่กี่ หมื่นเอง

ก็เลย กลับไปอ่าน โพสแรกของน้อง

เหมียวอยากระบายว่า ตอนนี้เราใช้ wave อยู่อ้ะหน่ะ
แล้ว ตอนนี้ ไอโฟน4 ก้อมาแล้ว เราก้ออยากได้
เพื่อนๆที่โรงเรียนก็มีกัน ถ้าเวลาไปเรียน เค้าเอามาอวด เราก็ต้องไม่มี
บอกตรงๆว่าตอนนี้เหมียวไม่อยากคิดอะไรเลย มันไม่มีกำลังจัยแล้ว

**พ่อไม่ยอมซื้อให้ค่ะ บอกว่ามันแพงเกินไป** พ่อไม่ให้เลยอ่ะ เหมียวขอก้อแล้ว อะไรก้อแล้ว

อาย มากค่ะ ทำไมพ่อไม่ยอมเข้าจัยว่าเหมียวก็ต้องการใช้เหมือนกันนะ เพื่อนๆ ก้อมีกัน แล้วทำไมเหมียวไม่มีอย่างเค้า แล้วอย่างนีัเวลาไปเรียน เหมียวจะทำงัย ถ้าเราไม่มีไอโฟน4 เพื่อนคงหาว่าลูกคนนี้ของพ่อไม่มีปัญญาแน่ คงพอใจแล้วหน่ะ ที่พ่อไม่คิดแบบนี้

เหมียวอยากระบายมากว่าผิดหวัง จะขโมยตังค์เหมือนตอนแรกก็ไม่ได้แล้ว เพราะมันหลายบาท หรือจะโกหกเรือ่งค่าเทอมดีคะ

**พ่อไม่ยอมซื้อให้ค่ะ บอกว่ามันแพงเกินไป**

**จะขโมยตังค์เหมือนตอนแรกก็ไม่ได้แล้ว เพราะมันหลายบาท หรือจะโกหกเรือ่งค่าเทอมดีคะ**

เริ่ม ออกแนว โจร ขโมยแล้ว

น้องก็ยอมรับเองว่ามันหลายบาท

เงินไม่ได้หาง่ายแค่ ขโมย หรือ โกหก เรื่องค่าเทอม นี่นะ หากน้องต้องหาเลี้ยงตัวเอง โดยที่ไม่ต้องขอใคร น้องจะเข้าใจ ว่าที่ บอกว่าแพง เกินไป คืออะไร

หากจุดประสงค์ของน้องคือ ต้องการ ปรึกษา ว่า จะทำไงให้ได้มา

พี่ก็แนะนำได้เพียง ว่า หาก พ่อแม่ พยายาม อยากตามใจเรา เราก็ต้องพยายามช่วยหารายได้เพื่อ แบ่งเบาภาระ ของ พ่อแม่

หางาน พิเศษ ที่ สุจริตทำ เก็บเงินเอง จะได้รู้ค่าของเงิน ก่อนที่นิสัย เอาแต่ขอ หรือ โกหก ขโมย จะฝังลึกไปมากกว่านี้

เราเกิดมา เป็นลูก ไม่ได้เกิด มาเป็นเจ้านาย หรือ เจ้าทาสนายทาส ของ พ่อแม่

เราเกิดมาเพื่อ ไม่เบียดเบียน พ่อแม่ ให้มากเกินไป และ ไม่เบียดเบียนสังคมให้มากเกินไปก็ดีพอแล้วครับ

ในความรู้สึกผม ลึกๆ การบอกว่าหาข้อมูล ทำ ทีซิส เหมือนเป็นการหาทางลงให้ตัวเองมากกว่า

อยากถามเหมียว แต่งเองเหรอ ที่ พูดมา ทั้งหมด หรือ มันมาจาก ความรู้สึกตัวเอง จริงๆ

ต้องการศึกษาอะไร

ศึกษา ผลของการโดนดูถูกเหยียด หยาม จาก คนที่ อยากได้อยากมี แบบ ไม่พยายาม ที่จะ หาเงินด้วยตัวเอง หรือ อยากรู้ ว่า หาก คนโดน ด่า จาก เด็กที่ อ่อน กว่า และ ความคิด มีแต่เรื่อง เห็นแก่ได้ของตัวเองไม่แคร์ใคร จะเป็น ยังไงงั้นเหรอ

เหมียว ตั้ง สมุติฐาน ก่อน การทำ ทีซิสไว้ยังไง หวังผลยังไง อยาก เห็นอะไร เพื่อ บรรลุ จุดหมายของ ทีซิส นี้ ไม่ทราบครับ

ไหนๆก็อมรับ เองว่าทำ ทีซีส ขอ อ่าน ทีซีส ได้ไหม อยากรู้ ว่า get อะไรไปได้บ้าง
เด็กคนนึ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 09:53  

ขอพูดตรงๆ กับเธอนะ
เธอมันเลว เป็นลูกอกตัญญูของแท้ พ่อเขามีเหตุผลดีๆ ก็ไม่ฟัง แค่มือถือเฮงซวยเครื่องนึงก็ไม่ทำให้เธอดูดีขึ้นมาหรอก
มันอยู่ที่ พฤติกรรม และ สันดาน ของเธอหรอกที่ทำให้เธอดูดีหรือเปล่า
เหอะๆ น่าสงสารพ่อแม่เนอะ ที่มีลูกเลวๆ แบบนี้ เธอด่าเรากลับสิ อ่อ ลืมไป เราด่าเธอไปก็เสียเวลาเปล่าๆ เพราะสมองเธอมันมีแต่เรื่องแบบนี้สินะ โง่ โง่ โง่สิ้นดี

พี่ๆ ในบอร์ดอย่าไปยุ่งกับเด็กแบบนี้นะ เสนียดบอร์ดเปล่าๆ โตไปคงเป็นเสนียดประเทศอ่ะนะ
แน่จริงก็ด่ากลับสิจ๊ะ อิอิ อ่อ ก่อนด่าอ่ะ ดูตัวเองก่อนนะว่ามันจริงหรือเปล่า ถ้าไม่จริงค่อยด่ากลับนะ
สาดเอ๊ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 10:08  

เหมียว504 ผู้เขียน:
ตอนนี้เหมียวคงจะได้ไอโฟน4แน่ๆ แล้วค่ะ
ดีจัยจ้งเลย ในที่สุดพ่อก็ยอมแพ้ ถ้าซื้อให้แต่แรกก็คงไม่ต้องทำแบบนี้หร็อก
พ่อบอกให้ใช้ดีๆก้อแล้วกัน เดี๋ยวจะพาไปซื้อ อย่างนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

เหมียวเครียดมากหลายวัน ไม่คุยกับพ่อเลย ไม่ไปเรียนพิเศษอะไรด้วย
อยู่แต่ในห้อง ถ้าพ่อไม่ซื้อให้ เหมียวก็ไม่ยอมเหมือนกัน เพราะของเราต้องใช้หนิค่ะ ถ้าไม่มีแล้วเหมียวจะทำงัยเวลาเพื่อนถามเราอ่ะ คิดดูดีๆ

เด็กสมัยนี้แล้วไงค่ะ เป็นตัวของตัวเองแล้วหน่ะ ไม่เหมือนพวกรุ่นพี่นี่ จะได้ทำอะไรไม่เป็น เหมียวมีปัญญาใช้ของแพง ไม่ได้อวดรวยว่าบ้านรวย แต่พ่อเป็นพ่อ ต้องเข้าจัยลูกว่าต้องการอะไร พ่อมีหน้าที่เลี้้ยงดูเหมียวค้ะ ไม่ได้หมายความว่าเหมียวเป็นคนไม่ดีซะหน่อย

เหมียวไม่แคร์หร็อกค่ะ ว่าพวกพี่จะว่างัย พวกพี่ก็แค่คนแก่ที่ไม่รู้จักเด็กวัยรุ่น มาพูดคุยอะไรก็เข้าใจยาก อ่านแล้วเหมียวก็ยังงง ว่าพวกพี่พูดอะไรให้ดูยากไปเอง คนแก่เป็นเงี้ย แล้วจะให้เด็กนับถือได้งัย คิดดูให้ดีๆ

หรือพวกพี่ที่มาด่าว่าหนู มาแนะนำให้หนูขายนา ขายอะไรเงี้ย พวกพี่โตแต่ตัว หรือไม่มีปัญญาใช้ของแพงๆ อย่างหนูหล่ะคะ ถึงได้มารุมด่าเด็กอยู่ได้

ผู้ใหญ่แบบนี้ หนูเป็นเด็กยังไม่อยากเรียกพี่เลย พอพูดก็หาว่าหนูก้าวร้าว โทดทีนะค่ะ ผู้ใหญ่อย่างพวกพี่เนี้ย มากราบเท้าหนูดีกว่า เพราะหนูยังดูมีเงินกว่าเยอะอ้ะ

คนเหี้ ยไรไม่น่าเกิดมา สงสารพ่อแม่ กุอายุ 15 กุยังไม่คิดงี้เลย
beenasad
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม.
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 11:09  

"ผู้ใหญ่แบบนี้ หนูเป็นเด็กยังไม่อยากเรียกพี่เลย พอพูดก็หาว่าหนูก้าวร้าว โทดทีนะค่ะ ผู้ใหญ่อย่างพวกพี่เนี้ย มากราบเท้าหนูดีกว่า เพราะหนูยังดูมีเงินกว่าเยอะอ้ะ"

อย่าลืมเอาประโยคนี้ไปส่ง อ. ด้วยนะเหมียว ดูซิ ทีซิส มันจะรอดไหม
username
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 13:52  

ขอโทษนะคะคุณเหมียว ที่คุณโพสต์ข้อความที่ผ่านมาเพื่อศึกษาพฤติกรรมโดยอ้างว่า

"เหตุการณ์ทั้งหมด เป็นเพียงกรณีศึกษา เพียงแค่ต้องการนำข้อมูลจากผลสะท้อนของปัญหาของเด็กวัยรุ่น มาทำ ทีซิส
ซึ่งจำเป็นมากสำหรับนักศึกษา ป.โท ค่ะ "

อยากทราบว่าปัญหาคืออะไรคะ? แล้วจากข้อความของคุณได้ผลสะท้อนอย่างไรบ้างคะ? พอโดนตำหนิ(ซึ่งน่าจะเดาได้แต่แรกว่า
เป็นผลสะท้อนจากการโพสต์ข้อความแน่ๆ)คุณกลับบอกว่ารู้สึกไม่ดี นี่ไม่ใช่สิ่งที่คุณต้องการเหรอคะ?

คุณคิดถึงผลเสียบ้างไหมคะ นี่เป็นเว็บบอร์ดสาธารณะที่ใครก็สามารถมาอ่านได้ ถ้ามีเด็กบางคนที่เห็นด้วยกับข้อความของคุณ
แล้วนำไปปฏิบัติตามเพื่อเรียกร้องในสิ่งที่เขาต้องการเพราะแน่ใจว่ามีคนทำแล้วได้ผล (คุณได้บอกถึงความต้องการและวิธีการ
ให้ได้มาพร้อมสรรพ) จะเป็นอย่างไรคะ
เรียนปริญญาโทคิดให้มากๆเถอะค่ะ

ถ้าดิฉันเป็นอาจารย์ของคุณคงไม่แนะนำให้คุณทำวิธีนี้แน่ เพราะมันเหมือนคุณไม่ได้รู้ว่า ปัญหาของเด็กวัยรุ่น คืออะไร จะหา
ผลสะท้อนได้อย่างไร ต้องใช้เครื่องมืออะไรในการศึกษา

จากที่คุณทำมาทั้งหมด เหมือนกับว่าคุณต้องการรู้ว่าถ้าวัยรุ่นทำพฤติกรรมแบบนี้แล้วจะได้รับผลสะท้อนอย่างไร พฤติกรรมที่ว่าคือ
อยากได้อยากมีเหมือนคนอื่น และด่ากราดผู้ที่มาตักเตือนด้วยถ้อยคำรุนแรง ดิฉันตอบคุณได้ตอนนี้เลยค่ะว่าผลคืออะไร ที่คิดได้มีแค่2แบบ
เห็นด้วยกับไม่เห็นด้วย ส่วนผลสะท้อนคือผลที่ย้อนกลับมาสู่ตัววัยรุ่นคือโดนด่า กับพี่ขาหนูเห็นด้วย จากพฤติกรรมที่คุณแสร้งทำเป็นเด็กวัยรุ่นมีปัญหา คุณได้อะไรไปบ้างคะ?

สุดท้ายถามเหมือนคุณ p ken ค่ะ
คุณเหมียวตั้ง สมุติฐานก่อนการทำทีซิสไว้ยังไง หวังผลยังไง อยากเห็นอะไรเพื่อบรรลุจุดหมายของทีซิสนี้ไม่ทราบคะ?

ปล.เลิกกันซักทีเถอะค่ะพวกมุขทำ Thesis มันเสียหายถึงสถาบัน อย่าอ้างนักเลย
RevertOneStep
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:33  

ผมอ่านตั้งแต่ คห แรกของคุณเหมี่ยว ผมก็คิดว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นแล้วน่ะครับ

คิดว่าจะก่อดราม่าหรือ ต้องการเรียกร้องอะไรสักอย่าง

ถ้าถอยออกมาก้าวนึง ใช้เหตุผลและวิจรณญาณแยกแยะ

ก็น่าจะมองออกว่าเป็นเรื่องไม่จริง แค่ยุแหย่ มากกว่า

เพราะเรื่องที่เล่าๆมามันขัดพฤติกรรม ของมนุษย์ ค่อนข้างมากครับ

ที่สำคัญอย่างนึง ที่ผมสังเกตุได้คือ

การเรียบเรียงคำพูดของคุณเหมี่ยว ทำให้ผมเชื่อได้ว่าไม่ใช่เด็ก ติ๊งต๊อง

เกาะกระแสอยากได้ Iphone ตามกระแสนิยมแน่นอน

แต่การเรียบเรียงคำพูดทำให้รู้ถึงว่ามีความคิดในระดับหนึ่ง (ถ้ามัววิ่งเต้นตีโพยตีพายไป จะกลายเป็นเหยื่อ มานั่งปวดหัวซะเอง)

ชีวิตจริง ไม่ใช่ละคร จะมีสักกี่คนที่กล้า เขวี้ยงมือถือเพราะซื้อมาไม่พอใจ เนื่องจากมีของใหม่

ดีกว่า (Wave จริงๆก็เพิ่งออกมา) เหตุผลตรงส่วนนี้ผมก็คิดว่ามันเกินเลยความเป็นจริงไปมาก

โข เลยตัดสินใจว่าเป็นแต่ง แน่นอน

อยากให้ทุกคนถอยออกมาก้าวนึงมอง Profit ที่ได้จาก Case ศึกษานี้ดีกว่าครับ

เพราะเรื่องจริงคนอย่างคุณเหมี่ยว คงไม่มี (ที่ออกมาเถียงและยืนกรานแบบละคร)

แต่จะมีไกล้เคียงกันมากกว่าและสมเหตุสมผลมากกว่านี้
ผ่านมาเจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 15:40  

ถ้าเป็นเรื่องจริง = Eติ่งหู

ถ้าเป็นเรื่องแต่ง(ทำthesis)=thesis กากส์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 16:17  

Iphone ขายไม่ออกขนาดต้องมาสร้างกระแสในนี้เลยหรอครับกร้ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไอกระจกร้าวง่าย ไอ่สัญญาณไม่มี 5555555555555555555555555555555555

นั้นละขายที่แม้มเลยเวณนัก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 17:29  

ถ้าฝรั่งมันอ่านภาษาไทยออกมันคงหัวเราะสมน้ำหน้า ว่าคนไทยแม่งโง่กันเยอะ

เด็กไทยสมัยนี้โครตโง่ เอามือถือมาอวดความร่ำรวย ถืออวดเพื่อนแล้วดูมีหน้ามีตาในสังคม

ผลิตได้มากเท่าไร คงส่งมาขายเมืองไทยเยอะกว่าที่อื่น เพราะขายดีถึงขนาดแค่เด็๋กนักเรียน
ยังจะซื้อให้ได้
เด็กคนนึ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 21:28  

[u][b]ขอโทดนะ เหมียว ชั้นคิดว่าชั้นก้น่าจะอายุใกล้เคียงกับเทอ [/b][/u]

ชั้นไม่ได้อยากว่านะ แต่เพื่อนที่โรงเรียนชั้นมากมาย เปงถึงลูกคุณหนูตั้งหลายคน เขาก้ไม่เหนจะใช้ IPhone4 เลย ถึงพ่อแม่เขาจะรวยล้นฟ้า เขายังไม่จำเปงต้องใช้ บางคนยังใช้โนเกียรุ่นธรรมดาๆๆ อยู่เลย
คนจะดูดี อยู่ที่ตัวทำนะเหมียว ชั้นพูดตรงๆชั้นก้ยังใช้โทรสับฝาพับปุ่มหลุดเลย ชั้นไม่เหนจะอยากซื้อเลย แรกๆเหมียวก้เห่อ พอใช้ไปเรื่อยๆ เหมียวก้เบื่อ เชื่อเหอะ แล้วก้ต้องขอพ่อซื้อใหม่ไปเรื่อยๆ

สงสารพ่อบ้างเถอะนะ ถ้าวันไหนพ่อเหมียวไม่มีเงินให้เหมียว เหมียวไม่เสียคน เพื่อมือถือเครื่องเดียวหรอ อย่าเอามือถือไปเพื่ออวดรวยเลย ไม่เวิร์คหรอก

ชั้นรู้ว่าบางทีเหมียวอาจจะคิดว่าชั้นมาสอนมาด่าเหมือนพี่ๆเขานะ ชั้นเปงเด็ก นร ธรรมดาคนนึง
ที่เหนว่ามัน"ทุเรด"

ปล.แค่มือถือเครื่องเดียว ทำให้กลายเปงเด็กทุเรด ด่าผู้ใหญ่แบบนี้ อย่าใช้เลยมือถือ
ชั้นเหนแล้วทนไม่ได้ ใช้คำก้ไม่สุภาพ เขาห่วงใยก้ด่าเขา
ถ้าคิดว่าใช้มือถือ IPhone4 แล้วจะยกระดับมาเปงคนชั้นสูง ดูดีละก้ คิดใหม่ เปลี่ยนความคิดตัวเอง เพราะการกระทำที่เทอทำอยู่[b] ต่ำยิ่งกว่า เน้น ต่ำมาก[/b]
Zac
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 22:26  

โท ม.ไหน คณะไร thisis หัวข้อไร บรรยายนำเสนอวันไหนคะ จะไปนั่งฟังดูค่ะ เห็นหลาย ๆ คนทำยังไม่ต้องลงทุนเอาตัวเข้าแลกขนาดนี้เลย มันเสียหมาค่ะน้อง พี่ลาพักร้อนไปดูก็ได้ค่ะ มาโพสไว้ในนี้ละกัน มาโพสเปิดประเด็นได้ก็น่าจะสานต่อชี้แจงได้

ปล.น่าจะเช็ค ip ได้เนาะ ตามไปดูไม่ได้อินี่ก็จะตาม ip ไปแหละวะ -*-
ปล2. โบนัสคราวหน้าว่าจะหาของขวัญให้พ่อกะแม่ แทนพระคุณค่าน้ำนมข้าวแดงแกงร้อนที่เค้าเลี้ยงเรามาจนโต แต่ไม่ใช่ iphone 4 ชัวร์
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 22:41  

เราเข้ามาอ่านแล้ว
แต่ไม่อยากแสดงความคิดเห็นนะ
เพราะตอนอ่านเราก็รู้สึกว่า
มันเหมือนเรื่องแต่งนะ
แต่คนพิมพ์อายุเท่าไหร่ตอนนี้ก็ไม่รู้
แต่มาตกใจที่บอกว่าทำทีซิสอ่า

ต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 23:08  

ต้องขอโทษพี่ ๆ ทุกคนจริง ๆ ค่ะ

ทีแรกตั้งใจจะเก็บข้อมูลไปเรื่อย ๆ ก่อนนะคะ

แต่เห็นว่าชักจะไปกันใหญ่แล้ว ... เพราะเมื่อครู่เห็นมีกระทู้ที่เว็บหนึ่งนำเรื่องนี้ไปลงเป็นกระทู้แนะนำ คิดว่าคงต้องอธิบายและชี้แจงให้เข้าใจ ก่อนที่จะถูกตำหนิไปมากกว่านี้ ซึ่งไม่สบายใจจริง ๆ และเชื่อว่า คงมีพี่ ๆ หลายคนตำหนิหลังอ่านคำชี้แจงทั้งหมดจบ

ต้องขอโทษจริง ๆ ค่ะ แต่จำเป็นต้องรับรู้ความคิดเห็นของคนส่วนรวม เพื่อประโยชน์ในการทำ ทีซิส

จริง ๆ แล้วอาจจะทำให้พวกพี่ ๆ เข้าใจว่าเป็นเด็กสปอยด์หรือเอาแต่ใจ แต่ต้องขอโทษจริง ๆ และเรื่องราวทั้งหมดที่เหมียวบรรยายมานั้น หากทำให้พวกพี่ ๆ ไม่พอใจ หากดูก้าวร้าวผู้ใหญ่ หรือล่วงเกินผู้ใหญ่

ขอบอกว่า ไม่ได้เจตนาแต่อย่างใดทั้งสิ้นค่ะ ...

เหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเพียงกรณีศึกษา เพียงแค่ต้องการนำข้อมูลจากผลสะท้อนของปัญหาของเด็กวัยรุ่น มาทำ ทีซิส ซึ่งจำเป็นมากสำหรับนักศึกษา ป.โท ค่ะ

ขอโทษทุกคนมา ณ ที่นี้ และขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทั้งหมด ที่ทำให้เหมียวได้รับทราบมุมมองและค่านิยมของเด็กวัยรุ่น รวมถึงผลสะท้อนที่ตามมาเป็นอย่างสูงค่ะ

อย่างที่เหมียวชี้แจงไปแล้วข้างต้น ขอบคุณสมาชิกทุกคนมาล่วงหน้า และขอบคุณทางเว็บด้วยค่ะ

เหมียว
zoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 23:50  

[/list]ขออนุญาติสอบถามหน่อยนะคะคุณเหมียว ไม่ทราบว่าคุณเหมียวเรียน ป.โท สาขาอะไรแล้วก็เรียนที่ไหนคะ คือว่าตอนนี้เราก็เรียน ป.โท อยู่เหมือนกันแล้วก็กำลังจะสอบดีเฟนวิทยานิพนธ์เพื่อทำเรื่องจบการศึกษาเร็ว ๆ นี้ จากที่เคยเรียนวิชาระเบียบวิธีวิจัยมาตั้งแต่สมัย ป.ตรี จนกำลังจะจบ ป.โท ยังไม่เคยเจอ อ. คนไหน สอนวิธีเก็บข้อมูลแบบที่คุณเหมียวทำเลยสักท่าน ไม่ทราบว่าหลักสูตรใหม่หรือเปล่าคะ หรือว่าโลกเราสมัยนี้ก้าวหน้าไปมากจนวิชาระเบียบวิจัยเค้าเพิ่มวิธีเก็บข้อมูลแบบที่คุณเหมียวทำไว้ในหลักสูตรด้วย ไม่ทราบว่าวิธีเก็บข้อมูลแบบนี้เค้าเขียน methodology กันยังไงคะ คำถามหลักของวิทยานิพนธ์คืออะไร วัตถุประสงค์ในการศึกษาคืออะไร แล้วกลุ่มเป้าหมายในการศึกษาเป็นใคร จากที่คุณเหมียวบอกว่าเป็นการเก็บข้อมูลเพื่อศึกษาพฤติกรรมนั้น ไม่ทราบว่าต้องการศึกษาพฤติกรรมของใคร ถ้าต้องการศึกษาพฤติกรรมของวัยรุ่นที่มีพฤติกรรมบริโภคนิยม เป็นพวกคลั่งวัตถุทำไมไม่ไปเก็บข้อมูลกับตัววัยรุ่น จะสัมภาษณ์เชิงลึกหรือเก็บข้อมูลจากแบบสอบถามก็ว่ากันไป ถ้าจะศึกษาทัศนคติของคนอื่นที่มีต่อตัววัยรุ่นก็ขอความร่วมมือจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดในช่วยตอบคำถามว่าถ้าเจอวัยรุ่นลักษณะแบบนี้จะมีทัศนคติอย่างไร ถ้าบอกว่านี่คือการเก็บข้อมูลวิทยานิพนธ์ไม่ทราบว่าจะแปรผลข้อมูลที่ได้แล้ววิเคราะห์ข้อมูลออกมายังไงคะ ใช้อะไรเป็นตัวชี้วัด แล้วจะนำข้อมูลที่ได้ไปอ้างอิงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลยังไง ช่วยตอบเพื่อเพิ่มเติมความรู้ให้เราหน่อยนะคะเพราะไม่เคยเรียนแบบที่คุณเหมียวเรียนมาจริง ๆ
zoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 00:13  

เหมียว

เห็นด้วยที่ว่าข้อมูลเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับนักศึกษา ป.โท แต่ขอถามอีกนิดว่าวิทยานิพนธ์ของคุณเหมียวเป็นการวิจัยเชิงคุณภาพหรือการวิจัยเชิงปริมาณ ถ้าเป็นการวิจัยเชิงปริมาณแล้วไม่มีแบบสอบถามมาให้กลุ่มเป้าหมายในการศึกษาตอบแล้วจะเอาอะไรไปสังเคราะห์ข้อมูล หรือถ้าเป็นการวิจัยเชิงคุณภาพคุณเหมียวคิดว่าสิ่งที่คุณเหมียวทำแล้วเพื่อน ๆ ในบอร์ดตอบกันไปก่อนหน้านี้เป็นข้อมูลที่เก็บได้คุณเหมียวจะอ้างอิงแหล่งที่มาของข้อมูลยังไง ไม่ทราบว่าสอบโครงร่างวิทยานิพนธ์ผ่านหรือยังคะ ถ้าสอบผ่านแล้วอยากทราบว่าอาจารย์ที่ปรึกษาของคุณเหมียวแล้วก็คณะกรรมการของคุณเหมียวใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการอนุมัติให้ทำวิทยานิพนธ์เรื่องนี้ หรือถ้าหากว่ายังไม่ได้ผ่านการสอบโครงร่าง เราขอแนะนำให้คุณเหมียวกลับไปหาหนังสือเกี่ยวกับระเบียบวิธีวิจัยมานั่งอ่านให้เข้าใจเสียก่อนแล้วค่อยมาขอความร่วมมือจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดในการเก็บข้อมูลเพื่อน ๆ ก็คงยินดีช่วยเหลือ ถ้าหากสิ่งที่คุณทำอยู่นี้เรียกว่าเป็นการเก็บข้อมูลในการทำวิทยานิพนธ์ของนักศึกษาปริญญาโท เรามองไม่ออกจริง ๆ ว่างานวิจัยของคุณจะก่อให้เกิดคุณูปการอะไรต่อวงการวิชาการของไทย[list][list=]
แวะมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 08:20  

แหมยัยเหมียว....มันทำยังกะว่า ชีวิตนี้ชั้นจะไม่แก่ สงสัยจะตายก่อนแก่ ล่ะมั้ง แบบว่าอายุสั้น น่าภูมิใจ
Mep kingking
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 13:26  

astea ผู้เขียน:
BB_CREAM ผู้เขียน:
เหมียว504 ผู้เขียน:
พวกคนแก่กินหญ้าที่มาด่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเนี้ย เหมียวไม่มายด์หรอกนะคะ
พวกพี่ดีแต่ด่า ไม่มีปัญญาซื้อของแพงใช้อย่างเหมียว จะด่าไป หนูก็ไม่รับทราบหรอกค่ะ

พรุ่งนี้พ่อจะพาไปดูมือถือแล้ว ไม่รุ้ว่าต้องจองหรือป่าว แต่เหมียวอยากได้และพ่อก็ต้องให้ เหมียวไม่ได้เรียกร้องอะรัยเลยนะ แค่เราเป็นลูก หน้าที่ของพ่อคือต้องหาสิ่งที่ลูกต้องการมาให้ ทำให้ลูกมีความสุข แล้วเหมียวก็ไม่ใช่คนไม่ดี แค่อยากได้แล้วพ่อไม่อธิบายเหตุผล เหมียวก็ต้องใช้วิธีนี้

หนูไม่ผิดหรอกค่ะ เพื่อนก็บอกว่า ทำถูกแล้ว เพราะของเค้าดีจิง ๆ เราใช้ก็ไม่แปลก คนแก่ไม่เข้าจัยเด็กวัยรุ่น เราเครียดกับการเรียน ก็ต้องการของแบบนี้มาเปิดใจให้เราบ้างอ่ะค่ะ

เหมียวรักพ่อนะ แต่เหมียวก็ต้องเป็นตัวของตัวเองด้วย พ่อบังคับเหมียวไม่ได้หร็อกค่ะ เพราะเด็กเดี๋ยวนี้ฉลาดแล้ว เราไม่จำเป็นต้องฟังผู้ใหญ่ทุกเรื่อง เราเชื่อว่าเราไม่ผิด เราไม่ต้องขอโทษหร็อก

พวกพี่ก็เหมือนกัน ถ้าไม่มีปัญญาใช้ของแพงแบบหนู ก้ไม่ต้องมาด่า มาอะไรหร็อก เพราะจะทำให้เด็กอย่างพวกหนูรู้ว่า คนอย่างพวกพี่ก็ไม่ฉลาด ไม่มีสมอง มาบอกว่าสงสารพ่อ หาว่าหนูไม่ดี ถ้าพวกพี่ดีจริง ก็คงทำงานดี ๆ ก้าวหน้าไปแล้ว

ถ้าเรียนจบ พวกพี่กลายเป็นลูกน้องหนู พวกพี่จะกล้าไหว้ กล้ากราบหนูป่าวคะ ในเมื่อเคยด่าหนูแบบนี้ อายบ้างป่าวคะ ที่เด็กอย่างหนูฉลาดกว่า มีเงินมากกว่า เงินเดือนของพวกพี่แต่ละคนอ่ะ กินได้แค่ข้าวแกง แต่สำหรับหนู กินร้านดี ๆ ค่ะ

พวกพี่บังคับให้เหมียวด่าเองนะ เหมียวไม่ได้อะไรเลย พวกพี่มากราบเท้าหนูเถอะค่ะ โทดถานที่ดูถูกเด็ก ทั้งๆที่ตัวเองไม่มีปัญญาใช้ของแพงแบบหนู

ควาย เงินเดือนพ่อมึงได้เท่าไหร่หรอ บอกหน่อยดิ อีคนรวย เพื่อนมึงอ่านแล้วนิสัยเหี้ยเหมือนกันเด๊ะเลวบัดซบ เงินเดือน พ่อกูเดือน 140000 ประธาน บริษัท IRPC ยังไม่ขี้โอ่เหมือนมึงเรยควายเอ้ยคิดมาได้อีไฮโซหน้าปลาจวด หาผัวรวยให้ได้นะมึง

ผมว่าอาติดหน้า ที่สาวก ip4 อ่านดีกว่าไหม จาดูว่าสาวกมันจาะ ส่งเสริม หรือประมาณ อยากรู้จัง
---------------------------------------------------------------------------------------------
ตูพึ่งอ่านตอนท้าย

สรุป ทำแบบสำรวจ น่าจะไปทำที่ ip4 ด้วยนะครับ คุณเหมียว แต่ถ้าไม่เป็นเรื่องจริง...พวกๆพี่หลายคน คงจะไม่ได้ว่าไร...........แต่พี่ก็ อโหสิ ให้แล้วกันครับ..............

Laughing Laughing

สรุป จบแล้วนะเรื่องปลุกกระแส มาเข้าเรื่อง wave ต่อ

ขอถึงคุณ BB_Cream นิดนึงครับ ที่ว่าพ่อคุณเป็นประธานบริษัท IRPC เงินเดือน 140,000 บาท (หนึ่งแสนสี่หมื่นบาทถ้วน) มันไม่น้อยไปหรอครับ แล้วเล่นประกาศพ่อซะเสร็จสรรพ ถ้าดร.พลอยสีฟ้าเค้ามีเงินเดือนแค่นั้นก้อบ้าแล้วครับ ผู้จัดการฝ่ายยังเงินเดือนมากกว่าเลยครับ แล้วอีกอย่างนะครับ ถ้าดร.พลอยสีฟ้าเค้ามีลูกอย่างคุณคงแย่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 15:28  

ป.โทจริงๆหรอคะ พิมผิดเยอะมากอ่ะ
เหมือนไม่ใช่จงใจด้วยนะ บางคำเหมือนไม่รู้จริงๆ
อนาถแท้ๆ Neutral
I'm N8
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 16:15  

Laughing สรุปแล้ว น้องเหมียว ดูละคร "ระบำดวงดาว" เยอะเกินไปหรือเปล่าคะ

ถึงได้สร้างเรื่องราวได้ เวิ่นเว้อ ได้ขนาดนี้ สงสัยจะเก็บกดมาจากการใช้ชีวิตประจำวัน แน่ ๆ เลย
Midobew
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 16:23  

สองหน้าผ่านไปกับ น้องเหมียว อ่ารายเนี่ยแหละ

เฮ้อ เพื่อนผมเรียน ป โท แจกใบสอบถาม เหงื่อแตก อยู่ข้างทาง คุณเหมี่ยวนี่ สบายมากเลยนะเนี่ย

ทีซิสแบบนี้ ถ้าได้ลงตีพิมพ์นะ ผมคงรับไม่ได้อ่ะครับ อาจารย์คนไหนให้ผ่านนี่แย่อ่ะ

แต่เล่นบอร์ดหายเงียบเลย คนเพียบ

ผมว่า เด็ก ป โท ไม่น่าจามาทามแบบนี้หรอก แค่เรียนก็แย่แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 16:52  

น้องเหมียวจิตรตก จินตนาการ เพ้อฝันไปหน่อยเห็นใจเด็กมีปัญหาหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 18:42  

แบบนี้ มีสิทธิมีภาค 3 คริคริ
*
*
*
*
*
เข้าเรื่องเลยนะครับ ว่า จะซื้อตอนนี้มีขายไหม
เครื่องศูนย์นะครับ และ ราคาเท่าไหร่
*
*
*
คือ ว่า ไม่ได้พึ่งพ่อแม่แล้วคร๊าบบบบ หุหุ
beenasad
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 18:48  

Anonymous ผู้เขียน:
แบบนี้ มีสิทธิมีภาค 3 คริคริ
*
*
*
*
*
เข้าเรื่องเลยนะครับ ว่า จะซื้อตอนนี้มีขายไหม
เครื่องศูนย์นะครับ และ ราคาเท่าไหร่
*
*
*
คือ ว่า ไม่ได้พึ่งพ่อแม่แล้วคร๊าบบบบ หุหุ

เห็นมีคนบอกว่าที่ มาบุญครอง มีเยอะเลยครับ ล่าสุด 12xxx ครับ อิอิลองเข้าไปดูที่เว็บ

http://badathai.com/node/102?page=1

มีคนมาอัปเดทราคาเพียบแทบทุกวันครับ ^^
Panyaonn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 20:33  

ปัญญาอ่อนสิ้นดี!!
คนสมัยนี้ไม่เหมารวมนะ ถอ สระ แอ ตลอด
ถอ สระ แอ ได้อีก
Tuเรศมาก เอาบุพการีมาอ้าง!!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 20:34  

ตอบทันใจดี ขอบคุณนะครับ
ss lover
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 20:57  

รบกวนเลิกเพื่อน ๆ เลิกสนใจโต้ตอบกับคนไม่สร้างสรรค์เถอะครับ
ผมมาดูกระทู้นี้ไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย

มาคุยเรื่อง wave กันต่อดีกว่าครับ

ผมสนใจซื้อ มีแนะนำไหมครับว่าซื้อที่ shop ss ดี หรือร้านทั่วไปดี
อยากให้เค้าลง app เยอะ ๆ จากร้านเลยจะได้ไหมครับ
Lonelygalz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 21:32  

หวังว่าคงไม่ได้เรียน ป.โท ที่จุฬาฯ มธ. มศว ศิลปากร มหิดล บางมด ลาดกระบัง นะ
ไม่งั้นเสียชื่อมหาวิทยาลัยแย่เลย -*-

ไม่น่าเชื่อว่าเรียนปริญญาโท ไม่จริ๊ง ไม่จริง!!!
gunsha191
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 23:36  

ผมมองว่า เหมือนกะโฆษณาอาจารย์เขวี้ยง BB อ่ะ เป็นการจับเอากระแสที่กำลังเป็นที่นิยม มาทำเป็นเรื่องที่ดูขัดกับความรู้สึกคนทั่วไปอย่างเราๆอ่ะ เพื่อดูกระแสตอบรับ สุดท้ายก็มาเฉลยว่ามันคือ แฮมเบอร์เกอร์ ซะงั้น Laughing
เหมียวห่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 02:27  

จากกระทู้นี้กลายเป็นกระทู้แนะนำห้องมาบุญครอง ณ พันทิปซะแล้ว แรว๊งงงงส์จริง

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9784953/T9784953.html
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 11:03  

เหมียวห่ ผู้เขียน:
จากกระทู้นี้กลายเป็นกระทู้แนะนำห้องมาบุญครอง ณ พันทิปซะแล้ว แรว๊งงงงส์จริง

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9784953/T9784953.html

อ่านแล้วได้ใจควายเลยครับ แจ่มแจ้ง เหมือนเปงสรุป

นี่ถ้าเติมไปว่า ไอ้ที่น้องแกมาเม้นคือการทำทีซีสล่ะก็ ผมว่า คงได้อีกยาว

แต่ผมว่า ปล่อยเค้าไปเถอะครับ สาระของเราจริงๆคือ Wave ครับ ไม่ใช่ เหมียว

ปล. ไม่อยากจะคิดว่าอนาคตน้องเค้าจาเป็นยังไง ถ้าพ่อแม่น้องเค้า ไม่อยู่แล้วน่ะ (ไม่ได้แช่งพ่อแม่น้องเค้านะครับ)
สงสารแทน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 20:40  

แก้ตัวไม่ขึ้นเลยครับ เรื่องทำวิทยานิพนธ์

คาดว่าเรื่องที่พูดมาในตอนแรก น่าจะเป็นเรื่องจริงมากกว่า

ถ้าเกิดพ่อไม่ซื้อให้ น้องจะทำไง

คงต้องหาทางออกแบบวัยรุ่นยุค 2500 (2500บาท) แน่ๆ คือไปอยู่แถวรัชดาหรือพระราม 9
IE11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 21:37  

ป.โท ที่ไหน เก็บข้อมูลกันแบบนี้
เกรียนเกิ๊น วิศวกร งง
หมูเองคร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 16:38  

อยากทราบว่าถ้าจะซื้อมือสองต้องดูอะไรบ้างครับ

รุ่นนี้มีล๊อตแรกที่มีปัญหาหรือเปล่า หรือต้องอัพเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
buck
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 16:41  

ใช่เหมียวเดียวกับที่พันทิพหรือเปล่าละนี่..ลามมาถึงนี่เลยนะ.
แดนหนี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 17:51  

ถ้าบัวมันมีอยู่สี่เหล่า

น้องเหมียวคงอยู่เหล่าที่อยู่ใต้โคลน

เพราะสอนไงก้อไม่ฟัง

หากวันหน้าน้องได้งานดีๆ มีเงินเยอะๆ ค่อยมาพูด ที่แน่ๆวันนี้น้องหายังไม่ได้ซักบาท แต่ปากดีสุดๆ ฮ่ะๆๆๆๆ

หมาเห่าน่ะเขาไม่กัด
Wagwave
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 08:10  

ผมว่าน้องเหมียวนี้ ไม่ใช่เด็กหรอกคำพูดที่มาตอบในกระทู้มันปัญญาอ่อนแล้วก็ไม่มีสมองเกินคนปปกติไปหน่อย

คงเป็นคนธรรมดาเนี้ยแหละครับมาแกล้งโพส
สงสัย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 09:36  

ใครใช้ซัมซุง wave เข้ามาทีครับ
มีเรื่องอยากถามครับ

1. มีโปรแกรมดีๆโหลดฟรี หาโหลดได้ี่ที่ไหนบ้าง(หลังไมค์มาก็ได้) เพราะที่มีให้โหลดในไทย ดีๆส่วนมากเสียตัง แถมแพง+ต้องใช้บัตรเครดิตเฉพาะ

2 มีโปรแกรมกันขโมยเหมือนosอื่นๆไหมครับ

ที่เวลาโดนโจรขโมยแล้วเปลี่ยนซิม จะส่งเบอร์ซิมใหม่ของโจรมาเลขหมายที่เราตั้งค่าไว้ (ถ้ารุ่นไหนมีgps ก็จะส่งพิกัดแผนที่มาด้วย)

ไม่ทราบว่าเวฟมีไหมครับ แบบฟรี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
กูผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 11:31  

ครวยเถอะครับอีดรอกเหมรยว
กูผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 11:31  

ครวยเถอะครับอีดรอกเหมียว t(- -t)
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 20:15  

สงสัย ผู้เขียน:
ใครใช้ซัมซุง wave เข้ามาทีครับ

1. มีโปรแกรมดีๆโหลดฟรี หาโหลดได้ี่ที่ไหนบ้าง(หลังไมค์มาก็ได้) เพราะที่มีให้โหลดในไทย ดีๆส่วนมากเสียตัง แถมแพง+ต้องใช้บัตรเครดิตเฉพาะ

2 มีโปรแกรมกันขโมยเหมือนosอื่นๆไหมครับ

ที่เวลาโดนโจรขโมยแล้วเปลี่ยนซิม จะส่งเบอร์ซิมใหม่ของโจรมาเลขหมายที่เราตั้งค่าไว้ (ถ้ารุ่นไหนมีgps ก็จะส่งพิกัดแผนที่มาด้วย)

ลองเข้าไปดูในเว็บ www.Badathai.com ดูสิครับ ผมว่ามันเปงเว็บ บาดา 1เดียวของไทยในตอนนี้นะ ลองดูๆ
โปรแรกมกันขโมย คิดว่ายังไม่น่าจะมี ถึงมีก็น่าจาต้องซื้อล่ะมั้งครับ
ผู้เจริญ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 09:48  

เหมี่ยวคะ เจ๊ะจะพยายามเข้าใจว่า wave มันเล็ก ไปสำหรับ "รู" ของน้องคงต้องขยาย.

จากที่อ่านๆ ไม่ใช่เรื่องเลย ปั่นกระทู้เอามันส์ (อิ-ดอก!)

สั้นง่ายได้ใจความเข้าใจนะคะอีน้องเหมี่ยว "พักเถอะค่ะ อีสัตว์" Nonsense เจ๊ต้องแปลม๊ะคะ?

ยิ่งอ่าน ยิ่งเห็นน้องเหมี่ยวตอบ ก็ยิ่งติกย้ำว่า "ต่ำ" (ถึงจะสรรหาคำด่าใดก็คงไร้คำเปรียบ)

สุดท้าย ท้ายสุด เจ๊ขอให้น้องโชคดีกับการ หาทุน ระเบิดรูในครั้งนี้ สาธุ!

สวัสดี!

ผู้เจริญแล้ว (แต่อดคันปากไม่ได้)
ว่าแต่.....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 09:51  

ตอนนี้ ราคา เที่ยวไหร่คร่ะ ช่วย เฟริมราคาด้วยคร่ะ

ขอบคุณมากมาย
แต่ว่า......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 09:52  

ตอนนี้ ราคา เท่าไหร่ แล้ว คร่ะ เฟริม ราคาหน่อยนะคระ อย่า ด่ากัน เพลิน
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 10:41  

แต่ว่า...... ผู้เขียน:
ตอนนี้ ราคา เท่าไหร่ แล้ว คร่ะ เฟริม ราคาหน่อยนะคระ อย่า ด่ากัน เพลิน

ที่ระยอง 13900 อยุ่เลยครับ ที่กรุงเทพคงถูกกว่าครับ แต่ไม่น่าจาต่ำกว่า12500
astea
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 12:14  

Midobew ผู้เขียน:

ลองเข้าไปดูในเว็บ www.Badathai.com ดูสิครับ ผมว่ามันเปงเว็บ บาดา 1เดียวของไทยในตอนนี้นะ ลองดูๆ
โปรแรกมกันขโมย คิดว่ายังไม่น่าจะมี ถึงมีก็น่าจาต้องซื้อล่ะมั้งครับ

ในตัว wave เอง มีฟังชั่น มาให้อยูแล้วครับ เวลาเครื่องหายสามารถ สั่งล๊อคเครื่อง ทำลายข้อมูลในโทรศัพท์ ได้เลย...ลองเข้าไปศึกษาในเวป http://badathai.com ดูครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 14:32  

อ่านกันในเชิงสร้างความบันเทิงนะครับ สิ่งไหนดีก็เก็บไว้ สิ่งไหนไม่ดีก็อย่าไปใส่ใจกับมันเลยครับ

Laughing Wink Twisted Evil
azazz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 18:21  

เพิ่งได้วันนี้
ผมจะซิ้ง"คอนแทค"จาก google mail ยังไงครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 21:24  

Midobew ผู้เขียน:
แต่ว่า...... ผู้เขียน:

ที่ระยอง 13900 อยุ่เลยครับ ที่กรุงเทพคงถูกกว่าครับ แต่ไม่น่าจาต่ำกว่า12500

ที่กรุงเทพฯพวกชอป jaymart blistell ยัง 13900 เช่นกันครับ

แต่ราคาตู้มาบุญครองไม่ทราบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 14:43  

[quote="astea"][quote="Midobew"]

มีโปรแกรมกันขโมยครับ อ่านในคู่มือดู มีบอกวิธีทำไว้ พอเครื่องหายจะส่งข้อมูลกลับมา

]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 14:52  

อยากทราบว่า เมนูหลักหน้าแรกที่มีอยู่ 3 ตัวด้านล่าง คือ ปุ่มกด รายชื่อ ข้อความ สามารถเพิ่มเป็น 6 ตัว ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
shindoza
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 20:04  

วันก่อนไปเดินเดอะมอลบางแคมา เข้าshop ss ถามหาเครื่อง wave พนักงานบอก" อ๋อ รุ่นนี้ของหมดทั่วประเทศครับ ไม่ทำแล้ว จะมีรุ่นใหม่มาแทน " อ้าวอิ๊บ อ๋ายยย !!! ( นึกในใจ ) นี่ผมตกข่าวหรือพนักงาน(มัน)มั่วเนี่ย มีใครพอจะอธิบายได้บ้างมั้ยครับ -*-
beenasad
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 20:19  

shindoza ผู้เขียน:
วันก่อนไปเดินเดอะมอลบางแคมา เข้าshop ss ถามหาเครื่อง wave พนักงานบอก" อ๋อ รุ่นนี้ของหมดทั่วประเทศครับ ไม่ทำแล้ว จะมีรุ่นใหม่มาแทน " อ้าวอิ๊บ อ๋ายยย !!! ( นึกในใจ ) นี่ผมตกข่าวหรือพนักงาน(มัน)มั่วเนี่ย มีใครพอจะอธิบายได้บ้างมั้ยครับ -*-

พนักงานพูกจริงครับ 100 % ยืนยันได้เลย เนื่องจากหน้าจอ Super AMOLED ของ Wave นั้นขาดตลาด เค้าจึงต้องลดต้นทุกการผลิต เพื่อผลิตให้ Galaxy S แทน

ประมาณกลางปีหน้าครับ Samsung เปิดโรงงานผลิตจอ Super AMOLED ใหม่ จะเพิ่มการผลิตมากขึ้น ^^

ตอนนี้ใครตัดสินใจที่จะซื้อ Wave ลำยากหน่อยนะครับ หายากมาก นอกจากมือสอง

ปล.ความเห็นส่วนตัวผมนะ ตอนนี้ผมกำลังเก็บตังเพิ่ม ไม่เอา Wave แล้ว จะไปสอย Galaxy S แทน

ปล.ทำไมผมจึงตัดใจจาก Wave แล้ะเก็บเงินเพิ่มเพื่อไปสอย Galaxy S ขอบอกนะครับว่า

ผมกลัวเรื่องอุปกรณ์มากกว่า สมมุติหากหน้าจอแตก ??? ทำไงเค้าเลิกผลิตแล้วหาของลำบากมาก อีกอย่างเลยเรื่องแอพยังนิ่งอยู่ไม่มีการพัฒนาอะไรเกิดขึ้น แอพก็ขายแพงลิบลิ่ว ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดไม่ได้ให้ใครเปลี่ยนใจนะครับ แต่นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมแทน ^^
jiran819
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 21:54  

beenasad ผู้เขียน:

พนักงานพูกจริงครับ 100 % ยืนยันได้เลย เนื่องจากหน้าจอ Super AMOLED ของ Wave นั้นขาดตลาด เค้าจึงต้องลดต้นทุกการผลิต เพื่อผลิตให้ Galaxy S แทน

ประมาณกลางปีหน้าครับ Samsung เปิดโรงงานผลิตจอ Super AMOLED ใหม่ จะเพิ่มการผลิตมากขึ้น ^^

ตอนนี้ใครตัดสินใจที่จะซื้อ Wave ลำยากหน่อยนะครับ หายากมาก นอกจากมือสอง

ปล.ความเห็นส่วนตัวผมนะ ตอนนี้ผมกำลังเก็บตังเพิ่ม ไม่เอา Wave แล้ว จะไปสอย Galaxy S แทน

ปล.ทำไมผมจึงตัดใจจาก Wave แล้ะเก็บเงินเพิ่มเพื่อไปสอย Galaxy S ขอบอกนะครับว่า

ผมกลัวเรื่องอุปกรณ์มากกว่า สมมุติหากหน้าจอแตก ??? ทำไงเค้าเลิกผลิตแล้วหาของลำบากมาก อีกอย่างเลยเรื่องแอพยังนิ่งอยู่ไม่มีการพัฒนาอะไรเกิดขึ้น แอพก็ขายแพงลิบลิ่ว ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดไม่ได้ให้ใครเปลี่ยนใจนะครับ แต่นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมแทน ^^

ตอนแรกฟังพนักงานที่ Samsung Shop บอก(เพราะสนใจทั้ง Wave และ Galaxy S) ผมยังไม่อยากเชื่อเพราะยอดขาย Wave แรงมาก ยังเชื่อว่ายังไงซะทาง Samsung ต้องหาทางผลิต Wave ให้ได้ตามความต้องการ เพราะถือเป็นการเปิดตัว Bada OS ของ Samsung ที่แค่เพิ่งเริ่มก็ไปได้สวยแล้ว

แต่ถ้าข่าว Samsung จะไม่ผลิตรุ่น Wave เป็นจริงเท่ากับฆ่าตัวเอง เท่ากับลอยแพลูกค้าที่ซื้อรุ่นนี้ไปก่อนหน้า(ทำลายความเชื่อมั่นอย่างเต็มเปี่ยมของลูกค้า) ผมว่าส่งต่อความเชื่อมั่นใน band แน่นอน และคำพูดที่ว่า "ซัมซุง ซัมซ...ย" ได้จากหลายคนก็ยังคงอยู่ไปอีก ขนาดตอนคุยกับพนักงานที่ขายมือถือทั่วๆไปในห้างยังบอกเลยว่า"มือถือ Samsung ราคาตกไว ไม่ค่อยทน ถ้าจะเอาทนต้อง..."...ผมได้ฟังแล้วยังอึ้งเลย
เหมียว 504
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 22:11  

นี่ไม่ใช่เหมียวนะ แต่ผมว่า ไอดีsp อ่ะใครจะแอบอ้างก้ได้
ผมว่าไอที่เหมียวบอกเป็นthesisอะไรนั่นอ่ะอาจจะเป็นคนอื่นก้ได้
ถ้าเป็นเรื่องจริงๆก้อยากให้ลอง check ipดูครับว่าใช่คนเดียวกันไหม ส่วนผมไม่ใช่เหมียวแน่ๆครับ check ipได้
beenasad
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 22:35  

jiran819 ผู้เขียน:

ตอนแรกฟังพนักงานที่ Samsung Shop บอก(เพราะสนใจทั้ง Wave และ Galaxy S) ผมยังไม่อยากเชื่อเพราะยอดขาย Wave แรงมาก ยังเชื่อว่ายังไงซะทาง Samsung ต้องหาทางผลิต Wave ให้ได้ตามความต้องการ เพราะถือเป็นการเปิดตัว Bada OS ของ Samsung ที่แค่เพิ่งเริ่มก็ไปได้สวยแล้ว

แต่ถ้าข่าว Samsung จะไม่ผลิตรุ่น Wave เป็นจริงเท่ากับฆ่าตัวเอง เท่ากับลอยแพลูกค้าที่ซื้อรุ่นนี้ไปก่อนหน้า(ทำลายความเชื่อมั่นอย่างเต็มเปี่ยมของลูกค้า) ผมว่าส่งต่อความเชื่อมั่นใน band แน่นอน และคำพูดที่ว่า "ซัมซุง ซัมซ...ย" ได้จากหลายคนก็ยังคงอยู่ไปอีก ขนาดตอนคุยกับพนักงานที่ขายมือถือทั่วๆไปในห้างยังบอกเลยว่า"มือถือ Samsung ราคาตกไว ไม่ค่อยทน ถ้าจะเอาทนต้อง..."...ผมได้ฟังแล้วยังอึ้งเลย

เค้าต้องการที่จะผลิตรุ่นนี้ออกมาแทนครับ Wave II S8530

รายละเอียด
* หน้าจอใหญ่ขึ้นเป็น 3.7" !! (เท่า hTC Desire, Nexus One)
* ตัวเครื่องใหญ่ขึ้นและอ้วนขึ้น (ดูจากภาพ)
* รันด้วย bada OS 1.2
* จอเปลี่ยนจาก Super AMOLED เป็น Super Clear LCD (คาดว่าเพราะจอขนาด 3.7" จะมีต้นทุนสูงไปในการจะขายราคาถูกหากเป็น Super AMOLED) [Super AMOLED ขาดตลาด]
* หนักขึ้นจากเดิม 118g เป็น 135g

By : nuuneoi (Badathai)
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 00:20  

อ่า ซื้อเครื่องมาสักพักละ ยังไม่เคยเข้ามาโพสในนี้เลย อิอิ

มีเรื่องจะถามผุ้ใช้น้องว้าเหว่ทั้งหลายแหล่คับ

กล้องถ่ายรูปน่ะคับ มันไม่มีกดชัตเตอร์ที่จอเลยเหรอคับ ผมหาไม่เจอเลยยยย

เครื่องเล่นเพลงอะคับ(ชอบมากไฮโซๆ) มันตั้งเวลาปิดแบบวิทยุไม่ได้เหรอคับ

ถามแค่นี้แหละคับบ

ปล. อยากขีดเส้นใต้เต็มไปหมดเลยหลังจาก เหมียว เข้ามาในบอร์ด อิอิ
jiran819
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 01:45  

jiran819 ผู้เขียน:

เค้าต้องการที่จะผลิตรุ่นนี้ออกมาแทนครับ Wave II S8530

รายละเอียด
* หน้าจอใหญ่ขึ้นเป็น 3.7" !! (เท่า hTC Desire, Nexus One)
* ตัวเครื่องใหญ่ขึ้นและอ้วนขึ้น (ดูจากภาพ)
* รันด้วย bada OS 1.2
* จอเปลี่ยนจาก Super AMOLED เป็น Super Clear LCD (คาดว่าเพราะจอขนาด 3.7" จะมีต้นทุนสูงไปในการจะขายราคาถูกหากเป็น Super AMOLED) [Super AMOLED ขาดตลาด]
* หนักขึ้นจากเดิม 118g เป็น 135g

By : nuuneoi (Badathai)

ก็อย่างที่คุณบอกล่ะครับ เรื่องอะหลั่ยที่ไว้ซ่อม/เปลี่ยนให้กับลูกค้าที่ซื้อ Wave I จะทำยังไงดีถ้าเครื่องมีปัญหา ในเมื่อรุ่นนี้เลิกผลิตไปแล้ว(จะไปผลิต Wave II แล้ว อะหลั่ยใช้แทนกันก็ไม่ได้) Bada OS เหมือนถูก Freeze ไว้ apps. นิ่งไม่มีพัฒนาการต่อ...เกิดปัญหาอย่างนี้จะขายต่อก็ยาก คนก็ไม่อยากซื้อมือสองที่ไม่มีอะหลั่ยให้ซ่อม/เปลี่ยน เพราะเลิกผลิตไปแล้ว

ผมว่าเห็นใจคนที่ซื้อ Wave I ไปแล้ว เจออย่างนี้เป็นเซ็ง น้องผมมันก็เล็ง Wave I ไว้ พอได้ข่าวนี้ มันบอกก็ไม่เอาแล้ว โชคดีที่ผมไปลองเล่นดูแล้วชอบ spec.เครื่องแรง ราคาถูก แต่ดันไปติดไม่ชอบ virtual keyboard ภาษาไทยอัดเข้าไป 3 ตัวในปุ่มเดียว จึงยังไม่ซื้อ...ส่วน Galaxy S ถ้าราคานี้(22,900 บาท) ผมเลยไปเอา iPhone4 ดีกว่าราคา่แทบไม่ต่างกันเลย(ไม่เจอปัญหาแบบนี้ด้วย)

แล้วถ้าเกิด Wave II เกิดปัญหาแบบเดียวกับ Wave I ล่ะ(ลูกค้าที่ซื้อจะโดนลอยแพอีกไหม มันเกิดความลังเลในใจแล้ว)...ความเชื่อมั่นเสียไปแล้วกู้คืนมันยากเอาการ ไม่น่าเล้ย Samsaung!!!!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 07:37  

อยากทราบว่า เมนูหลักหน้าแรกที่มีอยู่ 3 ตัวด้านล่าง คือ ปุ่มกด รายชื่อ ข้อความ สามารถเพิ่มเป็น 6 ตัว ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ช่วยตอบทีครับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 11:54  

ช่วยตอบทีครับ

เท่าที่ใช้มา เค้ากำหนดมาให้แค่ 3 แอพ นะคับ แต่เอาแอพอื่นมาแทนได้นะ
gosix99
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 23:26  

หน้าจอแตก เค้าคงหามาใส่ให้แต่คง คนละอันกับ Super AMOLED มากกว่า
เรื่องแอพ ต่างประเทศเค้าไปเป็นหมื่น แอฟ แล้วครับพี่น้องมีแต่ของไทยห่วยเอง(น่าจะพัฒนาอยู่มั้งนะ คิดว่า คงจะมาที่เดียวเยอะๆตอน BADA 1.2 เข้า เห็นเค้าว่าประมาณ ปลายเดือน พย ไม่ก็ต้น ธค)
ส่วนใหญ่ใช่โทรเข้าออก ดูหนังฟังเพลง ก็คุ่มละครับเครื่องนี้ แอฟเอาที่จำเป็นไม่มากไม่มายก็โอครับ
shindoza
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 09:51  

ฟัง(อ่าน)อย่างนี้คนที่กำลังจะซื้อแตะเบรคดังเอี๊ยดดดด ทันทีเลยแฮะ....
ร้องเพลงระบายแระกัน

ตัดใจไม่ไหว ทิ้งเธอ(wave)ไม่ลง ไม่รู้ฉันเป็นอะไร T_T
toulovepak
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 16:56  

ยังดีนะผมอยู่ต่างประเทศ WAVE ยังมีอีกเยอะ เดี๋ยวรอให้ราคาลงก่อน ตอนนี้ถ้าคิดเป็นเงินไทยก็ 11000 บาท อะครับ เด๋วรอให้ก้าวพันกว่าบาทแล้วจะซื้อ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ปล.ผมไม่ได้พูดตอกย้ำคนที่ไทยที่อยากได้ WAVE นะครับ แค่แสดงอาการดีใจครับ ผิดพลาดขออภัยด้วยครับผม Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 17:07  

รบกวนนิดนึงคะพอดีเล็งรุ่นนี้ไว้อยู่ อยากจะทราบว่า

1.ใช้กล้องหน้าถ่ายรูปได้รึปล่าวค่ะ แล้วกล้องหลักถ่ายแบบ LOMO ได้รึไม่คะ
2.ตอนนี้ราคาศูนย์อยู่ที่เท่าไหร่คะ
3.ต่างจาก Android อย่างไรคะ
4.พอเวลาหน้าจออยู่กลางแสงแล้วเห็นชัดมากไหมค่ะ พอดีเห็นสเปคจอรุ่นนี้เวิรค์มากอยากได้หน้าจอทนแสงมานานแล้ว
5.และสุดท้ายเล่น WLM ได้ไหมคะแบบเป็นโปรแกรมของมันเองเลยคะ

ขอบคุณคะ
นุ้ปป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 19:57  

เราอะก็เป็นแบบนั้นนะ แต่ว่านะ....
x box เก็บตังซื้อยังดีสะกว่าถูกกว่า+สนุกกว่าตั้งเยอะ
ไอโฟน เอาไปไมเกมก้กากมือ ก้โทได้ทุกเครื่องอะ
แถมx box ยังมีเกมใหม่ๆตลอดๆ ดีกว่าตั้งเยอะ

ท่าในมุมมองไม่เอาเครื่องเกมมาด้วยก้

ชั่งแม้งดิใช้ไปก่อนพอหาตังเองได้ค่อยซื้อก้ได้
ถึงตอนนี้จะล้าหลังท่าเรา ตั้งใจเรียน หางานทำดีๆ
ได้ตังเยอะๆ เราก้ซื้อของพวกนี้ได้ มากกว่าที่เทอได้อีก
ham123321
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 23:23  

อ่านดราม่าแล้วหนักใจ นี้ทำงานมีเงินเดือนแล้วยังใช้แค่ SS One อยู่เลย

ไม่รู้ซื้อไปทำหวยอะไร iPhone

แต่ว่าอยากได้ SS Wave นะ แนวดี
ham123321
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 23:24  

รบกวนนิดนึงคะพอดีเล็งรุ่นนี้ไว้อยู่ อยากจะทราบว่า

1.ใช้กล้องหน้าถ่ายรูปได้รึปล่าวค่ะ แล้วกล้องหลักถ่ายแบบ LOMO ได้รึไม่คะ
2.ตอนนี้ราคาศูนย์อยู่ที่เท่าไหร่คะ
3.ต่างจาก Android อย่างไรคะ
4.พอเวลาหน้าจออยู่กลางแสงแล้วเห็นชัดมากไหมค่ะ พอดีเห็นสเปคจอรุ่นนี้เวิรค์มากอยากได้หน้าจอทนแสงมานานแล้ว
5.และสุดท้ายเล่น WLM ได้ไหมคะแบบเป็นโปรแกรมของมันเองเลยคะ

ขอบคุณคะ

ถามเพิ่มนิดหน่อยครับ

กล้อง LOMO มีหลายแบบมากมาย จะให้มันเป็น LOMO แบบไหนละครับ
wantedmbth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 08:41  

เหมียว 504 ผู้เขียน:
ตอนนี้เหมียวก็รอเครื่องไอโฟนแล้ว พวกพี่จะด่าว่าก็ไม่มีคามหมายหร็อก

พ่อตามใจหนู แล้วงัยอ้ะ ก้อหนูเป็นลูก พ่อแม่ก้อต้องเลี้ยงให้ดีสิ ถ้าพ่อแม่ไม่ดูแลลูก แล้วต่อไปเราจะทำยังไง ในเมื่อเราเป็นลูก พ่อแม่ก้อต้องรู้ว่าเราต้องการอะไร ไม่ใช่พวกพี่หนิ จะได้ทำเป็นคนดี

โธ่เว้ย สมองอะมีมั้ยครับ
มีไว้ประดับกระโหลกเหรอ เพื่อนมีอยากได้ตามเพื่อน
ทุเรศว่ะ หัดคิดซะมั่ง ใครเลี้ยงแกมา ใครให้ตังค์แกกินข้าว
ใครส่งแกเรียน แกตอนแทนมั้ย แทนที่จะแบ่งเบาภาระ กลับงอ
แงอยากได้โน้น อยากได้นี้ โทรศัพท์ตังค์ใครซื้อให้ เอาไปโยนทิ้ง
ทุเรศสิ้นดี ถ้าผมมีลูกงี้อยากจะบอกว่า ยอมตายซะยังดีกว่า
เนรคุณจริงๆ นี่เหรอ ค่านิยมของเด็กไทยสมัยนี้ เพื่อนมีก็อยากได้
ตาม อายเพราะเรื่องแค่นี้เหรอ ผมใช้เครื่องละ 990.- ยังไม่เห็น
อายตรงไหน มี Wave ใช้ก็ดีนักหนาแล้วกลับไปคิดเหอะ
ว่าที่ทำมันถูกหรือผิดแล้วไม่ต้องมาบอกว่า ไม่มีใครเข้าใจด้วย
พ่อ-แม่ เลี้ยงมาจนโตขนาดนี้แล้วยังดื้องอแง เอาแต่ใจ แล้วรู้ไว้ด้วย
ผมไม่ได้พิมพ์เพื่อเสียดสี หรือ แทงใจแต่พิมพ์ให้คิด ผู้ใหญ่ทุกคนไม่ได้โง่
ถ้าเค้าโง่เค้าซื้อให้ไปแล้ว จะเอาทำไรนักหนาครับก็แค่ ไอโฟน4 เห็น
เพื่อนมีอยากได้ตาม ถ้าผมนั่งใกล้ๆคุณนะผมตบหัวทิ่มไปแล้ว นี่เหรอวัยรุ่น
หน่ะ แล้วที่บอกพ่อแม่เลี้ยงไม่ดี เค้าเลี้ยงไม่ดียังไงเค้าเทข้าวให้กินกับพื้นเหรอ
ครับการตามใจลูกไม่ใช่การเลี้ยงลูกที่ดีนะ การเลี้ยงลูกที่ดีต้อง อมรมสั่งสอน
ให้รู้อะไรถูกผิด อะไรมีค่าอะไรไม่มีค่า อะไรมีประโยชน์ ไม่มีประโยชน์
ลองทำงานหาเงินดูสัก 2 เดือนซิจะได้รู้มันลำบาก
เพราะมีเด็กงี้แหละมีเทรนด์ใหม่ก็ เห่อตามเพื่อนยังงี้ ชาติไม่พัฒนาหรอก
แล้วอย่ามาว่าคนอื่นไม่ทันสมัย คนไม่ทันสมัคยเค้ามีหัวคิดครับ
คนที่ เพื่อนมีอะไรก็อยากได้ตามหน่ะโง่ชัดๆ ชาวนาเค้าไม่มีไอโฟน
ทำไมเค้าอยู่กันได้หล่ะ
darksynchro07
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 10:15  

รบกวนถามคนที่ใช้ด้วยนะครับ
ว่าซื้อกันมาราคาเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 10:32  

เรื่อง เหมียว 504 มันยังไม่จบอีกหรอ

ไม่เข้าใจไรนักหนา สงสัยมันอยากได้เอาใว้ถ่ายรูปบนกระจก เห็นตัวเองแบ้วๆถือไอโฟน
ไม่ก็ BB ตูก็ไม่เข้าใจว่าจะถ่ายให้เห็นเพื่อโชทำแมวอะไร

เห็นแล้ว ปญอ ไงไม่รุ้ Laughing
jydarita
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 20:59  

คือส่วนตัวชอบ samsung นะคะ เพราะไม่ได้ใช้อะไรที่เจาะจงลึกซึ้งกับ apple ขนาดนั้น ราคาก็ย่อมเยา เหมาะสมไม่สูงเกินไป การใช้งานไม่ช้าด้วย หน้าจอชัดเเจ๋วสวย กล้องก็เริศ แต่ใช้ออมเนียนะคะ

พอดีอ่านผ่านมาก็อดไม่ได้คะ ip4 หรือตระกูล iphone ถ้าไม่ได้ใช้ร่วมกับ Macbook iMac iPod iPad บลาๆ ก็แทบจะเป็น just a phone เลยทีเดียว เเถมราคาสูงลิ้วกว่า smart phone ของค่ายอื่นๆ ซึ่งก็จะมีเเต่คนรวยไม่พอเเต่โง่ด้วยซื้อใช้ (ถ้าไม่ติดเรื่องต้องใช้แอฟฟลิเคชั่นอะไรนะ อย่าง หุ้น หรือว่า amway ซึ่งมีแอฟฟลิเคชั่นเฉพาะ) ซึ่งตัวเราเองก็ใช้ iMac เเต่ก็ยังไม่รู้สึกว่าจำเป็นขนาดต้องใช้ ไอโฟน ใช้เเค่ซัมซุง ก็ดีคะ กล้องฉลาดว่าเยอะด้วย ถ่ายรูปสวย เล่นเนทก็ดี ราคาไม่เเพง

ละน้องเหมียวเนี้ย ส่วนตัวไม่สงสารพ่อเเม่เลยคะ สมควร สอนลูกมาแบบนี้ ลูก็สมควรจะคิดไม่เป็น เอาเเต่ใจ สปอยไปวันๆ ละไม่เชื่อด้วยว่าคุณทำ thesis เเค่แผนการดำเนินงานก็ไม่ผ่านเเล้ว เเล้วจะลงข้อมูลไปในทีสิสยังไง... งงคะ!! ละถ้าวันนึงพ่อเเม่ น้องไม่ยอมให้ตังเนี้ย เรื่องเดือนร้อนเงินก็ติดต่อมาได้นะคะ พอดีส่วนตัวทำงานดูเเลเด็กๆ ที่ร้อนเงินเเบบนี้เเหละ ถ้าซิงๆ อยู่ รอบเดียวก็ได้กอดไอโฟน4 เเถมยังมีตังเก็บอีกนะคะ เเค่เก็บค่าหัวเด็กวันนึงๆ ก็ได้หลายพัน สองวันก็ได้เป็นหมื่น ยังไม่บ้าซื้อตามกระเเสเลยคะ

ชาตินี้คงยากที่ความคิดเเบบนี้จะได้เป็นเจ้าคนนายคน
เห็นมือถือที่มีคุณสมบัติพร้อม ราคาไม่ต่ำบังปาทิ้งได้ ทำงานเท่าไหร่ถึงจะพอให้เห็นคุณค่าของเงินละเนี้ย!!! อนาคตถ้าต้องเเต่งงานมีลูกขออย่าได้มีลูกคิดไม่เป็นเเบบนี้ด้วยเถอะ คงเหนื่อยใจเกินกว่าจะทำไรได้ละ!!~
ศรีตอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 22:56  

ถ้าคุณเหมียว จะเอาเรื่องไปทำทีสิต

หรืองานวิจัยอะไรก็แล้วแต่ ทำแบบนี้ไม่ถูกต้องเลยค่ะ

เราก็เรียนมาแล้วเหมือนกัน ทำไมจะไม่รู้ว่า "การเข้าร่วมงานวิจัยจำเป็นต้องแจ้งต่อผู้เข้าร่วมวิจัย" ไม่งั้นก็ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลนะคะ

แล้ววิชาวิจัย"ที่ไหน" ไม่ทราบที่หาการเก็บข้อมูลแบบนี้
ไม่มีที่ไหนเขาสอนวิธีเก็บข้อมูลแบบนี้เลยนะคะ จะว่าเราล้าหลังก็ไม่ใช่ เพิ่งเรียนจบไปเอง

อยากรู้จริงๆว่า ตัวแปรต้น ตัวแปรตาม ตัวแปรแทรกซ้อน คืออะไร
แล้วจุดประสงค์งานวิจัยนี้คืออะไร
แหล่งข้อมูลล่ะอ้างอิงจากไหน

แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นการอ้างเรื่องเพื่อหาทางลงให้กับตัวเองมากกว่า
somebody'sme
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 23:19  

สงสารพ่อเธอจังเลย ที่มีลูกแบบเธอน่ะ...

เราไม่รู้เหมือนกันว่าเธอเด็กกว่าหรือเท่ากันหรือแก่กว่าเรานะ แต่เราเองก็เป็นเด็กม.ปลาย มีความอยากได้อะไรเหมือนๆกับเธอนั่นแหละนะ เพียงแต่เราต่างจากเธอตรงที่เราไม่มีนิสัยแย่ๆแบบเธอก็เท่านั้นเอง

เราใช้ iphone 3gs อยู่ ก่อนหน้านี้เราอยากได้มาก แต่เราไม่เคยขอพ่อแม่เลยนะ เพราะเรารู้ดีว่าราคามันสูงมาก ไม่ใช่พ่อแม่ไม่มีเงินจ่าย จ่ายได้แบบไม่ต้องผ่อนด้วยซ้ำ เพียงแต่ว่าเรารู้ไงว่าเงินแต่ละบาทมันมีค่าเกินกว่าจะเอามาถลุงเล่น

แต่ทำไมเราถึงได้มันมาน่ะหรอ? ก็เพราะตอนเราอยู่ม.3ปลายๆ เราจะสอบเข้าเตรียมอุดม แล้วจู่ๆพ่อเราก็เดินมาบอกว่า เนี่ย ถ้าติดเตรียมนะ พ่อจะซื้อ iphone ให้... เราก็งงไปเลยเหมือนกัน แต่พ่อบอกว่าจริงๆ พ่อสัญญา เนี่ย ให้แม่เป็นพยานเลย ^ ^ แม่ก็บอกว่าใช่ ถ้าติดนะ
เราเองก็ดีใจนะ ทั้งที่เราก็ไม่รู้เหมือนกันวาจะติดไม่ติด เพราะเรารู้ว่ามันยาก แต่ก็เพราะว่ายากนั่นแหละ เราถึงตั้งใจอ่านหนังสือเพื่อที่จะทำให้ได้ ยิ่งพ่อพูดแบบนี้ มันเหมือนกับว่ายิ่งมีกำลังใจ ผลักให้เราฟิตมากขึ้นอีก (จากที่ตอนแรกก็พยามฟิจอยู่แล้ว เพราะเราอยากเข้าเตรียมมาก > <)

แล้วเราก็ทำสำเร็จ ((: เราสอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา ด้วยคะแนนเป็นอันดับที่ 32

เราไม่ได้จะอวดว่าเราฉลาด เปล่าเลย เราไม่ได้ฉลาดอะไรมากมายนักหรอกนะ แค่เราพยายาม เรามุ่งมั่น
แล้วสิ่งที่ได้กลับมามันคือรางวัลของความพยายามและมุ่งมั่นของเราเอง
เราได้มาทั้งที่เราไม่ต้องเอ่ยปากขอ
เราได้มาด้วยความภูมิใจ

แต่ที่เราภูมิใจกว่า iphone คือฐานะความเป็นนักเรียนในโรงเรียนที่เราฝันไว้นี่แหละ

สิ่งที่อยากจะขอเหมียวตอนนี้ก็คือ โตขึ้นไปอย่ามีลูกนะ เราสงสารลูกเธอ ที่ต้องมีบุพการีแบบเธอ
somebody'sme
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 23:22  

somebody'sme ผู้เขียน:
สงสารพ่อเธอจังเลย ที่มีลูกแบบเธอน่ะ...

เราไม่รู้เหมือนกันว่าเธอเด็กกว่าหรือเท่ากันหรือแก่กว่าเรานะ แต่เราเองก็เป็นเด็กม.ปลาย มีความอยากได้อะไรเหมือนๆกับเธอนั่นแหละนะ เพียงแต่เราต่างจากเธอตรงที่เราไม่มีนิสัยแย่ๆแบบเธอก็เท่านั้นเอง

เราใช้ iphone 3gs อยู่ ก่อนหน้านี้เราอยากได้มาก แต่เราไม่เคยขอพ่อแม่เลยนะ เพราะเรารู้ดีว่าราคามันสูงมาก ไม่ใช่พ่อแม่ไม่มีเงินจ่าย จ่ายได้แบบไม่ต้องผ่อนด้วยซ้ำ เพียงแต่ว่าเรารู้ไงว่าเงินแต่ละบาทมันมีค่าเกินกว่าจะเอามาถลุงเล่น

แต่ทำไมเราถึงได้มันมาน่ะหรอ? ก็เพราะตอนเราอยู่ม.3ปลายๆ เราจะสอบเข้าเตรียมอุดม แล้วจู่ๆพ่อเราก็เดินมาบอกว่า เนี่ย ถ้าติดเตรียมนะ พ่อจะซื้อ iphone ให้... เราก็งงไปเลยเหมือนกัน แต่พ่อบอกว่าจริงๆ พ่อสัญญา เนี่ย ให้แม่เป็นพยานเลย ^ ^ แม่ก็บอกว่าใช่ ถ้าติดนะ
เราเองก็ดีใจนะ ทั้งที่เราก็ไม่รู้เหมือนกันวาจะติดไม่ติด เพราะเรารู้ว่ามันยาก แต่ก็เพราะว่ายากนั่นแหละ เราถึงตั้งใจอ่านหนังสือเพื่อที่จะทำให้ได้ ยิ่งพ่อพูดแบบนี้ มันเหมือนกับว่ายิ่งมีกำลังใจ ผลักให้เราฟิตมากขึ้นอีก (จากที่ตอนแรกก็พยามฟิจอยู่แล้ว เพราะเราอยากเข้าเตรียมมาก > <)

แล้วเราก็ทำสำเร็จ ((: เราสอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา ด้วยคะแนนเป็นอันดับที่ 32

เราไม่ได้จะอวดว่าเราฉลาด เปล่าเลย เราไม่ได้ฉลาดอะไรมากมายนักหรอกนะ แค่เราพยายาม เรามุ่งมั่น
แล้วสิ่งที่ได้กลับมามันคือรางวัลของความพยายามและมุ่งมั่นของเราเอง
เราได้มาทั้งที่เราไม่ต้องเอ่ยปากขอ
เราได้มาด้วยความภูมิใจ

แต่ที่เราภูมิใจกว่า iphone คือฐานะความเป็นนักเรียนในโรงเรียนที่เราฝันไว้นี่แหละ

สิ่งที่อยากจะขอเหมียวตอนนี้ก็คือ โตขึ้นไปอย่ามีลูกนะ เราสงสารลูกเธอ ที่ต้องมีบุพการีแบบเธอ

ของโทษค่ะ =[]=" เพิ่งเห็นที่พิมพ์ต่อมาข้างล่าง ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ถ้าจริง หนูก็ขอโทษด้วยที่พูดอะไรที่ดูเป็นการไม่เคารพผู้ใหญ่นะคะ = ="

แต่ถ้าไม่จริง ไอ้คำขอโทษทั้งหมดที่พิมพ์ไป ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นกับเธอนะเหมียว ^ ^
มือใหม่ new
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 01:41  

ขออนุญาตขาย Samsung Wave S8500 เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ทุกอย่างครบ พร้อมติดฟิล์มกันรอย + ซิลิโคนสีขาว สภาพ 100% ราคา 12400 ลดให้ 1500 (ซื้อมาราคา 13900) พอดีมีคนเอาไอโฟน 4 มาให้ สนใจติดต่อคุณอ้น 086 5426414
IKIK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 13:23  

ขอโทดนะครับ ถ้าเรื่อง เหมียวจบไปแล้ว แต่อ่านละ ทนไม่ไหวครับ

โตยังวะฮะ? จากที่อ่านๆมาแล้ว สมองน่ายังไม่โตเท่าไหร่นะ

แล้วไอประโยคที่พูดว่า "หรือไม่มีปัญญาใช้ของแพงๆ อย่างหนูหล่ะคะ ถึงได้มารุมด่าเด็กอยู่ได้"

แล้วคุณน่ะ มีปัญญาหรอ? ตอนแรกคุณยังเขียนอยุ่เลย ว่า พ่อคุณบอกว่า แพงไป?

ผมว่า ที่พ่อคุณยอมซือให้ เพราะเค้าเป็นห่วงคุณหรอกนะ ที่คุณไม่ยอมกินข้าว เก็บตัวอยู่ในห้อง ไม่ไปเรียนพิเศษ เพราะเค้าห่วงคุณหรอก ถึงยอมซื้อให้ ไม่ใช่เพราะเค้ามีเงินหรอกนะ

หัดมองย้อนกลับไปมั้ง ว่าพ่อแม่เค้าคิดยังไง แล้วก็รู้จักเจียมตัวมั่ง
เคยรู้บ้างมั้ย ว่าพ่อแม่เป็นหนี้เท่าไหร่ เค้าไม่เคยมาบอกให้คุณรู้หรอก
เค้ากลัวคุณจะเครียดไง

คุณพูดเหมือนพ่อแม่ เป็นตัวสนองตัณหาให้กับคุณยังไงอย่างงั้นเลย
คุณพูดว่า พ่อก็แค่มีหน้าที่ดูแลคุณ โห!สุดยอด ผมอ่านละอยากบอกว่า
ไอเชี่ย มรึงกล้าพูดนะ.

ผมจะบอกเลยไม่ได้อวดนะ ผมเรียนอยู่อัสสัม
ฐานะบ้านผม ไม่ได้รวยล้นฟ้า แต่มีจะกินแบบสบายๆไปจนตาย
แต่ผมไม่เคยมีหัวคิดแบบคุณ ผมไม่เคยหัวสูง
ผมนั่งรถเมล์ได้ ไม่อายใคร
เพื่อนๆในห้องผม ก็ใช้ไอโฟน4
ผมเองก็อยากได้ ผมก็ขอแม่นะ
แต่ไม่ได้ขนาด อยากได้จะเป็นจะตาย
แม่ผมตกลง จะซื้อให้
ผมยังบอกแม่ว่า ผมจะช่วยออกครึ่งนึง
เพราะผมคิดว่า มันเป็นของที่ค่อนข้างไร้สาระ
เราอยากได้ เราก็ต้องมีส่วนร่วม ไม่ใช่ให้พ่อแม่ ต้องเดือดร้อนอยู่ฝ่ายเดียว

เด็กอัสสัม ใช้มือถือ ธรรมดาๆ ยังมีเยอะแยะไป
ขาวดำก็มี คุณน่ะเรียนอยู่ รร.อะไร? ถามหน่อย
เพื่อนมันใช้กันทั้งห้องเลยหรอไง
ถ้าเพือนพวกคุณมัน ขี้อวดกันนัก
คุณเปลี่ยนเพื่อนเด่ะ เปลี่ยนกลุ่มคบไปเลย
อยู่กลุ่มแบบนั้นแล้วมันเดือดร้อน ต้องมานั่งอวดโน่น อวดนี่กัน
มันไร้สาระมากนะ จะบอกให้
ผมพูดในฐานะที่ผม ก็อยู่ใน รร.แบบนี้ และมีสภาพที่เป็นแบบนี้เหมือนกัน

คิดถึงพ่อแม่ให้มากๆเถอะๆ
เค้าส่งคุณเรียน รร. ดีดี
บางที เค้าอาจไม่ได้รวยก็ได้นะ
เค้าอาจแค่อยากให้คุณเป็นหน้าเป็นตาให้เค้า
อยากให้คุณอยู่ในสังคมดีดี การศึกษาดีดี ที่มีพร้อมทุกอย่าง
พูดว่าขอร้องเถอะครับ เปลี่ยนแนวคิดซะใหม่

เข้าไปเอาความรู้เถอะครับ มีโอกาสได้เรียน รร.ดีดีอ่ะ
อย่าเข้าไปเพื่อ โก้ๆเก๋ๆ
สงสารพ่อแม่เถอะ นะ วันๆนึง
เดือนๆนึง เค้าต้องประหยัดแค่ไหน เพือจะเอาเงินให้คุณใช้
ท่านต้องลำบากแค่ไหน วันนึง หาเงินได้เอง แล้วจะรู้เองครับ

ขอโทษทุกๆคนในบอร์ดนะครับ ถ้าเรื่องนี้จบไปแล้ว
ผมอ่านเจอในเว็บเด็กดี เลยตามมาๆ โพส
ในฐานะที่ ผมก็เจอสภาพๆที่คล้ายๆกันแบบนี้ใน รร.
fyeoppaz
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 19:52  

สวยมากตัวนี้
แลบอบบางจัง ไม่กล้าใช้ เพราะส่วนตัวเป็นคนถึกๆ Laughing
แวะมาดูง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 21:51  

เลี้ยงควาย...ไถนา
เลี้ยงลูกเทวดา...ไถเงิน
บุญของกุ...ไม่มีลูกควายๆอย่างนี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 13:22  

รอเวฟ 2 ดีกว่า เครื่องใหญ่ขึ้น อิอิอิ

รอดูราคาว่าไหวไหม ขอยากให้เกิน 15000 เลย
bananacutto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 15:13  

อยากทราบว่ารุ่นนี้ สามารถเปิดofficeกับเล่นflashได้รึป่าวคับ
doubledoll
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 18:07  

bananacutto ผู้เขียน:
อยากทราบว่ารุ่นนี้ สามารถเปิดofficeกับเล่นflashได้รึป่าวคับ

ได้ทั้งสองครับผม =)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 02:05  

มีใครเอา menu มาใส่ไว้ใน short cut ด้านล่างได้รึยังคะ
lol
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 02:21  

wantedmbth ผู้เขียน:

โธ่เว้ย สมองอะมีมั้ยครับ
มีไว้ประดับกระโหลกเหรอ เพื่อนมีอยากได้ตามเพื่อน
ทุเรศว่ะ หัดคิดซะมั่ง ใครเลี้ยงแกมา ใครให้ตังค์แกกินข้าว
ใครส่งแกเรียน แกตอนแทนมั้ย แทนที่จะแบ่งเบาภาระ กลับงอ
แงอยากได้โน้น อยากได้นี้ โทรศัพท์ตังค์ใครซื้อให้ เอาไปโยนทิ้ง
ทุเรศสิ้นดี ถ้าผมมีลูกงี้อยากจะบอกว่า ยอมตายซะยังดีกว่า
เนรคุณจริงๆ นี่เหรอ ค่านิยมของเด็กไทยสมัยนี้ เพื่อนมีก็อยากได้
ตาม อายเพราะเรื่องแค่นี้เหรอ ผมใช้เครื่องละ 990.- ยังไม่เห็น
อายตรงไหน มี Wave ใช้ก็ดีนักหนาแล้วกลับไปคิดเหอะ
ว่าที่ทำมันถูกหรือผิดแล้วไม่ต้องมาบอกว่า ไม่มีใครเข้าใจด้วย
พ่อ-แม่ เลี้ยงมาจนโตขนาดนี้แล้วยังดื้องอแง เอาแต่ใจ แล้วรู้ไว้ด้วย
ผมไม่ได้พิมพ์เพื่อเสียดสี หรือ แทงใจแต่พิมพ์ให้คิด ผู้ใหญ่ทุกคนไม่ได้โง่
ถ้าเค้าโง่เค้าซื้อให้ไปแล้ว จะเอาทำไรนักหนาครับก็แค่ ไอโฟน4 เห็น
เพื่อนมีอยากได้ตาม ถ้าผมนั่งใกล้ๆคุณนะผมตบหัวทิ่มไปแล้ว นี่เหรอวัยรุ่น
หน่ะ แล้วที่บอกพ่อแม่เลี้ยงไม่ดี เค้าเลี้ยงไม่ดียังไงเค้าเทข้าวให้กินกับพื้นเหรอ
ครับการตามใจลูกไม่ใช่การเลี้ยงลูกที่ดีนะ การเลี้ยงลูกที่ดีต้อง อมรมสั่งสอน
ให้รู้อะไรถูกผิด อะไรมีค่าอะไรไม่มีค่า อะไรมีประโยชน์ ไม่มีประโยชน์
ลองทำงานหาเงินดูสัก 2 เดือนซิจะได้รู้มันลำบาก
เพราะมีเด็กงี้แหละมีเทรนด์ใหม่ก็ เห่อตามเพื่อนยังงี้ ชาติไม่พัฒนาหรอก
แล้วอย่ามาว่าคนอื่นไม่ทันสมัย คนไม่ทันสมัคยเค้ามีหัวคิดครับ
คนที่ เพื่อนมีอะไรก็อยากได้ตามหน่ะโง่ชัดๆ ชาวนาเค้าไม่มีไอโฟน
ทำไมเค้าอยู่กันได้หล่ะ
อย่าไปสนใจเลยครับ มันก็แค่คนบ้าที่แต่งเรื่อง อีบ้า 5555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 21:17  

......

น้องครับ พี่แนะนำนะครับ เลิกคบเพื่อนเหล่านั้นซะ ถ้าเค้าเห็นค่าเราเพียงแค่เราถือไอโฟนแค่นั้นล่ะ ก็เค้าไม่มีค่าพอให้เราเรียกว่า "เพื่อน" หรอกครับ พี่พอเข้าใจน้องครับ ว่าสังคมมันบีบให้น้องคิดแบบนั้นจริงๆ แต่จำคำพี่ไว้ครับ "หากหาคนที่ดีกว่าหรือดีเสมอ เราคบไม่ได้ จงพึงท่องเที่ยวไปแต่เพียงผู้เดียว"

พี่ไม่โทษที่ตัวน้องเลย แต่พี่จะโทษที่สังคมถูกแต่งแต้มจากผู้ใหญ่ที่ดูคนที่วัตถุ จนกระทบลงมาถึงเด็ก เด็กคือผ้าขาว เค้าจะคิดได้ยังไงว่า iphone ดีกว่า wave ด้านใดบ้าง เหมาะกลับกลุ่มใดบ้าง แต่เพราะผู้ใหญ่ให้ค่านิยมต่างหาก มันถึงได้เกิดเรื่องขึ้น

สุดท้ายพี่ขออวยพรให้น้อง ได้เจอเพื่อน ที่เค้าคุยกับน้องเพราะอยากคุยกับน้อง หัวเราะกับน้องเพราะตลกไปกับน้อง เล่นกับน้องเพราะอยากเล่นกับน้อง มิใช่เพราะ "iphone4" ที่น้องถือ
ถ้าเจอคนแบบนั้น ขอแสดงความยินดีด้วยครับ เพราะนั้นแหละ คือ "เพื่อนที่ดี" สำหรับน้องครับ
Kiolom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 23:59  

รอเวฟ 2 ดีกว่า เครื่องใหญ่ขึ้น อิอิอิ

รอดูราคาว่าไหวไหม ขอยากให้เกิน 15000 เลย

จอใหญ่ขึ้นความสดความคมมันก็จะน้อยลงด้วยนะครับ อย่าลืม..

เวฟ 2 ถ้าไม่ใช่บาด้า 1.2 ก็เห็นจะไม่ค่อยแตกต่างกันซักเท่าไหร่ครับ

ใหญ่ขึ้น หนักขึ้น แพงขึ้นด้วยแน่นอนครับ...
โอมโอ่งๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 08:27  

ผมว่า W1 ใหญ่แล้วนะครับ ถ้าออกตัวใหญ่กว่านี้ ผมไม่ใช้ เพราะผมพกในกระเป๋ากางเกง [/code]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 16:13  

meaw504 ผู้เขียน:
หมดกำลังจัยแล้วค่ะ ตอนเน้อ่ะ

เหมียวอยากระบายว่า ตอนนี้เราใช้ wave อยู่อ้ะหน่ะ
แล้ว ตอนนี้ ไอโฟน4 ก้อมาแล้ว เราก้ออยากได้
เพื่อนๆที่โรงเรียนก็มีกัน ถ้าเวลาไปเรียน เค้าเอามาอวด เราก็ต้องไม่มี
บอกตรงๆว่าตอนนี้เหมียวไม่อยากคิดอะไรเลย มันไม่มีกำลังจัยแล้ว

พ่อไม่ยอมซื้อให้ค่ะ บอกว่ามันแพงเกินไป พ่อไม่ให้เลยอ่ะ เหมียวขอก้อแล้ว อะไรก้อแล้ว

อาย มากค่ะ ทำไมพ่อไม่ยอมเข้าจัยว่าเหมียวก็ต้องการใช้เหมือนกันนะ เพื่อนๆ ก้อมีกัน แล้วทำไมเหมียวไม่มีอย่างเค้า แล้วอย่างนีัเวลาไปเรียน เหมียวจะทำงัย ถ้าเราไม่มีไอโฟน4 เพื่อนคงหาว่าลูกคนนี้ของพ่อไม่มีปัญญาแน่ คงพอใจแล้วหน่ะ ที่พ่อไม่คิดแบบนี้

เหมียวอยากระบายมากว่าผิดหวัง จะขโมยตังค์เหมือนตอนแรกก็ไม่ได้แล้ว เพราะมันหลายบาท หรือจะโกหกเรือ่งค่าเทอมดีคะ

ตอนนี้ก้อเขวี้ยง wave ทิ้งเมื่อกี้เองค่ะ โกรธที่พ่อไม่ยอมให้ซื้อไอโฟน เหมียวอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะ ทำยังไงดีคะ พ่อถึงจะยอมให้ซื้อไอโฟน4 เพราะเหมียวต้องใช้จริงๆนะ เวลาไปเรียนพวกคุณไม่รู้หรอกว่า เวลาเพื่้อนมีแล้วเราไม่มี เราอายเพื่อนขนาดไหน ได้แต่ดูของเค้า

ขอร้องเลย ถ้าจะมาด่า หรือตำหนิ อย่าโพสดีกว่า เหมียวแค่เด็กวัยรุ่นที่รักมือถือค่ะ

เอ่อ เราก็เด็กนะ เราไม่เห็นจะอยากได้อะไรเลย
ค่าของโทรศัพท์ที่ใช้ไม่ได้อยู่ที่ความไฮโซ เหมือนเพื่อน
เคยถามเพื่อนมั๊ย?ว่าเพื่อนดูถูกรึปล่าว

ถึงมาเรียกร้องพ่อแบบนี้

รู้มั๊ยค่ะ เงินไม่ได้หาง่ายๆ
ถ้าอันไหนใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน
ถ้าอยากได้ ก็หาเงินเองสิค่ะ จะได้ไม่ต้องมาขอพ่อ

ห้องเรา คนมีโทรศัพท์เต็มห้อง
แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อของที่ใหม่กว่านี่
เราใช้ของเรา ก็ควรภูมิใจในสิ่งที่เรามีอยู่ไม่ใช่เหรอ
ความพอเพียงนะค่ะ

ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป ถ้าไม่มีพ่อไม่มีแม่

คุณจะรู้สึกว่าสิ่งที่สำคัที่สุดคืออะไร!
คน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 16:13  

meaw504 ผู้เขียน:
หมดกำลังจัยแล้วค่ะ ตอนเน้อ่ะ

พ่อไม่ยอมซื้อให้ค่ะ บอกว่ามันแพงเกินไป พ่อไม่ให้เลยอ่ะ เหมียวขอก้อแล้ว อะไรก้อแล้ว

ตอนนี้ก้อเขวี้ยง wave ทิ้งเมื่อกี้เองค่ะ โกรธที่พ่อไม่ยอมให้ซื้อไอโฟน เหมียวอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะ ทำยังไงดีคะ พ่อถึงจะยอมให้ซื้อไอโฟน4 เพราะเหมียวต้องใช้จริงๆนะ เวลาไปเรียนพวกคุณไม่รู้หรอกว่า เวลาเพื่้อนมีแล้วเราไม่มี เราอายเพื่อนขนาดไหน ได้แต่ดูของเค้า

ขอร้องเลย ถ้าจะมาด่า หรือตำหนิ อย่าโพสดีกว่า เหมียวแค่เด็กวัยรุ่นที่รักมือถือค่ะ

เอ่อ เราก็เด็กนะ เราไม่เห็นจะอยากได้อะไรเลย
ค่าของโทรศัพท์ที่ใช้ไม่ได้อยู่ที่ความไฮโซ เหมือนเพื่อน
เคยถามเพื่อนมั๊ย?ว่าเพื่อนดูถูกรึปล่าว

ถึงมาเรียกร้องพ่อแบบนี้

รู้มั๊ยค่ะ เงินไม่ได้หาง่ายๆ
ถ้าอันไหนใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน
ถ้าอยากได้ ก็หาเงินเองสิค่ะ จะได้ไม่ต้องมาขอพ่อ

ห้องเรา คนมีโทรศัพท์เต็มห้อง
แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อของที่ใหม่กว่านี่
เราใช้ของเรา ก็ควรภูมิใจในสิ่งที่เรามีอยู่ไม่ใช่เหรอ
ความพอเพียงนะค่ะ

ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป ถ้าไม่มีพ่อไม่มีแม่

คุณจะรู้สึกว่าสิ่งที่สำคัที่สุดคืออะไร!
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: