Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 SONY ERICSSON T630 เครื่องนอก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 4882
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : SONY ERICSSON T630 ??????????
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2004 21:59  
ตอบโดยอ้างถึง  

เครื่องนอกพร้อมการรับประกันภายในประเทศนั้น เทียบราคาเป็นเงินบาทประมาณ 13,800 บาท คุ้มค่ากับการซื้อหรือไม่ อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
Looker
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: SONY ERICSSON T630 ??????????
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2004 23:27  

brotherph ผู้เขียน:
เครื่องนอกพร้อมการรับประกันภายในประเทศนั้น เทียบราคาเป็นเงินบาทประมาณ 13,800 บาท คุ้มค่ากับการซื้อหรือไม่ อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

T630 เครื่องนอกราคา 13800 บาท ถือว่าไม่แพงครับ!
เครื่องนอกไม่มีภาษาไทย ทางร้านอาจ up ภาษาไทยให้ในอนาคต
แต่ปุ่มกดจะไม่มีภาษาไทย
รับประกันฯ ภายในประเทศคงหมายถึงทางร้านรับประกันฯ ให้
มันขึ้นอยู่กับว่า คุณมั่นใจร้านที่คุณซื้อมากน้อยแค่ไหน?
เขาขายเครื่องให้คุณแล้วจะบริการคุณภายหลังดีแค่ไหนไม่มีใครรู้!

ดูตัวอย่าง T610 สิครับ! กว่าศูนย์จะเข็นออกมาขายได้ ต้องรอกันเป็นปี!
ซื้อเครื่องศูนย์มาใช้ก็ยังไม่วายมีปัญหา ต้องเอาไป upgrade อยู่บ่อยๆ
แต่มั่นใจได้ว่าภายใน 1 ปี ถ้าเครื่องมีปัญหาจากการใช้งานตามปรกติ
หรือเอาเข้าศูนย์เพื่อ upgrade บาทนึงก็ไม่ต้องเสีย!

คิดกันง่ายๆ ว่า ขนาดเครื่องศูนย์ยังมีปัญหา นับประสาอะไรกะเครื่องนอกครับ!
brotherph
Year's Star

หัวข้อ : Re: SONY ERICSSON T630 ??????????
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2004 08:58  

looker ผู้เขียน:

T630 เครื่องนอกราคา 13800 บาท ถือว่าไม่แพงครับ!
เครื่องนอกไม่มีภาษาไทย ทางร้านอาจ up ภาษาไทยให้ในอนาคต
รับประกันฯ ภายในประเทศคงหมายถึงทางร้านรับประกันฯ ให้
มันขึ้นอยู่กับว่า คุณมั่นใจร้านที่คุณซื้อมากน้อยแค่ไหน?
เขาขายเครื่องให้คุณแล้วจะบริการคุณภายหลังดีแค่ไหนไม่มีใครรู้!

ดูตัวอย่าง T610 สิครับ! กว่าศูนย์จะเข็นออกมาขายได้ ต้องรอกันเป็นปี!
ซื้อเครื่องศูนย์มาใช้ก็ยังไม่วายมีปัญหา ต้องเอาไป upgrade อยู่บ่อยๆ
แต่มั่นใจได้ว่าภายใน 1 ปี ถ้าเครื่องมีปัญหาจากการใช้งานตามปรกติ
หรือเอาเข้าศูนย์เพื่อ upgrade บาทนึงก็ไม่ต้องเสีย!

คิดกันง่ายๆ ว่า ขนาดเครื่องศูนย์ยังมีปัญหา นับประสาอะไรกะเครื่องนอกครับ!

ขอบคุณครับสำหรับความเห็น การรับประกันภายในประเทศนั้นที่ผมหมายถึงเป็นของ SONY โดยตรงครับ เพราะซื้อกับ SONY ประเทศนั้นโดยตรง และแบตเตอรี่ที่ให้ก็ไม่ได้เป็นแบบใน Spec ที่เป็น Li-on แต่เป็น Li-Poly รุ่นเดียวกันกับ T610 เลยคิดว่ามันน่าจะช่วยเรื่องแบตเตอรี่กรณีที่จอเป็น TFT ได้ดีขึ้นน่ะครับ

ถ้าเปรียบเทืยบ Feature ที่ไม่เกี่ยวกับหน้าจอ TFT และส่วนของกล้องที่ละเอียดขึ้นแล้วนะครับ อยากทราบว่า T630 มีอะไรที่ดีกว่า T610 อีกหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ เ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2004 11:04  

ยังไม่มีข้อมูลระบุแน่ชัดว่า คุณภาพของกล้องใน T630 นั้นดีกว่า T610 หรือไม่? และยังสับสนกันอยู่ว่า ขนาดภาพสูงสุดจริงๆ แล้วมันเท่าไหร่กันแน่ 640x480 หรือ 352x288 px?
เนื่องจากหน้าจอของ T630 เป็น TFT ทำให้เวลาดูภาพถ่ายจากหน้าจอแล้วรู้สึกสวยกว่าจอ STN ใน T610 ก็เลยเข้าใจว่า T630 ถ่ายภาพออกมาสวยกว่า ชัดกว่า T610! ซึงจริงๆ แล้วคุณภาพของภาพจะแตกต่างกันหรือไม่ อย่างไร? ต้องโหลดเข้าคอมพ์แล้วเปิดดู ไม่ใช่ดูจากหน้าจอนะครับ!

สำหรับผู้ที่ใช้ T610 อยู่และต้องการเปลี่ยนเป็นรุ่น T630 เพียงแค่หน้าจอสีที่สดกว่าและขนาดภาพที่ใหญ่กว่าก็ต้องคิดหนัก เพราะบอดี้ของ T610 นั้นสวยกว่าเยอะ แถมยังดูหรูหรามีราคามากกว่า..
การที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นเพื่อแลกกับ spec ที่เพิ่มขึ้นเพียงแค่นี้มันไม่คุ้มกันหรอกครับ!

หากคุณต้องการซื้อ T630 เครื่องนอกจากศูนย์ Sony ที่บอกว่ามีรับประกันฯ เฉพาะภายในประเทศที่ซื้อ แล้วเวลาจะ upgrade แต่ละทีจะไป up ที่ไหนกันล่ะครับ?
หากเครื่องมีปัญหาจะส่งซ่อมที่ไหนครับ?
ถ้าส่งซ่อมศูนย์ในเมืองไทยเขาก็รับครับ แต่ต้องเสียเงิน!
แค่ upgrade แต่ละครั้งยังต้องเสียเงินเลยครับ!
aradene
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สยาม
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2004 12:50  

13,800 บาท ราคาที่ใหนครับ จะไปซื้อ

คือที่จริงอยากรอให้ t610 ลดลงมาก่อน
aradene
Year's Star

จังหวัด: สยาม
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2004 12:59  

ไม่เคยมีปัญหานะ เครื่องนอก อย่างของ T-Mobile นี่ก็ ok นะ เพราะเดี๋ยวนี้ 0 ก็ไม่ได้ตรวจสอบเครื่องที่นำเข้ามาสักเท่าไร เพราะจะทำการสุ่มตรวจเอา

ถ้าเป็นการใช้งานปกติน่ะ ไม่มีปัญหาครับ อย่างมากก็ Software ซึ่งแก้ไขได้ไม่ยาก

แต่ศูนย์ที่รับประกันน่ะ มีข้อจำกัดเยอะมาก จนเหมือนไม่ได้ประกันเลย ซ่อมทีต้องรอนานมากๆ

แถมซ่อมให้แบบชุ่ยๆอีกแน่ะ เดี๋ยวนี้ไม่สนใจเครื่อง 0 แล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2004 12:08  

ยังไม่มีข้อมูลระบุแน่ชัดว่า คุณภาพของกล้องใน T630 นั้นดีกว่า T610 หรือไม่? และยังสับสนกันอยู่ว่า ขนาดภาพสูงสุดจริงๆ แล้วมันเท่าไหร่กันแน่ 640x480 หรือ 352x288 px?

ขนาดภาพถ่ายได้สูงสุดที่ 640*480 คับ แต่ว่าดูแล้วมันเหมือนการเอา software มาขยายภาพซะมากกว่า -_-'
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T2627406/T2627406.html
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2004 19:09  

Anonymous ผู้เขียน:

ขนาดภาพถ่ายได้สูงสุดที่ 640*480 คับ แต่ว่าดูแล้วมันเหมือนการเอา software มาขยายภาพซะมากกว่า -_-'
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T2627406/T2627406.html

ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงสำหรับภาพถ่ายจากกล้อง T630 ที่นำมาเผยแพร่ให้ได้ชมกัน!
คุณบุคคลทั่วไปกล่าวได้ถูกต้องครับ! ภาพถ่ายขนาด 640x480 px ที่ข้อมูลระบุว่าคุณภาพระดับ VGA นั้นแท้ที่จริงแล้วก็คือการนำเอา software มาขยายภาพให้ใหญ่ขึ้นนั่นเอง!

หลายคนที่เฝ้ารอ T630 ต่างก็ต้องการทราบว่า T630 นั้นมีคุณสมบัติที่เหนือว่า T610 แค่ไหน อย่างไร?
ต้องขอแสดงความยินดีกับเพื่อนๆ และตัวผมเองที่ตัดสินใจได้ถูกต้องที่ซื้อ T610 มาใช้ก่อนหน้านี้ (ขณะนี้ราคาไม่แพงแล้วครับ) เหตุผลก็คือ รอเจ้า T630 ไม่ไหว..

สรุปก็คือ T630 พัฒนาแค่เพียงรูปลักษณ์ภายนอกและหน้าจอสีแบบ TFT ที่สวยสดขึ้น นอกนั้นไม่มีอะไรที่เหนือกว่า T610 เลย!
เพื่อนๆ ที่กำลังเฝ้ารอ T630 บางคนอาจเปลี่ยนใจไม่รอแล้ว
ซื้อ T610 มาใช้ สวยกว่า หรูกว่า ที่สำคัญ...ราคาถูกกว่าด้วยครับ!
brotherph
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2004 14:13  

aradene ผู้เขียน:

ไม่เคยมีปัญหานะ เครื่องนอก อย่างของ T-Mobile นี่ก็ ok นะ เพราะเดี๋ยวนี้ 0 ก็ไม่ได้ตรวจสอบเครื่องที่นำเข้ามาสักเท่าไร เพราะจะทำการสุ่มตรวจเอา

ถ้าเป็นการใช้งานปกติน่ะ ไม่มีปัญหาครับ อย่างมากก็ Software ซึ่งแก้ไขได้ไม่ยาก

แต่ศูนย์ที่รับประกันน่ะ มีข้อจำกัดเยอะมาก จนเหมือนไม่ได้ประกันเลย ซ่อมทีต้องรอนานมากๆ

แถมซ่อมให้แบบชุ่ยๆอีกแน่ะ เดี๋ยวนี้ไม่สนใจเครื่อง 0 แล้ว

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการ upgrade เท่าไหร่หรอกครับ เลยไม่ได้คิดถึงการ upgrade เท่าไหร่ครับ เรื่องซ่อมก็คงต้องยอมเสียเงินบ้างล่ะครับ

พอดีผมเห็นว่าเมืองไทยยังไม่มีขาย และก็ไม่รู้ว่าขายเท่าไหร่ด้วย ก็เลยคิดว่าน่าจะเอาเข้ามาใช้ก่อนน่าจะดี ที่สิงค์โปร์ก็ราคาเทียบเป็นเงินไทย แพงกว่า 16,000 ครับ

ที่ราคาประมาณ 13,800 หรือต่ำกว่านี้นิดหน่อย เป็นราคาที่ Jakarta Indonesia ครับ ราคาจะขึ้นกับอัตราแลกเปลี่ยนครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: