Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy Tab - ซัมซุง Galaxy Tab
 หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 324 / เข้าชม: 2622475
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 20 ]
ดี - GOOD - 4
30%
 30%  [ 9 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
3%
 3%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 30

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Samsung Galaxy Tab - ซัมซุง Galaxy Tab
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 13:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Samsung Galaxy Tab - ซัมซุง Galaxy Tab
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2010/samsung/galaxy_tab/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/samsung/galaxy_tab.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 22 Sep 2010 18:23; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cera
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Tab - ซัมซุง Galaxy Tab
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 13:54  

แหล่ม คู่แข่งไอแพทป่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Tab - ซัมซุง Galaxy Tab
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 14:14  

ราคาประมาณเท่าไรเนีย อยากได้สมาทโฟน จอแบบนี้ เป็น Android ตอนแรกกะจะซื้อ ของ Wellcom แต่ก็ยังลังแล เห็นว่า ปีหน้าจะมีตัวใหม่ออก ดีและถูกกว่าเดิมไม่รู้จริงหรือ ป่าว แต่ถ้าตอนนี้ ผมก็คงยกนิ้วให้ตัวนี้ไปก่อน (ถ้าราคาไม่สูงจนเกินไป)
น่ากิน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 15:01  

ลองดูตัวอย่างในนี้ก่อนก็ได้นะครับ
[url]http://www.youtube.com/watch?v=GPfCZC4VHnE[url]

อันนี้ภาพการใช้งานจริง (ความลื่นไหล แตกต่างจากตัวโฆษณาเลยเนอะ Confused )
[url]http://www.youtube.com/watch?v=n5bj7WcG0H4&feature=fvst[url]

ยังไม่ทราบราคาเลยนะครับ แต่คร่าวๆๆ เห็นทาง Hardware House จะนำเข้ามาจำหน่ายนะครับ (ไม่รู้จะเรียกว่า labtop หรือ Mobile ดีเนี่ย )[/url]
อยากได้เ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 15:49  

จะมี Samsung Wave Tab มาในราคาหมื่นต้น ๆ ไม๊ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 15:55  

สงสัยจะมี ซัมซุง แคนดี้ แทบ ,สตาร์ แทบ, เอช ดี แทบฯลฯ Laughing
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 16:57  

ว้าว.....ซัมซุงแพด
Deltaro
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 17:41  

ถ้าเข้าshopไทยอย่างเป็นทางการ ก่อน ipad ผมว่าก็น่าสนนะ แต่ต้องไม่เกิน 25,000 บาท
jack_six
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 20:02  

สายชาร์จคุ้นมากๆ Very Happy Very Happy Very Happy
หลินปิง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 21:21  

เห็นว่าราคา ประมาณ 3 หมื่นหรือเปล่า ครับ Shocked Shocked
Damasos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2010 22:55  

คงแพงหน้าดู
Tiki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 12:39  

เห็นเค้าว่าราคาจะอยู่ในช่วง 6000-12000 บาท แต่คิดว่ามันน่าจะแพงกว่านี้นะ

อ้างอิง

http://www.mxphone.com/update/7196/Samsung-Galaxy-Tab
ลูกเต๋า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 13:37  

จะใส่กระเป๋ายังไงละ

เหอะๆ
เกลียดพว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 16:40  

ราคา 1000 เหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 700 ยูโร

ซื้อให้สบายใจกันเลยนะครับ ตามสบาย 5555555
ผมไม่เอาอ่ะคนนึง

แพงเกินเหตุแบบไม่มีเหตุผล ราคาแบบนี้ ไปถือ 3310 ยังสบายใจกว่าเยอะ
JETแม่
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 16:59  

Rolling Eyes

Shocked
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2010 18:44  

ถึงมันจะโทรออกได้แต่ก้อไม่ใช่โทรศัพท์ถ้าราคาเกินสองเหมื่นผมว่าซื้อโน๊ตบุ๊คดีกว่าคับถ้าจะให้ดีผมว่าไม่เกินเหมืนห้าน่าจะดีนะคับถ้าจะดูจากการใช้งานเพราะมันกึ่งกลางจะใช้เป็นโทรศัพท์ก้อลำบากใช้แทนโน๊คบุ๊คก้ออาจจะไม่ครอบคลุมผมว่าเหมาะสำหรับดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์จิบจิบ ท่องเน็ตดีกว่าคับ แตผมก้ออยากได้นะ
curador
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 11:20  

ราคาในไทย น่าจะตกประมาณ 20000 นะครับ บวกลบ น่าจะ ประมาณ 2000
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 16:53  

Anonymous ผู้เขียน:
ถึงมันจะโทรออกได้แต่ก้อไม่ใช่โทรศัพท์ถ้าราคาเกินสองเหมื่นผมว่าซื้อโน๊ตบุ๊คดีกว่าคับถ้าจะให้ดีผมว่าไม่เกินเหมืนห้าน่าจะดีนะคับถ้าจะดูจากการใช้งานเพราะมันกึ่งกลางจะใช้เป็นโทรศัพท์ก้อลำบากใช้แทนโน๊คบุ๊คก้ออาจจะไม่ครอบคลุมผมว่าเหมาะสำหรับดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์จิบจิบ ท่องเน็ตดีกว่าคับ แตผมก้ออยากได้นะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..จะโทรก็ไม่สะดวก..(ยกเว้นใส่ Small Talk) เวลาถ่ายรูปก็อืม..มันใหญ่ขนาดนั้นจะถือถนัดเหรอ..จะเสปคไงก้แล้วแต่..คือถ้าราคา..เกิน 7000 อันนี้ผมหมายถึง Tab ทุก ๆ ตัวเลยนะครับ..คุณไปซื้อโทรศัพท์ที่มันดีๆ หรือซื้อ Netbook จะดีกว่าครับ..ถึง Netbook จะโทรไม่ได้แต่โทรศัพท์เครื่องเก่าคุณยังมีนิครับ..เห้อ..เค้าก้ออกนั่นออกนี่เพื่อหากลุ่มลูกค้าล่ะครับ..ส่วนใครที่อยากซื้อมาใช้ก็เป็นสิทธิของทุกๆ คน ทุกๆ ท่านครับ
จัดไป
beerwan
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 19:07  

มายั่วกิเลสอีกแล้ว
fffafffffffff
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 19:38  

curador ผู้เขียน:
ราคาในไทย น่าจะตกประมาณ 20000 นะครับ บวกลบ น่าจะ ประมาณ 2000

ดูสเป็คแ้ล้ว คิดว่า มันจะราคา สองหมื่นไหมหละครับ
ขนาด SS GLS ยังราคา ขนาดนั้น เหอะๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 00:40  

จอไม่ใช่ super amoled แฮะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 02:30  

โฆษณาเท่ดีครับ
<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GPfCZC4VHnE?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/GPfCZC4VHnE?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>
mrter2000
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 13:08  

ผมเล่น ipad อยู่ ถ้าเปิดราคาขนาดนี้ ก็ ipad ก็ขายได้สวยเลย
no_otae
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 15:18  

ราคาน่าจะไม่ห่าง ipad มาก เพราะไม่ใช่จอ super amoled (อ้างอิงข้อมูล siamphone)
mozzo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 15:34  

เห็นราคาที่จะเปิดตัวในอินเดียเดือนหน้า ประมาณ 30,000 - 40,000 รูปี
ก็ประมาณ 21,300 - 28,500 บาท อะค่ะ แต่ถ้าเข้าไทยมันจะเท่าไหร่กันหว่า... Rolling Eyes
phanissara
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 15:34  

สงสัยจะเอามาตีกะ ipad แต่ก็สวยดีคับดูคล้าย i-phone ขยายร่าง จอระดับ 7 นิ้ว ดูหนังหยั่งกะเปิด DVD แบบพกพาดีๆนี่เอง แต่จอมันไม่ใช่ SUPER AMOLED แล้วคุณภาพสีจะสู้ SG ได้รึปล่าว น่าคิด ?
แล้วกล้องที่ให้มาแค่ 3 ล้าน+แฟลช ดูด้อยกว่าตัวอื่นๆสำหรับกล้อง
รวมถึงกล้องหน้า 1.3 ล้าน ? จริงอ่ะ ? Flash10.1 โอ้ว เล่นเกมในเฟสบุ๊คสบายเลย
แล้วก็ แบตที่ให้มา 4000 mAh มหาศาลมาก แต่ต้องแลกด้วยจอแสดงผลขนาดใหญ่ถึง 7 นิ้ว + cpu 1.8 GHz น่าจะ+ให้ราคาสูงขึ้นได้อีกเยอะ

เปิดตัวราคาเกิน20kแน่ๆ ในความคิดผมนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 16:52  

มาดูด้านถ่าย VDO กันบ้าง
<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/m1U0Ba7pOOQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=zh_TW&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/m1U0Ba7pOOQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=zh_TW&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="385"></embed></object>
Nickyud
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 18:51  

ถึงไม่ใช่ super amoled แต่เป็น super TFT มีความทนทานมากกว่า การแสดงภาพก็ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่ ต่างแค่ค่า contrast ต่ำกว่าเท่านั้นเอง อ่านข่าวมาแต่ดันหาแหล่งข่าวนั้นมาอ้างอิงไม่ได้ อิอิ

หาได้อีกเว็บ
"หลังจากที่หลายๆคนคาดหวังกันไว้และข่าวลือในตอนแรกๆนั้นก็บอกว่า Galaxy Tab ของ Samsung นั้นจะใช้จอ Super AMOLED แต่หลังจากที่ Galaxy Tab นั้นถูกเปิดตัวมาแล้วนั้น ก็ปรากฎว่าใช้จอแบบ Super TFT แทน ก็น่าจะทำให้ใครหลายคนผิดหวังกันไปเลยทีเดียว

โดย Samsung ได้บอกว่าว่า Super TFT panel ที่อยู่บนหน้าจอ 7 นิ้วของ Galaxy Tab นั้นเป็นเทคโนโลยีของจอที่ถูกพัฒนาขึ้นมาพร้อมๆกับ Super AMOLED เลยทีเดียว และยังกินพลังงานน้อยกว่า รวมถึงยังมีค่าใช้จ่ายในการผลิตที่ต่ำกว่าอีกด้วย

ซึ่งตอนนี้จอแบบ Super TFT ของ Samsung นั้นยังมีข้อมูลที่น้อยมากเลยในตอนนี้ ส่วนจอแบบ SLCD ที่ใช้ใน HTC Desire รุ่นใหม่นั้น เป็นคนละแบบกับ Super TFT"
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 20:09  

ที่โลตัส และก็ที่ บิกซี ขาย 3990.-

แถม เมม 1 กิก

มีแต่สีดำ สีเดียว..
๐Mantise๐
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 13:05  

ราคาเปิดตัวไม่น่าจะต่ำกว่า SSGS ที่ เยอรมัน ราคาเปิดตัว 30000+ ถ้าราคานี้ในไทย ipad ยิ้มแน่นอน และ SS tab จะตายโดยไม่ต้องสงสัย ผมคิดว่ายังงัยก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 25000 ในไทยนะ
sadfilko
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 23:00  

วันนี้ไปจับตัวเป็นเป็นที่งาน3.9gมาละ แจ่มมากครับเป็น2.2แล้ว รันแฟลชได้
จอภาพผมว่าไม่ต่างเท่าไรห่นะระหว่าง super amoledกะ super TFT คมชัดพอพอกัน
แว่วมาว่าน่าจะเปิดตัวที่25k แต่ราคายังไม่คอนเฟิรม แต่ไม่ต่ำกว่านี้แน่
แถมอีกข่าวจากวงในaisเพื่อนผมเอง สอบถามเรื่องราคาไอโฟน4 น่าจะ28kสำหรับรุ่น16g
ราคาแพงได้ใจจริงจริง ราคายังลงเลขที่แน่นอนแต่ไม่ต่ำกว่านี้แน่
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 12:21  

ถ้า super tft มันทำให้เครื่องราคาถูกก็เป็นข้อดี

แต่ถ้าขายแพงกว่า super amoled ก็ไม่มีใครสนใจ
SAKKOON!!
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 12:31  

SS Galaxy Tab มันจะตั้งราคาให้ต่ำกว่า Galaxy S ไม่ได้อยู่แล้วหละครับ ตอนนี้ยังไม่วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการด้วยซ้ำ (SSGSในอนาคตราคาอาจไม่ถึงหมื่นก็ได้)

ตอนนี้ก็มีหลายเจ้าที่ออกแทปเลตไม่ว่าจะ TOSUBA Folio 100, Cisco Cius, Dell mini 5 Tablet หรือแม้แต่เบรนด์ไทย Wellcom A800 ที่เพิ่งวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการไม่กี่วันมานี้ ด้วยระบบปฏิบัติการ Android2.1 ต่างก็มีความสามารถโดดเด่นเป็นของตัวเองทั้งนั้น ราคาเปิดตัว 15.9k อย่าเพิ่งซื้อนะครับ ให้รอซื้อราคา 13.9k ถ้าเขาขาย 15.9k ให้ตายยังไงก็อย่าซื้อนะ อิอิ

สำหรับคนที่เงินยังไม่ถึงแต่กำลังต้องการใช้เพราะจำเป็น หรืออยากลองใช้ ก็ลองลง Tablet ราคาย่อมเยาก่อนก็ได้ หรือแม้กระทั่งของจีน aPad ราคาที่หาซื้อได้ไม่ยาก ส่วนรุ่นแพงๆตอนนี้อดใจรออีกนิด คาดว่าราคาจะถูกลงมาเรื่อยๆอย่างแน่นอนครับ ถ้าเราไม่ซื้อซะอย่างอะจริงมะ อิอิ

ยกตัวอย่างกรณี PS3 ที่ขายในราคาเ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 14:11  

ราคามาแล้วครับ 31250 บาท จ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 15:55  

ยังไงเขาไม่ยอมให้ราคาต่างกับ ipad มากนักหรอกครับ

เพราะ Galaxy S ก็ออกมาฆ่าไอโฟนอยู่แล้ว

ตัวนี้คงไม่แพ้กัน กะจะมา ฆ่า ไอแพด ก็ต้องรอดูกันต่อไปว่าจะเคาะราคาที่ ?

บวก/ลบ ไม่เกิน 2500 ถึง 3000 บาทไทย
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 16:54  

เีดี๋ยวก็แพ้ทาง IPad รุ่นใหม่หรอก

เหมือนตอนออก GS มาไม่มีแฟลช IPhone 4 มามีแฟลช กรรมเลย
Patpoom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Sep 2010 22:09  

วันนี้ผมได้ไปศูนย์ Samsung กับพ่อมา พอดีว่าเพื่อนพ่อผมเขาทำงานอยู่ที่นั่น เป็นหัวหน้าอยู่

ก็เลยได้ไปสอบถามเจ้าตัวนี้มาคับ พอดีผมเองก็รอซื้ออยู่เหมือนกัน แล้วสรุปแล้วก็ได้ทราบมา

ว่า เจ้าตัวนี้ จะเข้ามาประเทศเราอย่างเป็นทางการ อย่างเร็วปลายปีนี้คับ อย่างช้าก็ต้นปีหน้า

เรื่องของราคา เขาบอกว่ายังไม่แน่นอน ส่วนราคาเริ่มต้น ที่ทางศูนย์เขาพอๆจะทราบกันคือ

ราคาเริ่มต้นที่>> 28900 คับ << ราคานี้สำหรับผม ถือว่าคุ้มไม่แพงและไม่เสียดายเงินเลย

ในการเป็นเจ้าของTab ตัวนี้คับ หรือใครก็ตามที่สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน ผมว่าไม่ควรคิดอะไร

กับมันมากเลยคับ คุ้มแน่นอนและ อยากขอเพื่อนๆไว้อย่างนึง ถ้าเราชอบอะไรจิงๆ อย่าเลยคับ

อย่าไปรอให้เขาหิ้วมาขายเลย มันถูกกว่าก็จริงแต่มันเสียศักยภาพชาวไทนยเรา

อละอีกอย่างนะคับ ถ้าเราชอบอะไรจริงๆ อย่าไปคิดอะไรให้มากเลยคับ

ไม่ต้องไปคิดเสียดายเงินหรอกคับ ใช้กับของที่เราชอบให้มันคุ้มเท่านั้นก็เพียงพอแล้วคับ

ใครเป็นคนที่ชอบคิดอะไรมากๆก่อนซื้อ รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกันในการซื้อของ

ผมว่าเก็บเงินไว้กินขนมดีกว่ามั้งคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2010 04:50  

Patpoom ผู้เขียน:
วันนี้ผมได้ไปศูนย์ Samsung กับพ่อมา พอดีว่าเพื่อนพ่อผมเขาทำงานอยู่ที่นั่น เป็นหัวหน้าอยู่

ก็เลยได้ไปสอบถามเจ้าตัวนี้มาคับ พอดีผมเองก็รอซื้ออยู่เหมือนกัน แล้วสรุปแล้วก็ได้ทราบมา

ว่า เจ้าตัวนี้ จะเข้ามาประเทศเราอย่างเป็นทางการ อย่างเร็วปลายปีนี้คับ อย่างช้าก็ต้นปีหน้า

เรื่องของราคา เขาบอกว่ายังไม่แน่นอน ส่วนราคาเริ่มต้น ที่ทางศูนย์เขาพอๆจะทราบกันคือ

ราคาเริ่มต้นที่>> 28900 คับ << ราคานี้สำหรับผม ถือว่าคุ้มไม่แพงและไม่เสียดายเงินเลย

ในการเป็นเจ้าของTab ตัวนี้คับ หรือใครก็ตามที่สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน ผมว่าไม่ควรคิดอะไร

กับมันมากเลยคับ คุ้มแน่นอนและ อยากขอเพื่อนๆไว้อย่างนึง ถ้าเราชอบอะไรจิงๆ อย่าเลยคับ

อย่าไปรอให้เขาหิ้วมาขายเลย มันถูกกว่าก็จริงแต่มันเสียศักยภาพชาวไทนยเรา

อละอีกอย่างนะคับ ถ้าเราชอบอะไรจริงๆ อย่าไปคิดอะไรให้มากเลยคับ

ไม่ต้องไปคิดเสียดายเงินหรอกคับ ใช้กับของที่เราชอบให้มันคุ้มเท่านั้นก็เพียงพอแล้วคับ

ใครเป็นคนที่ชอบคิดอะไรมากๆก่อนซื้อ รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกันในการซื้อของ

ผมว่าเก็บเงินไว้กินขนมดีกว่ามั้งคับ

ราคานั้นไม่ใช่นะครับ
เพราะเมื่อวานผมก็เพิ่งเข้าประชุมบอร์ดที่สำนักงานใหญ่ที่สีลมมา
ราคาตอนนี้ที่มีแนวโน้มนั้น ตั้งโดยอิงจากราคา Galaxy S ในอีก 3 เดือนข้างหน้าเป็นฐาน
(ประมาณช่วงคริสมาส ซึ่งตอนนี้ Galaxy S ก็วางขายได้ประมาณ3เดือน เมื่อถึงเวลานั้น 6 เดือนก็เหมาะสมกลับการปรับราคาลง ซึ่งทำให้ Galaxy Tab ไม่ทับราคากันอย่างที่หลายคนวิตกกันครับ)

โดยราคาที่ประชุมกันขั้นต้นตอนนี้ คือ ราคาเปิดจะอยู่เท่าๆกับราคา Galaxy S ในปัจจุบัน คือราวๆ 23000 บาท แต่ราคานี้ยังอยู่แค่ช่วงประเมิณขั้นต้น ยังคงต้องคุยกันอีกหลายหนเลยเพราะยังต้องใช้เวลาอีกสักพักถึงจะได้เครื่องเข้ามา และจนสามารถวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการณ์ได้ครับ
ssppp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2010 20:36  

ราคา 25900 คุณว่าน่าซื้อใช้ไหมล่ะ ส่วนตัวผมว่าไม่มีเงิน
Damasos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2010 21:42  

ssppp ผู้เขียน:
ราคา 25900 คุณว่าน่าซื้อใช้ไหมล่ะ ส่วนตัวผมว่าไม่มีเงิน

มันก้น่าซื้ออยุ่นะ แต่ไม่มีเงิน
jewwyuta
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2010 23:02  

ราคาขนาดนั้น ซื้อไอแพดดีกว่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2010 12:45  

กว่ามันจะเข้ามาขายจริงในไทยก็อีกหลายเดือน
ผมว่าราคา galaxy Tab ที่ขายในไทยน่าจะอยู่ที่ 23000 บาท เท่า ราคา GS ในปัจจุบัน
เพราะจะดูไม่สูงมากจนเกินไป
(เพราะราคา 23000 บาท นี่ GS ยังขายดี ของหมดแล้วหมดอีกไม่พอขายหลายล็อตแล้วนา)

กว่าจะถึงสินปีผมคิดเหมือนความเห็นข้างบนนะ GS ขายไปครึ่งปี ราคาลดไปอยู่ 20000 บาทแล้วเอา Galaxy Tab มาวางแทนในส่วนตำแหน่งราคานี้
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2010 14:30  

สรุปความละเอียดหน้าจออยู่ที่เท่าไหร่?
ถ้าขนาดใหญ่มาก 854x480 จะใช้ App ได้ไหมนิ
ssppp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2010 18:41  

samsung shop ปิ่นเกล้าเตรียมเปิดจองแล้วคับท่าน 23900 บาทรับเดรื่องช่วงเดือนตุลาคมขอรับไม่ต้องสงสัยเก็บเงินไว้ได้เลย บอกว่าเหมาะกับเทคโนโลยี 3 G มาก
ook
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Sep 2010 01:18  

คุณPatpoom รวยมากอ่ะ55
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2010 08:12  

curador ผู้เขียน:

รออีกปี ถูกกว่าครึ่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2010 08:25  

[quote="..."]ที่โลตัส และก็ที่ บิกซี ขาย 3990.-

แถม เมม 1 กิก

มีแต่สีดำ สีเดียว..[/quote
เค้าคุยกันเครื่องซัมซุง TAP พี่แกพาไป iFon จีน ซะงั้น 555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2010 08:28  

คนรวยแต่โง่ก็คิดกันได้แค่นี้ล่ะครับ ใช้เงินไม่เป้นซะที แล้วชอบมาคุยโอ้อวด สอนคนอื่น คิดว่าแกฉลาดอยู่คนเดียวสินะ
เอก an
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2010 09:07  

อยากเอาไป ชนกันเลย มีไรก็ไปจับชน apple แหลก ผมคนนึงที่เมื่อก่อน ชอบ ลอง
อันไหน ที่ จับ ชนไอโฟน ก็ซื้อมา ลอง
ตั้งแต่ HTC Dimond HTC HD Samsung omnia 1 และ 2
ผมใช้มาหมด ผมก็ชอบ นะ แต่สุดท้ายก็ต้องยอมรับถ้าผม ซื้อ Iphone ทีเดียวก็จบ ราคาไม่ตกด้วย
แต่ใจจริงชอบ android มากสุดๆ คิดว่าก็ยังไม่ซื้อ iphone หรือ ipad อยู่ดี เพราะอยากลอง android
แต่ผม ว่าอย่าเอาไปวัดกันเลย ฝ่ายไหนแพ้ชนะมันไม่สำคัญหรอก สำคัญที่ว่า คุณพอใจกับมันแค่ไหน
แค่เปรียบเทียบเพื่อการตัดสินใจก็พอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2010 19:41  

ราคานั้นไม่ใช่นะครับ
เพราะเมื่อวานผมก็เพิ่งเข้าประชุมบอร์ดที่สำนักงานใหญ่ที่สีลมมา
ราคาตอนนี้ที่มีแนวโน้มนั้น ตั้งโดยอิงจากราคา Galaxy S ในอีก 3 เดือนข้างหน้าเป็นฐาน
(ประมาณช่วงคริสมาส ซึ่งตอนนี้ Galaxy S ก็วางขายได้ประมาณ3เดือน เมื่อถึงเวลานั้น 6 เดือนก็เหมาะสมกลับการปรับราคาลง ซึ่งทำให้ Galaxy Tab ไม่ทับราคากันอย่างที่หลายคนวิตกกันครับ)

โดยราคาที่ประชุมกันขั้นต้นตอนนี้ คือ ราคาเปิดจะอยู่เท่าๆกับราคา Galaxy S ในปัจจุบัน คือราวๆ 23000 บาท แต่ราคานี้ยังอยู่แค่ช่วงประเมิณขั้นต้น ยังคงต้องคุยกันอีกหลายหนเลยเพราะยังต้องใช้เวลาอีกสักพักถึงจะได้เครื่องเข้ามา และจนสามารถวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการณ์ได้ครับ

ขอบคุณครับ
neobacin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2010 17:28  

Im sorry. Ipad is not the cellphone. Can you compare with this one?
Anonymouss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2010 23:27  

****เราไปซื้อสตาร์มามือ1 จอเสียสัมผัสไม่ติด ไปเปลี่ยนจอมาสองครั้งแล้วครับ(ฟรีเพราะอยู่ในระยะประกัน จอราคาประมาณ 1500 บาท) ห่วยมากๆ โทรคุย2-3 นาทีเสียงหายต้องโทรใหม่ บางทีเสียงขาด1-2 วินาที บางทีมีเสียงแทรกวี้ดๆๆ แซมเสียงคุย ขอบอกว่ายี่ห้อนี้มาตราฐานเกาหลีมันต่ำกว่ามาตราฐานอื่น เช่น ญี่ปุ่น อเมริกา มาก หากอยากซื้อรบกวนไปหายี่ห้ออื่นที่มาตราฐานดีกว่านี้เถิด ผมซื้อ ss และ lg มาหลายเครื่อง บางเครื่องผมหักทิ้งแม่งเลย โมโห รำคาญมาก เพราะของดีไซด์สวยแต่คุณภาพต่ำมากๆๆๆขอบอกทุกคนอย่าซื้อ ไปหาซื้อยี่ห้ออื่นเถอะ เสียดายเงิน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Sep 2010 10:27  

เอา ad ตัวใหม่มาให้ดูครับ พกพาใส่กระเป๋าสะดวกดี
<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tHOZZJ_2Wjg?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tHOZZJ_2Wjg?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>
ปล.แอบชอบที่มันแสดงผลออกทาง TV ได้โดยไม่ต้องต่อสายนี่แหละ สะดวกดี(แต่ไม่รู้เขาทำยังไง)
josave_gt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2010 00:10  

เอก an ผู้เขียน:
อยากเอาไป ชนกันเลย มีไรก็ไปจับชน apple แหลก ผมคนนึงที่เมื่อก่อน ชอบ ลอง
อันไหน ที่ จับ ชนไอโฟน ก็ซื้อมา ลอง
ตั้งแต่ HTC Dimond HTC HD Samsung omnia 1 และ 2
ผมใช้มาหมด ผมก็ชอบ นะ แต่สุดท้ายก็ต้องยอมรับถ้าผม ซื้อ Iphone ทีเดียวก็จบ ราคาไม่ตกด้วย
แต่ใจจริงชอบ android มากสุดๆ คิดว่าก็ยังไม่ซื้อ iphone หรือ ipad อยู่ดี เพราะอยากลอง android
แต่ผม ว่าอย่าเอาไปวัดกันเลย ฝ่ายไหนแพ้ชนะมันไม่สำคัญหรอก สำคัญที่ว่า คุณพอใจกับมันแค่ไหน
แค่เปรียบเทียบเพื่อการตัดสินใจก็พอ

เห็นด้วยครับ ของเหล่านี้เป็นแค่สินค้าที่เค้าทำมาขาย อยู่ที่เราจะพอใจอะไรก็เท่านั้น แต่ผมอยากได้ iphone 4 ครับตอนนี้ เพราะผมพอใจกับมันมากกว่า
แต่ก็ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบ ss นะครับ ผมนะชอบหมดละครับทุกยี่ห้อ เพราะผมสนใจเทคโนโลยีใหม่ๆครับ
สงสัย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2010 01:20  

แหม bluetooth v.3.0 เหลอ แหม คงจะเร็วพิลึก อิอิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2010 02:11  

Anonymouss ผู้เขียน:
****เราไปซื้อสตาร์มามือ1 จอเสียสัมผัสไม่ติด ไปเปลี่ยนจอมาสองครั้งแล้วครับ(ฟรีเพราะอยู่ในระยะประกัน จอราคาประมาณ 1500 บาท) ห่วยมากๆ โทรคุย2-3 นาทีเสียงหายต้องโทรใหม่ บางทีเสียงขาด1-2 วินาที บางทีมีเสียงแทรกวี้ดๆๆ แซมเสียงคุย ขอบอกว่ายี่ห้อนี้มาตราฐานเกาหลีมันต่ำกว่ามาตราฐานอื่น เช่น ญี่ปุ่น อเมริกา มาก หากอยากซื้อรบกวนไปหายี่ห้ออื่นที่มาตราฐานดีกว่านี้เถิด ผมซื้อ ss และ lg มาหลายเครื่อง บางเครื่องผมหักทิ้งแม่งเลย โมโห รำคาญมาก เพราะของดีไซด์สวยแต่คุณภาพต่ำมากๆๆๆขอบอกทุกคนอย่าซื้อ ไปหาซื้อยี่ห้ออื่นเถอะ เสียดายเงิน

5555 อนาถจิต

คนอื่นที่เค้าใช้ไม่มีปัญหาก็เยอะไปหนิครับ

ประเทศไหนผลิตได้มาตรฐานหรอผมอยากรู้

ไอโฟนยังผลิตในจีนเลย ดูๆไปแล้วเหมือน Discredit แบบจงใจไปนิดนะ อิอิอิ

เจอบ่อย เวลาของใครเค้ามีรุ่นใหม่ออกมาหน่อย รีบเข้ามาป่วนเลย

สงสัยขาดความอบอุ่น
namely
Year's Star

จังหวัด: พะเยา
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2010 22:30  

เผอิญไม่ได้มาเล่นนาน
แอบเห็นว่า แสดงผลภาษาเกาหลีด้วยเหรอครับ สุดยอดเลย
x-mh-mu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Sep 2010 22:49  

น่าใช้จัง ฮุๆ
เครือกาเเล็กเนี่ย ถูกใจมาก
ให้ LIKE ไปล้านครั้ง

ปล.สำผัสซัมซุงดีมาก เล่นง่าย เล่นเเชทมาเกือบปีเเล้ว
ยังดีอยู่เลย : ) ทำผลงานดีๆ มีคุณภาพออกมาเรื่อยๆ น้า~
SEFEf
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 13:33  

ตลกว่ะ จอ7'' ไม่รู้จะโทรกันยังไง ตูซื้อโน๊ตบุ๊กใช้ดีก่า
realtrowa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 14:32  

รุ่นนี้ มีรูไมค์ อยู่ครับ เวลาโทร พูดผ่านไมค์เอาไม่ต้องแนบหู เป็นการโทรแบบ speaker หรือจะใช้ หูฟัง ตอนโทรก็ได้ครับ

ปล. ก็คิดไปได้ เอา โทรศัพท์ 7 นิ้วมาแนบหู
mozzo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 14:37  

<object width="640" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tAbsmHMAhrQ&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tAbsmHMAhrQ&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></embed></object>

มีคลิปมาฝากค่ะ โชว์ความลื่นไหลของ galaxy tab และก็ฟีเจอร์ต่างๆ Very Happy
realtrowa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 14:47  

รุ่นนี้ มีรูไมค์ อยู่ครับ เวลาโทร พูดผ่านไมค์เอาไม่ต้องแนบหู เป็นการโทรแบบ speaker หรือจะใช้ หูฟัง ตอนโทรก็ได้ครับ

ปล. ก็คิดไปได้ เอา โทรศัพท์ 7 นิ้วมาแนบหู
l2eactionn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2010 23:25  

Smile ผมว่าขนาดหน้าจอกำลังดีเลยครับ ที่เด็ดสุดคือโทรได้และมีกล้องเนี่ยแหละ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2010 01:04  

สรุป ว่ามันคุยได้ตั้ง 3 แบบเลยนะ
1.ต่อบูทูธ
2.ต่อหูฟัง 3.5
3.เปิดสปีกเกอร์โฟน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2010 17:13  

ขอถามหน่อยครับว่าแอนดรอยนี่มันดีกว่าตรงไหนหรอครับ
แล้วสมมุติโหลดหนังจากเจ้าเครื่องนี้แล้วมันจะเข้ามาในเครื่องเลยปะครับ
แล้วถ้าให้เลือกระหว่างตัวนี้กับไอโฟนสี่อะไรดีกว่ากันครับช่วยแนะหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2010 20:54  

ถ้าราคานี้นะครับเล่น IPad ดีกว่าเยอะ ตอนนี้ Ipad ลงมาเหลือ 28,500 64 G wifi 3G ฮ่าๆๆๆๆๆๆ จะเลือกอารายดีนี้
Hisashi CSR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Sep 2010 08:06  

ข่าวเมื่อเช้าบอกว่าจะเปิดตัวประมาณ 23000 นะครับ
pui99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Sep 2010 15:42  

ขอถามหน่อยครับว่าแอนดรอยนี่มันดีกว่าตรงไหนหรอครับ
แล้วสมมุติโหลดหนังจากเจ้าเครื่องนี้แล้วมันจะเข้ามาในเครื่องเลยปะครับ
แล้วถ้าให้เลือกระหว่างตัวนี้กับไอโฟนสี่อะไรดีกว่ากันครับช่วยแนะหน่อยครับ

++++++++++++++++++++++++
คงไม่ได้ดีกว่าใครครับ แต่ถูกใจมากกว่า เพราะApp ที่เขาช่วยๆกันพัฒนามาให้ฟรีๆมีมาก ทั้งหมดเกือบจะแสนแล้วครับ
ส่วนหนัง ก็ โหลดลงSD Card ได้ครับขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราเลือกลง ของผมใช้ Jet VD โหลดYoutube
ไอโฟนแพงง่ะ App สู้ Android ไม่ได้ครับ ส่วนตัวนี้น่าสนใจมากๆทั้งขนาดประสิทธิภาพ ราคาคงจะต่างมากมายกับHTC Heroที่ออกมาแรกๆน๊ะสองหมื่นกว่าๆตอนนี้ราคา?
แต่ผมคงจะรอดู Andriod ตัวอื่นๆเพื่อเปรียบเทียบสักพัก อาจจะ HTC คงต้องออกมาบ้างละ สวยครับ555

http://www.slashgear.com/htcs-android-tablet-to-use-tegra-2-and-cost-790-20103211/

eakkub
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 00:07  

ผมว่าประสิทธิภาพคุ้มกับราคาสองหมื่นต้นๆ ครับ ของเข้ามาเมื่อไหร่ ไปทดสอบดูก่อนดีกว่า Smile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 00:47  

22,900.- กลางเดือน ต.ค.

http://www.thairath.co.th/content/tech/114485
intranet
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 12:05  

battery เสื่อมทำไงครับ เปลี่ยน battery ได้เปล่าครับ ไม่ FM นะครับ อีกอย่างคือ ถ่าย video ได้แค่ 720x480 น่าจะถ่ายวิดิโอได้ 1280x720 แต่มี gyro นะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 18:59  

AIS เปิดตัว Samsung Galaxy Tab ราคากระชากใจ 22,900 บาท

วันนี้ AIS เปิดตัว Samsung Galaxy Tab โดยราคาอยู่ที่... ที่... 22,900 บาท ออกมาจนได้สำหรับราคาที่เรารอกันมานานแสนนาน น่าจะถูกใจใครหลายๆ ที่ทราบข่าวเรื่องราคา Galaxy Tab มาจากทางยุโรป (นี่ถ้าเขารู้คงอยากจะมาหิ้วในไทยบ้างหละ)

สำหรับใครที่สนใจสามารถจองได้ที่งาน Thailand Mobile Expo 2010 ในวันที่ 30 กันยายน ? 3 ตุลาคม 2553 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ส่วนของแถมสำหรับคนที่จองในงานนั้นก็จะเป็น Dock สำหรับตั้งโต๊ะและ Dock สำหรับติดบนรถยนต์ (ติดกับกระจกรถได้สบายๆ) ยังไม่พอสำหรับลูกค้า AIS จะได้รับโปรโมชั่นใช้งาน Data ขนาด 500 MB เป็นเวลา 12 เดือน รับของในวันที่ 22 ตุลา ทางทีมงาน Droidsans ก็ไม่พลาดที่จะเอารูปบรรยายในงานมาให้ดูกัน
pasurat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2010 19:49  

เราว่าน่าใช้กว่า Ipad&Apad อีกนะ
นายอยากร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2010 17:23  

ไม่เห็นใครพูดถึงถ้า battery เสื่อมจะทำไง เปลี่ยนได้หรือเปล่า พวก ipad ก็เหมือนกัน อย่าบอกนะว่าราคาเปลี่ยน battery ครึ่งราคาของเครื่อง
thong003
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2010 17:33  

Samsung Shark Slide - ซัมซุง S3550ซื้อมาใช้ 1 เดือน พัง Twisted Evil มันมีแต่ตัวหนังสือตอน

เปิดแล้วก็ดับ เอาเข้าศุนย์ มันบอก 1อาทิตย์ โรงงานอยู่จีนป่ะ เซ็งอ่ะ นี้ขนาดลูกเล่นไม่ค่อยมีอะไร แล้วถ้าลูกเล่นเยอะๆผมว่าลง

2-3โปรแกรม ก็พังแน่ ไปที่ศุนย์สีลมรถก็ติด ไปถึงแถมคนเยอะอีก ... มีแต่คนมาซ่อม ของมันคงไม่ดีจิงๆอ่ะ
NooPatTy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2010 00:13  

สวยดีนะ แต่ไม่รู้จะเอาอะไรดี

ระหว่าง ssgs กับ ตัวนี้ เฮ้อ เลือกไม่ถูกจิงๆ

ถามหน่อยค่ะ gs อ่านใน E-book ซูมดูหนังสือ ได้เยอะมั้ยคะ ?
คนอยากรู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2010 16:22  

วันนี้ไปลองมากับโปรแกรม piano มันสามารถกดได้พร้อมๆ กัน 5 จุดครับ ถ้าได้ 8 จุดสามารถเล่น chord ได้สองมือ ไม่รู้ ipad สัมผัสได้พร้อมๆ กันกี่จุด
buy soon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 10:57  

มีใครพอจะทราบไหมครับว่าความจำภายในนี่ตกลงให้มา 16 หรือ 32 GB กันแน่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 14:07  

นายอยากร ผู้เขียน:
ไม่เห็นใครพูดถึงถ้า battery เสื่อมจะทำไง เปลี่ยนได้หรือเปล่า พวก ipad ก็เหมือนกัน อย่าบอกนะว่าราคาเปลี่ยน battery ครึ่งราคาของเครื่อง

แบตเตอรี่รุ่นใหม่ๆทุกวันนี้เสื่อมยากครับ(ในกรณีของแท้นะครับ) ยิ่งเป็น ลิเที่ยม-พอลิเมอร์(Li-Polymer) ด้วยแล้วอายุการใช้งานและประสิทธิภาพก็มากขึ้นครับ ผมเกรงว่าอายุการใช้งานของหน้าจอสัมผัสมันจะสั้นกว่าน่ะสิครับ(ถ้าคุณใช้งานมันหนักหน่วง โดยเฉพาะเล่นเกมส์ที่ต้องจิ้มตลอดเวลาหลายๆครั้งติดๆกัน) แต่ในกรณีที่แบตมีปัญหาก็เอาเข้าศูนย์ได้เลยครับ ให้ทางศูนย์เค้าเปลี่ยนให้ได้ครับ เพราะมันต้องเปลี่ยนภายในครับ ถ้าไปทำเองอาจหมดประกันได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการรีชาร์จแบตของคนใช้ด้วยครับ แบตเตอรี่ประเภทลิเที่ยมนั้นหลักการทำงานมันจะนับรอบการชาร์จครับ ผมไม่ขออธิบายรายละเอียดนะครับเดี๋ยวยาว สรุปเลยคือ ในทางทฤษฎีนั้นถ้าจะไม่ให้แบตประเภทนี้เสื่อมเลยคือคุณต้องรีชาร์จใหม่ทุกครั้งที่คุณเหลือแบตอยู่ 97% (นั่นคือใช้ไปแค่ 3%) ซึ่งในทางปฏิบัตินั้นมันเป็นไปไม่ได้ครับ ฉะนั้นค่าที่เหมาะสมนั้นอยู่ที่ 60% ครับ หรือทางที่ดีคือก็อย่าให้แบตเหลือต่ำกว่าครึ่งนึงครับ ข้อดีอีกข้อก็คือระหว่างชาร์จคุณสามารถถอดเข้าถอดออกการชาร์จได้ตลอดเวลาโดยไม่จำเป็นต้องรอให้แบตเต็มก่อนในกรณีที่ต้องรึบใช้งานแล้วค่อยนำมาชาร์จใหม่ก็ได้ครับ แต่ที่ห้ามทำเลยเด็ดขาดคือปล่อยให้แบตหมดครับสำหรับแบตประเภทนี้เพราะจะทำให้แบตเสื่อมเร็วขึ้นเป็นเท่าตัวเลยครับ และยิ่งในอนาคตซึ่งอาจจะอีก 5 ปีข้างหน้านี้แบตประเภทใหม่ คือ นาโน-ไททาเนท (Nano-Titanate) นั้นประสิทธิภาพเหลือร้ายเลยครับ คือมีอายุแบตที่จะไม่เสื่อมเลย 12 ปีเป็นอย่างน้อยครับหรืออาจจะถึง 20ปีขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน และระยะเวลาในการชาร์จแบตให้เต็มก็นับเป็น "วินาที" ย้ำนะครับว่าวินาที หมายความว่ามันชาร์จไม่ถึงนาทีก็เต็มแล้ว แถมเวลาใช้งานกว่าแบตจะหมดนี่เป็นอาทิตย์เลยครับ และขนาดของแบตก็บางจนแทบจะเป็นแผ่นฟิล์มเลยทีเดียวไม่เหมือนสมัยนี้ที่เป็นแท่งๆ ครับ แต่จริงๆแล้วแบตประเภทนี้ถูกพัฒนาขึ้นเพื่อใช้กับรถยนต์ไฟฟ้าในอนาคตครับ แต่เริ่มแรกคงนำมาใช้กับอุปกรห์เล็กๆก่อน เหมือนในรถยนต์ camry hybrid ที่ใช้แบตประเภท นิเกิล-เมททอลไฮไดร ซึ่งทั้งมีขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก ความจุต่ำ อายุการใช้งานต่ำ แบตเสื่อมเร็ว แต่อีกหน่อยก็คงจะปรับไปใช้แบตประเภทลิเที่ยมแทนล่ะครับ (ขนาดตัวนิเกิล ราคายังแพงระยับเลยนะครับท่าน ก็ต้องรอให้มีการบริโภคกันมากๆหน่อยราคาก็จะลดลงมาเองล่ะครับ) นอกเรื่องไปไกลเลยครับ ถ้าท่าน นายอยากร มีข้อสงสัยก็ถามเพิ่มเติมได้ครับ
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 14:16  

คนอยากรู ผู้เขียน:
วันนี้ไปลองมากับโปรแกรม piano มันสามารถกดได้พร้อมๆ กัน 5 จุดครับ ถ้าได้ 8 จุดสามารถเล่น chord ได้สองมือ ไม่รู้ ipad สัมผัสได้พร้อมๆ กันกี่จุด

อืมมม ได้ 5 จุดเหรอครับ ผมว่ามันคงเป็นที่ตัว android แล้วล่ะครับเพราะเจ้า galaxy s มันก็ได้พร้อมกันสูงสุด 5 จุดเช่นเดียวกัน แต่กับเจ้า wave ที่เป็น bada นั้นมันสัมผัสพร้อมกันได้ 10 จุดทีเดียว
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 14:32  

NooPatTy ผู้เขียน:
สวยดีนะ แต่ไม่รู้จะเอาอะไรดี

ระหว่าง ssgs กับ ตัวนี้ เฮ้อ เลือกไม่ถูกจิงๆ

ถามหน่อยค่ะ gs อ่านใน E-book ซูมดูหนังสือ ได้เยอะมั้ยคะ ?

ซูมได้เยอะมากครับ หายห่วงได้ครับ หรือก่อนซื้อลองทดสอบด้วยตัวเองดีกว่าครับว่าพอใจมั๊ย

ส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าคุณไม่ห่วงเรื่องพกพาเอา G-tab ดีกว่าครับ(ถ้าไม่เน้นกล้องด้วยนะครับ)
เพราะอย่างอื่นเหนือกว่าหมด (ยกเว้นเรื่องจอเวลาเล่นไฟล์วีดีโอ เพราะผมยังไม่ได้ลองด้วยตัวเอง ถึงแม้ตัวเครื่องจะรองรับความละเอียดถึง Full HD 1080p ก็ตาม...โอ้วววววววแม่จ้าว)
แต่ที่เห็นว่าต่างกับ Ipad ที่ผมใช้อยู่อย่างชัดเจนก็คือ การเล่นอินเตอร์เน็ทที่มันรองรับไฟล์แฟรชเต็มรูปแบบเหมือนในคอมฯเลยทีเดียว (เล่นเกมส์ใน facebook ได้สบายๆ) และอย่างที่สองคือมันรองรับไฟล์วีดีโอได้มากกว่า Ipad (เบื่อมากที่ต้องมานั่งแปลงไฟล์ จนขี้เกียจดูวีดีโอบน Ipad ไปเลย) เยอะพอสมควร(คือแทบจะทุกนามสกุลเลยทีเดียวยกเว้น wmv และ mpeg บางตระกูล)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2010 16:36  

แล้วถ้าจะซื้อตัวนี้กับรอไอแพด7นิ้วนี่
อะไรดีกว่ากันครับตอนี้ผมลังเลมากเลย
แล้วถา้ไปจองตัวนี้ในงานของaisนี่จะได้ของ
แถมอะไรมั่งครับขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2010 09:09  

ซื้อเลยครบผมเองก็อยากได้ แต่รอเงินปีหน้าก่อน

ผมไปเดินมาเมื่อวานขอเจ้าหน้าที่ ลองเอา Micro SD ของผมใส่ Galaxy Tabเปิดไฟล์ Excel 12 mb เปิดได้สบาย ๆ ลื่นด้วยดูภาพแล้วชัดเจนสบายตา ผมไปเปิดใน HD2 ไฟล์เกิน 5 mb ก็เปิดไม่ขึ้นแล้วครับ

ผมว่าเหมาะกับดูไฟล์ vdo (รองรับหลายนามสกุล), เล่น web, ดู+edit ไฟล์เอกสาร, เล่นเกมส์, ใช้โปรแกรมนำทาง ฯลฯ

การพกพาอาจต้องปรับตัวหน่อย แต่ก็น่าจะพอพกได้เหมือนกัน

ซื้อในงานเท่าที่ทราบจะแถม
1. AIS GPRS 500 mb
2. Docking Station
3. Car Holder
4. Body Cloth
5. ฟรีโปรแกรมนำทาง
6. มีผ่อน 0%

มีคนนึงมาจากต่างจังหวัดจอง 2 เครื่อง โฮ่ ๆ ๆ รวยแฮะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2010 07:16  

แล้วถ้าจะซื้อตัวนี้กับรอไอแพด7นิ้วนี่
อะไรดีกว่ากันครับตอนี้ผมลังเลมากเลย
แล้วถา้ไปจองตัวนี้ในงานของaisนี่จะได้ของ
แถมอะไรมั่งครับขอบคุณครับ

ไอแพด 9.7 ยังไม่รู้ว่าศูนย์ไทยจะเอาเข้ามาวันไหนเลย
ยิ่งจอ7 นิ้วของไอแพดที่ยังไม่รู้ว่าเขาจะเอาแน่รึเปล่าผมว่า อย่าไปหวังน้ำบ่อที่ไกลขนาดนั้นเลยครับ ตกยุคแล้วมั้งกว่าจะออกมา (เพิ่งคิดได้มั้งว่าจอมันใหญ่พกยากคนเขาอยากได้เน้นพกพา)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2010 00:11  

ถ้าระบบ DTAC ใช้ UMTS 850 MHz แล้วจะใช้ได้ไหม แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
addhero
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2010 07:10  

ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง ssgs และ ss tab มากๆ

แต่ใจกะเอา ss tab แต่คิดว่าเวลามีสายเข้ามาต้องรีบใส่หูฟังแบบนั้นใช่ไหม

เพราะคงไม่เอามาแนบหู แล้วก็คงไม่สะดวกเปิดลำโพงเพราะอาจไม่สะดวกถ้าไม่อยู่คนเดียว

ไม่รุผมคิดถูกไหม เพราะการพกพาผมไม่มีปัญหายุแล้ว

วานผู้รู้ช่วยผมตัดสินใจที จะไปจองในพรุ่งนี้แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2010 13:53  

ทำไม บางคน บอกว่า เกมส์ Farmville เล่น ใน Tab ไม่ได้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2010 18:56  

สงสัยฟาร์มวิวมันกินเสป็คครับ เน็ตบุ๊คอะตอมยังแทบอ๊วกเลยครับ Embarassed
popzila
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 13:11  

ซื้อเลยครบผมเองก็อยากได้ แต่รอเงินปีหน้าก่อน

ผมไปเดินมาเมื่อวานขอเจ้าหน้าที่ ลองเอา Micro SD ของผมใส่ Galaxy Tabเปิดไฟล์ Excel 12 mb เปิดได้สบาย ๆ ลื่นด้วยดูภาพแล้วชัดเจนสบายตา ผมไปเปิดใน HD2 ไฟล์เกิน 5 mb ก็เปิดไม่ขึ้นแล้วครับ

ผมว่าเหมาะกับดูไฟล์ vdo (รองรับหลายนามสกุล), เล่น web, ดู+edit ไฟล์เอกสาร, เล่นเกมส์, ใช้โปรแกรมนำทาง ฯลฯ

การพกพาอาจต้องปรับตัวหน่อย แต่ก็น่าจะพอพกได้เหมือนกัน

ซื้อในงานเท่าที่ทราบจะแถม
1. AIS GPRS 500 mb
2. Docking Station
3. Car Holder
4. Body Cloth
5. ฟรีโปรแกรมนำทาง
6. มีผ่อน 0%

มีคนนึงมาจากต่างจังหวัดจอง 2 เครื่อง โฮ่ ๆ ๆ รวยแฮะ

แล้วถ้าไม่ได้จองที่งาน จะจองให้ได้โปรนี้จองที่ไหนดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 20:26  

ทำไมบอร์ดนี้มันเงียบจังเลยครับเงียบมากมาก
ไม่เหมือนบอร์SSG S เลย
chaiwat_4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 23:50  

ถ้าถือในฐานะเน็ทบุคผมว่ามัน Ok มากเลยนะ แต่ถ้าถือในฐานะความเป็นมือถือผมว่ามันใหญ่โตมากเลยทีเดียว ลองนึกภาพหากเราเอาแทปแนบหูมันคงจะดูแปลกแค่ไหน มันบานเต็มหน้าแน่เลยครับ
Seraph
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 10:23  

ใครใช้แล้วบ้างครับ

ช่วยบอกข้อดี ข้อเสียทีครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 18:39  

porsche_gd ผู้เขียน:

อืมมม ได้ 5 จุดเหรอครับ ผมว่ามันคงเป็นที่ตัว android แล้วล่ะครับเพราะเจ้า galaxy s มันก็ได้พร้อมกันสูงสุด 5 จุดเช่นเดียวกัน แต่กับเจ้า wave ที่เป็น bada นั้นมันสัมผัสพร้อมกันได้ 10 จุดทีเดียว

Video ยืนยันว่า Samsung Wave สามารถกดได้พร้อมกันเพียง 6 จุดครับ
http://www.youtube.com/watch?v=GupjKVGflRs&feature=related
ส่วน ipad ผมลองได้ประมาณไม่น่าเกิน 3 จุดครับ ไม่ทราบว่าคุณไปเอาข้อมูลมาจากที่ไหน
วันชัยR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 20:06  

Android 3 (gingerbread) กำลังจะมาครับ ตามด้วย honeycomb ซึ่งทำสำหรับรุ่น tablet (เน้นการใช้งานแนวนอน) จึงเหมือน Android tablet ตัวแรกนี้เป็นรุ่นทดลอง ผมว่าซื้อซัมซุงแทบออกจากร้านเมื่อไหร่ถือว่าตกรุ่นทันที
เรื่องน้ำหนักอย่างไอแพดเริ่มมีคนบ่นว่าหนัก ( 700 กรัม ) ซัมซุงประมาณ 300ใกล้400 ผมว่ามันปริ่มๆนะ คิดว่าถือทีแรกก็โอเคแต่สักระยะเริ่มจะหนักๆนะ แล้วมือผู้หญิงจะเล่นไหวหรือ
อย่างเวลคอมราคาใกล้เคียงความจริงแต่ประมาณ400กรัมกว่า ผมเลยลังเล หรือว่าสองซิมทำให้หนักขึ้น
ผมใช้ไอโมบายรุ่นจอ 4.3" ก็ใหญ่เหลือเฟือ คิดว่าจอ 5" ก็เพียงพอ
ไอโฟนก็ยังราคาเศรษฐีตลอดทั้งที่ข่าววันนี้ว่า ที่อเมริกาถูกแอนดรอยเบียดตกอันดับแล้วครับ (ตัวเลขล่าสุดส่วนแบ่งตลาดแอนดรอย34% BB26% Iphone25%)
โนเกียในวงการยังถือว่าเป็นยักษ์ใหญ่ ผมคิดว่าตัวแอนดรอยทำให้โนเกียตกใจแต่ไม่ถึงกับกลัว แล้วราคาN8 ก็รู้สึกว่ามันถูก
ผมก็เล่น Windows phone ครับถึงจะคนเล่นน้อย แต่ทางไมโครซอฟท์มีความเห็นตรงข้าม คือไม่เชื่อในระบบเปิดเพราะในที่สุดจะแตกแขนงออกไปจนมั่วไปหมดและพังในที่สุด ทำนองว่าแอนดรอยเป็นแค่เห่อกันชั่วครู่
สรุปแล้วผมอาจจะซื้อ N8
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 21:19  

ซิมเบี้ยนตอนนี้ซัมซุงกับโซ่นี่ก็ไม่สนใจแล้ว เท่าที่เห็นเหลือแต่โนเกียผลิตเองใช้เองอยู่เจ้าเดียว, ปัญหาคือผู้พัฒนา apps จะให้ความสนใจน้อยลงหรือเปล่าในอนาคต Neutral

ผมมองดู คาดว่าในอนาคต แม้กระทั่ง bada ก็จะแซงซิมเบี้ยน เพราะมีเครื่องแรงกราฟฟิคเทพๆในตระกูล bada ทำออกมา ทำให้มีคนเขียนเกมภาพสวยๆออกมาให้เล่นได้, จุดอ่อนของโนเกียก็เรื่อง CPU เนี่ยแหละ ตามเจ้าอื่นไม่ทัน สุดท้าย ขาเกมก็จำต้องหนีไประบบอื่นกันหมด โดยเฉพาะ bada ระวังมันให้ดี ซัมซุงทำเองใช้เอง ทั้ง CPU ก็เทพกว่าเพื่อน
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 22:35  

porsche_gd ผู้เขียน:

Video ยืนยันว่า Samsung Wave สามารถกดได้พร้อมกันเพียง 6 จุดครับ
http://www.youtube.com/watch?v=GupjKVGflRs&feature=related
ส่วน ipad ผมลองได้ประมาณไม่น่าเกิน 3 จุดครับ ไม่ทราบว่าคุณไปเอาข้อมูลมาจากที่ไหน

อืม...ในคลิปมันทำได้สูงสุด 6 จุดจริงๆด้วย แต่ผมไม่แปลกใจแล้วครับกับ samsung เพราะเมื่อนานมาแล้วผมได้มีโอกาสไปงานเปิดตัวเจ้า bada ใหม่ๆที่เกาหลีและได้เห็นหลายๆอย่างจากที่เค้าทดสอบกันสดๆ ณ ตอนนั้น ทั้งการรองรับ flash เต็มรูปแบบเอย smart unlock เอย รวมทั้งการรองรับการสัมผัสที่ 10 จุดครับ แต่พอเจ้า wave ออกมาที่เป็นระบบ bada กลับไม่มีสิ่งเหล่านี้ให้เห็นเลย ผมเคยสอบถามไปยัง samsung (เกาหลี) ได้คำตอบว่าจะมีแน่นอนในเฟิร์มแวใหม่ในอนาคต???? ก็ต้องคอยดูกันต่อไปล่ะครับท่าน
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 22:52  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
ซิมเบี้ยนตอนนี้ซัมซุงกับโซ่นี่ก็ไม่สนใจแล้ว เท่าที่เห็นเหลือแต่โนเกียผลิตเองใช้เองอยู่เจ้าเดียว, ปัญหาคือผู้พัฒนา apps จะให้ความสนใจน้อยลงหรือเปล่าในอนาคต Neutral

ผมมองดู คาดว่าในอนาคต แม้กระทั่ง bada ก็จะแซงซิมเบี้ยน เพราะมีเครื่องแรงกราฟฟิคเทพๆในตระกูล bada ทำออกมา ทำให้มีคนเขียนเกมภาพสวยๆออกมาให้เล่นได้, จุดอ่อนของโนเกียก็เรื่อง CPU เนี่ยแหละ ตามเจ้าอื่นไม่ทัน สุดท้าย ขาเกมก็จำต้องหนีไประบบอื่นกันหมด โดยเฉพาะ bada ระวังมันให้ดี ซัมซุงทำเองใช้เอง ทั้ง CPU ก็เทพกว่าเพื่อน

ผมเห็นด้วยครับ ในอนาคตซิมเบี้ยนคงเกิดยาก และที่น่ากลัวก็คือ bada เพราะเป็นตัวเดียวในสมาทโฟนในท้องตลาดที่เน้นไปทาง Entertainment มากกว่า Business ที่ทั้ง Window กับ Android เน้น แถมการใช้งานก็ง่ายมากให้ความรู้สึกเหมือน feature phone ยังไงยังงั้นเลย ส่วนตัวแล้ว ณ ตอนนี้ผมชอบ Android กับ Bada แต่ก็อยากลองเจ้า Win-Mobile 7 เหมือนกันครับ ส่วน iOS4 ผมมองว่าเป็นตัวปรับปรุง ไม่ใช่ตัวเปลี่ยนแปลงครับ(ว่าไป แต่ก็ดันใช้อยู่...อิอิ)
Seraph
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2010 15:57  

เห็นว่าทางNokiaจะหยุดพัฒนา symbion แค่ N8 ครับผม
sammu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2010 09:56  

tab น่าจะเล่นเกมส์เฟสบุ๊คหลายๆเกมได้ไหมอ่ะค่ะ ตัดสินใจจะซื้ออยู่ว่าเอาดีหรือไม่
แต่ก็หนักใจว่าคุยทอสับยังไง หรือเราใช้ทางแก้ด้วยการใช้บลูทูธจะดีกว่าไหม

รบกวนหลายๆท่านช่วยไขปัญหาด้วยอ่ะค่ะ
porsche_gd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2010 11:40  

sammu ผู้เขียน:
tab น่าจะเล่นเกมส์เฟสบุ๊คหลายๆเกมได้ไหมอ่ะค่ะ ตัดสินใจจะซื้ออยู่ว่าเอาดีหรือไม่
แต่ก็หนักใจว่าคุยทอสับยังไง หรือเราใช้ทางแก้ด้วยการใช้บลูทูธจะดีกว่าไหม

รบกวนหลายๆท่านช่วยไขปัญหาด้วยอ่ะค่ะ

คุยได้ 3 วิธีเหมือนโทรศัพน์มือถือทั่วไปครับ

1. แนบหู (คงลำบากและดูตลกไปอีกแบบครับ)
2. Small Talk หรือ Hand Free (อันนี้แถมมาให้ในตัว เพราะทาง samsung ก็คาดว่าจะใช้แบบนี้ในการคุยเป็นหลักครับ)
3. Bluetooth (เห็นว่าตัวจำหน่ายจะมีเซอร์ไพรส์ แอบลุ้นให้แถมมาให้อยู่ครับ ก็ต้องรอดูกันไปครับ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: